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Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania (TFNC) ni chombo cha kitaifa kilichopewa
majukumu ya kuongoza harakati za Serikali na wadau katika mapambano ya
kuzuia na kudhibiti aina zote za utapiamlo. Taasisi ina mamlaka ya kusimamia
Dhima na Dira yake katika utendaji wa kazi za kila siku na kuhakikisha kuwa
watumishi wanatekeleza majukumu yao kwa mujibu wa sheria, kanuni na mion-
gozo iliyowekwa na kumhudumia mwananchi ili apate lishe bora.

Lishe bora ni miongoni mwa vipaumbele muhimu kwa maendeleo ya nchi, hivyo
serikali imeazimia kutokomeza aina zote za utapiamlo ili kuboresha afya za wana-
nchi ambao ndio nguvu kazi ya maendeleo ya Taifa. Tafiti mbalimbali za kitaifa
zinaonesha kuwa viwango vya utapiamlo kwa baadhi ya viashiria kama vile
udumavu, uzito uliozidi, kiribatumbo na upungufu wa damu bado viko juu sana.
Tanzania imeingia kwenye: uchumi wa kiwango cha kati kupitia Sera ya viwanda.
Hivyo, uboreshaji wa lishe utasaidia wananchi kuwa na afya njema na hivyo
kuongeza ubunifu na tija katika shughuli za uzalishaji mali na kuhakikisha uwezo
wa ushindani katika maendeleo ya viwanda.

Katika utekelezaji wa majukumu yake, Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania
imekuwa ikihudumia wateja mbalimbali; ndani na nje ya nchi. Wateja hawa wana-
Jumuisha wizara, idara, mamlaka, wakala, taasisi na mashirika ya umma, wadau
wa maendeleo, asasi zisizo za klserlkah vyuo vya elimu ya juu na taasisi za utafi-
t1, tawala za mikoa na mamlaka ya serikari za mitaa, sekta binafsi na jamii kwa
ujumla.

Taasisi imechukua hatua ya kuandaa mkataba wa huduma kwa wateja ili
kuwawezesha wateja kufahamu huduma zinazotolewa na Taasisi. Mkataba huu
pia ni makubaliano kati ya Taasisi na wateja hao juu ya wigo na viwango vya
ubora wa huduma zitakazotolewa ili kukidhi matarajio yao. Haki na wajibu, njia
za kuwasilisha maoni na malalamiko ya wateja pamoja na utaratibu wa kushughu—
likia matatizo hayo vimebainishwa katika mkataba huu.

Taasisi itaendelea kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia sheria, kanuni na
miongozo na wakati wote itajitahidi kutoa huduma zenye ubora na viwango kwa
manufaa ya wateja na kwa maslahi mapana ya maendeleo na ustawi wa Taifa na
watu wake.

M,W .

Dkt. Germana H. Leyna
MKURUGENZI MTENDAJI

( Taasisi va Chakula na Lishe Tanzania iii Mikataba wa Hudwma kwaWateja J




VIFUPISHO

AZAKi - Asasi za Kiraia

TFNC- Tanzania Food and Nutrition Centre
TEHAMA -Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
UKIMWI - Upungufu wa Kinga Mwilini



1.0 UTANGULIZI

Mwaka 2000, Serikali kupitia programu ya kuboresha utumishi wa umma ilianzi-
sha mabadiliko ya utendaji katika Taasisi za Umma. Dhumuni la mpango huu
lilikuwa ni kuboresha utendaji na utoaji huduma wa Taasisi kwa jamii. msisitizo
ulikuwa ubora wa huduma na kiwango cha kuridhika kwa wateja wa Taasisi hizi
kulingana na mahitaji na mategemeo yao. Hii inamaanisha kuwa Taasisi za Umma
zinatakiwa kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi zaidi na kutoa huduma bora
kulingana na mahitaji na mategemeo ya wateja.

I1i kuziwezesha Taasisi za Umma kutoa huduma bora kwa wananchi na wateja
wake, mwaka 2001 Serikali ilianzisha utaratibu wa kutumia mikataba ya utoaji
huduma kwa wateja ili kusaidia katika utekelezaji wa majukumu wenye ufanisi na
tija zaidi. Aidha, kufuatia uzoefu uliopatikana, mwaka 2013 Serikali kupitia Ofisi
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma ilitoa mwongozo katika utekelezaji
wa Mikataba ya Utoaji wa Huduma kwa wateja katika Taasisi za umma ili kusaidia
Taasisi zote kuandaa na kutekeleza mikataba yao. Kuanzishwa kwa mikataba hii
hakunufaishi umma tu, bali hata Taasisi za umma ambazo zitajiwekea viwango
ambavyo zinalazimika kuvifikia kiutekelezaji. Ni wazi kuwa kushindwa kwa Taas-
1s1 kutoa huduma bora kwa Umma kutaharibu taswira na muonekano wa Taasisi
husika na hivyo kuwa na hitaji la kuboresha huduma na utendaji kazi. Aidha, inate-
gemewa kuwa watumishi watakuwa wasikivu zaidi kwa wateja huku wakiwajibika
kwa bidii, weledi, vadilifu na nidhamu katika kutekeleza majukumu ya Taasisi.

2.0 DIRA, DHIMA, MAADILI NA KAULIMBIU

2.1 Dira
Kuwa chombo bora cha kutoa uongozi wa kimkakati katika mapambano dhidi ya
aina zote za utapiamlo nchini.

2.2 Dhima
Kuratibu, kuongoza, kuchochea afua za lishe. kuzuia na kudhibiti Utapiamlo
nchini, na kutoa ushauri makini kuhusu masuala mbalimbali ya lishe kwa Serikali.

2.3 Maadili ya Msingi
1/ Uwajibikaji

2/ Ufanisi

3/ Uwazi

4/ Weledi

5/ Uadilifu

6/ Haki na Usawa

7/ Ushirikishwaji

8/ Heshima




2.4 Kauli mbiu
Lishe Bora ni Msingi wa Maendeleo

3.0 MADHUMUNI YA MKATABA

Madhumuni ya mkataba huu ni kudumisha kiwango cha juu cha huduma
zinazotolewa kwa wateja wa Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania. Aidha, Mkata-
ba huu utasaidia kujenga uelewa kwa wateja kuhusu aina ya huduma zinazotolewa
na Taasisi na pia kuwawezesha kufahamu hatua za kuchukua mara wanapopata
changamoto katika utumiaji wa huduma hizo. Utekelezaji wa Mkataba huu pia
utasaidia Taasisi kugundua kasoro za kiutendaji zinazoathiri ubora wa huduma na
hivyo kuchukua hatua stahiki za maboresho. Mkataba huu pia unakusudia
kuongeza ufahamu kuhusu ubora wa huduma zinazotolewa na Taasisi, haki na
majukumu ya mteja, na jinsi wateja wanavyoweza kutoa maoni au malalamiko
iwapo huduma zitatolewa kinyume na matarajio yao.

4.0 WATEJA WETU

Taasisi ina wateja wa aina mbili (2) ambazo ni:-

4.1 Wateja wa ndani ya Taasisi

Hawa ni watumishi wa Taasisi ambao wanahitaji kupatiwa huduma bora kwa
malengo mbalimbali na kuimarisha utendaji wao wa kazi wa kuwahudumia vema
wateja wa nje.

4.2 Wateja wa nje ya Taasisi

Hawa ni pamoja na wadau wa lishe wanaotoka nje ya Taasisi. Baadhi ya wateja
hao ni wizara. idara na wakala wa Serikali, tawala za mikoa na mamlaka za serika-
li za mitaa, wafanyabiashara wadogo na wa kati, asasi za kiraia (AZAKi1), sekta
binafsi, taasisi za elimu ya juu, wadau mbalimbali wa maendeleo wakijumuisha
mashirika ya umoja wa mataifa na mashirika ya misaada ya kimaendeleo ya nchi
mbalimbali, vyombo vya habari na umma. Asasi za kiraia ni pamoja na :-

a) Mashirika yasiyo ya Serikali,

b) Mashirika/Taasisi za Kidini,

) Asasi za Kijamii.

5.0 HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA TAASISI

Taasisi ya Chakula na Lishe inatoa huduma zifuatazo: -

1/ Kufanya tafiti na kutoa miongozo ya chakula na lishe nchini,

2/ Elimu, mafunzo na unasihi kuhusu masuala mbalimbali ya chakula na lishe,

3/ Ushauri elekezi kuhusu masuala mbalimbali ya chakula na lishe,

4/ Usimamizi wa sheria. kanuni na miongozo ya utumishi wa Umma na Utawala
Bora mahala pa kazi,

5/ Uchunguzi wa kimaabara wa sampuli za bidhaa za vyakula, chumvi, damu,
mate na mkojo,




6/ Msaada wa kitaalam kwa wazalishaji, wasindikaji na wasambazaji wa vyakula
ili kuboresha kiwango cha viini lishe kwenye vyakula vinavyouzwa nchini au
kusafirishwa nje ya nchi,

7/ Kuelimisha umma kuhusu masuala ya chakula na lishe hususan wakati wa
dharura na maafa ili kuzuia utapiamlo,

8/ Ushauri wa matumizi ya teknolojia ya usindikaji na uhifadhi wa vyakula,

9/ Kushauri kuhusu maboresho ya masuala ya chakula na lishe katika mitaala ya
shule na vyuo.

6.0 VIWANGO VYA HUDUMA

Utoaji wa huduma utazingatia sheria, ~anuni na taratibu za nchi na hivyo wateja
wa huduma za Taasisi watapatiwa huduma zinazokidhi viwango vilivyowekwa
kama ifuatavyo:-.

a) Huduma za kiutawala pamoja na majibu vitatolewa kwa mteja kwa uwazi na
uadilifu ndani ya siku saba (7) za kazi. Huduma zinazotolewa na idara zimeainish-
wa kwenye jedwali “A” hadi “H”.

b) Viwango vya huduma nyingine za Chakula na Lishe vimebainishwa katika
majedwali yafuatayo:-

Jedwali A: Huduma zitolewazo na Idara ya Fedha, Utumishi na Utawala

HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA IDARA
| Kusimamia sheria, kanuni na taratibu za utumishi wa Umma ili kuleta

ufanisi na kudumisha misingi ya Utawala Bora, sl L N
- = . : .
2 Eushughlfhkm masuala va afya, UKIMWI, na magonjwa yasiyoambukizwa Siku 7 za kazi
wa wateja wa ndani,
1| Kushughulikia masuala ya jinsia na mahusiano bora mahala pa kazi, Sl 7 e kagi
- | Utunzaji kumbukumbu na nyaraka za wateja wa ndani na wa nje ili kuweka | _. ’
taarifa sahihi Siku 7 za kazi
Ttifaki katika matukio na sherehe mbalimbali, Siku 7 za kazi
Ulinzi na usalama wa watumishi na mali za Taasisi1, Siku 7 za kazi
Usafiri na usafirishaji wa wateja na nyaraka za Taasis1, Sk T vakasi

8 Kushughu]]km maboresho ya ofisi na mazingira yake pamoja na vitendea Siku 90 za kazi
kazi ofisini,

“1 | Kusimamia maadili ya watumishi, mapambano dhidi ya rushwa na utawala
bora ili kuwezesha utoaji wa huduma bora kwa wateja,

(i Ushirikishway wa sekta binafsi katika majukumu ya kiofisi ili kuboresha
utoaji wa huduma kwa wateja,

|08 Kusimamia maandalizi na utekelezaji wa bajeti na madai ya Ofisi,

Sikn 7 za kazi

Sikn 7 za kazi

Siku 7 za kazi




Menejiment: ya Utumishi wa Umma Utawala bora,

Kusimamia maboresho ya muundo na Kanuni za uendeshaji za Taasisy, sicones Eis
Kushughulikia miamala ya Malipo ya fedha kwa wateja, o e i R
Kushughulikia masuala ya Rasilimali Watu ndani ya Taasist, S T bt
Kushughulikia malalamiko mbalimbali ya watumishi, Siku 7 za kazi
Kushuglhu]ikia m.aumbi mbalimbali ya klutun]:lsh_l (Mikopo, Likizo, Kubadili Siku 7 za kazi
Akaunti za Benki, Mafunzo, Barua za Utambulisho),

Kushughulikia masuala ya Kinidhamu, Siku 90 za kazi
Malipo ya mishahara na stahiki zingine, Siku 7 za kazi
Ujazaji wa nafasi wazi baada ya kupata kibali kutoka Ofisi ya Raisi Siku 90 za kazi

Barua za ajira na upandishwaji vyeo Watumishi baada ya kupata kibali
kutoka Mamlaka husika,

Siku 14 za kazi

PN

|'

Watumishi wa Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania wakiwa kwenye kikao
cha wafanyakazi kwa ajili ya kujadilia masuala mbalimbali yanayohusu

maendeleo ya Taasisi kiutendayji.

( Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 4 Mkataba wa Huduma bva %‘@d)




Jedwali B: Huduma zitolewazo na Kitengo cha TEHAMA

HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA KITENGO

Kutoa elimu na mafunzo kuhusu matumizi ya TEHAMA, mufumo ya | Siku 5
TEHAMA 1ili kuboresha ufanisi na utendaj katika Taasisi,

Kupokea na kuhakiki vifaa na programu za TEHAMA Siku 3
Kutoa ushauri na vigezo bora kusaidia ununuzi wa programu na vifaa vya | Siku 3
TEHAMA katika Taasisi,

Kusimamia upatikanaji wa mawasiliano ya mtandao na mufumo ya | Siku 5
TEHAMA katika Taasisi,

Jedwali C: Huduma zitolewazo na Kitengo cha Sheria

HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA KITENGO

Kutoa huduma za kisheria kwa wateja wa Taasisi.

Siku 7

Jedwali D: Huduma zitolewazo na Kitengo cha Ununuzi

HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA KITENGO

R W b

th

Kukusanya mahitaj1 ya bidhaa na huduma kutoka Idara na vitengo vya

Taasisi na kuandaa mpango wa ununuzi wa Taasisi, A
Kutangazia kwa umma mpango wa unumizil wa Taasisi, Sl s Bisi
Kushugulikia maombi ya kufanya ununuzi wa bidhaa na huduma, Siku 3 za kazi
Kuandaa nyaraka ya zabum, Silbu T ke
Kutangaza zabum kwenye mufumo kwa kuzimngatia kanum na taratibu za :
: Siku 21 za kazi
ununuzi,
Kufanya tathimini ya zabuni na kutoa mapendekezo yake, Siku 7 za kazi
Kufanya Majadiliano ya zabuni kati ya kamati ya majadiliano na mzabum il s ks
na kutoa mapendekezo vake
Kutoa taarifa kwa umma kuhusu wazabuni walioshinda na kushindwa, SR TR
Kutoa taarl:_fakwa mzabum aliyeshinda kwa mamlaka zinazotakiwa S 18 wa ke
kupewa taarifa,
kuandaa mkataba wa ununuzi na kuingia mkataba, R A ey e
Kushughulikia mchakato wa malipo ya wazabum baada ya kuwasilisha Qi 5 i
nyaraka zao,
Kujibu hoja za wazabum, Siku 3 za kazi
Kupokea hati za madai baada ya kupokea bidhaa na huduma na Siku 3 za kazi

kuzmwasilisha uhasibu,




Jedwali E: Huduma zitolewazo na Idara ya Elimu na Mafunzo ya Lishe

HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA IDARA

|| Kujibu maombi ya kutoa mafunzo kwa wateja kwa kadri ya mahitaji, L T S, B
Kushughulikia malalamiko ya washiriki wa mafunzo kuhusu utendaji wa

wawezeshaji wa Taasisi,
Kujibu maombi ya taarifa za lishe (kwa mfumo wa maswali, machapisho,
“1 | picha, sauti, video nk) kutoka kwa waandishi wa habari, wananchi na | Siku 14 za kaz:

Siku 14 za kan1

maafisa lishe,

Kushughulikia uchapishaji wa Mkoba wa Siku 1000 kutoka kwa wadau | _. y
4 fadlap b i i Siku 60 za kazi
- | Kutoa huduma ya uchapishaji wa machapisho kutoka kwa wateja St vakasi

Maziwa ya mama

!"
‘T

ofl:;
Y I

51

Mbkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania Dkt Germana H.
_ ? géagaa ufafanuzi kwa wadau wa lishe (hawapo pichani) kuhusu Mkoba wa
siku 1,000.

(Tad.s‘isi va Chakula na Lishe Tanzania 6 Mkataba wa Huduma kwa Wateja )
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Afisa Lishe Mtafiti kutoka Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania akitoa elimu ya
masauala ya chakula na lishe kwa jamii

Jedwali F: Huduma zitolewazo na Idara ya Afva na Lishe ya Jamii
HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA IDARA

Ushauri wa kitaalamu kuhusu ulaji unaofaa, mtindo bora wa maisha na | Siku 2 za kazi
kuboresha lishe kwa makundi malum (ie. UKIMWI, Kifua kikuu)

Kuandaa miongozo kuhusu utekelezaji wa afua za Lishe kama kuzuia | Siku 7 za kazi
| upungufu wa madini joto, madini chuma, matibabu ya utapiamlo, ulaji

unaofaa na mtindo bora wa maisha,
<+ | Kufanya tafiti mbalimbali za Afya na Lishe ya Jamii, Siku 14 za kaz
_* | Kutoa huduma ya Upimaji wa hali ya lishe na kutoa ushauri nasaha, Siku 7 za kaz1
| Kuendesha mafunzo ya watoa huduma za afya kuhusu afua mbalimbali za | Siku 5 za kazi
Afya na lishe ya Jamii,
| Kufanya Tafiti mbali mbali zinazohusu Afya na Lishe ya Jam, Siku 30 za kaz:
-+ | Ushauri wa kitaalamu katika kazi za kandarasi zinazohusu masuala ya Afya | siku 7 hadi 14
. | Kufanya ufuatiliaji wa afua mbalimbali za Afya na Lishe ya jamii | siku 7 hadi 14
zinazotolewa Nchini. za kazi
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Afisa Lishe Mtafiti wa Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania akitoa elimu ya
Ipimaji wa hah va lishe na kutoa ushauri nasaha.

Jedwali G: Huduma zitolewazo na Idara ya Sera na Mipango ya Lishe
HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA IDARA

1© | Kuandaa Bajeti na Mpango wa Utekelezaji katika shughuli za miradi, Siku 5 za kazi

. | Kuandaa Mipango Mikakati ya shughuli za Lishe, R —

- | Kuandaa Taarifa za utekelezaji wa kazi za robo mwaka, nusu mwaka na Sl
mwaka,

_ | Ushauri katika Maandalizi ya Andiko Mradi, Siku 5 za kazi

< | Ushauri katika nandaaji wa maandiko ya Tafit1 za Chakula na Lishe, Siku 14 za kazi

6 ;Ishmi katika kazi za kandarasi kwa kuzmgatia miongozo ya kisera ya Siku 5 za kazi

-+ | Ushauri katika maandiko na miongozo kuhusu utekelezaj wa afua za Lishe | giky; 5 7a kazi
kwa kuzingatia miongozo ya kisera ya Serikali,
| Uchambuzi wa Takwimu za lishe, Siku 14 za kazi

| Ushaur1 katika maandiko ya Dondoo za uhamasishaji wa masula ya
Chakula na Lishe kwa kuzmgatia miongozo ya kisera ya Serikal,

‘11 | Ushaur1 wa kuandaa viashiria vya mfumo wa ufuatiliaji na tathmini katika
utekelezaji wa progaramu za Chakula na Lishe,

Siku 5 za kaz:

Siku 5 za kaz1




Ushauri wa kuandaa sera na miongozo ya utekelezaji katika shughuli za
miradi ya Chakula na Lishe,

Kuandaa na kusimamia Mfumo mzima wa Taarifa na Takwimu za Chakula
na Lishe,

Ushauri wa kitaalamu kuhusu mbinu za kufanya tafiti za Chakula na Lishe | giky 5 73 kazi
kwa kuzingatia mazingira na mahitaji,

Ushauri wa kitaalamu katika kuandaa viashiria vya kujumuishwa katika
mipango ya maendeleo ya kinchumi na kijamn,

Ushauri katika kuandaa wviashiria vya kujumuishwa katika mipango ya
kukabiliana na dharura na maafa katika muktadha ya Uhakika wa Chakula | Siku 14 zakazi
na Lishe katika kijamii.

Siku 5 za kaz

Siku 14 za kazi

Siku 5 za kazi

Jedwali H: Huduma zitolewazo na Idara ya Sayansi ya Chakula na
Lishe (Maabara)

NA. HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA IDARA MUDA

UCHAMBUZI WA VYAKULA NA BIDHAA ZA VYAKULA
Kubainisha virutubishi vikuu vilivyomo kwenye chakula(chini ya sampuli | Wiki 1
10)
Vipimo visivyo vya kikemikali vya chakula (kiwango cha tindikali au alkali, | Wiki 1
saizi, mguso, na jaribio lingine lolote linalohusiana) (chini ya sampuli 10)
Kipimo cha kikemikali katika vyakula na bidhaa za chakula(chini ya sampuli | Wiki 1
10)
Uchunguzi wa viwango vya madini kwenye chakula na bidhaa za | Wikil
chakula(chini ya sampuli 10)
Uchunguzi wa Vitamini na molekuli maalumu kwenye chakula na bidhaa za | Wiki 2
chakula (chini ya sampuli 10)
Uchunguzi wa kimaikrobiolojia kwenye vyakula na bidhaa za chakula(chini | Wiki 2
a sampuli 10
UCHUNGUZI WA KIMAABARA WA HALI YA LISHE YA MWILI WA
BINADAMU
Uchunguzi wa Vitamini na molekuli kwenye sampuli za damu au majimaji | Wiki 2
mengine kwenye mwili wa binadamu (chini ya sampuli 50)
Uchunguzi wa viashiria lishe kwenye mwili wa binadamu(chini ya sampuli | Wiki 1
100)
Vipimo vingine vya kibiokemia na kihematolojia(chini ya sampuli 50) Wiki 1
VIPIMO VINGINE VYA KIMAABARA
Uchunguzi wa hali ya lishe kwa njia za kiatomiki(chini ya sampuli 50) Wiki 3

Uchunguzi wa hali ya lishe kwa njia za kimaikrobiolojia(chini ya sampuli | Wiki 2
50)

> Mhatabawa Huduna balarga )



Baadhi ya watumishi wakifanya uchunguzi wa sampuli mbalimbali katika maabara
va Taasisi

7.0 WAJIBU WA TAASISI KWA WATEJA

i/ Usawa wakati wa kuhudumia wateja

Taasisi itawahudumia wateI];ria bila upendeleo na kuepuka ubaguzi kulingana na
maeneo ya asili, jinsia, kabila, itikadi ya kisiasa, rangi, dini, cheo au hali ya kiuchu-
mi ya wateja.

ii/ Maadili ya watumishi

Wakati wanapotoa huduma kwa wateja, watumishi wa Taasisi watazingatia weledi
na taratibu za Maadili ya Utumishi wa Umma na pia watakuwa wenye heshima,
rafiki, wenye ukarimu, wenye maadili mema na wanaowajali na kuheshimu wateja.

iii/ Mrejesho wa huduma B} _ _ _
Taasisi madhamiria kutoa kutoa majibu ya haraka ya maombi ya wateja katika
kipindi kisichozidi siku saba (7) za kazi tangu kupokelewa kwa barua kutoka kwa

wateja.

iv/ Ubora
Taasisi itahakikisha kuwa utoaji wa huduma unakidhi mabhitaji ya huduma kwa

wateja wake.

v/ Faragha na Usiri
Maelezo ya faragha ya wateja yataheshimiwa na kubaki kuwa siri.




8.0 HAKT NA WAJIBU WA WATEJA.

8.1 Haki
Wateja wana haki zifuatazo:-

a) Kupata Taarifa
Kupewa taarifa sahihi kuhusu huduma wanazohitaji.

b) Kuhudumiwa kwa faragha na staha
Maelezo, na taarifa binafsi za wateja ni sir1.

¢) Kusikilizwa
Kusikilizwa na watumishi wa Taasisi.

d) Kuhudumiwa
Kupewa huduma wanazostahili pale wanapozihitaji.

¢) Kutoa maoni
Kutoa maoni chanya au hasi kuhusu ubora wa huduma.

f) Kutoa malalamiko
Kutoa malalamiko na kukata rufaa iwapo hawataridhishwa na huduma wanazo-
pata

g) Kupewa Mrejesho

Kupewa mrejesho kuhusu matokeo, maamuzi au hatua zinazochukuliwa na
Taasisi baada ya kupokea malalamiko au rufaa kutokana na kutoridhishwa na
huduma waliyoipata.

h) Usalama na Ubora
Kupata huduma bora na kulindwa dhidi ya madhara yanayotokana na huduma
zinazotolewa.

i) Kupata ufafanuzi
Kupata maelezo na ufafanuzi juu ya huduma zinazotolewa na Taasisi.

9.0 MREJESHO WA UTOAJI WA HUDUMA

Taasisi iko tayari kupokea mrejesho kuhusu hisia, mtazamo au maoni ya wateja
kuhusu jinsi huduma zinavyotolewa na Taasisi. Tunakaribisha mrejesho wa aina
mbalimbali kadri wateja watakavyoona inafaa. Mrejesho unaweza kuwa:

a) Malalamiko iwapo wateja hawajaridhishwa na huduma.
b) Maoni au ushauri unaolenga kuboresha huduma.
¢) Pongezi kufuatia kuridhishwa na huduma.




10.0 MAWASILIANO

Mrejesho unaweza kuletwa kwa njia zifuatazo:-

a) Ana kwa ana

Wateja kufika wenyewe kwenye Ofisi ya Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania
iliyopo Mtaa wa Barack Obama, kitalu Na. 22, Dar es Salaam. Ofisi yetu iko wazi
kila siku za kazi kuanzia saa 2:00 asubuhi hadi saa 10:00 jioni.

b) Anuani

Mkurugenzi Mtendaji,

Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania,

Sk P OTT,

Dar es Salaam, Tanzania

Simu: +255222118137/9

Nukushu

Simu pepe: +255222116713

Tovuti: www.tfnc.go.tz

Barua pepe: info@tfnc.go.tz

Mitandao ya kijamii: Instagram (tfnctanzania), Facebook (tfnc.go.tz),
Twitter: (tfnc_tz), Youtube: TFNC Tanzania
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