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 1.0 UTANGULIZI  
 

 

1.1 UNYONYESHAJI NA LISHE YA MAMA NA MTOTO 

Janga la UVIKO-19 linasababisha changamoto kubwa kwa jumuiya ya kimataifa. Kuwa na uhakika wa 

kuishi, afya na ustawi kwa wote ni muhimu zaidi kuliko jambo lolote katika maisha. Unyonyeshaji wa 

maziwa ya mama ni msingi wa maisha na huchangia kuboresha, lishe bora na uhakika  wa chakula 

kwa mtoto katika hali ya kawaida na   hali ya dharura. 

 

Unyonyeshaji wa maziwa ya mama ni miongoni mwa haki za msingi za 

binadamu ambayo inapaswa kuheshimiwa, kulindwa na kutekelezwa 

kikamilifu 

 

Mpango Jumuishi wa Taifa wa Lishe unalenga kuweka mazingira rafiki yanayomwezesha mwanamke 

kunyonyesha ili kulinda na kuendeleza unyonyeshaji wa maziwa ya mama. Kupitia mpango huo 

serikali na wadau wengine hufanya kazi pamoja kuendeleza, kuhamasisha na kulinda unyonyeshaji 

watoto maziwa ya mama ili kuimarisha afya ya jamii. Mpango Jumuishi wa taifa wa Lishe unatambua 

kuwa unyonyeshaji wa maziwa ya mama ni jukumu la pamoja linaloenda sanjari na utekelezaji wa 

sera mbalimbali za nchi zinazosaidia kuboresha afya ya mtoto na jamii kwa ujumla. Mabadiliko sahihi 

ya kisera na kiutendaji yanaleta matokeo chanya kwa maisha ya kila siku ya wazazi 

wanaonyonyesha. 

 

Afua muhimu zinazosaidia kuimarisha unyonyeshaji ni pamoja na uwekezaji katika huduma za afya, 

Utoaji wa mafunzo kwa watoa huduma mbalimbali ili kuwajengea uwezo utakaowawezesha kutumia  

utaalamu wao katika  kutoa huduma na matunzo bora kwa  walengwa.  Pia ili kulinda na kuendeleza 

unyonyeshaji Tanzania imeweza kutunga na kusimamia utekelezaji wa sheria zinazolenga kuwalinda 

wanawake wanaonyonyesha na wenzi wao. Mojawapo ya sheria hizo ni sheria ya Ajira na Mahusiano 

Kazini ya Mwaka 2004 inayolinda haki ya likizo ya uzazi; Kanuni ya Kitaifa inayosimamia uuzaji na 

usambazaji wa maziwa na vyakula vya watoto, ambayo inalenga kutekeleza Kanuni ya Kimataifa ya 

Uuzaji na usambazaji wa  maziwa mbadala na maazimio ya Baraza la Afya Duniani (WHA)  

yanayohusu utekelezaji wa Kanuni hii. Ushahidi unaonyesha kuwa kupitia utekelezaji wa Mpango 

Jumuishi wa Kitaifa wa Lishe, sekta mbalimbali zimeweza kushirikiana na kuboresha unyonyeshaji.  

 

Wakati wa janga la UVIKO-19, unyonyeshaji umeathiriwa kwa njia chanya na hasi. Kutokana na vizuizi 

vya  kusafiri, kutembeleana na watu  kukaa ndani vilivyowekwa na  Serikali za nchi nyingi, wazazi 

walilazimika kuwa nyumbani  muda mwingi na kuzingatia suala la kuwatunza na kuwalea watoto 

wao. Kwa upande mwingine katika nchi kadhaa kulikuwa na utengano wa wanawake 

wanaonyonyesha na watoto wao kwa hofu ya hatari ya maambukizi ya virusi vya corona kutoka kwa 

mama kwenda kwa watoto.  Shirika la Afya Duniani (WHO) linashauri mama anayenyonyesha na 
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mtoto wake wakae pamoja kwa sababu unyonyeshaji ni salama na husaidia kuzuia vifo vya watoto 

wachanga.  

 

Kuwatenganisha mama na mtoto, huathiri kuanza kwa unyonyeshaji ndani ya saa moja baada ya 

mama kujifungua. Pia huathiri taratibu za unyonyeshaji katika miezi sita ya Mwanzo na kuendelea. 

Ugonjwa wa UVIKO-19 umeathiri upatikanaji wa huduma ya unasihi wa unyonyeshaji watoto maziwa 

ya mama na huduma nyingine za afya. Hii ni kwa sababu vituo vya kutolewa huduma za afya vilipata 

changamoto ya kuweka uwiano sahihi wa idadi ya wateja wanaohitaji huduma na hitaji la watu 

kutokaribiana ili kuzuia maambukizi. Wakati ambapo taifa letu lipo katika mchakato wa utoaji wa 

chanjo ya UVIKO-19 kwa walengwa, tunahitaji kuwalinda na kuepuka ubaguzi katika utoaji wa 

chanjo. Pia ni muhimu kutoa kipaumbele kwa wanawake wanaonyonyesha wanaohitaji chanjo hiyo. 

Haya yote yafanyike sanjari na kufanya tafiti zitakazotoa majibu yatakayotumika kuboresha sera au 

kubuni mikakati sahihi ya kudhibiti ugonjwa huo, na kuzingatia miongozo ya Shirika la Afya Duniani 

(WHO), Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na Taasisi ya Utafiti wa 

Magonjwa ya Binadamu (NIMRI). 

 

Hivi sasa kuna ongezeko la matumizi ya vyombo vya habari na biashara zinazoendeshwa kwa njia ya 

mtandao.  Matumizi ya vyombo vya habari yanaweza kuathiri unyonyeshaji watoto maziwa ya mama. 

Hii ni kutokana na baadhi ya wafanyabiashara kukikuka sheria inayodhibiti uzalishaji, uuzaji, na 

usambazaji wa maziwa mbadala na vyakula vya watoto wachanga na wadogo. Wafanyabiashara 

hao wamekuwa wakitoa matangazo ya kuhamasishwa wazazi watumie bidhaa hizo na kutumia 

mbinu nyingine za uhamasishaji na usambazaji bidhaa ambazo zinakiuka sheria ya nchi na maadili 

yanayosimamia biashara ya uuzaji wa bidhaa hizo. Kimsingi uuzaji na usambazaji wa vyakula vya 

watoto unapaswa kuzingatia Kanuni na sheria za kitaifa.  Mwaka huu Dunia inaadhimisha miaka 40 ya 

Kanuni ya Uuzaji na Usambazaji wa Maziwa na Vyakula vya Watoto Wachanga na Wadogo. Ingawa 

matumizi ya kanuni hii yamehimizwa na kutungiwa sheria hapa nchini jitihada za kufuatilia na kuhimiza 

utekelezaji wake zinapaswa kuimarishwa hasa katika kipindi hiki. 

 

Mpango Jumuishi wa Taifa wa Lishe umezingatia umuhimu wa kuunganisha 

juhudi za wadau kutoka sekta mbalimbali ili kulinda na kuendeleza 

unyonyeshaji wa maziwa ya mama katika vituo vya utoaji huduma za afya vya 

ngazi zote na katika ngazi ya jamii. 

 

Kampeni inayotekelezwa na Mtandao wa Wadau wa Unyonyeshaji wa Maziwa ya Mama Duniani 

(WABA) inawatambua wazazi kuwa ni wadau wakuu wa kuendeleza unyonyeshaji watoto maziwa ya 

mama hasa katika siku 1,000 za mwanzo za Maisha ya mtoto.  WABA inaunganisha watendaji katika 

ngazi mbalimbali ili kutoa huduma endelevu zenye uratibu mzuri. Kila mtendaji  katika kampeni hii 

anaweza kuwa sehemu ya mipango  iliyopo kama vile Mpango wa Hospitali  Rafiki wa Mtoto(BFHI) au 

Mpango wa huduma za afya kwa jamii.  
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Wazazi wanaume na wanawake wanahitaji kupatiwa huduma endelevu ya unasishi wa unyonyeshaji 

wa maziwa ya mama, kupokea taarifa na ujumbe unaofanana kuhusu unyonyeshaji katika ngazi zote 

na huduma za rufaa. Huduma hizi zikipatikana kwa watu wote jamii itakuwa na mazingira wezeshi 

yatakayosaidia kulinda na kuendeleza unyonyeshaji na hivyo kuwalinda wazazi na familia dhidi ya 

ushawishi unaofanywa na wafanyabiashara wanaojihusisha na uuzaji na usambazaji wa maziwa 

mbadala na vyakula vya watoto wachanga na wadogo. 

 

1.2 UMUHIMU WA MWONGOZO HUU 

Taratibu zisizo sahihi za unyonyeshaji bado ni tatizo katika jamii yetu. Katika Wiki hii ya Unyonyeshaji 

Duniani, kila mwanajamii anakumbushwa kwamba anao wajibu wa kulinda unyonyeshaji. Iwapo jamii 

yote itaungana kulinda na kusaidia unyonyeshaji ufanikiwe, Taifa letu litaweza kupunguza vifo na 

kuboresha ustawi wa watoto na familia zao na hivyo kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu bila 

kuacha mtu yeyote nyuma. 

 

Mwongozo huu wa Maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji Duniani kwa Mwaka 2021 Nchini Tanzania 

inatoa mikakati inayoweza kutumiwa na wadau wa lishe na afya ya watoto kujumuisha huduma za 

kutetea, kulinda na kuendeleza unyonyeshaji na taratibu sahihi za ulishaji watoto nchini Tanzania. Pia 

Mwongozo huu unabainisha changamoto mbalimbali za unyonyeshaji na ulishaji watoto 

zinazowakabili wanawake, familia na jamii. Pia una ainisha mikakati ya kukabiliana na changamoto 

hizo katika ngazi mbalimbali na hatua mahsusi zinazopaswa kuchukuliwa na jamii ili kulinda na kusaidia 

unyonyeshaji watoto maziwa ya mama. 

 

1.3 WALENGWA 

Walengwa wa Mwongozo huu ni Wadau wote wanaohusika na suala ya lishe katika jamii ikiwa ni 

pamoja na: 

 Waganga Wakuu wa Mikoa na Wilaya 

 Maafisa Lishe wa Mikoa na Wilaya 

 Wajumbe wa Kamati Jumuishi za Sekta Mbalimbali zinazoratibu na Kusimamia Huduma za Lishe 

katika Mikoa na Halmashauri 

 Asasi za Kiraia zikiwemo Taasisi zisizo za Kiserikali, Taasisi za Kijamii na Taasisi za Dini 

 Wanataaluma ya Habari na Mawasiliano 

 Wamiliki wa Vyombo vya Habari 

 Watoa Huduma za Afya 

 Maafisa Rasilimali Watu 

 Waajiri 

 Maafisa Ugani Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

 Taasisi za Elimu na Vyuo Vikuu 
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2.0 CHIMBUKO LA WIKI YA UNYONYESHAJI DUNIANI 
 

2.1 KUANZISHWA KWA WIKI YA UNYONYESHAJI DUNIANI 

Kabla na baada ya miaka ya 1980 dunia ilishuhudia tatizo la vifo vingi vya watoto wachanga na 

wadogo. Pamoja na juhudi za kuboresha huduma za afya, chanjo na matibabu ya magonjwa ya 

watoto bado hali ilibaki au kuzidi kuwa mbaya. Tafiti mbalimbali zilifanyika ili kubaini visababishi vya 

vifo vya watoto.  Tafiti zilibaini uhusiano kati ya matumizi ya maziwa mbadala na vifo vya watoto 

kutokana na uthibitisho kuwa: 

 Maziwa mbadala hayana viini vya kingamwili vilivyomo kwenye maziwa 

ya mama (Mfano Immunoglobin A) hivyo Watoto wasionyonya wanashambuliwa na maradhi 

kwa urahisi. 

 Matumizi yasiyo salama ya maziwa mbadala kutokana na elimu duni ya walezi; maji yasiyo 

salama; uchafu wa vyombo; udhibiti duni wa bidhaa za maziwa mbadala na matumizi ya 

chupa za kulishia Watoto n.k. 

 

Pia Tafiti zilibaini kuwepo kwa ushawishi wa wasindikaji wa maziwa mbadala kwa wanawake ili 

waache kunyonyesha Watoto na badala yake watumie maziwa mbadala. Mbinu za ushawishi 

zilikuwa ni Pamoja na:   

 Matumizi ya vyombo vya Habari, wafanyakazi wa vituo vya kutolea 

huduma za afya wakiwemo wauguzi, wakunga na madaktari. 

 Promosheni katika jamii ambapo mawakala wa kampuni za wasidikaji 

maziwa walifanya kampeni za uhamasishaji kwa wananchi. 

 Utoaji wa maziwa ya bure, maziwa ya msaada usio endelevu ili 

baadaye wazazi waanze kununua, ufadhili wenye malengo ya kuimarisha biashara na 

kadhalika. 

  

Aidha changamoto nyingine zilizogundulika katika tafiti hizo zilihusu wanawake walioajiriwa katika 

maeneo ya kazi. Ilionekana kuwa wanawake walio ajiriwa wanashindwa kunyonyesha Watoto wao 

ipasavyo kwa sababu ya kukosa likizo ya uzazi ya kutosheleza kutimiza wajibu wao wa uzazi na jukumu 

lao la kufanya kazi kwa ajili ya kujipatia kipato na kukabiliana na changamoto za usawa wa kijinsia 

katika ajira na utumishi. 

 

 

Iwapo Watoto watanyonyeshwa ipasavyo maziwa ya mama, vifo 

vitapungua kwa kiwango cha asilimia 13 ambayo ni kiwango kikubwa 

kuliko afua zote za kupunguza vifo vya Watoto. 

UNYONYESHAJI WATOTO MAZIWA YA MAMA ILIONEKANA KUWA NI AFUA 

INAYOONGOZA KATIKA KUPUNGUZA VIFO VYA WATOTO DUNIANI 
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Mnamo mwaka 1990, mkutano wa wataalamu ulifanyika huko Innocenti katika mji wa Florence nchini 

Italia ili kujadili changamoto hizi na kutoa mwelekeo wa kisera kuhusu suala la kulinda, kuhimiza na 

kuendeleza unyonyeshaji Watoto maziwa ya mama kama njia kuu ya kulinda uhai na maendeleo ya 

Watoto. 

 

Mkutano huo uliohisaniwa na mashirika ya Umoja wa Mataifa ya WHO (Shirika la Afya Duniani) na 

UNICEF (Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto) Ulifanyika tarehe 30 Julai na Tarehe 1 

Agosti mwaka 1990. Wajumbe wa Mkutano waliafiki na kutoa azimio la Inocenti lililozitaka nchi 

wanachama kuweka mazingira wezeshi kwa wanawake kuweza kunyonyesha watoto wao maziwa 

ya mama pekee katika kipindi cha miezi 6 ya mwanzo baada ya kujifungua, na kuendelea 

kuwanyonyesha watoto wao hadi watimize umri wa miaka miwili au zaidi.  Wajumbe waliofikia 

Maafikiano hayo walikuwa ni wawakilishi wa nchi mbalimbali ikiwemo Tanzania, Mashirika ya Umoja 

wa Mataifa hususan Shirika la Afya Duniani na Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto, na 

wadau wengine wa maendeleo. 

 

Wajumbe waliridhia na kusaini hati ya kulinda, kuendeleza na kusaidia unyonyeshaji maziwa ya mama 

kama njia pekee yenye ubora zaidi ya ulishaji watoto. Pamoja na mambo mengine Azimio la Inocenti 

liliagiza nchi wanachama: 

 Kulinda, Kuhimiza na Kuendeleza unyonyesha watoto maziwa ya mama.  

 Kutunga na kutekeleza sheria na kanuni za kudhibiti uuzaji na usambazaji holela wa maziwa 

mbadala na vyakula vya Watoto wachanga na wadogo ili kulinda uhai na maendeleo yao. 

 Zahanati, vituo vya afya, hospitali na taasisi zinazotoa huduma za tiba na ukunga zitoe 

huduma Rafiki za kulinda unyonyeshaji. 

 Wafanyakazi wa sekta ya afya wasitumike kuhamasisha matumizi ya maziwa mbadala na 

vyakula vya Watoto. 

 Kutunga na kutekeleza sheria za ajira na kazi zinazolinda haki ya uzazi ikiwemo haki ya 

wanawake wafanyakazi kunyonyesha Watoto bila kuathiri haki zao za ajira na kipato. 

 

Aidha iliazimiwa kuanzisha maadhimisho endelevu ya Wiki ya Unyonyeshaji Duniani inayoadhimishwa 

ulimwenguni kote kila mwaka kuanzia tarehe 1 hadi 7 Agosti. Wiki hii ya hamasa inalenga 

kuikumbusha jamii umuhimu wa unyonyeshaji watoto maziwa ya mama katika kujenga msingi imara 

wa afya na uhai wa watoto ambao ni taifa la kesho.  Tangu kipindi hicho, Dunia imekuwa ikiadhimisha 

Wiki ya Unyonyeshaji Duniani. 
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2.2 FAIDA ZA MAADHIMISHO YA WIKI YA UNYONYESHAJI DUNIANI 

Kupitia maadhimisho haya jamii inapata jukwaa la kukumbushana kuhusu umuhimu wa maziwa ya 

mama na jinsi yanavyosaidia kuboresha afya ya watoto wachanga, kuimarisha kinga ya mwili na 

ukuaji kimwili na kiakili. 

 

Ni wajibu wetu kwa Pamoja kutumia jukwaa la maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji Duniani 

kuendelea kisisitiza suala la kulinda, kuhimiza na kuendeleza unyonyeshaji Watoto maziwa ya mama ili 

kuboresha Lishe na Afya ya Watanzania wa kizazi kijacho watakaochangia Zaidi juhudi za kulijenga 

taifa letu kuelekea uchumi mkubwa Zaidi UNAOCHAGIZWA NA MAENDELEO YA VIWANDA. 

 

2.3 KAULI MBIU NA MALENGO YA WIKI YA UNYONYESHAJI 2021 

Katika kila mwaka, Maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji Duniani yanaenda sanjari na kauli mbiu na 

malengo mahususi. Katika mwaka huu wa 2021, kauli mbiu ya Wiki ya Unyonyeshaji Duniani ni 

‘KULINDA UNYONYESHAJI WA MAZIWA YA MAMA NI JUKUMU LETU SOTE’. Kauli mbiu hii inabeba ujumbe 

unaoonesha umuhimu wa uwajibikaji wa pamoja wa wadau wote katika ngazi zote ili kutetea, kulinda 

na kuendeleza taratibu sahihi za unyonyeshaji watoto maziwa ya mama, na kujenga mazingira 

wezeshi kwa wanawake ili waweze kuwanyonyesha watoto wao kwa ufanisi. Malengo ya Wiki ya 

Unyonyeshaji Duniani kwa mwaka 2021 ni: 

 Kuongeza uelewa wa jamii kuhusu umuhimu wa kulinda unyonyeshaji 

 Kuhimiza jukumu la jamii la kulinda, kutetea na kuendeleza unyonyeshaji ili kulinda afya ya 

mama na mtoto. 

 Kuhimiza ushirikiano wa wadau ikiwemo sekta binafsi na Asasi za Kiraia ili kuleta matokeo 

chanya. 

  Kuhamasisha jamii ichukue hatua za kulinda unyonyeshaji ili kuboresha afya ya umma. 

 

3.0 HALI YA UNYONYESHAJI NA ULISHAJI WATOTO 

NCHINI TANZANIA 
3.1 HALI YA UNYONYESHAJI NA ULISHAJI WATOTO 

Tanzania imepiga hatua katika unyoyeshaji wa maziwa ya mama. Nchini Tanzania idadi kubwa ya 

wanawake (98%) wanachagua kuwanyonyesha watoto wao. Pia asilimia 53.5 ya watoto 

wanaanzishiwa kunyonya maziwa ya mama ndani ya saa moja baada ya kuzaliwa. Takwimu pia 

zinaonesha asilimia 58 ya watoto wananyonyeshwa maziwa ya mama pekee ndani ya miezi sita ya 

Mwanzo. Watoto wanaoendelea kunyonyeshwa hadi kufikia umri wa mwaka mmoja ni asilimia 92.2. 

Watoto wanaoendelea kunyonyeshwa hadi kufikia miaka miwili ni asilimia 43. Asilimia ya watoto 

wanao anzishiwa vyakula vya nyongeza katika umri sahihi ni 87. 
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 Pia asilimia 35 tu ya watoto hupatiwa mlo kamili wenye mchanganyiko sahihi wa makundi ya vyakula, 

asilimia 58 ya watoto wenye umri wa miezi 6 – 23 wanapewa idadi sahihi ya milo kwa siku kulingana na 

umri wao. Kwa ujumla, watoto wenye umri wa miezi 6 – 23 wanaopewa milo yenye ubora wa kukidhi 

mahitaji yao kilishe ni asilimia 30  

tu. 

 

3.2 FAIDA ZA UNYONYESHAJI 

Umasikini unachangiwa na masuala mbalimbali ikiwemo njaa na utapiamlo. Njaa husababisha 

uchumi wa familia masikini kuporomoka, hivyo kuzisababishia familia hizo kushindwa kuvunja 

mzunguko wa umasikini. Dunia endelevu inaanza kwa kutokomeza umasikini wa kila aina na mahali 

popote.  Kulingana na mtafiti aitwaye Pinstrup-Andersen “siyo kila mtu masikini anatatizo la njaa, lakini 

karibu kila mtu mwenye njaa ni masikini “Mamilioni ya watu wanaishi katika hali ya njaa na utapiamlo 

kwa sababu tu hawana uwezo wa kununua chakula cha kutosha, kupata chakula ambacho kina 

virutubishi vya kutosha au hawana uwezo wa kupata pembejeo wanazohitaji kwa ajili ya kulima 

chakula cha kutosheleza mahitaji yao wenyewe.” 

 

Tatizo la njaa na umasikini vinaenda pamoja na mzunguko ambao unawafanya watu kushindwa 

kufikia katika maendeleo ya kweli. Unyonyeshaji ni suluhisho la jumla linalompatia kila mtoto fursa sawa 

ambayo inampa msingi wa afya bora na ustawi. 

 

Unyonyeshaji wa maziwa ya mama unawawezesha mamilioni ya watoto wachanga na wadogo kuishi 

na kuwa na maendeleo mazuri ya ukuaji. Pia unyonyeshaji huweza kuwajengea afya njema ambayo 

itawafanya wawe wenye mafanikio katika maisha yao.  

KUMBUKA  

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto inapendekeza Watoto wenye umri 

wa MIEZI 0 – 23: 

 Waanzishiwe kunyonya maziwa ya mama mara tu baada ya kuzaliwa katika kipindi 

kisichozidi saa moja baada ya mama kujifungua. 

 Wapewe maziwa ya mama pekee katika kipindi cha miezi sita ya Mwanzo baada ya 

kuzaliwa. Hii inamaanisha kuwa hawapaswi kupewa maji, vinywaji, juisi, chai, mchuzi au 

vyakula vingine vyovyote katika kipindi hicho. Wanaweza kupewa dawa au kitu kingine 

chochote iwapo tu itashauriwa na mtaalamu wa afya. 

 Waanzishiwe vyakula vya nyongeza mara tu wanapotimiza umri wa miezi sita. 

 Kuanzia umri wa miezi sita wapewe vyakula vya nyongeza vyenye mchanganyiko wa 

makundi yote ya vyakula (kundi la nafaka, mizizi na ndizi za kupika; kundi la vyakula vya asili 

ya wanyama na samaki na mikundekunde; kundi la mbogamboga; kundi la matunda; 

kundi la mafuta na sukari). 

 Waendelee kunyonyeshwa maziwa ya mama hadi wafikie umri wa miaka miwili (au Zaidi 

kwa kadiri ya mama au wazazi watakavyoona inafaa). 
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Maziwa ya mama ni chanzo bora  cha virutubishi na kinga ya mwili kwa ajili ya watoto wachanga na 

wadogo, pia ni chakula kinachoupatia ubongo  wa mtoto nishati lishe kwa ajili ya maendeleo na ukuaji 

wake kuliko chanzo kingine chochote. 

 

Unyonyeshaji wa maziwa ya mama unaupatia nguvu mfumo wa ukuaji na maendeleo ya ufahamu na 

utambuzi (IQ) wa mtoto, hivyo kwa kiasi kikubwa husaidia katika kuimarisha mafanikio ya elimu, ushiriki 

katika nguvu kazi na kuongeza kipato katika maisha ya baadaye ya mtoto. Pale inapokosekana hatua hii 

muhimu ya ukuaji wa ubongo wakati wa utoto, kunaweza kukasababisha upungufu mkubwa katika 

mfumo wa ukuaji na maendeleo ya ufahamu na utambuzi (IQ) wa mtoto na katika nyanja ya uchumi. 

 

Kunyonyesha  maziwa ya mama kunaimarisha afya na ustawi wa wanawake na  watoto na ni msingi wa 

maendeleo ya nchi na mustakabali wake wa baadaye  pia ni njia ambayo inaleta usawa mkubwa katika 

kuvunja mzunguko wa umaskini nchini. 

 

Unyonyeshaji watoto maziwa ya mama huzuia aina zote za utapiamlo, huhakikisha uhakika wa chakula 

kwa watoto wachanga na wadogo. Kwa hiyo unyonyeshaji ni msingi wa maisha. Kulinda, kuendeleza na 

kuimalisha unyonyeshaji wa maziwa ya mama ni jambo lenye umuhimu katika kujenga dunia na Tanzania 

endelevu 

 

Unyonyeshaji watoto maziwa ya mama ukifanyika ipasavyo Familia, Jamii na Taifa kwa 

ujumla watapata faida zifuatazo: 

 Watoto wachanga watakuwa na hali nzuri ya lishe itakayo boresha ukuaji na 

maendeleo yao kimwili na kiakili.  

 Kasi ya watoto kupata magonjwa hatari ya kuambukizwa itapungua na hivyo 

kupunguza vifo vya watoto nchini.  

 Hali ya lishe na afya ya wanawake itaboreka kwa kupunguza uwezekano wa kupata 

saratani ya matiti na via vya uzazi; pamoja na kuepuka kupata mimba nyingine 

katika kipindi cha miezi michache baada ya kujifungua.  

 Gharama za matibabu zitapungua kutokana na kuimarika kwa kingamwili kwa 

watoto hali itakayosababisha kupungua kwa kasi ya watoto kuugua mara kwa mara.  

 Tija katika shughuli za uzalishaji mali itaongezeka kutokana na Wazazi kutumia muda 

mwingi katika kufanya kazi za kuongeza pato la familia badala ya kutumia muda huo 

kuuguza watoto.  

 Wanawake wanaonyonyesha watazidi kujiamini kuwa wanaweza kuwanyonyesha 

watoto wao vizuri kutokana na kutambua kuwa jamii ipo tayari kuwasaidia ili waweze 

kufanikisha unyonyeshaji inavyopaswa. 
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Wataalamu wameonyesha kuwa kutonyonyesha watoto maziwa ya mama kunaleta athari za muda 

mfupi na mrefu katika jamii yote kama ifuatavyo: 

 Watoto wasionyonyeshwa maziwa ya mama wanaweza kudumaa kimwili na kiakili na hivyo 

kupunguza kiwango chao cha kujifunza na kutambua mambo mbalimbali, na hatimaye 

kuwapunguzia fursa ya kupata elimu bora, na fursa ya kupata kipato kikubwa katika siku za usoni 

maishani mwao.  

 Viwango duni vya unyonyeshaji huchangia kuongeza kasi ya magonjwa miongoni mwa watoto 

wachanga na wadogo, hivyo kuongeza gharama za matibabu na huduma za afya. Pia 

hupunguza muda wa wazazi au walezi kufanya kazi nyingine za kujipatia kipato na kujikimu 

kimaisha.  

 Uzalishaji, ufungashaji, uhifadhi, usambazaji na utayarishaji wa maziwa mbadala ya kulishia watoto 

wachanga na wadogo unachangia katika uharibifu wa mazingira.  

 Muda mfupi wa kipindi cha unyonyeshaji wa maziwa ya mama huwa unaendana na kupungua 

kwa alama za utambuzi na kwa kiasi cha 2.6 (IQ scores) 

 

3.3 CHANGAMOTO ZA UNYONYESHAJI 

3.3.1 Changamoto katika familia na jamii 

Nchini Tanzania idadi kubwa ya wanawake (98%) wanachagua kuwanyonyesha watoto wao, lakini 

wengi miongoni mwao wanashindwa kutekeleza taratibu sahihi za unyonyeshaji. Hii ni kutokana na 

kukabiliwa na vikwazo mbalimbali vinavyofanya mazingira ya unyonyeshaji yasiwe rafiki. Ukosefu wa 

utashi wa kijamii, kazi nyingi zinazomkabili mwanamke katika jamii, ushawishi, ushiriki mdogo wa wanaume 

katika masuala ya afya na ulishaji watoto, mila na Imani potofu kuhusu ulishaji watoto, ni kati ya vikwazo 

vya unyonyeshaji. 

3.3.2 Changamoto za ushawishi wa wafanyabiashara wa maziwa mbadala na 

vyakula vya watoto wachanga na wadogo. 

Uuzaji na usambazaji wa maziwa mbadala wa maziwa ya mama na vyakula vingine vya watoto bila 

kuzingatia sheria na kanuni za nchi ni mojawapo ya changamoto zinazochangia baadhi ya wanawake 

kushindwa kuwanyonyesha watoto wao ipasavyo. 

Tanzania ni mojawapo ya nchi 25 za dunia zinazotekeleza Kanuni Inayosimamia Uuzaji na Usambazaji wa 

Maziwa Mbadala na Vyakula vya Watoto Wachanga na Wadogo kikamilifu. Kupitia utekelezaji wa kanuni 

hii Tanzania imeweza kusimamia viwango vya ubora wa bidhaa za vyakula vya watoto wachanga na 

wadogo ikiwemo maelezo ya bidhaa hizo, uwekaji wa lebo, maelezo ya afya, maelezo ya uuzaji na 

maelezo ya uhamasishaji. Hata hivyo, utekelezaji kikamilifu wa Kanuni hii unahitajika Zaidi katika kipindi hiki 

cha ugonjwa wa UVIKO-19 kutokana na kuibuka kwa mbinu mbadala za uuzaji na usambazaji bidhaa 

majumbani, kupitia mitandao ya kijamii na mbinu nyingine za mawasiliano.   

 

 



- 10 - 
 

Kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO-19: 

 

 Makampuni yanayotengeneza Maziwa na vyakula vya watoto wachanga na wadogo 

yanatumia masoko ya kidijitali kutangaza bidhaa zao kwa wanawake hivyo kukiuka utekelezaji 

wa kanuni za kitaifa.  

 Misaada na matumizi mabaya ya maziwa na vyakula vya watoto wachanga na wadogo wakati 

wa mlipuko wa UVIKO-19 imeripotiwa kutoka nchi mbalimbali duniani. 

 Baadhi ya makampuni ya maziwa na vyakula vya watoto wachanga na wadogo duniani 

yanatumia mbinu ya kuwajengea kutojiamini wazazi wapya, walio katika mazingira magumu, 

wazazi wanaofanya kazi uelewa potofu kuhusu unyonyeshaji, lishe na afya ya mtoto,  kwa kutoa 

matangazo na kuwapelekea bidhaa mbalimbali za maziwa na vyakula  vya watoto wachanga 

na wadogo  na hivyo kujiongezea mauzo. 

 

3.3.3 Changamoto zinazohusu likizo ya uzazi 

Pamoja na kuwa na majukumu yanayohusiana na uzazi na malezi ya watoto, wanawake pia wana 

majukumu ya kiuchumi hususani katika ajira na utafutaji wa kipato. Mgongano wa majukumu haya mara 

nyingi unaweza kuchangia wanawake kubaguliwa na kukosa fursa za ajira kutokana na kutekeleza 

jukumu lao la uzazi na malezi ambalo kimsingi ni jukumu kubwa linalosaidia kuendeleza uhai si tu wa 

familia na ukoo, bali pia uhai wa Taifa na Ulimwengu kwa ujumla. Hivyo, ili kuwalinda wanawake 

wasibaguliwe katika ajira, na kuwawezesha kutekeleza kwa ufanisi jukumu la uzazi na malezi, Serikali ya 

Tanzania inatekeleza kikamilifu Mkataba wa Shirika la Kazi Duniani wa kutoa haki za uzazi kwa wanawake 

walioajiriwa. 

 

Haki za uzazi zinalindwa kupitia Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 2004 na kanuni zake za 

mwaka 2017 inampa mwanamke aliyeajiriwa katika sekta rasmi haki ya kupewa likizo ya uzazi yenye 

malipo ya siku 84 akijifungua mtoto mmoja, au likizo ya uzazi ya siku 100 kama atajifungua watoto 

mapacha. Pia kifungu cha 33(10) cha sheria hiyo kinampa mwanamke anayerudi kazini baada ya 

kumaliza likizo ya uzazi haki ya kupata ruhusa ya masaa mawili kwa siku kwa ajili ya kumnyonyesha mtoto. 

Ruhusa hiyo ya masaa mawili atakubaliana na mwajiri muda unaomfaa. Sheria hii pia humpa baba likizo 

ya siku 5 ndani ya wiki moja kufuatia mwenza wake kujifungua.   

 

3.3.4 Changamoto ya kukosekana kwa likizo ya uzazi katika Sekta Isiyo Rasmi 

Hata hivyo, jamii nyingi za Tanzania hazina utaratibu wa kutoa likizo ya uzazi kwa wanawake 

waliojifungua hasa kwa wanawake ambao hawajaajiriwa katika sekta rasmi na wanaofanya kazi za 

kiuchumi za familia.  
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Changamoto hii inasababisha wanawake waliojifungua kurudia majukumu ya uzalishaji mali mapema 

baada ya kujifungua na hivyo kushindwa kuwanyonyesha watoto wao ipasavyo kutokana na kuzidiwa 

na majukumu mengi ya kijamii na kifamilia.   

 

Kuna umuhimu wa kuendela kuimarisha utekelezaji wa Mpango wa Kujenga Jamii Rafiki wa  Mama na 

Mtoto  na kukabiliana na Imani zisizo sahihi kuhusu madhara ya UVIKO-19 kwa mtoto anayenyonyeshwa 

maziwa ya mama. Jamii pia zinahimizwa kuangalia kwa makini suala la kuwapa wanawake waliojifungua 

ambao hawajaajiriwa kwenye sekta rasmi, likizo ya uzazi ya kijamii angalao kwa kipindi cha siku 84 za 

Mwanzo baada ya kujifungua ili kulinda, na kuendeleza taratibu sahihi za unyonyeshaji. 

 

3.4 SULUHISHO LA CHANGAMOTO ZA UNYONYESHAJI NA ULISHAJI WATOTO 

Changamoto za lishe duni miongoni mwa watoto zinaweza kutatuliwa iwapo jamii italipa kipaumbele 

suala la unyonyeshaji watoto maziwa ya mama, pamoja na kuboresha lishe na afya ya mama. Mikakati 

iliyothibitishwa kitafiti inaweza kuleta mabadiliko makubwa katika taratibu na viwango ya unyonyeshaji. 

Uwekezaji katika maswala ya unyonyeshaji wa maziwa ya mama lazima uwe endelevu na wa muda 

mrefu, unaoungwa mkono na utashi wa jamii wakiwemo wanaume, viongozi wa kisiasa na kidini, vyombo 

vya habari, sekta binafsi, wasanii, asasi za kiraia na taasisi za elimu. Kuna ushahidi wa kutosha juu ya faida 

za kiafya na kijamii za unyonyeshaji wa maziwa ya mama na jinsi ya kulinda, kuendeleza na kusaidia 

unyonyeshaji. 

 

Afua muhimu zinazoweza kuleta matokeo chanya katika kulinda, kuendeleza na kuimarisha taratibu 

sahihi za unyonyeshaji maziwa ya mama ni pamoja na: 

 Utoaji wa elimu kwa umma na uhamasishaji jamii ili ibadili tabia na mtazamo kuhusu lishe na 

unyonyeshaji watoto maziwa ya mama. 

 Kutekeleza vipengele/vidokezo kumi vya kulinda, kuendeleza na kuimarisha taratibu sahihi za 

unyonyeshaji  

 Kuendesha kampeni za kuhimiza mabadiliko chanya ya tabia za ulishaji watoto ikiwemo 

unyonyeshaji. 

 Kuratibu na kusimamia kanuni za kitaifa za kudhibiti uuzaji na usambazaji wa maziwa mbadala na 

vyakula vya watoto ikiwemo kudhibiti ushawishi na matangazo ya bidhaa hizo kwenye vyombo 

vya habari na mitandao ya kijamii. 

 Kuimarisha utekelezaji wa sera na sheria zinazolinda haki za uzazi ikiwemo sheria inayosimamia 

likizo ya uzazi.  

 Kuhamasisha jamii zijiwekee utaratibu wa likizo ya uzazi kwa wanawake wanaojifungua hususani 

ambao hawajaajiriwa katika sekta rasmi. 

 Kutoa huduma ya unasihi wa unyonyeshaji kwa wazazi na wanawake wanaokabiliwa na 

changamoto za unyonyeshaji ikiwemo matatizo ya matiti, watoto wenye matatizo ya kiafya 
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ikiwemo midomo iliyopasuka, ulimi wenye udata, uzito pungufu wa kuzaliwa na wanaoshindwa 

kunyonya ipasavyo kutokana na matatizo mbalimbali ya kiafya. 

 Kuweka mazingira wezeshi katika sehemu za kazi kwenye sekta rasmi na zisizo rasmi ikiwemo 

vyumba vya kunyonyeshea ili wafanyakazi wanaokuja na watoto wao kazini waweze kupata 

faragha ma mazingira bora ya kutekeleza tendo la unyonyeshaji. 
 
3.5  MAJUKUMU YA WADAU KATIKA NGAZI MBALIMBALI 
 

3.5.1 Serikali na watendaji wa ngazi ya Taifa 

Ili kuimarisha na kuendeleza juhudi za kulinda afya ya watoto kupitia unyonyeshaji maziwa ya 

mama Serikali itaendelea: 

 Kuimarisha ulinzi wa unyonyeshaji watoto maziwa ya mama kwa kufuatilia na kutekeleza, 

Sheria, Kanuni na miongozo iliyopo. 

 Kuendelea kutenga fedha za kutekeleza afua za kuboresha ulishaji wa watoto ikiwemo 

elimu ya afya na lishe na huduma za msingi kwa wanawake wajawazito na 

wanaonyonyesha 

 Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji wa taratibu sahihi za ulishaji watoto ikiwemo unyonyeshaji. 

 Kufuatilia na kudhibiti mbinu zinazokiuka sheria zinazosimamia uuzaji na usambazaji 

maziwa mbadala na vyakula vya watoto hususani kwa kutumia biashara za kimitandao 

na biashara za kupeleka bidhaa nyumbani zilizoimarika katika kipindi hiki cha ugonjwa wa 

UVIKO-19 

 Kutoa miongozo na taarifa sahihu kuhusu unyonyeshaji na magonjwa ya mlipuko ikiwemo 

ugonjwa wa UVIKO-19. 

 

3.5.2 Majukumu ya Jamii, Vyombo vya habari, Sekta Binafsi na Asasi za Kiraia 
 

Wadau mbalimbali walio katika ngazi ya jamii wana wajibu wa kulinda, kuendeleza na 

kuimarisha taratibu sahihi za unyonyeshaji maziwa ya mama na afya ya watoto. Miongoni mwa 

wadau muhimu ni Asasi Za Kiraia (AZAKI), zikiwemo Mashirika yasiyo ya Kiserikali na Taasisi za Dini. 

Wadau wengine ni familia, wazazi, watu maarufu wenye ushawishi katika jamii, viongozi wa vijiji 

na mitaa, vikundi mbalimbali vya kijamii, vyombo vya habari, wasanii, wanamichezo, 

wanataaluma na kadhalika. Afua zinazopaswa kutekelezwa na jamii ili kulinda, kuendeleza na 

kuimarisha taratibu sahihi za unyonyeshaji maziwa ya mama ni pamoja na: 
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i. Jamii 

 Jamii ijiwekee utaratibu wa kuwapatia wanawake waliojifungua likizo ya uzazi (kipindi 

mahususi cha kupumzika baada ya kujifungua), cha angalao siku 84 kama 

wanavyopewa wanawake wanaofanya kazi katika sekta rasmi. 

 Watu wa karibu wa mama aliyejifungua wakiwemo wanafamilia, ndugu, marafiki na 

majirani wana nafasi muhimu na ya pekee ya kumsaidia na kumpunguzia mlengwa kazi 

mbalimbali zinazomkabili ili aweze kutekeleza kwa ufanisi taratibu sahihi za unyonyeshaji. 

 Wanajamii wengine wanapaswa kulinda, kuendeleza na kuimarisha taratibu sahihi za 

unyonyeshaji maziwa ya mama kwa kutafuta na kusambaza taarifa sahihi zinazohusu 

unyonyeshaji na lishe na kuepuka kusambaza taarifa au Imani potofu zinazoathiri 

unyonyeshaji. 

 Jamii inapaswa kuwa macho na kufuatilia matangazo na mbinu shawishi za kuchochea 

mauzo ya maziwa mbadala na vyakula vya watoto wachanga na wadogo 

zinazotekelezwa na makampuni mbalimbali yanayosindika vyakula hivyo au mawakala 

wao. Jambo la muhimu katika hili ni kukumbuka kwamba uuzaji na usambazaji wa vyakula 

hivyo, siyo kosa kisheria, ila vyakula hivyo havipaswi kutangazwa kwenye vyombo vya 

habari au kufanyiwa promosheni ya aina yeyote katika maeneo yote. Pia mawakala au 

wafanyabiashara wa vyakula hivyo hawapaswi kukutana moja kwa moja na wanawake 

wenye watoto, wateja wao ili kuwapa mafunzo au maelezo yeyote yanayohusu vyakula 

hivyo. 

 

ii. Sekta ya Habari na Mawasiliano 

 Waelimishaji rika na wanataaluma ya habari na mawasiliano wanapaswa kujielimisha 

kuhusu unyonyeshaji na lishe ya mtoto ili waweze kupeleka ujumbe sahihi utakaosaidia 

kulinda, kuendeleza na kuimarisha taratibu sahihi za unyonyeshaji maziwa ya mama katika 

jamii.  

 Waelimishaji rika na wanataaluma ya habari na mawasiliano wanapaswa kuongeza 

ubunifu wa jumbe za kimkakati zinazolenga kubadilisha tabia na kuwalenga watu wote, 

wanafamilia na jamii ili kuimarisha msaada kwa familia zenye mtoto mchanga 

anayenyonya.  

 Mawasiliano thabiti yanayozingatia taratibu sahihi za kiasili za ulishaji watoto hususani 

unyonyeshaji yatolewe kupitia majukwaa yote ya mawasiliano kama vile magazeti, radio 

na mitandao ya kijamii.  
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iii. Waajiri 

 Waajiri wanapaswa kuwapatia wanawake waliojifungua likizo ya uzazi (kipindi mahususi 

cha kupumzika baada ya kujifungua), cha siku 84 kama ilivyoainishwa kwenye Sheria ya 

Ajira na Mahusiano Kazini namba 6 ya mwaka 2004.  

 

iv. Sekta binafsi, Wasindikaji, Wasambazaji na Wauzaji wa maziwa mbadala na vyakula 

vya watoto 

 Sekta binafsi, wasindikaji, wasambazaji na wauzaji wa bidhaa za maziwa mbadala na 

vyakula vya watoto wanapaswa kuzingatia Sheria na Kanuni ya Kuthibiti Uuzaji na 

Usambazaji wa Maziwa na Vyakula vya Watoto wachanga na wadogo kwa kuepuka 

utoaji wa matangazo, ushawishi na kufanya promosheni ya maziwa mbadala na vyakula 

vya watoto wachanga kwenye vyombo vya habari au katika maeneo yoyote. Pia 

mawakala au wafanyabiashara wa vyakula hivyo hawapaswi kukutana moja kwa moja 

na wanawake wenye watoto wateja wao ili kuwapa mafunzo au maelezo yeyote 

yanayohusu vyakula hivyo, au kufadhili vituo na taasisi zinazotoa huduma za afya au 

watoa huduma za afya. 

 

v. Viongozi wa Kijamii 

 Viongozi wa jamii wakiwemo viongozi wa dini na siasa, watu maarufu wenye ushawishi 

katika jamii, wasanii na wanamichezo wana wajibu wa kuhamasisha jamii kuhusu taratibu 

sahihi za unyonyeshaji maziwa ya mama, kutafuta na kusambaza taarifa sahihi zinazohusu 

unyonyeshaji na lishe na kuepuka kusambaza taarifa au Imani potofu zinazoathiri 

unyonyeshaji. 

 

vi. Sekta ya Viwango na Uthibiti Ubora wa Vyakula 

 Wanataaluma na Taasisi zinazosimamia sheria zinazohusu vyakula vya watoto wafanye 

tafiti na ufuatiliaji wa kina wa taratibu za uuzaji na usambazaji wa maziwa na vyakula vya 

watoto wachanga na wadogo zilizoibuka kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO-19 

ikiwemo biashara za mtandaoni na usambazaji wa bidhaa moja kwa moja kwa 

walengwa majumbani ili kubaini iwapo kuna kanuni zinazokiukwa na kuchukua hatua 

stahiki za uthibiti. Hii itasaidia kuwalinda watoto dhidi ya athari wanazoweza kuzipata 

kutokana na kutumia bidhaa zisizokuwa na ubora, na pia kulinda na kuendeleza 

unyonyeshaji watoto maziwa ya mama. 

 

 

 

 



- 15 - 
 

vii. Wafanyakazi wa Huduma za Ugani 

 Wanataaluma walio katika ngazi ya jamii waelimishwe kuhusu unyonyeshaji ili waweze 

kutoa ushauri, elimu na msaada sahihi kwa wanawake wanaopata changamoto za 

unyonyeshaji na ulishaji watoto ikiwemo wanawake wanaopata maambukizi ya matiti, jinsi 

ya kunyonyesha watoto wenye changamoto ya midomo iliyopasuka, ulimi wenye udata, 

watoto wenye uzito pungufu wa kuzaliwa, watoto wenye changamoto ya ukuaji na 

maendeleo hafifu na watoto ambao hawawezi kupata maziwa ya mama kutokana na 

kufiwa na mama zao au waliotengana na mama zao kwa sababu mbalimbali.   

 

4.0 MIKAKATI YA KUADHIMISHA WIKI YA UNYONYESHAJI 

INAYOPENDEKEZWA KATIKA NGAZI YA TAIFA, MKOA NA 

HALMASHAURI 
 

4.1 WALENGWA WA MAADHIMISHO YA WIKI YA UNYONYESHAJI   

Maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji Duniani huwalenga watu wa aina mbalimbali. Walengwa 

hao ni pamoja na wadau wakuu wa masuala ya ulishaji wa watoto wachanga na wadogo, 

watunga sera, vyombo vya habari, wanawake na watoto, familia na jamii kwa ujumla. 

 

4.2 SHUGHULI MBALIMBALI ZINAZOTARAJIWA KUFANYIKA KATIKA WIKI YA UNYONYESHAJI 

MWAKA 2021 

 

Katika kuadhimisha Wiki ya Unyonyeshaji Maziwa ya Mama (1 – 7, Agosti 2021) Wadau wa 

Unyonyeshaji wakiwemo Wizara, Idara na Wakala au Taasisi za Serikali, Sekretariati za Mikoa, na 

Halmashauri; AZAKI, Mashirika yasiyo ya Kiserikali na Taasisi za Dini; Vyombo vya habari, Wasanii, 

Wanamichezo na Wanataaluma mbalimbali wanaalikwa kutekeleza shughuli mbalimbali 

zinazolenga kulinda, kuendeleza na kuimarisha taratibu sahihi za unyonyeshaji maziwa ya mama 

katika jamii. Miongoni mwa shughuli zinazopendekezwa kufanyika ni pamoja na: 

 Kujumuisha waelimishaji rika na wataalamu wa afya, lishe na unyonyeshaji kwenye 

mabanda ya maonesho ya nanenane na shughuli za wakulima yanayofanyika kila 

mwaka kuanzia tarehe 1-8 Agosti. 

 Kujumuisha huduma ya unasihi wa unyonyeshaji kwa walengwa kwenye mabanda ya 

maonesho ya nanenane na shughuli za wakulima. Unasishi unaoweza kutolewa ni pamoja 

na taratibu sahihi za unyonyeshaji kwa wanawake wanaopata changamoto za 

unyonyeshaji na ulishaji watoto ikiwemo wanawake wanaopata maambukizi ya matiti, jinsi 

ya kunyonyesha watoto wenye changamoto ya midomo iliyopasuka, ulimi wenye udata, 

watoto wenye uzito pungufu wa kuzaliwa, watoto wenye usonji, watoto wenye 

changamoto ya ukuaji na maendeleo hafifu na watoto ambao hawawezi kupata 
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maziwa ya mama kutokana na kufiwa na mama zao au waliotengana na mama zao 

kwa sababu mbalimbali.   

 Kuandaa kona za unasihi wa unyonyeshaji kwenye vituo vya afya na hospitali zinazotoa 

huduma za kujifungua, kliniki ya wanawake wajawazito na ufuatiliaji wa ukuaji na 

maendeleo ya mtoto. 

 Kupima uzito, urefu na mzingo wa mkono ili kutambua hali ya lishe ya watoto wenye umri 

wa miaka 0 – 8, kutoa huduma na ushauri kwa walengwa watakaogundulika kuwa na hali 

duni ya lishe. 

 Kuandaa semina za waandishi wa habari ili kuwapa taarifa sahihi zinazohusu unyonyeshaji 

na ulishaji watoto, kukabiliana na Imani na taarifa potofu za kijamii kuhusu unyonyeshaji na 

kuwahimiza waandae vipindi, Makala na machapisho ya kuhamasisha, kulinda, kutetea 

na kuendeleza unyonyeshaji watoto maziwa ya mama katika jamii. 

 Kuwawezesha wanataaluma ya afya, lishe, maendeleo na ustawi wa jamii ili waweze 

kushiriki vipindi vya redio na runinga, na kuandaa Makala na machapisho ya 

kuhamasisha, kulinda, kutetea na kuendeleza unyonyeshaji watoto maziwa ya mama 

katika jamii. 

 Kuandaa matamasha ya Sanaa ikiwemo ngoma, maigizo na muziki ili kupeleka ujumbe 

wa unyonyeshaji na lishe pamoja na kuhamasisha, kulinda, kutetea na kuendeleza 

unyonyeshaji watoto maziwa ya mama katika jamii. 

 Kufanya maonesho ya vitendo ya majiko darasa ya utayarishaji wa vyakula vya nyongeza 

vya watoto wenye umri wa miezi 6 na Zaidi. 

 

4.2.1 Ngazi ya Taifa 

Maadhimisho katika ngazi ya Taifa yafanyike kwa kufanya kazi zinazolenga kushawishi na 

kuongeza utashi wa wadau katika kulinda, kuendeleza na kuhamasisha uwekezaji na huduma za 

lishe kwa wanawake, watoto na vijana. Shughuli za ngazi ya taifa zinapaswa kujielekeza katika 

kuimarisha utekelezaji wa Sera ya Afya, Mpango Mkakati wa Taifa wa Afya, Mpango Jumuishi wa 

Taifa wa Lishe, Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini na Kanuni za Kitaifa za Kuthibiti Uuzaji na 

Usambazaji wa Maziwa Mbadala na Vyakula vya Watoto. Miongoni mwa shughuli mahususi 

zinazoweza kufanyika katika ngazi ya Taifa ni pamoja na: 
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i. Ufunguzi Rasmi wa Wiki ya Unyonyeshaji  

Ufunguzi wa wiki ya unyonyeshaji utawahusisha wadau mbalimbali wa lishe na waandishi wa 

habari. Ufunguzi huo ufanyike katika tarehe itakayopangwa na kukubaliwa na kiongozi mkuu 

atakayezindua maadhimisho. Kwa kawaida, uzinduzi hufanyika tarehe 01 Agosti, lakini tarehe hii 

inaweza kubadilika kulingana na hali halisi itakayokuwepo. Mgeni Rasmi katika tukio hilo anafaa 

kuwa kiongozi mkuu katika serikali kama vile Waziri, Katibu Mkuu, Makamu wa Rais na kadhalika. 

 

ii. Semina kwa Waandishi wa Habari 

Semina ya waandishi wa habari inalenga katika kuwapa ufahamu kuhusu masuala ya lishe ya 

watoto wachanga na wadogo na hasa katika kujenga mahusiano na kuimarisha majukumu yao 

ya utoaji taarifa sahihi kwa jamii juu ya ulishaji sahihi, lishe na afya ya watoto. 

 

iii. Vipindi vya Luninga na Redio  

 Vipindi vya televisheni vinaweza kuandaliwa na kurushwa kabla, wakati na baada ya 

maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji Duniani. Vipindi hivyo viandaliwe vikilenga mada 

mbalimbali za lishe na afya ya watoto ikiwemo umuhimu wa unyonyeshaji kwa ukuaji na 

maendeleo ya mtoto. 

 Timu ya wataalamu ikishirikiana na wadau mbali mbali inaweza kuandaa na kufanya 

midahalo kupitia luninga na redio ambapo mambo malimbali ya ulishaji wa watoto 

wachanga na wadogo yatajadiliwa sanjari na dhana ya wiki ya unyonyeshaji kwa mwaka 

2021. 

 Wataalamu wa afya, lishe, maendeleo ya jamii na ustawi wa jamii wanaweza 

kutembelea vyombo vya habari ili kupata fursa ya kutoa mada zinazohusu lishe ikiwa ni 

pamoja na umuhimu wa jamii kuwasaidia wanawake wasio katika sekta rasmi kwa 

kuwapatia likizo ya uzazi ya kutosha ili kulinda, kuendeleza na kuhamasisha Unyonyeshaji 

na kulinda haki za uzazi kwa wanawake wote katika jamii. 

 

iv. Kuandaa Jumbe na Machapisho Mbalimbali ya Unyonyeshaji 

 Jumbe na machapisho mbalimbali yanayohusu unyonyeshaji yanaweza kuandaliwa na 

kusambazwa kwenye jamii kwa kutumia njia mbalimbali za mawasiliano kama vikundi vya 

utamaduni, simu za mkononi na mabango. Jumbe zitakazoandaliwa zitatumika pia katika 

kuelimisha jamii kupitia vituo vinavyotoa huduma za afya katika kipindi cha mwaka mzima 

na siyo Wiki ya Unyonyeshaji Duniani peke yake. 
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v. Uratibu wa shughuli za Wiki ya Unyonyeshaji   

 Vikao vya maandalizi na tathimini ya utekelezaji wa shughuli mbalimbali za maadhimisho 

ya Wiki ya Unyonyeshaji Duniani vinategemewa kufanyika katika Wizara, Idara na wakala 

mbalimbali wa serikali. Mikutano hiyo itakuwa ya wataalamu wa sekta mbalimbali. Ni 

muhimu pia kuandaa kikao kazi cha kamati ya kitaifa ya Lishe ya Wanawake, Watoto na 

Vijana katika kipindi cha maandalizi ya maadhimisho ya wiki hii ili waweze kushiriki katika 

kupanga, kuetekeleza na kutathimini maadhimisho hayo. 

 

4.2.2 Ngazi ya Mkoa, Halmashauri na Jamii 

Maadhimisho katika ngazi ya mkoa na wilaya yanategemea jinsi ambavyo mkoa umejipanga 

katika kufanikisha maadhimisho hayo. Jambo la kuzingatia ni maadhimisho hayo kufanyika kwa 

kufanya kazi zinazolenga jamii na zenye muelekeo wa kubadili tabia kwa walengwa wakuu 

katika jamii husika. 
 

Kuandaa maadhimisho kwenye ngazi ya jamii ikiwa ni pamoja na (Ngazi ya Kata au Kijiji) na vituo 

vya kutolea huduma za afya hii itasaidia kuhamasisha jamii kuona umuhimu wa mama 

kunyonyesha mtoto wake na kupewa msaada toka kwa wataalam wa maeneo husika. 

Miongoni mwa shughuli mahususi zinazoweza kufanyika katika ngazi ya mkoa, halmashauri na 

jamii ni pamoja na:  
 

i. Kuandaa mkutano wa wadau 

 Mkoa na Halmashauri ziainishe na kuwatambua wadau mbalimbali wanaojihushisha na 

masuala ya mama na mtoto, na kukaa nao pamoja na kujadili jinsi watakavyoweza 

kufanikisha maadhimisho hayo. 
 

ii.  Semina ya Waandishi wa Habari 

 Mikoa na Halmashauri zinaweza kuandaa semina ya siku moja kwa ajili ya waandishi wa 

habari toka vyombo mbalimbali vilivyomo katika maeneo yao. Lengo kuu la semina hizo ni 

kuwapa taarifa waandishi wa habari kuhusu masuala ya msingi ya lishe na afya ya watoto 

ikiwemo unyonyeshaji.  
 

iii. Mkutano wa Waandishi wa Habari 

 Mkutano huu wa waandishi wa habari unaweza kuandaliwa ikiwa ni sehemu ya uzinduzi 

rasmi wa wiki ya unyonyeshaji duniani. Wataalamu watumie mwongozo huu na vyanzo 

vingine vya taarifa ili kuandaa ujumbe muhimu wa wiki ambao utasomwa na mgeni rasmi 

ambaye atachaguliwa na mkoa au halmashauri husika, rasmi kwa ajili ya ufunguzi wa 

Maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji Duniani katika ngazi ya Mkoa na Halmashauri.  
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 Mgeni rasmi katika Ngazi ya Mkoa anaweza kuwa Mkuu wa Mkoa au Katibu Tawala wa 

Mkoa husika na katika ngazi ya Halmashauri anaweza kuwa Mkuu wa Wilaya au 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri. 
 

iv. Vipindi vya Televisheni na Radio 

 Kwa kutumia vituo vya Redio na Luninga vya kijamii vilivyopo katika maeneo yao, Mikoa 

na Halmashauri inaweza kuandaa vipindi mbali mbali vya televisheni na radio na kuvirusha 

hewani katika kipindi chote cha maadhimisho. Vipindi hivi vilenge kuelimisha jamii kuhusu 

umuhimu wa maziwa ya mama katika ukuaji na maendeleo ya mtoto. 

 

v. Unasihi wa Ulishaji wa watoto wachanga na wadogo 

 Unasihi huo unaweza kufanyika katika vituo vyote vinavyotoa huduma ya afya kwa 

mama na mtoto. Idadi ya watu watakaopewa unasihi huo iwekwe katika kumbukumbu 

kwa ajili ya kuandaa taarifa ya utekelezaji. Unasihi huo uwalenge wanawake wajawazito 

na wanaonyonyesha na wenza wao, bila kuwasahau walezi wanaowatunza watoto.  

vi. Kuanzisha na Kusimamia Vikundi vya Kusaidiana 

 Ili kulinda, kuendeleza na kusaidia unyonyeshaji katika jamii ni vema kuunda vikundi vya 

kusaidiana na kuvisimamia. Uanzishwaji wa vikundi hivi uende sambamba na uhamasishaji 

wa viongozi ngazi ya kata mitaa, vijiji na vitongoji. 

 
 

4.3 UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU NA TATHIMINI 
Wadau wote watakaotekeleza shughuli za maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji 2021 katika 

ngazi zote za Taifa, mkoa, halmashauri na jamii wanashauriwa kukusanya na kutunza taarifa za 

shughuli zitakazotekelezwa kwa ajili ya matumizi ya baadae.  
 

Utunzaji wa kumbukumbu ufanyike ikiwemo kukusanya picha za matukio, kuandaa taarifa za 

utekelezaji wa shughuli mbalimbali na kuziwasilisha au kuzitunza taarifa hizo kwa ajili ya matumizi 

baadae. Pia taarifa hizo zitasaidia wadau kufanya tathmini ya maadhimisho hayo katika ngazi 

zote za taifa na mkoa.  

Taarifa hizo zitaiwezesha Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania kuandaa taarifa ya kitaifa ya 

utekelezaji wa maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji 2021. Wadau wanashauriwa kutuma pia 

takwimu za walengwa waliofikiwa, huduma walizozitoa, changamoto, mafanikio au huduma 

zilizofanikiwa, mambo ya kujifunza, mapendekezo au ushauri, picha na vielelezo mbalimbali 

watakavyokusanya kupitia maadhimisho hayo ili vijumuishwe kwenye taarifa husika. 
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Taarifa zitasaidia wadau kujifunza mambo mbalimbali yaliyosaidia kufanikisha utoaji wa huduma, 

changamoto zilizojotokeza na mbinu za utatuzi.  

 

Inashauriwa pia kwa wadau wa ngazi zote watakaotekeleza shughuli mbalimbali za 

maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji 2021 watume muhtasari wa taarifa za utekelezaji kwa 

Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania kwa kupitia anuani ifuatayo: 
 

Mkurugenzi Mtendaji 

Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania Food 

22 Barabara ya Barack Obama 

S.L.P 977 

Dar es Salaam 

Tanzania 

Simu: +255 222116713 

Tovuti: tfnc.go.tz 

Barua Pepe: info@tfnc.go.tz 
 

 

mailto:info@tfnc.go.tz

