
 

 

    Toleo Na.1  Desemba 9 2021



 

 

Kwa hisani ya  
Wizara ya Afya Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia,Wazee na Watoto na taasisi zake   
  

 

Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na 
Watoto

Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya 

(NHIF)

Mamlaka ya Dawa 
na Vifaa Tiba 

(TMDA)

Bohari ya Dawa 
       (MSD)

Mamlaka ya Maabara 
ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali (GCLA)

Taasisi ya Taifa ya
Utafiti wa Magonjwa
ya Binadamu (NIMR)

Hospitali ya
Benjamin
Mkapa

Taasisi ya Moyo 
Jakaya Kikwete

Hospitali ya Taifa 
MuhimbilI 

(MNH)Taasisi ya Tiba ya 
Mifupa Muhimbili 
(MOI) 

Taasisi ya Saratani 
ya Ocean Road

Hospitali ya Rufaa 
ya Kanda ya Kas-
kazini (KCMC)

Hospitali ya Rufaa
ya Kanda Mbeya
(MZRH)

Hospitali ya Rufaa 
ya Kanda Bugan-
do (BMC)

Taasisi ya Chakula na
 Lishe Tanzania
(TFNC)

“T
um

eb
or

es
ha
 

 Se
kt
a 
ya

 A
fya

” 

  



 

  

 A

Tupo 
imara

Kusimamia Sekta ya Afya nchini 

Meja Jenerali Gabriel Mhidze 
Mkurugenzi Mkuu,                           

Bohari ya Dawa - MSD

Prof. Lawrence Museru   
Mkurugenzi Mtendaji - 

Hospitali ya Taifa Muhimbili 

Bw. Bernard Konga  
Mkurugenzi Mkuu Mfuko wa Taifa 

wa Bima ya Afya (NHIF) 

Dkt. Fidelice Mafumiko 
    Mkemia Mkuu w Serikali

(GCLA) 

Dkt. Respicious Boniface 
 Mkurugenzi Mtendaji

Taasisi ya Tiba ya Mifupa
Muhimbili (MOI)

Prof. Mohamed Janabi                       
Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 

ya Moyo Jakaya (JKCI)

Bw. Adam Fimbo                  
Mkurugenzi Mkuu Mamlaka 

ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA)

Dkt. Giliard Masenga                   
Mkurugenzi Mtendaji                

Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya 
Kaskazini (KCMC)

Dkt. Julius Mwaiselage               
Mkurugenzi Mtendaji                       
Taasisi ya Saratani ya

Ocean Road (ORCI)

Prof. Yunus Mgaya
Mkurugenzi Mkuu

Taasisi ya Taifa ya Utafiti ya
Magonjwa ya Binadamu

(NIMR)

Dkt. Germana Leyna
Mkurugenzi Mtendaji
Taasisi ya Chakula na
Lishe Tanzania (TFNC)

Mhe. Dkt. Dorothy Gwajima (Mb)         
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wazee na Watoto

Mhe. Dkt. Godwin Mollel (Mb)         
Naibu Waziri  Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-

sia, Wazee na Watoto

Prof. Abel Makubi 
Katibu Mkuu  

Wizara ya Afya, Maendeleo 

“T
um

eb
or

es
ha
 

 Se
kt
a 
ya

 A
fya

” 

  

Dkt. Godlove Mbwanji
Mkurugenzi Mtendaji
Hospitali ya Rufaa ya
Kanda Mbeya (MZRH)

Dkt Aifello Sichalwe
Mganga Mkuu wa Serikali

Dkt. Fabian Massaga
Mkurugenzi Mtendaji

Bugando



 

 

Jopo
la Wahariri“Tumeboresha 

 Se
kta

 ya
 Af

ya”
 

  

John Stephen 
Hospitali ya Taifa MuhimbilI 

(MNH) 

Catherine Sungura   
Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Atley Kuni 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

Grace Kisinga 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 

(NHIF)

Patrick Mvungi 
Taasisi ya Tiba ya Mifupa Muhimbili 

(MOI) 

Arcad Mosha 
Hospitali ya Rufaa ya Kanda Mbeya

(MZRH)

Benjamin  Massangya 
Bohari ya Dawa 

(MSD)



 

  

                                    

Nukuu za viongozi 

“Mtaji wa mwananchi ni 
Afya yake Mwenyewe” 
Rais wa Awamu ya Tatu 
Hayati Benjamin William 
Mkapa  

“Dhamira yetu ni kujenga uwezo 
wetu wa ndani wa kuchunguza 
watu wetu ndani ya nchi”  
Rais Mstaafu Mhe. Dkt. 
Jakaya Mrisho Kikwete 

“Serikali ya awamu ya Tano 
itaimarisha mifumo ya utoaji huduma 
bora za afya nchini ”
Rais wa Awamu ya Tano Hayati Dkt. 
John Pombe Magufuli 

                                    

“Lengo la Serikali ya awamu 
ya sita ni kuifanya Tanzania 
kuwa kituo kikubwa cha utoaji
 huduma Africa ”  Mhe. Samia 
Suluhu Hassan Rais Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania 

“Tutapambana na adui,Ujinga  
Maradhi na Umasikini”
Hayati Baba wa Taifa Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere  

“Mazoezi ni muhimu kwa  
afya za watu” 
Rais Mstaafu Mhe. Ally    
Hassani Mwinyi 

“T
um

eb
or

es
ha
 

 Se
kt

a 
ya

 A
fy
a”
 

  



 

 

”
” Tunaifungua nchi 

yetu kimatibabu

“Tumeboresha 

 Se
kta

 ya
 Af

ya”
 

  

M
ia

ka
 6

0 
ya

 u
hu

ru



 

  

”
Niko tayari kupokea kero 
za wananchi Tuma ujumbe 

0734124191 

“Tumeboresha 

 Se
kta

 ya
 Af

ya”
 

  

M
ia

ka
 6

0 
ya

 u
hu

ru



 

 

Tarehe 09 Desemba 2021, Nchi yetu 
itaadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa Tanganyika 
kwa sasa Tanzania, tunapo adhimisha miaka 
60 ya Uhuru Wizara ya Afya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia Wazee na Watoto inaweza 
kusimama na kujivunia mafanikio makubwa 
yaliyopatikana ndani ya kipindi hicho.

Mwanzoni kabisa mwa Uhuru, hayati Baba 
wa Taifa Mwaimu Julius Kambarage Nyerere, 
alitambua umuhimu wa afya za Watanzania na 
kutamka hadharani kuwa, tunao maadui watatu 
wa maendeleo ambao ni Maradhi, Ujinga na 
Umasikini na akaweka bayana msimamo 
wake wa kupambana na maadui hao. Kauli 
hii ya Baba wa Taifa, ilikuwa ni chachu tosha 
ya kuamsha Sekta ya Afya ili iweze kusimama 
kidete na kuanza kushughulika na Afya za 
Watanzania kwa kutumia mikakati mbali mbali 
ya wakati huo, ikiwemo kutoa kipaumbele 
kwa Watanzania wazalendo kupatiwa elimu 
ambayo imejielekeza zaidi kwenye Setka hii 
muhimu.

Ni katika kipindi hicho, maeneo mengi ya kutoa 
huduma za Afya, yalikuwa ni kambi ndogo tu 
za kutoa huduma za Afya, mathalani Hospitali 
nyingi za Rufaa za mikoa tunazoziona leo,   
vilikuwa ni vituo vya Afya na mifano hiyo 
inadhihirika kwa hospitali Rufaa zilizopo 
sasa kama, Kitete (Tabora), ambayo ilitumika 
kama sehemu ya kuwatibu majeruhi wa vita, 
Sekouture ( Mwanza), kilichokuwa kituo cha 
Afya, Ligula (Mtwara) au Bombo  ya mkoani 
Tanga vilivyokuwa ni vituo vya afya.
Wakati Tanzania inapata uhuru, Hospitali ya 
Taifa ilikuwepo moja tu, ambayo ni Hospitali ya 
Taifa ya Muhimbili (MNH) lakini kutokana na 

jitihada mbalimbali za Serikali zimewezesha 
kuwepo kwa mafanikio makubwa na huduma 
za kibingwa zinazoonekana sasa. Taasisi 
na hospitali za kanda na rufaa ambazo 
zimejengwa baada ya Uhuru ni Taasisi ya 
Saratani ya Ocean Road, Taasisi ya Moyo 
Jakaya Kikwete (JKCI), Taasisi ya Mifupa ya 
Muhimbili (MOI), Hospitali ya Benjamini Mkapa, 
(BMH), Hospitali ya Bugando, Hospitali ya 
KCMC, Hospitali ya Kanda Mbeya, Chato ya 
mkoani Geita na hospitali za Rufaa za Mikoa. 
Tunapotimiza miaka 60 ya Uhuru, tunajivunia 
kuwa na vituo 8,537 ikilinganishwa na vituo 
1,343 mwaka 1960. Ongezeko hili ni sawa na 
asilimia 84.26. Mtandao wa vituo vya huduma 
za afya umepanuka na kusogea karibu zaidi na 
wananchi ambapo, zahanati ni 7,242, vituo vya 
afya 926 na Hospitali za Wilaya ni 178.

Hospitali za kibingwa ngazi ya mikoa ni 28, ngazi 
ya Kanda sita, hospitali za ubingwa maalumu 
ni tano na hospitali ya Taifa ni moja (Muhimbili, 
vituo vyote hivi vina jumla ya vitanda 90,488 
ikiwa ni sawa na ongezeko la vitanda 71,656 
sawa na asilimia 79.18.
Miaka 60 ya Uhuru,Wizara ya Afya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa sasa 
inazo zaidi ya taasisi 16 zilizopo chini yake, 
taasisi zote hizi, tunazishuhudia wakati huu 
tunapotimiza miaka 60 ya Uhuru zikitoa 
huduma kwa wananchi.

Kwa sasa Watanzania tunayo kila sababu 
ya kujivunia katika sekta ya afya ambayo 
inahakikisha huduma zote kwa ajili ya kulinda 
afya zinatolewa na zinapatikana kirahisi zaidi. 
HERI YA MIAKA 60 YA UHURU WA TANZANIA.

Prof. Abel Makubi
KATIBU MKUU (AFYA)

Prof. Abel Makubi 
Katibu Mkuu  
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto
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Miaka 60 imetimia tangu 9, Desemba 1961 
tulipopata Uhuru, Tanzania imezidi kupiga 
hatua katika nyanja mbalimbali ikiwamo 
Sekta ya Afya na Aaendeleo ya Jamii ndani 
ya kipindi hicho. Serikali kupitia Wizara ya 
Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto inajivunia mafanikio yaliyopo ambayo 
yametokana na msingi mzuri wa viongozi 
wan chi kuanzia Awamu ya kwanza ya Baba 
wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere hadi Awamu ya Sita ya Mhe. Rais 
Samia Suluhu Hassan.

Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere alielekeza nguvu za Taifa 
katika kukabiliana na maadui watatu wakubwa 
(Ujinga, Umaskini na Maradhi) huku viongozi 
wengine waliofuata baada yake, (awamu zote) 
wakiendelea kupambana kutimiza ndoto hizo.
Kauli mbiu ya maadhimisho ya Uhuru ya 
mwaka huu ‘Miaka 60 ya Uhuru; Tanzania 
Imara, Kazi Iendelee’ inazidi kutuunganisha 
kama Taifa kutafakari kwa pamoja tulipotoka, 
tulipo na tunakoelekea. Katika makala haya 
tunaangazia kwa kina sekta ya afya na 
maendeleo ya jamii kabla na baada ya uhuru 

wetu.
• KABLA YA UHURU
“Makabila yote 126 yalitumia tiba asili katika 
kutibu na kujikinga na magonjwa, kwa mara 
ya kwanza huduma za tiba za kigeni (Western 
Medicine) ziliingizwa nchini mwaka 1887 na 
kuanza kutolewa (1889-1916) na wamisionari 
kipindi cha utawala wa wajerumani,” anasema 
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima.
Anaongeza “Huduma za kinga hususan Chanjo 
ya Ugonjwa wa Ndui ilianza kutolewa kwa mara 
ya kwanza mwaka 1891. 

“Hata hivyo, bado tiba asili iliendelea kuwepo 
hata wakati wa utawala wa Ujerumani na 
Uingereza, baadhi yake zilipigwa marufuku 
na nyingine kuruhusiwa baada ya kukidhi 
masharti ya Mkoloni. “Zilizopigwa marufuku 
ni zile zilizohusishwa na imani za kishirikina 
au uchawi. Kutokana na changamoto hizo, 
1928 Sheria ya kwanza ilitungwa ya kuruhusu 
uhusishwaji wa tiba asili katika kutoa matibabu 
na kuwakinga wananchi,” anabainisha. 
Anasema huduma za afya za kisasa zilizokuwa 
zinatolewa wakati huo zilikuwa dhidi ya 
malaria, tauni, malale, ukoma, magonjwa 



 

  

ya akili pamoja na chanjo ya ndui. Huduma 
hizo zilikuwa zikitolewa zaidi kwa Watumishi 
wa Serikali ya Kijerumani, wafanyabiashara 
na askari wa Kiafrika huku vituo vya kutolea 
huduma hizo za tiba vikijengwa zaidi katika 
miji na makazi ya wajerumani na hospitali ya 
kwanza ikijengwa Mamboya, Mpwapwa. 
Anasema kwa kifupi, upatikanaji wa huduma za 
afya za kigeni au kisasa enzi hizo haukuwa na 
usawa kwa wote na huduma zilikuwa chache 
na mbali na wananchi walio wengi.
Sura hii ya huduma za afya iliendelea hivyo 
hata baada ya vita Kuu ya Kwanza ya Dunia 
mwaka 1914 ambapo, nchi ya Tanganyika 
ilitawaliwa na Mwingereza kuanzia mwaka 
1916 – 1960.

Waziri Gwajima anasema ni katika kipindi hicho 
ambapo, huduma za tiba zilizidi kuendelezwa 
kwa kiasi kikubwa katika maeneo ya mijini 
ikilinganishwa na maeneo ya vijijini huku zikitoa 
kipaumbele kwenye tiba zaidi kuliko kinga 
licha ya uwepo wa idara ya tiba na usafi kwa 
ajili ya afya ya jamii.  “Kwa upande mwingine, 
watumishi wa afya waliongezeka kwa idadi na 
aina ya kada zikiwemo madaktari wa kigeni, 
matabibu, watoaji dawa, wasaidizi maabara, 

wahudumu wa tiba, wafunga vidonda, wakaguzi 
wa usafi, wauguzi, nakadhalika,” anasema. 
Juhudi zingine katika uboreshaji wa huduma 
za afya zililenga katika upatikanaji wa maji, 
huduma za utupaji taka, kuangamiza mazalia 
ya mbu huku vituo vingi vya kutolea huduma 
za afya ikiwa ni pamoja na hospitali vikijengwa. 
Anasema Vita Kuu ya Pili ya Dunia iliyoanza 
mwaka 1939 ilirudisha nyuma maendeleo ya 
huduma za kijamii ikiwemo huduma za afya 
zilizokuwa zinasimamiwa na Wizara ya Afya 
na Kazi huku huduma hizo zikitolewa zaidi kwa 
wageni waliokuja nchini.“Hususan watumishi 
wa utawala wa kikoloni, wafanyabiashara na 
askari, kwa hali hii ilikuwa vigumu wananchi 
walio vijijini kupata huduma hizo, katika kipindi 
hicho, kulikuwepo na uchache wa rasilimali za 
kuwezesha upatikanaji wa huduma za afya 
hasa watumishi, dawa, vifaa tiba na vituo,” 
anasema Dkt. Gwajima.

• UPATIKANAJI RASILIMALI
Waziri Gwajima anasema kabla ya uhuru 
idadi ya hospitali na zahanati kwa pamoja 
zilikuwa 1,343 zikiwa na jumla ya vitanda 
18,832 na kwamba hadi kufikia mwaka 1960 
kulikuwa na hospitali kubwa 12 tu zikiwa na 



 

 

jumla ya vitanda 3,046.  “Kati ya hospitali hizo 
saba zilikuwa zinamilikiwa na Serikali, nne za 
Mashirika ya Kidini na Hospitali moja binafsi. 
Hospitali hizo zilikuwa katika maeneo ya Dar 
es Salaam (Jimbo Mashariki), Tanga (Jimbo la 
Tanga), Moshi (Jimbo la Kaskazini), Peramiho 
(Jimbo la Kusini), Mwanza (Jimbo la Ziwa), 
Tabora (Jimbo la Magharibi), Morogoro (Jimbo 
Mashariki), Bumbuli (Jimbo la Tanga), Ifakara 
(Jimbo la Mashariki), Dodoma (Jimbo la Kati), 
Ndanda (Jimbo la Kusini) na Sumve (Jimbo la 
Ziwa). 

Anasema uwiano wa wagonjwa kwa vitanda 
ulikuwa ni kitanda 1 kwa kila watu 1,000 na 
hadi kufikia mwaka 1956 kulikuwa na uwiano 
wa vitanda 0.6 kwa kila watu 1,000 chini ya 
lengo la kitanda 1 kwa kila watu 1,000. “Uwiano 
wa vituo vya afya kwa idadi ya watu ulikuwa 
kituo cha afya 1 kwa watu 40,000 au 50,000, 
kwenye vituo kulikuwa na Mganga Msaidizi 
mmoja, Mkaguzi wa Afya mmoja, Wakunga 
kijijini wawili, wauguzi wawili, mhudumu wa 
afya mmoja na watumishi wa kawaida wawili,” 
anabainisha. Anasema watumishi waliofuzu 
shahada ya udaktari walikuwa 400 tu huku 
watanzania wazawa wakiwa chini ya 20.  
Anasema jumla ya madaktari waliosajiliwa na 
wenye leseni za kufanya kazi hadi mwaka 1961 
walikuwa 403 tu (182 vituo binafsi; 140 wakiwa 
serikalini; na 81 waliajiriwa na mashirika ya 

afya ya kujitolea). Aidha, jitihada za kuongeza 
watumishi zilifanyika katika kipindi cha miaka 
5 ya mwisho katika kipindi cha ukoloni wa 
Waingereza. Anasema kwa mara ya kwanza 
mwaka 1960 zilianzishwa huduma za kinga 
kwa njia ya chanjo kwa watoto. Mashirika ya 
kujitolea yalitoa mchango mkubwa katika utoaji 
wa huduma za mama na mtoto huku mama 
1 kati 6 ndiye aliweza kupata huduma za 
uzazi kutoka kwa mtumishi wa afya aliyepata 
mafunzo.  Hadi kufikia Desemba 1961 hali 
ya utumiaji wa huduma za Mama na Mtoto,  
jumla ya kliniki zilifikia 412, zilikuwa chini ya 
Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na mashirika ya 
kujitolea na ziliweza kutoa huduma kwa jumla 
ya wajawazito 177,214. 

Serikali Kuu ilikuwa ikimiliki kliniki 71 ambapo 
mahudhurio ya kwanza kwa mama wajawazito 
yalikuwa 48,667, Serikali za Mitaa kliniki 204, 
mahudhurio ya kwanza ya Mama Wajawazito 
walikuwa 68,601 na Mashirika ya kujitolea 
kliniki 137 mahudhurio yalikuwa akinamama 
wajawazito 59,946. Anasema kipindi hicho 
kulikuwa pia na kliniki 454 za watoto, 69 kati 
yake zilimilikiwa na Serikali na watoto 29,715 
walihudhuria hudhurio la kwanza. “Huduma 
maalumu zilizosimamiwa zilikuwa mafunzo, 
huduma za maabara na dawa, huduma za afya 
ya akili na vitengo maalum: Malaria, elimu ya 
afya na lishe,” anasema.



 

  

• BAADA YA UHURU
Tangu mwaka 1961, Wizara imekuwa ikitekeleza 
Sera, Miongozo na Sheria mbalimbali kulingana 
na maboresho ya muundo wake kwa wakati 
husika. “Kufikia mwaka 2016 Wizara mbili 
ziliunganishwa ambazo ni Afya na Ustawi wa 
Jamii pamoja na Maendeleo ya Jamii, Jinsia na 
Watoto, hivyo kutengeneza Idara Kuu ya Afya 
inayoshughulikia masuala yote ya Afya na Idara 
Kuu ya Maendeleo ya Jamii inayoshughulikia 
masuala yote ya Maendeleo ya Jamii, Ustawi 
wa Jamii, Jinsia, Wazee, Watoto na Mashirika 
Yasiyo ya Kiserikali. Anasema sekta hiyo 
imepata mafanikio mbalimbali chini ya uongozi 
wa awamu zote sita kupitia Serikali ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM).

“Kwa ilani zake madhubuti na Marais mahiri 
wenye uthubutu, utashi wa kisiasa kwenye 
maendeleo nyakazi zote, kuunda Serikali 
zenye uongozi bora umesaidia kupata Sera 
nzuri za Afya, mafanikio haya yametokana na 
uboreshwaji wa ushirikiano na mashirika ya 
dini na binafsi, wadau wa maendeleo ikiwa 
ni pamoja wananchi wa taifa hili kwa ujumla 
wake,” anasema Dkt. Gwajima. Anayataja 

mafanikio ya miaka 60 ya uhuru ambayo ni 
pamoja na;-

• Ongezeko la idadi ya Vituo
Idadi ya vituo vya kutolea huduma za afya 
ngazi zote imeongezeka hadi kufikia vituo 
8,537 ikilinganishwa na vituo 1,343 mwaka 
1960. Ongezeko hili ni sawa na asilimia 84.26. 
Aidha, kati ya vituo hivyo, Serikali inamiliki 
asilimia 64, Mashirika ya dini asilimia 9 na 
vituo binafsi asilimia 27. Mtandao huu wa 
vituo umepanuka na kusogea karibu zaidi na 
wananchi ambapo, zahanati ni 7,242, vituo vya 
afya 926 na Hospitali za Wilaya ni 178.

Hospitali za kibingwa ngazi ya mikoa ni 28, 
ngazi ya Kanda Sita, hospitali za ubingwa 
maalumu ni tano na hospitali ya Taifa ni moja 
(Muhimbili). Anasema vituo vyote hivi vina 
jumla ya vitanda 90,488 ikiwa ni sawa na 
ongezeko la vitanda 71,656 sawa na asilimia 
79.18. Kwa sasa uwiano wa vituo kwa idadi 
ya watu ni kituo kimoja kwa watu 6,751.5 
tofauti na kituo kimoja kuhudumia watu 40,000 
hadi 50,000 kabla ya uhuru. Hivyo, Tanzania 
imefikia malengo ya Umoja wa Mataifa katika 
upatikanaji wa huduma za afya kwa kuzingatia 



 

 
idadi ya watu na jiografia.

Uwiano wa vitanda kwa idadi ya watu ni 
kitanda kimoja kwa watu 637 ukilinganisha na 
kimoja kwa watu 1,000 kabla ya uhuru.  “Hadi 
mwaka 2020 uwiano wa wagonjwa kwa vitanda 
umekuwa kitanda kimoja kwa watu 19, idadi 
ya watumishi na wigo wa kada za wataalamu 
kwenye vituo vya huduma umepanuka kiasi 
kwamba hivi sasa vituo vya afya vinafanya hadi 
huduma za upasuaji mkubwa ambao awali 
ulikuwa haufanyiki,” anaeleza. Dkt. Gwajima 
anasema idadi ya wataalamu wa baadhi 
ya kada mbalimbali za msingi kwenye afya 
waliosajiliwa imeongezeka hadi kufikia zaidi 
takribani 71,365 na usajili unaendelea kila siku.  
“Hawa ni baadhi tu ya kada zinazojumuisha 
madaktari bingwa, wa kawaida, wauguzi, 
wataalamu wa maabara, mionzi, wafamasia na 
mionzi. Kabla ya uhuru wote hawa kwa ujumla 
walikuwa 435 tu. Hii ni hatua kubwa sana.

• Utoaji wa Chanjo
Hadi kufikia Juni, 2021 huduma za chanjo 
zimeimarika na kufanya Tanzania kuwa 
miongoni mwa nchi zinazotekeleza kwa ufanisi 
eneo hili hususan chanjo za watoto chini ya 
mwaka mmoja huku utekelezaji ukiwa umefikia 
asilimia 101. Kila kituo cha huduma za afya 
kina huduma ya chanjo kwa ajili ya Kinga ya 
ugonjwa wa Polio (OPV3), PENTA-3 kwa ajili 
ya kuzuia magonjwa ya Dondakoo, Kifaduro, 
Pepopunda (tetanus), homa ya ini na homa ya 

uti wa mgongo na chanjo ya Surua/ rubella.
Anasema idadi ya Kliniki za afya ya uzazi 
imeongezeka na sera ni kuwa katika kila kituo 
cha huduma za afya kuwe na huduma za afya 
ya uzazi na mtoto.

• Mifumo ya uongozi
Mifumo ya uongozi na uendeshaji wa vituo 
vya huduma za afya imeboreshwa kwa 
kuwajumuisha wananchi kuwa sehemu ya bodi 
za ushauri, uendeshaji na kamati za ushauri 
na uendeshaji kuanzia hospitali za kitaifa hadi 
zahanati. Hii ni pamoja na taasisi zote katika 
sekta ya afya.

• Kazi inaendelea
Waziri Gwajima anasema hata sasa Serikali 
ya Awamu ya Sita chini ya uongozi wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, kazi ya 
kuboresha huduma za afya inaendelea kwa 
kasi kubwa. “Kama mlivyosikia hivi karibuni, 
juhudi za Mheshimiwa Rais katika kupambana 
na madhara ya UVIKO-19 zimewezesha Nchi 
kupata mkopo wa masharti nafuu wa Dola za 
Kimarekani milioni 567.25  sawa na Shilingi 
trilioni 1.362 kutoka Shirika la Fedha Duniani 
(IMF). “Oktoba 10, 2021 wakati akizindua 
kampeni ya Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa 
na Mapambano dhidi ya UVIKO – 19 alitenga 
Shilingi Bilioni 466.781 (34%) kwa ajili ya 
Sekta ya Afya ili ziende kuimarisha huduma 
za dharura, wagonjwa mahututi na wanaohitaji 



 

  

uangalizi maalum itakayogharimu Shilingi 
bilioni 254.4, kuimarisha huduma za maabara, 
mionzi na tiba mtandao, itakayogharimu 
Shilingi bilioni 111.5. Aidha uimarishaji huduma 
za chanjo dhidi ya UVIKO - 19 na elimu ya afya 
kwa umma dhidi ya kujikinga na maambukizi 
ya ugonjwa huo, itakayogharimu Shilingi bilioni 
43.2, kuimarisha miundombinu katika vituo 
vya kutolea huduma za Afya, itakayogharimu 
Shilingi bilioni 41.8 na kKufanya tafiti za 
kitaalam kuhusu Virusi vya Korona pamoja 
na kuwajenga uwezo watoa huduma za Afya, 
itakayogharimu Shilingi bilioni 15.9.
Anasema hii inadhihirisha kuwa, mapambano 
dhidi ya adui maradhi bado yanaendelea hata 
kwenye Serikali ya awamu ya sita chini ya 
uongozi makini wa Rais Samia.

• AFYA YA MSINGI
Anasema mapambano haya yalipelekea 
kuzaliwa kwa Mpango wa Maendeleo ya Afya 
ya Msingi (MMAM-2007 - 2017). Mpango huo 
ulichangia kuongezeka kwa vituo vya kutolea 
huduma za afya nchi nzima, kupungua kwa 
vifo vya watoto, kuongezeka kwa upatikanaji 
wa dawa na vifaa tiba katika vituo vyote.

Umesaidia kuongezeka kwa udahili  wa 
wanafunzi na kuongezeka kwa ajira ya 
wataalam waliopelekwa katika ngazi zote za 
vituo vya kutolea huduma katika Halmashauri, 
Mikoa, Kanda na Taifa “Mapambano dhidi ya 
adui maradhi baada ya uhuru yaliifikisha nchi 
kwenye kuanzishwa kwa huduma za kibingwa 
na ubingwa bobezi ambapo kama nilivyosema 
awali hivi sasa tunazo hospitali 12 za ubingwa 
daraja la juu zinazotoa huduma za upasuaji 
mkubwa wa moyo, huduma za usafishaji na 
upandikizaji wa figo na matibabu ya kisasa 
ya Saratani, matibabu ya mifupa na huduma 
nyinginezo nyingi ambazo zimepunguza 
rufaa ya wagonjwa kwenda nje ya nchi na 
hivyo kuokoa fedha nyingi za kigeni ambazo 
zingetumika kuhudumia rufaa hizo.

• HATUA ZAIDI
Serikali ya Awamu ya Sita katika mwaka huu wa 
60 pia imetenga jumla ya Shilingi bil 149 kwa 
ajili ya ukamilishaji wa ujenzi kwenye Hospitali 
ya Rufaa ya Kanda ya Kusini Mtwara, Hospitali 
ya Rufaa ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
(META). Hospitali ya Kanda Chato Awamu ya 
Kwanza pamoja na hospitali mpya za Rufaa 



 

 

za Mikoa ya Njombe, Simiyu, Geita, Songwe, 
Katavi na Sekou Toure, Mwanza. Vilevile, 
Manyara, na Mara, Hospitali ya Kumbukizi ya 
Mwalimu Nyerere (Kwangwa).
Anasema ukiacha maendeleo ya miundombinu 
baada ya Uhuru, vilevile, maendeleo makubwa 
yamepatikana kwenye vifaa tiba vya kisasa na 
wataalamu bobezi wa tiba ambao, wamefanya 
kazi nzuri iliyopunguza rufaa za nje.  Katika 
kipindi cha Julai, 2020 hadi Juni 2021, ni 
wagonjwa 2 tu walipatiwa rufaa nje ya nchi, 
ukilinganisha na wagonjwa 554 waliopatiwa 
rufaa nje ya nchi mwaka 2015/16. Haya ni 
mapinduzi makubwa kwa kipindi cha miaka 60 
ya uhuru. 

• ALAMA ZA MAPINDUZI
Anataja baadhi ya maboresho yaliyoweka 
alama za mapinduzi kwenye sekta ya afya 
kwa baadhi ya hospitali za ubingwa bobezi 
nchini ni pamoja na kuanzishwa kwa huduma 
za usafishaji damu kwa wagonjwa wenye 
matatizo ya figo, Hospitali ya Taifa Muhimbili 
hadi hospitali za rufaa za mikoa.
Kuanza upandikizaji Figo (Renal Transplant) 
ambapo hadi sasa wananchi 64 wamenufaika 
na huduma hiyo pia huduma hii inapatikana 
katika hospitali zingine kama Benjamin Mkapa 
Hospitali na zingine ziko mbioni kuanza.

“Upandikiza vifaa vya kusaidia watoto kusikia 
(Cochlear Implant) kupitia Hospitali za umma 
katika ukanda wa Afrika Mashariki na zaidi ya 
watoto 32 na watu wazima wawili wamenufaika 
na huduma hizi, tiba Radiolojia (Interventional 
Radiology) ambapo kwa miaka mingi wagonjwa 
waliokuwa na uvimbe kwenye kinywa na 
mataya walianza kufanyiwa upasuaji hapa 
nchini,” anabainisha.

• HOSPITALI YA AFYA YA AKILI MIREMBE 
(DODOMA).
Dk. Gwajima anasema, kabla ya Uhuru 
huduma za Afya ya Akili zilikuwa duni sana 
ikilinganishwa na hivi sasa, idadi ya Wataalam 
wauguzi “Mental Nurses” katika eneo la Afya 
ya akili walikuwa 12.  Anasema wagonjwa 
kutoka mikoa yote ya Tanganyika walikuwa 
wakipelekwa Mirembe na Isanga (Broadmoor). 
Wagonjwa walisongamana katika hospitali 
hiyo na wengi walitibiwa mbali na ndugu zao 
bila mawasiliano na nyumbani kwao. Anasema 
baada ya Uhuru Serikali imefanikiwa kutekeleza 
masuala mbalimbali ikiwemo kuanzisha kozi za 
“certificate na diploma in psychiatric nursing” 
katika hospitali ya Mirembe mwaka 1973 – 
1980s. Katika miaka hiyo ya 1980 ikaanzishwa 
kozi ya AMO Psychiatry.
Anataja mafanikio mengine ni kuanzishwa kwa 



 

  
masomo ya udaktari na udaktari bingwa wa 
magonjwa ya akili katika Chuo cha Sayansi 
ya Tiba Muhimbili ambapo hadi sasa tuna 
madaktari bingwa zaidi  ya 40.

Anataja pia mafanikio mengine ni kuanzishwa 
kwa Sheria ya  Afya ya Akili ya mwaka 2008 
“The Mental Health Act, 2008. Act No 21, 
2008”. Sheria hii ina madhumuni ya kuratibu na 
kusaidia Wagonjwa wa afya ya akili nchini na 
kuweka huduma za kinga dhidi ya magonjwa 
ya akili, na kushirikisha jamii katika kutoa 
huduma kwa wagonjwa wa akili.
Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Shirika 
la Afya Ulimwenguni ilanzisha mpango wa 
Huduma ya Afya ya Akili Ngazi ya Msingi. 
Mradi huo ulifanywa kwa majaribio mikoa 
ya Kilimanjaro na Morogoro na ukawa wa 
mafanikio makubwa.
 
Kati ya 1980 hadi 1990, mikoa ilieendelea 
kuhimizwa kuanzisha wodi za wagonjwa wa 
akili pamoja na vijiji vya utengemao. Vitengo 
vya wagonjwa wa akili vilianzishwa katika 
mikoa ya Dar es Salaam, Morogoro, Iringa, 
Mbeya, Ruvuma, Mtwara, Lindi, Tabora, 
Mwanza, Kigoma, Kagera na Kilimanjaro ili 
kuipunguzia mzigo Hospitali ya Mirembe.

Anaongeza “Mikoa yote Tanzania bara sasa ina 
uwezo wa kuhudumia wagonjwa wa akili katika 
wilaya zao, hadi ngazi ya zahanati. Mafunzo 
ya kueneza stadi za kuwahudumia wagonjwa 
ngazi ya msingi zinapatikana katika vituo vya 
afya na zahanati. 
Anasema kuanzishwa tiba ya saikolojia 
ambayo inasaidia wagonjwa wanaoendelea 
na tiba za kibaolojia waendelee kuimarika na 
kurudi kataka kazi zao za kijamii.

• KIBONG’OTO
Anasema Hospitali ya Udhibiti wa Maambukizi 
Kibong’oto (Kilimanjaro), ilianzishwa mwaka 
1926 kwa lengo la kukinga na kudhibiti kifua 
kikuu na magonjwa ambukizi. Aidha, mwaka 
1952 ilibadilishwa rasmi kuwa hospitali ya 
TB na Lady Twining – Mke wa Gavana wa 
Tanganyika. 
Anataja kabla ya uhuru ilikuwa na wodi 3 
zenye uwezo wa kulaza wagonjwa 200 kwa 
sasa hospitali ina wodi 7 zenye vitanda 300 
vya kulaza wagonjwa, ambapo vitanda 120 ni 
kwa ajili ya wagonjwa wa TB sugu, vitanda 120 
wagonjwa wa TB ya kawaida na vitanda 60 
kwa wagonjwa wengine.
Hospitali iligatua matibabu ya kifua kikuu sugu 
toka hospitali 1 ya kibongoto 2009 hadi kufikia 



 

 
vituo 179 nchini, Serikali imenunua mashine 
maalumu ya kisasa (Migit) yenye uwezo wa 
kupima usugu wa dawa za kifua kikuu na 
kuotesha vimelea vya kifua kikuu cha kawaida 
na kifua kikuu sugu ndani ya muda mfupi (wiki 3 
hadi 4) badala wiki nane mpaka 10 kwa kutumia 
njia ya kawaida ilivyokuwa kabla uhuru. 
Uboreshwaji wa huduma za uchunguzi 
wa vinasaba (whole genomic sequencing) 
na kuweza kubainisha anuai ya virusi 
vinavyosababisa corona nchini ambako kabla 
ya uhuru huduma hii haikuwepo.

Anaongeza “Pamoja na huduma hizi katika 
hospitali hiyo, inatoa huduma za kijamii kwa 
njia ya mkoba kwa kutumia gari maalumu la 
kisasa lenye kiliniki tembezi. 
“Serikali inaendelea na ujenzi wa maabara 
kubwa ya kisasa ya afya ya jamii yenye hadhi 
ya Biosafety level 3 ambayo inagharimu jumla 
ya shilingi 11,337,672,870.88,” anasema.
Katika kuzingatia upatikanaji wa huduma za 
kibingwa karibu zaidi na wananchi na kwa 
uwiano wa kijiografia nchini tofauti na kabla 
ya uhuru au miaka kadhaa iliyopita, Serikali 
inajenga zingine mpya ikiwemo Hospitali ya 
Kanda ya Chato na Hospitali ya Kanda ya 
Kusini Mtwara. 
Anaongeza “Ununuzi wa mashine za kidigitali 

za X-ray katika hospitali zote 28 za rufaa za 
mikoa kupitia mradi wa ORIO unaotekelezwa 
kwa ushirikiano wa Serikali ya Tanzania na 
Uholanzi, uUmefanyika ununuzi wa mashine 
za kisasa “GeneXpert” 239 za kupima Kifua 
kikuu zinazotoa majibu ndani ya masaa mawili 
ikilinganishwa na hadubini zinazotoa majibu 
baada ya masaa 24.

“Huduma za uchunguzi wa maabara na mionzi 
nazo zimeimarika. Umefanyika ununuzi wa 
Xray za kidigitali (Digital X-ray 18) kwa gharama 
ya Shilingi za kitanzania 5,290,000,000.00 
ambazo zimesambazwa hospitali 14 za 
halmashauri (Mangaka, Tunduru, Mbinga, 
Kasulu, Nyamagana, Butiama, Makambako, 
Makete, Mbarari, Tukuyu, Itumba, Nkasi, 
Usangi, na Same)
Anaongeza “Huduma za uchunguzi kupitia 
Ultra Sound zimeanza kutolewa kwenye vituo 
vya afya 125 katika Halmashauri mbalimbali 
nchini na vipimo mbalimbali vya maabara 
vinafanyika ngazi zote za vituo vya afya ya 
msingi.

• MATUMIZI YA DIGITALI
Anasema katika miaka sitini (60) ya Uhuru 
Serikali inaratibu uendeshaji wa huduma za 
afya kidigitali kupitia mkakati wa TEHAMA 



 

  

(Digital Health Strategy 2019-2024).
Anabainisha mpaka sasa imepeleka Mkongo 
wa Taifa wa mawasiliano (fiber optic cable) 
na kujenga miudombinu ya mtandao (Loca 
Area Network) kwenye hospitali zote za rufaa 
kuanzia ngazi ya Taifa, Kanda, Mkoa na 
hospitali maalumu (specialized hospital).
“Imeboresha upatikanaji wa mtandao wa 
uhakika katika vituo vya ngazi ya msingi 
na imesambaza vifaa vya TEHAMA kama 
Kompyuta, “Server “, printer na vishikwambi 
katika vituo vya kutolea huduma za afya ili 
kurahisiha matumizi ya mifumo ya kieletroniki 
katika kutolea huduma na kukusanya taarifa.

“Kwa mifumo hii, udhibiti wa raslimali fedha 
na bidhaa za afya na uwajibikaji pamoja na 
upatikanaji wa taarifa kwa wakati unaendelea 
kuimarika ulikinganisha na miaka kadhaa 
iliyopita,” anasema.

• AFYA YA MAMA NA MTOTO
Anasema ndani ya kipindi cha miaka 60 ya 
Uhuru, kumekuwa na ongezeko la wajawazito 
waliohudhuria mahudhurio manne au zaidi ya 
kiliniki hadi kufikia mwezi Machi mwaka 2021, 
asilimia 93.4 ya wajawazito walihudhuria kliniki.

Anasema kuna ongezeko la akinamama 
kujifungulia kwenye vituo vya kutolea huduma 
za afya limefikia hadi asilimia 83.1 mwaka 
2020 ambayo ni zaidi ya lengo la Mpango 
Mkakati wa Nne wa Sekta ya Afya (HSSP IV) 
la asilimia 65. Vifo vya watoto chini ya miaka 
mitano vimepungua kutoka 112 kwa vizazi hai 
1000 mwaka 2004/05 hadi vifo 50 kila vizazi hai 
1000 mwaka 2020. Ikumbukwe mwaka 2013 
Tanzania ilikuwa miongoni mwa nchi ambazo 
zilifanikiwa kupunguza vifo vya watoto chini ya 
miaka mitano kufikia malengo ya milenia ya 
nne (MDG 4).

Anasema vifo vya watoto chini ya mwaka 
mmoja (Infant Mortality) vimepungua kutoka 
94 kwa vizazi hai 1000 mwaka 1992 hadi vifo 
36 kwa vizazi hai 1000 mwaka 2020 (DHS 
projection 2020).
“Vifo vya watoto wachanga ndani ya siku 28 
(neonatal mortality) vimepungua kutoka vifo 32 
kwa kila vizazi hai 1000 (2004/05) hadi vifo 20 
kwa kila vizazi 1000 (2020).
“Vifo vya wajawazito vimepungua kutoka vifo 
870 kwa kila vizazi 100,000 (1990) kufikia vifo 
321 kwa kila vizazi hai 100,000 (2020).



 

 

• MWELEKEO MPYA.
Anasema ni kuwekeza kwenye ubora wa 
huduma baada ya uwekezaji wa miundombinu 
(software engineering) sambamba na 
kuimarisha mifumo ya uwajibikaji wenye 
matokeo kwa kupima viashiria vya matokeo 
(performance merits by scorecards).
“Kuimarisha Mifumo ya Tehama ili kuweza 
kuimarisha udhibiti wa raslimali na uwajibikaji 
pia kuharakisha huduma kwa mteja, Sheria ya 
Bima ya Afya kwa Wote (UHI).

“Kuweka mazingira mazuri ya kuvutia 
wawekezaji wa sekta binafsi katika Huduma 
za tiba na Viwanda vya dawa na vifaa tiba na 
kuendelea kupanua huduma za kibingwa na 
bingwa bobezi sambamba na raslimali watu na 
hivyo kufungua njia ya medical tourism. 
Anaongeza “Sambamba na kuendelea na 
maboresho ya afya ya msingi, kujikita kwenye 
afya kinga dhidi ya magonjwa yanayoepukika 
kwa kuimarisha ushirikishaji wa jamii katika 
kumiliki huduma za afya pia kuongeza 
uwekezaji na Ugunduzi katika Tafiti za Tiba, 
Chanjo na Tiba Asili.

• IDARA KUU YA MAENDELEO YA JAMII;
Dk. Gwajima anasema kwa upande wa 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee  na Watoto 
tangu miaka ya 1960 hadi 1980 wataalamu 
wa Maendeleo ya Jamii walikuwa chachu 
ya kutekeleza kampeni mbalimbali za kitaifa 
zinazohitaji ushiriki wa jamii ikiwemo Uhuru na 
Kazi, Siasa ni Kilimo, Kisomo Chenye Manufaa, 
Azimio la Arusha, Mtu ni Afya, Elimu kwa Wote, 
Chanjo ya Watoto wenye Umri Chini ya Miaka 
Mitano, Uhai, Ulinzi na Maendeleo ya Mtoto. 
Anasema miaka ya 2019-2021 wataalam hawa 
wanaendelea kuamsha ari ya jamii kuboresha 
makazi yao kupitia Kampeni ya Ujenzi wa 
Nyumba Bora ambapo hadi sasa jumla ya 
nyumba 4,008 zimejengwa.
“Katika kipindi cha Mwaka 2015 hadi 
2020 wataalamu wa Maendeleo ya Jamii 
wamewezesha kaya 617,100 kuboresha vyoo, 
kaya 305,724 kuboresha maeneo ya kunawa 
mikono, kujengwa madarasa ya shule za 
msingi 6,521 na sekondari 2,499, hospitali 67 
za Halmashauri na miradi mingine vijijini na 
mijini. 



 

  

“Aidha, jamii ya sasa ina mwamko wa kujiletea 
maendeleo kwa kuanzisha miradi inayolenga 
kutatua changamoto zinazowakabili mfano 
ujenzi wa barabara, maboma ya madarasa, 
zahanati, vituo vya afya. 
“Pia, jamii imeanza utaratibu wa kujitafutia 
mitaji kwa ajili ya uzalishaji na kujiwekea 
akiba kupitia vikundi vya VICOBA, Benki za 
kijamii na SACCOs. Vile vile kuna mwamko 
mkubwa wa jamii kutumia teknolojia ya Habari 

na Mawasiliano kupeana taarifa mbali mbali 
zikiwemo za masoko,” anabainisha.
Mafanikio haya yote yametokana na nia thabiti 
ya viongozi wote wa awamu zote serikalini 
ambao mpaka sasa wanahakikisha afya za 
Watanzania zinalindwa na upatikanaji wa 
huduma za matibabu nchini kwa utaratibu 
rahisi wa bima ya afya unakuwepo.
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Dawa na vifaa tiba ni bidhaa muhimu katika 
kutoa huduma za afya zilizo bora. Bidhaa hizi 
zinahitaji utaalamu na umakini mkubwa wakati 
wa kuagiza, kutunza na kusambaza. 
Kutokana na umuhimu wake Serikali iliunda 
Bohari ya Dawa ya Serikali kwa Sheria namba 
13 ya mwaka 1993 kwa madhumuni ya 

kusimamia mfumo unaokidhi haja na wenye 
unafuu wa ununuzi, uhifadhi na usambazaji wa 
dawa, vifaa tiba na vitendanishi vya maabara 
vinavyohitajika nchini kwa wakati wote.

Kabla ya Uhuru Bohari ya Dawa (MSD) ilikuwa 
ikijulikana kama Idara chini ya Wizara ya 



 

 
Afya wakati huo ikiitwa Hospital Services, na 
baadaye kuwa Central Medical Stores (Bohari 
Kuu ya Dawa). Kitengo cha ununuzi na uhakiki 
mali cha Wizara ya Fedha ndicho kilikuwa na 
jukumu la kupeleka dawa kwenye hospitali za 
wilaya zilizokuwepo wakati huo.
Baada ya Tanzania kupata uhuru Bohari ya 
Dawa (MSD) iliendelea kusogeza huduma 
zake karibu na vituo vya afya kwa kuanzisha 
ofisi katika kanda nne ambazo ni Mwanza, 
Tabora Mtwara, Iringa ambazo zilihudumia 
nchi nzima na baadaye ikafuata Tabora na 
Tanga. Wizara ilinunua dawa yenyewe kutoka 
UNICEF kupitia Bodi ya manunuzi ya Wizara 
ya Afya kwa wakati huo.
 
Mnamo mwaka 1994 Bohari ya Dawa(MSD) 
iliundwa rasmi ambapo mwaka 1998 utaratibu 

wa kupokea dawa kutoka Ulaya na kuzipeleka 
kwenye kanda uliendelea na baadaye vituo 
vya kutolea huduma za afya kufika kwenye 
Kanda husika kuchukua dawa zao ambazo 
wanakuwa wametengewa, kwa kufuata tarehe 
walizopangiwa. Gharama zake zilikuwa 
zinawasilishwa Wizara ya Fedha kwa ajili ya 
malipo.
Mnamo 1998 hadi 2009 mfumo wa kupeleka 
dawa kulingana na mahitaji ya vituo kama 
walivyoomba (Identy system) ulianza badala 
ya ule wa awali yaani (Pull system), ambapo 
MSD pia ilinunua dawa hizo kutoka nje ya nchi 
kwa bajeti iliyotengwa na serikali.

Aidha Mnamo mwaka 2010, Rais wa wakati 
huo (Mhe. Jakaya Kikwete) alitoa agizo la 
kufikisha dawa moja kwa moja hadi kwenye 
vituo vya kutolea huduma za afya, yaani 
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Direct Delivery kufuatia changamoto kadhaa 
zilizokuwepo kwenye mfumo wa awali wa vituo 
vyenyewe kufuata dawa MSD na hapo ndipo 
MSD ilipoanza kupeleka dawa hizo moja kwa 
moja hadi vituoni.

Baadhi ya mafanikio ya MSD ndani ya Miaka 60 
ya Uhuru Bohari ya Dawa kwa sasa inaagiza 
dawa moja kwa moja kutoka kwa wazalishaji; 
hatua ambayo imewezesha upatikanaji wa 
bidhaa hizo kwa wingi na kwa gharama nafuu. 
Upatikanaji wa bidhaa za afya umeimarika 
kutoka asilimia 44 mwezi Mei, 2021 hadi kufika 
asilimia 55 mwezi Agosti, 2021. Mfano: shuka 
moja lililokuwa likinunuliwa kwa Sh21,000, hivi 
sasa linanunuliwa kwa Sh11,200.
Kutokana na maboresho haya, yamewezesha 
wananchi kupata huduma kwa urahisi zaidi 
katika vituo vya kutolea huduma ikiwemo 
huduma ya vipimo na dawa ambazo awali 

hazikupatikana kwa urahisi.
• Mikataba na watengenezaji
Bohari ya Dawa imeingia mikataba na 
watengenezaji wa vifaa vya maabara na 
vitendanishi vyake, pamoja na mashine za 
kuchuja damu. Hatua hii imepunguza gharama 
za bidhaa hizo kwa asilimia 50 -100. Hatua hii 
inatarajiwa kupunguza gharama za uchunguzi 
nchini kwa kiasi kikubwa. Awali gharama 
zinazohusiana na vifaa vya uchujaji damu 
(dialysis) ilikuwa ni shilingi bilioni 20.6 kwa 
mwaka, ukilinganisha na shilingi bilioni 10.9 
zitakazo tumika kwa mwaka hivi sasa. Hatua 
hii inatarajiwa kuokoa zaidi ya shilingi bilioni 
9.7 kwa mwaka.

Kwa upande wa huduma za maabara, MSD 
inanunua vifaa vya maabara na vitendanishi 
kwa shilingi bilioni 4.4 ukilinganisha na shilingi 



 

 
bilioni 8.6 ambazo zingetumika kununua vifaa 
hivyo kutoka kwa washitiri. Hatua hii imeokoa 
shilingi bilioni 4.2 kwa mwaka. Ujenzi wa 
kiwanda cha barakoa cha MSD ambacho 
kimesaidia kupunguza gharama za barakoa 
kutoka shilingi 1,600 hadi kuuzwa shilingi 600. 
Aidha MSD imeokoa takribani shilingi milioni 
683,980,500 kwa mwaka ambazo zingetumika 
kwa kuagiza bidhaa hiyo kutoka kutoka nje 
ya nchi. Maboresho mengine ni bei za dawa 
kushuka kwa asilimia 40 hadi 200 kutokana 
na kununua dawa moja kwa moja kutoka kwa 
wazalishaji. 
Aidha bei a dawa imeshuka kutokana na 
kuanzisha viwanda vya kuzalisha bidhaa za 
afya kwa kuzingatia vipaumbele vya uhitaji 
wa bidhaa hizo nchini. Hatua hii inalenga 
kupunguza utegemezi kwa Serikali na 
wazalishaji wa nje kwa bidhaa za afya ambao 
umekuwa ukiigharimu Serikali fedha nyingi za 
kigeni.

Aidha MSD imeanza uzalishaji wa bidhaa 
za afya nchini, kupitia Kiwanda cha Keko 
Pharmaceutical Limited (ambacho MSD 
imepewa jukumu la kukisimamia). Kiwanda 
hiki kimeanza uzalishaji wa aina 10 za vidonge 

ambavyo kati ya hivyo, aina mbili ni vya 
maumivu na nane ni vya kuua vimelea vya 
magonjwa, yaani Antibiotics na moja ya kutibu 
fangasi.

Katika hatua nyingine, MSD iko kwenye 
mchakato wa mwisho kumalizia ujenzi wa 
viwanda vinne vya uzalishaji dawa na vifaa 
tiba huko Idofi Makambako, Mkoani Njombe. 
Viwanda hivyo ni pamoja na kiwanda cha 
mipira ya mikono(Gloves), kiwanda cha dawa 
za vidonge(Tablets) kiwanda cha capsules na 
dawa za maji (syrup). 

Kiwanda cha kutengeneza mipira ya mikono 
(Gloves) kimekamilika kwa asilimia 90, huku 
viwanda vingine 3 vikiwa vimekamilisha 
majengo yake na mashine zake zimewasili 
nchini zikisubiri kufungwa. Viwanda vyote vinne 
vya Idofi Makambako vitaipinguzia gharama 
serikali kwa kuokoa kiasi cha shilingi Bilioni 33 
kwa mwaka.

Ili kuboresha zaidi, Serikali imeongeza bajeti 
ya fedha za kununulia dawa hadi kufikia shilingi 
Bilioni 277.49 mwaka huu. Bajeti hizo ni kama 
ifuatavyo; Mwaka 2016  shilingi Bilioni 29.25; 



 

  

Mwaka 2017  shilingi Bilioni 251.50; Mwaka 
2018  shilingi Bilioni 260.00; Mwaka 2019  
shilingi Bilioni 260.00; Mwaka 2020  shilingi 
Bilioni 200.00; Mwaka 2021  shilingi Bilioni 
277.49.

Mbali na hayo, mwaka 2017/2018 MSD 
ilifanikiwa kuongeza magari mapya 181 ya 
usambazaji dawa na vifaa tiba, ambayo ni 
ongezeko kwa idadi ya magari yaliyokuwepo 
awali, ambapo mengi yalihitaji ukarabati wa 
mara kwa mara. Ongezeko la magari hayo 
limesaidia kwa kiasi kikubwa kuboresha 
mfumo wa usambazaji dawa moja kwa moja 
hadi kwenye vituo vya kutolea huduma za afya 
nchini.
Pia MSD imefanikiwa kusogeza huduma karibu 
na wananchi kwa kuanzisha maduka ya dawa 

na vifaa tiba ndani ya baadhi ya hospitali za 
Rufaa na Wilaya nchini. Maduka hayo yapo 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili (Dar es Salaam), 
Hospitali ya Sekou Toure (Mwanza), Hospitali 
ya Mount Meru (Arusha), Ruangwa Mkoani 
Lindi, Chato Mkoani Geita, Mpanda, Katavi na 
Mbeya. Maduka haya yamesaidia kwa kiasi 
kikubwa kupunguza usumbufu wa upatikanaji 
wa dawa kwa wagonjwa pale zinapokuwa 
zimekosekana mahospitalini. 
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Mnamo Desemba 9, 1961 nchi ya 
Tanzania ilipata uhuru wake kutoka kwa 
mkoloni Uingereza hatua iliyowezesha nchi 
kuwa huru katika mambo yake yote. Wakati 
nchi yetu ikisherehekea uhuru wake wa miaka 
60, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), 
nao unaendelea kuadhimisha miaka 20 tangu 
kuanzishwa kwake mwaka 2001.

Uwepo wa NHIF ndani ya nchi ya Tanzania 
umesaidia kwa kiwango kikubwa kuleta 
mapinduzi chanya katika sekta ya afya ikiwemo 
huduma mbalimbali za kitaalam kupatikana 
nchini na wananchi hawahitaji tena kusafiri 
kwenda nje ya nchi kupata huduma hizo. 
Aidha, Mfuko umesaidia watumishi na makundi 
mbalimbali ya wananchi kuwa na uhakika wa 
huduma za matibabu wakati wowote kupitia 
mfumo wa bima ya afya. Hatua ya mafanikio 
haya inatokana na jitihada kubwa zilizofanywa 
na Serikali kuanzia Awamu ya Kwanza na 
hadi sasa Awamu ya Sita chini ya Rais Mhe. 

Samia Suluhu Hassan ambaye amedhamiria 
kuona wananchi wake wanapata huduma za 
matibabu kupitia bima ya afya. Katika makala 
haya, Mfuko utaelezea mafanikio yaliyofikiwa 
na mipango ya kuhakikisha kila mwananchi 
anakuwa na uhakika wa kupata huduma za 
matibabu.

• Watanzania wote sasa wanaweza kujiunga 
na Mfuko na kunufaika.
Wigo wa uanachama wa NHIF umeendelea 
kuongezeka siku hadi siku ili kufikia lengo la 
Serikali la afya bora kwa Wote. Hivi sasa Mfuko 
umeweka utaratibu rahisi na rafiki kwa kila 
kundi kuchangia, kujiunga na kuanza kunufaika 
kwa hiari ikilinganisha na kundi la watumishi 
wa umma ambalo liliwezeshwa kujiunga kwa 
mujibu wa Sheria wakati Mfuko unaanzishwa. 
Makundi ambayo yamejumuishwa mpaka 
sasa ni pamoja na Wakulima kupitia mpango 
wa Ushirika Afya ambapo wanajiunga kupitia 
vyama vyao vya ushirika (76,800/- kwa 
mwaka), Wanafunzi (50,400/- kwa mwaka), 
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Watoto kupitia mpango wa Toto Afya Kadi 
(50,400/- kwa mwaka), Wajasiriamali kupitia 
umoja wao kama Bodaboda, Machinga, 
Madereva (100,000/- kwa mwaka). Aidha, watu 
binafisi na wategemezi wao wanajiunga kupitia 
utaratibu wa Vifurushi ambavyo vimeandaliwa 
kwa kuzingatia ukubwa wa familia, umri, aina 
ya huduma na uwezo wa kuchangia kwa 
mchango wa kuanzia 192,000/- kwa mwaka. 

Wakati Mfuko unaanzishwa mwaka 2001/02, 
wanufaika walikuwa 691,773 (2% ya wananchi) 
ikilinganishwa na wanufaika 4,550,207 (8% ya 
wananchi) hadi kufikia Juni, 2021. 

• Wigo mkubwa wa vituo vya kupata 
huduma.
Hadi kufikia Juni 2021 jumla ya vituo 8,482 
vya ngazi ya Zahanati hadi Taifa, vya Serikali, 

Mashirika ya Dini na Binafsi vinahuhumia 
wanachama wa NHIF ikilinganishwa na vituo 
3,197 vya mwaka 2001/02. Mwanachama 
wa NHIF kwa kutumia kadi yake anatibiwa 
popote Tanzania Bara na Zanzibar katika vituo 
hivi vilivyosajiliwa. Hivyo, Kadi ya NHIF haina 
mipaka ya kimikoa.

• Kuongezeka kwa wigo wa huduma za 
matibabu
Hivi sasa mwanachama anapata huduma 
kuanzia za msingi hadi za kibingwa ikiwemo 
matibabu ya moyo, figo, saratani, upandikizaji 
wa viungo, vipimo vikubwa kama CT Scan na 
MRI. Ongezeko hili ni tofauti na awali ambapo 
huduma kwa wanachama zilikuwa chache 
mathalan idadi ya vipimo ilikuwa 9 na dawa 

440 wakati Mfuko unaazishwa mwaka 2001. 
Sasa hivi kitita cha huduma kina jumla ya 
dawa 975 na vipimo 354 vikiwemo vikubwa na 
vidogo kulingana na maendeleo ya teknolojia 
ya tiba. Huduma za upasuaji mkubwa 210 
na mdogo 167 na wa kibingwa 148. Aidha 
huduma za kulazwa, kujifungua, macho, 
meno, n.k zinatolewa kwa wanachama wa 
NHIF kulingana na miongozo ya tiba iliyopo.  
Aidha Mfuko umeweka utaratibu unaowezesha 
waajiri kulipia watumishi wao huduma za 
ziada (Suplimentary package) ambazo hazipo 
kwenye kitita cha mafao cha NHIF. Mathalani, 
Huduma za Uokozi (Air and ground evacuation), 
dawa za majina ya kibiashara, huduma za 
miwani na zingine.
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• Mapato ya uhakika kwa watoa huduma
Kwa mwaka 2020/21, Mfuko umelipa Shilingi 
bilioni 514.9 kwa vituo vya kutolea huduma 
ikilinganishwa na malipo ya Shilingi milioni 247.3 
mwaka 2001/02 wakati Mfuko unaanzishwa, 
mapato haya yamekuwa chanzo cha uhakika 
kwa vituo na kuwa chanchu kubwa katika 
uboreshaji wa upatikanaji wa huduma bora za 
matibabu na miundombinu ya vituo. 

• Mikopo ya Vifaa tiba, ukarabati wa 
miundombinu na dawa: 
Kwa mwaka 2020/21, Mfuko ulitoa mikopo 
yenye thamani ya Shilingi bilioni 2.1  kwa Vituo 
36 ambapo tangu kuanzishwa kwa mpango huu 
mpaka sasa jumla ya vituo 347 vimenufaika 
na mikopo hii yenye thamani ya Shilingi bilioni 
33.5. Lengo ni kuboresha miundombinu, 
upatikanaji wa huduma zikiwemo za kitaalam 

na upatikanaji wa vifaa tiba na dawa. Mfuko 
umefanya uwekezaji katika miradi mikubwa ya 
afya ikiwemo ujenzi wa majengo ya huduma 
na ununuzi wa vifaa vya matibabu katika 
Hospitali ya Rufaa ya Kanda Bugando (jengo la 
huduma), Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Dodoma 
(jengo la huduma), Taasisi ya Mifupa MOI 
(majengo pacha), Hospitali ya Benjamin Mkapa 
(majengo na vifaa tiba), Hospitali ya KCMC 
(ujenzi wa kiwanda cha oksijeni), Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (CT- Scan) na nyinginezo. 

• Uboreshaji wa utoaji huduma kupitia 
TEHAMA na mafanikio yake
Katika kuhakikisha shughuli za Mfuko 
zinatekelezwa kwa ufanisi, sehemu kubwa ya 
shughuli za Mfuko zinatekelezwa kwa kutumia 
TEHAMA ikiwa ni pamoja na uwasilishaji 

na uchakataji wa madai kwa wakati kupitia 
mtandao, kuanza kusajili wanachama kupitia 
mtandao hivyo kupunguza usumbufu na 
kuongeza ufanisi na kuimarisha mawasiliano 
na wanachama na wadau ambayo imechangia 
Mfuko kufikia kiwango cha asilimia 80 cha 
kuridhika na huduma kwa wanufaika wake 
wakati wanapotumia huduma.
Wadau wa Mfuko huu wanaweza kuwasiliana 

na Mfuko kupitia Kituo cha Huduma kwa 
Wateja ambacho kinafanya kazi saa 24 siku 
saba za wiki bila malipo na kupata ufumbuzi 
wa changamoto zinazojitokeza na taarifa 
mbalimbali. Kwa wastani zaidi ya simu 11,000 
zinapokelewa kila mwezi. Namba ya Huduma 
kwa Wateja ni 0800 110063 ambapo kwa 
taarifa za udanganyifu dhidi ya Mfuko namba 
ya siri ni 0800111163.



 

 

6

Mfuko unatoa huduma za ujumbe mfupi kwa 
njia ya simu ambapo mwanachama au mtoa 
huduma anapata ujumbe kuhusu matumizi ya 
kadi, hatua ya maandalizi ya kadi, taarifa ya 
muda wa kuisha matumizi ya kadi na hatua ya 
malipo ya madai. Aidha, kupitia huduma ya sms 
*152*00≠ wadau wanawezeshwa kumhakiki 
mwanachama kuhusu uhalali wa kadi yake 
hata maeneo ambao hakuna miundombinu 
ya TEHAMA. Kuimarika kimawasiliano kupitia 
tovuti ya Mfuko na matumizi ya mitandao ya 
kijamii mfano Facebook, Instagram, Twitter 
(@NHIFTZ) na NHIF Online TV. Hivi sasa 
Mfuko una mfumo wa kuwezesha wanachama 
kupata taarifa zao kupitia NHIF Taarifa App 
ambapo mwanachama kupitia simu yake ya 
mkononi anaweza kupata taarifa ya huduma 
zinazotolewa na Mfuko, vituo vilivyosajiliwa, 
vigezo vya uanachama, nk.

• Kushirikiana na Wadau kuwafikia wananchi 
kwa huduma
Katika kurahisisha utaratibu wa kujiunga, 
Mwananchi amewezeshwa kuchangia kwa 
kudunduliza kidogokidogo michango yake 
kupitia benki kuputia mpango ujulikanao kama 
DUNDULIZA na inapokamilika kupatiwa kadi 
yake ya bima ya afya. Kurahisisha uchangiaji 
na kujiunga kwa wanachama kwa kushirikiana 
na wadau mbalimbali kama mabenki na Vyama 

vya Ushirika. Mfuko umeshaingia makubaliano 
na Benki za TPB, NMB, CRDB, NBC na AZANIA 
kuwezesha wakulima kuchangia bima ya afya  
kupitia Ushirika Afya ambapo changamoto 
ya ulipaji wa michango kwa wakati bila kujali 
msimu wa mavuno imepata suluhu.

Kufanikiwa kwa NHIF kwa kiasi kikubwa 
kumechangiwa na kushughulikiwa kwa 
changamoto zilizobainika katika utekelezaji wa 
shughuli za Mfuko huu. Moja ya changamoto 
kubwa ambazo Mfuko huu unazo kwa 
sasa ni uhiari wa kujiunga kwa wananchi 
hususani walioko kwenye sekta isiyo rasmi 
na kutoeleweka vizuri kwa dhana ya Bima ya 
Afya miongoni mwa Wananchi. Hii imechangia 
wananchi wengi kutojiunga na mfumo wa bima 
ya afya na wengi kutaka kujiunga wakiwa 
wagonjwa. 

Mfuko unaendelea kutoa elimu kwa Umma 
kuhusu dhana na umuhimu wa kuwa na 
bima ya afya. Aidha Serikali iko katika hatua 
ya mwisho ya kukamilisha Sheria ya Bima 
ya Afya kwa Wote itakayomwezesha kila 
Mtanzania kujiunga na bima ya afya na Mfuko 
umejiandaa katika kuhudumia kundi kubwa 
zaidi la wanachama.

TMDA 
Taasisi ya kwanza Barani 

Afrika kufikia Ngazi ya Tatu ya 
Udhibiti (WHO Maturity level 3)
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Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) 
ni taasisi ya Serikali yenye jukumu la kulinda 
afya za wananchi kupitia mpango wake wa 
Kudhibiti Usalama, Ubora na Ufanisi wa Dawa, 
Vifaa tiba, Vitendanishi na Tumbaku. Ni taasisi 
ambayo  imesaidia kuepusha athari nyingi kwa 
wananchi ikiwemo kupoteza maisha.

Mbali na hilo, uwepo wa TMDA nchini umeleta 
mageuzi makubwa kutokana na mafanikio 
iliyopota katika kulinda afya za wananchi na 
hivyo kutambulika kitaifa na kimataifa.

• Historia ya Udhibiti wa Dawa nchini kabla 
ya Uhuru
Historia ya udhibiti wa bidhaa za dawa 
nchini inaanza miaka ya 1930 chini ya sheria 
mbalimbali zilizosimamiwa na Wizara ya Afya 
kupitia kitengo chake cha dawa hadi mwaka 
1978 ambapo zilifutwa na kutungwa kwa 
sheria ya dawa na sumu namba 9 ya 1978 
(The Pharmaceuticals and Poisons Act, No. 9 
of 1978) ambayo pia ilifutwa kupitia sheria ya 
chakula, dawa na vipodozi, sura 219 iliyounda 
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA).

Lengo kuu la kuanzishwa kwa TMDA tarehe 
1 Julai, 2003, lilikuwa ni kuimarisha udhibiti 
wa ubora na usalama wa bidhaa za dawa na 
vifaa tiba nchini baada ya kubaini kuwepo kwa 
upungufu katika Sheria za awali.

Malengo ya TMDA ni kufanya kazi mbalimbali 
kwa mujibu wa Sheria ambayo ni kudhibiti 
utengenezaji, uingizaji, usambazaji na uuzaji 
wa  dawa, chanjo, vifaa tiba, vitendanishi, 
vipukusi pamoja na  kudhibiti bidhaa za 
tumbaku na mazao yake.

Malengo mengine ya TMDA ni kukagua 
viwanda vya kutengeneza bidhaa na maeneo 
ya kuuzia bidhaa ili kuhahikisha bidhaa zina 
viwango vinavohitajika, kutathmini na kusajili 
bidhaa, kutoa vibali vya kuendesha biashara, 
kufanya uchunguzi wa kimaabara ili kuhakiki 
ubora na usalama wa bidhaa, kuhamasisha 
matumizi sahihi ya bidhaa, kuelimisha na kutoa 
taarifa sahihi kwa wadau na wananchi kuhusu 
bidhaa zinazodhibitiwa na TMDA.

• Mafanikio ndani ya miaka 60 ya Uhuru



 

  



 

 
Tangu mwaka 2009, TMDA ilifanikiwa 
kutambulika Kimataifa kwa kuthibitishwa katika 
utoaji wa huduma zenye Ubora wa viwango vya 
Kitaifa  ISO 9001:2008 kwa mifumo ya utendaji 
kazi za udhibiti na kuwa mshindi wa kwanza 
(overall winner) katika taasisi zenye mifumo 
bora ya utendaji na uongozi Serikalini mara 
mbili mfululizo mwaka 2010 na 2011 kupitia 
maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa Umma 
vinavohitajika, kutathmini na kusajili bidhaa, 
kutoa vibali vya kuendesha biashara, kufanya 
uchunguzi wa kimaabara ili kuhakiki ubora na 
usalama wa bidhaa, kuhamasisha matumizi 
sahihi ya bidhaa, kuelimisha na kutoa taarifa 
sahihi kwa wadau na wananchi kuhusu bidhaa 
zinazodhibitiwa na TMDA.

• Mafanikio ndani ya miaka 60 ya Uhuru
Tangu mwaka 2009, TMDA ilifanikiwa 
kutambulika Kimataifa kwa kuthibitishwa katika 
utoaji wa huduma zenye Ubora wa viwango vya 
Kitaifa  ISO 9001:2008 kwa mifumo ya utendaji 
kazi za udhibiti na kuwa mshindi wa kwanza 
(overall winner) katika taasisi zenye mifumo 
bora ya utendaji na uongozi Serikalini mara 
mbili mfululizo mwaka 2010 na 2011 kupitia 
maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa Umma 
yanayoratibiwa na Ofisi ya Rais, Menejimenti 

ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora. 
TMDA inatoa huduma kwa kutumia mfumo wa 
taarifa (Management Information System) kwa 
njia ya kielektroniki. Vilevile, kazi za kiuhasibu 
za kuweka kumbukumbu za hesabu za fedha 
zinafanywa kwa kutumia mfumo wa Serikali 
ujulikanao kama MUSE kuanzia mwaka wa 
fedha wa 2021/22.

Mamlaka hiyo imeweka mfumo wa utoaji vibali 
vya kuingiza bidhaa nchini na kwamba bidhaa 
zinazodhibitiwa na mamlaka hiyo hufanyika 
kwa njia ya TEHAMA na kumnufaisha mteja 
kwa kuwa halazimiki kufika katika ofisi za 
TMDA bali mteja au wateja wanaweza kutuma 
maombi yao na kufanya malipo na kupata 
kibali cha usajili wa bidhaa kwa njia ya mfumo 
bila kulazimika kufika katika Ofisi za TMDA.

• Kuimarishwa kwa mifumo ya udhibiti wa 
bidhaa 
Katika kuboresha mifumo ya kudhibiti bidhaa, 
mamlaka hiyo imeongeza kasi ya usajili wa 
bidhaa, ukaguzi wa maeneo ya biashara, 
upimaji sampuli na ufuatiliaji wa ubora wa 
bidhaa katika soko.

Kutokana na ufanisi mkubwa wa mamlaka hiyo, 



 

  

kumekuwa na ongezeko la idadi ya maombi 
yanayokidhi vigezo vinavyotakiwa na kwamba 
hadi kufikia Juni, 2021, mamlaka ilisajili jumla 
ya viwanda vya ndani 36 ambapo 11 vya dawa, 
viwanda 14 vya vifaa tiba na 11 vya gesi tiba 
vinavyofanya kazi ukilinganisha na kiwanda 
kimoja cha dawa kilichokuwa kimesajiliwa 
wakati wa Uhuru mwaka 1961.

Katika kusimamia sheria, mamlaka hiyo 
imekuwa ikifanya kaguzi na operesheni 
mbalimbali ambapo imefanikiwa kukamata 
na kuteketeza bidhaa za dawa, vifaa tiba na 
vinavohitajika, kutathmini na kusajili bidhaa, 
kutoa vibali vya kuendesha biashara, kufanya 
uchunguzi wa kimaabara ili kuhakiki ubora na 
usalama wa bidhaa, kuhamasisha matumizi 
sahihi ya bidhaa, kuelimisha na kutoa taarifa 
sahihi kwa wadau na wananchi kuhusu bidhaa 
zinazodhibitiwa na TMDA.

• Mafanikio ndani ya miaka 60 ya Uhuru
Tangu mwaka 2009, TMDA ilifanikiwa 
kutambulika Kimataifa kwa kuthibitishwa katika 
utoaji wa huduma zenye Ubora wa viwango vya 
Kitaifa  ISO 9001:2008 kwa mifumo ya utendaji 
kazi za udhibiti na kuwa mshindi wa kwanza 
(overall winner) katika taasisi zenye mifumo 

bora ya utendaji na uongozi Serikalini mara 
mbili mfululizo mwaka 2010 na 2011 kupitia 
maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa Umma 
yanayoratibiwa na Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora. 

TMDA inatoa huduma kwa kutumia mfumo wa 
taarifa (Management Information System) kwa 
njia ya kielektroniki. Vilevile, kazi za kiuhasibu 
za kuweka kumbukumbu za hesabu za fedha 
zinafanywa kwa kutumia mfumo wa Serikali 
ujulikanao kama MUSE kuanzia mwaka wa 
fedha wa 2021/22. Mamlaka hiyo imeweka 
mfumo wa utoaji vibali vya kuingiza bidhaa 
nchini na kwamba bidhaa zinazodhibitiwa na 
mamlaka hiyo hufanyika kwa njia ya TEHAMA 
na kumnufaisha mteja kwa kuwa halazimiki 
kufika katika ofisi za TMDA bali mteja au wateja 
wanaweza kutuma maombi yao na kufanya 
malipo na kupata kibali cha usajili wa bidhaa 
kwa njia ya mfumo bila kulazimika kufika katika 
Ofisi za TMDA.

• Kuimarishwa kwa mifumo ya udhibiti wa 
bidhaa 
Katika kuboresha mifumo ya kudhibiti bidhaa, 
mamlaka hiyo imeongeza kasi ya usajili wa 
bidhaa, ukaguzi wa maeneo ya biashara, 



 

 

upimaji sampuli na ufuatiliaji wa ubora wa 
bidhaa katika soko. Kutokana na ufanisi 
mkubwa wa mamlaka hiyo, kumekuwa na 
ongezeko la idadi ya maombi yanayokidhi 
vigezo vinavyotakiwa na kwamba hadi kufikia 
Juni, 2021, mamlaka ilisajili jumla ya viwanda 
vya ndani 36 ambapo 11 vya dawa, viwanda 14 
vya vifaa tiba na 11 vya gesi tiba vinavyofanya 
kazi ukilinganisha na kiwanda kimoja cha dawa 
kilichokuwa kimesajiliwa wakati wa Uhuru 
mwaka 1961.

Katika kusimamia sheria, mamlaka hiyo 
imekuwa ikifanya kaguzi na operesheni 
mbalimbali ambapo imefanikiwa kukamata 
na kuteketeza bidhaa za dawa, vifaa tiba na 
bidhaa nyingine ambazo hazikidhi vigezo vya 
ubora, usalama na ufanisi ili kuepusha bidhaa 
husika zisitumiwe na walaji. 

Kwa mfano katika kipindi cha mwaka 2019 
na 2020 – 2020 na 2021 pekee, jumla ya tani 
25.24 zenye thamani ya takriban Shilingi 1.66 
bilioni za dawa, vifaa tiba na vipukusi zisizofaa 
kwa matumizi ya binadamu ziliteketezwa 

ikilinganishwa na tani 14,767.24 zenye thamani 
ya takriban shilingi 9.2 bilioni zilizoteketezwa 
mwaka 2019 na 2020.

Katika hatua nyingine, mamlaka hiyo 
imefanikiwa kuanzisha na kueneza mpango 
wa maduka ya dawa muhimu ili kuboresha 
huduma za upatikanaji wa dawa za msingi 
katika maeneo ya vijijini na miji midogo lengo 
kubwa ni kuwewezesha wananchi kupata 
huduma hizo kwa haraka.

Hadi kufikia Septemba, 2013, usimamizi wa 
mpango huu ulikabidhiwa rasmi kwa Baraza 
la Famasia ambapo jumla ya maduka 4,041 
yalikuwa yamefunguliwa. Pia, watoa dawa 
13,023 na wamiliki 11,872 walipatiwa mafunzo 
ya ADDO. Kutokana na mafanikio ya mpango 
huu, nchi nyingine za kiafrika kama vile Uganda, 
Liberia, Zambia na Ethiopia walifika TMDA kwa 
wakati tofauti wamekuwa wakijifunza kupitia 
TMDA. 

Maabara ya uchunguzi wa dawa imekidhi 
vigezo vya kimataifa na kutambuliwa rasmi na 



 

  
Shirika la Afya Duniani (WHO) kuanzia mwaka 
2011 hadi sasa na hivyo kufanya majibu ya 
uchunguzi yanayotolewa na mamlaka hiyo 
kutambulika kitaifa na kimataifa. Aidha, hali 
hii inamhakikishia mwananchi uhakika wa 
maamuzi ya Mamlaka kuhusiana na ubora 
wa bidhaa. Kutambuliwa huko kumeiwezesha 
maabara kupewa zabuni za uchunguzi wa 
dawa kutoka nchi mbali mbali, mfano Rwanda, 
Liberia, Kenya na Lesotho. 

• TMDA taasisi ya mfano nchini na barani 
Afrika 
Kutokana na juhudi kubwa za mamlaka hiyo, 
imekuwa ya kwanza katika bara la Afrika kuwa 
na mifumo bora ya udhibiti wa bidhaa za dawa 
hivyo kupewa cheti na WHO kwa kufikia ngazi 
ya tatu (WHO Maturity Level – 3). Kutokana na 
kutekelezwa kwa mfumo bora wa utoaji huduma 
(QMS) sanjari na mifumo ya kielektroniki katika 
kutoa huduma zake, TMDA ilichaguliwa kuwa 
taasisi bora ya mfano kwa uongozi na utendaji 
(Best Managed Institution) kati ya Wizara, 
Idara, Taasisi na Wakala zote za Serikali kwa 
mwaka 2010 na 2011 na kushika nafasi ya pili 
mwaka 2015.

Mbali na hayo, kuimarika kwa mifumo ya 
udhibiti, TMDA ilitembelewa na wataalamu 
wa mamlaka za udhibiti wa bidhaa za chakula 
na dawa kutoka nchi za Zambia, Botswana, 
Msumbiji, Burundi, Nigeria, Cameroon, Ghana, 
Kenya, Ethiopia, Liberia, Rwanda, Sudan 
Kusini na Uganda kwa lengo la kujifunza, 
huku mamlaka ikiwa mstari wa mbele kutoa 
mafunzo ya udhibiti wa bidhaa ndani na nje 
ya Afrika. Vile vile, TMDA imeteuliwa kuwa 
taasisi kiongozi (lead regulatory authority) 
katika kuandaa miongozo ya uwianisho wa 
usajili wa dawa miongoni mwa nchi za Jumuiya 
ya Afrika Mashariki katika utekelezaji wa 
mpango wa miaka mitano (2012 – 2016) wa 
kuimarisha mifumo ya udhibiti wa dawa (East 
African Community Medicines Regulatory 
Harmonization Programme);

Juhudi za malamka hiyo zimesababisha 
TMDA kuendelea kutambuliwa kimataifa, na 
kufanikiwa kupewa zabuni na kazi za uchunguzi 
wa kimaabara kutoka nchi mbalimbali kama 
vile Rwanda na Liberia.  Kutokana na TMDA 
kuwa na mifumo mizuri ya kiutendaji, wateja 
wa ndani na nje wameridhika na kiwango 

cha huduma za kwa mujibu wa utafiti (SDS) 
uliyofanywa mwaka 2020 na 2021 ambapo 
kiwango cha kuridhika kwa wateja wa ndani 
na nje kilikuwa asilimia 75 na asilimia 80.4 
ukilinganisha na kiwango cha asilimkia 74.4 na 
asilimia 67.6 mwaka 2013 na 2014. 

Katika hatua nyingine ili kuwafikia wananchi na 
kutoa huduma bora, TMDA 
imejenga ofisi na upanuzi wa maabara likiwamo 
jengo la TMDA Dodoma, imejenga maabara 
ya Kanda ya Ziwa na ofisi mkoani Mwanza 
mwaka 2016 na hivyo kufanikiwa kusogeza 
huduma karibu na wananchi kwa kufungua 
ofisi nane za kanda. Mbali na hayo, mamlaka 
hiyo inawajibika kuchangia katika mfuko mkuu 
wa Serikali na kwamba kuanzia 2016 na 2017 
hadi 2020 na 2021, TMDA inatoa gawio la 
takriban shilingi bilioni 41.2.

• Fursa na Dira ya TMDA ndani ya miaka 60 
ijayo
Mamlaka inatekeleza kwa vitendo sera ya 
Wizara ya Afya katika kujenga uwezo wa 
viwanda vya ndani kuzalisha bidhaa za dawa, 
vifaa tiba, vitendanishi na bidhaa nyingine 
mbalimbali, kuhakikisha kwamba bidhaa 
zinazodhibitiwa na TMDA zinaingia salama 
sokoni, TMDA inatarajia ku blob:https://web.
whatsapp.com/af645b80-fd27-4c06-89fa-
32239a625823 wa taasisi yenye umahiri 
uliobobea katika udhibiti wa bidhaa za dawa ili 
kufikia kiwango cha ngazi ya  nne ya Shirika la 
Afya Duniani (WHO Maturity L - 4).

Mbali na hayo TMDA itaendelea kuhakikisha 
inalinda afya ya jamii kwa kuzuia athari 
zinazoweza kujitokeza kutokana na matumizi 
ya dawa, vifaa tiba, vitendanishi na bidhaa 
nyingine za afya na kutoa huduma bora 
za udhibiti katika  kulinda afya ya jamii na 
mazingira kwa kutumia wafanyakazi wenye 
ujuzi na ari ya kazi.
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Katika kipindi cha miaka 126 Mamlaka 
ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali 
imeendelea kutoa huduma za uchunguzi wa 
kimaabara wa sampuli mbalimbali, kusimamia 
sheria ya Maabara ya Mkemia Mkuu , sheria 
ya usimamizi na udhibiti wa kemikali na 
kutoa ushahidi wa kitaalam mahakamani 
kwenye mashauri mbalimbali yanayohusisha 
uchunguzi wa kimaabara.
Katika kipindi cha miaka 60 ya Uhuru wa 
Tanganyika, Mamlaka ya Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali imepata mageuzi makubwa 
ambayo yamekuwa msaada mkubwa kwa nchi 
na wananchi wake.
Mkemia Mkuu wa Serikali Dkt. Fidelice 
Mafumiko anaeleza mafanikio mbalimbali 
yaliyopatikana katika miaka 60 ya uhuru wa 
Tanganyika ambayo ni pamoja na;-

• Uchunguzi wa Kimaabara na kusogeza 
huduma kwa wananchi
Dkt. Mafumiko anasema uchunguzi wa 
kimaabara umeimarika kutoka utumiaji wa 
mbinu duni za makaratasi ya uchunguzi hadi 
mbinu za kisasa zinazotumia mitambo na vifaa 
vya kisasa ambayo hapo awali haikuwepo 
hapa nchini.

Anasema Mamlaka imeweza kupanua 
shughuli zake kwa kusogeza huduma karibu 
na wananchi ikiwemo uanzishwaji wa ofisi za 
kanda sita ambazo ni kanda ya Ziwa ,Kaskazini, 
Nyanda za juu Kusini, Mashariki, Kusini na ofisi 
ya kanda ya kati.
Aidha, Mamlaka imeimarisha miundombinu 
kwa kujenga majengo mapya ikiwemo jengo la 
Makao Makuu Dar es Salaam (Mkemia House), 
Jengo la Ofisi ya Kanda ya Kaskazini mkoani 
Arusha na Jengo la Ofisi ya Nyanda za Juu 



 

 

Kusini mkoani Mbeya, Pia Mamlaka inaendelea 
na ujenzi wa jengo la ofisi na Maabara Makao 
Makuu ya Nchi Dodoma.
Dkt. Mafumiko anasema ndani ya kipindi cha 
miaka 60 ya uhuru wa Tanganyika idadi ya 
watumishi imeongezeka kutoka watumishi 
9 hadi kufikia watumishi 294 jambo ambalo 
limesaidia kwa kiwango kikubwa Mamlaka 
kutimiza majukumu yake kikamilifu ya 
usimamizi na udhibiti wa kemikali ili kulinda 
afya za wananachi na mazingira dhidi ya 

matumizi yasiyo salama ya kemikali.
“Tumeweza kusajili wadau wa kemikali 1,148 
kati ya wadau 2,500 na kutoa vibali 1,894 
kwa njia ya Mtandao hadi sasa” Alisema Dkt 
Mafumiko
Dkt. Mafumuko amesema Mamlaka imekua 
ikishiriki katika Majanga Makubwa mbalimbali 
ambayo yalitokea hapa nchini ambapo 
mamlaka ina  uwezo wa kutambua miili 
iliyoharibika kutokana na majanga kama ya 
moto, maji, kuanguka kwa majengo, kuzama 
kwa meli na kuanguka kwa ndege ambapo 



 

  

katika matukio ya kuzama kwa kivuko cha 
MV Nyerere, Ukerewe mwaka 2018 Mamlaka 
ilifanya kazi hiyo,”
Anasema majanga mengine ni  ajali ya gari la 
abiria iliyotokea Tarime mkoani Mara mwaka 
2018, ajali ya Tanki la Mafuta mwaka 2019, 
Morogoro na ajali ya Lori lililowaka moto Kibiti 
mwaka 2019 kati ya miili 98 ambayo ilifanyiwa 
uchunguzi iliweza kutambuliwa miili 86 
kutokana na sampuli linganishi zilizopatikana, 
uwezo huu umetokana na usimamizi mzuri wa 

Sheria ya Vinasaba, Mitambo ya Kisasa na 
Uwezo mkubwa wa uchunguzi wa Wataalam. 
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Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa 
ya Binadamu (NIMR) ilianzishwa  kwa 
malengo ya kusimamia, kudhibiti na kuratibu 
tafiti zote hapa nchini zinazohusu afya ya 
binadamu na kuleta shahidi za kitafiti ambazo 
hutumika kutunga sera, mipango na mikakati 
mbalimbali katika harakati za kuboresha 
afya za mwananchi.  Uanzishwaji wa NIMR 
ulitokana na kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki mwaka 1977 na hivyo kusababisha 
chombo chake cha utafiti chini ya jumuiya hiyo 
yaani Baraza la Utafiti la Tiba la Afrika Mashariki 
kuvunjika pia. Hatua hiyo ilisababisha nchi 
yetu kuona umuhimu wa kuunda Taasisi ya 
Taifa ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu 
kwa malengo mahsusi. 

Taasisi ilianza na wanasayansi 12 mwaka 
1980 ambao walirithiwa kutoka Baraza la 
Utafiti wa Tiba la Afrika Mashariki. Idadi hiyo ya 
watumishi wa kada mbalimbali imeongezeka 
hadi kufikia watumishi 625 mwezi Julai, 2021. 
Ongezeko hilo la watumishi katika Taasisi 
hii ya NIMR limetokana na majukumu yake 
mapana yanayolenga kulinda maslahi ya Taifa 
na kuleta maendeleo madhubuti ya  afya ya 
jamii kupitia kazi za utafiti. NIMR ina vituo 
vya utafiti ambavyo vipo mikoa ya Mwanza, 
Tabora, Dodoma, Mbeya, Arusha, Dar es 
Salaam na Tanga. 

Taasisi hii ya kipekee na tegemeo hapa nchini 
imeweza kupata mafanikio mbalimbali kama 
inavyodadavuliwa hapa chini: NIMR kupitia 
Kituo chake cha Utafiti cha Tanga imeshiriki 
katika tafiti za kubadili tiba ya Malaria kutoka 
matumizi ya dawa ya ‘’Chloroquine’’ hadi dawa 
ya ‘’Sulphadoxine-Pyrimethamine (SP)’’ na pia 
kutoka dawa ya SP hadi dawa ya mseto ya 
‘’Artemether Combination Therapy (ACT)’’. 

Aidha, NIMR-Tanga ikishirikiana na Taasisi ya 
Afya Ifakara imetafiti Chanjo ya Malaria kwa 
watoto (RTS,S) ambayo mwezi Oktoba mwaka 
2021 imeingizwa kwenye mpango wa kudhibiti 
Malaria kupitia Shirika la Afya Duniani (WHO). 
NIMR kupitia Kituo chake cha Utafiti cha Amani 
katika miaka ya 1980-1990, ilitafiti matumizi ya 
vyandarua vyenye viuatilifu, ambapo matokeo 
ya utafiti huo yaliwezesha Serikali kupitisha 
matumizi ya vyandarua hivi katika kudhibiti 
Malaria. Vyandarua vilivyosindikwa viuatilifu 
vinatumika kwa kiwango cha juu na mkakati 
wa kusambaza vyandarua hivyo nchi nzima 
ulitekelezwa kuanzia mwaka 2012 hadi sasa. 

NIMR-Amani pia ilifanya majaribio ya kwanza 
(2006–2008) ya kutathmini ubora na uwezo 
wa viuadudu vya kibaiolojia (biolarvicides) 
aina ya Bacillus
thuringiensis israelensis (Bti) na Bacillus 
sphaericus (Bs). Aidha, Taasisi ilifanya utafiti 



 

 

wa mara ya pili mwaka 2019 kuhakiki ubora 
na usalama wa viuadudu. Tafiti zimeonesha 
kuwa matumizi ya viuadudu dhidi ya viluwiluwi 
wa mbu waenezao malaria yanasababisha 
kupungua kwa maambukizi ya malaria na hata 
kutokomeza mbu hao. Viuadudu hivi ni salama 
kwa viumbe wengine, vinakubalika kwenye 
jamii na gharama zake hazitofautiani sana na 
za afua nyingine zinazotumika kupambana na 
mbu wa malaria. 

NIMR kupitia Kituo chake cha Utafiti cha 
Muhimbili ilishiriki katika utafiti wa dawa ya homa 
ya uti wa mgongo inayosababishwa na fangasi 
(Cryptococcal Meningitis) kwa wagonjwa 
wenye virusi vya UKIMWI. Utafiti huu ulibaini 
kuwa fangasi inayosababisha homa ya uti wa 
mgongo inayoitwa Cryptococcus neoformans 
huchangia kwa asilimia 25 katika kusababisha 
vifo vya wagonjwa walioathirika na UKIMWI. 

Aidha, NIMR-Muhimbili iliongoza utafiti 

uliotathmini mkakati wa tiba-kinga uliohusisha 
kupima fangasi zinazosababisha homa ya uti 
wa mgongo na kutibu kwa kutumia dawa aina 
ya fluconazole (pre-emptive fluconazole) kwa 
ajili ya  kupunguza vifo kwa wagonjwa wenye 
maambukizi ya fangasi, zinazosababisha 
homa ya uti wa mgongo kwa wagonjwa wenye 
virusi vya UKIMWI (VVU). Pia matokeo ya 
utafiti huu yametumika kuboresha mwongozo 
wa kitaifa wa tiba kwa wagonjwa wenye VVU 
na kwa sasa afua hii inatumika kwa hospitali 
zaidi ya 200 nchini.

Upimaji wa VVU kwa watoto wachanga 
hufanywa kwa kukusanya sampuli ya damu 
wiki ya 4 hadi ya 8 baada ya mama kujifungua 
na kuzituma maabara za kanda kwa ajili ya 
upimaji wa vinasaba vya VVU. Utaratibu huu 
mara nyingi husababisha kuchelewa kwa 
majibu ya vipimo, NIMR kupitia Kituo chake 
cha Utafiti cha Mbeya imeongoza utafiti wa 
kutathmini vipimo vya upimaji wa VVU kwa 



 

  
watoto wachanga kwenye vituo vya kutolea 
huduma kwa kutumia machine za GeneXpert. 

Tafiti za NIMR zimesaidia kushauri na kudhibiti 
usugu wa vimelea vya Kifua Kikuu nchini. 
NIMR kupitia kituo chake cha NIMR-Muhimbili 
ikishirikiana na Mpango wa Taifa wa Kudhibiti 
Kifua Kikuu na Ukoma na wadau wengine, 
imeweza kuinua kiwango cha ubora wa utoaji 
wa huduma za uchunguzi wa vimelea vya kifua 
kikuu katika Maabara Kuu ya Kifua Kikuu na 
kufikia kiwango cha kimataifa.

NIMR, imeibua na kuonesha ukubwa wa 
tatizo la magonjwa yasiyoambukiza kupitia 
utafiti ulioitwa STEPwise Approach to NCD 
Risk Factor Surveillance (STEPS). Magonjwa 
yaliyoongoza ni pamoja na kisukari, shinikizo 
la damu, magonjwa ya moyo na mishipa. 
Utafiti huu uliibua vihatarishi vinavyosababisha 
magonjwa yasiyoambukiza na ulichangia 
katika kuanzishwa kwa Mpango Mkakati wa 
Magonjwa yasiyoambukiza 2016-2020 na 
kuzinduliwa kwa Mpango wa Taifa wa Kuzuia 
na Kudhibiti Magonjwa Yasiyoambukiza, 14 
Novemba 2019. 
NIMR imepata mafanikio makubwa katika kazi 
za utafiti wa kutambua wilaya zenye ugonjwa 
wa Matende na Mabusha uliofanyika nchi nzima 
mwaka 2004 na kuonesha maambukizi karibu 
wilaya zote za Tanzania; utafiti uliowezesha 
Serikali kudhibiti Matende na Mabusha kwa 
kutoa dawa za kinga-tiba kwa jamii (mass 
drug administration) kwa kutumia dawa za 
Albendazole na Ivermectin. 

NIMR imeshiriki katika tafiti za kuboresha 
vipimo, matibabu na udhibiti wa ugonjwa wa 
kichocho nchini Tanzania na nchi nyingine 
duniani. Tangu tafiti za ugonjwa wa kichocho 
zianze (zaidi ya miaka 60 iliyopita), mafanikio 
mengi na makubwa yamepatikana. Mojawapo 
ya mafanikio ni kituo kuchangia katika tafiti 
zilizowezesha kuvumbuliwa kwa vipimo vya 
haraka (papo kwa papo)

NIMR imetoa mchango mkubwa katika kuhakiki 
usalama na ubora wa chanjo ya kuzuia saratani 
ya shingo ya kizazi. Saratani hii husababishwa 
na maambukizi ya virusi vya Human Papilloma 
Virus (au HPV) na ni tatizo kubwa kwa afya 
za akina mama duniani. Kitengo cha tafiti za 
majaribio cha Mwanza (MITU), Uzoefu kutoka 

katika tafiti zilizofanyika Mwanza ulitumika 
katika kupanga mpango huu na kufanyiwa 
majaribio huko mkoani Kilimanjaro kabla ya 
kuanza rasmi katika mikoa yote Tanzania na 
NIMR inaendelea kutoa ushauri wa kitaalamu. 

Kwa upande wa shughuli za Kimaabara NIMR 
imefanikiwa kupata ithibati za Kimataifa katika 
maabara zake 3 katika maeneo ya Kifua 
Kikuu (TB) na Mikrobiolojia zilizopo katika 
vituo vyake vya utafiti vya Tanga, Mwanza na 
Mbeya. Hatua hii itaiwezesha NIMR kuinua 
kiwango cha utendaji kazi wenye tija endelevu 
kwa kiwango cha Kimataifa na matumizi sahihi 
ya teknolojia ya kisasa katika tafiti mbalilmbali 
za afya. 

NIMR imeendelea kujikita katika kuboresha 
tafiti za tiba asili na uchakataji wa miti dawa 
kwa lengo la kuzalisha dawa za tiba asili kwa 
wingi na katika mazingira yanayokubalika na 
mamlaka za kudhibiti uzalishaji wa dawa. 

Katika kufanikisha hili Taasisi inajenga kiwanda 
cha uzalishaji dawa za Tiba asili katika eneo 
la Mabibo jijini Dar es Salaam. Kiwanda hiki 
kitawezesha dawa zilizofanyiwa utafiti na 
NIMR kuzalishwa ili ziweze kuwafikia watumiaji 
katika viwango bora zaidi na salama. Baadhi 
ya dawa za tiba asili/tibalishe zinazofanyiwa 
utafiti ni pamoja NIMRCAF ambayo ni tibalishe 
ya mafua makali, kikohozi na changamoto za 
upumuaji; PERSIVIN kwa ajili uvimbe wa tezi 
dume na NIMREGENIN kwa ajili ya kupunguza 
makali ya saratani. 

Ujenzi wa kiwanda hicho cha uzalishaji wa 
dawa za tiba asili umefadhiliwa na Serikali 
kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto na unatarajiwa 
kukamilika Januari 2022.

Katika kuimarisha ufuatiliaji wa miradi ya utafiti 
wa afya unaotekelezwa maeneo mbalimbali 
Taasisi imetengeneza mfumo wa kidigitali 
ujulikanao kama “Research Ethics Information 
Managament System (REIMS)”  wa kusimamia 
mchakato wa tathmini ya maombi ya vibali, 
takwimu za maombi yote ya vibali ikiwa ni 
pamoja na miradi iliyopewa vibali baada ya 
kukidhi mahitaji ya maadili na sheria za nchi. 

Miradi mbalimbali ya utafiti inayotekelezwa na 



 

 

TFNC  
yasaidia kupunguza 

udumavu, vifo vya watoto

NIMR katika sekta ya afya itaiwezesha NIMR 
kwa miaka sitini ijayo kuwa Taasisi kubwa na 
ya mfano wa kuigwa Ulimwenguni kutokana 
na ukuaji wa maabara zake za kisasa za utafiti 
na wataalam wake waliobobea katika fani 
ya utafiti wa Magonjwa ya Binadamu, hatua 

ambayo itainua uwezo wa Taasisi katika kuvutia  
fedha za utafiti wa afya duniani na kupanua 
zaidi wigo wa maeneo ya utafiti kulingana na 
mahitaji ya jamii yatakayokuwa yanajitokeza 
kulingana na alama za nyakati.
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Suala la uboreshaji wa lishe ni msingi katika 
kufanikisha malengo yote ya Maendeleo 
Endelevu kutokana na ukweli kwamba 
wananchui wanapozingatia lishe wanakuwa na 
afya imara na kuepukana na maradhi ambayo 
yanaweza kusababishwa na kutokuzingatia.
Madhara makubwa ya kukosa lishe ni pamoja 
na kuwepo kwa utapiamlo sugu (udumavu) 
unadhoofisha maendeleo katika uboreshaji wa 
elimu, na afya bora ya mama na mtoto nchini 
Tanzania. Lishe duni ndio sababu kubwa ya 
vifo vya watoto chini ya miaka 5 na inakadiriwa 
kugharimu Serikali asilimia 2.6 ya Pato la Taifa 
kila mwaka. 

Taasisi ya chakula na lishe Tanzania (TFNC) 
ni moja ya Taasisi ambazo ziko chini ya 
Wizara ya Afya Maendeleo ya Jamii Jinsia 
Wazee na Watoto ambayo inalo jukumu 
kubwa kutoa miongozo  ya kimkakati katika 
mapambano dhidi ya aina zote za utapiamlo 
nchini. Dhamira yake ni kuratibu, kuongoza na 
kuchochea utekelezaji wa afua madhubuti za 
lishe kwa lengo la kuzuia na kudhibiti matatizo 
ya utapiamlo nchini Tanzania.
Mkurugenzi wa Taasisi ya Chakula na Lishe 
Tanzania Dkt. Germana Leyna anasema tangu 
kuanzishwa kwa taasisi hii hadi kufikia sasa 
Tanzania inapoadhimisha miaka 60 ya Uhuru, 
Taasisi kwa kushirikiana na sekta nyingine 



 

  
kama vile Kilimo, Mifugo na Uvuvi imechangia 
kutekeleza afua ambazo zilipunguza viwango 
vya utapiamlo kwa kiasi kikubwa kwa viashiria 
vya lishe duni.

Aidha udumavu kwa Watoto chini ya miaka 
mitano umepungua kutoka  asilimia 50 kabla ya 
uhuru hadi asilimia 31.7 kufikia mwaka 2018, 
ukondefu kwa watoto chini ya miaka mitano 
kutoka asilimia 6 mwaka 1992 hadi kufikia 
asilimia 3.5 mwaka 2018, uzito pungufu kwa 
watoto chini ya miaka mitano kutoka asilimia 
29 mwaka 1992 hadi kufikia asilimia 14 mwaka 
2018 na upungufu wa damu kwa wanawake 
walio katika umri wa kuzaa (miaka 15-49) 
kutoka asilimia zaidi ya 50 hadi kufikia asilimia 
28 mwaka 2018. 

hii ya NIMR limetokana na majukumu yake 
mapana yanayolenga kulinda maslahi ya Taifa 
na kuleta maendeleo madhubuti ya  afya ya 

jamii kupitia kazi za utafiti. NIMR ina vituo vya 
utafiti ambavyo vipo mikoa ya Mwanza, Tabora, 
Dodoma, Mbeya, Arusha, Dar es Salaam na 
Tanga. 

Taasisi hii ya kipekee na tegemeo hapa nchini 
imeweza kupata mafanikio mbalimbali kama 
inavyodadavuliwa hapa chini: NIMR kupitia 
Kituo chake cha Utafiti cha Tanga imeshiriki 
katika tafiti za kubadili tiba ya Malaria kutoka 
matumizi ya dawa ya ‘’Chloroquine’’ hadi dawa 
ya ‘’Sulphadoxine-Pyrimethamine (SP)’’ na pia 
kutoka dawa ya SP hadi dawa ya mseto ya 
‘’Artemether Combination Therapy (ACT)’’. 

Ameyataja mafanikio mengine yaliyopatikana 
katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru ambayo 
ni pamoja na kuanzishwa kwa program za lishe 
kitaifa ikiwemo huduma za lishe kuunganishwa 
na huduma za afya ya mama na mtoto, utoaji 

wa matibabu ya utapiamlo mkali na wa kadiri; 
utoaji wa vidonge vya asidi ya foliki na madini 
chuma kwa wanawake wajawazito na matone 
ya vitamin A yanayotolewa mara mbili kila 
mwaka kwa watoto wenye umri chini ya miaka 
mitano; uongezwaji virutubishi katika vyakula 
vinavyosindikwa nchini husuani madini joto 
katika chumvi, vitamini za asidi ya foliki, B12, 
madini chuma na zinki katika unga wa ngano 
na mahindi na vitamin A katika mafuta ya kula.

Programu hizi zimesaidi kuboresha hali ya 
lishe kwa watu nchini, kwa mfano uongezaji 
wa madini joto kwenye chumvi umesaidia 

kupunguza tatizo la uvimbe wa tezi la shingo 
(Goiter) limepungua kutoka asilimia 25 miaka 
ya 1980 hadi chini ya asilimia 7. Takwimu 
za sasa zinaonyesha kuwa upatikanaji wa 
chumvi yenye madini joto katika ngazi ya kaya 
umeongezeka kutoka asilimia sifuri miaka ya 
80 hadi asilimia 90 kwa sasa.
”Kuimarika kwa huduma za kimaabara ambapo 
kwa sasa taasisi inatoa huduma za kupima 
viashiria mbalimbali vya lishe kwenye sampuli 
ili kubaini: Wingi wa damu; usalama na ubora 
wa chakula kwa kuangalia
uwepo wa bakteria waharibifu na wale 
wanaoeneza magonjwa mbalimbali kupitia 



 

 

chakula na maji; Viwango na aina mbalimbali za 
virutubishi kwenye chakula; Viwango vya sumu 
mbalimbali kama vile “cyanide” kwenye mihogo 
na “aflatoxin” kwenye nafaka na maziwa. Kwa 
sasa maabara inatoa huduma ya kupima 
kiwango cha madini joto kwenye sampuli za 
mikojo na chumvi kwa nchi za Angola, Rwanda, 

Ghana, Ethiopia, Kenya, Burkina Faso, Liberia, 
Qatar, Zambia, Eritrea, Yemen”  anasema 
Dkt. Germana Leyna Anasema kuwa taasisi 
imeanzisha matumizi ya Mkoba wa siku 1,000, 
kwa kushirikiana na wadau imefanikiwa kubuni 
nyenzo ya kuhamasisha mabadiliko ya tabia 



 

  

miongoni mwa jamii ijulikanayo kama “Mkoba 
wa Siku 1,000”. Taasisi imetoa Mwongozo kwa 
Wakufunzi wa Jinsi ya kutumia Mkoba wa Siku 
1,000; mwongozo ambao upo katika ngazi 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na ngazi ya Taifa, 
Mkoa na Wilaya. Hadi sasa zaidi ya mikoba 
3,000 imesambazwa katika Mikoa 11 ya 
Tanzania Bara na Mikoa mitano ya Zanzibar. 
Dkt. Germana anasema katika miaka 60 ya 
uhuru, TFNC imeweza kutengeneza miongozo 
kumi inayosimamia utoaji wa huduma na afua 
za lishe nchini ambapo sasa Mpango wa Pili wa 

Kitaifa wa Kisekta umeanza kutumika (NMNAP 
II). Mpango huu ulizinduliwa rasmi na Waziri 
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mheshimiwa Kassim M. Majaliwa (Mb) tarehe 
18 Novemba 2021.
Aidha katika kipindi hiki Taasisi imefanikishwa 
kuweka suala la lishe kwenye sera, Mipango na 
mikakati mingine ya kisekta. Kwa ujumla hadi 
sasa lishe imejumishwa katika sera saba (7) 
za kisekta na mikakati au programu za kisekta 
15. Vilevile, masuala ya lishe yamejumuishwa 
katika Ilani ya Uchaguzi ya CCM 2020 – 25.



 

 

MOI
kinara wa tiba ya Mifupa na 

Ubongo nchini

TFNC imefanikiwa kutoa mafunzo maalum 
kwa maafisa lishe takribani 151 (136 ngazi ya 
halmashauri na 15 ngazi ya Mikoa) kwa lengo la 
kuwajengea uwezo wa kusimamia na kuratibu 
utekelezaji wa kazi za lishe katika maeneo 
yao. Taasisi kwa kushirikiana na Chama cha 
Kupambana na Ugonjwa wa Kisukari Tanzania 
imetoa mafunzo kwa watoa huduma za 
afya (wauguzi, madaktari na maafisa lishe)  

kuhusu namna ya kuzuia magonjwa yasiyo 
ya kuambukiza.  Mafunzo hayo yametolewa 
kwa kanda ambapo jumla ya washiriki 502 
wa kanda ya Mashariki, 506 kanda ya Kusini, 
509 kanda ya Ziwa na 435 wa kanda ya Kati, 
wamepewa mafunzo hayo. 
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Taasisi ya Tiba ya Mifupa Muhimbili (MOI) 
ni Taasisi pekee bobezi katika matibabu ya 
Mifupa, ajali, upasuaji wa ubongo, mgongo 
na mishipa ya fahamu katika ukanda huu wa 
Afrika mashariki na kati. Ikiwa na umri wa miaka 
25 Taasisi hii imekua tegemeo kubwa  hapa 
Tanzania na nchi nyingine barani Afrika.
Katika kipindi cha miaka 60 MOI imefanikiwa  
kuboresha huduma zake  kwa wananchi, Serikali 
ya awamu ya 6 inayoongozwa na Mh. Samia 
Suluhu Hassan imefanya maboresho makubwa 
ambayo yamepelekea mapinduzi makubwa 
kwenye utoaji wa huduma za kibingwa hapa 
nchini. Maboresho hayo yamegawanyika katika 
maeneo ya miundombinu, mafunzo,vifaaa tiba 
pamoja na huduma mpya.

Miaka kadhaa iliyopita Taasisi ya MOI ilikua 
inakabiliwa na changamoto lukuki ikiwemo 
janga la wagonjwa kulazwa chini kwenye sakafu 
kutokana na uhaba wa vitanda, uhaba wa vifaa 
tiba na madawa, uhaba wa vifaa vya uchunguzi 
vya maabara na radilolojia, mlundikano wa 
wagonjwa wengi wanaosubiri huduma muda 
mrefu.
Kutokana na dhamira ya dhati ya Serikali 
ya kuboresha huduma kwa wananchi wake, 
Serikali  ilitoa kiasi cha Shilingi Bilioni 16.5 kwa 
ajili ya kukamilisha mradi wa jengo jipya la MOI 
(MOI Phase III) na kununua vifaa. Fedha hizo 
ziliiwezesha MOI kuwa na zaidi ya vitanda 362 
kutoka vitanda 159 ambavyo vilikua havikidhi 
mahitaji na hivyo changamoto ya kulaza 
wagonjwa chini imekua historia.



Pamoja na ongezeko la vitanda na maboresho 
ya mazingira ya kufanyia kazi, Serikali 
ilihakikisha kuna  upatikanaji wa vifaa tiba, 
vitendanishi na madawa baada ya kufanya 
mageuzi makubwa kwenye Bohari kuu ya 
madawa (MSD) ambapo katika kwa sasa 
upatikanaji wa vifaa tiba na dawa umekua kwa 
zaidi ya asilimia 99%
Upatikanaji wa fedha hizi kumeiwezesha 
Taasisi ya MOI kununua vifaa vya kisasa 
vya MRI, Darubini ya kisasa ya upasuaji 
wa ubongo, CT Scan, X-Ray ya kidijitali, 
X-Ray zinazohamishika, Ultrasound, C-arm, 
Fluoroscopy na vya vifaa vya kisasa vya 
maabara, ICU, HDU na chumba cha upasuaji. 
Vifaa hivi ni vya kisasa na ni sawa na vile 
vinavyotumika kwenye hospitali za mataifa 
yaliyoendelea hakika hii ni fahari kwa nchi yetu.
Mkurugenzi Mtendaji wa MOI Dkt. Respicious 
Boniface anaeleza mafanikio mengine 

makubwa ambayo yamepatikana katika kipindi 
cha miaka 60 toka Tanzania ipate uhuru ni 
pamoja na;-
Ongezeko la vyumba vya upasuaji: vyumba vya 
upasuaji katika Taasisi ya MOI vimeongezeka 
kutoka 6 hadi 9. Ongezeko hili limepelekea 
idadi ya wagonjwa wanaofanyiwa upasuaji 
kuongezeka kutoka 400-700 kwa mwezi hadi 
kufikia wagonjwa zaidi ya 900-1000 kwa mwezi.
Dkt. Boniface anaeleza kwamba ongezeko la 
vyumba vya upasuaji unakwenda sambamba 
na uanzishwaji wa huduma mpya za kibingwa 
ambazo zilikua hazipatikani hapa nchini. 
Huduma mpya za kibingwa za hali ya juu 
zilizoanzishwa  ni upasuaji wa magoti kwa njia 
ya matundu (Athroscopy), huduma nyingine 
ni upasuaji mkubwa wa mfupa wa kiuno 
(Acetabula reconstruction).
Huduma mpya za kibingwa zimeanzishwa: 
Anasema huduma nyingine mpya ni upasuaji 
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wa Mgongo kwa kufungua eneo dogo (Minimal 
invasive spine surgery) upasuaji wa kunyoosha 
vibiongo kwa watoto (Scoliosis), upasuaji wa 
kuondoa vivimbe vya mishipa ya damu kwenye 
ubongo (Celebral aneurism sugery), upasuaji 
wa kuondoa uvimbe kwenye ubongo kwa kupitia 
kwenye tundu la pua (Transphenoidal trans 
nasal Pituitary surgery) , upasuaji na uchunguzi 
wa ubongo bila kufungua fuvu. Huduma ya 
kibingwa ya kutoa dawa za usingizi (Regional 
block anaesthesia) pamoja huduma za tiba 
radiolojia (Intervention radiology).
Kadhalika, upatikanaji wa vifaa tiba 
kumeiwezesha Taasisi ya MOI kuendelea 
kufanya upasuaji mkubwa wa kupandikiza 
nyonga na goti bandia (Total hip and Total Knee 
replacement) ambapo watanzania pamoja 
na wagonjwa kutoka mataifa ya nchi jirani 
wamenufaika.

“Wakati MOI inaanzishwa nilikuwepo, na 
nimekuwepo katika vipindi vyote mpaka leo, 
mabadiliko ambayo yametokea toka nchi yetu 
ipate uhuru ni makubwa sana, maboresho 
yaliyofanywa na Serikali yametupa heshima 
kubwa hapa barani Afrika na duniani, MOI 
inatambulika kama kituo cha weledi ” Alisema 
Dkt Boniface.
Aidha, uanzishwaji wa huduma hizi mpya 
za kibingwa kumepelekea matokeo chanya 
yafuatayo, Dkt Boniface anaeleza.
Kupunguza rufaa za nje ya nchi: upatikanaji wa 
vyumba vya kutosha vya upasauji vyenye vifaa 
vya kisasa na uanzishwaji wa huduma mpya za 
kibingwa kumepelekea MOI kupunguza rufaa 
za wagonjwa nje ya nchi kwa asilimia 98. Rufaa 
hizi zimekuwa zikiigharimu serikali mabilioni ya 
fedha kwa ajili ya wagonjwa kwenda mataifa 
mbalimbali kufuata huduma.
Aidha Taasisi ya MOI imechaguliwa kuwa 
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kituo cha mafunzo cha madaktari bingwa cha 
Afrika Mashariki na kati (COSECSA) ambapo 
madaktari kutoka mataifa mbalimbali wanakuja 
MOI kujifunza kadhalika MOI ni kituo cha 
mafunzo cha madaktari bingwa wa nusu kaputi 
(CANECSA).
 “Jitihada nyingine kubwa ya Serikali katika  
kuboresha huduma za MOI ni kuiwezesha MOI 
kuingia mkataba wa ushirikiano na Hospitali 
ya Chuo kikuu cha kimataifa cha Peking cha 
nchini China ili kuboresha huduma za tiba za 

Ubongo, Mgongo na mishipa ya fahamu” Dkt 
Boniface.
Katika kuboresha huduma za upasuaji wa 
Ubongo hapa nchini, Serikali ilitoa Tsh Bilioni 
7.9 kwaajili ya ujezi wa Maabara ya kisasa 
ya upasuaji na uchunguzi wa ubongo bila 
kufungua  (Endovascula Neuro-suite). Maabara 
hii ya kisasa inaifanya Tanzania kuwa moja ya 
nchi chache barani Afrika zinazotoa huduma 
za upasuaji na uchunguzi wa ubongo bila 
kufungua fuvu , watanzania wengi wameanza 



 

 

10

Muhimbili
muhimili wa afya za 

Watanzania

kunufaika.   
Mafunzo: Katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru 
Serikali imekuwa ikifanya uwekezaji mkubwa 
katika mafunzo ya muda mrefu na muda mfupi 
kwa wataalamu, mafunzo haya yameiwezesha 
MOI kuwa na madaktari bingwa 65 kutoka 
madaktari bingwa 9 waliokuwepo mwaka 1996 
wakati MOI inaanzishwa.

Dkt. Boniface anaangazia kwa kifupi matarajio 
ya Taasisi ya MOI katika kipindi cha miaka 5 
ijayo kwamba ni uanzishwaji wa huduma nyingi 
zaidi za kibingwa, kuimarisha ushirikiano na 
hospitali na taasisi mbalimbali duniani na 
kushirikiana nazo kutoa huduma hapa nchini, 
kuendelea kutoa mafunzo kwa madaktari 
bingwa katika fani za mifupa, ubongo, mgongo 
na mishipa ya fahamu na kuendesha kambi 
za upasuaji mikoani ili kuwafikishia huduma 

wananchi na kusambaza ujuzi kwa hospitali za 
mikoa.
Taasisi ya MOI ipo kwenye mpango wa 
kuanzisha hospitali ya kisasa ya utengamao 
(Rehabilitation centre) katika kiwanja cha 
MOI chenye hekari 10 kilichopo Mbweni Mpiji 
,hospitali hiyo inatarajiwa kuwa ya kisasa nay a 
kipekee katika ukanda huu wa Afrika mashariki, 
Kati na kusini na kwasasa hakuna hospitali 
kama hiyo kwenye ukanda huu.
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Unapozungumzia Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH) unagusa maisha ya watu 
kutoka mikoa mbalimbali nchini wanaokwenda 
kutibiwa katika hospitali hiyo kubwa nchini 
yenye wataalamu wabobezi wa kila aina. 
Unapoitaja Muhimbili moja kwa moja unagusa 
afya za wananchi wa Tanzania kutokana na 
umuhimu wake wa kuokoa maisha yao pale 
wanapopatwa na maradhi yanayohitaji utaalam 
wa juu katika kuyatibia. Hospitali hii kwa sasa 
ina uwezo wa kuhudumia wagon jwa 3,400 
kwa siku.

Huduma za matibabu kabla ya Uhuru
Tunapoadhimisha miaka 60 ya Uhuru wan 
chi yetu, Muhimbili ina miaka 12o tangu ianze 
kutoa huduma zake kwa wananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), Prof. Lawrence Museru, 
anasema Muhimbili ina historia ndefu zaidi ya 
miaka 120. “Ilianza kujengwa miaka ya 1890 
na kukamilika 1893 ambapo ilijulikana kama 
Hospitali ya Sewa Hadji. Ilijengwa ufukweni 
mwa Bahari ya Hindi, barabara ya sasa ya 
Sokoine. Ilianza kutumika mwaka 1905 ikiwa 
na vitanda 300 na ililaza wagonjwa 1,013 
kwa mwaka ukilinganisha na wagonjwa 3,400 
ambao wanaonwa kwa siku moja hivi sasa 
hapa Muhimbili,” .

Anasema kadri miaka ilivyozidi kuendelea, 
Hospitali ya Sewa Hadji ilikua finyu na 
ilighubikwa na changamoto ya kelele za meli 
bandarini ambazo zilisumbua sana wagonjwa 
hatua iliyosababisha maamuzi ya kujengwa 
hospitali kubwa na ya kisasa mbali na bandari.  



 

  

 “Kutokana na ukuaji wa huduma za matibabu, 
majengo mengine kama Kibasila, Sewahaji, 
Mwaisela, vyumba vya upasuaji, X-ray na 
kitengo cha utasishaji yalikamilika miaka ya 
1960 na wakati huo wananchi wakiendelea 
kunufaika na huduma za matibabu, wagonjwa 
walihamishwa kutoka Hospitali ya Sewa 
Hadji iliyokuwa imejengwa ufukweni mwa 
Bandari ya Jiji la Dar es Salaam na kupelekwa 
Hospitali mpya ya Princess Margareth kabla ya 
kubadilishwa jina na kuitwa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH),” anasema Prof. Museru.
Kuanzishwa kwa Hospitali ya Taifa Muhimbili 
na Majukumu yake

Prof. Museru anasema Hospitali ya Taifa 
Muhimbili(MNH) ilianzishwa mwaka 2000 
kwa Sheria ya Bunge Namba 5, ya mwaka 

2000 ambapo utekelezaji wake ulianza rasmi 
mwaka 2004 kwa kutenganishwa na Chuo 
Kikuu Kishiriki cha Sayansi za Afya Muhimbili 
(MUHAS).

“Hospitali ya Taifa Muhimbili ina majukumu 
makubwa matatu ambayo ni; kutoa matibabu 
ya rufaa ya ubingwa wa juu (Super Specialist 
Services) kwa wananchi wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa kiwango cha ubora 
wa juu na kwa gharama nafuu, kutoa mafunzo 
kwa wanafunzi wa kada mbalimbali za afya 
kutoka vyuo vikuu vya udaktari vilivyopo nchini 
na kufanya tafiti katika nyanja ya sayansi za 
afya na tiba, tafiti ambazo zitaboresha huduma 
ya tiba kwa wagonjwa. Kutokana na majukumu 
hayo na utekelezaji wa kuanzishwa kwake, 
Hospitali imekuwa na mafanikio makubwa 
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ndani ya miaka 60 ya Uhuru ambayo ni pamoja 
na;-

• Kuanzishwa kwa taasisi tatu
Ndani ya miaka 60 ya Uhuru Serikali 
imewezesha uanzishwaji wa taasisi tatu, 
ambazo ni Taasisi ya Saratani Ocean Road 
(ORCI), Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI) na 
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI). 
Aidha kumekuwepo na  huduma mpya za 
kawaida, ubingwa na ubobezi, kuweka mifumo 
ya kiutendaji, kuboresha miundombinu ya 
kutoa huduma, kununua vifaa vipya na vya 
kisasa.  Katika hatua nyingine, Mkurugenzi 
anasema hospitali imeboresha upatikanaji wa 
dawa kwa wagonjwa kwa zaidi ya asilimia 96 
kutoka kwenye maduka ya dawa ya hospitali 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 40 kabla 
ya uboreshaji huo. Hospitali ilianzisha mfuko 
maalumu kwa ajili ya dawa (Drug revolving fund) 
ambapo fedha zinazopatikana hutumika kwa 
ajili ya ununuzi wa dawa.  Anasema kutokana 
na mchango mkubwa wa Serikali za awamu 

zote katika uboreshaji wa huduma za matibabu 
kwa wananchi wake kwa sasa hospitali haina 
changamoto ya wagonjwa kulala chini.

• Uanzishaji wa huduma za ubobezi  
kupunguza rufaa nje ya nchi
Prof. Mseru anaeleza kuwa kwa nyakati tofauti 
hospitali ilipeleka wataalamu wake mbalimbali 
nje ya nchi kwa mafunzo ya muda mfupi 
na mrefu. Wataalamu hawa walijumuisha 
madaktari bingwa, wauguzi, wataalam wa 
maabara, radiolojia, mfumo wa chakula na ini 
na saratani za damu ili kupata ujuzi na elimu ya 
kutoa huduma hizi kwa ufanisi. Mafunzo haya 
yamelenga kuboresha upatikanaji wa huduma 
za kitaalam nchini.

• Upandikizaji vifaa vya kusaidia watoto 
kusikia (cochlear implant)
Juni 2017, Hospitali ya Taifa Muhimbili ilifanikiwa 
kuanzisha huduma ya upandikizaji wa vifaa 
vya kusaidia watoto kusikia (cochlear implant). 
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Hadi sasa, wagonjwa 47 wamenufaika, wawili 
kati yao walilipia matibabu yao wenyewe 
na wagonjwa 42 walilipiwa na Serikali kwa 
gharama ya shilingi bilioni 1.5 na kupatikana 
kwa huduma hii nchini iliokoa kiasi cha shilingi 
bilioni 2.688 kama wangetibiwa nje ya nchi 
na Tanzania imekuwa nchi ya kwanza kutoa 
huduma hii kupitia hospitali ya Taifa Muhimbili.

• Upandikizaji wa Figo (Kidney Transplant)
Mwaka 2017, Tanzania iliandika historia ya pili 
kupitia Hospitali ya Taifa Muhimbili kwa kufanya 
upandikizaji wa figo kwa mara ya kwanza 
hapa nchini. Tangu kuanzishwa huduma hii, 
wagonjwa 64 wamenufaika kwa gharama 
ya shilingi bilioni 1.920 na  Serikali imeokoa 
shilingi bilioni 5.760 endapo wagonjwa hawa 
wangetibiwa nje ya nchi.

• Tiba Radiolojia (Interventional Radiology)
Hospitali ilianzisha huduma hii mwaka 2017 na 
katika kipindi tajwa wagonjwa 558 wamepatiwa 
huduma za kibingwa ya tiba radiolojia na kati 
ya wagonjwa hao, 274 walikua na uvimbe wa 
kinywa ambao wote walitibiwa nchini.

Anabainisha kwamba pamoja na maboresho 
hayo, hospitali pia imefanikiwa kuanzisha 
na kuboresha huduma za uchunguzi kwa 
wagonjwa wenye matatizo ya mfumo wa 
chakula na ini. Lakini pia, watu wenye magonjwa 
ya saratani ya damu, hawajasahaulika kwani 
kwa mara ya kwanza wagonjwa wenye saratani 
ya damu, wamepandikizwa uloto (bone 
marrow transplant).  Kutokana na ongezeko 
la wagonjwa, hospitali imefanikiwa kuongeza 
vyumba vya upasuaji kutoka 13 hadi 20 
vikiwemo vyumba viwili vya upasuaji maalumu 
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kwa ajili ya watoto na wagonjwa wanaohitaji 
kupandikizwa figo. Uboreshaji huu umesaidia 
kupunguza msongamano wa wagonjwa.

• Ongezeko la vitanda vya wagonjwa wa 
uangalizi maalumu (ICUs)

Ongezeko la vitanda vya ICU, limesaidia 
hospitali kutoa huduma ya uangalizi wa 
kitaalamu kwa wagonjwa mahututi na kuokoa 
maisha ya Watanzania wengi.

Mkurugenzi anabainisha kuwa mafanikio 
mengine ambayo hospitali imefanya ni 
kukarabati wodi namba tatu hadi nane za 

Mwaisela na kuweka mfumo wa Oksijeni 
pamoja na vitanda saba kila wodi ambayo ina 
jumla ya vitanda 42 vya kutoa huduma kwa 
wagonjwa maalumu (HDU). Aidha imeanzisha 
kiwanda kidogo cha mavazi (PPE) ya kujikinga 
na magonjwa ya kuambukiza/sare za watoa 
huduma pamoja na kiwanda cha kutengeneza 
barakoa.

• Kusafisha damu kwa wagonjwa wa figo na 
ukarabati wa majengo
Akizungumzia huduma za kusafisha damu kwa 
wagonjwa wa figo pamoja na ukarabati wa 
majengo, hospitali imekarabati na kuongeza 
mashine za kusafisha damu kwa wagonjwa 



 

  

wa figo kutoka 17 hadi kufikia 42 sawa na 
ongezeko la mashine 25 hivyo kuwa na uwezo 
wa kuhudumia wagonjwa kutoka 70 wa awali 
hadi 168 kwa siku. Mashine tano zimetengwa 
kwa ajili ya wagonjwa wenye maambukizi 
mbalimbali. 

Anasema katika kuboresha huduma za 
dharura, hospitali imefanya upanuzi mkubwa 
wa huduma za dharura kwa watoto ikiwemo 
uwekaji wa mfumo wa kufua hewa ya oksijen. 

Anasema hospitali kwa nyakati tofauti, hospitali 

ilifanya ununuzi wa vifaa tiba vya kisasa na 
kukarabati vifaa tiba ili kuboresha huduma 
za uchunguzi, kutoa huduma bora na kwa 
haraka kwa wagonjwa na kuokoa maisha ya 
wagonjwa. Vifaa hivyo ni pamoja na mashine 
mpya ya CT-Scan na MRI .

• Huduma za Kibingwa Hospitali ya 
Mloganzila 
Prof. Museru anasema Hospitali ya Taifa 
Muhimbili-Mloganzilao imefanikiwa kuanzisha 
huduma za kibingwa zikiwemo upasuaji wa 
matatizo ya mgongo (Spinal Surgery), upasuaji 



 

 

BMH  
yasaidia upatikanaji wa 

huduma za kibingwa

wa kuondoa uvimbe wa saratani ya matiti bila 
kuliondoa/ kuharibu muonekano wake (Breast 
Conserving Surgery). kuvunja mawe kwenye 
figo na mfumo wa mkojo kwa njia ya mawimbi 
mshituko (Extracorporeal shock wave lithotripsy) 
na upasuaji wa kuondoa uvimbe kwenye 
ubongo (Cerebral aneurysms).  Pamoja na 
kuwapo kwa changamoto mbalimbali, hospitali 
ina mipango ya kuendelea kuboresha huduma 

nchini na kuanzisha huduma mpya zikiwemo, 
kupandikiza mimba (In vitro fertilization- IVF), 
kukamilisha ujenzi jengo la kulaza wagonjwa 
binafsi (IPPM), kutoa huduma za upasuaji wa 
kubadilisha nyonga (Hip replacement Surgery) 
na kutekeleza mpango wa uendelezaji Hospitali 
ya Taifa Muhimbili wa miaka 60 ijayo.
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Hospitali ya Benjamini Mkapa (BMH) ni 
hospitali kubwa yenye vifaa tiba vya kisasa, 
ikichagizwa na madaktari bingwa wa magonjwa 
mbalimbali ambao wanatoa huduma za 
matibabu kwa wananchi wa Jiji la Dodoma na 
mikoa mingine ya jirani. 
Ukitazama Jiji la Dodoma, unabaini uwepo 
wa Hospitali ya Benjamini Mkapa ni msaada 
mkubwa kwa wakazi wa jiji hilo pamoja na 
mikoa ya jirani kwani hivi sasa hawahangaiki 
au kusumbuka kwenda kutafuta huduma za 
kibingwa katika hospitali nyingine ikiwamo 
nchini.
  
Kwa lugha nyingine, Serikali imesogeza 
huduma za matibabu karibu na wananchi 
jambo ambalo limekuwa msaada mkubwa 
ukilinganisha kabla na baada ya Uhuru. 

Kutokana na juhudi za Serikali ambayo 
imeamua kujenga BMH katika Jiji la Dodoma, 
inamaanisha kwamba kuna ukuaji mkubwa wa 
huduma za matibabu nchini ndani ya miaka 60 
ya Uhuru.
Hospitali ya Benjamin Mkapa iliyopo jijini 
Dodoma, ilizinduliwa rasmi tarehe 13 Oktoba, 
2015 na Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne, 
Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete.
Dar es Salaam. Kwa sasa chuo kina takriban 
wanachuo 1,000,” Alisema Dkt Mbwanji.
Anasema hospitali imesaidia kuokoa maisha 
ya Watanzania, kwani awali wananchi wengi 
waliofika hospitali kwa ajili ya huduma za 
kibingwa walizikosa na kuhitajika kuzifuata jijini 
Dar es Salaam jambo ambalo liliwasababishia 
usumbufu na gharama kubwa.

Aidha hospitali kwa sasa inazo huduma za 



 

  
kibingwa za upasuaji wa kawaida na upasuaji 
kwa njia ya vitundu “Laparascopic Surgery” 
pamoja na usafishaji wa figo (haemodialysis), 
huduma za kibingwa za magonjwa ya ndani 
(Internal Medicine), Huduma za kibingwa na 
kibobezi za magonjwa ya moyo na mishipa 
ya damu (Cardiac diseases) na mfumo wa 
hewa (Pulmonology), matibabu ya figo (Renal/
Nephlorogy), matibabu ya ngozi, matibabu ya 
damu (Haematology) na matibabu ya saratani 
(Cancer)

Sambamba na hilo hospitali imefanikiwa 
kuanzisha maabara ya kisasa iliyopewa 
Ithibati ya kimataifa “Accredation” 
(Immunohistochemistry, Serology na 

Haematology Hematology, Molecular biology, 
Parasitology, Bacteriology, TB, Blood 
Transfusion, Serology, Immunophenotyping 
(CD4 lab), Histopathology na Clinical chemistry) 
yenye uwezo wa kufanya vipimo katika ngazi ya 
kimataifa pia ina uwezo wa kupima magonjwa 
ya Ebola na mengine yanayofanana na hayo.

Hospitali ina vifaa vya kisasa vya uchunguzi 
vya Radiolojia vya CT scan, Fluoroscopy, 
Digital X-Ray, Mammography ambavyo 
vinawawezesha madaktari kutoa tiba stahiki 
kwa wagonjwa na kwa wakati.

Anasema nchi inapoadhimisha miaka 60 ya 
uhuru upatikanaji wa dawa hadi sasa umefikia 



 

 
asilimia tisini na sita (96%) ambapo dawa 
zote muhimu zinazohitajika zinapatikana kwa 
kufuata mwongozo tiba wa Taifa na uzoefu wa 
wataalamu.

Katika kuboresha huduma zake kwa wananchi, 
Hospitali imeanzisha mifumo ya TEHAMA 
ambayo imerahisisha mchakato wa utaoaji wa 
huduma. “Tumeboresha huduma kwa kutumia 
mfumo wa kieletroniki (eMedical) unaosaidia   
kudhibiti upotevu wa mapato hivyo kujiendesha 
kwa ufanisi. Tunao mfumo wa Nursing call 
ambapo mgonjwa akihitaji usaidizi wa muuguzi 
anabonyeza kitufe na muuguzi anajua 
anahitajika kutoa msaada kwa mgonjwa yupi.”, 

Alisema Dkt Mbwanji.

Dkt Mbwanji anasema Hospitali imeanzisha 
huduma ya Mkalimani wa Viziwi jambo ambalo 
limerahisisha mawasiliano kati ya mtoa 
huduma na wagonjwa wenye changamoto ya 
usikivu (Viziwi).

• MIRADI INAYOENDELEA
Pamoja na maboresho yaliyoainishwa hapo 
juu ,Serikali imetenga bajeti ya Tsh. Bilioni 
9.151 kwa ajili ya ujenzi wa wodi ya kisasa ya 
Wazazi (Vitanda 223) Meta ambayo ni sehemu 
ya Hospitali ya Rufaa ya Kanda Mbeya ambalo 
linatarajiwa kukamilika ifikapo December 30, 
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2021.

Mbali na hilo, kuna mkakati kabambe wa 
kuanzisha huduma za upasuaji wa mgongo na 
mishipa ya fahamu kwa kusomesha wataalaam, 
ukarabati wa vyumba vya upasuaji, pamoja na 
ununuzi wa vifaa na vifaa tiba.

• MIPANGO YA BAADAE
Akieleza mipango ya baadae  Dkt. Mbwanji 

anasema hospitali itaendelea kupeleka 
wataalamu kwenye mafunzo ya muda mfupi 
na muda mrefu ili kuboresha huduma katika 
vitengo vya Tiba na Uchunguzi, pamoja na 
kupanua huduma za kibingwa na kibobezi 
kwenye maeneo mbalimbali hasa kwa zile 
huduma ambazo hazipo ambazo ni pamoja 
na huduma za magonjwa ya Saratani kwa 
kuanzisha huduma za mionzi na kuboresha 
zile za utoaji wa dawa za saratani na huduma 
za maabara.
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“Tunatarajia kusimika machine ya MRI ambayo 
tunawezeshwa na Serikali kupitia Wizara ya 
Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee na 
Watoto  ili kuboresha huduma za Histopatholojia 
zipate  ithibati ya kimataifa (accreditation).

Kila uchwao Hospitali ya Benjamin Mkapa 
imeishi mipango na mikakati, walau iwe niya 
kuleta tija katika kuwahudumia wagonjwa  kwa 
kutumia teknolojia BMH, kwa kwa sasa inatoa 
huduma za mawe kwenye figo bila kufanya 
upasuaji kwa kutumia kifaa maalumu cha 
lether stone, ambapo zaidi ya  wananchi 32 
wamenufaika na teknolojia.
Huduma nyingine za matibabu zinazotolewa na 
hospitali hii ni huduma ya matibabu ya magoti 
kwa kutumia teknolojia ya matundu madogo 
(Arthroscopy). Huduma hiyo ni ya teknolojia ya 
hali ya juu katika matibabu ya viungo ambayo 
mgonjwa hafanyiwi upasuaji ambao unaweza 
kusababisha makovu makubwa mwilini bali ni 
teknolojia ya kisasa ambayo haiachi makovu. 
Kupitia huduma hiyo zaidi ya wananchi 20 
wamenufaika, huku wengine watano wakiwa 
wamefanyiwa upasuaji wa nyonga kwa kutumia 
teknolojia za kisasa. 

Hata hivyo katika kusogeza huduma za 
kibingwa kwa wananchi wa kanda ya kati 
kwa kushirikiana na Hospitali ya Moyo 
Jakaya Kikwete (JKCI) tayari BMH imeanza 
kupandikiza betri kwenye moyo kwa wagonjwa 
wenye matatizo ya moyo. Betri hiyo husaidia 
kurekebisha mfumo wa umeme kwenye moyo
Mipango ya baadaye 
Katika hatua nyingine, BMH inatarajia kuanza 
uzalishaji wa hewa tiba ya Oksijeni ifikapo 
mwishoni mwa mwaka 2021. Ujenzi wa jengo 
la kusimika mtambo wa kuzalisha hewa tiba 
tayari limekamilika, huku BMH ikitoa taarifa 
kwamba tayari imeshanunua mtambo wa 
kuzalisha hewa hiyo kutoka nchini Uturuki.

Lengo la kuanza mradi wa kuzalisha hewa tiba 
ni kusaidia upatikanaji wa uhakika wa huduma 
hiyo kwa wakati na kwamba itatumika BMH 
pamoja na vituo vya kutoa huduma za Afya 
vilivyo katika kanda ya kati. Pia ili kuhakikisha 
huduma ya hewa tiba inafika katika vituo 
vingine vya afya, BMH tayari imeshanunua 
gari maalumu kwa ajili ya kusafirisha oksijeni 
hiyo. Mtambo huo utakapoanza kufanya kazi 

utazalisha mitungi 200 ya oksijeni kwa siku. 
Vilevile, Hospitali ya Benjamin Mkapa (BMH) 
inatarajia kuanza ujenzi wa jengo la matibabu 
ya saratani mwanzoni mwa mwaka 2022 
ambalo litagharimu zaidi ya shilingi 30 bilioni. 
Lengo kubwa la MMH ni kusogeza huduma 
kwa wananchi wa kanda ya kati na mikoa 
yaliyo karibu na Jiji la Dodoma.
.
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Unapotembelea Mkoa wa Mbeya utakutana 
na zaidi ya hospitali 10, lakini moja ya hospitali 
inayotajwa zaidi na wananchi wa Mbeya ni 
Hospitali ya Rufaa ya Kanda Mbeya (MZRH) 
iliyo chini ya kilele cha mlima Loleza kutokana 
na ubora wa huduma za matibabu zinazotolewa 
na MZRH.

MZRH ni hospitali kubwa inayotoa huduma 
za matibabu katika mikoa saba ya Nyanda za 
Juu Kusini (Mbeya, Iringa, Njombe, Ruvuma, 
Songwe, Rukwa na Katavi). Ni hospitali 

inayohudumia zaidi ya wananchi zaidi ya milioni 
8 ndani na nje ya Jiji la Mbeya. Ni hospitali 
ambayo imesogeza huduma za matibabu 
karibu na wananchi jambo ambalo wakazi wa 
kanda ya Nyanda za Juu Kusini wanajivunia 
uwepo wa hospitali hii hasa ukizingatia pia 
huduma za kibingwa zinapatikana pia.

Mbali na hayo, jambo kubwa ambalo MZRH 
wanajivunia ni kutoa huduma za matibabu 
katika nchi za jirani ambazo ni Zambia na 
Malawi. Hii inaonyesha ni jinsi gani hospitali hii 
inavyoaminika katika utoaji wa matibabu hasa 
kutokana na kuwa na wataalamu wabobezi 



 

  

pamoja na vifaa tiba vya kisasa.

Tunapoadhimisha miaka 60 ya uhuru, Hospitali 
hiyo ina zaidi ya miaka 30 ya kutoa huduma 
na imenufaika na maboresho yaliyofanywa 
na Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan. Hivi 
sasa hospitali ina madaktari 108 katika fani 
mbalimbali kati yao 56 ni madaktari bingwa, 
Wafamasia wa 4, Wateknolojia Dawa 10, 
Wateknolojia maabara 25, Wauguzi 198 na 
Wasaidizi Afya 238.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Rufaa ya 

Kanda Mbeya, Dkt. Godlove Mbwanji anaeleza 
jitihada zilizofanywa na MZRH katika kuunga 
mkono azma ya Serikali kuelekea Tanzania 
ya Viwanda, ndani ya miaka 60 ya Uhuru. 
Anafafanua kwamba hospitali imeboresha 
miundombinu kwa kuanzisha kiwanda cha 
uzalishaji wa maji tiba (Infusion) ambayo 
yamesaidia kwa kiwango kikubwa kupunguza 
uhitaji wa kununua nje ya nchi. 

“Yapo mafanikio mengi, sisi kama hospitali 
tunajivunia, hii ni pamoja na kuanzisha 
kiwanda na uzalishaji maji tiba ambapo, kwa 
siku kiwanda kinazalisha lita 120 zinazotumika 



 

 

ndani ya hospitali kwa asilimia 76 na tunakuwa 
na akiba ya kutosha, lakini pia tumeweza kutoa 
mafunzo ya udaktari katika ngazi ya shahada 
kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam na kuwa sehemu ya Chuo Kikuu kishiriki 
cha Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Kwa sasa 
chuo kina takriban wanachuo 1,000,” alisema 
Dkt Mbwanji. Anasema hospitali imesaidia 
kuokoa maisha ya Watanzania, kwani awali 
wananchi wengi waliofika hospitali kwa ajili ya 
huduma za kibingwa walizikosa na kuhitajika 
kuzifuata jijini Dar es Salaam jambo ambalo 
liliwasababishia usumbufu na gharama kubwa.

Aidha, hospitali kwa sasa inatoa huduma za 
kibingwa za upasuaji wa kawaida na upasuaji 
kwa njia ya vitundu (Laparascopic Surgery) 
pamoja na usafishaji wa figo (haemodialysis), 
huduma za kibingwa za magonjwa ya ndani 
(Internal Medicine), Huduma za kibingwa na 
kibobezi za magonjwa ya moyo na mishipa 
ya damu (Cardiac diseases) na mfumo wa 
hewa (Pulmonology), matibabu ya figo (Renal/
Nephlorogy), matibabu ya ngozi, matibabu ya 
damu (Haematology) na matibabu ya saratani 
(Cancer)

Sambamba na hilo, hospitali imefanikiwa 



 

  
kuanzisha maabara ya kisasa iliyopewa 
Ithibati ya kimataifa Accreditation 
(Immunohistochemistry, Serology na 
Haematology Hematology, Molecular biology, 
Parasitology, Bacteriology, TB, Blood 
Transfusion, Serology, Immunophenotyping 
(CD4 lab), Histopathology na Clinical chemistry) 
yenye uwezo wa kufanya vipimo katika ngazi 
ya kimataifa, lakini pia ina uwezo wa kupima 
magonjwa ya Ebola na mengine yanayofanana 
na hayo.

Hospitali ina vifaa vya kisasa vya uchunguzi 
vya Radiolojia vya CT scan, Fluoroscopy, 
Digital X-Ray, Mammography ambavyo 
vinawawezesha madaktari kutoa tiba stahiki 
kwa wagonjwa na kwa wakati.

Anasema nchi inapoadhimisha miaka 60 
ya Uhuru, upatikanaji wa dawa hadi sasa 

umefikia asilimia 96 ambapo dawa zote 
muhimu zinazohitajika zinapatikana kwa 
kufuata mwongozo tiba wa Taifa na uzoefu wa 
wataalamu.
 
Katika kuboresha huduma zake kwa wananchi, 
hospitali imeanzisha mifumo ya TEHAMA 
ambayo imerahisisha mchakato wa utaoaji wa 
huduma.
“Tumeboresha huduma kwa kutumia mfumo 
wa kieletroniki (eMedical) unaosaidia   kudhibiti 
upotevu wa mapato hivyo kujiendesha kwa 
ufanisi. Tunao mfumo wa Nursing call ambapo 
mgonjwa akihitaji usaidizi wa muuguzi 
anabonyeza kitufe na muuguzi anajua 
anahitajika kutoa msaada kwa mgonjwa 
yupi,”alisema Dkt Mbwanji.

Dkt Mbwanji anasema hospitali imeanzisha 
huduma ya mkalimani wa viziwi jambo ambalo 



 

 

BUGANDO 
  nguzo ya huduma za        

 matibabu kanda ya ziwa 

limerahisisha mawasiliano kati ya mtoa huduma 
na wagonjwa wenye changamoto ya usikivu 
(Viziwi). Pamoja na maboresho yaliyoainishwa 
hapo juu, Serikali imetenga bajeti ya Tsh. Bilioni 
9.151 kwa ajili ya ujenzi wa wodi ya kisasa ya 
wazazi (vitanda 223) Meta ambayo ni sehemu 
ya Hospitali ya Rufaa ya Kanda Mbeya ambalo 
linatarajiwa kukamilika ifikapo December 30, 
2021.

Mbali na hilo, kuna mkakati wa kuanzisha 
huduma za upasuaji wa mgongo na mishipa 
ya fahamu kwa kusomesha wataalaamu, 
ukarabati wa vyumba vya upasuaji, pamoja na 
ununuzi wa vifaa na vifaa tiba.

Dkt. Mbwanji anasema mipango ya baadaye 
ni pamoja na kupeleka wataalamu kwenye 
mafunzo ya muda mfupi na muda mrefu ili 
kuboresha huduma katika vitengo vya tiba 
na uchunguzi, pamoja na kupanua huduma 
za kibingwa na kibobezi kwenye maeneo 
mbalimbali ya hospitali. Mipango hiyo ni 

pamoja na huduma za matibabu ya magonjwa 
ya saratani kwa njia ya mionzi na kuboresha 
utoaji wa dawa za saratani na huduma za 
maabara.

Vile vile, hospitali inatarajia kusimika machine 
ya MRI ambayo itawezeshwa na Serikali 
kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia Wazee na Watoto ili kuboresha huduma 
za afya.



 

  

M
ia

ka
 6

0 
ya

 u
hu

ru

“Tumeboresha 

 Sek
ta y

a A
fya

” 

  BUGANDO 
  nguzo ya huduma za        

 matibabu kanda ya ziwa 



 

 

Kila lango la kuingilia Jiji la Mwanza, 
utapokelewa na Jengo lenye miaka isiyo pungua 
50 sasa, hili sio jingine ni jengo refu la Hospitali 
ya Bugando, lenye ghorofa zisizopungua 12, 
kwa wenyeji Jengo hili sio mshangao tena 
kwao bali kwa wageni waingiao kwa mara ya 
kwanza huduwazwa na namna lilivyozungukwa 
na miamba huku wagonjwa wanaofika kupata 
huduma hufika kati ya 1,200-1,500 kwa siku.
Wakati nchi yetu ikiadhimisha miaka 60 ya 
Uhuru wake, Hospitali ya Bugando nayo 
inaadhimisha miaka 50 tangu kuanzishwa 
kwake na inakuwa sehemu ya mafanikio ya 
Historia hiyo hususan kwenye Sekta ya Afya 
nchini, iliyo chini ya Wizara ya Afya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia Wazee na Watoto.

Tukiwa ndani ya miaka 60 ya uhuru, Hospitali 
ya Rufaa ya Kanda ya Bugando imepiga 
hatua katika utoaji wa huduma za kitabibu 
zinazotolewa na madaktari bingwa na bingwa 
bobezi kwa huduma za  Macho, Saratani, 
Moyo, Koo, Pua na Masikio (ENT), Upasuaji 
wa Uti wa Mgongo, Ubongo na Mishipa ya 
Fahamu (Neurosurgery), Upasuaji Sanifu 
(Plasticsurgery) na Upasuaji kwa Watoto.
Zaidi ya wananchi wapatao millioni 18 kutoka 
mikoa ya Kanda ya Ziwa ikiwepo Mwanza, 
Tabora, Mara, Simiyu, Shinyanga, Kagera, 
Geita na Kigoma lakini pia kutokana na 
huduma nzuri na za kuvutia watu kutoka nchi 
jirani za Uganda, Kenya, Rwanda, Burundi,  
na Congo hufika kwenye Hospitali hii kwa ajili 
yakupata huduma za matibabu.
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Fahamu (Neurosurgery), Upasuaji Sanifu 
(Plasticsurgery) na Upasuaji kwa Watoto.
Zaidi ya wananchi wapatao millioni 18 kutoka 



 

 
mikoa ya Kanda ya Ziwa ikiwepo Mwanza, 
Tabora, Mara, Simiyu, Shinyanga, Kagera, 
Geita na Kigoma lakini pia kutokana na huduma 
nzuri na za kuvutia watu kutoka nchi jirani za 
Uganda, Kenya, Rwanda, Burundi,  na Congo 
hufika kwenye Hospitali hii kwa ajili yakupata 
huduma za matibabu.
Hospitali hii inajivunia kitengo pekee na kikubwa 
kilichopo Kanda ya Ziwa na Magharibi chenye 
vifaa vya kuchunguza na kutibu magonjwa 
mbalimbali ya mfumo wa njia ya chakula, kama 
vidonda vya tumbo, uvujaji wa damu kwenye 
njia ya chakula, huduma ambayo kwa namna 
moja au nyingine imewezesha wagonjwa 
kutoka kanda hiyo kupata ahueni ya gharama 
za kusafiri kwenda Dar es Salaam.

Upanuzi na Uboreshwaji wa Kitengo cha 
Kusafisha Figo unashuhudiwa ndani ya miaka 
60 ya Uhuru, haya ni mafanikio  ambapo 
kwa sasa kitengo kina mashine 20 zenye 
uwezo wa kusafisha figo, mafanikio ambayo 
awalihayakuwepo.
Bugando imekuwa Hospitali ya pili baada ya 
Ocean Road, kutoa huduma kamili za Saratani 
(Mionzi ya Ndani, Nje na Dawa) baada ya 
usimikaji wa mitambo ya kisasa ya kutolea 
huduma. Hivyo imesaidia wananchi wa kanda 
ya ziwa na magharibi kupata huduma bora 
sehemu wanayo ishi na kwa haraka.
Mafanikio mengine tunayo yashuhudia tunapo 
sherehekea miaka 60 ya Uhuru ni Uanzishwaji 
wa Kliniki kwa Wagonjwa wa Bima na Mikataba, 
huduma hizi zilizinduliwa na aliyekuwa Mkuu 
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wa Mkoa wa Mwanza, Mhe. John Mongella 
ambaye kwa sasa yuko mkoani Arusha, 
mnamo tarehe 25 Agosti 2017. Huduma hizi 
zimeendelea  kwenye jengo linalojulikana kwa 
jina la ‘Bima Bulding’,   ambalo lina huduma zote 
kwa wagonjwa kuanzia kufunguliwa jalada na 
kupatiwa huduma za vipimo mbalimbali  (vya 
Maabara na Moyo) hadi kumuona daktari na 
kupata dawa ndani ya jengo hilo la (One Stop 
Centre), Aina hii ya utoaji huduma, imevutia 
wagonjwa na takribani wagonjwa 200-300 
hupata huduma kwa siku za kazi.
Mafanikio mengine yanayo onekana ni 
maendeleo ya teknolojia na matumizi ya 
mifumo ya TEHAMA, Hospitali imeboresha 
mifumo yake ya kutolea huduma, kutoka 
utaratibu wa kulipia fedha dirishani, mafaili ya 
wagonjwa na sasa vyote hivi hufanyika kwa 
mifumo ya kielectroniki kupitia kompyuta na 
kadi za malipo kwa wateja/wagonjwa. Utaratibu 
huu, umesaidia huduma kutolewa kwa haraka 
zaidi na ubora wa hali ya juu sambamba na 
utunzaji wa kumbukumbu za wagonjwa.
Hospitali ya Rufaa ya kanda ya Bugando 
imeboresha kliniki za kibingwa na bingwa 
bobezi za fani tofauti tofauti, baada ya muda 
wa kazi, zaidi ya madaktari bingwa 75 wa fani 
tofauti , hutoa huduma nyakati za jioni, kuanzia 
saa 8 mchana mpaka saa 1 jioni na mwishoni 
mwa juma, hali hii usingeweza kuishuhudia 
kipindi cha mwanzoni mwa Uhuru lakini jitihada 
kubwa zilizofanywa na viongozi wa nchi yetu 
tunashuhudia mambo mazuri na ya kupigiwa 
mfano.
Ndani ya Miaka 60 ya Uhuru sio huduma na 
miundombinu iliyoboreshwa, bali pia zaidi ya 
wafanyakazi 1,200 kati ya 1,300 na walinzi  wa 
kampuni ya SUMA JKT, wamepata mafunzo ya 
utoaji huduma bora kwa wateja na wagonjwa 
katika awamu ya kwanza. Hii imesaidia 
kuboresha mahusiano, kupunguza malalamiko 
kati ya wagonjwa na watumishi.
Hospitali ya Bugando imeanzisha idara ya 
dharura na majeruhi, ambayo ina uwezo 
wa kuhudumia wagonjwa 100, kutoka idadi 
ya wagonjwa 50 wa awali. Upanuzi huu 
umeongeza vitanda vya wagonjwa kutoka 14 
vya awali hadi 24, kuweka mitambo ya kisasa 
ya huduma za dharura na vyumba vya upasuaji 
viwili.
Maboresho mengine yaliyofanyika ni pamoja na 
uwepo wa huduma CT Scan ambayo inasaidia 
wananchi wanaotumia huduma za hospitali 

hiyo kupata kipimo hicho bila kulazimika kusafiri 
mwendo mrefu na ni wastani wa wagonjwa 25-
35 huhudumiwa kila siku kupitia kipimo hicho.
Miaka 60 ya Uhuru tunashuhudia ufuaji wa 
hewa ya Oksijeni, uwepo wa huduma husika 
umepunguza matumizi ya fedha za ndani 
ya Hospitali kwenda kununulia hewa hii ya 
Oksijeni, kwa wastani Hospitali hutumia mitungi 
20-30 kwa siku na mtungi mmoja kwa bei ya 
sokoni Tsh. 45,000/= haya nayo ni mafanikio 
yakupigiwa mfano.
Kama Hospitali kuu ya Kanda ya Ziwa na 
Magharibi, Miaka 60 ya Uhuru, Bugando, 
imekuwa inatekeleza jukumu la kuwajengea 
uwezo wataalamu katika Hospitali zilizopo 
katika ngazi ya Mkoa na Wilaya kupitia tiba 
Mkoba na Masafa. Ambazo  zimekuwa na 
manufaa kwa wananchi huduma kama hizi 
zilikuwa hazipatikani miaka ya mwanzoni mwa 
Uhuru.
Ni kweli kuwa Bugando ndani ya Miaka 60 
ya Uhuru, sio rahisi kuainisha kila lilofanyika, 
lakini mafanikio ya kihuduma yanayowagusa 
wananchi moja kwa moja yanaonekana na 
hizi ni juhudi na umahiri wa Viongozi wa juu 
serikalini kuanzia Awamu ya Kwanza ya Baba 
wa Taifa Hayati, Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere hadi Rais wa Awamu ya Sita Mhe. 
Samia Suluhu Hassan ambaye kipaumbele 
chake ni kuona wananchi wakipata huduma za 
matibabu na afya zao zinakuwa imara.
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Unapofika katika Hospitali ya Kanda ya 
Kaskazini KCMC utabaini ni moja ya hospitali 
kubwa inayotegemewa na wananchi wa kanda 
hiyo pamoja na nchi jirani. Hospitali hiyo 
ambayo ipo katika muinuko wa mji wa Moshi 
mkoani Kilimanjaro imezungukwa na Mkoa 
wa Kilimanjaro, Tanga, Arusha na Manyara. 
Kutokana na jiographia yake, hospitali 
inahudumia pia wananchi wa Kenya, Uganda, 
Burundi, Rwanda na Congo.
Hospitali imekuwa ikitoa huduma za matibau 
kwa watalii wanaotembelea mikoa ya Kanda ya 
Kaskazini wakati wanapopatwa na changamoto 

za kiafya.
Kutokana na umuhimu wa huduma za afya, 
Serikali kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto imekuwa 
ikipanua huduma za matibabu lengo kubwa 
likiwa ni kusogeza huduma karibu na wananchi.
Ukiangalia historia ya ukuaji wa huduma za 
afya nchini kabla na baada ya Uhuru, utabaini 
kwamba KCMC ilifunguliwa tarehe 06 Machi, 
1971 na Baba wa Taifa Hayati Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere akiwa pamoja na 
mwanzilishi wa hospitali hiyo Hayati Baba 
Askofu Dkt. Stephano Reuben Moshi.
Hospitali hiyo inamilikiwa na Shirika la 
Msamaria Mwema la Tanzania (Good 
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Samaritan Foundation of Tanzania) na ilipewa 
jukumu la kuendesha KCMC kwa niaba ya 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri la Tanzania (KKKT).
• Uboreshaji wa Miundombinu na ununuzi 
wa vifaa tiba 
Wakati KCMC ikifunguliwa mwaka 1971, 
ilikuwa na jumla ya vitanda 400, lakini sasa 
taarifa zinaonyesha kwamba jumla ya vitanda 
686 vikiwamo vitanda 54 vya wagonjwa 
mahututi, vyumba 17 vya upasuaji. Kwa sasa 
hospitali inahudumia wastani wa wagonjwa wa 
ndani 550 na wagonjwa wa nje 1000 kwa siku.
Katika miaka 60 ya Uhuru tunashuhudia 
mageuzi makubwa ya uboreshaji wa huduma za 
afya katika hospitali hiyo ikiwemo miundombinu 

ya kutoa huduma pamoja na ununuzi wa vifaa 
tiba. 
Ndani ya miaka 60 ya Uhuru hospitali 
imefanikiwa kununua mashine mpya ya MRI 
yenye uwezo wa 1.5 tesla kwa dola 940,000 
na Ct-scan yenye ukubwa wa 128 slices kwa 
dola za kimarekani 948,000 na mashinie mbili 
za digitali za X-ray ambazo zimenunuliwa kwa 
dola 200,000 za kimarekani.
Tangu kuanzishwa kwa Idara ya Magonjwa 
ya Saratani mwaka 2016, idara hiyo imekuwa 
msaada mkubwa katika kupunguza rufaa za 
wagonjwa kwenda kutibiwa katika Taasisi ya 
Saratani ya Ocean Road (ORCI) na nje ya nchi, 
hivyo kuokoa muda na gharama za matibabu 



 

  
kwa Watanzania. 
Awamu ya kwanza ya uanzishaji wa idara 
hiyo ilihusisha ujenzi wa kliniki, jengo la 
kutoa huduma pamoja na ofisi, awamu ya pili 
imehusisha ujenzi wa wodi ambayo imekamilika 
na ina jumla ya vitanda 47 na hivi sasa idara 
hiyo ipo katika awamu ya tatu na ya mwisho 
ambayo inahusisha ujenzi wa jengo la tiba ya 
mionzi yaani Bunker.
Ujenzi wa jengo hili unagharamiwa na Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
asilimia 100 na shilingi bilioni 4 zinatarajiwa 
kutumika hadi kukamilisha ujenzi huo, huku 
Serikali ikiwa tayari imeshatoa shilingini bilioni 
moja (1).
Hospitali imejenga mabweni ya kulala 
wagonjwa wa saratani na ndugu wa wagonjwa 
kutoka kanda hiyo. Ujenzi huo umegharamiwa 
na Shirika la Msamaria Mwema kwa 

kushirikiana na Dkt. Luke Nordquist kutoka 
Omaha Nebraska nchini Marekani. 
• Ununuzi wa mtambo wa kuzalisja 
oksijeni 
Mbali na mafanikio hayo, KCMC imenunua 
mtambo wa kufua hewa ya oksijeni wenye 
uwezo wa kuzalisha mitungi 400 kwa saa 24 
na ujenzi wa jengo kwa ajili ya mtambo huo 
ambao umegharimu shilingi 800,000,000 
fedha ambazo zilizotolewa na Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya (NHIF) kupitia mpango wa 
mikopo nafuu ya Vifaa Tiba na ukarabati wa 
majengo.
Pamoja na hilo, hospitali kwa sasa inatumia 
mfumo wa utunzaji wa kumbukumbu za 
wagonjwa na kuondokana na utunzaji wa 
taarifa kwenye majalada ya nakala ngumu 
ambayo hutumia muda mwingi kutafuta taarifa 
za mgonjwa. Gharama iliyotumika katika 
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kuanzisha mfumo huu ni shilingi 550,000,000 
ambazo zimetokana na mapato ya ndani.
Katika kufikia malengo ya utoaji wa huduma 
bora, hospitali imefanya upanuzi katika kitengo 
cha kusafisha damu kwa wagonjwa wa figo 
na kufanikiwa kuongeza mashine 28 ambapo 
kwa sasa hospitali ina jumla ya mashine 33 
ukijumlisha na mashine 5 ambazo zilikuwepo 
awali.
Hospitali pia imepanua Kitengo cha Endoscopy 
ambacho kimeongezewa mashine za 
Endoscopy tower kutoka tano hadi mashine 
sita. Ujenzi huo umegharimu shilingi bilioni 
1.2 fedha ambazo ni mapato ya ndani na 
mkopo nafuu kutoka Kampuni ya Harsh 
Pharmaceuticals Limited.
• Huduma za Kibingwa
Wakati hospitali inafunguliwa mwaka 1971 
ilikuwa ikitoa huduma chache za  kibingwa na 
ilipofika mwaka 2013, hospitali ilipandishwa 
daraja na kuwa hospitali iliyobobea kwenye 
fani za kibingwa pamoja na huduma nyingine 
mbalimbali.  Huduma za kibingwa bobezi ni 
huduma za upasuaji wa kutumia matundu 
madogo  Laparascopic surgery), mifupa na 
viungo bandia (Orthopaedics and Trauma), 
matibabu ya njia ya mkojo (Urology), macho 
(Eye), huduma ya magonjwa ya ngozi na zinaa 
(Dermatology).
Awali KCMC ilijengwa kwa misingi ya kuwa 
hospitali ya kanda ya kufundishia, (Teaching 
Hospital) na Serikali kwa kutambua umuhimu 
wake, ilijenga vyuo takribani vyuo 13 kabla ya 
kuviunganisha na kuwa chuo kimoja cha Afya 
Shirikishi cha Kilimanjaro (KICHAS).
Tangu kuanzishwa kwa vyuo hivyo, jumla 
ya wanafunzi 5,287 wa ngazi ya cheti na 
stashahada walifuzu na wengi wamekuwa 
wakihudumu katika hospitali za umma na 
binafsi hapa nchini. 
Chuo hicho cha afya shirikishi kina jumla 
ya wanafunzi 800 na Chuo cha Famasi cha 
Kilimanjaro School of Pharmacy (KSP) kina 
jumla ya wanafunzi 600 kwa sasa. 
• Chuo Kikuu cha Tiba
Mwaka 1997 kilianzishwa Chuo Kikuu Kishiriki 
cha Tiba cha Kikristo cha Kilimanjaro ambacho 
kinafahamika kama Kilimanjaro Christian 
Medical University Collage (KCMUCo) kikiwa 
na jumla ya wanafunzi 15 wa udaktari. Hivi 
sasa chuo kina umri wa miaka 24 na kina 
wanafunzi zaidi ya 1,700 wa fani mbalimbali 
za tiba na uuguzi kuanzia ngazi ya stashahada 

mpaka uzamivu.
Chuo hicho tangu kuanzishwa kwake 
mwaka 1997 kimefanikiwa kutoa jumla ya 
wahitimu 4,607 kwa ngazi mbalimbali kuanzia 
shahada mpaka uzamivu ambao wengi wao 
wanahudumu katika sekta za Afya za umma. 
Ndani ya Hospitali ya KCMC, kuna kituo 
cha utafiti cha Kilimanjaro Clinical Research 
Institute (KCRI) ambacho kilianzishwa rasmi 
mwaka 2009 kwa ajili ya kufanya tafiti za 
magonjwa ya binadamu kama Kifua Kikuu 
(Tuberculosis), UKIMWI (HIV/AIDS) na 
Malaria na magonjwa yasiyoambukiza (Non 
Communicable Diseases- NCD). 
Kituo hicho kina maabara ya magonjwa ya 
Binadamu na Wanyama. Maabara hii imepata 
Ithibati (accreditation) na shirika la kimataifa la 
viwango vya Maabara la Uingereza (Qualogy 
2002 LTD).
Kutokana na haya yote, Hospitali ya KCMC 
inajivunia kutoa huduma bora kwa wananchi 
ndani ya miaka 60 ya uhuru ambapo msukumo 
mkubwa wa uboreshaji umetokana na jitihada 
kubwa zinazofanywa na Serikali kuhakikisha 
wananchi wa Tanzania wanakuwa salama na 
wanapata huduma bora na kwa wakati.
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Hospitali ya Ocean Road ni miongoni mwa 
hospitali kongwe za afya nchini Tanzania ikiwa 
ilianzishwa mwaka 1895 na Serikali ya kikoloni 
ya Ujerumani. Katika kuanzishwa kwake 
hospitali ilitoa huduma za afya za jamii kwa 
wakoloni wa kijerumani pekee na sasa ndiyo 
hospitali ambayo ni tegemeo la magonjwa ya 
saratani katika Ukanda huu wa Afrika Mashariki 
na Kati.

Mwaka 1961, baada ya Uhuru wa Tanganyika, 
hospitali hii ilipewa jina la ‘Ocean Road Hospital’ 
ili kutoa huduma za afya kwa jamii zote. Katika 
miaka ya 1960 hadi 1979, Hospitali hiyo 

ilikuwa ni kitengo cha uzazi cha kujifungulia 
wajawazito cha Shirika la Afya Muhimbili. 
Watanzania waliozaliwa Dar es Salaam katika 
miaka hiyo, walizaliwa katika Hospitali ya 
Ocean Road. 

Takwimu za kutoka katika machapisho 
mbalimbali zinaonyesha ya kwamba Tanzania 
ilikuwa inapata wagonjwa wa saratani hata 
kabla ya uhuru na hata baada ya uhuru. 
Huduma za tiba za saratani zilizokuwa 
zinatolewa kipindi kabla ya uhuru na baada 
tu ya uhuru ilikuwa kwa kutumia dawa za tiba 
kemia.  Mashine ya kwanza ya tiba mionzi 
ilianza kufanya kazi mwaka 1972, ikiwa ni 



 

  

aina ya Cobalt 60 katika kitengo cha tiba 
mionzi, Idara ya radiolojia katika Shirika la 
Afya Muhimbili (MMC). Idadi ya wagonjwa wa 
saratani waliokuwa wanaonwa kwa mwaka ni 
takribani wagonjwa 300 hadi 400. 

Serikali imeongeza huduma za tiba saratani 
ambapo kitengo cha tiba mionzi kilihamishwa 
kutoka MMC kupelekwa ORH ili kusaidia 
upanuzi wa huduma za saratani. Kipindi 
machine ya tiba mionzi ya ndani iliweza 
kusimikwa pia ambapo huduma ziliboreshwa 
zaidi. Idadi ya wagonjwa waliongezeka hadi 
kufikia wagonjwa 800 - 1000 kwa mwaka na 
hii ni kutokana na kuwepo kwa VVU ambapo 
saratani ilizokuwa inahusiana na virusi hivi 
ziliongezeka sana nchini.

Tatizo la saratani nchini ni kubwa na 
litaongezeka zaidi katika miaka 10 ijayo. 
Takwimu za Shirika la Afya Duniani (WHO) 
zinaonyesha kuwa kila mwaka kuna takriban 
visa milioni 18 vya saratani duniani na takriban 
vifo milioni 9.6 vya saratani. WHO pia, inakadiria 
kuwa asilimia 12.5 ya vifo vyote ulimwenguni 
kwa sasa vinasababishwa na saratani. Nchini 
Tanzania, WHO inakadiria kuwa takriban 
wagonjwa 42,060 wapya wa saratani hutokea 
kila mwaka, ambapo takribani asilimia 18 ya 
wagonjwa hutembelea ORCI kwa uangalizi 
maalum na asilimia 10 huhudhuria hospitali 
zingine zikiwemo BMC, KCMC, MNH, MZRH, 
BMH na asilimia 3 huhudhuria hospitali zingine 
za kibinafsi. Takriban asilimia 75 ya wagonjwa, 



 

 

wanaotembelea ORCI na hospitali zingine, 
hufanya hivyo wakati ugonjwa uko katika hatua 
za juu.

Katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru wa 
Tanganyika Taasisi imeweza kupata mafanikio 
mengi, awali Taasisi ilikuwa na uwezo wa 
kulaza wagonjwa wachache. Mwaka 2011, 
Taasisi ilianza kujenga jengo lenye uwezo wa 
vitanda 272 ambalo ujenzi wake ulikamalika 
mwaka 2013. Jengo hili mpaka sasa linatumika 
lina ghorofa 3.

Ili kuimarisha huduma za uchunguzi na tiba 
ya saratani, Serikali iligharimia ununuzi na 
kusimika mashine mpya na za kisasa za kutibu 

saratani “Linear Accelerator” (LINAC) mbili (2), 
CT simulator. 
Mashine hizi za kisasa zinazotumia teknolojia 
ya 3D zinapatikana katika hospitali yoyote 
kubwa ya saratani duniani kama India, ulaya 
na Marekani; na mashine zilisimikwa ni za 
kwanza kufungwa katika ukanda wa kusini 
mwa Jangwa la Sahara. 

Mashine hizi zilianza kutoa huduma za 
uchunguzi na tiba Septemba, 2018, ambapo 
Serikali ilitoa shilingi Bilioni 10.4 kila mwaka 
ambazo zingetumika kutibu wagonjwa hao nje 
ya nchi. 

Pamoja na kuokoa fedha, mashine hizi pia 



 

  
zimepunguza muda wa kusubiri tiba mionzi 
kutoka wiki 6 hadi kufikia  wiki 2 sasa ambacho 
ni kiwango kinachokubalika duniani katika 
hospitali kubwa, kwa mfano nchini Uingereza 
(Hospitali za NHS) muda wa kusubiri tiba 
wameweka usizidi siku 31.  

Mashine hizi zimeongeza idadi ya wagonjwa 
wanaotibiwa kwa siku kwa kutumia tiba mionzi. 
Kwa sasa, Taasisi inatibu wagonjwa kwa tiba ya 
mionzi zaidi ya 300 kwa siku kutoka wagonjwa 
170 – 190 kwa siku kabla ya mashine hizi. Pia, 
mashine ya CT simulator imesaidia kuanzisha 
huduma za kupima CT scan katika Taasisi.

Serikali imeimarisha upatikanaji wa dawa 
za saratani katika Taasisi kutoka asilimia 4 
mwaka 2014/2015 hadi wastani wa upatikanaji 
wa dawa asilimia 98 mwaka 2021/22.  Aidha, 
upatikanaji wa dawa upo kwa asilimia 100 kwa 

wagonjwa wenye saratani zinazoongoza katika 
Taasisi ambazo ni mlango wa kizazi, matiti, 
Kaposi sarcoma, tezi dume, njia ya chakula 
kooni (oesophagus), damu, matezi, ngozi, na 
kibofu cha mkojo.  
Pia, Serikali iligharamia ununuzi wa vyanzo 
vipya vya mionzi ya ndani katika mashine 
mbili za mionzi kutoka Ujerumani kupitia MSD 
kwa gharama ya shilingi 473,363,437.50. Hii 
iliboresha utoaji wa tiba ya mionzi ya ndani kwa 
kutibu wagonjwa 70 kwa siku kutoka wagonjwa 
30 kwa siku mwaka 2014. Mashine za mionzi 
ya ndani hutumika kutibu zaidi wagonjwa wa 
saratani ya mlango wa kizazi.

Aidha, Taasisi imekarabati wodi 2 za kutolea 
tiba kemia (chemotherapy) ikiwemo kufungwa 
A/C na kununua vitanda maalum vya kutolea 
tiba kemia hivyo kuongeza utoaji wa tiba ya 
kemia kutoka wagonjwa 40 kwa mara moja 



 

 
hadi wagonjwa 100 kwa mara moja. Hapo 
awali, huduma hii ilikua inatolewa katika wodi 
1 tu ambapo wagonjwa 40 tu waliweza kupata 
tiba kwa mara moja. Pia, Taasisi imenunua 
mashine za kutolea tiba kemia 60 kupitia MSD 
kwa wagonjwa yaani infusion pumps ambazo 
zinasaidia kutoa tiba hii kwa ufanisi zaidi kupata 
tiba kwa mara moja.

Maboresho haya yamepunguza rufaa za 
wagonjwa nje ya nchi ambapo fedha nyingi 
zilikua zinatumika. Kwa wastani, gharama ya 
kumtibu mgonjwa mmoja wa saratani nje ya 
nchi ni kati ya shilingi Milioni 50 hadi shilingi 
Milioni 75 ikihusisha vipimo, tiba na kulazwa 
wodini. Kwa mwaka 2015/2016 wagonjwa 
164 wa saratani walipatiwa rufaa kwenda nje 
ya nchi, mwaka 2017/2018 ni wagonjwa 25 tu 
walipatiwa rufaa; na mwaka huu wa 2018/2019 
ni wagonjwa 14 tu walipatiwa rufaa nje ya nchi, 
na mwaka 2020/21 ni wagonjwa 2 tu walipatiwa 
rufaa nje ya nchin.
.
kutokana na kuimarika kwa huduma za saratani 
katika Taasisi, wagonjwa kutoka nchi jirani za 
Kenya, Comoro, Malawi, Msumbiji, Zimbawe, 
Congo DRC, na Burundi wameongezeka kuja 
kupata huduma za tiba saratani. Katika miaka 
60 ya uhuru, Taasisi imekuwa ikipokea wastani 
wapya zaidi ya 100 kila mwaka ikilinganishwa 
na miaka ya 2010/11 ambapo wagonjwa wa 
saratani wapya waliokuwa wakifika nchini kwa 
ajili ya uchunguzi na tiba walikuwa chini ya 20 
kwa mwaka.
Ili kuimarisha huduma za uchunguzi wa saratani, 
Serikali imeanza kutekeleza mradi wa ujenzi 
wa jengo (bunkers), ununuzi na usimikaji wa 
kiwanda cha Cyclotron na mashine ya PET/CT 
Scan. Gharama za mradi huu ni shilingi bilioni 
18.2 na ujenzi wa bunkers umefikia asilimia 27.

Pia, mradi huu utachangia utekelezaji wa 
Sera ya Serikali ya ujenzi wa viwanda, kwani 
utahusisha kujenga kiwanda (cyclotron) cha 
kutengeneza dawa za nyuklia (radio-isotopes) 
ambayo ndiyo itatumika kuweka mgonjwa 
katika upimaji wa PET/CT Scan. Mashine hii ni 
ya kisasa ya teknolojia ya nuclear medicine ya 
kupima saratani mwilini ni Positron Emission 
Tomography – Computerized Tomography scan 
(PET/CT scan). Mashine hii inahitaji mgonjwa 
kuwekewa dawa za nyuklia kupitia mshipa wa 
damu na mgonjwa kuingizwa katika mashine 

ya PET/CT scan ili kupimwa na kuangalia 
ugonjwa ulivyoenea mwilini. 

Ili kuendelea kuboresha huduma zake kwa 
wananchi, Taasisi kwa kushirikiana na Chuo 
Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi cha 
Muhimbili imeimarisha utoaji wa mafunzo 
ya Shahada ya Kwanza ya Tiba ya Mionzi 
(Bachelor of Science in Radiation Therapy 
Technology), Shahada ya Uzamili ya Onkolojia 
(Masters of Medicine in Clinical Oncology) na 
Shahada ya Uzamili ya Uuguzi katika Onkolojia 
(Masters of Science in Nursing Oncology). 
Mafunzo haya yameongeza uwepo wa 
wataalamu wa huduma za saratani hapa nchini 
nchini; kwa sasa Taasisi ina madaktari bingwa 
37 wa saratani , ikilinganishwa na madaktari 
bingwa 13 waliokuwepo mwaka 2015/2016.

Kuimarishwa kwa huduma za uchunguzi na 
tiba ya saratani katika Taasisi imeendelea 
kuvutia wagonjwa kutoka nje na kupunguza 
rufaa nje ya nchi. Hivyo, hii ni fursa ambayo 
inaongeza utalii wa matibabu nchini kwa miaka 
60 ijayo. Taasisi itaendelea kuimarisha utoaji 
wa huduma za utafiti na mafunzo, uchunguzi na 
tiba ya saratani ili kuendelea kuvutia wagonjwa 
kutoka nje ya nchi kwa manufaa ya Sekta ya 
Utalii na nchi kwa ujumla.

Ili kusogeza huduma za saratani kwa wananchi, 
Taasisi inaona haja ya kuanzishwa kwa Kituo 
cha Saratani – Kanda ya Mtwara (Mtwara 
Cancer Centre). Hi, itasaidia wagonjwa kutoka 
mikoa ya kusini kuwapunguzia gharama za 
kusafiri kuja Taasisi ya Saratani Ocean Road 
kwa ajili ya uchunguzi na tiba ya saratani.

Ili kuimraisha huduma za saratani nchini, 
Taasisi inakamilisha upembuzi wa mradi wa 
Kuimarisha Huduma za Saratani kwa kujenga 
Kituo cha Kutoa huduma za ubingwa bobezi 
katika eneo la Mloganzila ORCI- Mloganzila,  
Ultra Modern Oncology Centre – (UMOC) na 
kuanzisha Kituo cha Saratani Mbeya Cancer 
Centre (MCC). 
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Wazo la kuanzishwa kwa Hospitali ya Moyo 
Nchini lilianza awamu ya kwanza ya uongozi 
wa Baba wa Taifa Hayati Julius Kambarage 
Nyerere miaka ya 1970. Serikali iliwapeleka 
wataalam wawili ambao ni Prof. Idrissa  Mtulia 
na Prof. William Mahalu nje ya nchi kusomea 
magonjwa ya moyo.
Baada ya wataalam hao kumaliza masomo yao 
kulikuwa na madaktari bingwa wa magonjwa 
ya moyo watatu mmoja akiwa ni daktari wa 
Mwalimu Nyerere, William Makene. Licha ya 
kuwa na wataalam watatu wa magonjwa ya 
moyo nchini,  ndoto ya  kuwa na Hospitali ya 
Moyo haikutimia  kwa sababu miundombinu ya 
kufanyia kazi haikuwa tayari.
“Miaka ya 1990 madaktari wa magonjwa ya 
moyo kwa kushirikiana na viongozi wa kitaifa 
walijadili upya na kufanyia kazi mikakati ya 
kuanzisha kituo maalumu cha matibabu ya 
moyo na kuhakikisha  huduma hiyo inakuwa 
endelevu”.
“Mikakati hii ilijumuisha uundaji ya vikosi kazi 
maalumu ambavyo vilipewa jukumu la kupata 

uzoefu kutoka nchi nyingine juu ya uanzishwaji 
na uendelezwaji wa vituo vya matibabu ya 
moyo,” anasema Mkurugenzi wa Fedha na 
Mipango wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete 
(JKCI) CPA Agnes Kuhenga.
Serikali haikukata tamaa na wazo lake 
la kuanzisha Hospitali ya Moyo. Jitihada 
ziliendelea ambapo mwaka 2005/06 chini ya 
uongozi wa Awamu ya Nne ya Mhe. Rais Dkt. 
Jakaya Mrisho Kikwete katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH)  katika  Idara ya Magonjwa ya 
Moyo wataalamu 26 walipelekwa nchini India 
kusomea magonjwa ya moyo.
CPA Kuhenga anasema mikakati hiyo ilizaa 
matunda kwani mwaka 2008, Wizara ya 
Afya na Ustawi wa Jamii kwa kushirikiana 
na Menejimenti ya MNH  ilianzisha Idara 
maalumu ya matibabu ya Moyo. Hatua hii 
ililenga kuimarisha matibabu ya moyo, huduma 
ambayo ilikuwa inapatikana chini ya uongozi 
wa Idara ya Magonjwa ya Ndani (Internal 
Medicine).
Wataalamu wa magonjwa ya moyo ambao 
walikwenda kusoma nchini India walimaliza 



 

  

masomo yao na kurudi nchini mwaka 2008 
walianza kufanya kazi ya upasuaji kwa 
kutumia vitanda vinne vilivyoombwa katika 
Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI), wagonjwa 
waliofanyiwa upasuaji  walilazwa  katika wodi 
namba 12 ya Kibasila iliyopo MNH.
Ndoto ya kuanzishwa kwa Hospitali ya moyo 
ziliendelea kutimia baada ya ombi la Mhe. 
Dkt. Kikwete kwa Serikali ya Watu wa China 
la kusaidiwa kufanikisha kuwa na Hospitali ya 
Moyo kukubaliwa . China ilichukuwa jukumu la 
kujenga jengo la sasa kwa gharama ya shilingi 
bilioni 13.6 na Serikali ya Tanzania ikitoa  
shilingi bilioni 13 kwa ajili ya kununua mashine 
za kisasa, vitanda  na vitu vingine muhimu.
Mwaka 2014 Kituo Maalumu cha Matibabu ya 
Moyo kilizinduliwa na Mhe. Rais Mstaafu Dkt. 
Jakaya Mrisho Kikwete na kuhakikisha  kituo 
hicho kinakuwa mamlaka kamili inayojitegemea 
kwa kuwa na uwezo  wa kufanya maamuzi na 
kuhakikisha huduma ya matibabu ya moyo 
yanakuwa endelevu.
Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa 
Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI) Prof. 
Mohamed Janabi anasema kwa kipindi cha 
kabla ya uhuru na wakati wa uhuru wananchi 
wengi wenye matatizo ya moyo yaliyohitaji 

kufanyiwa matibabu ya kibingwa iliwalazimu 
kwenda kutibiwa nje ya nchi. Kwa kuwa 
kutibiwa nje ya nchi ni gharama na taratibu 
zake zina mlolongo mrefu baadhi ya wagonjwa 
walipoteza maisha wakati wakisubiri rufaa ya 
kwenda kupata matibabu. 
“Tangu kuanzishwa kwa Taasisi hii mwaka 2015 
hadi 2021, tumehudumia jumla ya wagonjwa 
473,699, kati yao wagonjwa wa nje walikuwa 
409,301 na wagonjwa waliolazwa walikuwa 
64,398”, anasema Prof. Janabi ambaye pia ni 
Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Moyo. 
Kwa sasa anazitaja changamoto 
wanazokabiliana nazo kuwa ni pamoja 
na ongezeko la wagonjwa wa msamaha 
wanaopata matibabu katika Taasisi. Gharama 
za kutibu wagonjwa wa msamaha ni kubwa, 
changamoto hii inaifanya Taasisi kushindwa 
kujiendesha vizuri. Uhaba wa wafanyakazi 
wenye weledi na uzoefu katika utoaji wa 
huduma za matibabu na ufinyu wa nafasi.
Prof. Janabi anayataja matarajio ya Taasisi hiyo 
ni  kutoa huduma na kuhakikisha wagonjwa 
wanapatiwa huduma za kibingwa hapa hapa 
nchini na kufanya Tanzania kuwa nchi bora 
Afrika Mashariki katika utoaji wa huduma 
bora za moyo pia kuhakikisha  wanawafikia 



 

 
wananchi wengi zaidi hasa walioko vijijini ili 
nao wapate matibabu ya kibingwa na ubingwa 
bobezi.

Dkt. Anjela Muhozya ni Mkuu wa Idara ya 
upasuaji wa moyo wa Taasisi ya Moyo ya 
Jakaya Kikwete anazitaja  huduma za upasuaji 
wa moyo zinazotolewa kwa watoto na watu 
wazima kuwa ni kuziba matundu   katika 
kuta za moyo, kurekebisha milango ya moyo 
iliyoharibika kwa kuitengeneza upya kwa 
kutumia ngozi ya nje ya moyo au kurekebisha 
kwa kutumia nyuzi au pete. Kubadilisha milango 
ya moyo iliyoharibika kwa kuweka milango ya 

bandia  mmoja au zaidi, kurekebisha mishipa 
iliyo midogo au iliyokaa katika sehemu tofauti.
Upasuaji mwingine unaofanyika ni kutengeneza 
mishipa mbadala wa damu kuruhusu mishipa 
midogo kukua kabla ya marekebisho ya 
mwisho,kufugua njia zilizo funikwa na nyama 
za ziada zinazoota ndani ya moyo, kuondoa 
uvimbe mbalimbali ndani ya moyo au mishipa 
ya damu, kupandikiza mishipa ya moyo 
iliyoziba kwa kupandikiza mishipa mbadala, 
kurekebisha na kubadilisha mishipa mikubwa 
ya damu katika sehemu mbalimbali za mwili.

Kwa mwaka 2015 hadi 2021, Taasisi hiyo  



 

  

imeweza kufanya upasuaji wa moyo na wenye 
matatizo ya mishipa ya damu kwa wagonjwa 
2,436 ambao ni watoto na watu wazima, Taasisi 
ilifanikiwa kufanya upasuaji mgumu ikiwa ni 
ishara ya kuimarika kwa uwezo wa waatalamu 
wetu katika utoaji wa huduma kwa magonjwa 
ya moyo. 
“Hivi sasa tunafanya upasuaji mkubwa zaidi 
wa moyo wa kubadilisha mshipa mkubwa wa 
damu (Aorta) uliokuwa umetanuka pamoja 
na valvu yake (Aortic valve insufficiency) 
kwa jina la kitaalamu la Bentall Surgery na 
upandikizaji wa mishipa ya damu ya moyo bila 
ya kusimamisha moyo”, anasema Dkt. Anjela.
 
Mwaka 2013 Serikali ilinunua mtambo wa 
kwanza wa Cathlab ambao ulifungwa katika 
Taasisi hiyo kwa gharama ya bilioni 4.2 ambapo 
hadi mwaka jana (2020) jumla ya wagonjwa 
5,488 wamepata huduma za upasuaji wa moyo 
kwa njia ya  tundu dogo, kati yao watu wazima 
ni 4,753 na watoto 735 huku wagonjwa 14 ndiyo 
waliopoteza maisha mara baada ya kufanyika 
kwa upasuaji uliokuwa na mafanikio makubwa. 
Dkt. Tulizo Waane ni Mkurugenzi wa 
magonjwa ya moyo anasema baada ya 
kuona idadi ya wagonjwa wanaohitaji huduma 
ya Cathlab kuongezeka, Serikali ilifunga 
mtambo mwingine wa kisasa wa Cathlab 
wenye thamani ya shilingi bilioni 4.6 wenye 
uwezo wa kufanya uchunguzi na matibabu ya 
moyo (Catheterization Laboratory - Cathlab) 
uliounganishwa na mtambo wa Carto 3D & 
mapping electrophysiology System.
Mtambo una uwezo wa kufanya uchunguzi 
wa mishipa ya damu ya moyo, kufunga vifaa 
visaidizi vya moyo, kuzibua mishipa ya damu 
ya moyo  na kutibu hitilafu ya mfumo wa 
umeme wa moyo.
Tangu kuzinduliwa mtambo huo hadi sasa 
wagonjwa 298 kati ya hao wanaume 156 na 
wanawake 142 wameshatibiwa na hakuna 
mgonjwa aliyepoteza maisha. Gharama 
za matibabu hayo ni  kiasi cha shilingi 
912,250,000/= na wagonjwa wamelipa kwa 
kutumia   kadi zao za bima za afya, kulipiwa 
na wafadhili, kulipa wenyewe na wengine 
wamelipiwa na Serikali.

“Matibabu yanayofanyika katika mitambo hiyo 
ni upasuaji wa bila kufungua kifua kwa njia 
ya tundu dogo kwa watoto na watu wazima. 

Asilimia 92 ya upasuaji huo unafanywa na 
madaktari wazawa na asilimia 8 wanafanya na 
wenzao wa  nje ya nchi”, anasema Dkt. Waane.
Kuwepo kwa Taasisi hiyo inayotoa huduma za 
kibingwa zilizobobea katika matibabu ya moyo, 
kutoa mafunzo kwa wataalum wa afya katika 
nyanja ya afya ya moyo na kufanya utafiti 
kumeimarisha na kuendeleza huduma za afya 
ya moyo na ustawi wa Watanzania kwani hivi 
sasa asilimia 70 ya wagonjwa wenye matatizo 
ya moyo wanatibiwa hapa nchini na hivyo 
kuipunguzia Serikali gharama ya kusafirisha 
wagonjwa kwenda kutibiwa nje ya nchi.

Wazo la kuanzishwa kwa Hospitali ya Moyo 
Nchini lilianza awamu ya kwanza ya uongozi 
wa Baba wa Taifa Hayati Julius Kambarage 
Nyerere miaka ya 1970. Serikali iliwapeleka 
wataalam wawili ambao ni Prof. Idrissa  Mtulia 
na Prof. William Mahalu nje ya nchi kusomea 
magonjwa ya moyo.
Baada ya wataalam hao kumaliza masomo yao 
kulikuwa na madaktari bingwa wa magonjwa 
ya moyo watatu mmoja akiwa ni daktari wa 
Mwalimu Nyerere, William Makene. Licha ya 
kuwa na wataalam watatu wa magonjwa ya 
moyo nchini,  ndoto ya  kuwa na Hospitali ya 
Moyo haikutimia  kwa sababu miundombinu ya 
kufanyia kazi haikuwa tayari.
“Miaka ya 1990 madaktari wa magonjwa ya 
moyo kwa kushirikiana na viongozi wa kitaifa 
walijadili upya na kufanyia kazi mikakati ya 
kuanzisha kituo maalumu cha matibabu ya 
moyo na kuhakikisha  huduma hiyo inakuwa 
endelevu”.
“Mikakati hii ilijumuisha uundaji ya vikosi kazi 
maalumu ambavyo vilipewa jukumu la kupata 
uzoefu kutoka nchi nyingine juu ya uanzishwaji 
na uendelezwaji wa vituo vya matibabu ya 
moyo,” anasema Mkurugenzi wa Fedha na 
Mipango wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete 
(JKCI) CPA Agnes Kuhenga.
Serikali haikukata tamaa na wazo lake 
la kuanzisha Hospitali ya Moyo. Jitihada 
ziliendelea ambapo mwaka 2005/06 chini ya 
uongozi wa Awamu ya Nne ya Mhe. Rais Dkt. 
Jakaya Mrisho Kikwete katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH)  katika  Idara ya Magonjwa ya 
Moyo wataalamu 26 walipelekwa nchini India 
kusomea magonjwa ya moyo.



 

 

CPA Kuhenga anasema mikakati hiyo ilizaa 
matunda kwani mwaka 2008, Wizara ya 
Afya na Ustawi wa Jamii kwa kushirikiana 
na Menejimenti ya MNH  ilianzisha Idara 
maalumu ya matibabu ya Moyo. Hatua hii 
ililenga kuimarisha matibabu ya moyo, huduma 
ambayo ilikuwa inapatikana chini ya uongozi 
wa Idara ya Magonjwa ya Ndani (Internal 
Medicine).
Wataalamu wa magonjwa ya moyo ambao 
walikwenda kusoma nchini India walimaliza 
masomo yao na kurudi nchini mwaka 2008 
walianza kufanya kazi ya upasuaji kwa 
kutumia vitanda vinne vilivyoombwa katika 
Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI), wagonjwa 
waliofanyiwa upasuaji  walilazwa  katika wodi 
namba 12 ya Kibasila iliyopo MNH.

Ndoto ya kuanzishwa kwa Hospitali ya moyo 
ziliendelea kutimia baada ya ombi la Mhe. 
Dkt. Kikwete kwa Serikali ya Watu wa China 
la kusaidiwa kufanikisha kuwa na Hospitali ya 
Moyo kukubaliwa . China ilichukuwa jukumu la 
kujenga jengo la sasa kwa gharama ya shilingi 
bilioni 13.6 na Serikali ya Tanzania ikitoa  
shilingi bilioni 13 kwa ajili ya kununua mashine 
za kisasa, vitanda  na vitu vingine muhimu.
Mwaka 2014 Kituo Maalumu cha Matibabu ya 
Moyo kilizinduliwa na Mhe. Rais Mstaafu Dkt. 
Jakaya Mrisho Kikwete na kuhakikisha  kituo 
hicho kinakuwa mamlaka kamili inayojitegemea 
kwa kuwa na uwezo  wa kufanya maamuzi na 
kuhakikisha huduma ya matibabu ya moyo 
yanakuwa endelevu.
Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa 
Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI) Prof. 
Mohamed Janabi anasema kwa kipindi cha 
kabla ya uhuru na wakati wa uhuru wananchi 
wengi wenye matatizo ya moyo yaliyohitaji 
kufanyiwa matibabu ya kibingwa iliwalazimu 
kwenda kutibiwa nje ya nchi. Kwa kuwa 
kutibiwa nje ya nchi ni gharama na taratibu 
zake zina mlolongo mrefu baadhi ya wagonjwa 
walipoteza maisha wakati wakisubiri rufaa ya 
kwenda kupata matibabu. 
“Tangu kuanzishwa kwa Taasisi hii mwaka 2015 
hadi 2021, tumehudumia jumla ya wagonjwa 
473,699, kati yao wagonjwa wa nje walikuwa 
409,301 na wagonjwa waliolazwa walikuwa 
64,398”, anasema Prof. Janabi ambaye pia ni 
Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Moyo. 
Kwa sasa anazitaja changamoto 

wanazokabiliana nazo kuwa ni pamoja 
na ongezeko la wagonjwa wa msamaha 
wanaopata matibabu katika Taasisi. Gharama 
za kutibu wagonjwa wa msamaha ni kubwa, 
changamoto hii inaifanya Taasisi kushindwa 
kujiendesha vizuri. Uhaba wa wafanyakazi 
wenye weledi na uzoefu katika utoaji wa 
huduma za matibabu na ufinyu wa nafasi.
Prof. Janabi anayataja matarajio ya Taasisi hiyo 
ni  kutoa huduma na kuhakikisha wagonjwa 
wanapatiwa huduma za kibingwa hapa hapa 
nchini na kufanya Tanzania kuwa nchi bora 
Afrika Mashariki katika utoaji wa huduma 
bora za moyo pia kuhakikisha  wanawafikia 
wananchi wengi zaidi hasa walioko vijijini ili 
nao wapate matibabu ya kibingwa na ubingwa 
bobezi.

Dkt. Anjela Muhozya ni Mkuu wa Idara ya 
upasuaji wa moyo wa Taasisi ya Moyo ya 
Jakaya Kikwete anazitaja  huduma za upasuaji 
wa moyo zinazotolewa kwa watoto na watu 
wazima kuwa ni kuziba matundu   katika 
kuta za moyo, kurekebisha milango ya moyo 
iliyoharibika kwa kuitengeneza upya kwa 
kutumia ngozi ya nje ya moyo au kurekebisha 
kwa kutumia nyuzi au pete. Kubadilisha milango 
ya moyo iliyoharibika kwa kuweka milango ya 
bandia  mmoja au zaidi, kurekebisha mishipa 
iliyo midogo au iliyokaa katika sehemu tofauti.

Upasuaji mwingine unaofanyika ni kutengeneza 
mishipa mbadala wa damu kuruhusu mishipa 
midogo kukua kabla ya marekebisho ya 
mwisho,kufugua njia zilizo funikwa na nyama 
za ziada zinazoota ndani ya moyo, kuondoa 
uvimbe mbalimbali ndani ya moyo au mishipa 
ya damu, kupandikiza mishipa ya moyo 
iliyoziba kwa kupandikiza mishipa mbadala, 
kurekebisha na kubadilisha mishipa mikubwa 
ya damu katika sehemu mbalimbali za mwili.

Kwa mwaka 2015 hadi 2021, Taasisi hiyo  
imeweza kufanya upasuaji wa moyo na wenye 
matatizo ya mishipa ya damu kwa wagonjwa 
2,436 ambao ni watoto na watu wazima, Taasisi 
ilifanikiwa kufanya upasuaji mgumu ikiwa ni 
ishara ya kuimarika kwa uwezo wa waatalamu 
wetu katika utoaji wa huduma kwa magonjwa 
ya moyo. 
“Hivi sasa tunafanya upasuaji mkubwa zaidi 
wa moyo wa kubadilisha mshipa mkubwa wa 
damu (Aorta) uliokuwa umetanuka pamoja 



 

  

na valvu yake (Aortic valve insufficiency) 
kwa jina la kitaalamu la Bentall Surgery na 
upandikizaji wa mishipa ya damu ya moyo bila 
ya kusimamisha moyo”, anasema Dkt. Anjela.
 
Mwaka 2013 Serikali ilinunua mtambo wa 
kwanza wa Cathlab ambao ulifungwa katika 
Taasisi hiyo kwa gharama ya bilioni 4.2 ambapo 
hadi mwaka jana (2020) jumla ya wagonjwa 
5,488 wamepata huduma za upasuaji wa moyo 
kwa njia ya  tundu dogo, kati yao watu wazima 
ni 4,753 na watoto 735 huku wagonjwa 14 ndiyo 
waliopoteza maisha mara baada ya kufanyika 
kwa upasuaji uliokuwa na mafanikio makubwa. 
Dkt. Tulizo Waane ni Mkurugenzi wa 
magonjwa ya moyo anasema baada ya 
kuona idadi ya wagonjwa wanaohitaji huduma 
ya Cathlab kuongezeka, Serikali ilifunga 
mtambo mwingine wa kisasa wa Cathlab 
wenye thamani ya shilingi bilioni 4.6 wenye 
uwezo wa kufanya uchunguzi na matibabu ya 
moyo (Catheterization Laboratory - Cathlab) 
uliounganishwa na mtambo wa Carto 3D & 
mapping electrophysiology System.
Mtambo una uwezo wa kufanya uchunguzi 
wa mishipa ya damu ya moyo, kufunga vifaa 
visaidizi vya moyo, kuzibua mishipa ya damu 
ya moyo  na kutibu hitilafu ya mfumo wa 

umeme wa moyo.
Tangu kuzinduliwa mtambo huo hadi sasa 
wagonjwa 298 kati ya hao wanaume 156 na 
wanawake 142 wameshatibiwa na hakuna 
mgonjwa aliyepoteza maisha. Gharama 
za matibabu hayo ni  kiasi cha shilingi 
912,250,000/= na wagonjwa wamelipa kwa 
kutumia   kadi zao za bima za afya, kulipiwa 
na wafadhili, kulipa wenyewe na wengine 
wamelipiwa na Serikali.
“Matibabu yanayofanyika katika mitambo hiyo 
ni upasuaji wa bila kufungua kifua kwa njia 
ya tundu dogo kwa watoto na watu wazima. 
Asilimia 92 ya upasuaji huo unafanywa na 
madaktari wazawa na asilimia 8 wanafanya na 
wenzao wa  nje ya nchi”, anasema Dkt. Waane.
Kuwepo kwa Taasisi hiyo inayotoa huduma za 
kibingwa zilizobobea katika matibabu ya moyo, 
kutoa mafunzo kwa wataalum wa afya katika 
nyanja ya afya ya moyo na kufanya utafiti 
kumeimarisha na kuendeleza huduma za afya 
ya moyo na ustawi wa Watanzania kwani hivi 
sasa asilimia 70 ya wagonjwa wenye matatizo 
ya moyo wanatibiwa hapa nchini na hivyo 
kuipunguzia Serikali gharama ya kusafirisha 
wagonjwa kwenda kutibiwa nje ya nchi.



 

 


