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Serikali kwa kushirikiana na wadau imeandaa na 
kuzindua Mpango Jumuishi wa Pili wa Taifa wa 
masuala ya Lishe. Mpango huu umeandaliwa ili 
kutoa muongozo kwa wadau wote katika ngazi na 
nafasi mbalimbali kuhusu utekelezaji wa afua zinazo-
lenga kutatua changamoto za lishe duni (utapiamlo)  
zinazoathiri watu wa rika zote katika jamii ya Watan-
zania. Mpango unatekelezwa kwa kipindi cha miaka 
mitano yaani 2021/22 hadi 2025/26.

1. Utangulizi

2. Changamoto za Utapiamlo Nchini

Mpango huu umeandaliwa kwa kuzingatia kwamba 
nchi yetu kwa sasa inakabiliwa na matatizo makuu ya 
aina tatu za utapiamlo ambayo ni

iii.Utapiamlo unaosababishwa na virutubishi 
    vinavyozidi    

i. Utapiamlo unaosababishwa na upungufu wa Virutubishi

Matatizo haya yana athari kubwa kwa mtu mmoja-mmoja, 
kaya, jamii na Taifa kwa ujumla wake na hivyo kuchangia 
kupungua kwa kasi katika kufikia malengo yetu ya 
maendeleo; kiafya, kiuchumi na kijamii.

Udumavu una athari kubwa kwenye ukuaji wa mwili na 
akili ya mtoto hivyo (kwa watoto) kuchangia maendeleo 
duni shuleni, uwezo mdogo wa kufikiri na kuelewa 
jambo, (kwa watu wazima) uwezo mdogo katika ubunifu 
na changamoto za ufanisi katika  kazi (kazi za uzalishaji 
zisizo na tija). Vilevile, idadi ya watoto waliodumaa ni 
zaidi ya milioni 3,000,000 na idadi hii inazidi kuongeze-
ka mwaka hadi mwaka.

ii. Utapiamlo unaosababishwa upungufu wa vitamini  
     na madini

............................................................................................

............................................................................................

I. TATIZO LA UTAPIAMLO UNAOSABABISHWA    
    NA UPUNGUFU WA VIRUTUBISHI

Tatizo hili linabainishwa kwa viashiria vitatu vikuu 
ambavyo ni udumavu, uzito pungufu na ukondefu. 
Mathalani, tatizo la udumavu kwa watoto wa chini ya 
miaka mitano bado ni kubwa sana nchini kwa mijibu wa 
vigezo vya Shirika la Afya Duniani (WHO). Kipaumbele 
chetu kwa mujibu wa mpango huu ni kuhakikisha tatizo 
hili linapungua kutoka 32% ya watoto walio na umri 
chini ya miaka mitano hadi 24% ifikapo mwaka 2025; na 
kuendelea kushuka hadi kufikia kiwango kinachokubal-
ika kimataifa yaani chini ya 20%.

II. TATIZO LA UPUNGUFU WA VITAMINI NA 
     MADINIKwanini Udumavu ni tatizo?

Tatizo hili linabainishwa na hali ya upungufu wa madini 
chuma na foliki, madini joto na vitamini A. Upungufu 
wa madini chuma na foliki unapelekea watoto kuzaliwa 
na tatizo la mgongo wazi na wengine vichwa vikubwa, 
upungufu wa damu kwa watoto wa chini ya miaka 
mitano, vijana balehe hasa wasichana na wanawake 
walio katika umri wa kuzaa.

 

“Kwa wastani hivi sasa nchini Tanzania katika 
kila watoto 10 wenye umri chini ya miaka 

mitano watoto 3 wamedumaa”.
..........................................................................................

...................................................................................



......................................................................................

......................................................................................

“Hivi sasa, kati ya watu 10, watatu (3) wana 
uzito uliozidi au kiribatumbo na mtu 1 kati ya 

watu 10 ana tatizo la kisukari.”

3. MBINU ZITAKAZOTUMIKA KATIKA  
    KUKABILIANA NA MATATIZO YA LISHE

3.1 Utekelezaji wa afua zinazolenga watu wa 
       rika zote

Ili kuhakikisha kuwa hakuna anayeachwa nyuma, 
Mpango huu unalenga kutatua matatizo ya lishe 
yanayokabili watu wa rika zote yaani kuanzia 
kipindi cha ujauzito, watoto, vijana, watu wazima 
na wazee. Aidha, watu wenye mahitaji maalum ya 
lishe nao wamezingatiwa mfano wenye magon-
jwa yasiyo yakuambukiza,  waishio na Virusi vya 
UKIMWI, walemavu, n.k. Hivyo, afua muhimu 
za kukabiliana na utapiamlo kwa rika zote 
zimeainishwa kwenye Mpango huu.

“Nchini Tanzania katika kila wanawake 10 
wanawake 3 wana tatizo la upungufu wa damu. 
Pia, katika kila watoto 10 watoto 6 wana tatizo la 

upungufu wa damu”
..........................................................................................

..........................................................................................

Serikali kwa kushirikiana na wadau imeandaa na kuzindua 
Mpango Jumuishi wa Pili wa Taifa wa masuala ya Lishe. 
Mpango huu umeandaliwa ili kutoa muongozo kwa wadau 
wote katika ngazi na nafasi mbalimbali kuhusu utekelezaji 
wa afua zinazolenga kutatua changamoto za lishe duni 
(utapiamlo)  zinazoathiri watu wa rika zote katika jamii ya 
Watanzania. Mpango unatekelezwa kwa kipindi cha 
miaka mitano yaani 2021/22 hadi 2025/26.

III.  TATIZO LA UZITO ULIOZIDI NA 
        KIRIBATUMBO

Tatizo la upungufu wa damu lina madhara makubwa 
hasa kwa kinamama wajawazito kwani huchangia 
uwezekano wa  kujifungua watoto njiti na hata vifo kwa 
mama na mtoto wakati wa kujifungua. Kwa vijana na 
watoto changamoto hii inasabisha udhaifu wa mwili, 
hali ya mwili kuchoka, kutokamilisha majukumu kwa 
wakati na kuongeza uwezekano wa kupata magonjwa. 
Kipaumbele chetu ifikapo mwaka 2025 ni kuhakikisha 
tatizo hili linapungua miongoni mwa kina mama kutoka 
29% hivi sasa hadi 23% na kuendelea kupunguza tatizo 
la upungufu  wa vitamini A kwa watoto kutoka 33% 
hadi kufikia 20%.

Kwa nini upungufu wa damu ni tatizo?

Kwa nini uliozidi na kiribatumbo ni tatizo?

Kwa kiasi kikubwa magonjwa yasiyo ya kuambukiza 
(kisukari, figo, shinikizo la juu la damu, magonjwa 
ya moyo na baadhi ya saratani) yanahusishwa zaidi 
na mitindo ya maisha hususan ulaji usiofaa. Aidha, 
gharama za matibabu kwa magonjwa haya huwa ni 
mzigo mkubwa sana kwa mtu binasfi, kaya na Taifa 
kwa ujumla. Vilevile, waathirika wa magonjwa haya 

wanalazimika kuendelea na matibabu katika kipindi 
chote cha uhai wao. Idadi ya waathirika ni kubwa 
(zaidi ya wanawake 3.3 milioni) na inaendelea 
kuongezeka kila mwaka. Kwa wajawazito walio 
katika kundi hili athari kubwa ni kupata kifafa cha 
mimba wakati wa kujifungua na hivyo kuhatarisha 
maisha yao na mtoto.



AFUA ZINAZOLENGA WATU WA RIKA ZOTE

Wajawazito na Wanaonyonyesha

Watoto umri miezi

0 hadi 59

Watoto umri 

miaka 5-9

vijana 10-19

Watu Wazima umri

miaka 60 na zaidi

Wanawake na 

Wanaume 

umri  miaka 20-59

. Kuhamasisha  Matumizi ya Madini 
  Chuma na Vitamini vya Foliki
. Kuhamasisha ulaji wa vyakula
  mchanganyiko
. Kufanya tathmini ya hali ya lishe
. Kuhamasisha kupata huduma 
  sahihi za afya

. Kuhamasisha Ulaji wa Vyakula 
  Mchanganyiko
. Kufanya tathmini ya hali ya lishe
. kutoa elimu na unasihi wa lishe
. Kuhamasisha mtindo bora wa 
  maisha

. Kuhamasisha Ulaji wa Vyakula 
  Mchanganyiko
. Kufanya tathmini ya hali ya lishe
. kutoa elimu na unasihi wa lishe
. Kuhamasisha mtindo bora wa 
  maisha

. Kuhamasisha Ulaji wa Vyakula 
  Mchanganyiko
. Kufanya tathmini ya hali ya lishe
. Kutoa elimu na unasihi wa lishe
. Kutoa matibabu ya Utapiamlo

. Kuhamasisha ulishaji sahihi

. kutoa matibabu ya Utapiamlo

. Kufanya ufuatiliaji wa ukuaji
  na maendeleo
. Utoaji wa virutubishi kwa 
   watoto.



Kwa kutambua kuwa mifumo mbalimbali inachangia 
kwa kiasi kikubwa kwenye matokeao ya lishe, 
Mpango huu umeainisha mifumo mitano (5); 

3.2 Utekelezaji wa afua kupitia Mifumo ya kisekta

Mifumo hii inachangia kuimarisha hali ya lishe 
kwa mtu mmoja-mmoja na jamii kwa ujumla. 
Matumizi ya mifumo hii yanaendelea kudhihirisha 
azma ya Serikali kuhakikisha kuwa wadau wa sekta 
mbalimbali wanashiriki kikamilifu katika harakati 
za kitaifa za kukabiliana na chanagamoto za 
utapiamlo.

Vilevile, mpango huu unakusudia kuimarisha mnyororo 
mzima wa chakula utakaowezesha upatikanaji rahisi wa 
vyakula mchanganyiko, salama, vya kutosha, na kwa 
gharama nafuu.

Mpango huu unalenga kuboresha utekelezaji wa afua za 
lishe kupitia sera, miongozo, programu, na upatikanaji wa 
huduma bora ili kuhakikisha mfumo mzima wa chakula 
unakuwa endelevu na wenye manufaa zaidi katika kufikiwa 
kwa malengo ya mpango. 

1. Mfumo wa Upatikanaji wa Chakula,

2. Afya,

3. Maji na Usafi wa Mazingira,

4. Kinga ya Jamii na 

5. Maji.

3.3 Mfumo wa Upatikanaji Wa Chakula

VIPENGELE VYA 

MFUMO 

WA UPATIKANAJI 

WA CHAKULA

3.4 Mfumo wa Afya     

Mfumo wa afya unahusisha utoaji wa huduma, uwepo 
wa rasilimali watu, fedha, upatikanaji wa vifaa tiba na 
uratibu, ili kuhakikisha watu wote wanakuwa na afya 
bora. 

Mpango huu unalenga kuboresha utekelezaji wa afua 
za lishe kupitia sera, mipango, usimamizi, upatikanaji 
wa huduma bora na mazingira wezeshi katika mfumo 
mzima wa afya. Mfumo madhubuti wa afya utachangia 
kuimarisha upatikanaji wa huduma kama vile unasihi 
wa lishe, kutoa matibabu kwa watu wenye utapiamlo, 
na kuhamasisha tabia chanya zinazoboresha lishe 

Aidha, mpango unakusudia kuendelea kuhamasisha 
matumizi ya huduma za chanjo, huduma bora za 
afya na lishe kwa watoto, wajawazito na wanawake 
waliojifungua na makundi mengine, kupitia vituo 
vya kutolea huduma na katika jamii.

3.5 Mfumo wa Maji na Usafi wa Mazingira

Mpango huu unalenga kuboresha utekelezaji wa afua 
za lishe kupitia sera, mipango, usimamizi, upatikanaji 
wa huduma bora na mazingira wezeshi katika mfumo 
wa maji na usafi wa mazingira unahusisha sera, 
mipango na programu zinazohusu upatikanaji na 
matumizi ya maji safi na salama, usafi wa mazingira 
na usafi binafsi kwa jamii nzima. 

Ili kuondoa utapiamlo wa aina zote, mfumo wa maji 
na usafi wa mazingira ni muhimu kwa upatikanaji 
wa chakula salama na kuuwezesha mwili kufyonza 
ipasavyo virutubishi vilivyomo kwenye chakula. ka 
mfumo mzima wa afya. Mfumo madhubuti wa afya 
utachangia kuimarisha upatikanaji wa huduma kama 
vile unasihi wa lishe, kutoa matibabu kwa watu 
wenye utapiamlo, na kuhamasisha tabia chanya 
zinazoboresha lishe katika kaya na jamii kwa 
ujumla.

Kupitia mpango huu, wadau wote katika mfumo wa 
chakula ikiwemo wazalishaji, wasindikaji, wasambazaji 
na wauzaji wanaelekezwa kuzingatia upatikanaji wa 
chakula kilicho salama kwa watu wote ikiwa ni pamoja 
na makundi maalum kama vile watoto, vijana balehe, 
wajawazito na wazee, ili kulinda afya zao. 

Aidha, mpango unahimiza kuzingatiwa kwa mazingira 
salama ya chakula yanayohamasisha ulaji unaofaa, kwa 
mfano, kudhibiti matangazo yanayohamasisha ulaji wa 
vyakula vyenye wingi wa sukari, chumvi na mafuta.



3.6 Mfumo wa Kinga ya Jamii

Mfumo wa kinga ya jamii unajumuisha sera na mipango 
yenye lengo la kuhakikisha kuwa jamii hususani makundi 
maalum inalindwa kutoka kwenye umaskini uliokithiri. 

Mfumo madhubuti wa kinga ya jamii unawezesha 
makundi yenye uhitaji maalum kupata huduma na 
mahitaji ya msingi. 

Mfumo huu unajumuisha sera, mipango, programu, wadau 
wanaohusika na utoaji huduma ya elimu ili kuhakikisha 
upatikanaji wa elimu bora kwa jamii. 

3.7 Mfumo wa Elimu

Ili kufikia matokeo tarajiwa, mpango huu umeainisha 
matokeo matano (5) ya kimkakati ambayo ni: -

Mpango huu unalenga kuimarisha matumizi thabiti ya 
mfumo wa kinga ya jamii kuwezesha kaya na watu wenye 
mahitaji maalum kwa mfano wazee, wajawazito, watoto 
chini ya miaka mitano, na watu wenye ulemavu kupata 
huduma muhimu za lishe ili kuondokana changamoto za 
tatizo la utapiamlo.

5.1 Ongezeko la Upatikanaji wa Huduma za kutosha    
   za  Lishe zenye Ubora na kwa Usawa

Mpango huu unalenga kuimarisha upatikanaji wa 
huduma bora za lishe  ikiwemo upatikanaji wa vyakula 
dawa, virutubishi vya nyongeza na vitendea kazi vya 
lishe kwa mfano vifaa vya kutathmini hali ya lishe. 
Aidha, mpango huu utaimarisha upatikanaji wa huduma 
kwa jamii kwa kuzijengea uwezo taasisi mbalimbali 
ambapo utekelezaji wa afua za lishe unafanyika. Vituo 
na taasisi hizi zinajumuisha vituo vya kutolea huduma 
za afya, shule, magereza, maeneo ya kazi na vituo vya 
malezi na makuzi.

Mfumo madhubuti wa elimu utasaidia upatikanaji wa 
elimu katika ngazi zote kuanzia elimu ya awali hadi 
vyuo vikuu, ili kuwezesha watoto na vijana kupata 
elimu na ujuzi sahihi. 

Mpango huu unalenga kutumia mfumo wa elimu 
kuhamasisha masuala ya lishe, ambapo mfumo huu 
utatumika kama jukwaa la kuchochea mabadiliko ya 
tabia ili kuwezesha kupata matokeo bora ya lishe 
hususan kwa vijana. 

5. Matokeo ya kimkakati

Mpango huu unalenga kuhimiza uwepo na matumizi ya 
mazingira wezeshi ya upatikanaji wa uhakika wa maji 
safi na salama, uwepo na matumizi sahihi ya vyoo bora 
na kuhamasisha usafi wa mazingira.

Usafi binafsi na mazingira safi na salama humlinda mtu 
kutokana na magonjwa kama vile kuharisha na minyoo; 
magonjwa ambayo yanaweza kusababisha utapiamlo Mfumo madhubuti wa elimu utawezesha  wahusika 

wa kundi hili kutambua umuhimu wa lishe bora na 
mtindo bora wa maisha katika mazingira yao.

i.  Kupunguza utapiamlo unaotokana na upungufu   
    wa virutubishi (udumavu, uzitopungufu, ukondefu)    

4. Maeneo ya Matokeo katika utekelezaji wa Mpango

Mpango huu umelenga kuona matokeo katika maeneo 
makubwa manne (4) kama ifuatavyo: -

ii. Kupunguza tatizo la upungufu wa vitamini na 
    madini  

iii. Kupunguza na kudhibiti tatizo la uzito uliozidi 
      na kiribatumbo 

iv. Kupunguza na kudhibiti tatizo la uzito uliozidi 
     na kiribatumbo 



6. Shabaha za Mpango kwa kipindi cha miaka mitano (5)

 Kiashiria cha Matokeo Kiwango cha 

Sasa 

Shabaha 

(2025/26) 

1. Kupunguza kiwango cha udumavu kwa watoto wenye umri kati ya miezi 0-

59. 

31.8% (2018) 24% 

2. Kudhibiti kiwango cha ukondefu kwa watoto kati ya miezi 0 -59. 3.5% (2018) <5% 

3. Kupunguza kiwango cha watoto wanaozaliwa na uzito pungufu. 6.3% (2018) <5% 

4. Kupunguza kiwango cha upungufu wa damu kwa wanawake walio na umri 

wa kuzaa kati ya miaka 15 – 49. 

28.8% (2018) 23% 

5. Kupunguza kiwango cha upungufu wa vitamini A kwa watoto wa umri kati 

ya miezi 6 hadi 59. 

33% (2010) 20% 

6. Kudhibiti kiwango cha madini joto kwenye mkojo kwa wanawake walio na 

umri wa kuzaa kati ya 100 – 299 μg/L 

100-299 ug/L 

(2010) 

100-299 ug/L 

7. Kudhibiti kiwango cha uzito uliozidi kwa watoto wenye umri chini ya 

miaka mitano. 

2.8 (2018) <5% 

8. Kudhibiti kiwango cha uzito uliozidi au kiribatumbo kwa wanawake wenye 

umri wa miaka 15 -49. 

31.7% (2018) <32% 

9. Kudhibiti kiwango cha uzito uliozidi kwa watu wazima. 26% (2012) <30% 

 

5.2 Ongezeko la Wanawake, Wanaume, Watoto na 
      Vijana Wanaotekeleza Tabia Chanya za Lishe

Ili kuweza kufanikisha hili, mpango huu utahakikisha 
kuwa watu wa rika zote wana uelewa, ujuzi na rasilimali 
stahiki za kuwawezesha kutekeleza tabia chanya za lishe. 
Baadhi ya tabia zinazohamasishwa ni zile zinahusiana na 
ulishaji sahihi wa watoto, ulaji unaofaa, matumizi sahihi 
ya virutubishi pamoja na utumiaji wa huduma za afya na 
usafi wa mazingira.

5.3 Uwepo wa Mifumo Endelevu Na Himilivu ya
     Upatikanaji wa Chakula inayokidhi Mahitaji 
     ya Lishe

Mpango huu unalenga kuimarishwa kwa utekelezaji 
wa afua za lishe katika mnyororo wa thamani wa 
chakula kwa kuhamasisha na kujenga uwezo wa 
wadau, na kuhamasisha uimarishwaji wa miundo 
mbinu ya upatikanaji wa chakula. Mpango huu 
unalenga pia kuchochea na kuhamasisha matumizi 
ya teknolojia ili kuhakikisha upatikanaji wa vyakula 
mchanganyiko, salama na vyenye virutubishi vya 
kutosha. Aidha, mpango huu unalenga kuimarisha 
mazingira yanayohakikisha na kuchochea ulaji 
unaofaa.

5.4 Kuimarika kwa Ushiriki wa Kisekta pamoja na
     Sekta Binafsi kwenye Masuala ya Lishe     

Mpango huu unakusudia kuongeza ushiriki wa wadau 
wa kisekta hususani sekta binafsi katika kusaidia na 
kuchangia utoaji wa huduma za lishe kwa kuainisha 
wajibu na majukumu na kuwajengea uwezo wahusika 
katika kutekeleza afua za lishe. Aidha, mpango unalenga 
kuongeza wigo wa wadau wa sekta binafsi wanaoweza 
kuchangia utoaji wa huduma za lishe katika maeneneo 
mbalimbali nchini.

5.5 Kuimarika kwa Mazingira Wezeshi ya Lishe

Mpango huu unakusudia kuendelea kuimarishwa kwa 
mazingira wezeshi kupitia uratibu madhubuti wa 
kisekta katika ngazi zote, kuhamasisha uongozi na 
mwitikio wa kisiasa kwa masuala ya lishe, kuwezesha 
upatikanaji wa rasilimali watu na fedha, kuboresha 
upatikanaji na utumiaji wa taarifa na takwimu za lishe 
na kusimamia utekelezaji wa sera, mikakati, 
programu na miongozo ya lishe.



Ili kuhakikisha kuwa matokeo  tarajiwa yanafikiwa, 
Mpango umejiwekea utaratibu wa kufanya ufuatiliaji na 
tathmini kila baada ya robo mwaka, mwaka, katikati na 
mwishoni mwa utekelezaji ili kupima maendeleo ya 

Hii itawezesha kupata taarifa za utekelezaji, kuainisha 
mafanikio na changamoto ili kujifunza na kufanyia 
maboresho maeneo yanayohitajika. Jukwaa la pamoja 
la Taarifa na Takwimu za lishe (Multisectoral Nutrition 
Information System – MNIS) pamoja na Mfumo wa 
Ufuatiliaji na Tathmini (Integrated Monitoring and 
Evaluation System - iMES) vitatumika kukusanya na 
kutoa taarifa za utekelezaji za mara kwa mara kupitia 
viashiria mahususi kila mwaka. Kadi alama za lishe 
kwa kila robo mwaka itatumika kubaisha hali halisi 
katika maendeleo ya utekelezaji. 

Tafiti za kitaifa kama vile Utafiti wa Taifa wa hali ya 
Lishe (Tanzania National Nutrition Survey - TNNS) na 
Utafiti wa Taifa wa Demografia na Viashiria vya 
Malaria Tanzania (TDHS) zitatumika kutoa matokeo 
ya mafanikio baada ya mwisho wa utekelezaji, kwa 
mujibu wa malengo na shabaha za mpango huu.

Ofisi ya Waziri Mkuu imepewa jukumu la jumla 
kitaifa la kuratibu  utekelezaji wa afua zote za lishe 
ambazo zinatekelezwa kutoka Sekta mbalimbali 
(ndani na nje ya Serikali) ili kuhakikisha kuwa 
malengo na shabaha yanafikiwa ipasavyo. Katika 
utekelezaji wa majukumu yake ya uratibu, OWM 
itasaidiwa na Taasisi ya Chakula na Lishe ambayo 
ina jukuma la kitaalam kama chombo cha taifa cha 
kutoa uongozi wa kimkakati katika utekelezaji wa 
afua za lishe nchini. Majukumu ya Wizara, Taasisi 
na Mashirika ya umma nayo yamebainishwa kwa 
kuzingatia majukumu yao ya kimamlaka katika 
muundo wa Serikali. Aidha, wadau wengine ambao 
wanajumuisha mashirika ya kimataifa na yale ya 
Umoja wa Mataifa, taasisi za elimu ya juu na utafiti, 
asasi za kiraia na sekta binafsi wametambuliwa na 
utekelezaji wa kila mwaka kwa mujibu wa eneo la 
matokeo ni kama inavyoonekana kwenye jedwali. 

7. Ufuatiliaji na Tathmini

8. Uratibu katika utekelezaji

Gharama za Kutekeleza Mpango kwa Bilioni za 
Shilingi ya Tanzania.

Maeneo ya

 Matokeo

1. Kupungua Utapiamlo wa Upungufu wa    
    Virutubishi

2. Kupungua Tatizo la Upungufuwa Vitamini 
   na Madini

3. Kupunguza Tatizo la Uzito  na Kiribatumbo

4.  Kuimarisha mazingira  Wezeshi

Mwaka1

2021/22

Mwaka2

2022/23

Mwaka3

2023/24

Mwaka4

2024/25

Mwaka4

2025/26

57.94

81.73

1.35

14.02

60.46

80.23

2.86

11.01

31.46

76.13

2.87

12.64

7.64

78.78

3.02

10.98

7.8

85.22

2.68

13.52

JUMLA 155.03 154.56 123.1 100.42 109.23

9. Gharama za kutekeleza Mpango (Bajeti kwa
    kila eneo la matokeo)

Mpango huu wa miaka mitano (5) utatakelezwa kupitia afua 
za lishe za kisekta katika mifumo ya chakula, afya, elimu, 
maji na usafi wa mazingira na mfumo wa kinga ya jamii. 
Gharama za jumla katika kipindi chote cha utekelezaji ni 
takriban Shilingi 642,349,052,101.30 ambapo asilimia 79.9 
ya fedha hizi inategemewa kupatikana kupitia vyanzo vya 
ndani ya nchi. 

Kiasi kilichosalia kinategemewa kupatikana kupitia 
maeneo mbalimbali ikiwa ni pamoja na michango ya 
wadau wa maendeleo na sekta binafsi, utekelezaji wa 
mipango na programu za kisekta za kitaifa, tozo kwenye 
bidhaa ambazo ni hatarishi kwa afya za walaji na mikopo 
nafuu kutoka mashirika ya kimataifa. Mchanganuo wa 
gharama za utekelezaji wa kila mwaka kwa mujibu wa 
eneo la matokeo ni kama inavyoonekana kwenye jedwali. 

Kazi hii imeandaliwa na Taasisi ya Chakula na Lishe 
Tanzania kupitia Idara ya Sera na Mipango. Tunatam-
bua mchango wa Bwana Geoffrey Chiduo (Kaimu 
Mkuu wa Idara), Bi. Julieth Itatiro (Mkuu wa Sehemu 
ya Uchambuzi wa Sera), Bi. Deborah Charwe na Bibi 
Neema Joshua wote kutoka katika Taasisi ambao ndio 
hasa walifanya kazi ya uandishi wa muhtasari huu. 

Aidha , shukurani za dhati zinatolewa kwa Shirika la 
USAID mradi wa “Advancing Nutrition”  kwa mchango 
mkubwa wa kitaalam uliotolewa na Bibi Deborah 
Niyeha na Dkt. Theresia Jumbe katika maandalizi. 
Tunapenda pia kutoa shukrani za kipekee kwa Shirika la 
USAID mradi wa “Advancing Nutrition” kwa mchango 
wa fedha uliowezesha kukamillisha kazi hii kwa ufanisi.

10. Shukrani
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