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©Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania, 2020

Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania ni Taasisi ya Serikali iliyo chini ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, iliyoanzishwa kwa Sheria ya Bunge Namba 24 ya mwaka 1973. 
Haki zote zimehifadhiwa

Hakuna sehemu yoyote ya andiko hili inayoweza kuchapishwa upya, kuhifadhiwa katika mfumo unaoruhusu 
kuchapishwa au kusambazwa kwa namna yoyote ile, iwe ya kielektroniki,  kunasa maandishi au vinginevyo bila  idhini ya 
Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania.
Idhini ya kuchapisha  k�itabu hiki, pamoja na michoro kwa ajili ya matumizi ya umma au matumizi binafsi, inaweza 
kutolewa kwa maktaba na watumiaji wengine kwa sharti kwamba nakala hiyo itasambazwa kwa watumiaji bila malipo 
au kwa gharama ndogo na siyo kwa lengo la kujipatia faida. Maombi ya idhini hiyo yaambatane na maelezo ya lengo na 
idadi ya nakala zitakazo chapishwa. Maombi yatumwe kwa Mkurugenzi Mtendaji, Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania, 
S. L. P. 977, Dar es Salaam, Tanzania.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 
Mkurugenzi Mtendaji.
Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania
22 Barabara ya Barack Obama,
S.L.P 977,
Dar es Salaam, Tanzania

Simu: +255 22 2118137
Nukushi: +255 22 2116713
Baruapepe: info@tfnc.go.tz
Tovuti: www.tfnc.go.tz
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DIBAJI
Maambukizi ya virusi vya Corona ni mojawapo ya janga linaloathiri jamii katika nchi mbalimbali ulimwenguni. Janga hili 
limesababisha madhara mbalimbali ya afya na hata vifo. Madhara mengine ni kushuka kwa uchumi wa mtu mmoja 
mmoja, kaya na hata uchumi wa nchi kutokana na kushuka kwa uzalishaji mali. 
Mtu yeyote anaweza kupata maambukizi ya virusi vya Corona vinavyosababisha ugonjwa wa COVID -19. Ugonjwa huu 
unaathiri watu wa rika zote yaani watoto, v�ana, watu wazima na wazee. Hata hivyo, watu wenye umri mkubwa, na wale 
wenye magonjwa sugu kama vile shinikizo la damu, magonjwa ya moyo na ugonjwa wa kisukari au wale wenye udhoofu 
wa kinga dhaifu ya mwili, kama vile watu walio na VVU/UKIMWI au saratani, wako katika hatari zaidi. Makundi haya 
yanaathirika zaidi kutokana na kupungua kwa kingamwili kunakosababishwa na uwepo wa hayo magonjwa au umri. 

Aidha jamii kwa ujumla inapata madhara ya kiafya kutokana na hali duni ya lishe inayotokana na upungufu wa virutubishi 
mwilini vinavyosaidia kuimarisha kinga ya mwili. Kukosa uelewa juu ya namna ya kuimarisha kingamwili ili kuzuia 
madhara ya magonjwa mbalimbali huchangia watu kupata dalili kali, kuugua muda mrefu wapatapo ugonjwa au hata 
kupoteza maisha.  Ulaji usiofaa unatokana na sababu mbalimbali ikiwemo kutoelewa namna ya kuandaa mlo kamili 
wenye vyakula mchanganyiko na kiasi cha kula. 

K�itabu hiki kimeandaliwa ili  kutoa taarifa sahihi na kuhamsisha jamii juu ya ulaji unaofaa  pamoja na mtindo bora wa 
maisha utakaosaidia kuwa na  afya bora na kingamwili  thabiti ya kuzuia madhara makubwa  kwa mtu apatapo  
maambukizi ya ugonjwa wowote ikiwemo ugonjwa wa COVID-19. 
Mada muhimu zilizojumuishwa katika k�itabu hiki ni pamoja na: Uhusiano wa hali ya lishe na kinga mwili, Maandalizi ya 
mlo kamili, Lishe ya watu wa makundi mbalimbali katika maambukizi ya virusi vya Corona, Matumizi ya matunda ya jamii 
ya machungwa na viungo vya chakula katika kuimarisha kinga na ulaji unaoshauriwa ili kupunguza madhara na dalili 
mbalimbali zinazoambatana na ugonjwa wa COVID-19.

Ni matumaini yangu kwamba k�itabu hiki kitachangia katika kuelimisha na kuhamasisha jamii kuwa na ulaji unaofaa ili 
kuzuia aina zote za utapiamlo na kuimarisha afya ya jamii kwa maendeleo ya uchumi wa nchi yetu Tanzania.
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SHUKRANI
Maandalizi ya k�itabu hiki cha ‘Ujumbe wa lishe kwa Jamiii katika maambukizi ya Corona’ ni matokeo ya 
juhudi za wataalamu wa Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania, waliofanya kazi bila kuchoka  na kutoa 
mchango wao wa kitaalamu katika uandishi wa k�itabu hiki. 

Taasisi ya Chakula na Lishe  inapenda kuwashukuru wafuatao kwa ushiriki wao mahiri katika 
kufanikisha k�itabu  hiki; Bi Hamida Mbilikila, Bi Sikitu Simon, Bi Adeline Munuo, Bibi Gelagister  
Gwarasa, Bi Neema Joshua, Bi Victoria Kariati, Bi Medina Wandera, Bi Anna John, Bw. Walbert Mgeni, 
Bw Jackson Monela  na Bw. Samson Bakangana. 

Aidha ninawashukuru wale wote walioshiriki kwa namna moja au nyingine ambao majina yao 
hayakuweza kutajwa kwenye orodha hapo juu.

Taasisi ya Chakula na Lishe inatoa shukrani za dhati kwa Shirika la Kimataifa la Kuhudumia Watoto 
Duniani (UNICEF) na Shirika la GAIN kwa ufadhili wao uliofanikisha maandalizi na uchapishaji wa k�itabu 
hiki.

 

Dr. Germana Leyna
Mkurugenzi Mtendaji 
Taasisi ya chakula na lishe Tanzania
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1. UTANGULIZI

Ugonjwa wa COVID-19 unaosababishwa na virusi 
vya Corona kama magonjwa mengine ya 
kuambukiza una uhusiano mkubwa na lishe, kwani 
mtu anapopata maambukizi ya Corona huweza 
kupata athari na dalili mbalimbali. Hali nzuri ya lishe 
huimarisha kinga ya mwili na kumfanya mlengwa 
kuwa na uwezo mkubwa wa kukabiliana na dalili 
zinazoambatana na maambukizi hayo. 

Ili kuwa na hali nzuri ya lishe na kingamwili imara 
jamii inapaswa kuzingatia ulaji unaofaa kwa kula 
mlo kamili unaotokana na vyakula mchanganyiko 
vinavyopatikana katika jamii husika  na kuzingatia 
mtindo bora  wa maisha . Kula mlo kamili ni muhimu 
kwa jamii ili kuupatia  mwili virutubishi vyote 
vinavyohitajika kulingana na mahitaji ya mlengwa. 
Jamii pia inapaswa kuzingatia taratibu sahihi wa 
usa� na salama wa chakula ili kujikinga na 
maambukizi ya virusi vya Corona kama 
inavyoshauriwa na wataalamu wetu wa afya. 

Njia za kujikinga na maambukizi ni pamoja na  
kunawa mikono mara kwa mara kwa maji tiririka na 
sabuni, kuvaa barakoa, kuepuka misongamano kwa 
kukaa mbali (umbali wa angalau mita moja) kati ya 
mtu na mtu.
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Mtu mwenye hali nzuri ya lishe na mwenye hali duni 
ya lishe wote wana nafasi sawa ya kuambukizwa 
virusi vya Corona. Kama ilivyo kwa magonjwa 
mengine ya kuambukiza, ugonjwa wa COVID-19 
utokanao na virusi vya Corona una uhusiano 
mkubwa na hali ya lishe. Uhusiano huu ni kuwa mtu 
mwenye hali nzuri ya lishe huwa na kinga mwili 
imara hivyo ana uwezo mkubwa wa kukabiliana na 
maambukizi, ikilinganishwa na yule mwenye hali 
duni ya lishe na kinga mwili dhaifu. Hii ina maana 
kuwa virusi hivi husababisha athari zaidi kwa watu 
wenye hali dhaifu ya lishe.

Maambukizi ya virusi vya Corona huambatana na 
dalili mbalimbali. Dalili kuu ni kupata homa kali, 
dalili nyingine ni mafua, kikohozi kikavu, mwili 
kukosa nguvu, vidonda kooni na kupumua kwa 
shida. Uwepo wa maambukizi haya hubadili 
utendaji kazi wa mifumo mbalimbali ya mwili, kwani 
mwili hulazimika kufanya kazi ya ziada katika 
kukabiliana nayo; hivyo kuharibika kwa seli na tishu 
mbalimbali za mwili.  

Mabadiliko hayo ya utendaji kazi wa mwili pia 
husababisha kujitokeza kwa matatizo mbalimbali 
yakiwemo kukosa hamu ya kula, kichefuchefu, 

2. UHUSIANO WA LISHE NA MAAMBUKIZI YA 
VIRUSI VYA CORONA

kutapika, umeng’enywaji duni wa chakula na 
usharabu (ufyonzwaji) duni wa virutubishi. Hali hizo 
hupelekea mlengwa kushindwa kula chakula cha 
kutosha kukidhi mahitaji ya kilishe, hivyo kuongeza 
tatizo la uhitaji wa virutubishi mwilini.

Aidha uwepo wa homa na matatizo mengine 
yanayoambatana na maaambukizi ya virusi vya 
Corona husababisha upotevu wa maji mwilini 
ambayo ni muhimu katika kukamilisha utendaji wa 
shughuli mbalimbali za mwili. Upotevu wa maji 
huambatana na kupotea kwa virutubishi 
vinavyohusika na uimarishaji  kinga mwili kama 
protini (utomwili) na baadhi ya madini na  vitamini, 
hivyo kuufanya mwili kuwa dhaifu.

Madhara ya ugonjwa wa COVID-19 hutofautiana baina 
ya watu kutokana na mambo mbalimbali ikiwemo:
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Hali ya lishe: Mtu mwenye Afya na lishe bora mwili 
wake unakuwa na uwezo mkubwa wa kupambana 
na maambukizi ya virusi vinavyosababisha ugonjwa 
wa COVID-19. Hali nzuri ya lishe huimarisha kinga ya 
mwili na kumsaidia muathirika kupambana na virusi 
vya ugonjwa huo na hivyo kupata athari kwa kiasi 
kidogo. Mtu mwenye hali duni ya lishe huwa na 
kinga mwili dhaifu hivyo apatapo maambukizi ya 
virusi vya Corona mwili wake huwa na uwezo 
mdogo wa kupambana, hali inapelekea kupata 
madhara makubwa, kuchelewa kupona na kwa 
baadhi ya watu kupoteza maisha.

Homa: Uwepo wa homa huchangia hali ya mgonjwa 
kuwa mbaya zaidi ikilinganishwa na mgonjwa 
asiyekuwa na homa. Hali hii huambatana na kukosa 
hamu ya kula na kupotea kwa maji mwilini na 
kuufanya mwili kuwa dhaifu hivyo kuongeza 
madhara kwa mlengwa.
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Magonjwa mengine: Uwepo wa magonjwa mengine 
mfano magonjwa sugu kama vile kisukari, pumu, 
kifua kikuu, UKIMWI, saratani, shinikizo la juu la 
damu na magonjwa mengine ya moyo huchangia 
hali ya mlengwa kuwa mbaya ikilingwanishwa na  
yule asiyekuwa na ugonjwa  kwa sababu uwepo 
magonjwa hayo huchangia katika kupunguza kinga 
mwili. 

Umri wa mlengwa: Watu wenye umri mkubwa 
(wazee kuanzia miaka 65 na zaidi) hupata madhara  
makubwa wanapokuwa na maambukizi kwa sababu 
ya udhaifu wa mifumo mbalimbali ya miili yao 
pamoja na ulaji duni  hali inayowafanya washindwe 
kukidhi mahitaji ya kilishe  na kupungua kingamwili. 
Kundi hili lipatapo maambukizi ya virusi vya Corona 
madhara huwa ni makubwa zaidi.
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3. ULAJI UNAOFAA KWA JAMII 
Hali nzuri ya lishe huimarisha kinga ya mwili kupambana na vimelea vya maradhi. Mwili na kingamwili vikiwa 
imara huweza kuzuia athari mbalimbali zinazoweza kujitokeza kutokana na maambukizi. Ni vyema miili yetu 
iwe na kingamwili imara ili kuweza kukabiliana na maambukizi yanapojitokeza. Uimarishaji wa kinga mwili 
unahitaji uwepo wa virutubishi mbalimbali ambavyo vinapatikana katika vyakula tunavyokula vilivyopo katika 
jamii. Watu wote wanashauriwa kula mlo kamili, kiasi cha kutosha unaotokana na vyakula mchanganyiko 
kutoka makundi yote matano ya vyakula ili kuupatia mwili virutubishi vyote vinavyohitajika kuboresha hali ya 
lishe na kingamwili. Inashauriwa kula milo mitatu na asusa (chakula au kinywaji kati ya mlo na mlo) angalau 
mara mbili kwa siku ili mwili uweze kupata virutubishi muhimu na vya kutosha.  
Makundi matano ya chakula ni kama inavooneshwa katika picha hapa chini:-

Vyakula vya asili ya nafaka, mizizi, na ndizi mbichi: Vyakula katika kundi hili ni 
pamoja na mahindi, mchele, mtama, ulezi, ngano, na uwele. Pia hujumuisha viazi 
vikuu, viazi vitamu, mihogo, magimbi, viazi mviringo na ndizi mbichi.

Huupatia mwili nishti lishe (nguvu) kwa wingi 

Vyakula vya asili ya Wanyama na jamii ya mikunde: Vyakula hivi ni pamoja na 
aina zote za nyama, samaki, dagaa, maziwa, jibini, mayai, wadudu (kama senene 
na kumbikumbi) na vyakula vya jamii ya kunde (maharagwe, soya, kunde, njegere, 
mbaazi, choroko, dengu, njugu, �wi pamoja na mbegu za mafuta (korosho 
karanga nk.) 

 Huupatia mwili protini kwa wingi
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Mbogamboga: Kundi hili linajumuisha aina zote za mboga-mboga zinazopandwa 
na zinazojiotea zenyewe.  Mfano wa mbogamboga ni pamoja na kisamvu, mnavu, 
majani ya maboga, majani ya kunde, matembele, pilipili hoho, mchicha,  ngogwe, 
bamia, bilinganya, boga, na karoti.

Huupatia mwili vitamini na madini

Matunda: Kundi hili linajumuisha aina zote za matunda yanayopatikana kwenye 
jamii. Mfano wa matunda ni pamoja na mapera, machungwa, malimau, 
machenza, ndimu, ubuyu, ukwaju, mananasi, mastafeli, parachichi, pasheni, 
rozella, zabibu,    mbilimbi, mabungo na matunda mengine ya porini.

Huupatia mwili vitamini na madini

Sukari, mafuta na asali:   Mafuta yanaweza kupatikana kutoka kwenye mimea 
kama mbegu za alizeti, ufuta, pamba, korosho, karanga na mawese. Mafuta pia 
yanaweza kupatikana kutoka kwa wanyama, kwa mfano: siagi, samli, nyama 
iliyonona na baadhi ya samaki. Sukari hupatikana kwenye sukari ya mezani, 
miwa na asali. Vyakula vitokanavyo na kundi hili vitumike kwa kiasi kidogo sana.

Huupatia mwili nishati 
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Katika kipindi hiki cha mlipuko wa maambukizi ya 
virusi vya Corona, inashauriwa kula chakula pamoja 
na familia ili kupunguza kukutana na watu wengi 
kwenye migahawa na sehemu nyingine na hivyo 
kupunguza uwezekano wa kukutana na mtu/watu 
wanaoweza kuwa na maambukizi ya virusi vya 
Corona.

Vilevile jamii inashauriwa kushughulisha miili yao 
kila siku kwa kufanya mazoezi au shughuli 
mbalimbali kama vile kulima, kusa�sha nyumba, 
kufua, kutembea na kazi zingine. Hii itasaidia mwili 
kutumia virutubishi vilivyopatikana kwenye chakula 
na kudhibiti uzito wa mwili na hatimaye kuwa na hali 
nzuri ya lishe. 

Jamii inashauriwa pia kuzingatia usa� na usalama 
wa maji, chakula na mazingira ili kujikinga na 
magonjwa ya kuambukizwa na  kuwa na afya na hali 
nzuri ya lishe.
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Ili kupambana na madhara yanayosababishwa na 
maambukizi ya virusi vya Corona, hatua 
zinazohitajika kufanyika ni pamoja na kuhakikisha 
kuwa watu wanakuwa na hali nzuri ya lishe ambayo 
itausaidia mwili kuwa na kingamwili imara ili uweze 
kufanya kazi sawasawa. Pamoja na kula mlo kamili 
na mchanganyiko kutoka makundi yote matano ya 
chakula, Mtu mwenye maambukizi ya virusi vya 
Corona anashauriwa aongeze kiasi cha ulaji wa 
vyakula vinavyoupatia mwili protini/utomwili 
(vitokanavyo na wanyama na jamii ya mikunde), 
vitamini na madini (mbogamboga na matunda).

Virutubishi vya aina ya protini (utomwili) husaidia 
mwili kutengeneza chembe chembe/seli mpya na 
kukarabati seli za mwili zilizoharibika na 
kuimarisha mfumo wa kingamwili. Vitamini na 
madini husaidia katika kuongeza kingamwili na 
kuimarisha utendaji wa mifumo mbalimbali 
mwilini. Ili kupata Protini,vitamini na madini kwa 
wingi mlengwa atahitajika kula kwa wingi vyakula 
mbalimbali hususani vyakula vya asili ya 
wanyama,mbogamboga na matunda. 

4. ULAJI UNAOFAA KWA WATU WENYE MAAM-
BUKIZI YA VIRUSI VYA CORONA

Mlengwa anatakiwa pia kunywa maji sa�, salama 
na ya kutosha (angalau glasi 8-10 au lita 11/2) au 
vinywaji vya matunda halisi, supu ya mbogamboga 
au nyama na vinywaji vyenye viungo ili kuurudishia 
mwili maji yanayopotea kufuatia uwepo wa homa 
au dalili nyingine. 

Asitumie sukari nyingi na aepuke vinywaji vyenye 
gesi na vilivyoongezwa sukari nyingi mfano soda 
au juisi za madukani. Milo midogo midogo mara 
nyingi hasa kama anatapika au kusikia 
kichefuchefu. 

Ulaji huu utamsadidia mlengwa kuimarisha 
kingamwili; kukabiliana na madhara na dalili 
mbalimbali zinazoambatana na maambukizi ya 
virusi vya corona. 
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5. HUDUMA ZA LISHE KWA MAMA MJAMZITO NA 
ANAYENYONYESHA KATIKA MAAMBUKIZI YA COVID-19

Katika kipindi hiki cha maambukizi ya virusi vya 
Corona ni muhimu kufuata kanuni za lishe  kwa 
mjamzito au anayenyonyesha bila kujali hali za 
maambukizi.
Hakuna ta�ti zilizo onyesha kuwa mama mjamzito 
anaweza kupata Corona kwa rahisi zaidi kuliko 
watu wengine.
Kanuni hizo ni pamoja na; 
• Kula mlo kamili unaotokana na vyakula   
 mchanganyiko mara nne mpaka tano na   
 asusa mara mbili kwa siku

• Kunywa maji sa�, salama na ya kutosha

• Kuongeza ulaji wa chakula vyenye    
 virutubishi vya protini, vitamini A, C, asidi ya  
 foliki na madini ya calcium na Zinki kwa ajili  
 ya kuimarisha kingamwili. Vyakula hivyo ni  
 vile vya asili ya nyama, jamii ya mikunde,   
 mbogamboga na matunda

• Kupata unasihi wa kunyonyesha watoto,   
 msaada wa kisaikolojia na k�amii. Vile vile  
 msaada wa ulishaji unaostahili kwa watoto  
 wachanga na wadogo, bila kujali wanawake  

 hao au watoto wao wanahisiwa au    
 wamethibitika kuambukizwa COVID -19

• Kupata huduma za kujikinga na  COVID-19 ili  
 wasiambukizwe au wasiwaambukize   
 wengine kwa kujitenga na mikusanyiko na  
 kuchukua hatua nyingine kama    
 zinavyoshauriwa na waatalamu wa huduma  
 ya afya (kunawa mikona mara kwa mara kwa  
 maji yanayotiririka, kutumia vitakasa   
 mikono, kuvaa barakoa)

• Kuhudhuria za kliniki na kutibiwa pale   
 wanapokutwa na matatizo mbalimbali ya   
 kiafya.
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6. ULISHAJI WA WATOTO WACHANGA NA WADOGO 
KATIKA MAAMBUKIZI YA VIRUSI VYA CORONA

Unyonyeshaji wa maziwa ya mama huzuia 
magonjwa ya mara kwa mara kwa watoto pamoja 
na vifo vya watoto wakiwa wachanga au wadogo. 
Kunyonyesha ni tendo la kumpa mtoto maziwa ya 
mama kwa njia ya kunyonya kutoka kwenye titi, au 
kupewa maziwa ya mama yaliyokamuliwa kwa 
kutumia kikombe. Maziwa ya mama ni chanjo ya 
kwanza na ya asili ambayo mtoto anapata kutoka 
kwa mama yake.  Matokeo makubwa ya 
unyonyeshaji ni  kuimarika kwa kingamwili ya 
mtoto na kuwa na ukuaji mzuri kimwili na kiakili. 

Faida hizi apatazo mtoto hutokana na kufuatwa 
kwa kanuni na taratibu sahihi za unyonyeshaji na 
uanzishwaji wa vyakula vya nyongeza kwa mtoto 
anapotimiza umri wa miezi sita. 

Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani mpaka sasa 
hakuna ushahidi wa kita�ti unaeleza uwepo wa 
maambukizi ya virusi vya Korona toka kwa mama 
kwenda kwa mtoto kipindi cha ujauzito au kupitia 
maziwa ya mama wakati wa unyonyeshaji. Pamoja 
na kuibuka kwa ugonjwa wa Covid19, unyonyeshaji 
wa maziwa ya mama bado una manufaa makubwa 
kwa afya na ukuaji wa mtoto na  kuimarika  kwa 

Unyonyeshaji wa maziwa ya mama katika 
maambukizi ya virusi vya Corona.
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mfumo wa kingamwili wa mtoto
Hivyo basi, wakati mama ananyonyesha mtoto ni 
muhim kuzingatia kanuni zinazoshauriwa katika 
ulishaji wa watoto wachanga pamoja na kuchukua 
tahadhari za kuzuia maambukizi ya virusi vya 
Corona. 

Msaada wa ulishaji unastahili utolewe kwa 
wanawake wajawazito, wanaonyonyesha na walezi 
wenye watoto wachanga na wadogo bila kujali 
wao au watoto wao wanahisiwa au wamethibitika 
kuambukizwa virusi vya Corona.   
Kanuni hizo za ulishaji wa watoto wachanga na 
wadogo ni pamoja na:
• Mtoto aanze kunyonyeshwa ndani ya saa   
 moja baada ya mama kujifungua

• Mtoto apewe maziwa ya mwanzo yenye   
 rangi ya njano ambayo yana viini vingi vya  
 kingamwili a yanayotoka siku chache za   
 mwanzo (Siku 2 hadi 3) baada ya mama   
 kujifungua. Maziwa haya yana wanga,   
 protini na kingamwili nyingii zinazoingia   
 mwilini mwa mtoto

• Mtoto anyonyeshwe maziwa ya mama   
 pekee katika kipindi cha miezi sita ya   
 mwanzo

• Mtoto anyonyeshwe mara kwa mara kila   
 anapohitaji usiku na mchana

• Mtoto anzishiwe vyakula vya nyongeza   
 akitimiza umri wa miezi sita na aendelee   
 kunyonyeshwa maziwa ya mama mpaka   
 atimize umri wa miaka miwili au zaidi

• Chakula cha nyongeza  kiwe  ni mlo kamili  
 na mchanganyiko wa vyakula kutoka   
 makundi yote matano  ya chakula ili kukidhi  
 mahitaji ya virutubishi kwa ajili  ya ukuaji na  
 kuimarisha kingamwili

KUMBUKA: 
Endapo mama ana maswali ya ziada kuhusu ulishaji 
wa mtoto katika kipindi hiki aende katika kituo cha 
kutolea huduma ya afya kilicho karibu naye ili 
kupata unasihi wa ulishaji, taarifa sahihi na msaada 
wa msingi wa kisaikolojia na k�amii.
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6.1 Ulishaji wa Watoto Wachanga na wadogo  
 waliozaliwa na wanawake wanaohisiwa au  
 waliothibitika kuwa na maambukizi ya   
 virusi vya Corona

Watoto walishwe kwa kuzingatia mwongozo wa 
kitaifa wa ulishaji watoto wachanga na wadogo, 
sanjari na mama zao kuzingatia taratibu 
zinazopendekezwa za kuzuia maambukizi ya virusi 
vya Corona. 

Kama inavyofanyika kwa wanawake  
wasioambukizwa virusi vya Corona, wanawake 
wanaotekeleza taratibu ya kugusana  ngozi kwa 
ngozi kati ya mama na mtoto au ubebaji watoto 
kwa mtindo wa kangaroo wanapaswa pia 
kuzingatia taratibu za usa� wa mwili na kuzuia 
majimaji yanayotoka puani au mfumo wa kupumua 
wakati wote wanapowanyonyesha na kuhudumia 
watoto wao.Wanapaswa kutumia vifaa vya 
kufunika pua na mdomo wanapokuwa karibu na 
watoto, kunawa mikono mara kwa mara kabla na 
baada ya kumhudumia mtoto, kusa�sha na 
kutakasa mazingira ya mtoto.

Wanawake wanaotekeleza ubebeji wa watoto kwa 
mtindo wa kangaroo wasaidiwe kukaa  pamoja na 
watoto wao muda wote  mchana na usiku bila 
kutenganishwa, hasa mara baada ya mama 

kujifungua na siku za mwanzo wakati mama 
anapoanzisha unyonyeshaji, bila kujali kama mama 
au mtoto anahisiwa au amethibitishwa kuwa na 
maambukizi ya virusi vya Corona.

6.2 Iwapo mama na mtoto wote wanahisiwa   
 au wamethibitika kuambukizwa virusi vya  
 Corona

• Mtoto anyonyeshwe kwa kufuata taratibu za  
 unyonyeshaji ikiwa ni pamoja na mtoto   
 kuanzishiwa kunyonya ndani ya saa moja   
 baada ya kuzaliwa.
• Wanawake wanaotekeleza utaratibu wa   
 kugusana ngozi kwa ngozi kati ya mama na  
 mtoto au wanawake wanaowabeba watoto  
 kwa mtindo wa kangaroo wahakikishe usa�  
 wa mwili na kuzuia majimaji yanayotoka   
 puani na mfumo wa kupumua wakati wote  
 wanapowanyonyesha watoto wao kwa   
 kutumia barakoa anapokuwa karibu na   
 mtoto, kunawa mikono kabla na baada ya   
 kumshika/kugusana na mtoto, na utakasaji  
 wa maeneo yote ambayo amekuwepo   
 mama mwenye maambukizi. 
• Wanafamilia, jamii au wahudumu wa afya   
 wanapaswa kumhamasisha mama    
 kunyonyesha na kumpatia msaada   
 unahitajika ili kufanikisha unyonyeshaji. 
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• Mama apewe msaada wa kisaikolojia ikiwa  
 ni pamoja na ushauri wa kuondokana na   
 msongo wa mawazo au hofu ambayo   
 huathiri utengenezwaji wa maziwa. 

6.3 Inapotokea kuwa mama ana maambukizi   
 makali ya virusi vya Corona au matatizo   
 mengine ya kiafya yanayosababisha   
 ashindwe kuendelea kumnyonyesha mtoto  
 wake:

Mama ashauriwe na asaidiwe kukamua maziwa 
yake na kumlisha mtoto maziwa hayo 
yaliyokamuliwa kwa kutumia kikombe sio chuchu 
bandia.  Ukamuaji wa maziwa ya mama ufanyike 
sanjari na kuzingatia taratibu za kudhibiti 
maambukizi ya virusi kwa kufunika pua na mdomo 
na kuhakikisha mikono ya mama ni sa� baada ya 
kunawa kwa maji yanayotiririka na sabuni. 

6.4 Iwapo mama anayenyonyesha anaumwa   
 sana kiasi kwamba hawezi kunyonyesha au  
 kukamua maziwa na katika mazingira   
 ambayo kwa ushauri wa kitabibu  ni lazima  
 kwa mtoto kutenganishwa na mzazi wake:

Ulishaji mbadala uafanyike kwa kufuata kanuni za 
kitaifa za ulishaji kwa msaada wa wataalamu wa 
afya.  Inapaswa mama apatiwe msaada wa ushauri 
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Lishe bora ni muhimu kabla, wakati na baada ya 
maambukizi ya magonjwa. Maambukizi huathiri 
mwili na kusababisha homa kali na hivyo kuongeza 
mahitaji ya nishati na virutubisho. Kwa hiyo, kuwa 
na hali nzuri ya lishe ni muhimu sana wakati wa 
janga la COVID-19
Hakuna uthibitisho wa kisayansi unaoonyesha 
vyakula au virutubisho vya lishe vinaweza kutibu 
ugonjwa wa COVOD 19, hata hivyo kudumisha lishe 
bora ni muhimu ili kusaidia kuimarisha mfumo wa 
kinga.
Watu wa umri wowote wanaweza kupata 
maambukizi ya COVID-19.  Hata hivyo watu wenye 
umri mkubwa (zaidi ya miaka 60), watu wenye 
magonjwa sugu yasiyoambukiza kama vile 
kisukari, shinikizo la damu, magonjwa ya moyo, 
magonjwa sugu ya njia ya hewa pamoja na baadhi 
ya saratani wako kwenye hatari ya maambukizi 
zaidi. Magonjwa haya yanatokana na ulaji usiofaa 
pamoja na tabia kama vile kutokufanya mazoezi na 
matumizi ya tumbaku na bidhaa zake.
Takwimu zinaonyesha watu wenye magonjwa sugu 
wana hatari ya kupata ugonjwa wa COVID-19 
ikilinganishwa na wale ambao hawana magonjwa 
haya.

7. LISHE YA WATU WENYE  MAGONJWA SUGU KATIKA 
JANGA LA UGONJWA WA COVID-19

Kwa watu ambao wana magonjwa sugu 
yasiyoambukiza wanapaswa kuzingatia yafuatayo:
• Kuendelea kutumia dawa kama    
 walivyoshauriwa na daktari
• Kuendelea kula chakula mchanganyiko   
 chenye virutubishi vinavyoimarisha kinga   
 mwili ya kupambana na maambukizi 
• Kufanya mazoezi ya mara kwa mara na   
 kuushughulisha mwili
• Kula vyakula vyenye vitamin C, D na E kwa  
 wingi ili huimarisha mfumo wa kinga na   
 kuongeza seli zinazopambana na    
 magonjwa
• Kuongeza matumizi ya matunda jamii ya   
 machungwa, mapapai, mbogamboga kama  
 pilipili vitunguu saumu, tangawizi na   
  mchicha manjano ili kusaidia kuimarisha   
 kinga mwili na kupambana na maambukizo 
• Kunywa maji ya kutosha kukabiliana na   
 upungufu wa maji mwilini
• Kupata  muda wa pumzika

Zingatia maelekezo na chukua tahadhari za 
kujikinga na COVID-19 kama inavyoelekezwa na 

wataalam wa Afya 
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7.1 Shinikizo la juu la damu

Kwa watu wenye shinikizo la juu la damu ni vyema 
kufuata taratibu za kilishe zifuatazo katika kipindi 
hiki cha ugonjwa wa COVID-19
• Kufuata ushauri wa daktari ikiwa ni pamoja  
 na kutumia dawa kama ulivyoelekezwa hata  
 kama unajisikia vizuri ili kuzuia madhara
• Kuepuka vyakula vyenye chumvi nyingi na  
 vile vilivyosindikwa kwa chumvi. Tumia   
 viungo mbalimbali kuongeza ladha ya   
 chakula kwa mfano tangawizi, ndimu,   
 vitunguu saumu, mdalasini
• Kutambua na kuviepuka vyakula vyenye   
 mafuta, sukari nyingi na chumvi iliyoji�cha
• Kula matunda na mbogamboga kwa wingi  
 katika kila mlo
• Kutumia nafaka zisizokobolewa na vyakula  
 vya jamii ya kunde kwa wingi
• Kuepuka vyakula vyenye lehemu kwa kiasi  
 kikubwa ( mfano maini, �go, �rigisi, mayai,  
 nyama iliyonona)
• Kupima shinikizo la damu mara kwa mara na  
 kufuata kwa makini maelekezo na ushauri  
 unaopewa na wataalam wa afya

Zingatia maelekezo na chukua tahadhari za 
kujikinga na COVID-19 kama inavyoelekezwa na 

wataalam wa Afya  

7.2 Kisukari

Kwa watu wenye ugonjwa wa kisukari ni vyema 
afuate taratibu za kilishe zifuatazo katika kipindi 
hiki cha ugonjwa wa COVID-19
• Kula mlo kamili ukizingatia aina mbalimbali  
 za vyakula
• Kudhibiti kiasi cha chakula chenye nishati  
 lishe katika mlo
• Kula mbogamboga kwa wingi na vyakula vya  
 nafaka zisizokobolewa kama ulezi, mtama,  
 uwele na dona, ngano (kama atta) na shayiri  
 kwani vina makapi mlo kwa wingi; Makapi   
 mlo hupunguza kasi ya kuongezeka sukari  
 katika damu
• Kula vyakula vya jamii ya kunde kwa wingi   
 kwa mfano maharage, njegere, mbaazi,   
 kunde, choroko nk.;
• Kula matunda kwa kiasi kidogo katika kila  
 mlo; mfano ndizi moja, chungwa moja,   
 kipande cha papai au embe dogo;
• Kunywa maji sa� na salama kwa wingi    
 angalau lita moja na nusu kila siku;
• Kuepuka ulaji wa vyakula vyenye sukari   
 nyingi kama jamu, sukari ya mezani, asali,  
 chokoleti, soda, aiskrimu, na juisi bandia
• Kuepuka ulaji wa vyakula vyenye mafuta   
 mengi
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Zingatia maelekezo na chukua tahadhari za 
kujikinga na COVID-19 kama inavyoelekezwa na 

wataalam wa Afya  

7.3 Magonjwa ya moyo  

Kwa mtu mwenye magonjwa ya moyo ni vyema 
afuate taratibu za kilishe zifuatazo katika kipindi 
hiki cha ugonjwa wa COVID-19.
• Kufuata kwa makini taratibu za matibabu   
 kama alivyoshauriwa na wataalam wa afya
• Kula mbogamboga na matunda kwa wingi
• Kula zaidi vyakula vya jamii ya kunde na   
 nafaka  zisizokobolewa kama dona na ngano  
 (kama atta); vilevile ulezi na mtama
• Kupunguza matumizi ya mafuta na kuepuka  
 mafuta yatokanayo na wanyama, pamoja na  
 nyama yenye mafuta; maziwa yenye mafuta  
 mengi, jibini, ngozi ya kuku na siagi
• Punguza ulaji wa nyama hususan nyama   
 nyekundu (nyama ya ngombe,mbuzi,   
 nguruwe)
• Punguza vyakula vyenye lehemu kwa wingi  
 kwa mfano mayai, maini, moyo, �go, mafuta   
 ya wanyama (kama samli na siagi)
• Kuepuka vyakula na vinywaji    
 vinavyosababisha ongezeko la uzito, ikiwa ni  
 pamoja vyakula vyenye sukari nyingi au   
 mafuta mengi, soda, juisi bandia na pombe
• Kupunguza kiasi cha chumvi anachotumia  

 na kuepuka vyakula vyenye chumvi nyingi au  
 kuacha chunvi kabisa ikiwezekana
• Kufanya mazoezi ya mwili angalau dakika 30  
 kila siku
• Kuhakikisha kuwa na uzito unaoshauriwa   
 kutegemeana na urefu wake
• Kuepuka uvutaji wa sigara au utumiaji wa   
 tumbaku na
• Kuepuka msongo wa mawazo

Zingatia maelekezo na chukua tahadhari za 
kujikinga na COVID-19 kama inavyoelekezwa na 

wataalam wa Afya 

7.4 Saratani

Kwa mtu mwenye ugonjwa wa saratani, ni vema 
afuate taratibu za kilishe zifuatazo katika kipindi 
hiki cha ugonjwa wa COVID-19;
• Kumuona daktari na kuzingatia matibabu na  
 ushauri wake
• Kumuona mtaalamu wa afya kwa ushauri   
 zaidi iwapo una matatizo mengine ya kiafya
• Kula mboga-mboga na matunda kwa wingi  
 kila siku
• Kula mboga-mboga za k�ani, njano,   
 nyekundu, zambarau zilizopikwa angalau   
 ujazo wa kikombe kimoja katika kila mlo.    
 Kutumia pia mbogamboga zisizopikwa,   
 kama vile saladi ya mboga mboga mfano   
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 nyanya, matango n.k;
• Kuchanganya mboga au matunda ya rangi  
 mbalimbali ili kuongeza ubora wake
• Kula matunda ya aina mbalimbali (kama   
 topetope, zambarau, embe, pera, chungwa,  
 ubuyu, nk,) angalau tunda moja katika kila  
 mlo. Kula tunda ni bora kuliko kunywa juisi
• Kutumia nafaka zisizokobolewa kama vile  
 unga wa mahindi wa dona, unga wa ngano  
 usiokobolewa, ulezi, mtama au uwele kwani  
 vina makapi-mlo kwa wingi
• Kutumia vyakula mbalimbali vya jamii ya   
 kunde kama vile maharagwe, kunde, njugu  
 mawe, dengu, choroko na mbaazi
• Kuzingatia kuwa na uzito wa mwili ulio sahihi  
 kama unavyoshauriwa kliniki
• Kupunguza vyakula vinavyochangia   
 ongezeko la uzito wa mwili kwa haraka hasa  
 vile vyenye mafuta mengi au sukari nyingi 

Zingatia maelekezo na chukua tahadhari za kujikinga na 
COVID-19 kama inavyoelekezwa na wataalam wa Afya 

Kumbuka:
• Uzito mkubwa huweka mwili katika hatari ya  
 kupata tena saratani. Uzito sahihi    
 huuwezesha mwili kuhimili tatizo la saratani  
 linapotokea. Uzito pungufu husababisha   
 mwili kushindwa kuhimili matibabu ya   
 SaratanI

• Aina ya mazoezi hutegemea na hali ya afya ya  
 mtu hivyo ni muhimu. Kufanya mazoezi ya   
 mwili kila siku angalau dakika 30; Mfano   
 kutembea, kufanya kazi za nyumbani,   
 bustani, kufua, kufanya usa�, kutumia ngazi  
 kwenye gorofa badala ya lifti n.k.

• Kupunguza sana mtindo wa maisha ambao  
 unakufanya uketi bila mazoezi kama vile   
 kuangalia televisheni kwa muda mrefu au   
 kufanya kazi ukiwa umeketi kwa muda mrefu. 

Zingatia maelekezo na chukua tahadhari za 
kujikinga na COVID-19 kama inavyoelekezwa na 

wataalam wa Afya  

7.5 Maambukizi ya virusi vya UKIMWI

• Kwa mtu mwenye maambukizi ya Virusi Vya  
 UKIMWI ni vema afuate taratibu za kilishe   
 zifuatazo katika kipindi hiki cha ugonjwa wa  
 COVID-19;
• Kula mlo kamili kwa kuchagua angalau   
 chakula kimoja toka makundi matano ya   
 chakula
• Kula matunda na mbogamboga kwa wingi
• Kuboresha chakula kwa kutumia viungo   
 mbalimbali
• Kuongeza vyakula vyenye virutubishi vingi  
 katika chakula, kwa mfano mbegu    
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 mbalimbali, maziwa, mayai, karanga za   
 kusaga, mafuta,  tui la nazi vinaweza   
 kuongezwa kwenye uji, wali, mbogamboga,  
 mihogo, ndizi nk.
• Kutumia vyakula vilivyochachushwa na vile  
 vilivyooteshwa
• Kuzingatia usa� na usalama wa chakula na  
 maji, 
• Kupima uzito  mara kwa mara ili kuhakikisha   
 kuwa una uzito sahihi kulingana na urefu
• Kuzingatia masharti uliyopewa na mtaalamu  
 wa afya
• Kumuona daktari mara apatapo tatizo lolote  
 la kiafya kama kuhara, kutapika, kupungua  
 uzito, vidonda kinywani, matatizo ya ngozi  
 nk. Ili kupata matibabu na ushauri wa   
 chakula na lishe

Zingatia maelekezo  na chukua tahadhari za 
kujikinga na COVID-19 kama inavyoelekezwa na 

wataalam wa Afya  

7.6.1 Figo ni nini?

Figo ni miongoni mwa viungo muhimu vya mwili wa 
binadamu. Kiungo hiki kikipata hitilafu katika 
katika kufanya kazi zake kunaweza kusababisha 
magonjwa mazito na hata kifo. Figo imejengwa 
kwa viungo vingi na kazi zake ni nyingi. Kazi zake 
mbili muhimu ni: kutoa uchafu unaoathiri mwili na 

wenye sumu na kuweka usawa wa maji maji mwilini 
(�uids), madini na kemikali.                                                                                                                                                                                                          
Jinsi ya kuzuia magonjwa ya �go 
Ili kujikinga na magonjwa  ugonjwa wa �go ni 
muhimu  kuzuia au kutibu vyanzo vyake vikuu kama 
kisukari na shinikizo kubwa la damu ili kuepuka 
uharibifu zaidi wa �go. 
Kinga ya msingi ni pamoja na kudumisha mitindo 
bora  ya maisha ikiwa ni pamoja na kufanya mazoezi 
mara kwa mara, kuzingatia ulaji unaofaa kwa kula 
vyakula mchanganyiko kwa kiasi kinachohitajika 
mwilini kutoka kwenye makundi matano ya vyakula 
(vyakula vya jamii ya nafaka, mizizi na ndizi, jamii ya 
mikunde na vyakula vyenye asili ya wanyama, 
mbogamboga na matunda).
Kwa watu ambao tayari wamepata  ugonjwa wa �go 
ni muhimu kuzingatia yafuatayo:
• Kudhiti wa shinikizo la damu na udhibiti wa  
 sukari mwilini   
• Kupata matibabu ya  dalili zinazo ambatana  
 na kushindwa kufanya kazi kwa �go kama  
 vile kuwa na urea (sumu inayotokana na   
 mabaki ya vyakula hasa vyenye asili ya   
 wanyama na mikunde) mwilini. 
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wenye sumu na kuweka usawa wa maji maji mwilini 
(�uids), madini na kemikali.                                                                                                                                                                                                          
Jinsi ya kuzuia magonjwa ya �go 
Ili kujikinga na magonjwa  ugonjwa wa �go ni 
muhimu  kuzuia au kutibu vyanzo vyake vikuu kama 
kisukari na shinikizo kubwa la damu ili kuepuka 
uharibifu zaidi wa �go. 
Kinga ya msingi ni pamoja na kudumisha mitindo 
bora  ya maisha ikiwa ni pamoja na kufanya mazoezi 
mara kwa mara, kuzingatia ulaji unaofaa kwa kula 
vyakula mchanganyiko kwa kiasi kinachohitajika 
mwilini kutoka kwenye makundi matano ya vyakula 
(vyakula vya jamii ya nafaka, mizizi na ndizi, jamii ya 
mikunde na vyakula vyenye asili ya wanyama, 
mbogamboga na matunda).
Kwa watu ambao tayari wamepata  ugonjwa wa �go 
ni muhimu kuzingatia yafuatayo:
• Kudhiti wa shinikizo la damu na udhibiti wa  
 sukari mwilini   
• Kupata matibabu ya  dalili zinazo ambatana  
 na kushindwa kufanya kazi kwa �go kama  
 vile kuwa na urea (sumu inayotokana na   
 mabaki ya vyakula hasa vyenye asili ya   
 wanyama na mikunde) mwilini. 

7.6.2 Ugonjwa Sugu wa Figo na maambukizi ya  
 COVID 19 

COVID-19 ni ugonjwa mpya  unaoshambulia mfumo 
wa hewa na kusababisha homa   kali  ya mapafu, 
lakini inaweza kuathiri viungo vingi kama �go. 
moyo, mfumo wa chakula, damu, na mfumo wa  
mishipa ya fahamu. Ripoti za awali za maambukizo 
ya covid 19 zimeonyesha kuwepo  kwa magonjwa ya 
gha�a ya �go   na kiwango kikubwa cha vifo (60 
%-90%). 
Watu wenye Ugonjwa Sugu wa Figo  wako kwenye 
hatari  kubwa ya  kupata matatizo ya �go kushindwa 
kufanya kazi  kwa gha�a  kutokana na homa kali, 
ulaji duni na kupungua kwa maji mwilini kutokana 
na kukoksa hamu ya kula, kukauka kwa koo, kuhara 
na matumizi ya madawa yanayotumika kwa 
matibabu ya maumivu ya misuli na kichwa. Kwa 
hivyo watu wenye ugonjwa wa �go wanaweza kuwa 
katika hatari kubwa ya kudhoo�ka na na kupoteza 
maisha  katika janga la COVID -19.

7.6.3 Mabadliko ya ulaji katika magonjwa sugu ya  
 �go 

Wagonjwa wa �go wanashauriwa kudhibiti ulaji kwa 
kufanya mabadiliko ya aidha kupunguza kiasi au 
kuacha kula aina fulani ya vyakula. Pamoja na 
kwamba kila mgonjwa hupewa ushauri wa ulaji 
kulingana na hali na matakwa yake kuna baadhi ya 

ushauri ambao unawahusu wagonjwa wote.
• Inashauriwa kudhibiti kiasi cha vyakula   
 vitokanavyo na wanyama na mikunde, 
• Kupunguza kiwango cha chumvi
• Kudhibiti kiwango cha vimiminika    
 vitakavyonywewa ili kupunguza kiasi cha   
 mabaki mwilini na kusaidia �go kufanya kazi  
 kwa ufanisi. Ulaji huweza kubadilika   
 kulingana na hali ya mgonjwa au tatizo   
 lingine lik�itokeza.

Malengo ya ushauri wa lishe na ulaji kwa mgonjwa wa 
�go ni:
• Kupunguza madhara zaidi na kuahirisha   
 hitaji la kusa�sha damu kwa mashine   
 (dialysis)
• Kupunguza madhara ya urea nyingi kwenye  
 damu kwa kudhibiti kiasi cha protini
• Kudumisha hali ya lishe  na  kuzuia upungufu  
 wa nishati – lishe na virutubishi; 
• Kudhibiti kiasi cha chumvi chumvi na maji ili  
 kuzuia kuvimba kwa mwili na uwiano   
 usiosawa wa madini.
• Kuzuia uwezekano wa moyo kushidwa   
 kufanya kazi 
• Kumuwezesha mgonjwa kula chakula   
 chenye ladha nzuri na kinachovutia   
 kulingana na uwezo wake kimaisha. 
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Mambo ya kuzingatia katika ulaji: 
•  Punguza kiasi cha nishati – lishe. 
Kiasi cha nishati – lishe na protini kinapozidi mwilini 
huzipatia �go ambazo zimeathirika kazi kubwa 
ambayo haziwezi kufanya. Kwa hiyo:
 • Epuka vyakula vyenye mafuta yaliyoji�cha 
 • Epuka njia za mapishi zinazotumia mafuta  
    mengi
 
• Punguza kiasi cha vinywaji/ vimiminika ili     
   kupunguza kujaa kwa maji mwilini   
   unaosababishwa na kushindwa kwa �go kutoa   
   maji mwilini. 
Maji yakizidi mwilini husababisha kushindwa 
kupumua, shinikizo kubwa la damu, kuvimba mwili 
na huweza kusababisha ugonjwa wa moyo (heart 
failure). Kwa hiyo:
 • Kunywa maji kulingana na mapendekezo ya  
   daktari
 • Dhibiti ongezeko la uzito wa mwili kwani ni  
    kiashiria kuwa maji yamezidi mwilini

• Dhibiti chumvi  kwenye chakula:
Chumvi kwenye chakula ni muhimu kwa kuwezesha 
mwili kudumisha kiwango cha damu na kudhibiti 
shinikizo la damu. Figo hudhibiti ukadiriaji wa 
sodium mwilini. Watu wenye Ugonjwa Sugu wa �go 
hawawezii kutoa sodiam na maji ya ziada kutoka 
mwilini, hivyo sodium na maji hubaki mwilini. 
Ongezeko la maji na Sodium mwilini husababisha 

ongezeko la uzito gha�a, kuvimba kwa viungio vya 
mwili, shinikizo kubwa la damu, kushindwa 
kupumua, kiu na huweza kusababisha ugonjwa wa 
moyo. Kwa hiyo:
 • Epuka vyakula vyenye chumvi kwa wingi   
   ambavyo ni pamoja na vyakula    
   vilivyosindikwa kwa chumvi (nyama,   
   samaki, soseji, maharage n.k.) 
 • Epuka ya kuongeza chumvi kwenye   
   chakula wakati wa kula
 • Epuka vyakula kama icecream, chocolate),  
   hamira, sukari kwani vina chumvi japo ladha  
   yake haisikiki. Kwa hiyo vyakula hivi   
   visitumiwe na watu wenye magonjwa sugu  
   ya �go
 • Punguza vyakula vyenye fosferasi kwa   
   wingi mfano: maziwa na bidhaa zitokanazo  
   na maziwa ya nyama, shell�sh, bran,   
   vyakula ambavyo hav�akobolewa,   
   maharage, karanga, korosho, karoti njugu  
   na chokoleti
 • Epuka vinywaji baridi

7.6.4  Ushauri wa ulaji kwa wagonjwa wa �go   
 ambao damu inasa�shwa kwa mashine   
 (Dialysis) 

Figo zinaposhindwa kabisa kufanya kazi mashine ya 
kuchuja damu hutumika kuondoa mabaki mwilini. 
Mgonjwa anatakiwa kuendelea kufuata ushauri wa 
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ulaji kama alivyoshauriwa na daktari. 
Mambo ya kuzingatia kwa mgonjwa anayesa�shwa 
damu: 
• Kutumia vyakula vyenye protini inayoweza  
 kutumika mwilini kwa ufanisi mfano: mayai,  
 samaki, nyama, kuku, maziwa na jibini.
• Kumeza vidonge vya madini chuma ku�dia  
 damu kidogo inayopotea wakati wa   
 kusa�shwa damu (kulingana na ushauri wa  
 daktari)
• Kufanya mazoezi ya mwili 
• Kuepuka matumizi ya pombe na sigara 
• Kuepuka msongo wa mawazo



Lishe bora ni muhimu wakati wote wa maisha ya 
binadamu. Wakati wa uzee lishe bora ni muhimu 
kwa kuwa inaweza kuzuia baadhi ya magonjwa 
yanayoambatana na umri mkubwa kama vile kulika 
kwa mifupa (osteoporosis), magonjwa ya moyo, 
kisukari na baadhi ya saratani. Matatizo mengi ya 
kiafya yanayowapata wazee yana uhusiano wa 
moja kwa moja na ulaji. Uzee unaambatana na 
mabadiliko ya mahitaji ya virutubishi mwilini hivyo, 
vipo virutubishi vinavyohitajika kwa wingi mfano 
protini, vitamini na madini na vile ambavyo 
vinavyohitajika kwa kiasi kidogo mfano mafuta na 
kabohaidrati. Hali hii husababishwa na mabadiliko 
ya kimetaboliki pamoja na kupungua kwa misuli 
kwa wazee.  
Ushahidi wa kisayansi unaonesha kuwa wazee 
wako katika hatari kubwa ya kupata ugonjwa wa 
COVID-19 kutokana na udhaifu wa mifumo 
mbalimbali ya mwili, ulaji duni na magonjwa; hali 
ambazo husababisha kupungua kwa kingamwili. 

Mambo ya kuzingatia kwa lishe ya wazee
• Kuendelea kula milo mchanganyiko kutoka  
 katika makundi yote matano ya vyakula
• Kuongeza ulaji wa mboga mboga na   
 matunda ili kukabiliana na upungufu wa   

 vitamini na madini unaojitokeza zaidi wakati  
 wa uzee.
• Kuongeza ulaji wa vyakula     
 vilivyochachushwa ili kuongeza kingamwi  
 na kuboresha mfumo wa umengenyaji wa   
 chakula.
• Kuongeza ulaji wa vyakula vyenye madini ya  
 zinki na vyenye vitamini D na E ili    
 kuhimarisha mfumo wa kingamwili.

Kumbuka: 
Wazee wenye magonjwa sugu wanatakiwa kupata 
ushauri wa daktari kuhusu matibabu na ulaji.

8. LISHE KWA WAZEE KATIKA KUKABILIANA NA 
UGONJWA WA COVID-19
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 9.1 Matunda  yenye vitamini C kwa wingi 

 

Matunda yenye vitamin C kwa wingi husaidia 
kuimarisha kinga ya mwili na kuharakisha uponaji. 
Aina za matunda haya ni kama vile mapera, 
maembe, mananasi, ukwaju, mabungo, ubuyu, 
zabibu na jamii za machungwa kwa mfano 
machungwa, machenza limao, ndimu na 
madalansi. 

Hakuna ushahidi wa moja kwa moja wa matumizi 
ya matunda yenye vitamini C kwa wingi na kuzuia 
au kutibu COVID-19. Hata hivyo, matunda yenye 
vitamini C kwa wingi yanaweza kutumika 
kuboresha kinga mwili pamoja na kupunguza 
baadhi ya dalili zinazotokana na maambukizi ya 
COVID-19

Faida
• Matunda yenye vitamin C husaidia    
 kuimarisha kinga mwili na kupunguza hatari  
 ya maambukizi ya magonjwa mbalimbali   
 ikiwemo Korona. Pia huharakisha uponaji.
• Matunda haya yana virutubishi vingine   
 muhimu ikiwemo Vitamin A, D na madini ya  
 Calcium na Manganese ambayo ni muhimu  
 katika kuimarisha kinga mwili.

Matumizi
Kutumia matunda halisi ni bora zaidi kuliko juisi 
(sharubati) kwani mtumiaji atapata na faida 
nyingine zilizopo katika tunda husika kama vile 
nyuzinyuzi. Endapo matunda haya yatachemshwa 
kunauwezekano mkubwa wa kupoteza vitamin C 
iliyopo, hivyo inashauriwa kula matunda au kunywa 
juisi (sharubati) bila kuchemsha. Endapo 
utatengeneza juisi, epuka kuongeza sukari. 
Inashauriwa kula matunda haya mara kwa mara 
kwani Vitamini C ni kati ya vitamin ambazo 
huyeyuka kwenye maji na haihifadhiwi mwilini kwa 
muda mrefu.

Angalizo
Inashauriwa kutumia matunda haya kwa kiasi 
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kwani yana tindikali (asidi) ambayo huweza kuleta 
madhara mwilini. 

9.2 Mdalasini
   

Ni kiungo kinachotokana na magome ya mmea wa 
mdalasini (Cinnamon).  Mmea huu umekuwa 
ukitumika kama kiungo tangu enzi za ufalme wa 
Farao huko Misri. Unaweza kutumika bila kusagwa/ 
kutwangwa. Kiungo cha mdalasini kina harufu 
nzuri ambayo wanasayansi wanaamini inatokana 
na chembechembe zenye faida kubwa kwa afya. 
Mdalasini hutumika kuboresha kinga mwili pamoja 
na kupunguza baadhi ya dalili zinazotokana na 
maambukizi ya virusi vya Corona.

Faida
Mdalasini hutumika:
• Kupunguza dalili za maambukizi ya Corona  
 kama vile mafua, kikohozi na vidonda vya   
 kinywa/koo 
• Kuongeza hamu ya kula 

• Kupunguza baadhi ya matatizo katika   
 mfumo wa chakula kama vile kichefuchefu,  
 kutapika au kuharisha. 
• Kusaidia kupunguza baadhi ya vimelea vya  
 aina ya bakteria na virusi,
• Kuondoa chembechembe za sumu   
 kutokana na uwepo wa viondoa sumu   
 “Antioxidants”

Matumizi
Tumia kiasi kidogo cha mdalasini kwenye kinywaji 
kilichochemshwa kama chai au kwenye chakula. 
Inashauriwa kutumia k�iko kimoja cha chai kwa 
siku. Changanya na tangawizi au asali kupata faida 
za ziada zitokanazo na viungo vilivyoongezwa. 

9.3 Tangawizi

Tangawizi ni kiungo ambacho kimekua kikitumika 
kama sehemu ya matibabu ya magonjwa 
mbalimbali maeneo ya Asia, India na Ulaya 
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kutokana na uwepo wa kemikali ya “Gingerol”. 
Tangawizi hutumika kuboresha kinga mwili pamoja 
na kupunguza baadhi ya dalili zinazotokana na 
maambukizi ya COVID-19

Faida
Tangawizi hutumika kupunguza:
• Mafua
• Mchafuko wa tumbo
• Maumivu ya mwili na misuli 
• Kichefuchefu  wakati wa ujauzito, matibabu  
 ya saratani na baada ya kufanyiwa upasuaji 
na
• Uwezekano wa kupata maambukizi ya   
 magonjwa yanayosababishwa na bakteria  
 na baadhi ya virusi vinavyoshambulia   
 mfumo wa hewa

Matumizi
• Tangawizi hutumika ikiwa mbichi,    
 iliyokaushwa na kusagwa kama unga na   
 kutengeneza juisi (sharubati). 
• Inaweza kuongezwa kwenye juisi ya   
 matunda, chai au chakula.

9.4 Kitunguu saumu 

 
Kwa kipindi kirefu kitunguu saumu kimetumika 
kutokana na sifa zake za kiafya na kitabibu. Uwezo 
huu wa tiba unatokana na uwepo wa kemikali ya 
Salfa inayoitwa ‘allicin’ ambayo hupatikana kwenye 
kitunguu saumu kibichi. Kitunguu saumu hutumika 
kuboresha kinga mwili pamoja na kupunguza 
baadhi ya dalili zinazoambatana na maambukizi ya 
virusi vya Corona.

Faida
Kitunguu saumu kimetumika zaidi katika kuzuia au 
kutibu magonjwa yafuatayo:
• Mafua – Ta�ti zinaonyesha asilimia 60-70 ya  
 waliotumia kitunguu saumu walipunguza   
 muda wa kuwa na dalili za mafua kutoka   
 siku 5 hadi siku 1.5 .
• Kinasaidia   kurekebisha shinikizo la  juu la  
 damu.
• Magonjwa ya moyo kwa kupunguza kiwango  
 cha lehemu (LDL cholesterol)
• Maambukizi yatokanayo na bacteria na   
 baadhi ya virusi na fangasi hasa katika   
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 utumbo na mapafu
• Husaidia uyeyushaji na ufyonzwaji wa   
 chakula na kuzuia kuharisha

Matumizi
Kitunguu saumu ni rahisi kuongezwa kwenye 
vyakula vya aina mbalimbali ili kuongeza ladha. 
Kinaweza kutumika kikiwa kizima, kimekatwa au 
kupondwa, au kama unga. Inashauriwa mtu mzima 
asitumie zaidi ya punje sita kwa siku.

9.5. Mchaichai (Lemongrass)

 

Ni mmea ambao asili yake ni India lakini pia hulimwa 
kwa wingi kwenye nchi nyingi za kitropiki. Majani ya 
mmea huu yamekuwa yakitumika maeneo mengi 
ulimwenguni kama kiungo kwa vyakula, 
kutengeneza chai (herbal tea), kutengeneza mafuta 
ambayo hutumika kwenye viwanda vya urembo na 
pia umekuwa ukitumika kutengeneza madawa kwa 
magonjwa mbalimbali kutokana na kuwa na wingi 
wa antioxidant na virutubishi vingine kama vile 
vitamin C na vitamini A. Hakuna ushahidi kuwa 

matumizi ya mchaichai huzuia au kutibu 
maambukizi ya COVID-19. Hata hivyo, mchaichai 
unaweza kutumika kuimarisha kinga ya mwili 
pamoja na kupunguza baadhi ya dalili zinazotokana 
na maambukizi ya COVID-19. 

Faida
Mchaichai unaweza kutumika:
• Kupunguza dalili za mafua na homa
• Kusaidia kupunguza baadhi ya vimelea vya  
 aina ya bakteria na fangasi  
• Kuondoa chembechembe za sumu mwilini  
 kutokana na uwepo wa “Antioxidants”
• Kusaidia kupunguza shinikizo la juu la damu  
 kutokana na uwepo wa potassium
• Kusaidia umeng’enywaji wa  chakula mwilini
• Kuchochea ufanyaji kazi wa mwili na   
 kutumia mafuta. 

Matumizi                                                                                                                                                                                                              
Majani ya mchaichai yanaweza kuchemshwa na 
kutumika kama kinywaji au kutumika kama kiungo 
kwenye chai. Mafuta ya mchaichai yanatumika 
kutibu fangasi kwenye ngozi, mzio na pia 
kutengeneza vipodozi kama sabuni na losheni.  
Vilevile mafuta ya mchaichai hutumika kwenye 
dawa ya kufukuza mbu. 
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9.6 Asali
 

 
Toka enzi na enzi, asali imekua moja kati ya bidhaa 
muhimu sana ambayo ilitumika kama chakula na 
kutengeneza dawa. Imekuwa ikitumika kutibu 
maradhi mbalimbali kutokana na kuwa na wingi wa 
viinilishe na vya aina tofauti ambavyo vina faida ya 
lishe na tiba na pia huimarisha kinga ya mwili. 
Wanga uliopo kwenye asali humeng’enywa kwa 
urahisi na hivyo kusaidia kuwapatia nishati watu 
wenye matatizo ya kumeng’enya chakula. Uwepo 
wa madini ya chuma, shaba na manganese 
husaidia kwenye kutengeneza chembechembe za 
damu (haemoglobin) mwilini na hivyo kuzuia 
upungufu wa damu;

Faida
Asali inaweza kutumika:
• Kuzuia upungufu wa damu 
• Kutibu magonjwa ya mfumo wa hewa   
 pamoja na kikohozi kikavu/kinachokereketa

• kuzuia v�idudu  vya magonjwa    
 (antimicrobial)
• Kuzuia uvimbe (anti-in�amatory)
• Kuondoa sumu mwilini (anti-oxidant)  
• Kutibu vidonda  hasa vinavyotokana na   
 kuungua, na inaweza kutumika kama tiba ya  
 magonjwa mengine ya ngozi    
 yanayosababishwa na bakteria na fangasi
• Kutibu baadhi ya magonjwa ya mfumo wa   
 chakula mfano magonjwa ya kuhara   
 yanaweza kutibika kirahisi kwa kutumia   
 asali
• Kuweka  uwiano mzuri wa lehemu mbaya na  
 lehemu nzuri kwenye damu
• Kama dawa ya usingizi kwa wenye matatizo  
 ya kupata usingizi

Matumizi
Asali inaweza kutumiwa peke yake au 
kuchanganywa na vitu vingine kama vile maziwa, 
juisi ya limao au maji au kupaka moja kwa moja 
kwenye ngozi kwa ajili ya tiba ya vidonda na 
magonjwa ya ngozi
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Ugonjwa wa COVID-19 unaambatana na dalili 
mbalimbali ikiwemo kupata homa, mafua na 
kikohozi, kukosa hamu ya kula, kichefuchefu na 
kutapika, vidonda kooni na kinywani pamoja na 
kuhara. Ili kupunguza makali ya dalili hizo ulaji 
ufuatao unashauriwa kuzingatiwa kulingana na 
dalili za maambukizi ya Corona.

10.1 Homa
  
Ili kukabiliana na homa unashauriwa:
• Kunywa maji sa� na salama pamoja  na   
 vinywaji au vyakula vya mamajimaji  kwa   
 wingi mara kwa mara ili kupunguza joto la  
 mwili na kuzuia upotevu wa maji mwilini.
• Kula milo midogo midogo mara nyingi ili   
 kukidhi ongezeko la mahitaji ya kilishe   
 mwilini.  

10.2 Mafua na kikohozi: 

Ili kukabiliana na hali hii unashauriwa:
• Kula vyakula vyenye vitamini C kwa wingi   
 mfano Mapera, machungwa, ukwaju,   
 malimau, ndimu, machenza, ubuyu,   
 mabungo, na aina nyingine za matunda ya  

 porini yenye uchachu na mboga za majani  
 za rangi ya k�ani.
• Kuongeza viungo kama tangawizi,    
 mdalasini, ndimu au limao, vitunguu saumu  
 na vitunguu maji katika vyakula na vinywaji 
• Kunywa maji sa� na salama ya uvuguvugu  
 kwa wingi angalau lita moja na nusu kwa   
 siku

10.3 Kupoteza ladha ya chakula/ kuhisi ladha   
 tofauti

Ili kukabiliana na hali hii inashauriwa
• Kula milo midogo midogo mara kwa mara.
• Kuboresha ladha ya chakula kwa kutumia   
 viumgo na malimao
• Kutafuna sana chakula  ili kusisimua vionjo  
 vya ladha kinywani

10.4 Kukosa hamu ya kula

Ili kukabiliana na hali hii unashauriwa:
• Kula vyakula unavyovipenda ili uweze kula  
 kiasi cha kutosha
• Kula milo midogo midogo mara kwa mara.
• Kuepuka ulaji wa vyakula vyenye harufu   
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 usiyoipenda
• Kuongeza viungo katika chakula kama   
 tangawizi, mdalasini, vitunguu, vitunguu   
 saumu, kotimiri, iliki, ndimu au limau kadri  
 unavyopenda
• Kufanya mazoezi mbalimbali.

10.5 Kichefuchefu na kutapika

Ili kukabiliana na tatizo hili unashauriwa:
• Kutumia vyakula laini na kula kiasi kidogo   
 mara kwa mara
• Kuepuka kukaa na njaa muda mrefu maana  
 itasababisha kuongezeka kwa kichefuchefu
• Kuepuka  kuinama au kulala mara baada ya  
 kula ikiwezekana kaa angalau dakika 20   
 baada ya kula ndipo ulale
• Kunywa   vinywaji vya moto kama supu,   
 chai, uji na matunda
• Kuepuka kutumia vyakula vikavu na vyenye  
 chumvi nyingi

10.6 Vidonda kinywani na kooni

Ili kukabiliana na tatizo hili unashauriwa:
• Kula vyakula laini vilivyopondwapondwa. 
• Kuepuka kula vyakula vya moto sana.
• Kuepuka kula vyakula vyenye sukari na   
 chumvi nyingi

• Kuepuka kula vyakula vigumu au vikavu   
 vinavyokwaruza. Mfano mahindi  na ndizi ya  
 kuchoma
• Kuepuka kunywa pombe na kuvuta sigara  
 na matumizi ya bidhaa nyingine za tumbaku 

10.7 Kuhara

Ili kukabiliana na tatizo hili unashauriwa:
• Kunywa maji sa� na salama na vinywaji   
 vingine kama supu ya mchele, madafu,   
 togwa, juisi halisi ya matunda, ORS yenye   
 zinki
• Kuepuka kutumia vyakula au vinywaji vya   
 moto sana au baridi sana
• Kuepuka kula vyakula vyenye mafuta mengi,  
 viungo vingi au pilipili nyingi
• Kuponda vitunguu saumu na kuchanganya  
 kwenye vinywaj mfano supu, maji, juisi ya   
 matunda
• Kula milo midogo midogo mara nyingi
• Kutumia vyakula vilivyochachushwa kama  
 vile togwa na mtindi
• Kuepuka vyakula vinavyosababisha gesi   
 tumboni kama vile kabichi na maharagwe
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