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Baadhi ya haki zimehifadhiwa
Wizara ya Afya ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania inahimiza matumizi, uzalishaji tena na 
usambazaji wa taarifa zilizopo kaǝ ka mwongozo 
huu. Isipokuwa kwa nembo na maudhui ya 
wengine, taarifa inaweza kunakiliwa, kupakuliwa 
au kuchapishwa kwa matumizi binafsi, kujisomea, 
na kwa makusudi ya utafi ǝ  na kufundishia au 
kwa kutumia kaǝ ka taarifa au huduma zisizo za 
kibiashara ili mradi Wizara ya Afya inatambuliwa 
kama chanzo na mwenye haki miliki. Isipokuwa 
kama imeelezwa vinginevyo, michoro na picha 
zote (ikiwemo michoro ya usuli na vielelezo) 
zinapaswa kuwatambua wamiliki wa mwanzo. 
Ni wajibu wa mtumiaji kuamua iwapo ruhusa 
inahitajika na kupata ruhusa kutoka kwa mwenye 
haki miliki ili kutumia tena taarifa za wengine 
zilizotumika kaǝ ka chapisho hili. Hatari ya madai 
yatokanayo na ukiukwaji wa kipengele chochote 
kinachomilikiwa na mwingine inabaki kwa 
mtumiaji pekee.  Maombi yote ya haki ya kutafsiri 
na kutohoa (ili kufaa matumizi fulani), na kwa haki 
ya kuuza tena na kwa matumizi yake ya kibiashara, 
ni lazima yapiǝ e Wizara ya Afya.

Kanusho (Disclaimer)
Mwongozo huu umeandaliwa ili kutumika kaǝ ka 
kutoa taarifa za kusaidia kufanya maamuzi 
kuhusiana na ulaji sahihi na mazoea yanayozingaǝ a 
afya bora na umezingaǝ a ushahidi kamili wakaǝ  
wa kuandaa chapisho hili. 

Wakaǝ  juhudi za kutosha zimefanywa kuhakikisha 
maudhui ya chapisho hili ni sahihi na limerejewa 
kwa usahihi, matokeo, fasiri na mahiǝ misho 
yaliyoonyeshwa humu ni yale ya kikosi kazi 
cha kitaalamu cha Tanzania Bara na waandishi 
kwa kuzingaǝ a ujuzi wao na mapiǝ o ya kina ya 
ushahidi wa kisayansi. Jukumu la fasiri na utumiaji 
wa taarifa unabaki kwa msomaji. Kwa lolote lile, 
Wizara ya Afya na washirika wake hawatawajibika 
kwa madhara yatokanayo na utumiaji wa chapisho 
hili.

Kutajwa au kuonyeshwa kwa makampuni au 
bidhaa maalumu na watengenezaji wake, ziwe 
zimewekewa hataza au hapana, hakumaanishi 
uidhinishaji wa Wizara ya Afya au washirika wake 
kupendelea makampuni au bidhaa hizo au nyingine 
zinazofanana nazo. Kaǝ ka matumizi yoyote ya 
chapisho hili, hakupaswi kuwa pendekezo kuwa 

Wizara ya Afya na washirika wake wanaidhinisha 
taasisi, bidhaa au huduma yoyote wanayoitoa.
Nukuu inayopendekezwa
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BMI Kielelezo cha uwiano kaǝ  ya uzito na urefu wa mwili

CHD Ugonjwa wa mishipa ya damu inayosafi risha damu kutoka kwenye moyo kwenda 
sehemu zingine za mwili

COPD Ugonjwa sugu wa mapafu

CSO Asasi ya kiraia

CVD Magonjwa ya moyo na mishipa ya damu

DALYs Miaka ya maisha ya ulemavu iliorekebishwa

DRNCDs Magonjwa yasiyoambukiza yanayohusiana na ulaji wa vyakula visivyosalama kwa afya

FAO Shirika la  Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa

FBDGs Mwongozo wa Chakula na Ulaji

FBO Asasi ya kiimani

FCT Jedwali la vijenzi vya chakula

GDP Pato la taifa

HDL Msongamano mkubwa wa chembechembe za proǝ ni na mafuta (lehemu ‘nzuri’)

IYCF Ulishaji wa mtoto mchanga na mtoto mdogo

LDL Msongamano mdogo wa chembechembe za proǝ ni na mafuta (lehemu ‘mbaya’)

LGA Mamlaka za Serikali za Mitaa

MDAs Wizara, Idara na Wakala

MoH Wizara ya Afya

NBS Ofi si ya Taifa ya Takwimu

NCDs Magonjwa yasiyoambukiza

NCHS Kituo cha Taifa cha Takwimu za Afya

NGO Shirika lisilo la kiserikali

NMNAP Mpango Jumuishi wa Kitaifa wa  Masuala ya Lishe

PO-RALG Ofi si ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

SDG Lengo la Maendeleo Endelevu

STEPS Njia rahisi na iliyosanifi wa kwa kukusanya, kuchambua na kusambaza takwimu juu ya 
viashiria vya hatari vya magonjwa yasiyoambukiza (NCDs) kaǝ ka nchi

TAHEI Kielelezo cha ulaji wenye afya Tanzania

AKRONIMI & VIFUPISHO
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TDHS-MIS Utafi ǝ  wa demografi a na afya na viashiria vya malaria Tanzania

TFA Mafuta yaliyosindikwa kiwandani (kwa kuongezwa haidrojeni)

TFNC Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania

TNNS Utafi ǝ  wa Lishe Kitaifa Tanzania

UNICEF Shirika la Kuhudumia Watoto la Umoja wa Mataifa

WASH Maji, usafi  wa mazingira na elimusiha

WHO Shirika la Afya Duniani 
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Chakula: Kitu chochote kinacholiwa ambacho 
huupaǝ a mwili virutubishi mbalimbali ambavyo 
huwezesha ukuaji, kudumisha mwili usichakae, 
kuwezesha michakato mingine muhimu na 
kukidhi mahitaji ya kimaumbile na kisaikolojia.

Karoǝ ni: ni molekuli zenye rangi ya manjano, 
nyekundu au rangi ya chungwa kaǝ ka mimea, 
mbogamboga na matunda, ambayo husaidia 
mimea kusharabu nishaǝ  ya mwanga wakaǝ  
inapojitengenezea chakula pia husaidia kuzuia 
au kuchelewesha aina fulani za uharibifu wa seli 
ndani ya mwili wa mwanadamu vinapoliwa.

Kemikali kwenye mimea (phytochemicals): Hizi 
ni aina mbalimbali za kemikali zisizo na virutubishi 
zinazopaǝ kana kwenye mimea ambazo zinaweza 
kuwa na faida za kiafya. Mifano ni pamoja na 
fl avonoids, phenolic acids na carotenoids.

Kipimo cha chakula (serving size):  Ni kiasi 
cha chakula kilichokubalika kutumika kama 
kipimo pendekezwa kupima kiasi cha chakula 
kinacho pendekezwa kwa siku kwa mujibu wa 
mwongozo wa chakula na ulaji. Kipimo hiki 
kinaweza pia kuwakilisha aina na kiasi cha 
viambata vilivyotumika; na aina ya virutubishi 
kwenye bidhaa husika kama inavyooneshwa 
kwenye karatasi (nutriǝ on facts) ya maelezo 
inayopaǝ kana kwenye kifungashio chake. Kiasi 
cha kipimo kinaweza kupaǝ kana kwa kutumia 
kipimo cha mizani kupata gramu au kipimo 
cha kilokalori, ambavyo wakaǝ  mwingine 
hubadilishwa kutoka uzito wa chakula au kiasi cha 
kilokalori kwa vipimo rahisi kama vile vikombe 
au vijiko vinavyotumika zaidi kwenye kaya. Kwa 
mfano, kipimo kimoja kinaweza kuwa wali nusu 
ya kikombe (kikombe cha ujazo wa mililita 250) 
ambacho kinachotoa kilokalori  80. Kiasi/sehemu 
ya chakula ambacho mtu anakua kinaweza kuwa 
zaidi au pungufu.

Kundi lililo hatarini: Hili ni kundi la watu walio 
kwenye hatari ya afya duni na wenye utofauǝ  
kaǝ ka kupata huduma za afya. Kuwa kwenye 
hatari inamaanisha kuwa kwenye hali ambayo 

jamii, taasisi au mtu binafsi hana tarajio, hawezi 
kustahimili, hawezi kuzuia au lolote kiwango 
ambacho kwacho watu, mtu binafsi au shirika 
haliwezi kutarajia, kuvumilia, kupinga au kurejea 
kutoka kwenye madhara ya majanga au ugonjwa.

Kushughulisha mwili: Hii inamaanisha shughuli 
zozote za mwili zinazowezeshwa na misuli 
mikubwa inayotumia nishaǝ  lishe kwa kiasi 
kikubwa, mifano ni pamoja na kutembea, 
kukimbia, kucheza muziki na michezo mingine, 
na kufanya kazi za nyumbani.

Madini: Ni aina ya virutubishi kaǝ ka muundo wa 
kemikali vinavyohitajika kwa viumbe ili kufanya 
kazi za msingi kwa ajili ya kuendeleza uhai.

Magonjwa yasiyoambukiza (MYA): Ni magonjwa 
ambayo hayawezi kusambazwa kutoka mtu 
mmoja kwenda kwa mwingine ikijumuisha 
magonjwa ya moyo, shinikizo la juu la damu, 
kisukari, ugonjwa wa fi go, kiharusi na baadhi ya 
saratani na magonjwa mengine ya mfumo wa 
upumuaji. MYA hutokana na sababu mbalimbali 
ikiwemo vinasaba, maumbile, mazingira, ulaji, 
tabia na mǝ ndo wa maisha.

Matumizi ya nishaǝ  Lishe: Kiasi cha nishaǝ  lishe 
ambacho mtu hutumia kudumisha kazi muhimu 
za mwili (upumuaji, mzunguko wa damu, 
umeng’enyaji,utoaji takamwili) na kushiriki 
kaǝ ka shughuli za mwili.

Mazoezi: Ushughulishaji mwili wenye mpangilio, 
unaojirudia na wenye kusudi la kuboresha/
kudumisha afya au kuboresha uǝ mamu wa mwili. 
Kwa ujumla,ni shughuli zinahusisha ongezeko la 
kiwango cha mapigo ya moyo na kupumua.

Mgao (porǝ on)   wa   chakula:   Kiasi   cha chakula 
apewacho mtu kwa mlo mmoja (nyumbani, 
kwenye mgahawa, au maeneo mengine ya 
kula). Kutegemeana na kiasi cha chakula alacho 
mtu kwa mlo mmoja, mgao unaweza kuwa 
kipimo kimoja au zaidi kama inavyoshauriwa na 
Mwongozo wa Chakula na ulaji.

FASILI YA ISTILAHI
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Mwongozo wa Chakula na Ulaji: Mwongozo 
wenye ushahidi kuhusu tabia za ulaji unaofaa 
na mǝ ndo wa maisha inayolenga kutoa msingi 
kwa chakula na Lishe ya jamii, sera za afya na 
kilimo, na mipango ya elimu ya lishe. Inatoa 
mapendekezo ya vyakula, makundi ya chakula na 
mipangilio ya mlo ili kuupaǝ a mwili virutubishi 
muhimu kwa afya bora na kujikinga dhidi ya 
magonjwa mbalimbali yenye uhusiano na ulaji.

Mlo: ni ule ambao hutokana na vyakula 
mbalimbali (vikiwemo vinywaji na vitafunwa) 
kiuhalisia huliwa na mtu mmoja, kaya au jamii.

Mǝ ndo wa maisha: Ni mfumo wa namna ya mtu 
anavyoishi; ikijumuisha vitendo ambavyo mtu 
au kundi fulani la watu hufanya mara kwa mara 
kaǝ ka maisha ya kila siku (huchochewa na ari/ 
moǝ sha, mahitaji, matakwa au matamanio) na 
hujengwa kaǝ ka misingi ya kitamaduni, kifamilia 
au makundi rika na jamii kwa ujumla.

Nishaǝ  Lishe iliyoingia mwilini: Kiasi cha nishaǝ  
lishe inayoingia ndani ya mwili kupiǝ a vinywaji 
na chakula kinacholiwa

Tabia bwete: Hii ni tabia yoyote mtu awapo 
macho ambayo huwa na kawaida ya kutumia 
MET ya kilokalori 1.5 au pungufu yake wakaǝ  
wa kukaa, kuegemea, au kulala. Kazi nyingi za 
ofi sini, kuendesha gari, na kuangalia televisheni 
ni mifano ya tabia bwete. Hii hutokea pia kwa 
wale wasioweza kusimama, kama vile watumiaji 
wa viǝ  vya magurudumu.

Umetaboli sawia kwa utendaji kazi (Metabolic 
Equivalent of Task): ni kizio kinachotumika 
kukadiria kiasi cha nishaǝ  lishe inayotumiwa 
na mwili wakaǝ  wa shughuli za kimwili, 
ikilinganishwa na matumizi ya nishaǝ  lishe wakaǝ  
wa kupumzika. Ni njia mojawapo ya kubaini 
kiwango cha mazoezi au shughuli.

Unadhifu: Hujumuisha jiǝ hada mbalimbali 
zinazofanyika kwa ajili ya kutunza na kudumisha 
afya na kuzuia maambukizi ya magonjwa.

Usalama wa chakula: Hatua zinazochukuliwa 
kuhakikisha chakula hakisababishi athari za 
kiafya kwa mlaji wakaǝ  kinapoandaliwa na kuliwa 
kwa matumizi yake yaliyokusudiwa. Usalama 
wa chakula unahusisha utunzaji, kupika, na 

kuhifadhi chakula kwa usahihi kuwalinda walaji 
dhidi ya maradhi yanayoweza kusababishwa na 
chakula.

Uwiano wa Nishaǝ  Lishe: Utofauǝ  kaǝ  ya nishaǝ  
lishe inayoingia ndani ya mwili kupiǝ a chakula 
kinacholiwa na ile inayotumika kuwezesha 
shughuli mbalimbali ikiwemo kuendesha mifumo 
muhimu ndani ya mwili. Uwiano huu unaweza 
kuwa sifuri, chanya au hasi.

Uzito uliozidi na unene: Hii ni hali ya kuwa na 
mafuta yaliyozidi kiwango cha kawaida cha mwili 
ambayo huathiri afya. Kwa kawaida, huanishwa 
kwa kutumia fahirisi (BMI) ambayo ni kielelezo 
cha uwiano kaǝ  ya uzito na urefu wa mwili. 
Fahirisi inaainishwa kama uzito wa mwili wa mtu 
(kwa kilo) ukigawanywa kwa kimo chake (kwa 
mita mraba); (Fahirisi = kg/m2).

Kwa watu wazima:

  Fahirisi kuanzia 25 kg/m2 mpaka 30 kg/ m2 

inamaanisha uzito uliozidi.

�  Fahirisi kuanzia 30 kg/m2 na kuendelea 
inamaanisha kiribatumbo (uzito 
uliokithiri).

Kwa watoto chini ya umri wa miaka 5:

�  Uzito kupita kiasi ni uzito-kwa-urefu ni 
kaǝ  ya viwango viwili na viwango vitatu 
(2 – 3 SD) vya mikengeuko ya Viwango vya 
Wastani wa Ukuaji wa Mtoto vya WHO.

�  Unene uliokithiri ni uzito-kwa-urefu 
kuanzia viwango vitatu (3> sd) vya 
mikengeuko ya Viwango vya Wastani wa 
Ukuaji wa Mtoto vya WHO.

Kwa watoto wenye umri wa miaka 5 hadi 19:

�  Uzito kupita kiasi ni fahirisi-kwa-umri kaǝ  
ya kiwango cha kwanza hadi 2 (1 – 2 SD) 
vya mkengeuko ya Marejeo ya Wastani ya 
Ukuaji ya WHO.

�  Kiribatumbo (unene uliokithiri) ni fahirisi-
kwa-umri kuanzia viwango vitatu (2> SD) 
vya mkengeuko ya Marejeo ya Wastani ya 
Ukuaji ya WHO.
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Virutubishi: Kitu kinachopaǝ kana kwenye 
vyakula ambavyo viumbe hai vinahitaji ili kuishi 
na kukua ambavyo ni wanga, utomwili/ proǝ ni 
na mafuta, madini na vitamini mbalimbali.

Virutubishi vikuu (Macronutrients): Ni aina 
ya virutubishi ambavyo vinahitajika mwilini 
kwa kiasi kikubwa (wanga,utomwili/proǝ ni na 
mafuta) kwa ajili ya hujenga na kuupaǝ a mwili 
nguvu ya kufanya kazi.

Virutubishi vidogo (Micronutrients): Ni aina 
ya virutubishi vinavyohitajika mwilini kwa kiasi 

kidogo lakini ni muhimu sana kwa utendaji kazi 
wa kawaida wa mwili ambavyo ni madini na 
vitamini mbalimbali.

Vitamini: Kundi la virutubishi vinavyohitajika 
kwa kiasi kidogo mwilini kwa utendaji kazi 
wa kawaida. Kwa kawaida vitamini haziwezi 
kutengenezwa mwilini bali hupaǝkana kwenye 
vyakula.
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DIBAJI
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imedhamiria kuboresha hali ya lishe na afya za watu 
wa rika na makundi yote kaǝ ka jamii ya Watanzania. Dhamira ya kuboresha hali ya lishe na afya 
ya Watanzania inadhihirishwa kaǝ ka sera, mikakaǝ , mipango ya maendeleo na afua mbalimbali 
zinazokusudia kupunguza aina zote za utapiamlo nchini. Kama ilivyo kwa

nchi nyingine zinazoendelea, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inakabiliwa na aina mbalimbali za 
utapiamlo ambazo zinazosababisha athari kaǝ ka maendeleo ya mtoto kimwili na kiakili, kupungua kwa 
uwezo wa kujifunza, na hivyo kuathiri ǝ ja kaǝ ka utendaji kazi. Ingawa Tanzania imepiga hatua kaǝ ka 
kukabiliana na utapiamlo, ongezeko la kasi la kiwango cha uzito uliozidi na unene kupita kiasi nchini 
unatoa mwelekeo mpya kaǝ ka mikakaǝ  ya kitaifa inayohitajika ili kukabiliana na hali hii. Baadhi ya 
sababu zinazochangia utapiamlo ni pamoja na mabadiliko miongoni mwa jamii juu ya utaraǝ bu na 
namna ya ulaji, na miǝ ndo ya maisha.

Kaǝ ka kukabiliana na hali ya utapiamlo nchini, Wizara ya Afya, kupiǝ a Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 
(TFNC) kwa kushirikiana na Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO), imetengeneza 
Mwongozo wa kitaifa ya Chakula na Ulaji unaofaa kwa watu wote; isipokuwa kwa wale ambao tayari 
wana mataǝ zo ya kiafya. FAO imesaidia mchakato huu kwa kutoa msaada wa kifedha na wa kitaalam. 
Mwongozo huu umetayarishwa kwa kutumia mbinu shirikishi ambayo imejumuisha wataalamu 
mbalimbali ndani na nje ya nchi. Kaǝ ka kutekeleza jukumu hili, ǝ mu ya wataalam ilizoundwa ambayo 
pamoja na shughuli nyingine zilizotekelezwa, iliaandaa ripoǝ  ya ushahidi ambayo imeainisha mataǝ zo 
ya lishe na changamoto za ulaji tulizonazo hapa nchini na mapendekezo yametolewa ili kusaidia 
uandaaji wa mwongozo huu.

Mapendekezo haya ya kiutaalam ya mwongozo wa chakula na ulaji unaofaa yatatumika kama nyaraka 
rasmi kuongoza  juu ya ulaji na miǝ ndo bora ya maisha yenye ǝ ja kaǝ ka kuboresha hali ya lishe na mǝ ndo 
bora ya maisha. Pia, mwongozo huu itakuwa nyenzo muhimu kaǝ ka kuwezesha masuala yanayohusu 
taarifa na elimu ya chakula na lishe nchini. Mwongozo huu ni sehemu ya jiǝ hada zinazofanywa na 
serikali na wadau mbalimbali wa maendeleo kaǝ ka kuboresha hali ya lishe kwa kupiǝ a (i) afua za 
lishe zinazotekelezwa na sekta mtambuka na zile zinazotekelezwa na sekta ya afya, (ii) mwongozo 
wa kuboresha upaǝ kanaji wa madini na vitamini, (iii) sera inayohusu ulishaji wa watoto wachanga na 
wadogo, na (iv) mikakaǝ  ya kuongeza virutubisho kwenye chakula. Pia, mwongozo huu ya ulaji inasaidia 
utekelezaji wa mpango jumuishi wa taifa wa lishe wa pili kwa mwaka 2021-2026. Aidha, tunatazamia 
kuwa mwongozo huu utasaidia kuimarisha uhusiano wa kiuetendaji baina ya sekta za kilimo, lishe na 
afya kaǝ ka kusimamia masuala ya lishe nchini.

Mwongozo huu unakusudiwa kutumiwa na wataalam mbalimbali wakiwemo wataalamu wa lishe, 
watafi ǝ , wadau wa maendeleo, waelimishaji lishe wa jamii, watumishi wa afya, walimu na wadau 
wengine wanaoboresha hali za lishe na afya za umma kaǝ ka Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
ujumla. Nahimiza, wadau wote wasaidie utekelezaji wa mwongozo huu ili kuboresha hali ya lishe na 
ustawi wa watanzania. Naamini kuwa, kwa kuzingaǝ a mwongozo huu, hali ya ulaji itaboreka na hivyo 
kuwezesha matokeo bora ya hali ya lishe kwa watanzania.

Prof. Abel N. Makubi, 
Kaǝ bu Mkuu, 

Wizara ya Afya
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SHUKURANI
Ushauri wa Kitaalam wa Mwongozo wa Chakula na Ulaji kwa Tanzania Bara ni matokeo ya mchango 
na jiǝ hada za serikali, taasisi mbalimbali za umma na binafsi, wadau wa maendeleo na watu binafsi. 
Shukrani za dhaǝ  ziwaendee wote walioshriki kaǝ ka hatua mbalimbali za utayarishaji wa mwongozo 
huu. Shukrani za dhaǝ  kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa msaada wake kipindi 
chote cha uandaaji wa mwongozo huu. Aidha, Wizara inatambua mchango wa kifedha na kiutaalam 
uliotolewa na FAO kupiǝ a ofi si zake za; Makao Makuu ya FAO Roma, Ofi si ya FAO ya kanda ya Kusini 
mwa Afrika na Ofi si ya FAO kaǝ ka Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Kwa namna ya pekee Wizara inatambua mchango wa kitaalam kutoka kwa Bi Stella Kimambo na Dkt 
Mercy Chikoko ambao ni maafi sa lishe wa Ofi si ya FAO Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Ofi si 
ya FAO Kanda ya Kusini mwa Afrika. Pia tunatambua mchango wa kitaalam uliotolewa na Dkt Yenory 
Hernandez-Garbanzo, Dkt Ana Islas na Dkt Ramani Wijesinha-Beǧ oni wa Idara ya Chakula na Lishe ya 
FAO makao makuu-Roma, Italia.

Mchakato wa kutengeneza mwongozo huu wa ulaji unaofaa uliongozwa na Wizara ya Afya kupiǝ a 
Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania (TFNC) ambayo ilipewa jukumu la kuunda ǝ mu mtambuka ya 
wataalamu kutoa sekta na taasisi mbalimbali nchini zinazotekeleza masuala ya lishe. Timu hii iliongozwa 
na msimamizi wa mradi Bi Maria Ngilisho, ambao wote kwa pamoja wametekeleza wajibu huu kwa 
weledi na umakini mkubwa. Aidha, nachukua fursa hii kuwashukuru wataalamu hawa na wakuu wa 
taasisi zote zilizoshiriki zoezi hili muhimu la kitaifa wakiwemo Makaǝ bu wakuu wa Wizara, Watendaji 
wakuu mashirika ya umma, na kiraia, Wakuu wa mikoa na Wilaya.

Pia tunatambua mchango wa mamlaka za mkoa na wilaya za Iringa - Mafi nga, Mwanza - Sengerema na 
Dar es salaam - Ubungo wakaǝ  wa kufanyia majaribio jumbe na michoro ya lishe zilizotumika kwenye 
mwongozo huu. Zaidi, tunashukuru vikundi vya wanawake walioshiriki majadiliano ya vikundi lengwa 
wakaǝ  wa mizunguko ya majaribio ya kwanza na ya pili ya ujumbe na michoro ya lishe.

Pia tunatambua mchango wa Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania, Dkt 
Germana H. Lyena, Mkurugenzi wa Idara ya Afya na Lishe ya Jamii, Dkt Ray Masumo; na mchango 
mkubwa wa Prof. Joyce Kinabo na  Dkt Akwilina Mwanri wa Chuo Kikuu Cha Sokoine cha Kilimo (SUA) 
kwa kuongoza zoezi la mapiǝ o na uthibiǝ sho wa ushahidi uliotumika kutengeneza Mwongozo huu. 
Shukrani zetu pia zinaenda kwa Chuo Kikuu cha Stellenbosch, Idara ya Lishe ya Binadamu, kwa kutoa 
mchango wa kitaalam kaǝ ka kutoa mafunzo ya kuandaa na kufanyia majaribio jumbe na vielelezo vya 
lishe.

Mwisho, tunatoa shukrani za dhaǝ  kwa kila mmoja aliyeshiriki pamoja za taasisi zote ambazo kwa 
namna moja au nyingine zimechangia kutengeneza mwongozo huu wa chakula na ulaji.

Prof. Tumaini Nagu, 
Mganga Mkuu wa Serikali, 

Wizara ya Afya.

hangia kutengeneza mwongozo huu wa c
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Wajumbe wa ǝmu ya Wataalamu walioshiriki kutayarisha Mwongozo wa  Chakula na Ulaji

Na. Jina Taasisi

1. Grace Moshi Wizara ya Afya

2. Shedrack Buswelu Wizara ya Afya

3. Maria Ngilisho TFNC

4. Adeline Munuo TFNC

5. Julieth J. Shine TFNC

6. Dkt Rehema Mzimbiri TFNC

7. Hamza Mwangombale TFNC

8. Margareth Natai Wizara ya Kilimo

9. Ruth Kuandika Wizara ya Kilimo

10. Prof. Joyce Kinabo SUA

11. Dkt Peter Mamiro SUA

12. Dkt Akwilina W. Mwanri SUA

13. Dkt Julius Ntwenya UDOM

14. Prof. Andrew Swai TDA/TANCDA

15. Gibson Kagaruki NIMR

17. Dkt Waziri Ndonde FIA/PAAT

18 Belinda Liana COUNSENUTH

19 Stella Kimambo FAO
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2. Prisca Wanjiro Wizara ya Afya

3. Rashid Mbago Wizara ya Afya

4. Simwanza Mrisho Wizara ya Afya

5. Elieth Deograǝ us Wizara ya Afya

6. Dkt Kissa Kulwa SUA

7. Dkt Theresia Jumbe SUA

8. Dr Mary Mayige NIMR

9. Maria Samlongo JKCI

10. David Mbumilwa TGGA

11. Dkt Fatuma Abdallah TFNC

12. Nyamizi Julius Ngassa TFNC

13. Aika Lekey TFNC

14. Wessy J. Meghji TFNC

15. Anna John TFNC

16. Rose Msaki TFNC

17. Abela Twinomujuni TFNC

18. Elizaberth Lyimo TFNC

19. Zahara Amiri TFNC

20. Erick Kibona TFNC

21. Jackson Monela TFNC

22. Samson Bakangana TFNC - Intern

23. Careen Magehema TFNC - Intern

24. Elizabeth Kalalu TFNC - Intern

25. Lilian Festo TFNC - Intern

26. Bilal Issa Wagela TFNC - Intern
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MUHTASARI MAHSUSI
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inakabiliwa 
na aina mbalimbali za utapiamlo ikiwemo 
udumavu, uzito pungufu, uzito uliozidi, unene na 
upungufu wa vitamin na madini. Miongoni mwa 
watoto wadogo waliochini ya miaka mitano, 
udumavu ni 34%. Asilimia 14.6 ya watoto walio 
na umri chini ya miaka mitano na asilimia 7 ya 
wanawake wana uzito pungufu. Aidha, asilimia 
32 ya wanawake nchini walio kaǝ ka umri wa 
kuzaa wana taǝ zo la uzito uliozidi. Pia kuna 
kiwango kikubwa cha taǝ zo la upungufu wa 
vitamini na madini ambalo linaathiri makundi 
yote. Hata hivyo taarifa zilizopo ni zile tu za 
watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano na 
wanawake walio kaǝ ka umri wa kuzaa. Taarifa 
kuhusu, makundi mengine kama vile watoto 
wa shule, vijana balehe, wanaume na wazee 
hazipaǝ kani kwa urahisi. Hata hivyo kiwango cha 
upungufu wa madini chuma kilikuwa 58% kwa 
watoto na 45% miongoni mwa wanawake walio 
kaǝ ka umri wa kuzaa. Wanawake wajawazito 
(57%) walikuwa na kiwango cha juu sana cha 
upungufu wa madini chuma na hasa wasichana 
balehe ambao walikuwa wajawazito.

Ulaji duni na ulishaji wa watoto usiofaa 
huchangia kupata taǝ zo la utapiamlo nchini. 
Milo inayoliwa ina upungufu wa vitamini na 
madini na pia haina mchanganyiko wa virutubishi 
kutoka kaǝ ka makundi yote sita ya vyakula. Milo 
mingi haibadiliki na inajumuisha vyakula vile 
vile ambavyo ni aina mbili au tatu tu. Na wakaǝ  
mwingine mlo hutokana na aina moja tu ya 
kundi la chakula mfano vyakula vitokananvyo 
na nafaka au mizizi yenye wanga na maharage 
tu. Milo pia inayoliwa huwa na mboga mboga 
na matunda kwa kiasi kidogo sana, na kwa 
kawaida kiasi kinacholiwa kinakuwa ni kidogo 
sana ukilinganisha na kile kinachopendekezwa 
kwa ajili ya afya bora. Sababu zilizojifi cha za 
utapiamlo kaǝ ka nchi ya Tanzania ni pamoja na 
mabadiliko kaǝ ka taraǝ bu za ulaji na miǝ ndo ya 
maisha ikiwa ni pamoja na mabadiliko ya kilishe 
yanayotokana na maendeleo ya kiuchumi kaǝ ka 
jamii na nchi. Taifa letu kwa sasa linashuhudia 
mabadiliko ya ulaji ambapo watu na jamii 
nyingi zimeacha matumizi ya vyakula vya kiasili 
visivyokobolewa ambavyo ndiyo bora zaidi 
kaǝ ka kukuza lishe bora badala yake wameanza 
kutumia vyakula vyenye nishaǝ  lishe kwa 

wingi na vile vilivyokobolewa, huku wakiishi 
bila kuushughulisha mwili. Matokeo yake taifa 
linashuhudia ongezeko kubwa la watu wenye 
uzito uliozidi, unene uliokithiri na magonjwa 
sugu yasiyo ya kuambukiza. Pia, kuna utumiaji 
mkubwa wa chumvi ambayo inachangia kwa 
kiasi kikubwa kaǝ ka ongezeko lisilo la kawaida 
la shinikizo kubwa la damu ambalo kwa sasa 
linaathiri asilimia 26 ya watu wazima wenye 
umri kaǝ  ya miaka 25 mpaka 64. Ongezeko 
la utumiaji wa vyakula vyenye mafuta mengi 
linachangia kaǝ ka ongezeko la mafuta mabaya 
kaǝ ka mwili. Pia Tanzania inakabiliwa na taǝ zo la 
kisukari ambalo ni matokeo ya mwili   kushindwa 
kumudu ongezeko la kiwango cha sukari kaǝ ka 
damu, ambapo inakadiriwa kuwa asilimia 10 
ya watanzania wanapiǝ a hali hii. Gharama 
za maǝ babu ya magonjwa sugu yasiyo ya 
kuambukiza zinaongezeka kwa kiwango cha juu 
sana na kuǝ shia bajeǝ  ya taifa na rasilimali za nchi 
kaǝ ka kuendesha masuala ya afya nchini, pia kwa 
upande mwingine ǝ shio kwa kaya. Kwa bahaǝ  
mbaya, pamoja na hali hii, bado jiǝ hada kaǝ ka 
ngazi ya familia na mtu mmoja mmoja za kubadili 
taraǝ bu za ulaji ni ndogo kaǝ ka kuhakikisha watu 
wanaongeza ulaji wa matunda na mbogamboga 
na kupunguza matumizi ya sukari, chumvi na 
mafuta. Kwa hiyo mwongozo wa ulaji unaofaa 
itasaidia kuhamasisha ulaji unaofaa unaozingaǝ a 
ulaji wa milo mchanganyiko kutoka kaǝ ka 
makundi sita ya vyakula kupunguza matumizi ya 
chumvi, sukari pamoja na mafuta yasiyofaa.

Mwongozo wa ulaji unaofaa ni mapendekezo 
yanayozingaǝ a misingi ya kisayansi kaǝ ka kutoa 
mapendekezo ya ulaji unaofaa na miǝ ndo bora 
ya maisha kaǝ ka kujenga jamii yenye afya bora. 
Wizara ya afya kupiǝ a Taasisi ya Chakula na Lishe 
Tanzania kwa msaada wa kitaalamu kutoka FAO 
imeweza kwa mara ya kwanza, kutengeneza 
mwongozo ya kitaifa ya Chakula na ulaji unaofaa 
kwa watu wote isipokuwa wale wenye mataǝ zo 
ya kiafya, kwa kushirikisha wadau mbalimbali 
wakiwemo umma wa Tanzania na mapiǝ o 
ya tafi ǝ  mbalimbali ambazo zimewezesha 
kuandaa ushahidi wa hali ilivyo kabla ya kuandaa 
mwongozo huu. Mwongozo umezingaǝ a mahitaji 
ya virutubishi, uwepo wa chakula kuwezesha 
upaǝ kanaji wa virutubishi pamoja na desturi za 
ulaji za watanzania. Jambo muhimu la kuzingaǝ a 
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ni kwamba kaǝ ka kuandaa mwongozo wa ulaji 
unaofaa inaopendekezwa uzingaǝ e upaǝ kanaji 
wa virutubishi vinavyohitajika kukidhi mahitaji 
ya kila rika. Inatarajiwa kuwa mwongozo ya 
chakula na ulaji unaofaa utatoa mwongozo 
kaǝ ka utayarishaji wa sera za chakula na lishe, 
mipango ya uzalishaji kaǝ ka kilimo, mikakaǝ  ya 
uuzaji wa vyakula, na sera za elimu ya afya kwa 
umma zinazohusiana na maji safi , mazingira, 
mazoezi ya mwili, kupunguza matumizi ya sigara 
na tumbaku.

Mwongozo huu wa ulaji unaofaa umetengenezwa 
kwa kuzingaǝ a mapendekezo ya kimataifa 
yanayohusu ulaji na miǝ ndo bora ya maisha, pia 
inachangia kaǝ ka miongozo mbalimbali iliyopo 
nchini. Walengwa wa mwongozo huu ni pamoja 
na wataalamu wa afya na lishe, waelimishaji, 
watunga sera, watafi ǝ  na wadau wengine wa 
lishe. Lengo kuu la mwongozo huu wa ulaji 
unaofaa ni kutoa muongozo kwa walengwa ili 
waweze kutoa ushauri unaohitajika kwa jamii 
kuhusu ulaji na miǝ ndo bora ya maisha, tabia 
bora za ulaji unaofaa ili kuhakikisha jamii inakula 
chakula mchanganyiko cha kutosha kutoka 
makundi sita ya chakula. Unalenga pia kusaidia 
sera ambazo zitahamasisha afya bora na kuzuia 
magonjwa. Mwongozo huu unajikita juu ya 
mahitaji ya virutubishi na utekelezaji wake kwa 
vitendo, mahitaji kwa rika, tamaduni za jamii, 
urahisi kwa mtumiaji na vyakula vinavyopaǝ kana 
na kuliwa mara nyingi kaǝ ka jamii.

Mwongozo una mapendekezo sita na 
mapendekezo mbalimbali (angalia jedwali namba 
1). Mwongozo wa kwanza unahimiza ulaji wa 
vyakula toka makundi sita ya chakula kila siku ili 
kukuza afya na ustawi kwa rika zote. Mwongozo 
wa pili unalenga juu ya lishe inayopendekezwa 
kwa makundi maalumu ya watu ambao 
wanamahitaji ya kilishe zaidi. Mwongozo wa tatu 
unalenga juu ya kupunguza matumizi ya sukari, 
chumvi na mafuta. Mwongozo wanne unalenga 
juu ya usafi  wa mazingira na usalama wa chakula. 
Mwongozo wa tano unalenga juu ya mǝ ndo bora 
wa maisha na mwongozo wa sita ni unalenga juu 
ya kuepuka tabia hatarishi.

Mwongozo huu wa ulaji umebainisha makundi 
sita ya chakula kwa Tanzania Bara ambayo ni (1) 
nafaka, mizizi yenye wanga na ndizi mbichi; (2) 
mbogamboga; (3) matunda; (4) vyakula vya jamii 
ya mikunde, jamii ya Karanga (nuts) na mbegu 
za mafuta; (5) vyakula vya asili ya wanyama; (6) 

mafuta yatokanayo na mimea. Makundi haya 
yamezingaǝ a wingi wa virutubishi vilivyopo kaǝ ka 
kila chakula kwa ajili ya afya bora. Virutubisho 
hivyo ni pamoja na wanga, utomwili/proǝ ni, 
mafuta, vitamini na madini.

Uandaaji wa Mwongozo wa ulaji unaofaa 
umehusisha hatua mbalimbali, ambazo ni:

i.  Uundaji wa ǝ mu mtambuka ya 
wataalamu ikijumuisha wajumbe toka 
sekta mbalimbali kaǝ ka serikali na taasisi 
zisizo za kiserikali.

ii.  Tathmini ya hali ya ulaji, mǝ ndo wa 
maisha uliopo nchini na uainishaji wa 
vipaumbele, ambao   umewezesha   
kuandaa   ripoǝ  ya kisayansi ambayo 
imetumika kutoa mapendekezo yenye 
msingi wa sayansi ili kutengeneza 
mwongozo huu kwa kuzingaǝ a vyanzo 
vya taarifa vinavyoaminika na vya kisasa.

iii.  Kuanisha vipaumbele na kufanyiwa kazi ili 
kuweza kupata mapendekezo. Upangaji 
wa vipaumbele umejumuisha uharaka 
wa uhitaji wa kuwa na mwongozo, au 
ni taǝ zo kubwa la kitaifa au uwezekano 
wa kutatua taǝ zo kwa kutumia jumbe 
maalumu kwa walaji au mwongozo huu 
ulioandaliwa wa ulaji unaofaa. Mataǝ zo 
yaliyopewa kipaumbele ni lishe duni, 
ulishaji duni wa watoto wachanga na 
wadogo, usalama wa chakula, ulaji 
usiozingaǝ a mchanganyiko wa vyakula 
kutoka makundi mbalimbali ya chakula, 
ulaji duni wa matunda na mbogamboga, 
uwepo wa magonjwa sugu yasiyo ya 
kuambukiza yatokanayo na ulaji, usafi  
duni wa maji na mazingira.

iv.  Uandaaji wa kielelezo ambacho kinatoa 
maelezo kuhusu uwiano wa virutubishi 
uliosahihi kuhusu mahitaji ya lishe kila 
mtu au rika.

v.  Uandaaji wa mchoro kwa njia ya picha 
unaonyesha makundi ya chakula kwa 
kuzingaǝ a uwiano wa virutubishi 
uliopendekezwa kutoka kila kundi la 
chakula.

vi.  Utengenezaji wa jumbe mbalimbali 
zinazohusu ulaji unaofaa na mǝ ndo bora 
wa maisha.
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vii.  Majaribio ya jumbe ili kuhakikisha 
zinaeleweka na kukubalika kaǝ ka jamii

Utekelezaji wa mwongozo wa chakula na 
ulaji unaofaa unazingaǝ a ushiriki wa wadau 
mbalimbali kama ilivyoainisha kaǝ ka mpango 
jumuishi taifa wa lishe (NMNAP II). Taasisi ya 
Chakula na Lishe Tanzania itakuwa na jukumu 
la kusimamia na kutoa ushauri wa kitaalamu 
na kiuongozi kaǝ ka hatua zote za utekelezaji. 
Taasisi za umma, mashirika ya serikali na yasiyo 
ya kiserikali yatakuwa na jukumu la kutekeleza 
mwongozo huu. Mpango wa utekelezaji 
unaainisha mamlaka mahususi, wajibu na kazi za 
kila mbia wa utekelezaji. Watekelezaji muhimu ni 
pamoja na:

� Wizara, idara na wakala wa serikali;

�  Ofi si ya Raisi – Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (TAMISEMI);

� Jamii;

� Wadau wa maendeleo;

� Asasi za kiraia;

�  Taasisi zisizo za kiserikali na taasisi za 
dini;

� Vyuo vya elimu ya juu, mafunzo na tafi ǝ ;

� Taasisi za sekta binafsi;

� Vyombo vya habari; na

� Vyama vya siasa.

Jedwali la 1: Muhtasari wa mwongozo na mapendekezo ya mlo

Mwongozo Mapendekezo
1. Kula vyakula 
mchanganyiko kutoka makundi 
sita ya chakula kila siku, huku 
ukizingaǝ a tofauǝ  za vyakula 
ndani ya kila kundi ili kuzuia 
utapiamlo na kupunguza hatari 
ya

kupata magonjwa sugu 
yasiyoambukizwa

Pendekezo la 1.1: Kila mtu, mkubwa na mdogo, anapaswa kula 
vyakula mchanganyiko kutoka kaǝ ka makundi tofauǝ  ya vyakula 
kila siku ili kuwa na afya bora na nguvu

Pendekezo la 1.2: Kula vyakula vikuu kama vile nafaka, mizizi 
yenye wanga na ndizi za kupikwa kila siku ili kuupa mwili nguvu, 
kuwa imara na mkakamavu

Pendekezo la 1.3: Kula aina mbalimbali za mbogamboga kila siku 
ili kuzuia na kupunguza hatari ya kupata magonjwa.

Pendekezo la 1.4: Kula angalau aina mbili za matunda kila siku ili 
kuwa na afya bora.

Pendekezo la 1.5: Kula vyakula vya jamii za mikunde, jamii ya 
Karanga (nuts) na mbegu za mafuta kila siku ili kuwa na afya 
bora.
Pendekezo la 1.6: Kula vyakula vyenye asili ya wanyama kila siku 
ili kujenga na kukarabaǝ  seli za mwili.

Pendekezo la 1.7: Chagua mafuta ya kupikia yasiyoganda na 
tumia kwa kiasi kidogo
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2. Jitahidi kufi kia lishe 
inayopendekezwa kwa 
akina mama wajawazito 
na wanaonyonyesha, 
watoto wachanga na 
wadogo ili kuhakikisha 
afya bora ya mama na 
ukuaji na maendeleo ya 
mtoto kimwili na kiakili.

Pendekezo la 2.1: Wakaǝ  wa kipindi cha ujauzito au kunyonyesha 
kula chakula mchanganyiko kutoka kaǝ ka makundi sita ya vyakula 
kwa ajili ya afya yako, afya ya mtoto aliye tumboni au mtoto 
anayenyonyeshwa.

Pendekezo la 2.2: Mnyonyeshe mtoto wako maziwa ya mama 
pekee bila kumpa chakula au kinywaji chochote hata maji kaǝ ka 
miezi sita ya mwanzo kwani maziwa ya mama yanavirutubishi vyote 
anavyohitaji mtoto kwa ajili ya ukuaji wake.

Pendekezo la 2.3: Kuanzia miezi sita mlishe mtoto wako vyakula 
mchanganyiko kutoka kaǝ ka vyakula vyenye asili ya wanyama, 
mikunde, matunda na mboga mboga na endelea kumnyonyesha 
mtoto hadi kufi kia miaka miwili au zaidi kwa ajili ya ukuaji mzuri na 
maendeleo yake.

Pendekezo la 2.4: Wape watoto wenye umri wa miaka miwili hadi 
mitano vyakula mchanganyiko kutoka kaǝ ka makundi yote ya 
chakula ili waweze kukua ipasavyo.

Pendekezo la 2.5: Watoto wenye umri wa kwenda shule wapewe 
vyakula na asusa zenye ubora kwa siku  nzima.

Pendekezo la 2.5a: watoto wenye umri wa kwenda shule wanapaswa 
kupata kifungua kinywa kabla ya kwenda shuleni ili kuwawezesha 
kuwa makini na kufanya vizuri kaǝ ka masomo yao

Pendekezo la 2.5b: Wahimiza watoto wenye umri wa kwenda shule 
kula asusa zilizo na ubora kama vile maziwa freshi, mbogamboga na 
vyakula vingine vya jamii ya mikunde, jamii ya Karanga (nuts) kama 
vile karanga.

Pendekezo la 2.5c: Wape watoto wenye umri wa kwenda shule 
chakula wakaǝ  wanapokuwa shuleni ili kuongeza umakini na uwezo 
wa kujifunza.

3. Punguza ulaji wa 
vyakula vilivyokaangwa 
na mafuta mengi, 
mafuta yenye lehemu 
nyingi, mafuta 
yaliyotengenez- wa 
viwandani yenye 
lehemu nyingi au sukari 
auchumvi.

Pendekezo la 3.1: Punguza matumizi ya vyakula vilivyokaangwa 
kwenye mafuta mengi ili kuzuia magonjwa ya moyo, kisukari na 
unene.

Pendekezo la 3.2: Punguza matumizi ya vyakula vilivyosindikwa ili 
kupunguza magonjwa ya moyo, saratani, uzito uliozidi, unene na 
vifo vya mapema.

Pendekezo la 3.3: Punguza matumizi ya mafuta ya mgando na yale 
yenye lehemu nyingi na mafuta yanayotengenezwa viwandani 
ya mgando (transfats) ili kupunguza hatari ya kupata kisukari cha 
aina ya 2, na magonjwa ya moyo kama vile mshtuko wa moyo na 
kiharusi.

Pendekezo la 3.4: Punguza matumizi ya sukari nyingi nay a kuongeza 
ili kuzuia ongezeko la uzito na kuoza kwa meno.

Pendekezo la 3.5. Punguza ulaji wa chumvi ili kupunguza hatari ya 
kuugua kiharusi, magonjwa ya mishipa ya moyo na athari zake
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4. Hakikisha usafi  
wa mazingira mahali 
unapoishi, pia hakikisha 
usalama wa chakula na 
maji

Pendekezo la 4.1: Weka mazingira ya nyumbani kwako kaǝ ka 
hali ya usafi  na tumia chakula na maji yaliyo salama ili kuzuia 
magonjwa.

Pendekezo la 4.2: Kunywa maji safi  na salama kila siku badala ya 
vinywaji vilivyoongezwa sukari ili kuwa na afya bora.

5. Kuwa na mǝ ndo 
bora wa maisha ili 
kupata afya bora na uzito 
unaoshauriwa.

Pendekezo la 5.1: Shughulisha mwili kila siku ili kuwa na afya 
bora pamoja na uzito unaoshauriwa.

6. Epuka tabia hatarishi 
kama vile matumizi ya 
sigara na tumbaku, na 
unywaji wa pombe ili 
kupunguza hatari ya kupata 
magonjwa.

Pendekezo la 6.1: Epuka unywaji wa pombe na matumizi ya 
sigara na tumbaku ili kupunguza hatari ya kupata magonjwa.



SEHEMU YA KWANZA
KUHUSU MWONGOZO WA 

CHAKULA NA ULAJI WA 
TANZANIA BARA 01

Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara 1MMMMMwMwonongogogogogogogogogogozzzzzozoz wwaa Chhakakkullululululuu aaaaaaaaa nnnnananna UUUlalalaaaajijijijijijijiijiijjijijijijij TTTTTTTTTTTTTTTTTanananananananananaanananananananannnnnnnannannnnnnnnannanaanannaaannnnaa zzazazazaazazazzazazazazzazzazzzzzzazzzzazzzazazazazazazaaaaninininninnininnininnininiiiinininininiiniiiniinnniniiinnnnniiiiiinnnnnnnnnniiaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa BBBBBaBBBaBBaBaBaBaBaBBBBBBBBBBaBaBaBBBBBBBBaBBBaBBBBBBBBBBaBaBBBBBBBBBBBaBaaBBBBBBBBBBBBBBBBaBBBBBBaBBaBBBBBBBaBBBararaaraaara 11111

SEHEMU YA KWANZA
KUHUSU MWONGOZO WA 

CHAKULA NA ULAJI WA 

TANZANIA BARA 01



Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara2

1.  TARATIBU ZA ULAJI NA MTINDO WA MAISHA 
HUATHIRI HALI YA LISHE NA AFYA

1.1 Viashiria vya lishe nchini Tanzania

Tanzania inakabiliwa na taǝ zo la utapiamlo 
ikiwemo udumavu, upungufu wa vitamini na 
madini mwilini, uzito pungufu, na uzito uliozidi 
na uliokithiri.

Tafi ǝ  za kitaifa zilizofanyika kutoka mwaka 1996 
hadi 2015 zilionesha kuwepo kwa kiwango 
kikubwa cha utapiamlo kwa miaka yote. Tafi ǝ  hizo 
pia zilionyesha kuwa udumavu umeathiri zaidi ya 
theluthi moja ya watoto walio chini ya umri wa 
miaka mitano. Taǝ zo la udumavu kwa watoto 
walio na umri wa chini ya miaka 5 limeendelea 
kupungua (kutoka asilimia 50 mwaka 1991/92 
hadi asilimia 34 mwaka 2015/16). Hata hivyo  
taǝ zo la udumavu bado ni kubwa nchini, na 
linaathiri zaidi ya watoto milioni tatu. Kwa 
ujumla, kaǝ ka kila watoto watatu wenye umri 
chini ya miaka mitano, mtoto Mmoja amedumaa 
(Khamis et al., 2020). Kiwango cha ukondefu 
miongoni mwa watoto wenye umri chini ya 
miaka mitano kimeendelea kubakia kuwa 
asilimia 5, wakaǝ  taǝ zo la uzito uliozidi na unene  
linaongezeka kwa makundi rika yote nchini.

Utafi ǝ  wa Kitaifa wa Hali ya Lishe Tanzania 
(MoHCDGEC et al., 2019) ulionesha kuwa asilimia 
7 ya wanawake walio kaǝ ka umri wa kuzaa 
walikuwa na taǝ zo la ukondefu, na kiwango cha 
taǝ zo hili kimebaki kuwa kaǝ  ya asilimia 5 hadi 
10 kwa kipindi cha miaka kumi iliyopita.

Kiwango cha mataǝ zo ya upungufu wa vitamini na 
madini miongoni mwa watoto na Wanawake bado 
ni kikubwa. Utafi ǝ  wa Hali ya Afya, Demografi a 
na Viashiria vya Malaria Tanzania (MoHCDGEC et 
al., 2016) ulionesha kuwa asilimia 58 ya watoto 
wana upungufu wa damu, na miongoni mwao 
asilimia 30 wana upungufu wa damu wa kadiri. 
Kundi la watoto wenye umri wa miezi 6 hadi 24 
limeathirika zaidi na taǝ zo la upungufu wa damu 
ikilinganishwa na watoto wenye miezi 24 hadi 59. 
Utafi ǝ  uliofanyika mwaka 2015–16 umeonesha 
kuwa asilimia 45 ya wanawake wenye umri 
wa miaka 15 hadi 49 wana taǝ zo la upungufu 
wa damu. Kiwango hiki ni kikubwa. Pia kuna 
utofauǝ  wa ukubwa wa taǝ zo hili kaǝ  ya mikoa 

mbalimbali. Hata hivyo, taǝ zo la upungufu wa 
damu ni kubwa zaidi miongoni mwa wanawake 
wajawazito (asilimia 57) ikilinganishwa na 
wanawake wasio wajawazito (asilimia 44). Pia 
taǝ zo la upungufu wa damu ni kubwa zaidi 
miongoni mwa wajawazito wenye umri chini ya 
miaka 20 ikilinganishwa na wajawazito wengine 
wenye umri wa miaka 20 hadi 49 (Sunguya et al., 
2021) (Jedwali 2). Upungufu wa madini chuma 
mwilini unachangia kwa kiwango kikubwa taǝ zo 
la upungufu wa damu. Upungufu wa madini 
chuma mwilini unachangiwa kwa kiasi kikubwa 
na jamii kutokula vyakula vya asili ya wanyama 
ambavyo kwa kawaida vyakula hivyo vina 
kiwango kikubwa cha madini chuma yanayoweza 
kufyonzwa kwa ufanisi mwilini. Kuna uwezekano 
wa taǝ zo la upungufu wa damu kuathiri makundi 
mengine ya watu. Kwa mfano wanaume, wazee 
na vijana balehe wanaweza kuwa wameathirika 
ingawa hakuna takwimu zinazoonesha ukubwa 
wa taǝ zo hili miongoni mwao.

1.2  Uzito Uliokithiri na Magonjwa 
Yasiyoambukizwa (NCDs) Nchini 
Tanzania

Uzito uliozidi na uliokithiri umeongezeka kutoka 
asilimia 11 (TDHS 1991–1992) hadi    asilimia 
28 (TDHS-MIS 2015–16) na haǝ maye   asilimia 
32 (TNNS 2019). (MoHCDGEC et al., 2016; 
MoHCDGEC et al., 2019). Utafi ǝ  wa mwaka 
2012 nchini Tanzania (STEPS) wa viashiria vya 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza ulionesha kuwa 
asilimia 26 ya watu wazima walikuwa na uzito 
uliozidi au uliokithiri.

Uzito uliozidi na uliokithiri ni miongoni mwa 
visababishi vya magonjwa yasiyo ya kuambukiza 
kama kisukari (type 2 diabetes), baadhi ya 
magonjwa ya moyo, na saratani. Utafi ǝ  huo huo 
ulionesha kuwa asilimia 9.1 ya watu wazima 
walikuwa na ugonjwa wa   kisukari   na   zaidi 
ya asilimia 25 walikuwa na shinikizo la juu la 
damu, kiwango kikubwa cha lehemu na mafuta 
(triglycerides) kwenye damu (Mayige and 
Kagaruki, 2013).
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1.3 Athari za Utapiamlo na Magonjwa 
Yasiyo ya Kuambukizwa

Utapiamlo unaathiri kasi ya kufi kia Malengo 
12 kaǝ  ya 17 ya Maendeleo Endelevu (SDGs) 
likiwemo lengo la 2.

Taǝ zo la utapiamlo linakadiriwa kuchangia 
hadi asilimia 11 ya hasara kaǝ ka pato ghafi  la 
taifa (GDP) kila mwaka barani Asia na Afrika. 
Ulimwenguni, pato ghafi  la taifa kwa kila mtu 
limepungua kwa asilimia saba kutokana na 
baadhi ya wafanyakazi kuwa wadumavu wakaǝ  
walipokuwa watoto (Galasso na Wagsta, 2018). 
Watoto waliodumaa wana maendeleo duni ya 
ukuaji kimwili na kiakili, hali inayodhohofi sha 
uwezo wao wa kujifunza na ufaulu shuleni. 
Pamoja na kusababisha hasara za kiuchumi, 
ulimwenguni kote, utapiamlo unachangia 
asilimia 45 ya vifo vya watoto walio chini ya umri 
wa miaka mitano hasa kaǝ ka nchi yenye kiwango 
cha chini na cha kaǝ  kiuchumi (WHO, 2021d).

Upungufu wa vitamini na madini una athari 
kubwa za kijamii, kiuchumi, kiafya na pia 
unachangia kupunguza umri wa kuishi kama 
inavyooneshwa hapa chini:

�  Kila mwaka, Tanzania inapoteza zaidi ya 
Dola milioni 518 (karibu asilimia 2.65 ya 
pato ghafi  la taifa) kutokana na mataǝ zo 
ya upungufu wa madini chuma, vitamini A 
na asidi ya foliki (Benki ya Dunia, 2012).

�  Upungufu wa vitamini na madini 
mbalimbali mwilini unachangia zaidi ya 
vifo 27,000 vya watoto wachanga na vifo 
1,600 vya wanawake vinavyotokana na

uzazi kila mwaka nchini Tanzania (Benki ya 
Dunia, 2012). Upungufu wa madini chuma 
miongoni mwa wanawake wajawazito huchangia 
asilimia 20 ya vifo vitokanavyo na uzazi duniani. 
Pia taǝ zo hilo linachangia ongezeko la watoto 
wanaozaliwa kabla ya miezi ǝ sa ya ujauzito, 
watoto wanaozaliwa na uzito pungufu na vifo 
vya watoto wachanga.

�  Upungufu wa madini chuma pia unaweza 
kuathiri maendeleo ya ukuaji wa mtoto 
kimwili na kiakili na hivyo kuathiri uwezo 
wake wa kujifunza.

�  Upungufu wa madini chuma unaweza 
kusababisha uchovu au udhaifu wa mwili 
na hivyo kuathiri uwezo wa kufanya kazi 
na ǝ ja kwa watoto na watu wazima.

Utapiamlo kwa mtoto wakaǝ  wa ujauzito 
kabla hajazaliwa na kaǝ ka kipindi kifupi baada 
ya kuzaliwa huongeza uwezekano wa kupata 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza yanayohusiana 
na ulaji wa chakula kwa mtoto huyo anapokuwa 
mtu mzima (Fall, 2013, WHO, 2016a).

Uzito uliozidi na uliokithiri, magonjwa yasiyo 
ya kuambukiza yanayohusiana na ulaji usiofaa 
kama vile kisukari (type 2 diabetes), baadhi ya 
magonjwa ya moyo na saratani huchangia taǝ zo 
la ulemavu na kusababisha vifo vya watu wazima. 
Taarifa ya Benki ya Dunia na Shirika la Afya 
Duniani zinaonesha kuwa asilimia 34 ya vifo vya 
watu wazima nchini Tanzania kaǝ ka mwaka 2019 
vilichangiwa na magonjwa yasiyo ya kuambukiza 
yanayohusiana na ulaji usiofaa.
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Jedwali la 2: Viashiria vya lishe Tanzania Bara

Kundi TDHS - MIS 2015-16 (TDHS 
2010)

Mwelekeo

Vijiji-
ni

Mji-
ni Jumla Jumla

Tangu

DHS 2010
Udumavu kwa watoto wenye wenye umri wa miezi 
6 – 59 38.1 25.0 34.8 42.0

Ukondefu kwa watoto wenye wenye umri wa miezi 
6 – 59 4.6 3.8 4.4 5

Uzito pungufu kwa watoto wenye wenye umri wa 
miezi 6 – 59 15.2 9.1 13.6 16

Uzito uliozidi/uliokithiri kwa watoto wenye wenye 
umri wa miezi 6 – 59 3.5 4.1 3.7 5

Upungufu wa damu kwa watoto wenye wenye umri 
wa miezi 6 – 59 58.8 53.2 57.4 58.3

Watoto wenye wenye umri wa miezi 6 – 23 wana-
okula mlo unaotosheleza kilishe (Makundi 4 au zaidi 
ya vyakula)

21.3 38.7 26 56.8

Watoto wenye wenye umri wa miezi 6 – 23 wanaop-
ewa idadi ya kutosha ya milo kwa siku 41.3 35.8 40 33.9

Watoto wenye umri wa miezi 6 – 23 wanaopewa 
vyakula vyenye kiasi kikubwa cha vitamini A 73.1 81.4 75.3 61.5

Watoto wenye wenye umri wa miezi 6 – 23 
wanaopewa vyakula vyenye kiasi kikubwa cha 
madini chuma

29.5 50.5 35.2 29.2

Wanawake wenye umri wa kuzaa (miaka 15 – 49)

TDHS - MIS 2015-16 (TDHS 
2010) Mwelekeo

Vijiji-
ni Mjini Jumla Jumla

Tangu
DHS 2010

Uzito uliozidi/uliokithiri kwa wanawake wenye umri 
wa kuzaa (miaka 15 – 49) 20.2 41.5 28.1 21.2

Uzito uliozidi kwa wanawake wenye umri wa kuzaa 
(miaka 15 – 49) 23.9 15.0 18.3 15.1

Uzito uliokithiri kwa wanawake wenye umri wa kuzaa 
(mi- aka 15 – 49) 5.2 17.6 9.8 6.1

Ukondefu kwa wanawake wenye umri wa kuzaa 
(miaka 15 – 49) 10.6 7.3 9.4 11.3

Upungufu wa damu kwa wanawake wenye umri wa 
kuzaa (miaka 15 – 49) 44.5 44.1 44.3 40

Kaya zenye chumvi yenye madini joto ya kutosha 74.5 93.4 80.6 59

Viwango vya madini joto kwenye mkojo kwa 
wanawake wenye umri wa kuzaa (miaka 15 – 49) 44.7 14.6 33.8 NA*

*Haija bainishwa

Vyanzo: 1). MoHCDGEC, MoH, NBS, OCGS & ICF. 2016. Tanzania Demographic and Health Survey and Malaria 
Indicator Survey (TDHS-MIS) 2015–16. Dar es Salaam and Rockville, Maryland, USA. 2). NBS (Naǝ onal Bureau 
of Staǝ sǝ cs, Tanzania) and ICF Macro. 2011. Tanzania Demographic and Health Survey 2010. Dar es Salaam, 
Tanzania.  
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1.4 Mienendo na tabia za ulaji

Utapiamlo husababishwa na mataǝ zo mbalimbali 
yakiwemo ulaji usiokidhi mahitaji ya virutubishi 
mwilini pamoja na ukosefu wa chakula cha 
mchanganyiko. Mataǝ zo hayo yanahusishwa na 
hali duni ya kiuchumi na kijamii, kiwango kidogo 
cha elimu kaǝ ka jamii, uelewa mdogo kuhusu 
umuhimu wa chakula kaǝ ka kuimarisha afya ya 
binadamu na umaskini kwa ujumla. Mienendo 
na tabia za ulaji kaǝ ka jamii mbalimbali nchini 
Tanzania hutofauǝ ana kutokana na umri na 
shughuli za kiuchumi. Pia mienendo na tabia za 
ulaji zinaashiria matokeo ya magonjwa kaǝ ka 
jamii mbalimbali. Aidha, vyakula vinavyoliwa na 
jamii mbalimbali nchini hutofauǝ ana kulingana 
na mazao yanayolimwa na kupaǝ kana kaǝ ka 
ukanda husika, hali ya hewa, uoto wa asili, 
mifugo na aina ya udongo kaǝ ka maeneo husika.

Taǝ zo la utapiamlo nchini Tanzania linachangiwa 
na ulaji wa chakula chenye kiasi kisichotosheleza 
cha vitamini na madini, ikiwa ni pamoja na 
kutokula vyakula mchanganyiko. Mpangilio wa 
ulaji wa baadhi ya kaya nchini unajumuisha ulaji 
wa kifungua kinywa chepesi, chakula cha mchana 
na jioni. Kwa kawaida vyakula hivyo huwa na kiasi 
kikubwa cha wanga. Pia tafi ǝ  nyingine inaonesha 
kuwa idadi ya milo kwa baadhi ya kaya hupungua 
hasa wakaǝ  wa msimu wa kilimo ikilinganishwa 
na msimu wa mavuno (Ntwenya et al., 2015).

Kwa ujumla, mpangilio wa ulaji wa jamii nyingi 
nchini Tanzania unajumuisha vyakula vyenye 
kiasi kikubwa cha wanga na mbogamboga. Hata 
hivyo kiasi cha mbogamboga kinacholiwa ni 
kidogo ukilinganisha mahitaji ya mwili. Pia ulaji 
wa matunda na vyakula vya jamii ya wanyama 
ni wa kiwango kidogo (Safari, Timothy na 
Masanyiwa, 2020). Utafi ǝ  wa STEPS (Mayige na 
Kagaruki, 2013) ulionesha kuwa asilimia 97.2 ya 
washiriki wa utafi ǝ  huo wanakula kiasi kidogo 
cha mbogamboga na matunda ukilinganisha 
na vipimo vitano (5) vya vyakula hivyo kama 
inavyoshauriwa na wataalam.

Mwenendo duni wa ulaji pamoja na ukosefu wa 
uhakika wa chakula huchangia taǝ zo la udumavu 
kwa watoto. Tafi ǝ  zimeonesha kuongezeka kwa 
kiwango cha watoto wanaonyonyeshwa maziwa 
ya mama pekee kaǝ ka miezi sita ya mwanzo 
nchini. Hata hivyo, utaraǝ bu wa kuwaanzishia

watoto vyakula vya nyongeza mapema kabla 
hawajafi kisha umri wa miezi sita bado ni 

taǝ zo (MoHCDGEC et al., 2016; Muhimbula, 
Kinabo na O’Sullivan., 2019) (Jedwali 2). Pia 
vyakula vya nyongeza wanavyopewa watoto 
havina mchanganyiko wa kutosha wa makundi 
mbalimbali ya chakula ikiwemo kundi la vyakula 
vya asili ya wanyama na matunda (Kulwa, 
Mamiro na Kimanya, 2015).

Watoto wengi walio mazingira ya mijini 
wanalishwa vyakula vya nyongeza ambavyo 
hutayarishwa nyumbani kwa kutumia nafaka. 
Vyakula hivyo havijumuishi makundi ya vyakula 
yenye kiasi kikubwa cha vitamini na madini 
(Viǧ a et al., 2016). Takwimu zinaonesha kuwa 
kaǝ ka kipindi cha ulishaji watoto vyakula vya 
nyongeza, watoto wengi hupata taǝ zo la kuhara. 
Taǝ zo la kuharisha linahusishwa na matumizi 
ya maji yasiyo salama, utayarishaji wa chakula 
usiozingaǝ a usafi  na usalama wa vyakula, 
uhifadhi duni wa chakula, uchafu wa mazingira 
na utupaji wa kinyesi usio salama (Kihupi et al., 
2016; MoHCDGEC et al., 2016).

Tafi ǝ  mbalimbali zinaonesha kuwa ulaji wa 
chakula kisicho na ubora kilishe kwa muda 
mrefu huchangia kwa kiasi kikubwa mataǝ zo ya 
lishe ikiwemo udumavu, upungufu wa vitamini 
na madini mwilini, uzito uliozidi na uliokithiri 
(Krasevec et al., 2017; Asghari et al., 2017). 
Kuongezeka kwa ukubwa wa taǝ zo la uzito 
uliozidi na uliokithiri kunachangiwa na kubadilika 
kwa taraǝ bu za ulaji na miǝ ndo ya maisha, 
yanayotokana na maendeleo ya kiuchumi kaǝ ka 
jamii na nchi. Maendeleo hayo husababisha 
mabadiliko ya taraǝ bu za ulaji kwa mtu mmoja 
mmoja na kaya, ambapo ulaji wa vyakula vya 
asili hupungua na ulaji wa vyakula vyenye kiasi 
kikubwa cha nishaǝ  lishe huongezeka, pamoja na 
kuongezeka kwa tabia bwete.

1.5 Tabia bwete, unywaji pombe na 
uvutaji sigara

Ulaji usiofaa, tabia bwete, unywaji wa pombe na 
uvutaji wa sigara huchangia taǝ zo la uzito uliozidi 
na uliokithiri, ambavyo kwa pamoja huchangia 
kuongezeka kwa mataǝ zo ya afya ikiwemo 
baadhi ya magonjwa ya moyo, mishipa ya damu, 
saratani, kiharusi na kisukari (type 2 diabetes).

Kushughulisha mwili

Kwa mujibu wa WHO (2009a) tabia bwete 
ni sababu ya nne inayochangia hatari ya vifo 
duniani, ambayo ni sawa na asilimia 6 ya vifo 
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vyote. Uzito uliozidi na uliokithiri vinachangia 
asilimia 5 ya vifo duniani. Pia mataǝ zo mengine 
huchangia vifo duniani kwa viwango tofauǝ  
kama inavyoainishwa: shinikizo la juu la damu 
(asilimia 13), matumizi ya tumbaku (asilimia 9), 
na ugonjwa wa kisukari (asilimia 6).

Tabia ya kushughulisha mwili mara kwa mara 
hupunguza hatari ya kuugua magonjwa ya 
moyo, kiharusi, kisukari, shinikizo la juu la damu, 
saratani ya utumbo mkubwa na ya maǝ ǝ , na 
sonona (Lee et al., 2012; WHO, 2020a).

Idadi kubwa ya Watanzania hushughulisha 
mwili. Hata hivyo watu wanaoishi vijijini 
hushughulisha mwili zaidi ikilinganishwa na 
watu wanaoishi maeneo ya mjini. Aidha kwenye 
baadhi ya maeneo, wanaume wameonekana 
kuwa wanajishughulisha zaidi ikilinganishwa na 
wanawake (Mayige na Kagaruki, 2013). Utafi ǝ  
wa afya ya wanafunzi nchini (MoHCDGEC, 2017) 
umeonesha kuwa kiwango cha kujishughulisha 
miongoni mwa wanafunzi ni asilimia 27.9 
ambapo wanafunzi hao hutumia angalau dakika 
60 kwa siku kujishughulisha kaǝ ka kila siku tano 
au zaidi.

Ushahidi toka nchi zinazoendelea unathibiǝ sha 
kuwa kushughulisha mwili husaidia kupunguza 
hatari ya kupata uzito uliokithiri na magonjwa 
sugu kama vile shinikizo la juu la damu, na 
kuongezeka kwa  mafuta  mwilini.  Matokeo 
ya tafi ǝ  mbalimbali yameonesha kuwa 
kuushughulisha mwili husaidia kuzuia taǝ zo la 
shinikizo la juu la damu (Diaz na Shimbo, 2013). 
Mtu anapoacha tabia bwete hatari ya kupata 
magonjwa sugu ikiwemo Magonjwa ya moyo, 
kisukari (type 2 diabetes), saratani ya maǝ ǝ  na 
utumbo hupungua kwa kaǝ  ya asilimia 6 hadi 
10. Pia umri wa kuishi huongezeka. Hata hivyo 
kiwango cha kuushughulisha mwili kinacholeta 
Matokeo hayo hakijajulikana (Lee et al., 2012).

Uvutaji sigara

Uvutaji sigara unahusishwa na ongezeko la hatari 
ya kupata saratani ya ini na utumbo mpana, 
kisukari, uvimbe (infl ammaǝ on) na kudhohofi sha 
mfumo wa kinga ya mwili (WHO, 2021c). Watu 
wazima wapo kaǝ ka hatari ya kuugua saratani, 
magonjwa ya mishipa ya moyo na mifupa. Hatari 
ya kupata ugonjwa wa kisukari ni kubwa zaidi 
kwa wavutaji wa sigara kwa kiwango cha asilimia 
30-40 ikilinganishwa na watu wasiovuta (WHO, 

2001c). Pia uvutaji wa sigara huongeza hatari ya 
kuugua ugonjwa wa moyo, kiharusi, na saratani 
za kibofu cha mkojo, damu, kizazi, utumbo 
mpana na sehemu ya chini ya utumbo mpana 
(rectum), umio, fi go, ini, na tumbo (American 
Cancer Society, 2020). Tumbaku inahusishwa na 
hatari ya kupata magonjwa ya mapafu na moyo, 
magonjwa sugu ya mfumo wa upumuaji, saratani 
na kisukari. Magonjwa hayo yanahusishwa na 
kuongeza athari za UVIKO-19 (WHO, 2021c). 
Utafi ǝ  wa STEPS (Mayige na Kagaruki, 2013) 
umeonesha kuwa nchini Tanzania, asilimia 16 
ya washiriki wa utafi ǝ  huo walikuwa wanatumia 
tumbaku, na wavutaji wa sigara walikuwa 
asilimia 14.1 (ambapo wanaume ni asilimia 26.0 
na wanawake ni asilimia 2.9). Aidha asilimia 17.5 
ya watu wasiovuta sigara waligundulika kuwa 
wanaovuta moshi wa sigara unaotoka kwa watu 
wanaovuta sigara.

Unywaji pombe

Unywaji pombe ni mojawapo ya sababu kuu 
inazochangia    kuongezeka    kwa    magonjwa 
na ajali zinazosababisha watu kujeruhiwa 
ulimwenguni. Unywaji wa pombe ni kihatarishi 
cha tatu kwa ukubwa kinachochangia watu 
Kupata magonjwa na ulemavu. Kihatarishi cha 
kwanza kinachochangia mataǝ zo hayo ni uzito 
pungufu kwa watoto na cha pili ni ngono zembe 
(Rehm, 2011). Unywaji wa pombe unakadiriwa 
kusababisha asilimia 20 hadi asilimia 50 ya 
wagonjwa wa ini (liver cirrhosis), kifafa, sumu, 
ajali za barabarani, vurugu, majeruhi kutokana na 
ugomvi na aina mbalimbali za saratani. Unywaji 
pombe wa kupindukia pia huongeza hatari ya 
kuugua magonjwa ya mishipa ya moyo (Iranpour 
na Nakhaee, 2019). Karibia asilimia tano watu 
wanaojeruhiwa duniani hupata majeraha hayo 
kutokana na unywaji wa pombe. Duniani kote, 
asilimia 7.6 ya vifo vya wanaume vilivyotokea 
mwaka 2012 vilichangiwa na unywaji pombe 
ikilinganishwa na asilimia 4.0 ya vifo vya 
wanawake. Wanaume pia wana kiwango kikubwa 
zaidi cha kupata ulemavu wakaǝ  wa maisha 
yao (DALYs) kutokana na unywaji wa pombe 
ukilinganisha na wanawake: DALYs kwa wanaume 
ni asilimia 7.4 ikilinganishwa na asilimia 2.3 kwa 
wanawake (WHO 2014a). Barani Afrika, unywaji 
pombe unachangia uwepo wa magonjwa na vifo, 
na inakadiriwa kuwa mwaka 2012 ulisababisha 
asilimia 6.4 ya vifo vyote na asilimia 4.7 ya DALYS 
barani Afrika (Ferreira-Borges, Parry na Babor, 
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2017). Matokeo ya utafi ǝ  wa STEPS (Mayige na 
Kagaruki, 2013) unaonesha asilimia 29 ya watu 
nchini walikunywa pombe kaǝ ka kipindi cha siku 
30 zilizopita. Wanaume waliokunywa pombe 
kaǝ ka kipindi cha siku 30 zilizopita ni asilimia 
38.3 na wanawake ni asilimia 20.9. Asilimia 
49 ya watu waligundulika kuwa walikunywa 

pombe kaǝ ka kipindi cha miezi 12. Miongoni 
mwao karibu asilimia 11.4 waligundulika kuwa 
wanatabia ya kunywa Pombe kila siku. Wanaume 
wanaokunywa pombe kila siku ni asilimia 13.6 
ukilinganishwa na Wanawake ambao ni asilimia 
8.2.
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2  UTANGULIZI WA MCHAKATO WA KUANDAA 
MWONGOZO WA CHAKULA NA ULAJI 

2.1  Historia ya Mwongozo wa Chakula na 
Ulaji Kimataifa

Mwaka 1992, mashirika ya Kimataifa ya Chakula 
na Kilimo (FAO) na Shirika la Afya Duniani (WHO) 
waliandaa mkutano wa kimataifa kuhusu lishe 
uliolenga kuainisha na kuhimiza matumizi ya 
mikakaǝ  ya kuboresha lishe na ustawi kwa 
jumla. Mojawapo ya mikakaǝ  kwenye mpango 
kazi ulikuwa ni   kuhamasisha   ulaji   unaofaa 
na mǝ ndo bora wa maisha (FAO and WHO, 
1998). Mpango huo pia ulihimiza serikali kupiǝ a 
vyombo vya habari mbalimbali kusambaza 
mwongozo wa ulaji unaofaa na miǝ ndo bora ya 
maisha kwa makundi sahihi ya rika tofauǝ  na 
kwa kila nchi. Kwa hivyo, mwongozo wa chakula   
na ulaji ulianzishwa ili kuhimiza uzalishaji na 
ulaji wa vyakula mchanganyiko vinavyokubalika 
kaǝ ka jamii. Yaani, ilipelekea uhitaji wa kila 
taifa kubainisha masuala ya afya kwa umma 
yanahusiana na mpangilio wa ulaji kulingana na 
eneo na kutumia mikakaǝ  iliyopo kufanya utatuzi 
wa masuala hayo ili kuboresha mpangilio wa ulaji 
wa chakula na ustawi wa watu na mtu binafsi.

Tangu wakaǝ  huo, FAO imekuwa ikisaidia nchi 
mbalimbali kaǝ ka kuandaa Mwongozo wa 
Chakula na Ulaji kwa kuzingaǝ a masuala ya 
kiutamaduni na kutegemea hali ya lishe ya 
nchi husika, upaǝ kanaji wa chakula na tabia 
za ulaji wa chakula. Mwongozo wa Chakula na 
Ulaji umesaidia nchi mbalimbali kuhamasisha 
kupunguza aina mbalimbali za utapiamlo kwani 
imekuwa ni fursa ya kipekee inayoleta matokeo 
kwenye ulaji wa milo na mifumo ya chakula. 
Hivi sasa, takribani nchi 100 zimeanzisha 
Mwongozo wa Chakula na Ulaji, nchi ǝ sa zikiwa 
ni bara la Afrika. Nchi hizo ni pamoja na Benin, 
Gabon, Namibia, Afrika Kusini, Sierra Leone, 
Seychelles, Nigeria na Zambia. Nchi zingine za 
Kiafrika ambazo zimeanza mchakato huo ni 
pamoja na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Zimbabwe, Rwanda, Eswaǝ ni, Gambia, Ethiopia, 
na Botswana.

2.2  Umuhimu wa Mwongozo wa  Chakula na 
Ulaji Tanzania Bara

Upo  ushahidi  dhabiǝ   kwamba  lishe duni, 

uzito uliozidi na unene, magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza yanayohusiana na ulaji usiofaa, 
magonjwa yanayoepukika yanayohusiana na 
usafi  wa mazingira yamekithiri na yamekuwa 
yanasababisha madhara kwa watanzania 
kutokana na sababu nyingi.

� Ulishaji wa watoto wachanga na watoto 
wadogo usiozingaǝ a kanuni za ulishaji, na 
kutokuzingaǝ a kanuni za usafi  binafsi na 
mazingira ambazo zimeongeza changamoto 
zaidi kwenye jamii ambao tayari wana uhaba wa 
chakula;

� Watanzania wengi wanakula vyakula 
ambavyo sio mchanganyiko na vina upungufu wa 
matunda,   mbogamboga na vyakula vyenye asili 
ya wanyama hivyo husababisha hatari ya kupata 
utapiamlo na magonjwa sugu yasiyoambukiza 
yanayohusiana na ulaji;

� Watanzania hawanufaiki na vyakula 
mchanganyiko vinavyopaǝ kana hapa nchini. 
Ingawa ulaji wa vyakula mchanganyiko kwa 
kawaida ni mdogo, ushahidi unaopaǝ kana nchini 
unaonesha kuwa Tanzania inazalisha mazao 
mbalimbali kuanzia mazao ya yanahimili hali ya 
kitropiki hadi wastani, kutegemea na mwinuko 
wa nchi (Wizara ya Kilimo, 2017). Aidha Tanzania, 
inashika nafasi ya tatu ya kuwa na idadi kubwa 
ya ng’ombe barani Afrika na pia inashika nafasi 
ya juu kwa mifugo mingine kama mbuzi na 
kuku. Hata hivyo, ulaji wa vyakula vyenye asili ya 
wanyama ni mdogo (ANSAF, 2017);

�  Ugawaji usio sawa wa chakula ndani ya 
kaya;

�  Kuongezeka kwa upaǝ kanaji na matangazo 
ya biashara ya bidhaa zisizo na ubora wa 
kilishe;

�  Kukabiliwa na taarifa za lishe zisizo wazi na 
zinazopotosha umma;

�  Tabia za mǝ ndo wa maisha kama vile 
za kutoushughulisha mwili, uvutaji wa 
sigara, unywaji wa pombe na utumiaji 
wa tumbaku huweka watu kaǝ ka hatari 
ya kupata magonjwa yasiyoambukiza 
(Mayige and Kagaruki, 2013).
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Changamoto hizi nyingi, zilionesha uhitaji wa 
kuwa na mwongozo rahisi na unaotekelezeka 
kwa vitendo ili kuwezesha watu kuchagua mlo 
unaofaa na kuzingaǝ a mǝ ndo bora wa maisha 
kwa afya bora. Vyakula mchanganyiko na mǝ ndo 
bora wa maisha vinaweza kupunguza hatari ya 
kupata utapiamlo, magonjwa yasiyoambukiza, 
maradhi mengine na kurefusha maisha, kuwa 
na maisha yenye ubora wa juu na kupunguza 
gharama za huduma za afya na kuboresha 
uzalishaji mali.

Tanzania itanufaika na Mwongozo huu wa 
kitaifa kutokana na mapendekezo ya kitaalamu 
yaliyotolewa kwa kuzingaǝ a ushahidi kwa umma 
kaǝ ka kuhimiza ulaji unaofaa na kutoa jumbe 
sahihi za lishe. Mwongozo wa Chakula na Ulaji 
utatoa mapendekezo yanayozingaǝ a makundi 
sita ya vyakula pamoja na utayarishaji na 
uhifadhi salama wa chakula, matumizi ya pombe 
na tumbaku, na kuhushughulisha mwili.

Mwongozo huu, ukiambatana na mapendekezo 
muhimu na michoro ya chakula, unalenga 
kutumika kaǝ ka kuongoza elimu ya lishe na 
programu za mabadiliko ya tabia. Mwongozo  
pia unahitajika ili kuongoza uandaaji wa sera 
za chakula, afya, kilimo, elimu, hifadhi za jamii 
zinazoathiri uzalishaji wa chakula, usindikaji, 
usambazaji, upaǝ kanaji wa chakula, tabia za 
ulaji na mipangilio wa chakula. Mwongozo pia 
unaongoza kuweka mazingira wezeshi ambayo 
huchangia kaǝ ka mǝ ndo wa maisha kama vile 
miundo mbinu na mipango.

Utekelezaji wa mwongozo huu utachangia 
kaǝ ka kuboresha hali ya lishe kwa kushughulikia 
mataǝ zo yanayohusiana na ulaji na mǝ ndo wa 
maisha. Pia Mwongozo utasaidia kufi kia matokeo 
mahususi ya Mpango Jumuishi wa Kitaifa wa  
Masuala ya Lishe (NMNAP).

2.3 Malengo ya Mwongozo

Malengo ya jumla ya Mwongozo wa Chakula 
na Ulaji ni kuhamasisha ulaji wa chakula 
mchanganyiko ili kuboresha afya na ustawi wa 
jamii ya Tanzania. Mwongozo wa Chakula  na 
Ulaji unashughulikia mataǝ zo yafuatayo ya 
kipaumbele:

� Lishe duni;
�  Ulishaji duni wa watoto wachanga na 

watoto wadogo;

� Ulaji duni wa matunda na mbogamboga;
�  Ulaji duni wa vyakula vyenye asili ya 

wanyama;
� Usafi  na usalama duni wa chakula;
� Usafi  duni wa mazingira;
�  Magonjwa yasiyoambukiza 

yanayohusiana na chakula;
� Tabia bwete;
� Unywaji wa pombe; na
�  Matumizi ya tumbaku na bidhaa 

zitokanazo na tumbaku.

Mwongozo wa Chakula na Ulaji wa Tanzania 
Bara unalenga kushughulikia malengo mahususi  
kama ifuatavyo:
�  Kuboresha na kuongeza kiasi cha 

virutubishi mwilini kwa kula chakula 
mchanganyiko;

�  Kuhamasisha mgawanyo sawa wa vyakula 
ndani ya kaya;

�  Kupunguza ulaji vyakula vyenye sukari, 
chumvi, mafuta yanayotengenezwa 
viwandani yaliyosindikwa kwa kemikali 
(transfats), na mafuta dabwadabwa 
(saturated fats);

�  Kuboresha hali za lishe kwa watoto 
wachanga na watoto wadogo;

�  Kuongeza ufahamu kuhusu umuhimu wa 
lishe na uhusiano kaǝ  ya chakula na afya;

�  Kuboresha usalama wa chakula kwa 
kuzingaǝ a usafi  wa mazingira na utunzaji 
na uhifadhi sahihi wa chakula; na

�  Kukuza tabia zinazolenga kubadili mǝ ndo 
wa maisha usiofaa ili kuzuia magonjwa 
yasiyoambukiza.

2.4 Walengwa

Mwongozo huu umezingaǝ a lishe bora kaǝ ka 
kipindi chote cha maisha ya binadamu, na 
umeandaliwa kwa kuwalenga watu wenye afya 
njema walio na umri kaǝ  ya miezi 0 hadi miaka 65 
wasio na mataǝ zo ya kiafya au mahitaji maalum 
ya chakula.

Mwongozo huu unatoa mapendekezo kwa 
makundi ya watu wenye afya bora na wana 
mahitaji maalum ya kilishe kulingana na umri na 
hali ya kifi siolojia (kimaumbile). Hao ni pamoja 
na wanawake wajawazito na wanaonyonyesha, 
watoto wachanga, watoto kuanzia miezi 0 hadi 
miezi 59 na watoto wenye umri wa kwenda shule 
kuanzia miaka 5 hadi 18.
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2.5  Watumiaji wanaokusudiwa wa 
mwongozo huu

Mwongozo umeandikwa kwa ajili ya watumiaji 
tofauǝ  na kutoka sekta na taaluma mbalimbali:

�  Wataalamu wa lishe na afya, waelimishaji 
na wadau wengine wanaopenda kutoa 
maelekezo na ushauri kuhusu mǝ ndo bora 
wa maisha.

�  Watu kaǝ ka sekta za kilimo ili 
kuhamasisha uzalishaji na ulaji wa vyakula 
mchanganyiko kaǝ ka kuboresha lishe na 
kuongoza walengwa namna ya kufi kisha 
taarifa zinazohusiana na lishe kwa umma.

�  Watunga sera na watekelezaji wa programu 
za kuboresha hali lishe kwa umma, pamoja 
na kuweka mazingira wezeshi kwa umma 
ili kuweza kufuata mapendekezo ya ulaji 
unaofaa na mǝ ndo bora wa maisha. Hii ni 
pamoja na wizara zinazohusiana na lishe, 
kilimo, elimu, usalama wa chakula, afya, 
maji, ustawi wa jamii, viwanda, mipango, 
fedha na mipango miji.

�  Watafi ǝ  na wanazuoni wanaofuaǝ lia 
utekelezaji wa mapendekezo na kukusanya 
ushahidi utakaotumika baadae kufanya 
maboresho ya mwongozo.

�  Umma wote kwa jumla wenye uwezo wa 
kusoma taarifa zilizopo kwenye mwongozo 
huu.

Mwongozo huu wenye mapendekezo ya 
kitaalam utaambatanishwa na Mwongozo wa 
Jamii, ambao utatoa maelekezo rahisi wenye 
kuwalenga umma wote wa Watanzania. Aidha, 
mwongozo huo utaandaliwa kwa kuzingaǝ a utoaji 
wa mawasiliano stahiki na elimu inayohitajika 
kwa kusambazwa kwa watumiaji kulingana na 
mahitaji ya kila kundi lilolengwa.

2.6 Kanuni elekezi

Kanuni elekezi za mwongozo huu zinatokana 
na mahitaji ya chakula na virutubishi mahususi 
yaliyoandaliwa kwa kutumia mfumo maalum 
(diet modeling). Hii inajumuisha ushahidi wa 
kisasa wa kisayansi kuhusu hali ya lishe na 
afya, mpangilio wa ulaji chakula, tabia za kula 
na desturi za usafi , pamoja na mapendekezo  
ya kimataifa ya lishe. Kanuni zingine elekezi ni 

pamoja na utekelezaji wa vitendo, afua za lishe 
za kisekta, kukubalika kitamaduni, urahisi kaǝ ka 
utumiaji na mahitaji yanayohusu chakula:

Utekelezaji kwa vitendo

Mwongozo wa Chakula na Ulaji umeandaliwa 
kuwa rahisi iwezekanavyo kwa matumizi 
ya umma. Vyakula vinavyopendekezwa 
kaǝ ka mwongozo huu vinapaǝ kana nchini, 
vinakubalika kitamaduni, na vinaweza kufi kiwa 
na kaya nyingi. Maneno  ya ujumbe na   michoro   
ilifanyiwa   majaribio ili kuhakikisha inaeleweka 
na inaendana na muktadha wa kitamaduni wa 
watumiaji.

Afua za lishe za kisekta

Jumbe zote kaǝ ka mwongozo huu unatambua 
umuhimu wa vyakula mchanganyiko kwenye 
mfumo wa chakula. Hakuna ujumbe wowote 
unaoweza kutekelezwa bila kuunganisha lishe na 
kilimo, afya, na sekta zinginezo zinazohusiana na  
lishe.

Kukubalika Kiutamaduni

Mwongozo umezingaǝ a muktadha wa 
kitamaduni wa Kitanzania kulingana na 
mpangilio wa ulaji wa chakula na tabia za chakula 
ili kuhakikisha unakubalika kwa watu. Zaidi ya 
hayo, mwongozo ulijaribiwa kaǝ ka mikoa mitatu 
tofauǝ  kaǝ ka Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kupiǝ a majadiliano ya vikundi ili kuhakikisha 
kuwa mapendekezo yanakubalika kitamaduni.

Rahisi kwa matumizi

Taarifa zilizomo kaǝ ka mwongozo ni rahisi kwa 
mtumiaji. Maneno kwenye jumbe na vielelezo 
vilijaribiwa ili kupima iwapo yanaeleweka na 
kuthibiǝ shwa kwenye majadiliano ya vikundi 
na wadau kaǝ ka mikoa mitatu iliyochaguliwa 
ya uwakilishi kaǝ ka Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

Umezingaǝ a matumizi ya vyakula

Mwongozo unazingaǝ a mahitaji ya chakula 
badala ya virutubishi. Jumbe zinahimiza ulaji wa 
aina mbalimbali za vyakula vyenye virutubishi 
kwa wingi kutoka kwenye kila kundi la chakula 
ili kufanya uchaguzi wa vyakula kulingana na 
matakwa ya mtu.
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2.6.1 Sera na mazingira wezeshi

Sera na mazingira wezeshi ni muhimu kaǝ ka 
utekelezaji mzuri wa mwongozo huu. Sera 
ya Chakula na Lishe na Sera ya Afya Tanzania 
unatoa fursa kaǝ ka kuandaa mwongozo kama 
mojawapo ya njia za kuongoza ulaji unaofaa. 
Aidha, Mpango Jumuishi wa   Kitaifa wa Lishe 
(NMNAP), ulioandaliwa mwaka 2016, ni mpango 
wa utekelezaji wa Sera ya Chakula na Lishe. 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano (FYNDP) 2020/21–2025/26 (Wizara ya 
Fedha na Mipango, 2016) ulijumuisha sehemu 
ya usalama wa chakula na lishe. Afua mahususi 
ni pamoja na uendelezaji wa programu za lishe 
zinazozingaǝ a mǝ ndo wa maisha na uzalishaji na 
ulaji wa vyakula mchanganyiko.

Viashiria vinavyolengwa ni pamoja na kupunguza 
udumavu, upungufu wa damu, uzito uliozidi na 
unene, na kuboresha unyonyeshaji wa maziwa 
ya mama pekee.

Inatarajiwa kuwa sekta mbalimbali zitasaidia 
kaǝ ka utekelezaji wa mwongozo kwa lishe na 
ustawi wa Watanzania ulioboreshwa. Mwongozo 
pia unaambatana na Mpango Mkakaǝ  wa Kitaifa 
wa Kuzuia na Kudhibiǝ  Magonjwa Yasiyoambukiza 
2021–2026, ambao unatambua umuhimu wa 
kushughulikia sababu hatarishi zinazohusiana na 
magonjwa yasiyoambukiza, kama vile kupunguza 
unywaji wa pombe na uvutaji sigara. Mwongozo 
utashamilisha miongozo mingine iliyopo hapa 
nchini.
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2A  HATUA 10 ZA MCHAKATO WA KUANDAA 
MWONGOZO WA CHAKULA NA ULAJI 
TANZANIA BARA

Mwongozo uliandaliwa na kikosi kazi cha 
kitalaam ikiongozwa na Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tanzania (TFNC), ambayo ni taasisi ya 
utafi ǝ  chini ya Wizara ya Afya. Kikosi kazi kilipata 
mwongozo na msaada kutoka Shirika la Chakula 
na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO) ofi si ya 
Tanzania, maafi sa wa lishe kutoka shirika la FAO 
ofi si ya Kanda ya Kusini mwa Afrika, wataalam 

kutoka FAO makuu kutoka Idara ya Mifumo ya 
Lishe na Chakula, na Idara ya Lishe ya Binadamu 
na Sayansi ya Mlaji kutoka Chuo Kikuu cha 
Kilimo cha Sokoine. Mchakato wa uandaaji wa 
mwongozo ulifuaǝ a hatua zilizowekwa kaǝ ka 
mwongozo wa FAO na WHO (FAO and WHO, 
1998).

Chanzo: Pena, M. & Molina, V. 1999. Food-based dietary guidelines and health promoǝ on in Laǝ n America.
Washington, DC, PAHO and Insǝ tute of Nutriǝ on of Central America and Panama.

Mchoro wa 1: Mchakato wa uandaaji wa Mwongozo

2A.1  Kupanga na kuunda kamaǝ ya 
kitaalam

Kikosi kazi cha watalaam kilijumuisha wajumbe 
kutoka sekta mbalimbali serikalini na mashirika 
yasiyo ya kiserikali (NGOs) walijengewa uwezo 
na kupata mafunzo kuhusu namna ya kuandaa 
na kutumia mwongozo wa chakula na ulaji. 
Wajumbe wa kikosi kazi cha kitaalamu ilijumuisha 
wataalamu 26 kutoka taasisi mbalimbali, 
pamoja na Wizara ya Afya, Kilimo, Elimu, Taasisi 
za utafi ǝ , wanazuoni na mashirika yasiyo ya 
kiserikali. Wakufunzi walijumuisha wataalamu 

kutoka Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa 
mataifa. Baada ya mafunzo na uelekezi, kikosi 
kazi kilianza kukusanya ushahidi, ambayo ilikuwa 
hatua muhimu kaǝ ka mchakato.

2.A.2  Uchambuzi wa hali halisi wa 
masuala ya lishe na afya na mapiǝo ya 
shahidi za kitafiǝ

Kikosi kazi cha watalaam kilifanya uchambuzi wa 
hali halisi na mapiǝ o ya tafi ǝ  na shahidi ulifanyika 
ili kupata taarifa za kisayansi zinazohusiana na 

1. Kupanga 2. Kuunda kamaǝ
 ya kitalaam

3. Tathmini ya hali halisi/
mapiǝo ya ushahidi

4. Kuandaa rasimu ya 
mapendekezo ya ya 

Mwongozo

5. Kuandaa moduli 
ya mlo

6. Kuandaa jumbe na 
vielelezo vya Mwongozo

7. Kufanya majaribio 
ya jumbe na vielelezo

 vya chakula

8. Kupiǝa tena na 
kumalizia

9. Utekelezaji na 
usambazaji

10. Ufuaǝliaji  na 
tathmini



Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara 13

masuala ya lishe na afya hapa nchini kutoka 
kwenye vyanzo vinavyoaminika na vyenye taarifa 
za hivi karibuni. Mapiǝ o haya yalijumuisha 
maandiko yote muhimu yaliyochapishwa na 
yanayohusiana na mada husika. Baadhi ya mada 
zilizojadiliwa kaǝ ka mapiǝ o hayo zilijumuisha 
hali halisi ya lishe na afya, mifumo ya chakula, 
tabia ya ulaji chakula na mpangilio wa chakula, 
mwongozo na mapendekezo ya kimataifa, tabia 
za mǝ ndo wa maisha zinazohusiana na lishe na 
afya, na sera zinazohusiana na chakula na lishe. 
Kila mada iliunda sura kaǝ ka ripoǝ  ya mapiǝ o. 
Kwa kila sura, kikosi kazi cha watalaam kiliainisha 
vipaumbele vya mataǝ zo ambavyo vinaweza 
kushughulikiwa kwenye mwongozo.

Baada ya zoezi la mapiǝ o, warsha ya uthibiǝ sho 
ilifanyika ili kuthibiǝ sha ushahidi, kupiǝ a nyaraka, 
kutoa orodha ya mataǝ zo ya kipaumbele ya 
kushughulikiwa kaǝ ka mwongozo na kuandaa 
orodha ya mapendekezo ya kitalaam. Warsha 
hiyo ilihusisha wadau muhimu kutoka kwenye 
Wizara na Taasisi mbalimbali za serikali na zisizo 
za serikali ambao wanavuǝ wa na masuala ya 
lishe.

Mapiǝ o ya ushahidi yalifanywa mwaka 2018 na 
kufanyiwa maboresho mwaka 2021 ili kujumuisha 
nyaraka zingine zilizochapishwa kaǝ  ya mwaka 
2018 na 2021. Mapiǝ o yaliyoongezwa kwenye 
maboresho yalijumuisha utafi ǝ  uliochapishwa 
kuhusu vijana balehe na uhusiano wa magonjwa 
yasiyoambukiza na UVIKO-19. Mataǝ zo ya 
kipaumbele yalibakia vilevile kwenye mapiǝ o 
yaliyofanywa hapo awali. Wataalamu    wa lishe 
kutoka makao makuu ya FAO na ofi si za kanda na 
nchi walitoa mwongozo wa kitaalam wakaǝ  wote 
wa mchakato wa kufanya mapiǝ o ya ushahidi na 
kuandaaji wa ripoǝ  ya mapiǝ o.

2A.3  Uandaaji wa mapendekezo ya 
kitaalamu

Mchakato wa kuandaa mapendekezo ya 
kitalaamu ulitanguliwa na upangaji wa madaraja 
ya mataǝ zo ya kipaumbele yaliyoainishwa. 
Zoezi la kupanga madaraja lilizingaǝ a uharaka 
wa kupata ushauri wa kitaalamu, ukubwa wa 
taǝ zo kaǝ ka jamii au ni taǝ zo jipya linalojitokeza 
na athari yake kwenye jamii ni kubwa, ambapo 
yangeweza kushughulikiwa kwa kutumia jumbe 
zinazolenga jamii au kupiǝ a utekelezaji wa 
mwongozo wa chakula na ulaji kaǝ ka sekta na 
maeneo mbalimbali.

Mataǝ zo sita ya kipaumbele yaliyoainishwa ni 
lishe duni, ulishaji duni kwa watoto wachanga 
na watoto wadogo, usafi  na usalama wa 
chakula, ukosefu wa chakula mchanganyiko, 
ulaji wa matunda na mbogamboga kwa kiasi 
kidogo, maambukizi ya kiwango cha juu ya 
magonjwa yasiyoambukiza yanayohusiana na 
ulaji usiofaa, na usafi  duni wa mazingira. Kila 
taǝ zo la kipaumbele lilichambuliwa kwa kina 
kubaini sababu zinazochangia kwa kuangalia 
virutubishi, vyakula vinavyochangia, na uelewa 
wa watumiaji, mitazamo na desturi kuhusiana 
na taǝ zo hilo. Aidha, jumla ya mapendekezo 
26 ya kitalaam yalibainishwa ili kutatua 
mataǝ zo yaliyobainishwa. Mapendekezo 
yanayofanana yaliunganishwa, kuandikwa upya 
na kupangwa madaraja ili kuchagua rasimu 
nane za mapendekezo ya kitaalam ili kuongoza 
utayarishaji wa jumbe (Kiambaǝ sho cha 1).

2.1.4 Uundaji wa moduli ya mlo

Uundaji wa moduli ya mlo ni zana muhimu ya 
kuunda mlo inayojitosheleza kilishe ili kukidhi 
vigezo fulani vya virutubishi huku ukiwa 
unaendana kwa ukaribu iwezekanavyo na tabia 
za ulaji zilizopo kwenye jamii. Warsha ya kuunda 
moduli ya mlo ilifanywa ili kuamua kuhusu 
mahitaji ya jumla ya nishaǝ  lishe kwa jamii na 
virutubishi vya kipaumbele ili kukokotoa mahitaji 
ya nishaǝ  lishe, makundi ya vyakula, na kiasi cha 
chakula cha kawaida kinachopaswa kuliwa. Timu 
ya watalaam wa FAO walitumia mfumo  moduli 
ya kupanga mlo ya FAO, ambao hutumia  “Excel 
Solver”, kutekeleza uundaji wa mlo. Uundaji 
wa mlo ulisaidia kupata uwiano wa makundi 
ya vyakula kwa jamii kwa njia ya vielelezo vya 
chakula. Vielelezo vya chakula au mwongozo 
hutegemea mapendekezo ya taarifa za lishe 
zilizopo, mahitaji ya virutubishi mwilini, vyakula 
vinavyoliwa kawaida na walengwa, na kiasi cha 
virutubishi vilivyopo kwenye vyakula hivyo.

2.1.5 Kuandaa ujumbe na vielelezo 
vinavyohusiana na picha

Kwa msaada wa kitalaam kutoka Chuo Kikuu cha 
Stellenbosch nchini Afrika Kusini, jumbe muhimu 
zinazolenga mabadiliko ya tabia maalumu 
zilitayarishwa kulingana na mapendekezo ya 
kitalaam yaliyotokana na ushahidi wa kisayansi, 
pengo kaǝ  ya kanuni/desturi za ulaji na matokeo 
yanayotarajiwa, na uwezekano wa kufuata hatua 
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zinazochochewa na mabadiliko muhimu. Sayansi 
ya mawasiliano, masoko (markeǝ ng) na sayansi 
ya tabia iliongoza muundo wa jumbe kwenye 
mwongozo huu. Kwa kuongezea, vielelezo vya 
kuonekana kwenye kila jumbe na kielelezo cha 
mwongozo wa chakula chenye picha za makundi 
ya vyakula yaliandaliwa. Kanuni za kusimamia 
uandaaji wa jumbe zilifuatwa ili kuhakikisha 
kuwa jumbe ziko wazi na rahisi kueleweka, 
mwelekeo wa vitendo (pamoja na wito wa 
kuchukua hatua pale inapofaa), matumizi ya 
sauǝ /vitenzi vya moja kwa moja, jumbe fupi na 
rahisi kukumbukwa, zinakubalika kaǝ ka jamii.

Ujumbe na vielelezo vya kuonekana vilijumuisha 
ujumbe wa jumla unazohusiana na chakula kwa 
kila mtu, na ujumbe maalumu kwa wajawazito, 
wanaonyonyesha, watoto wachanga, na watoto 
wenye umri wa kwenda shule. Zaidi ya hayo, 
ujumbe unaohusiana na usafi  wa mazingira na 
mtu binafsi, kuepuka kuvuta sigara, kupunguza 
unywaji wa pombe, na kuhimiza kuhushughulisha 
za mwili ulijumuishwa.

2A.6  Majaribio ya jumbe na vielelezo

Jumbe muhimu zilitafsiriwa kwa lugha ya Kiswahili 
pamoja na vielelezo vya kuonekana, zilifanyiwa 
majaribio kaǝ ka mikoa mitatu Tanzania Bara, 
ambayo ni Iringa, Mwanza na Dar es Salaam. 
Jumla ya mijadala 24 ya vikundi ilifanyika, huku 

wahojiwa wakiwa ni wanawake wa umri wa 
kuzaa. Takwimu zilinakiliwa na kutafsiriwa kwa 
lugha ya Kiingereza na kisha kufupishwa na 
kuchambuliwa. Januari 2021, warsha ya kikosi 
kazi cha wataalam ilifanyika ili kupiǝ a matokeo 
ya uchambuzi na kurekebisha jumbe muhimu, 
vielelezo vya chakula kulingana na mapendekezo 
yalifanyiwa majaribio. Mabadiliko kidogo kaǝ ka 
baadhi ya maneno ya jumbe yalifanyika pamoja 
na kuboresha kaǝ ka vielelezo. Jaribio la awamu 
ya pili ilifanyika na kuhusisha makundi yaleyale 
ya wanawake kaǝ ka kata mbili za Wilaya ya 
Ubungo, Dar es Salaam. Hii ilikuwa mahususi 
kwa vielelezo na jumbe za ulaji wa mboga za 
majani, chakula cha mchana kwa ajili ya watoto 
wa shule, na maji safi  na salama. Jumbe hizo 
zilirekebishwa ipasavyo na kuthibiǝ shwa kaǝ ka 
warsha iliyohusisha wadau mbalimbali.

2A.7 Uandaaji wa rasimu ya Mwongozo 
wa Chakula na Ulaji

Rasimu ya Mwongozo wa Chakula na Ulaji 
iliandaliwa na mshauri kutoka FAO kwa kupata 
msaada kutoka kwa kikosi cha kazi cha watalaam 
chini ya uongozi wa Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tanzania (TFNC). Wataalam wa lishe wa 
FAO kutoka Ofi si ya Tanzania, Ofi si ya FAO  ya 
Kanda ya Kusini mwa Afrika, na Kitengo cha 
Chakula na Lishe kutoka makao makuu ya FAO 
walipiǝ a rasimu hiyo na walitoa mapendekezo 
ya kuboresha. Mapendekezo na masahihisho 
yalijumuishwa kwenye mwongozo wa awali 
kabla ya kuthibiǝ shwa. Wadau walitoa maoni 
yao kuhusu mwongozo wakaǝ  wa warsha 
ya uthibiǝ shaji iliyofanyika Oktoba 2021. 
Marekebisho madogo   yalijumuishwa   baada 
ya warsha. Mwongozo ulihaririwa kitaalamu, 
kupangwa, kuchapishwa na kuzinduliwa kama 
waraka wa kijamii kaǝ ka jukwaa la kitaifa.
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SEHEMU YA PILI 02MWONGOZO  NA 

MAPENDEKEZO
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3.0  UTANGULIZI WA MAKUNDI YA VYAKULA, 
MWONGOZO WA CHAKULA (THE FOOD GUIDE) 
NA VIRUTUBISHI MUHIMU

3.1 Makundi sita ya vyakula kwa mlo 
bora

Tanzania Bara imeainisha makundi sita ya 
vyakula kulingana na virutubishi muhimu 
yanayotoa kaǝ ka mlo na mchango wake kwa afya 
bora. Makundi hayo ni (1) Nafaka, mizizi yenye 
wanga, na ndizi za kupikwa (2) mbogamboga, 
(3) matunda, (4) Jamii ya kunde(maharagwe), 
karanga na mbegu zenye mafuta (5) vyakula 
vyenye asili ya wanyama, (6) mafuta (yenye asili 
ya wanyama na yenye asili ya mimea) ambayo ni 
salama kwa afya.

Walaji wanahimizwa kula vyakula kutoka makundi 
yote sita kila siku kutokana na umuhimu wake 
kilishe pamoja na kazi zinazofanywa virutubishi 
hivyo mwilini. Hata hivyo, mafuta yanashauriwa 
kutumiwa kwenye chakula kwa kiasi kidogo 
kwasababu ulaji wa mafuta kwa kiasi kikubwa 
husababisha madhara kwa afya (Hooper na 
wenzake, 2015).

Maelezo ya makundi ya vyakula, virutubishi 
vikuu vilivyomo kaǝ ka kila kundi na baadhi ya 
mifano ya vyakula vinavyopaǝ kana kaǝ ka kila 
kundi vimeonyeshwa kaǝ ka Jedwali la 3.

MAKUNDI SITA YA VYAKULA 
TANZANIA BARA
1.  Nafaka, mizizi yenye wanga  na ndizi 

za kupikwa
2. Mbogamboga;
3. Matunda;
4.  Jamii ya kunde, karanga na mbegu 

zenye mafuta
5. Vyakula vyenye asili ya wanyama;
6.  Mafuta (yenye asili ya wanyama na 

mimea) ambayo ni salama kwa afya.

3.2 Maelezo ya mwongozo wa chakula 
(The food guide graphic)

Mwongozo wa Chakula na Ulaji unajumuisha 
sampuli mbalimbali za vyakula pamoja na uwiano 

wa vyakula ili kuvichagua kutoka kila kundi kaǝ  
ya makundi sita ya vyakula kila siku.

Vyakula hivyo hupaǝ kana maeneo yote kaǝ ka 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Makundi ya vyakula yamepangwa kulingana 
na kiasi cha chakula kinachotakiwa kuliwa 
ambacho hukidhi mahitaji ya nishaǝ  lishe na 
virutubishi kinachopendekezwa kwa siku kwa 
umma. Kiasi hicho cha chakula kimepaǝ kana 
kwa kutumia Mwongozo wa Chakula na Ulaji 
Tanzania. Mwongozo huu wa Chakula na 
Ulaji Tanzania umekokotoa kiasi cha chakula 
kinachopaswa kuliwa kutoka makundi ya 
vyakula yaliyopendekezwa, kipimo na mahitaji 
ya virutubishi yanahitajika kwa siku. Kielelezo 
2 kinaonesha ulaji wa kundi la chakula 
uliopendekezwa kwa umma kulingana na 
mahitaji ya kilokalori 2300.

Mchoro huu unaonyesha ‘mfano wa sahani’. 
Hii inaonyesha ulaji wa kawaida kwa kuzingaǝ a 
tamaduni za Kitanzania ambayo inaweza 
kueleweka kwa urahisi na watu wa kawaida. 
Mchoro huo na majedwali ya nishaǝ  lishe na 
virutubishi muhimu umekokotolewa kutoka 
kwenye mahesabu ya moduli ya chakula (diet 
modeling) kwa kuzingaǝ a makundi maalumu 
ya watu, kwa kuzingaǝ a sehemu maalumu kwa 
makundi haya ya watu.

10% vyakula vyenye 
asili ya wanyama 

36% Nafaka, mizizi 
yenye wanga na ndizi 
za kupikwa 

17% mboga mboga

18% Jamii ya kunde, 
karanga na mbegu 
zenye mafuta

17% matunda

2% mafuta ambayo ni salama kwa afya

Kielelezo 2 Mchango wa uwiano wa kiwango cha ulaji 

2%

10%

36%

17%

17%

18%
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kutoka kwa kila kundi la chakula kwa watu wote kwa jumla

Sehemu ya mfano wa sahani inawakilisha uwiano 
wa kila kundi la chakula ambalo linapaswa kuliwa 
kila siku. Vyakula vilivyoonyeshwa kaǝ ka kila 
kundi la chakula ni mchanganyiko wa vyakula 
vilivyopo na vinavyopaǝ kana kutoka kanda 
zote zenye ikolojia ya kilimo kaǝ ka Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. Kwa hivyo, kuwepo na 
kupaǝ kana kwa chakula kunaweza kuwa tofauǝ  
kikanda, na siyo vyakula vyote vilivyoonyeshwa 
kila kimoja kitapaǝ kana.

Mwongozo wa chakula (the food guide) ni 
nyenzo ya elimu ili kufundisha umma jinsi ya 
kula mlo mchanganyiko  kwa kuchagua vyakula 
kutoka kaǝ ka makundi yote. Nyenzo hii inaweza 
pia kutumika kaǝ ka kuwafahamisha watunga 
sera na viongozi kaǝ ka  sekta ya kilimo juu ya 
aina gani ya vyakula vinavyotakiwa kulimwa ili 
kuboresha hali ya lishe ya wananchi.

3.3  Vyakula visivyojumuishwa kaǝka 
makundi sita ya chakula

Sukari, aina mbalimbali za sukari iliyosindikwa, 
vyakula vilivyosindikwa kwa chumvi nyingi na 
vyakula vilivyosindikwa siyo sehemu ya makundi 
sita ya vyakula vinavyopendekezwa kwa Tanzania 
Bara, kwa sababu vina madhara kwa afya iwapo 
vitaliwa kwa kiasi kikubwa. Kwa mfano, sukari na 
vyakula vilivyosindikwa kwa sukari nyingi havina 
virutubishi na mara nyingi huliwa kuliko vyakula 
vyenye lishe. Ingawa vyakula hivi siyo sehemu ya 
makundi sita ya vyakula, vimejumuishwa kaǝ ka 
mwongozo kushauri umma umma kuhusu athari 
kwa kiafya iwapo vitatumiwa kwa kiasi kikubwa.

3.4  Makundi mapya ya vyakula 
yakilinganishwa na makundi ya 
zamani

Kaǝ ka miongozo iliyopita ya ulaji wa chakula na 
machapisho mbalimbali ya utoaji elimu, kwa 
mfano, Mwongozo wa Lishe kwa Watu Wanaoishi 

na Virusi vya UKIMWI Tanzania (TFNC, 2016) na 
Mwongozo wa Ulishaji Watoto Wachanga na 
Watoto Wadogo (IYCF) (TFNC, 2013), Tanzania 
ilitumia makundi matano ya vyakula, ambayo 
ni: (1) nafaka, mizizi  yenye wanga na ndizi za 
kupikwa, (2) vyakula vya asili ya nyama na jamii 
ya mikunde (3) matunda; (4) mbogamboga (5) 
sukari, asali na mafuta

Mwongozo wa sasa unaainisha makundi sita ya 
vyakula na tofauǝ  na miongozo ya zamani kama 
ifuatavyo:

� Kundi lililoongezeka limeundwa kwa 
kutenganisha kundi la vyakula vya jamii ya 
mikunde na vyakula vyenye asili ya wanyama 
kaǝ ka makundi mawili ambayo ni vyakula vya 
jamii ya kunde, karanga  na mbegu za mafuta, 
na vyakula vyenye asili ya wanyama ili kusisiǝ za 
mchango muhimu wa vyakula hivi kaǝ ka mlo.

� Vyakula vya jamii ya  kunde,   karanga na 
mbegu za mafuta ni muhimu kaǝ ka kupunguza 
hatari ya kupata magonjwa sugu yasiyo 
yakuambukiza. Zaidi ya hayo, vyakula hivyo ni 
vyanzo vizuri vya proǝ ni zitokanazo na mimea, 
virutubishi vidogo na makapimlo na vina kiasi 
kidogo cha mafuta. Vyakula vyenye asili ya 
wanyama ni chanzo cha proǝ ni na virutubishi 
vinavyofonzwa na kutumiwa na mwili.

� Zaidi ya hayo, mafuta (yenye asili ya 
wanyama na mimea) vinachukuliwa kuwa kundi la 
chakula ambalo limetenganishwa kutoka kwenye 
sukari na asali, lakini mafuta yanashauriwa 
kutumika kwa kiasi kidogo. Hii ni kwa sababu kiasi 
kidogo cha mafuta kinashauriwa ni muhimu kwa 
afya kwakuwa husaidia ufyonzwaji wa baadhi ya 
vitamin.

� Kinyume chake, matumizi ya sukari na 
asali huchangia ongezeko la kalori na hivyo kuto 
jumuishwa kaǝ ka makundi ya vyakula.
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Jedwali la 3: Makundi sita ya vyakula, pamoja na virutubishi muhimu

Na Kundi la 
chakula

Virutubishi muhimu Mifano ya vyakula

1. Nafaka, mizizi 
yenye wanga 
ndizi za 
kupikwa

Wanga, makapimlo, proǝ ni, mafuta, 
virutubishi vinavyohitajika kwa kiasi kigogo 
(vinapoliwa kama au kama virutubishi 
vilivyorutubishwa kibiolojia)

Mahindi, ngano, mchele, viazi, 
viazi vitamu, ndizi mbichi, ndizi 
mbivu, mihogo, viazi vikuu, 
mtama, serena, ulezi

2. Mbogamboga Nyuzinyuzi, Vitamini A inayotokana na 
mimea, vitamini C,   vitamini B9 (kirutubishi 
cha vitamini B kinachoongeza damu (folic 
acid/ folate), vitamini  B1  (vitamini B 
inayopaǝ kana kwenye nafaka    
isiyosafi shwa vitamini B3 (kirutubishi cha 
vitamini B kinachopaǝ kana kwenye mimea 
na wanyama (niacin), vitamini B6, vitamini 
K, potasiumu, kemikali za mimea madini 
ya chuma

Matembele, majani ya kunde, 
kisamvu, mchicha, bamia, 
nyanyachungu, biringanya, 
mnavu, mgagani, majani ya 
maboga, majani na maua ya 
mlonge na maua

3. Matunda Makapimlo, vitamini C, vitamini A, 
kirutubisho cha vitamini B kinachoongeza 
damu potasiamu, kemikali za mimea, 
sukari

Embe, papai, nanasi, ǝ kiǝ  
maji, pera, chungwa, stafeli, 
parachichi, , ukwaju, ubuyu, 
ndizi, fenesi

4. Jamii ya 
kunde, 
karanga na 
mbeguzenye 
mafuta

Proǝ ni, wanga, makapimlo, vitamini B, 
vitamini E, shaba, chuma, zinki, fosforasi, 
magnesiamu, seleniamu, kalsiamu, 
manganisi, kemikali za mimea, mafuta

Maharagwe yaliyokaushwa, 
soya, kunde, choroko, mbaazi, 
dengu, njugumawe, njegere, 
karanga, mbegu za alizeǝ , mbegu 
za maboga, korosho

5. Vyakula 
vyenye asili ya 
wanyama

Proǝ ni, mafuta, madini ya chuma, vitamini 
A, vitamini B, kalsiamu, zinki, magnesiamu, 
fosforasi, seleniumu

Nyama ya ng’ombe, kondoo, 
mbuzi, sungura, kuku na ndege 
wengine, maziwa, samaki, dagaa, 
mayai, wadudu wanaoliwa 
(kumbikumbi/ senene)

6. Mafuta 
ambayo ni 
salama kwa 
afya

Tindikali  muhimu kwenye mafuta, vitamini 
zenye asili ya kuyeyuka kwenye mafuta. 

Mafuta ya mimea kutoka kwenye 
mbegu (alizeǝ , ufuta, karanga), 
mafuta yatokanayo na samaki

Chanzo: Lukmanji, Z., Hertzmark, E., Mlingi, N., Assey, V., Ndossi G., Fawzi W. 2008. Tanzania food 
composi- ǝ on tables. Dar es Salaam, Tanzania, MUHAS, TFNC, HSPH.

3.5 Virutubishi

Chakula kinatoa virutubishi ambavyo husaidia ukuaji, kutengeneza na ukarabaǝ  wa ǝ shu za mwili. 
Virutubishi yanayohitajika kwa utendaji kazi mwilini ni pamoja na wanga, proǝ ni, mafuta, vitamini, na 
madini (FAO, 2004). Virutubishi vinapaswa kutofauǝ shwa na makundi ya vyakula yanayojadiliwa kaǝ ka 
mwongozo huu.
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3.5.1 Wanga

Wanga hutengenezwa kwa elemenǝ  mbalimbali 
za   kikemia   ambazo   ni   kaboni,   haidrojeni, 
na oksijeni. Kuna aina mbalimbali za wanga 
zinazopangwa kulingana na urefu wa mnyororo 
wa elemenǝ  zilizoungana na kuunda aina hiyo 
ya wanga. Kimsingi wanga umegawanyika kaǝ ka 
makundi makuu matatu kulingana na urefu wa 
elemenǝ  zilizounda wanga huo. Aina hizo ni 
pamoja na wanga ulioundwa kwa mnyororo mfupi 
(sukari), wanga ulioundwa kwa mnyororo wa 
wastani (oligosaccharides) na wanga ulioundwa 
kwa mnyororo mrefu (polysaccharides) (FAO, 
1998):

Wanga ulioundwa kwa mnyororo mfupi: 
Unajumuisha Kabohaidreǝ  zenye mnyororo mfupi 
wa elemenǝ  za kaboni, haidrojeni, na oksijeni 
zilizoungana pamoja. Hii ni pamoja wanga wenye 
elemenǝ  moja (monosaccharides), wanga wenye 
elemenǝ  mbili (disaccharides) na wanga uliopo 
kwenye pombe (polyols). Wanga ulioundwa 
kwa mnyororo mfupi unakuwa na fungu moja 
la sukari. Mafungu ya sukari ya kiungana kwa 
pamoja, urefu wa mnyororo huongezeka na 
kutengeneza aina nyingine za sukari zenye 
mnyororo wa wastani au sukari senye mnyororo 
mrefu. Mfano wa sukari zinazotokana na wanga 
ulioundwa kwa mnyororo mfupi ni pamoja na 
sukari za glucose, fructose) na galactose ambazo 
hupaǝ kana kwenye matunda, asali na maziwa. 
Mafungu mawili ya sukari yenye mnyororo mfupi 
yakiungana hutengeneza sukari ya disaccharide. 
Mfano wa sukari yenye mafungu mawili ya 
wanga ulioundwa kwa mnyororo mfupi ni sukari 
ya mezani inayotumika kaǝ ka kaya (sucrose) 
ambayo ni muunganiko wa glucose na fructose; 
pamoja na sukari inayopaǝ kana kwenye maziwa 
(lactose) ambayo ni muunganiko wa glucose na 
galactose. Sukari ya kwenye pombe inajumuisha

sorbitol na mannitol.

Wanga ulioundwa kwa mnyororo wenye urefu 
wa wastani (Oligosaccharides): Aina hii ya 
wanga huundwa kwa mafungu matatu hadi ǝ sa 
ya wanga wenye mnyororo mfupi. Mfano wa 
wanga huu ni malto-oligosaccharides, na aina 
nyinginezo. Pia aina hii ya wanga hutengenezwa 
kwa kuvunjika kwa wanga ulioundwa kwa 
mnyororo mrefu.

Wanga ulioundwa kwa mnyororo mrefu 
(Polysaccharide): Aina hii ya wanga huundwa na 

mafungu zaidi ya ǝ sa ya wanga wenye myororo 
mfupi. Aina mbalimbali za wanga zilizomo kaǝ ka 
kundi hili ni polysaccharides zenye wanga (starch 
polysaccharides), polysaccharides zisizo na 
wanga (non starch polysaccharides), na glycogen.

Wanga ni chanzo kikuu cha nishaǝ  inayohitajika 
mwilini. Mapendekezo ya ulaji wa wanga kaǝ ka 
mlo ni kaǝ  ya asilimia 55 na 75 ya jumla ya nguvu 
(WHO na FAO, 2002). Kwa hivyo, wanga hutoa 
kilokalori 1265 hadi 172 kwa chakula cha kilo 
kalori 2300 kwa siku kwa umma.

Wanga bora wa mlo unajumuisha nafaka nzima, 
vyakula vya jamii ya kunde, mboga zenye rangi 
ya kijani na matunda. Vyakula hivi pia vina kiasi 
kikubwa cha makapimlo. WHO na FAO (2002) 
wanapendekeza zaidi kuwa ulaji wa vyakula 
vyenye sukari ya kuongeza unapaswa kuwa chini 
ya asilimia 10 ya jumla ya nguvu.

 Makapimlo

Makapimlo siyo kundi la virutubishi lakini 
wanga wa polysaccharide, hata hivyo ni 
sehemu muhimu ya mlo kamili. Makapimlo 
pia hujulikana kama makapimlo (roughage), 
ni pamoja na vyakula vya asili ya mimea 
ambavyo mwili hauwezi kusaga au kufyonza 
na ambavyo hupita kaǝ ka mfumo wa usagaji 
chakula. Makapimlo kwa kawaida hutajwa 
kama mumunyifu – ambazo huyeyuka kaǝ ka 
maji, au zisizo zisizoyeyuka kaǝ ka maji. Milo 
wenye makapimlo hupunguza wanga glucose 
na mafuta kaǝ ka damu na huongeza wingi wa 
kinyesi, hupunguza mataǝ zo ya kupata choo

Kuongezeka kwa wingi kaǝ ka chakula 
pia husaidia kujenga hisia za shibe. Mlo 
wenyemakapimlo kwa wingi unaweza 
kupunguza hatari ya kupata saratani ya 
utumbo mpana (Kunzmann na wenzake, 
2015). Kwa mujibu wa Taarifa Inayoonesha 
Viwango vya Magonjwa Ulimwenguni kuwa 
kula mlo wa kiwango cha chini cha makapimlo 
huelezwa kama wastani wa ulaji wa kila siku 
wa chini ya gramu 24 kwa siku kutoka vyanzo 
vyote pamoja na matunda, mboga za majani, 
nafaka, na vyakula vya jamii ya kunde (GBD, 
2019).
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3.5.2 Utomwili/Proǝ ni

Utomwili umeundwa na asidi ya amino 
(amino acid). Kuna asidi 20 tofauǝ  za amino 
zinazohitajika mwilini ila kaǝ  ya hizo ni ǝ sa tu, 
ambazo hupaǝ kana kwenye mlo kwani mwili 
hauwezi kuzitengeneza. Asidi hizo hujulikana 
kama asidi muhimu za amino. Asidi nyingine za 
amino zilizobaki (11) zinaweza kutengenezwa 
mwilini kutoka kwenye virutubishi kama vile 
wanga, mafuta, au asidi zingine za amino 
(Naǝ onal Research Council, 1989).

Kazi kuu za utomwili ni pamoja na:

�  Kusaidia kutengeneza chembechembe 
mpya (cells)

�  Husaidia ukuaji na ukarabaǝ  wa ǝ shu 
(ǝ ssues).

�  Ni sehemu muhimu ya vimeng’enyo, 
vichocheo na kingamwili dhidi ya magonjwa

�  Husaidia kuweka uwiano sahihi wa PH 
mwilini.

�  Husaidia kuweka uwiano sahihi wa maji 
mwilini

�  Husaidia usafi rishaji mwilini mfano damu 
na virutubishi vingine.

�  Ni chanzo cha nishaǝ  lishe mwilini 
(kilokalori 4 kwa gramu).

Mahitaji ya utomwili hutofauǝ ana kulingana na 
umri na fi siolojia (physiological status) ya mwili. 
Watoto, wajawazito, na watu waliopona kutoka 
kwenye magonjwa wanahitaji utomwili kwa kiasi 
kikubwa (WHO, 2007).

Vyanzo muhimu vya utomwili ni kama vile 
vyakula vyenye asili ya wanyama (nyama, kuku, 
samaki, maziwa na mayai). Vyanzo vingine ni 
pamoja na vyakula vya asili ya mimea mfano 
jamii ya mikunde (maharagwe, choroko, kunde, 
njegere, mbaazi), jamii ya Karanga (nuts) 
(karanga, korosho) na mbegu za mafuta (mbegu 
za maboga, alizeǝ  na kweme).

Kuna tofauǝ  kaǝ ka ubora wa utomwili kaǝ  ya 
proǝ ni inayotokana asili ya wanyama na mimea. 
Proǝ ni ya asili ya wanyama hutoa asidi zote 
muhimu za amino, wakaǝ  ile ya asili ya mimea 
inapungukiwa baadhi ya asidi muhimu za amino. 
Hata hivyo, ulaji wa chakula mchanganyiko kutoka 
vyakula vya   nafaka (mahindi, ngano, mchele) 
na jamii ya mikunde au karanga husaidia mwili 

kupata asidi zote muhimu za amino (Monnet at 
al, 2019).

Mahitaji ya proǝ ni yanategemea uzito wa mwili 
wa mtu mwenye hali nzuri ya lishe (awe mtu 
mzima au mtoto) hususani kulingana na kiashiria 
cha uwiano wa uzito na urefu (WHO, 2007). Kiasi 
cha proǝ ni inayopaswa kuliwa inashauriwa isizidi 
asilimia 12-15 ya mahitaji ya nishaǝ lishe kwa 
siku. Kwa mtu mzima mwenye hali nzuri ya lishe 
kiasi hicho ni sawa na gramu/kg 0.8 ya uzito wa 
mwili. Kwa mfano mtu mzima mwenye hali nzuri 
ya lishe mwenye uzito wa kilo 60-70, kiasi hicho 
cha proǝ ni ni sawa na gramu 48-56.

3.5.3 Mafuta (yenye asili ya wanyama na yenye 
asili ya mimea)

Kuna aina tatu za mafuta: mafuta yasiyotengeneza 
lehemu nyingi mwilini (unsaturated faǧ y acid), 
mafuta yayotengeneza lehemu nyingi mwilini 
(saturated faǧ y acid) na mafuta yaliyosindikwa 
ili kuyaongezea elemenǝ  ya haidrojeni (trans 
fat). Mafuta huathiri mwili kwa njia tofauǝ .

Mafuta ya kula huundwa kwa mchanganyiko 
wa mafuta yanasiyotengeneza lehemu nyingi 
na yonayotengeneza lehemu nyingi mwilini 
(Orsavova et. al., 2015). Mafuta yenye asili ya 
mimea kwa kawaida yanakuwa kaǝ ka hali ya 
kimiminika yasipohifadhiwa kwenye jokofu. 
Pia mafuta hayo huundwa kwa mchanganyiko 
jozi zaidi ya moja ya mafuta (monounsaturated 
fat) yasiyotengeneza lehemu nyingi   mwilini 
na yanayotengeneza lehemu nyingi mwilini 
(polyunsaturated faǧ y acid). Mafuta yanayokuwa 
kaǝ ka hali ya mgando yanapohifadhiwa nje ya 
jokofu kwa kawaida yanakuwa ya aina inayoweza 
kutengeneza lehemu nyingi mwilini (more 
saturated faǧ y acid) au mafuta yaliyosindikwa 
kwa kuongeza elemenǝ  ya haidrojeni (trans fat). 
Mafuta yaliyosindikwa kwa kuongeza elemenǝ  
ya haidrojeni hupaǝ kana kwenye mafuta 
yaliyosindikwa ili kuyafanya yasigande kaǝ ka hali 
ya joto la kawaida. Mafuta yatokanayo na mimea 
husindikwa kwa kuchemshwa kwenye joto kali 
kwa muda mrefu ili kuyaongezea elemenǝ  ya 
haidrojeni na kutengeneza mafuta ya trans fat 
kwa muda mrefu (Bhardwaj et. al., 2016).

Mafuta yanayotengeneza lehemu nyingi mwilini 
na mafuta yaliyoongezwa elemenǝ  ya haidrojeni 
yakiliwa husababisha ongezeko la lehemu 
kwenye damu, ambayo haǝ maye huongeza 
hatari ya kupata ugonjwa wa moyo (Orsavova 
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et. al, 2015; Abete et. al, 2014). Lakini mafuta 
yasiyotengeneza lehemu nyingi mwilini yakiliwa 
kwa kiwango kidogo husaidia kuboresha afya na 
kupunguza uwezekano wa kuugua magonjwa 
yasiyo ambukiza (FAO na WHO, 2010; WHO, 
2018d).

Mafuta huupaǝ a mwili asidi za mafuta ambazo 
haziwezi kutengenezwa mwilini (essenǝ al faǧ y 
acid). Asidi hizo za mafuta ni lazima zitokane na 
chakula kinacholiwa kwa sababu mwili hauwezi 
kuzitengeneza. Asidi za mafuta zisizoweza 
kutengenezwa mwilini husaidia kuimarisha ukuaji 
wa mwili, usafi rishaji wa vitamini zinazoyeyuka 
kwenye mafuta (mfano vitamini A, D, E, na K), 
hutumika kutengeneza ngozi laini ya viungo vya 
ndani ya mwili, husaidia kulinda viungo muhimu 
vya mwili (kwa mfano moyo), kuzalisha nishaǝ  
lishe mwilini, na kuzuia ugonjwa wa ngozi.

Mafuta, proǝ ni na wanga ni aina ya virutubishi 
vinavyohitajika kwa kiasi kikubwa mwilini. Gramu 
moja ya mafuta inapoliwa ina uwezo wa kuzalisha 
kilokalori 9 za nishaǝ  lishe, ukilinganisha na 
gramu moja ya proǝ ni inayozalisha kilokalori 4 
au gramu moja ya wanga inayozalisha kilokalori 
4 cha kilokalori.

Inashauriwa kula mafuta ambayo yatachangia 
uzalishaji wa nishaǝ  lishe kwa kiwango kisichozidi 
asilimia 30 tu ya mahitaji yote ya nishaǝ  lishe. 
Mafuta yanayotengeneza lehemu nyingi mwilini 
yanapaswa kuchangia chini ya asilimia 10 ya 
mahitaji yote ya nishaǝ . Mahitaji ya mafuta kwa 
watoto (kwa kuzingaǝ a asilimia ya mahitaji ya 
nishaǝ  lishe) ni wa ni makubwa zaidi ya mahitaji 
ya watu wazima. Watoto wanahitaji asilimia 30- 
45 ya nishaǝ  lishe kutoka kwenye mafuta (FAO 
na WHO, 2010).

Faida za kiafya za ulaji wa mafuta yaliyoongezwa 
elemenǝ  ya haidrojeni bado hazijulikani, na pia 
kiwango pendekezwa cha ulaji wa mafuta hayo 
hakijaainishwa (Willet na wenzake, 2019).

Ulaji wa kiasi kikubwa cha mafuta unaweza 
kusababisha unene. Pia ulaji wa mafuta 
yaliyoongezewa elemenǝ  ya haidrojeni na 
mafuta yanayotengeneza lehemu nyingi mwilini 
(mfano siagi, samli), au mafuta yatokanayo na 
nyama nyekundu au mafuta ya asili ya wanyama, 
unaweza kusababisha magonjwa ya mishipa 
ya moyo na saratani (WHO, 2015a; Abete na 
wenzake, 2014)

3.5.4 Vitamini

Vitamini ni virutubishi muhimu vinavyohitajika 
kwa kiasi kidogo ili kuboresha afya na kuzuia 
magonjwa yatokanayo   na   upungufu   wake. 
Ni muhimu kwa utendaji kazi wa mwili kwa 
kuimarisha mifupa, mishipa ya fahamu (nerves), 
macho, damu na utando laini wa viungo ya 
mwili (mucous membrane) (WHO, 2005). 
Kuna makundi mawili ya vitamini: zile ambazo 
huyeyuka kwenye mafuta (A, D, E na K) na 
zile ambazo huyeyuka kwenye maji(C na B). 
Vitamini zinazoyeyuka kwenye mafuta zinaweza 
kuhifadhiwa mwilini, wakaǝ  vitamini zile ambazo 
huyeyuka kwenye maji haziwezi kuhifadhiwa 
mwilini, hivyo hutolewa kwa njia ya mkojo 
(Lykstad na Sharma, 2022).

Vitamini zinazoyeyuka kwenye maji zinaweza 
kuharibiwa kwa urahisi kwa joto, kupika au 
kusindika. Kwa hivyo, uangalifu unatakiwa wakaǝ  
wa kutayarisha, kupika na kusindika ili kuhifadhi 
vitamin hizo.
Mataǝ zo ya upungufu vitamin yanayoathiri watu 
wengi nchini Tanzania ni pamoja na upungufu wa 
Vitamini A na asidi ya folik kutokana na madhara 
makubwa yanayosababishwa na upungufu wa 
vitamin hizo mwilini.

Umuhimu wa vitamini A ni kuboresha uoni wa 
macho, kuimarisha ngozi ya ǝ shu za mwili, 
kuboresha kasi ya ukuaji, kuimarisha mfumo wa 
kinga mwili na kuzuia maambukizi ya magonjwa.

Upungufu wa vitamini A huchangia vifo vya 
wanawake vitokanavyo na uzazi na kusaidia uzazi 
salama. Upungufu wa vitamin A ni mojawapo ya 
sababu kuu za upofu unaoweza kuzuilika kwa 
watoto. Upungufu wa vitamini A hudhoofi sha 
mfumo wa kinga ya mwili na huongeza hatari 
ya vifo vitokanavyo na magonjwa ya watoto 
kama vile kuhara na maambukizi ya mfumo wa 
upumuaji. Upungufu wa vitamini A huongeza 
hatari ya kuhara miongoni mwa watoto (WHO, 
2011b; Imdad na wenzake, 2010). Vyanzo vikuu 
vya vitamini A ni pamoja na maini, mafuta ya 
mawese, mboga za majani ya kijani kibichi na ya 
njano, pamoja na matunda.

Vitamini C
Vitamini C, pia hujulikana kama vitamin ya 
askobiki asidi (ascorbic acid). Vitamini C ni 
muhimu kwa ajili ya kusaidia ukuaji, maendeleo 
na kusaidia ukarabaǝ  wa ǝ shu mwilini. Vitamini C 
hufanya kazi nyingi mwilini, ikiwemo uundaji wa 
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proǝ ni ya kolajeni (collagen), kuimarisha mfumo 
wa kingamwili, kusaidia uponyaji wa majeraha, 
na utunzaji wa ǝ shu laini (carǝ lage), mifupa, na 
meno.

Vitamini C pia ni muhimu kaǝ ka ufyonzaji wa 
madini ya chuma, hasa kutoka vyakula venye 
asili ya mimea. Vitamini C ni moja husaidia 
kuharibu chembe haribifu mwilini (anǝ oxidants). 
Viini vinavyohairbu chembe haribifu mwilini 
(anǝ oxidants) ni virutubishi vinavyozuia baadhi 
ya uharibifu unaosababishwa na chembe 
zinazoharibu seli za mwili (radicals) (WHO, 2005).

Upungufu wa vitamini C unasababisha fi zi za 
kinywa kutoka damu, kuchelewa cha uponyaji 
wa majeraha na kuathiri ukuaji wa mifupa (WHO, 
2005).

Vitamin C haiwezi kutengenezwa au kuhifadhiwa 
mwilini. Hivyo ni muhimu mlo wa kila siku uwe 
na aina mbalimbali za vyakula vyenye vitamini C 
(WHO, 2005).

Vyakula vyenye vitamini C kwa wingi ni pamoja 
na matunda kama vile machungwa, ukwaju, 
ubuyu, pesheni na mboga za majani zenye 
rangi ya kijani. Hata hivyo, vitamini C ina tabia 
ya kuharibika haraka kutokana na kubadilika 
inapoungana na hewa ya oksijeni (oxidaǝ on). 
Kwa hiyo, ni muhimu kupika mbogamboga 
zikiwa bado mbichi na kupunguza uwezekano wa 
matunda na mboga za majani zilizokatwakatwa 
kupata hewa (WHO, 2005).

Vitamini ya asidi ya folic

Vitamini ya asidi ya foliki (folate) ni muhimu 
kaǝ ka kukomaza chembe nyekundu za damu 
wakaǝ  zinapotengenezwa mwilini. Upungufu wa 
vitamini ya asidi ya foliki husababisha upungufu 
wa damu. Chembe chembe nyekundu za damu 
ambazo zimekosa Vitamini ya asidi ya foliki ya 
kutosha zinakuwa na umbo kubwa kuliko kawaida 
ukilinganisha na chembechembe nyekundu za 
damu zilizotengenezwa kwa vitamin hiyo ya 
kutosha. Pia upungufu wa vitamini ya asidi ya 
foliki huongeza viwango vya homocysteine kaǝ ka 
damu, ambayo inahusishwa na kuongezeka kwa 
hatari ya ugonjwa wa moyo na kiharusi (Czeizel 
et al., 2013; WHO, 2005). Kwa hivyo, vitamini 
ya asidi ya foliki huzuia upungufu wa damu na 
magonjwa ya moyo kwa makundi yote ya watu.

Wanawake wajawazito wenye upungufu wa 

vitamini ya asidi ya foliki wana uwezekano 
mkubwa wa kuzaa watoto wenye kasoro za 
kimaumbile ikiwemo mataǝ zo ya mgongo wazi 
na midomo iliyopasuka (neural tube defects) 
(WHO, 2005; Czeizel na wenzake, 2013). Aidha 
upungufu huo unaweza wanawake wajawazito 
kupata taǝ zo la maambukizi kwenye damu baada 
ya kujifungua (puerperal sepsis), kujifungua 
watoto wenye uzito mdogo wakaǝ  wa kuzaliwa, 
na kujifungua kabla ya miezi ǝ sa ya ujauzito 
(WHO, 2016a).

Aina mbalimbali za vyakula zina vitamini ya 
asidi ya foliki, lakini maini yana kiasi kikubwa 
ukilinganisha na vyakula vingine kwa sababu 
yanahifadhi vitamini japo kwa kiasi. Ulaji wa kiasi 
cha kutosha cha mboga za kijani (zaidi ya 400g 
kwa siku) huwezesha kupata kiasi cha kutosha 
cha vitamini ya asidi ya foliki. Vyanzo vingine vya 
vitamini ya asidi ya foliki ni pamoja na vyakula 
vya jamii ya mikunde, karanga, maini, unga wa 
ngano na unga wa mahindi ulioongezwa na 
mafuta yaliyoongezwa virutubishi (WHO, 2005).

3.5.5 Madini

Madini yanahitajika mwilini kwa kiasi kidogo 
kwa ajili ya kufanya kazi mbalimbali mwilini. Kazi 
hizi ni pamoja na uundaji wa mifupa na meno, 
utengenezaji wa wa ǝ shu mwilini, kutengeneza 
vimeng’enya vya chakula, na kuboresha utendaji 
kazi wa mfumo wa fahamu.

Upungufu wa madini mwilini unaoathiri watu 
wengi nchini Tanzania ni pamoja na upungufu 
wa madini chuma na iodini. Madini ya zinki na 
chokaa (kalsiamu) pia yanahitajika kutokana na 
kazi muhimu za madini hayo mwilini na hatari ya 
ulaji usiotosheleza wa madini hayo kaǝ ka jamii. 
Aidha wanawake na watoto nchini Tanzania 
wanakula kiasi kisichotosheleza cha madini ya 
zinki (Gowele et. al., 2021; Stuetz et. al., 2019). 
Kiwango cha upungufu wa madini ya zinki mwilini 
nchini Tanzania unaongezeka. Pia upungufu wa 
madini ya chokaa (kalsiamu) kutokana na ulaji 
duni wa maziwa (Kinabo et. al., 2016).

Madini Chuma
Madini chuma ni muhimu kwa sababu 
yanatumika kutengeneza sehemu ya damu yenye 
rangi nyekundu (hemoglobin) ambayo ni sehemu 
muhimu ya damu. Kazi muhimu ya hemoglobini 
ni kusafi risha hewa safi  ya oksijeni kwenye ǝ shu 
mwilini. Kupungua kwa kiwango cha hemoglobini 
mwilini husababisha upungufu wa damu, Hali hii 
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husababisha mwili wa mtu aliyeathirika kupauka, 
uchovu wa mwili na kuongezeka kwa uwezekano 
wa kupata maambukizi mbalimbali (WHO, 2005).

Upungufu wa madini ya chuma ni taǝ zo 
linaloathiri watu wengi hasa wanawake wenye 
umri wa uzazi na watoto. Wakaǝ  wa ujauzito, 
upungufu wa madini ya chuma huongeza hatari 
ya kujifungua mtoto mwenye uzito pungufu 
na vifo vya wanawake vinavyotokana na uzazi 
(WHO, 2005). Upungufu wa madini ya chuma 
kwa watoto hudhoofi sha uwezo wa kujifunza, 
hupunguza umakini, na huongeza uwezekano wa 
kuambukizwa magonjwa mbalimbali (Jáuregui- 
Lobera, 2014).

Madini ya chuma hupaǝ kana kwa wingi kaǝ ka 
mboga za kijani na kwenye vyakula vya jamii 
ya mikunde. Hata hivyo ufyonzaji wa madini ya 
chuma yanayotoka kaǝ ka vyakula hivi ni wa kiasi 
kidogo. Hivyo vyakula vyenye wingi wa vitamini 
C ni muhimu vitumike kila siku ili kuboresha 
ufyonzaji wa madini chuma. Madini ya chuma 
ambayo ni rahisi kufyonzwa mwilini hutokana 
na vyakula vya jamii ya wanyama, kama vile 
mayai, maini, kuku na bata. Unga wa nafaka 
uliyoongezwa virutubishi pia una kiasi kikubwa 
cha madini ya chuma (WHO, 2005).

Madini chokaa

Madini ya chokaa (Kalisiamu) ni aina ya chumvi 
inayoimarisha mifupa. Pia chembechembe za 
kalisiamu (calcium ions) hufanya kazi mbalimbali 
mwilini, ikiwemo kuwezesha michakato ya 
kimetaboli (WHO, 2005).

Madini ya chokaa ni sehemu mojawapo ya 
madini mbalimbali yanayotengeneza mifupa na 
hivyo yanahitajiki mwilini kaǝ ka kipindi chote cha 
maisha. Ulaji wa kiasi cha kutosha cha vitamini 
D na madini ya chokaa hupunguza hatari ya 
uwezekano wa kuvunjika kwa mifupa kwa wazee 
(WHO, 2005).

Vyakula vyenye kiasi kikubwa cha madini ya 
chokaa ni pamoja na maziwa, jibini, mǝ ndi, na 
dagaa ambao kwa kawaida huliwa pamoja na 
mifupa yao. Vyakula vya asili ya mimea ambayo 
ni chanzo kizuri cha madini ya chokaa ni pamoja 
na ubuyu, mlonge, mchicha, kunde, mihogo na 
ukwaju (FAO, 2019). Vyanzo vingine vya madini 
ya chokaa ni aina nyingine za mbogamboga na 
vyakula vya jamii ya mikunde.

Madini ya zinki

Kazi ya madini ya zinki ni kusaidia ukuaji, ku-
wezesha michakato ya kimetaboli na kuboresha 
utendaji kazi wa vimeng’enya (enzymes) na utoa-
ji wa vitamini A kutoka kwenye ini. Madini ya zin-
ki huimarisha mfumo wa kingamwili, hutumika 
kaǝ ka utengenezaji wa proǝ ni mwilini, uponyaji 
wa majeraha, ufanisi wa vinasaba (DNA) na uten-
genezaji wa chembe hai mpya mwilini (WHO, 
2005). Pia husaidia ukuaji na maendeleo ya mto-
to akiwa tumboni wakaǝ  wa ujauzito, anapoku-
wa kaǝ ka umri wa utoto na ujana.

Dalili za upungufu wa madini ya zinki mwilini ni 
pamoja na udumavu, kuchelewa kupevuka na 
kukomaa kwa mifupa, magonjwa ngozi, kuha-
ra, nywele dhaifu, kukosa hamu ya kula, kupa-
ta maambukizi ya magonjwa, kudhohofi ka kwa 
mfumo wa kingamwili na mabadiliko ya tabia 
(WHO, 2005).

Vyanzo vikuu vya madini ya zinki ni pamoja na 
nyama, maini, viumbe vya baharini (hasa chaza) 
maziwa, nafaka zisizokobolewa na vyakula vya 
jamii ya mikunde. Vyanzo vingine ni vya madini 
hayo ni unga wa dona, mchele, kuku, samaki, 
mizizi yenye wanga, viazi, mboga za majani na 
matunda.

Madini joto

Madini joto (iodine) hutumika kutengeneza 
vichocheo (hormones) vya tezi la shingo kaǝ -
ka mwili. Vichocheo vya tezi la shingo husaidia 
kuwezesha michakato ya umetaboli, pamoja 
na ukuaji na maendeleo. Kazi mahususi za vi-
chocheo vya tezi la shingo ni kuwezesha ukuaji 
na maendeleo ya ubongo na mfumo wa fahamu 
wa mtoto anayekuwa tumboni kaǝ ka wiki ya 15 
ya ujauzito hadi mtoto anapofi kia umri wa miaka 
mitatu. Vichocheo vya tezi la shingo pia hufan-
ya kazi ya kudhibiǝ  kiwango cha wanga, mafuta, 
proǝ ni, vitamini na michakato ya umetaboli ya 
madini mwilini (WHO, 2005).

Mataǝ zo ya upungufu wa madini joto yanaweza 
kusababisha kuathiri maendeleo ya mtoto 
kimwili na kiakili. Athari nyingine ni upungufu wa 
vichocheo vya ukuaji mwilini (hypothyroidism), 
kusababisha kasoro za kimaumbile kwa mtoto 
wakaǝ  wa ujauzito, taahira ya akili (creǝ nism) 
na uvimbe wa tezi la shingo. Watoto milioni 57 
barani Afrika wana upungufu wa madini joto 
(Hailu et. al., 2016). Takwimu zinaonesha kuwa 
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upungufu wa madini joto duniani hupunguza 
uwezo wa akili kwa kiwango cha asilimia 10 hadi 
15. Upungufu wa madini joto wakaǝ  wa ujauzito 
huathiri ya akili ya watoto milioni 20 kila mwaka.

WHO, UNICEF na Baraza la Kimataifa la Mtandao 
wa wa Kudhibiǝ  Upungufu wa Madini Joto 
Duniani (the Internaǝ onal Council for the 
Control of Iodine Defi ciency Disorders - ICCIDD) 
wanapendekeza ulaji wa vyakula vyenye madini 
joto kiasi cha miligramu 150 kwa siku kwa watu 
wazima na miligramu 220-290 kwa siku kwa 
wajawazito na wanaonyonyesha (WHO, 2014b).

Vyanzo vya madini joto ni pamoja na chumvi 
yenye madini ya joto, vyakula vya viumbe wa 
baharini kama vile samaki, mayai, nyama, 
maziwa, nafaka, mikunde na samaki wa maji 
baridi. Madini joto yaliyomo kwenye vyakula 
hivyo ni hutegemea kiasi cha madini joto kwenye 
udongo na mazingira.

3.5.6 Maji

Ingawa maji siyo kirutubishi lakini ni muhimu 
kaǝ ka maisha ya binadamu (Jéquier na Constant, 
2010). Maji ni muhimu kaǝ ka mwili kwa sababu 
hufanya kazi zifuatazo:

• Kusafi risha virutubishi na takamwili;
•  Kuimarisha muundo wa proǝ ni na 

glycogen;
• Kusaidia michakato ya umetaboli mwilini;
•  Kufanya kazi ya kiyeyusho cha madini, 

vitamini na asidi za amino mwilini;
•  Kulainisha na kulinda sehemu za viungo 

vya mifupa, macho na uǝ  wa mgongo;
• Kudhibiǝ  halijoto la mwili; na
• Kudumisha ujazo wa damu mwilini.

Maji hupoteza mwilini kwa njia ya jasho, mkojo 
na haja kubwa. Hivyo ni muhimu kurudisha 
maji yanayopotea mwilini kwa kunywa kiasi cha 
kutosha cha maji safi na salama. Unywaji wa maji 
yasiyo salama unaweza kusababisha kusambaa 
kwa magonjwa kama vile kuhara, kipindupindu, 
kuhara damu, homa ya matumbo (typhoid) na 
kupooza ugonjwa wa kupooza (polio). Magonjwa 
ya kuhara yanaweza kusababisha utapiamlo na 
kupunguza kinga ya mwili kwa watoto wachanga 
na wadogo. Pia utapiamlo kwa watoto huongeza 
hatari ya kuhara mara kwa mara na kwa muda 
mrefu (Marino, 2007).A
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Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara 
umeundwa kaǝ ka miongozo sita:

•  Mwongozo wa 1 ni juu ya kuongeza tofauǝ  
ya lishe kupiǝ a ulaji wa makundi sita ya 
vyakula kila siku ili kukuza afya na ustawi 
kwa makundi yote ya umri.

•  Mwongozo wa 2 unahimiza lishe bora 
kwa watu wenye mahitaji maalumu 
(wajawazito na wanaonyonyesha, watoto 
wachanga na watoto wadogo, pamoja na 
watoto wenye umri wa kwenda shule).

•  Mwongozo wa 3 una mapendekezo 
ya kupunguza kalori kutoka kwenye 
sukari, mafuta dabwadabwa (mafuta ya 
mgando), mafuta yaliyosindikwa, vyakula 
vilivyochakatwa na kupunguza ulaji wa 
chumvi kwa makundi yote ya umri.

•  Mwongozo wa 4 unatoa mwongozo wa 
kuweka chakula, maji na mazingira ya 
nyumbani safi  ili kusaidia lishe bora na 

matokeo ya afya kwa makundi yote ya 
umri.

•  Mwongozo wa 5 unakuza mǝ ndo mzuri 
wa maisha kwa uzani wenye afya kwa 
vikundi vyote vya umri.

•  Mwongozo wa 6 ni juu ya kupunguza 
kunywa pombe na kutumia tumbaku 
kupunguza hatari za magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza (NCDs) kwa makundi yote ya 
umri.

Kila mwongozo unaambatana na mapendekezo 
muhimu yanayokusudiwa kufahamisha watu 
binafsi na kaya kuhusu jinsi ya kuchagua 
mchanganyiko wa vyakula na vinywaji pamoja 
na tabia za kukuza afya na kuzuia utapiamlo. 
Kaǝ ka kila pendekezo, kuna vidokezo maalumu 
vya kusaidia watumiaji kuwa na afya bora.

4. MWONGOZO WA CHAKULA KWA UFUPI
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MWONGOZO 1: 

MWONGONZO WA 1: KULA VYAKULA 
MCHANGANYIKO KUTOKA MAKUNDI SITA 

YA CHAKULA KILA SIKU, HUKU UKIZINGATIA 
TOFAUTI ZA VYAKULA NDANI YA KILA KUNDI ILI 
KUZUIA UTAPIAMLO NA KUPUNGUZA HATARI YA 

MAGONJWA YASIYOAMBUKIZWA
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5.0 PENDEKEZO LA 1.1
KILA MTU, MKUBWA NA MDOGO, ANAPASWA KULA VYAKULA MCHANGANYIKO KUTOKA 
KATIKA MAKUNDI TOFAUTI YA VYAKULA KILA SIKU ILI KUWA NA AFYA BORA NA NGUVU.

5.1 Chakula mchanganyiko ni nini?

Kula chakula mchanganyiko maana yake ni kula 
vyakula vya aina tofauǝ  kutoka kaǝ ka makundi 
sita ya vyakula kwa uwiano unaofaa kila siku. 
Chakula mchanganyiko pia inamaanisha kula 
vyakula tofauǝ  kutoka kila kundi la chakula mara 
kwa mara.

Mwili wa binadamu unahitaji virutubishi zaidi ya 
50 pamoja na kemikali zilizoko kwenye mimea 
(phytochemicals) ili kuwa na afya. Hakuna 
chakula au kundi lolote la chakula ambalo 
linatosheleza mahitaji ya kila siku ya nishaǝ  lishe 
na virutubishi kwa watoto wachanga, watoto na 
watu wazima (Maziwa ya mama ni chakula pekee 
kinachotosheleza mahitaji ya mtoto kwa miezi 
sita ya mwanzo) (Ballard and Morrow, 2013).

Kila kundi la chakula lina virutubisho muhimu 
linaloweza kuupaǝ a mwili. Hivyo, ni muhimu kula 
aina tofauǝ  za vyakula (chakuka mchanganyiko) 
kutoka kaǝ ka kila kundi kaǝ  ya makundi sita ya 
vyakula ili kukidhi mahitaji ya virutubisho.

Zaidi ya hayo, kaǝ ka kila kundi la chakula, kila 
chakula hutoa aina tofauǝ  na kiasi cha virutubisho 
na aina mbalimbali za phytochemicals

zinazotengenezwa na mimea. Kwa mfano, ingawa 
mbogamboga ni chanzo kikubwa cha vitamini 
C, ni mboga za majani zenye rangi ya kijani na 
rangi ya chungwa ndio zina kiasi kikubwa cha 
vitamini A (Slavin and Lloyd, 2012). Aina zote za 
samaki, maziwa na nyama huupa mwili proǝ ni. 
Hata hivyo, maziwa na samaki wadogo kama 
vile dagaa (wanapoliwa na mifupa) vina madini 
ya chokaa kwa wingi, wakaǝ  maini ndiyo chanzo 
kikubwa zaidi cha madini ya chuma kaǝ ka kundi 
hili la chakula.

Hivyo, kula chakula kutoka kaǝ ka kila kundi 
kaǝ  ya makundi sita ya vyakula, na kuchagua 
aina mbalimbali za vyakula kaǝ ka kila kundi 
(kulingana na upaǝ kanaji wake, na uwezo wa 
kumudu gharama au bei ya kununua vyakula 
hivyo), kutasaidia watu kupata virutubisho vyote 
wanavyohitaji.

5.2 Faida za kula chakula mchanganyiko

Chakula mchanganyiko huupaǝ a mwili 
virutubishi na aina mbalimbali za phytochemicals 
vinavyohitajika ili kuwa na afya na lishe na bora 
kuwezesha mwili kufanya kazi za msingi kama vile 
kupumua, kudhibiǝ  joto la mwili na mzunguko 
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wa damu. Pia kula chakula mchanganyiko 
huimarisha mfumo wa kinga ili mwili uweze 
kustahimili magonjwa (WHO and FAO, 2002; 
Ruel, 2003; Arimond and Ruel, 2004).

• Virutubishi vinavyohitajika kwa kiasi 
kikubwa mwilini (proǝ ni, wanga, mafuta) 
hutoa nishaǝ  lishe, kusaidia ukuaji, kuzalisha na 
kutumia vichocheo, na kulinda viungo vya mwili 
mbalimbali vya mwili.

� Virutubishi vinavyohitajika kwa kiasi 
kidogo (madini na vitamini) husaidia kazi za 
kipekee za mwili, kama vile kuweza kuona, 
kukaza na kusinyaa/kulegeza misuli, kuponya 
majeraha, kuimarisha kinga na kuganda kwa 
damu.

� Phytochemicals mbalimbali 
zinavyopaǝ kana kwenye mimea ambazo sio 
virutubishi, husaidia kuimarisha kingamwili 
ya binadamu dhidi ya maambukizi pamoja na 
kupunguza uwezekano wa kupata shinikizo la 
juu la damu.

Kula aina mbalimbali ya vyakula toka kwenye 
makundi sita ya chakula kwa kiwango sahihi 
husaidia kuwa na uzito sahihi wa mwili na 
kupunguza hatari ya magonjwa kama vile 
kisukari, magonjwa ya moyo na saratani.

Taarifa Inayoonesha Viwango vya Magonjwa 
Ulimwenguni ya mwaka 2017, inabainisha 
uhusiano uliopo kaǝ  ya ulaji wa vyakula na 
kupungua au kuongezeka kwa uwezekano wa 
kupata magonjwa mbalimbali kama ifuatavyo:

Vyakula vinavyopunguza hatari ya kupata ma-
gonjwa ni:

�  Vyakula vyenye wingi wa matunda, mbo-
gamboga, jamii ya kunde, nafaka zisizoko-
bolewa, njugu, na maziwa;

�  Vyakula vyenye kiasi kidogo cha nyama 
nyekundu, nyama iliyosindikwa na viny-
waji vyenye sukari.

Vyakula vinavyoongeza hatari ya kupata magon-
jwa ni:

�  Vyakula vyenye kiwango kidogo cha maka-
pimlo, madini ya chokaa, mafuta yanayo-
tokana na vyakula vya jamii ya samaki na 
viumbe vya baharini (trans fats) na chumvi 
nyingi.

5.3 Makundi ya vyakula na kiasi 
kinachopendekezwa kwa siku nchini 
Tanzania

Jedwali la 4 linaonesha makundi ya vyakula, kiasi 
kinachopendekezwa na kipimo cha chakula kin-
achotakiwa kuliwa kwa siku kwa watu wazima 
kulingana na mahitaji la nishaǝ  lishe ya kilokalori 
2,300 kwa siku, kinachokokotolewa kwa kutumia 
diet modelling.

Hata hivyo, mapendekezo mahususi ya mlo kwa 
makundi maalum kama vile wajawazito na akina 
mama wanaonyonyesha, watoto walio chini ya 
umri wa miaka mitano na watoto wa shule ya-
metolewa kaǝ ka Mwongozo wa 2. Ni muhimu 
kuzingaǝ a ongezeko la mahitaji ya virutubisho 
wakaǝ  wa ujauzito na kunyonyesha.
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Jedwali la 4: Ulaji wa virutubisho muhimu unaoshauriwa kwa Tanzania Bara
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Nafaka, mizizi na 
ndizi za kupikwa 4 580 822 15 1.6 182.6 57.7 2.1 1.5 40.2 54.9 28.6 8.2

Mbogamboga 2 280 134 13 0.9 15.6 750.5 10.8 1.2 0.5 213.5 68.0 6.6

Matunda 2 280 206 3 4.6 35.6 46.8 1.2 0.5 213.5 68.0 87.1 5.8

Jamii ya kunde, 
karanga na mbegu 
zenye mafuta

3 290 410 27 8.0 48.3 100.0 7.3 3.3 0.0 354.2 2.9 18.5

Vyakula vya asili ya 
wanyama 2 155 270 40 11.9 0.8 126.1 3.8 5.2 43.6 23.8 0.6 0.0

Mafuta 2 28 252 0 28.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Jumla - 1,613 1,312* 97.5 55.0 337.1 1,083.1 25.2 11.9 886.9 628.6 171.3 39.2

*Kilokalori 217 zilitoka kwenye vyanzo ambavyo sio sehemu ya makundi sita ya chakula
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5.4 Kipimo kwa kila kundi la chakula

Kipimo ni kiasi cha chakula kilichopendekezwa 
kutoka kaǝ ka kila kundi kaǝ  ya makundi sita ya 
vyakula ili kuongoza umma/jamii ile chakula 
kiasi gani. Kanuni ya kupata kiasi cha chakula 
kinachotosheleza mahitaji ya kilishe kwa jamii 
ya Tanzania Bara inatoa kiwango kinachostahili 
kutoka kwenye makundi sita ya vyakula 
kutokana na kiasi cha nishaǝ  lishe (kilocalorie) 
kilichoonyeshwa kwenye Jedwali la 5.

Kipimo kinaweza pia kutafsiriwa kama ujazo wa 
chakula. Hata hivyo, uzito wa chakula kwa kipimo 
unaweza kutofauǝ ana kaǝ ka kundi hilo hilo la 
chakula kutegemeana na uzito wa nishaǝ  lishe, 
hususan kwa vyakula vyenye asili ya wanyama 
na matunda. Kwa mfano, gramu 185 za maziwa 
ambayo hayajaondolewa mafuta yenye asilimia 
3.5 za mafuta yanatoa kilokalori sawa na gramu 
57 za nyama isiyo na mafuta (120 kcal). Vivyo 
hivyo, kwa matunda, gramu 270 za ǝ kiǝ maji 
zitatoa takribani kilokalori 80, sawa na gramu 50 
za parachichi au gramu 75 za ndizi mbivu.

Kipimo cha chakula pia kinaweza kutafsiriwa kwa 
kutumia vyombo vya nyumbani vinavyotumika 
mara kwa mara kama vile vikombe, vijiko na 
vyombo vingine kama kipimo rahisi wakaǝ  wa 
kupika, kupakua, au kula. Jedwali la 5 linaonesha 
tafsiri ya kiasi cha kiwango cha kilocalori kwa 
wastani wa uzito wa chakula kaǝ ka kundi hilo 
hilo la chakula pamoja na vipimo vinavyotumika 
kaǝ ka kaya.

Uwiano wa kila kundi kaǝ  ya makundi sita 
ya chakula kufi kia kilokalori 2,300 kwa siku 
umekokotolewa kwa kutumia “diet modelling.” 
Mchakato wa “diet modelling” ulisaidia kupata 
idadi ya vipimo cha chakula kutoka kaǝ ka kila 
kundi kaǝ  ya makundi sita ya vyakula. “Diet 
modelling” pia ilizingaǝ a mahitaji ya nishaǝ  lishe 
na aina mbalimbaliza virutubishi vya kipaumbele 
ili kukidhi mahitaji ya makundi mbalimbali ya 
watu, vyakula vinavyoliwa mara kwa mara na 
mwenendo wa ulaji. Kwa kuzingaǝ a maana ya 
kipimo cha kilokalori, “Diet model” pia hutoa 
uzito wa chakula sawa na kipimo kaǝ ka gramu.
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Jedwali la 5: Kipimo kimoja kilichokubaliwa kwa makundi mbalimbali ya chakula
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Vipimo vya kawaida vinavyotumika kaƟ ka kaya 
sawa na kipimo kimoja
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Nafaka, 
mizizi 
yenye 
wanga  na 
ndizi za 
kupikwa

200 145 � Karibia kikombe 1 cha mchele au tambi.
� Kikombe 1 cha viazi vitamu, mihogo, magimbi, 

ndizi mbichi zilizokatwakatwa.
� ¾ kikombe cha ugali .
� Karibia gramu 145 za nafaka, mizizi yenye wanga, 

viazi na ndizi za kupikwa

4

Mbogam-
boga

60 140 � Kikombe 1 (au kijiko kimoja kikubwa cha 
kupakulia)

� Vikombe 2 vya mbogamboga ambazo hazijapikwa 
au kachumbari.

� Karibia gramu 140 ya mbogamboga zilizopikwa

2

Matunda 80 140 � Ndizi moja ya wastani au tufaha moja; chungwa 
moja kubwa au machenza madogo mawili au 
kungu.

� Kikombe 1 cha tunda lililokatwa-katwa kama vile 
papai au embe;

� kikombe 1 kidogo cha tunda kama vile zabibu, 
kungu manga

� Kipande cha nanasi
� Kipande cha Ɵ kiƟ maji
� ¼ kikombe ya ukwaju na ubuyu (isiyoongezwa 

sukari)
� ½ ya parachichi dogo
� Karibia gramu 140 za tunda

2

Jamii ya 
kunde, 
karanga na 
mbegu ze-
nye mafuta

120 100 � ½ kikombe cha maharagwe 
yaliyopikwa, njugu mawe, soya au 
mbaazi.

� ⅓ ya kikombe cha tui la nazi
� 1 ½ kijiko cha siagi au unga wa karanga
� Karibia gramu 100 ya jamii ya kunde au 

gramu30** za njugu na mbegu.

Vyakula 
vya asili ya 
wanyama

120 60 – 100 * � Mayai mawili (95g)

� Ukubwa wa viberiƟ  viwili (~60g) nyama 
nyekundu (ng’ombe, mbuzi kondoo) maini ya 
ng’ombe na wadudu waliwao

� Ukubwa wa viberiƟ  viwili (~90g) samaki, kuku 
au sungura

� Vipande vinne vya jibini vyenye ukubwa wa 
dadu (dice- size) (30g)

2

200 – 250g* � Kikombe 1 cha maziwa au maziwa mƟ ndi 
(245g)

� ¾ kikombe au kikopo kimoja cha mƟ ndi 
(200g)

Mafuta 130 14 � Kijiko 1 cha kulia chakula (15ml) cha mafu-
ta ya kupikia

2
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NAMNA YA KUTUMIA MAPENDEKEZO YA VIPIMO

Ufuatao ni mfano wa muhtasari wa mapendekezo ya mpangilio wa ulaji na namna ya kutawanya/ 
kugawanya vipimo vilivyokusudiwa kwa mlo kwa siku (Jedwali la 5)
Nafaka, mizizi yenye wanga na ndizi za kupikwa (vipimo 4 kwa siku)
• ½ kikombe cha kiazi kitamu kilichopikwa asubuhi, na
• Vikombe 2 vya wali mchana, na
• Ndizi mmoja jioni

Mbogamboga (vipimo 2 kwa siku)
• kikombe 1 cha mchicha uliopikwa kwa chakula cha mchana, na
• Kikombe 1 cha bamia iliyopikwa kwa chakula cha jioni

Matunda (vipimo 2 kwa siku)
• Chungwa 1 kwa kifungua kinywa, na
•  Embe 1 au kikombe cha papai lililokatwakatwa au mabungo kama vitafunwa/asusa 

mchana au jioni

Kunde, karanga na mbegu (vipimo 3 kwa siku)
•  ½ kikombe cha maharagwe yaliyopikwa na ½ kikombe cha tui la nazi kwa chakula 

cha mchana, na
• Karanga vijiko 3 vya chakula kama vitafunwa/asusa

Vyakula vya asili ya wanyama (vipimo 2 kwa siku)
• ½ kikombe cha maziwa kwa chai, na

•  Chagua chakula chochote kwa kiasi kaǝ  ya vyakula vilivyopendekezwa kwa chakula cha 
jioni (mf. Mayai 2, au vipande 3 vya samaki vyenye ukubwa unaolingana na viberiǝ  3)

Mafuta

•  Mafuta ya kupikia vijiko 2 vya chakula (vyen ye ujazo wa mililita 15) kwa mtu mmoja 
kwa siku (yaliyoongezwa kwenye mlo wakaǝ  wa kupika)

Maelezo:

*Uzito wa chakula kwa vyakula vyenye asili ya Wanyama ambavyo hutoa kilokalori 120 
hutofauǝ ana sana, kutokana na uzito wa nishaǝ  lishe ya vyakula kutoka kundi hili la chakula.

**jamii ya karanga (nuts) zina nishaǝ  lishe nyingi, hivyo huhitajika kwa viwango vya chini kuliko 
vyakula vya jamii ya kunde kwa kipimo kimoja.

Kikombe kimoja inamaanisha kikombe cha chai chenye ujazo wa mililita 250.

Kila mwongozo wa chakula una orodha ya kina ya vyakula vya kubadilisha sawa na kipimo kimoja 
ikionesha kilokalori, uzito pamoja na vipimo vinavyotumika kwenye kaya/nyumbani kwa kila 
kundi la chakula.
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Jedwali la 6: Mfano wa chakula mchanganyiko kwa siku kutoka makundi sita vya vyakula

Jina la 
mlo

Mifano ya chakula Idadi ya kiasi mtu hupewa kila kundi la chakula**

Nafaka, 
mizizi 
yenye 
wanga na 
ndizi za 
kupikwa

Jamii ya kunde, 
karanga na 
mbegu zenye 
mafuta

Vyakula 
vya asili ya 
wanyama

Mbogam-

boga

Matunda Mafuta

Kifungua 
kinywa

- 1 kikombe cha 
gimbi au kiazi 
kitamu au mihogo 
au ndizi mbichi 
zilizochemshwa

1 -

 Kikombe cha 
maziwa (250ml)

1

Chungwa 1

Chakula 
cha mcha-
na

-1½ Kikombe cha 
ugali

2

-1 kikombe cha 
matembele

1 *

- Gramu 90 za 
dagaa

1 *

Asusa

-Tunda (mfano, 
kipande 1 cha 
ǝ kiǝ maji au ndizi 
mbivu au embe)

1

Vijiko 3 vya chakula 
vya karanga

1

Chakula 
cha jioni

- 1 Kikombe cha 
maharagwe

1

-1 Kikombe cha 
mchicha

1

-1 Kikombe cha wali 1

Jumla kwa siku toka makundi 
yote ya chakula

4 3 2 2 2 *

* Mafuta huongezwa kwenye mlo wakaǝ  wa kupika. Kiasi cha jumla hakipaswi kuzidi.
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5.5  Ujumbe muhimu: Namna ya kula chakula mchanganyiko 
kutoka kaǝ ka makundi sita ya vyakula

1. Kila mtu, mkubwa kwa mdogo, anapaswa kula vyakula 
mchanganyiko kutoka makundi tofauǝ  ya vyakula kila siku ili kuwa 
na afya njema na mwenye nguvu.

2. Kula vyakula vikuu kama vile nafaka, mizizi yenye wanga, 
viazi au ndizi za kupikwa kila siku ili kuwa na mwili wenye nguvu na 

mkakamavu. Tumia nafaka zisizokobolewa kwa sehemu kubwa ya chakula 
chako kikuu.

3. Kula mboga zenye rangi tofauǝ  kila siku kuzuia na kupunguza hatari ya magonjwa.

4. Kula angalau matunda mawili tofauǝ  kila siku ili kuwa na afya bora.

5. Kula vyakula vya jamii ya mikunde, kama vile maharagwe, dengu, njegere kavu au 
njugu kila siku ili kuwa na afya njema.

6. Kula vyakula vya asili ya wanyama, pamoja na vyakula vya baharini, nyama, maziwa au 
mayai ili kuwa na afya njema.

7. Punguza ulaji wa vyakula vilivyokaangwa na vilivyosindikwa ambavyo vina mafuta, 
sukari na chumvi kwa wingi ili kuzuia magonjwa kama shinikizo la damu, kisukari na 
magonjwa ya moyo.

5.6 Vidokezo vya kula aina tofauǝ  za milo

1. Chagua aina mbalimbali za vyakula vikuu kwa wiki, pamoja na nafaka zisizokobolewa, 
ndizi mbichi, mizizi yenye wanga, na viazi.

2. Ifanye sahani yako ivuǝ e. Changanya mbogamboga zenye rangi mbalimbali, mizizi yenye 
wanga, viazi, na jamii ya kunde.

3. Kula chakula mchanganyiko. Kuongeza makundi mbalimbali ya vyakula ni namna bora ya 
kula chakula mchanganyiko kaǝ ka mlo mmoja.

4. Shiriki milo mbalimbali pamoja na familia yako.

5. Andaa mlo wako mapema ili uweze kupata aina nyingi za vyakula.

6. Lima aina tofauǝ  za mbogamboga na matunda kwenye bustani ya nyumbani ili kukidhi 
mahitaji ya vyakula muda wote

7. Fuga wanyama kama vile kuku, sungura, mbuzi na samaki 
kukuwezesha kupata vyakula vya asili ya wanyama kwa urahisi.

8. Hifadhi chakula kwa usalama kuhakikisha upaǝ kanaji endelevu 
wa aina mbalimbali za vyakula.

9. Epuka kunywa chai wakaǝ  au mara baada ya chakula. Chai 
huzuia ufyonzwaji wa madini ya chuma mwilini.

10. Kula kiasi sahihi cha chakula kutoka kila kundi la chakula.
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6. PENDEKEZO 1.2
KULA VYAKULA VIKUU KAMA VILE NAFAKA, MIZIZI YENYE WANGA NA NDIZI ZA KUPIKWA 
KILA SIKU ILI KUUPA MWILI NGUVU, KUWA IMARA NA MKAKAMAVU

6.1 Vyakula vyenye wanga ni vipi?

Nafaka, vyakula vyenye mfumo wa mizizi yenye 
wanga na ndizi za kupikwa ndivyo vyakula vikuu 
vyenye wanga ambavyo hufanya sehemu kuu ya 
mlo. Vyakula hivi ni pamoja na mahindi, mtama, 
mchele, ngano, ulezi, mihogo, magimbi, viazi 
mviringo, viazi vitamu, na ndizi za kupika na 
vinginevyo. Vyakula aina ya mizizi kama vile karoǝ  
havijajumuishwa kaǝ ka kundi hili kwani vyakula 
hivi vimeainishwa kaǝ ka kundi la mbogamboga.

Nafaka nzima inajumuisha sehemu zake zote, 
ikiwa ni pamoja na ganda na kiini cha mbegu. 
Aidha unga unaotokana na nafaka hiyo ambayo 
haijakobolewa au kung’arishwa, pia hujumuishwa 
kama nafaka nzima.

Nafaka zilizong’arishwa au zilizokobolewa ni 
nafaka ambazo zimeondolewa sehemu za nje, 
kama vile mchele mweupe, unga wa sembe, 
mkate mweupe, ngano nyeupe iliyong’arishwa, 
na tambi nyeupe. Mchakato wa kukoboa huondoa 
ganda na kiini cha mbegu na kufanya bidhaa za 
nafaka zilizongarishwa na zilizokobolewa kuwa 
na upungufu virutubishi kuliko nafaka nzima. 
Hatahivyo, nafaka zinaweza kuathiriwa na 
sumukuvu.

6.2 Sumukuvu kaǝka nafaka

Sumukuvu ni dutu (compounds) zenye sumu 
zinazozalishwa na fungus au ukungu ambao kwa 
kawaida hupaǝ kana kwenye udongo na unaweza 
kuchafua mazao shambani au baada ya kuvuna.

Sumukuvu zinaweza kuathiri nafaka kama vile 
mahindi, ulezi, mtama na nafaka nyinginezo 
(Neme and Mohammed, 2017; Tola and Kebede, 
2016; FAO, 2004c). Fumonisins na afl atoxin ni 
aina za sumukuvu zinazopaǝ kana mara nyingi 
hapa Tanzania (Kimanya et al., 2008).

Sumukuvu aina ya Afl atoxin pia hupaǝ kana 
kwenye karanga, kunde, na viungo vya chakula. 
Inaweza pia kupaǝ kana kwenye maziwa na 
nyama iwapo mnyama/wanyama hao wakiwa 
wamekula nyakula vilivyoathiriwa na sumukuvu 
(Nakavuma et al., 2020).

Ulaji wa vyakula vilivyoathiriwa na sumukuvu 
kwa kiwango cha juu au cha kadiri kunaweza 
kusababisha   madhara   makubwa   ya   kiafya 
na wakaǝ  mwingine kifo. Ulaji wa vyakula 
vilivyoathiriwa na sumukuvu kwa kiwango kidogo 
kwa muda mrefu huongeza hatari ya kupata 
saratani ya ini na pia huhusishwa na kuzaa mtoto 
mwenye uzito pungufu, kudhoofi sha ukuaji wa 
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mtoto na kupunguza kinga ya mwili (Kimanya et 
al., 2021; Mollay et al., 2020).

Watoto wa Kitanzania wako kaǝ ka hatari 
kubwa ya kuathiriwa na sumukuvu kuliko 
watu wazima. Hii ni kwa sababu vyakula vya 
nyongeza vinavyoandaliwa kwa ajili ya watoto 
mara nyingi hutumia mahindi na karanga 
ambavyo ni vyanzo vikuu vya sumukuvu. 
Mahindi huathiriwa na afl atoxin na fumonisins. 
Kutegemea mahindi kama chakula kikuu kaǝ ka 
maeneo mengi huongeza hatari ya watumiaji 
kuathirika (Kimanya et al., 2008; Wild, Miller and 
Groopman, 2015). Hivyo ni muhimu kula vyakula 
vya aina tofauǝ  vya nafaka ili kupunguza hatari 
ya athari za sumukuvu.

Joto kali, unyevunyevu, mvua kubwa, na utunzaji 
duni wa nafaka wakaǝ  wa uvunaji na usafi rishaji 
unaongeza uwezekano wa mycotoxins kuchafua 
vyakula na hivyo husababisha sumukuvu 
(Massomo, 2020; Neme and Ibrahim, 2017). 
Hii pia inaweza kutokea wakaǝ  vyakula 
vimehifadhiwa kwa muda mrefu kwenye joto kali 
na mazingira yenye unyevunyevu.

Mapendekezo ya kupunguza sumukuvu kwenye 
nafaka ni pamoja na:

•  Zingaǝ a za usafi  wakaǝ  wa kuvuna, 
kuhifadhi na kuchakata mazao ya kilimo 
na vyakula vya mifugo;

•  Chambua na ondoa nafaka zilizoharibika, 
zilizooza au zilizoathiriwa na fungus au 
wadudu;

•  Kausha kwa haraka kwa kutumia vifaa 
vifaa kama kichanja, turubai na mikeka 
ili kuzuia nafaka isigusane na udongo 
moja kwa moja;

• Tumia njia sahihi za kupura/kupukuchua;

•  Tumia vyombo au miundo mbinu safi  
yenye kupiǝ sha hewa ya kutosha kaǝ ka 
kuhifadhi nafaka na bidhaa za nafaka;

• Dhibiǝ  wadudu waharibifu;

•  Tumia mbinu bora za kusafi rishaji nafaka 
na bidhaa za nafaka;

•  Epuka kuhifadhi nafaka na bidhaa za 
nafaka kwa muda mrefu;

•  Kusafi sha na kupepeta nafaka za 
mahindi; na

•  Kuepuka kulisha wanyama mabaki ya 
mazao yaliyoathiriwa na sumukuvu.

(Orodha ya vyanzo: Anitha et al., 2020; Ayalew et 
al., 2017; Kamala et al., 2018; Nyamete, Bennink 
and Mugula, 2016; Seetha et al., 2017; Siwela et 
al., 2005; Suleiman, Rosentra and Chove, 2017).

6.3 Faida za kula vyakula vya nafaka, mizizi 
yenye wanga na ndizi za kupikwa

Vyakula vya nafaka, mizizi yenye wanga na ndizi 
za kupikwa ni vyanzo vikuu ambavyo hutoa 
wanga kama chanzo cha msingi cha nishaǝ  lishe 
kwa ajili ya mwili.

Nafaka nzima kama vile mchele kahawia (brown 
rice) na unga wa mahindi yasiyokobolewa (dona) 
hutoa makapimlo na baadhi ya virutubishi, kama 
vile madini ya chuma, zinki, shaba, magnesiamu, 
seleniumu na vitamini B.

Makapimlo hupunguza hatari ya kupata 
magonjwa ya moyo, kisukari, ugonjwa wa hali 
za umeng’enyaji zinazoathiri utumbo mpana 
(diverǝ cular disease), na kukosa haja kubwa. 
Ulaji wa vyakula vyenye makapimlo kwa wingi 
unahusishwa na uwezekano mdogo wa kupata 
ugonjwa wa moyo (Pereira et al., 2004). Pamoja 
na hayo, makapimlo yanayopaǝ kana kwenye 
nafaka nzima na vyakula vyenye asili ya mimea 
husaidia kaǝ ka kuzuia saratani ya utumbo mpana, 
kuongezeka uzito, uzito uliozidi na uliokithiri 
(WCRF, 2018). Ulaji wa vyakula vyenye makapimlo 
unahusishwa pia na kupunguza uwezekano wa 
kupata magonjwa ya metabolic syndrome kama 
mjumuisho wa sababu mbalimbali zinazo ongeza 
hatari ya kupata magonjwa ya moyo na kisukari. 
Sababu hizi ni pamoja na shinikizo la damu, 
viwango vya juu vya insulini, uzito uliozidi hasa 
sehemu ya chini ya tumbo, viwango vya juu vya 
mafuta kwenye damu (triglycerides) na viwango 
vya chini vya lehemu nzuri (HDL) (Meya, 2019; 
McKeown et al., 2004). Ulaji wa vyakula vyenye 
makapimlo pia unahusishwa na kupunguza 
hatari ya   kupata   baadhi ya mataǝ zo kwenye 
mfumo wa chakula ikiwa ni pamoja na kukosa 
haja kubwa na diverǝ culosis.

6.4 Mwenendo wa ulaji wa nafaka, mizizi 
yenye wanga na ndizi za kupikwa nchini 
Tanzania

Mlo wa Kitanzania kwa kiasi kikubwa unajumuisha 
vyakula vyenye wanga vilivyokobolewa na 
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kungarishwa na kiasi kidogo cha mbogamboga 
au mikunde (Legumes) kama kitoweo.

Vyakula wa wanga vinachangia kwa karibu 
asilimia 70 ya sehemu ya kalori, asilimia 6.2 jamii 
ya kunde (maharagwe), asilimia 5.1 mafuta, 
asilimia 2.3 vyakula vyenye asili ya wanyama na 
0.9 asilimia matunda (Cochrane and D’Souza, 
2015). Hata hivyo, kuna tofauǝ  kaǝ ka mikoa 
na kanda, hasa kutokana na hali za hewa, kwa 
hiyo ni muhimu kula aina tofauǝ  za nafaka 
zinazopaǝ kana kaǝ ka eneo husika.

Mahindi na ngano huchangia kiasi kikubwa 
cha kalori zaidi ya vyakula vyote vya nafaka. Ili 
kuboresha kiasi cha upaǝ kanaji wa vitamini na 
madini kwenye mahindi na ngano zinazozalishwa 
kwa wingi huongezwa virutubishi vya vitamin ya 
foliki asidi na madini  chuma.

6.5 Mwongozo wa Kimataifa kuhusu kiasi 
cha ulaji wa vyakula vyenye wanga kila siku

Utafi ǝ  wa Ripoǝ  ya kimataifa kuhusiana na 
magonjwa (Global Burden of Disease (GBD, 
2019)) unapendekeza kuwa takriban asilimia 
55-75 ya nishaǝ  lishe ya kila siku itoke kwenye 

vyakula wanga. Kwa mlo unaotoa kilokalori 
2,000 kiasi cha kilokalori 1,100 hadi 1,500 zitoke 
kwenye wanga. Vyakula vikuu huchangia sehemu 
kubwa ya ulaji wa wanga. Kwahiyo, kama sehemu 
ya ulaji unaofaa wa vyakula vikuu, mwongozo 
unaohusiana na mlo (GDB) unapendekeza 
angalau kwa siku gramu 125 zinapaswa kutoka 
kwenye nafaka nzima. Hii ni sawa na kipimo 
kimoja kutoka vyakula vikuu au vipande viwili 
vya mkate wa kahawia, kikombe kimoja cha wali 
wa kahawia au kikombe kimoja cha ugali wa 
mtama au ugali wa dona (GBD, 2019).

6.6 Ulaji uliopendekezwa kwa Tanzania 
Bara

Mwongozo wa Kitaifa wa Chakula na Ulaji wa 
Tanzania Bara unapendekeza ulaji wa kilokalori 
822 kwa mtu mzima kila siku. Hii ni sawa na 
kipimo kimoja cha vyakula vikuu au sawa na 
vipimo vinne vya nafaka kwa siku (takriban gram 
145g sawa na kilokalori 200 kwa kipimo). Kiasi 
hiki kinaweza kukadiriwa kwa kutumia kikombe, 
bakuli ndogo, kijiko cha kupakulia au mkono. 
Angalau kipimo kimoja kaǝ  ya vipimo vinne 
kinapaswa kuwa nafaka nzima.
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Jedwali la 7 Uwiano kaǝ  ya kipimo kimoja na virutubishi muhimu vinavyopaǝ kana kwenye kipimo 
hicho kulingana na moduli ya chakula ya Tanzania Bara

Tumia vipimo vinne kila siku kwa kuchagua au kuchanganya kaǝ  ya mojawapo vyakula kutoka kaǝ ka
jedwali hili

Vyakula vilivyopik-
wa

Kupima kiasi cha

Kipimo kimoja

Thamani ya kirutubisho kwa kila kipimo

Vikombe*/ 
ukubwa

Gramu* 
(g) (kam- 
ilishwa)

Wastani 
wa kiasi

Proǝ n Folate Madini 
ya 
chuma

Kalisi-
amu

Zinki Nyuzi 
Nyuzi

Vita- 
mini

A
Kcal (g) (mcg) (mg) (mg) (mg) (g) (mcg)

Ugali ¾ Kikombe 161 210 5.3 1.6 0.2 3.2 0.2 2.1 0

Wali Kikombe 1 160 205 4.2 8.6 0.9 8 0.7 0.9 0

Viazi vitamu 
(vilivyo 
chemshhwa)

Kikombe 1 200 225 2.9 65.5 2.0 51.9 0.7 6 6.1

Mihogo ya 
kuchemsha 
(umbo la  dadu-
(diced))

Kikombe 1 132 210 1.6 21.0 0.9 56.5 0.4 2.5 1.7

Ndizi (mbivu, 
iliyochem-
shwa bila 
chumvi)

- 150 200 1.65 19.5 1.2 9 0.15 3.3 58.5

Ndizi za kupika 
(zilizochemshwa)

Kikombe 1 154 179 1.2 40 0.9 3.1 0.2 3.5 69.3

Magimbi Vikombe1 ¼ 170 230 3.4 29.7 1.4 43.9 1.0 7.3 4.2

Viazi mvir-
ingo (vilivyo 
chemshwa

Kikombe 
1 ½

230 187 4.3 25.4 1.9 23.3 0.7 4.2 2.5

Tambi Kikombe 1 124 190 6.7 6.2 0.6 12.4 0.7 2.0 0

Mkate (vipande

vinene)

Vipande 3 90 225 8 40.5 1.8 44.1 1.3 5.6 0

Mkate 
mweupe 
uliosokotwa, 
mdogo 
uliosokotwo 
(senǝ meta 
5 mraba, 
senǝ meta 5 
urefu)

Misoko-
to mido-
go 3

75 200 6.8 21 0.9 19.5 0.6 2 0

Viazi 
vilivyokaang-
wa chipsi*

70 223* 2.4 21 0.6 12.6 0.4 2.7 0

Vikombe vya kupimia na ujazo wa uzito wa chakula umetokana na vipimo vya USDA (kipimo cha kikombe cha 
mililita 240) na Australian (FCTs). Matokeo ya kilocalori imetokana na moduli ya FCT ya Tanzania Bara.

* Kipimo kimoja cha chipsi kwenye mgahawa kina idadi ya kalori mara mbili na zaidi (427 kilokalori (Kcal) ya idadi ya kwa 
kiasi hicho hicho kwa gramu 150 za vyakula vingine vya wanga. Chipsi zina kiwango kikubwa cha mafuta, ambayo inajadi-
liwa kaǝ ka mwongozo wa kupunguza ulaji wa mafuta, shahamu, chumvi na sukari.
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6.6 Ujumbe muhimu wa kula vyakula vikuu

�  Kula vipimo vinne vya chakula kikuu kwa siku na angalau 
kipimo kimoja kiwe cha nafaka nzima ili kuupa mwili nguvu na 
kuuimarisha.

�  Kula aina tofauǝ  za nafaka, mizizi yenye wanga, na ndizi za 
kupikwa kwa wiki nzima kama chanzo kizuri cha nishaǝ  lishe 
na vitamini.

�  Fanya chakula kikuu kiwe theluthi moja ya sahani yako, siyo sahani 
nzima.

�  Chagua vyakula vya unga wa mahindi au ngano iliyoongezewa virutubishi badala ya 
bidhaa ambazo hazijaoongezwa virutubishi.

�  Chambua ili kuondoa nafaka zenye ukungu au zilizobadilika rangi kabla ya kuchakatwa 
kwani zinaweza kuwa na sumu.

6.7  Vidokezo vya kuongeza ulaji wa nafaka nzima na ulaji wa vyakula vikuu 
vya aina tofauǝ .

�  Badilisha nafaka zilizokobolewa kama vile mahindi na mchele mweupe kwa kutumia 
nafaka nzima kama vile mahindi yasiyokobolewa, ugali wa mtama na mchele wa kahawia 
kila inapowezekana.

�  Jumuisha nafaka nzima kaǝ ka mlo wako wa kila siku kupata makapiamlo ambayo husaidia 
umeng’enyaji wa chakula na hupunguza hatari ya kupata uzito uliozidi na magonjwa 
yasiyoambukiza.

�  Fanya vyakula vyenye wanga viwe sehemu ya mlo, vikiliwa pamoja na vyakula vya jamii 
ya mikunde au vyakula vyenye asili ya wanyama, na mbogamboga.

�  Ongeza aina tofauǝ  za mizizi yenye wanga kama vile viazi vitamu, mihogo, viazi vikuu 
na magimbi, kwenye mlo wako.
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7. PENDEKEZO LA 1.3
KULA AINA MBALIMBALI ZA MBOGAMBOGA KILA SIKU ILI KUZUIA NA KUPUNGUZA HATARI YA 
KUPATA MAGONJWA

7.1 Mbogamboga ni nini?
Mbogamboga ni sehemu za mmea kama vile 
majani, maua, shina na mizizi na zinaweza kuwa 
na rangi tofauǝ . Aidha mbogamboga zinaweza 
kuwa mbichi, zilizokaushwa, zilizogandishwa au 
kuhifadhiwa kwenye makopo.

Mifano ya mbogamboga ni pamoja na majani 
ya viazi vitamu (matembele), majani ya kunde, 
majani ya muhogo (kisamvu), mchicha, bamia, 
nyanyachungu, biringanya, mnavu, mgagani, 
majani ya maboga, nyanya, fi giri na pilipili hoho. 
Mifano ya mbogamboga za mizizi ni radishi, karoǝ , 
kiazisukari, na vitunguu.

Viazi, viazi vikuu, mihogo na mahindi mabichi siyo 
sehemu ya mbogamboga kwa sababu ya viwango 
vikubwa vya wanga vilivyomo.

Mbogamboga ni chanzo kizuri cha vitamini A, 
vitamini C, na asidi ya folic. Vilevile mbogamboga 
zina viwango vikubwa vya madini kama vile 
madini ya chuma, potasiamu na magnesiamu. 
Mbogamboga hutoa nyuzinyuzi pamoja na kemikali 
za mimea (phytochemicals) ambazo pia ni muhimu 
kwa afya ya mwanadamu.

7.2  Faida za kula mbogamboga

Mbogamboga hutoa vitamini na madini bila kalori 

kuzidi. Mbogamboga hua zinakuwa na virutubishi 
mbali mbali kulingana na aina ya mboga, hivyo ni 
muhimu kula aina mbalimbali za mbogamboga kila 
siku ili kukidhi mahitaji ya virutubishi vinavyohitajika 
mwilini. Kwa mfano, mboga za majani yenye rangi 
ya kijani kibichi (mchicha, matembele, majani 
ya kunde) ni vyanzo vizuri vya madini ya chuma, 
wakaǝ  mboga za rangi ya chungwa au nyekundu 
(karoǝ , nyanya) zina kiasi kikubwa cha vitamini A 
(Willet et al., 2019; Slavin and Lloyd, 2012).

Mbogamboga pia zina vitamini C, ambazo pamoja 
na kazi nyingine, ni muhimu kwa ufyonzwaji wa 
madini ya chuma. Hata hivyo, zaidi ya asilimia 50 
ya Vitamini C inaweza kupotea wakaǝ  wa kupika 
kutokana na joto au kumwaga maji yaliyotumika 
kupikia mboga hiyo; jambo ambalo ni la kawaida 
kwa baadhi ya jamii za kitanzania wakaǝ  wa mapishi. 
Vitamini C huyeyuka kwenye maji huathiriwa na 
hali ya joto na oksijeni, hivyo huharibika kwa urahisi 
wakaǝ  wa kupika. Kupika kwa kutumia moto mkali 
na kwa muda mrefu husababisha upotevu mkubwa 
wa vitamini C (Tian et al., 2016). Mwongozo huu 
wa chakula na

ulaji (FBDGs) inapendekeza kuwa wakaǝ  wa kupika 
mboga za majani ni vyema kuzingaǝ a mambo 
yafuatayo:

•  Osha mboga za majani kabla ya kuzikatakata.
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• Funika mbogamboga wakaǝ  wa kupika.
•  Pika mbogamboga kwa kutumia moto usio 

mkali na kwa muda mfupi
•  Usimwage maji yaliyotumika kupikia 

mbogamboga.
•  Andaa mboga za majani muda wa mwisho 

karibu na muda wa kula chakula ili zisikae 
kwa muda mrefu (kuepuka kuharibika na 
kupoteza ubora wa virutubishi).

Mboga za majani pia zina kemikali 
(phytochemicals) ambazo hukinga mwili dhidi ya 
saratani. Pia zina makapimlo ambayo husaidia 
kupata haja kubwa kwa urahisi. Kula mboga za 
majani za kutosha hupunguza hatari ya kupata 
unene uliozidi, magonjwa ya moyo, kiharusi na 
baadhi ya saratani (Williams et al., 2005; Nour 
et al., 2018; Hartley et al., 2013). Kula angalau 
gramu 400 za matunda na mboga za majani 
(vipimo vinne hadi tano) kila siku hupunguza 
shinikizo la damu na hatari ya kupata ugonjwa 
wa moyo na kiharusi (WHO, 2003; WHO, 2015a). 
Mboga za majani zina nishaǝ  lishe ndogo sana.

7.3 Ulaji wa mbogamboga za Tanzania

Kwa kawaida mboga za majani huliwa hasa na 
wanawake na watoto, lakini kwa kiasi kidogo, 
na hivyo hazichangii sana kiasi cha virutubishi 
vinavyotakiwa (Kinabo et al., 2016; Keding, 2011; 
Mayige and Kagaruki, 2013). Utafi ǝ  uliofanyika 

maeneo ya vijijini ulionesha kuwa kuna idadi 
ndogo ya wanawake wanaofi kia mahitaji ya kila 
siku yanayopendekezwa ya Vitamin A (asilimia 
27), madini ya chuma (asilimia 17), na madini 
ya zinki (asilimia 7). Kiwango/kiasi cha mboga 
za majani zenye rangi ya kijani kibichi zinazoliwa 
ni kigezo kikubwa cha upaǝ kanaji wa vitamin 
A na madini ya chuma kwa kina mama na pia 
kinaendana kwa kiasi kikubwa cha chembe 
nyekundu za damu, vitamin A na madini ya 
chuma mwilini (Stuetz et al., 2019). Kwahiyo

ulaji wa mbogamboga kwa wingi ni muhimu 
kaǝ ka kupambana na upungufu wa damu na 
vitamin A mwilini ambavyo vipo nchini Tanzania.

7.4 Mwongozo wa kimataifa kuhusu ni kiasi 
gani cha mbogamboga kinachotakiwa kuliwa 
kila siku

Kwa mujibu wa utafi ǝ  wa kimataifa kuhusiana na 
magonjwa (GBD), chakula chenye mbogamboga 
kidogo kinatafsiriwa kama ulaji wa wastani wa 
mboga wa chini ya kiwango cha gramu 360 
za mboga (mboga mbichi, zilizogandishwa, 
zilizopikwa, za kopo au zilizokaushwa) (GBD, 
2019). Tume ya EAT Lancet Commision 
inapendekeza ulaji wa gramu 300 za mboga 
za majani kwa siku (kuanzia gramu 200 hadi 
600), ikihusisha gram 100 za mboga za kijani 
kibichi, mboga zenye rangi nyekundu na rangi ya 
chungwa na mboga nyingine za majani (Willeǧ  et 
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al., 2019). GBD na Tume ya EAT Lancet Commision 
wote kwa pamoja wameondoa jamii ya mikunde 
na mboga za majani zinazo hifadhiwa kwa 
kuwekwa chumvi nyingi au zile zinazohifadhiwa 
kwa kuwekwa achali, juisi, viungo na mboga 
zinazotokana na wanga kama vile viazi mviringo, 
mihogo na mahindi mabichi kwenye kundi la 
mbogamboga.

7.5 Mapendekezo ya ulaji wa mbogamboga 
kwa Tanzania.

Kufuatana na modułi ya mlo (diet modelling) ya 
Tanzania, inapendekezwa kula angalau gramu 
280 (vipimo viwili) vya aina mbalimbali za 
mbogamboga kwa siku.
Kipimo kimoja cha mboga za majani kinatoa 
takriban kilokalori 60 na ni kama gramu 140. Kwa 
kutumia vyombo vya nyumbani, hii ni kama:
�  Kikombe 1 au vijiko viwili (2) vya kupakulia 

vya mboga za majani zilizopikwa.

�  Kikombe 1 cha mboga ngumu kama vile 
karoƟ , maharage machanga (French beans) 
au njegere.

�  Vikombe 2 vya mboga mbichi za majani 
au kachumbari.

Ili kupata jumla ya vipimo viwili kwa siku, chagua 
na changanya moja ya mboga za majani kutoka 
kwenye orodha iliyo kaƟ ka Jedwali la 8. ZingaƟ a 
virutubishi vinavyopaƟ kana kaƟ ka mbogamboga 
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali namba 8.

Kikombe 
kimoja cha 
mboga 
ngumu 
mbichi au 
zilizopikwa.

KaroƟ , beet root, njegere mbichi, French beans, kabichi, brokoli, fi gili, n.k.

Vikombe 
viwili vya 
mboga 
mbichi za 
majani, au 
mboga laini 
za majani na 
saladi

Majani ya kunde, majani ya maboga, matembele, kisamvu, majani ya mlonge, 
bamia na majani ya mbuyu, mchicha, mashona nguo, kabichi, haradali

Kikombe 
kimoja cha 
mboga za 
majani 
zilizopikwa 
na mboga za 
majani laini.

Majani ya kunde, majani ya maboga, matembele, kisamvu, majani ya mlonge, 
bamia na majani ya mbuyu, mchicha, mashona nguo, kabichi, haradali Mboga 
laini: uyoga, biringanya, nk.
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Jedwali la 8: Orodha ya mbogamboga na kiasi kilichokadiriwa kaǝ ka gramu cha virutubishi muhimu vilivyo kaǝ ka kipimo

Maelezo ya chakula

Andaa vipimo viwii vya mbogamboga kila siku kwa kuchagua kiasi cha mboga yoyote hapa chini. Kila kiasi kinalingana na kipimi 
kimoja kwa viwango vya makadirio.
Kipimo kimoja (Viwango 
vya makadirio)

Ujazo wa chakula kwa kipimo kimoja na kiasi cha virutubishi kutokana na Diet Model FCT 
ya Tanzania Bara. (Viwango vya makadirio)

Kikombe 
(cha mililita 
250)

Uzito wa 
chakula 
(gramu)

(Mililita 15 
za kijiko 
cha kulia 
chakula)

Nishaǝ  
Lishe

Vit C Vit A Madini ya 
Chuma

Vit B9 Kalisiamu Zinki Makapimlo

(kcal) (mmg) (mcg) (mg) (mcg) (mg) (mg) (g)

Majani ya kunde, 
yaliyopikwa

1 160 10 69.8 38.4 227.2 6.4 108.6 424.6 0.6 6

Kisamvu, kilichopikwa 1 160 10 162.4 26.2 432.8 7.0 99.2 441.8 0.8 6
Mchicha uliopikwa 1 132 8.0 57 25 30.1 6.4 55.4 501.6 0.8 2
Bamia zilizopikwa 1 160 10 36 26 22.4 0.4 73.6 124 0.6 4
Majani ya bamia 
yaliyopikwa

1 160 10 68.2 24.2 85 0.8 99.2 475.2 1.2 8.2

Maharage machanga 
(French beans) 
yaliyopikwa

1 125 8.0 54 14.6 85 0.8 99.2 475.2 1.2 82

Majani ya mbuyu 
yaliyopikwa

1 160 10 118.8 32 626 5.0 78.4 501.4 1.2 12.2

Majani ya mlonge 
yaliyopikwa

1 136 10 81.6 42.2 4106 3.2 31.2 786 21.0 2.8

Kabichi* iliyopikwa 1 170 12 22.2 76.6 379.2 1.4 112.2 178.6 0.4 1.8

Haradali* iliyopikwa 1 140 10 36 35.4 865.2 1.2 12.6 165.2 0.2 2.8

Inaendelea kwenye ukurasa wa ……
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Maelezo ya chakula

Andaa vipimo viwii vya mbogamboga kila siku kwa kuchagua kiasi cha mboga yoyote hapa chini. Kila kiasi kinalingana na kipimi kimoja 
kwa viwango vya makadirio.
Kipimo kimoja 
(Viwango vya 
makadirio)

Kipimo kimoja (Viwango vya makadirio)

Kikombe 
(cha 

mililita 
250)

Uzito wa 
chakula

(g)

Kikombe 
(cha 

mililita 
250)

Nishaǝ  
Lishe

Kikombe 
(cha 

mililita 
250)

Vit A Kikombe 
(cha 

mililita 
250)

Vit B9 Kikombe 
(cha 

mililita 
250)

Zinki Kikombe 
(cha 

mililita 
250)

(kcal) (mmg) (mcg) (mg) (mcg) (mg) (mg) (g)
Njegere mbichi 
zilizopikwa

1 160 10 68 76.6 83.2 3.2 45.4 68 0.6 4.4

Boga lililopikwa na 
kupondwapondwa

1 244 16 48.8 12 264 1.4 - 36.8 - 2.6

Nyanya mbichi 1 148 10 32 43.8 77 0.8 31.4 1.2 1 2
Kitunguu kibichi 1 160 10 60 16.4 0.0 0.4 25.6 40.2 0.6 2.8
Kitunguu 
kilichopikwa

1 160 10 72 6.8 0.0 0.4 16.0 46.4 0.4 3.6

Matembele 
yaliyopikwa

2 128 8.0 68 6.4 592.6 0.8 53.8 184 0.2 3

Majani ya boga 
yaliyopikwa

2 142 10 42 6.6 258.4 2.6 27 504 0.2 3.6

Biringanya iliyopikwa 2 200 14 64 8.2 5.0 1.6 30.6 26.4 0.2 5.6

Karoǝ  mbichi 
iliyokatwakatwa*

2 256 18 104 15.2 2137.6 0.8 48.6 84 0.6 7.2

Tango bichi 2 208 14 32 5.8 10.4 0.6 14.6 33.2 0.4 1

Inaendelea kwenye ukurasa wa …..
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Maelezo ya 
chakula

Andaa vipimo viwii vya mbogamboga kila siku kwa kuchagua kiasi cha mboga yoyote hapa chini. Kila kiasi kinalingana na kipimi kimoja 
kwa viwango vya makadirio.

Kipimo kimoja (Viwango 
vya makadirio)

Kipimo kimoja (Viwango vya makadirio)

Kikombe
(cha mililita 
250)

Uzito wa 
chakula

(g)

Kikombe

(cha 
mililita 
250)

Nishaǝ  
Lishe

Kikombe

(cha 
mililita 
250)

Vit A Kikombe

(cha 
mililita 
250)

Vit B9 Kikombe

(cha 
mililita 
250)

Zinki Kikombe

(cha 
mililita 
250)

(kcal) (mmg) (mcg) (mg) (mcg) (mg) (mg) (g)

Unga* wa 
mlonge

Vijiko 2 vya 
chakula

20 2 76 4.25 4725 24 - 500 - 5

Kale/rapa* 1 130 8 46 23.2 189.8 1 84.6 195 0.4 5.2

Mwani 
uliokaushwa*

Vijiko 2 vya 
chakula

28 2 102 24.2 - 3.6 - 101.2 - 10.2

Mwani uliopikwa 
kwenye mafuta*

1 96 6 58 28.8 216 1.6 94 61.4 1.0 0.2

* Thamani inayotokana na USDA FCT na Food Exchange List.

- Thamani haikupaǝ kana.
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7.5  Ujumbe muhimu kuhusu ulaji wa mbogamboga

1.  Kula angalau vipimo viwili (gramu 280) ya mbogamboga 
zinazopaǝ kana kwenye msimu husika kila siku.

2.  Chagua mbogamboga zenye rangi tofauǝ  kaǝ ka wiki yote 
ili kuongeza upaǝ kanaji wa aina tofauǝ  za virutubishi. 
Aina mbalimbali za rangi kwenye mbogamboga zinasaidia 
kupaǝ kana kwa phytochemicals za aina mbalimbali.

3.  Tumia kiasi kidogo cha mafuta ya asili ya mimea (kijiko cha chai 
1-2) wakaǝ  wa kupika mboga za majani zenye rangi ya kijani kibichi 
au zenye rangi ya njano ili kurahisisha ufyonzwaji wa vitamin A.

4.  Chagua mboga za majani mbichi au zilizogandishwa badala ya kutumia mchuzi wa 
mboga za majani.

7.6  Vidokezo kufanikisha ulaji wa aina mbalimbali za mboga za majani kila siku

1.  Osha mboga za majani kwa maji safi  kabla ya kukatakata ili kuzuia upoteaji wa 
virutubishi.

2.  Funika na pika kwa muda mfupi kwa kutumia kiasi kidogo cha maji na kwa moto 
mdogo ili kuzuia virutubishi visipotee.

3.  Epuka kumwaga maji yaliyotumika kupikia mbogamboga ili kuzuia upotevu wa 
virutubishi

4.  Nunua mboga za majani zilizo mbichi wakaǝ  wa msimu wa mboga husika ili kupata 
mboga iliyo bora na kwa gharama nafuu.

5.  Anzisha bustani ya mbogamboga nyumbani kwako ili kuongeza upaǝ kanaji wake kila 
siku.

6.  Otesha pia matango, uyoga, nyanya, maboga na karoǝ  kama sehemu ya mbogamboga.

7.  Usiongeze magadi au majivu wakaǝ  wa kupika mboga za majani kwa sababu huaribu 
virutubishi.

8. Usipike mboga za majani kwa muda mrefu kwani joto huharibu baadhi ya vitamini.

9. Kula mbogamboga kama vile matango, karoǝ  na nyanya kama asusa.

10.  Hifadhi mboga za majani kwa kuzikausha ili ziweze kutumiwa kipindi 
ambacho si cha msimu wake.



Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara 49

8. PENDEKEZO 1.4
KULA ANGALAU AINA MBILI ZA MATUNDA KILA SIKU ILI KUWA NA AFYA BORA

8.1 Matunda ni nini?

Matunda ni mazao matamu na laini ya mƟ  
au mimea mingine ambayo huwa na mbegu 
ndani yake na kuliwa kama chakula. Mifano 
ya matunda ni kama maembe, mapapai, ndizi, 
mananasi, mapera, maƟ kiƟ maji, maparachichi, 
machungwa, malimau na matunda pori kama 
vile ukwaju, ubuyu na mafenesi. Matunda 
yanaweza kuwa halisi (fresh), yaliyosindikwa 
(kuhifadhiwa kwenye makopo), yaliyogandishwa 
au yaliyokaushwa.

8.2 Faida za ulaji wa matunda

Ulaji wa matunda ya kutosha hupunguza hatari 
ya kupata shinikizo la damu, magonjwa ya 
moyo, na baadhi ya saratani (Kjøllesdal et al., 
2016; Hartley et al., 2013). Matunda ni chanzo 
kizuri cha vitamini kama vile vitamini A, vitamini 
C, vitamini ya foliki asidi na madini kama vile 
potasiamu. Matunda yenye rangi ya njano kama 
vile mapapai na maembe ni chanzo kizuri cha 
vitamini A ambayo husaidia kuzuia mataƟ zo 
yatokanayo na upungufu wa vitamini A mwilini 
kama vile kutoweza kuona vizuri usiku. Matunda 
huongeza kinga ya mwili, pia yana makapimlo 
ambayo yana faida mwilini (Wallace et al., 2020; 
Hartley et al., 2013; Hosseini et al., 2018).

Ni vizuri   zaidi   kula   matunda   halisi   kuliko 
kutengeneza sharubaƟ  (juice) Mchakato wa 

kutengeneza sharubaƟ  huondoa makapimlo 
ambayo yanafaida mwilini. Iwapo ni lazima 
kutumia matunda kama kimiminika, basi saga 
matunda na maji bila kuongeza sukari kwani 
matunda yana sukari ya asili.

8.3 Hali ya ulaji wa matunda nchini 
Tanzania

Matunda huliwa na kila mtu bila kujali umri wala 
jinsia, hivyo huliwa na wanaume, wanawake, 
watoto na wazee. Hata hivyo, zaidi ya asilimia 
90 ya watanzania hawatumii matunda kwa kiasi 
kinachopendekezwa kwa siku. Aidha watanzania 
wengi hasa wanaume waishio maeneo ya vijijini, 
hawaoni matunda kama ni sehemu muhimu 
ya mlo (Safari, Timothy and Masanyiwa, 2020; 
Lyana and Manimbulu, 2014; Kinabo et al., 
2016).

8.4 Mwongozo wa kimataifa juu ya ulaji 
wa matunda kwa siku

Shirika la Afya Duniani (WHO) na Shirika la 
Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO) 
yanapendekeza kula gramu 400-500 za matunda 
kwa siku, au ≥ gramu 400 za matunda na mboga 
mboga kwa siku (WHO, 2003). Vilevile, Shirika 
la Utafi Ɵ  wa Saratani Duniani (WCRF, 2018) 
linapendekeza kula angalau vipimo vitano vya 
matunda (makadirio ya gramu 80 kwa mlo) kwa 
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siku. Matunda haya yawe ni mchanganyiko wa 
mbogamboga na matunda yasiyokuwa na nishaǝ  
lishe (yanayotoa jumla ya takribani gramu 400 
kwa siku).

Ripoǝ  ya kimataifa kuhusiana na magonjwa 
(Global Burden of Disease report – GBD) inaeleza 
kuwa, mlo wenye kiasi kidogo cha matunda ni 
sawa na wastani pungufu wa ulaji wa matunda 
wa gramu 250 kwa siku (inahusisha matunda 
yote asili, yaliyosindikwa na kuhifadhiwa kwenye 
makopo, yaliyogandishwa na yaliyo kaushwa. Hii 
haijumuishi sharubaǝ  za matunda na matunda 
yaliyohifadhiwa kwa chumvi au kutengenezwa 
achali) (GBD 2017). Tume ya EAT Lancet 
Commission inapendekeza ulaji wa matunda wa 
wastani wa gramu 200 kwa siku (kaǝ  ya gramu 
100-300) (Willeǧ  et al., 2019).

8.5  Mapendekezo ya ulaji wa matunda 
nchini Tanzania

Inashauriwa kuwa, mtu anapaswa kula vipimo 
viwili vya matunda kwa siku (jumla ya gramu 

280). Kipimo kimoja cha matunda hutoa 
takribani nishaǝ  lishe kilokalori (kcal) 80. Aidha 
kipimo kimoja cha matunda ni karibu sawa na 
gramu 140, sawa sawa na chungwa moja kubwa 
au ndizi mbivu moja yenye ukubwa wa kaǝ , tufaa 
(apple) au embe, au nusu ya parachichi dogo. 
Kwa matunda madogo, kipimo kimoja kinaweza 
kuwa matunda mawili, kwa mfano, mapera 
madogo mawili, pichi, peasi, matunda damu 
au machenza. Pia sehemu ya mlo wa matunda 
madogo unaweza kupimwa kwa kiganja cha 
mkono kilichojaa, mfano kiganja kimoja cha 
ukwaju au ubuyu. Kwa matunda madogo jamii ya 
berries na matunda mengine yaliyokatwakatwa 
kama vile papai, ǝ kiǝ maji na embe, kipimo 
kimoja ni sawa na kikombe kimoja. Chagua 
matunda kutoka kwenye orodha kaǝ ka jedwali 
namba 9 wakaǝ  ukiangalia kiasi cha nishaǝ  
kutoka kaǝ ka kila tunda.



Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara 51

Jedwali namba 9: Aina ya matunda, kiasi kinachokadiriwa kwa gramu na virutubishi muhimu vinavyopaǝ kana kwa kila kipimo cha matunda yanayoliwa

Aina ya chakula

Kula vipimo viwili vya matunda kila siku kwa kuchagua mojawapo ya aina mbili za matunda kama ilivyo orodheshwa hapa chini. Kila kiasi 
cha chakula ni sawa na kipimo kimoja

Kipimo
Uzito wa chakula na thamani ya kila kirutubishi kutoka kwenye mfano wa sahani ya chakula 
ya Tanzania bara au kama ilivyoelezwa vinginevyo (thamani ya kila chakula imefanyiwa 
makadirio)

Kipimo/ kiasi
Thamani ya 
kipimo kwa 
(g)

Nishaǝ  
lishe Vit C Vit A Madini ya 

chuma
Vit. Ya fo-
liki asidi Kalsiamu Zinki Maka- 

pimlo

(kcal) (mmg) (mcg) (mg) (mcg) (mg) (mg) (g)

Ndizi mbivu 1 yenye ukuwa wa kaǝ  
(senǝ mita 17-19) 120 120 13 5 <1 23 8.4 0.2 2.4

Tufaa lisilo-
menywa

1 lenye ukubwa wa kaǝ  
(kipenyo cha senǝ mita 
7)

140 75 6 4 <1 4 8.4 <1 3.4

Chungwa 1 kubwa (kipenyo cha 
senǝ - mita 7.5–8) 185 80 87 14 <1 62 57 <1 3.1

Pichi (njano)* 1 kubwa 175 70 12 28 0.4 7 10.5 <1 2.6

Peasi dogo* 1 150 85 7 1.5 <1 11 13.5 <1

Machenza* 2 madogo (senǝ mita 5-6) 150 84 40 51 <1 24 55.5 <1
Pera bila ma-
ganda 2 110 65 287 39 <1 8 25.3 <1 6.2

Pasheni bila 
maganda* matunda 5 90 87 27 58 1.4 13 10.8 0.1 9

Ukwaju _+ 30 75 3.1 0.3 <1 5 45.3 <1 5.5
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Maelezo ya chakula Kula vipimo viwili vya matunda kila siku kwa kuchagua mojawapo ya aina mbili za matunda hapa chini. Kila kiasi cha chakula ni 
sawa na kipimo kimoja.
Vipimo vya mlo mmoja Uzito wa chakula na thamani ya virutubishi kutoka kaǝ ka mfano wa sahani ya chakula ya Tanzania 

bara FCT au kama ilivyoelezwa vinginevyo (thamani ya kila chakula imefanyiwa makadirio)
K ipimo/ 
Kiasi

Thamani ya 
kipimo kwa (g)

Nishaǝ  lishe Vit C Vit A Madini 
chuma

ya Foliki 
asidi

ya Kalsiamu Zinki Makapimlo

(kcal) (mmg) (mcg) (mg) (mcg) (mg) (mg) (g)

Ubuyu (nyama ya ndani) † _+ 45 136 111 2.6 2.5 NA 124.1 <1 3.1

Zabibu* Kikombe 1 90 60.3 4 4.5 0.3 3.6 12.6 0 0.8

Kikombe 1 cha matunda 
yaliyo katwakatwa (papai, 
matunda mengine yaliy-
okatwakatwa)

Kikombe 1 145 51.9 84 116 1.0 36.3 29.6 <1 2.8

Pichi kikombe 1
(lililokatwakatwa)* Kikombe 1 154 60 10 25 9.5 9.2 <1 2.3

Embe 
lilioiva (chungwa freshi), Kikombe 1 165 106.2 60 276 1.1 42 28.5 <1 3.5

Tikiǝ  maji Kikombe 
1.5 230 67.2 17 96 <1 8.8 16.1 <1 0.8

Matunda damu meusi/ pori 
(yaliyoiva)(WA) _+ 71.4 80 7.1 Kiasi kido-

go 0.8 NA NA 17.9 0.0

Fenesi* _+ 84.2 80 11.5 4.2 0.2 24.0 20.2 0.1 1.3

Topetope/tufaa tamu, (DM) _+ 87.5 80 31.5 0.2 0.6 NA NA 20.6 NA

Stafeli, (WA) _+ 103.9 80 62.3 0.0 0.4 6.0 6.2 20.8 0.2

Inaendelea kwenye ukurasa wa…..
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Maelezo ya chakula

Kula vipimo viwili vya matunda kila siku kwa kuchagua mojawapo ya aina mbili za matunda hapa chini. Kila kiasi cha chakula ni 
sawa na kipimo kimoja

Vipimo Uzito wa chakula na thamani ya virutubishi kutoka kaǝ ka mfano wa sahani ya chakula ya Tanzania bara 
FCT au kama ilivyoelezwa vinginevyo (thamani ya kila chakula imefanyiwa makadirio)

Kipimo / 
Kiasi

Thamani 
ya kipimo 
kwa (g)

Nishaǝ  
lishe Vit C Vit A Madini ya 

chuma
Vit. ya foli- 
ki ya asidi

Madini ya 
kalsiamu Zinki Makapimlo

(g) (kcal) (mmg) (mcg) (mg) (mcg) (mg) (mg) (g)

Komamanga (DM) _+ 102.3 80 15.4 2.0 0.7 24.0 24.6 12.3 0.4

Parachichi, nyama ya 
ndani ya tunda (DM) _+ 51.9 80 7.3 3.1 0.4 35.3 18.3 7.8 0.3

Tende (DM) _+ 53.6 80 7.5 1.1 0.2 25.0 13.4 12.9 0.1
Mbilimbi tamu (Tunda 
nyota), (WA) _+ 60.6 80 77.0 0.0 0.9 NA NA 14.5 0.6

Peasi* _+ 140.4 80 6.0 1.4 0.3 7.0 9.8 12.6 0.1

Zambarau* _+ 133.3 80 19.1 00 0.3 NA NA 25.3 NA

*Jedwali linaloonesha kiasi cha virutubishi vilivyomo kwenye vyakula vinavyotumika nchini Marekani USDA

† FCT thamani ya unga wa ubuyu/ ubuyu bila mbegu (tumia ubuyu bila sukari au sukari kdogo ili kupata faida za kiafya).

‡ Sehemu ya tunda ambayo hailiwi mfano, ngozi na mbegu. DM (Diet Model) Mchakato wa Kusaidia kupata idadi ya vipimo vya chakula kutoka kaǝ ka kila 
kundi kaǝ  ya makundi sita ya vyakula. 

WA Jedwali la Viambato vya Chakula la Afrika Magharibi (West Africa)

_+ Kikombe au vipimo vya kaya ambavyo havipaǝ kani au havikuweza kukadiriwa NA Takwimu hazipaǝ kani

Kumbuka: Matunda mengine kama vile mashoki-shoki, mbilimbi, duriani, zabibu pori (zinaliwa kwa kuongeza sukari kidogo au bila sukari), frakasisi, plamu 
aina ya mobola, chikichi, na pomela pia yana vitamini na madini kwa wingi.
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8.6.  Mambo ya kuzingaǝ a kwenye ulaji wa matunda

1.  Kula sehemu vipimo viwili vya matunda kila siku.

2. Chagua matunda yenye rangi tofauǝ  kwa wiki nzima ili kuupa 
mwili virutubishi mbalimbali muhimu.

3. Kula matunda halisi badala ya juice ya matunda.

4.  Osha matunda kwa maji safi  na salama kabla ya kula ilikuzuia ma-
gonjwa.

5.  Kula matunda pori kama vile ubuyu, ukwaju, na wild loquat iwapo zinapaǝ kana kwani zina 
vitamini C na madini ya kalsiamu kwa wingi.

6.  Punguza matumizi ya juice za viwandani kwasababu zimeongezwa kiasi kikubwa cha 
sukari na hazina makapimlo, badala yake kunywa juisi ya matunda halisi iliyosagwa bila 
kuchujwa.

8.7 Vidokezo vya kufanikisha ulaji wa aina mbili za matunda kwa siku.

1. Kula aina mbalimbali za matunda yaliyopo kwenye msimu kila siku.

2.  Kula matunda kama asusa (mlo mdogo) kaǝ kaǝ  ya milo badala ya vyakula 
vilivyokaangwa kwa mafuta mengi, vyakula vyenye sukari nyingi kama 
vile pipi, keki au vinywaji vilivyoongezwa sukari.

3.  Kula matunda kwenye kifungua kinywa pamoja na 
milo mingine.

4.  Kula matunda mchanganyiko ikiwa ni 
pamoja na matunda pori kama vile ubuyu, 
ukwaju, ntalali, mabungo na furu.

5.  Otesha miǝ  ya matunda nyumbani au 
shambani kwako.



Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara 55



Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara56

9. PENDEKEZO 1.5
KULA VYAKULA VYA JAMII YA MIKUNDE, JAMII YA KARANGA (NUTS) AU MBEGU ZA MAFUTA 
KILA SIKU KWA AFYA BORA

9.1 Mikunde, jamii ya Karanga (nuts) na 
mbegu za mafuta ni nini?

Mikunde ni mbegu kavu za mimea ya jamii 
ya mikunde. Mimea ya mikunde inajumuisha 
mimea inayozalisha mbegu zinazofunikwa na 
maganda ambayo yakimenywa yanagawanyika 
kwenye sehemu mbili zinazofanana. Mazao ya 
mikunde ni pamoja na maharagwe, njegere, 
mbaazi, dengu, kunde, choroko, na njugumawe.

Kokwa ni mbegu moja moja zilizokauka ndani 
ya ganda la nje la tunda. Vyakula vya jamii ya 
mikunde, jamii ya Karanga (nuts) vina kiasi 
kikubwa cha nishaǝ  lishe kutokana na kuwa na 
mafuta kwa wingi. Mifano ya vyakula vya jamii 
ya jamii ya Karanga (nuts) ni pamoja na karanga 
na korosho.

Mbegu za mafuta ni pamoja na mbegu za 
maboga, alizeǝ  na ufuta.

9.2 Faida za ulaji wa vyakula jamii ya 
mikunde, jamii ya Karanga (nuts) na mbegu za 
mafuta

Faida mojawapo ya ulaji wa vyakula vya jamii ya 
mikunde, karanga (nuts), na mbegu za mafuta 
ni kupata utomwili/proǝ ni. Vyakula vya jamii ya 
mikunde, karanga  na mbegu za mafuta ni chanzo 
kizuri cha utomwili kwa gharama nafuu. Vyakula 
hivyo ni chanzo kizuri cha madini mbalimbali 

ikiwemo madini chuma, zinki, fosiforasi, na 
magnesiamu; pamoja na vitamini B mbalimbali 
ikiwemo vitamin ya foliki asidi, na makapi mlo.

Vyakula vya jamii ya mikunde, jamii ya Karanga 
(nuts) na mbegu za mafuta huupaǝ a mwili 
proǝ ni, vitamini E, vitamini B3 (niacin), na 
madini mbalimbali kama vile madini chuma, 
seleniamu, zinki, magnesiamu na shaba 
(copper) ambayo husaidia kuimarisha kinga 
mwilini. Vyakula hivi vinajulikana kwa kuwa na 
utomwili/proǝ ni, lakini pia vina kiasi kikubwa 
cha mafuta ukilinganisha na utomwili (kwa hiyo 
vyakula hivyo ni chanzo kizuri cha mafuta yenye 
kiasi kidogo cha lehemu). Mafuta yasiyoganda 
(unsaturated fats) ni mafuta yenye afya kwa 
sababu yanasaidia kupunguza kiasi cha lehemu 
mbaya mwilini ambayo huongeza uwezekano wa 
kupata magonjwa ya moyo. Virutubishi vilivyopo 
kwenye karanga na mbegu za mafuta ni muhimu 
ili kuboresha afya.

Vyakula vya jamii ya mikunde ni chanzo kizuri 
cha madini chuma, hivyo ni muhimu kaǝ ka 
kuzuia taǝ zo la upungufu wa wekundu wa 
damu mwilini, hasa kaǝ ka nchi za kipato cha 
chini. Wakaǝ  wa kutayarisha vyakula vya jamii 
ya mikunde ni muhimu kuviloweka usiku kucha, 
kumwaga maji yaliyotumika kuviloweka na 
kuvipika kwa maji safi  ili kusaidia kuongeza 
upaǝ kanaji na ufyonzwaji wa madini chuma 
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mwilini. Mchakato huu unasaidia kupunguza 
kiasi cha asidi ya phyǝ c ambayo huzuia upaǝ kaji 
na ufyonzwaji wa madini chuma mwilini kutoka 
kwenye vyakula hivi.

Madini chuma kutoka kwenye maharagwe, 
dengu na njegere hufyonzwa vizuri zaidi mwilini 
vinapoliwa pamoja na mboga za kijani kibichi na 
matunda yenye rangi ya njano. Vyakula hivi vina 
vitamini C kwa wingi inayosaidia ufyonzwaji wa 
madini chuma mwilini. Pia vitamini C husaidia 
kubadilisha madini chuma yaliyomo kwenye 
maharagwe ili yaweze kufyonzwa kwa urahisi 
mwilini.

Vyakula vya jamii ya mikunde ni chanzo cha 
utomwili wenye gharama nafuu. Utomwili 
kutoka kaǝ ka mimea ni tofauǝ  na utomwili 
kutoka kwenye vyakula vya asili ya wanyama. 
Hii ni kwasababu, utomwili kutoka mimea 
unakosa baadhi ya asidi za amino (amino acids) 
zinazotumika kutengeneza utomwili mwilini. 
Utomwili kutoka kaǝ ka vyakula vya asili ya 
wanyama unakuwa na aina nyingi za asidi za 
amino zinazotumika kutengeneza utomwili 
mwilini, hivyo ni bora zaidi ukilinganisha na 
utomwili unaotokana na mimea. Hata hivyo, 
vyakula vinapoliwa kwa pamoja, kwa mfano 
mahindi na maharage, au maharage na wali, 
asidi za amino kutoka aina hizi mbili tofauǝ  za 
vyakula vya asili ya mimea zinaweza kukamilisha 
upaǝ kanaji wa aina zote za amino asidi 
zinazohitajika kutengeneza utomwili mwilini. 
Kwahiyo ni muhimu kula vyakula mchanganyiko, 
kama vile mahindi na maharagwe, au maharagwe 
na wali, ili mwili upate utomwili kamili.

Vyakula vya jamii ya mikunde vina makapimlo, 
vitamini ya asidi ya foliki (folate) na kemikali 
mbalimbali zinazozalishwa na mimea 
(phytochemicals), ambazo husaidia moyo ufanye 

kazi vizuri. Makapimlo kutoka kwenye vyakula 
vya jamii ya mikunde husaidia kupunguza 
lehemu mwilini, kuzuia kuongezeka kwa uzito wa 
mwili na kupunguza uwezekano wa kuongezeka 
kwa sukari mwilini, ambavyo vyote kwa pamoja 
vinaongeza hatari ya kupata magonjwa ya moyo.

Tafi ǝ  mbalimbali zimeonyesha kuwa ulaji wa 
vyakula vya jamii ya mikunde kwa takribani 
mara nne kwa wiki hupunguza hatari ya kupata 
ugonjwa wa mishipa ya moyo (coronary artery 
disease) kwa asilimia 14 (Marventano et. al., 
2017).

Vyakula vya jamii ya mikunde, jamii ya Karanga 
(nuts) na mbegu za mafuta kama mbegu za 
ufuta na maboga ni vyanzo vya gharama nafuu 
ya utomwili, madini chuma, mafuta yenye kiasi 
kidogo cha lehemu, na baadhi ya vitamini na 
madini (micronutrients). Kwa hiyo vyakula hivi 
vinafaa kutumika kama vyakula vya nyongeza 
kwa watoto wachanga na watoto wadogo 
kuanzia umri wa miezi 6 hadi 24 ili kuongeza 
upaǝ kanaji wa madini chuma, utomwili, vitamini 
na madini mwilini.

Kwa Tanzania, vyakula vya jamii ya mikunde 
vinaliwa takriban na watu wazima kwenye mikoa 
yote. Vilevile vyakula hivi ni chanzo kikuu cha 
utomwili kaǝ ka taasisi kama vile shule, magereza 
na vyuo.

9.3 Nazi na tui lake

Tui la nazi ni aina ya majimaji yanayopaǝ kana 
baada ya kukuna nazi na kuikamua. Kwa kawaida 
tui la nazi hutumika kuunga chakula wakaǝ  wa 
kupika vyakula mbalimbali kama vile mboga za 
majani, maharagwe, mihogo, viazi vitamu, ndizi 
na wali. Nazi na tui lake lina kiasi kikubwa cha 
nishaǝ  lishe kwa sababu ya uwepo wa mafuta, 
sukari na utomwili (Nadeeshani et al., 2015).

Takribani asilimia 90 ya mafuta yanayotokana na 
nazi yanatengeneza kiasi kikubwa cha lehemu 
mwilini ukilinganisha na aina nyingine za mafuta 
zitokanazo na mimea mingine (Nadeeshani et. 
al., 2015; Deen et. al., 2021). Hivyo mafuta ya 
nazi yatumike kwa kiwango kidogo (Deen et. al., 
2021).

Mbali na mafuta, sukari na utomwili, tui la 
nazi vilevile lina wanga, makapimlo, vitamini 
na madini ikiwemo vitamini ya foliki ya asidi, 
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madini chuma, chokaa (calcium), zinki, vitamini 
C, seleniamu, shaba, magnesiam, na manganizi).

Matokeo ya tafi Ɵ  mbalimbali, ilionekana 
kwamba ulaji wa nazi au matumizi ya tui la 
nazi husababisha Magonjwa ya moyo. Hata 
hivyo kaƟ ka tafi Ɵ  nyingine, matumizi ya mafuta 
yatokanayo na mimea mingine yameonekana 
kupunguza zaidi hatari ya magonjwa ya moyo 
ukilinganisha na mafuta ya nazi (Eyres et. al., 
2016).

Sambamba na matokeo ya tafi Ɵ  zilizotajwa hapo 
juu, matokeo ya tafi Ɵ  nyingine bado yanaonesha 
kuwa mafuta ya nazi yanasababisha ongezeko 
la lehemu mwilini ukilinganisha na mafuta ya 
mimea mingine yanayolimwa kwenye ukanda 
wa kitropiki. Hata hivyo, ongezeko hilo la lehemu 
haliathiri kiwango cha sukari na halisababishi 
madhara  mengine  mwilini  ikilinganishwa 
na mafuta ya mimea mingine yanayolimwa 
kaƟ ka ukanda tofauƟ  na maeneo ya kitropiki 
(Neelakantan, Seah na van Dam, 2020).

Aidha Shirika la Afya Duniani (WHO, 2018d) 
linapendekeza nishaƟ  lishe inayotokana na 
mafuta yanayotengeneza lehemu mwilini yawe 
chini ya asilimia 10. Kwa mujibu wa Mwongozo 
ya Chakula na Ulaji Tanzania Bara, kwa mlo 
unaotoa nishaƟ  lishe ya kiwango cha kilokalori 
2300, nishaƟ  lishe inayotokana na ulaji wa 
mafuta inatakiwe isizidi asilimia 10 ambayo ni 
sawa na kilokalori 230.

Kwa kuzingaƟ a Jedwali  linaloonesha  Kiasi 
cha Virutubishi kilichomo kwenye vyakula 
vinavyotumika nchini Tanzania (Food Composiǝ on 
Tables), na Jedwali kama hilo la nchi ya Marekani 
(USDA Food Composiǝ on Tables), kikombe kimoja 
cha tui la nazi (sawa na gramu 226) hutoa jumla ya 
kilokalori 445. KaƟ ka kilokalori hizo 445, jumla ya 
kilokalori 384 zinatokana na mafuta yanayoweza 
kutengeneza kiasi kikubwa cha lehemu mwilini. 
Kiasi hicho cha kilokalori (384) ni kikubwa zaidi ya 
kiwango cha juu kinachopendekezwa ambacho 
ni kilokalori 230. Kutokana na Maelezo ya hapo 
juu, inapendekezwa kwamba ulaji wa tui la nazi 
usizidi theluthi moja ya kikombe (kama mililita 
85) au chini yake kwa siku. Kiasi hiki hutoa 
kilokalori 148, kiasi ambacho kinakaribia kipimo 
kimoja cha chakula cha kundi la vyakula vya jamii 
ya mikunde, jamii ya Karanga (nuts) na mbegu 
za mafuta kinachopaswa kuliwa na mtu mmoja.

9.9 Kiasi cha vyakula vya jamii ya mikunde, 
jamii ya Karanga (nuts) na mbegu za mafuta 
kinachopaswa kuliwa kwa siku

Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara, 
inapendekeza ulaji wa vipimo vitatu vya vyakula 
vya jamii ya mikunde, jamii ya Karanga (nuts) 
na mbegu za mafuta kwa siku. Kipimo kimoja 
kinatoa kiasi cha kilokalori 120. Kutokana uwepo 
wa kiwango tofauƟ  cha nishaƟ  lishe kwenye aina 
mbalimbali za vyakula vya jamii ya mikunde, jamii 
ya Karanga (nuts) na mbegu za mafuta, vipimo 
vya chakula vinavyopendekezwa hutofauƟ ana 
baina ya aina moja ya chakula na nyingine. Kwa 
mfano, kipimo kimoja cha vyakula vya jamii ya 
mikunde ambacho ni sawa na gramu 100 kina 
uwezo wa kuupaƟ a mwili kilokalori 130. Hii ni 
tofauƟ  na kipimo kimoja cha vyakula vya jamii 
ya Karanga (nuts) na mbegu za mafuta ambacho 
ni sawa na gramu 30 zenye uwezo wa kuzalisha 
kilokalori 130.

Kipimo kimoja cha vyakula vya aina mbalimbali 
vya jamii ya mikunde, jamii ya Karanga (nuts) na 
mbegu za mafuta ni sawa na mojawapo ya kiasi 
kilichoainishwa hapa chini:

•  ½ ya kikombe cha dengu, kunde, au 
maharagwe yaliyopikwa

• ½ ya kikombe cha njugumawe zilizopikwa
• ⅓ ya kikombe cha tui la nazi
•  Vijiko 3 vya chakula (gramu 27-30) vya 

ufuta, au alizeƟ , au mbegu za maboga 
(zilizokaushwa na kumenywa)

•  Vijiko 3 vya chakula vya korosho, karanga au 
lozi (almonds)

•  Vijiko 1½ vya chakula vya siagi ya karanga au 
unga wa karanga au unga wa korosho.
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Jedwali la 10: Kiasi cha virutubishi muhimu vinavyopaƟ kana kwenye kipimo kimoja cha vyakula vya jamii ya mikunde, jamii ya Karanga (nuts) na mbegu 
za mafuta kinacho tumika kaƟ ka kaya

Aina ya Vyakula Kula milo mitatu kila siku kwa kuchagua aina mojawapo ya vyakula vilivyoainishwa. Kila kiasi cha chakula 
kilichoorodheshwa ni sawa kipimo kimoja cha chakula kinachopendekezwa kuliwa na mtu mmoja.
Vipimo vya mlo mmoja Kiwango cha virutubishi kinachopaƟ kana kwenye kipimo kimoja cha vyakula kama 

kinavyoainishwa kwenye Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara (kwa makadirio ya 
karibu)

Kipimo kimoja Kiasi cha 
chakula (g)

NishaƟ  
lishe

Utomwili Madini 
chuma

Vit B9 Madini 
chokaa

Zinki Makapimlo

(kilo kalori) (mg) (mg) (mcg) (mg) (mg) (g)
Vyakula 
jamii ya 
kunde

Kunde ½ kikombe 80 94 6.3 1.8 61.8 20.6 1.2 4.5

Maharagwe mekundu yaliy-
ochemshwa*

½ kikombe 90 111 8.6 2.5 66.6 39.6 0.81 8.4

Maharagwe meupe ½ kikombe 90 111 7.4 1.6 65.7 20.7 1.1 3.4

Njugumawe zilizochemshwa ½ kikombe 90 152 6.7 0.9 zinakosekana 18.5 1 1.3

Soya ½ kikombe 85 151 11.8 2.4 69.7 72.7 1.6 3.4
jamii ya Ka-
ranga (nuts) 
na mbegu 
za mafuta

Tui la nazi ⅓ kikombe 75 148 1.6 2 11.3 12.8 0.5 1.7

Karanga kavu zilizookwa* Vijiko 3 vya 
mezani

27 159 6.5 0.4 26.2 15.7 0.756 2.3

Karanga mbichi* Vijiko 3 vya 
meza- ni

27 153 7 1.3 64.8 24.8 0.9 2.3

Mbegu za fl ax, chia au alizeƟ * Vijiko 3 vya 
meza- ni

25 – 30 145 – 175 4.8 – 5.7 1 – 1.14 59 – 71 18 – 21 13 – 16 2.8 – 3.3

Mbegu kavu za maboga* Vijiko 3 vya 
meza- ni

30 145* 9 2.6 17.4 13.8 2.3 1.8

Mbegu za ufuta Vijiko 1½ 
vya mezani

25 144 4.6 3 24 245.8 1.9 3

Siagi ya karanga Vijiko 1½ 
vya mezani

24 134 5.3 0.5 8.4 13 0.6 1.4

* Kiasi cha virutubishi kimekokotolewa kutoka kwenye Jedwali linaloonesha Kiasi cha Virutubishi kilichomo kwenye vyakula vinavyotumika nchini Marekani (USDA FCT) 
na Tanzania (FCT) kwa kuzingaƟ a Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara.
† Kutokana na kuwepo kwa kiasi kikubwa cha mafuta (hasa mafuta yanayotengeneza kiasi kikubwa cha lehemu mwilini) na kiasi kidogo cha virutubishi vingine, punguza 
ulaji wa nazi na tui la nazi kwa siku, na badala yake jenga tabia ya kula aina nyingine ya vyakula vya jamii ya mikunde, jamii ya Karanga (nuts) na mbegu za mafuta ili 
kukidhi kipimo kinachopendekezwa cha chakula kutoka kaƟ ka kundi hili la vyakula.
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9.10   Ujumbe muhimu kuwezesha ulaji wa vyakula vya 
jamii ya mikunde, jamii ya Karanga (nuts) na mbegu za 
mafuta

1.  Kula vyakula vya jamii ya mikunde kama vile maharagwe, 
njegere, dengu, kunde, mbaazi, na soya kila siku.

2.  Kula kiasi kidogo cha jamii ya Karanga (nuts) au mbegu za mafuta zisizoǝ wa 
chumvi kila siku kama asusa.

3.  Kula vyakula vya jamii ya mikunde, jamii ya Karanga (nuts) au mbegu za mafuta 
pamoja na matunda au mbogamboga. Vitamini C inayopaǝ kana kwenye matunda 
na mbogamboga huongeza ufyonzwaji wa madini chuma.

4.  Walishe watoto wenye umri wa miezi 6-24 maharagwe yaliyopikwa, dengu na 
njegere ili kuongeza upaǝ kanaji wa madini chuma na utomwili mwilini.

5.  Jumuisha vyakula jamii ya mikunde, jamii ya Karanga (nuts), na mbegu za mafuta 
kwenye mlo wa wanawake wajawazito na wanaonyonyesha.

9.11 Dondoo zinazosaidia kukidhi mapendekezo Kuhusu ulaji wa vipimo vitatu vya 
vyakula jamii ya mikunde, jamii ya Karanga (nuts) na mbegu za mafuta kila siku

1.  Loweka maharagwe usiku kucha ili kuondoa viini vinavyozuia ufyonzwaji wa viru-
tubishi na vinavyosababisha gesi, pia kuwezesha yaive kwa urahisi.

2.  Ongeza siagi au unga uliotengenezwa kwa kutumia jamii ya Karanga (nuts) au mbe-
gu   za   mafuta   (mfano  mbegu   za   maboga au karanga) kwenye mchuzi, mbog-
amboga na uji.

3.  Epuka kuongeza magadi au majivu wakaǝ  wa kupika vyakula vya jamii ya mikunde.

4.  Changanya vyakula vya jamii ya mikunde na nafaka zisizoko-
bolewa ili kuongeza ubora wa utomwili.
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10. PENDEKEZO 1.6
KULA VYAKULA VYENYE ASILI YA WANYAMA KILA SIKU ILI KUJENGA NA KUKARABATI SELI 
ZA MWILI

10.1 Vyakula vyenye asili ya wanyama ni 
vipi?

Vyakula vyenye asili ya wanyama ni vyakula 
vinavyotokana na wanyama, samaki na wadudu. 
Ni pamoja na nyama nyekundu, nyama nyeupe, 
aina zote za samaki, dagaa, damu za wanyama, 
mayai, maziwa, wadudu na sehemu za ndani za 
tumbo la mnyama kama vile utumbo, fi go na 
maini.

Nyama nyeupe ni pamoja na nyama ya kuku, 
bata, njiwa, ndege na samaki. Nyama nyekundu 
ni pamoja na nyama ya ng’ombe, nyama ya 
mbuzi, nyama ya kondoo, na nyama ya nguruwe.

Bidhaa zitokanazo na wanyama kama vile 
siagi, samli, mafuta ya nguruwe na aiskrimu 
zimeondolewa kwenye kundi hili la vyakula 
vyenye asili ya wanyama vinavyopendekezwa 
kwa sababu ya kuwa na kiasi kikubwa cha mafuta.

Nyama iliyosindikwa haiko kwenye kundi hili 
kwa sababu ya inaongeza hatari ya kusababisha 
magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza.

Unapokula vyakula vyenye asili ya wanyama 
chagua mazao ya bahari, wadudu, nyama 
nyeupe, maziwa na bidhaa zake kila siku na mara 
kwa mara kwa kadri iwezekanavyo.

Punguza ulaji wa nyama nyekundu na epuka 
kula nyama iliyosindikwa.

Samaki, kuku, na wadudu ni chaguzi bora 
miongoni mwa vyakula vyenye asili ya wanyama 
kwa sababu vyakula hivi vina viambato vya 
mafuta yanayofaa kwa afya. Ulaji wa vyakula 
hivi hupunguza hatari ya magonjwa sugu 
yasiyoambukiza kama vile shinikizo la juu la damu 
na kiharusi. Wadudu wana virutubishi vingi na ni 
rahisi kuwazalisha. Pia ufugaji wa wadudu ni rafi ki 
zaidi kwa mazingira ukilinganisha na uzalishaji 
wa vyakula vingine vyenye asili ya wanyama.

10.2 Manufaa ya kula vyakula vyenye asili 
ya wanyama

• Vina utomwili ya kutosha.

• Vina aina zote za asidi za amino, hivyo 
huupaǝ a mwili utomwili bora kuliko utom-
wili unaopaǝ kana kaǝ ka vyakula vyenye 
asili ya mimea.

• Ni chanzo kizuri cha madini chuma, zinki, 
na vitamini A na B, ambazo ni muhimu 
hasa kwa ukuaji na maendeleo.

• Vina madini chuma ambayo yanawe-
za kumeng’enywa na kufanywa sehemu 
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ya mwili kwa urahisi kupiǝ a mfumo wa 
chakula tumboni na hivyo kuwa rahisi 
kuzuia upungufu wa damu utokanao na 
upungufu wa madini chuma.

•  Husaidia kaǝ ka ukuaji na utengenezaji wa 
ǝ shu mwilini.

•  Husaidia kujenga mfumo (kolajeni) wa 
mifupa na meno, kano, na mishipa ya 
damu.

•  Proǝ ni wa ziada ambao hautumiki 
miongoni mwa kazi zilizoanishwa hapa, 
hubadilishwa na kuwa nishaǝ  ya mwili.

Mayai: Ulaji wa mayai unaweza kuongeza 
sana ubora wa mlo wa mtoto na hupunguza 
udumavu (Lannoǩ   et al., 2017). Ingawa mayai 
yana lehemu nyingi, hayahusishwi na hatari 
ya ugonjwa wa moyo au kiharusi, isipokuwa 
kwa watu wenye ugonjwa wa kisukari (Rong na 
wengine, 2013). Pia, ulaji wa yai moja kwa siku 
husaidia kupunguza hatari ya kupata ugonjwa wa 
kiharusi (Alexander et al., 2016).

Samaki: Samaki ni chanzo kizuri cha utomwili na 
mafuta ambayo ni mazuri kwa afya ya moyo na 
utendaji kazi wa chembe hai za mwili. Pia samaki 
ni chanzo kizuri cha madini kama vile madini 
kalsiamu na vitamini A (Willet na wengine, 
2019). Ulaji wa vipande viwili vya samaki vyenye 
ukubwa wa kasha la kiberiǝ  au kiganja cha 
mkono wakaǝ  wa ujauzito husaidia kujenga 
na kukuza ubongo wa mtoto aliyepo tumboni. 
Samaki pia husaidia kujenga ubongo wa mtoto 
akiwa ameshazaliwa (Oken na wengine, 2008). 
Ulaji wa dagaa na samaki wadogo pamoja na 
mifupa yake huongeza uwezekano wa kupata 
madini ya kalsiamu.

Nyama nyeupe: Nyama nyeupe ya kuku, bata 
na bata bukini na ndege (bila ngozi) na samaki, 
ikiwa ni pamoja na samaki wadogo wanaoliwa na 
mifupa, ni bora kwa afya kuliko nyama nyekundu 
kama ya ng’ombe, kondoo na ya nguruwe. 
Nyama nyeupe ina kiwango kidogo cha mafuta 
dabwadabwa (saturated fats) ukilinganisha na 
nyama nyekundu.

Wadudu wanaoliwa: Wadudu ni chanzo kizuri 
cha utomwili, vitamini B12, madini chuma, zinki, 
makapi mlo, asidi za amino, mafuta ya omega-3 
na omega-6, na anǝ oksidanǝ  ambazo huzuia 
uharibifu wa seli. Kwa uzito, wadudu wana 

kiasi cha juu zaidi cha utomwili kuliko utomwili 
unaotokana na nyama, bidhaa za maziwa na 
mbegu (Hlongwane, Slotow na Munyai, 2020; 
Oibiokpa na wengine, 2018).

Wadudu wana kaǝ  ya gramu 12 na 77 za 
utomwili kwa gramu 100 (Hlongwane, Slotow na 
Munyai, 2020) wakaǝ  samaki, nyama ya kuku na 
ya ng’ombe ni kaǝ  ya gramu 13 na 31 za proǝ ni. 
Mmeng’enyo wa utomwili kutoka kwa wadudu ni 
kaǝ  ya asilimia 76 na asilimia 98 (Ramos-Elorduy, 
1997).

Utafi ǝ  unaonyesha kwamba senene, na ‘viwavi 
wanaoliwa’ wana kiwango cha virutubishi madini 
aina ya shaba, zinki, magnisiamu, na kalisiamu 
vinafyonzwa kwa urahisi zaidi kuliko ilivyo kwa 
vile vinavyopaǝ kana kaǝ ka nyama ya ng’ombe. 
Baadhi ya wadudu, kama senene, wana mafuta ya 
omega-6 na omega-3 kuliko nyama ya ng’ombe. 
Wadudu pia wana kiasi cha juu cha madini kama 
vile chuma, zinki, manganesi, saliniamu na 
fosforasi (Rumpold na Schluter, 2013).

Senene wanatoa gramu 12-73 za utomwili kwa 
gramu 100 wakaǝ  kumbikumbi wanatoa gramu 
32-37 kwa gramu 100 (Hlongwane, Slotow na 
Munyai, 2020; Bukkens, 1997).

Vyanzo vya 
utomwili/
Proǝ ni

Kiwango cha utomwili kwa kila kila 
gramu mia moja 100 za chakula
0 10 20 30 40 50 60 70
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          Viwavi  
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            Samaki 
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(mackerel) 

       

             Nyama ya 
             kuku, bata
             na sungura

       

          Nyama
            nyekundu
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Kielelezo 3 kiwango cha proǝ ni vyakula vyenye 
asili ya wanyama

Vyanzo: Hlongwane et al., 2020; Bukkens, 
1997,Oibiokpa et al., 2018, Ramos-Elorduy, 1997]
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Maziwa: Maziwa freshi, maziwa yaliyochachuka 
na mǝ ndi ni aina tatu muhimu za maziwa ambayo 
hupaǝ kana kaǝ ka Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Maziwa na bidhaa za maziwa ni vyanzo 
vizuri vya kalisiamu, ambayo husaidia kujenga 
mifupa imara. Pia maziwa ni chanzo cha utomwili, 
vitamini B2, vitamini A na potasiamu. Mafuta ya 
maziwa hutumika kama chombo cha kusafi rishia 
vitamini A, D, E na K. Hata hivyo, mafuta ya 
maziwa yana kiwango kikubwa cha mafuta 
dabwadabwa. Kwa hiyo maziwa yenye kiwango 
kidogo cha mafuta ni bora kwa wale walio kaǝ ka 
mpango wa mlo unaolenga kupunguza kiwango 
cha ulaji wa mafuta kaǝ ka milo. Maziwa kamili 
au mafuta ya maziwa ni muhimu kwa watoto 
wanaokua.

Nyama nyekundu: Ingawa nyama nyekundu ina 
vitamini B, madini chuma na zinki zaidi ya nyama 
nyeupe, watu wanashauriwa kuweka kikomo 
kwenye ulaji wao wa nyama nyekundu kwani 
ulaji sana wa nyama nyekundu unahusishwa 
na kuongezeka kwa hatari ya kupata magonjwa 
sugu yasiyoambukiza. Nyama nyekundu ina kiasi 
cha juu cha mafuta dabwadabwa kuliko nyama 
nyeupe, ambayo inaweza kusababisha ugonjwa 
wa moyo. Mafuta dabwadabwa yamo ndani ya 
misuli (white marbling) ya nyama nyekundu na 
kaǝ ka ngozi ya kuku, bata na bata bukini, na 
vilevile kaǝ ka mayai na jibini. Nyama nyekundu 
pia ina mafuta yaliyosindikwa kwa kuongeza 
elemenǝ  ya haidrojeni ambayo huongeza hatari 
ya kupata ugonjwa wa moyo.

Wakaǝ  wa kula vyakula vyenye asili ya wanyama, 
inapendekezwa kuchagua samaki na nyama ya 
kuku au bata badala ya nyama nyekundu. Ulaji 
sana wa nyama ya kuku, bata na bata bukini, 
samaki na jamii ya Karanga (nuts) unahusishwa 
na hatari ndogo sana ya ugonjwa wa moyo 
(WHO, 2015a; Abete na wengine, 2014).

Nyama   iliyosindikwa:   Nyama    iliyosindikwa 
ni nyama ambayo imebadilishwa kwa kuǝ wa 
chumvi, viungo, kuchachushwa au kwa 
michakato mingine kwa ajili ya kuongeza ladha 
au kutunzwa. Naitreǝ  hutumiwa sana kama 
dawa ya kuzuia nyama isiharibike kaǝ ka nyama 
iliyosindikwa (WCRF, 2018). Mifano ya nyama 
iliyosindikwa ni nyama ya kopo (iliyohifadhiwa 
kwa chumvi), soseji, soseji kaǝ ka mkate, kababu 
ya nyama iliyosagwa (inayoliwa ndani ya mikate 
miwili), bidhaa za nyama zilizokaushwa kwa 
moto, na salami ya nyama ya ng’ombe.

Shirika la Afya Duniani limeweka hatari ya kula 
nyama iliyosindikwa kaǝ ka kundi moja na uvutaji 
wa sigara (WHO, 2015). Kwa mujibu wa ripoǝ  
ya dunia ya kiwango cha magonjwa ya mwaka 
2019, ulaji wa nyama iliyosindikwa wa zaidi ya 
wa wastani gramu 22.5 kwa siku ni kujiweka 
kaǝ ka hatari ya ulaji wa kiwango cha juu usiofaa 
wa vyakula vilivyosindikwa aina ya nyama (GBD, 
2019). Hivyo, inapendekezwa kuepuka nyama 
iliyosindikwa.

Nyama nyeupe: Nyama nyeupe inayotokana 
na kuku, bata, bata bukini na ndege (bila ngozi) 
na samaki, ikiwa ni pamoja na samaki wadogo 
wanaoliwa na mifupa, ni bora kuliko nyama 
nyeupe kama vile nyama ya ng’ombe, nyama ya 
kondoo na ya nguruwe. Nyama nyeupe ina kiasi 
kidogo zaidi cha mafuta dabwadabwa kuliko 
nyama nyekundu. Inapendekezwa wakaǝ  wa 
kula vyakula vyenye asili ya wanyama, kuchagua 
samaki, nyama ya kuku au bata badala ya 
nyama nyekundu. Ulaji zaidi wa kuku, bata na 
bata bukini, samaki na jamii ya Karanga (nuts) 
unaonyesha kuhusishwa na kupata hatari ndogo 
sana ya ugonjwa wa moyo (WHO, 2015a; Abete 
et al., 2014).

10.3 Ruwaza za ulaji wa vyakula vyenye asili 
ya wanyama Tanzania Bara

Kaǝ ka Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ulaji 
wa vyakula vyenye asili ya wanyama ni mdogo 
kaǝ ka makundi yote ya watu. Kaǝ ka maeneo ya 
vijijini, chini ya asilimia 20 za kaya zilitoa taarifa 
ya kula nyama, mayai au kunywa maziwa, ingawa 
vingi vya vyakula hivi hupaǝ kana kaǝ ka maeneo 
mengi sana (Khamis na wengine, 2020; Ochieng 
na wengine, 2017; Kinabo na wengine, 2016).

10.4 Ni kiasi gani cha vyakula vyenye asili ya 
nyama kiliwe

Kutokana na mchakato uliotumia kusaidia kupata 
idadi ya vipimo cha chakula kutoka kaǝ ka kila 
kundi kaǝ  ya makundi sita ya vyakula Tanzania 
(Diet Model) inapendekezwa kwamba kila mtu 
ale vipimo viwili vya vyakula vyenye asili ya 
wanyama kwa siku. Mlo mmoja ni sawa na kalori 
135 kwa siku, ambayo ni kaǝ  ya gramu 60 na 100 
kutegemea chakula.

Kiasi cha vyakula vyenye asili ya wanyama 
kinaweza kukadiriwa kwa kutumia ukubwa wa 
kiganja au vipimo vingine. Kwa mfano:
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• Mayai mawili (gramu ~95 na kalori 135)

•  Vipande viwili vya ukubwa wa kasha la kiberiƟ  vya nyama nyekundu (nyama ya ng’ombe, ya 
mbuzi, na ya kondoo), ini. Ulaji wa  chini ya  gramu 160 sawa kwa juma kusaidia kuzuia magonjwa 
ya moyo na baadhi ya saratani.

•  Vipande vitatu vya ukubwa wa kasha la kiberiƟ  (au ukubwa wa kiganja*) vya samaki, nyama ya 
bata au ya sungura (gramu ~90 na kalori ~130 hadi ~135)

• Kijiko 1 cha dagaa wa kopo kaƟ ka nyanya, waliokaushwa (gramu 68 na kalori 121)

•  ½ kikombe cha wadudu (aina tofauƟ ), waliokaushwa (gramu 50 hadi gramu 100 na kalori 135 
hadi kalori 220)

• Kikombe kimoja cha maziwa au mƟ ndi (gramu 245 na kalori ~123)

• ¾ ya kikombe au kikombe kidogo kimoja cha mƟ ndi (gramu 200 na kalori ~114)

• ⅓ ya kikombe cha jibini, iliyo vipande vipande (gramu 40 na kalori 161.1)

• Vipande vinne vya jibini (vyenye ukubwa wa gramu 30 na kalori ~135).
•  Mlo mmoja sawa na vyakula vyenye asili ya wanyama vimeonyeshwa kwenye Jedwali la 11a na 

la 11b.

* Kiganja kinaanzia upande wa chini wa mkono wa binadamu; kipimo karibu sawa na upana wa 
kiganja cha mkono, kutoka senƟ mita 6.3 hadi 10.2.
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Jedwali la 11a: Nyama nyekundu, nyama ya kuku, mayai na wadudu: usawa wa vipimo vya mlo wa kaya na makadirio ya kiasi cha lishe

Maelezo ya chakula Uzito wa 
chakula 
cha mlo 1

Nguvu Proǝ ni Madini ya 
Chuma B9 Zinki Vit B12 Kalisiamu

(kcal) (g) (g) (mcg) (g) (m) (mg)

Nyama nyekundu

Nyama ya ng’ombe, 
nyembamba, 
iliyochemshwa* (bila 
chumvi)

65 137 23 2.3 5.2 4 0.9 4.6

Nyama ya mbuzi, 
iliyochemshwa* (bila 
chumvi)

65 135 17.0 2.3 2.9 3.3 0.7 8.3

Nyama ya 
sungura

Nyama ya Sungura, 
iliyofunikwa na

kuchemshwa polepole 
au kuchomwa

70 135 22.0 1.2 3 1.7 7.0 13.3

Nyama ya kuku

Ini, lililopikwa kwa 
mvuke* (bila chumvi) 80 135 22.0 9.6 596.8 3.5 19.2 12

Nyama ya kuku, nyepesi, 
mbichi, iliyochemshwa*
(bila chumvi)

95 135 29.5 0.6 5.7 1.0 0.2 9.5

Mayai

Mayai yaliyochem- 
shwa kama yalivyo 
(mayai makubwa 2)

100 135 12.6 1.7 38 1.2 0.7 53
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Maelezo ya chakula

Uzito wa 
chakula 
cha mlo 1

Nguvu Proǝ ni Chuma B9 Zinki Vit B12 Kalisiumu

(kcal) (g) (g) (mcg) (g) (m) (mg)

Samaki

Aina ya dagaa 
wa maji chumvi, 
waliopikwa kwa 
kutumia mvuke

85 135 23.5 3.2 6 2.2 0.7 109.7

Sato aliyepikwa 
kwa kutumia 
mvuke

115 135 25.4 1.4 23 1.1 1.7 23

Sadini waliopikwa 
kwa kutumia 
mvuke* (bila 
chumvi)

101 130 24.3 1.8 3.2 2.0 11.1 89.7

Samaki wa jamii 
ya bangala, 
aliyechemsh- wa* 
(bila chumvi)

107 130 20.7 0.7 0.7 0.5 2.0 29.1

Tuna 
waliochemshwa* 
(bila chumvi)

82 130 24.0 0.9 10.7 0.5 4.2 14.8

Chuchunge aliye- 
chemshwa, kwa 
kutumia joto 
kavu

7.9 130 18.5 0.4 1.6 0.6 1.3 4.7

Samaki jamii 
ya kole- kole, 
aliyepikwa kwa 
kutumia mvuke* 
(bila chumvi)

133 130 29.8 1.1 9.3 0.8 2.7 41.2

Samaki wengine wa kuchagua ni dagaa, dagaapapa, samaki aina ya heringi, mkunga, kome na nguru.

Inaendelea ukurasa 77
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Maelezo ya chakula Uzito wa 
chakula 
cha mlo 1

Nguvu Proǝ ni Chuma B9 Zinki Vit B12 Kalisiumu

(kcal) (g) (g) (mcg) (g) (m) (mg)

Wadudu Kumbikumbi 50 257 21 11 47 4.9 NA 56

Viwavi (waliopikwa) 140 135 19.7 9.8 5 4.5 7 54

Senene (waliopikwa) 100 145 21 5 NA NA NA NA

Chenene waliochemshwa 
kidogo tu

105 137 16 44 NA NA NA 79.8

Senene, nzige na 
chenene (wakavu)

50 217 27 13 185 6.9 6 122

NA = Hakuna thamani kaǝ ka jedwali la viambato vya chakula.

* Kulinganisha na kufi kia mlo wa kutosha wa virutubishi muhimu, kiasi cha mlo hutoa nguvu zaidi ya ile iliyolengwa.

Vyanzo: Makundi ya jumla ya chakula: FAO, 2019. Wadudu: FAO, 2019; Hlongwane na wengine, 2020; Van Huis na wengine, 2013; Steiner-Asiedu na wengine, 
1993.
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Jedwali la 11b: Maziwa na bidhaa za maziwa: usawa wa vipimo vya mlo wa kaya na makadirio ya kiasi cha lishe

Maelezo ya chakula Kipimo
Uzito wa 

chakula cha 
mlo 1 (kcal)

Nguvu Proǝ ni Chuma Foleǝ Zinki Kalisiamu B12 Fibre

(g) g g mcg mg mg g

Kiasi kidogo cha asili-
milia 2 cha mafuta ya 
maziwa ya ng’ombe

Kikombe 1 245 122.5 8.1 0 12.3 1.2 294 1.2 0

Kiasi cha asilimia 3.5 
cha mafuta ya maziwa 
ya ng’ombe (maziwa 

yote)

Kikombe 1 245 158 8.3 0.1 24.5 1 294 1.5 0

Mǝ ndi, mafuta kidogo* Makopo ma-
dogo 2**

200 114 8 0 22 1.8 308 NA 0

Mǝ ndi, mafuta kidogo* ¾ ya kikombe 200 114 8 0 22 1.8 308 NA 0

Mǝ ndi, maziwa yote, 
bila kuongezwa kitu

¾ ya kikombe 185 135.1 7 0.2 22.2 1.1 281.2 0.6 0

Jibini iliyo kaǝ ka vipande 
vipande*

⅓ ya ki- 
kombe

40 161.1 9.2 0.1 10.8 1.5 283.9 0.4 0
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10.16 Ujumbe muhimu kwa ulaji bora wa vyakula vyenye asili 
ya wanyama

• Kula angalau vipimo miwili vya samaki, nyama ya kuku, 
bata, bata bukini au mayai kila siku.

• Kula samaki mara nyingi iwezekanavyo kila juma. Mlo 
mmoja au miwili itoke kaǝ ka samaki wenye mafuta, kama vile sangara.

• Chagua samaki wadogo wanaoliwa na mifupa, kama vile dagaa, ili 
kupata kalisiamu.

• Kula zaidi nyama nyeupe, wadudu, na mayai kuliko nyama nyekundu. Nyama nyeupe, kama 
vile samaki na nyama ya kuku, bata na bata bukini (bila ngozi), ina mafuta dabwadabwa 
kidogo zaidi kuliko nyama nyekundu.

• Kula nyama nyenkundu chini ya gramu 160 (sawa na ukubwa wa viganga viwili) kwa juma.

• Epuka ulaji wa nyama iliyochakatwa kama vile soseji, soseji zilizotengenezwa kwa 
mchanganyiko wa nyama ya nguruwe, nyama ya ng’ombe na hemu.

• Epuka ulaji wa jibini yenye chumvi vyingi.

• Punguza ulaji wa aiskrimu, siagi, na malai, yenye kiasi cha juu cha mafuta, sukari na chumvi.

• Wanawake wajawazito na wanyonyeshao hawana budi kuwa waangalifu kula nyama ya kuku, 
bata au bata bukini na nyama.

• Wapaǝ e kuku, nyama na mayai watoto wadogo wenye umri wa miezi 6 hadi 24

• Wapaǝ e watoto wenye umri wa mwaka mmoja na zaidi tu maziwa ya kawaida, yenye malai 
kamili kila inapowezekana.

10.17 Vidokezo kwa ulaji bora wa vyakula vyenye asili ya wanyama

• Ongeza yai au maziwa kwenye uji au chakula kinachokusudiwa kwa watoto.

• Kula mǝ ndi usioǝ wa sukari na matunda kupunguza ulaji wa sukari.

•  Tumia maziwa yenye mafuta kidogo au machunda kupunguza kiasi cha mafuta dabwadabwa 
kwa watu wazima.

• Kunywa maziwa au bidhaa za maziwa zenye sukari kidogo au bila sukari iliyoongezwa.

•  Kila mwanafamilia ale samaki, dagaa, nyama ya kuku, maziwa, mayai na aina 
nyingine za nyama.

•  Punguza mafuta kwenye samaki, nyama na ondoa ngozi ya 
kuku, bata au bata bukini kabla ya kula.

•  Badala ya kukaanga sana kwa kutumbukiza kaǝ ka mafuta, 
pika kwa kuchoma, kukaangwa, tumia mvuke, chemsha au 
oka.

•  Ivisha nyama vizuri kuzuia magonjwa yanayotokana na 
vyakula.
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11. PENDEKEZO 1.7
CHAGUA MAFUTA YA KUPIKIA YASIYOGANDA NA TUMIA KWA KIASI KIDOGO

11.1 Mafuta ni nini?

Mafuta hutokana na mimea na wanyama ambayo 
huwa kaǝ ka hali ya kimiminika au mgando 
kwenye hali ya joto la kawaida. Mara nyingi 
mafuta yatokanayo na mimea huwa kaǝ ka hali 
ya kimiminika na yale yatokanayo na wanyama 
huwa kaǝ ka hali ya mgando.

Mafuta yatokanayo na mimea ni pamoja na 
mafuta ya alizeǝ , karanga, canola, zeituni, 
mawese na mafuta ya karanga (nuts), mbegu za 
mafuta na  mafuta mengine ya mimea.

Mafuta yatokanayo na wanyama ni pamoja na 
siagi, samli, mafuta ya samaki mifano mingine ya 
mafuta ni kama siagi, mayonaizi,  creamu ya nazi 
na mengine yatokanayo na wanyama (Kondoo. 
Ngombe na  Nguruwe).

11.2 Aina za mafuta

Mafuta yote yameundwa na melekyuli za ka-
boni, haidrojeni na oksijeni. Tofauǝ  kaǝ  ya aina 
za mbalimbali za mafuta inatokana na muundo 
na mpangilio wa molekyuli hasa kwenye idadi ya 
viunganishi kwenye mnyororo wa faǧ y acids.

Kuna aina tatu za mafuta - mafuta yasiyoganda, 
mafuta yanayoganda na mafuta yaliyosindikwa ili 
kuyaongezea elemenǝ  ya haidrojeni (trans fats) 

Baadhi ya mafuta ni muhimu kwa afya na huzuia 
magonjwa yasiyoambukiza (NCDs), wakaǝ  
mengine husababisha athari za kiafya (na hivyo 
hayajumuishwi kaǝ ka makundi sita ya vyakula). 
Kujua tofauǝ  hizi ni muhimu kaǝ ka kuamua ni 
mafuta gani ya kuepuka, ni mafuta gani ya kula 
kwa kiasi au ni mafuta gani ya kupunguza.

11.2.1 Mafuta yasiyoganda (Unsaturated 
fats)

Mafuta yasiyoganda au mafuta dabwadabwa 
ambayo mara nyingi hutokana na mimea hu-
undwa na elemenǝ  moja au zaidi ya mara mbili 
kaǝ ka mnyororo wake wa faǧ y acid. Viunganishi 
viwili huyaruhusu mafuta yasiyoganda kuende-
lea kubaki kaǝ ka hali ya kimiminika kaǝ ka joto la 
kawaida lakini pia vipo vyakula ambavyo vinawe-
za kuwa na aina hii ya mafuta.

Mafuta dabwadabwa (yasiyotengeneza lehemu 
nyingi mwilini) kwa kawaida huitwa mafuta 
mazuri kwa afya bora, hivyo ni miongoni mwa 
makundi sita ya vyakula yanayounda mlo kamili 
yakitumiwa kwa kiasi. Kuna aina kuu mbili za ma-
futa yasiyoganda ambayo huundwa kwa mchan-
ganyiko wa elemenǝ  moja (monounsaturated)  
au jozi zaidi ya moja ya mafuta (polyunsaturated)  
ila yanakuwa hayagandi yakiwa nje ya jokofu.



Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara72

� Mafuta yasiyoganda ya 
Monounsaturated Faǧ y Acids (MUFAs) huundwa 
kwa muunganiko wa mpangilio wa jozi moja ya 
mafuta yasiyotengeneza lehemu nyingi   mwilini. 
Baadhi ya vyanzo vya MUFAs ni kama karanga, 
mafuta ya canola, aina za njugu, mizeituni, 
alizeǝ , na mafuta yake, aina mbalimbali za 
jamii ya karanga, na parachichi. Kuku na nyama 
itokanayo na aina mbalimbali za ndege kama 
bata pia wapo kundi hili (MUFAs).

� Asidi ya mafuta yasiyoganda ya 
Polyunsaturated Faǧ y Acids (PUFAs) huundwa 
kwa mchanganyiko wa jozi zaidi ya moja ya 
mafuta kaǝ ka mpangilio wa viunganishi vyake. 
Mafuta haya yana viambato vya faǧ y acids 
muhimu ambazo mwili hauwezi kuzizalisha 
lazima zitoke kwenye chakula kama omega-3 
na omega-6. Vyanzo ni pamoja na mafuta ya 
mahindi, soya, alizeǝ , na pamba. aina ya njugu 
kama lozi (almonds), Njugu za msonobari 
(pinenuts) na mbegu kama vile ufuta (sesame), 
mbegu za kitani (fl axseed), alizeǝ , maboga, na 
mbegu za chia pia zina PUFAs. Mafuta ya samaki 
kama vile sardines, kippers, mackerel, salmon, 
herring, pilchards, eels, whitebait na tuna pia ni 
vyanzo vya PUFAs (WHO, 2018d).

11.2.2 Mafuta yanayoganda (Saturated 
fats)

Mafuta yanayoganda huundwa na mchanganyiko 
wa mafuta yanayotengeneza lehemu nyingi 
mwilini kwa kawaida mnyororo wake wa mafuta 
hauna  jozi mbili kaǝ ka mpangilio wa viunganishi 
vyake. Yamejaa atomi za hidrojeni, ambayo 
inamaanisha kuwa yana idadi kubwa zaidi ya 
atomi za hidrojeni hivyo kupelekea mafuta haya 
kuwa mazito na kuganda kaǝ ka joto la kawaida. 
Isipokuwa kwa baadhi ya mafuta.

Mafuta yaliyoganda kwa kiasi kikubwa hutoka 
kaǝ ka vyanzo vya wanyama na ni pamoja na 
siagi, samli, na jibini. Kaǝ ka nyama ya ng’ombe 
na ngozi ya kuku kuna kiasi kikubwa cha mafuta 
yaliyoganda. Baadhi ya mafuta ya mimea, kama 
vile  mafuta ya nazi, yana mafuta yanayoganda. 
Vyanzo vingine  ni nyama ya ng’ombe (white 
marbling), ngozi ya kuku na bata pia baadhi ya 
mafuta ya mimea kama mafuta ya nazi, maziwa 
ya nazi, creamu la nazi, mafuta ya mawese yana 
kiwango kikubwa cha mafuta  yanayoganda na 
yanatengeneza lehemu nyingi mwilini.

Shirika la Afya Duniani (WHO) linapendekeza ulaji 
wa mafuta uwe chini ya asilimia 30 ya mahitaji ya 
nishaǝ  kwa siku kwa ajili ya kuupa mwili nguvu, 
na kwamba ulaji wa mafuta yanayoganda uwe 
chini ya asilimia 10 ya ya mahitaji ya nishaǝ  kwa 
siku (FAO na WHO, 2010).

11.2.3 Mafuta ya trans fats (Mafuta yasiyo 
dabwadabwa yanayotengenezwa kiwandani 
kwa kemikali)

Mafuta ya trans fats ni mafuta ambayo yana 
muundo maalum wa kemikali unaofanya kuwa 
kaǝ ka hali ya mgando kweye joto la kawaida. 
Mafuta haya yanaweza kutengenezwa viwandani 
kwa njia ya hydrogenaǝ oni au kutokea kiasili. 
Haidronesheni ni njia ya kubadilisha mafuta 
yaliyo kaǝ ka hali ya kimiminika (yasiyoganda) 
kuwa mafuta magumu (yaliyoganda).

Mafuta yaliyosindikwa ni miongoni mwa viungo 
muhimu kwenye vyakula kama vile pizza, 
keki,biskuǝ , soseji, nyama za makopo, maandazi 
na vyakula vingine vya kukaanga (WHO, 2021b).

Mafuta yanayoganda yanajumuisha majarini, 
siagi, mayonaizi, na mafuta mengine 
yanayoganda. Mafuta haya ni rahisi kutengeneza 
na hufanya chakula kuwa na ladha nzuri na 
muonekano uliokusudiwa. Trans fats hupaǝ kana 
kwa kawaida kaǝ ka vyakula vilivyopikwa kwa 
mafuta yaliyoharibiwa kwa njia ya viwanda. 
Wanaweza kutokea kaǝ ka vyakula kama 
vile:Mafuta yaliyosindikwa hutokana na 
kubadilisha mafuta yasiyoganda kuwa mafuta 
yanayoganda kwa njia ya kikemikali ujulikanao 
kama haidronesheni. Njia hii hugeuza mafuta 
yaliyo kaǝ ka hali ya kimiminika (yasiyoganda) 
kuwa mafuta magumu (yanayoganda) kwa 
kuongeza haidrojeni.

Mafuta ya trans fat yanayotokea kwa njia ya 
asili ni mafuta ya wanyama yanayotokana na 
mazao ya maziwa kama vile siagi, jibini na samli; 
na mazao ya nyama (WHO, 2021b). Kula bidhaa 
zenye mafuta ya trans fats huongeza hatari ya 
kupata ugonjwa wa moyo na kiharusi (Islam et 
al., 2019). WHO inafanya kazi na nchi mbalimbali 
duniani kuondoa viambata vya mafuta ya trans 
fats kwenye vyakula kilichosindikwa (WHO 
2021b).
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Maelezo juu ya lishe Kiasi/Kipimo %DV* Kiasi/Kipimo %DV*
Kipimo kimoja Biskuǝ  4 
(gramu 32)

Vipimo 9

Kalori 150 Kalori 
kutokana na mafuta 60

Mafuta yote gramu 7 11% Jumla ya wanga

gramu 20

7%

Mafuta yanayoganda 
Gramu 4.5

23% Nyuzinyuzi kwenye 
chakula
gramu 1

4%

Trans fats
gramu 0

Sukari gramu 10

Lehemu miligramu 0 0% Proǝ ni gramu 2
Sodiamu
miligramu 115

5%

Vitamini A 0%. Vitamini C 0%. Kalisamui 0%. Chuma 4%.
VIAMBATO: Unga uliorutubishwa, ribofl avini, sukari, mafuta ambayo yamehaidronishwa kiasi, kakao, wanga-
nafaka, mafuta yaliyohaidroniwa, soya, mchanganiko wa mafuta muhimu kwa seli mwilini, chumvi, rangi ya 
karameli, ladha bandia

Jedwali 4 Orodha ya viungo vinavyoonesha 
trans fats na mafuta ya hydrogeni

11.3 Umuhimu wa mafuta

11.3.1 Mafuta ni muhimu kwa mwili wa 
binadamu na yana kazi mbalimbali muhimu:

•  Mafuta yana viambato vya faǧ y acids. Mi-
fano ya faǧ y acids muhimu ni omega-3 na 
omega-6. Mwili hauna uwezo wa kuzalisha 
faǧ y acids muhimu, hivyo lazima vitoke 
kwenye mlo. Faǧ y acids hupaǝ kana kwa 
wingi kwenye samaki, mafuta ya mbegu za 
kitani (fl axseed oil) na mjozi (walnuts).

•  Mafuta husaidia mwili kufyonza vitamini 
A, D, E, na K. Wanawake wengi na watoto 
Tanzania wana upungufu wa vitamini A.

•  Mafuta huupaǝ a mwili nishaǝ  na hutoa 
nishaǝ  nyingi kuliko makundi mengine ya 
chakula. Mafuta yana takribani kilo- kalo-
ri 9 za nishaǝ  kwa kila gramu moja ukilin-
ganisha na vyakula vya wanga na utomwili 
(proǝ ni) ambavyo vinatoa kilokalori 4 kwa 
kila gramu moja. Kwa hiyo, ulaji wa mafuta 
kuzidi kiasi unaweza kuchangia kwa kiasi 
kikubwa kuongezeka kwa uzito wa mwili 
kwa kipindi kifupi.

•  Mafuta husaidia kupunguza kasi ya chakula 
kupita tumboni, hivyo kumsaidia binada-
mu kujisikia ameshiba na kutosheka kwa 
kipindi kirefu. Pia hufanya chakula kiwe 
kitamu.

Kaǝ  ya aina tatu za mafuta, mafuta yasiyoganda 

ni bora zaidi kwa mwili na husaidia kuongeza afya 
nzuri yanapoliwa kwa kiasi, ukilinganisha na ma-
futa yanayoganda na yale ya trans fats ambayo 
yana athari kiafya na hayana budi kuepukwa.

11.3.2 Mafuta yasiyoganda ni muhimu kwa 
ukuaji wa akili ya mtoto

Viambato vya mafuta yasiyoganda ni muhimu 
kwa ukuaji mzuri na maendeleo ya mtoto kaǝ ka 
hatua mbalimbali (akiwa tumboni na baada ya 
kuzaliwa).

Faǧ y acids ni muhimu kwa makuzi ya 
ubongo na akili, hasa kwa watoto wachanga 
na watoto wadogo (FAO and WHO, 2010). 
Kuna uhusiano chanya kaǝ  ya kuwepo kwa 
kiwango stahiki cha faǧ y acids na ukuaji 
chanya na ufanisi kwa watoto (Adjepong et 
al., 2018; Jumbe et al., 2016; Hahn et al., 
2015).

Viambato vya mafuta yasiyoganda vinafi kiriwa 
kuwa virutubishi muhimu ambavyo huathiri 

TUMIA MAFUTA YASIYOGANDA KWA 
KIASI

Wakaǝ  mafuta yasiyoganda ni bora 
kiafya kuliko mafuta yanayoganda 
na mafuta yenye trans fats, pia yana 
nishaǝ  lishe nyingi zaidi kuliko makun-
di mengine ya vyakula kama ilivyo kwa 
mafuta mengine yote. Kwa hiyo,kula 
mafuta kupita kiasi kunaweza kuchan-
gia kuongeza uzito.
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ukuaji chanya wa makuzi ya mtoto wakaǝ  wa 
ujauzito na kwenye hatua za mwanzo za maisha 
ya mtoto mchanga. Kazi ya viambato vya trans 
fat vya omega-3 kaǝ ka ukuaji wa ubongo na 
mfumo wa neva sasa unatambuliwa (FAO and 
WHO, 2010).

Mafuta salama na trans fats ni muhimu kwa 
kuwezesha kazi za utando wa seli na uthibiǝ  wa 
unukuzi wa vinasaba wakaǝ  wa ujauzito.

11.3.3 Mafuta yasiyoganda hupunguza 
hatari ya kupata magonjwa yasiyoambukiza

Mafuta yasiyoganda, hasa yale yenye viambato 
vingi vya faƩ y acids ALA, EPA na DHA huchangia 
kuzuia magonjwa ya moyo (Ghamarzad et al, 
2021).

11.4 Hatari za kiafya za ulaji wa mafuta 
yanayoganda na mafuta yenye trans fats 
kupita kiasi

11.4.1 Mafuta yanayoganda

Ulaji kupita kiasi wa mafuta yanayoganda, 
hasa yale yanayotokana na wanyama, unaweza 
kuongeza lehemu mbaya kwenye mwili na hivyo 
kuongeza hatari ya kupata magonjwa ya moyo 
(CliŌ on and Keogh, 2017).

Kuna uwezekano wa uhusiano kaǝ  ya ulaji wa 
mafuta yanayoganda na kuongezeka kwa hatari 
ya kupata ugonjwa wa kisukari. Kwa upande 
mwingine, kuna ushahidi usio wa mashaka 
kwamba kutumia mafuta yasiyoganda badala 
mafuta yanayoganda hupunguza hatari ya kupata 
magonjwa ya moyo (FAO, 2010b). Kupunguza 
ulaji wa vyakula vilivyosindikwa, ambavyo huwa 
na mafuta mengi, ni muhimu kwa kuweka lehemu 
(Cholesterol/LDL) mbaya kwenye kiwango cha 
kawaida. Ushahidi unaonyesha kwamba ulaji 
wa mafuta ya mawese kutoka kwenye vyakula 
vilivyosindikwa huongeza lehemu mwilini (Sun 
et al., 2015).

Tafi ǝ  nyingi, ikiwa ni pamoja na mapiǝ o ya tafi ǝ  
zenye washiriki 59,000, ulionyesha kwamba 
kupunguza ulaji wa mafuta yanayoganda 
kulisababisha kupungua kwa asilimia 17 kwa 
hatari ya kupata magonjwa ya moyo (ikiwa ni 
pamoja na ugonjwa wa moyo na kiharusi), lakini 
ulionyesha hapakuwa na athari juu ya hatari 
ya kufa (Hooper et al., 2015). Zaidi ya hayo, 
utafi ǝ  ulionyesha hakukuwa na faida bayana za 
kiafya kwa kula vyakula vya wanga au utomwili 

badala ya vyakula vyenye mafuta yanayoganda. 
Kubadilisha aina ya mafuta, kula mafuta 
yanayoganda badala ya mafuta dabwadabwa, 
kunaonekana kulinda mwili zaidi na kupunguza 
hatari ya kupata mataǝ zo ya ugonjwa wa moyo 
na mishipa ya damu. Kadiri ulaji wa mafuta 
yanayoganda unavyopungua, ndivyo pia lehemu 
kaǝ ka mwili inavyopungua.

11.3.4  Mafuta yenye trans fats (Mafuta yasiyo 
dabwadabwa yanayotengenezwa 
kiwandani kwa kemikali)

•  Epuka kula mafuta   yenye   trans   fats 
au mafuta ya mimea yaliyosindikwa 
(hydrogenated) ili kuzuia magonjwa ya 
moyo (FAO, 2010a; GBD, 2017).

•  Mafuta haya huongeza lehemu mbaya 
mwilini na kushusha lehemu nzuri (GBD, 
2019).

•  Kuna uelekeo wa   ushahidi   kwamba 
tras fats huongeza hatari ya dalili za 
hali ya kimetaboliki ambayo huongeza 
uwezekano wa kupata aina ya 2 ugonjwa 
wa kisukari (FAO, 2010a; GBD, 2017). Dalili 
nyingine za hali ya kimetaboliki ni pamoja 
na uvimbe uchungu na kushindwa kufanya 
kazi vizuri kwa seli zinazozunguka kuta za 
mishipa ya damu (Mozaff arian, Aro and 
WilleƩ , 2009).

•  Mafuta yenye trans fats hayana faida za 
kiafya zinazojulikana na hakuna kiwango 
salama cha ulaji (Islam et al., 2019).

•  Ripoǝ  ya kimataifa kuhusiana na magonjwa 
(Global Burden of Disease) inatafsiri mlo 
wenye viambato vingi vya trans fats kama 
mlo ambao una wastani wa ulaji wa zaidi 
ya asilimia 0.5 kwa siku kwa mafuta yote 
yenye trans fats hasa kutoka kwenye 
mafuta ya mimea yaliyosindikwa, siagi na 
samli (Willet na wengine, 2019). Kwa mlo 
wa kikokalori 2200, hii ni sawa na gramu 
1 ya mafuta, ambayo sawa na pungufu 
ya kijiko kimoja cha chai (mafuta kijiko 
kimoja cha chai ni kama gramu 5). Vyakula 
vingi vilivyosindikwa vina trans fats nyingi 
zaidi ya gramu 5 kwa mlo mmoja. Kwa nchi 
zenye sheria juu ya kuweka kitambulisho 
chenye maelezo ya viambato kwenye 
chakula juu ya vifungashio, makampuni 
hutakiwa kutoa taarifa za kiasi cha zaidi 
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ya gramu 0.5 kwa kipimo kimoja (per 
serving).

11.5 Mwongozo wa Kimataifa wa kiasi 
kilichopendekezwa cha ulaji wa mafuta

Shirika la Afya Duniani (WHO) linapendekeza ulaji 
wa mafuta uwe chini ya asilimia 30 ya mahitaji 
ya nishaǝ  lishe kwa siku kwa ajili ya kuupa mwili 
nguvu; na kwamba ulaji wa mafuta yanayoganda 
uwe chini ya asilimia 10 ya ya mahitaji ya nishaǝ  
lishe kwa siku (FAO, 2010a;WHO, 2018e). FAO na 
WHO yanapendekeza kwamba ulaji wa mafuta ya 
aina zote za mafuta usizidi asilimia 15 ya mahitaji 
ya mwili ya nishaǝ  kwa siku (FAO, 2010).

Kaǝ ka maeneo ya vijijini Tanzania Bara, ulaji wa 
mafuta yanayoganda uwe chini ya asilimia 9 
hadi 14 ya mahitaji ya nishaǝ  kwa siku (Kinabo 
et al., 2016). Mafuta ya mawese na alizeǝ  
hutumiwa mara nyingi wakaǝ  wa mapishi. Kuna 
uwezekano mkubwa wa ulaji mwingi wa mafua 

maeneo ya mjini ambapo kuna ulaji zaidi wa 
mara kwa mara wa vyakula vilivyokaangwa hasa 
maeneo ya shuleni (FAO, 2007). Zaidi ya hayo, 
kiasi cha mafuta pia hupaǝ kana kwenye vyakula 
vilivyosindikwa kama vile biskuǝ  na viazi (crisps) 
na kwenye nyama na vyakula vingine. Hivyo, 
inapendekezwa kutumia kiasi kidogo tu cha 
mafuta wakaǝ  wakupika ili kuhakikisha hakizidi 
asilimia 30 ya mahitaji ya nishaǝ  lishe kwa siku.

11.6 Utumiaji wa mafuta unaopendekezwa 
kwa Tanzania

Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara 
unapendekeza  takribani gramu ishirini na nane 
(28) au vijiko viwili (2) vya mezani vya mafuta 
yaliyoongezwa kwenye vyakula kwa siku. 
Matumizi ya mafuta yanayoganda kwenye joto 
la kawaida ambayo mara nyingi huzalisha kiasi 
kikubwa cha lehemu mwilini kama vile samli, 
mawese, au mafuta ya nazi hayatakiwi kuzidi 
kijiko cha mezani kimoja (gramu 5) kwenye mlo.

Mafuta yasiyoganda kwenye joto la kawaida: mafuta ya alizeǝ , mafuta ya zeituni, mafuta ya 
karanga

Mafuta yanayoganda kwenye joto la kawaida: Siagi, mafuta ya mawese, mafuta ya nazi

Mafuta ya trans  fats yenye  tabia ya  kemikali ambayo mara nyingi hupaǝ kana kwenye vyakula 
vilivyosindikwa: majarini, kachumbari nzito ya mayai, malai (mayonaizi), mafuta na siki
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Jedwali la 12: Vipimo na makadirio ya kiasi cha mafuta kwenye mlo wa kaya na mchanganuo wa virutubushi muhimu

Kipimo kimoja cha 
mafuta

Kipimo kin- 
achotumiwa 
kwenye kaya

Kipimo 
kimoja

Nishaǝ  
Lishe

Utomwili 
(Proǝ ni)

Mafuta Wanga Madi- ni 
ya chokaa

Madini 
Chuma

Zinki Vit
A-RAE

Folate
(Vit B9)

Nyuz- in-
yuzi

Kijiko cha 
chakula 
mililita 
15

(g) (kcal) (g) (g) (g) (g) (g) (g) (mcg) (mcg) (g)

Mafuta ya nazi 1 14 126 0 14 0 0 0 0 0 0 0

Mafuta ya mbegu 
za pamba

1 14 126 0 14 0 0 0 0 0 0

Mafuta ya karanga 1 14 126 0 14 0 0 0 0 0 0

Mafuta ya 
mawese, mekundu

1 14 126 0 14 0 0 0 800 0 0

Mafuta ya 
mawese, yaliyosaf-
ishwa

1 14 126 0 14 0 0 0 0 0 0

Siagi ya mbegu 
za shea

1 14 126 0 14 0 0 0 0 0 0

Mafuta ya soya 1 14 126 0 14 0 0 0 0 0 0

Mafuta ya 
yatokanayo na 
mimea

1 14 126 0 14 0 0 0 0 0 0 0

Siagi, inayoto-
ka- na na mazi-
wa ya ng’ombe

1 14 100 0.4 11 0 24 0 0 96 0 0

Mafuta ya Maja-
rini, iliyoongezwa 
virutubisho

1 14 102 0.1 11.5 0 0 0 0 115 0 0
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11.7  Ujumbe muhimu kwa ulaji sahihi wa mafuta yasiyoganda 
kwenye joto la kawaida

1.  Tumia gramu 28 au vijiko viwili (2) vya mezani vya mafuta 
kwenye chakula kwa siku.

2.  Chagua mafuta yanayotokana na mimea yenye tabia ya 
kutoganda kwenye joto la kawaida kama mfano mafuta ya 
alizeǝ , mafuta ya karanga, mafuta ya zeituni, mafuta ya ufuta 
na epuka mafuta ya mawese, mafuta ya nazi, siagi au samli.

3.  Kula samaki,mbegu zenye mafuta na karanga mara nyingi ili kupata asidi muhimu za 
mafuta zilizomo kwenye vyakula hivyo.

4.  Epuka ulaji wa mafuta ya trans ambayo mara nyingi yanapaǝ kana kwenye vyakula ambavyo 
vimesindikwa na vyakula vilivyokaangwa.

5.  Tumia tui la nazi kwa kiasi; siyo zaidi ya theruthi moja ya kikombe kwa mtu mmoja kwa 
siku.

11.8 Vidokezo vya ulaji wa kiasi kidogo cha mafuta yasiyoganda (unsaturated oils and fats)

1.  Kaanga chakula kwa mafuta kidogo badala ya kukaanga chakula kwenye mafuta mengi

2.  Ondoa mafuta yanayoonekana kutoka kwenye nyama na ondoa ngozi ya kuku na bata 
kabla ya kupika. Mafuta yatokanayo na wanyama yana kiasi kikubwa cha mafuta 
yanayosababisha ongezeko la lehemu mwilini.

3.  Chagua nyama zisizo mafuta yanayoonekana

4.  Usiongeze mafuta ya ziada wakaǝ  wa kupika nyama

5.  Epuka vyakula vilivyosindikwa ambavyo mara nyingi vina viambato vya 
kemikali vijulikanavyo trans-faǧ y acids.

6.  Soma vitambulisho vyenye maelezo ya chakula na epuka kununua 
vyakula vilivyoongezwa kiasi cha mafuta yaliyotengenezwa 
kiwandani “parǝ ally hydrogenated oils” kwa ajili ya manufaa 
ya kibiashara ikiwemo kuongeza ladha na muda wa matumizi.
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MWONGOZO 2:

JITAHIDI KUFIKIA LISHE INAYOPENDEKEZWA 
KWA AKINA MAMA WAJAWAZITO NA 

WANAONYONYESHA, WATOTO WACHANGA NA 
WADOGO ILI KUHAKIKISHA AFYA BORA YA MAMA 

NA UKUAJI NA MAENDELEO YA MTOTO KIMWILI NA 
KIAKILI
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12. PENDEKEZO 2.1
WAKATI WA UJAUZITO AU KUNYONYESHA, KULA CHAKULA MCHANGANYIKO KUTOKA 
MAKUNDI SITA YA VYAKULA KWA AFYA YAKO NA AFYA YA MTOTO ALIYE TUMBONI AU 
MTOTO ANAYENYONYESHWA

Siku 1,000 za mwanzo ni kipindi tangu mimba 
kutungwa hadi mtoto anaǝ miza umri wa miaka 
miwili. Kipindi hiki ni muhimu kwa afya na 
ustawi wa maisha ya mtoto. Lishe bora wakaǝ  
wa ujauzito na baada ya kuzaliwa ni muhimu 
kwa afya ya baadaye ya mtoto. Tabia ya ulaji 
wa mama, uzito wake na mǝ ndo wa maisha 
yake unaweza kuathiri ukuaji na maendeleo 
ya umetaboli, ukuaji wa ubongo na mfumo wa 
kinga ya mtoto na vilevile ukuaji wake kwa jumla.

Lishe duni wakaǝ  wa ujauzito na mwanzoni mwa 
maisha inaweza kusababisha unene kupita kiasi, 
magonjwa ya moyo na kiharusi kaǝ ka maisha ya 
baadaye ya mtoto.

Wanawake wajawazito wako kwenye hatari ya 
kupata upungufu wa virutubishi, hasa madini ya 
chuma, madini joto, madini ya chokaa, aside ya 
foliki, , na vitamini A (FAO, 2004a). Upungufu wa 
virutubishi, hasa vitamini A na madini chuma, 
unaweza kusababisha kifo kwa mama.

Hivyo, wajawazito na kinamama wanaonyonyesha 
wanahitaji virutubisho vya nyongeza hasa nishaǝ  

lishe, proǝ ni na vitamini (A, D, B3, B6, B9, B12, 
C) na madini ya chuma, chokaa, seleniumu, 
zinki kuimarisha afya, uhai na ukuaji wa kijusi 
(Jouanne et al., 2021; Gernand et al., 2016).

12.1 Faida ya ulaji wa virutubishi vya 
kutosha

1.  Ulaji  wa  vyakula  vyenye virutubishi vya kutosha 
wakaǝ  wa ujauzito, pamoja na kumnyonyesha 
mtoto maziwa ya mama pekee bila ya chakula 
wala kinywaji kingine (hata maji) kaǝ ka miezi sita 
ya mwanzo, na ulishaji wa vyakula vya nyongeza, 
ni muhimu kwa afya ya mtoto kama ifuatavyo:

• huongeza ukuaji wa mtoto

• hufanya mtoto kuzaliwa na uzito mzuri

•  hupunguza hatari ya kupata dosari za 
kuzaliwa

• hupunguza hatari ya kudumaa;

•  huchangia ukuaji mzuri wa ubongo wa 
mtoto na kumwezesha kufanya vizuri 
kitaaluma
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• huongeza uwezo wa kufi kiri na ubunifu

•  huimarisha afya na ustawi wa mtoto kaǝ ka 
hatua mbalimbali za Maisha.

12.2 Mahitaji ya virutubishi wakaǝ  wa 
ujauzito

Mahitaji ya nishaǝ  lishe mwilini

Mjamzito anahitaji nishaǝ  ya ziada kusaidia 
mabadiliko ya metaboli ya mwili wake, ukuaji wa 
mtoto aliyeko tumboni, hali ya kondo la nyuma, 
na ǝ shu za mama (Insǝ tute of Medicine, 1990). 
Wanawake wajawazito wanahitaji nishaǝ  ya 
ziada ili kuwa na uzito unaotakiwa na ufanisi wa 
shughuli za mwili wakaǝ  wa ujauzito (FAO, WHO 
na UNU, 1981; FAO, WHO na UNU, 2001).

Inapendekezwa kuwa wajawazito watumie 
kilokalori za nyongeza 360 kwa siku kaǝ ka kipindi 
cha pili cha ujauzito na kilokalori 475 kwa siku 
zaidi ya kiwango cha mahitaji anayopaswa 
kutumia asiye mjamzito (FAO, 2004b). Hata 
hivyo, mahitaji ya nishaǝ  yanaweza kutofauǝ ana 
kulingana na umri, uzito na kiwango cha shughuli 
anazofanya mwanamke.

Mahitaji ya proǝ ni

Proǝ ni ni mahususi kwa ajili ya kujenga mwili, 
hupaǝ kana kaǝ ka kila chembe chembe za mwili. 
Baada ya kula vyakula vyenye proǝ ni, mwili 
huivunja kuwa viambato vya proǝ ni, ambavyo 
hutumika kujenga, kutunza na kutengeneza ǝ su, 
mifupa, misuli, ngozi na kujenga chebe chembe. 
Hivyo, proǝ ni ni muhimu wakaǝ  wa ujauzito 
kwa ukuaji na kujenga ǝ su za mtoto na viungo, 
ikiwa ni pamoja na ubongo. Proǝ ni ni muhimu 
kwa ǝ shu za mji wa mimba inayohitajika kutunza 
na kulisha mtoto mchanga anayekua. Wingi na 
usambazaji wa damu huongezeka wakaǝ  wa 
ujauzito kusaidia ukuaji wa mtoto mchanga na 
proǝ ni ni muhimu kaǝ ka kurahisisha usafi rishaji 
wa damu mwilini na kwa mtoto. Zaidi ya hayo, 
proǝ ni husaidia kuongezeka kwa ukuaji wa ǝ su 
za maǝ ǝ .

Mahitaji ya proǝ ni hutoafuǝ ana kaǝ ka hatua 
mbalimbali za ujauzito. Mahitaji ya ziada wakaǝ  
wa ujauzito ni gramu 1 kwa miezi mitatu ya 
mwanzo, gramu 9 kwa miezi mitatu ya kipindi 
cha pili na gramu 3 kwa miezi mitatu ya kipindi 
cha tatu (kulingana na kipindi cha miezi 9 ya 
ujauzito). (FAO, WHO na UNU, 2007).

Baadhi ya maandiko yamehusisha kifo cha mtoto 

aliyezaliwa na matumizi ya virutubisho vya 
nyongeza ambavyo vina proǝ ni nyingi (asilimia 
34 proǝ ni: nishaǝ ). Inapendekezwa kwamba 
mahitaji ya proǝ ni ya nyongeza yatoke kaǝ ka 
chakula cha kawaida na siyo kutoka kaǝ ka 
vyakula vya nyongeza vya proǝ ni vilivyoandaliwa 
kibiashara (WHO, FAO na UNU 2007).

Madini Chuma

Wanawake wanahitaji madini chuma ya ziada 
wakaǝ  wa ujauzito kwa ukuaji unaofaa wa 
watoto na kuzuia upungufu wa damu. Upungu 
wa damu unaotokana na upungufu wa madini 
chuma mwilini wakaǝ  wa ujauzito huongeza 
vifo vya mama na mtoto kuzaliwa akiwa na uzito 
mdogo.

Madini chuma yanatakiwa kwa ajili ya 
utengenezaji wa wekundu wa damu, kazi ya 
ubongo, na kinga kwa mtoto dhidi ya magonjwa 
wakaǝ  wa ujauzito na baada ya kuzaliwa. 
Ulaji wa chakula chenye upungufu wa madini 
chuma wakaǝ  wa ujauzito unahusishwa na 
kuongezeka kwa hatari ya ugonjwa unaoathiri 
moyo au mishipa ya damu mtoto atakapokuwa 
mtu mzima (Alwan et al., 2015). Madini chuma 
hupaǝ kana kwenye vyakula vyenye asili ya 
mimea na wanyama. Hata hivyo, upaǝ kanaji 
wa madini chuma kutoka kaǝ ka vyakula vyenye 
asili ya mimea ni hafi fu, hivyo ulaji wa vyakula 
vyenye vitamini C (kama vile matunda jamii ya 
michungwa na limao, ukwaju, ubuyu na mapera) 
unapendekezwa kwakuwa huongeza ufyonzwaji 
wa madini chuma. Ni muhimu pia kwa wajawazito 
kula vyakula vyenye asili ya wanyama licha ya 
kula vyakula vyenye asili ya mimea.

Asidi ya folic (vitamini B9)
Asidi ya foliki ni muhimu wakaǝ  wa vipindi 
vya ukuaji wa haraka, kama vile wakaǝ  wa 
ujauzito na ukuaji wa mtoto aliye tumboni, 
hasa kaǝ ka kipindi cha miezi mitatu ya kwanza. 
Kiwango kidogo cha vitamini B9 kwa wajawazito 
husababisha hali isiyo ya kawaida wakaǝ  wa 
kuzaliwa, kama vile madhara kwenye mshipa 
wa fahamu, sehemu kubwa ya fuvu na madhara 
kwenye uǝ  wa mgongo wa mtoto, ambapo uǝ  
wa mgongo wa mtoto na ubongo vinashindwa 
kukua kama inavyotakiwa (Czeizel et al., 2013;
Fanzo, 2013). Vitamini ya asidi ya foliki inahitajika 
kufanya chembe chembe nyekundu za damu 
kuwa bora (Fanzo, 2013), hivyo ni muhimu kaǝ ka 
kuzuia upungufu wa damu kwa mama wakaǝ  wa 
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ujauzito. Asidi ya Folic ya kutosha huzuia uzito 
mdogo wakaǝ  wa kuzaliwa na mtoto kuzaliwa 
kabla ya muda wake (WHO, 2012b; WHO 2016b). 
Folate pia husaidia kutengeneza vinasaba (DNA 
na RNA)  na huhusika kaǝ ka metaboli wa proǝ ni.

Madini ya chuma na folate ya nyongeza

Inapendekezwa kwamba wajawazito watumie 
Virutubisho vya nyongeza (supplements) vya 
madini ya chuma na asidi ya folic (vitamini B9) 
wakaǝ  wote wa ujauzito na kuendelea kufanya 
hivyo hadi miezi mitatu baada ya kujifungua 
(WHO, 2016b; WHO, 2016d).

� Virutubisho vya nyongeza (Supplements) 
vya asidi ya folic  kwa kuzuia madhara 
kwenye mshipa wa fahamu inafaa tu kabla ya 
ujauzito na wakaǝ  wa siku 28 za kwanza. Pale 
inapowezekana, wanawake watumie virutubishi 
vya ziada vya asidi ya folic kabla ya mimba (WHO, 
2016b; WHO, 2016d).

� Ni muhimu kwa wajawazito au 
wanaopanga kuwa wajawazito kupima viwango 
vya chuma na kuhakikisha dalili zozote za 
upungufu wa damu zinashughulikiwa kitabibu.

Kutumia madini chuma na virutubisho vya 
nyongeza  Vitamini ya asidi ya foliki (folate) kwa 
wajawazito ni miongoni mwa njia zinazotumika 
kaǝ ka Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kwa muda mrefu. Kwa mujibu wa Utafi ǝ  wa 
Demografi a na Afya wa mwaka 2015/16 TDHS- 
MIS (MoHCDGEC et al., 2016) ilibainika kuwa 
asilimia 20 ya wanawake wenye umri wa miaka 
15-49 walitumia vidonge vyenye madini chuma 
kwa angalau siku 90 wakaǝ  wa ujauzito kaǝ ka 
kipindi cha mwisho. Uwiano wa wajawazito 
wanaotumia virutubisho vya nyongeza 
(Supplements)  vya madini chuma na  asidi ya 
folic umeongezeka kutoka asilimia 3.5 mwaka 
2010 (TDHS 2010) hadi asilimia 17.5 mwaka 
2014 (TNNS 2014). Aidha, asilimia 21.4 mwaka 
2015 (TDHS 2015–16), hadi asilimia 28.5 mwaka 
2018. Ukubwa wa upungufu wa damu kwa kiasi 
kikubwa kutoka asilimia 44.8 mwaka 2015-2016 
hadi asilimia 28.8 mwaka 2018 kwa ngazi ya 
kitaifa.

Vitamin A

Wakaǝ  wa ujauzito, vitamini A ni muhimu kwa 
ukuaji wa mtoto aliye tumboni (Guǝ errez- 
Mazariegos et al., 2011). Ukosefu wa vitamini 

A ya kutosha kunaweza kusababisha taǝ zo la 
kutoona usiku na kujifungua kabla ya wakaǝ  
(West, 2003).

Tanzania Bara, ukubwa wa taǝ zo la upungufu 
wa vitamini A miongoni mwa wanawake wenye 
umri wa kuzaa, ni kama asilimia 42 (NBS and ICF 
Macro, 2011). Vyanzo vizuri vya vitamini A ni 
pamoja na ini, mayai, samaki, mawese, embe, 
papai, karoǝ , maboga, viazi vitamu, matembele 
na pamoja na mboga za rangi ya kijani kama vile 
majani ya kunde, spinachi na mchicha.

Madini chokaa

Madini chokaa ni muhimu kwa wajawazito 
husaidia kuzuia kifafa cha mimba (WHO, 2013). 
Upungufu wa madini chokaa wakaǝ  wa ujauzito 
umekuwa ukihusishwa na kupata shinikizo la 
damu kwa mama, ambalo husababisha maradhi 
kwa mama, kuzuia ukuaji wa mtoto aliye 
tumboni na mama kujifungua au mtoto kuzaliwa 
kabla ya muda (Duley, 2009; WHO, 2013). 
Vyanzo vya madini chokaa ni pamoja na maziwa, 
mǝ ndi, dagaa wa maji chumvi na maji baridi, 
wanapoliwa na mifupa yao. Vyanzo vingine ni 
kama vile majani ya mboga za majani zenye rangi 
ya kijani, ubuyu na vyakula jamii ya kunde pia 
hutoa madini chokaa.

Vitamini D

Vitamini D inahitajika wakaǝ  wa ujauzito 
kupunguza hatari ya kifafa cha mimba, kiwango 
cha juu cha sukari kwenye damu, kujifungua 
kabla ya wakaǝ , mtoto kuzaliwa akiwa na uzito 
mdogo na mataǝ zo mengine yanayohusiana 
na ǝ shu (FAO na WHO, 2004). Mama kuwa 
na vitamini D wakaǝ  wa ujauzito ni muhimu 
kuhakikisha kuna vitamini D ya kutosha kwa 
mtoto kipindi anapozaliwa huzuia kuwa na kiasi 
kidogo sana kwenye damu, mtoto kupata matege 
na matokeo ya muda mrefu kwa mifupa na 
matokeo mengine ya kiafya ya mtoto (Fuleihan 
et al., 2015). Vitamini D inapaǝ kana kwenye 
samaki wenye mafuta kama vile salmoni, dagaa, 
samaki aina ya heringi na samaki wa jamii ya 
bangala au sangara, vilevile kwenye ini na kiini 
cha yai. Vitamini D inaweza kuzalishwa kwenye 
ngozi kutokana na mwanga wa jua.

Zinki

Zinki ni muhimu kwa kuanza kwa kiinitete 
(kuanza na kukua kwa kiinitete), ukuaji wa mtoto 
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na utengenezaji wa proƟ ni. Upungufu wa zinki 
kwa mama umekuwa ukihusishwa na kuharibika 
mimba, ulemavu, udumavu kaƟ ka ukuaji ndani 
ya mji wa mimba, mtoto kuzaliwa akiwa na uzito 
mdogo, na kupata uchungu wa uzazi kwa muda 
mrefu (Chaff ee na King, 2012; Raimi et al., 2012). 
Hitaji la zinki wakaƟ  wa ujauzito huongezeka 
sana kaƟ ka kipindi cha miezi mitatu ya mwisho 
wa ujauzito (FAO na WHO, 2004).

Vyakula vyenye zinki vinatosheleza kupata 
mahitaji ya wakaƟ  wa ujauzito. Vyanzo vizuri 
zaidi vya zinki ni nyama nyekundu, nafaka 
zisizokobolewa na vyakula jamii ya kunde. 
Vyanzo vingine ni pamoja na vyakula vya nafaka 
vilivyosindikwa vikiwa na kiwango kidogo cha 
kusindika, mchele uliosafi shwa, nyama ya kuku 
au nyama yenye mafuta mengi, samaki, mizizi, 
mboga za majani ya kijani na matunda. Zinki 
inayotokana na wanyama inafyonzwa kwa urahisi 
mwilini (FAO na WHO, 2004).

Madini joto

Madini joto yanahitajika kwa ajili ya kutengeneza 
kichocheo   cha   tezi   la   shingo.   Kichocheo 
cha tezi la shingo ni muhimu kwa ukuaji wa 
ubongo na mfumo wa neva kwa mtoto aliye 
tumboni na watoto wachanga (WHO na FAO, 
2004). WakaƟ  wa ujauzito, mahitaji ya madini 
joto huongezeka kwa takribani asilimia 50 
kutokana na kuchochewa kwa tezi la shingo 
linalosabishwa na hali ya ujauzito. (Jouanne 
na wenzake, 2021). Kiasi kinachopendekezwa 
cha madinijoto kwa siku kwa ajili ya mahitaji ya 
mtoto aliye tumboni ni maikrogramu 250 (WHO 
na wengine, 2007). Upungufu wa madini joto 
kwa wajawazito kunaweza kusababisha tezi la 
shingo kutotengeneza vichocheo vya kutosha 
kwa ajili ya mahitaji ya mwili kwa mama na 
mtoto. Athari zingine za upungufu wa madini 
joto ni pamoja na mimba kuharibika, kujifungua 
mtoto mfu, ulemavu wa viungo, kifo cha mtoto 
aliyezaliwa, kutofundishika na udumavu wa akili 
(WHO, UNICEF na ICCIDD, 2007; Pearce, 2017).

Upungufu wa madini joto mwilini unaweza 
kuzuiwa kwa kula samaki na vyakula vya 
baharini, nyama, kunywa maziwa na kula mayai, 
na kutumia chumvi yenye madinijoto kwa kiasi 
yaani chini ya miligramu 5 kwa siku.

12.2.1 

Mapendekezo kwa wajawazito

Wajawazito wanapaswa kula chakula 
mchanganyiko kutoka makundi sita ya vyakula 
kwa mujibu wa Mwongozo wa Chakula na Ulaji. 
InasisiƟ zwa mjamzito ale kiasi cha ziada cha 
vyakula vyenye asili ya wanyama, jamii ya kunde, 
karanga na mbegu zenye mafuta, matunda, 
mbogamboga na nafaka zisizokobolewa ili 
kupata nishaƟ  lishe na virutubishi muhimu 
vinavyohitajika wakaƟ  wa ujauzito (WHO, 2016a).

Wajawazito wanapaswa kula kilokalori za 
nyongeza 360 kwa siku kaƟ ka kipindi cha pili 
cha ujauzito na kilokalori 475 kwa siku zaidi ya 
kiwango kaƟ ka kipindi cha tatu cha ujauzito (FAO, 
2004b). mahitaji ya nishaƟ  lishe yanatofauƟ ana 
yanategemea na umri, uzito wa mwili na kiwango 
cha kazi anazofanya mjamzito. Hivyo, wajawazito 
wanapaswa kula vyakula vyenye wanga kama 
vile nafaka isiyokobolewa, mizizi yenye wanga; 
vyakula vya jamii ya kunde, karanga na mbegu za 
mafuta. Vyakula hivi pia, vina virutubishi vingine 
muhimu kama vile vitamini, madini, makapimlo 
na baadhi ya proƟ ni.

Mahitaji ya virutubishi kwa wanawake 
wanaonyonyesha yameelezwa kwa muhtasari 
kwenye KiambaƟ sho 2.

Wajawazito wanapaswa kuongeza vyakula 
ambavyo vina proƟ ni kutoka kwenye vyakula 
vyenye asili ya wanyama kama vile maini, nyama, 
kuku, samaki, maziwa na mayai na vile venye asili 
ya mimea kama vile vyakula vya jamii ya kunde, 
karanga na mbegu za mafuta. Ni muhimu kwa 
wajawazito kula zaidi vyakula vitokanavyo na 
wanyama kwa sababu vina proƟ ni kwa wingi, 
madini chuma na zinki.

Wajawazito wanapaswa kula mbogamboga 
hususani zenye kijani kibichi kama vile majani ya 
maboga, matembele na mchicha. Matunda na 
vyakula vyenye yenye rangi ya chungwa kamavile 
chungwa, papai, embe viazi vitamu, maboga 
yenye rangi ya njano, maua ya maboga na karoƟ  
kwa ajili ya kupata vitamini A na virutubishi 
vingine muhimu.

Wajawazito    wanapaswa     kutumia     madini 
ya chuma na vitamini B9 kila siku pamoja 
na miligramu 30-60 za madini chuma na 
maikrogramu 400 (miligramu 0.4) za vitamini B9 
kutoka kliniki au kama ilivyoshauriwa na Daktari 
ili kuzuia upungufu wa damu kwa mjamzito, 
maambukizi kwenye damu (ndani ya siku 42) 
baada ya kujifungua, mtoto kuzaliwa akiwa na 



Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara 83

uzito mdogo, na kujifungua kabla ya muda wake 
(WHO, 2016b). Inashauriwa wanawake wapate 
nyongeza ya vitamini B9 kabla ya mimba.

Pamoja na milo tofauǝ , wajawazito wanapaswa 
kunywa maji ya kutosha na wajenge tabia ya 
kufanya mazoezi na kuushughulisha mwili. 
Kuuweka mwili kaǝ ka hali ya afya wakaǝ  wa 
ujauzito huzuia kuwa na uzito kupita kiasi (WHO, 
2016b).

Wajawazito wanatakiwa kupima uzito mara 
kwa mara kwa ili kuwa na uzito unaotakiwa. 
Mwanamke mwenye afya nzuri anatarajiwa 
kuongezeka uzito kwa takribani kilo 10-12 wakaǝ  
wa ujauzito. Wanawake ambao wana uzito au 
unene kuzidi kabla ya mimba wanatarajiwa 
kuongezeka uzito, kutoka kilo 5 hadi 11, 

kutegemea na uzito alionao kabla ya mimba au 
mwanzoni wa ujauzito. Wajawazito wanatakiwa 
kupima shinikizo la damu na upungufu wa damu 
mara kwa mara.

12.2.2 Mlo unaopendekezwa wakaǝ  wa 
ujauzito

Mahitaji ya chakula na virutubishi mahususi 
yaliyoandaliwa kwa kutumia kikokotoo maalum 
cha chakula kwa kutumia moduli ya mlo 
(“Diet modelling”) kwa wajawazito unalenga 
kuwapaǝ a virutubishi vya kutosha na kalori za 
ziada zinazotakiwa wakaǝ  wa ujauzito. Vipimo 
vya mlo na virutubishi vilivyotolewa na moduli 
ya mlo vimeonyeshwa kaǝ ka Jedwali la 13.
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Jedwali la 13: Mlo unaopendekezwa kila siku na virutubishi ruwaza hii inatoa kwa wanawake wajawazito
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B1 B₂ B3 B6 B9 C

(g) (kcl) (g) (g) (g) (g) (mg) (mg) (mg) (mg) (mcg) (mg) (mg) (mg) (mg) (mcg) (mg)

Kiwango cha 
matumizi ya 
virutubishi

1898.0 2624.3 100.8 64.5 388.6 43.1 114.0 29.1 518.1 12.3 998.7 1.2 1.6 16.6 2.2 669.5 218.6

Nafaka, mizizi 
yenye wanga 
na ndizi za 
kupikwa

4.5 652 925.1 17.1 1.8 205.4 9.2 65.0 2.3 116.2 1.7 45.2 o.2 0.3 2.6 0.4 61.8 32.2

Mbogamboga 2.0 281 134.3 12.7 0.9 15.6 6.6 750.5 10.8 121.5 1.2 586.6 0.2 0.6 2.0 0.4 127.3 52.1

Matunda 3.0 413 308.9 3.9 6.9 53.4 8.7 70.1 1.1 76.5 0.7 320.3 0.1 0.2 2.2 0.7 102.2 130.7

Jamii ya 
kunde, 
karanga na 
mbegu zenye 
mafuta

3.3 293 410.2 27.1 8.0 48.3 18.5 100.0 7.3 175.1 3.3 0.0 0.6 0.2 3.9 0.4 354.2 2.6

Vyakula 
vyenye asili ya 
wanyama

2.0 155 270.1 39.8 11.9 0.8 0.0 129.1 3.8 35.2 5.2 43.6 0.1 0.4 6.1 0.2 23.8 0.6

Mafuta 2.5 35 315.0 0.0 35.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Aina nyingine 
ya sukari iliyo- 
sindikwa

1.5 69 260.7 0.1 0.0 65.1 0.0 2.2 0.1 0.4 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.4 0.1
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12.2.3  Mahitaji ya virutubishi kwa mama 
wanaonyonyesha

Kula vyakula mchanganyiko kutoka kaǝ ka 
makundi sita ya vyakula ni muhimu kwa kila 
mmoja, wakiwemo mama wanaonyonyesha. 
Hata hivyo, mama wanaonyonyesha wanahitaji 
kalori za ziada, proǝ ni na virutubishi kama 
vile vitamini A, zinki, vitamini ya asidi ya foliki 
(folate) na vitamini C kuendeleza afya ya mama 
na kusaidia utengenezaji wa maziwa. Mama 
anayenyonyesha anatakiwa kula milo mingine 
midogomidogo (asusa) kila siku (FAO, 2004a; 
FAO, 1981).

Nishaǝ  lishe

Mama wanaonyonyesha wanahitaji kalori za 
ziada kwani uzalishaji wa maziwa na kunyonyesha 
unatumia nishaǝ  nyingi. Japokuwa mahitaji ya 
nishaǝ  lishe wakaǝ  wa kunyonyesha yanafi kiwa 
kwa kutumia mafuta yaliyokuwa yamehifadhiwa 
wakaǝ  wa ujauzito, wakaǝ  wa unyonyeshaji 
pekee kaǝ ka miezi sita ya kwanza, wanawake 
wanahiji kalori za ziada 505 kwa siku zaidi ya 
mahitaji ya kabla ya ujauzito (FAO, 1981; Dewey, 
1997). Wanawake wenye lishe duni na ambao 
hawakuongezeka uzito unaoshauriwa wakaǝ  
wa ujauzito wanapaswa kuongeza kilokalori 675 
kwa siku kaǝ ka kipindi cha miezi sita ya kwanza 
ya kunyonyesha.

Baada ya miezi sita, mahitaji ya nishaǝ  lishe 
kwa uzalishaji wa maziwa hutegemea kasi 
ya uzalishaji wa maziwa hutegemea umri wa 
mtoto mchanga, kiasi cha maziwa anayonyonya 
kutoka kwa mama yake, kiwango cha shughuli 
za mama, umbile la mama na kiasichamafuta 
yamwiliyaliyohifadhiwa kama akiba wakaǝ  wa 
ujauzito (Dewey, 1997). kalori za ziada zinaweza 
kupaǝ ka kwa kula milo midogo midogo. Mama 
anayenyonyesha asusa zenye kujenga afya kama 
vile mahindi ya kuchoma au kuchemsha,maziwa, 
viazi, mayai, karanga, matunda .

Proǝ ni

Mama anaye nyonyesha wanahitaji takribani 
gramu 25 za proǝ ni za ziada kwa siku ili kutunza 
lishe ya kutosha wakaǝ  wa kunyonyesha. 
Mahitaji ya proǝ ni yanaweza kukamilishwa na 
milo midogo midogo kila siku (FAO, WHO na 
UNU, 2007).

Vitamini A

Watoto wachanga mara nyingi huzaliwa na akiba 
ndogo ya vitamini A mwilini. Kiwango cha vitamin 
A kwenye maziwa ya mama hutegemea chakula 
anacho kula mama na hali ya vitamini hiyo 
kwenye mwili wa mtoto (Bahreynian, Saleki na 
Kelishadi, 2017; Gannon, Jones na Mehta, 2020). 
Kwa hiyo, mama wanahamasishwa kunyonyesha 
watoto maziwa pekee kwa miezi sita ya mwanzo 
baada ya kujifungua. Mama wanaonyonyesha 
wanapaswa   kula   vyakula   vyenye      vitamini 
A ya kutosha ili kufi dia kiasi kilichopotea 
wakaǝ  wa kunyonyesha. Hivyo, kiwango 
kinachopendekezwa wakaǝ  wa kunyonyesha 
ni nyongeza ya vitamini A miligramu 180 na 
miligramu 350. Mlo huu wa ziada wa vitamini 
A unaweza kupungua baada ya mtoto mchanga 
kufi kisha umri wa miezi sita au wakaǝ  akianza 
kulishwa chakula cha nyongeza (FAO na WHO, 
2004).

Madini chuma

Upotevu wa madini ya chuma kwenye maziwa ya 
mama, ni takribani gramu 0.3. Pamoja na upotevu 
wa madini chuma muhimu ya gramu 0.8, kiasi 
cha mahitaji kamili ya chuma wakaǝ  wa kipindi 
cha kunyonyesha ni gramu 1.1 kwa siku (FAO 
na WHO, 2004). Wanawake wanaonyonyesha 
wanapaswa kupata madini ya chuma na vitamini 
B9 ya ziada kwa angalau miezi mitatu baada ya 
kujifungua (WHO, 2016a).

Asidi ya foliki

asidi ya foliki au vitamini B9 kwa asili hupaǝ kana 
kwenye maziwa ya watu ambao wana hali nzuri 
ya lishe. Kiasi cha asidi ya foliki kwenye maziwa ya 
mama inaweza kuwa kwenye kiwango ambacho 
huzuia upungufu wa asidi hiyo licha ya watoto 
kunyonya maziwa ya mama peke yake, lakini 
mara nyingi hutegemea akiba ya Vitamini ya 
asidi ya foliki (folate) ya mama (Smith, Picciano 
na Deering, 1983, O’Connor, Green na Picciano, 
1997). Kwa hiyo, upoteaji wa Vitamini ya asidi ya 
foliki (folate) kwenye maziwa huongeza folate 
kwa wanawake wanyonyeshao. Ongezeko la 
matumizi hadi asilimia 25 (kutoka mcgramu 400 
kwa siku kwa mtu wa kawaida hadi mcgramu 
500) (FAO naS WHO, 2004).

Kiasi kikubwa Vitamini ya asidi ya foliki (folate) 
kwenye maziwa ya mama huongeza kwa 
kuendelea mbele kutoka dang’a (maziwa ya 
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kwanza ya binadamu) hadi maziwa kuwa tayari 
(O’Connor et al., 1997). Kiasi kikubwa cha folate  
kwenye maziwa kwa jumla kiko kwenye maziwa 
yanatoka mwisho wakaǝ  wa kunyonyesha kuliko 
ya mwanzoni (Smith, 1983). Hivyo, ni muhimu 
kunyonyesha ziwa moja kwanza mpaka maziwa 
yaishe. Mabadiliko yaliyotolewa taarifa kaǝ ka 
folate (vitamini B9) iliyokolea kwenye maziwa 
pamoja kuendelea kunyonyesha haziwiani; 
baadhi ya watafi ǝ  waliona kwamba kulikuwa 
na kuongezeka polepole kadiri unyonyeshaji 
unavyoendelea (Tamura na Picciano, 2006).

Zinki

Kiasi cha kutosha cha madini ya zinki ni muhimu 
kwa ukuaji wa kawaida wa mtoto akiwa tumboni 
na baada ya kuzaliwa. Utafi ǝ  unaonyesha 
kwamba zinki inahusiana na kuongezeka kwa 
uzito wa mtoto mchanga na kuwa na uzito 
unaotakiwa kwa mtoto baada ya umri wa miezi 
minne. Ilionyeshwa zaidi kwamba kuna uhusiano 
chanya wa kuendelea kupata zinki kutoka kwenye 
maziwa ya mama na kupata uzito unaotakiwa wa 
mtoto mchanga akifi kisha umri wa miezi minne 
na kupata uzito kutoka kuzaliwa hadi umri wa 
miezi minne (Dumrongwongsiri et al, 2021).

Ingawa wanawake wanashauriwa kula zaidi 
vyakula vyenye zinki wakaǝ  wa kunyonyesha, 
utafi ǝ  umeonyesha kwamba kiasi cha zinki 
kwenye maziwa kinakuwepo wakaǝ  wote na 
hakiathiriwi na hali ya uwepo wa zinki kwa 
mama, ulaji wa vyakula vyenye zinki, au kutumia 
vidonge vya kwa zinki ya ziada (Amuistere na 
wenzake, 2018; FAO na WHO, 2004). Japokuwa 
uwepo zinki kwenye maziwa ya binadamu 
siyo nyingi sana , kinatosha kukidhi mahitaji ya 
mtoto kwa sababu ya upaǝ kanaji wake kuwa 
wa kiwango cha juu. Inapendekezwa kwamba 
wanawake wanyonyeshao wapate zinki ya ziada 
mwilini kwa asilimia 50 (Segura, Ansótegui na 
Díaz-Gómez, 2016).

Madini joto

Upungufu wa madini ya joto unaotokea wakaǝ  
wa ukuaji wa mtoto anapokuwa tumboni na 

anapolizaliwa husababisha uharibifu wa kudumu 
wa ubongo na mfumo wa neva na, hivyo, 
mtoto hupata udumavu wa kudumu wa akili 
(FAO na WHO, 2004). Mahitaji ya madini joto 
ya wanawake wanyonyeshao ni kama ya mara 
mbili ya wanawake wasio na ujauzito kukidhi 
mahitaji yao, na kwa mtoto kupokea madini 
joto ya kutosha kutoka kwenye maziwa kusanisi 
kichocheo cha tezi la shingo (FAO na WHO, 
2004). Kiasi cha madini joto kwenye maziwa ya 
binadamu inapaǝ kana na hutegemea chakula 
mama anachokula (Becker na wenzake, 2006; 
Segura, Ansótegui na Díaz-Gómez, 2016).

Chumvi iliyoongezwa madini joto (chanzo cha 
madini ya joto kinapendekezwa kwa watu binafsi) 
huchangia tu nusu ya kiwango kinachotakiwa 
wakaǝ  wa unyonyeshaji (Segura,   Ansótegui 
na Díaz-Gómez, 2016), hivyo inapendekezwa 
kuendelea kutumia vyanzo vingine vya madini ya 
joto kama vile samaki wa baharini.

Vitamini C

Wakaǝ  wa unyonyeshaji, kiasi cha gramu 20 za 
vitamini C zinatengenezwa kwenye maziwa. 
Kiwango cha vitamini C kiko juu kwenye maziwa 
ya mwanzo (colostrum) kwa miligramu 10-20 
kulinganisha na maziwa yanayotoka baadae 
yasiyo na rangi ya njano. Kiwango hiki hubaki 
kuwa juu hadi baada ya miezi 12 wakaǝ  
zinapoanza kupungua polepole na kufi kia asilimia 
30 za kiwango kilichotangulia kwa miezi 18-24 
(FAO na WHO, 2004). Kwa kuchukulia ufanisi 
wa kufyonza asilimia 85, mama atahitaji ziada 
ya gramu 25 kwa siku. Hivyo, inapendekezwa 
kwamba RNI inatakiwa iwe kwenye gramu 70 
kwa siku ili kuǝ miza mahitaji ya mama na mtoto 
wakaǝ  kwa kunyonyesha (FAO na WHO, 2004). 
Kuna uhusiano mkubwa wa uwepo wa vitamini 
C kwenye maziwa na ulaji wa vyakula vyenye 
vitamini hiyo (Hoppu et al., 2005).
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12.2.4  Mapendekezo kwa wanawake 
wanyonyeshao

� Wanawake wanyonyeshao wanapaswa 
kufuata mapendekezo ya ulaji unaofaa kwa 
kula vyakula mchanganyiko kutoka kwenye 
makundi sita ya vyakula yaliyoelezwa 
kwenye mwongozo wa chakula na ulaji 
kwa umma.

� Wanawake wanyonyeshao wanahitaji 
kilokalori 505, gramu 25 za proǝ ni na pia 
ziada ya vitamini B9, zinki, kalisiamu , na 
vitamini A kuimarisha afya na ustawi wao 
(FAO, 2004).

� Wanawake wanyonyeshao wanapaswa 
kuongeza ulaji wa vyakula vyenye vitamini 
A, kama vile matunda yenye rangi ya 
chungwa na mboga za majani.

� Wanawake wanyonyeshao wanapaswa 
kuendelea kupata ziada ya madini ya 
chuma na vitamini B9 kwa angalau miezi 
mitatu baada ya kujifungua (WHO, 2013).

� Kula mayai au nyama ya ng’ombe 
iliyopikwa vizuri, nyama ya kuku, nyama 
ya nguruwe, samaki, au nyama ya kondoo 
kila siku kwa ajili ya vitamini B, vitamini D, 
madini-chuma na proǝ ni.

Diet modelling kwa wanawake 
wanyonyeshao inalenga kuhakikisha ulaji 
wa virutubishi vya kutosha na mahitaji ya 
kalori za ziada wakaǝ  wa kunyonyesha. 
Vipimo vya virutubishi vinavyopendekezwa 
kwa kutumia kanuni ya diet modelling 
vimeonyeshwa kwenye Jedwali la 14.

MILA POTOFU ANACHOKULA MAMA NA UBORA WA MAZIWA

Ingawa ubora wa maziwa hauathiriwi na mlo wa mama1 (WHO, 1985; Prenǝce et al,, 1989; Hartmann 
et al., 1985; Greiner, 1994) mlo bora wenye mchanganyiko wa vyakula vya aina tofauǝ pamoja na 
kiasi cha ziada cha vyakula vyenye hivi virutubishi ni muhimu kwa vile mama atatakiwa arudishe 
virutubishi vilivyopotea kwa njia ya kunyonyesha. Kama ulaji wa virutubishi kutoka kwenye vyakula 
ni mdogo ukilinganishwa na mahitaji mahitaji ya kutengeneza na uzalishaji wa maziwa, mwili wa 
mama hutumia virutubishi vilivyohifadhiwa mwilini kuendelea kutengeneza ubora wa maziwa na 
wingi wake. Hivyo, virutubishi vya ziada ni muhimu kwa uzito unaotakiwa kwa mama, ufanyaji kazi 
bora mwili, kukarabaǝ na kinga dhidi ya magonjwa.

(Endnotes)

1 Utafiǝ umebaini kwamba hakuna uhusiano kaǝ ya kiasi cha mlo na kunyonyesha kwa binadamu na kwamba, kwa jumla, 
kupungua ubora na wingi wa maziwa ya mama, na kupunguza ukuaji wa mtoto imekuwa vigumu kuvipata hata miongoni 
mwa wanawake ambao wana lishe duni wanaonyonyesha kwa muda mrefu. Aidha, hakujawa na ushahidi thabiǝ kuonyesha 
kupungua kwa nishaǝ-lishe au viwango vya proǝni kwenye maziwa ya wanawake wenye hali duni ya lishe. Baadhi ya 
sababu kwa kuendelea kupata maziwa bora ya mama ni kwamba kiwango cha umetaboli wa mwanamke huwa na ufanisi 
zaidi wakaǝ wa kunyonyesha na wakaǝ mwingine mwili wa mwanamke unatengeneza virutubishi vinavyopaǝkana kutoka 
kwenye ǝshu za mwili wake mwenyewe kupata maziwa ya kunyonyesha kama kutakuwa na ulaji duni wa virutubishi (WHO, 
1985; Prenǝce et al., 1988; Illingworth et al., 1986; Frigerio et al., 1991; Whitehead, 1979; Deem, 1931; Hartmann et al., 
1985; Spring et al., 1985; Prenǝce et al., , 1986; Greiner, 1994).
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Jedwali la 14: Kiasi cha ulaji wa chakula uliopendekezwa na virutubishi kwa akina mama wanaonyonyesha
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i Madini mbalimbali Vitamini mbalimbali

Chokaa 
(Calci-
um)

Madini 
ya 

Chuma

Magnesi-
am

Zinki A-RAE B1 B₂ B3 B6 B9 C

(g) (kcl) (g) (g) (g) (g) (mg) (mg) (mg) (mg) (mcg) (mg) (mg) (mg) (mg) (mcg) (mg)

Jumla ya 
virutubisho 
vilivyoliwa   2066.0 2822.4 114.5 64.4 423.6 45.1 1159.7 27.5 550.4 14.0

  

 1019.6 1.2 1.8 19.0 2.3 689.1 225.9

Nafaka, mizizi 
yenye wanga  
na ndizi za 
kupikwa

  
  5.5   797  1130.7 21.0 2.3 251.0 11.2 79.4 2.9 129.9 2.1 55.3 0.2 0.3 3.2 0.5 75.6 39.3

Mbogamboga   2.0   281   134.3 12.7 0.9 15.6 6.6 750.5 10.8 121.5 1.2 589.6 0.2 0.6 2.0 0.4 127.3 52.1

Matunda   3.0   413   308.9 3.9 6.9 53.4 8.7 70.3 1.8 79.5 0,7 320.3 0.1 0.2 2.2 0.7 102.0 130.7

Jamii ya 
kunde, karan-
ga na mbegu 
zenye mafuta

  3.0   293  410.2 27.1 8.0 48.3 18.5 100.0 7.3 175.1 3.3 00.0 0.6 0.2 3.9 0.4 354.2 2.9

Vyakula 
vyenye asili 
ya wanyama

  2.5   193   337.6 49.8 14.9 1.0 0.0 157.7 4.7 44.0 6.5 54.5 0.1 0.5 7.6 0.3 29.7 0.8

Mafuta   2.3   32   283.5 0.0 31.5 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Vyakula na 
asusa ze-
nye sukari

  1.3   58   217.2 0.1 0.0 54.2 0.0 1.8 0.1 0.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.3 0.1
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12.11   Vyakula na tabia za kuepuka wakaǝ  wa ujauzito na kunyonyesha

�  Epuka matumizi ya vinywaji kuzidi kiasi (isipokuwa maji) vyenye kafeini, kama vile chai na kahawa, 
huathiri ukuaji wa mtoto aliye tumboni

� Epuka vinywaji kama vile chai kwa sababu huzuia ufyonzwaji madini chuma mwilini
�  Epuka kutumia dawa bila ushauri wa daktari. Wajawazito na wanaonyonyesha wasitumie dawa 

yeyote bila ushauri wa kitabibu, kwani baadhi ya dawa zina madhara kwa mtoto aliye tumboni 
au mtoto mchanga.

� Epuka matumizi ya tumbaku na uvutaji sigara pamoja na unywaji wa vileo.
�  Epuka tamaduni na Imani potofu ambazo huzuia ulaji vyakula kama vile vyakula vyenye asili ya 

wanyama (mfano mayai) au kuzuia unywaji wa matunda ya jamii ya machungwa, limao.
� Epuka matumizi ya dawa zenye madhara.

12.12  Ujumbe muhimu 
kuhusu ulaji vyakula wakaǝ  

wa ujauzito na kunyonyesha

1.  Ulaji wa vyakula 
mchanganyiko kutoka 
kwenye makundi sita ya 

vyakula ni muhimu kwa watu 
wote kaǝ ka familia. Hata hivyo 

wakaǝ  wa ujauzito unahitaji 
kuongeza kiasi cha chakula kwa sababu 

lishe ya mtoto aliyepo tumboni inategemea 
chakula unachokula.
2  Kula zaidi ya kawaida chakula mchanganyiko 

kutoka kutoka makundi sita ya vyakula ili 
kukuwezesha wewe na mtoto mchanga kuwa 
na afya.

3.  Kula zaidi maini, mayai, nyama, kuku, bata, 
samaki, mboga za majani (zenye rangi ya 
kijani), matunda na vyakula vya jamii ya 
kunde kwa ukuaji wa mtoto.

4.  Ukipata ujauzito, kula milo ya ziada ya 
nafaka zisizokobolewa (zisizo na sumu 
kuvu), mizizi, na vyakula jamii ya kunde 
kusaidia kupata uzito unaotakiwa wakaǝ  
wa ujauzito.

5.  Wakaǝ  wa kunyonyesha, kula milo ya 
ziada ya nafaka zisizokobolewa, mizizi 
yenye wanga, na vyakula jamii ya kunde 
ili kurudisha nguvu iliyopotea kutokana na 
kunyonyesha.

6.  Tumia chumvi yenye madini ya joto mara 
kwa mara.

7.  Epuka uvutaji wa sigara na unywaji wa 
vileo kwani inaleta madhara kwa mtoto 
mchanga na kwako mwenyewe.

8.  Tumia ziada ya madini chuma na vitamini 
B9 kila siku kama inavyoshauriwa kliniki 
kuzuia madhara yanayoweza kutokea 

wakaǝ  wa kujifungua na upungufu wa 
damu.

9.  Kunywa maji mengi wakaǝ  wa ujauzito na 
kunyonyesha.

12.13 Dondoo muhimu kuhusu lishe 
wakaǝ wa ujauzito na kunyonyesha
1.  Kula zaidi mboga za majani (zenye rangi ya 

kijani) kwa ajili ya kuupaǝ a mwili vitamini 
B9 na vitamini A.

2.  Kula zaidi matunda ya jamii ya machungwa 
na limao, papai, embe, na nanasi kwa ajili 
ya kuupaǝ a mwili vitamini C.

3.  Kula zaidi matunda ya machungwa na 
mboga za majani na viazi vitamu vyenye 
rangi ya chungwa kwa ajili ya kuupaǝ a 
mwili vitamini A.

4.  Chagua dengu, njegere, karanga, na mbegu 
za alizeǝ  kwa ajili ya vitamini B9, madini ya 
seleniamu na zinki.

5.  Tumia chumvi yenye madini joto kwa kiasi 
kidogo wakaǝ  wa kupika.

6.  Kula zaidi nyama, kuku, bata, samaki, 
na maziwa mǝ ndi wakaǝ  wa ujauzito na 
kunyonyesha.

7.  Kula mlo wa ziada na asusa mbili kaǝ  ya 
milo yako ya kawaida.

8.  Epuka matumizi ya tumbaku na vileo. Pia, 
epuka matumizi ya dawa au 
nyongeza ya virutubishi 
bila maelekezo ya 
daktari.

9.  Kula vyakula 
vilivyorutubishwa 
kwa madini chuma, 
kama vile unga wa 
ngano na unga wa 
mahindi.
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13. PENDEKEZO LA 2.2
MNYONYESHA MTOTO WAKO MAZIWA YA MAMA PEKEE BILA KUMPA CHAKULA AU 
KINYWAJI CHOCHOTE HATA MAJI KATIKA MIEZI SITA YA MWANZO KWANI MAZIWA YA 
MAMA YANAVIRUTUBISHI VYOTE ANAVYOHITAJI MTOTO KWA AJILI YA UKUAJI WAKE.

13.1 Maziwa ya mama

Maziwa ya mama yana virutubishi vyote kwa 
ukuaji wa watoto wachanga. Maziwa ya mama 
yanampa mtoto mchanga virutubishi vyote 
vinavohitaji kwa ajili ya ukuaji tangu kuzaliwa 
hadi mtoto anapoǝ miza umri wa miezi sita, 
hivyo hahitaji kupewa chakula au kinywaji 
chochote cha ziada (UNICEF, 2016; Victora et al, 
2016). Kumpa mtoto maji humfanya kushindwa 
kunyonya vizuri na kunaweza kumsababishia 
kuhara.

13.2 Umuhimu wa maziwa ya mwanzo 
yenye rangi ya njano (colostrum) kwa 
mtoto mchanga

Mtoto anyonyeshwe maziwa ya mama ndani ya 
saa moja baada ya mama kujifungua. Ni muhimu 
kwa watoto wachanga kunyonya maziwa ya 
mwanzo yenye rangi ya njano (colostrum) ndani 
ya saa moja baada ya kuzaliwa (WHO, 2019a; 
UNICEF, 2016). Maziwa ya mwanzo (colostrum) 
yana kingamwili na chembechembe nyeupe za 
damu nyingi ambazo husaidia kumkinga mtoto 
na maradhi hatari yaletwayo na bakteria. Ni 
muhimu watoto wachanga   wapate   maziwa 
ya mwanzo ya mama (colostrum) yenye rangi 

ya njano na siyo vyakula vingine kwani haya 
husaidia kuimarisha kinga dhidi ya magonjwa. 
Viini vya kingamwili aina ya A (SIgA) hupaǝ kana 
kwa wingi kwenye maziwa ya mwanzo ya mama 
(colostrum) yenye rangi ya njano ambayo 
husaidia kuimarisha mfumo wa mmeng’enyo wa 
chakula wa mtoto dhidi ya virusi na bakteria (De 
Vries et al; 2018; and Toscano et al; 2017).

Maziwa ya mwanzo ya mama (colostrum) yenye 
rangi ya njano pia husaidia kusafi sha tumbo la 
mtoto kwa kutoa choo cha kwanza cha rangi ya 
kijani ambacho hujikusanya kwenye tumbo kabla 
ya kuzaliwa – hivyo kusaidia kuondoa bilubilin na 
kumkinga mtoto na homa ya manjano. (De Vries 
et al; 2018; Toscano et al, 2017).

Maziwa ya mwanzo ya mama (colostrum) yenye 
rangi ya njano pia yana virutubishi kama proǝ ni 
na vitamini A, na viruǝ bishi vingine vinavyosaidia 
ukuaji wa mtoto (UNICEF and WHO, 2018).

Maziwa ya mwanzo ya mama (colostrum) 
yenye rangi ya njano   hutoka kwa kiasi kidogo 
na mǝ ririko wake ni wa taraǝ bu ili kumsaidia 
mtoto aweze kujifunza namna ya kunyonya na 
kumfanya mtoto anyonye,  apumue na  ameze 
kwa wakaǝ  huohuo.
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13.3 Umuhimu wa kuyonyesha maziwa ya 
mama pekee kwa miezi sita

Unyonyeshaji una faida kwa mtoto na mama

Kwa mtoto:

• Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani, 
ulaji unaofaa huanza mapema kaǝ ka 
mwanzo wa maisha. Kunyonyesha 
huendeleza ukuaji na huboresha uwezo 
wa kufi kiri na kutenda. Pia huwafanya 
watoto wachanga kuimarisha kinga ya 
mwili na kuwazuia dhidi magonjwa kama 
vile kuhara, magonjwa ya mfumo wa 
njia hewa na haja kubwa, uambukizo wa 
masikio na malaria.

• Kunyonyesha maziwa ya mama pekee 
kunaweza kuwa na faida za kiafya za muda 
mrefu kaǝ ka maisha ya mtoto baadae 
kama vile kupunguza hatari ya kuwa na 
uzito uliozidi, au unene na magonjwa 
sugu yasiyo ya kuambukiza (UNICEF, 2016; 
Sankar et al; 2015, Horta na et al, 2015a).

• Maziwa ya mama yana virutubishi vyote 
vinavyohitajika na maji ya kutosha kwa 
ajili ya ukuaji na maendeleo ya mtoto 
kaǝ ka miezi sita ya mwanzo. Pia maziwa 
ya mama yana kingamwili, vimengenyo na 
vichocheo muhimu kwa ajili ya ukuaji wa 
mtoto (Jackson na Nazar, 2006).

• Virutubishi vya proǝ ni, mafuta na 
kalisiamu zilipo kwenye maziwa ya mama, 
humeng’enywa kwa urahisi zaidi kuliko 
vile   vinavyopaǝ kana     kwenye   maziwa 
ya ngombe. Maziwa ya ngombe yana 
kiasi kidogo cha madini chuma ambayo 
hayatolezi mahitaji ya ukuaji wa mtoto.

• Unyonyeshaji unahusishwa na kujenga 
uwezo wa kufi kiri na kutenda na hivyo 
kupima kiwango cha akili (UNICEF, 2016; 
Horta et al; 2015a).

• Maziwa ya mama humpaǝ a mtoto proǝ ni, 
mafuta, vitamini, madini ya kalisiumu, 
madini ya chuma na madini mengine 
yenye ubora sahihi.

• Maziwa ya mama yana bakteria wazuri 
na kiwango kidogo ya pH ambayo huzuia 
ukuaji wa vimelea vya magonjwa.

• Maziwa ya mama yana virutubishi 
muhimu ambavyo humkinga mtoto 
dhidi ya magonjwa kama vile kuhara na 
maambukizo vya mfumo njia ya hewa. 
Watoto wanaonyeshwa maziwa ya mama 
pekee kwa muda wa miezi sita ya mwanzo 
wana uwezekano mdogo wa kupata 
magonjwa kama kuhara na magonjwa 
mengine kwa sababu maziwa ya mama 
ni safi  na huwalinda dhidi ya magonjwa 
(Sanker et al; 2015).

• Unyonyeshaji huleta uhusiano mzuri 
na wa karibu na mama ambao husaidia 
kujenga mwili na hisia kaǝ  ya mama na 
mtoto (UNICEF, 2020).

• Unyonyeshaji pia huwakinga watoto 
wachanga dhidi ya mzio (Lodge et al, 
2015).

• Unyonyeshaji husaidia kujenga taya, 
meno and uwezo wa kuongea – Kitendo 
cha kumnyonyesha mtoto maziwa ya 
mama husaidia kuimarisha taya pamoja 
na misuli ya ulimi. Hii husaidia kujenga 
uwezo wa kusema vizuri, huzuia meno 
kuoza na hupunguza hatari ya kuwa na 
mpangilio mbaya wa meno (Karimi, 2019, 
Tham, R. et al;, 2015, Victora et al;, 2016, 
UNICEF, 2013; Agarwal et al, 2012, Abate 
et al, 2020).

Kwa mama:

• Unyonyeshaji unahusishwa na kupunguza 
hatari ya kupata magonjwa ya moyo, ikiwa 
ni pamoja na shinikizo la damu na kuwa na 
kiwango cha juu cha lehemu (Victora na 
wenzake, 2016; Rameez, Sadana na Kaur, 
2019).

• Unyonyeshaji huchelewesha mama 
kupata ujauzito mwingine na husaidia 
tumbo la uzazi kurudi kaǝ ka hali yake ya 
kawaida na hii husaidia kupunguza kuvuja 
damu nyingi na kuzuia upungufu wa damu 
(Kramer na Kakuma, 2012;Chowdhury na 
wenzake, 2015).

• Unyonyeshaji hupunguza hatari ya kupata 
saratani ya ovari, maǝ ǝ , na kisukari aina 
ya pili (Chowdhury na wengine, 2015).

• Maziwa ya mama hupaǝ kana kwa urahisi, 
hayahitaji maandalizi maalum, huokoa 
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muda na hufanywa wakaǝ  wowote hata 
usiku.

• Unyonyeshaji huchelewesha mama 
kupata ujauzito mwingine. Takwimu 
zinaonesha kuwa chini ya asilimia 2 ya 
akinamama wanaonyonyesha watoto 
wao maziwa ya mama pekee kwa muda 
wa miezi wana hatari ya kupata ujauzito 
mwingine , hata kama bado hawajaona 
siku zao (WHO, 2016; Kramer na Kakuma, 
2012).

13.4  Dalili za mtoto anayepata maziwa ya 
mama ya kutosha

Mama anaweza kuangalia dalili zifuatazo 
kuhakikisha mtoto anapata maziwa ya kutosha:

• Mtoto atatakiwa kulowanisha angalau 
nepi 6-8 ndani ya saa 24 kutoka ya siku 
ya tano. (Mtoto huongeza kiasi cha mkojo 
kwa kulowanisha nepi 2 kwa siku ya pili 
hadi ya tatu hulowanisha nepi nne siku ya 
tatu na ya nne).

• Mkojo wa mtoto ni mweupe kama maji 
siku chache baada ya kuzaliwa.

• Mtoto atapata choo cha rangi ya njano 
kuanzia siku ya tano. Siku chache baada 
ya kuzaliwa choo ya mtoto kinakuwa 
na rangi ya kijani kizito, karibu kuwa 
cheusi kama choo ya mwanzo baada ya 
kuzaliwa(meconium). Upaǝ kanaji wa 
choo wa mara kwa mara hutoufauǝ ana 
kaǝ  ya mtoto na mtoto mwingine. Mtoto 
pia anaweza kubadilisha idadi ya kupata 
kadiri anavyokua.

• Mtoto mchanga atakuwa na rangi nzuri ya 
ngozi na hali ya misuli (tone).

• Mtoto atakuwa mchangamfu, wa kuvuǝ a 
na wa kuridhika.

• Mtoto ataongeza uzito na kurefuka na 
kuongezeka kwa mzunguko wa kichwa 
kuanza kuongezeka uzito wake wa 
kuzaliwa kuanzia siku ya 10 hadi 14.

13.5 Hali ya unyonyeshaji nchini Tanzania

Takribani wanawake wote (asilimia 98) hapa 
Tanzania wananyonyesha watoto wao. Takribani 
asilimia 51 ya watoto wachanga hunyonyeshwa 
ndani ya saa moja baada ya kuzaliwa na asilimia 
93 hunyonyeshwa ndani ya saa 24 baada ya 
kujifungua. Takribini asilimia 59 ya wanawake 
wananyonyesha maziwa ya mama pekee. 
Kwenye umri wa miezi 4-5, ni asilimia 27 tu ya 
watoto wanaonyonyeshwa maziwa ya mama 
pekee ukulinganisha na asilimia 84 kwa watoto 
wenye umri wa mwezi 0-1 na asilimia 59 kwa 
watoto wenye umri wa miezi 2-3. Aidha watoto 
wachanga wa chini ya miezi sita asilimia 11 
wanapewa maji na asilimia 4 wanapewa maziwa 
mengine zaidi ya maziwa ya mama. Pia takribani 
asilimia 22 ya watoto wachanga chini ya miezi 
sita hupewa vyakula vya nyongeza na maziwa 
ya mama. Takwimu zinaonesha kuongezeka 
kwa unyonyeshaji wa maziwa ya mama pekee 
(MoHCDGEC et al 2016),

• Mwaka 1991–92: asilimia 26

• Mwaka 2004–05: asilimia 41

• Mwaka 2010: asilimia 50

• Mwaka 2015–6: asilimia 59

Hali inaonesha kwamba uunyonyeshaji wa 
maziwa ya mama pekee unafanyika kwa kiasi.

DHANA POTOFU

Mtoto mchanga hujisikia kiu kaǝka  hali ya 
hewa ya joto na  anapaswa apewe maji. 
Hii siyo kweli, kwani maziwa  ya mama 

yana maji ya kutosha kukata kiu cha mtoto!
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13.6 Ujumbe muhimu kuhusu unyonyeshaji wa maziwa ya 
mama pekee

1. Wanyonyeshe watoto maziwa ya mama pekee kila 
anapohitaji mara tu baada ya kuzaliwa hadi anapoǝ miza umri 

wa miezi sita kwa sababu maziwa ya mama yana virutubishi 
vyote na maji ya kutosha kwa ukuaji na afya njema ya mtoto

2. Usimpe watoto wachanga maji, chai, asali, maji ya sukari, chumvi, 
juisi au chakula kingine chochote kabla ya miezi sita ili kupunguza hatari ya 

kupata kuhara, maambukizi au kifo.

3. Mnyonyeshe mtoto maziwa ya mama ndani ya saa moja ya kwanza baada ya 
kuzaliwa ili kupata maziwa ya mwanzo yenye rangi ya njano na hivyo kuimarisha 
kingamwili na kuzuia vifo vya watoto waliozaliwa karibuni (WHO, 2017b). Maziwa 
ya mama ya rangi njano ni kingamwili asilia kwa mtoto mchanga.

13.7 Vidokezo vya kufanikisha unyonyeshaji wa maziwa ya mama pekee

1. Anza kumnyonyesha mtoto mara baada ya kuzaliwa au kaǝ ka kipindi kisichozidi 
saa moja baada ya kujifungua kwani husaidia uuzashaji na utoaji wa maziwa 
utengenezaji wa maziwa

2. Mnyonyeshe mtoto anapoonyesha dalili za njaa bila kuhesabu mara ya mwisho 
aliponyonyeshwa.

3. Maziwa ya mama yanaweza kukaa kwenye hali ya joto la kawaida kwa muda saa 
nne. Iwapo utakuwa mbali na mtoto kamua maziwa na yaweke kwenye chombo 
safi  na yafunike.

4. Mnyonyeshe mtoto ǝ ǝ  moja hadi maziwa yaishe na kisha 
mnyonyeshe ǝ ǝ  jingine.

5. Kuna dalili za kukuwezesha kujua iwapo mtoto anapata 
maziwa ya mama ya kutosha. Dalili hizi zimeelezwa 
kwenye sehemu ya 13.4.
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14. PENDEKEZO LA 2.3
KUANZIA UMRI WA MIEZI SITA, MLISHE MTOTO WAKO VYAKULA MCHANGANYIKO KUTOKA 
KATIKA MAKUNDI YA VYAKULA VYENYE ASILI YA WANYAMA, MIKUNDE, MATUNDA NA 
MBOGA MBOGA NA ENDELEA KUMNYONYESHA MTOTO HADI KUFIKIA MIAKA MIWILI AU ZAIDI 
KWA AJILI YA UKUAJI MZURI NA MAENDELEO YAKE.

Toka kuzaliwa hadi miezi sita, maziwa ya 
mama hutoa virutubishi vyote na nishaǝ  lishe 
inayotakiwa kwa ukuaji na maendeleo ya 
mtoto mchanga. Kwa mujibu wa Jedwali la 16 
na Mchoro wa 3, mahitaji ya lishe ya mtoto 
mchanga huongezeka kwa kiwango kikubwa 
baada ya umri wa miezi 6 na

hivyo, mtoto huhitaji vyakula vingine zaidi ya 
maziwa ya mama ili kukidhi mahitaji ya nishaǝ  
lishe, proǝ ni, vitamini na madini. Kumlisha mtoto 
mchanga vyakula vingine zaidi ya kunyonyesha 
kunajulikana kama kumlisha mtoto vyakula vya 
nyongeza.

Virutubishi

Mchoro 5: Upungufu utakaojazwa 
na chakula cha nyoneza kwa mtoto 
anayenyonyeshwa maziwa ya mama 
toka miezi 12 hadi 23

Chanzo: WHO. 2009b. Kumlisha mtoto 
mchanga na mtoto mdogo: mwongozo 
kwa vitabu vya kiada kwa wanafunzi wa 
ǝ ba na wataalamu wa afya. Geneva.
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Jedwali la 15: Makadirio ya mahitaji ya nishaƟlishe kwa kulinganisha na kinachotolewa na maziwa 
ya mama

Umri wa 
mtoto 
(miezi)

NishaƟ  
lishe in- 

ayohijika 
(kcal)

NishaƟ  
lishe kuto-
ka maziwa 
ya mama 

(kcal)

Nakisi ya 
nishaƟ  
lishegu- 
vu (kcal)

Madini 
ya chuma 

yanayo- hi-
tajika (mg/

siku)

Madi- ni 
ya chuma 

kutoka 
maziwa ya 

mama

Nakisi ya 
madini 

ya chuma 
(mg/ siku)

Vitamini 
A inayohi 
tajika (μg 
RE/kwa 

siku)

Vitamini 
A kutoka 

maziwa ya 
mama (μg 
RE/siku)

Nakisi ya 
vitamini 

A (μg RE/ 
kwa siku)

0-2 405 405 0 1.18 0.05 0* 400 365 0*
3-5 500 500 0 0.9 0.05 0* 400 390 0*
6-8 600 400 200 0.79 0.04 0.75 400 340 60
9-11 700 400 300 0.65 0.04 0.61 400 310 90
12-23 900 350 550 0.5 0.04 0.46 400 280 120
*lngawa maziwa ya mama hayatoi vitamini A na madini ya chuma ya kutosha, mtoto hatopata upungufu 
wowote wa virutubishi hivyo kaǝ ka miezi 6 ya mwanzo, hii ni kwa sababu mtoto ana akiba vitamin A na madini 
ya chuma aliyozaliwa nayo.

Vyanzo: 1) WHO. 2006b. Sera ya chakula na lishe kwa shule: chombo kwa maendeleo ya mipango ya lishe za 
shule kanda ya Ulaya. Geneva. 2) WHO. 2009b. Kumlisha mtoto mchanga na mtoto mdogo: mwongozo kwa 
vitabu vya kiada kwa wanafunzi wa ǝ ba na wataalamu wa afya. Geneva.

14.1 Vyakula vya nyongeza

Vyakula vya nyongeza ni kumlisha mtoto vyakula 
na vinywaji pamoja na maziwa ya mama au 
maziwa mbadala kama nyongeza ya maziwa ya 
mama kuanzia umri wa miezi 6 hadi 24.

Wakaǝ  wa kipindi cha ulishaji wa   vyakula 
vya nyongeza, mtoto polepole anazoea kula 
vyakula vya familia. Ni muhimu mama/mlezi 
kumuanzishia moǧ o vyakula vya nyongeza mara 
anapofi kisha umri wa miezi 6.

Mpe mtoto vyakula kutoka   makundi   yote 
sita ya chakula ili kumpaǝ a virutubishi vyote 
vinavyohitajika kwa ukuaji wa mwili na kuweka 
msisiǝ zo kwenye vyakula vyenye madini ya 
chuma kwa wingi.

Maziwa ya ng’ombe yasipewe kwa watoto 
wachanga chini ya miezi 12, na pia haishauriwi 
kuongeza asali, sukari na chumvi kwenye chakula 
cha nyongeza.

Chakula cha nyongeza kinapaswa:

a) Kutolewa kwa wakaǝ  – hii ina maana 
kuwa mtoto aanze kupewa chakula 
cha nyongeza kuanzia umri wa miezi 6 
kwasababu kaǝ ka umri huo wa mtoto 
mahitaji ya nishaǝ  lishe na virutubishi 
huongezeka kuliko kiasi kinachopaǝ kana 
kwenye maziwa ya mama pekee.

b) Kuwa na chakula chenye virutubishi 
vinavyotosheleza – haina maana kwamba 
chakula hicho kina virutubishi vingi, bali 
kina virutubishi vinavyotosheleza mahitaji 
ya kilishe mwilini kutoka makundi yote 
ya chakula. Makundi hayo yanaupa mwili 
nishaǝ lishe, proǝ ni, vitamin na madini.

c) Kuwa salama – ikiwa na maana kwamba 
kinaandaliwa kaǝ ka mazingira ya   usafi  
na mtoto analishwa kwa mikono safi  kwa 
kutumia vyombo safi  na siyo chupa.

d) Kulishwa ipasavyo – ikiwa na maana 
kwamba watoto walishwe kufuatana 
na umri, hamu ya chakula na jinsi 
walivyoshiba. Watoto hawana budi 
kuǝ wa moyo hata wakaǝ  wa ugonjwa ili 
wale chakula cha kutosha. Aidha, watoto 
wanaweza kutumia vidole, vijiko na 
kujilisha wenyewe kama inafaa kutokana 
na umri wao.

Walezi hawana budi kuwa karibu na mtoto, 
kufahamu ishara zao kwamba wanasikia njaa 
na kuchagua vyakula vinavyofaa vya kuwapa. 
Maandalizi salama ya chakula, utunzaji na 
tabia ya usafi  ni muhimu pia ili kuzuia kuenea 
kwa magonjwa na kuhakikisha kwamba watoto 
wanakuwa na lishe bora (UNICEF, 2016).
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14.2 Faida za chakula cha nyongeza 
kinachotosheleza

• Kuanzia umri wa miezi 6, mtoto anahitaji 
maziwa ya mama na chakula cha 
nyongeza ili kuwa na afya bora, kusaidia 
ukuaji na maendeleo ya mtoto. Utoaji wa 
chakula cha nyongeza cha kutosha huzuia 
utapiamlo.

• Chakula cha nyongeza kinahitajika ili 
kumpaǝ a mtoto nishaǝ lishe na virutubishi 
kwa ukuaji na maendeleo ya mtoto.

14.3  Mapendekezo ya kumuanzishia mtoto 
chakula cha nyongeza baada ya miezi 6

Fuata mwongozo huu uliotolewa na UNICEF 
(2020):

• Endelea kumnyonyesha mtoto maziwa 
ya mama mara kwa mara kila anapohitaji 
hadi afi kishe umri wa miaka 2 au zaidi.

• Baada ya miezi sita ya kumnyonyesha 
mtoto maziwa ya mama pekee, muanzishie 
chakula cha nyongeza cha kutosha na 
kilichotayarishwa kaǝ ka mazingira ya 
usafi .

• Watoto hawana budi kula vyakula 
mchanganyiko kutoka makundi yote 6 ya 
chakula kwa kiasi cha kutosha.

- Wape watoto vyakula vyenye madini 
ya chuma kwa wingi kama vile samaki 
aliyepikwa na kupondwapondwa, nyama 
na nyama ya kuku, maini, vyakula jamii ya 
mikunde na unga ulioongezewa virutubishi 
vya madini ya chuma ili kuzuia upungufu 
wa damu mwilini ambao ni taǝ zo kubwa 
kwa watoto wadogo nchini Tanzania.

- Mpe mtoto vyakula ambavyo vina vitamini 
A kwa wingi, kama vile matunda yenye 
rangi ya chungwa na ya njano (maembe, 
mapapai), mboga za majani (karoǝ  na 
nyanya), nafaka (mahindi ya njano), mizizi 
yenye wanga na viazi (viazi vitamu vyenye 
rangi ya chungwa) na maini. Upungufu 
wa vitamini A ni taǝ zo kubwa kwa watoto 
wachanga na wadogo nchini Tanzania.

• Anza kwa kuwapa watoto vyakula laini. 
Andaa chakula kigumu kidogo kisicho 
cha majimaji kadri mtoto anavyozidi 
kuongezeka umri na kukua. Vyakula kama 
vile zabibu nzima, karoǝ  mbichi vinaweza 
kusababisha kupaliwa hivyo watoto 
ambao bado wanajifunza kutafuna 
wasipewe vyakula hivyo.

• Watoto wachanga chini ya umri wa 
miezi 12 wasipewe maziwa ya ng’ombe. 
Haishauriwi kuongeza asali, sukari au 
chumvi kwenye chakula cha nyongeza cha 
mtoto

• Anza kumlisha mtoto kiasi kidogo cha 
chakula, ongeza kidogo kidogo kadiri 
mtoto anavyoongezeka umri.

• Walezi hawana budi kuwa karibu na mtoto 
na kuiǝ ka kwa ishara zao za kusikia njaa. 
Walezi hawana budi kuwalisha watoto 
polepole na kwa uvumilivu, wakiwaǝ a 
moyo kula, lakini siyo kuwalazimisha. 
Inapendekezwa pia kwamba mlezi 
azungumze na kumwangalia mtoto mara 
kwa mara wakaǝ  wa kula.

• Mtoto akiwa mgonjwa, apewe zaidi 
vyakula vya majimaji ikiwa ni pamoja 
na maziwa ya mama na vyakula laini 
anavyopendelea ili kusaidia kupona 
haraka zaidi na kuzuia kupoteza uzito.

• Nawa mikono kwa sabuni na maji safi  
ǝ ririka kabla, wakaǝ  na baada ya kuandaa 
chakula na kumlisha mtoto.

• Walezi hawana budi pia kunawa mikono 
kwa sabuni na maji safi  ǝ ririka baada ya 
kutoka chooni na pia baada ya
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kumhudumia mtoto aliejisaidia

•  Vyombo vyote vya kupikia na kulishia 
mtoto vinatakiwa viwe safi .

•  Mtoto apewe chakula kikiwa bado 
cha moto. Aidha, chakula cha mtoto 
kihifadhiwe kikiwa kimefunikwa vizuri ili 
kisichafuliwe na kusababisha maambukizi 
ya magonjwa kwa mtoto.

14.4  Mazoea ya sasa ya ulishaji wa watoto 
wachanga na wadogo nchini Tanzania

Mazoea yakuwalisha watoto chakula 
kisichotosha yanachangia kwa kiasi kikubwa 
taǝ zo la udumavu kwa watoto. Ni jambo la 
kawaida hapa nchini kuwaanzishia watoto 
wadogo chakula cha nyongeza kabla 
hawajafi kisha umri wa miezi 6.

Sababu zinazotolewa na walezi ni pamoja na 
kumfanya mtoto mchanga asilie mara kwa mara, 
jambo ambalo linachukuliwa na walezi kama 
ni dalili ya njaa na kwamba mtoto hatosheki 
na maziwa ya mama pekee. Utafi ǝ  unaonesha 
kwamba, ingawa watoto wengi wenye umri 
wa miezi 6-8 walipata vyakula vigumu kidogo 
ambavyo siyo vya majimaji, pia kula chakula mara 
kwa mara ikiwa ni pamoja na asusa, ulaji huo 
ulikuwa chini ya kiwango kinachopendekezwa 
ambacho ni mara 2-3 kwa watoto wachanga 
walionyonyeshwa maziwa ya mama wenye umri 
wa miezi 6-8 na mara 3- 4 kwa watoto wachanga 

walionyonyeshwa maziwa ya mama wenye umri 
wa miezi 9-11 (MoHCDGEC et al., 2016).

14.5 Kiasi cha chakula cha kuwapa watoto 
wachanga

Kiasi cha chakula cha kuwapa watoto baada ya 
miezi sita hutofauǝ ana kufuatana na umri wa 
mtoto (Jedwali la 16).

UKWELI KUHUSU DHANA POTOFU JUU YA 
ULISHAJI WA WACHANGA NA WADOGO

Mtoto mchanga anayenyonyeshwa maziwa ya 
mama pekee akilia mara kwa mara ni dalili ya 
njaa na kwamba mtoto hatosheki na maziwa 
ya mama pekee.

Hii siyo kweli!

Maziwa ya mama yana virutubishi vyote na 
maji ambayo mtoto anahitaji toka kuzaliwa 
hadi miezi 6.

Wakaǝ  wa kunyonyesha, hakikisha unamaliza 
maziwa kwenye ziwa moja kabla ya kumpa 
mtoto ziwa lingine ili kukata kiu ya mtoto na 
kupata virutubishi vyote vinavyotoka kwa 
nyakaǝ  tofauǝ  wakaǝ  ǝ ǝ  linapokuwa limejaa 
maziwa hadi yanapoisha.
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Jedwali la 16: Mwongozo kuhusu ubora, idadi ya milo na kiasi cha chakula kwa ajili ya mtoto 
mwenye umri wa miezi 6-23

Umri wa 
mtoto

Chakula kilivyo Idadi ya milo Kiasi cha chakula

Miezi 6-8 Anza na vyakula 
vigumu kidogo/
visivyo vya majimaji, 
vilivyopondwa pondwa 
vizuri

• Milo 2-3 kwa siku Anza na vijiko vya 
chakula 2-3 kwa mlo, 
ukiongeza kidogokidogo 
hadi ½ kikombe (mililita 
125) kwa mlo

Miezi 9-11 Vyakula vilivyo 
katwakatwa vizuri 
au vilivyopondwa 
na vyakula ambavyo 
mtoto mchanga 
anaweza kula

• Milo 3-4 kwa siku

• Kulingana na hamu ya 
chakula ya mtoto, pia 
mtoto anaweza kupewa 
asusa 1-2

½ kikombe (mililita 
125) kwa mlo

Miezi 12-23 Vyakula vya familia 
vilivyokatwakatwa au 
vilivyopondwa iwapo 
ni lazima

• Milo 3-4 kwa siku

• Kulingana na hamu ya 
chakula ya mtoto, pia 
mtoto anaweza kupewa 
asusa 1-2

¾ kikombe (mililita 
190) hadi kikombe 1

(mililita 250) kwa mlo

Miaka 2-5 Vyakula vya familia Aina mbalimbali ya 
vyaku la kutoka kaǝ ka 
makundi yote 6 ya 
chakula

Angalau kikombe 1 cha 
mlo, milo 3 na ongeza 
asusa zenye ubora 
kilishe kaǝ  ya milo

Angalizo: Iwapo mtoto mchanga mwenye umri wa zaidi ya miezi 12 hanyonyi maziwa ya mama, 
mpe vikombe vya ziada 1-2 vya maziwa kwa siku na milo ya ziada 1-2 kwa siku.

Chanzo: UNICEF. 2020. Improving young children’s diets during the complementary feeding period. 
UNICEF programming guidance. New York.
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Jedwali la 17: Kiasi cha mlo wa kila siku kinachopendekezwa na virutubishi vyake kwa watoto wenye umri wa miezi 6-8

Miezi 6-8

M
lo

 k
w

a 
si

ku

U
zi

to
 w

a 
ch

ak
ul

a

N
is

ha
ǝ  

lis
he
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oǝ

 n
i

M
af

ut
a

W
an

ga

M
ad

in
i y

a 
ka

lis
i 

am
u

M
ad

in
i y

a 
ch

u-
 

m
a

M
ad

in
i y

a 
zi

nk
i

Vi
ta

m
in

i A

As
id

i y
a 

Fo
lik

i

M
ak

a-
 p

im
lo

(g) (kcal) (g) (g) (g) (mg) (mg) (mg) (mcg) (mcg) (mg)

Jumla ya virutubishi kwa mlo 206.5 6.5 6.9 28.1 70.0 1.6 0.8 58.5 36.3 2.7

Vyakula vitokanavyo 
na wanyama na bidhaa 
zitokanazo na wanyama

0.1 9.7 16.9 2.5 0.7 0.0 7.9 0.2 0.3 2.7 1.5 0.0

Nafaka, viazi, mizizi yenye 
wanga na ndizi za kupikwa 0.4 120.2 104.0 2.0 0.3 22.9 8.1 0.3 0.2 5.6 7.9 1.1

Mafuta 0.4 5.3 47.3 0.0 5.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Matunda 0.1 17.2 12.9 0.2 0.3 2.2 2.9 0.1 0.0 13.3 4.2 0.4

Vyakula jamii ya mi-
kunde, maharagwe, jamii ya 
Karanga (nuts) na mbegu

0.1 12.2 17.1 1.1 0.3 2.0 4.2 0.3 0.1 0.0 14.8 0.8

Vyakula vilivyoongezwa sukari 
kama keki, chokoleǝ  na pipi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Mboga za majani 0.1 17.6 8.4 0.8 0.1 1.0 46.9 0.7 0.1 36.9 8.0 0.4
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Jedwali la 18: Kiasi cha mlo wa kila siku kinachopendekezwa na virutubishi vyake kwa watoto wenye umri wa miezi 9-11

Miezi 9-11

Mlo kwa 
siku

Uzito wa 
chakula

Nishaǝ l- 
ishe Proǝ ni Mafuta Wanga

Madini 
ya kalisi 

amu

Madini 
ya chu- 

ma
Madini 
ya zinki

Vitamini 
A

Asidi ya 
Foliki

Maka- 
pimlo

(g) (kcal) (g) (g) (g) (mg) (mg) (mg) (mcg) (mcg) (mg)

Jumla ya virutubishi kwa 
mlo 327.9 11.8 11.9 41.0 134.6 3.0 1.4 113.3 67.4 4.6

Vyakula vitokanavyo na 
wanyama na bidhaa zito-
kanazo na wanyama

0.3 19.3 33.8 5.0 1.5 0.1 15.8 0.5 0.7 5.4 3.0 0.0

Nafaka, viazi, mizizi yenye 
wanga na ndizi za kupikwa 0.5 160.3 138.7 2.6 0.3 30.5 10.8 0.4 0.2 7.4 10.5 1.5

Mafuta 0.6 8.8 78.8 0.0 8.8 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Matunda 0.3 34.4 25.7 0.3 0.6 4.5 5.9 0.1 0.1 26.7 8.5 0.7

Vyakula jamii ya mikunde, 
maharagwe, jamii ya Karan-
ga (nuts) na mbegu

0.3 24.4 34.2 2.3 0.7 4.0 8.3 0.6 0.3 0.0 29.5 1.5

Vyakula visivyo ongezwa 
sukari kama keki, chokoleǝ  
na pipi

0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Mboga za majani 0.3 35.1 16.8 1.6 0.1 2.0 93.8 1.3 0.2 73.7 15.9 0.8
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Jedwali la 19: Kiasi cha mlo wa kila siku kinachopendekezwa na virutubishi vyake kwa watoto wenye umri wa miezi 12-23

Miezi 12-23

Mlo kwa 
siku

Uzito wa 
chakula

Nishaǝ l- 
ishe Proǝ ni Mafuta Wanga

Madini 
ya kalisi 

amu

Madini 
ya chu-
ma

Madini 
ya zinki

Vitamini 
A

Asidi ya 
Foliki

Maka- 
pimlo

(g) (kcal) (g) (g) (g) (mg) (mg) (mg) (mcg) (mcg) (mg)

Jumla ya virutubishi kwa 
mlo

521.2 17.3 18.7 66.7 248.0 5.3 2.0 217.3 126.6 8.5

Vyakula vitokanavyo 
na wanyama na bidhaa 
zitokanazo na wanyama

0.25 19.3 33.8 5.0 1.5 0.1 15.8 0.5 0.7 5.4 3.0 0.0

Nafaka, viazi, mizizi yenye 
wanga na ndizi za kupikwa

0.75 240.4 208.0 3.9 0.5 45.8 16.2 0.6 0.8 11.1 15.8 2.3

Mafuta 1.0 14.0 126.0 0.0 14.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Matunda 0.5 68.9 51.5 0.7 1.1 8.9 11.7 0.3 0.1 53.4 17.0 1.5

Vyakula jamii ya mikunde, 
maharagwe, jamii ya 
Karanga (nuts) na mbegu

0.5 48.8 68.4 4.5 1.3 8.1 16.7 1.2 0.6 0.0 59.0 3.1

Vyakula vilivyoongezwa 
sukari kama keki, 
chokoleǝ  na pipi

0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Mboga za majani 0.5 70.3 33.6 3.2 0.2 3.9 187.6 2.7 0.3 147.4 31.8 1.6
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14.13 Ujumbe muhimu kwa kumlisha mtoto

� Kuanzia umri wa miezi sita, wape watoto vyakula 
mchananyiko kutoka kaǝ ka   makundi   yote   6   ya   chakula na 

endelea kumnyonyesha maziwa ya mama kwa ukuaji na maendeleo 
ya mtoto.

� Walishe watoto wadogo maharagwe, njegere, dengu na mbegu kila 
siku kuanzia wanapofi kisha umri wa miezi 6.

� Walishe watoto mbogamboga zenye rangi ya kijani au njano pamoja na matunda 
kila siku. Ongeza kidogo mafuta yatokanayo na mimea kwenye mboga za majani 
ili kusaidia ufyonzaji wa vitamini A.

� Maji ya kunywa ya watoto yanapaswa kuwa safi  na salama. Usiwape watoto 
wachanga na watoto wadogo asali, chai vinywaji vyenye sukari nyingi au vyakula 
vyenye chumvi nyingi.

� Watoto wapewe chakula muda mfupi baada ya kukitayarisha na kikiwa bado na 
uvuguvugu.

� Watoto wenye umri wa miezi 6–8 wapewe chakula mara 2–3 kwa siku huku 
wakiendelea kunyonyeshwa maziwa ya mama.

� Watoto wenye umri kaǝ  ya miezi 9 na 24 walishwe chakula mara 3-4 kwa siku 
wakiendelea kunyonyeshwa maziwa ya mama.

� Kuanzia umri wa miezi 6, mtoto akiumwa, apewe maji zaidi ikiwa ni pamoja na 
maziwa ya mama na vyakula anavyopendelea.

� Watoto walishwe vyakula mbalimbali vya wanga kama vile viazi vitamu vyenye 
rangi ya njano, mihogo na mahindi ya njano pia na wali.

� Andaa vyakula vya watoto wachanga na watoto wadogo kwa kutumia maji safi  
na salama.

14.14 Vidokeziokwa kumlisha mtoto mchanga

� Mlishe mtoto chakula kipya cha aina moja na baadae mlishe vyakula vingine 
vilivyochanganywa.

� Kuanzia umri wa miezi 6, muanzishie mtoto vyakula vyenye madini ya chuma 
kwa wingi kama vile nyama, maini, fi go, samaki, na nyama ya kuku.

� Wape watoto samaki mara kwa mara, ukizingaǝ a kuondoa mifupa.

� Chagua mafuta yatokanayo na mimea kama vile mafuta ya alizeǝ  na 
mafuta ya karanga

� Wape watoto parachichi kwa mafuta bora

� 6.Watoto wapewe chakula muda   mfupi baada ya 
kukitayarisha na kikiwa bado na uvuguvugu
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15. PENDEKEZO LA 2.4
WAPE WATOTO WA UMRI WA MIAKA MIWILI HADI MITANO VYAKULA MCHANGANYIKO KUTOKA 
KATIKA MAKUNDI SITA YA VYAKULA ILI WAWEZE KUKUA VIZURI

15.1  Umuhimu wa kula vyakula 
mchanganyiko kwa watoto wenye umri wa 
miaka 2 - 5

Watoto kuanzia umri wa miaka 2 huanza 
kuchagua chakula na wanaweza kula wenyewe. 
Watoto hawa wanaweza kula chakula cha 
familia na baadhi yao huweza kuanza kula nje ya 
nyumbani (UNICEF, 2020; FAO, 2004a).

Lishe bora kwa watoto wa umri kaǝ  ya miaka 
2-5 ni muhimu kwa ajili ya kukidhi kasi kubwa ya 
ukuaji kimwili na kiakili (UNICEF, 2020). Watoto 
wanahitaji kula chakula mchanganyiko kutoka

makundi yote sita ya vyakula ili kuweza kuwapaǝ a 
nishaǝ  lishe na virutubishi wanavyohitaji kwa 
ajili ya kuwezesha ukuaji wao kimwili na kiakili.

Lishe duni kaǝ ka umri huu inahusishwa na 
uwezekano mkubwa wa kupata magonjwa 
yanayoweza kusababisha athari za kudumu, 
kama vile ugumu kaǝ ka kuelewa na kufundishika 
hivyo kuathiri maendeleo ya mtoto kitaaluma 
(UNICEF, 2020). Wahimize watoto kula chakula 
mchanganyiko kutoka Makundi yote ya chakula 
hasa wakaǝ  wa ugonjwa. (FAO, 2004a).
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Jedwali namba 20: Mapendekezo ya kiasi cha chakula na virutubishi vinavyohitajika kwa siku kwa watoto wenye umri wa 2 – 5.

Watoto umri wa 
miaka 2-5

Kipimo 
kwa siku

Uzito wa 
chakula

Nishaǝ  
lishe

Proǝ ni Mafuta Wanga Madini ya 
kalsiamu

Madini 
ya 

chuma

Madini 
ya zinki

Vit. A Vitamini 
ya foliki 

asidi

Makapimlo

(g) (kcal) (g) (g) (g) (mg) (mg) (mg) (mcg) (mcg) (mg)

Jumla ya 
virutubishi 
vinavyopaǝ kana

1193 44 41 154 493 11 5.4 460 252 17

Nafaka, mizizi 
yenye wanga na 
ndizi mbichi

2 289 411 7.6 0.8 91.2 28.8 1.0 0.8 20.1 27.4 4.1

Vyakula jamii ya 
mikunde, jamii ya 
Karanga (nuts) na 
mbegu za mafuta

1 98 137 9.0 2.7 16.1 33.3 2.4 1.1 0.0 118.1 6.2

Vyakula vya asili ya 
wanyama 1 77 135 20.0 6.0 0.4 63.2 1.9 2.6 21.8 11.9 0.0

Mboga mboga 1 140 67 6.3 0.4 7.9 347.2 5.2 0.6 307.8 62.9 3.3

Matunda 1 139 105 103 3.1 16.5 20.0 0.6 0.3 110.1 31.4 2.9

Mafuta 2 28 252 0.0 28.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Vyakula vyenye 
sukari nyingi 0.5 23 87 0.0 0,0 21.7 0.7 0.0 0.0 0.0 0.1 0.0
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15.02  Ujumbe muhimu juu ya Ulishaji wa watoto wenye umri 
wa miaka 2 – 5

� Mpe mtoto chakula cha familia chenye mchanganyiko wa 
vyakula kutoka kaǝ ka makundi sita ya vyakula ili kuhakikisha anapi-

ta virutubishi vyote anavyohitaji.

� Mpe mtoto milo mitatu na asusa moja au mbili zenye ubora kwa siku.

� Hakikisha kwenye mlo wa mtoto kunakua na samaki au vyakula vya asili ya wanyama 
kama mayai, kuku, aina zote za nyama, maziwa na bidhaa za maziwa.

� Wape watoto mboga na matunda yenye rangi ya njano kama vile papai, embe lililoiva, 
boga, maua ya boga, viazi vitamu vyenye rangi ya njano, mahindi ya njano yasiyoko-
bolewa na mboga za majani zenye rangi ya kijani kibichi.

� Wape watoto vyakula jamii ya mikunde, jamii ya Karanga (nuts) na mbegu za mafuta. 
Kwa kuongeza vyakula jamii ya mikunde au unga wa jamii ya Karanga (nuts) ni njia bora 
ya kuongeza virutubishi kwenye chakula cha mtoto.

� Epuka kuongeza viungo, sukari na chumvi kupita kiasi kwenye chakula cha mtoto.

15.03  Vidokezo muhimu kuhusu ubora wa chakula, idadi ya milo na kiasi cha chakula kwa 
watoto wenye umri wa miaka 2 - 5

� Mpe mtoto chakula kwenye sahani au bakuli lake ili kuhakikisha mtoto anakula chakula 
cha kutosha.

� Mpe mtoto samaki wenye mafuta mara kwa mara, hakikisha unaondoa miba ya samaki 
kabla ya kumlisha mtoto.

� Otesha na tumia mazao yaliyo ongezwa virutubishi kibailogia kama vile viazi vitamu 
vyenye rangi ya njano, mahindi yenye rangi ya njano na maharagwe yaliyoongezwa 
madini chuma.

� Ongeza unga wenye virutubishi kwa wingi kama vile maharagwe, 
jamii ya Karanga (nuts), unga wa Samaki na unga wa mlonge ka-
ǝ ka chakula cha mtoto. Kuongeza unga mlonge kaǝ ka chakula 
cha mtoto ni njia nzuri ya kuboresha chakula kwa sababu 
majani ya mlonge yana kiasi kikubwa cha madini ya chu-
ma, Kalsiamu, utomwili pamoja na vitamini A, C, B2, B6 na 
madini mbalimbali ukilinganisha na vyakula vingine. Aidha 
mǝ  wa mlonge hukua kwa urahisi na haraka.
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16. PENDEKEZO LA 2.5
WAPE CHAKULA NA ASUSA BORA WATOTO WENYE UMRI WA KWENDA SHULE SIKU NZIMA

16.1  Mahitaji ya chakula kwa watoto 
wenye umri wa miaka 6 hadi 9

Kama watu wazima, watoto kuanzia umri wa 
miaka 5 wanahitaji kula kiasi cha kutosha cha 
vyakula tofauǝ . Kwa vile bongo na miili yao 
bado inakua, uangalifu wa pekee unatakiwa kwa 
virutubishi ambavyo husaidia ukuaji na ujenzi 
wa mwili kama vile proǝ ni, madini ya chuma, 
kalisiamu, vitamini A, B na mafuta bora. Kwa 
kuongezea, watoto hawawezi kufanya vizuri 
shuleni iwapo hawawezi kupata chakula chenye 
virutubishi vya kutosha. Watoto wanahitaji 
milo na asusa zenye virutubishi siku nzima ili 
wamakinike na kujifunza. Mlo bora kwa watoto 
wa shule hupunguza upungufu wa virutubishi, 
huzuia kupata uzito na kunenepa kupita kiasi, 
huongeza kujiandikisha na mahudhurio shuleni, 
na huchangia kwenye usawa wa kijinsia kaǝ ka 
kupata elimu. Watoto wanahitaji kunywa maziwa 
na kula mayai mara nyingi kusaidia kukua kwa 
mifupa na kujenga afya.

16.2   Umuhimu wa kula vyakula aina 
tofauǝ

Lishe bora wakaǝ  wa umri huu ni muhimu 
kwani hutoa dirisha la pili la fursa kwa ukuaji 
na ujenzi wa mwili wa mtoto. Watoto kaǝ ka 
kundi hili wanahitaji lishe bora kujifunza vizuri 
(UNICEF, 2021; FAO, 2004a), na ambayo husaidia 
kutengeneza mazoea chanya ya mlo yanayoweza 
kuendelea hadi utu uzima (UNICEF, 2021). Kwa 
kuongezea, lishe bora kwa umri huu ina matokeo 
kwenye hali ya sasa na ya baadaye, ikiwa ni 
pamoja na kuvunja mzunguko wa utapiamlo 
(UNICEF, 2021). Ulaji chanya wakaǝ  wa kipindi 
hiki hupunguza hatari ya kupata uzito na unene 
kupita kiasi na kuoza kwa meno (WHO, 2006b). 
Iwapo utaendelezwa, ulaji chanya ulioanzishwa 
kaǝ ka kipindi hiki na kuendelea hadi kipindi cha 
utu uzima, unaweza kupunguza hatari ya kupata 
magonjwa ya muda mrefu baadaye kaǝ ka maisha 
(WHO, 2006b).
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Jedwali la 21: Kiasi cha mlo wa kila siku kinachopendekezwa na virutubishi mpangilio huu 
una vyotoa kwa watoto wenye umri wa miaka 6-9
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(g) (kcal)(g) (g) (g) (mg) (mg) (mg) (mcg) (mcg) (mg)

Jumla ya virutubishi kwa 
mlo

1661 65 46 232 971 20 8 855 485 31

Nafaka, viazi, mizizi 
yenye wanga na ndizi

3 435 617 11.4 1.2 136.9 43.3 1.6 1.1 30.1 41.2 6.1

Vyakula vya jamii ya 
kunde, maharagwe, 
jamii ya Karanga (nuts) 
na mbegu

2 195 273 18.0 5.3 32.2 66.7 4.9 2.2 0.0 236.2 12.4

Vyakula vyenye asili ya 
wanyama na bidhaa zito-
kanazo na wanyama

1 77 135 19.9 6.0 0.4 63.1 1.9 2.6 21.8 11.9 0.1

Matunda yenye asili ya 
wanyama na yenye asili 
ya mimea

2 276 206 2.6 4.6 35.6 46.8 1.2 0.5 213.5 68.0 5.8

Mboga za majani 2 281 134 12.7 0.9 15.6 750.5 10.8 1.2 589.6 127.3 6.6

Mafuta 2 28 252 0.0 28.8 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Vyakula vyenye sukari na 
peremende 0.3 12 43 0.0 0.0 1.8 0.4 0.0 0.0 0.0 0.1 0.0

16.3 Mahitaji ya chakula kwa watoto na 
vijana wenye umri wa miaka 10 hadi 18

Watoto kaǝ  ya umri wa miaka 10 na 18 wanahitaji 
virutubishi vya ziada kwa sababu ya kuongezeka 
kwa urefu na uzito kaǝ ka kipindi hiki (FAO, 2004; 
WHO, 2006a). Watoto wenye umri wa miaka 10-
18 wanahitaji chakula bora kwani kipindi hiki ni 
dirisha lingine la fursa ya kufi kia ukuaji baada 
ya kudumaa utotoni (UNICEF, 2021; FAO, 2004; 
WHO, 2021c; WHO, 2006a). Wakaǝ  wa  miaka hii, 
lishe bora ni muhimu kwa kujenga saikolojiajamii 
kwani huanzisha mazoea ya chakula na mǝ ndo 

wa maisha unaoendelea hadi wakaǝ  wa utu 
uzima.

Wakaǝ  wa kubalehe na ujana, mahitaji ya nguvu 
huongezeka, hasa kwa wavulana kwa sababu ya 
hali ya utendaji wa mwili (FAO, 2004). Wasichana 
huhitaji madini ya chuma ya ziada (zaidi ya 
maradufu) kwa kulinganisha na wavulana 
na wanaume wakaǝ  wanapoanza hedhi na 
wataendelea kuhitaji madini ya chuma vizuri 
hadi kipindi cha utu uzima kuzuia upungufu wa 
damu (FAO, 2004; WHO, 2006c).
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Jedwali la 22: Kiasi cha chakula cha kila siku kinachopendekezwa na virutubisho mpangilio 
huu unavyotoa kwa wasichana wenye umri wa miaka 10-18
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(g) (kcal) (g) (g) (g) (mg) (mg) (mg) (mcg) (mcg) (mg)

Jumla ya viru-
tubishi kwa mlo 2387 101 55 350 1096 26 12 897 642 41

Nafaka, viazi, 
mizizi yenye 
wanga na ndizi 
za kupikwa 

5 724 1028 19 2 228 72 3 2 50 69 10

Vyakula vya 
jamii ya kunde, 
maharagwe, 
jamii ya Karanga 
(nuts) na mbegu

3 293 410 27 8 48 100 7 3 0 354 19

Vyakula vyenye 
asili ya wanya-
ma na bidhaa 
zitokanazo na 
wanyama

2 155 270 40 12 1 126 4 5 44 24 0

Matunda 2 276 206 3 5 36 47 1 0 214 68 6

Mboga za 
majani 2 281 134 13 1 16 751 11 1 590 127 7

Mafuta yenye 
asili ya wanyama 
na yenye asili ya 
mimea

2 28 252 0 28 0 0 0 0 0 0 0

Vyakula vyenye 
sukari na 
peremende

0.5 23 87 0 0 22 1 0 0 0 0 0
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Jedwali la 23: Kiasi cha chakula cha kila siku kinachopendekezwa na virutubishi mpangilio huu 
unavyotoa kwa wavulana wenye umri wa miaka 10-18
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(g) (kcal) (g) (g) (g) (mg) (mg) (mg) (mcg) (mcg) (mg)

Jumla ya virutubishi kwa 
mlo

2846 106 65 435 1135 27 13 1014 690 46

Nafaka, viazi, mizizi 
yenye wanga na ndizi za 
kupikwa 

6 869 1234 23 2 274 87 3 2 60 82 12

Vyakula vya jamii ya 
kunde, maharagwe, jamii 
ya Karanga (nuts) na 
mbegu

3 293 410 27 8 48 100 7 3 0 354 19

Vyakula vyenye asili ya 
wanyama na bidhaa 
zitokanazo na wanyama

2 155 270 40 12 1 126 4 5 44 24 0

Matunda 3 413 309 4 7 53 70 2 1 320 102 9

Mboga za majani 2 281 134 13 1 16 751 11 1 590 127 7
Mafuta yenye asili ya 
wanyama na yenye asili 
ya mimea

2.5 35 315 0 35 0 0 0 0 0 0 0

Vyakula vyenye sukari na 
peremende

1 46 174 0 0 43 1 0 0 0 0 0

16.4 Hali ya watoto wenye umri wa kwenda 
shule

Kuna takwimu chache juu ya tabia ya ulaji wa 
chakula miongoni mwa watoto wa shule kaǝ ka 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hata hivyo, 
utafi ǝ  uliofanyika jijini na pembezoni mwa Jiji la 
Dar es Salaam ulionyesha kwamba watoto wa 
shule wa Kitanzania hutoka nyumbani bila ya 
kupata kifungua kinywa. Kwa kuongezea, ni wa-
chache sana wanaonunua chakula hadi kufi kia 
kipindi cha mapumziko takribani saa 4 asubuhi.

Vizuizi kwa kupata kifungua kinywa nyumbani 
ni pamoja na kusafi ri muda mrefu kwenda 
shuleni kwa kutumia usafi ri wa umma na 
kuanza mapema vipindi vya masomo. Baadhi 
ya wanafunzi walitakiwa kufi ka shuleni saa 1 
asubuhi kushiriki kaǝ ka shughuli za shule (FAO, 
2007). Kwenye mwongozo huu, unapendekezwa 
kwamba watoto wapate kifungua kinywa bora 
nyumbani kabla ya kwenda shuleni. Kuongezeka 
kwa ulaji wa vyakula vilivyokaangwa sana na 

vinywaji vilivyoǝ wa sukari kaǝ ka maeneo ya 
mjini Tanzania Bara kumechochea kuenea kwa 
uzito na unene kupita kiasi miongoni mwa 
watoto wa shule. Asusa zitokanazo hasa na viazi 
vilivyokaangwa, maandazi na vitumbua, mihogo 
iliyokaangwa na ndizi, vinywaji vilivyoǝ wa 
sukari na/au rangi, na peremende kwa kawaida 
vinauzwa maeneo ya shuleni (FAO, 2007). 
Mazoea haya yanawavuta watoto kula sana 
mafuta na sukari. Asusa zinazofanana na hizi 
huuzwa pia karibu na nyumbani kwao.
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16A. PENDEKEZO LA 2.5A
WATOTO WENYE UMRI WA KWENDA SHULE WANAPASWA KUPATA KIFUNGUA KINYWA 
KABLA YA KWENDA SHULENI ILI KUWAWEZESHA KUWA MAKINI NA KUFANYA VIZURI KATIKA 
MASOMO YAO

16A.1 Umuhimu wa kupata kifungua 
kinywa

Kifungua kinywa ni mlo muhimu kwa kila mtu, 
hasa kwa watoto waliofi kia umri wa kwenda 
shule, ili wapate nguvu na kufanya vyema 
shuleni. Kifungua kinywa kinahusishwa na 
kupunguza uwezekano wa kuwa na uzito uliozidi 
na kiribatumbo (obesity) miongoni mwa watoto 
na vijana balehe (De La Hunty, Gibson na Ashwell, 
2013).

Kifungua kinywa ni muhimu kwa watoto wote, 
lakini ni muhimu zaidi kwa watoto wanaotembea 

umbali mrefu kwenda shuleni au wasiokula 
chakula wanapokuwa shuleni (FAO, 2004). Iwapo 
watoto hawapaǝ  kifungua kinywa, watasikia njaa 
na hawataweza kuwa makini na kujifunza kwa 
ufanisi shuleni (UNICEF, 2019). Desturi ya ulaji wa 
kifungua kinywa inahusishwa na kuongezeka kwa 
kiwango cha ufaulu (Adolphus, Lawton and Dye, 
2013). Watoto wenye desturi ya kupata kifungua 
kinywa wana uwezekano mkubwa wa kupata 
nishaǝ  lishe, vitamini na madini yanayotosheleza 
mahitaji yao ya mwili (Inǝ ful na Lartey, 2014).
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16B. PENDEKEZO LA 2.5B
WAHIMIZA WATOTO WENYE UMRI WA KWENDA SHULE KULA ASUSA ZILIZO NA UBORA KAMA 
VILE MAZIWA FRESHI, MBOGAMBOGA NA VYAKULA VINGINE VYA JAMII YA jamii ya Karanga 
(nuts) KAMA VILE KARANGA.

16B.1 Umuhimu wa asusa bora

Pamoja na kula mlo kamili, Wanafunzi 
wanapaswa kula asusa bora. Asusa bora ni 
pamoja na matunda (kama vile ndizi mbivu, 
maembe, matufaa, machungwa, mapera), mboga 
mboga (mfano nyanya, karoǝ , tango) au jamii 
ya Karanga (nuts) na mbegu za mafuta (mfano 
karanga, korosho, ufuta, mbegu za maboga). Ulaji 
wa asusa bora huongeza virutubishi muhimu 
vinavyohitajika kwa ajili ya ukuaji na maendeleo 
ya watoto kimwili na kiakili.

Watoto hawahitaji asusa zisizo na ubora kama vile 
vyakula na vinywaji vyenye sukari nyingi (kama 

vile keki, chokoleǝ , juisi zisizotokana na matunda 
halisi, soda) au asusa za vyakula vilivyosindikwa 
(kama vile chokoleǝ , soseji, kripsi, aisikirimu, 
biskuǝ  na pipi). Mara nyingi asusa zisizo na ubora 
hupaǝ kana kwa urahisi. Pia ni rahisi kwa watoto 
kuzichukua kwa ajili ya matumizi wanapokuwa 
shuleni. Asusa zisizo na ubora huupaǝ a mwili 
nishaǝ  lishe pekee kwa kuwa hazina aina 
nyingine za virutubishi. Ulaji wa asusa zisizo na 
ubora hupunguza ulaji wa vyakula vyenye aina 
mbalimbali za virutubishi vinavyosaidia ukuaji na 
maendeleo ya watoto kimwili na kiakili.
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16C. PENDEKEZO LA 2.5C
WAPE WATOTO WENYE UMRI WA KWENDA SHULE CHAKULA WAKIWA SHULENI ILI 
KUWAONGEZEA UMAKINI NA UWEZO WA KUJIFUNZA

16C.1 Umuhimu wa kuwafungashia 
Wanafunzi chakula cha mchana shuleni

Watoto wenye umri wa miaka 5 hadi 18 hutumia 
muda mwingi wa siku shuleni. Hivyo, ni muhimu 
kuwapa kifungua kinywa chenye aina mbalimbali 
za vyakula kabla ya kwenda shuleni. Pia 
wanapokuwa shuleni ni muhimu kuwapa chakula 
bora cha mchana. Aidha wanaporudi nyumbani 
wapewe chakula chenye mchanganyiko kutoka 
makundi mbalimbali ya vyakula. Kwa kuzingaǝ a 
utaraǝ bu huu wa ulaji, watoto watapata 
virutubishi muhimu wakaǝ  wote kwa siku.

Kaǝ ka Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
baadhi ya shule hutoa chakula cha mchana 
kwa wanafunzi. Pia baadhi ya Wazazi huwapa 
watoto wao fedha kwa ajili ya kununua 
chakula wanapokuwa shuleni. Mara nyingi 
watoto hupendelea kununua asusa zisizo na 
ubora ikiwemo vyakula na vinywaji vyenye 
sukari nyingi (kama vile keki, chokoleǝ , juisi 
zisizotokana na matunda halisi, soda) au asusa 
za vyakula vilivyosindikwa (kama vile chokoleǝ , 
soseji, kripsi, aisikirimu, biskuǝ  na pipi) na 
vyakula vilivyokaangwa vyenye mafuta mengi 
(kama mihogo, viazi, chipsi, maandazi) kwa kuwa 
vinapaǝ kana kwa urahisi mashuleni. Wazazi 
wengi hawana utamaduni wa kuwafungashia 

watoto wao chakula cha kwenda nacho shuleni.

Mwongozo huu unapendekeza kwa wazazi na 
walezi kuwafungashia watoto wao chakula kwa 
ajili ya matumizi ya shuleni kwa sababu zifuatazo:

• Chakula au asusa zenye ubora kwa ajili 
ya watoto wanapokuwa shuleni husaidia 
Wanafunzi kuwa wachangamfu, makini na 
kuongeza uwezo wa kujifunza.

• Chakula au asusa zenye ubora kwa ajili 
ya watoto wanapokuwa shuleni huwapa 
watoto virutubishi wanavyovihitaji kwa 
siku.

• Chakula cha kufungasha kutoka nyumbani 
ni gharama nafuu, rahisi, safi  na salama 
kwa afya.

• Mzazi/mlezi akimpa mtoto chakula kili-
chofungashwa kutoka nyumbani, atakuwa 
na uhakika kuwa mtoto anakula chakula 
anapokuwa shuleni. Iwapo watoto wata-
pewa fedha kwa ajili ya kujinunulia chaku-
la, wazazi au walezi hawataweza kufuaǝ lia 
aina ya chakula kinanunuliwa na kuliwa 
na watoto wao wanapokuwa shuleni. Pia 
uwezekano wa watoto kununua asusa au 
chakula kisicho na ubora ni mkubwa.
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•  Mpango wa chakula mashuleni huwasaidia 
watoto wenye umri wa kwenda shule 
kujenga mazoea mazuri ya kuzingaǝ a 
taraǝ bu bora za ulaji kwa siku zijazo.

16C.2  Mambo ya kuzingaǝ a wakaǝ  wa 
kufungasha chakula kwa ajili ya Wanafunzi 
shuleni

• Chakula kinachofungashwa kinapaswa 
kuwa na mchanganyiko wa vyakula 
kutoka Makundi mbalimbali kama vile 
mbogamboga (mfano karoǝ , matango), 
matunda, nafaka zisizokobolewa (mfano 
pepeta, mkate, bisi) na vyakula vya jamii 

ya Karanga (nuts) na mbegu za mafuta 
(mfano karanga, alizeǝ , ufuta, mbegu za 
maboga).

• Zingaǝ a usalama wa chakula. Kwa kuwa ni 
vigumu kuhifadhi vyakula vilivyofungashwa 
kwenye jokofu wakaǝ  mtoto anapokuwa 
shuleni, unashauriwa kufungasha vyakula 
visivyoweza kuharibika kwa haraka.

• Mfungashie mtoto maji safi  na salama kwa 
ajili ya kunywa anapokuwa shuleni. Hii 
itamsaidia kuepuka matumizi ya vinywaji 
vyenye kiasi kikubwa cha sukari.
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16.4   Ujumbe muhimu unaohusu kuwapa Wanafunzi chakula 
na asusa bora kila siku wanapokuwa shuleni

1.  Wape watoto kifungua kinywa, chakula cha mchana, na asusa bora 
kila siku.

2.  Ongeza vyakula vyenye utomwili kwa wingi kama mayai yaliyochemshwa, 
jamii ya Karanga (nuts) na mbegu za mafuta kwenye asusa za watoto.

3.  Ongeza maini, mayai, nyama (kuku, n’gombe, bata, simbilisi, sungura) na samaki 
kwenye chakula cha watoto.

4. Ongeza maziwa kwenye chakula cha watoto kila siku.

5. Punguza ulaji wa asusa zisizo na ubora kwa watoto (mfano zenye chumvi nyingi, mafuta 
mengi na sukari nyingi)

6. Wape watoto maji safi  na salama badala ya vinywaji vyenye sukari nyingi.

16.5 Vidokezo muhimu vya kuwapa Wanafunzi chakula na asusa bora

1. Mpe mwanafunzi chakula na asusa bora zilizopikwa nyumbani badala ya pipi au asusa za 
vyakula vilivyosindikwa.

2. Badala ya kumfungashia vyakula vilivyosindikwa, mfungashie asusa bora kama vile mbegu 
za mafuta ambazo hazijaongezewa chumvi, matunda, mǝ ndi usio na sukari, au mkate wa 
ngano isiyokobolewa uliopakwa siagi ya karanga.

3. Wahimize watoto kula vyakula ambavyo havijasindikwa.

4. Badala ya kutumia vinywaji vyenye sukari nyingi, tumia maji safi  na salama au maziwa yasiyo 
na sukari.

5. Epuka kuwapa watoto vyakula vyenye mafuta mengi kama piza, chipsi, na 
donaǝ .

6. Mpe mtoto matunda halisi badala ya juisi ya matunda yaliyokam-
uliwa 



MWONGOZO 3:

PUNGUZA ULAJI WA VYAKULA 
VILIVYOKAANGWA NA MAFUTA MENGI, 

MAFUTA YENYE LEHEMU NYINGI, MAFUTA 
YALIYOTENGENEZWA VIWANDANI YENYE 
LEHEMU NYINGI AU SUKARI AU CHUMVI.
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17. PENDEKEZO LA 3.1
PUNGUZA ULAJI WA VYAKULA VILIVYOKAANGWA KWENYE MAFUTA MENGI ILI KUZUIA UZITO 
ULIOZIDI NA ULIOKITHIRI, MAGONJWA YA MOYO NA KISUKARI

Vyakula vilivyokaangwa kwenye mafuta mengi 
kama vile chipsi, sambusa, kachori na maandazi 
vinatumiwa na idadi kubwa ya watu. Vyakula 
hivyo vinaweza kuwa vimeandaliwa nyumbani 
au kwenye sehemu zinazofanya biashara ya 
chakula. Vinakuwa na ladha inayovuǝ a na 
matayarisho yake ni rahisi. Hata hivyo, vyakula 
hivi vinaweza kuhatarisha afya ya mlaji endapo 
vitatumika kwa kiasi kikubwa.

17.1 Kwa nini vyakula vilivyokaangwa ni 
hatari kwa afya

Ulaji wa kiasi kikubwa cha vyakula vilivyokaangwa 
husababisha hatari za kiafya kama ifuatavyo:

1. Kuna uhusiano mkubwa baina ya ulaji wa 
vyakula hivyo na hatari ya Kupata magonjwa 
ya kisukari na mishipa ya moyo

Tafi ǝ  mbalimbali zinaonyesha kuwa ulaji wa 
vyakula vilivyokaangwa unaongeza uwezekano 
wa hatari ya kupata magonjwa ya kisukari (type 
2 diabetes) na moyo (kama vile kiharusi na 
shambulio la moyo).

Uchambuzi wa Matokeo ya tafi ǝ  mbalimbali 
zipatazo 17 zilizojumuisha washiriki 562,000 
ulibaini kwamba, watu waliokula kiasi kikubwa 
cha vyakula vilivyokaangwa kwa wiki walikuwa 
na uwezekano wa kupata kiharusi na shambulio 

la moyo kwa asilimia 28 zaidi ukilinganisha na 
watu wasiokula vyakula hivyo kwa wingi. Pia 
watu hao walikuwa na uwezekano wa kupata 
ugonjwa wa moyo kwa kiwango cha asilimia 22 na 
moyo kushindwa kufanya kazi kwa kiwango cha 
asilimia 37 zaidi ukilinganisha na watu wasiokula 
vyakula hivyo kwa wingi. Qin na wenzake (2021) 
walibaini kwamba mlaji anapoongeza ulaji wa 
mafuta kwa kiwango cha gramu 114 (nusu 
kikombe) kwa wiki, hatari ya kupata magonjwa 
hayo huongezeka zaidi kwa viwango mbalimbali 
kama ifuatavyo: kiasi cha asilimia 3 (kiharusi 
na shambulio la moyo), asilimia 2 (ugonjwa wa 
moyo), na asilimia 12 (moyo kushindwa kufanya 
kazi).

Utafi ǝ  mwingine uliofanyika kwa washiriki 
wanawake wapatao 70,842 (mwaka 1984–2010)
na washiriki wanaume 40,789 (mwaka 1986– 
2010) ulibaini uhusiano wa karibu wa ongezeko 
la hatari ya kupata ugonjwa wa kisukari (type 
2 diabetes) na uwezekano wa wastani wa 
kupata ugonjwa wa mishipa ya moyo (Cahill  
et. al., 2014). Matokeo haya yanafanana na 
matokeo yaliyobainishwa kwenye tafi ǝ  nyingine 
(Honerlaw et. al., 2020)

2. Vyakula vilivyokaangwa kwenye mafuta 
mengi vina kiasi kikubwa cha mafuta na nishaǝ  
lishe
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Vyakula viliyokaangwa nyumbani au kwenye 
maeneo ya biashara, vina kiasi kikubwa cha 
mafuta na nishaǝ  lishe ukilinganisha na vyakula 
vilivyoandaliwa kwa njia nyingine za mapishi 
(kama vile kuchemsha, kupika kwa mvuke na 
kuchoma). Vyakula vikikaangwa kwenye mafuta 
mengi hupoteza maji na kufyonza mafuta, 
ambayo huongeza kiwango cha nishaǝ  lishe.

Ulaji wa vyakula vilivyokaangwa huongeza kiasi 
cha nishaǝ  lishe kwa mtumiaji kwa sababu kiasi 
kidogo tu cha mafuta kina uwezo wa kuzalisha 
nishaǝ  lishe nyingi mwilini. Gramu moja ya 
mafuta inatoa kilokalori ǝ sa za nishaǝ  lishe, 
ambapo gramu moja ya wanga na proǝ ni hutoa 
kilokalori nne. Kukaanga vyakula kunaweza 
kuongeza kiwango cha kilokalori zaidi kuliko mtu 
anavyohitaji kwa siku. Ulaji wa vyakula vyenye 
kiwango kikubwa cha nishaǝ  lishe (kilokalori) 
husababisha kuwa na uzito uliozidi na unene.

Kulingana na aina mbalimbali za mafuta 
yaliyotumika, kukaanga chakula kwa kutumia 
mafuta mengi kunaweza kuchangia ongezeko la 
ulaji wa mafuta yanayozalisha kiasi kikubwa cha 
lehemu mwilini ambayo ina athari hasi za kiafya. 
Kukaanga husababisha mafuta yachukue nafasi 
ya maji na hivyo kuongeza kiasi cha mafuta 
kwenye chakula hicho. Mafuta yanazalisha 
kiasi kikubwa cha lehemu mwilini ni pamoja na 
mafuta ya mawese, nazi, samli na siagi (FAO na 
WHO, 2010).

3. Kukaanga husababisha uzalishaji wa 
kemikali za mafuta ambazo huchangia athari 
mbalimbali za kiafya mwilini

Wakaǝ  wa kukaanga, mafuta ya asili ya mimea 
hupata mabadiliko ya kimaumbile kwa sababu 
ya joto kali (Boskou et. al., 2006; Choe na Min, 
2007). Qin na wenzake, (2021) na Boskou na 
wenzake (2006) walibaini kuwa mabadiliko 
hayo huzalisha kemikali ambazo zinapoliwa 
zinaweza kusababisha athari mbalimbali mwilini 
(infl ammatory response). Pia mafuta ya asili ya 
mimea yanapopata joto kali wakaǝ  wa kukaanga 
hubadilika na kuwa mafuta yanayoweza kuzalisha 
kiasi kikubwa cha lehemu mwilini. Mabadiliko 
haya hutokea hata wakaǝ  wa kutayarisha 
vyakula nyumbani (Choe na Min, 2007). Kwa 
hiyo, inashauriwa kuepuka kutumia tena mafuta 
yaliyokwishatumiwa kwa kukaanga kwa kupikia 
vyakula vingine baadae. Ni muhimu kumwaga 
mafuta yaliyobaki baada ya kukaanga ili kuepuka 
kutumia tena mafuta hayo.

4. Vyakula vilivyokaangwa kwa kutumia 
mafuta yaliyoganda yaliyosindikwa viwandani 
yana athari kiafya

Vyakula vilivyokaangwa kaǝ ka migahawa, 
maeneo ya kuandalia vyakula vya kibiashara, 
na vilivyosindikwa viwandani mara nyingi 
hutayarishwa kwa kutumia mafuta yaliyoganda 
ambayo yameongezewa kemikali ya haidrojeni 
(hydrogenaǝ on) ili yaweze kudumu kwa muda 
mrefu bila kuharibika. Baadhi ya migahawa 
inayouza vyakula vya kigeni hutayarisha vyakula 
hivyo kwa kutumia mafuta yaliyoganda kwa 
sababu mafuta hayo huweza kutumika mara 
kwa mara bila kubadilishwa ili kuepuka gharama 
za kununua mafuta mengine ya kupikia. Mafuta 
yaliyoganda kutokana na kuongezewa kemikali 
ya haidrojeni huboresha ladha ya chakula na 
kukifanya kiwe na ugumu wa kuvuǝ a wakaǝ  wa 
kutafuna (crunch). Watengenezaji wa vyakula 
vilivyosindikwa hutumia mafuta yaliyoganda 
kupikia vyakula kwa sababu mafuta hayo 
hutengenezwa kwa urahisi, hudumu kwa muda 
mrefu bila kuharibika, na yanaongeza ladha na 
mvuto wa vyakula hivyo.

Ingawa mafuta yaliyoganda yana matumizi 
mengi, mafuta hayo yanahusishwa na 
kuongezeka kwa hatari ya kupata uzito uliozidi 
na uliokithiri, magonjwa ya moyo na kisukari 
(type 2 diabetes). Pia hayana faida za kiafya 
zinazojulikana (WHO na FAO, 2002; GBD, 2017; 
GBD 2019; WHO, 2021b).



Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara118

17.2 Jumbe muhimu zinazohusu mbinu za kupunguza ulaji wa 
vyakula vilivyokaangwa

� Epuka kununua au kupika vyakula vilivyokaangwa. Badala yake 
chagua kutumia vyakula vilivyookwa, kuchemshwa au kuchomwa.

� Epuka kutumia mafuta yaliyotumika kukaangia chakula kwa 
sababu yakitumika tena hubadilika kuwa mafuta yanayoweza kusababisha 
athari za kiafya.

� Tayarisha chakula kwa kuchoma au kakaanga kwa kutumia kiasi kidogo cha 
mafuta badala ya kukaanga kwa kutumia mafuta mengi.

17.3 Vidokezo vya kupunguza ulaji wa vyakula vilivyokaangwa

Kaǝ ka nyakaǝ  ambazo utahitaji kutumia chakula kilichokaangwa:

� Kamwe usiruhusu chakula kilichokaangwa kiwe na rangi ya kahawia au 
kuungua.

� Tumia mafuta yanayotokanayo na mimea wakaǝ  unapokaanga.

� Punguza mafuta kwenye chakula kilichokaangwa kwa kuyakamua 
kwa kutumia karatasi nyepesi (ǝ shu).

�  Kula vyakula vilivyokaangwa nyumbani mara chache kwa 
mwezi.
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18. PENDEKEZO LA 3.2

DHIBITI ULAJI VYAKULA VILIVYOSINDIKWA ILI KUPUNGUZA MAGONJWA YA MOYO, SARATANI, 
UZITO ULIOZIDI, UNENE NA VIFO VYA MAPEMA

18.1 Makundi ya chakula kulingana na muundo wa NOVA

Baadhi ya vyakula vilivyosindikwa vinasababisha athari za kiafya kutokana na kiwango cha ushindi-
kaji kilichofanyika. Mfumo wa mgawanyo wa aina mbalimbali wa chakula unaojulikana kama NOVA 
huainisha vyakula kaǝ ka makundi manne kufuatana na asili, kusudi, na kiwango cha usindikaji chakula 
kilichofanyika baada ya kutenganishwa na asili (Monteiro et al; 2016).
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Kundi la 1: Vyakula ambavyo havijasindikwa au vimesindikwa kwa kiasi 

pamoja na:

• unga wa nafaka zilizosagwa na kufungashwa
• Matunda, mbogamboga na miƟ  dawa 

iliyokaushwa.
• Nyama, kuku na samaki zilizogandishwa;
• matunda na mbogamboga zilizogandishwa;
• Nyama iliyochemshwa na kukaangwa au 

samaki (bila ya kuongezwa chumvi); na
• Pasteurized milk (maziwa)

Kusudi la kusindika ni kuongeza muda wa matumizi, kuhifadhi kwa muda mrefu na kuboresha 
ummeng’enyaji na ufyonzwaji wa chakula. Vyakula vilivyosindikwa kwa kiasi havina sukari, 
chumvi, mafuta au vitu vingine vivyoongezwa. Chakula hivi hutolewa haraka mashambani baada 
ya kuvunwa kupelekwa madukani kwa ajili ya kuuzwa au sehemu ambapo vitaliwa. Vyakula 
ambavyo havijasindikwa au vimesindikwa kwa kiasi ni vyakula vizima na vina virutubishi vyote. 
Fanya vyakula ambavyo havijasindikwa au vilivyosindikwa kwa kiasi kuwa sehemu kubwa ya mlo 
wako. Tumia vyakula ambavyo havijasindikwa au vimesindikwa kwa kiasi kufanya mlo wenye 
ladha, kamili na unaofaa.

Vyanzao: Educhange, 2018; Heart and Stroke FoundaƟ on, 2021; Monteiro et al, 2019; Reardon 
et al, 2021

Vyakula ambavyo havijasindikwa ni sehemu 
zinazoliwa za mimea na wanyama zikiwa kaƟ ka hali 
yake ya asili bila ya kufanyiwa mabadiliko yoyote 
baada ya kutolewa kaƟ ka asili yake.

Mifano ya vyakula ambavyo havijasindikwa ni pamoja 
na vya jamii ya mimea kama vile mbegu, matunda, 
majani, mizizi na vyakula vitokanavyo na wanyama 
kama vile nyama, utumbo (off als), mayai na maziwa 
freshi. Vyakula vingine ni pamoja na uyoga, mwani 
na maji.

Vyakula vilivyosindikwa kwa kiasi ni vyakula vya 
asili ambavyo zimepiƟ shwa kaƟ ka michakato ya 
kawaida kama vile kukausha, kuparasa, kuchuja na 
kufungasha. TaraƟ bu zingine za usindikaji ni pamoja 
na kuondoa sehemu zisizohitajika, kusaga; kusugua, 
kuchuja, kuchoma, kuchemsha, pasteurizaƟ on, 
kuweka kwenye jokofu, kugandisha na kuweka kaƟ ka 
vyombo, na kutokuchachusha

Mifano ya vyakula vilivyosindikwa kwa kiasi ni 
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Kundi la 2: Viambata upishi vilivyosindikwa

Viambata upishi vilivyosindikwa hutokana 
na vyakula vya asili (vilivyosindikwa kwa kiasi) 
kwa njia ya kukandamiza, kusafi sha, kusaga, 
kuponda, twanga na kusafi sha.

Vyakula hivi kawaida haviliwi peke yake, 
bali vinatumika kama viungo vya chakula 
nyumbani na mikahawani ili kuongeza ladha 
kwa vyakula vya asili wakaǝ  wa uandaaji wa 
vyakula au vinywaji

Kundi hili halihusishi viambata ambavyo 
vimebadilishwa asili yake kama vile mafuta 
(majarini, mafuta mengine ya yaliyosindikwa 
kiwandani kwa kemikali au wanga 
uliobadilishwa na hujumuishwa kwenye 
vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi (Monteiro 
na wengine, 2019).

Mifano ya viambata upishi vilivyosindikwa ni 
pamoja:
• chumvi;
• sukari;
• mafuta ya kupikia;
• asali;
• siki ya tufaha (apple cider vinegar); na
Shira inayotokana na mǝ  uitwao ‘maple 
syrup’.

Viambata upishi vilivyosindikwa vina kirutubishi kimoja kikubwa tu ambayo imesafi shwa sana (hasa 
mafuta, sukaǝ  au wanga) kwa hiyo vina kiasi kidogo vya virutubishi. Hivyo, punguza kutumia vyakula 
kaǝ ka kundi hili.
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Kundi la 3: Vyakula vilivyosindikwa

Vyakula vilivyosindikwa ni vyakula rahisi 
vilivyotengenezwa kwa kuongezewa vyakula vya Kundi 
la 2 kama chumvi, sukari, na mafuta kwa vyakula vya 
asili au vilivyosindikwa kiasi (Vyakula vya Kundi la 1).

Vyakula vilivyosindikwa vina viambata viwili au 
vitatu. Vyakula hivi vinatambulika kama vyakula 
vilivyobadilishwa vya Kundi la 1 na vina viambata vingi 
zaidi vya asili.

Vyakula vilivyosindikwa vina viamba upishi kwa ajili 
kutunza uasili au kuzuia kuharibika na kuongeza 
usalama wa chakula, kwa mfano, kuongeza anǝ oxidants 
kwenye matunda au kuongeza kemikali za kuhifadhi 
vyakula kwenye nyama iliyoǝ wa chumvi na kukaushwa.

Mifano ya vyakula vilivyosindikwa ni pamoja na:

• Matunda na vyakula jamii ya kunde vyenye maji 
ya chumvi au siki; vilivyohifadhiwa kwenye makopo au 
chupa.

• samaki zilizohifadhiwa kwenye makopo au 
matunda yaliyohifadhiwa kwenye chupa

• Samaki au nyama iliyokaushwa au kukaushwa kwa 
moshi (na kuongezewa chumvi & viungo vingine)

• samaki wa kopo aliyehifadhiwa kwenye mafuta;

• Jamii ya karanga zilizowekewa chumvi au sukari

� Uchachushwaji wa kawaida kama bia, togwa, 
divai na juisi

� Mkate uliookwa mara kutoka duka la kuoka 
mikate

� Jibini na

� Vyakula vilivyoongezewa virutubisho pamoja 
na viinilishe kama vile vitamini A, kalshiamu au 
vitamini .

Kiasi kikubwa cha sukari, chumvi au mafuta kinaweza kufanya vyakula vilivyosindikwa viwe na 
virutubishi visivyo kamili. Kwa hiyo, kama ilivyo kwenye viambata upishi vilivyosindik- wa, vyakula 
vilivyosindikwa vitumiwe kwa kiasi kidogo na mara chache sana. Andaa chakula chenye ladha nzuri 
kutoka vyakula vya asili na vilivyosindikwa kiasi kama msingi wa mlo.

Vyanzo: Educhange, 2018; Heart and Stroke Foundaǝ on, 2021; Monteiro et al;, 2016; Mon- teiro et 
al, 2019
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Kundi la 4: Vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi (ultraprocessed foods)

Vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi ni vyakula 
vilivyosindikwa kiwandani vikiwa mara nyingi na viambata 
vitano au zaidi kwa kuhusisha michakato mfululizo ya 
uzalishaji.

Pamoja na kuwa na sukari sukari, chumvi, mafuta na 
mafuta, pia vina wekewa kemikali nyingine ambazo kwa 
kawaida hazitumiki sana kaǝ ka maandalizi ya chakula 
nyumbani, kama vile kemikali ambazo siyo sukari ya 
kuhifadhia vyakula, vikoleza utamu, viǝ arangi, viǝ aladha 
na vigandishaji (Monteiro et al; 2016).

Utengenezaji wa vyakula hivi kiwandani hufanywa kwa 
kutegemea zaidi dutu zilizotolewa kutoka kwenye vyakula 
kama mafuta, sukari, wanga na proǝ ni, au zilizopaǝ kana 
kutoka sehemu ya vyakula au kutengenezwa maabara. 
Hivyo, vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi vina vyakula 
vya asili kidogo au havina vyakula vya asili kutoka Kundi 
la 1.

Vyakula hivi vimekusudiwa kuwa vitamu sana na kuwa 
na kiasi kingi cha sukari, chumvi, mafuta (hasa mafuta 
yaliyosindikwa kiwandani kwa kemikali), na kemikali za 
kuhifadhia chakula.

Baadhi ya mifano ya vyakula hivyo ni pamoja na:

• vinywaji kama vinywaji vilivyoǝ wa sukari nyingi;

• vitamutamu kama biskuǝ  na keki;

• asusa kama crisps na peremende;

• nyama iliyosindikwa kama nyama ya kopo;

•  Vyakula vya watoto wachanga na maziwa ya ma- kopo 
ya watoto wachanga ; na

•  viungo kama mchuzi wa haraka na vipande vidogo 
vidogo vinavyowekwa kwenye mchuzi (Angalia 
Jedwali Na 24 kwa orodha ya kina ya vyakula hivyo).

Kwa sababu ya viwango vya juu vya mafuta yaliyosindikwa kiwandani kwa kemikali, chumvi, sukari na 
viungio vya kemikali, vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi vinahusishwa na hatari ya kupata magonjwa 
kadhaa yasiyoambukiza na kuwa afya mbaya. Kwa sababu ya athari zake hasi, vyakula vilivyosindikwa 
kupita kiasi vimejadiliwa zaidi hapo chini. Mchakato na viambata vilivyotumika kutengeneza vyakula 
vilivyosindikwa kupita kiasi havina virutubishi kamili (Moss, 2013; Brownell, 2012). Hata hivyo, ni 
muhimu kukumbuka kwamba vitamini na madini yaliyoongezwa hayafanyi vyakula vilivyosikikwa 
kupita kiasi kuwa bora kwani havina kemikali na virutubishi vingi vinavyofaa kama ambavyo vyakula 
vya asili au visivyosindikwa vilivyonavyo.
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18.2 Jinsi ya kutambua vyakula 
vilivyosindikwa kupita kiasi

Unaweza kubaini vyakula vilivyosindikwa kupita 
kiasi kwa kuangalia vipengele kama vile viambata 
vyake, maelekezo ya maandalizi, ufungashaji na 
ladha yake.

18.2.1 Vina dutu au viambata vinavyopaǝ kana 
tu kwenye vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi

Vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi vina dutu au 
viambata ambavyo havipaǝ kani kaǝ ka maduka 
au jikoni kwa ajili ya mapishi ya kawaida. Hivi 
ni pamoja na rangi and rangi zingine bandia, 
ladha au viongeza radha, viongeza utamu visivyo 
na sukari, vitenganishi, vifyonza maji, vikoleza 
chakula, vigandisha chakula, vitu vinavyoimarisha 
chakula na kemikali za kuzuia chakula kisiharibike. 
Viamba upishi pia vinajumuisha vigandisha dutu 
za kufanya chakula kuwa kizito, kuimarisha, 
kuongeza ukubwa, dutu la kuzuia kuongezeka 
ukubwa, dutu la kuzuia povu, dutu la kuzuia 
kugandamana, dutu la kuwekea utando, dutu la 
kung’arishia, dutu la kupaushia, dutu la kufanya 
rangi ibakie, na carbonaǝ ng agents (FAO and 
WHO, 2017a, FAO and WHO, 2022; Monteiro 
et al; wenzake, 2016). Kaǝ ka baadhi ya nchi 
hazina uhitaji wa kuweka taarifa ya visaidizi vya 
utengenezaji kwenye lebo ya maelezo ya chakula.

Kwa vile vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi vina 
vyakula vya asili kidogo au havina, watengenezaji 
hutumia viamba upishi kufuaǝ sha sifa za vyakula 
vya asili au maandalizi au mapishi ya vyakula hivi. 
Vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi pia hutumia 
hivi viamba upishi kufi cha sifa zisizotakiwa za 
bidhaa ya mwisho.

18.2.2 Vina viambata viliyotolewa kutoka 
kwenye vijenzi vya virutubishi

Vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi vina 
viambata vilivyotolewa kutoka kwenye vijenzi 
vya virutubishi kama vile sukari, proǝ ni na 
mafuta (Monteiro et al;, 2016, 2019).

Sukari: sukari ya matunda (Fructose), sukari 
kali ya matunda, juisi za matunda ambazo 
hazijawekwa maji, aina nyingine za sukari (kama 
invert sugar, maltodextrin, dextrose, lactose).

Proǝ ni: Hydrolysed proteins, (proǝ ni 
iliyohadroliwa), proǝ ni iliyotenganishwa kutoka 
maharagwe ya soya, proǝ ni inayobaki baada 
ya kutoa wanga, proǝ ni kuu ya maziwa, proǝ ni 
ya maji baada ya maziwa kuganda na nyama 
iliyohifadhiwa kwa chemikali kwenye mashine

Mafuta: mafuta yaliyotengenezwa kiwandani au 
mafuta yanayotokana na kuchakata sehemu za 
vyakula, kama vile mafuta ya asili.

18.2.3 Maandalizi

Vyakula vilivyozindikwa kupita kiasi kwa 
kawaida huwa viko tayari kwa kuliwa au kuhitaji 
maandalizi kidogo. Mara nyingi viko tayari kuliwa 
au kupashwa moto, vinahitaji maandalizi kidogo 
na huwa ni vitamu, na bei yake ni nafuu na 
vinakaa kwa muda mrefu (Monteiro et al; 2016). 
Vyakula hivi hupaǝ kana sehemu nyingi kwa 
wauzaji rejareja wa vyakula, maduka ya vyakula 
na maduka makubwa (supermarkets).

18.2.4 Ufungashaji na ladha

Vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi hufungashwa 
kwenye viunganisho vinavyovuǝ a pamoja na 
matangazo ya biashara yenye mvuto na kwa 
madai kwamba havina madhara ya kiafya. 
Viambata upishi mbalimbali na kemikali 
huongezwa kuvipa sifa hasa kuvifanya vipendeze 
kwa kuviangalia, kuonja, kunusa, na au kugusa 
(Monteiro et al; 2019).
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Jedwali la 24: Mifano ya vyakula vilivyozindikwa kupita kiasi

� Vinywaji (isipokuwa maji)

� Vinywaji vyenye gesi ya ukaa, soda

�  Vinywaji vilivyoǝ wa sukari kama vile juisi 
tamu

� Juisi, zikiwemo zile zilizoǝ wa ladha ya juisi

�  Vinywaji vya kuǝ a nguvu, juisi za matunda, 
maziwa, mǝ ndi wa matunda, vinywaji vya 
kokoa

�  Chai iliyotengenezwa tayari, kahawa na 
mchanganyiko wa chokoleǝ 

Asusa

•  Kaukau, chipsi* na asusa zingine zenye sukari, 
mafuta au chumvi

• Asusa vilivyofungashwa

• Peremende, pipi, chokoleǝ 

•   Vipande vyenye umbo kama mche vya kuonge-
za nguvu mwilini

Vyakula vya watoto wachanga

�  Vyakula vya kwenye makopo na chupa 
vilivyolainishwa

� Vyakula vyenye nafaka vya watoto

� Maziwa ya watoto ya kopo na ya kuwakuzia

Nyama

�  Nyama zilizochakatwa kama soseji, mkate wa 
nyama, salami

• Nyama ya ng’ombe au kuku ya kopo

Viungo vya chakula

�  Vibonge vya nyama, mbogamboga vya 
kuunga kwenye mboga

� Viungo vya saladi, mayonaizi
�  Unga au kimiminika kilichofungashwa cha 

kutengenezea supu
�  Supu, mchuzi na shatashata za papo kwa 

papo
�  Sosi ya nyanya, soya, konokono na sosi za 

papo kwa papo
� Supu
� Tambi za papo kwa papo, pasta na wali

Vitamutamu/confecǝ onaries

• Biskuǝ , keki, vitobosha
• Biskuǝ /mkate mkavu
• Mchanganyiko wa keki, chapaǝ  ya maji
•  Mikate na sikonzi zilizofungashwa kwa ajili ya 

kukaa muda mrefu
• Nafaka za kifungua kinywa

Milo

• Vyakula vingi vya haraka vya mkahawani*

•  Milo iliyofungashwa iliyo tayari kuliwa na 
asusa zinazouzwa madukani (piza, tambi, 
vipande vya nyama ya kuku/ng’ombe).

Bidhaa za afya na za kupunguza mwili

�  Milo mbadala ya unga au “iliyoongezewa 
virutubishi”

�  Lambalamba, vitamtam vingine 
vilivyogandishwa,

�  Mǝ ndi ulioongezewa sukari na ladha na 
vinywaji vya maziwa

*Migahawa mingi inaanda vyakula vya haraka ambavyo vimesindikwa kupita kiasi kwani vinatumia 
mafuta yaliyotengenezwa viwandani. Ingawa chipsi zinaweza kuonekana kama zile zilizotengenezwa 
nyumbani, jinsi zilivyo na viambata vilivyotumika kaǝ ka maandalizi na kuzitengeneza kunazifanya 
ziwe za kusindika kupita kiasi.
Monteiro et al; (2016) wanaona kwamba kundi la 4 pia linajumuisha vyakula kutoka Kundi la 1 au 3 ambayo yana 
viamba upishi kama vile mǝ ndi uliongezwa utamu bandia na mkate uliogandishwa. Kwa kuongezea, vinywaji 
vyenye kileo kilichochachuka na baadae kugeuzwa kuwa mvuke kutengene- za kileo kama vile wiski, jinni (aina 
ya pombe kali), ramu (rum) na vodka vinawekwa kwenye Kundi la 4 la vyakula.
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18.3 Dhibiǝ  ulaji wa vyakula 
vilivyosindikwa kupita kiasi

Kuna sababu muhimu kadhaa kwa nini vyakula 
vilivyosindikwa kupita kiasi vinapashwa 
kuepukwa:

• Kujiendekeza kula vyakula vyenye mafuta 
na sukari nyingi kunaweza kuongeza kalori 
za ziada kwenye mlo wa mtu, ambazo 
huweza kusababisha uzito uliozidi na 
unene.

• Ulaji wa mara kwa mara wa vyakula visivyo 
bora vilivyosindikwa kupita kiasi huongeza 
kalori mwilini bila ya kuupaǝ a virutubishi 
vingi, nyuzinyuzi, vitamini na madini (Chen 
et al, 2020; Micha et al, 2017).

• Kula zaidi vyakula vilivyosindikwa kupita 
kiasi kunahusishwa na hatari ya kupata 
saratani ikiwa na saratani ya maǝ ǝ , hivyo 
inashauriwa kupunguza ulaji wa vyakula 
vilivyosindikwa kupita kiasi (Monteiro et 
al; 2019).

• Inajulikana kwamba unywaji wa vinywaji 
vilivyoongezwa sukari huchangia ukubwa 
wa kisukari aina ya 2, hii ni kwa sababu 
kuongezeka uzito. Inaweza pia kutokana 
na kiwango cha sukari kuwa juu, kichocheo 
cha insulin kushindwa kufanya kazi vizuri 
na kudhoofi ka kwa seli zinazotengeneza 
kichocheo cha insulini (Hu na Malik, 2010).

• Vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi pia 
vina viamba upishi vinavyoongeza hatari 
ya kutumia aina mbalimbali za viamba 
upishi vyenye kikemikali (Chen et al, 2020).

• Matumizi ya Joto, viamba upishi, rangi 
za chakula, kemikali zinazotumika kuzuia 
chakula kisiharibike, na kufungasha 
chakula kwenye pakiǝ /mifuko, kunaweza 
kusababisha kichwa kuuma, mzio, saratani 
na madhara kwenye vinasaba DNA 
(Schnabel et al, 2019, Chen et al, 2020).

• Kutumia kiasi kidogo cha mafuta 
yanayosababisha lehemu mbaya mwili 
(dabwadabwa), sukari, chumvi na vyakula 
vilivyosindikwa kupita kiasi kunaweza 
kupunguza hatari ya mtu kupata magonjwa 
yasiyo ya kuambukiza kama vile ugonjwa 
wa kisukari, kiharusi, na magonjwa ya 
moyo.
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18.4  Ujumbe muhimu wa kuepuka ulaji wa vyakula vilivyo-
sindikwa kupita kiasi

� Dhibiǝ  ulaji wa vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi.

�  Dhibiǝ  unywaji wa vinywaji vilivyoongezwa sukari kama vile 
vinywaji vyenye gesi ya ukaa na juice bandi zenye ladha ya 
matunda.

�  Soma vifunganisho na epuka vyakula vyenye viambata kama vile vinavyogandisha, 
kuongeza ladha, rangi na kemikali zinazobadilisha muundo au mwonekano wa 
chakula.

18.5 Vidokezo kwa kuepuka ulaji wa vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi

� Epuka vyakula vyenye orodha ndefu ya viambata zaidi ya vitano, ikiwa ni pamoja na 
chumvi, mafuta, na sukari.

� Epuka vyakula vyenye viambata ambavyo havipaǝ kani vyumbani au vinavyotumika 
kuandaa mlo wa nyumbani.

� Epuka vyakula vyenye maelezo ya viambata visivyotambulika au vyenye majina 
yasiyojulikana.

� Epuka vyakula vyenye mojawapo ya viambata vilivyotoka kaǝ ka viinilishe kama 
vile sukari (mf. Sukari inayopaǝ kana kwenye maziwa au ile ya kwenye matunda na 
mimea), proǝ ni (mf. Proǝ ni: kaseini) mafuta kama vile mafuta ya mgando, mafuta 
yaliyosindikwa kiwandani kwa kemikali.

� Epuka vyakula vyenye viambata kama nitrates, nitrites, benzoates, saccharin na 
sorbates, n.k

� Vyakula freshi vyenye muda mrefu bila kuharibika vinaweza kuwa kemikali za kuhifadhi 
vyakula Angalia maelezo kwenye lebo na epuka vyakula vyenye kemikali kama vile 
sodiamu benzoate, naitreǝ , salfaiǝ , BHA na BHT.

� Jihadhari; vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi mara nyingi hupigiwa upatu kwamba ni 
“bora”, “halisi” na “vya asili”. Wakaǝ  maneno haya huenda yanaelezea asilia ya chakula 
na hayaakisi mchakato wa jinsi vyakula hivyo vinavyotengenezwa au kuandaliwa. 
Kumbuka, biskuǝ  ya itakanayo na mimea na asili bado ni chakula kilichosindikwa 
kupita kiasi.

� Usiyumbishwe na mbinu za kibiashara za masoko na mauzo, ufungaji wa chakula 
unaovuǝ a na bei nafuu kwani utalipa gharama kubwa kwa afya yako.

� Pika mara nyingi: aanda milo yenye ladha kwa kutumia viambata 
freshi. Kupasha moto vyakula ambavyo vimegandishwa kabla ya 
kuandaliwa havifai.

� Tumia mbinu za haraka na rahisi kwa pizza ya kutengeneza 
nyumbani, mabonge ya nyama, keki ya samaki na maharage 
ya kuoka badala ya vyakula vile vya haraka vya barabarani.
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19. PENDEKEZO LA 3.3
PUNGUZA ULAJI WA MAFUTA YA MGANDO NA YALE YENYE LEHEMU NYINGI NA MAFUTA 
(MAFUTA DABWADABWA) YANAYOTENGENEZWA VIWANDANI YALIYOSINDIKWA KWA KEMIKALI 
(TRANSFATS) ILI KUPUNGUZA HATARI YA KUPATA MAGONJWA YA MISHIPA YA MOYO, 
ONGEZEKO LA KOLESTERO NA KISUKARI CHA AINA YA 2.

19.1 Mafuta yasiyo bora kwa afya

19.1.1 Mafuta dabwadabwa

Mafuta dabwadabwa yametengenezwa kwa 
atomu za kaboni, haidrojeni na oksijeni bila jozi 
ya viungo kwenye muundo wake, zikiyafanya 
kuwa magumu kwenye halijoto la kawaida.

Vyanzo vikuu vya mafuta dabwadabwa ni nyama 
na bidhaa za nyama kama vile nyama ya ng’ombe 
au ya mbuzi yenye mafuta, ngozi ya kuku, bata 
na bata bukini, siagi, samli, mafuta ya nguruwe 
na jibini. Pia, baadhi ya mafuta yatokanayo 
na mimea, kama vile mawese, mafuta ya kiini 
cha chikichi na mafuta ya nazi yana mafuta 
dabwadabwa kwa wingi (WHO, 2020b).

19.1.2 Mafuta yasiyo dabwadabwa 
yanayotengenezwa kiwandani kwa kemikali 
(trans fats)

Mafuta yasiyo dabwadabwa yanayotengenezwa 
kiwandani kwa kemikali (trans fats) ni mafuta 
yatokanayo na mimea ambayo yamebadilishwa 
kikemikali (mafuta yasiyo dabwadabwa) 

na yametengenezwa kupiǝ a mchakato wa 
kiwandani wa haidrojenisheni kiasi, ambapo 
atomu za haidrojeni huongezwa kwenye mafuta 
yatokanayo na mimea. Kubadilika kwa umbo la 
mafuta yasiyo dabwadabwa kwa kuongezewa 
haidrojeni husababisha mafuta kuwa magumu 
kwa halijoto ya kawaida. Mafuta yasiyo 
dabwadabwa yanayotengenezwa kiwandani kwa 
kemikali pia yanapaǝ kana asilia kwa kiasi kidogo 
sana kaǝ ka bidhaa za maziwa na nyama (WHO, 
2018d).

Vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi vina 
mafuta yasiyodabwadabwa yaliyotengenezwa 
kiwandani, ambayo wakaǝ  mwingine huitwa 
“mafuta yaliyohaidrojeniwa kiasi” kwenye 
orodha ya viambata.

Mifano mingine muhimu ya mafuta 
yasiyodabwadabwa pamoja na mafuta 
yaliyosindikwa kupita kiasi ni pamoja na mafuta 
yaliyokaangwa kwa moto mkali, vyakula vya 
asusa vilivyofungashwa, piza zilizogandishwa, 
milo iliyogandishwa na kufungashwa na biskuǝ  
(WHO, 2018d). Vyakula vilivyokaangwa sana kwa 
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ngazi ya kaya vinaweza kubadilisha mafuta ya 
mimea ya asili yasiyodabwadabwa kuwa mafuta 
bandia yasiyobadwabadwa.

Bidhaa ziletwazo kutoka madukani na zitumikazo 
nyumbani zenye mafuta yasiyodabwadabwa 
bandia ni majarini, mafuta yanayopakwa kwenye 
chakula, mayonaizi, malai, siki n.k na mafuta ya 
kukaanga. Mafuta haya yatokanayo na mimea ni 
magumu kwa halijoto la chumbani kwa sababu 
ya haidrojesheni kiasi.

Kama ilivyoelezwa kwenye Pendekezo la 1. 
7, wakaǝ  mafuta yasiyodabwadabwa yana 
faida kiafya yanapotumiwa kwa kiasi, mafuta 
yasiyodabwadabwa bandia huongeza hatari ya 
ugonjwa wa mishipa ya moyo.

19.2 Hatari za kiafya za kula zaidi ya 
gramu 17 za mafuta dabwadabwa

Tafi ǝ  za aina mbalimbali zimeonyesha kwamba 
kupunguza ulaji wa mafuta yasiyodabwadabwa 
na badala yake kutumia mafuta dabwadabwa 
hupunguza hatari ya kupata magonjwa ya moyo. 
Mafuta dabwadabwa, na hasa yanayotokana 
na mawese na pia kaǝ ka nyama na bidhaa za 
maziwa (C16:0), yana athari hasi za kiafa kwani 
huongeza kolestero mbaya (LDL) (FAO na WHO, 
2010; Willeǧ  et al., 2019).

Shirika la afya duniani linapendekeza kwamba 
ulaji wa mafuta dabwadabwa uwe chini ya 
asilimia 10 ya jumla ya nguvu (WHO, 2018e). 
Chini ya asilimia 10 ya nguvu ya jumla inafasili 
chini ya kalori 220, ambazo ni sawa na gramu 24 
au vijiko vya mezani 2 vya mafuta.

Ripoǝ  ya dunia ya hali ya magonjwa ya 
mwaka 2019 imeonyesha kuwa, kula mafuta 
dabwadabwa kwa wingi wa zaidi ya asilimia 7 ya 
nguvu yote ambayo ni takribani kalori 154 kwa 
mlo wa kalori 2200 ambayo ni gramu 17 za mafuta 
dabwadabwa (vijiko vya mezani 1.5) kutoka 

kwenye vyanzo vyote vya vyakula kunamuweka 
mtumiaji kaǝ ka hatari. Ulaji wa zaidi ya kiasi hiki 
huongeza hatari ya kupata magonjwa ya mishipa 
ya damu (CHDs).

Ukizingaǝ a kwamba   ulaji   unaopendekezwa 
wa jumla mafuta ya nyongeza kwa Tanzania 
Bara ni gramu 28, inafaa kutumia mafuta 
yasiyodabwadabwa kama ya karanga, alizeǝ  na 
mafuta ya zeituni badala ya mafuta dabwadabwa 
kama samli, siagi, malai, mawese na mafuta ya 
nazi.

19.3 Mafuta yasiyodabwadabwa 
yaliyosindikwa kiwandani na magonjwa 
yasiyoambukiza

Ulaji wa bidhaa zenye mafuta bandia 
yasiyobadwabadwa, hata kama ni kaǝ ka kiasi 
kidogo, una madhara kwa afya:

• Mafuta yaliyotengenezwa viwandani 
yasiyodabwadabwa huongeza hatari ya kupata 
ugonjwa wa mishipa ya moyo, kama vile hatari 
ya kupata shituko la moyo na kiharusi.

Hii ni kwa sababu huongeza kolestero mbaya 
(LDL), wakaǝ  ikipunguza kolestero nzuri (HDL), 
hivyo kuathiri ateri kwa kuweka mafuta kwenye 
kuta zake (WHO 2021b; GBD, 2017; GBD, 2019; 
FAO 2010a).

• Mafuta yaliyotengenezwa viwandani 
yasiyodabwadabwa yanahusishwa pia na hatari 
ya kupata ugonjwa wa kisukari aina ya pili. Utafi ǝ  
unaonyesha kwamba mafuta yaliyotengenezwa 
viwandani yasiyodabwadabwa yanaweza 
kudhoofi sha kiwango cha hisi cha insulini na 
kuathiri metaboli ya glukosi (Wang et al., 2015).

• Mafuta yasiyodabwadabwa bandia hayana 
faida za kiafya zinazojulikana na hakuna kiwango 
salama cha ulaji (WHO 2021b, GBD 2019).
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Maelezo juu ya lishe Kiasi/Mlo %DV* Kiasi/Mlo %DV*
Kiasi cha mlo
BiskuƟ  4 (gramu 32) Mafuta yote

gramu 7
11% Jumla ya wanga

gramu 20
7%

Milo (gramu 32) 9
Kalori 150 Mafuta dabwadabwa 

gramu 4.5
23% Makapimlo kwenye 

chakula gramu 1
4%

Kalori kutokana na 
wanyama 60

Mafuta yasiyobadwad- 
abwa bandia
gramu 0

Sukari gramu 10

Kolestro miligramu 0 0% ProƟ ni gramu 2

Sodiamu miligramu 115 5%

Vitamini A 0%. Vitamini C 0%. Kalisiamu 0%. Chuma 4%.

VIAMBATO: Unga uliorutubishwa, vitamini B₂, sukari, mafuta yaliyohaidronishwa kiasi, kakao, 
nafaka, mafuta yaliyo haidronishwa, soya, mchanganyiko wa mafuta muhimu kwa seli mwilini, 
chumvi, rangi ya karameli, ladha bandia.

Kwa mujibu wa utafi Ɵ  wa kiwango cha magonjwa 
duniani (GBD, 2019), ulaji wa mlo wenye kiasi 
kikubwa kinafasiliwa kama ulaji wa kila siku wa 
wastani zaidi asilimia 0.5 ya nguvu yote kutoka 
kwenye mafuta yasiyo dabwadabwa ya bandia 
kutoka vyanzo vyote, hasa mafuta yanayotokana 
na mimea yaliyohaidrojeniwa kiasi na bidhaa 
zinazotokana na wanyama (Willet et al.,, 2019). 
Chini ya asilimia 0.5 ya nguvu ya jumla ni sawa 
na gramu 1 ya mafuta. Kwa kuzingaƟ a kwamba 
kijiko kimoja cha mafuta ni takribani gramu 5 za 
mafuta yasiyodabwadabwa bandia ya zaidi ya ⅕ 
kijiko kutakuwa na madhara.

Kwa kuongezeka kwa hatari ya shituko la moyo 
na kiharusi kunakosababishwa na mafuta 
yasiyodabwadabwa bandia, kwa kuongeza 
kiasi mafuta yaliyohaidrojeniwa (mafuta 
yasiyodabwadabwa bandia) kwa vyakula 
hairuhusiwi tena Marekani, wakaƟ  Uingereza 
na Ireland Kaskazini, baadhi ya maduka makuu 
ya kujihudumia yameondoa kwa hiari mafuta 
yatokanayo na mimea yaliyohaidrojeniwa kiasi 
kutoka kwenye bidhaa zao zote za madukani. 
Sheria kama hizo hazijapiƟ shwa kaƟ ka Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, walaji wanashauriwa 
kuepuka kula vyakula vyenye mafuta 
yasiyodabwadabwa bandia.

Ni muhimu sana kuwa muangalifu kwa mafuta 

dabwadabwa bandia kaƟ ka bidhaa za vyakula 
vilivyotengenezwa. Mafuta yasiyodabwadabwa 
kwenye vyakula vilivyosindikwa kupita 
kiasi wakaƟ  mwingine yanaitwa “mafuta 
yaliyohaidrojeniwa kiasi” kwenye orodha ya 
viambato. Mafuta yaliyochakatwa kupita kiasi 
yanatumia mafuta yasiyodabwadabwa bandia 
kwa sababu siyo ghali kuzalisha na kuzipa bidhaa 
za ladha inayotakiwa na umbile asili.

Bidhaaa inaweza kudai kwamba haina mafuta 
yasiyodabwadabwa bandia iwapo kadiri ni 
chini ya gramu 0.5 kwa mlo. Hata hivyo, kama 
bidhaa iliyofungashwa ina milo miwili au zaidi, 
mtu anaweza kwa kutojua kula zaidi ya gramu 
moja (1) ya mafuta yasiyodabwadabwa kwa kula 
bidhaa nzima. Mfano, iwapo mlo unafasiliwa 
kama gramu 50 na bidhaa ni gramu 100 au zaidi, 
kiasi cha jumla cha mafuta yasiyodabwadabwa 
mtu angeweza kula iwapo angekula bidhaa 
nzima ingekuwa gramu 1 au zaidi. Gramu 1 ya 
mafuta yasiyodabwadabwa ni mwanzo ambao 
mafuta yasiyodabwadabwa bandia huongeza 
hatari ya kupata ugonjwa wa mishipa ya moyo. 
Walaji wanahitaji kutaja orodha ya viambato na 
kuangalia mafuta ambayo yamehaidrojeniwa 
kiasi, halafu bidhaa ina mafuta yasiyo 
dabwadabwa bandia (GBD, 2017).
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19.4 Ujumbe muhimu kwa ili kuweka kikomo kaǝka ulaji wa 
mafuta yasiyo bora na kuepuka mafuta yasiyo dabwadabwa

·  Badilisha mafuta dabwadabwa na mafuta yasiyodabwadabwa 
kupunguza hatari ya kupata magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza.

·  Punguza ulaji wa mafuta dabwadabwa hadi kufikia chini ya asilimia 10 ya 
nguvu yote.

·  Epuka mafuta yasiyo dabwadabwa bandia kwa sababu huongeza hatari 
ya kupata magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza.

·  Hakuna faida za kiafya zinazojulikana za mafuta yasiyo dabwadabwa 
bandia, wakaǝ hatari ni kubwa.

19.5 Vidokezi vya kutumia mafuta yasiyo dabwadabwa badala ya mafuta 
dabwadabwa na mafuta yasiyo dabwadabwa bandia

·  Chagua mafuta yatokanayo na mimea ya kimiminiko kama ya alizeǝ, 
karanga, zeituni na ya kanola badala ya mafuta magumu kama mawese, 
mafuta ya nazi, siagi au samli.

·  Soma orodha ya viambato kabla ya kununua bidhaa zilizofungashwa.

·  Epuka bidhaa zenye mafuta yaliyohaidrojeniwa kiasi au mafuta 
yasiyo dabwadabwa bandia.
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20. PENDEKEZO NAMBA 3.4
PUNGUZA MATUMIZI YA SUKARI ILI KUZUIA ONGEZEKO LA UZITO NA MENO KUOZA

20.1 Sukari ni nini?

Sukari ni moja ya aina tatu kuu za wanga ambazo 
ni monosaccharide, disaccharide na polyols. 
Monosacharide inajumuisha glusose, galactose 
na fructose. Aidha disacharide inajumuisha 
sucrose, lactose na trehalose. Wakaǝ  polyols 
ni sukari iliyo kwenye mfumo wa kileo ambayo 
imeundwa na sorbitol na mannitol (FAO, 1998).

Sukari kama aina zingine za wanga, huupaǝ a 
mwili nishaǝ  lishe. Wanga aina ya polysaccharide 
(starch) huyeyushwa na kuvunjwavunjwa 
kutengeneza glucose. Seli za mwili wa binadamu 
hutumia glucose kama chanzo kikuu cha nishaǝ  
lishe (Howarth, Gleeson and Aǧ well, 2012; 
Mergenthaler et al., 2013). Pamoja na kwamba 
seli huhitaji glucose ili kufanya kazi, ulaji wa 
sukari uliozidi huweza kusababisha mataǝ zo 
mengi ya kiafya.

20.2 Vyanzo vya sukari

Sukari hupaǝ kana kwa asili kaǝ ka vyakula, hasa 
matunda, mbogamboga, na maziwa (lactose na 
galactose). Aina hizi za sukari ni sehemu ya mlo 
unaofaa iwapo zitaliwa kutoka kwenye matunda 
freshi au ambayo hayajasindikwa, mbogamboga 
na maziwa. Ingawa muwa, tende kavu, asali 
na juisi halisi za matunda zisiyochanganywa 

maji huwa na kiasi kikubwa cha sukari, hivyo 
inashauriwa vitumike kwa kiasi.

Aina nyingine ya sukari husindikwa ili itumike 
kuongeza ladha ya vyakula au vinywaji 
mbalimbali. Sukari hiyo husindikwa kutokana na 
mazao mbalimbali kama;

• Mazao ya sukari (viazi sukari, miwa na sugar 
palm)

• Nafaka (mahindi)
• Matunda
• Maziwa
• Wadudu (asali)
• Utomvu wa baadhi ya aina za miǝ 
•  Mtama mtamu maalumu kwa ajili ya 

kutengeneza shira (syrup).

Sukari iliyosindikwa huwa kaǝ ka hali ya 
chengachenga (mfano sukari ya kawaida) au 
kaǝ ka hali ya kimiminika /uji mzito – Syrup. Aina 
hizi za sukari zinajumuisha aina mbali mbali za 
wanga wa aina ya monosaccharide (glucose na 
fructose) na disacharide (sucrose na saccharose).

Sukari iliyosindikwa hutumika kufanya chakula 
kiwe na ladha pia husaidia kaǝ ka uhifadhi wa 
chakula ili kisiharibike. Aina hii ya sukari pia 
hujulikana kama sukari isiyo na nishaǝ  lishe.
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20.3 Athari za kiafya za kula vyakula 
vyenye sukari

Vyakula na vinywaji vyenye sukari vina faida 
ndogo kilishe na huchukua nafasi ya vyakula 
vyenye faida kubwa za kilishe mwilini. Matumizi 
ya sukari kupita kiasi yana madhara kiafya kwa 
njia tofauƟ  kama vile;

8. Kuongeza hatari ya kupata kiribatumbo, 
kisukari (type 2), kiwango cha juu cha 
lehemu, shinikizo kubwa la damu, kiharusi, 
magonjwa ya moyo na saratani (Malik na 
Hu, 2019; Willeǧ  et al.,2019).

9. Vinywaji vyenye sukari huchangia 
ongezeko la uzito na kiribatumbo (WHO, 
2016c, Ruanpeng et al., 2017).

10. Pipi, vyakula na vinywaji vyenye sukari 
nyingi husababisha meno kuoza na 
mataƟ zo mengine ya kinywa (WHO, 
2015a, Gibney, 2019).

11. Kuna uhusiano mkubwa kaƟ  ya matumizi 
ya vinywaji vyenye sukari nyingi na 
ongezeko la hatari ya kupata ugonjwa wa 
kisukari (type 2) (WHO, 2016c).

1. Vinywaji vyenye sukari nyingi vina mahusiano 
ya moja kwa moja na ongezeko la hatari ya 

kupata kisukari kisicho husiana na uwepo wa 
kiribatumbo

– hii inamaanisha kua, mtu anaekunywa vinywaji 
vyenye sukari nyingi ana uwezekano mkubwa 
wa kupata kisukari (type 2) hata kama mtu huyo 
hana uzito mkubwa.

20.4 Nitajuaje kiasi cha sukari kilichozidi?

Matumizi ya sukari zaidi ya vijiko 12 vya chai 
(gramu 50) za sukari isiyo na nishaƟ  lishe kwa 
siku, ambayo ipo kaƟ ka mfumo wa vinywaji 
vilivyoongezwa sukari, bidhaa zilizookwa kama 
vile keki, biskuƟ , mikate, mandazi pamoja na 
vyakula na vinywaji vingine vilivyotengenezwa 
nyumbani na kuongezwa sukari, huchukuliwa 
kama matumizi ya sukari iliyozidi.

Matumizi makubwa ya vinywaji vyenye sukari 
nyingi unatafsiriwa kama ni ulaji wa wastani wa 
zaidi ya gramu 2.5 ambazo ni sawa na ongezeko 
la nishaƟ  lishe ≥ kcal 50 kwa gramu 226.8 za 
kipimo (GBD, 2019).

Kwa mfano, chupa au kopo moja la soda yenye 
ujazo wa mililita 330 unaweza kuwa na sukari 
kiasi cha vijiko vya chai 12 au zaidi. Hiki ni 
kiwango kilichozidi ukilinganisha na kiwango 
kinacho shauriwa kwa siku.

Sukari isiyo na nishaǝ lishe ni nini?

Ni sukari isiyokua na nishaƟ lishe ambayo hutumika kuongeza ladha kwenye vyakula au vinywaji 
viwandani, na wapishi au na walaji. Aina hii ya sukari hujumuisha sukari ya asili iliyopo kwenye asali, 
sukari kaƟka mfumo wa kimiminika, juisi za matunda na juisi za matunda zilizo nzito (juisi za matunda 
za kiwandani) (WHO, 2015c).

Sukari isiyo na nishaƟ lishe hupaƟkana kwenye:

• Vyakula vilivyotengezwa kwa unga na sukari kama vile keki, biskuƟ na mandazi.
• Peremende, banzoka, jamu na chokoleƟ.
• Vinywaji vilivyoongezwa ladha ya sukari na kemikali zingine kama soda na juisi za matunda za 

viwandani.
• Miwa, juisi ya miwa na chai iliyoongezwa sukari.
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20.4.1 Kiasi cha sukari kinachopendekezwa 
kuongezwa kwa siku

12. Shirika la afya duniani (WHO) 
linapendekeza kwamba, matumizi ya 
sukari iliyoongezwa kwenye chakula iwe 
chini ya vijiko vidigo vya chai 12 (gramu 
50), ambazo ni sawa na asilimia 10 ya 
jumla ya nishaǝ  lishe inayohitajika kwa 
siku.

13. Kwa faida zaidi za kiafya, matumizi ya 
sukari yanapaswa kuwa chini ya vijiko 

vidogo vya chai 6 (gramu 25), ambavyo ni 
sawa na asilimia 5 ya jumla ya nishaǝ  lishe 
inayohitajika kwa siku kwa kuzingaǝ a mlo 
unaotoa nishaǝ  lishe 2000 (WHO, 2015c).

Kwa vile sukari haina faida yoyote kilishe na ina 
madhara / athari za kiafya mwilinini, makala ya 
hivi karibuni iliyotolewa na Tume ya EAT Lancet 
pia inapendekeza matumizi ya sukari yawe chini 
ya asilimia 5 ya nishaǝ  lishe inayoliwa kwa siku 
(Willeǧ  et al., 2019).

JE, UNAJUA NI KIASI GANI CHA SUKARI 
KILICHOPO KWENYE KINYWAJI CHAKO?

Soda na vinywaji vyenye ladha ya matunda 
kwenye makopo au chupa za mililita 250-330 
zina kaǝ ya vijiko vya chai 5 na 9 (gramu 25-45) 
za sukari. Hata vinywaji vyenye ladha ya uchachu 
vinaweza kuwa na kiasi kikubwa cha sukari

1. Ujumbe muhimu juu ya kupunguza matumizi ya sukari

1. Punguza matumizi ya vinywaji vilivyoongezwa sukari kama 
vile soda na juisi za viwandani zilizoongezwa ladha ya matunda.

2. Pendelea kunywa maji safi  na salama, kahawa au chai 
isiyoongezwa sukari badala ya vinywaji vilivyoongezwa sukari.

3.  Pendelea kula matunda au mboga mboga zilizo freshi badala ya asusa zilizotengenezwa 
na sukari nyingi.

20.6 Vidokezo muhimu kuhusu jinsi ya kupunguza matumizi ya sukari

1. Pendelea kula vyakula halisi badala ya vile vilivyosindikwa kwani vyakula 
vilivyosindikwa vinaweza kuwa na kiasi kikubwa cha sukari.

2. Epuka kumtumia vyakula vilivyosindikwa au vitafunwa 
vilivyoongezwa sukari mfano, tomato sauce.

3. Ongeza kiasi kidogo cha sukari kwenye chai, vinywaji vya 
moto na vyakula vingine.



Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara 135

21. PENDEKEZO LA 3.5
PUNGUZA ULAJI WA CHUMVI ILI KUPUNGUZA HATARI YA KUUGUA KIHARUSI, MAGONJWA YA 
MISHIPA YA MOYO NA ATHARI ZAKE

21.1 Chumvi na vyakula vyenye chumvi 
nyingi

Chumvi ina kiasi kikubwa cha kemikali ya sodiumu 
kloraidi. Chumvi inapoliwa madini ya sodiumu na 
kloraidi hutengana, kisha sodiumu huchukuliwa 
na mishipa ya damu kwa ajili ya kutumika 
mwilini. Chumvi ni chanzo kikuu cha sodiumu 
kaǝ ka chakula. Pia kwa asili madini ya sodiumu 
hupaǝ kana kwenye vyakula vya mbogamboga, 
vyakula jamii ya mikunde, na matunda.

Umuhimu wa madini ya sodium ni kusaidia 
ufyonzaji na usafi rishaji wa virutubishi 
mbalimbali na kudhibiǝ  kiwango cha maji na 
vimiminika mbalimbali (fl uids) na shinikizo la 
damu mwilini. Hata hivyo, ulaji kiasi kikubwa 
cha madini ya sodiumu au chumvi unaweza 
kusababisha athari kaǝ ka mfumo wa udhibiǝ  
wa maji na kusababisha shinikizo la juu la damu, 
linaloweza kusababisha mshtuko wa moyo au 
kiharusi. Pia huweza kuathiri macho na fi go.

21.1.1  Mifano ya vyakula vyenye chumvi 
nyingi

Ulaji wa vyakula vilivyosindikwa   ambavyo 
vina kiasi kikubwa cha chumvi unaweza 

kusababisha ongezeko la chumvi linalozidi kiasi 
kinachopendekezwa kukidhi mahitaji ya mwili 
kwa siku.

Vyakula hivyo ni pamoja na:

• Chachandu za aina mbalimbali (embe, 
mbilimbi n.k) zeye chumvi nyingi 
zinazotumika kuongeza ladha ya chakula.

• Mayonaizi, na masala za aina mbalimbali 
zenye chumvi nyingi zinazotumika 
kuongeza ladha ya chakula.

• Unga wa supu uliofungashwa au 
kuchanganywa na kimiminika, tambi, supu 
nzito na sosi (sauces) zenye chumvi nyingi 
zinazotumika kuongeza ladha ya chakula.

• Hamira za aina mbalimbali zenye 
chumvi nyingi (mfano Mamiǝ , Bovirili) 
zinazotumika kuongeza ladha ya chakula.

• Vitu vilivyookwa na kufungashwa, biskuǝ ,

• Vyakula vyenye chumvi nyingi vilivyookwa, 
kufungashwa na vinavyoweza kukaa muda 
mrefu kama vile biskuǝ , sikonzi, keki, 
pringles, kaukau (crackers).
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•  Mikate na maandazi yenye chumvi nyingi 
inayokaa muda mrefu bila kuharibika.

•  Vyakula vingine vilivyosindikwa na 
kuhifadhiwa kwenye vifungashio vya 
makopo (canned) vyenye chumvi nyingi.

• Bidhaa zilizoandaliwa tayari kwa kupashwa 
moto, ikiwa ni pamoja na tambi, piza; 
vipande vya (samaki/nyama).

• Sosi nzito yenye chumvi nyingi kama 
vile sosi ya nyanya, soya, chaza na aina 
nyinginezo.

• Vyakula vinavyouzwa kwenye migahawa 
na hoteli (fast foods).

• Vyakula vilivyo tayari kuliwa 
vilivyofungashwa na asusa zinazouzwa 
madukani.

Madhara ya kiafya yatokanayo na ulaji wa 
chumvi nyingi

• Ulaji wa chumvi nyingi unahusishwa na 
kuongezeka kwa magonjwa ya shinikizo la 
juu la damu na moyo (Hendriksen et. al., 
2014).

• Ulaji wa kiasi kikubwa cha chumvi 
unahusishwa na kuongezeka kwa hatari ya 
kuugua kiharusi, magonjwa ya mishipa ya 
moyo na athari zake (WHO, 2012a).

• Pia ulaji wa vyakula vyenye kiasi kikubwa 
cha chumvi unahusianishwa na kuongezeka 
chembe haribifu mwilini (free radicles) na 
kupungua kwa kichocheo kinachosaidia 
kudhibiƟ  msukumo wa damu kwenye fi go 
(Bernardi, Toff oli na Zennaro, 2012).

Kiasi kinachopendekezwa cha ulaji wa chumvi

Shirika la Afya Duniani linapendekeza kupunguza 
ulaji wa chumvi kwa watu kuwa chini ya gramu 5 
(kijiko kidogo kimoja kwa siku). Hii hufanya kiasi 
cha madini ya sodiumu kiwe chini ya gramu

2 kwa siku. Kiasi hiki cha chumvi kitasaidia 
kupunguza hatari ya uwezekano wa Kupata 
shinikizo la juu la damu, magonjwa ya moyo, 
kiharusi na magonjwa ya mishipa ya moyo kwa 
watu wazima (WHO, 2012a). Vilevile Shirika la 
Afya Duniani linapendekeza kupunguza ulaji 
wa madini ya sodiumu ili kudhibiƟ  shinikizo 
la juu la damu kwa watoto. Kiasi cha juu cha 
ulaji wa sodium kwa siku kwa watu wazima ni 
gramu 2 lakini kwa mtoto kiasi hiki kinapaswa 
kupunguzwa kwa kutegemea na mahitaji ya 
nishaƟ  lishe ya mtoto husika (WHO, 2012a). 
Kiasi cha chumvi kinachopendekezwa kuliwa na 
watu wazima ambacho ni (gramu 5) kinapaswa 
kizingaƟ e chumvi inayoongezwa kwenye vyakula 
vilivyosindikwa vinavyonunuliwa na chumvi 
iliyopo kwenye chakula kinachopikwa nyumbani.

Kwenye nchi za Afrika zilizopo Kusini mwa 
Jangwa la Sahara, ulaji wa chumvi uko juu ya 
kiwango kinachopendekezwa na Shirika la Afya 
Duniani (Hendriksen et. al., 2014). Vyakula 
vilivyosindikwa (kama vile mkate na vyakula 
vilivyookwa, nyama zilizosindikwa, na jibini) 
huchangia kwa kiasi kikubwa kiasi cha chumvi 
kinacholiwa. Vyakula vilivyotayarishwa tayari 
kwa kuliwa vinaweza kuwa na chumvi nyingi. 
Wakazi wa mjini wana tabia ya kula chakula 
nje ya nyumbani (kwenye migahawa, maeneo 
yanayouza vyakula vilivyoandaliwa, hotelini na 
kanǝ ni zilizopo kwenye maeneo yao ya kazi). 
Vyakula hivyo vinaweza kuwa na kiasi kikubwa 
cha chumvi.
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21.2 Jumbe muhimu zinazohusu kupunguza ulaji wa chumvi

· Tumia kiasi kidogo cha chumvi wakaǝ wa kupika na kula.

· Pendelea kula vyakula vya asili badala ya vilivyosindikwa. Kwa kawaida 
vyakula vilivyosindikwa vina chumvi nyingi.

· Tumia chumvi   yenye madini ya joto.

· Zingaǝa maelezo yaliyoandikwa kwenye vifungashio vya vyakula, yanayohusu 
kiasi cha chumvi kilichomo kwenye vyakula hivyo. Baadhi ya maneno hayo ni 
monosodiumu glutamate na sodiumu.

21.3 Vidokezo vya mbinu za kupunguza ulaji wa chumvi

· Tumia viungo vitokanavyo na mimea ya asili kuongeza ladha ya chakula badala ya 
kutumia chumvi.

· Badala ya kutumia chumvi, tumia viungo vingine kama vile ndimu au limau kuunga 
samaki na mbogamboga.

· Epuka kuongeza chumvi kwenye chakula kilichopikwa wakaǝ wa kula.

· Punguza ulaji wa vyakula vilivyosisindikwa.

· Chagua vyakula ambavyo havina chumvi wakaǝ unaponunua vyakula 
vilivyosindikwa kama vinapaǝkana. Baadhi ya maelezo 
yanayoandikwa kwenye vifungashio vya vyakula hivi ili 
kuvitambulisha kuwa havina chumvi ni “No sodium” “No salt 
added”.
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MWONGOZO 4:  
HAKIKISHA USAFI WA MAZINGIRA 

MAHALI UNAPOISHI, USALAMA 
WA CHAKULA NA MAJI
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22. Pendekezo la 4.1: 
Weka mazingira ya nyumbani kwako katika hali ya usafi na tumia chakula na maji 
yaliyosalama ili kuzuia magonjwa.

22.1 Usalama wa chakula ni nini?

Usalama wa chakula hutajwa kuwa ni 
kushughulika,kuandaa, na kutunza chakula kaǝ ka 
njia ambazo huzuia magonjwa yanayohusiana 
na chakula. Magonjwa yanayohusiana na 
chakula na sumu ya chakula hutokea wakaǝ  mtu 
anapoumwa kwa kula chakula chenye vijidudu 
vya magonjwa au sumu.

Bakteria wa aina tofauǝ  wanaweza 
kusababisha sumu ya chakula, kwa mfano, 
Samonela, Stafi lokokusi, Clostridiamu, Shigela, 
Kampilobakta na Basilasi. Baadhi ya bakteria pia 
husababisha sumu ya chakula. Sumu ya chakula 
inaweza kutokana na kula chakula au kunywa 
maji yenye vijidudu vya magonjwa. Vijidudu 
vya aina tofauǝ  huchukua muda tofauǝ  kaǝ  ya 
kuvimeza na kuanza kwa ugonjwa.

Magonjwa ya tumbo yanaweza kusababisha zote 
au baadhi ya hali zifuatazo:

• Kuhara kwa mara kwa mara. Hali hii 
inaweza kuwa mbaya sana. Ikiendelea bila 
kuǝ biwa kwa zaidi ya siku moja, maji hupungua 
sana mwilini. Hali hii ikitokea kwa watoto 
wachanga, watoto wadogo, wazee au wagonjwa, 
ni hatari hasa kwa sababu wanaweza kupoteza 
maji mengi sana na kufariki.

•  Kutapika

• Kujisikia kichefuchefu

• Mkakamao au maumivu tumboni.

• Homa (kupanda kwa joto la mwili).

• Maumivu ya kichwa.

• Udhaifu wa jumla wa mwili.

Ingawa kila mmoja anaweza kuumwa, wanawake 
wajawazito,   watoto   wadogo,   wazee,   na 
wale ambao wana upungufu wa kingamwili 
wako kwenye hatari zaidi ya kupata ugonjwa 
unaohusiana na chakula.

22.2 Hali kaǝka Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania

Nchi imefanya vizuri kaǝ ka kufi kia utoshelevu 
mpana kaǝ ka vyakula vya msingi, lakini ukuaji wa 
haraka wa miji unaleta changamoto kubwa kwa 
usalama wa chakula baadaye, hasa kwa watu 
maskini kwenye miji na majiji kwa maana ya 
uwezo wa kumudu chakula, uthabiǝ  na usalama 
wa chakula. Maji yasiyo salama yatumikayo 
kusafi sha na kuandaa chakula, michakato duni 
ya uzalishaji na ushughulikaji na chakula (ikiwa 
ni pamoja na matumizi yasiyofaa ya kemikali za 
kilimo), ukosefu wa miundombinu ya kutosha 
ya kuhifadhi chakula, na viwango vya uthibiǝ  
visivyotosha au vinavyotekelezwa vibaya vyote 
hivi huchangia kuwepo kwa mazingira ya hatari 
kubwa kwa walaji. Usalama usiotosha wa chakula 
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na mazoea yasiyofuata kanuni za afya unaweza 
kusababisha ugonjwa na wakaǝ  mwingine kifo 
(Wenban-Smith, Faße, na Grote, 2016).

Hali ya kuhara mara kwa mara miongoni mwa 
watoto wadogo husababisha udumavu na 
aina zingine za ukosefu wa lishe ya kutosha. 
Chakula kisicho salama husababisha kujirudia 
kwa magonjwa na utapiamlo hasa kwa watoto 
wadogo, wazee, na wagonjwa. Hali ya kuhara 
miongoni mwa watoto wadogo husababisha 
utapiamlo na upungufu wa kingamwili, ambayo 
huongeza hatari ya kuhara kwa muda mrefu na 
kunakojirudiarudia (Marino, 2007).

22.3 Mambo muhimu matano kwa 
chakula salama

Usalama wa chakula hutegemea sana elimusiha 
nzuri. Usafi  unatajwa kuwa ni kuǝ miza kanuni au 
kuwa na mazoea ya kuendeleza afya na kuzuia 
ugonjwa. Kuna mambo muhimu matano ya 
kufanya chakula kiwe salama:

• weka safi ;
• pika kikamilifu;
• hifadhi chakula kaǝ ka halijoto salama;
•  tenganisha chakula kibichi na 

kilichopikwa; na
• tumia maji na malighafi  salama.

22.3.1 Weka safi 

Mazingira safi  ni yale ambayo hayana uchafu na 
athari zake. Yanajumuisha chakula salama na 
maji safi , njia stahiki ya utupaji wa taka, hewa safi , 
na uthibiǝ  wa wadudu waharibifu kama vile inzi, 
mende na mbu. Kuweka mazingira safi  husaidia 
kuzuia magonjwa na kuendeleza ustawi wa 
jamii. Kuna sababu nyingi za kusafi sha mazingira, 
lakini iliyo muhimu zaidi ni kuhakikisha kwamba 
sehemu zote na vyombo vinavyogusana na 
chakula havichafuliwi na vijiumbe maradhi, sumu 
yao au vitu vingine vinavyoweza kuvichafua. 
Sababu nyingine ni kuzuia uwezekano wa 
wanyama na wadudu kama panya, inzi na mende  
kuingia jikoni.

Ni muhimu wakaǝ  wote kutunza mazingira 
yasichafuliwe na binadamu, wanyama na 
chakula kisichofaa. Mfumo usiofaa wa kinyesi 
cha binadamu, taka nyinginezo na usafi  duni 
hupelekea magonjwa ya kuhara. Kinyesi cha 

binadamu na mkojo hubeba bakteria wabaya. 
Aina nyingine za taka ngumu ambazo zinaweza 
kuwa tatanishi ni pamoja na chakula kisichofaa, 
kiporo, sehemu za nyama na samaki, na maganda 
ya mboga za majani. Haya yanaweza kuvuǝ a inzi, 
mende, panya, wanyama na wadudu waenezao 
magonjwa.

Uchafuzi unaweza kutokea chakula kinapogusana 
na mikono michafu. Unawaji wa mikono unaofaa 
ni hatua muhimu kaǝ ka kuzuia sumu ya chakula. 
Ni muhimu kunawa mikono kwa sabuni na maji 
safi  kabla ya kushughulika na kuandaa chakula, 
kabla ya kula, baada ya kutoka chooni, baada 
ya kubadilisha nepi, na kabla na baada ya 
kumtunza mgonjwa. Kunawa mikono kunakofaa 
na mara nyingi kunaweza kupunguza kwa kiasi 
kikubwa kuenea kwa vijidudu vinavyoweza 
kusababisha kuhara, kipindupindu, homa ya 
manjano (inayoashiriwa na ini kuvimba), homa 
ya matumbo (kuhara damu) na kupooza.

22.3.2 Pika kikamilifu

Bakteria hukuwa kwa haraka zaidi kwenye 
halijoto la kaǝ  ya nyuzi za selisiasi 5 (°C) na nyuzi 
60 (°C). Ili kuua bakteria na viumbe hai ambao 
husababisha ugonjwa kupiǝ a vyakula, pika 
chakula kwenye halijoto la juu, kufi kia halijoto 
la cha chini la ndani linalopendekezwa kabla ya 
kuipua kutoka kwenye chanzo cha joto. Halijoto 
la ndani hutofauǝ ana kaǝ  ya vyakula na huwa 
kaǝ  ya nyuzi 63 za selisiasi (°C) na nyuzi 74 za 
selisiasi (°C) (USDA, 2021).

Baadhi ya vyakula vitokanavyo na wanyama 
kama vile nyama, maziwa, samaki na nyama ya 
kuku, bata na bata bukini, vinabeba vijiumbe 
maradhi. Vyakula hivi visipopikwa kikamilifu, 
vijiumbe maradhi huishi na kumezwa, vikisabisha 
ugonjwa. Pika nyama mpaka iive kikamilifu. 
Ikiwezekana, tumia kipimajoto na hakikisha 
halijoto la ndani la nyama au samaki anayepikwa 
linafi ka nyuzi za selisiasi 70 (°C).

Chemsha vyakula kama supu na mchuzi kwa 
zaidi ya dakika tano kuua vijiumbe maradhi. 
Pasha moto tena chakula kilichopikwa kikamilifu 
kabla ya kukila.

22.3.3 Hifadhi chakula kaǝ ka halijoto salama

Bakteria huzaliana kwa haraka kaǝ ka hali ya 
uvuguvugu na unyevunyevu kaǝ  ya nyuzi za 
selisiasi 5 (°C) na nyuzi za selisiasi 60 (°C)., na 
huongezeka maradufu kaǝ ka idadi hata kaǝ ka 
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dakika chache kama 20. Kutunza chakula chini 
ya halijoto la nyuzi za selisiasi 5 (°C) kunaweza 
kupunguza kukua kwa bakteria. Vyakula havihitaji 
kutoa harufu mbaya ili kuwa na bakteria.

Vyakula vilivyopikwa visiachwe kwenye halijoto 
la chumbani kwa zaidi ya saa mbili. Usihifadhi 
vyakula vinavyoweza kuharibika nje ya friji 
kwa zaidi ya saa moja kaǝ ka hali ya hewa ya 
uvuguvugu [zaidi ya nyuzi za selisiasi 32 (°C)] 
(Ghamrawy, 2019; WHO, 2006e).

Hifadhi chakula kilichopikwa kwenye joto 
linalofi kia [zaidi ya nyuzi za selisiasi 60 (°C)] kabla 
ya kukiweka mezani au kukila. Weka chakula 
mezani wakaǝ  kikiwa bado cha moto. Chakula 
kilichopikwa kinapaswa kiliwe mara moja, na 
kiporo kihifadhiwe kwenye chombo salama 
cha kuhifadhia chakula na chenye   mfuniko 
na kiwekwe kwenye friji. Tupa vyakula vyote 
vilivyopikwa na kuhifadhiwa kwenye friji au 
kilichobaki zaidi ya siku tatu.

Chakula kikibaki, kifunikwe wakaǝ  wote ili kiwe 
salama na kisiharibiwe na wadudu na wanyama 
waharibifu. Hifadhi chakula kaǝ ka hali ya 
kutoharibika (kwa kukifanya kiwe kaǝ ka baridi 
isiyobadilika badilika) mara moja mahali friji 
inapopaǝ kana:

•  Hifadhi chakula kaǝ ka hali ya kutoharibika 
au gandisha nyama, nyama ya kuku, bata 
na bata bukini, mayai na vyakula vingine 
vinavyoweza kuharibika haraka mara tu 
unapovifi kisha nyumbani kutoka dukani 
au shambani.

• Hifadhi chakula kaǝ ka hali ya kutoharibika 
au gandisha vyakula vilivyopikwa ndani ya 
saa mbili au moja kaǝ ka hali ya hewa ya 
uvuguvugu.

•  Hifadhi vyakula kwenye friji kaǝ  ya nyuzi 
za selisiasi 1 (°C) na nyuzi za selisiasi 5 (°C) 
au kwenye friza chini ya nyuzi za selisiasi 0 
(°C). Kugandisha kutahifadhi chakula hadi 
miezi sita au zaidi.

• Usihifadhi vyakula kwa muda mrefu sana, 
hata kwenye friji. Hifadhi kiporo kaǝ ka 
hali ya kutoharibika kwa hadi siku tatu na 
pasha tena moto kikamilifu kabla ya kula.

• Usiyeyushe chakula kilichoganda kwenye 
halijoto la ndani kaǝ ka nyumba.

Iwapo hakuna friji:

• Andaa chakula kaǝ ka kiasi kidogo 

kinachoweza kumalizika wakaǝ  wa chakula 
na epuka kuwa na kiporo kupita kiasi.

• Usihifadhi vyakula vilivyopikwa au 
vinavyoweza kuharibika kwa zaidi ya saa 
mbili, na kaǝ ka hali ya hewa ya uvuguvugu 
(nyuzi za selisiasi 32 (°C) na zaidi) na 
usihifadhi chakula kwa zaidi ya saa moja.

•  Gawana kiporo na wengine ndani ya saa 
moja au mbili baada ya kupika kuepuka 
uharibifu wa chakula.

•  Pika nyama mbichi, kuku na samaki mara 
tu baada ya kununua au kuchinja. Usiache 
nyama au samaki wakae kwa zaidi ya saa 
mbili kabla ya kupikwa. Nyama au samaki 
wakishapikwa, tumia kanuni zilezile kama 
zinavyotumika kwa vyakula vilivyopikwa 
(WHO, 2006e).

22.3.4 Tenganisha vyakula vibichi na vyakula 
vilivyopikwa

Vijiumbe maradhi, ambavyo kwa kawaida vipo 
kaǝ ka nyama mbichi, kuku, na samaki, vinaweza 
kuhamishwa kwenda kaǝ ka vyakula vingine 
kwa kuvishika. Hifadhi nyama mbichi, kuku na 
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samaki kwa kutenganisha na matunda na mboga 
za majani zilizochumwa au nunuliwa na vyakula 
vingine vilivyopikwa.

Tumia ubao tofauǝ  wa kukaǝ a au sahani kwa 
matunda na mboga za majani na ubao au sahani 
nyingine kwa nyama mbichi, kuku na mazao 
ya baharini. Iwapo haiwezekani kuwa na mbao 
tofauǝ  za kukaǝ a, kata matunda na mboga za 
majani kwanza kabla ya kukata vyakula vibichi 
vitokanavyo na wanyama kuzuia vijiumbe 
maradhi kugusana na matunda na mboga za 
majani.

Wakaǝ  wote osha visu na mbao za kukaǝ a au 
sehemu ya kutumia kwa sabuni na maji moto 
baada ya kuandaa vyakula vibichi vitokanavyo na 
wanyama. Kamwe usiweke chakula kilichopikwa 
kwenye sahani ambayo mwanzoni ilikuwa na 
nyama mbichi, kuku, mazao ya baharini au mayai.

22.3.5 Tumia maji na malighafi  safi  na salama

Malighafi  (viambato vya chakula), ikiwa ni 
pamoja na maji na barafu, zinaweza kuchafuliwa. 
Uchafuzi wa chakula ni uwepo wa kemikali kaǝ ka 
chakula zinazodhuru na vimelea vinavyoweza 
kusababisha ugonjwa. Mfano ni uchafuzi wa 
kibailojia, kimwili na kikemikali, ikiwa ni pamoja 
na sumu zinazotokea kiasili (mf. afl atoksini: sumu 
inayozalishwa na kuvu kwenye mimea) (Rather 
et al., 2017).

Mazingira ya uzalishaji, usambazaji, masoko, 
utengenezaji na maandalizi ya chakula huweka 
chakula kaǝ ka hali ya kupata vimelea ambavyo 
vinaweza kuwa   salama   au   vinavyodhuru. 
Kwa kiwango kikubwa, matukio ya magonjwa 
yanayohusiana na chakula husababishwa na 

vyakula vinavyoandaliwa visivyo au utunzaji 
mbaya nyumbani, sehemu za huduma za chakula 
au sokoni (FAO, 2010b; FAO, 2017, FAO na WHO 
2021).

Vyakula ambavyo huchafuliwa sana ni mboga za 
majani, matunda, nyama, maziwa na bidhaa zake 
na samaki kwa sababu ya kuwa kiasi kikubwa 
cha virutubishi na kemikali zinazopendwa sana 
na vimelea. Matokeo ya moja kwa moja na siyo 
ya moja kwa moja yanayohusiana na ulaji wa 
vyakula vilivyochafuliwa ni pamoja na magonjwa 
ya matumbo, saratani na ugonjwa wa metaboli/ 
fi ziolojia pamoja na uharibifu unaosababisha 
upoteaji wa chakula na virutubisho.

Uchafuzi wa afl atoksini upo sana kwenye 
punje za nafaka kama vile mahindi, mtama na 
vyakula jamii ya kunde. Afl atoksini ni dutu ya 
sumu inayozalishwa kiasili na kuvu. Inapaǝ kana 
sana kwenye vyakula kama vile karanga, jamii 
ya Karanga (nuts), viungo, mahindi, na mtama 
(WHO, 2018a; Kimanya na wenzake, 2008).

Uchafuzi wa afl atoksini kaǝ ka chakula unaweza 
kutokea kabla au baada ya mavuno. Kama 
chakula hakihifadhiwi vizuri na kimewekwa kaǝ ka 
hali ya hewa ya uvuguvugu na unyevunyevu, 
kuvu inaweza kuota. Njia za kutunza malighafi  
kaǝ ka hali salama ni pamoja na kuchagua 
vyakula vilivyokaǝ ka hali nzuri na ambavyo si 
vya muda mrefu toka kwa kupaǝ kana, wakaǝ  
huohuo kuepuka vyakula ambavyo vimeharibika, 
vyenye kuvu au vilivyooza na kutotumia vyakula 
ambavyo muda wake wa kutumiwa umepita.
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22.4 Jumbe muhimu kaǝ ka 
kutunza chakula, maji na 
mazingira ya nyumbani 
salama

• Osha mikono yako kikamilifu kwa sabuni na kwa maji safi  
yanayoǝ ririka:

• kabla ya kuandaa, kuweka mezani na kula chakula;

• baada ya kutoka chooni, kubadilisha nepi ya mtoto mchanga na kumhudumia 
mgonjwa; na baada ya kumaliza kazi za nyumbani kama vile kusafi sha vyoo na mashimo 
ya taka.

• Osha vyombo vya chakula, mbao za kukaǝ a, na vyombo vya nyumbani kwa sabuni na 
maji safi  kabla na baada ya kutumia kwa kila chombo.

• Tunza matunda na mboga za majani zilizochumwa muda si mrefu na vyakula vilivyoandaliwa 
mbali na nyama mbichi, kuku, na samaki kuepuka uchafuzi wa hivyo vyakula.

• Pika nyama, kuku, na samaki kikamilifu.

• Chemsha maziwa mabichi kabla ya kuyanywa.

• Usiache chakula kilichopikwa kaǝ ka halijoto la ndani ya nyumba kwa zaidi ya saa mbili.

• Andaa vyakula kwa watoto wachanga na watoto wadogo kwa maji safi  na salama.

• Safi sha sehemu za kuandalia chakula na visu kwa sabuni na maji salama kabla ya kukatakata 
matunda na mboga za majani, hasa kama vinatakiwa viliwe vikiwa vibichi au kupikwa kwa 
joto la chini.

• Osha matunda na mboga za majani kwa maji safi  na salama kabla ya kuandaa au kula.

• Vyakula vilivyoandaliwa vihifadhiwe kaǝ ka vyombo salama vya kuhifadhia chakula.

• Epuka kutumia mifuko ya plasǝ ki kuhifadhi vyakula vilivyoandaliwa kwa sababu kuna 
uwezekano kwamba hiyo mifuko siyo safi . Mifuko ya plasǝ ki ambayo siyo salama kwa 
kuhifadhia chakula ina tabia ya kuchujisha kemikali zenye madhara kwenye chakula.

22.5 Vidokezo vya kutunza chakula, maji na mazingira salama ya nyumbani

• Kula chakula mara tu baada ya kupika. Usikiache kikae kwa muda mrefu.

• Soma maelezo ya vyakula vilivyofungashwa kujua tarehe ya mwisho wa kutumika.
• Safi sha mbao za kukaǝ a chakula kwa maji yanayoǝ ririka na sabuni kabla na baada ya 

kutumia.
• Usikaushe mikono yako kwa kutumia nguo zako kwa sababu zinaweza kusafi risha kwa 

urahisi vimelea vya maradhi.

• Tumia taulo safi  kusafi sha wakaǝ  wa kuandaa na kuweka chakula 
mezani.

• Andaa na pika kiasi cha chakula ambacho unakusudia kula 
kuepuka kiporo.

• Usionje vyakula kwa chombo chochote kilichotumika ama 
kuchanganya au kuǝ ngisha chakula.

• Weka meza kaǝ ka hali ya usafi  kwa kuondoa vumbi.
• Chambua nafaka na jamii ya Karanga (nuts) kuondoa punje 

ambazo zimechafuliwa.
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23. PENDEKEZO LA 4.2
KUNYWA MAJI SAFI NA SALAMA KILA SIKU KWA AFYA BORA BADALA YA VINYWAJI 
VILIVYOONGEZWA SUKARI

Sehemu kubwa ya mwili wa binadamu (kaǝ  ya 
asilimia 50 hadi 70) ni maji ambayo huunda 
sehemu kubwa ya damu na vimiminika vingine 
muhimu mwilini. Ingawa maji sio kirutubishi, 
bado yana umuhimu mkubwa mwilini sambamba 
na virutubishi. Maji husafi risha virutubishi 
mbalimbali mwilini, husaidia kuondoa taka 
mwili, huweka joto la mwili sawia, husaidia 
kaǝ ka umeng’enyaji wa chakula na hutumika 
kama kilainishi kwenye viungo mbalimbali vya 
mwili.

Mwili hupoteza maji kwa njia mbalimbali kama 
vile jasho, mkojo na haja kubwa, ambayo ni 
muhimu yarejeshwe kwa kunywa maji ya kutosha 
safi  na salama. Kitendo cha kupata kiu ni ishara 
kwamba mwili tayari umeshapungukiwa maji, 
kwa hiyo ni muhimu kujenga tabia ya kunywa 
maji ya kutosha kila siku badala ya kusubiri 
mpaka upate kiu.

23.1 Maji safi  na salama ni nini?

Maji safi  na salama hayana vijidudu kama bakteria, 
virusi na vimelea vingine vinavyosababisha 
magonjwa, pamoja na kemikali zenye madhara 

kama vile taka za kiwandani zenye madhara 
kiafya. Matumizi ya neno maji safi  na salama 
hutumika sana kwa maji ya kunywa, lakini 
linaweza pia kutumika kwa maji kwa matumizi 
mengine.

Kuna njia kadhaa za kufanya maji yasiyosalama 
kuwa safi  na salama kwa matumizi ya binadamu, 
ikiwa ni pamoja na:

• Kuchemsha: Kuchemsha ni njia ya 
uhakika zaidi ya kuua vijidudu na vimelea 
vinavyosababisha magonjwa, ikiwa ni pamoja na 
virusi, bakteria, na vimelea vingine. Kuchemsha 
maji hadi kufi ki hatua ya kugeukageuka ni njia ya 
kutosheleza ya kusafi sha maji, ingawa haindoi 
kemikali kemikali zenye madhara. Pamoja na 
kuua vijidudu vinavyosababisha magonjwa, njia 
ya kuchemsha pia hufanya maji magumu kuwa 
laini. Hifadhi maji yaliyochemshwa kwenye 
vyombo safi  na kufunika vizuri (WHO, 2015b; 
WHO, 2017).

• Dawa za kuulia vijidudu: Iwapo kuchemsha 
hakuwezekani, unaweza kuǝ bu maji yawe 
salama kwa kunywa kwa kuacha yatulie kisha 
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kuyachuja na dawa ya kuulia vijidudu kama vile 
dawa ya klorini isiyo na harufu (WHO, 2017). Ni 
muhimu kufuata maelekezo yaliyoandikwa juu 
ya kifungashio cha dawa ya kuulia vijidudu kaǝ ka 
maji ya kunywa.

Upaǝ kanaji wa maji safi  na salama ya 
kunywa husaidia watu kuepuka magonjwa 
yanayoambatana na maji kama vile kipindupindu, 
kuhara, ugonjwa wa kuhara damu, homa ya 
matunda na homa ya manjano (inayoashiriwa na 
ini kuvimba). Maji safi  na salama ni muhimu siyo 
tu kwa kuwa salama, lakini pia kwa kuwa na afya 
nzuri.

23.2 Hali ya sasa ya maji

Utafi ǝ  wa Demografi a na Afya Tanzania wa 
mwaka 2015 (MoHCDGEC et al., 2016) ulionyesha 
kwamba takribani Watanzania 9 kaǝ  ya 10 
Tanzania Bara kwenye kaya za mjini (asilimia 86) 
hupata maji ya kunywa kutoka vyanzo vya maji 
vilivyoboreshwa kama vile maji ya bomba, visima 
virefu/vilivyochimbwa na kujengewa vizuri na 
chemchemi, maji ya mvua na maji ya

chupa. Kwa mujibu wa matokeo ya utafi ǝ  wa 
TDHS; ufi kiaji wa vyanzo vilivyoboreshwa vya 

maji kaǝ ka Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
umeongezeka sana tangu mwaka 2010 (kutoka 
asilimia 57 hadi asilimia 61). Kinyume chake, 
zaidi ya nusu (asilimia 52) ya kaya za kijijini za 
Tanzania Bara wanapata maji yao ya kunywa 
kutoka vyanzo ambavyo havijaboreshwa kama 
vile maji ya madimbwi na visima vya kuchimba 
vilivyo wazi (havijajengewa). Takribani kaya 6 
kaǝ  ya 10 (asilimia 62) hawakuǝ bu maji yao ya 
kunywa kwa kutumia dawa maalum ya kuua 
vimelea vya magonjwa yawe safi  na salama, 
halikadhalika, zaidi ya theluthi moja (asilimia 
36) walitumia njia zinazopendekezwa kwa ajili 
ya kuǝ bu maji ya kunywa, ikiwemo kuchemsha, 
kuchuja au kuua vimelea vya magonjwa kwenye 
maji kwa kutumia nishaǝ  ya jua) (MoHCDGEC et 
al., 2016).

Inakadiriwa kwamba Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania hutumia asilimia 70 za bajeǝ  yake ya 
sekta ya afya kuǝ bu magonjwa yanayozuilika 
yanayohusiana na maji, usafi  wa maji na 
mazingira (WASH) kwa vile idadi kubwa ya 
watu (asilimia 81) wanaishi mazingira machafu 
na asilimia 51 ya watu kijijini na asilimia 14 ya 
watu mjini hawapaǝ  maji safi  (UNICEF, 2017; 
MoHCDGEC et al., 2016, 2015/16).
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23.4 Ujumbe muhimu wa kunywa maji safi  na salama

� Chemsha au ǝ bu maji kwa kutumia dawa ya kuua vijidudu 
kabla ya kunywa.

� Acha maji yatulie halafu mimina kwenye chombo kingine au 
chuja kabla ya kuchemsha.

� Hifadhi maji ya kunywa kaǝ ka chombo safi  kilichofunikwa ili kuhakikisha 
maji yapo safi  na salama wakaǝ  wote.

� Kunywa kiasi cha maji cha kutosha, angalau glasi sita hadi nane (wastani wa 
lita 1.5 hadi 2) kwa siku.

� 5.Epuka vinywaji vyenye sukari nyingi

23.4 Vidokezi muhimu kwa kunywa maji safi  na salama

� Chagua maji yasiyoongezwa kitu chochote kama kinywaji chako mara kwa 
mara kadiri uwezavyo.

� Beba maji safi  na salama kila uendapo kwa ajili ya kunywa wakaǝ  wote

� Kunywa maji hata kama hujapata kiu.

� Ongeza kiasi cha maji ya kunywa wakaǝ  wa hali ya hewa ya joto na 
pindi ufanyapo shughuli zenye kutumia nguvu nyingi.



MWONGOZO WA 5:

KUWA NA MTINDO BORA WA MAISHA 
ILI KUPATA AFYA BORA NA UZITO 

UNAOSHAURIWA.
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24. PENDEKEZO LA 5
SHUGHULISHA MWILI KILA SIKU ILI UWE NA AFYA BORA PAMOJA NA UZITO UNAOFAA

24.1 Shughuli za mwili na mazoezi ni nini?

Kushughulisha mwili hufafanuliwa kama harakaǝ  
zozote za mwili zinazosababisha misuli kufanya 
kazi na nguvu ya mwili kutumika (WHO, 2018b). 
Baadhi ya mifano ya kushughulisha mwili 
ni pamoja na kazi ndogo ndogo za kila siku 
nyumbani, kulima, kuvua samaki, kutembea, 
kuendesha baiskeli, kucheza ngoma/muziki, na 
mazoezi.

Kushughulisha mwili kunakofanywa muda wote 
kaǝ ka hatua mbalimbali za maisha hupunguza 
hatari ya kupata magonjwa yasiyo ambukiza 
(NCDs) kama vile ugonjwa wa mishipa ya moyo, 
ugonjwa wa kisukari na saratani na viashiria 
vyake vya hatari kama vile kupanda kwa shinikizo 
la damu, kupanda kwa kiwango cha sukari ya 
damu na unene wa kupita kiasi. Kwa kuongezea, 
kushughulisha mwili ni muhimu na huwezesha 
kutumika kwa nishaǝ  lishe na hivyo kuleta 
uwiano wa nishaǝ  lishe na uthibiǝ  wa uzito.

Mazoezi ni aina za kushughulisha mwili 
yaliyopangwa, yenye muundo, ya kujirudiarudia 
na yenye kusudi la kujenga au kuwa na afya bora 
ya mwili.

Mifano ya mazoezi ni pamoja na:

� mazoezi ya viungo ya kuongeza hewa 
(kutembea, kucheza ngoma/muziki, 
kuogelea, kuendesha baiskeli);

� mazoezi ya nguvu (anerobi) (pushapu, 
kuchuchumaa, kusimama);

� mazoezi ya kunyumbua/kunyoosha 
misuli (yoga, kujinyoosha, kutumia vifaa 
maalumu kuimarisha mwili); na

� mazoezi ya kutafuta uwiano wa mwili 
(kusimama kwa mguu mmoja, tai chi, 
kuimarisha misuli).

24.2 Faida za kushughulisha mwili

Kushughulisha mwili kila siku na kufanya mazoezi 
mara kwa mara na kuzingaǝ a ulaji unaofaa 
kunaweza kusaidia kuwa na uzito sahihi wa 
mwili. Kushughulisha mwili hutumia nishaǝ  lishe 
na kuunguza kalori. Vyakula vyenye nishaǝ -lishe 
kwa wingi  vikiliwa kupita  kiasi  kinachohitajika

mwilini, husababisha uzito kuongezeka. Vyakula 
vyenye nishaǝ  lishe kidogo vikiliwa wakaǝ  mwili 
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unahitaji nishaǝ  lishe zaidi husababisha uzito 
kupungua. Njia moja ya kuunguza kalori za ziada 
ni kwa njia ya kufanya mazoezi zaidi.

Pamoja na kuwa na uzito unaofaa, kutumia 
angalau dakika 150 hadi 300 kwa wiki kwa 
mazoezi ya kiasi na kuendelea kuwa na afya kila 
siku, kunaweza kupunguza hatari ya kuwa na 
shinikizo la juu la damu, kiharusi, mshtuko wa 
moyo, ugonjwa wa kisukari, sonona, na baadhi 
ya saratani (WHO, 2020a). Hii hupunguza pia 
msongo na kufanya kujisikia vizuri, huongeza 
uwezo wa kukumbuka na kujifunza, na 
huimarisha mifupa.

Faida zingine za kushughulisha mwili mara kwa 
mara:

� Huongeza nguvu na uthabiǝ /ushupavu 
wa kufanya jambo kwa muda mrefu na 
hupandisha viwango vya lehemu nzuri.

� Ni muhimu kwa kuwezesha kuwa na uzito 
wa mwili unaofaa kwa kuunguza kalori za 
ziada.

� Ni moja ya kiashiria kikubwa kinachoweza 
kubadilishika na kupunguza magonjwa 
ya yasiyoambukiza kama vile ugonjwa 
wa kisukari (aina ya 2), shinikizo la juu 
la damu, ugonjwa wa moyo, ugonjwa 
kudhoofi ka mifupa na kuifanya ivunjike 
kwa urahisi, ugonjwa wa baridi yabisi, na 
baadhi ya saratani.

� Huimarisha mwili kufanya kazi vizuri na 
hujenga misuli imara, mifupa, na viungo, 
hivyo hupunguza hatari ya kuanguka na 
kupata majeraha kwa wazee

� Huchangamsha hali ya moyo, ustawi wa 
mtu na kumwondelea mtu msongo wa 
mawazo.

24.3 Tabia bwete ni nini?

Mazoea ya kukaa tu, ambayo hufasiliwa kama 
hali ya kutumia nishaǝ  lishe   kidogo (ya METS

1.5 au chini yake) wakaǝ  wa kukaa, kujinyoosha 
au kulala. Mifano ni pamoja na kazi ya ofi sini, 
kuangalia televisheni, kufanya kazi au kucheza 
kwenye kompyuta au simu ya mkononi, kukaa 
chini na kuongea, kusoma kitabu, kuuza vitu, na 
kuendesha gari.

Athari za tabia bwete

Tabia bwete inakadiriwa kuwa sababu kuu ya 
takribani asilimia 21-25 ya saratani ya ziwa na 
ya utumbo mpana, asilimia 27 ya ugonjwa wa 
kisukari na asilimia 30 ya ugonjwa wa moyo 
unaosababishwa na damu kutofi ka kwenye 
moyo (WHO, 2009a). Ushahidi kutoka nchi 
zinazoendelea unathibiǝ sha kwamba tabia 
bwete husababisha hatari ya kupata magonjwa 
mengine ya muda mrefu kama vile shinikizo la 
damu, kuongezeka kwa viwango vya mafuta 
mwilini, na unene kupita kiasi. Mapiǝ o ya 
maandiko mbalimbali kuhusiana na umuhimu 
wa kushughulisha mwili kaǝ ka kuzuia shinikizo la 
juu la damu (Diaz na Shimbo, 2013) yalionyesha 
kwamba kuachana na tabia bwete kungeondoa 
kaǝ  ya asilimia 6 na asilimia 10 za magonjwa 
makubwa yasiyoambukiza (NCDs) ya mishipa 
inayosafi risha damu kutoka kwenye moyo 
kwenda sehemu zingine za mwili, kisukari (aina 
ya 2), saratani ya ziwa, na utumbo mpana wakaǝ  
na kusaidia kuongeza umri wa mtu anayotarajiwa 
kuishi (Lee et al., 2012).

24.4 Mapendekezo ya kushughulisha 
mwili kwa makundi ya umri tofauǝ

Shirika la Afya Duniani (WHO, 2020) 
linapendekeza shughuli za mwili tofauǝ  zifuatazo 
kwa kila umri wa kundi:

24.4.1 Wakaǝ  wa ujauzito na kunyonyesha

Wajawazito wanashauriwa kutumia angalau 
dakika 150 za mazoezi ya wastani kaǝ ka juma 
wakaǝ  wakiendelea kuwa kaǝ ka hali ya afya 
kila siku. Kushughulisha mwili inaweza kuwa 
ni pamoja na kutembea au kufanya shughuli 
ndogondogo za nyumbani. Hata hivyo, 
wajawazito waepuke mazoezi ya nguvu na 
wawasiliane na daktari wao aweze kuthibiǝ sha 
kuepuka kuanguka na kuvunjika. Wajawazito 
na wale waliokwisha jifungua wapunguze tabia 
bwete. Kuushughulisha mwili kwa kiwango 
chochote hata kama ni kidogo badala ya kukaa 
tu kuna faida kwa afya.

Kujishughulisha kwa kiwango chochote wakaǝ  wa 
ujauzito kumekuwa kukihusishwa na kuzuia uzito 
kupita kiasi wakaǝ  wa kunyonyesha, ugonjwa 
wa kisukari, shinikizo la juu la damu wakaǝ  wa 
ujauzito, ugonjwa wa kisukari cha ujauzito, 
shinikizo la juu la damu wakaǝ  wa ujauzito, na 
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sonona kabla ya kujifungua. Kujishughulisha 
hupunguza pia uwezekano wa kujifungua kwa 
kusaidiwa (kupasuliwa).

24.4.2 Watoto wachanga - miezi 0–12

Watoto wachanga wanatakiwa kuwa kaǝ ka hali 
ya kuchangamka (acǝ ve) kadiri iwezekanavyo, 
kwa siku nzima wanapokuwa macho na wawe 
chini ya uangalizi wa wazazi au walezi. Shughuli 
kama vile kushika vitu, kusukuma, kuvuta, 
kufi kia, kutambaa, na kuchezesha vichwa vyao, 
mikono na miguu na miili zinaweza kuwa njia 
za kuwafanya wawe kaǝ ka hali ya afya njema. 
Kaǝ ka haya, mtoto alalie tumbo angalau dakika 
30 za ambazo zinaweza kugawanywa kwa siku 
nzima (WHO, 2020a).

24.4.3 Watoto wanaoanza kutembea (miaka 
1-2)

Watoto wanaoanza kutembea wawe angalau na 
dakika 180 (saa tatu) za shughuli ya mwili kwa 
siku nzima. Shughuli zinaweza kuwa ni pamoja 
na kusimama, kukimbia na kubiringika, michezo 
ya kukimbilia mpira, kuruka, kucheza kwenye 
maji na kuendesha baiskeli.

Kwa watoto wenye umri wa mwaka mmoja, muda 
wa kuangalia kwenye skrini (kama vile kuangalia 
TV au video, kucheza michezo ya kompyuta) 
haishauriwi. Kwa watoto wenye umri wa miaka 
2, muda wa kukaa kwenye TV usiwe zaidi ya saa 

moja; chini ya saa moja ni nzuri zaidi.

Mzazi/mlezi anashauriwa kusoma na kusimulia 
hadithi wakaǝ  ambapo mtoto anakaa tu au 
hachezi” (WHO, 2020a).

24.4.4 Watoto wa shule za awali (miaka 
3-4)

Watoto wa shule za awali wawe na angalau 
dakika 180 (saa tatu) za kushughulisha mwili kwa 
siku nzima. Kaǝ  ya hizo, angalau dakika 60 ziwe 
za mazoezi ya wastani na zaidi ya hayo.

Kundi hili lenye umri huu lipunguze muda wa 
kuangalia skrini – inapendekezwa kuwa na saa 
moja au chini ni nzuri zaidi kwa afya njema ya 
mtoto na maendeleo yake (WHO, 2019b).

24.4.5 Watoto wa miaka 5-17

Watoto wenye umri wa miaka 5-17 watumie 
angalau dakika 60 za mazoezi ya wastani na 
hata zaidi kwa siku. Kushughulisha mwili kwa 
zaidi ya dakika 60 kila siku ina faida za kiafya 
zaidi. Shughuli nyingi za mwili ziwe mazoezi ya 
viungo ya kuongeza hewa. Shughuli za zaidi ya 
wastani ziingizwe pia, ikiwa ni pamoja na zile 
zinazoimarisha misuli na mifupa, angalau mara 
tatu kwa juma. Wapunguze muda wa kukaa tu, 
muda wa kuangalia skrini.

24.4.6 Vijana na watu wazima miaka 18-64

Watu wazima wenye umri wa miaka 18-64 
wafanye mazoezi ya viungo ya kuongeza hewa 
angalau dakika 150 za wastani kwa juma zima 
au dakika angalau 75 za mazoezi zaidi ya wastani 
kwa wiki nzima, au mchanganyiko unaolingana – 
mazoezi ya wastani na zaidi ya wastani.

Mazoezi ya viungo ya kuongeza hewa yafanyike 
kwa angalau dakika 10 kila siku. Kwa faida za 
kiafya, watu wazima waongeze zaidi mazoezi 
yao ya viungo ya wastani kwa kuongeza nguvu 
hadi dakika 100 kwa juma au dakika 150 za 
mazoezi zaidi ya yale ya wastani kwa juma au 
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mchanganyiko. Shughuli za kuimarisha misuli 
zifanyike kwa kushirikisha makundi makuu ya 
misuli kwa wiki.

24.4.7 Wazee wenye umri wa miaka 65 na 
zaidi

Watu wazima wenye umri wa miaka 65 na zaidi 
watumie angalau dakika 150 za mazoezi ya 
wastani ya viungo vya kuongeza hewa kwa juma 
zima au angalau dakika 75 za mazoezi ya zaidi 
ya wastani ya viungo ya kuongeza hewa kwa 
juma au sawa na mchanganyiko wa mazoezi ya 
wastani na zaidi ya wastani. Mazoezi ya viungo 
vya kuongeza hewa yafanyike kwa muda wa 
angalau dakika 10.

Kwa faida zaidi za kiafya, watu wazima wenye 
umri wa miaka 65 na zaidi waongeze mazoezi ya 
wastani ya viungo ya kuongeza hewa kwa dakika 

300 kwa juma au dakika 150 za mazoezi ya zaidi 
ya wastani ya viungo ya kuongeza hewa.

Watu wazima kaǝ ka kundi hili ambao wanakaa tu 
hawana budi kujishughulisha na kitu chochote au 
wafanye mazoezi kuimarisha afya yao na kuzuia 
kuanguka siku tatu au zaidi kwa juma. Shughuli 
za kuimarisha misuli zinazohusisha makundi ya 
misuli mikuu zifanywe kwa siku mbili au zaidi kila 
juma. Iwapo watu wazima wa kundi hili hawawezi 
kufanya aina ya shughuli zilizopendekezwa 
kwa sababu ya mataǝ zo ya kiafya, wajitahidi 
kujishughulisha kadiri wanavyoweza kulingana 
na hali zao inavyoruhusu.
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24.5 Ujumbe muhimu kwa kuongezea shughuli za mwili

1. Watu wazima kuanzia umri wa miaka 18 na zaidi watumie angalau 
dakika 150 hadi 300 kwa juma kufanya shughuli za wastani kuweka miili 

yao kaǝ ka hali ya afya njema.

2. Wajawazito watumie angalau dakika 150 hadi 300 kwa juma kufanya 
shughuli ya wastani kuweka miili yao kaǝ ka hali ya afya njema.

3. Wafanye watoto wachanga na watoto wadogo wawe kaǝ ka hali ya afya kila siku chini ya 
usimamizi wa mlezi/ mzazi.

4. Wafanye watoto wenye umri wa miaka 1-4 wawe kaǝ ka hali ya afya kwa angalau dakika 
180 kwa siku.

5. Watoto wenye umri wa miaka 5-17 watumie angalau dakika 60 kwa siku kufanya 
shughuli ya mwili ya wastani.

6. Punguza kukaa tu kwenye skrini (TV, kompyuta, michezo ya video, pamoja na mambo 
mengine) si kwa zaidi ya saa mbili kwa siku.

7. Fanya shughuli za kuimarisha misuli angalau mara mbili kwa juma.

8. Chagua kuweka mwili wako kaǝ ka hali ya afya kila siku.

24.6 Vidokezi kwa kuwa hali ya afya kikwili

1. Furahia shughuli unazozipendelea kama vile kucheza mpira wa miguu, kucheza ngoma/
muziki, kutembea, na kuendesha baiskeli pamoja na rafi ki zako na familia.

2. Fanya shughuli angalau kwa dakika 10.

3. Tembea au endesha baiskeli kwenda unakoelekea badala ya kwenda kwa gari au 
pikipiki.

4. Unapopanda gorofani, tumia ngazi badala ya liƊ i.

5. Punguza kukaa chini na amka uanze kutembea.

6. Kila hatua fulani husaidia. Unaweza kupanga kufanya shughuli yako ya mwili kaǝ ka 
sehemu mbili au tatu kila siku kwa kufuata raǝ ba yako.

7. Fanya shughuli inayoufanya mwili wako kuchangamka kiafya ukiwa pamoja 
na mtu mwingine ili uifanye kwa kuwajibika na kwa kufurahia.

8. Iwapo huna tabia ya kujishughulisha, anza polepole, ongeza muda 
ana kasi na mara nyingi shughuli ya wastani kabla ya kufi kiria 
kuongeza zaidi ya wastani/kwa kutumia nguvu zaidi.



MWONGOZO 6:

EPUKA TABIA HATARISHI KAMA VILE 
MATUMIZI YA SIGARA NA TUMBAKU, NA 

UNYWAJI WA POMBE ILI KUPUNGUZA 
HATARI YA KUPATA MAGONJWA
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25. PENDEKEZO NAMBA 6
EPUKA UNYWAJI WA POMBE NA MATUMIZI YA TUMBAKU KUPUNGUZA HATARI YA KUPATA 
MAGONJWA

25.1 Pombe ni nini?

Pombe ni bidhaa inatokana na uchachushaji 
wa nafaka, matunda, au vyanzo vingine vya 
sukari kwa kutumia hamira au bakteria. Wakaǝ  
wa uchachushaji molekuli za sukari hugawanya 
kaǝ ka kenikali rahisi (anaerobic breakdown) 
kwenda kwenye muundo tofauǝ , mfano divai 
hutengenezwa kutoka kwenye sukari iliyopo 
kwenye zabibu, bia hutengenezwa kutoka 
kwenye sukari iliyopo kwenye kimea cha shayiri, 
pombe ya tufaa hutengenezwa kutoka kwenye 
sukari iliyopo kwenye tufaa, na vodka (pombe 
kali ya Kirusi) hutengenezwa kutoka kwenye 
sukari iliyopo kwenye viazi, viazi vyekundu 
au mimea mingine. Pia kuna pombe ambazo 
hutengenezwa kienyeji kama vile ulanzi, mbege, 
komoni, tembo, na uraka.

25.2 Athari za unywaji wa pombe

25.2.1 Pombe husababisha hatari ya vifo vya 
mapema na ulemavu

Kunywa pombe kupita kiasi kunaweza 
kusababisha usingizi, kupumua kwa shida, 
kuzimia au wakaǝ  mwingine kusababisha kifo. 
Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani (WHO, 
2018c), unywaji wa pombe huchangia takribani 
ya vifo milioni tatu duniani kila mwaka na 
husababisha afya duni na ulemavu kwa mamilioni 

ya watu. Kwa ujumla, matumizi mabaya ya 
pombe yanahusika kwa asilimia 5.1 ya mzigo 
wa magonjwa duniani. Pombe inaongoza kwa 
kusababisha vifo vya mapema na ulemavu kaǝ  ya 
watu wenye umri wa miaka 15 hadi 49, ikichangia 
asilimia 10 ya vifo vyote kaǝ ka umri huu (WHO, 
2018c). Pombe ina athari kaǝ ka kila kiungo cha 
mwili na madhara yake hutegemea kiwango 
cha pombe mwilini kwa muda mrefu. Pombe 
huweza kusababisha madhara kisaikolojia na 
kuweza kusababisha ajali (Traversy na Chaput, 
2015). Tafi ǝ  zinaonesha kuwa, kiasi kidogo tu cha 
pombe kina madhara, hivyo ni muhimu kujizuia 
kunywa pombe (Iranpour na Nakhaee, 2019).

Vile vile, Mfuko wa Utafi ǝ  wa Saratani Duniani 
unapendekeza kuwa, ili kuzuia saratani ni bora 
kuacha kunywa pombe (WCRF, 2018).

25.2.2 Pombe na hatari ya kupata saratani

Unywaji wa pombe umetambuliwa kama 
kisababishi cha saratani ya utumbo mpana, 
maǝ ǝ , koromeo, ini, umio na kansa ya kinywa 
(WCRF, 2018). Kadiri kiwango cha unywaji wa 
pombe kinavyoongezeka, ndivyo hatari ya kupata 
saratani inavyoongezeka. Madhara ya pombe 
ni makubwa hata miongoni mwa wanywaji wa 
kiwango cha chini hadi cha wastani (vinywaji 
viwili kwa siku), ambao wanawakilisha moja ya 
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saba ya visa vipya vya saratani vilivyoripoǝ wa 
mwaka 2020 na zaidi ya kesi 100,000 duniani 
(Rumgay et al., 2021, WCRF/AICR, 2018). Mfuko 
wa Utafi ǝ  wa Saratani Duniani unapendekeza 
kuwa ili kuzuia saratani ni bora kuacha kunywa 
pombe (WCRF, 2018).

25.2.3 Pombe na magonjwa yasiyoambukiza 
(NCDs)

Unywaji wa pombe una athari kubwa kwa 
shinikizo la juu la damu, mabadiliko ya mapigo 
ya moyo na kiharusi bila kujali namna ya unywaji 
(Rehm et al., 2011). Watu wanaokunywa zaidi 
ya vinywaji viwili vya pombe mara kwa mara 
(kinywaji kimoja chenye takribani mililita 30 za 
kiwango cha pombe) wako kwenye hatari kubwa 
ya kupata shinikizo la la juu la damu na kiharusi. 
Unywaji wa pombe kupita kiasi hudhoofi sha 
misuli ya moyo na kuharibu ini, ubongo, na neva 
za pembeni.

25.2.4 Madhara yanayotokana na unywaji wa 
pombe wakaǝ  wa ujauzito

Unywaji wa pombe wakaǝ  wa ujauzito una 
madhara makubwa kwa mtoto aliyeko tumboni. 
Aidha unywaji wa pombe kwa mama mjamzito 
huweza kuwa na madhara makubwa kwa afya 
na maendeleo ya watoto wachanga (Iranpour 
na Nakhaee, 2019). Unywaji wa pombe pia 
huongeza hatari ya kujifungua kabla ya wakaǝ  na 
mtoto kuzaliwa na uzito pungufu (Addila et al., 
2021).

25.2.5 Pombe na lishe

Unywaji wa pombe huchangia mabadiliko ya 
kimwili (metabolic changes) na kuongezeka 
uzito, huongeza hatari ya magonjwa ya moyo, 
kubadilika kwa mpangilio wa mafuta mwilini 
(altering the lipid profi le) na shinikizo la juu la 
damu. Pombe ina nishaǝ  lishe kiasi cha (kcal) 7 
kwa gramu, kiasi ambacho ni zaidi ya nishaǝ  lishe 
(kcal) 4 iliyopo kwenye gramu moja ya wanga na 
proǝ ni. Hata hivyo, pombe haina vitamini wala 
madini hivyo nishaǝ  lishe zilizopo kwenye pombe 
hazina faida mwilini (empty calories) (Tofollo, 
Aguiar-Nemer na Silva-Fonseca, 2013).

Wakaǝ  kiasi kikubwa cha pombe kikinywewa, 
mwili huwa na mtazamo kwamba mahitaji yake 
ya nishaǝ  yamekidhiwa, ambayo husababisha 
kupungua kwa kiasi cha mahitaji ya vyakula 
vingine. 

(Tofollo, Aguiar-Nemer na Silva-Fonseca, 2013). 
Hali hii husababisha upungufu mkubwa wa 
vitamini na madini.

Pombe husababisha kupata utapiamlo kwani 
pombe huchukua nafasi ya chakula ambacho 
ni chanzo cha virutubishi mwilini na pia huzuia 
ufyonzwaji, utunzaji na matumizi ya virutubishi 
muhimu (Bishehsari na wenzake, 2017).

Nishaǝ  lishe iliyopo kwenye pombe ni ongezeko 
la nishaǝ  ambalo linachangia kuongeza hamu 
ya ulaji uliozidi wa vyakula vyenye mafuta 
mengi hivyo kusababisha uwezekano mkubwa 
wa kuongezeka uzito (Azevedo et al., 2021; De 
Aguiar, 2013).

Pombe pia huathiri kinga ya utumbo (mucosal 
immunity) kwa kuzuia ulinzi kwenye moja ya njia 
kuu za utumbo dhidi ya bakteria (Bishehsari et 
al., 2017).

25.2.6 Madhara mengine ya pombe

Matumizi mabaya ya pombe yanaweza 
kusababisha vurugu, kuongezeka kwa matukio 
ya mataǝ zo ya kisaikolojia ambayo husababisha 
mataǝ zo ya akili, vurugu kaǝ  ya watu na hatari ya 
kupata ajali (Iranpour na Nakhaee, 2019).

25.3 Uvutaji wa sigara ni nini?

Uvutaji wa sigara ni kitendo cha kuvuta pumzi na 
kutoa moshi wa sehemu ya mmea unaoungua. 
Mimea mbalimbali huvutwa ikiwemo   bangi 
na hashishi, lakini kitendo hicho mara nyingi 
huhusishwa na tumbaku kama inavyovutwa 
kaǝ ka sigara, biri au kiko.

25.4 Athari za uvutaji wa sigara

25.4.1 Kuongezeka kwa hatari ya magonjwa 
yasiyoambukiza - NCDs

Uvutaji wa sigara husababisha saratani, 
magonjwa ya moyo, kupooza, magonjwa ya 
mapafu, ugonjwa wa kisukari, na ugonjwa sugu 
ya mapafu, ambao ni pamoja na kuvimba mapafu 
(emphysema) na magonjwa sugu ya njia ya 
hewa (chronic bronchiǝ s) (CDC, 2020; American 
Cancer Society, 2020). Watu wanaovuta sigara na 
kunywa pombe kupita kiasi wana hatari kubwa 
zaidi ya kupata saratani ya kinywa na koromeo 
(Pelucchi et al., 2006). Uvutaji wa sigara pia 
huongeza hatari ya ugonjwa wa kifua kikuu, 
magonjwa ya macho, mataǝ zo kwenye mfumo 
wa kinga pamoja na ugonjwa wa baridi yabisi 



Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara 157

(CDC, 2020).

25.4.2 Uvutaji wa sigara unaweza kusababisha 
ugonjwa / hali ya kukosa umakini na kuhangaika 
kupita kiasi - ADHD

Uvutaji wa sigara wakaǝ  wa ujauzito unaweza 
kusababisha ugonjwa/ hali ya kukosa umakini na 
kuhangaika (ADHD) kwa watoto. Huu ni ugonjwa 
wa afya ya akili ambao unaweza kusababisha 
viwango vya juu ya kawaida vya tabia ya 
kushughulika na jambo kupita kiasi, kukosa 
umakini na uamuzi wa ghafl a. Watu wenye ADHD 
wanaweza pia kuwa na shida ya kuelekeza akili 
yao kwenye kazi moja au kukaa tu kwa kipindi 
kirefu (Huang et al., 2018).

25.5 Uvutaji wa moshi wa sigara kutoka 
hewani

Uvutaji wa moshi wa sigara unaotoka kwa mvuta 
sigara (ambao humaanisha kuvuta moshi wa 
tumbaku kutoka kaǝ ka hewa inayomzunguka) 
ni hatari kwa watoto na watu wazima wasiovuta 
sigara. Hii imekua sababu ya visa vingi vya vifo 
vya ghafl a kwa watoto wachanga, maambukizi ya 
mfumo wa hewa, pumu, maambukizi ya sikio na 
uǝ  wa mgongo (Ferrence, 2010; Cao et al.,2015; 
WCRF, 2018)

25.6 Uvutaji wa sigara na unywaji wa 
pombe kaǝka Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania

Mbali na maumbile ya kurithi, ulaji usiofaa 
na tabia bwete, unywaji wa pombe uliokithiri 
na uvutaji wa sigara vimekua ni moja ya  

sababu kubwa zinazo sababisha magonjwa 
yasiyoambukiza nchini Tanzania (Shayoand 
Mugusi, 2011; Njelekela et al., 2009). Kwa 
mujibu wa utafi ǝ  wa STEPS (Mayige na Kagaruki, 
2013), takribani asilimia 16 ya watu wanatumia 
tumbaku na asilimia 4.1 ni wavutaji wa sigara 
(wanaume asilimia 26.0 na wanawake asilimia 
2.9). Aidha asilimia 17.5 ya watu wameripoǝ wa 
kuvuta moshi wa sigara hewani kwa angalau siku 
moja kaǝ ka juma. Zaidi, imeonesha kuwa, kaǝ  
ya wanaume watatu mmoja wao anakunywa 
pombe na kaǝ  ya wanawake wanne mmoja wao 
anakunywa pombe.

Kwa mujibu wa utafi ǝ  wa kimataifa wa matumizi 
ya tumbaku kwa watu wazima wa 2018 (NBS, 
2020), asilimia 8.7 ya watu wazima walikuwa 
wakitumia tumbaku. Kaǝ  ya watumiaji hao 
wa tumbaku, asilimia 74.2 walikuwa wakivuta 
tumbaku pekee, asilimia 21.7 walikuwa 
wakitumia tumbaku isiyo na moshi na asilimia 
4.2 walikuwa wakitumia vyote viwili. Tofauǝ  
kubwa ilikuwa kaǝ  ya wavutaji wa sigara wa 
kiume na wa kike, kwani takribani asilimia 14.6 
ya wanaume walikuwa wakitumia tumbaku, 
wakaǝ  asilimia 3.2 tu ya wanawake walikuwa 
wakitumia tumbaku. Aidha utafi ǝ  huo ulibaini 
kwamba karibu asilimia 5.2 ya watu walivuta 
sigara kila siku na takribani asilimia 50 walianza 
kuvuta sigara kabla ya umri wa miaka 20. Ingawa 
sera ya sasa inazuia uvutaji wa sigara hadharani, 
pia kuna uwezekano mkubwa wa kuvuta moshi 
wa tumbaku sehemu za kazi (asilimia 33), 
migahawani (asilimia 31), vilabu vya pombe 
(asilimia 77) na nyumbani (asilimia 14) (NBS, 
2020).

25.7 Ujumbe muhimu wa kufuata ili kuepuka matumizi ya pombe na 
tumbaku
1. Epuka unywaji wa pombe na matumizi ya tumbaku ili kupunguza hatari 
ya kupata magonjwa.
2.   Epuka sehemu ambazo watu hunywa pombe au kuvuta sigara.

25.8 Vidokezi muhimu ili kuweza kuepuka unywaji wa 
pombe na matumizi ya tumbaku

1. Chagua kujumuika zaidi na watu ambao hawanywi 
pombe na hawavuǝ sigara.

2. Fanya shughuli mpya za burudani kama mbadala wa 
kunywa pombe au kuvuta sigara.

3. Jiepushe na unywaji wa pombe au matumizi ya tumbaku kwa 
kufanya shughuli nyingine kwa umakini.

4. Usiruhusu marafiki au wageni kutumia tumbaku wawapo nyumbani 
kwako. 
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03SEHEMU YA TATU
UTEKELEZAJI WA MWONGOZO 

WA CHAKULA NA ULAJI
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26. Wadau wa utekelezaji wa Mwongozo wa 
chakula na ulaji
Utekelezaji wa mwongozo wa chakula na ulaji utafuata njia ya sekta mbalimbali kama ilivyoainishwa 
kaǝ ka Mpango Jumuishi wa Kitaifa wa Masuala ya Lishe (NMNAP II), ambapo Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tanzania (TFNC) itakuwa ikitoa msaada wa kitalaam na uongozi kwa jumla. Mpangilio huu ni 
muhimu kaǝ ka kuhakikisha utekelezaji wenye matokeo yanayotarajiwa na wenye ufanisi.

26.1 Wahusika wakuu wa utekelezaji wa mwongozo wa chakula na ulaji
Watekelezaji wakuu wa mwongozo huu ni pamoja na:

� Wizara, Idara na Taasisi;

� Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa;
� Jamii, wadau wa maendeleo na asasi za kiraia, ikiwemo mashirika yasiyo ya kiserikali na 

mashirika ya dini;

� Taasisi za elimu ya juu, mafunzo na utafi ǝ ;

� Taasisi za sekta binafsi;

� Vyombo vya habari; na

� Vyama vya siasa.
Majukumu na kazi mahususi za kila mmoja wa wadau hawa wa utekelezaji zimefafanuliwa kaǝ ka 
sehemu tatu; wizara, mamlaka za serikali za mitaa na watekelezaji wengine.

Chanzo: Imetoholewa kutoka NMNAP II, Ofisi ya Waziri Mkuu (2022)
Mchoro wa 7 Muundo wa Uraǝbu wa Mwongozo

 

Kikosi kazi cha kitaalam kisekta.
Mwenyekiti:  Waziri Mkuu

M/Kiti msaidizi: Mkurugenzi TFNC
Katibu: TFNC

Wanachama: Wizara Mtambuka,
Wafadhili, Asasi za kiraia na 

wafanyabiashara

Umoja wa DPG - N

Wanachama: Umoja wa 

Mataifa, wafadhili Asasi za 

Kiraia na wafanya biashara

Kamati Kuu ya ushauri wa Lishe (HLSC -N) 
Mwenyekiti: Ofisi ya Waziri Mkuu

Katibu: Ofisi ya Waziri Mkuu /TFNC

Wanachama:  Wizara Mtambuka (KM), Umoja wa 

Mataifa, Wafadhili, Asasi za Kiraia, Wafanyakazi

Wizara, Idara
na Taasisi

OR - TAMISEMI

Kamati ya washauri wa Lishe ya Mkoa

Kamati ya washauri wa Lishe ya Wilaya

Serikali 
za Mitaa

Asasi za 
Kiraia

Sekta 
Binafsi

Jamii

Kikosi kazi cha 

kuzuia uzito uliozidi 

na magonjwa yasiyo

 ya kuambukiza
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26.2 Wizara, idara na Taasisi

Jedwali la 25 linaelezea mamlaka na kazi za wizara na idara mbalimbali kaǝ ka kutekeleza mwongozo 
wa chakula na ulaji

Jedwali la 25 Mamlaka na Majukumu ya Watekelezaji wa Mwongozo huu

Wizara, Idara na Taasisi Majukumu mahususi ya wizara, idara na taasisi kulingana na 
mamalaka yao

1. Ofi si ya Waziri Mkuu � Kuraǝ bu utekelezaji wa mwongozo ngazi ya kitaifa

� Kuhakikisha wizara, idara na taasisi zinazohusika kaǝ ka 
utekelezaji wa mwongozo zinatoa mchango wenye ufanisi.

� Kusaidia mwiǝ kio wa sekta mbalimbali ili kuongeza matumizi 
ya mwongozo na kuhakikisha afua za kuboresha utekelezaji 
wa mwongozo zinaingizwa vya kutosha kaǝ ka sera na mikakaǝ  
ya wizara mtambuka za masuala ya lishe.

� Kusimamia utawala na uwajibikaji wa sekta zote na watendaji 
kaǝ ka utekelezaji wa mwongozo.

2. Ofi si ya Rais: Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR-TAMISEMI)

� Kutoa mwongozo na kufuaǝ lia ujumuishaji wa afua za 
kuboresha utekelezaji wa mwongozo wa chakula na ulaji 
kaǝ ka mipango na sheria ndogo ndogo za mamlaka za mikoa 
na serikali za mitaa.

� Kuraǝ bu na kujengea uwezo wa tawala za mikoa na serikali za 
mitaa kupanga na kutekeleza mipango ya kuboresha ulaji wa 
chakula kinachokidhi mahitaji kaǝ ka ngazi ya jamii.

� Kuraǝ bu na kufuaǝ lia utekelezaji wa mwongozo wa chakula 
na ulaji kwa wadau wote kaǝ ka mamlaka za mikoa na serikali 
za mitaa kwa kutumia kanuni tatu: mpango wa pamoja, 
utaraǝ bu wa pamoja, na mfumo wa ufuaǝ liaji na tathmini wa 
wa pamoja.

Ofi si ya Rais: Menejimenǝ  
ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora

� Kuweka kipaumbele cha utekelezaji wa mwongozo wa 
chakula na ulaji ili kuimarisha ulaji wa vyakula mchanganyiko 
na mǝ ndo bora wa maisha kaǝ ka miundo/taasisi za serikali.

3. Wizara ya Afya � Kusimamia, kufuaǝ lia na kuraǝ bu utekelezaji wa mwongozo wa 
chakula na ulaji ili kuimarisha ulaji wa chakula mchanganyika 
na virutubishi kwa watu wote.

� Kubuni, kuandaa na kupendekeza mikakaǝ  inayofaa kwa ajili 
ya kuwezesha uhamasishaji wa mabadiliko ya tabia za ulaji wa 
chakula bora na mǝ ndo wa maisha.

4. Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum 
(WMJJWM )

� Kuhamasisha ulaji wa vyakula mchanganyiko matumizi 
miongoni mwa wanawake na makundi maalumu.

inaendelea ukurasa wa…………………
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5. Wizara ya Kilimo � Kuhakikisha kuwa mipango na programu za usalama wa chakula 
zimejumuisha malengo yakinifu kwa ajili ya kuboresha ulaji wa 
chakula kinachokidhi mahitaji kwa kuzingaǝ a mapendekezo 
yaliyotolewa kaǝ ka mwongozo huu.

� Kuhamasisha/Kusaidia na kuongeza uzalishaji na ulaji wa vyakula 
mchanganyiko, vyenye virutubishi na salama ili kuboresha hali ya 
lishe.

� Kuhamasisha uzalishaji na usambazaji wa aina mbalimbali 
za mazao, ikiwemo aina za matunda na mboga za majani 
zilizoongezwa virutubishi kwa njia ya kibaiolojia na kuhamasisha 
kilimo cha bustani nyumbani ili kuhakikisha utumiaji wa 
vyakula vyenye virutubishi vingi kama inavyopendekezwa kaǝ ka 
mwongozo wa chakula na ulaji.

6. Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi

� Kuhamasisha/Kusaidia na kuongeza uzalishaji na ulaji wa nyama, 
samaki na bidhaa zinazohusiana nayo ili kuboresha hali ya lishe ya 
Watanzania.

� Kuhakikisha ujumuishaji wa mada za chakula na lishe kaǝ ka fani za 
mafunzo ya mifugo na uvuvi.

� Kuwezesha uuzaji mzuri wa mazao ya mifugo na uvuvi kote nchini.

� Kuhakikisha uhifadhi, usafi rishaji na usalama wa mazao/bidhaa 
zitokanazo na wanyama na samaki.

7. Wizara ya Ardhi na 
Makazi (Kitengo cha 
Mipango Miji)

� Kutenga mazingira salama ya chakula kaǝ ka maeneo yote ili 
kuhakikisha upaǝ kanaji rahisi wa chakula bora.

� Kuweka mazingira salama kwa shughuli za kimwili, kama vile njia 
za waenda kwa miguu, upaǝ kanaji wa usafi ri wa umma, na bustani 
za kupumzika zenye taa.

� Kuhamasisha na kuendeleza mazingira, pamoja na miundombinu 
inayosaidia ulaji unaofaa, kushughulisha mwili kwa watoto 
wachanga na wagogo, vijana na familia zao ikiwemo wazee.

� Kutunga sheria ndogondogo ili kuhamasisha uzalishaji wa kutosha 
wa matunda na mbogamboga kaǝ ka maeneo ya mjini.

� Tunga sheria ndogo kukuza uzalishaji wa kutosha wa matunda na 
mboga za majani mjini.

� Kutunga sheria ndogondogo kwa ajili kulinda walaji (hasa watoto) 
dhidi ya vyakula ambavyo vimesindikwa kupita kiasi na vinywaji 
visivyo salama.

8. Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji

� Kuhakikisha upaǝ kanaji endelevu wa maji safi  na salama ya 
kutosha hadi ngazi ya kaya.

� Kuhamasisha maji salama, usafi  wa mazingira na mwili kwa 
kuboresha hali ya lishe.

� Kuhakikisha kuna upaǝ kanaji endelevu wa maji, hasa kwa ajili ya 
kuwezesha bustani za nyumbani.

inaendelea ukurasa wa…………………
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9. Wizara ya Elimu � Kujumuisha mada za chakula na lishe kaǝ ka mitaala ya shule 
na vyuo ili kuongeza uelewa na maarifa ya uchaguzi, na ulaji 
wa chakula kulingana na mwongozo huu.

� Kuhamasisha utekelezaji wa mwongozo wa chakula na ulaji 
shuleni, vyuoni na taasisi zingine za elimu ili kuboresha 
huduma za chakula zitolewazo na taasisi hizo.

� Kuhimiza kufanya mazoezi na kushughulisha mwili, mǝ ndo 
bora wa maisha na ulaji bora wa chakula kaǝ ka ngazi zote za 
mfumo wa elimu.

10. Wizara ya Nishaǝ  na 
Madini

� Kuhakikisha upaǝ kanaji mzuri wa nishaǝ  bora na nafuu kaǝ ka 
maeneo ya kijijini na mjini kuwapunguzia wanawake wingi wa 
majukumu, kuzuia uharibifu wa mazingira, na kuimarisha hali 
ya lishe kaǝ ka kaya.

� Kuhakikisha upaǝ kanaji mzuri wa nishaǝ  bora na nafuu kaǝ ka 
maeneo ya kijijini na mjini ili kurahisusha uandaaji wa vyakula 
vya aina mbalimbali.

� Kulinda afya za walaji dhidi ya hatari za uchafuzi wa vyanzo 
vya chakula na maji unaoweza kusababishwa madini hatari.

11. Wizara ya Maliasili 
na Utalii

� Kujumuisha afua za kuboresha lishe na haki zake kaǝ ka jamii 
zinazozunguka hifadhi za wanyama pori na misitu kaǝ ka 
mipango yake.

� Kuongeza uzalishaji na usindikaji mdogo mdogo wa asali bora, 
matunda na bidhaa za wanyama ili kuongeza ulaji wa vyakula 
mchanganyiko na kuhakikisha uimarishaji wa hali lishe kaǝ ka 
ngazi ya kaya.

12. Wizara ya Viwanda 
na Biashara

� Kuongeza usindikaji, uhifadhi na uuzaji wa bidhaa za kilimo, 
mifugo na uvuvi ili kuhakikisha upaǝ kanaji wa vyenye 
virutubishi kwa mwaka mzima.

� Kuhamasisha ushiriki wa wafanyabiashara wadogo na wakaǝ  
kaǝ ka sekta ya masuala ya chakula.

� Kulinda walaji dhidi ya vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi na 
vyenye mafuta mengi.

� Kuza ufuaǝ liaji wa vyakula vilivyochakatwa.

� Kuhakikisha bidhaa za chakula zinazoagizwa ndani na kuuzwa 
nje ya nchi zinakidhi viwango.

13. Wizara ya Fedha 
na Biashara

� Kutafuta na kutenga fedha ili kuboresha afua zinazolenga 
kuwezesha utekelezaji wa mwongozo wa chakula na ulaji

�  Kutoa fedha kwa wakaǝ  kwa sekta na taasisi zinazohusika 
kaǝ ka utekelezaji wa mwongozo wa chakula na ulaji.

� Kusimamia/kufuaǝ lia matumizi ya fedha ya umma zinazohusu 
utekelezaji wa afua za kuimarisha matumizi ya mwongozo wa 
chakula na ulaji kwa kuzingaǝ a mapendekezo ya NMNAP-II.

inaendelea ukurasa wa…………………
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14. Wizara inayohusika na 
Kazi

� Kuhamasisha waajiri na nguvu kazi ya taifa kuzingaǝ a kanuni 
za lishe bora na ulaji wa milo inayozingaǝ a makundi yote ya 
chakula kama ilivyoainishwa kaǝ ka mwongozo huu.

� Kufuaǝ lia hali ya lishe ya nguvu kazi na chukua hatua stahiki 
kuboresha hali hiyo kwa kuzingaǝ a mahitaji na mapendekezo ya 
mwongozo huu.

� Kuhamasisha huduma za lishe mahali pa kazi, pamoja na 
mazingira ya chakula na kushughulisha mwili, kuboresha ustawi 
wa wafanyakazi.

15. Wizara ya Mambo ya 
Ndani

� Kuimarisha utekelezaji wa sheria na kanuni zinazowezesha 
utekelezaji wa afua zinazohamasisha matumizi bora ya chakula 
nchini kwa kuzingaǝ a mapendekezo ya mwongozo huu.

� kuhakikisha kwamba haki za chakula na lishe ya watu 
waliowekewa mipaka/chini ya ulinzi, wakiwemo wafungwa, 
zinaǝ mizwa. Haki hizo ni pamoja na upaǝ kanaji wa kutosha wa 
huduma za afya, chakula bora na maji salama ya kunywa, usafi  
wa mazingira na mazoezi ya viungo.

16. Wizara inayohusika 
na Utamaduni na 
Michezo

� Kuongeza wigo wa utangazaji wa vyombo vya habari juu ya 
masuala ya chakula na lishe ili kukuza uelewa na kukubalika kwa 
mwongozo huu

� Kuhamasisha mila na desturi zinazochochea matendo mazuri 
ya masuala ya chakula na lishe, ikiwemo uzalishaji na ulaji wa 
vyakula bora vya asili, kushughulisha mwili na michezo.

� Kuhamasisha michezo kama sehemu ya mǝ ndo wa maisha kwa 
ajili kuzuia uzito na unene kupita kiasi na magonjwa mengine 
yasiyoambukiza yenye uhusiano na ulaji (DRNCDs) kaǝ ka ngazi 
zote nchini.

� Kujumuisha kanuni za ulaji na masuala mengine ya lishe kwenye 
shughuli/tasnia ya michezo.

17. Wizara zinazohusika 
na Miundombinu

� Kuendeleza miundombinu, hasa mjini ili kurahisisha mazoezi ya 
viungo, kama vile kutembea, kukimbia na kuendesha baiskeli.

� Kuhakikisha mazingira safi  kwa hewa safi  na kupunguza 
uchafuzi wa mazingira.

� Weka miundombinu mizuri ya soko ili kuongeza upaǝ kanaji wa 
vyakula vya aina mbalimbali

18. Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tanzania

� Kutoa ushauri na msaada wa kitaalamu kwa mikoa, mamlaka 
za serikali za mitaa, na sekta binafsi juu ya utekelezaji wa 
mwongozo.

� Kufuaǝ lia na kutathmini utekelezaji wa mwongozo kaǝ ka ngazi 
mbalimbali.

19. Taasisi ya Viwango 
Tanzania

� Kuhakikisha inashughulikia masuala yote yanayohusu ubora 
na viwango vya bidhaa za chakula yaliyoainishwa kwenye 
mwongozo kupiǝ a uhamasishaji na ufuaǝ liaji wa ubora na 
viwango vya bidhaa za chakula
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26.3 Mamlaka za Serikali za Mitaa (mkoa, 
wilaya, kata, kijiji na mtaa)

Majukumu mahususi kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kwa mujibu wa mamlaka yake ni kama 
ifuatavyo:

26.3.1 Kamaǝ  ya Ushauri wa masuala ya Lishe 
ngazi ya Mkoa
� Kutoa elimu kwa jamii na wadau wengine 

kuhusu utekelezaji wa mwongozo.
� Kusimamia na kufuaǝ lia afua za kutekeleza 

wa mwongozo.
� Kutoa ushauri na msaada wa kitalaam 

kwa mamlaka za serikali za mitaa kaǝ ka 
utekelezaji wa mwongozo.

� Kutoa msaada wa kitalaam na usimamizi 
shirikishi kwa ngazi za chini kaǝ ka 
utekelezaji wa mwongozo kwa kushirikiana 
na taasisi zingine

� Kukusanya na kuchakata takwimu kwa ajili 
ya ufuaǝ liaji na tathmini ya utekelezaji wa 
mwongozo.

26.3.2 Kamaǝ  ya Ushauri wa masuala ya Lishe 
ngazi ya Halmashauri
� Kujumuisha afua za kutekeleza mwongozo 

kaǝ ka mipango ya maendeleo ya serikali 
za mitaa.

� Kupanga, kuraǝ bu, kufuaǝ lia, na kutathmini 
utekelezaji wa afua ili kuboresha   ulaji 
wa chakula kama ilivyoainishwa kaǝ ka 
mwongozo.

� Kuhamasisha na kusaidia jamii kushiriki 
kaǝ ka utekelezaji wa shughuli za 
mwongozo ili kuboresha afya na ustawi.

� Kuhakikisha upaǝ kanaji wa rasilimali kwa 
ajili ya utekelezaji wa mwongozo.

� Kujumuisha afua zinazolenga kuboresha 
tabia za lishe na mǝ ndo wa maisha kaǝ ka 
Mipango Jumuishi ya Afya ya Halmashauri.

� Kufuaǝ lia na kutathmini afua za kutekeleza 
mipango ya mwongozo.

� Kuendesha mafunzo kwa wajumbe wa 
Kamaǝ  ya Ushauri wa masuala ya Lishe 
ngazi ya Halmashauri ili kupata uelewa 
wa pamoja na kuwezesha usambazaji wa 
mwongozo kwa jamii.

� Kusaidia na kuhakikisha ushirikishwaji 
na ushiriki wa jamii kaǝ ka shughuli 
zinazolenga utekelezaji wa mapendekezo 

yaliyoainishwa kaǝ ka mwongozo.
�  Kutenga rasilimali za kutosha kwa ajili 

ya kuwezesha utekelezaji wa mwongozo 
kaǝ ka ngazi ya halmashauri.

26.3.3 Ngazi za Kata na kijiji/mtaa
� Kubainisha fursa na changamoto za 

kipekee na zenye muktadha maalumu 
kaǝ ka ngazi husika kwa ajili ya utekelezaji 
wa mwongozo.

� Kujengea uwezo wa wajumbe wa kamaǝ  
ili kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu 
mwongozo. Kuhakikisha kuwa shughuli 
zinazohusu utekelezaji wa mwongozo 
zinajumuishwa kaǝ ka mipango na mikakaǝ  
ya kata/kijiji/mtaa.

� Kuhamasisha jamiii ili kutekeleza 
mapendekezo ya mwongozo.

� Kutenga rasilimali kwa ajili ya utekelezaji 
wa mwongozo.

� Kuraǝ bu, kufuaǝ lia, na kutathmini afua ili 
kuboresha utekelezaji wa mapendekezo 
ya mwongozo.

26.4 Watekelezaji wengine
26.4.1 Elimu ya juu, taasisi za mafunzo na utafi ǝ 
� Kupiǝ a na kuhuisha mitaala ya mafunzo 

kabla ya kazi, kazini na elimu ya 
kujiendeleza ili kuhakikisha mwongozo wa 
chakula na lishe unajumuishwa

� Kutafuta rasilimali fedha kwa ajili ya 
kuwezesha tafi ǝ  zinazohusu masuala ya 
chakula ili kukabiliana na aina zote za 
utapiamlo.

� Kufanya tafi ǝ  zinazolenga kubaini 
vichocheo na vikwazo vya utekelezaji 
mapendekezo yaliyoainishwa kaǝ ka 
mwongozo wa chakula na ulaji

� Kutoa ushauri wa kitalaam na huduma 
za ushauri elekezi kuhusu utekelezaji wa 
mwongozo wa chakula na ulaji

26.4.2 Asasi za kiraia, mashirika yasiyo ya 
kiserikali, mashirika ya dini, mashirika ya 
kijamii na vyama vya siasa

� Kutoa msaada wa kifedha na wa kitalaam.
� Kuhamasisha kutoa kipaumbele cha 

utekelezaji wa mwongozo wa chakula na 
ulaji kaǝ ka mipango ya maendeleo ya 
kitaifa, kimkoa, mamlaka za serikali za 
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mitaa, na jamii.
� Kuhamasisha jamii na kaya kuzingaǝ a 

mapendekezo yaliyoainishwa kaǝ ka 
mwongozo wa chakula na ulaji

� Kusaidia kujenga uwezo wa usambazaji 
na utekelezaji wa mwongozo kaǝ ka ngazi 
zote.

� Kujumuisha shughuli zinazolenga jamii na 
kaya kaǝ ka programu na miradi mbalimbali 
kwa ajili ya kuwezesha utekelezaji wa 
mwongozo wa chakula na ulaji

26.4.3 Bodi na vyama vya kitaaluma
� Kuhamasisha mbinu bora 

zinazopendekezwa na kubainishwa kaǝ ka 
mwongozo wa chakula na ulaji

� Kutoa mwongozo wa kitaalamu 
kaǝ ka usambazaji na utekelezaji wa 
mapendekezo ya mwongozo.

� Kufanya utafi ǝ  na kuweka viwango vya 
kitaaluma na kushiriki kaǝ ka uundaji wa 
mbinu bora zinazohusiana na chakula 
kaǝ ka mitaala ya mafunzo kabla ya kazi, 
kazini na elimu ya kujiendeleza

� Kusaidia shughuli za mkoba kaǝ ka 
kuwezesha utekelezaji wa mwongozo 
kwenye jamii

26.4.4 Vyama vya siasa
Vyama vya siasa vinayo nafasi ya kipekee 

ya kuboresha masuala ya lishe, kwa 
kuzingaǝ a kuwa wanafi kiwa watu wengi 
na ushawishi wao kaǝ ka kuhamasisha 
vipaumbele na malengo ya jamii. Kaǝ ka 
kutekeleza mwongozo wa chakula na ulaji, 
vyama vya siasa vita:

� Jumuisha utekelezaji wa masuala ya afua 
za mǝ ndo wa bora wa maisha kaǝ ka ilani 
na kampeni zao za uchaguzi;

� Saidia uhamasishaji wa afua za mǝ ndo 
maisha unaozingaǝ a afya bora;

� Kusaidia jiǝ hada zinazolenga kuimarisha 
mǝ ndo wa maisha kaǝ ka jamii; na

� Kuhamasisha kuweka kipaumbele 
ya utekelezaji wa afua jzinazolenga 
kuimarisha mǝ ndo wa maisha kaǝ ka 
mipango ya kitaifa, kimkoa, mamlaka za 
serikali za mitaa na jamii.

26.4.5   Taasisi za sekta binafsi
Sekta binafsi itashirikiana na serikali kaǝ ka 
utekelezaji wa afua za mǝ ndo bora wa maisha 
kaǝ ka ngazi zote. Majukumu yake yatajumuisha:
� Kuongeza uwekezaji kaǝ ka uzalishaji, 

usindikaji, uhifadhi na uuzaji wa bidhaa 
bora za lishe na afya na utoaji wa huduma 
muhimu za kijamii (chakula, afya, maji, 
usafi  wa mazingira na mwili) ili kuhakikisha 
mǝ ndo bora wa maisha;

� Kuwekeza kaǝ ka uzalishaji na mauzo ya 
teknolojia bora za   gharama   ya   nafuu 
na zinazopunguza nguvu kazi ambazo 
zinachochea mǝ ndo bora wa maisha 
kaǝ ka ngazi ya jamii;

� Kujumuisha afua za mǝ ndo bora wa 
maisha kaǝ ka mipango na shughuli za 
kijamii;

� Kuanzisha na kuboresha utekelezaji wa 
mipango ya afua za mǝ ndo bora wa maisha 
mahali pa kazi kwa ajili ya wafanyakazi 
wao; na

� Kuǝ i sheria, kanuni, miongozo na 
mapendekezo yote ya kimataifa kwa ili 
kulinda haki, afya na mazingira ya walaji.

26.4.6 Vyombo vya habari (machapisho, redio, 
runinga, mitandao ya kijamii na mawasiliano 
ya mtandaoni)
Vyombo vya habari vitakuwa wajibu ufuatao:
� Kutafsiri mapendekezo magumu ya 

mwongozo wa chakula na ulaji kaǝ ka lugha 
rahisi na kuyasambaza kwa jamii kwa 
kutumia njia mbalimbali za mawasiliano; 
na

� Kuhamasisha na kuelimisha ili 
kushawishi jamii kukubali tabia chanya 
zinazopendekezwa kaǝ ka mwongozo wa 
chakula na ulaji

26.4.7 Wadau wa maendeleo
Wadau wa maendeleo, ikiwemo mashirika ya 
Umoja wa Mataifa na mashirika ya kimataifa, 
watahamasisha na kutoa kipaumbele cha 
utekelezaji wa mwongozo kaǝ ka ajenda zao 
za kimataifa na kitaifa. Jukumu lao litakuwa ni 
pamoja na:
� Kutafuta rasilimali za kitalaam na kifedha 

kwa ajili ya utekelezaji, kujenga uwezo, 
usimamizi na tathmini ya utekelezaji wa 
mwongozo; na



Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara 167

� Kuchangia uzoefu wao wa kimataifa, 
kanuni na viwango, na mwongozo 
unaozingaǝ a ushahidi na mapendekezo 
kaǝ ka utekelezaji wa mwongozo.

26.5 Mfumo wa Mpango wa Utekelezaji

Mfumo huu wa Mpango wa Utekelezaji unalenga 
matokeona vitendoiliwadauwotewanaotekeleza 
waweze kufi kia malengo waliyopanga. Mchakato 
wa maandalizi yake ulianza kaǝ ka hatua ya 
kisekta ikiwemo sekta binafsi. Utaraǝ bu huu 
utaendelea kaǝ ka awamu ya utekelezaji wa 
Mwongozo. Mfumo wa Mpango wa Utekelezaji 
wa Mwongozo Tanzania unajumuisha hatua 
zifuatazo (kama zilivyoainishwa kaǝ ka majedwali 
ya 26 hadi 33):

� Kuandaa na kutekeleza mpango wa kina 
wa pamoja wa mawasiliano ili kuhakikisha 
usambazaji wa ujumbe unaofanana wa 
mwongozo.

� Kuhamaisha masuala ya mwongozo 
kaǝ ka mtaala wa shule kaǝ ka Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

� Kubainisha na kuandaa shughuli kwa 
ajili ya kuhamasisha mwongozo kaǝ ka 
mazingira ya utoaji wa huduma za afya.

� Kuandaa na utekelezaji wa mikakaǝ  ya 
mauzo yanayolenga jamii ili kuwezesha 
mabadiliko ya kitabia yanayosaidia ulaji 
unaofaa, tabia nzuri za kiafya na uzito 
unaozinga afya bora.

� Kuandaa na kupanua wigo wa mipango 
kazi ya jamii ili kuhamasisha mwongozo 
wa chakula na ulaji

� Kuandaa na kutekeleza mkakaǝ  unaolenga 
kuongeza uwezo na ustadi wa wataalamu 
wa afya na watoa huduma za afya ngazi ya 
jamii kwa ajili ya kusambaza mwongozo 
wa chakula na ulaji

� Kuhimiza sekta binafsi na viwanda 
kutekeleza mkakaǝ  wa mwongozo wa 
chakula na ulaji

� Kuanzisha kanzidata kuhusu hali ya lishe ya 
watu na tabia za ulaji, ili kupata taarifa za 
kutosha kupendekeza maboresho yenye 
ushahidi na halisi.

� Kuandaa mpango wa ufuaǝ liaji na tathmini 
wa mwongozo wa chakula na ulaji

Hatua zilizoainishwa kaǝ ka Jedwali 26-33 
zinatokana na matokeo tunayoyalenga. Hapa 
ndipo mpango wa utekelezaji unakuwa hai. 
Jedwali linafafanua matokeo yanayotarajiwa 
na   hatua   mahususi   zinazotakiwa   kufanyika 
ili kufi kia matokeo hayo.Taasisi na mashirika 
yametambuliwa kushiriki kaǝ ka kutekeleza 
hatua mahususi kwani ni muhimu kaǝ ka kupima 
maendeleo ya utekelezaji kuelekea kwenye 
matokeo.Safu ya wima ya mwisho inabainisha 
muda wa utekelezaji na rasilimali kwa ajili ya 
mpango. Muda wa utekelezaji unatumia awamu 
tatu za mwaka mmoja, na kuupa mpango muda 
wa miaka mitatu. Awamu ya kwanza inaonyesha 
kuwa hatua zitaanza kufanyika kaǝ ka mwaka 
wa kwanza wa utekelezaji. Hatua za awamu ya 
pili zitafanyika mwaka wa pili na awamu ya tatu 
kaǝ ka mwaka wa tatu wa utekelezaji. Kikundi cha 
ushauri juu ya utekelezaji kitaanzishwa ili kutoa 
ushauri wa kiuongozi na kitaalamu kwa Wizara 
ya Afya wakaǝ  wa awamu ya utekelezaji.
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Jedwali la 26 Utekelezaji wa Mpango: Lengo la 1

Lengo la 1: Mawasiliano ya sera ya umma
Matokeo Hatua mahususi Wahusika/ 

Wadau
Hatua na vipimo vya 
utekelezaji

Muda/ 
vyanzo vya 
rasilimali

Sekta zinafanya kazi kwa 
ushirikiano na uraǝ bu mzuri 
ili kujumuisha ujumbe na 
mapendekezo muhimu ya 
mwongozo kaǝ ka sera za 
nchi, programu na mipango 
ya kilimo, usalama wa 
chakula, lishe, afya na sera 
za hifadhi ya jamii, zikitoa 
kipaumbele kwa wale 
wenye mahitaji makubwa 
kwa kuzingaǝ a viashiria vya 
kiafya.

.

Kuainisha vikundi vya 
wadau ambavyo vinaweza 
kuwa na umuhimu kaǝ ka 
utekelezaji wa mwongozo 
kaǝ ka Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

TFNC/DPG Kanzidata ya wadau 
kukamilishwa.

Awamu 
ya 1

Kuunda kikundi cha 
uendeshaji cha watalaam 
kwa ajili ya utekelezaji 
wa kisekta mtambuka 
wa mwongozo, chenye 
wajumbe kutoka Kikundi 
Kazi cha watalaamu cha 
magonjwa yasiyoambukiza 
yenye uhusiano na lishe 
(DRNCDs).

TFNC, Wizara 
ya Afya, Ofi si ya 
Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali 
za Mitaa, mikoa 
na halmashauri 
za wilaya

Vikundi vya uendeshaji 
cha watalaam (kitaifa, 
kimkoa na kimtaa) 
vitaanzishwa.

Awamu 
ya 1

Mipango ya kufanya 
kazi kwa pamoja 
itaanzishwa.

Kushirikisha sekta binafsi na 
viwanda vya chakula kaǝ ka 
utekelezaji wa mwongozo.

Wizara ya 
Afya, Taasisi ya 
chakula na lishe 
sekta binafsi na 
viwanda

Ushiriki wa sekta 
binafsi na viwanda 
kaǝ ka utekelezaji wa 
mpango.

Awamu 
ya 1

Mfungamano wa njia 
za kimkakaǝ  za sera na 
vipaumbele miongoni mwa 
Wizara ya Afya, Wizara ya 
Elimu na Taasisi ya chakula 
na lishe ili kuendeleza 
masuala ya utekelezaji wa 
mwongozo.

Kuwa na mpango wa 
ushirikiano kaǝ  ya Wizara 
ya Afya, Wizara ya Elimu na 
Taasisi ya chakula na lishe 
kwa ajili ya utekelezaji wa 
mwongozo.

Wizara ya Afya, 
Wizara ya Elimu 
na Taasisi ya 
chakula na lishes

Mpango wa pamoja 
umeanzishwa.

Awamu 
ya 1

Sera ya Afya ya Umma 
kaǝ ka maeneo ya lishe 
na kushughulisha mwili/ 
mazoezi zimeanzishwa 
na mazingira ya kusaidia 
utekelezaji yamewekwa.

Kutekeleza mwongozo 
wa chakula na ulaji 
shuleni,ikijumuisha shule 
za awali, makanisani/ 
misikiǝ ni, vituo vya kutolea 
huduma za afya,na taasisi 
za elimu ya juu

Wizara ya Afya, 
mashirika yasiyo 
ya kiserikali

Sera ya Lishe na 
mazoezi(kushughulisha 
mwili) imetakelezwa 
sehemu mbalimbali.

Sera Mahususi za 
Udhibiǝ  ubora wa 
hatua zinazochukuliwa 
zimeanzishwa na 
kutekelezwa.

Awamu 
ya 1
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Jedwali la 27 Mpango wa Utekelezaji: Lengo la 2

Lengo la 2: Kutengeneza mazingira wezeshi
Matokeo Hatua mahususi Wahusika/Wadau Hatua na vipimo vya 

utekelezaji
Muda/ 
vyanzo vya 
rasilimali

Kuongeza matangazo 
ya uhamasishaji 
wa vyakula bora na 
mazoezi ya mwili 
kupiǝ a vyombo vya 
habari na matangazo.

Kutambua vizuizi 
vitakavyosaidia kubadilisha 
jamii kuhusu uchaguzi ya 
vyakula bora na mazoezi ya 
mwili vi navyozingaǝ a afya 
bora kupiǝ a vyombo vya 
habari na matangazo.

TFNC,

Wizara ya Afya

Maoni kuhusu 
Utendaji uliokubaliwa 
kutekelezwa

Awamu ya 1

Upaǝ kanaji wa chakula 
bora kaǝ ka shule za 
awali na msingi

Kutathmini upaǝ kanaji 
wa matunda, mpango wa 
kupata kifungua kinywa na 
kilimo cha bustani mashuleni 
kama moduli ya kuboresha 
upaǝ kanaji wa chakula bora 
kwa wanafunzi.

TFNC,

Wizara ya Afya

Taasisi zisizo za 
serikali.

Upembuzi yakinifu 
umemalizika na 
mapendekezo ya 
yamesambazwa kama 
ilivyoshauriwa kwa 
kuzingaǝ a tathmini. 
iliyofanyika kama 
ilivyopendekezwa.

Awamu ya 1

Kupunguza 
matumizi ya chumvi, 
sukari mafuta ya 
kupikia vyakula 
vilivyotayarishwa 
kibiashara.

Sehemu ya huduma za 
chakula zitumie mbinu 
bora za utayarishaji, upikaji, 
na uandaji,na kuhudumia 
wateja wa chakula kwa 
kutumia mwongozo wa 
FBDGs

Taasisi ya Chakula 
na Lishe,

Wizara ya Afya na 
Viwanda

Mbinu bora 
zimekubaliwa.

Awamu ya 1

Chaguzi zimekubalika 
zinapaǝ kana, na 
zinafi kika. ulaji wa 
mboga za majani 
na matunda kwa 
umeongezeka kwa 
Watanzania.

Kufanya uchunguzi wa 
kiikolojia wa kimkoa kuhusu 
fursa za upaǝ kanaji wa 
chakula bora Kubainisha 
upaǝ kanaji wa vyakula 
vinavyopaǝ kana kwenye 
maeneo husika na juhudi 
zilizofanyika za kufanya 
upaǝ kanaji kwa urahisi

TFNC

Wizara ya Afya

Uchunguzi wa 
kisaikolojia umekamilika

kaǝ ka ngazi ya 
mkoa. Upaǝ kanaji 
umeboreshwa.

Awamu ya 1

Kuhamasisha ulaji wa 
mbogamboga na matunda 
tofauǝ  tofauǝ  kwa mfano, 
mashuleni, sehemu za kazi 
na kwenye jamii

TFNC, Wizara ya 
Afya, mashirika 
yasiyo ya serikali

Ulaji unasimamiwa 
kaǝ ka Utafi ǝ  wa Kitaifa 
wa Lishe unaofanyika na 
kaǝ ka tafi ǝ  za Idadi ya 
Wenye Afya Tanzania.

inaendelea ukurasa wa…………………
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Mazingira 
yanahamasisha 
kusaidia ulaji bora 
na mazoezi ya mwili.

Kuandaa na kutekeleza 
mkakaǝ  wa kutembea 
kwa miguu na kuendesha 
baiskeli.

Kuandaa Mpango wa 
mwisho wa makundi yenye 
mahitaji maalum yanapewa 
kipaumbele na jumbe za 
mwongozo.

TFNC, Wizara ya Afya Mkakaǝ  wa kutembea 
na kuendesha baiskeli 
umeandaliwa na 
kutekelezwa.

Awamu 
ya 2

Kuanzisha mipango ya 
kikanda ya mazoezi ya 
mwili.

TFNC, Wizara ya Afya, Idadi na ufi kiaji wa 
mipango

Awamu 
ya 2

Kuanzisha ushirikiano ngazi 
ya wilaya na mitandao 
baina ya Taasisi za afya 
na mamlaka za serikali 
za mitaa ili kushawishi 
ziingizwe kwenye mipango 
ya wilaya.

Kuendesha majukwaa ya 
kutambua umuhimu wa 
lishe na mazoezi ya mwili, 
na unene kupita kiasi kama 
vipaumbele vya serikali za 
mitaa

Ofi si ya Rais, Tawala za 
Mikoa na za Serikali za 
Mitaa,

Mashirika yasiyo ya 
serikali.

Mitandao 
imeanzishwa.

Awamu 
ya 2

Kuanzisha na kuendeleza 
mipango iliyopo 
inayohamasisha v vyakula 
bora na mazoezi ya mwili 
kwenye vituo vya kulelea 
watoto sehemu za kazi 
vituo vya huduma ya afya, 
masokoni na madukani 
kulingana na mazingira., na 
sokoni.

Mikoa na Halmashauri Majukwa mbalimbali 
yamefanyika 
Tathmini ya washiriki 
inaonyesha ongezeko 
la uelewa wa elimu 
ya lishe na mazoezi 
ya mwili kama 
vipaumbele kwa za 
Serikali za Mitaa.

Awamu 
ya 2

Hamasisha maswala ya 
lishe, mazoezi ya mwili na 
unene uliozidi kaǝ ka shule 
za chekechea na shule za 
awali ukiweka vipaumbele 
kwa watu walio na mahitaji 
mkubwa.

TFNC, Wizara ya Afya, Mafanikio ya mipango 
imeongeza idadi na 
ufi kiaji wa mipango 
mipya imeanzishwa

Awamu 
ya 2

Kutumia wanafunzi wa 
shule kaǝ ka kuhamasisha 
maswala lishe na umuhimu 
wa mazoezi mwili kaǝ ka 
kukabiliana na uzito uliozidi 
yapewe kipaumbele.

OR-TAMISEMI,

Taasisi zisizo za serikali 
Mikoa na Halmashauri

Mipango iliyopangwa 
yamefanyika.

Tathmini ya washiriki 
inaonyesha ongezeko 
la uelewa wa lishe 
na mazoezi ya 
mwili masuala ya 
kipaumbele kwa za 
Serikali za Mitaa.

Awamu 
ya 2

inaendelea ukurasa wa…………………
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Kutengeneza majukwaa 
ya kuendeleza uelewa wa 
elimu ya lishe na mazoezi 
ya mwili na unene uliozidi 
viwe vipaumbele kwa 
Serikali za Mitaa.

Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tanzania, Wizara 
ya Afya, Ofi si ya Rais, 
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, 
Mashirika yasiyo ya 
kiserikali.na majuk- 
waa ya lishe ya mkoa.

Majukwaa kadhaa 
yalifanyika. Tathmini ya 
washiriki inaonyesha 
kuongezeka kwa elimu 
ya lishe na mazoezi 
ya mwili yapewe 
kipaumbele kaǝ ka 
serikali za mitaa.

Awamu 
ya 2

Kuanzisha na kuendeleza 
mi- pango iliyopo 
inayohamasisha chakula 
bora na mazoezi ya mwili.
kaǝ ka vituo vya shule za 
awali, shule za msingi 
mahali pa kazi, vituo 
vya afya, madu- kani, na 
sokoni.

Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tanzania

Wizara ya Afya,

Mashirika yasiyo ya 
Kiserikali

Kuongezeka kwa 
mafanikio ya Mipango 
na (idadi na maeneo 
yaliyofi kiwa) na 
mipango mipya 
ilianzishwa.

Kuhamasisha lishe, mazoezi 
ya mwili na uzito uliozidi 
kwenye shule za awali 
na shule za msingi, kwa 
kuweka kipaumbele kwa 
watu wenye mahitaji zaidi.

Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tanzania, Wizara 
ya Afya.

Hatua za Mchakato 
wa ufuaǝ l- iaji 
unaonyesha mafanikio 
yaliyokwisha 
fi kiwa kutokana na 
uhamasishaji.

Awamu 
ya 2

Kufanya kazi na 
shule ili ziwe shule 
zinazohamasisha masuala 
ya afya, ikiwa ni pamoja na 
masuala ya lishe, mazoezi 
(kushughulisha mwili na 
unene kama kipaumbele.

Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tanzania, Wizara 
ya Afya, Wizara ya 
Nishaǝ , Wizara ya 
Elimu.

Idadi ya shule 
zinazohamasisha 
masuala ya afya 
zilibainisha lishe, 
shughuli za mwili 
na un- ene kama 
kipaumbele.

Awamu 
ya 1
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Jedwali la 28 Mpango wa Utekelezaji: Lengo la 3

Lengo la 3: Kuimarisha juhudi za kijamii

Matokeo Hatua mahususi Wahusika/Wadau Hatua na vipimo 
vya utekelezaji

Muda/
vyanzo vya 
rasilimali

Jamii 
inahusishwa 
kikamilifu na 
inaunga mkono, 
kuhamasisha 
na kushawishi 
upaǝ kanaji wa 
chakula bora na 
Mazoezi ya mwili 
kaǝ ka jamii

Kusaidia utendaji wa 
jamii kutoa rasilimali 
watu muhimu wa 
kuhamasisha chakula 
bora na mazoezi ya 
mwili, kwa kuweka 
kipaumbele kwa 
makundi yenye 
mahitaji muhimu.

TFNC,

Wizara ya Afya

Uwekezaji 
umeongezeka kwa 
makundi yenye uhitaji 
mkubwa (idadi na 
ufi kiaji).

Awamu ya 1

Kusambaza taarifa 
zilizotathiminiwa 
za juhudi za jamii 
ziizofanyika za kaǝ ka 
kuhamasisha ulaji 
unaofaa na mazoezi 
ya mwili kwenye 
kundi lenye mahitaji 
makubwa

TFNC, Wizara ya Afya, 
mashirika yasiyo ya 
kiserikali.

Kuweka utaraǝ bu wa 
kubadilishana taarifa 
zilizoanzishwa kaǝ  ya 
taasisi na taasisi

Awamu ya 1

Kusaidia juhudi za jamii 
kaǝ ka kuhamasisha 
ulaji na mazoezi ya 
mwili kwa mfano 
kilimo cha bustani

TFNC, Wizara ya Afya

TFNC, mashirika yasiyo ya 
kiserikali.

Idadi ya mafunzo 
yaliyofanyika na 
waliofi kiwa kaǝ ka 
programu.

Awamu ya 1

Awamu ya 2



Mwongozo wa Chakula na Ulaji Tanzania Bara 173

Jedwali la 29 Mpango wa Utekelezaji: Lengo la 4

Lengo la 4: Kuongeza ujuzi binafsi (ikiwa ni pamoja na tasnia, elimu na nguvu kazi 
kaǝ ka kuhamasisha lishe na mazoezi ya mwili)
Matokeo Hatua mahususi Wahusika/Wadau Hatua na vipimo 

vya utekelezaji
Muda/
vyanzo vya 
rasilimali

Kuongezeka kwa 
maarifa na ujuzi kaǝ ka 
familia na jamii kuhusu 
kuboresha lishe, 
kuongeza mazoezi ya 
mwili na kupunguza 
unene uliozidi

Kuorodhesha fursa 
zilizopo za elimu kwa 
jamii.

TFNC, Wizara ya Afya Orodha imefanyika Awamu ya 1

Kuanzisha programu 
za elimu kwa jamii ili 
kuongeza maarifa na 
ujuzi wa wanajamii 
kuhusu lishe na 
mazoezi ya mwili.

TFNC,

Wizara ya Afya

Idadi na ufi kiaji 
wa programu za 
mafunzo ya elimu.

Awamu ya 1

Kuongeza ujuzi na 
maarifa kwa waajiri 
na wadau wengine 
kwenye maeneo yao ya 
kazi kuhusu kuimarisha 
elimu ya lishe na 
mazoezi ya mwili

Kutoa elimu kwa 
waajiri na wadau 
muhimu mahali pa kazi 
ili kuhamasisha jumbe 
muhimu za mwongozo 
wa chakula na lishe na 
mazoezi ya mwili.

TFNC, Wizara ya Afya Idadi ya waajiri na 
wadau waliopaǝ wa 
mafunzo

Ufi kiaji wa programu 
za mafunzo.

Awamu ya 1

Kuongezeka kwa 
maarifa na ujuzi kwa 
walimu ili waweze 
kutoa elimu ya lishe na 
mazoezi ya mwili kaǝ ka 
mitala ya elimu

Kuanzisha elimu ya 
lishe na mazoezi ya 
mwili kaǝ ka jamii

TFNC,

Wizara ya Afya,

Mwongozo wa lishe 
na mazoezi ya mwili 
ijumuishwe kwenye 
mitaala ya elimu ya 
juu.

Awamu ya 1

Kuwe na upaǝ kanaji wa 
mafunzo kwenye vituo 
vya kulelea Watoto na 
vituo vya walimu wa 
shule kuhusu jumbe za 
mwongozo wa chakula 
na ulaji

Sekta ya elimu

TFNC, Wizara ya Afya, 
mashirika yasiyo ya 
kiserikali, sekta ya 
Elimu.

Awamu ya 1

Kuongeza ujuzi 
na maarifa kwa 
wafanyakazi 
wanashughulika na 
elimu ya lishe na 
mazoezi ya mwili kaǝ ka 
sekta ndogo za afya,

Kuwafundisha wauza 
chakula wanaojulikana 
kama mama na baba 
lishe mbinu bora za 
kutayarisha na kuandaa 
chakula na kuhudumia 
wateja kulingana na 
mwongozo

TFNC, Wizara ya 
Afya, sekta ndogo ya 
chakula, mashirika 
yasiyo ya kiserikali

Idadi na ufi kiaji wa 
fursa za mafunzo.

Awamu ya 1

Kuwafundisha 
wafanyakazi kaǝ ka 
vilabu vya mazoezi 
ya mwili mazoezi ya 
viungo juu ya jumbe 
muhimu za mwongozo.

Mashirika yasiyo ya 
serikali, Wizara ya 
Afya

Idadi na ufi kiaji wa 
fursa za mafunzo

Awamu ya 2
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Jedwali la 30 Mpango wa Utekelezaji: Lengo la 5

Lengo la 5: Kubadili mfumo wa huduma za afya “Reorient health services”
Matokeo Hatua mahususi Wahusika/Wadau Hatua na vipimo vya 

utekelezaji
Muda/ 
vyanzo 
vya 
rasilimali

Kuimarisha 
upaǝ kanaji na 
ufi kiwaji wa makundi 
makubwa yenye 
mahitaji makubwa 
Kufanya mipango 
yenye manufaa 
na huduma za 
kupunguza uzito 
ikiwemo kufanya 
matengenezo yenye 
uhitaji zaidi..

Kutengeneza orodha 
inayoonyesha utaraǝ bu na 
huduma zote zenye ushahidi 
juu ya kupunguza uzito kwa 
ajili ya kuwa na mipango na 
huduma mpya zinazokidhi 
mahitaji ya walaji.

Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tanzania,

Wizara ya Afya

Orodha inayoonyesha 
utaraǝ bu wa 
mipango ya huduma 
zenye ushahidi 
zimeandaliwa

Awamu 
ya 2.

Kushirikiana na mpango 
wa kuzuia na kudhibiǝ  
magonjwa yasiyoambikiza 
(NCDs) ya Wizara ya Afya 
Kuandaa mwongozo na 
dhana za kufundishia kwa 
ajili ya watoa huduma 
kutumia kwa ajili kuǝ bu 
unene na uzito uliozidi

Kuhakikisha mwongozo 
unawafi kia kundi kubwa 
lenye mahitaji yakiwemo 
makundi ya Watoto na 
kuwaunganisha na elimu 
ya lishe na mazoezi ya 
mwili na unene kuzidi kiasi 
cha kawaida. Kuhakikisha 
mwongozo unafaa kwa 
makundi yenye uhitaji zaidi, 
ikiwa ni pamoja na watoto 
na husisha mwongozo juu 
ya lishe na shughuli za 
mwili.

Mwongozo 
umeandaliwa

Mwongozo wa 
maǝ babu usiokinzana 
na miongozo ya 
chakula na lishe

Awamu 2

Mapendekezo ya 
Mwongozo wa 
Chakula na  Ulaji 
FBDGs ya afya 
imejumuishwa kaǝ ka 
mipango ya sekta 
ya afya kuimarisha 
lishe, na kuongeza 
mazoezi ya mwili ili 
kupunguza unene 
uliozidi

Kuweka viashiria vya 
lishe na mazoezi ya mwili 
kwenye Mifumo ya Taarifa 
na takwimu za lishe nchini 
(MNIS).

Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tanzania,

Wizara ya Afya,

Ofi si ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI)

Kuna dalili za 
mabadiliko kaǝ ka 
utendaji kwenye 
taarifa za kila mwaka.

Awamu 
ya 1.

Tumia Mapendekezo ya 
mwongozo wa chakula 
na ulaji (FBDGs) ya afya 
kuweka vipaumbele na 
kupanga huduma na 
taraǝ bu za kuboresha 
lishe, kuongeza mazoezi ya 
mwili na kupunguza unene 
uliozidi .

Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tanzania,

Wizara ya Afya,

Ofi si ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI)

Mabadiliko 
kaǝ ka utendaji 
yanaonekana kwenye 
taarifa za mwaka.

Awamu 
1-3
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Jedwali la 31: Mpango wa Utekelezaji: Lengo la 6

Lengo la 6: Kusimamia, kutafi ǝ  na kutathmini
Matokeo Hatua mahususi Wahusika/Wadau Hatua na vipimo 

vya utekelezaji
Muda/ 
vyanzo vya 
rasilimali

Kuhakikisha 
upaǝ kanaji wa taarifa 
za utafi ǝ  zinazosaidia 
kutekeleza afua 
zinazosaidia kuboresha 
lishe na kuimarisha 
mazoezi ya mwili ili 
kupunguza unene 
uliozidi

Kuandaa Tanzanian Healthy 
Eaǝ ng index (TAHEI) kwa 
kuzingaǝ a mwongozo 
huu (FBDGs). na kutumia 
takwimu za ulaji

Taasisi ya Chakula la 
Lishe Tanzania

TAHEI imeanzishwa Awamu 1-2.

Kuandaa kitendea kazi 
rahisi cha kutathiminubora 
wa chakula i kuwezesha 
tathimini na unasihi

Taasisi ya chakula 
na lishe Tanzania

Kitendea kazi rahisi 
cha kutathmini 
ubora wa chakula 
kimeandaliwa

Awamu ya 
1-2

Kuhuisha kitendea kazi 
rahisi cha kufanya tathmini 
ya ubora wa chakula 
ikiwemo kufanya tafi ǝ  za 
kitaifa za lishe

Taasisi ya Chakula 
na Lishe Tanzania

  Wizara ya Afya

Ripoǝ  fupi kuhusu 
ubora wa chakula 
imetolewa.

Awamu 2-3.

Kubuni vyanzo vingine vya 
kufanya usimamizi na na 
ukusanyaji wa takwimu

Taasisi ya Chakula 
na Lishe Tanzania

Wizara ya Afya

Njia nyingine za 
usimamizi na 
ukusanyaji wa 
takwimu zitabainika

Awamu 2-3.

Kufanya tathimini 
huru ya utekelezaji wa 
Mwongozo(FBDGs)

Taasisi ya Chakula 
na Lishe Tanzania,

Wizara ya Afya,

Mfumo wa tathmini 
ulianzishwa

-Tathmini 
imekamilika. 
Matokeo 
yamechapishwa 
na kutangazwa 
maeneo 
mbalimbali.

Awamu 3
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Jedwali la 32: Mpango wa Utekelezaji: Lengo la 7

Lengo la 7: Mawasiliano
Matokeo Hatua mahususi Wahusika/Wadau Hatua na vipimo vya 

utekelezaji
Muda/
vyanzo vya 
rasilimali

Watanzania 
wana uelewa 
juu ya jumbe 
muhimu za 
mwongozo 
wa chakula na 
ulaji unaofaa 
(FBDGs.)

Kuanzisha na kutekeleza 
mpango wa mawasiliano 
na kutoa ujumbe zenye
kueleweka na sahihi 
kuhusu maswala ya lishe 
na mazoezi ya mwili 
na uzito unaofaa kwa 
walengwa na mazingira 
tofauǝ .

Taasisi ya Chakula 
na Lishe Tanzania

Wizara ya Afya

Mpango wa mawasiliano 
umeanzishwa na kutekelez 
wa.

Awamu ya 1.

Kuanzisha mwongozo 
wa vyombo vya habari 
kwa kuhamasisha jumbe 
muhimu za mwongozo wa 
chakula na ulaji unaofaa 
(FBDGs).

Taasisi ya Chakula 
na Lishe Tanzania

Wizara ya Elimu.

Mwongozo umeanzishwa. Awamu ya 1.

Kutathmini ufanisi wa 
mpango wa mawasiliano 
na kuboresha pale 
panapohitajika kutokana 
na matokeo ya kabla na
baada ya kufanya tathmini 
anayotarajiwa .

Taasisi ya Chakula 
na Lishe Tanzania

Wizara ya Afya.

Mpango wa mawasiliano 
umetathminiwa.

Awamu 1-3.

Kuanzisha   na   kutekeleza 
mikakaǝ  ya jamii ya masoko 
kurahisisha maba- diliko 
ya tabia kusaidia ulaji 
bora, matendo na uzito 
unaotakiwa.

Taasisi ya Chakula 
na Lishe Tanzania, 
Wizara ya Afya

Mpango wa jamii ulianzish- 
wa na kutekelezwa.

Awamu ya 1.

Kufanya uchunguzi wa ku- 
fuaǝ a hadhira iliyofi kiwa, 
elimu, upokeaji wa ujumbe 
na mabadiliko ya tabia.
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Jedwali la 33: Mpango wa utekelezaji: Lengo la 8

Lengo la 8: Nguvu kazi (Afya na Mazoezi ya mwili)
Matokeo Hatua mahususi Wahusika/ 

Wadau
Hatua na vipimo vya 
utekelezaji

Muda/vyanzo vya 
rasilimali

Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania ina 
nguvukazi ya 
kutosha yenye 
ujuzi wa maswala 
ya lishe na 
mazoezi ya mwili 
yatakayosaidia 
kaǝ ka kutekeleza 
mwongozo 
huu Nguvu kaz 
wenye afya na 
wenye ufahamu 
wa masuala ya 
lishe na mazoezi 
ya mwili kaǝ ka 
kutekeleza 
mwongozo 
kwa kutumia 
njia sahihi kwa 
kuimarisha afya.

Kufanya tathmini 
ya mahitaji kubaini 
upungufu wa elimu ya 
afya na mazoezi ya mwili 
kuhusiana na masuala 
ya afya na mazoezi ya 
mwili kwa nguvu kazi 
(workforce)

Taasisi ya 
Chakula na 
Lishe, Wizara ya 
Afya

Tathmini ya mahitaji 
ilimalizika na fursa 
zilizopo za mafunzo 
zilibainishwa.

Mfumo wa data ya 
fursa za mafunzo 
ya wafanyakazi 
ulianzishwa na 
wafanyakazi kugawiwa.

Awamu ya 1.

Kufanya kazi na taasisi 
zinazojihusisha na 
maswala ya lishe,mazoezi 
ya mwili vinavyoendana 
na mafunzo ya afya 
kama vile ilivyoainishwa 
kaǝ ka mitaala ya 
udaktari,uuguzi,ikiwa ni 
pamoja na mazoezi ya a 
mwili yenye kujumuisha 
maswala ya lishe kutoa 
elimu kwenye mazoezi 
ya mwili

Taasisi ya 
chakula na 
lishe,

Wizara ya afya, 
na Vituo vya 
kutoa elimu

Kipaumbele ni kaǝ ka 
kutoa elimu ya lishe,na 
kufanya Mazoezi ya 
mwili.

Awamu ya tatu

Kuongeza uwezeshaji 
kaǝ ka mipango 
iliyopangwa kufanyika 
ngazi ya jamii ya kutoa 
elimu ya lishena mazoezi 
ya mwili na kuwasaidia 
wafanyakazi ngazi ya 
jamii kufanya kazi na 
makundi yenye uhitaji 
Zaidi wa mafunzo juu 
lishe na mazoezi ya 
mwili.

Taasisi ya 
Chakula na 
Lishe Tanzania, 
Wizara ya Afya,

Sekta ya Elimu.

Mafunzo ya lishe na 
shughuli za mwili 
kuwekwa kwenye 
mitaala husika 
yamepewa umuhimu.

Awamu ya 2.

Kuongeza msaada wa 
mipango ya mafunzo 
ya jamii kuhusu lishe 
na shughuli za mwili na 
kusaidia wafanyakazi 
wabafanya kazi na 
makund yenye uhitaji 
zaidi.

Taasisi ya 
Chakula na 
Lishe Tanzania, 
Wizara ya Afya,

Mashirika 
yasiyo ya 
kiserikali

Idadi ya mafunzo 
yaliyotolewa na 
kuwezeshwa

.

Awamu ya 2
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Viambatanisho

KIAMBATISHO 1: MAPENDEKEZO YA KIFUDUNDI 
YALICHAGULIWA KUONGOZA UWEKAJI WA UJUMBE

SNO Pendekezo la kutatua taǝ zo

1 Ongeza aina tofauǝ  za vyakula/ongeza ulaji wa aina tofauǝ  za vyakula/ ongeza ulaji wa 
vyakula vipaǝ kanavyo nyumbani

2 Punguza ulaji wa vyakula vilivyosindikwa kupita kiasi/punguza ulaji wa vyakula vyenye 
mafuta, chumvi, sukari nyingi

3 Ongeza shughuli za mwili/kuwa na uzito wa kawaida

4 Ongeza ulaji wa matunda na mboga za majani/ongeza ulaji wa matunda, mboga za majani 
na nyuzinyuzi/Ongeza ulaji wa matunda na mboga za majani (mbichi na zilizokauka)/Kula 
tunda kamili badala ya juisi ya tunda

5 Kuwa msafi  wakaǝ  wa kuandaa chakula/tumia maji safi  na salama wakaǝ  wa kuandaa 
chakula/osha mikono vizuri kwa kutumia sabuni/majivu wakaǝ  wote kabla na baada ya 
kula, kabla ya kuandaa chakula, baada ya kutoka chooni, baada ya kusafi sha/kubadilisha 
nepi/osha mikono kwa maji yanayoǝ ririka/tenganisha chakula kilichopikwa na ambacho 
hakijapikwa

6 Boresha njia za kuhifadhi virutubishi/tumia njia za kupika zinazohifadhi virutubishi/tumia 
njia sahihi za muda wa kupika mboga za majani na vyakula vingine

7 Watoto waongeze ulaji wa nyama/wape vyakula vya ziada tofauǝ  baada ya miezi 6 hadi 
miezi 23

8 Wafungashia watoto chakula cha kwenda nacho shuleni/andaa chakula bora cha shule 
(utaraǝ bu wa chakula shuleni).
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KIAMBATISHO CHA 2: MAHITAJI YA VIRUTUBISHI KWA WAJAWAZITO, WANAONYONYESHA, 
WASIOWAJAWAZITO, WASIONYONYESHA (MIAKA 18-49)

Mlo unapendekezwa kwa siku

Virutubishi
Miaka 19-50 (siyo 

mjamzito)
Mjamzito Anayenyonyesha

0-3 4-6 7-12

2300 - 2660 2775 2805 2805 2760
41 66 61

270 370 + s** 450 + s* 450
15% 20 n, s, d 10
12% 25 n, s, d 12
10% 29 n, s, d 15
5%  59 n, s, d 30

400 600 + s*** 500
3 3.4 4.2 6 5.8 5.3 4.3

4.9 5.5 7 10 9.5 8.8 7.2

9.8 11 14 20 19 17.5 14.4
26 26 28 30 35 35 42

1000 1000 1000 1200 1000
45 55 70

220 220 270
150 200 200
1.1 1.4 1.5
1.1 1.4 1.6
14 18 17
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