
“Boresha chakula changu wakati wote”

MDAHALO WA WATOTO WENYE UMRI WA 
KWENDA SHULE NA VIJANA BALEHE KUHUSU 

MIFUMO YA CHAKULA

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto



 “Mdahalo wa watoto 
wenye umri wa kwenda 
shule na vijana balehe 

juu ya mifumo ya 
chakula” 
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Faida za uhakika 
wa chakula kwa watoto, 
vijana balehe na jamii 

kwa ujumla Changamoto za mifumo 
ya chakula

Mapendekezo 
kuhusu mifumo ya 

chakulaya Njia za 
kufikisha ujumbe 
wa lishe bora 
kwenye jamii

Wajibu wetu vijana
balehe 

1
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Yaliyomo
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 Kuboresha kinga ya mwili ambayo husaidia  
 kupambana na magonjwa ili kupunguza   
    gharama za matibabu.
 Kuupa mwili nguvu ili kuweza kushiriki   
 katika shughuli mbalimbali shuleni na    
 nyumbani.

 Kuongeza uwezo wa 
    kufikiri kwa ufanisi ili 
    kusaidia kufaulu vizuri 
    darasani.
 Hutusaidia kukua kimwili     
 na kiakili kwa kasi 
    inayotakiwa.
.

1. Faida
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 Jamii kutokuwa na elimu 
   yakutosha juu ya lishe bora.
 Watu kuwa na kipato duni.
 Shule kutokumudu gharama 
   za kupata chakula bora.

 Mila na tamaduni potofu 
   hasa katika mgawanyo wa 
   chakula nyumbani. 
   Mazingira kutoruhusu 
   kupata mlo salama. 
 Kutopatikana kwa chakula bora 
   kwa watoto wenye umri wa 
   kwenda shule na vijana balehe  
   nyumbani na mtaani.

2. Changamoto
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 Ukosefu wa miundombinu kama 
    barabara, reli na madaraja ili 
    kuweza kusafirisha bidhaa za 
    vyakula kwa urahisi.
 Kutozingatia usafi katika mazingira 
    ya kuandaa chakula. 
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 Kuboresha miundombinu ya barabara, 
    maji na umeme ili kuchochea uzalishaji 
    wa chakula bora.
 Kupunguza makato na kodi katika bidhaa
    za kilimo na chakula.
 

 Kuendelea kutoa pembejeo 
    za kilimo ili kumsaidia 
    mkulima kuzalisha vyakula 
    mbalimbali.
 Kutoa elimu juu ya kula mlo
    kamili kwa kutumia 
    machapisho, matamasha na 
    mikutano.
 Kutoa fursa za ajira ili 
    watu waweze kujikimu na 
    maisha na waweze kujipatia
    mlo kamili. 

3. Mapendekezo
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 Kutoa elimu juu ya lishe bora mara kwa 
    mara katika vikao vya wazazi, walimu na 
    wanafunzi shuleni. 
    Kutenga maeneo kwa ajili ya kulima bustani 
    za mbogamboga na matunda na ufugaji wa 
    wanyama wadogo wadogo (sungura, kuku, 
    bata na wengineo) shuleni na nyumbani.
 Kuhamasisha wazazi kuona umuhimu wa 
    kuchangia upatikananji wa chakula shuleni.
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 Kuunda kamati ya chakula 
    shuleni itakayohusisha 
    walimu,wazazi na wanafunzi. 
    Kuanzishwa kwa vikundi 
    vya waelimishaji rika 
    shuleni na kwenye jamii ili 
    kutoa elimu ya lishe bora 
    na mifumo ya chakula.
 

4. Kufikisha Ujumbe
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 Semina endelevu kuhusu lishe bora na 
    mifumo ya chakula kutolewa kwa 
    vijana na jamii kwa ujumla.
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 Vyombo vya habari kama televisheni, 
    redio na magazeti vitumike kutoa 
    elimu juu ya lishe bora.
 

 Mikutano ya serikali za mitaa na vijiji 
    itumike kutoa elimu juu ya lishe bora.
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 Michezo na matamasha inayowahusisha  
    wasanii ili kuhamasisha umuhimu wa 
    lishe bora.
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.
 Vijana wenye elimu ya lishe bora 
    kuhusishwa katika kutoa elimu kwa 
    vijana wenzao na jamii kwa ujumla.
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 Kuwa mfano bora kwa wenzetu kwa kula mlo 
    kamili na kuepuka vyakula vyenye viwango vya 
    juu vya sukari, chumvi na mafuta na kuishi 
    kwa kufuata mtindo bora wa maisha. (Kufanya 
    mazoezi, kazi za nyumbani na kilimo)
 

5. Wajibu wetu vijana
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 Kutoa elimu ya lishe bora kwa vijana wenzetu      
    kwa kutumia vikundi vilivyopo kwenye jamii 
    (Skauti, mafundisho, madrasa na timu za 
    michezo mbalimbali).
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    Kushiriki katika shughuli za uzalishaji wa 
    vyakula na usafi mfano bustani viroba, 
    mbogamboga na matunda shuleni na 
    nyumbani.
 

 Kutoa elimu ya lishe bora kwa vijana wenzetu      
    kwa kutumia vikundi vilivyopo kwenye jamii 
    (Skauti, mafundisho, madrasa na timu za 
    michezo mbalimbali).
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 Kudai haki yetu ya kupata lishe bora kwa 
    kupaza sauti kwa watu wenye maamuzi.
 
    

Serikali Bunge

Mahakama



17

 
 Kuboresha usafi wa mazingira ili kuzuia 
    magonjwa mbalimbali mfano kipindupindu. 
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TANZANIA FOOD &
NUTRITION CENTRE


