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DIBAJI

Jumuiya ya Afya ya Nchi Mashariki, Kati na Kusini mwa Afrika imeendelea na uhamasishaji na 
msaada wa kitaaamu katika nchi husika ikiwemo Tanzania. Hii ni mojawapo ya mpango mkakati 
maalum wa kupunguza utapiamlo katika nchi hizi. Jumuiya inahamasisha kubadilishana 
uzoefu, taratibu sahihi, kubainisha vipaumbele, kujenga uwezo na kuhamasisha uwepo wa 
sera na program wezeshi zinazoboresha lishe katika nchi husika.

Mafunzo kwa watoa huduma za lishe  ni muhimu katika utekelezaji  wa afua muhimu na 
zenye matokeo mazuri katika kuboresha lishe. Kuwajengea uwezo watoa huduma hao 
kutaongeza nguvu katika kuboresha wa utoaji wa huduma  kwa walengwa katika ngazi zote. 

Aidha, Jumuiya ya Afya ya Nchi Mashariki, Kati na Kusini mwa Afrika uliandaa kitini cha 
mafunzo ya lishe kinacholenga kujengea uwezo, ujuzi  na umahiri wezeshi kwa watoa huduma 
za lishe katika ngazi ya vituo vya kutolea huduma za afya na ngazi ya jamii.  Maandalizi ya kitini 
cha mafunzo ya lishe yalitokana na matokeo ya tathmini katika uwezo wa kutoa huduma za 
lishe kwa kada mbalimbali iliyofanyika mwaka 2011 katika nchi za Mashariki, Kati na Kusini 
mwa Afrika  uliofanywa na shirika la Hellen Keller International.
Jumuiya imetoa rai kwa nchi zote kufanya mapitio na kurasimisha kitini hicho katika manzigira 
ya nchi husika ili watoa huduma za lishe waweze kutoa huduma stahiki. 

Tanzania pia ina upungufu wa wataalamu wenye elimu, ujuzi na umahiri wa kutosha kukidhi 
mahitaji ya utoaji wa huduma za lishe kwa jamii. Hivyo, serikali ya Tanzania,  kupitia  Wizara ya 
Afya Mandeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa kushikiana na Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tanzania imefanya mapitio na kurasimisha kitini hicho ili kiweze kutumika kufundisha 
walengwa watakaotoa huduma  na hatimaye kupunguza utapiamlo nchini.

Kitini kimegawanyika katika makundi mawili, mojawapo ni kile cha Mafunzo ya Lishe  kwa 
watoa huduma za afya katika ngazi ya vituo vya kutolea huduma za afya. Kingine ni kile 
cha Mafunzo ya Lishe kwa Watoa Huduma za Afya Katika Ngazi ya Jamii. Ni matumaini 
yetu kwamba matumizi ya vitini hivi yataimarisha na kuongeza kasi na msukumo mpya wa 
taratibu mbalimbali zinazolenga kuboresha lishe nchini.

Dkt. Zainab A.S. Chaula

Katibu Mkuu
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SHUKRANI

Kitini cha Mafunzo ya Lishe kwa Watoa Huduma Wanaohudumia Jamii kwa Karibu 
kimetayarishwa kwa msaada, ushauri na mchango wa kitaalamu kutoka kwa Taasisi 
mbalimbali.  Tunapenda kutoa shukrani zetu za dhati kwa kila mdau aliyechangia kwa namna 
moja  au nyingine kukamilisha kitini hiki.

Tunawashukuru wafanyakazi wa Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania na Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, waliofanya kazi bila kuchoka na kutoa 
mchango wao katika uandishi wa rasimu ya andiko hili. Aidha tunashukuru Shirika la World 
Vision na AMREF kwa kazi nzuri waliyoifanya kuboresha kitini hiki. 

Vilevile, tunatoa shukrani za dhati kwa mchango wa  Shirika la Kimataifa la Lishe (Nutrition 
International - NI) kwa kufadhili mchakato wote wa utayarishaji wa kitini hiki.

Mwisho, shukrani ziende kwa Kamati ya Afya ya Jumuiya ya nchi za Afrika Mashariki, Kati 
na Kusini  kwa msaada wa kitaalamu uliosaidia kuleta ufanisi katika mchakato wote wa 
matayarisho ya kitini hiki.

Prof. Muhammad Bakari Kambi
Mganga Mkuu wa Serikali
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I.	 Utangulizi
Utangulizi wa sura hii umeandaliwa kutoa masuala ya msingi kuhusu lishe katika mzunguko 
wa maisha kuanzia utoto mpaka utu uzima. Vilevile masuala ya lishe ya wanawake wajawazito, 
wanaonyonyesha na watoto, ikijumuisha mahitaji yao na umuhimu wa ulishaji wa watoto 
wachanga na wadogo pia yamejadiliwa. 

II.	 Umahiri
Sura hii inatoa ujuzi na umahiri katika: 

•	 Kutoa huduma za lishe:  Atoe huduma za lishe kuweza kufikia mahitaji ya kilishe ya 
mtu au jamii. 

•	 Kutoa huduma za afya ya jamii:  Kuhamasisha masuala ya afya na lishe kwa vikundi 
na jamii. 

•	 Utendaji wa kitaalamu: Aonyeshe utaalamu kwenye kutoa huduma salama, kitaalamu 
na kwa kuzingatia maadili. 

•	 Ushirikiano na mawasiliano: Awasiliane kwa ufanisi na kufanya kazi kwa ushirikiano.

III.	 Malengo ya Sura
Baada ya sura hii washiriki wataweza:

•	 Kutambua aina za utapiamlo na athari zake.

•	 Kuelezea virutubishi muhimu vilivyomo kwenye chakula vinavyohitajika mwilini kwa 
kiasi kikubwa na vile vinavyohitajika kwa kiasi kidogo. 

•	 Kuelezea umuhimu wa lishe kwa wanawake pamoja na matatizo ya kilishe 
yanayowapata wanawake walio katika umri wa kuzaa.

•	 Kuelezea taratibu sahihi za ulishaji wa watoto wachanga na wadogo. 

•	 Kutambua mahitaji ya kilishe ya watoto wa shule na matokeo yake kwa afya ya baadae. 

•	 Kujadili matokeo ya athari za ulaji usiofaa kwa afya ya vijana balehe. 

iv. 	 Vipengele vya Kujifunza
•	 Lishe kwa wanawake walio katika umri wa kuzaa

•	 Lishe ya wanawake wajawazito na wanaonyonyesha

•	 Lishe ya watoto

•	 Kilimo na Lishe

•	 Usafi na usalama wa maji na mazingira

SURA YA KWANZA: MASUALA YA MSINGI 
KUHUSU LISHE
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1.0	 Malengo ya Somo
	 Baada ya somo hili washiriki waweze:

•	 Kueleza aina na athari za utapiamlo (Lishe duni na iliyozidi)

•	 Kuonesha uelewa wa virutubishi muhimu vinavyohitajika mwilini kwa kiasi kikubwa na 
kiasi kidogo.  

1.1	 Vipengele Vya Kujifunza

	 Masuala ya msingi kuhusu lishe  

•	 Aina za utapiamlo

•	 Virutubishi vinavyohitajika mwilini kwa kiasi kikubwa

•	 Virutubishi vinavyohitajika mwilini kwa kiasi kidogo

1.2.	 Maana ya Maneno mbalimbali

Chakula ni kitu chochote kinachoingia mwilini kwa njia ya kula au kunywa ambacho ni 
salama na kinachokubalika katika jamii kwa madhumuni ya kuupatia mwili virutubishi.

Virutubishi ni viini lishe vilivyomo kwenye chakula ambavyo hupatikana baada ya chakula 
kumeng’enywa na kufyonzwa mwilini na hatimaye kutumika kuupa mwili nguvu na joto, 
kujenga na kulinda mwili. Mwili unahitaji aina tano za virutubishi ambavyo ni: wanga, protini, 
mafuta, vitamini na madini.

Kalori ni Kipimo kinachotumika kupima kiasi cha nishati-lishe mwilini

Lishe ni mchakato unaohusisha hatua mbalimbali za jinsi mwili unavyokitumia chakula 
kilicholiwa. Hatua hizi ni kuanzia chakula kinavyoliwa, kinavyosagwa, kinavyomeng’enywa, 
kinavyofyonzwa na kutumika mwilini.

Lishe bora ni Hali inayotokana na kula mlo kamili na wakutosha wenye mchanganyiko wa 
vyakula kutoka katika makundi matano ikiambatana na mazoezi ya mwili ambayo ni msingi 
wa afya njema.

Lishe duni ni nini?
Hali ya mwili kutopata virutubishi vinavyokidhi mahitaji yake sababu ya kula chakula 
kisichokidhi mahitaji ya virutubishi mwilini au maradhi. Lishe duni husababisha kupungua 
kwa kinga ya mwili hivyo kuongeza uwezekano wa kupata maambukizi ya magonjwa.

Nishati lishe ni  nguvu inayozalishwa mwilini baada ya chakula kumeng’enywa na kufyonzwa 
na hutumika katika kusaidia shughuli mbalimbali za mwili

1.3	 Utapiamlo 
Hali ya kupungua au kuzidi kwa baadhi ya virutubishi mwilini ambapo husababisha lishe 
duni au unene uliozidi.  Utapiamlo unajumuisha kupungua kwa virutubishi mwilini/lishe duni 
pamoja na kuzidi kwa virutubishi mwilini.  Uwepo wa pamoja wa matatizo ya utapiamlo 
wa kuzidi kwa virutubishi mwilini na ule wa kupungua kwa virutubishi mwilini ni tatizo 
linalojitokeza katika nchi zinazoendelea ikiwemo Tanzania.
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1.3.1		 Utapiamlo unaotokana na upungufu wa virutubishi mwilini
	� Upungufu wa virutubishi mwilini ni hali inayotokana na ulaji wa chakula chenye 

upungufu wa:

•	 Virutubishi vinavyohitajika mwilini kwa kiasi kikubwa 

•	 Virutubishi vinavyohitajika mwilini kwa kiasi kidogo 

•	 Ufyonzwaji hafifu na matumizi duni ya virutubishi mwilini 

•	 Upotevu wa virutubishi unaosababishwa na maradhi 

•	 Ongezeko la uhitaji wa nishati lishe. 

Kwa ujumla lishe duni ni matokeo ya upungufu wa kiasi na ubora wa chakula pamoja na 
magonjwa ya kuambukiza ya mara kwa mara. Kupungua kwa virutubishi mwilini/Lishe duni 
hujitokeza katika hali mbalimbali ambazo ni pamoja na: uzito pungufu, udumavu, ukondefu 
na upungufu wa madini na vitamini (Vitamin A, madini joto na madini chuma n.k.).  

Utapiamlo wa muda mfupi 
Hutokana na kukosa chakula cha kutosha katika kipindi cha muda mfupi na mara nyingine 
huchangiwa na maradhi ya mara kwa mara. Mara nyingi hujidhihirisha kwa kupungua uzito 
kwa muda mfupi kwa sababu ya kupungua/kupotea kwa mafuta mwilini na kukonda kwa 
misuli. Aina kuu mbili za utapiamlo wa muda mfupi ni:

•	 Utapiamlo wa kadiri

•	 Utapiamlo Mkali

Utapiamlo wa muda mrefu 
Huu ni upungufu wa virutubishi kwa muda mrefu unaoathiri ukuaji hasa kuongezeka kwa 
kimo na maendeleo ya akili. Upungufu huu kwa mama mjamzito au anaenyonyesha unaweza 
kusababisha udumavu wa mwili na akili kwa mtoto.  Udumavu unaweza kujidhihirisha kwa 
mtoto kushindwa kukua na kuongezeka kimo (yaani uwiano usiosahihi wa urefu kwa umri).

Viashiria vya upungufu wa virutubishi mwilini
Vifuatavyo ni viashiria vya upungufu wa virutubishi mwilini:

Udumavu:  ni hali inayojitokeza wakati uwiano kati ya urefu na umri unakuwa chini kwa 
vigezo vya ukuaji wa mtoto vilivyowekwa na Shirika la Afya Duniani.  Udumavu unaweza 
kusababishwa na: 

o	ulaji duni unaondelea kwa muda mrefu 

o	upungufu wa nishati -  lishe au virutubishi vya madini na vitamini 

o	utapiamlo wakati wa ujauzito 

o	magonjwa ya mara kwa mara (au magonjwa ya muda mrefu).

Ukondefu ni uwiano wa uzito na urefu unapokuwa chini kwa vigezo vya ukuaji wa mtoto 
vilivyowekwa na Shirika la Afya Duniani. Kwa watu wazima ni pale uwiano kati ya uzito na 
urefu (BMI) unapokuwa chini ya 18.5 kg/m2. Ukondefu unatokana na ulaji duni unaondelea 
katika kipindi cha muda mfupi ambao kwa kawaida huambatana na magonjwa ya mara kwa 
mara. 
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Uzito pungufu ni uwiano wa uzito na umri unakuwa chini kwa vigezo vya ukuaji wa mtoto 
vilivyowekwa na Shirika ka Afya Duniani. Uzito pungufu unaweza kusababisha utapiamlo wa 
muda mrefu au utapiamlo wa muda mfupi.  

Sababu zinazopelekea uzito pungufu ni:  ulaji duni wa muda mfupi au mrefu, magonjwa na 
wakati mwingine inakuwa ni ngumu kujua sababu.

Upungufu wa vitamini na madini: Ni hali ya upungufu wa vitamini na madini mwilini, 
pia hujulikana kama njaa iliyofichika, mfano; upungufu wa vitamini A, upungufu wa madini 
chuma, upungufu wa madini joto, n.k. Upungufu wa vitamini na madini unasababishwa na 
ulaji wa chakula chenye kiwango kidogo cha madini na vitamini kisichokidhi mahitaji kilishe 
ya mwili, pia maradhi ya mara kwa mara  na mabadiliko ya kimwili (ujauzito na kunyonyesha) 
yanayoweza kusababisha ongezeko la mahitaji, matumizi au upotevu wa virutubishi.

     Picha 1:Picha zinazoonyesha hali mbalimbali za utapiamlo kwa watoto

Athari za lishe duni kwa watoto
Lishe duni kwa watoto husababisha matatizo yenye madhara ya muda mrefu kama yafuatayo: 
Madhara ya muda mrefu. Madhara hayo ni kama yafuatayo: 

•	 Udumavu wa kimo 

•	 Uwezo duni wa kuanza kuongea

•	 Kudhoofika kwa mfumo wa kinga ya mwili.

•	 Uwezo mdogo wa uzalishaji wakati wa utu uzima Inaathiri ukuaji wa ubongo na 
maendeleo ya mtoto

Uhusiano wa utapiamlo  na maambukizi ya magonjwa
Lishe duni husababisha kushuka kwa kinga ya mwili na kupunguza uwezo wa mwili 
kupambana na maambukizi hivyo kupata magonjwa kwa urahisi. Magonjwa yanaweza 
kuathiri lishe kwa kupunguza hamu ya kula, kuongeza mahitaji ya virutubishi, kupotea kwa 

Tumia  Kadi ya unasihi  namba 20 Kutambua udumavu. 
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virutubishi na kuathiri ufyonzwaji wake mwilini. Hali hii inaathiri zaidi watoto wadogo kwa 
sababu husababisha maendeleo duni ya ukuaji wa mwili na akili.

1.3.2 Utapiamlo unaotokana na kuzidi kwa virutubishi mwilini
Utapiamlo unaotokana na kuzidi kwa virutubishi mwilini:ni hali inayotokana na ulaji uliopitiliza 
na kuzidi mahitaji ya virutubishi mwilini. 
Kuzidi kwa virutubishi mwilini kunaweza kusababisha: 

•	 Uzito uliozidi 

•	 Unene uliokithiri au kiribatumbo

•	 Athari kwenye utendaji kazi wa mifumo ya mwili, 

•	 Magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza kama vile kisukari, shinikizo la juu la damu, 
magonjwa ya moyo na baadhi ya saratani.

1.3.2.1 Kubaini uzito uliozidi kwa watu wazima

Viashiria vya uzito uliozidi kwa watu wazima
Uwiano wa Uzito na Urefu (Body Mass Index - BMI) ni kipimo kinachotumika kutathmini 
hali ya lishe ili kutambua uzito pungufu, uzito uliozidi na kiribatumbo kwa watu wazima. 
Uwiano huo hukokotolewa Kwa kugawanya uzito katika kilogramu na urefu katika kipeuo 
cha pili cha mita.

Uwiano wa Uzito na Urefu huwa na viwango mbalimbali vilivyowekwa na Shirika la Afya 
Duniani (WHO) kutafsiri hali ya lishe ya mtu, ambavyo ni:

•	 BMI chini ya 18.5 = Uzito Pungufu

•	 BMI kati ya 18.5 - 24.9 = Uzito unaofaa

•	 BMI kati ya 25.0 - 29.9 = Unene uliozidi

•	 BMI ya 30.0 au zaidi = Unene uliokithiri au kiribatumbo

Picha 2: Picha zinazoonyesha hali ya lishe kwa watu wazima
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1.3.2.2	 Sababu za Uzito Uliozidi na Kiribatumbo
Uzito uliozidi na kiribatumbo husababishwa na; 

•	 Ulaji usiofaa; kama vile ulaji wa vyakula vyenye nishati lishe kwa wingi mfano 
wanga, mafutana sukari (soda, juisi za viwandani na biskuti) na ulaji hafifu wa 
vyakula vyenye makapi lishe kwa wingi kama vile mbogamboga,  matunda na 
nafaka zisizokobolewa

•	 Kutofanya mazoezi na kazi; Hii ni tabia ya watu kutokufanya mazoezi ya mara 
kwa mara na kutopata muda wa kufanya shughuli mbalimbali za kutumia nguvu 
husababisha kuongezeka uzito na kiribatumbo. Inashauriwa mtu afanye mazoezi 
angalau kwa dakika 30 kila siku.

1.3.2.3	 Kiribatumbo kwa Watoto
Kama ilivyo kwa watu wazima, watoto pia wanaweza kupata kiribatumbo, mambo 
yafuatayo yanachangia kiribatumbo kwa watoto:

•	 Uzito uliozidi na kisukari cha mimba kwa mama mjamzito husababisha mtoto kuzaliwa 
na uzito mkubwa 

•	 Kutokuzingatia taratibu sahihi za unyonyeshaji wa maziwa ya mama mfano matumizi ya 
maziwa mbadala kabla ya mtoto kutimiza umri wa miezi sita

•	 Kutozingatia taratibu sahihi za ulishaji wa chakula cha nyongeza mfano kumpatia mtoto 
vyakula vyenye mafuta au sukari kwa wingi

•	 Maisha ya mtoto kukaa bila kucheza au kufanya mazoezi

•	 Ulaji wa vyakula vyenye nishati lishe kwa wingi

Athari za uzito uliozidi na kiribatumbo
Uzito uliozidi na kiribatumbo kwa watoto husababisha  ongezeko la magonjwa sugu na 
yasiyo ya kuambukizwa kama vile;

•	 Ugonjwa wa moyo

•	 Shinikizo la juu la damu na 

•	 Ugonjwa wa kisukari na

•	 Baadhi ya saratani

Andika KWELI au SI KWELI kwa kila moja ya sentensi zifuatazo:

1.	 Kiribatumbo cha utotoni huongeza uwezekano wa kupata kiribatumbo wakati 
wa utu uzima.

2.	 Maisha ya kukaa bila kufanya kazi zinazotumia nguvu au kufanya mazoezi 
yanachangia kupata kiribatumbo.

3.	 Vyakula vya watoto wadogo vyenye mafuta na sukari  kwa wingi havichangii 
kiribatumbo  katika maisha yao.

4.	 BMI ni kipimo kinachotumiwa kutambua kiwango cha mazoezi ya mwili.
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1.4	 Virutubishi
Virutubishi ni viini lishe vilivyomo kwenye chakula ambavyo vinauwezesha mwili kufanya 
kazi zake. Vyakula vyote huwa na virutubishi zaidi ya aina moja, ila hutofautiana kwa kiasi 
na ubora. Kila kirutubishi kina kazi yake mwilini na mara nyingi hutegemeana katika kufanya 
kazi kwa ufanisi mwilini. 

1.4.1	 Aina za virutubishi
Kuna aina kuu mbili za virutubishi ambazo ni: virutubishi vinavyohitajika kwa kiasi kikubwa 
na virutubishi vinavyohitajika kwa kiasi kidogo mwilini.Aina zote mbili za Virutubishi hivyo 
zinaweza kupatikana katika vyakula vinavyopatikana kwenye maeneo yetu.

1.4.1.1	 Virutubishi vinavyohitajika kwa kiasi kikubwa
Hivi ni virutubishi ambavyo mwili huhitaji Kwa kiasi kikubwa kwa ajili ya nishati lishe, ukuaji, 
na kujenga mwili kama vile kabohaidreti, protini na mafuta

Kabohaidreti 
Kabohaidreti ni aina ya kirutubishi ambacho huupatia mwili nishati lishe na joto kwa ajili ya 
shughuli zake muhimu, kama vile kutembea, kupumua, kusukuma damu. Vyanzo vikuu vya 
kabohaidreti kwenye chakula ni pamoja na:

•	 Nafaka (mahindi, mchele, ngano, uwele, mtama, ulezi) 

•	 Vyakula vya mizizi, mfano mihogo, viazi vitamu, magimbi

•	 Ndizi za kupikwa, ndizi mbichi),

•	 Vyakula vyenye sukari  asali na mafuta (nishati lishe)

Utomwili/ Protini
Kirutubishi hiki husaidia kujenga tishu za mwili, ukuaji na kukarabati seli zilizochakaa, 
kutengeneza vimeng’enyo na vichocheo mwilini. Aina ya vyakula vyenye protini nyingi ni 
pamoja na vyakula vyenye asili ya wanyama mfano nyama ya ng’ombe, kuku, mbuzi, samaki, 
dagaa, wadudu waliwao, maziwa, jibini.Pia protini hupatikana Kwa wingi katika vyakula vya 
jamii ya kunde mfano maharage, kunde, njegere, mbaazi, choroko, dengu, njugu, mbegu za 
mafuta mfano, kweme, korosho.

Mafuta
•	 Mafuta ni aina ya kirutubishi chenye kiasi kikubwa cha nishati lishe ambayo huupatia 

mwili nguvu, joto na kusaidia ufyonzwaji wa baadhi ya virutubishi kama vitamini A, D, E 
na K.Mafuta pia hulainisha chakula na kukifanya kiwe na ladha nzuri, na hivyo kumfanya 
mlaji ale chakula cha kutosha.  Vilevile mafuta hutumika katika kutengeneza seli na 
vichocheo vya mwili.Kiasili mafuta hupatikana kutoka katika mimea na wanyama. 

•	 Vyanzo vya mafuta vitokanavyo na mimea ni kama mbegu zitoazo mafuta kama vile 
alizeti, ufuta, mbegu za maboga, korosho, karanga, mizeituni, mawese.

•	 Vyanzo vya mafuta vitokanavyo na wanyama ni: maziwa yasioenguliwa mafuta, siagi, 
nyama na samaki. 

Inashauriwa kutumia mafuta kwa kiasi kidogo, kwa kuwa kiasi kidogo cha mafuta kina uwezo 
wa kutoa nishati lishe ya kutosha. 
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1.4.1.2	 Virutubishi Vinavyohitajika Mwilini kwa Kiasi Kidogo 
Virutubishi vinavyohitajika kwa kiasi kidogo ni virutubishi ambavyo ni muhimu lakini huhitajika 
na miili yetu kwa kiasi kidogo sana ili kuweza kusaidia shughuli mbalimbali za mwili kama 
vile kulinda mwili dhidi ya maradhi na kutengeneza vimeng’enyo ambavyo huusaidia mwili 
kutumia virutubishi vinavyohitajika kwa kiasi kikubwa. Mfano wa virutubishi vinavyohitajika 
kwa kiasi kidogo mwilini ni pamoja na: 

1.	 Vitamini (A, B, C n.k) na 

2.	 Madini (chuma, zinki, chokaa, magnesiamu, sodiamu, potasiamu, shaba, seleniamu

Vitamini	
Vitamini huhitajika kwa ajili ya kuulinda mwili dhidi ya maradhi pamoja na kuuwezesha 
kufanya kazi vizuri. Kazi nyingine za vitamini ni kujenga mwili na seli, kulinda seli kutokana na 
uharibifu, kujenga mifupa, kuzuia upofu, kusaidia ufanyaji kazi wa virutubishi vinavyohitajika 
kwa kiasi kikubwa mwilini, na kusaidia majeraha kupona haraka. 

Vitamini zinapatikana kwa wingi kwenye mboga-mboga, matunda, na pia kwenye vyakula 
vinavyotokana na wanyama kamadagaa na samaki, maziwa, aina zote za nyama, na mayai. 
Vitamini nyingine hupatikana kwenye nafaka mfano kundi la vitamini B. Vitamini D huweza 
kutengenezwa mwilini, lakini upatikanaji wake unasaidiwa na mwanga wa jua hasa lile la 
asubuhi na jioni.  Kuna makundi makuu mawili ya vitamini ambayo ni:

•	 Vitamini zinazoyeyuka kwenye mafuta: ni vitamini ambazo ili ziweze kufyonzwa 
mwilini zinahitaji kiasi kidogo cha mafuta. Vitamini hizo ni A, D, E na K.  Aina hii 
ya vitamini huhifadhiwa mwilini.

•	 Vitamini zinazoyeyuka kwenye maji: Vitamini hizo ni kama vitamini B na C. Aina 
hii ya vitamini haihifadhiwi mwilini mara baada ya kutumika hutolewa kwa njia 
ya mkojo. 

Madini
Ni aina za virutubishi ambavyo huulinda mwili dhidi ya maradhi na kuufanya ufanye kazi 
zake vizuri ikiwa ni pamoja na kujenga seli mbalimbali za mwili. Kuna aina nyingi za madini, 
baadhi ya madini hayo ni chuma, zinki, chokaa, magnesiamu, sodiamu, potasiamu, shaba, 
seleniamu na manganizi. Madini husaidia mwili katika kufanya kazi mbalimbali mfano:

•	 Madini  chuma ni sehemu ya chembechembe  nyekundu za damu,  ambazo husaidia 
kusafirisha hewa safi ya oksijeni mwilini

•	 Madini joto husaidia ukuaji na mfumo wa ufanyaji kazi za mwili

•	 Madini zinki husaidia kujenga mfumo wa kinga ya mwili

•	 Madini shaba husaidia kutengeneza vimeng’enyo ambavyo husaidia ufanyaji kazi za 
mwili ikiwemo kutumia virutubishi vinavyohitajika kwa kiasi kikubwa

Baadhi ya vyakula vyenye madini kwa wingi ni pamoja na nyama, dagaa, samaki, mboga-
mboga na matunda.
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1.5	 Makundi ya Chakula
Makundi ya vyakula ni mgawanyo wa vyakula kulingana na virutubishi vinavyopatikana 
kwenye vyakula hivyo. Vyakula vyenye virutubishi vingi vinavyofanana huwekwa katika 
kundi moja. Ili kuweza kupata virutubishi vyote muhimu vinavyohitajika mwilini, inashauriwa 
kula vyakula kutoka katika makundi mbalimbali. Kwa Tanzania tunatumia makundi matano  
ya vyakula hivyo hurahisisha kupanga mlo kamili kwa urahisi na kuwezesha vyakula vyote 
muhimu kuwepo. Ikumbukwe kwamba hakuna chakula cha aina moja ambacho kinaweza 
kuupatia mwili virutubishi vyote vinavyohitajika isipokuwa maziwa ya mama kwa miezi 6 ya 
mwanzo ya maisha ya mtoto. Yafuatayo ni makundi makuu matano ya vyakula:

•	 Vyakula vya aina ya nafaka, mizizi na ndizi za kupika

•	 Vyakula vya jamii ya kunde na vyenye asili ya wanyama 

•	 Matunda  

•	 Mbogamboga 

•	 Sukari, asali na mafuta 

1.5.1 Vyakula vya aina ya nafaka, mizizi na ndizi za kupika
Vyakula hivi vina nishati lishe Kwa wingi kwa ajili ya kuupatia mwili nguvu. Mfano wa vyakula 
hivyo ni pamoja na mahindi, mchele, mtama, ulezi, ngano, uwele, viazi vikuu, viazi vitamu, 
muhogo, magimbi, viazi mviringo na ndizi za kupika.

1.5.2	 Vyakula vya jamii ya kunde na vyenye asili ya wanyama
Vyakula hivi vina kiasi kikubwa cha protini kwa ajili ya kujenga mwili na kukarabati seli 
zilizochakaa. Protini pia husaidia kwenye uzalishaji wa vichocheo vya mwili, kuimarisha 
kinga ya mwili na usafirishaji wa hewa na virutubishi vingine mwilini. Vyakula katika kundi 
hili ni pamoja na:

•	 Vyakula vyenye asili ya wanyama kama vile nyama, samaki, dagaa, maziwa, mayai, 
jibini, maini, figo, senene, nzige, kumbikumbi na wadudu wengine wanaoliwa.

•	 Vyakula jamii ya kunde Kama vile maharage, njegere, kunde, soya, njugu mawe, dengu, 
mbaazi, choroko na fiwi.
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1.5.3	 Matunda
Kundi hili linajumuisha matunda yote yakiwemo matunda pori na yale ya kawaida.  Matunda 
yana vitamini na madini hulinda mwili dhidi ya maradhi pamoja na kusaidia mwili kufanya. 
kazi zake vizuri. Matunda hayo ni pamoja na papai, embe, pera, limau, pesheni, nanasi, 
peasi, chungwa, chenza, zambarau, parachichi, ndizi mbivu, fenesi, stafeli, mabungo, 
madalansi, pichesi na topetope. Aidha ikumbukwe kuwa matunda pori au yale ya asili yana 
ubora sawa na matunda mengine. Matunda hayo ni kama ubuyu, ukwaju, embe ng’ongo, 
mavilu, sungwi, koche na matunda mengine yanayotambuliwa kwa majina ya kijamii.

1.5.4	 Mbogamboga 
Kundi hili linajumuisha mbogamboga zote zikiwemo za asili na zile za kawaida. Mbogamboga 
zina vitamini na madini, hulinda mwili dhidi ya maradhi pamoja na kusaidia mwili kufanya 
kazi zake vizuri. Baadhi ya mbogamboga ni pamoja na mboga za majani kama vile mchicha, 
majani ya maboga, kisamvu, majani ya kunde, matembele, spinachi, figiri, mnafu, mchunga, 
na mgagani Aina nyingine za mboga-mboga ni zile zisizokuwa za majani kama vile karoti, 
pilipili hoho, biringanya, matango, maboga, nyanya chungu, bamia, bitiruti na kabichi. Pia 
ikumbukwe kuwa mboga za asili zinazopatikana katika jamiizina ubora sawa na mboga 
nyingine.

1.5.5	 Sukari, asali na mafuta
Kundi hili huupatia mwili nishati lishe, na joto. Mafuta husaidia katika ufyonzwaji wa baadhi 
ya vitamini mwilini na kuongeza ladha ya chakula. Inashauriwa vyakula katika kundi hili 
vitumike kwa kiasi kidogo kwa kuwa vina kiwango kikubwa cha nishati lishe. 

•	 Sukari hupatikana kwenye sukari ya mezani, miwa na asali na inashauriwa itumike kwa 
kiasi kidogo.

•	 Mafuta hupatikana kutoka kwenye mimea na wanyama:

a.	 Vyanzo vya mafuta vitokanavyo na mimea ni pamoja na mbegu zitoazo mafuta 
kamavile alizeti, ufuta, mbegu za maboga, korosho, karanga, mizeituni, 
mawese.

b.	 Vyanzo vya mafuta vitokanavyo na wanyama ni pamoja na maziwa yasioenguliwa 
mafuta, siagi, nyama na samaki. 
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Makapimlo na Maji
Makapimlo na maji kwa kawaida hayahesabiwi kama makundi ya vyakula, lakini yana umuhimu 
mkubwa katika afya na lishe ya binadamu.

Makapimlo 
Ni aina ya kabohaidreti ambayo mfumo wa chakula hauwezi kumeng’enya lakini ni muhimu katika 
umeng’enywaji na ufyonzwaji wa chakula. Mfano wa vyakula vyenye makapimlo kwa wingi ni 
mboga za majani na matunda kama maembe, machungwa, mapera na nafaka isiyokobolewa. 
Vyakula hivi husaidia katika mambo yafuatayo:

Usafirishaji wa chakula tumboni- mfumo wa chakula kufanya kazi kwa ufanisi mfano kulainisha 
choo na kuzuia tatizo la kutopata haja kubwa

Hupunguza kiwango cha lehemu na aina nyingine za mafuta kwenye damu, hivyo kuukinga 
mwili dhidi ya maradhi ya moyo, shinikizo la juu la damu, kisukari na saratani

Maji
Maji ni kimiminika muhimu katika mwili, asilimia 60 ya uzito wa mwili ni maji. Mapendekezo 
ya unywaji wa maji kwa siku hutofautiana kulingana na umri, jinsi, na hali ya hewa na shughuli 
au kazi anayofanya mtu. Inashauriwa kunywa maji safi na salama ya kutosha, angalau lita moja 
na nusu kwa siku. Maji ni muhimu kwa kazi nyingi mwilini ambazo ni pamoja na kuondoa 
uchafu mwilini kupitia mkojo, jasho n.k, kurekebisha joto la mwili pamoja na kulainisha viungo.  
Inashauriwa kunywa maji zaidi wakati wa joto kali ili kuzuia upungufu wa maji mwilini. Vile vile 
unaweza kuongeza maji mwilini kwa kunywa vinywaji kama supu, madafu, togwa na juisi halisi 
za matunda. 

Upangaji wa Mlo 
Mlo kamili hutokana na chakula mchanganyiko kutoka katika makundi yote matano ya 
chakula. Mlo huu unapoliwa kwa kiasi cha kutosha kulingana na mahitaji ya mwili angalau 
mara tatu kwa siku huupatia mwili virutubishi vyote muhimu na huupa mwili afya bora. 

Jinsi ya kupanga mlo kamili
Mlo kamili hupangwa kwa kuchagua angalau chakula kimoja kutoka katika kila kundi la 
vyakula na kuliwa kwa pamoja. Tumia vyakula vinavyopatikana katika mazingira unayoishi na 
vile ambavyo vipo kwenye msimu, kwani huwa katika hali nzuri na bei nafuu. Kiasi hicho cha 
chakula kwa kila mlo kinapungua kutokana na aina ya chakula chenyewe. Vyakula vyenye 
asili ya nafaka, mizizi na ndizi, huchukua sehemu kubwa ya mlo ikifuatiwa na matunda na 
mbogamboga kisha vyakula vyenye asili ya wanyama na mikunde, na kiasi kidogo cha mafuta, 
sukari na asali. Inashauriwa kutumia maji ya kunywa badala ya vinywaji vya sukari na vyenye 
kilevi (pamoja na juisi).  Ni muhimu kwa binadamu wote, mtoto au mtu mzima, mnene au 
mwembamba, mgonjwa au mwenye afya njema kufanya mazoezi kwani husaidia mifumo 
mbalimbali ya mwili kufanya kazi kwa ufanisi na kuufanya mwili uwe na uzito unaotakiwa. 
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SOMO LA PILI

LISHE YA WANAWAKE WALIO 
KATIKA UMRI WA KUZAA
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2.0	 Malengo ya Somo
Baada ya somo hili washiriki waweze:

•	 Kueleza lishe ya vijana balehe na umuhimu wake katika afya ya uzazi.

•	 Kuainisha umuhimu wa lishe na matatizo ya kilishe yanayoweza kuwapata wanawake 
walio katika umri wa kuzaa.

•	 Kutaja dalili hatarishi zinazoweza kuathiri afya ya vijana balehe. 

•	 Kueleza madhara ya ulaji duni kwa afya ya kijana balehe.

2.1	 Vipengele vya Kujifunza
•	 Lishe ya vijana balehe wa kike 

•	 Lishe ya wanawake walio katika umri wa kuzaa.

•	 Matatizo ya kilishe

 
2.2	 Lishe ya vijana balehe 
Kijana balehe ni kijana mwenye umri wa kati ya miaka 10 hadi 19 ambapo mwanadamu 
anakua kwenye hatua ya ukuaji kutoka utotoni kuelekea utu uzima. Ni kipindi cha mpito 
katika makuzi ya kimwili, kiakili, kisaikolojia na maendeleo kiujumla. Upungufu wa virutubishi 
kwa vijana balehe wa kike una athari kubwa kwao. Hii inachangiwa na mabadiliko katika miili 
yao kama ukuaji wa haraka, kupoteza damu wakati wa hedhi na ulaji duni ambao husababisha 
upungufu wa virutubishi hasa madini chuma na vitamini B9 ijulikanayo kama asidi ya foliki.
Ukuaji wa haraka unaotokea kwa kijana katika umri huu husababisha ongezeko la uhitaji wa 
nishati lishe na virutubishi vingine. Uhitaji wa virutubishi ni wa kiwango cha juu katika umri 
wa ujana ukilinganisha na umri wowote katika ukuaji wa mwanadamu.  Lishe bora katika 
kipindi hiki ni muhimu sana.

2.2.1	 Viashiria vya hatari vinavyoathiri afya ya kijana balehe
Utapiamlo katika umri huu huweza kuathiri kukomaa na kukua kwa via vya uzazi. Vilevile 
lishe bora ni muhimu katika umri huu ili kuzuia uwezekano wa kupata magonjwa sugu yasiyo 
ya kuambukiza wakati wa utu uzima kama vile magonjwa ya moyo, kisukari, shinikizo la juu 
la damu na saratani. Kuna sababu nyingi zinazochangia kudhoofisha lishe ya kijana balehe. 
Sababu hizo ni pamoja na mila na desturi au kukosekana kwa uhakika wa chakula chenye 
virutubishi vya kutosha. Sababu nyingine ni mimba za utotoni, magonjwa ya kuambukizwa 
na kutofanya mazoezi. 

2.2.2	 Madhara ya uzito uliozidi na kiribatumbo kwa vijana balehe
Utapiamlo wa uzito uliozidi na kiribatumbo husababisha athari za muda mfupi na athari za 
muda mrefu kwa vijana balehe. Kwa mfano;

a)	 Kiwango cha juu cha sukari kwenye damu hivyo kusababisha madhara ya muda 
mrefu ya kisukari kisichokuwa cha kurithi (Aina ya pili ya kisukari)

SOMO LA PILI: LISHE YA WANAWAKE 
WALIO KATIKA UMRI WA KUZAA
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b)	 Kujifungua mtoto mwenye uzito mkubwa sana atapata ujauzito

c)	 Husababisha kifafa cha mimba endapo kijana balehe atakuwa na uzito uliopitiliza 
kisha akapata ujauzito 

2.3	 Lishe ya wanawake walio katika umri wa uzazi
Lishe kwa wanawake ni muhimu sana katika maisha yao yote hasa katika umri wa uzazi 
(Miaka 15 – 49).  Lishe ya mama ni muhimu kwa makuzi na maendeleo ya mtoto akiwa 
tumboni, baada ya kuzaliwa na anapoendelea kukua. Lishe duni kwa mama inauhusishwa 
na upungufu wa wekundu wa damu na matatizo wakati wa kujifungua.  Athari mbalimbali 
zinazoweza kujitokeza kwa mama na mtoto ni:

•	 Kuzaliwa mtoto mfu

•	 Kuzaliwa mtoto mwenye uzito pungufu yaani chini ya kilo 2.5 

•	 Kuzaliwa mtoto kabla ya wakati 

•	 Kupata matatizo wakati wa kujifungua kama vile kushindwa kujifungua kwa sababu      
ya njia ya uzazi kuwa ndogo 

•	 Kuzaliwa mtoto mwenye ulemavu wa ubongo au mwenye ulemavu wa viungo

•	 Mtoto kukosa hewa wakati wa kuzaliwa 

2.3.1	 Mahitaji ya Kilishe ya Wanawake Walio Katika Umri wa Kuzaa
Hali nzuri ya lishe kwa mwanamke aliye katika umri wa kuzaa ni matokeo ya ulaji wa vyakula 
vyenye virutubishi vya kutosha, umeng’enywaji mzuri na ufyonzwaji mzuri wa virutubishi 
katika kipindi chote cha maisha yake ukianzia na hali yake ya kilishe aliyozaliwa nayo. Uzito 
wa kuzaliwa ni kiashiria cha hali ya lishe ya wakati wa utu uzima na inauhusishwa na matatizo 
ya kiafya ya ukubwani kama vile magonjwa ya moyo, shinikizo la juu la damu na baadhi ya 
saratani. Mahitaji ya wastani ya nishati kwa wanawake walio na umri kati ya miaka 15 – 49 
yanatakiwa yasizidi kilocalories 2500 kwa siku.

2.4	 Matatizo ya Kilishe
Tatizo la kilishe linalojitokeza mara kwa mara ni upungufu wa madini chuma (upungufu wa 
wekundu wa damu) unaosababishwa na kupoteza damu wakati wa hedhi na kasi ya ukuaji 
katika kipindi hiki. Pia upungufu wa madini ya chokaa hutokea mara kwa mara kadiri ukuaji 
wa mifupa unavyoongezeka. Vitamini na madini mengine pia ni muhimu sana kwa ukuaji 
japo huhitajika kwa kiwango kidogo na upungufu wake mara nyingi haujitokezi waziwazi. 

Kupima Uelewa                                               
Vijana balehe wa kike wapo kwenye hatari ya kupata upungufu wa mojawapo kati ya virutubishi 
vifuatavyo? 

A. Upungufu wa madini ya chokaa

B. Upungufu wa madini ya Zinki

C. Upungufu wa madini chuma

D. Upungufu wa Vitamini A 

E. Upungufu wa madini joto
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LISHE WAKATI WA UJAUZITO 
NA KUNYONYESHA 

SOMO LA TATU:
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3.0	 Malengo ya somo
Baada ya somo hili washiriki waweze:

•	 Kuelezea ongezeko la uzito na ulaji unaoshauriwa wakati wa ujauzito. 

•	 Kuelezea umuhimu wa lishe wakati wa ujauzito na kunyonyesha. 

3.1    Vipengele vya kujifunza
•	 Umuhimu wa Lishe Wakati wa Ujauzito na Kunyonyesha 

•	 Nishati lishe na virutubishi vinavyoshauriwa

•	 Mapendekezo ya ongezeko la uzito

3.2	 Umuhimu wa Lishe Wakati wa Ujauzito na Kunyonyesha
Lishe ya wanawake wakati wa ujauzito na kunyonyesha ni muhimu kwa afya ya mama, mtoto 
aliye tumboni na hata afya ya mtoto mchanga baada ya kuzaliwa. Lishe katika Siku 1,000 za 
maisha ya mtoto (tangu kutungwa kwa mimba hadi mtoto anapofikia umri wa miezi 24) hutoa 
taswira ya ukuaji na maendeleo yake katika maisha yake yote. 

3.3	 Nishati lishe na virutubishi vinavyoshauriwa
Wanawake wanashauriwa kula chakula mchanganyiko na cha kutosha kutoka katika makundi 
yote ya chakula wakati wa ujauzito na kunyonyesha ili kupunguza athari za kuzaa mtoto mwenye 
uzito pungufu na matatizo mengine. Wanawake wanaonyonyesha ni muhimu waongeze ulaji 
wa vyakula vyenye nishati lishe na utomwili kwa wingi zaidi kuliko kiwango kinachoshauriwa 
kwa wajawazito. Hii ni muhimu kwa sababu mama anayenyonyesha anahitaji nishati lishe ya 
ziada kwa aili ya kutengeneza maziwa. Mahitaji ya nishati lishe na virutubishi vingine wakati 
wa ujauzito huongezeka kwa ajili ya:

•	 Kukidhi ongezeko la mahitaji ya mwili wa mama kama vile kuongezeka uzito, kuupa nguvu 
mwili wakati wa ujauzito na kuweka hifadhi ya nishati lishe ya kutosha itakayotumika 
wakati wa kunyonyesha

•	 Ukuaji wa mtoto aliye tumboni, kondo la nyuma la uzazi na tishu za mfuko wa uzazi 

•	 Mabadiliko ya utendaji kazi wa moyo na mfumo wa hewa kwa mama

•	 Kuweka uwiano sahihi wa uzito wa mama na kuupa nguvu mwili wakati wote wa 
ujauzito 

Mwongozo kwa Wanawake Wajawazito na Wanaonyonyesha
Mahitaji ya nishati lishe, protini na mafuta kwa wanawake wajawazito ni makubwa zaidi 
ukilinganisha na wale ambao hawajapata ujauzito. Hii husaidia kupunguza uwezekano wa 
kuzaa watoto wenye uzito pungufu. 

Pia wanawake wanaonyonyesha ulaji wa vyakula vyenye nishati lishe lazima uongezeke 
hata zaidi ya mwanamke mjamzito. Hii ni muhimu kwa sababu wanawake wanaonyonyesha 
huhitaji nishati zaidi ili kutengeneza maziwa. 

SOMO LA TATU: LISHE WAKATI WA 
UJAUZITO NA KUNYONYESHA 



18
K I TA B U  C H A  M S H I R I K I 

Mahitaji yao yanaweza kutoshelezwa kwa kufanya yafuatayo:

1.	 Wanahitaji kula chakula kingi katika kila mlo au kula milo midogo midogo mara kwa 
mara;

2.	 Kula asusa kati ya mlo na mlo;

3.	 Kula matunda na mboga mboga kwa wingi katika kila mlo;

4.	 Kunywa maji ya kutosha kila siku (glasi 8 au lita 1.5); na

5.	 Kuepuka kunywa chai au kahawa pamoja na mlo kwani huzuia ufyonzwaji wa 
madini ya chuma na huweza kusababisha upungufu wa damu. Ni vyema kunywa 
chai au kahawa saa moja kabla au baada ya kula.	

3.4	 Ongezeko la uzito wakati wa ujauzito

•	 Kuongezeka uzito wakati wa ujauzito ni muhimu sana kwani ni kiashiria cha lishe 
nzuri. Mama anatakiwa kuongezeka wastani wa kilo 12 kwa kipindi chote cha ujauzito. 
Sehemu ya akiba ya mafuta yatatumika kwa ajili ya unyonyeshaji katika miezi michache 
ya mwanzo.

Ni muhimu kuzingatia kwamba wanawake walio na uzito uliozidi au viribatumbo kabla ya 
kupata ujauzito hawatakiwi kuongezeka uzito kiwango sawa na wanawake waliokuwa na 
uzito wa kawaida kabla ya kupata ujauzito. 

Athari za uzito uliozidi wakati wa ujauzito
Endapo mama atakuwa na uzito uliozidi au kiribatumbo kabla ya ujauzito, au ameongezeka 
uzito zaidi ya kiwango kinachoshauriwa wakati wa ujauzito anaweza kupata madhara 
kama vile: 

-	 Kisukari cha ujauzito (kiwango kikubwa cha sukari kwenye damu wakati wa ujauzito)

-	 Viashiria vya kifafa cha mimba, hali inayoambatana na shinikizo la juu la damu na 
kupoteza protini kwenye mkojo.

-	 Matatizo wakati wa kujifungua mfano mtoto kushindwa kutoka kwa njia ya kawaida.

Matumizi ya vitamini na madini ya nyongeza
Shirika la Afya Duniani linapendekeza matumizi ya vitamini na madini ya nyongeza hasa 
madini chuma na aside ya foliki ili kuzuia upungufu wa wekundu wa damu kwa wanawake 
wajawazito na wanao nyonyesha, kuzuia kujifungua watoto wenye uzito pungufu, njiti 
pamoja na kujifungua watoto wenye vichwa vikubwa na mgongo wazi.

 

Kadi ya unasihi  namba 2, Lishe ya mama mjamzito. 

 
Kadi ya unasihi  namba 4 Umuhimu wa kuhudhuria kliniki ya wajawazito.
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Jedwali la 1: Nyongeza ya vitamini na madini kwa mjamzito 

Lengo Vitamini na 
madini Dozi Idadi/Kipimo Muda

Kupunguza 
athari za kuzaa 
mtoto mwenye 
uzito pungufu, 
upungufu wa 
wekundu wa 
damu na madini 
chuma

Madini chuma 30–60 mg Kila siku Wakati wote 
wa ujauzito, 
Mapema kadiri 
inakavyowezekana

Vitamini ya asidi 
ya Foliki 400 µg Mara mbili 

kwa siku

Chanzo: WHO. 2013. Essential Nutrition Actions: Improving Maternal, Newborn, Infant and Young Child Health and Nutrition. 

Geneva: WHO.

Kumbuka: Ni muhimu kufuata mwongozo wa kitaifa katika utoaji wa nyongeza wa vitamini 
na madini kwa mjamzito

Kupima Uelewa
Sentensi zote ni za KWELI kuhusiana na mahitaji ya kilishe wakati wa ujauzito 
ISIPOKUWA:

a)	 Madini ya chuma na vitamini ya asidi ya foliki zinaweza kupatikana kwenye kidonge 
kimoja kama nyongeza kwa mama mjamzito 

b)	 Nyongeza ya Vitamini ya asidi ya foliki inatakiwa ianze kabla ya ujauzito.

c)	 Wanawake wote wanatakiwa kuongezeka uzito kiasi cha kg 8 wakati wa ujauzito.  

d)	 Mama anatakiwa apate nyongeza ya madini Chuma wakati wote wa ujauzito. 
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SOMO LA NNE:

LISHE YA WATOTO 
WACHANGA NA WADOGO
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4.0    Malengo ya Somo
•	 Mwisho wa somo hili washiriki wataweza:

•	 Kuelezea umuhimu wa lishe bora kwa watoto wachanga na wadogo

•	 Kutoa maelezo ya kina kuhusu taratibu sahihi za ulishaji watoto wachanga na wadogo

•	 Kutambua masuala muhimuwa lishe kwa wanafunzi shuleni.

4.1    Vipengele vya Kujifunza
•	 Maana ya maneno yanayotumika katika Ulishaji wa watoto wachanga na Wadogo

•	 Taratibu za Unyonyeshaji

•	 Taratibu za Ulishaji Watoto Vyakula vya Nyongeza

•	 Lishe ya Watoto Wenye Umri wa Kwenda Shule

4.2    Miaka 5 ya Mwanzo
Katika somo tutajifunza lishe ya watoto chini ya miaka mitano. Siku 1,000 za mwanzo katika 
maisha ya binadamu – zinaanza tangu mimba inapotungwa hadi mtoto anapofikia umri wa 
miaka miwili (miezi 24) – ni kipindi muhimu chenye fursa katika ukuaji na maendeleo ya 
mtoto. Lishe bora ni muhimu kwa maendeleo, ukuaji wa akili, uimarishaji kinga ya mwili, 
na kuzuia magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza katika maisha ya baadaye ya mtoto. Mtoto 
anayekuwa na lishe duni katika umri huo ana uwezekano mkubwa wa kudumaa kimwili na 
kiakili, kuugua mara kwa mara, na hata kufa.

4.3    Ulishaji wa Watoto Wachanga na Wadogo
Siku 1,000 za mwanzo katika maisha ya binadamu, zinaanza tangu mimba inapotungwa hadi 
mtoto anapofikia umri wa miaka miwili (miezi 24). Kipindi hiki ni fursa adhimu katika ukuaji 
na maendeleo ya mtoto. Lishe bora ni muhimu kwa maendeleo, ukuaji wa akili, uimarishaji 
kinga ya mwili, na kuzuia magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza katika maisha ya baadaye ya 
mtoto. Mtoto anayekuwa na lishe duni katika umri huo ana uwezekano mkubwa wa kudumaa 
kimwili na kiakili, kuugua mara kwa mara, na hata kufa. Madhara ya kilishe yanayojitokeza 
yasiporekebishwa katika kipindi hiki cha siku 1,000 za mwanzo za maisha ya mtoto huleta 
athari zisizoweza kurekebishwa tena katika ukuaji na maendeleo yake.

Wizara ya Afya imeainisha vipindi vitatu muhimu vya ulishaji katika maisha ya mtoto. Vipindi 
hivyo ni:

Miezi 0 - 6

Miezi 6 – 24

Miezi 24 – 59

SOMO LA NNE: LISHE YA WATOTO 
WACHANGA NA WADOGO
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4.4     � Maana ya maneno yanayotumika katika ulishaji wa watoto wachanga na 
wadogo

Shirika la Afya Duniani linatafsiri; 
Unyonyeshaji maziwa ya mama pekee kuwa ni tendo la kumpa mtoto maziwa ya mama 
kwa njia ya kunyonya kutoka kwenye titi, au kupewa maziwa ya mama yaliyokamuliwa kwa 
kutumia kikombe, bila kumpa vinywaji au vyakula vingine ikiwemo maji, isipokuwa dawa 
na chanjo kwa ushauri wa mtaalamu wa afya. Inashauriwa mtoto anyonyeshwe maziwa ya 
mama pekee katika miezi 6 ya mwanzo ya maisha yake. 

Maziwa ya mama ya mwanzo yenye rangi ya njano ni maziwa yanayotoka siku chache za 
mwanzo (Siku 2 hadi 3) baada ya mama kujifungua. Maziwa haya yana wanga, protini na 
kingamwili nyingi zinazoingia mwilini mwa mtoto.

Ulishaji watoto vyakula vya nyongeza maana yake ni – mchakato wa kuanza kumpa mtoto 
vyakula vya nyongeza kwa kuwa maziwa ya mama pekee hayatoshelezi mahitaji yake ya 
kilishe, hivyo anahitaji kupewa vinywaji na vyakula vingine huku akiendelea kunyonyeshwa. 
Ulishaji vyakula vya nyongeza unapaswa kuanza mtoto anapotimiza umri wa miezi 6 na 
kuendelea, huku akiendelea kunyonyeshwa maziwa ya mama mpaka mtoto atakapotimiza 
miaka miwili au zaidi.

4.5	 Taratibu za unyonyeshaji zinazopendekezwa
Shirika la Afya Duniani linapendekeza kufuata taratibu sahihi za unyonyeshaji. Taratibu hizo ni

i.	 Mwili wa mama ugusane na mwili wa mtoto ngozi kwa ngozi mara tu baada ya kujifungua

•	 Hii husaidia kujenga mahusiano ya upendo kati ya mama na mtoto

•	 Pia husaidia kuchochea utengenezaji wa maziwa hususani ya mwanzo yenye rangi ya 
njano

ii.	 Kuanza kumnyonyesha mtoto ndani ya saa moja baada ya kujifungua

•	 Hakikisha mtoto amewekwa vizuri kwenye titi

•	 Mpe mtoto maziwa ya mwanzo yenye rangi ya njano ambayo yana viini vingi vya            
kingamwili

iii.	Mtoto apewe maziwa ya mama ya mwanzo. Haya ni maziwa yanayotoka siku chache za 
mwanzo (Siku 2 hadi 3) baada ya mama kujifungua. Maziwa haya yana wanga, protini na 
kingamwili nyingii zinazoingia mwilini mwa mtoto. 

iv.	Kunyonyesha maziwa ya mama pekee kuanzia mtoto anapozaliwa hadi anapotimiza umri 
wa miezi 6 

•	 Mpe mtoto maziwa ya mama pekee katika miezi 6 ya mwanzo

•	 Usimpe chakula au kinywaji kingine chochote, hata maji, katika miezi sita ya mwanzo 
isipokuwa dawa kwa maelekezo ya daktari.
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v.	 	 Kunyonyesha mtoto mara kwa mara wakati wote usiku na mchana

•	 Endapo mama yupo mbali na mtoto akamue maziwa yake 

•	 Kunyonyesha mara kwa mara husaidia utengenezaji wa maziwa  

vi.		 Kuyonyesha mtoto kila wakati kadiri anavyohitaji 

•	 Kulia ni dalili ya mwisho ya njaa kwa mtoto 

•	 Dalili za awali za mtoto anayetaka kunyonya ni:

-Kukosa utulivu

- Kufungua kinywa na kugeuza geuza kichwa

- Kutoa ulimi nje ya mdomo

- Kunyonya vidole na ngumi

vii.	 Acha mtoto anyonye na kumaliza maziwa yote kwenye titi moja na aachie mwenyewe 
kabla ya kumhamishia kwenye titi lingine.

•	 Kumhamishia mtoto kwenye titi lingine kabla la kwanza halijaisha maziwa humzuia 
asipate maziwa yanayotoka mwisho yenye nishati lishe kwa wingi.

•	 Maziwa yanayotoka mwanzo: Yana maji kwa wingi yanayosaidia kukata kiu ya mtoto

•	 Maziwa yanayotoka mwisho: Yana mafuta kwa wingi yanayosaidia kumshibisha mtoto

Viii. Mpakate na kumweka mtoto vizuri kwenye titi

Dalili za mtoto aliyepakatwa vizuri ni:

•	 Mwili wa mtoto umenyooka, uso unaangalia titi 

•	 Tumbo la mtoto limegusana na tumbo la mama

•	 Kichwa cha mtoto, mabega na miguu vimenyooka

•	      Mama ameshika mwili wa mtoto (Kichwa cha mtoto kiwe kwenye kiwiko cha

•	      mama na kiganja cha mama kishike makalio ya mtoto)
				  

Dalili za mtoto aliyewekwa vizuri kwenye titi:

•	 Mdomo wa mtoto umeachama vizuri 

•	 Kidevu cha mtoto kinagusa titi 

•	 Sehemu kubwa ya eneo jeusi inayozunguka titi inaonekana juu na siyo chini ya mdomo

•	 Mdomo wa chini umebinuka kwa nje

•	 Mtoto hasababishi maumivu kwa mama wakati anaponyonya

Kadi ya unasihi  namba 06A na 08 Umuhimu wa kunyonyesha mara baada ya kujifungua 
na njia za kupakata na kuweka mtoto kwenye titi. 
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4.5.1	 Faida za Unyonyeshaji
Unyonyeshaji unatoa faida kwa wote -  mtoto na mama.

Faida kwa mtoto

•	 Kupungua kwa uwezekano wa kupata tatizo la manjano

•	 Kuboresha ukuaji na hali ya lishe ya mtoto 

•	 Kupungua kwa vifo vya watoto

•	 Kuimarisha kingamwili ya mtoto

•	 kupungua kwa maambukizi

•	 Kupungua kwa magonjwa ya ngozi

•	 kupungua kwa magonjwa ya mfumo wa njia ya chakula

•	 Kupungua kwa magonjwa ya kuharisha

•	 Kupungua kwa magonjwa ya mfumo wa njia ya hewa

•	 Kuboresha mahusiano baina ya mama na mtoto

•	 Kupungua kwa uwezekano wa magonjwa sugu (kisukari, magonjwa ya moyo, pumu na 
baadhi ya saratani)

•	 Kupunguza uwezekano wa kuwa na uzito uliozidi au kiribatumbo

•	 Kuboresha ukuaji wa kiakili na misuli

Faida kwa mama
•	 Kupunguza upotevu wa damu baada ya kujifungua

•	 Kupunguza sononi (depression) baada ya kujifungua 

•	 Kupunguza uwezekano wa kupata ujauzito mapema katika miezi sita ya mwanzo endapo 
mama atanyonyesha maziwa ya mama pekee

•	 Kupunguza uwezekano wa kupata baadhi ya saratani kama:

-	 Saratani ya via vya uzazi mfano shingo ya uzazi

-	 Saratani ya matiti

-	 Mama kurudia hali yake ya kawaida mapema kimaumbile na kupunguza uzito 
uliotokana na ujauzito

4.5.2 Madhara ya ulishaji mbadala kwa watoto
Ulishaji Mbadala maana yake ni kumlisha mtoto vyakula au vinywaji vingine badala ya maziwa 
ya mama. Katika kipindi cha miezi 6 ya mwanzo ulishaji mbadala unaweza kusababisha 
athari nyingi za kifiziolojia na kisaikolojia kwa mama na mtoto.

Kadi ya unasihi  namba 07 Umuhimu wa maziwa ya mama katika miezi 6 ya mwanzo. 
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Athari kwa mtoto ni:

•	 Ukuaji duni na utapiamlo

•	 Kuongezeka kwa vifo

•	 Kuongezeka kwa magonjwa mbalimbali:

•	 Maambukizi kwenye masikio

•	 Magonjwa ya ngozi

•	 Magonjwa ya mfumo wa njia ya chakula

•	 Kuhara

•	 magonjwa ya njia ya mfumo wa hewa

•	 Kuathiri mahusiano ya mama na mtoto

•	 Uwezekano mkubwa wa magonjwa sugu (kisukari, magonjwa ya moyo na baadhi ya 
saratani)

•	 Kuongezeka kwa uwezekano wa kuwa na uzito uliozidi na kiribatumbo

•	 Kupata alama za chini(IQ) kwenye mitihani ya majaribio ya ufahamu kiakili

Athari kwa mama 

•	 Sonona baada ya kujifungua

•	 Uwezekano wa kupata ujauzito mwingine mapema

•	 kuongezeka kwa uwezekano wa kupata baadhi ya saratani kama:

o	 Saratani ya via vya uzazi

o	 Saratani ya matiti

•	 Kuchelewa kupunguza uzito uliotokana na ujauzito na hivyo kushindwa kurudia hali yake 
ya kawaida mapema baada ya kujifungua. 

4.5.3	 Kukabiliana na Imani Potofu na Changamoto za Unyonyeshaji

Baadhi ya imani potofu na changamoto za unyonyeshaji nipamoja na:

1.	 “Maziwa ya mama hayatoshi katika siku tatu za mwanzo baada ya kujifungua, na 
hata kidogo yanayotoka hayafai kumpa mtoto, inafaa kumpa mtoto asali, maji yenye 
sukari, au maziwa mbadala katika kipindi hiki.”

2.	 Wingi wa maziwa ya mama unategemea chakula na tabia za ulaji za mama, pia vyakula 
vingi huathiri afya ya mtoto. Kama mama anakula vyakula vya moto mtoto atapata 
tatizo la kuhara na kama mama atakula vyakula vya baridi, mtoto atapata tatizo la 
kukohoa.”

3.	  “Wakati anaponyonyeshwa, mtoto anahitaji maji ya nyongeza hususani hali ya hewa 
inapokuwa ya joto.”

4.	 “Kama mama ana matiti madogo, atatengeneza kiasi kidogo cha maziwa.”

5.	 “Kama mama amejifungua kwa njia ya upasuaji hatakiwi kumnyonyesha mtoto.”
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6.	  “Mtoto anayeharisha asinyonyeshwe maziwa ya mama.”

7.	  “Mtoto mwenye umri wa miezi 3 anaweza kuachishwa kunyonya na kuanzishiwa 
vyakula mbadala ili mama yake arudi kazini.”

4.5.4	 Ulishaji Watoto Vyakula vya Nyongeza
Shirika la Afya Duniani (WHO) linapendekeza kuwaanzishia watoto vyakula vya nyongeza 
katika umri muafaka wa miezi 6. Hii inamaanisha kuwa watoto wote wachanga wanapaswa 
kuanzishiwa vyakula vya nyongeza wanapotimiza umri wa miezi 6 na kuendelea. 
Inapendekezwa kumwanzishia mtoto vyakula vya nyongeza anapotimiza umri wa miezi 6 
kwa sababu:

•	 Mahitaji yake ya nishati lishe na virutubishi yameongezeka na maziwa ya mama pekee 
hayawezi kutosheleza mahitaji hayo.

•	 Kuanzisha ulishaji wa vyakula vya nyongeza kabla ya umri wa miezi 6 kunaweza 
kusababisha kuongezeka kwa uwezekano wa mtoto kupata maambukizi hususani 
kuhara.

•	 Kiumri wanakuwa tayari na uwezo wa kula vyakula vingine.

Chakula cha nyongeza kinapaswa kiwe cha kutosha, kwa maana kwamba: mtoto apewe 
kiasi, alishwe idadi sahihi ya milo kulingana na umri wake. vilevile chakula kiwe na ulaini na 
uzito sahihi kulingana na umri wa mtoto, na kiandaliwe kwa kuzingatia makundi matano ya 
vyakula ili kukidhi mahitaji ya kilishe ya mtoto, sanjari na kuendelea unyonyeshaji maziwa ya 
mama. Vyakula vya nyongeza vitayarishwe na kulishwa mtoto katika mazingira safi, ili kuepuka 
kupata vimelea vya magonjwa kupitia chakula hicho.

4.5.5	 Taratibu za Ulishaji Vyakula vya Nyongeza kwa Mtoto Anayenyonyeshwa
Shirika la Afya Duniani linapendekeza kufuata taratibu zifuatazo za ulishaji watoto vyakula 
vya nyongeza:

•	 Nyonyesha mtoto maziwa ya mama pekee hadi atimize umri wa miezi 6, na anza kumpa 
vyakula vya nyongeza anapokamilisha umri wa miezi 6 na aendelee kunyonya.

•	 Endelea kumnyonyesha mtoto maziwa ya mama kila anapohitaji hadi anapotimiza umri 
wa miaka 2 au zaidi.

•	 Mtoto anapotimiza umri wa miezi 6 anza kumpa kiasi kidogo cha chakula, na ongeza 
kiasi cha chakula kadri anavyoendelea kukua, na endelea kumnyonyesha maziwa ya 
mama mara nyingi.

•	 Zingatia taratibu za ulishaji shirikishi kwa kumlisha mtoto kwa uvumilivu na akiwa na 
furaha (epuka kumlazimisha kula chakula).

•	 Zingatia usafi na usalama wa chakula wakati wa kutayarisha, kuhifadhi, na kumlisha 
mtoto.

•	 Ongeza ugumu wa chakula taratibu pamoja na kumpa vyakula vya mchanganyiko kadiri 
anavyoongezeka umri, ukizingatia mahitaji yake na uwezo wake wa kula. 

•	 Ongeza idadi ya milo unayompa mtoto kadiri anavyoongezeka umri.

•	 Mlishe vyakula vya mchanganyiko vyenye virutubishi kwa wingi ili kuhakikisha kuwa 
vinakidhi mahitaji yake.



K I TA B U  C H A  M S H I R I K I 
27

•	 Ongeza virutubishi vya vitamini na madini kwenye chakula cha mtoto iwapo vinapatikana

•	 Mpe mtoto vinywaji na vyakula laini kwa wingi pamoja na kuendelea kumnyonyesha 
mara nyingi zaidi wakati wa ugonjwa. Baada ya kupona, mpe vyakula mara nyingi zaidi 
na mhamasishe ale chakula kingi zaidi.

Mlo Mchanganyiko Unaokidhi Mahitaji 
Mlo mchanganyiko unaokidhi mahitaji unatafsiriwa kama mlo uliondaliwa kwa kutumia 
angalau vyakula kutoka kwenye makundi manne. Mlo mchanganyiko unaokidhi mahitaji 
ni muhimu kwa ajili ya ukuaji na maendeleo ya mtoto. Tathmini ya ulishaji wa mlo 
mchanganyiko unaokidhi mahitaji ya mtoto husaidia kutoa mapendekezo kuhusu ulishaji 
sahihi wa vyakula vya nyongeza. Vyakula vya kuandaa mlo mchanganyiko unaokidhi mahitaji 
ya mtoto vinayoweza kutoka katika makundi yafuatayo:

•	 Vyakula vya asili ya nafaka, mizizi na ndizi za kupika 

•	 Vyakula vya asili ya wanyama na jamii ya mikunde

•	 Matunda

•	 Mbogamboga

•	 Sukari, asali na mafuta (ongeza kwenye chakula kwa kiasi kidogo)

4.5.6	 Vyakula vya Nyongeza na Nyongeza ya Vitamini na Madini
Vitamini na madini ya nyongeza kwa ajili ya matumizi ya mara moja yanaweza kuongezwa 
kwenye chakula cha nyongeza cha mtoto kilicho tayari kuliwa nyumbani, shuleni au 
sehemu nyingine. Vitamini na madini ya nyongeza huweza kuongezwa kwenye chakula 
cha mtoto bila kuathiri taratibu yake ya ulaji.

Jamii ambazo kiwango cha upungufu wa damu kwa watoto wenye umri chini ya miaka 
5 ni asilimia 20 au zaidi, Shirika la Afya Duniani linapendekeza kuongeza virutubishi 
kwenye chakula cha mtoto nyumbani hususani kwa watoto wadogo wenye umri wa 
miezi 6–23 ili kuboresha kiwango cha madini chuma mwilini mwao na kupunguza tatizo 
la upungufu wa damu.

 
Vyakula vya Nyongeza – Chakula Gani Kinafaa na Kwanini?
Vyakula vya nyongeza vinavyopaswa kulisha watoto baada ya kutimiza umri wa miezi 6 ni 
pamoja na:

•	 Maziwa, bidhaa za maziwa – zenye madini ya chokaa kwa wingi

•	 Vyakula vikuu, vinavyopatia mwili nishati lishe na utomwili

 Kadi ya unasihi  namba 13A Jinsi ya kuboresha chakula cha watoto umri wa miezi 6-24.

Kadi ya unasihi  namba 13B Kuboresha chakula cha mtoto kwa kutumia virutubishi 
mchanganyiko. 
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•	 Vyakula vya asili ya wanyama pamoja na samaki – kwa ajili ya kupata vitamini A, madini 
chuma na utomwili

•	 Mboga za majani zenye rangi ya kijani/njano – zenye vitamini A, na vitamini C kwa wingi

•	 Matunda – yenye vitamini A na C kwa wingi

Vyakula vingine vya nyongeza anavyopaswa kupewa mtoto ni pamoja na:

i.	 Mbegu za mafuta – zenye nishati lishe na utomwili

ii.	 Mikunde – inayotupatia utomwili 

iii.	 Mafuta – yanayotupatia nishati lishe na asidi za mafuta

Watoto wadogo wanahitaji vyakula vyenye nishati lishe na virutubishi kwa wingi. Uji ni 
chakula kinachotumiwa zaidi na watoto wachanga na wadogo, hata hivyo uji una kiasi kidogo 
cha nishati lishe na virutubishi vingine hivyo kushindwa kukidhi mahitaji ya mtoto. Wakati 
wa mapishi, unga unaotumika kuandaa uji hufyonza maji mengi, na hivyo kuwa na uzito 
mkubwa ambao mtoto anaweza kushindwa kula. Endapo maji yataongezwa ili kulainisha 
uji mzito uwe mwepesi kwa lengo la kumfanya mtoto aweze kula, kiasi cha nishati na 
virutubishi hupungua zaidi. Mtoto atahitaji kunywa uji mwingi ulio laini ili kukidhi mahitaji 
yake ya nishati na virutubishi, lakini kutokana na kuwa na tumbo dogo inakuwa vigumu 
kwake kula kiasi hicho kikubwa cha uji.

Mbinu za kuongeza nishati lishe na virutubishi kwenye uji na kumfanya mtoto aweze kula kwa 
urahisi ni pamoja na:

•	 Kuongeza vyakula vyenye nishati lishe kwa wingi (mfano mafuta, jibini, samli) na 
kuongeza vyakula vyenye virutubishi vingi (kama vile unga wa karanga, mikunde, au 
mbegu za alizeti) kwenye uji

•	 Kutengeneza uji kwa kutumia unga wa nafaka zilizooteshwa na kuchachushwa

Watoto wachanga wanaweza kupewa vitafunwa kama vile:

•	 Matunda– embe, papai, ndizi, na parachichi

•	 Mayai ya kuchemsha

•	 Chapati au mkate na karanga zilizopondwa

•	 Vipande vidogo vya mihogo iliyochemshwa, ndizi au magimbi

•	 Mtindi na juisi ya matunda halisi

Mambo mengine ya kuzingatia katika ulishaji watoto vyakula vya nyongeza
Zingatia ugumu au ulaini wa chakula cha mtoto: 

•	 Ugumu au ulaini wa chakula cha mtoto hutegemea umri wake

•	 Unapomwanzishia mtoto chakula cha nyongeza anza kumpa chakula laini

•	 Kadri anavyoendelea kukua ongeza ugumu wa chakula ili apate virutubishi vya kutosha. 

•	 Chakula kisiwe majimaji au chepesi kwani kitakuwa na virutubishi kidogo visivyokidhi 
mahitaji ya mtoto.
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Chepesi/majimaji sana                             Uzito unaofaa

Zingatia kiasi na idadi ya milo anayopewa mtoto

•	 Ongeza kiasi na idadi ya milo anayopewa mtoto kulingana na umri wake

•	 Tumbo la mtoto ni dogo kwa hiyo anahitaji kula mara nyingi zaidi ili kukidhi mahitaji yake 
ya kilishe

Zingatia mchanganyiko wa makundi ya vyakula na aina mbalimbali ya vyakula

•	 Ni muhimu kumpa mtoto mlo wenye vyakula kutoka makundi yote ya vyakula ili apate 
virutubishi vyote vinavyohitajika katika kufanya kazi mwilini.

•	 Mlo wa mtoto unapokosa chakula kutoka katika mojawapo ya makundi haya inamaanisha 
kwamba mtoto huyo atakosa virutubishi muhimu kwa ajili ya afya yake, na hivyo anaweza 
kupata utapiamlo.

Andika kama maelezo yafuatayo kuhusu unyonyeshaji na ulishaji wa chakula cha nyongeza 
kama ni KWELI AU SI KWELI 

•	 Ulishaji wa vyakula vya nyongeza uende sambamba na unyonyeshaji wa maziwa ya 
mama kwa kuamuanzishia mtoto kiasi kidogo cha chakula kidogo kila siku.

•	 Vyakula vya nyongeza ni vema viwe vya majimaji

•	 Unyonyeshaji wa maziwa ya mama pekee huanza saa moja baada ya kujifungua mpaka 
mtoto anapotimiza mwaka mmoja

•	 Ulishaji wa vyakula vya nyongeza vilivyoongezwa virutubishi ufanyike baada ya mtoto 
kutimiza miezi 6 kama itahitajika

4.6 Lishe kwa Wanafunzi
Umri wa kwenda shule (Miaka 6-12) ni kipindi cha mwendelezo wa ukuaji wa mwili na ukuaji 
wa haraka wa akili na fikra. Katika kipindi hiki watoto wa kike huanza kupata mabadiliko 
ya ukuaji wa kimwili. Magonjwa na matatizo ya kilishe hujitokeza sana katika kipindi hiki na 
kusababisha madhara ya muda mrefu. Matatizo ya kilishe yanayowapata watoto wa shule ni 
pamoja na:

Udumavu
Watoto wengi walio dumaa katika umri huu inawezekana walipata lishe duni wakati wakiwa 
watoto wadogo. Ingawa kiwango cha udumavu huongezeka katika umri huu, uboreshaji wa 
lishe na mazingira wanayoishi inaweza kuchochea ukuaji kadiri mtoto anavyoendelea kukua.
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Uzito pungufu
Uzito pungufu katika umri huu unaweza kusababishwa na kukosa virutubishi vinavyotakiwa 
kutokana na ulaji duni, magonjwa ya kuambukiza na kukosa matunzo stahiki.

Ukondefu 
Ukondefu sio tatizo linalojitokeza kwa kiwango kikubwa kwa watoto wenye umri wa kwenda 
shule kama udumavu na uzito pungufu. Hata hivyo, ukosefu wa chakula au kukaa na njaa unaweza 
kusababisha hali hiyo. Uzoefu unaonyesha kuwa idadi kubwa ya watoto wanatoka nyumbani bila 
kupata kifungua kinywa na wanashinda na njaa kwa sababu ya kukosa huduma ya chakula cha 
mchana shuleni.

Uzito uliozidi
Maendeleo na ukuaji wa haraka wa miji pamoja na mabadiliko ya taratibu za ulaji, husabisha 
ongezeko la watoto wenye uzito uliozidi na kiriba tumbo hasa katika nchi za uchumi wa 
kati na mdogo. Hii husababisha watoto hawa kuwa na uwezekanao mkubwa wa kupata 
magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza katika maisha yao ya baadae pamoja na unyanyapaa 
katika jamii.

Watoto walio katika umri wa shule wanahitaji vyakula vya mchanganyiko na asusa zenye 
virutubishi. Watoto hawa huwa wanatakiwa kula milo 4 hadi 5 kwa siku pamoja na asusa 
kwa sababu ya ongezeko la mahitaji ya kilishe kutokana na ukuaji wa haraka. Tabia nyingi 
za ulaji Kama kupenda mfano vyakula vyenye mafuta na sukari kwa wingi kama chips, 
chokoleti, soda, juisi za bandia, biskuti au kutopenda baadhi ya vyakula mfano mboga za 
majani, matunda, maziwa huanzia katika umri huu na huchangia udumavu, uzito pungufu na 
uzito uliozidi.

Upungufu wa Vitamini na Madini kwa Wanafunzi
Wanafunzi wapo kwenye hatari ya kupata upungufu wa vitamini na madini kwa sababu ya 
kuongezeka kwa mahitaji ya nishati lishe na virutubishi vingine mwilini. Ifuatayo ni mitindo 
ya maisha ambayo inaongeza hatari za upungufu wa madini na vitamini.

•	 Kula milo michache

•	 Uangalizi duni wa wazazi na walezi

•	 Tabia ya kupenda au kutokupenda baadhi ya chakula. 

•	 Maambukizi ya magonjwa kama minyoo, kichocho na kuhara.

Jedwali la 2: Jedwali la lifuatalo linaonesha mahitaji ya madini na vitamini kwa watoto wa 
umri wa miaka   6-8.

Madini na Vitamini                                     Wavulana & Wasichana
Vitamini A                                                 400 mcg  RAE
Vitamini D                                                600 IU
Zinki 5 mg
Madini chuma 10 mg
Madini Joto 90 mcg
Vitamini B12 1.2 mcg
Asidi ya foliki 200 mcg
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mcg – micrograms; IU- international units; mg- milligrams; RAE- Retinal Activity 
Equivalents

Afua muhimu za lishe kwa wanafunzi ni pamoja na:

•	 Huduma za utoaji chakula shuleni

•	 Vyakula na virutubishi muhimu vilivyofungashwa na kuzingatia usafi na usalama wa maji 
na mazingira

•	 Dawa za kinga mfano mabusha na matende, dawa za minyoo, kichocho, upimaji wa 
malaria, upimaji wa hali ya lishe na afya. 

•	 Bustani za  mbogamboga na matunda pamoja na ufugaji wa wanyama wadogo 
wadogo.



32
K I TA B U  C H A  M S H I R I K I 

SOMO LA TANO:

MALEZI, MAKUZI NA MAENDELEO 
YA AWALI YA MTOTO
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5.0 Malengo ya Somo
Baada ya somo hili, washiriki wataweza:

•	 Kueleza dhana ya malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya mtoto

•	 Kueleza mambo muhimu kuhusu mahusiano kati ya mtoto na mzazi au mlezi 

•	 Kueleza mazoezi sahihi ya michezo  kwa mtoto na mawasiliano ili kuchochea ukuaji wa 
mtoto na maendeleo yake

•	 Kutengeneza vifaa vya kuchezea ambavyo ni rahisi katika mazingira yake

•	 Kubaini watoto wenye mahitaji maalumu na kufuatilia malezi, makuzi na maendeleo yao 

5.1 Vipengele vya Somo
•	 Dhana ya malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya mtoto

•	 Mambo muhimu kuhusu mahusiano kati ya mtoto na mzazi au mlezi 

•	 Mambo muhimu kuhusu makuzi na maendeleo ya mtoto

•	 Mazoezi sahihi ya michezo na mawasiliano ili kuchochea ukuaji na maendeleo ya mtoto.

•	 Utengenezaji vifaa vya kuchezea kulingana na mazingira yaliyopo.

•	 Ufuatiliaji wa malezi, makuzi na maendeleoya wototo wenye mahitaji maalumu 

5.2 Dhana ya malezi, makuzi na maendeleo ya mtoto

Maana ya Maneno

Malezi:
•	 Ni mchakato wa kumwezesha mtoto kukua kiakili, kimwili, kijamii na kisaikolojia 

tangu kuzaliwa hadi kufikia utu uzima.

Makuzi:	
•	 Ni hatua mwendelezo anazopitia mtoto tangu anapokua tumboni mwa mama yake 

zinazomwezesha kukua vizuri na kukabiliana na mazingira yanayomzunguka

Mlezi: 
•	 Ni mtu anayemtunza na kumlea mtoto, huwasiliana nae, humlisha, na kumtekelezea 

mahitaji yake ili aweze kukua kikamilifu kimwili, kiakili, kihisia, kiisimu (lugha) na kijamii. 
Mlezi anaweza kuwa nyumbani au kwenye kituo

Malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya mtoto ni istilahi au dhana ya jumla ya programu 
na vitendo vifanywavyo ili kumsaidia mtoto mdogo kukua vizuri.  Vitendo hivi ni pamoja 
na kumchangamsha mtoto kiakili kwa michezo, maneno, kutembea na kujifunza mazingira 
yake.  Aidha, inajumuisha maelekezo apewayo mtoto ili ajiamini, ajitegemee na awajibike 
katika maisha yake.

MALEZI, MAKUZI NA MAENDELEO 
YA AWALI YA MTOTO

SOMO LA TANO: MALEZI, MAKUZI NA 
MAENDELEO YA AWALI YA MTOTO
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Makuzi ya kimwili ni kuongezeka kimaumbile ambako huambatana na ongezeko la urefu 
na uzito.  Hayo hujitokeza haraka katika miezi 24 ya kwanza na ubongo ndio hukua haraka 
kuliko viungo vingine vyote na huanza tangu mimba inapotungwa.  Ukuaji wa mtoto kimwili 
huambatana na mabadiliko ya kiutendaji na matumizi ya viungo.

Makuzi ya kiakili ni kuongezeka kwa uwezo wa ufahamu, kufikiri, kutafakari, kujifunza na 
kutatua matatizo mbalimbali kulingana na umri wake.  Mara azaliwapo hujifunza juu ya 
mazingira anamoishi kwa kutumia milango ya fahamu (kuona, kunusa, kusikia, kuonja na 
kugusa).  Hivyo uchangamshi wa aina mbalimbali wa milango ya fahamu humsaidia kupanuka 
kiakili na kupanua upeo wake wa kutenda mambo mbalimbali. Uchangamshi huu hautakiwi 
ucheleweshwe bali uwahishwe.  Uchangamshi wa awali ni msamiati unaomaanisha vitendo 
afanyiwavyo mtoto tangu mimba na kuendelea.  Vitendo mahususi au vya makusudi kwa 
ajili ya kumpa fursa ya kujenga uwezo wa baadaye wa kutenda, mahusiano bora n.k.  Makuzi 
ya kiakili yanagusa tabia ya mtoto, usikivu, ubunifu, udadisi na jinsi anavyopokea na kutafsiri 
mambo mbalimbali katika mazingira yanayomzunguka.

Kijamii, makuzi ni uwezo wa mtoto wa kuhusiana na kushirikiana na watu wengine katika 
jamii anamoishi.  Hii ni kuanzia akiwa mdogo kabisa nyumbani, shuleni, katika kucheza na 
wenzake, anapojumuika na kundi rika na hatimaye ukubwani (jamii). Ukuaji huu unahusisha 
uwezo wa kujitambua, uwezo wa kuendeleza uhusiano na ushirikiano, mahusiano chanya 
ya kijinsia na maadili.

5.3 Mambo muhimu kuhusu mahusiano kati ya mtoto na mzazi au mlezi 

5.3.1 Kujenga mahusiano ya kufungamana 

Mchakato wa mzazi katika kujenga mahusiano na mtoto wake mchanga (mama/baba 
kwenda kwa mtoto) yanaanza masaa machache mara tu baada ya mtoto kuzaliwa. Mazingira 
yanayoweza kusababisha kutokuwepo kwa mahusiano ya kufungamana ni:

•	 Mama kuwa mbali na mtoto wake kwa muda mrefu mara baada ya  kuzaliwa 

•	 Iwapo mama atakuwa na matatizo ya akili na viungo au ya kihisia 

•	 Mtoto akizaliwa na uzito pungufu au ulemavu 

•	 Iwapo mtoto atanyanyaswa baada ya kuzaliwa.

•	 Mtoto akiwa mgonjwa

5.3.2. Mahusiano ya karibu kati ya mtoto na mzazi  
Huu ni mchakato wa mtoto mchanga kujenga mahusiano na mama au baba na hii 
inasababishwa na mwitikio wa baba au mama kwa mtoto. 

Hutokea katika miaka miwili ya mwanzo hasa kati ya miezi miwili na miezi saba baada ya 
mtoto kuzaliwa. Wakati huu mtoto huanza kujenga njia binafsi za mawasiliano kati yake na 
mzazi/ mlezi wake. 
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Zipo athari zinazompata mtoto kama hakutakuwa na mahusiano ya karibu na mzazi/mlezi 
wake. Athari hizo ni kama ifuatavyo;

•	 Mtoto kujisikia  hayuko salama 

•	 Kuchanganyikiwa 

•	 Kutokuamini mtu 

•	 Kuwa na hasira na msongo wa mawazo 

•	 Kushindwa kufanya chochote (shutting down)

•	 Kutokuwa na mahusiano mazuri na watu wengine ukubwani

•	 Watoto wanaokosa mahusiano mazuri na mzazi/mlezi hukosa kujiamini na baadaye 
katika maisha hupata shida kupambana na mazingira, hukosa ushirikiano mzuri na 
wenzao, hukosa uwezo wa kutatua matatizo yao na msukumo wa kimaendeleo.Hivyo 
watoto wote walelewe katika familia kwa upendo na pale inaposhindikana kabisa ndio 
wapelekwe kwenye vituo maalum vya kulelea watoto.

5.3.3 Stadi za makuzi na maendeleo ya mtoto zipo katika makundi yafuatayo:

•	Stadi za kushika na kugusa (Motor skills)- Kufikia na kushika kitu: uwezo wa kuona 
na kutembeza mikono na hivyo kuipa misuli nguvu. Katika stadi hii mara nyingi 
mabadiliko ya kiutendaji na matumizi ya viungo lazima yaendane na umri wa mtoto. .

.

Jinsi Malezi kwa Makuzi ya Mtoto Yanavyoimarisha
Makuzi ya Awali ya Mtoto

• Mwangalie mtoto
Wako Machoni

na umchekee
• Mpatie mtoto njia
Za kuweza kuona, kusikia
Kuhisi na kujongea

• Itikia sauti ya mtoto
Wako na anachopenda

• Mpatie mtoto wako
Vifaa safi na salama vya
Kushika, kugonga
Na kudondosha

Kufungamana,
Mahusiano ya karibu, umakini na mwitikio yanaleta mahusiano mazuri katika

makuzi ya awali ya mtoto.

Kuchangamana

Vitendo Hisia
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•	   Stadi za ufahamu (Cognitive skills) - Kuona, kusikia, na kugusa. Stadi hizi husaidia 
kujifunza namna ya kutambua na kutofautisha watu, vitu na sauti na pia kumpatia 
uwezo wa kulinganisha ukubwa na muonekano wa maumbo kadri mtoto anavyokua 
stadi hii husishwa na mabadiliko ya mtoto kitabia usikivu, ubunifu, udadisi na jinsi 
mtoto anavyopokea na kutafsiri mambo mbalimbali. 

•	  Stadi za jamii (Social skills) - Stadi za kumsaidia kuwasiliana na kupata mahitaji 
kwa kutumia lugha na ishara.Ukuaji wa stadi hii unamwezesha kuongeza uwezo wa 
kujenga mahusiano mazuri wazazi/walezi, kundi rika, marafiki na jamii kwa ujumla.

•	   Stadi za hisia binafsi (Affective skills) - Stadi za kumuwezesha kuonyesha hisia 
binafsi na kwa watu wengine katika stadi hii mzazi/mlezi aelewe hisia mtoto na 
kumsaidia jinsi ya kudhibiti.

5.3.4 Hatua muhimu za kuchunguza na kumsaidia mtoto kufikia Makuzi na Maendeleo 
zikiwa zimepangwa kwa umri.

Kuzaliwa hadi miezi minne (0 – 4)
Maendeleo ya Hisia/Ufahamu
•	 Mtoto mwenye afya anaweza kuona, kusikia na kunusa mara baada ya kuzaliwa. 

Huitambua sauti ya mama yake, harufu na sura yake. 

•	 Baba yake ni muhimu sana kwa maendeleo ya mtoto, hivyo ashiriki katika kumtunza 
mtoto.

•	 Mtoto anaweza kujifunza mengi kutoka kwa ndugu zake, na wao kutoka kwake, hivyo 
inatakiwa ndugu wacheze naye na kusaidia kumtunza

•	 Kumbembeleza akikasirika humsaidia kujenga imani na kuwasilisha hisia zake kwa 
mzazi/mlezi.

•	 Kunyonyesha maziwa ya mama kunamleta mtoto kuwa karibu, kulelewa kwa upendo 
na kujenga mahusiano.

Mawasiliano
•	 Mtazame mtoto machoni na utabasamu (kwa mfano wakati wa kula). Kuongea nae kwa 

kumtazama usoni, kurudia sauti zake na kumuimbia itamsaidia kujifunza kuwasiliana.

•	 Atatambua na kuhisi akiguswa na mama yake, akimtazama, akitabasamu na kwa sauti 
yake. Atajaribu kuwasilisha mahitaji yake kwakujongea, kutoa sauti mbalimbali na kulia.

Kujongea 
•	 Mapema mtoto huitambua miguu na mikono yake. Kumuacha aitumie miguu na mikono 

yake kutamsaidia kuwa mkakamavu.

•	 Ataanza kufikia vitu na kuviweka mdomoni kwa sababu hujifunza kwa ladha na kugusa.

Atajaribu kuinua kichwa ili kuona vinavyomzunguka. Msaidie kwa kumbeba ukiinua kichwa 
chake na mgongo ili aweze kuona. Kumuacha abingirike kwenye sehemu salama kutamsaidia 
kukomaza misuli
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Umri miezi minne hadi sita (4 – 6)

Maendeleo ya Hisia/Ufahamu
•	 Watoto hupenda kuona watu na sura, hivyo wana familia wanatakiwa 

wawabebe, watabasamu, wacheke na kuongea nao.

•	 Katika umri huu mtoto anakuwa amejenga mahusiano ya karibu 
na mama, anaweza asiwe huru kwa wageni. Kumuacha na watu 
anaowafahamu kutamsaidia kujihisi yuko salama.

Mawasiliano
•	 Anafurahi kutoa sauti kali na kucheka. Anatambua na kuiga sauti ya 

mtu mwingine na kuanza kujifunza jinsi ya kuzungumza.

•	 Ili kumuandaa kuongea, rudia sauti yake na ongea nae kuhusu hisia 
zake, anachokiona na anachokitaka.

Kujongea 
•	 Kadiri anavyokua, atataka kugusa, kuonja, na kugundua mazingira. 

Kumpa vitu vya nyumbani visafi na salama vyenye rangi za kuvutia 
anavyoweza kugusa, kugonga, kutupa na kushika mkononi itamsaidia 
kujifunza na kujenga uwezo wa kutumia mikono. Weka mbali vitu 
vidogo anavyoweza kuvimeza.

•	 Kumuacha akae kwa msaada wa kiegama na kubingirika sehemu 
salama itamsaidia kukomaza misuli yake

Umri mwaka 1hadi miaka 2 
Maendeleo ya Hisia/Ufahamu

•	 Mpe nafasi ya kufanya vitu mwenyewe, na furahia kwa anavyovifanya 
ili kumsaidia kujenga kujiamini.

•	 Anaweza kupata hasira anaposhindwa kupata kila anachotaka. Msaidie 
kutambua hisia zake. Atajifunza taratibu za familia kwa haraka kama sio 
nyingi na kama ziko wazi na hazibadiliki badiliki.

•	 Anaweza kutaka kufanya kila kitu mwenyewe na kuonekana mtundu. 
Angependa aishi kama mtoto na wakati huo huo kama mtu mzima. 
Kuielewa hatua hii kutamsaidia sana. Mbebe anapotaka kuwa mtoto 
na mpe uhuru anapotaka kuwa kama mtu mzima.

Mawasiliano
•	 Huu ni umri muhimu kwa mtoto kujifunza kuongea na kutambua 

maneno. Msaidie kujifunza kwa kutazama anachokifanya na mtajie jina 
la hicho kitu. Tumia kila fursa utakayoipata kuongea naye (kwa mfano 
wakati wa kumlisha, kumuogesha au unapofanya kazi karibu nae).

•	 Muulize maswali rahisi na mjibu anapojaribu kuongea. Msaidie arudie 
rudie maneno. Msikilize anapotumia kuashiria au maneno, itaongeza 
juhudi zake za kuongea. Tamthilia, vitabu, nyimbo na kucheza 
kutaharakisha maendeleo yake. 
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 Kujongea
•	 Ataanza kutumia mkono mmoja mara nyingi zaidi na kwa ustadi 

kuliko mkono mwingine. Muache atumie mkono ambao utaamuriwa 
na ubongo wake. Anaweza kujifunza kutumia mikono yake wakati 
anajilisha na anajivika nguo, anapochora, anapoandika, anapochezea 
chombo chenye maji, anapochezea vitu mbalimbali akiviweka na 
kuvitoa kwenye chombo kama kikombe au sufuria.

Mpeleke nje aweze kukimbia, kurukaruka, kupanda nk.ili kumsaidia kuwa 
mkakamavu

Umri miaka 2 na kuendelea

Maendeleo ya Hisia/Ufahamu

•	 Upendo na muda wako unaompatia mtoto, kutaka kujua anachokifanya, 
kuamini kwamba atafanikiwa, na msaada unaompatia anapofanya 
udadisi wake kutamjengea kujiamini na kutaka kujifunza.

•	 Umri huu anaelewa kipi ni kibaya na kipi ni kizuri. Anaweza kufundishwa 
maadili kupitia hadithi, nyimbo na michezo. Atafundishwa vizuri ikiwa 
ataambiwa kipi ni kizuri kwanza, aonywe kwa upendo pale anapofanya 
vibaya, ili asijisikie aibu.

•	 Kupika na kufanya naye vitu vya jikoni, kukunja nguo, na kufanya kazi 
nyingine za nyumbani kutamjengea kujiamini, kujifunza na kufanya kazi 
kwa ufasaha.

Mawasiliano
•	 Msikilize mtoto anachokuambia, mpe nafasi ya kuuliza maswali na 

ujaribu kuyajibu. Mpe nafasi akueleze aliyokutana nayo au chochote 
anachotaka kukueleza. Mshawishi akusimulie hadithi. Mfundishe 
majina ya vitu, kuhesabu na kulinganisha vitu vyenye ukubwa tofauti, 
maumbo na rangi za vitu vinavyomzunguka.

Kujongea
•	 Kuchora, kuandika, kupaka rangi, kuchagua vitu, na kusaidia maandalizi 

ya kutayarisha chakula kutamsaidia utumiaji wa mikono yake.

•	 Kucheza nje na watoto wengine kunaendeleza na kuboresha ukuaji 
wake.

•	 Mshawishi kucheza na kutembea mwenyewe.  Mtengenezee 
mazingira ya kumfanya awe na shughuli kama kutembea, kuruka kwa 
miguu miwili au mmoja na kupiga mpira.

5.3.4 Mazoezi/michezo na mawasiliano yanayoweza kuchochea ukuaji na maendeleo 
ya mtoto
Makuzi na maendeleo ya mtoto yatachochewa zaidi na michezo mbalimbali ambayo mtoto  
anaweza kufanya. Kiwango na aina ya michezo inategemea sana umri wa mtoto. Jinsi 
anavyoendelea kukua ndivyo anavyojenga uwezo wa kufanya michezo ambayo ni migumu 
zaidi.Mtoto anatakiwa apewe vifaa vya kuchezea vinavyolingana na umri wake. Vifaa vya 
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kuchezea vinatakiwa viwe vinamjenga stadi zake na si vinginevyo. Epuka kumpa mtoto 
wako vifaa vya kuchezea visivyo na manufaa.

Vifaa vingi vya kuchezea vinapatikana kaatika mazingira ya nyumbani; mzazi anatakiwa 
aelewe aina ya mchezo na kifaa kinachohitajika ili aweze kutambua kama anaweza kupata 
au kutengeneza nyumbani. Si lazima kupoteza fedha kununua vifaa vya gharama kwa mtoto.

5.4 Utengenezaji vifaa vya kuchezea ambavyo ni rahisi katika mazingira husika

5.5 Ufuatiliaji wa malezi na makuzi ya wenye mahitaji maalumu 

Katika kufuatilia maendeleo na makuzi ya mtoto ni muhimu kuzingatia hatua mbalimbali kama 
ilivyoainishwa katika kipengele cha‘Stadi za makuzi na maendeleo ya mtoto. Endapo hatua 
hizo hazijafikiwa kulingana na umri wake, mtoto anahitaji uangalizi wa karibu ili kurekebisha 
tatizo linalomkabili.

 Chati ya maendeleo ya watoto umri wiki 6 hadi miaka 5

Chati hii hutumika kutambua watoto ambao ukuaji wao umechelewa.Watoto wanapogundulika 
na tatizo la ukuaji uliochelewa wanatakiwa kupewa huduma sahihi na kama inashindikana 
wapewe rufaa.

Hatua hizi za makuzi zinazooneshwa kwenye chati hii ni mwongozo wa mambo au tabia 
zinazohusu watoto wa Kitanzania, kuanzia kuzaliwa hadi miaka 5.

Chati hizi zitumike kutambua mapema watoto wanaokuwa vizuri na wale wenye matatizo 
ya kuchelewa kufikia hatua fulani za ukuaji (developmental milestones), kumshauri mzazi 
au mlezi namna ya kuchochea makuzi ya kiakili na kimwili na kutoa rufaa kwa huduma na 
uchunguzi zaidi.
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Inashauriwa vigezo vingine vitumike ili kusaidia utambuzi huo. Kumbuka, watoto wote 
watakaoonekana kuwa na matatizo ya ukuaji wapewe huduma sahihi au kupewa rufaa kwa 
uchunguzi zaidi.

Matumizi ya chati hii yanatakiwa yaende sambamba na ujuzi na uzoefu  wa mtoa huduma 
wa afya. Kuchuja watoto wenye uwezekano wa matatizo na isitumike pekee kuamua 
matatizo ya kukua. Watoto wote wanaofikiriwa kuwa na matatizo ya kukua wapewe rufaa 
kwa uchunguzi na matibabu zaidi.

Matumizi ya chati hii yanatakiwa yaende sambamba na ujuzi na uzoefu wa mhudumu wa 
afya namna anavyomuona mtoto.

Zifuatazo ni hatua muhimu za maendeleo na makuzi ya mtoto zinazotumika:
a)	 Kukaa mwenyewe bila kuegama 
b)	 Kutambaa
c)	 Kusimama kwa kujishikilia au kushikiliwa 
d)	 Kusimama mwenyewe
e)	 Kutembea kwa kushikiliwa 
f)	 Kutembea mwenyewe

Stadi za kuchunguza hatua za maendeleo na makuzi

Zipo hatua mbalimbali zinazosaidia kuchunguzamaendeleo  na makuzi ya mtoto.

a) Kukaa mwenyewe bila kuegama
Maelezo: Mtoto anakaa wima bila kutumia mikono yake au kushikiliwa. Kichwa kimenyanyuka 
juu kwa sekunde 10. Kwa kawaida mguu mmoja huwa umejikunja kwenye goti.

Vigezo: (a) Kichwa na shingo vipo wima; (b) Mtoto hatumii mikono au viganja kusaidia kuwa 
wima; (c) Mtoto anakaa wima angalau kwa sekunde 10.

Kuchunguza: Mtazame mtoto, onesha tabasamu na mkalishe mtoto kwenye sehemu 
ambayo ni salama na tambarare.  Mpe mtoto mdoli au kifaa cha kuchezea ashike ili asijishikilie 
kwa kutumia mikono yake.

b) Kutambaa 

Maelezo: Hii ni hatua ambayo mtoto anajongea kwa uhakika zaidi, hujongea mbele na 
nyuma kwa mikono na magoti kupishana. Tumbo la mtoto haligusi chini.

Vigezo (a) Mikono na magoti kujongea nyuma na mbele kwa kupishana (b) Tumbo la mtoto 
haligusi chini (c) Kujongea kwa kupishana bila kuacha angalau mara tatu mfulilizo.

Kuchunguza: Mlaze mtoto kifudifudi kwenye sehemu salama, simama umbali wa kadri ya 
cm 120 – 150 mbele ya mtoto. Kama mtoto hatambai, mtie moyo kwa kumuonesha mdoli 
au kitu cha kuvutia. Muombe mama au mlezi akusaidie kumuhimiza mtoto kutambaa.

c) Kusimama kwa kushikiliwa
Maelezo: Hii ni hatua ya kwanza kwa mtoto kujaribu kusimamisha mwili wote wima. Hatua 
hii inampa changamoto ya kusimama bila kutetereka ili aweze kusonga mbele. Kitendo 
muhimu ni pale mtoto anapoweza kuumudu uzito wa mwili wake akiwa ameshikilia kwenye 
kitu au akiwa ameshikiliwa bila kuegemea.  
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Vigezo: (a) Mtoto amesimama wima kwa miguu yake. (b) Mtoto anashikilia kwenye meza 
au kitu kingine bila kukiegemea (c) Mwili haugusani na kitu alichoshikilia (d) Miguu ya mtoto 
inabeba sehemu kubwa ya uzito wa mwili (e) Mtoto anasimama kwa kushikiliwa kwa muda 
angalau wa sekunde 10.

Kuchunguza: Mhudumu au mama amsimamishe mtoto wima na kuona kama miguu yake 
inaweza kubeba uzito wa mwili. Mtoto awekwe katika umbali ambao mikono inafikia kitu 
anachoweza kushikilia bila mwili kugusa. Uzito wote wa mwili unabebwa na miguu ya mtoto 
mwenyewe. Hakikisha kuwa mwili hauegemei kitu alichoshikilia. Urefu wa meza au chombo 
alichoshikilia kiwe sambamba na tumbo la mtoto.

d) Kutembea kwa kushikiliwa
Maelezo:Mtoto anasimama wima na mgongo umenyooka. Mtoto anapiga hatua za pembeni 
au mbele kwa kushikilia kitu kisichohamishika kwa mkono mmoja au mikono yote. Mguu 
mmoja hujongea mbele wakati mwingine unabeba sehemu nyingine ya mwili. Mtoto 
atatembea hatua tano akiwa katika hali hiyo.

Vigezo: (a) Mtoto anasimama wima na mgongo ukiwa umenyooka. (b) Mtoto anajongea 
mbele au kwa upande akiwa ameshikilia kitu kwa mkono mmoja au yote miwili (c) Mguu 
mmoja unatangulia wakati mwingine ukiwa umebeba uzito wa mwili (d) Mtoto anatembea 
angalau hatua tano mfulilizo.

Kuchunguza: Msimamishe mtoto wima. Mtoto asimamishwe umbali kidogo lakini aweze 
kufikia kitu cha kushikilia na mikono miwili. Mtie moyo kwa kumuonesha midoli au vitu vya 
kumvutia au umuombe mama au mlezi amhimize kufanya hivyo. Kitu cha kushikilia kiwe na 
kimo sawa na tumbo la mtoto.

e) Kusimama mwenyewe
Maelezo: Mtoto anaonyesha uwezo wa kusimama bila kupepesuka kwa muda na kuweza 
kuubeba uzito wa mwili. Miguu inasimama wima bila kujikunja magotini.

Vigezo: (a) Mtoto anasimama wima kwa miguu yote miwili, na siyo kwa vidole, mgongo 
ukiwa umenyooka. (b) Miguu ya mtoto inabeba uzito wote wa mwili. (c) Mtoto anasimama 
mwenyewe wima bila kushikiliwa kwa zaidi ya dakika 10.

Kuchunguza: Msimamishe mtoto wima, mwachie kwa uangalifu. Angalia kama mtoto 
anaweza kusimama mwenyewe kwa dakika 10. 

f) Kutembea mwenyewe
Maelezo: Mtoto anatembea wima hatua hadi tano kwa kujiamini. Mguu mmoja hutangulia 
mbele wakati mwingine unabeba uzito wake wa mwili bila kushikwa na mtu au kushikilia kitu.

Mtoto anaonyesha uwezo wa kusimama wima na kuweza kutembea mbele bila kutetereka 
wala msaada. Hatua hii ni zaidi ya pale ambapo mtoto anaanza kwenda dede- kwa kufanya 
hatua tatu au nne huku akisubiri kushikiliwa.  

Vigezo: (a) Mtoto anasimama mwenyewe mgongo ukiwa umenyooka.(b) Mguu mmoja 
unajongea mbele wakati mwimgine ukiwa umebeba uzito wa mwili. (c) Hajigusi na mtu 
wala kitu (d) Mtoto anatembea angalau hatua tano mwenyewe. 
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Kuchunguza:  Msimamishe mtoto wima kwenye sehemu salama. Simama umbali wa kadri 
ya sm 120 – 150 mbele ya mtoto na kumuhimiza mtoto akufuate, kama hatembei mtie moyo 
kwa kumuonesha mdoli au kitu cha kuvutia. Muombe mama au mlezi akusaidie kumuhimiza 
mtoto kutembea.

Baada ya uchunguzi, iwapo umegundua mtoto ana tatizo mfano anaumwa, jaza taarifa  kama 
ifuatavyo:

•	 Tatizo uliloligundua

•	 Ainisho

•	 Vipimo muhimu na majibu yake

•	 Matibabu uliyompatia

•	 Ufuatiliaji/ toa rufaa

Zoezi C

Zoezi la majibu mafupi

1 Jibu maswali yafuatayo; Ili Kuzingatia ukuaji na maendeleo ya mtoto, unapaswa kuamua 
kama ni kawaida au sio kawaida kwa mtoto wafuatao na uweke alama ya vema(√) kwenye 
sanduku husika.

UMRI UKUAJI/MAENDELEO NI 
KAWAIDA-

UKUAJI/MAENDELEO 
SIO KAWAIDA

Edward ana miezi 6,hajaweza 
kudhibiti shingo yake
Maria ana miezi 24 anauzito wa 
kilo 13 urefu wake sm 85
Asha ana miezi 30 anaweza 
kuongea maneno machache 
yenye maana anaruka kwa 
mguu mmoja na anaweza 
kutembea kinyumenyume
Hamisi anaweza tu kutembea 
kwa kusaidiwa.Ana miezi 17
Amri ana umri wa  miaka 4 
hawezi kuongea hata neno moja
Alice anaweza kuvaa nguo 
mwenyewe na amefundishwa 
kuhusu choo.Umri wake ni 
miaka 4 ½
Kemilembe ana umri wa miaka 
3 hawezi kuhadithia na hajui 
jinsia yake
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2. Mariamu amemleta binti yake Manka katika kituo chako cha Tiba.Anasema Manka 
alizaliwa miezi 7 iliyopita, mimba ilikuwa imekamilika na uzito wa kuzaliwa ulikuwa kilo 
3.1. Manka aliweza kukaza shingo yake alipokuwa na umri wa miezi 5. Manka hawezi 
kukua mwenyewe Mariamu anawasiwasi kuwa Manka amechelewa kuweza kukua 
mwenyewe.Utamshauri vipi Mariamu?

3. Ikupa ana umri wa miezi 36. Ameletwa kliniki na bibi yake kwa uangalizi wa ukuaji na 
maendeleo. Unapomchunguza Ikupa, anaweza kusimama, anaweza kutembea upande 
upande au kutembea kwa kushikilia kitu kwa mkono mmoja au yote miwili na kuweza 
kutembea hatua 5 akiwa katika hali hiyo. Ikupa anaweza kuongea maneno 4-20 yenye 
maana na ana kunywa kwa kikombe mwenyewe. Hayo ndiyo Ikupa anayoweza kuyafanya. 
Ushauri gani utatoa kwa bibi yake Ikupa? Kwanini?

4. Andika ni mvulana wa umri wa miezi 19. Mama yake kamleta kliniki kwa ajili ya kupima 
ukuaji. Ana uzito wa kilo 8 na urefu wa sm 71. Utamfanyia nini Jandika katika hudhurio la 
sasa?Ushauri gani utahitajika kumpa mama yake Jandika?Toa sababu ya ushauri 
utakaohitajika.

Kupima Uelewa 

Andika KWELI au SIKWELI	

1.	 Ni athari gani zinazoweza kutokea kwa mtoto iwapo mzazi au mlezi hatakuwa na 
mahusiano ya karibu na  mtoto?

a)	 Mtoto kujisikia hayupo salama

b)	 Kulia kulia

c)	 Kuwa na hasira

d)	 Kuwa na ushirikiano na wenzao na wanapokuwa wakubwa.

2.	 Zifuatazo ni stadi za makuzi na maendeleo ya mtoto?
a)	 Kushika na kuugua

b)	 Kuona

c)	 Kusikia

d)	 Mawasiliano

e)	 Hisia binafsi

Mafunzo ya vitendo kuhusu kuchunguza na kutoa unasihi wa Makuzi na 
Maendeleo ya Mtoto yatafanyika kliniki pamoja na mafuzo ya ukuaji na 

ukishaji wa mtoto
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SOMO LA SITA:

KILIMO NA LISHE

Picha ya somo la tano: kwa hisani ya Nyamizi Bundala
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6.0 Malengo ya somo
Baada ya somo hili, washiriki wataweza:

1.	 Kuelezea uhusiano uliopo kati ya Kilimo na Lishe

6.1 Vipengele vya Somo
2.	 Njia za kuongeza kipato na kujenga uwezo
3.	 Uhakika wa Chakula
4.	 Vyakula mchanganyiko

6.2 Utangulizi
Utapiamlo ni suala mtambuka linalohusisha sekta nyingine kama vile kilimo, maji, elimu na 
afya, Ni muhimu kutambua uhusiano uliopo kati ya Lishe na Kilimo. Kilimo kinachozingatia 
masuala ya Lishe ni dhana inayolenga kujumuisha malengo ya lishe katika taratibu za kilimo. 
Taratibu hizi ni lazima zilenge katika kuboresha uhakika wa chakula na lishe.
 Katika kufafanua uhusiano uliopo baina ya lishe na kilimo ni muhimu kuelewa maana ya 
maneno yafuatayo: 

•	 Uhakika wa chakula

•	 Uhakika wa lishe na 

•	 Vyakula mchanganyiko.

Uhakika wa chakula: Ni pale ambapo watu wote, kwa wakati wote katika jamii wana uwezo 
wa kupata chakula cha kutosha, ambacho ni salama na chenye virutubishi vinavyokidhi 
mahitaji yao kwa afya aidha kwa kukizalisha wao wenyewe au kwa kununua. 

Uhakika wa lishe:Ni pale ambapo watu wote, kwa wakati wote katika jamii wana uwezo 
wa kula chakula cha kutosha, salama, chenye ubora na mchanganyiko wa virutubishi vyenye 
kukidhi mahitaji na ufanyaji kazi mzuri wa mwili ukiambatana na mazingira safi na upatikanaji 
wa huduma za afya

Uhakika wa chakula na Lishe:Uwepo wa pamoja wa Uhakika wa chakula na lishe katika 
jamii ni muhimu katika kuboresha hali ya lishe.Ili kukidhi Uhakika wa Chakula na Lishe katika 
jamii ni muhimu kuhamasisha uzalishaji wa chakula cha kutosha katika ngazi ya kaya, na kwa 
wakulima wakubwa na wadogo.

Ulaji wa Chakula mchanganyiko na Lishe
Ni muhimu kula chakula kinachotokana na makundi yote ya vyakula ambayo ni:

1.	Vyakula vya asili ya nafaka, mizizi na ndizi

2.	Vyakula vya asili ya wanyama, na jamii ya mikunde

3.	Mbogamboga

SOMO LA SITA: KILIMO NA LISHE
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4.	Matunda

5.	Mafuta, asali na sukari

Ulaji wa vyakula kutoka katika makundi mbalimbali husaidia kuupatia mwili virutubishi vyote 
vinavyohitajika kwa ajili ya kuboresha lishe na afya. Aina nyingi za vitamini na madini muhimu 
kwa afya ya binadamu hupatikana kwa wingi kutoka vyakula vyenye asili ya wanyama, 
mbogamboga, matunda na jamii ya mikunde. Upungufu wa vitamini na madini hutokea zaidi 
kwa watu wenye kipato kidogo na wanaoishi vijijini. Hii ni kwa sababu chakula chao kikuu 
mara nyingi hutokana na kundi la nafaka, mizizi na ndizi. Aidha makundi hayo hukosa vyakula 
vya asili ya wanyama, maziwa, mikunde, mbogamboga na matunda. Hali hii husababisha 
watu wanaoishi katika kaya masikini na vijijini kukabiliwa na matatizo ya upungufu mkubwa 
wa vitamini na madini.

6.3 Afua za Lishe Katika Shughuli za Kilimo
Kuna afua kuu tano katika shughuli za kilimo ambazo husaidia kuboresha uhakika wa chakula 
na lishe na upatikanaji wa chakula katika jamii. Afua hizo ni:

•	 Uzalishaji endelevu wa chakula

•	 Mapato yanayotokana na kilimo

•	 Kuwawezesha wanawake kiuchumi, masuala ya elimu ya uzalishaji na uchumi kilimo, 
kuwapatia pembejeo n.k.

•	 Usindikaji na uhifadhi salama wa mazao ya chakula

•	 Uzalishaji endelevu wa chakula

6.3.1 Uzalishaji endelevu wa chakula
•	 Uzalishaji wa chakula kwa ajili ya matumizi ya kaya ndiyo njia ya moja kwa moja ya 

kuongeza upatikanaji na uhakika wa chakula. Kuongezeka kwa uzalishaji wa matunda, 
mbogamboga na vyakula vyenye asili ya wanyama (maziwa, mayai, samaki na nyama) 
husaidia kuboresha upatikanaji wa vyakula vinavyotoa nishati lishe, utomwili, mafuta, 
vitamini na madini katika mlo wa familia. Uzalishaji endelevu unaweza kufanyika kwa 
njia zifuatazo:

•	 Kilimo cha bustani: ni njia nzuri na mkakati endelevu wa uzalishaji wa mboga na matunda 
kwa ajili ya familia. Kilimo cha bustani kinaweza kufanyika karibu na kaya kwa kutumia 
kipande cha ardhi au kwenye mifuko, makopo, viroba na magunia. Ni muhimu kutambua 
kuwa kilimo cha bustani katika kaya kinahitaji kuzingatia masuala ya usafi na usalama wa 
maji na mazingira ili kuzalisha chakula ambacho ni salama na kuepuka uwezekano wa 
maambukizi na matumizi ya vyakula vyenye kemikali. 

•	 Jamii inapaswa kuelimishwa juu ya umuhimu wa uzalishaji na matumizi ya vyakula 
vyenye virutubishi kwa wingi kulingana na mazingira yaliyopo mfano mbogamboga za 
aina zote, viazi lishe, maharage lishe, mahindi lishe. Mazao haya yanaweza kusaidia 
sana katika kupunguza tatizo la upungufu wa madini na vitamini katika jamii.

•	 Ufugaji wa wanyama wadogo kama kuku, bata, sungura, mbuzi, unaweza kutumika 
kama mkakati wa haraka wa kuinua upatikanaji wa vyakula vya utomwili kwa familia na 
pia kuongeza kipato.
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Ni muhimu kukumbuka kuwa jamii zetu zinatofautiana. Kila jamii inaweza kuwa na dini, mila 
na desturi zake. Haya yote yanaweza kuathiri tabia ya ulaji, aina ya chakula kinachozalishwa 
na aina ya wanyama wa kufuga.

Kanuni za kuzingatiwa katika uchaguzi wa mazao na taratibu za kilimo
•	 Chagua mazao kulingana na uwezo wa kustawi kwenye mazingira ya jamii husika, 

kiwango cha virutubishi kilichomo katika zao. Uchaguzi wa zao kwa kuzingatia kiwango 
cha virutubishi vilivyomo husaidia kuongeza upatikanaji wa virutubishi muhimu hususani 
vitamini na madini katika jamii.

•	 Kilimo mseto ambacho kinajumuisha ufugaji na ulimaji wa mazao mchanganyiko katika 
shamba husaidia kuongeza uzalishaji wa chakula mchanganyiko na kupunguza athari 
za magonjwa na kiuchumi kutokana na zao mojawapo kuathiriwa na hali ya hewa, 
magonjwa au wadudu waharibifu.	

•	 Kuzingatia kanuni bora za kilimo ili kulinda afya ya udongo, kudhibiti wadudu waharibifu 
wa mazao na kuzalisha mazao mengi yenye ubora. Hii inajumuisha matumizi ya maji 
safi, kupunguza kazi ya kutifua ardhi, kupunguza matumizi ya viuatilifu na kupunguza 
matumizi ya maji yaliyochafuliwa na kemikali zenye sumu.

Matumizi ya Mapato yanayotokana na kilimo
Kiuchumi, kilimo cha bustani na ufugaji husaidia upatikanaji wa mahitaji mengine zaidi 
ya chakula katika kaya. Uzoefu unaonesha kuwa kilimo cha bustani na ufugaji huchangia 
kuongeza kipato, kuboresha maisha na kuinua ujasiliamali na maendeleo katika jamii.

Kuwawezesha wanawake 
Kuwawezesha wanawake kupitia kilimo ni njia mojawapo ya kuboresha hali ya lishe ya familia 
hususani afya na lishe ya watoto. Wanawake wanapopata kipato kutokana na shughuli za 
kilimo wanaweza kuinua hali zao katika jamii. Kilimo kinaweza kuinua hali ya wanawake 
kielimu, kiuelewa, kiafya, na kuwajengea uwezo wa kufanya maamuzi, kuwaongezea kipato 
na uwezo wa kupata na kutumia huduma za afya kwa urahisi zaidi.  

Usindikaji na uhifadhi salama wa chakula
Kuelimisha na kutoa msaada wa kitaalamu kwa jamii kuhusu uhifadhi wa chakula ni moja 
kati ya mikakati ambayo inapaswa kupewa kipaumbele katika uhakika wa chakula na 
lishe. Usindikaji na utunzaji wa chakula kwa usalama unasaidia kuongeza upatikanaji wa 
chakula hata baada ya msimu hivyo kuchangia uhakika wa chakula katika jamii. Uhifadhi 
salama wa chakula husaidia kuzuia sumu kuvu, wadudu, wanyama na pia unyevunyevu 
kwenye chakula. Sumu kuvu huweza kuathiri mazao kama mahindi, karanga, mtama 
yasipokaushwa na kuhifadhiwa vizuri. Sumu kuvu inaweza kusababisha matatizo ya kiafya 
kwa bianadamu na ukuaji wa watoto hususani ukuaji wa mwili na akili; mama mjamzito au 
anayenyonyesha anaweza kumwathiri mtoto aliye tumboni au anayenyonya iwapo atakula 
chakula kilichosibikwa na sumu kuvu. Kuhifadhi vyakula kwenye sehemu kavu na yenye 
ubaridi huwezesha vyakula kukaa kwa muda mrefu bila kuharibika.  
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Kuna hatua tatu za usindikaji wa chakula ambazo jamii inaweza kufuata. Hatua hizo ni:

Hatua ya awali:Hatua hii inajumuisha shughuli mbalimbali zinazofanyika mara baada ya 
uvunaji. Kwa mazao ya nafaka na jamii ya mikunde shughuli hizi zinahusisha kupukuchua, 
kukausha na kuondoa maganda. Kutoa maganda na kukausha nafaka na mazao ya jamii ya 
kunde huwezesha vyakula kukaa kwa muda mrefu bila kuharibika.

Hatua ya kati: Hatua hii inahusisha kubadilisha umbile la zao. Mfano, kwa mazao ya jamii ya 
nafaka na mazao ya jamii ya kunde yanaweza kusafishwa, kuchemshwa kidogo na kuondoa 
maganda au kukobolewa. Mazao ya jamii ya mizizi yanaweza kumenywa, kukatwakatwa na 
hatimaye kukaushwa. Mazao mengine ya nafaka yanaweza kusagwa na kuchekechwa ili 
kupata unga. Samaki na nyama wanaweza kuhifadhiwa kwa kutumia chumvi, au kukaushwa 
kwa njia mbalimbali.

Hatua ya mwisho: Hatua hii inahusu kubadili vyakula ambavyo havijapikwa kuwa kwenye 
hali ya kuweza kuliwa. Katika familia usindikaji katika hatua hii hutokea wakati wa kutayarisha 
vyakula vya nyongeza vya watoto. Pia matunda yanaweza kusindikwa na kuwa Jamu au juisi 



K I TA B U  C H A  M S H I R I K I 
49

ya matunda halisi.

Ni muhimu wakati wa hatua zote za usindikaji kuzingatia usafi wa maji, mazingira, mwili, 
mavazi na mazingira. Kunawa mikono, kutumia maji safi na usafi wa vyombo ni jambo la 
kusisitizwa wakati wote wa maandalizi ya chakula.

SOMO LA SABA: 

USAFI NA USALAMA WA MAJI 
NA MAZINGIRA
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7.0 Malengo ya Somo

Baada ya somo hili washiriki wataweza:

•	 Kutumia kanuni za usafi na usalama wa maji na mazingira ili kuboresha afya na lishe

 
7.1 Vipengele vya Kujifunza				  

•	 Umuhimu wa usafi na usalama wa maji na mazingira

•	 Mikakati ya kupunguza maambukizi

•	 Taratibu sahihi za kunawa mikono kulingana na mapendekezo ya Shirika la afya duniani 

•	 Namna ya kunawa mikono

7.2 Usafi na usalama wa maji na mazingira
Shirika la afya duniani linasema ‘upatikanaji wa maji safi na salama ya kunywa pamoja na usafi 
wa mazingira ni muhimu kwa afya na uhai wa binadamu’. Usafi na usalama wa maji na mazingira 
ni muhimu katika kuboresha afya na hali ya lishe ya watu katika kaya na jamii inayoishi katika 
mazingira hatarishi. Taratibu zisizo sahihi za usafi na usalama wa maji na mazingira huathiri kwa 
kiwango kikubwa lishe ya wanawake wajawazito, wanaonyonyesha na watoto wachanga na 
wadogo. 

Magonjwa yanayotokana na matumizi ya maji yasiyo safi na salama yanachangia ufyonzwaji 
na utumikaji duni wa virutubishi mwilini na kusababisha matatizo ya kilishe kama upungufu wa 
damu na vifo vya wanawake wajawazito, wanaonyonyesha na watoto wachanga na wadogo. 
Wanawake wajawazito na watoto chini ya miaka miwili wako katika hali hatarishi kwa sababu 
wana mifumo dhaifu ya kinga mwili. Maradhi yanayotokea mara kwa mara, yenye uhusiano 
wa moja kwa moja na taratibu duni za usafi na usalama wa maji na mazingira ni pamoja na 
kuharisha, homa ya matumbo, kipindupindu, homa ya ini na minyoo.

7.3 Mapendekezo ya kuboresha usafi na usalama wa chakula na maji
Mhudumu anayekutana na mteja moja kwa moja ana jukumu la kutoa taarifa sahihi za namna 
ya kupunguza maambukizi.

Kunawa mikono:kunawa mikono ipasavyo, usafi wa mazingira na uhifadhi sahihi wa vinyesi 
unazuia vimelea vya magonjwa kuingia kwenye vyanzo vya maji pamoja na vyakula. Nyakati 
muhimu za kunawa mikono ni:

Kadi ya unasihi  namba 15 Nyakati muhimu za kunawa mikono. 

SOMO LA SABA: USAFI NA 
USALAMA WA MAJI NA MAZINGIRA
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•	 Kabla ya kuandaa au kupika chakula

•	 Kabla ya kula au kumlisha mtoto 

•	 Baada ya kumsafisha mtoto aliyejisaidia 

•	 Baada ya kutoka chooni

•	 Kabla na baada ya kumhudumia mgonjwa 

Kutibu maji ya kunywa:matumizi ya maji yasiyo safi na salama ni miongoni mwa sababu 
kuu za maambukizi ya maradhi na ongezeko la utapiamlo.
Inashauriwa kwamba maji ya kunywa yanayotumika katika kaya yatibiwe kwa kuchemshwa 
au kutumia dawa za kutibu maji kama klorini na Waterguard. Maji ya kunywa yahifadhiwe 
katika chombo safi chenye mfuniko. Maji safi yaliyohifadhiwa yachotwe kwa kutumia 
chombo safi ili kuzuia kusibikwa kwa mara nyingine.

Uhifadhi sahihi wa takataka:utupaji ovyo wa takataka pamoja na vinyesi vya binadamu na 
wanyama unachangia maradhi yanayosababisha kuongezeka kwa utapiamlo. Inashauriwa 
kuwa takataka za nyumbani zitupwe kwenye sehemu au vifaa sahihi ya kuhifadhia takataka 
au zitupwe shimoni.  Kaya iwe na choo kilichoboreshwa na kitumike. Vinyesi vya mifugo 
kama vile kuku, ng’ombe, mbwa na paka viondolewe kwenye maeneo ya karibu na nyumbani 
hususani yanayootumiwa na watoto kwa ajili ya kucheza. Aidha jamii inapaswa kujenga 
tabia ya kujenga mabanda ya kufugia kuku na kuacha ufugaji wa kuwaacha kuku bila ya 
kuwafungia.

Mazingira safi:mazingira yanayoizunguka kaya yanatakiwa yafanyiwe usafi. Mbinu za kufanya 
usafi wa mazingira ni pamoja nakufagia, kufyeka nyasi, kufukia mashimo yanayosababisha 
maji kutuama. Hii husaidia kuondoa mazalia na wadudu wanaosambaza magonjwa.

Uhifadhi salama wa chakula na vyombo
vyakula vilivyosibikwa ni chanzo kimojawapo cha magonjwa. Hivyo basi,uhifadhi salama 
wa vyakula ni muhimu katika kulinda afya na lishe ya walaji. Kufanikisha hili, ni muhimu 
kuzingatia mambo yafuatayo:

•	 Chagua vyakula ambavyo havijakaa muda mrefu au havijaharibika

•	 Epuka kugusisha vyakula vibichi na vilivyopikwa

•	 Pika chakula vizuri mpaka kiive

•	 Hifadhi chakula kwenye chombo safi chenye mfuniko. Ni vema kuhifadhi chakula 
kwenye jokofu kama lipo

•	 Pasha moto kiporo kabla ya kula

•	 Osha vyombo vizuri na vikaushe katika kichanja au sehemu inayofaa.Hakikisha 
umevihifadhi katika mazingira safi.

7.4 Fomu ya kutathimini ujuzi na umahiri
Watambulishe washiriki fomu maalumu ya kutathmini ujuzi na umahiri: fomu hii itatumika 
muda wote wa mafunzo katika kazi za darasani na kazi za vitendo. Tumia Fomu hii wakati 
wa kufanya mazoezi ya mbinu za kunawa mikono. Wape washiriki maelekezo ya namna ya 
kutumia Fomu hii katika kujitathmini. Washiriki wanaoangalia zoezi kwa vitendo wanapaswa 
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kuchunguza kwa makini jinsi washiriki wanaoonesha zoezi hilo wanavyofuata hatua zote 
muhimu. Pia watapaswa kuwapa alama kwa kiwango cha 0 (endapo hatua haikufanyika kwa 
usahihi) au 1 (iwapo hatua imefanyika kwa usahihi). Tumia kipimo kutathmini wenzako na 
kutoa mrejesho kwa kila mmoja.

Jedwali 3: Fomu ya tathmini na umahiri

Kipimo Alama Sifa za ujuzi na umahiri

Kitendo cha umahiri 1 •	 Mshiriki anafanya zoezi kwa usahihi.

•	 Mshiriki anamjali mteja.

•	 Mshiriki anamaliza zoezi kwa muda mfupi 
na kwa umahiri

•	 Mshiriki anaonekana kuwa anajiamini na 
ahitaji maelekezo ya ziada.	

Hakijakamilika / Kitendo 
ambacho si sahihi 

0 •	 Mshiriki hafanyi zoezi kwa usahihi.

•	 Mshiriki hamjali mteja.

•	 Mshiriki anatumia muda mrefu kukamilisha 
zoezi bila kuonesha umahiri

•	 Mshiriki anaonekana kuwa hajiamini na 
anahitaji maelekezo ya ziada.

Hatua zilizoelezwa kwenye maelezo ya kawaida ya kazi, zinaonekana katika Fomu ya tathmini 
kama ilivyo hapo juu.

Zoezi la 1-B: Mbinu za Kunawa Mikono

Muda: Dakika 20 

Maelekezo: Onesha kwa vitendo hatua za kunawa mikono kama ilivyoelekezwa na Shirika la 
Afya Duniani. Fanya zoezi kwa vikundi, washiriki wengine waangalie na kutathimini ujuzi na 
umahiri wa wanaofanya zoezi kwa kutumia Fomu ya Tathimini. Fuata hatua zifuatazo.

•	 Nawa mikono kwa usahihi kwa kufuata hatua zifuatazo

•	 Muda wa kukamilisha hatua zote ni sekunde 40 – 60.
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Picha 3: Picha zikionyesha namna na utaratibu mzuri wa kunawa mikono

Jedwali la 4: Zoezi la kunawa mikono kwa kufuata taratibu zinazopendekezwa na Shirika la 
Afya Duniani

Zoezi la kunawa mikono 1-B Alama Maoni

UJUZI NA UMAHIRI Zungushia namba  

Fungua bomba la maji na lowanisha mikono 0 1  

Paka sabuni ya kutosha ya maji kwenyesehemu 
zote za kiganja cha mikono 0 1  

Sugua viganja vya mikono 0 1  

Sugua nyuma ya kiganja cha mkono mmoja mmoja 
kwa kutumia kiganja cha mkono mwingine 0 1  

Sugua viganja kwa vidole  vilivyopishanishwa 0 1  

Sugua nyuma ya vidole kwa kutumia kiganja cha 
mkono mwingine kilichopishanishwa vidole. 0 1  

Sugua kidole gumba cha mkono wa kushoto kwa 
kutumia mkono wa kulia na rudia kufanya hivyo 
kwa kidole gumba cha mkono wa kulia.

0 1  
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Sugua ncha za vidole kwa kutumia kiganja cha 
mkono mwingine na rudia kufanya hivyo kwa 
mkono mwingine. 

0 1  

Suuza mikono kwa maji na ikaushe vizuri kwa 
kuiweka hewani. Pia unaweza kutumia karatasi 
maalumu au taulo safi  litakalotumika mara moja tu

0 1  

Tumia karatasi maalumu au taulo mara moja tu 
kufunga bomba la maji 0 1  

JUMLA
 

ASILIMIA:  %

MATOKEO YA TATHIMINI

Chini ya alama 50% = haijakamilika/  Ujuzi au umahiri duni ; Alama 50-75% =  Ujuzi na 
umahiri wa wastani; Alama 75-100% = Ujuzi na umahiri wa hali ya juu

KUMBUKA: Kama hakuna bomba la maji unaweza kutumia kibuyu chirizi au chombo 
kinachotiririsha maji

Zoezi la 1-C Usafi na Usalama wa Maji na Mazingira

Nini kinaweza kufanyika ili kupunguza uwezekano wa maambukizi  

Visa mkasa
•	 Baada ya kumfanyia matibabu ya kuharisha Bwana Kirui,muuguzi aliendelea kumpima 

mama mjamzito joto kwa kutumia kipimajoto.

•	 Baada ya kumbadilisha mtoto nepi,muuguzialisuuza mikono na akaenda kula chakula

•	 cha mchana.

Sugua nyuma ya kiganja cha mkono mmoja mmoja 
kwa kutumia kiganja cha mkono mwingine  0 1   

Sugua viganja kwa vidole  vilivyopishanishwa  0 1   
Sugua nyuma ya vidole kwa kutumia kiganja cha 
mkono mwingine kilichopishanishwa vidole. 0 1   

Sugua kidole gumba cha mkono wa kushoto kwa 
kutumia mkono wa kulia na rudia kufanya hivyo kwa 
kidole gumba cha mkono wa kulia. 

0 1   

Sugua ncha za vidole kwa kutumia kiganja cha 
mkono mwingine na rudia kufanya hivyo kwa mkono 
mwingine.  

0 1   

Suuza mikono kwa maji na ikaushe vizuri kwa 
kuiweka hewani. Pia unaweza kutumia karatasi 
maalumu au taulo safi  litakalotumika mara moja tu 

0 1   

Tumia karatasi maalumu au taulo mara moja tu 
kufunga bomba la maji 0 1   

JUMLA   ASILIMIA:  % 
MATOKEO YA TATHIMINI 
Chini ya alama 50% = haijakamilika/  Ujuzi au umahiri duni ; Alama 50-75% =  Ujuzi na 
umahiri wa wastani; Alama 75-100% = Ujuzi na umahiri wa hali ya juu 
KUMBUKA: Kama hakuna bomba la maji unaweza kutumia kibuyu chirizi au chombo 
kinachotiririsha maji 
 
Zoezi la 1-C Usafi na Usalama wa Maji na Mazingira 
 
Nini kinaweza kufanyika ili kupunguza uwezekano wa maambukizi   
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•	 Wakati wa kuandaa uji,mama alirudia kutumia vyombo na maji aliyoyachota bwawani.

•	 Kila mtoto wa umri wa miaka miwili anamsubiri mama yake amlishe mlo wa usiku.
Anamsubiri akiwa amekaa sakafuni na kuku wanadonoa na kula vipande vya chakula 
kwenye sahani yenye chakula cha Kiira.

•	 Hivi karibuni, Mosi alichinja mbuzi mmoja kwa ajili ya sherehe. Wakati mbuzi akiandaliwa 
inzi walitua kwenye nyama.

•	 Baada ya masomo, Baraka alikuwa anacheza mtoni na marafiki zake. Hali ya hewa 
ilikuwa ya joto na hivyo walikunywa maji ya mtoni ili kukata kiu.

7.5 Ujumbe Muhimu wa Sura ya 1

•	 Utapiamlo unajumuisha kupungua na kuzidi kwa virutubishi mwilini. Utapiamlo 
unachangia kwa kiasi kikubwa ongezeko la magonjwa duniani.

•	 Virutubishi vinavyohitajika kwa kiasi kidogo na vile vinavyohitajika kwa kiasi kikubwa 
mwilini vina umuhimu sawa kwa afya na ustawi wa mwili. Dalili za upungufu wa 
Virutubishi vinavyohitajika kwa kiasi kidogo mwilini hazionekani wazi hivyo upungufu 
huu hujulikana kama “Njaa iliyofichika”.

•	 Kula kiasi cha kutosha cha vyakula vya mchangayiko kutoka kwenye makundi yote ya 
vyakula ili kupata aina zote za virutubishi vinavyohitajika mwilini.

•	 Wanawake walio katika umri wa kuzaa, wajawazito,wanaonyonyesha wana mahitaji 
maalumu na ongezeko la mahitaji ya virutubishi.

•	 Lishe katika siku 1000 za mwanzo za mtoto tangu kutunga mimba mpaka anapotimiza 
miaka miwili ina matokeo ya kudumu katika maisha ya mtoto.

•	 Muongozo wa sasa unaeleza kuwa, watoto wanyonyeshwe maziwa ya mama pekee 
miezi sita ya mwanzo ya maisha yao na waanzishiwe vyakula vya nyongeza mara 
wanapotimiza miezi sita, pia waendelee kunyonyeshwa maziwa ya mama mpaka 
wanapotimiza miaka miwili au zaidi.

•	 Taratibu sahihi za kunawa mikono kwa usahihi ni muhimu katika kaya,jamii na vituo vya 
kutolea huduma za afya ili kupunguza maambukizi ya magonjwa.
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SURA YA PILI:

TATHMINI YA HALI YA LISHE
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Utangulizi
Sura hii imeandaliwa kutoa stadi na njia za kutathmini hali ya lishe ikiwa ni pamoja na njia za 
kitabibu, ulaji, njiaza kimaabara, na upimaji wa uwiano wa viungo vya mwili kwa watoto na 
watu wazima.

•	 Umahiri na malengo ya sura

Sura hii inatoa ujuzi na umahiri katika: 

a.	 Huduma za lishe:  Kutoa huduma za lishe zinazokidhi mahitaji ya kilishe ya mtu 
binafsi au jamii. 

b.	 Huduma za afya ya jamii:  Kuboresha afya na lishe katika makundi na jamii. 

c.	 Utendaji wa kitaalamu: Kutoa huduma kitaalamu kwa kuzingatia usalama, ujuzi na 
maadili.

d.	 Ushirikiano na mawasiliano: Kuwasiliana kwa ufanisi na kufanya kazi kwa 
ushirikiano.

•	 Malengo ya Sura

Baada ya sura hii washiriki wataweza

a)	 Kueleza njia mbalimbali za kutathimini hali ya lishe

b)	 Kuonesha stadi za kuchukua vipimo vya tathimini ya hali ya lishe kwa kufuata 
mwongozo wa Shirika la afya duniani (WHO)

SURA YA PILI: 
TATHMINI YA HALI YA LISHE
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SOMO LA KWANZA: 

TATHIMINI YA ULAJI, DALILI ZA 
KITABIBU NA VIPIMO VYA MAABARA
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1.0 Malengo ya somo
Baada ya somo hili washiriki waweze:

•	 Kutaja njia za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja za kutathmini hali ya lishe
•	 Kueleza malengo ya kufanya tathmini ya hali ya lishe ya wateja
•	 Kuelezea njia mbalimbali za kufanya tathmini ya ulaji 
•	 Kueleza dalili za kitabibu za utapiamlo
•	 Kueleza tathmini ya hali ya lishe kwa kutumia vipimo vya kimaabara 

1.1 Vipengele vya kujifunza katika somo hili
a)	 Tathimini ya ulaji
b)	 Tathimini ya kitabibu
c)	 Tathimini ya hali ya lishe kwa kutumia vipimo vya kimaabara

1.2 Tathimini ya Hali ya Lishe
Tathmini ya hali ya lishe ni mchakato wa upimaji wa hali ya lishe ya mtu au jamii ili kujua hali 
zao za kilishe. Tathmini hii huweza kufanyika kwa kutumia viashiria vinavyoathiri hali ya lishe 
ya mtu moja kwa moja au viashiria vya hali ya lishe visivyokuwa na athari ya moja kwa moja 
kwa mtu.

Malengo ya Kufanya Tathmini ya Lishe

Tunafanya tathmini ya hali ya lishe kwa sababu zifuatazo;
•	 Kuwatambua mapema watu wenye utapiamlo na kuchukua hatua muafaka au kutoa 

rufaa ili wapate huduma na hivyo kuzuia utapiamlo mkali 
•	 Kutambua walengwa wenye utapiamlo kwa ajili ya matibabu na huduma nyinginezo
•	 Kufuatilia maendeleo na ukuaji wa mtoto
•	 Kutambua matatizo ya kiafya yanayoweza kuathiri uwezo wa mwili wa kumeng’enya 

chakula na kutumia virutubishi mwilini
•	 Kutambua taratibu, mazoea na mienendo inayoweza kuongeza hatari za utapiamlo na 

maradhi
•	 Kutambua mahitaji ya elimu ya lishe na unasihi 
•	 Kusaidia kufanya maamuzi ya huduma muafaka kwa mteja 

Mifano ya njia zinazotathimi hali ya lishe moja kwa moja ni: 
•	 Tathmini ya tabia ya ulaji
•	 Tathmini ya kitabibu
•	 Tathmini inayohusisha upimaji wa vipimo vya mwili mfano uzito, urefu na kimo

Tathmini ya hali ya lishe kwa kutumia vipimo vya kimaabara (Kiwango cha madini joto kwenye 
mkojo: 150-300 µg/l; Upungufu wa wekundu wa damu, yeyote (1.0g/dl, kadiri kiasi: 10.0-
10.9g/dl, kadiri sana: 7-9.9g/d: uliokithiri: < 7.0g/dl.). 

SOMO LA KWANZA: TATHIMINI YA ULAJI, 
DALILI ZA KITABIBU NA VIPIMO VYA MAABARA 
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Mifano ya njia zisizokuwa za moja kwa moja za kutathmini hali ya lishe ni:  

•	 Kutathmini hali ya mazingira ikijumuisha uzalishaji wa mazao

•	 Kutathmini hali ya uchumi mfano;kipato cha mtu, wingi wa watu na mila na desturi 
zinazohusiana na hali ya lishe ya jamii.

•	 Takwimu muhimu za afya mfano; takwimu za vizazi na vifo vya watoto wachanga na 
wadogo walio chini ya miaka mitano.

Malengo ya Tathimini ya Lishe

Tunafanya tathmini ya hali ya lishe kwa sababu zifuatazo;

•	 Kuwatambua mapema watu wenye utapiamlo na kuchukua hatua muafaka au kutoa 
rufaa ili wapate huduma na hivyo kuzuia utapiamlo mkali 

•	 Kutambua walengwa wenye utapiamlo kwa ajili ya matibabu na huduma nyinginezo

•	 Kufuatilia maendeleo na ukuaji wa mtoto

•	 Kutambua matatizo ya kiafya yanayoweza kuathiri uwezo wa mwili wa kumeng’enya 
chakula na kutumia virutubishi mwilini

•	 Kutambua taratibu, mazoea na mienendo inayoweza kuongeza hatari za utapiamlo na 
maradhi

•	 Kutambua mahitaji ya elimu ya lishe na unasihi 

•	 Kusaidia kufanya maamuzi ya huduma muafaka kwa mteja 

1.3 Tathimini ya tabia za Ulaji

Hizi ni njia ambazo zinahusisha tathmini ya tabia za ulaji. Mifano ya njia hizi ni: 

•	 Tathmini ya ulaji katika kipindi cha saa 24 – (Mteja huulizwa kiasi na aina ya chakula 
alichokula au kunywa katika kipindi cha saa 24 zilizopita)

•	 Tathmini ya ulaji kwa kuangalia mwenendo wa ulaji. (Mteja huulizwa aina ya chakula 
alichokula na mara ngapi kililiwa katika kipindi maalumu Mfano wiki mbili au mwezi. Njia 
hii husaidia kuelewa mazoea ya ulaji wa Mteja). 

•	 Kuchukua historia ya ulaji: Mteja huulizwa historia na tabia ya ulaji. 

•	 Kuchukua taarifa za ulaji za kila siku. Mteja hutunza taarifa ya chakula kinacholiwa kila 
siku katika kipindi maalum. 

•	 Kuchukua taarifa ya ulaji kwa kufuatiliwa na mtaalamu wakati chakula kinaliwa. (Mteja 
hufuatiliwa kila anapokula au kunywa chakula). Mtaalamu huchukua taarifa ya kiasi na 
aina ya chakula kilicholiwa katika kipindi maalum

ZOEZI LA HISTORIA YA TABIA ZA ULAJI
Tutatumia jedwali lifuatalo kujaza historia ya ulaji wa mteja katika kipindi cha saa 24 zilizopita. 
Uliza maswali yafuatayo, kisha jaza jedwali hapo chini kulingana na chakula kilicholiwa na 
mteja. Kama chakula kilicholiwa kilikuwa na mchanganyiko wa vyakula mbalimbali, uliza pia 
vyakula vilivyowekwa katika mchanganyiko huo ili uweze kupata picha ya kile wanachokula. 
Kamilisha jedwali kwa kuonyesha aina ya vyakula vinavyoweza kusaidia kupata virutubishi 
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vinavyohitajika kwa wingi mwilini au kwa kiasi kidogo mwilini, baada ya kukusanya taarifa 
kutoka kwa mhusika.

Je Jana ulikula milo mingapi? 
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Je huo ndio ulaji wako wa kila siku? Ndiyo/Hapana (Kama hapana je kwa kawaida huwa 
unakula milo   mingapi kwa siku?)
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Je umeisha wahi kupata ugumu katika kupata chakula chako au familia yako? Kama ndiyo 
toa maelezo.
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Je unahitaji la mlo maalum au unakizuizi katika kula aina fulani ya chakula? Kama toa maelezo
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Je kuna chakula chochote ambacho hutumii kwa kuwa unafikiri sio kizuri kwako? Kama ndio 
ni chakula gani? Toa maelezo 
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Je kuna chakula chochote ambacho unapendelea kula mara kwa mara kwa kuwa unafikiri ni 
kizuri kwako? Kama ndio ni chakula gani? Toa maelezo.
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Je katika saa 24 zilizopita, umekula vyakula gani? (Kamilisha jedwali)

Jedwali la 5: Fomu inayotumika kuja mtu amekula mlo gani kwa saa 24 zilizopita

Chakula kilicholiwa Kiasi kilicholiwa Virutubishi 
vinavyokosekana 

Mlo wa 1

Mlo wa 2

Mlo wa 3

Milo mingine

Milo mingine

Je ni chakula gani unafikiri inabidi kiongezwa katika mlo ili kurekebisha upungufu wa 
virutubishi vinavyokosekana?
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Jadiliana na mteja namna bora atakavyokidhi upungufu wa virutubishi katika mlo wake
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1.4 Tathimini ya Kitabibu
Tathmini ya hali ya kitabibu inahusisha uchunguzi wa mwili ili kubaini iwapo mteja ana dalili 
zozote zinazoonyesha uwepo wa utapiamlo. Njia hii hutumia dalili za mabadiliko ya muonekano 
wa mwili zinazojidhihirisha moja kwa moja katika mwili wa mteja na zile zisizoonekana moja 
kwa moja (ambazo mteja huzielezea). 
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Baadhi ya dalili ambazo zinaonesha upungufu wa virutubishi ni:

•	 Viganja kuwa vyeupe au vyenye rangi ya kupauka ikiashiria upungufu wa wekundu wa 
damu, 

•	 Kuvimba kwa tezi la shingo ikiwa ni dalili ya upungufu wa madini joto

•	 Matege kuashiria upungufu wa vitamini D

Jedwali la 6: Jedwali linaloonyesha dalili zinazotokana upungufu wa virutubishi 
mwilini	
ENEO/
SEHEMU YA 
MWILI

DALILI ZA KITABIBU HALI YA VIRUTUBISHI MWILINI

Mwili mzima Uvimbe wa mwili unaobonyea Upungufu wa nishati lishe  na protini
Nywele Kuwa laini na nyepesi, Upungufu wa virutubishi aina ya protini, 

zinki, vitamini B, 
Rahisi kunyofoka Upungufu wa protini
Nywele  kuwa zimejinyonganyonga Upungufu wa vitaminI C na vitamin A

Kinywa Ulimi kuwa na rangi nyekundu na 
kuvimba ( Glossitis)

-Upungufu wa Madini chuma, foliki asidi, 
Vitamini B12,

Fizi kuvimba na kutoa damu Vitamini A, B3, C, Foliki asidi na madini 
chuma, 

Kupasuka midomo hasa katika 
kingo za midomo na ulimi kuwa na 
mipasuko

Upungufu wa Vitamini B2, B3 na vitamini 
B6

Fizi na sehemu ya ndani ya midomo 
kuwa na vidonda vyenye weupe 
wakati mwingine hukosa maumivu- 
(leukoplakia)

Upungufu wa vitamin A, Vitamini B6, B12  
na foliki aside

Kinywa na ulimi kuwa na vidonda Upungufu wa vitamini A, Vitamini B6, 
B12, foliki asidi na madini chuma

Macho
 

Kutoona usiku katika mwanga hafifu, 
(exophthalmia) Upungufu wa vitamini A

Macho kuumizwa na mwanga mkali, 
michubuko katika mboni  ya jicho Upungufu wa vitamini A na vitamini  B2

Kucha
 

 Kucha kujikunja mfano wa kijiko Upungufu wa madini chuma
Kucha kutengeneza mistari Upungufu wa protini

Ngozi

Viganja, macho na  nyayo kuwa na 
rangi ya nyeupe/ mpauko

Upungufu wa foliki asidi, Vitamini B12 na 
Madini chuma 

Ngozi kuwa kavu  na yenye 
magamba magamba Upungufu wa vitamin A  na vitamin B

Ngozi kubanduka Upungufu wa nishati lishe na protini, 
Vitamini A, B2, B3 na Zinki

Kuwa na madoa mekundu kwenye 
ngozi, Kuchunika kwa ngozi (pellagra)

Upungufu wa Vitamini B3 na Upungufu 
wa Nishati lishe na protini 

Kuonekana kwa mishipa ya damu na 
michubuko bila ngozi kuharibika

Upungufu wa Vitamini K,  Vitamini C  na 
Foliki asidi 

Shingo Kuvimba kwa tezi la shingo/ goita

Hali inayoonyesha upungufu wa madini 
joto . Tatizo hili huwapata zaidi watu 
waishio katika sehemu za miinuko au 
mbali na bahari

Mifupa Kupinda kwa mifupa ( matege) na 
Viungo

Upungufu wa vitamini D na vitamini C  
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1.5 Jinsi ya Kutathimini Uvimbe wa Mwili Unaotokana na Utapiamlo
Uvimbe unaobonyea kwenye miguu yote miwili ikibonyezwa bila kujali matokeo ya vipimo 
vingine vya urefu, uzito au ukubwa wa mwili ni dalili ya utapiamlo mkali. Kipimo hiki hufanyika 
kwa kubonyeza juu ya miguu yote miwili kwa kutumia vidole gumba kwa takribani sekunde 
tatu (3). Iwapo kutatokea sehemu iliyobonyea baada ya kuondoa dole gumba, ina maana 
kuwa kuna uvimbe unaobonyea. Uvimbe huo uliobonyea huweza kuonekana kwa sekunde 
kadhaa kabla ya ngozi kurudia hali yake ya awali. Iwapo uvimbe utabonyea katika miguu yote 
miwili, tafsiri ni kuwa unatokana na utapiamlo. Tafsiri hiyo itakuwa sahihi endapo utajiridhisha 
kutokuwepo kwa sababu nyingine za kitabibu. Hata hivyo, uvimbe wa aina hii huweza kuwa 
ni kiashiria cha matatizo mengine ya kiafya

Picha zinazoonyesha namna ya kutathmini uvimbe wa miguu; Imenakiliwa kutoka TFNC 2011. Nutrition Assessment, Counselling and 

Support (NACS) Training of Facility-Based Service Providers: Job Aids.  

1.6 Upimaji wa Hali ya Lishe kwa Vipimo vya Kimaabara
Uchunguzi wa kimaabara ni muhimu ili kuthibitisha uwepo wa tatizo la upungufu wa vitamini 
au madini. Katika maeneo ambapo kuna uhaba wa vitendea kazi, kipimo pekee ambacho 
huchukuliwa ni upimaji wa kiasi cha wekundu wa damu. Kipimo hiki hupima himoglobini 
ambayo ni kiasili chenye protini kwa wingi kinachoonekana katika chembechembe nyekundu 
za damu. Himoglobini inasafirisha hewa ya oksijeni kwenye mwili. Vipimo vikionesha 
upungufu wa kiasi cha himoglobini ni dalili ya upungufu wa damu. Vipimo vya kimaabara ni 
muhimu ili kuthibitisha iwapo kuna upungufu wa vitamini na madini.

Vipimo vifuatavyo vinaweza kuchukuliwa katika maabara kwa ajili ya kutathmini hali ya lishe 
katika sampuli za miili ya watoto na watu wazima.

•	 Kiasi cha wekundu wa damu (himoglobini)

•	 Kiasi cha vitamini mwilini (vitamini A katika damu, vitamini C na vitamini B katika mkojo)

•	 Kiasi cha madini mfano (madini joto, sodium, zinc, chokaa katika mkojo na damu)
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•	 Kiasi cha viashiria vya uwepo wa madini na vitamini mwilini katika damu au mkojo 
(metabolites)-kama vile Kipimo cha uwepo wa baadhi ya vimeng’enya vinavyotegemea 
uwepo wa baadhi ya madini au vitamini ili kufanya kazi

Kupima Uelewa

Njia zifuatazo zinaweza kutumika ku tathimini hali ya lishe ISIPOKUWA

•	 Vipimo vya uwiano wa viungo vya mwili  

•	 Vipimo vya kimaabara ya kupima virutubishi katika majimaji ya mwili 

•	 Kuchunguza dalili za za kitabibu

•	 Kuchunguza taratibu za ulaji

•	 Kuchunguza kazi au mazoezi anayofanya mtu
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SOMO LA PILI:

VIPIMO VYA UWIANO WA VIUNGO 
VYA MWILI
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2.0 Malengo ya somo
Baada ya somo hili washiriki waweze:

•	 Kuonesha stadi za kupima vipimo vya mwili na kutafuta uwiano kwa kufuata mwongozo 
wa Shirika la Afya Duniani (WHO)

•	 Kutafsiri chati za ukuaji wa mtoto chini ya miaka mitano ili kutambua udumavu, ukondefu, 
uzito pungufu na uzito uliozidi

•	 Kuwasilisha matokeo ya vipimo kwa kutumia mawasiliano yanayoeleweka na kada 
mbalimbali 

2.1 Vipengele vya kujifunza 
•	 Upimaji wa vipimo vya mwili: -

- Uzito
- Kimo/ Urefu
- Mzingo wa kati wa sehemu ya juu ya mkono (MUAC)

•	 Tafsiri ya chati ya ukuaji wa mtoto

2.2 Vipimo vya mwili
Vipimo vya uwiano wa viungo vya mwili ni vipimo vinavyotumika kupima urefu, uzito, kiwango 
cha mafuta, misuli na mifupa katika mwili. Vipimo hivi ni rahisi kutumika na havihusishi utoaji 
wa sampuli za mwili. Baadhi ya vipimo vitakavyojadiliwa ni uzito, kimo/urefu, Mzingo wa kati 
wa sehemu ya juu ya mkono (MUAC)kwa watoto wachanga na wadogo.

2.2.1. Umuhimu wa  Vipimo vya mwili
Vipimo vya uwiano wa viungo vya mwili (anthropometria) hutumika kutathmini hali ya ukuaji 
na maendeleo ya mtoto. Vipimo vya mwili kama vile uzito, kimo au urefu na mzingo wa kati 
wa sehemu ya juu ya mkono (MUAC) ikiwa ni pamoja na umri na jinsi ya mtoto, ikisaidiwa 
na chati ya ukuaji huonesha kama mtoto anakua au hakui. 

Uwiano wa uzito na urefu (BMI) ni njia rahisi inayotumika kutambua uzito uliozidi au 
kiribatumbo kwa watu wazima.  BMI inakokotolewa kwa kugawanya uzito (kilo) kwa urefu 
(mita katika kipeuo cha pili).  (BMI = kg/m2)

2.2.2 Tafsiri ya vipimo vya uwiano wa viungo vya mwili
Vipimo vya mwili hutumika kugundua hali ya lishe iliyopungua au iliyozidi. Katika somo hili 
tutajaza vipimo vya mwili kwenye chati za ukuaji wa watoto na kuvitafsiri.
Hali ya lishe iliyopunguai inaweza kuwa ukondefu, udumavu au uzito pungufu. Hali ya lishe 
iliyozidi inaweza kuwa ni uzito uliozidi au kiribatumbo. 

Kulingana na tafsiri ya Shirika la Afya Duniani, uzito uliozidi na kiribatumbo kwa watu wazima 
ni kama ifuatavyo;

Uzito wa kawaida: BMI kati ya 18.5 - 24.9
Uzito uliozidi: BMI iliyo sawa na 25 au zaidi.
Kiribatumbo:BMI iliyo sawa na 30 au zaidi.

SOMO LA PILI: VIPIMO VYA UWIANO 
WA VIUNGO VYA MWILI
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2.2.3 Mambo Muhimu ya Kuzingatia Kabla ya Kuchukua Vipimo vya Mwili

•	 Fanya maandalizi ya kutosha kabla ya kuchukua vipimo kama vile kuandaa vifaa vya 
kupimia na vya kuweka kumbukumbu.

•	  Mwandae msaidizi kama anahitajika.

•	 Usifanye haraka kuchukua vipimo

•	 Chunguza kama vifaa vinafanya kazi kabla ya kuanza kupima 

•	 Hakikisha vifaa vimewekwa sehemu sahihi wakati wa kupima.

•	 Fanya mazoezi ya kutumia vifaa hivyo kabla ya kuanza kupima 

Kupima uzito
Shirika la Afya Duniani linashauri kupima uzito wa mtoto kwa kutumia mizani yenye sifa 
zifuatazo:

•	 Mizani iliyo imara 

•	 Mizani ya kidigitali

•	 Kukadiria uzito wa kilo kwa nukta 0.1 (gramu 100)

•	 Kupima mtoto na mama kwa pamoja kama mtoto hawezi kusimama. 

Mizani mingine inayotumika kupimia uzito kwa watoto ni:

•	 Mizani ya kupimia uzito watoto wachanga: Mizani hii hufaa kupima watoto wakiwa 
wamelala au wamekaa, lakini kwa kuzingatia uzito wa juu ambao mzani unaweza kupima

•	 Mzani wa kuning’iniza: Maranyingi mzani huu hutumika katika jamiii au katika mazingira 
ya dharura kupimia watoto wadogo. Mzani huu huweza kupima mpaka kilo 25.

•	 Mzani wa kupima uzito wa watoto kwa kutumia mawe maalumu: Mzani huu 
huweza kupima uzito wa watoto kwa usahihi. Pia ipo mizani ya aina hii ambayo huweza 
kupima mpaka uzito wa kilo 65.  

•	 Mzani wa kupima watoto kwa kusimama: Mzani huu hutumika kupimia uzito wa 
watoto ambao wanaweza kusimama wenyewe bila usaidizi

2.2.4 Kupima Uzito kwa Watoto Wenye Umri Chini ya Miezi 24

•	 Mzani wa watoto wachanga wa kulala
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Kwa mujibu wa Shirika la Afya duniani (WHO) upimaji wa uzito wa watoto wenye umri chini 
ya miezi 24 hufanyika kwa kuzingatia taratibu zifuatazo:

•	 Nawa mikono kwa maji safi na sabuni kabla na baada ya kumshika mtoto au mazingira 
wanayokaa.Endapo maji safi na sabuni hayapatikani,tumia dawa ya kuua vimelea vya 
magonjwa

•	 Mvue nepi na nguo nzito: Inashauriwa avuliwe nguo zote kama hali ya hewa inaruhusu 
na inakubalika katika jamii

•	 Mbembeleze mtoto atulie kama analia au anasumbua

•	 Weka mzani sehemu ngumu isiyo na mwinuko au kizuizi

•	 Rekebisha mzani usomeke sifuri

•	 Mlaze mtoto kwenye mzani akiwa amelalia mgongo uso ukitizama juu. Kaa karibu na 
mtoto huku mkitazamana

•	 Soma uzito wa mtoto na andika kipimo kwa desimali ya karibu ya kilogramu 0.1 

(Gramu 100).

•	 Mizani ya kuning’inia 

Kwa mujibu wa Shirika la Afya duniani (WHO) upimaji wa uzito wa watoto wenye umri chini 
ya miezi 24 kwa kutumia mzani wa kuning’inia hufanyika kwa kuzingatia taratibu zifuatazo:

 Nawa mikono kwa maji safi na sabuni kabla na baada ya kumshika mtoto au mazingira 
wanayokaa.Endapo maji safi na sabuni hayapatikani,tumia dawa ya kuuwa vimelea 
vya magonjwa
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 Rekebisha mshale wa mzani usomeke sifuri

 Ning’iniza mzani kwa kutumia ndoano, mzani uwe katika usawa wa macho yako 
(isiwe juu au chini).

 Rekebisha mzani usomeke sifuri

 Mvue nepi na nguo nzito (inashauriwa avuliwe nguo zote kama hali ya hewa inaruhusu 
na inakubarika katika jamii

 Mvalishe kaptula maalumu ya kupimia kisha mning’inize kwenye mzani

 Hakikisha mtoto ananing’inia mwenyewe bila kushika kitu chochote

 Soma uzito wa mtoto akiwa ametulia na kadiria uzito katika desimali ya karibu ya kilo 
0.1 (Gramu 100)

 Baada ya kuchukua vipimo mtoe taratibu na kwa uangalifu ili asiumie

Kupima Uzito wa Watoto Wenye Umri Zaidi ya Miezi 24

Mzani wa kusimama: Kwa mujibu wa Shirika la Afya duniani (WHO) upimaji wa uzito wa 
watoto wenye umri zaidi ya miezi 24 kwa kutumia mzani wa kusimama hufanyika kwa 
kuzingatia taratibu zifuatazo:

 Nawa mikono kwa maji safi na sabuni kabla na baada ya kumshika mtoto au mazingira 
wanayokaa. Endapo maji safi na sabuni hayapatikani, tumia dawa ya kuuwa vimelea 
vya magonjwa

 Mvue nguo nzito na viatu (inashauriwa avuliwe nguo zote kama hali ya hewa inaruhusu 
na inakubalika katika jamii)

 Mbembeleze atulie kama analia au anasumbua

 Weka mzani mahali pagumu pasipo na mwinuko au kizuizi
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 Rekebisha mzani usomeke sifuri

 Mwelekeze jinsi ya kusimama katikati ya mzani

 Mtoto asishike kitu chochote au kumshika mtu yeyote

 Soma uzito wa mtoto na andika kipimo kwa desimali ya karibu ya kilogramu 0.1
(Gramu 100).

Kupima Uelewa

Andika KWELI AU SI KWELI kwa kila maelezo yafuatayo 

•	 Vipimo vya mwili (anthropometria) hutumika katika kutambua kama mtoto hakui vizuri 

•	 Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani (WHO) mzani ya kupimia uzito ni muhimu 
usomeke angalau kilogramu 1.

•	 Ni muhimu kuwavua nguo zote kabla ya kuwapima uzito bila kujali umri wa watoto hao

2.2.6 Kupima kimo au urefu

Kipimo cha kimo au urefu husaidia kutambua yafuatayo:

i.	 Urefu aukimo kulingana na umri wa mtoto

ii.	 Uzito kulingana na kimo auurefu 

iii.	 Uwiano wa uzito kwa urefu wa mtu mzima (BMI)

Mtoto wa umri chini ya miezi 24 hupimwa urefu akiwa amelala katika ubao wa kupimia urefu. 
Mtoto wa umri zaidi ya miezi 24 na watu wazima hupimwa kimo wakiwa wamesimama.

Kumbuka:  Kwa kuzingatia taratibu za Shirika la Afya Duniani; Iwapo mtoto ana umri chini 
ya miezi 24 na amepimwa kimo akiwa amesimama ni lazima kuongeza sentimita 0.7 katika 
kimo chake ili kupata urefu wake.

Iwapo mtoto ana umri wa miezi zaidi ya 24 na amepimwa urefu kwa kulala ni lazima kutoa 
sentimita 0.7 katika urefu wake ili kupata kimo chake

Kupima urefu wa watoto wenye umri chini ya miezi 24
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Kwa mujibu wa Shirika la Afya duniani (WHO) upimaji wa urefu wa watoto wenye umri chini 
ya miezi 24 hufanyika kwa kuzingatia taratibu zifuatazo;

i.	 Nawa mikono kwa maji safi na sabuni kabla na baada ya kumshika mtoto au mazingira 
wanayokaa.Endapo maji safi na sabuni hayapatikani, tumia dawa ya kuuwa vimelea 
vya magonjwa.

ii.	 Mbembeleze mtoto atulie kama analia au anasumbua

iii.	 Vua kofia, soksi, viatu na nguo nzito, kibanio cha nywele

iv.	 Weka ubao wa kupimia urefu wa mtoto kwenye sehemu tambarare na isiyobonyea 
lakini mbali na kingo

v.	 Mtoto alazwe katikati ya kibao na kichwa kielekezwe mbele ya ubao

vi.	 Mkao wa kichwa: Shikilia kichwa cha mtoto sehemu za masikio, hakikisha shingo 
imenyooka na msaidizi au mama amshike mtoto ipasavyo.

vii.	 Mkao wa mwili na miguu: Hakikisha mtoto anakaa katikati ya ubao, nyoosha magoti 
yake taratibu huku umeyashikilia na hakikisha yamenyooka bila ya kulazimisha

viii.	 Hakikisha nyayo za mtoto zimenyooka na zinagusa kibao cha kupimia

ix.	 Soma na kuandika urefu wa mtoto katika desimali ya karibu ya sentimita 0.1

Kupima kimo kwa watoto wenye umri zaidi ya miezi 24

Kwa watu wazima au watoto wenye umri wa zaidi ya miezi 24, tunatumia ubao wa kupima 
kimo au kifaa cha kupima kimo na uzito. Ni muhimu ubao huo ukawekwa sehemu sahihi 
isiyo na mabonde, iliyonyooka na ya utulivu kama vile ukutani. Soma na kuandika kimo 
kwa desimali ya karibu ya sentimeta 0.1. Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani (WHO) 
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upimaji wa kimo cha watoto wenye umri zaidi ya miezi 24 hufanyika kwa kuzingatia taratibu 
zifuatazo;

•	 Nawa mikono kwa maji safi na sabuni kabla na baada ya kumshika mtoto au mazingira 
wanayokaa. Endapo maji safi na sabuni hayapatikani tumia dawa ya kuuwa vimelea vya 
magonjwa

•	 Mbembeleze mtoto atulie kama analia au anasumbua

•	 Mpunguzie mtoto soksi,nguo nzito, kofia, viatu au vitu vyovyote ambavyo vinaweza 
kuleta kikwazo katika kupima

•	 Hakikisha mtoto anasimama katikati ya sehemu ya ubao wa kupima kimo ambayo haina 
kikwazo,

•	 Miguu imenyooka na imetenganishwa sawa kati ya mguu mmoja na mwingine.

•	 Makalio, Mabega na visigino vya mtoto viguse ubao.

•	 Weka kichwa cha mtoto katika mstari ulionyooka huku akitazama mbele

•	 Mwelekeze asimame akiwa amenyooka, nyoosha magoti yake taratibu ili miguu inyooke

•	 Soma na kuandika kimo cha mtoto kwa desimali ya karibu ya sentimeta 0.1 

Kupima Mzingo wa Mkono

Mzingo wa kati wa sehemu ya juu ya mkono (MUAC) wa kushoto ni kipimo cha ukubwa wa 
misuli ya mkono kinachotumika kujua hali ya lishe kwa watoto wenye umri zaidi ya miezi 
sita na watu wazima. Kipimo hiki hutumika kugundua utapiamlo wa kadiri na mkali. Mzingo 
wa kati wa sehemu ya juu ya mkonoukiwa kati ya sm 11.5 -12.5 unaonesha Utapiamlo wa 
kadiri. Kipimo cha MUAC kikiwa chini ya sm 11.5 kinaonesha utapiamlo mkali (kulingana 
na miongozo ya WHO. Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani (WHO) upimaji wa mzingo 
wa kati wa sehemu ya juu ya mkono (MUAC) kwa watoto na watu wazima hufanyika kwa 
kuzingatia taratibu zifuatazo;

•	 Nawa mikono kwa maji safi na sabuni kabla na baada ya kumshika mteja. Endapo maji 
safi na sabuni hayapatikani,tumia dawa ya kuuwa vimelea vya magonjwa

•	 Ondoa nguo sehemu ya juu ya mkono wa kushoto wabega lake 

•	 Kunja kiwiko cha mkono wa kushoto pembe ya nyuzi 90 huku kiganja cha mkono 
kikitazama juu
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•	 Pima urefu wa mkono kutoka kwenye kifundo cha bega mpaka kwenye kiwiko, kisha 
tafuta katikati ya huo urefu na weka alama

•	 Mteja anyooshe mkono wake

•	 Zungusha utepe wa MUAC sehemu ya katikati ya mkono ulipoweka alama, usikaze 
wala kulegeza sana.

•	 Hakikisha namba za kwenye utepe zinasomeka 

•	 Soma na kuandika vipimo vya MUAC kwa sentimita ya karibu ya desimali 0.1

Angalizo: Watoto wenye umri chini ya miezi 24 wapimwe wakiwa wamepakatwa na mzazi 
au mlezi

Kupima uelewa

Picha 4: Picha zifuatazo zinaonesha mtoto akipimwa urefu. Katika picha hizi unadhani 
taratibu sahihi za upimaji zimefuatwa? Kwa nini?

Picha za upimaji wa urefu kwa mtoto

2.3 Viashiria vya Ukuaji
Vipo viashiria 4 vya ukuaji ambavyo ni muhimu kuvizingatia wakati wa kutafsiri vipimo na 
kuchagua chati sahihi ya ukuaji wa mtoto. Viashiria hivyo ni:

•	 Kimo au urefu kwa umri –Huashiria udumavu na utapiamlo wa muda mrefu 

•	 Uzito kwa umri -Huashiria uzito pungufu,utapiamlo wa muda mfupi au na wa muda 
mrefu

•	 Uzito kwa kimo au urefu -Huashiria ukondefu na utapiamlo wa muda mfupi

•	 BMI kwa umri - Huashiria uzito pungufu na uzito uliozidi kwa watoto wa kike na wa 
kiume wa umri kuanzia miaka 5 hadi19 
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Mfano wa chati ya ukuaji wa mtoto

Chati hii inatafsiri kiashiria cha urefu kwa umri kwa watoto wa kiume tangu kuzaliwa
mpaka umri wa miaka miwili

•	 Mistari iliiyoko kwenye chati inaonesha hali halisi ya ukuaji wa mtoto ukilinganisha na 
umri wake kwa vigezo vilivyowekwa na shirika la afya duniani

•	 Umri unajazwa kwenye mstari mlalo (x-axis) na urefu unajazwa kwenye mstari wima 
(y-axis)

•	 Mstari ulio andikwa “0” unawakilisha wastani au katikati au mahali pa kuanzia kusoma

•	 namba au kutafsiri kipimo. Mistari mingine iliyobaki huonesha kiwango ambacho vipimo 
vya mtoto vipo juu au chini ya wastani (Z - Alama).

•	 Mistari hii ya Z -Alama ina namba chanya na hasi ambazo ni 1, 2,3,au -1, -2,-3 (kulingana 
na upande namba zilipo toka mstari wa “0” au katikati 

Picha 5: Mfano wa Kadi ya ufuatiliaji wa ukuaji wamtoto 

Tafsiri ya chati ya ukuaji wa mtoto: 

 Chati hii inatafsiri uzito kwa umri wa mtoto wa kiume tangu kuzaliwa hadi umri wa wiki 6.

•	 Umri (wiki au miezi) upo katika mstari wa ulalo uzito (Kilogramu) upo katika mstari wa 
wima 

•	 Alama ya nukta imewekwa kuonesha uzito wa mtoto wa kiume mwenye umri wa wiki 
6 na uzito wa kilo 5

•	 Mistari iliyojikunja katika chati inasaidia kutafsiri vipimo na mwelekeo wa ukuaji wa 
mtoto

Mtoto wa 
kiume ana umri 
wa miezi 6  ana 
kilo 5
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Tafsiri ya Z - Alama 
•	 Mistari ya ulinganisho kwenye chati ya ukuaji inaitwa Z – alama (z-score), alama hii 

hutumika kuonyesha ni kwa namna gani mtoto anatofautiana na watoto wenzake 
wenye umri sawa kwa wastani wa kimo na uzito kama ilivyowekwa na Shirika la Afya 
Duniani

•	 Alama ya nukta inayowekwa katika mstari wa chati ya ukuaji inaweza ikawa juu, kati au 
chini ya wastani uliyowekwa na Shirika la Afya Duniani. Endapo alama ya nukta itakuwa 
ndani ya wastani uliowekwa, inaonesha kuwa hakuna tatizo katika ukuaji wa mtoto, 
lakini kama alama ya nukta itakuwa juu au chini ya mstari uliowekwa, inaonesha kuwa 
kuna tatizo katika ukuaji wa mtoto.

•	 Matumizi ya chati sahihi ya ukuaji, uwekaji alama kwa usahihi, na utambuzi wa Z - 
alama kwa usahihi unaweza kusaidia kutambua watoto wenye uzito pungufu, uzito 
uliozidi, kiribatumbo, udumavu au ukondefu. Kwa kutumia jedwali hili, onesha Z - alama 
iliyoainishwa na kipimo kilichopo katika chati ya ukuaji wa mtoto.

•	 Nukta zinazowekwa kwenye chati ya ukuaji wa mtoto zinasomwa kwa ulinganisho na 
mistari ya Z - alama ili kutambua kama kuna tatizo la ukuaji. Jedwali hapo juu linaeleza 
matatizo ya ukuaji kwa kuzingatia Z – alama.

Jedwali 7: Tafsiri ya Z - Alama

z-alama

Viashiria vya ukuji

Urefu/kimo kwa umri Uzito kwa umri
Uzito kwa 
urefu/kimo

BMI kwa 
umri

 Zaidi ya 3

Mtoto ambaye yupo katika eneo hili 
ni mrefu sana. Mara nyingi urefu siyo 
tatizo labda kama ni mrefu kupindukia 
inawezekana akawa na tatizo la kuzidi 
kwa vichocheo vya ukuaji. Toa rufaa 
kwa ajili ya uchunguzi zaidi kama 
unahisi kuwa mtoto ana tatizo la 
vichocheo (mfano urefu wa wazazi 
wake ni wa kawaida)

Mtoto ambaye uzito kwa 
umri upo katika eneo hili 
anaweza kuwa na tatizo 
la uzito uliozidi, lakini 
tathmini zaidi ifanyike 
kwa kutumia uzito kwa 
urefu/kimo au BMI kwa 
umri

 Kiribatumbo Kiribatumbo

 3
Uzito uliozidi Uzito uliozidi

Juu ya 2

 Hali nzuri ya lishe Hali nzuri ya lishe

 2

Juu ya 1

 1

O(median)

Chini ya -1

Chini ya -2

Udumavu wa kadiri
Mtoto mfupi au mfupi sana ana 
uwezekano mkubwa wa kuwa na 
uzito uliozidi

Uzito pungufu wa kadiri
Ukondefu 
wa kadiri

A Ukondefu 
wa kadiri

Chini ya - 3

Udumavu mkali
Mtoto mfupi au mfupi sana ana 
uwezekano mkubwa wa kuwa na 
uzito uliozidi

Uzito pungufu mkali
Hii humaanisha uzito 
mdogo sana.

Ukondefu 
mkali

Ukondefu 
mkali
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2.4 Namna ya Kutumia SBAR
S-BAR ni njia ya kuwasilisha taarifa za kitaalam kwa watu wa fani mbalimbali. Njia hii inaweza 
kutumika vema katika kuwasilisha taarifa za lishe na matokeo ya tathmini za kitabibu kwa 
wanataaluma mbalimbali. Matumizi ya S-BAR hufuatana herufi zake yaani S, B, A na R 
ambazo hutumika kama ifuatavyo:

S-(Situation): Husimama badala ya hali halisi
Katika sehemu hii unahitaji kuandika jina la mteja, umri wake, jinsi yake na sababu za 
mawasiliano unayotaka kufanya katika kutoa rufaa. Ni muhimu pia ueleze kwa nini hitaji lake 
linaitaji utatuzi wa haraka

B-(Background): Husimama badala ya historia ya mteja 
Katika sehemu hii unahitaji kueleza kwa ufupi na kwa ufasaha historia ya kitabibu na kilishe 
inayomuhusu mteja na mazingira yanayomzunguka. 

A-(Assessment):  Husimama badala ya tathmini ya hali ya mteja 
Husimama badala ya tathmini ya hali ya mteja. Katika sehemu hii unapaswa kutoa tathmini 
ya hali ya sasa ya kitabibu na kilishe, ikiwa ni pamoja na majibu ya vipimo vya mteja, dalili kuu 
za tatizo, vipimo vya mwili (anthropometric) na mahitaji ya sasa ya mteja. Kisha toa ufafanuzi 
wa hali halisi.
R- (Recommendations): Husimama badala ya mapendekezo 
Katika sehemu hii unapaswa kuwa wazi na lenga kitu maalumu unachotaka kuwaeleza 
wataalamu kuhusiana na mteja ili wakifanyie kazi na hakikisha hao wataalamu 
wanaelewa ni nini kinaitajika kufanyika kwa mteja.

Zoezi la S-BAR:
Mtoto anahitaji rufaa kwenda Hospitali kubwa kutoka kwenye kituo kidogo cha Afya kwa ajili 
ya matibabu ya utapiamlo mkali. Ni mambo gani utahitaji kuyaweka katika taarifa yako kwa 
mtoa huduma ya afya atakayempokea katika hospitali?

Mambo muhimu ya kuzingatia kwenye majibu ya zoezi:

S-Hali halisi
Andika jina la mgonjwa, umri, jinsi na sababu za mawasiliano unayotaka kufanya (mfano 
mtoto aliyegundulika na utapiamlo mkali, anahitaji matibabu akiwa hospitalini).

B-Historia 
Mtoto amekuwa mgonjwa kwa muda gani? Amepata matibabu ya utapiamlo siku 
zilizopita? Familia inakaa na mtoto?

A-Tathmini au Uchunguzi
Toa taarifa ya vipimo vya urefu/kimo, mzunguko wa kati wa mkono wa juu (MUAC) na 
dalili zingine za kitabibu ulizoainisha (mfano mwili kuvimba, uchovu 

R- Mapendekezo
Mtoto anahitaji rufaa kuja kituoni/hospitalini kwako ili kupata huduma inayohitajika.

Kadi ya unasihi  namba 19,ufuatiliaji wa ukuaji na maendeleo ya mtoto .
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SOMO LA TATU:

UTAMBUZI WA WATOTO WENYE 
UTAPIAMLO WA KADIRI NA MKALI
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3.0 Malengo ya somo
Baada ya somo hili washiriki waweze:

•	 Kueleza hatua sahihi za utambuzi wa utapiamlo mkali na utapiamlo wa kadiri kwa 
kutumia vigezo vya shirika la Afya Duniani (WHO).

•	 Kueleza kanuni za msingi za utunzaji wa taarifa za Afya.

•	  Kutumia stadi za kutafsiri chati ya ukuaji na maendeleo ya watoto ili kutambua watoto 
wenye matatizo ya lishe.

3.1 Vipengele vya kujifunza

1.	 Utambuzi wa utapiamlo wa kadiri na mkali

2.	 Taratibu za shirika la Afya Duniani (WHO) katika Kutambua utapiamlo wa kadiri na 
mkali 

3.	 Kanuni za msingi za utunzaji wa kumbukumbu

3.2 Jinsi ya Kutambua Utapiamlo wa Kadiri kwa Watoto (Miezi 6-59)
Kwa mujibu wa vigezo vya Shirika la Afya Duniani (WHO) Utapiamlo wa kadiri kwa watoto 
unamaamisha Uwiano wa Uzito kwa Urefu kati ya Z- alama (mstari wa ukuaji) - 3 na < - 2 
(bila kuvimba mwili), au mzingo wa kati wa sehemu ya juu ya mkono chini ya sentimeta 12.5 
lakini ni sawa au zaidi ya sentimeta 11.5.

•	 Kwa hiyo kwa kutumia, kipimo cha Z-score Uwiano wa Uzito kwa Urefu umeainishwa 
kwenye chati sahihi ya ukuaji wa mtoto (kulingana na jinsi ya mtoto) na ikaonekana ipo 
kati ya z-score < -2 na -3 mtoto huyo ana utapiamlo wa kadri.

•	 Kwa kutumia MUAC, mzingo wa kati wa sehemu ya juu ya mkono kwa mtoto wa 
miezi    6-59 ni chini ya sentimeta 12.5   lakini pia ni sawa au zaidi ya 11.5 mtoto huyo 
ana Utapiamlo wa kadiri.

Kumbuka: Uwepo wa vigezo vyote au kimoja wapo ya vilivyo ainishwa hapo juu hata bila 
kuvimba mwili inatosha kutambua kuwa mtoto ana utapiamlo wa kadiri.

3.3 Jinsi ya kutambua utapiamlo mkali kwa watoto (Miezi 6-59)
Kwa mujibu wa vigezo vya Shirika la Afya Duniani (WHO) utapiamlo mkali kwa watoto 
ni hali ya lishe duni inayojidhihirisha kwa ukondefu mkali wa mwili, ambapo Uwiano wa 
Uzito kwa Urefu/kimo upo chini ya Z-score -3 kwenye msitari wa ukuaji na/au kuvimba 
kwa miguu yote miwili, au mzingo wa kati wa sehemu ya juu ya mkono chini ya sentimeta 
11.5.

SOMO LA TATU: UTAMBUZI WA WATOTO 
WENYE UTAPIAMLO WA KADIRI NA MKALI
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Uwepo wa vigezo vyote vitatu au kimojawapo kati ya hivi vifuatavyo inamaanisha kuwa 
mtoto ana utapiamlo mkali:

•	 Kuvimba miguu yote miwili 

•	 Uwiano wa Uzito kwa urefu wa Z-score (mstari wa ukuaji) chini ya - 3 kulingana na jinsi 
ya mtoto au

•	 Mzingo wa kati wa sehemu ya juu ya mkono chini ya sentimeta 11.5

3.4 Jinsi ya kutambua utapiamlo mkali kwa makundi mengine
Ingawa vigezo vya utambuzi wa utapiamlo mkali kwa makundi ya watu wa umri 
mwingine havijaelezwa kwa ufasaha, vigezo vifuatavyo vinaweza kutumika:  

•	 BMI Kulingana na umri: Hutumika kwa watoto wa shule na vijana barehe wa umri 
kati ya miaka 5 -19, Watu wazima wakiwa na BMI chini ya 16 huwa na utapiamlo mkali

•	 Mzingo wa Mkono (MUAC):Kwa wanawake wajawazito na wanaonyonyesha watoto 
chini ya miezi sita tangu kujifungua, Mzingo wa Mkono ukiwa chini ya sentimeta 19 
huwa na utapiamlo mkali. 

3.5 Kanuni za Muhimu za Utunzaji wa Kumbukumbu
Zipo kanuni mbalimbali zinazoweza kutumika wakati wa kuchukua historia ya mgonjwa na 
vipimo vya mwili. Uchukuaji wa taarifa za mgonjwa ni muhimu sana kwa muuguzi, mkunga, 
tabibu na mtaalamu wa lishe kwani humwezesha;

•	 Kuandika na kukusanya taarifa zote za Afya ya mgonjwa

•	 Kuwa na mwendelezo wa huduma kwa watoaji huduma wa afya watakaomhudumia 
mgonjwa husika

Kanuni tano muhimu za uandishi/kukusanya kumbukumbu:
•	 Ziwe fupi, sahihi na zinazoeleweka

•	 Ziwe zinasomeka

•	 Zionyeshe muda, tarehe na sahihi ya mhusika

•	 Vifupisho vinavyotumika viwe vinaeleweka na viwe na maelezo

•	 Kuandika taarifa za ukweli na zenye uhakika

Kupima Uelewa

Abby ana umri wa miezi 5, vipimo vyake vya mwili vinaonyesha kuwa: 
•	 Uwiano wa Urefu kwa umri ni Z - alama chini ya - 2

•	 Uwiano wa uzito kwa umri ni Z - alama juu ya 2

•	 Uwiano wa uzito kwa urefu ni Z - alama juu ya 3
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Kwa kutumia taarifa hizo hapo juu kama mwongozo, onyesha Mtoto Abby anaanguakia 
wapi?

•	 Udumavu na ukondefu

•	 Kiriba tumbo na urefu wa kawaida 

•	 Udumavu na kiriba tumbo

•	 Udumavu na uzito uliozidi

•	 Udumavu uliokithiri na kiriba tumbo

3.6 Ujumbe muhumu wa sura ya 2

o	Tathmini ya hali ya Lishe hufanyika kwa kutafsiri taarifa zitokanazo na ulaji wa chakula, 
vipimo vya maabara, vipimo vya mwili na tafiti za kitabibu

o	Vipimo vya mwili hutumika kupima viungo vya mwili kulingana na umri na jinsi ya 
mtoto ili kutathmini hali ya ukuaji wa mtoto kama ni nzuri au hafifu.

o	Utapiamlo mkali kwa watoto wadogo hutambulika ikiwa Uwiano wa Uzito kwa Urefu/
kimo) upo chini ya Z-alama - 3, au Mzingo wa kati wa sehemu ya juu ya mkono ni chini 
ya sentimeta 11.5 na kuvimba kwa miguu yote miwili.

3.8 Mazoezi kwa vitendo 
                                                                  
Namba 2-A    Kisa mkasa cha tathmini ya ya lishe

Muda: dakika 30 
Maswali

•	 Je una magonjwa sugu?

•	 Je unatumia dawa zozote? Kama ndiyo unatumia mara ngapi? Na unatumia kiasi gani 
kwa mara moja? (dozi)

•	 Je unatumia vidonge vyovyote vya vitamini au vyakula vya nyongeza? 

•	 Je umegundua ongezeko lolote la uzito katika kipindi cha miezi 6 iliyopita? (Kuongezeka 
au kupungua.)

•	 Eleza shughuli na mazoezi ya kila siku unazozifanya, eleza kwa mshiriki kama ni kwa 
kiasi kidogo, kadiri au kazi ngumu

•	 Je unatumia chakula chochote maalumu au kuna chakula chochote usichotumia? Au 
una mzio?  kama ndiyo fafanua.

•	 Je una tatizo lolote juu ya upatikanaji, uandaaji au ulaji wa chakula? Kama ndiyo fafanua

•	 Je Umekula nini katika kipindi cha saa 24 zilizopita? Tafadhali fafanua

Mazoezi kwa vitendo namba 2 –B     
Washiriki katika makundi wafanye mazoezi namba 1-5 

•	 Kupima kimo

•	 Kupima urefu

•	 Kupima uzito

•	 Kupima mzingo wa kati wa sehemu ya juu ya mkono.
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Zoezi la S-BAR 
•	 Washiriki waandae   taarifa ya mgonjwa kwa kutumia njia ya S-BAR. 

•	 Kila mshiriki amtathimini mwenzake kwa kutumia fomu maalum ya mawasiliano. 

•	 Andaa maeneo ya kufanyia zoezi kwa vitendo (zoezi 1-5)

•	 Panga meza na viti katika   sehemu 5 darasani kwa ajili ya kufanyia mazoezi kwa vitendo

•	 Kila kikundi kitatumia dakika15 katika kila kituo kwa zoezi hilo. Baada ya dakika 15   
kikundi kitasogea katika kituo kingine kulingana na vituo vya hapo juu.  Zoezi litakamalika 
kila kikundi kitakapomaliza vituo vyote 5.

•	 Baada ya kumaliza vituo vyote 5 kuwe na dakika 15 za majadiliano ili kutoa mrejesho 
kwa washiriki na kuwawezesha kujua walichofanya vizuri na au walichokosea wakati 
wa zoezi. 

Kituo cha 1: Kupima kimo
Kwa kutumia ubao wa kupimia kimo kila mshiriki atampima kimo mwenzake na mshiriki 
mwingine atakuwa msaidizi. Washiriki waandike vipimo vya kimo katika daftari. Mshiriki 
wa 4 atakuwa kama msimamizi na atatathimini zoezi la kupima kimo kwa kutumia fomu 
maalumu. 

Picha 7: Picha inayoonyesha upimaji wa kimo cha mtoto
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Picha 8: Picha inayoonyesha vitu vya kuzingatia unapopima kimo cha mtoto

Fomu maalum ya kutathimini ujuzi na umahiri
kupima Kimo Alama Maoni

Taratibu za kitaalamu Zungushia  
namba  

Nawa mikono kwa maji safi na sabuni kabla na baada ya kumshika 
mtoto au mazingira wanayokaa. Endapo maji safi na sabuni 
hayapatikani ,tumia dawa ya kuuwa vimelea vya magonjwa 

0 1  

Jitambulishe kuwa wewe ni muuguzi/mtaalamu wa lishe   0 1  

Mweleze mama/ mlezi  mtakacho mfanyia motto 0 1  

Kama mtoto analia au anasumbuambembeleze atulie 0 1  

Punguza soksi,nguo nzito, kofia , viatu au vitu vyevyote ambavyo 
vinaweza kuleta kikwazo katika kupima 0 1  

Hakikisha mtoto anasimama katikati ya  ya ubao wa kupimia 
kimo ambayo haina kikwazo. Hakikisha miguu imenyooka na 
imetenganishwa sawa kati ya mguu mmoja na mwingine.Makalio, 
Mabega na visigino vya mtoto viguse ubao

0 1  

Weka kichwa cha mtoto katika mstari ulionyooka huku akitazama 
mbele 0 1  

Mwelekeze asimame akiwa amenyooka , nyoosha magoti yake 
taratibu ili miguu inyooke 0 1  

Soma na kuandika kimo cha mtoto kwa desimali ya karibu ya 
sentimeta 0.1 . 0 1  

Jaza fomu kwa ukamilifu 0 1  

JUMLA YA  ALAMA  100 ASILIMIA:                       

MATOKEO YA MWISHO:< 50% =  Hakufanya kwa ukamilifu; 50-75% =  Kafanya kwa kiwango 
cha wastani  NA 75%-100% = Amefanya kwa usahihi

 



K I TA B U  C H A  M S H I R I K I 
83

Kituo cha 2: Kupima urefu
Kwa kutumia ubao wa kupimia urefu, kila mshiriki ampime mwanasesere (mdoli) akishirikiana 
na mshiriki mwingine kama msaidizi. Waambie warekodi urefu katika madaftari yao. Mshiriki 
wa tatu atakuwa kama msimamizi na atatathimini utendaji wa wenzake kwa kutumia fomu 
maalumu.

Fomu maalumu ya kupima ujuzi na umahiri

Upimaji wa urefu Alama Maoni

Shughuli/taratibu za kitaalamu za kufuatwa Zungushia  

Nawa mikono kwa maji safi na sabuni kabla na baada ya kumshika mtoto 
au mazingira wanayokaa.Endapo maji safi na sabuni hayapatikani, tumia 
dawa ya kuuwa vimelea vya magonjwa.

0 1  

Jitambulishe kuwa wewe ni muuguzi/mtaalamu wa lishe 0 1  

Mweleze mama/ mlezi  mtakacho mfanyia mtoto 0 1  

Kama mtoto analia au anasumbua mbembeleze atulie 0 1  

Punguza soksi,nguo nzito, kofia, viatu au vitu vyevyote ambavyo vinaweza 
kuleta kikwazo katika kupima 0 1  

Weka ubao wa kupimia urefu wa mtoto kwenye sehemu tambarare na 
isiyobonyea lakini mbali na kingo Mtoto alazwe katikati ya kibao.

0 1  Mkao wa kichwa: Shikilia kichwa cha mtoto sehemu za masikio, 
hakikisha shingo ya mtoto imenyooka na msaidizi au mama amemshika 
mtoto ipasavyo. Weka kichwa cha mtoto katika mstali ulionyoka huku 
akitazama mbele
Mkao wa mwili na miguu: Hakikisha mtoto anakaa katikati ya ubao, 
nyoosha magoti yake taratibu huku umeyashikilia na hakikisha magoti 
yamenyooka bila ya kulazimisha

0 1  

Hakikisha nyayo za mtoto zimenyooka na zinagusa kibao cha kupimia      

Soma na kuandika urefu wa mtoto katika desimali ya karibu ya sentimita 0.1 0 1  

Jaza fomu kwa ukamilifu 0 1  

Jumla ya alama Asilimia: %

MATOKEO YA MWISHO: < 50% =  Hakufanya kwa ukamilifu;  50-75% =  Kafanya kwa kiwango 
cha wastani  NA 75%-100% = Amefanya kwa usahihi



84
K I TA B U  C H A  M S H I R I K I 

Kituo cha 3: Kupima uzito 
Kwa kutumia mizani ya kuninginia pima uzito, kila mshiriki ampime mwanasesere (mdoli) 
akishirikiana na mshiriki mwingine kama msaidizi. Waambie warekodi uzito katika madaftari 
yao. Mshiriki wa tatu atakuwa kama msimamizi na atathimini utendaji wa wenzake kwa 
kutumia fomu maalumu. 

•	 Kupima uzito kwa watoto wa umri chini ya miezi 24 kwa kutumia mizani ya kuning’iniza

Fomu maalumu ya kupima ujuzi na umahiri

  Alama Maoni

Shughuli / taratibu za kitaalamu za kufuatwa Zungushia  

Nawa mikono kwa maji safi na sabuni kabla na baada ya 
kumshika mtoto au mazingira wanayokaa.Endapo maji safi 
na sabuni hayapatikani ,tumia dawa ya kuuwa vimelea vya 
magonjwa

0 1  

Jitambulishe kuwa wewe ni muuguzi/mtaalamu wa lishe   0 1  

Mweleze mama/ mlezi  mtakacho mfanyia mtoto 0 1  

Rekebisha mshale wa mzani usomeke sifuri 0 1  

 Mvue nepi na nguo nzito ( inashauriwa  avuliwe nguo zote kama 
hali ya hewa inaruhusu na inakubarika katika jamii

0 1  

Mvalishe kaptula maalumu ya kupimia kisha mning’inize kwenye 
mzani

0 1  

 Shikilia miguu ya mtoto 0 1  

Mning’inize mtoto kwenye mzani na hakikisha mtoto ananing’inia 
mwenyewe bila kushika kitu chochote

0 1  

Soma uzito wa mtoto akiwa ametulia na kadiria uzito katika 
desimali ya karibu ya kilo 0.1 (Gramu 100)

0 1  

Baada ya kuchukua vipimo mtoe taratibu na kwa uangalifu ili 
asiumie

0 1  

Jaza fomu kwa ukamilifu 0 1  

Jumla ya alama Asilimia: %

Matokeo ya mwisho: < 50% =  Hakufanya kwa ukamilifu; 50-75% =  Kafanya kwa kiwango 
cha wastani  NA 75%-100% = Amefanya kwa usahihi
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Fomu maalumu ya kupima ujuzi na umahiri

Alama Maoni

Shughuli/taratibu za kitaalamu Zungushia

Nawa mikono kwa maji safi na sabuni kabla na baada ya kumshika 
mteja au mazingira wanayokaa. Endapo maji safi na sabuni 
hayapatikani ,tumia dawa ya kuuwa vimelea vya magonjwa

0 1

Jitambulishe kuwa wewe ni muuguzi/mtaalamu wa lishe   0 1

Mweleze mama/ mlezi  mtakacho mfanyia mtoto 0 1

Ondoa nguo  sehemu ya juu ya mkono wa kushoto na bega lake 0 1

Kunja kiwiko cha mkono wa kushoto pembe ya nyuzi 90 huku kiganja 
cha mkono kikitazama juu

0 1

Pima urefu wa kutoka kwenye kifundo cha bega mpaka kwenye 
kiwiko, kisha tafuta katikati ya huo urefu na weka alama 

0 1

Mteja anyooshe mkono wake 0 1

Zungusha utepe wa MUAC sehemu ya katikati ya mkono ulipoweka 
alama, usikaze sana wala kulegeza sana.

0 1

Usikaze sana  wala kulegeze sana utepe wa  MUAC kwenye mkono 0 1

Soma na kuandika vipimo vya MUAC kwa sentimita  ya karibu ya 
desimali  0.1

0 1

Jaza fomu kwa ukamilifu 0 1

Jumla ya alama Asilimia: %

MATOKEO YA MWISHO:< 50% =  Hakufanya kwa ukamilifu; 50-75% =  Kafanya kwa kiwango 
cha wastani  NA 75%-100% = Amefanya kwa usahihi
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Kituo cha 5: Kutumia S-BAR
Unafanya kazi katika kituo cha afya kijijini.  Anakuja mama na mtoto kukuona kwa sababu 
mtoto amekuwa mgonjwa kwa wiki chache zilizopita.  Unagundua kuwa huyu mtoto ana 
umri wa miaka mitatu na ana utapiamlo mkali hivyo anahitaji matibabu akiwa hospitalini. 
Taarifa zifuatazo zimepatikana wakati wa tathmini yako.  Utahitaji kuwasilisha tathmini yako 
kwa kituo au hospitali itakayo mpokea mtoto.   Kwa kutumia S-BAR, wasilisha matokeo yako 
kwa wenzako

Taarifa za mtoto
Jina la mtoto – Esta, Umri:  Miaka mitatu,Urefu: Sentimita 95, Uzito: Kilo12. Amevimba 
miguu yote miwili, Esther amechoka na anasinzia mara kwa mara, hanyonyi na hapendi 
kunywa maji ya kutosha.  Mama anasema kuwa maziwa yamepungua tangu alipopata 
ujauzito mwingine ana changamoto za upatikanaji wa chakula kwa ajili ya Esta.

Hali halisi:  Esta ni Binti wa umri wa miaka mitatu ana utapiamlo mkali na anahitaji matibabu 
ya haraka akiwa hospitalini.  Amegundulika kuwa Esta amechoka na anasinzia mara kwa 
mara na hapendi kunywa maji. 

Historia yake: Mama Esta ametoa taarifa kuwa maziwa yake yamepungua kutoka tangu 
apate ujauzito mwingine na kumekua na shida ya kupatikana kwa chakula kwa ajili ya mtoto 
Esta.  Na hivyo hali ya Esta imeendelea kudhohofu kwa zaidi ya wiki 3.

Tathimini ya hali ya lishe: Tathimini inaonyesha kuwa uzito wa Esta ni kilo 12 na urefu ni 
sentimita 95.  Uwiano wa Uzito kwa urefu upo katika mstari wa Z-alama wa -2 na miguu 
yote miwili imevimba hivyo kuashiria kuwa mtoto Esta ana utapiamlo mkali unaoambatana 
na matatizo mengine ya kiafya.

Mapendekezo: Esta alipewa maji maalum ya kutibu upugufu wa maji (ORS) akachangamka 
kidogo.

Esther atapelekwa na mzazi/mlezi hospitalini. Inakadiriwa kuwa watafika hospitali / kituo cha 
afya baada ya dakika 30. Anahitaji matibabu ya utapiamlo mkali. 

SU
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SURA YA TATU:

MATIBABU YA MATATIZO 
YA KILISHE
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i.	 Utangulizi
Sura hii imeandaliwa ili kumsaidia mtoa huduma ya afya katika kituo kuwa na uelewa na ujuzi 
unaohitajika ili kutekeleza afua za lishe ili kukabiliana na matatizo ya kilishe hasa utapiamlo 
wa muda mrefu na wa muda mfupi. Vile vile ataweza kuwa na uelewa na ujuzi wa kuzuia na 
kutibu matatizo yanayotokana na upungufu wa vitamini na madini kwenye jamii. 

ii.	 Umahiri wa Sura

Baada ya sura hii washiriki watakuwa na ujuzi na umahiri katika:

•	 Huduma za lishe:  Kutoa huduma za lishe zinazokidhi mahitaji ya lishe ya mtu binafsi 
au jamii. 

•	 Huduma za afya ya jamii:  Kuboresha afya na lishe katika makundi na jamii. 

•	 Utendaji wa kitaalamu: Kutoa huduma kitaalamu kwa kuzingatia usalama, ujuzi na 
maadili, ushirikiano na mawasiliano: Kuwasiliana kwa ufanisi na kufanya kazi kwa 
ushirikiano.

iii.	Malengo ya sura

Baada ya sura hii washiriki waweze:

-	 Kutambua na kuainisha matatizo ya utapiamlo.

-	 Kuonesha kwa vitendo ujuzi wa kutibu utapiamlo 

-	 Kueleza afua za kuzuia na kutibu upungufu wa vitamini na madini.

-	 Kueleza hatua muhimu za kuzuia na kukabiliana na uzito uliozidi na kiribatumbo.

iv.	Vipengele vya kujifunza katika sura hii

Matibabu ya utapiamlo wa muda mfupi

-	 Aina za utapiamlo wa muda mfupi 

-	 Matibabu ya utapiamlo wa kadiri na Matibabu ya utapiamlo mkali 

Kuzuia na kutibu upungufu wa vitamini na madini

-	 Upungufu wa madini chuma, Upungufu wa vitamini A, Upungufu wa madini joto

-	 Upungufu wa Zinki na Upungufu wa vitamini D

Afua za kukabiliana na matatizo ya uzito uliozidi na kiribatumbo

-	 Matibabu ya lishe

-	 Kuzuia uzito uliozidi na kiribatumbo kwa watoto wachanga na wadogo

SURA YA TATU: MATIBABU YA 
MATATIZO YA KILISHE
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SOMO LA KWANZA:

MATIBABU YA UTAPIAMLO WA 
MUDA MFUPI
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1.0 Malengo ya somo

Baada ya somo hili washiriki waweze:

•	 Kueleza  kanuni na mchakato wa matibabu ya  kukonda

•	 Kueleza matibabu ya utapiamlo mkali unaoambatana na matatizo mengine ya kiafya na 
utapiamlo mkali usioambatana na matatizo mengine ya kiafya

1.1 Vipengele vya kujifunza

Matibabu ya utapiamlo

•	 Matibabu ya utapiamlo wa kadiri

•	 Chakula cha ziada wanachopewa watoto wenye utapiamlo wa kadiri kama nyongeza ya 
chakula cha familia

•	 Utapiamlo mkali na aina zake

•	 Matibabu ya utapiamlo mkali usioambatana na matatizo mengine ya kiafya

•	 Matibabu ya utapiamlo mkali unaoambatana  matatizo mengine ya kiafya

1.2 Ukondefu

Huu ni utapiamlo unaotibika hutokana na kupungua uzito kwa kiasi kikubwa katika kipindi 
kifupi au kutoongezeka uzito. Mara nyingi aina hii ya utapiamlo husababishwa na: 

•	 Ulaji duni

o	Kutokula kiasi cha kutosha cha chakula

o	Kula mlo usio na virutubishi vya kutosha

•	 Kuugua mara kwa mara 

1.3 Aina mbili za Ukondefu
•	 kukonda 

•	 kukonda sana

1.4 Maana kukonda (utapiamlo wa kadiri)

Mtoto anakuwa na utapiamlo wa kadiri endapo:

•	 Z-score inayotokana na kipimo chake cha  uzito kwa urefu inakuwa chini ya – 2 hadi -3 
ya  wastani wa viwango vya ukuaji wa mtoto kwa mujibu wa muongozo wa Shirika la 
Afya Duniani.

•	 Hana uvimbe unaobonyea na kuacha alama ya mbonyeo kwa muda kwa muda mfupi.

•	 AU

SOMO LA KWANZA: MATIBABU YA 
UTAPIAMLO WA MUDA MFUPI
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•	 Kipimo cha Mzingo wa Mkono (MUAC) wa mtoto ni chini ya sentimeta 12.5 hadi 
sentimeta 11.5.

•	 Makundi maalum yaliyo katika hatari ya kuathirika na utapiamlo wa kadiri wa muda 
mfupi  ni watoto (miezi 6-59), wanawake wajawazito na wanaonyonyesha, na wazee 
wenye umri wa miaka 60 na zaidi.

1.5 Matibabu ya kukonda (utapimlo wa kadiri)

•	 Matibabu ya watoto wenye utapiamlo wa kadiri wanaotibiwa nyumbani yalenge katika 
kutumia vyakula vinavyopatikana kwenye mazingira wanayoishi. Lengo kuu ni kuzuia 
watoto hao wasipate utapiamlo mkali (kukonda sana).

•	 Wakati kunapokuwa na upungufu wa chakula, watoto wenye utapiamlo wa kadiri 
wanaweza kutibiwa kwa kupewa chakula cha ziada kama nyongeza ya chakula cha 
familia.

                                                                           
1.6 Chakula cha Ziada 
Chakula cha ziada ni chakula maalumu kilichosindikwa ambacho kimeongezwa kiasi kikubwa 
cha nishati lishe, utomwili, mafuta, madini na vitamini ili kusaidia kukidhi mahitaji ya lishe ya 
makundi maalumu katika jamii. Chakula hiki kinaweza kuwa tayari kwa kuliwa au kinaweza 
kuhitaji maandalizi ya muda mfupi ili kiweze kuliwa.  Mifano ya vyakula vya ziada ni vyakula 
vya unga unaotokana na mchanganyiko wa nafaka na mikunde. 

Mpango wa utoaji wa chakula cha ziada mara nyingi hufanyika wakati wa:

•	 Majanga (ukame, majanga ya asili, majanga yanayosababisha watu kukosa makazi)

•	 Upungufu mkubwa wa chakula unaoendelea kwa muda mrefu

Lengo la mpango wa kutoa chakula cha ziada ni:

•	 Kutibu ukondefu

•	 Kuzuia watu waliokonda wasikonde sana
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1.7 Kanuni za utoaji wa chakula cha ziada kwenye utapiamlo wa kadiri

•	 Kiasi cha kutosha cha chakula cha ziada: Virutubishi katika vyakula hivi vinatakiwa 
viwe katika kiwango sahihi. Kiwango kizingatie uhitaji wa mtoto pamoja na hali yake ya 
utapiamlo.

•	 Maandalizi salama: Shirika la Afya Duniani linashauri uandaaji wa vyakula hivi uwe 
salama na ukidhi vigezo vinavyotakiwa.

•	 Zingatia kanuni za usafi wakati wa kuandaa chakula: Maandalizi ya chakula cha 
watoto wachanga na wadogo / yafuate kanuni za usafi na usalama na kuzingatia viwango 
vilivyowekwa na Shirika la Afya Duniani.

•	 Afua muhimu za lishe: Utoaji wa vyakula vya ziada unapaswa uambatane na utekelezaji 
wa afua muhimu za Lishe kama uhamasishaji wa masuala ya unyonyeshaji watoto 
maziwa ya mama na  unasihi wa lishe kwenye familia. Hii husaidia kukabiliana na sababu 
za utapiamlo zilizofichika ikiwa ni pamoja na uhaba wa chakula.

•	 Wingi wa virutubishi kwenye chakula: Watoto wenye utapiamlo wa kadiri wanahitaji 
kutumia chakula chenye virutubishi kwa wingi ili kukidhi mahitaji yao ya ziada ya nishati. 
Hii itawasaidia kuongezeka uzito na urefu na kuwa na hali nzuri ya lishe na afya. 

•	 Madini yalivyoidhinishwa kuongezwa kwenye chakula cha ziada: Madini 
yanayotumika kwenye vyakula vya ziada yanapaswa kuwa kwenye orodha ya madini, 
rangi na  ladha zinazoongezwa katika chakula yaliyoidhinishwa na WHO kwa watoto. 
Hivyo ni muhimu kuchunguza vifungashio vya vyakula vya ziada ili kujiridhisha kama 
vimesajiliwa na kupitishwa na mamlaka zinazohusika mfano Shirika la Viwango la Taifa 
na Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania.

Viini vinavyozuia ufyonzwaji virutubishi mwilini: Baadhi ya vyakula vina viini 
vinavyozuia ufyonzaji wa virutubishi muhimu. Viini hivyo vinaweza kupunguzwa kwa  
kutumia mbinu zinazofaa za uandaaji chakula kama vile kuloweka, kuchachusha na 
kuotesha. 

1.8 Chakula cha Ziada kwa wenye ukondefu 

Chakula cha ziada kinaweza kusambazwa kwa njia zifuatazo:

•	 Chakula cha mgao kwa ajili ya kupeleka nyumbani (mfano unga na chakula dawa 
kinachoweza kuliwa bila kupikwa).

•	 Unga maalumu wenye mchanganyiko wa nafaka na mikunde ulioongezwa virutubishi 
(Fortified blended flour - FBF), biskuti, maharage na mikunde yenye kiwango kikubwa 
cha nishati lishe.

•	 Kwa kawaida mgao wa chakula cha ziada hufanyika kila baada ya wiki mbili au kila 
mwezi.

•	 Chakula cha ziada kinachoweza kuliwa bila kupikwa (Ready to Use Therapeutic Food 
- RUTF) huwa na kiwango kikubwa cha nishati lishe na virutubishi vingine. Mfano wa 
vyakula hivi ni Plumpynut.
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•	 Kugawa chakula kilichopikwa 

•	 Utaratibu wa kupika chakula na kukigawa kwa watu wanaoishi katika katika kambi: 
Mara nyinyi utaratibu huu hutumika wakatiwa dharua kama vile majanga ya mafuriko, 
vita na kadhalika. 

•	 Kwa watoto waliokuwana utapiamlo mkali usioambatana na matatizo ya kiafya, wapewe 
chakula dawa kinachoweza kuliwa bila kupikwa (Ready to Use Therapeutic Food - 
RUTF). Chakula hiki huwa na kiwango kikubwa cha nishati lishe na virutubishi vingine. 
Mfano wa vyakula hivi ni Plumpynut.

Utaratibu wa kugawa chakula kilichopikwa una changamoto nyingi na unahitaji usimamizi 
mkubwa. Hivyo, kama hali inaruhusu ni vyema utaratibu wa kuwagawia waathirika 
chakula ili wakatayarishe na kutumia nyumbani utumike.

Huduma Baada ya Matibabu ya Lishe
Yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa baada ya mgonjwa kupata matibabu ya lishe na kurudi 
kwenye hali yake ya kawaida:

•	 Mpatie chakula cha kutosha chenye wingi wa nishati na utomwili angalau mara tano 
kwa siku.

•	 Mpatie vitafunwa vyenye viinilishe vya kutosha (kama maziwa, ndizi, mkate)

•	 Msaidie na mtie moyo mtoto ili amalize chakula

•	 Mtengee mtoto chakula chake ili kuweza kupima kiwango cha chakula anachokula.

•	 Iwapo mtoto bado ananyonya, anyonyeshwe maziwa ya mama mara kwa mara kadiri 
anavyo hitaji.

  
1.9 Ujumbe Muhimu	
Mara nyingi uchunguzi, utambuzi na matibabu ya utapiamlo wa kadiri haupewi kipaumbele 
katika vituo vya kutolea huduma za afya. Ni muhimu kutambua na kutibu mapema watoto 
wenye utapiamlo wa kadiri kwani matibabu yanapochelewa huongeza uwezekano wa 
watoto kupata utapiamlo mkali unaoambatana na maambukizi ya magonjwa. 

Kupima uelewa                                                                                                    

Andika KWELI au SI KWELI kwa kila moja ya sentensi zifuatazo:

•	 Ni lazima kuacha kumnyonyesha mtoto maziwa ya mama wakati anapopata matibabu 
ya utapiamlo wa kadiri.

•	 Mtoto wa miaka 3 ambaye kipimo chake cha Mzingo wa Mkono (MUAC) ni sentimeta 
12 na ana uvimbe unaobonyea na kuacha mbonyeo kwa muda mfupi anapaswa 
kutibiwa kama mtu mwenye utapiamlo wa kadiri.
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Kuweka Alama kwenye chati na Kutafsiri Matokeo ya Kipimo cha Uzito kwa Urefu

1.10 Kukonda sana (Utapiamlo Mkali)

Watoto wenye utapiamlo mkali wasipotibiwa mapema hali yao ya lishe hudhoofika zaidi na 
hatimaye hupata utapiamlo mkali. Watoto wenye utapiamlo mkali wana uwezekano mkubwa 
wa kupata maambukizi ya magonjwa na hata kufariki. Shirika la Afya Duniani (WHO) limetoa 
mwongozo maalumu wa matibabu ya utapiamlo mkali. Mtoto mwenye utapiamlo mkali 
atapatiwa matibabu ya kulazwa kwenye kituo cha kutolea huduma za afya au nyumbani 
kama itakavyoshauriwa na tabibu.

1.1.1Jaribio la Hamu ya Kula

•	 Mtoto apewe bakuli au pakiti ya chakula dawa (Plumpynut).

•	 Ili mtoto afaulu jaribio nilazima ale angalau theluthi moja ya pakiti ya chakula dawa 
(plumpy nut) au angalau vijiko vitatu.

•	 Mhudumu wa afya amwangalie mtoto wakati anakula na atoe maamuzi kama amefaulu 
au hakufaulu jaribio.

•	 Kama mtoto amefaulu jaribio aruhusiwe ili akaendelee na matibabu akiwa nyumbani

•	 Kama mtoto amefeli jaribio, alazwe kwenye kituo cha huduma za afya ili aanze matibabu.

•	 Mhudumu wa afya aandike kwenye kadi iwapo mtoto amefaulu au amefeli jaribio la 
hamu ya kula.

Angalizo:Watoto wengi wanakula chakula dawa (Plumpynut) mara moja wanapopewa. 
Baadhi ya watoto wanaanza kukataa wanapopewa chakula dawa ila baada ya muda 
wanakubali kula vizuri. Hivyo watoto na wazazi/walezi wao wawekwe sehemu tulivu na 
wapewe muda ili kuona kama watakula vizuri.
	
Uvimbe unaobonyea na kuacha alama ya mbonyeo baada ya muda mfupi:Uvimbe huu 
unaweza kuenea mwili mzima ikiwa ni pamoja na miguu yote, sehemu ya nyuma ya viganja 
vya mikono na uso. 
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1.1.2 Matatizo ya Kiafya kwa Watoto Wenye kukonda sana (Utapiamlo Mkali)

•	 Maambukizi ya vimelea kwenye mfumo wa damu: Ni hali ya hatari inayojitokeza 
kufuatia kiasi kikubwa cha maambukizi ya vimelea kwenye mfumo wa damu. Hali hii 
husababisha kushuka kwa shinikizo la damu na kushindwa kufanya kazi kwa viungo vya 
ndani vya mwili mfano moyo, ini, na mapafu.

•	 Kupungukiwa maji mwilini: Hali hii ya hatari hujitokeza wakati mwili unapotumia 
au kupoteza maji mengi kuliko kiasi cha maji kinachoingia mwilini. Hali hii inapotokea 
viungo vya mwili hushindwa kufanya kazi zake za kawaida.

•	 Upungufu wa damu:Ni hali ya hatari inayotokea wakati idadi ya chembe hai nyekundu 
za damu ni ndogo kuliko kawaida; AU uwezo mdogo wa chembe hai nyekundu za 
damu kusafirisha hewa ya Oksijeni na kushindwa kukidhi mahitaji ya mwili. Hali hii  
hutofautiana kutokana na umri, jinsi, mwinuko kutoka usawa wa bahari, uvutaji sigara 
na hali ya ujauzito.

•	 Moyo kushindwa kufanya kazi:Hali hii inatokea wakati misuli ya moyo inashindwa 
kusukuma damu mwilini kwa ufanisi.

•	 Kupungua kwa kiasi cha sukari kwenye damu:Hali hii hujitokeza wakati kiasi cha 
sukari kwenye damu kinapopungua na kuwa chini ya kiwango cha kawaida.

•	 Kushuka kwa joto la kawaida la mwili:Hali hii hujitokeza wakati joto la mwili 
linapopungua kuliko kawaida. Mwongozo wa Shirika la Afya Duniani unafafanua 
kwamba kushuka kwa joto la kawaida la mwili kunatokea wakati kifaa cha kupimia 
joto kinapowekwa kwenye njia ya haja kubwa kinasoma nyuzi joto chini ya 35.5 AU 
kinapowekwa chini ya kwapa kinakuwa na nyuzi joto chini 35 

•	 Magonjwa ya ngozi:Hali hii hujitokeza wakati ngozi inapokuwa na maambukizi kwenye 
majeraha, michubuko au matatizo mengine ya ngozi.

•	 Uambukizo wa mfumo wa hewa:Hali hi i  hujitokeza wakati mgonjwa 
anapokuwa na maambukizi kwenye njia ya hewa (mfano pua, koromeo au mapafu). 
Mfano wa maambukizi hayo ni ugonjwa wa kichomi (Nimonia).

•	 Magonjwa ya njia ya mkojo: Hali hii hujitokeza wakati mtoto anapokuwa na maambukizi 
kwenye njia ya mkojo. Maambukizi hayo yanaweza kuathiri viungo mbalimbali vya mwili 
mfano figo, mirija ya mkojo, kibofu na njia ya kutolea mkojo.

Binti mwenye umri wa miaka 2, kipimo chake cha Mzingo wa Mkono (MUAC) ni 
sentimeta 12.2, hana uvimbe unaobonyea na kuacha alama ya mbonyeo kwa muda 
mfupi,kipimo chake cha uzito kwa kimo ni  chini ya -3Z- alama. Ana kiu sana lakini 
anatapika kila anachokula au kunywa, amelegea, na anasinzia mara kwa mara. Je unafikiri 
binti anapaswa kutibiwa akiwa amelazwa kwenye kituo cha huduma za afya au akiwa 
nyumbani?

   Kupima uelewa
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1.1.3 Dalili za Hatari
Mtoto mwenye utapiamlo mkali unaoambatana na matatizo ya kiafya anaweza kuonesha 
dalili za hatari. Dalili hizo ni:

•	 Kushindwa kunyonya au kunywa 

•	 Kutapika kila kitu anachokula au kunywa

•	 Degedege

•	 Kulegea kwa mwili

•	 Kupoteza fahamu

Mtoto apelekwe kituo cha kutolea huduma za afya mapema mara anapogundulika kuwa na 
dalili hizi za hatari. 

                                                                                     

•	 Mtoto unayemuona kwenye picha aliletwa kliniki. Mhudumu wa afya alipomuona 
alisema mtoto huyu ana hali nzuri ya lishe na pia afya yake ni nzuri

•	 Kwa kutumia ujuzi ulioupata unafikiri ni kweli mtoto huyu ana hali nzuri ya lishe na afya?

  AU
•	 Anahitaji huduma za lishe? 

•	 Je utawezaje kutambua  kwamba mtoto huyu anahitaji huduma za lishe?.

1.14 Hatua za Matibabu ya Utapiamlo Mkali

Watoto wenye utapiamlo mkali wanapaswa kupewa kipaumbele na huduma maalum ya matibabu.

  Kupima uelewa
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A) Matibabu ya utapiamlo mkali usioambatana na matatizo ya kiafya

•	 Mpatie chakula dawa kilicho tayari kuliwa (Mfano Plumpynuts)

•	 Mpatie atakachoweza kutumia kwa wiki moja akiwa nyumbani

•	 Mpatie sabuni ya kunawa mikono kama ipo

•	 Mpe mzazi / mlezi wake unasihi wa matumizi ya chakula dawa (Plumpynuts).

•	 Mpatie dawa za kutibu maambukizi (Antibayotiki) kwa mfano vidonge vya Amoxilini: 
Kwa mtoto anayepatiwa matibabu akiwa anatokea nyumbani: Mtoa huduma za afya 
ampe dozi ya kwanza ya antibayotiki. Mama/mlezi aelekezwe namna ya kuendelea 
kumpa dawa ya antibayotiki akiwa nyumbani kwa muda ya siku 5. 

•	 Mpatie Vitamini A kama hana uvimbe unaobonyea wa miguu yote miwili. Mtoto mwenye 
uvimbe wa miguu unaobonyea apewe Vitamini A kabla ya kuruhusiwa kutoka hospitali 
iwapo ana dalili za upungufu wa Vitamini A au kuna mlipuko wa ugonjwa wa surua.

•	 Mpatie dawa za minyoo (vidonge vya mebendazole au albendazole) wakati wa hudhurio 
la pili.

•	 Mtoto mwenye tatizo la upungufu mkubwa wa damu alazwe kwenye kituo cha huduma 
za afya.

Angalizo: Matibabu yote yatolewe kwa kufuata Mwongozo wa Kitaifa wa Matibabu ya 
Utapiamlo, Mwongozo wa Kitaifa wa Matibabu ya Watoto, na Mwongozo wa Kitaifa wa 
Utoaji Vitamini na Madini ya Nyongeza.

B) Matibabu ya mtoto mwenye utapiamlo mkali na matatizo ya kiafya

Hatua za awali 
Ikiwa kituo hakitoi huduma ya kulaza wagonjwa, mpe mgonjwa rufaa kwenda kwenye 
kituo cha huduma za afya kinachotoa huduma ya kulaza wagonjwa ili apatiwe matibabu 
ya utapiamlo mkali akiwa amelazwa. Kabla ya kuondoka kwenda kituo chenye huduma ya 
kulaza wagonjwa mpatie: 

-	 Mililita 50 za maji yenye sukari ya glukosi kwa kiwango cha asilimia 10.

-	 Dozi ya kwanza ya antibayotiki (amoxicillin).

-	 Mweke katika hali ya joto kwa kumfunika na nguo nzito ili asipate tatizo la kupungukiwa  
joto mwilini.

Mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa matibabu:

•	 Atenganishwe na watoto wengine waliolazwa ambao hawana utapiamlo mkali. Inafaa 
zaidi kituo kiwe na wodi maalumu ya watoto wenye utapiamlo mkali AU kitenga eneo 
maalumu ndani ya wodi kwa ajili ya watoto wenye utapiamlo mkali. 

•	 Hakikisha uzito na mzingo wa mkono wa mtoto unapimwa kwa usahihi na kuandikwa 
kila siku.

•	 Hakikisha unafuatilia maendeleo ya mtoto kila baada ya saa 24.
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Hatua 10 na muda wa matibabu ya utapiamlo mkali wenye dalili za magonjwa

Huduma Kumsaidia mtoto ili aondoke 
kwenye hali mbaya ya ugonjwa

Kipindi cha 
ukarabati wa 
lishe

Siku 1 – 2 Siku 3 - 7 Wiki 2 - 6

1 Upungufu wa sukari kwenye damu

2 Kupungua kwa joto mwilini

3 Kupungukiwa na maji mwilini

4 Uwiano usio sahihi wa 
chumvichumvi mwilini

5 Maambukizi

6 Vitamini na madini ya nyongeza Usimpe madini chuma ya nyongeza Madini chuma 
ya nyongeza

7 Anza kumlisha chakula dawa

8 Ongeza kiasi cha chakula dawa

9 Kusisimua mfumo wa ufahamu

10 Maandalizi kwa ajili ya ufuatiliaji

1. Kupungua kwa kiasi cha sukari kwenye damu
•	 Ikiwa bado hajapewa maji yenye sukari mpatie kwa haraka mililita 50 za maji yenye 

sukari ya glukosi kwa kiwango cha asilimia 10.

•	 Ikiwa hana fahamu apewe maji yenye sukari ya glukosi kwa kiwango cha asilimia 10 
kwa kutumia mpira maalum wa kulishia au kwa njia ya mshipa.

2. Kushuka kwa joto la kawaida la mwili
•	 Kama joto ka mwili liko chini ya nyuzi joto 35.5 kwa kipimo cha njia ya haja kubwa au 

chini ya nyuzi joto 35 kwa kipimo cha chini ya kwapa ongeza joto la chumba alicholazwa 
mtoto kwa kutumia vifaa maalumu (mfano kuwasha kifaa cha kuongeza joto, kufunga 
madirisha na milango ili kuzuia baridi, kuwasha taa za umeme zinazotoa joto). Awekwe 
kwenye mazingira ya joto kiasi cha nyuzi joto 25-30.

3. Kupungukiwa maji mwilini
•	 Chunguza kwa makini tatizo la upungufu wa maji mwilini iwapo mtoto ana utapiamlo 

mkali.  

•	 Kuhara mfululizo pamoja na kupungua kwa kiasi cha mkojo ni viashiria vya uhakika vya 
upungufu wa maji mwilini kwa watoto wenye utapiamlo mkali. 

•	 Matibabu ya kumwongezea mtoto maji kwa njia ya mpira yafanyike pale pale tu mgonjwa 
anapokuwa anaonesha dalili za mshtuko mara kwa mara.

•	 Matibabu ya kumwongezea mtoto maji yenye chumvichumvi yatolewe kwa njia ya 
mpira wa kulishia.

•	 Mtoto aongezewe maji ya chumvi chumvi aina ya ReSoMal (low osmolarity ORS) kidogo 
kidogo kwa kutumia mpira wa kulishia.
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•	 Apewe mililita 5 kwa kilogramu moja ya uzito wake kila baada ya dakika 30. Hii ifanyike 
kwa saa 2 za mwanzo.

•	 Baada ya saa 2 za mwanzo endelea kumpa mililita 5-10 kwa kilogramu moja ya uzito 
wake kwa saa. Baada ya saa moja mpe maziwa maalumu ya kutibu utapiamlo ya F 75, 
na baada ya saa moja inayofuata mpe maji ya chumvi chumvi ya ReSoMal. Utaratibu huu 
wa kumpa maziwa maalumu ya kutibu utapiamlo ya F 75 na ReSoMal kwa kuachiana 
uendelee kwa kipindi cha saa 4 – 10.

                                                                 
Maelezo ya maneno mengine:

ReSoMal: Ni unga wa chumvi unaotumika kuandaa maji ya chumvichumvi kwa ajili ya kunywa 
mwenyewe au kunyweshwa mgonjwa kwa kutumia mrija wa kulishia ambayo hutumika 
kutibu utapiamlo mkali. Itumike chini ya usimamizi wa mtaalamu wa afya, mgonjwa akiwa 
amelazwa kwenye kituo cha huduma. Mama au mlezi wa mtoto mwenye utapiamlo mkali 
asipewe ReSoMal ili ampe mtoto au kwenda kutumia nyumbani.

F-75: Maziwa maalumu yenye kiasi kidogo cha utomwili, na nishati lishe ambayo hutumika 
kwenye hatua ya mwanzo ya matibabu ya utapiamlo mkali ili kumtoa mtoto katika hali mbaya 
ya ugonjwa.

F-100: Maziwa maalumu yenye kiasi kikubwa cha utomwili na nishati lishe yanayotumika 
kwenye hatua ya pili ya matibabu ya utapiamlo mkali ambayo inahusu ukarabati wa lishe.
 
Chakula dawa kilicho tayari kuliwa (Plumpynut): Ni chakula maalumu ambacho ni laini, 
kilichotengenezwa kwa kuchanganya mafuta kwa wingi, karanga na kuongezwa vitamini na 
madini muhimu. Chakula hiki hutumika kutibu utapiamlo mkali baada ya kumaliza matibabu ya 
maziwa ya F – 100. Chakula dawa cha PlumpyNut kina viwango vya virutubishi sawa na F – 100 
lakini kimeongezwa kirutubishi cha madini chuma.  

4. Uwiano usio sahihi wa chumvichumvi mwilini
Mara nyingi wagonjwa wenye utapiamlo mkali wanakuwa tatizo la upungufu wa madini ya 
potasiamu na magniziamu. Uvimbe wa mwili unaobonyea na kuacha alama ya mbonyeo 
kwa muda mfupi ni matokeo ya tatizo la upungufu wa madini ya potasiamu na ongezeko la 
madini ya sodiamu mwilini. Kwa hiyo mtoto:

•	 Apewe potasiamu za nyongeza kiasi cha mmol 3-4  kwa kilogramu kwa siku.

•	 Apewe magneziamu za nyongeza kiasi cha mmol (0.4-0.6 kwa kilogramu kwa siku.

•	 Kiwango kikubwa cha chumvi ya sodiamu kinaweza kumuua mgonjwa. Kwa hiyo 
chakula cha mgonjwa mwenye utapiamlo mkali kiandaliwe kwa kuweka kiasi kidogo 
sana cha chumvi au kisiwe na chumvi kabisa ikiwezekana

•	 Maji ya chumvichumvi ya ReSoMal husaidia kurejesha uwiano sahihi wa madini mwilini. 

5. Maambukizi ya magonjwa
Ni rahisi sana kwa watoto wenye utapiamlo mkali kupata maambukizi ya magonjwa. Kwa 
hiyo tunaweza kukisia kwamba kila mtoto mwenye utapiamlo mkali ana maambukizi ya 
vimelea vya maradhi mwilini mwake. 
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•	 Kwa mtoto mwenye utapiamlo mkali unaoambatana na matatizo ya kiafya, inashauriwa 
apewe dawa za antibayotiki kwa njia ya mshipa.  

Dawa za antibayotiki zinazoshauriwa ni: Sindano ya Benzyl penicillin au ampicillin kwa 
siku  2, na baadae aendelee kupewa vidonge vya amoxilin na sindano ya gentamicin 
mara 1 kwa siku kwa kipindi cha kwa siku 7. 

6. Utapiamlo mkali na virusi vya ukimwi

•	 Kwenye maeneo ambayo kuna maambukizi makubwa ya virusi vya UKIMWI, watoto 
wenye utapiamlo mkali wapimwe VVU.

•	 Kama mtoto amekutwa na maambukizi hayo aanzishiwe dawa za kupunguza makali ya 
VVU mara baada ya kupata nafuu ya athari za kimetaboli na maambukizi ya vimelea vya 
maradhi kwenye damu.

•	 Ufanyike ufuatiliaji wa karibu wa wagonjwa waliolazwa na wagonjwa wa nje katika kipindi 
cha wiki 6 -8 za mwanzo baada ya kuanza kutumia dawa za kupunguza makali ya VVU. 
Ufuatiliaji huu ufanyike ili kutambua matatizo ya kimetaboli na magonjwa nyemelezi.

7. Upungufu wa madini na vitamini mwilini

1.	Kuna virutubishi vya madini na vitamini ambavyo tayari vimeongezwa kwenye 
chakula dawa  (F-75, F-100 and RUTF) ambavyo ni Vitamini A,  Asidi ya Foliki, zinki 
na Kopa. Kama chakula dawa kinatolewa hakuna haja ya kumpa dozi za nyongeza. 

2.	Madini chuma yasitolewe hadi mtoto aanze kuongezeka uzito. Uzito huanza 
kuongezeka katika kipindi cha wiki ya pili ya matibabu (kipindi cha ukarabati wa lishe). 
Vilevile mtoto asipewe vidonge vya madini chuma ya nyongeza kama anatumia 
chakula dawa cha Plumpy Nuts. 

3.	Vidonge vya vitamin A vitolewe pale ambapo mtoto ana dalili za upungufu wa vitamin 
A kama michubuko kwenye mboni ya jicho, au aliwahi kuugua ugonjwa surua.

8. Anza kumlisha chakula dawa 

•	 Hakikisha maandalizi ya chakula dawa yanafanyika kwa usahihi. 

•	 Mtoto aanze kupewa kiasi kidogo cha chakula dawa.

•	 Kila baada ya saa 2 – 3 apewe chakula dawa maalumu cha F-75.

•	 Mtoto aendelee kunyonya kama bado hajaachishwa kunyonya maziwa ya mama.

9. Ongeza kiasi cha chakula dawa 
Kipindi cha kumsaidia kufikia uzito sahihi (Kinaweza kufanyika wakati mtoto anapata matibabu 
ya nje akiwa anatokea nyumbani). Katika kipindi hiki mtoto anakuwa na dalili zifuatazo:

•	 Kurudia kwa hamu ya kula

•	 Hana dalili za upungufu wa sukari kwenye damu 

•	 Kupungua au kupotea kwa uvimbe unaobonyea na kuacha alama ya mbonyeo katika 
kipindi cha muda mfupi

Kipindi cha mpito kutoka matumizi ya chakula dawa cha aina ya F-75 kwenda F-100 au 
Plumpynut(RUTF):

•	 Mpe mtoto F-100 kiasi kilekile cha F-75 ulichokuwa unampa kwa muda wa siku 2.
Kama anatumia chakula dawa 
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-	 Anza na kiasi kidogo cha chakula dawa atumie mara kwa mara.

-	 Kama mtoto hawezi kumaliza nusu pakiti ya chakula dawa ndani ya saa 12, usiendelee 
kumpa na badala yake anza kumpa F – 75. Baada ya siku 1 - 2 jaribu kumwanzishia 
chakula dawa tena mpaka atakapoweza kula kiasi cha kutosha.

-	 Kwa vile chakula dawa hazina maji ya kutosha, mtoto apatiwe maji safi na salama 
ya kunywa kadiri anavyohitaji.

10. Kusisimua mfumo wa ufahamu

        Mtoto:
•	 Aoneshwe upendo.

•	 Awekwe kwenye mazingira ya kufurahisha yenye kuchochea ufahamu

•	 Apatiwe matibabu ya kucheza(matendo changamshi ya akili) kwa dakika  15-30 kwa  
siku

•	 Afanyishwe mazoezi ya mwili anapopata nafuu ya kutosha

•	 Asaidiwe na mzazi/mlezi kadiri  iwezekanavyo (kwa mfano kufarijiwa, kulishwa, 
kuogeshwa, kuongea naye na kucheza naye)

11. Maandalizi kwa ajili ya ufuatiliaji
•	 Maandalizi kwa ajili ya ufuatiliaji yanategemea matokeo ya vipimo vya uzito na urefu/

kimo au mzingo wa mkono (MUAC).

•	 Kuruhusiwa kutoka  hospitali na kuhudumiwa kama mgonjwa wa nje au kuwekwa 
kwenye mpango maalumu wa lishe kunafanyika wakati:

•	 Matibabu ya kuzuia maambukizi yamekamilika na mgonjwa amepata fahamu vizuri. 

•	 Matatizo ya kiafya yameisha.

•	 Hamu ya kula imerudi vizuri na mtoto anakula chakula cha kutosha.

•	 Uvimbe unaobonyea na kuacha alama ya mbonyeo umepungua au umekwisha.

Kuruhusiwa kutoka kwenye matibabu ya lishe

Vigezo vya kuruhusiwa;
•	 Kipimo cha Uzito kwa Kimo / Urefu kimefikia Z – alama-2 au zaidi  na hana  uvimbe 

unaobonyea na kuacha alama ya mbonyeo kwa kipindi cha angalau  wiki 2 

•	 Kipimo cha Mzingo wa Mkono (MUAC) kimeongezeka hadi kufikia sentimita 12.5 au 
zaidi na hana uvimbe unaobonyea na kuacha alama ya mbonyeo kwa kipindi cha angalau 
wiki 2.

•	 Uamuzi wa kuruhusiwa unapaswa kuangalia matokeo ya viashiria vilivyotumika wakati 
wa kulazwa.

Mpango baada ya kumaliza matibabu ya lishe

Mzazi au mlezi apewe unasihi wa ulishaji wa mtoto. Unasihi ulenge katika yafuatayo:
•	 Kumpa mtoto mlo kamili wenye nishati lishe na utomwili kwa wingi angalau mara 5 

kwa siku.
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•	 Kumpa mtoto asusa zenye virutubishi (vitafunwa ambavyo havina sukari na mafuta kwa 
wingi) na vya kutosha kama vile maziwa, ndizi, mkate na karanga. 

•	 Kumsaidia na kumtia moyo mtoto amalize chakula anachopewa.

•	 Kumpa mtoto chakula kwenye chombo cha peke yake ili kuweza kujua kiasi alichomaliza 
kula.

•	 Kumnyonyesha mtoto maziwa ya mama mara kwa mara kadiri anavyohitaji.

1.15 Ufuatiliaji

Baada ya kuruhusiwa kutoka kwenye kituo cha huduma za afya mtoto apimwe uzito kila wiki. 
Apewe rufaa ya kurudi kwenye kituo cha huduma za afya iwapo:

o	Uzito hauongezeki kwa kipindi cha wiki 2 mfululizo.AU

o	Amepungua uzito baada ya kutoka kwenye kituo cha huduma za afya

o	Ameanza kupoteza hamu ya kula au ana uvimbe unaobonyea na kuacha alama ya 
mbonyeo kwa muda mfupi.

Andika KWELI au SI KWELIkwa kila moja ya sentensi zifuatazo?

a.	 Mgonjwa mwenye utapiamlo mkali asianzishiwe dawa za antibayotiki mpaka awe 
amelazwa kwenye kituo chahuduma za afya.

b.	 Mgonjwa mwenye utapiamlo mkali huongezewa maji kwa njia ya mshipa iwapo 
tuanaonesha dalili za mshituko.

c.	 Chakula dawa cha Plumpynut kitolewe wakati wa kipindi cha kumsaidia mtoto 
kuondoka kwenye hali mbaya ya ugonjwa.

d.	 Mtoto mwenye ukondefu anaweza kuwa na maji ya kutosha mwilini lakini akaonekana 
kama ana upungufu wa maji mwilini. 

1.16 Utapiamlo Mkali kwa Watoto Wenye Umri Chini ya Miezi 6
Mtoto mwenye umri chini ya miezi 6 mwenye utapiamlo mkali anapaswa kutibiwa akiwa 
amelazwa kwenye kituo cha huduma za afya.

Kama mama yake mzazi yupo.

•	 Mama apewe ushauri na asaidiwe kunyonyesha.

•	 Mtoa huduma za afya atumie mbinu za kitabibu kumnywesha mtoto maziwa dawa ya 
F – 100 yaliyoongezwa maji kwa usahihi.

o	Mtoto apatiwe matibabu kwa kuzingatia Mwongozo wa Kitaifa wa Matibabu ya 
Utapiamlo Mkali.

o	Mama na familia yake wapewe unasihi kuhusu ulishaji wa mtoto baada ya kuruhusiwa 
kutoka kwenye kituo cha huduma za afya.

Lengo: Kurejesha unyonyeshaji wa maziwa ya mama pekee na kuongeza uzito wa mtoto 
kwa kiasi cha gramu 20 kwa siku kwa muda siku 5. 

 Kupima uelewa
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Ikiwa mama hayupo au mtoto ameshaacha kunyonya:

•	 Matibabu ya lishe yafanyike kwa kutumia maziwa dawa ya F – 100 yaliyoongezwa maji 
kwa usahihi.

•	 Mtoto apatiwe matibabu kwa kuzingatia Mwongozo wa Kitaifa wa Matibabu ya 
Utapiamlo Mkali.

•	 Mtoto mwenye umri chini ya miezi 6 ASIPEWE chakula dawa (PlumpyNut).

•	 Mtoto ASIPEWE RUHUSA ya kutoka kwenye kituo cha huduma za afya mpaka 
ametimiza miezi 6 AU MLEZI AELEKEZWE njia sahihi za ulishaji mbadala kulingana na 
Mwongozo wa Kitaifa wa Ulishaji Watoto.

1.17 Utapiamlo Mkali kwa Vijana Balehe na Watu Wazima

Kanuni za matibabu ni sawa na zile zinazotumika kutibu watoto wachanga na wadogo.

Utapiamlo wa kadiri:

•	 Aongeze ulaji wa vyakula vyenye nishati lishe kwa wingi zaidi ya kawaida. Hii itamsaidia 
kuongeza nishati lishe inayohitajika mwilini kwake kwa asilimia 20 hadi 30.

•	 Ale milo midogo midogo ya vyakula vyenye virutubishi kwa wingi mara kwa mara.

•	 Achunguzwe kama ana tatizo lolote la kiafya.

•	 Iwapo ana vidonda/fangasi kwenye kinywa, kuhara na kichefuchefu apatiwe matibabu.

Utapiamlo mkali:

•	 Kama anaweza kula apatiwe chakula dawa kama vile chakula dawa. Kwa watu wazima 
kiasi cha chakula dawa kwa kilogramu kiwe kidogo kwa sababu mahitaji yao ya nishati 
lishe ni kidogo. 

•	 Iwapo mgonjwa ana matatizo ya kiafya kama vile Upungufu wa sukari kwenye damu, 
kushuka kwa joto la mwili chini ya nyuzijoto 35, na upungufu wa maji mwilini, apatiwe 
matibabu kama ilivyo kwa mtoto mdogo. 

1.18 Usafi wa Maji, Mwili na Mazingira

•	 Upatikanaji wa maji safi ya kunywa na unawaji sahihi wa mikono ni muhimu katika 
kuzuia na kutibu utapiamlo.Usafi wa mikono ni muhimu ili kuzuia kuenea kwa magonjwa. 
Unawaji mikono ni lazima ufanyike kabla ya:

•	 Kuandaa chakula na kumlisha mtoto.

•	 Kuhudumia mtu mwenye utapiamlo wa kadiri na mkali. 

Majadiliano
Washiriki watatu Watoe uzeofu wao katika kutibu wagonjwa wenye utapiamlo mkali. Kila 
mmoja atupe uzoefu kwenye mambo yafuatayo:

•	 Ni hatua gani ilikuwa muhimu zaidi katika matibabu ya utapiamlo mkali?

•	 Ni hatua gani ilikuwa ngumu zaidi katika matibabu ya utapiamlo mkali?

•	 Ni kitu gani kipya ambacho mmejifunza leo kuhusu matibabu ya utapiamlo mkali?
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SOMO LA PILI:

KUZUIA NA KUTIBU UPUNGUFU WA 
VITAMINI NA MADINI
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2.0 Malengo ya somo
Baada ya somo hili washiriki wataweza:

•	 Kuainisha njia za kuzuia na kutibu upungufu wa vitamini na madini mwilini. 

•	 Kuelezea mikakati muhimu ya kilishe ya kupunguza upungufu ya vitamini na madini 
katika jamii

2.1 Vipengele vya kujifunza

•	 Kuzuia na kutibu upungufu wa vitamini na madini

•	 Upungufu wa madini chuma

•	 Upungufu wa vitamini A 

•	 Upungufu wa madini joto

2.2 Upungufu wa Madini Chuma
Upungufu wa madini chuma ni tatizo kubwa katika nchi nyingi duniani ikiwemo Tanzania. 
Upungufu wa madini haya husababisha upungufu wa wekundu wa damu. 

2.2.1 Makundi yanayoathirika zaidi na upungufu wa madini chuma

-	 Wajawazito: Kutokana na ongezeko kubwa la uhitaji wa madini chuma.

-	 Wanawake walio katika umri wa kuzaa: Kutokana na kupoteza damu wakati wa 
hedhi.

-	 Vijana balehe:Kutokana na ukuaji wa haraka na mitindo ya maisha inayoathiri hali yao 
ya lishe.

-	 Wasiokula vyakula vya asili ya wanyama:Kutokana na kutokula vyakula vya asili ya 
wanyama vyenye madini chuma yanayofyonzwa kwa urahisi mwilini.

-	 Watoto wachanga na wadogo:Kutokana na ongezeko la mahitaji ya madini chuma 
kwa ajili ya ukuaji. Pia ni kundi lenye uwezekano mkubwa wa kupata maambukizi ya 
minyoo.

2.2.2 Vyakula vyenye madini chuma

Vyakula vyenye madini chuma vimegawanyika katika makundi mawili:

Vyakula vya asili ya wanyama 

a)	 Vyakula hivi vina madini chuma inayoweza kufyonzwa kwa urahisi mwilini. Madini 
chuma hayo hupatikana kwa wingi zaidi kwenye nyama za viungo vya ndani kama vile 
maini, figo, moyo pamoja na nyama nyekundu.

b)	 Vyakula vingine ni dagaa, samaki na nyama ya kuku. 

SOMO LA PILI: KUZUIA NA KUTIBU 
UPUNGUFU WA VITAMINI NA MADINI
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Vyakula vya asili ya mimea	

c)	 Vyakula hivi vina madini chuma ambayo hayafyonzwi kwa urahisi mwilini. Pia 
ufyonzwaji wa madini chuma inayotokana na vyakula vya asili ya mimea huathiriwa 
na viini vinavyozuia ufyonzaji wa madini hayo vilivyomo kwenye chakula.

d)	 Ulaji wa matunda yenye Vitamini C husaidia ufyonzwaji wa madini chuma kutoka 
kwenye vyakula vya asili ya mimea.

e)	 Viini vinavyozuia ufonzwaji wa madini chuma yanayopatikana kwenye vyakula vya asili 
ya mimea ni pamoja na tanini zinazopatikana kwenye chai na kafeini inayopatikana 
kwenye kahawa na vinywaji vya aina ya kola.

f)	 Baadhi ya vyakula vyenye asili ya mimea vyenye madini chuma kwa wingi ni mboga 
za majani zenye rangi ya kijani mfano matembele, mnavu, kisamvu, mchicha, mlenda 
nk

g)	 Ulaji wa matunda yenye Vitamini C husaidia ufyonzwaji wa madini chuma kutoka 
kwenye vyakula vya asili ya mimea mfano ubuyu, ukwaju, machungwa, choya (rozela) 
nk.

2.2.3 Vyakula vilivyoongezwa madini chuma
     Vyakula vinavyoongezwa madini chuma ni pamoja na:

•	 Unga wa ngano na unga wa mahindi unaosindikwa viwandani. 

•	 Baadhi ya vyakula vya watoto vilivyosindikwa.

•	 Vyakula dawa vinavyotumika kutibu utapiamlo kwa mfano F – 75, F 100 na PlumpyNut.

•	 Vyakula vya ziada vinavyotolewa wakati wa majanga au kwa watu wenye upungufu 
wa chakula kwa muda mrefu ili kukidhi mahitaji yao ya lishe. Baadhi ya vyakula hivyo ni 
unga wa nafaka ulioongezwa utomwili, nishati, vitamini na madini.

•	 Virutubishi vinavyoongezwa kwenye vyakula kilichopikwa tayari kwa kuliwa.

2.2.4  Dawa za minyoo

Minyoo hufyonza damu na kuharibu kuta za utumbo hivyo husababisha kupotea kwa damu 
tumboni na hatimaye upungufu wa madini chuma.

•	 Watoto ambao hawajaanza shule, watoto wanaosoma shule na wanawake walio katika 
umri wa uzazi wapo kwenye hatari ya kupata maambukizi ya minyoo. Hivyo matumizi 

Vyakula vinavyosaidia kuboresha ufyonzwaji wa madini 
chuma kwenye chakula:

•	 Ulaji wa matunda yenye uchachu kama vile 
machungwa, ubuyu, ukwaju nk pamoja na mlo husaidia 
ufyonzwaji wa madini chuma kwenye chakula.

• 	J a p o  m aziwa, mayai, jibini ni vyanzo vizuri vya 
utomwili (protini) ya wanyama vina kiwango kidogo 
cha madini chuma yanayoweza kufyonzwa. 

•	 Chai, kahawa, ngano isiyokobolewa na baadhi ya 
mboga za majani kama vile kabeji vinazuia ufyonzwaji 
wa madini chuma mwilini.
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ya dawa za minyoo angalau kila baada ya miezi mitatu ni muhimu kwa makundi haya ili 
kuwakinga na tatizo la upungufu wa damu. 

•	 Dawa zinazotumika kutibu maambukizi ya minyoo ni albendazole, mebendazole nk.

2.2.5 Matumizi ya madini chuma ya nyongeza
Matumizi ya madini chuma ya nyongeza ni muhimu katika kuzuia na kutibu upungufu wa madini 
chuma katika jamii. Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani makundi yanayopaswa kupewa 
madini chuma ya nyongeza ni:

•	 Wanawake wajawazito wapewe vidonge vya madini chuma na asidi ya foliki kila siku 
katika kipindi chote cha ujauzito.

•	 Wanawake wapewe vidonge vya madini chuma na asidi ya foliki kila siku katika kipindi 
cha miezi mitatu baada ya kujifungua.

•	 Matumizi ya madini chuma ya nyongeza kwa makundi mengine ikiwemo watoto, vijana 
balehe na watu wazima yazingatie ushauri wa wataalamu wa afya.

2.2.6  Mikakati ya kuzuia upungufu wa madini chuma
Mikakati muhimu ya kukabiliana na tatizo la upungufu wa madini chuma mwilini katika jamii 
ni kuhamasisha ulaji wa vyakula vyenye madini chuma kwa wingi na matumizi ya vidonge 
vyenye madini chuma ya nyongeza. 

Kudhibiti tatizo kwa kutumia vyakula vyenye madini chuma kwa wingi

•	 Jamii inashauriwa kula vyakula vyenye madini chuma kwa wingi, kula matunda yenye 
vitamini C kwa wingi na kupunguza matumizi ya vyakula vinavyozuia ufyonzwaji wa 
madini chuma mwilini.

•	 Vilevile jamii inashauriwa kula vyakula vilivyosindikwa na kuongezwa madini chuma 
kama vile unga wa mahindi na unga wa ngano.

Kudhibiti tatizo kwa kutumia vidonge vyenye madini chuma ya nyongeza

•	 Kutoa vidonge vyenye madini chuma na vitamini ya asidi ya foliki ya nyongeza kwa 
wajawazito wote kwa kipindi chote cha ujauzito na kuendelea mpaka miezi mitatu 
baada ya kujifungua. 

•	 Watu wa makundi mengine wanaweza kutumia vidonge hivyo baada ya kupata ushauri 
wa wataalamu wa afya.

Kisa mkasa namba 1
                                                                                                                                               

                                                                                             

Francis ni mtoto wa kiume mwenye umri wa miaka 8. Anatembea kwenda na kurudi shule 
kila siku na anapenda sana michezo shuleni na nyumbani. Francis alikuwa analalamika 
kwa mama yake kuwa anajisikia mwili unachoka sana na hataki tena kucheza. Anapokuwa 
akitoka shule inamlazimu kukaa njiani kupumzika mara kwa mara kwasababu anashindwa 
kupumua vizuri. Mama yake amegundua kwamba ulimi wake una rangi iliyofifia hivyo 
aliamua kumpeleka kwenye kituo cha huduma za afya. Baada ya Tabibu kuchukua historia 

  Visa mkasa
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na kumfanyia uchunguzi, alimwambia mama yake kwamba Francis anaupungufu wa damu 
ambao unawezekana kuwa umesababishwa na upungufu wa madini chuma mwilini.

a)	 Je kati ya sentensi zifuatazo ipi ni ushauri mzuri wa chakula anachotakiwa kula 
Francis?

1.	 Kula nyama, samaki na nafaka kwa wingi.

2.	 Kula nyama, samaki na maziwa katika kila mlo.

3.	 Kula nyama nyingi wakati anapata kifungua kinywa pamoja na chai au kahawa.

4.	 Kula nyama, dagaa, samaki na mboga za majani zenye rangi ya kijani pamoja na 
matunda kama machungwa na mapera.

5.	 Kula mboga za majani na mikunde pamoja na kikombe cha chai katika mlo wa usiku.

Kisa mkasa namba 2                   

                                                                                                                                                

Tabibu amechukua historia ya ulaji ya Francis kutoka kwa mama yake na amechunguza 
dalili alizonazo. Mama alimwambia kwamba mara nyingi Francis anakula wali na njegere 
na kipande kidogo cha samaki na nyama. Pia anapenda kunywa chai au maziwa wakati 
anakula. Vile vile Francis ana dalili za kuchoka na mama yake alieleza kwamba mara kwa 
mara amekuwa akikuta minyoo kwenye choo kikubwa cha Francis. 

Je Tabibu atafanya nini?
•	 Kutoa ushauri wa kilishe

•	 Kumpa madini chuma ya nyongeza 

•	 Kumpa dawa za kutibu minyoo

Je jibu sahihi zaidi ni lipi kati ya majibu yafuatayo?
•	 a

•	 b

•	 c

•	 a na b

•	 a, b na c

2.3 Upungufu wa vitamini A mwilini
Vitamini A hupatikana kwenye vyakula vya asili ya mimea na vyakula vya asili ya wanyama.

Vyakula vya asili ya mimea vyenye vitamini A kwa wingi

•	 Vitamini A hupatikana kwa wingi kutoka kwenye mboga mboga zenye rangi ya kijani, 
matunda na mbogamboga zingine zenye rangi ya njano na nyekundu mfano embe, tikiti 
maji na papai, karoti, maboga, nyanya. 

  Visa mkasa
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•	 Mafuta ya mawese

•	 Siagi na mafuta yaliyoongezwa vitamini A. 

Vyakula vya asili ya wanyama vyenye vitamini A kwa wingi
•	 Vitamini A hupatikana kwa wingi kutoka kwenye vyakula vya asili ya wanyama mfano 

maini, nyama nyekundu na samaki. 

•	 Maziwa ya mama ni chanzo kizuri cha vitamini A kwa mtoto. 

2.3.1 Sababu za upungufu wa vitamini A
Sababu zisizo dhahiri za upungufu wa vitamini A ni mazoea ya muda mrefu ya 
ulaji wa vyakula ambavyo havina vitamini A.  Sababu nyingine ni:

•	 Kutonyonyesha maziwa ya mama ipasavyo – Maziwa ya mama ni chanzo kikubwa cha 
vitamini A kwa watoto wachanga.

•	 Desturi ya baadhi ya watu ya kutokula vyakula vya asili ya wanyama (vegetarians). 
Chakula kikuu cha watu hao kinatokana na vyakula vya asili ya mimea ikiwemo 
mbogamboga na matunda.

•	 Maambukizi ya magonjwa mfano surua. 

Sababu zisizo dhahiri za upungufu wa vitamini A ni mazoea ya muda mrefu ya ulaji wa 
vyakula ambavyo havina vitamini A.  Sababu nyingine ni:

•	 Kutonyonyesha maziwa ya mama ipasavyo – Maziwa ya mama ni chanzo kikubwa cha 
vitamini A kwa watoto wachanga.

•	 Desturi ya baadhi ya watu ya kutokula vyakula vya asili ya wanyama (vegetarians). 
Chakula kikuu cha watu hao kinatokana na vyakula vya asili ya mimea ikiwemo 
mbogamboga na matunda.

•	 Maambukizi ya magonjwa mfano surua. 

2.3.2Mkakati wa Kuzuia Upungufu wa Vitamini A
•	 Boresha chakula: Hamasisha ulaji wa vyakula mchanganyiko wa makundi mbalimbali 

ya vyakula hususani vyenye vitamini A kwa wingi.

•	 Unyonyeshaji: Hamasisha unyonyeshaji maziwa ya mama ipasavyo kwani maziwa 
hayo ni chanzo kikubwa cha vitamini A kwa watoto wachanga na wadogo.

•	 Matumizi ya vyakula vilivyoongezwa vitamini A: Hamasisha matumizi ya vyakula 
vilivyoongezwa vitamini A. Mfano wa vyakula hivyo ni siagi na mafuta ya kupikia 
yaliyosindikwa na kuongezewa vitamini A. Uongezaji virutubishi kwenye vyakula ni 
mkakati wa gharama nafuu na wenye kuwafikia watu wengi. 

•	 Utoaji wa vitamini A ya nyongeza: Shirika la Afya Duniani linapendekeza nyongeza ya 
vitamini A itolewe kwa watoto kuanzia umri wa miezi 6 – 59.

Kumbuka: Vitamini A inayopatikana kwenye 
vyakula vya asili ya mimea haifyonzwi vizuri 
mwilini kama ile inayotokana na vyakula vya 
asili ya wanyama.
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•	 Vidonge vya vitamini A ya nyongeza hutolewa kwa watoto wenye umri wa miezi tisa 
wakati wanapopata chanjo ya surua. 

•	 Pia vitamini A ya nyongeza hutolewa katika kampeni zinazofanyika mara mbili kwa 
mwaka kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano. 

•	 Njia nyingine ya utoaji wa vitamini A ya nyongeza kwa watoto wenye umri wa miezi sita 
na kuendelea ni ile ya kupitia kliniki kwa kufuata mwongozo wa kitaifa. 

2.3.3 Utoaji wa vitamini A ya nyongeza kwenye maambukizi ya surua
Upungufu wa vitamini mwilini husababisha kushuka kwa kinga ya mwili, hivyo mwili huwa 
katika hatari ya kupata magonjwa ikiwemo surua. Tafiti zinaonyesha kwamba kuwapa 
watoto wenye maambukizi ya surua vitamini A ya nyongeza hupunguza vifo vinavyotokana 
na ugonjwa huo. Endapo mtoto ana dalili za ugonjwa wa surua apelekwe kwenye kituo 
cha kutolea huduma za afya kwa ajili ya kupata matibabu. Shirika la Afya Duniani (WHO) 
linapendekeza kuwa watoto wote wanaopata maambukizi ya surua wapatiwe nyongeza ya 
vitamini A kufuata mwongozo wa utoaji wa matone ya vitamini A. 

UMRI	 DOZI IDADI

Chini ya miezi 6 50,000IU Dozi 2 kwa masaa 24

Miezi 6 hadi mwaka 1 100,000IU Dozi 2 kwa masaa 24

Zaidi ya mwaka 1 200,000IU Dozi 2 kwa masaa 24

2.3.4 Matibabu ya upungufu wa vitamini A mwilini
Endapo mlengwa atathibitika kuwa ana upungufu mkubwa wa vitamin A baada ya kufanyiwa 
vipimo vya kitabibu atibiwe kwa kupewa vidonge vya vitamin A ya nyongeza. Dalili mojawapo 
ya kitabibu inayotumika kutoa matibabu haya ni ugonjwa wa macho unaotokana na upungufu 
wa vitamini A.Ugonjwa huu huathiri mboni ya jicho hivyo kusababisha mgonjwa kushindwa 
kuona vizuri kwenye sehemu yenye giza hususani wakati wa usiku.

Tiba kwa watoto inahusisha:
K u w a p a  vitamin A ya nyongeza mdomoni siku ya 1, 2 na ya14 baada ya kugundulika, Dozi 
inayotolewa ni kama ifuatavyo.

•	 Watoto wenye umri wa miezi 6–12–hupewa 100 000 IU

•	 Watoto wenye umri zaidi ya miezi 12 –hupewa 200 000 IU

•	 Inawezekana kuwa mtoto mwenye matatizo ya macho yanayotokana na upungufu wa 
vitamin A anaweza kuwa na matatizo mengine ya kiafya yanayoathiri macho. Hivyo 
atahitaji uchunguzi na matibabu zaidi kwa kutumia miongozo ya tiba za magonjwa ya 
watoto.

2.4 Upungufu wa Madini Joto
Madini joto ni muhimu kwani hutumika kutengeneza kichocheo cha thyroid kinachosaidia 
utendaji kazi wa mfumo wa mifupa, fahamu na ukuaji wa mimba na watoto wachanga 
baada ya kuzaliwa.  

2.4.1 Vyakula vyenye madini joto
•	 Vyakula vinavyopatikana baharini:Mfano magugu bahari (mwani), samaki, dagaa na 

aina nyingine za samaki mfano kamba.Vyakula hivi vina kiwango kikubwa cha madini 
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joto kwa sababu madini joto yaliyomo kwenye ardhi ya miinuko husafirishwa na maji ya 
mvua kwenda kwenye maeneo ya uwanda wa chini na hatimaye baharini. Madini hayo 
huingia kwenye viumbe vya baharini.

•	 Mazao ya chakula: Madini joto pia hupatikana kwenye baadhi ya mazao ya vyakula 
yanayolimwa kwenye maeneo ya uwanda wa chini ambayo udongo wake una madini 
joto. 

2.4.2 Mikakati ya kuzuia upungufu wa madini joto

Matumizi ya chumvi iliyoongezwa madini joto: Familia na jamii yote inatakiwa 
ihamasishwe kutumia chumvi yenye madini joto tu. Chumvi hiyo inapaswa ifunikwe kwenye 
chombo kinachozuia mwanga na iwekwe sehemu kavu isiyokuwa na joto ili kuzuia upotevu 
wa madini joto. 

Utoaji wa madini joto ya nyongeza: Shirika la Afya Duniani linashauri kutibu upungufu wa 
madini joto kwa kutumia vidonge vyenye madini joto katika jamii inayoishi kwenye maeneo 
yenye upungufu mkubwa wa madini joto. Mkakati huu uliwahi kutumika nchini Tanzania 
kwenye miaka ya 80. Hata hivyo mkakati huu hautumiwi tena hapa nchini na badala yake 
mkakati wa kuongeza madini joto kwenye chumvi ndiyo unatekelezwa.

2.5 Upungufu Wa Zinki
Madini ya Zinki ni muhimu kwa ajili ya kuimarisha kinga, ukuaji na maendeleo ya mwili. 

Mikakati inayohusisha ulaji wa vyakula vyenye madini ya zinki kwa wingi ni;
•	 Kuongeza uzalishaji na matumizi ya vyakula vya asili ya wanyama.

•	 Kuhamasisha taratibu bora za unyonyeshaji wa maziwa ya mama na ulishaji wa vyakula 
vya nyongeza kwa watoto kama inavyoshauriwa katika miongozo ya kitaifa na ya Shirika 
la Afya Duniani (WHO). Maziwa ya mama yanatosheleza mahitaji ya Zinki ya mtoto 
mpaka anapotimiza umri wa miezi 6. Baada ya hapo mtoto aanzishiwe chakula cha 
nyongeza kwa kufuata mwongozo wa kitafa. 

Vyakula vyenye madini ya zinki kwa wingi ni: Vyakula vya asili ya wanyama mfano 
maini, nyama ya kondoo, mbuzi na kuku. Vyakula vingine ni vya asili ya mikunde mfano 
soya, mbegu mbalimbali kama vile mbegu za maboga, tikiti maji, ufuta na karanga. 

2.5.1 Mikakati ya kupunguza upungufu wa madini ya zinki

Mikakati inayotumika kudhibiti tatizo la upungufu wa madini ya Zinki mwilini ni:

•	 Kuhamasisha ulaji wa vyakula vyenye madini ya Zinki kwa wingi.

•	 Matumizi ya madini ya zinki ya nyongeza.

•	 Kuongeza virutubishi vya zinki kwenye chakula. Nchini Tanzania madini ya zinki 
yanaongezwa kwenye unga wa mahindi na unga wa ngano uliosindikwa.

2.5.2 Matibabu ya kuhara kwa kutumia zinki
Shirika la Afya Duniani (WHO) linashauri kutoa madini ya Zinki ya nyongeza kwa watoto 
wenye umri chini ya miaka mitano ambao wanahara. Madini ya Zinki pia yameongezwa 
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kwenye maji maalumu (ORS) yanayotumika kutibu upungufu wa maji mwilini. Pia kuna 
vidonge vyenye madini ya Zinki vinavyotumika kutibu kuhara kwa watoto.

Tafiti zimeonesha kuwa matibabu ya kuhara kwa kutumia zinki yanaweza kupunguza:
•	 Idadi ya watoto wanaolazwa kwenye vituo vya huduma za afya kutokana na kuhara kwa 

asilimia 23.

•	 Kipindi cha kuugua kuhara.

•	 Vifo vinavyotokana na kuhara.

Angalizo: Matibabu ya kuhara na upungufu wa maji mwilini yazingatie miongozo ya kitaifa 
ya matibabu.

2.6 Upungufu wa Vitamini D

Vitamini D ni muhimu kwa kuimarisha mifupa, misuli, mfumo wa fahamu na mfumo wa 
kinga ya mwili. Vitamini hii pia husaidia kuboresha ufyonzwaji wa madini ya chokaa mwilini. 
Vitamini D inaweza kutengenezwa mwilini wakati ngozi ipokutana na mionzi ya jua. 

Vyanzo vya Vitamini D
•	 Mafuta ya samaki mfano mafuta ya sangara, sato, kamongo, chewa, nguru,dagaa.

•	 Kiini cha yai 

•	 Vyakula vilivyoongezwa vitamini D mfano jibini na samli 

Makundi Yanayoathiriwa Zaidi na Upungufu wa Vitamini D Mwilini

Wajawazito na wanawake wanaonyonyesha: Wanahitaji vitamini D ya kutosha ili iweze 
kutunzwa kwa ajili ya mtoto aliyeko tumboni.

Watoto wachanga: Hii hutokana na tabia ya kutofuata taratibu sahihi za unyonyeshaji 
maziwa ya mama.

Wazee zaidi ya miaka 65: Hii ni kutokana na utaratibu wa baadhi ya wazee kukaa ndani kwa 
muda mrefu bila kupata mwanga wa jua. Upungufu wa vitamini D kwa wazee husababisha 
tatizo la upungufu wa madini ya chokaa kwani vitamini D husaidia ufyonzwaji wa madini ya 
chokaa mwilini.

2.6.1 Mambo yanayosababisha upungufu wa vitamini D mwilini

Mara nyingi upungufu wa vitamini D mwilini husababishwa na:

•	 Ulaji wa vyakula visivyokuwa na vitamin D.

•	 Tabia ya kukaa ndani muda mrefu bila kupata mionzi ya jua hasa wakati wa     asubuhi 
na jioni. Hii hujitokeza zaidi kwa wagonjwa wa muda mrefu na watoto wachanga katika 
siku za mwanzo baada ya kuzaliwa.
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2.6.2 Mikakati ya kuzuia upungufu wa vitamini D mwilini

•	 Kuhamasisha ulaji wa vyakula vyenye Vitamini D kwa wingi

•	 Kujenga tabia ya kupata mwanga wa jua hasa wakati wa asubuhi na jioni

                                                           
Zoezi la 3-F: Vitamini na Madini      
 

                                                                    
                  

                       

Kituo A: Vitamini A

Vyakula vipi ni chanzo kizuri cha vitamini A?

Ni wakati gani matone ya vitamini A yanashauriwa kutolewa kwa watoto na wajawazito?

Kituo B: Madini Joto

Vyakula vipi ni chanzo kizuri cha madini joto?

Je upungufu wa madini joto hutokea zaidi maeneo ya pwani au maeneo yenye miinuko?

Ni mikakati gani hutumika kuzuia upungufu wa madini joto?

Kituo C: Madini ya Zinki

Ni mikakati gani mizuri ya chakula ya kuzuia upungufu wa madini ya zinki?

Kituo cha D: Vitamini D

Nini chanzo kizuri cha vitamini D?

Kwanini upungufu wa vitamini D hutokea hata kwenye maeneo yenye jua la kutosha?

Katika kila kituo wanakikundi wajadili yafuatayo:

•	 Vyanzo muhimu vya vitamini au madini yaliyotajwa 

•	 Madhara ya upungufu wa vitamini au madini yaliyotajwa

•	 Mikakati au hatua za kuchukua ili kuzuia upungufu wa vitamini au madini yaliyotajwa

Mazoezi kwa vitendo 
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SOMO LA TATU

AFUA ZA KUKABILIANA NA UZITO 
ULIOZIDI NA KIRIBA TUMBO
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3 0 Malengo ya somo

Baada ya somo hili washiriki wataweza:

1.	Kueleza sababu za uzito uliozidi na kiriba tumbo

2.	Kueleza hatua za kuchukua ili kuzuia uzito uliozidi na kiriba tumbo

3.1 Vipengele vya kujifunza

3.	Uzito uliozidi na kiriba tumbo

4.	Ulaji unaofaa ili kupunguza uzito uliozidi na kiribatumbo

5.	Mbinu za kuzuia uzito uliozidi na kiriba tumbo kwa watoto wachanga na wadogo

3.2 Uzito uliozidi na kiribatumbo
Ulaji wa vyakula vyenye nishati kwa wingi na kutofanya mazoezi ya kutosha kunaweza 
kusababisha uzito uliozidi na kiribatumbo kwa watoto,vijana balehe na watu wazima.
Kiribatumbo kwa watoto na vijana balehe huweza kuendelea hata katika utu uzima na 
kumsababishia mtu hatari ya kupata magonjwa sugu kama ugonjwa wa moyo na kisukari. 
Uzito uliozidi na kiribatumbo kwa watoto vinaweza kutambulika kwa kutumia kipimo cha 
uzito na urefu na uwiano wa uzito, urefu na umri (BMI for age). Kwa watoto na vijana balehe 
wenye umri wa miaka 5-19 kipimo cha Uwiano wa uzito na urefu kwa umri kinachoashiria 
uzito uliozidi na kiribatumbo ni kama ifuatavyo:

•	 Uzito uliozidi: Zaidi wastani wa mstari (+1 hadi +2)

•	 Kiriba tumbo: Zaidi ya wastani wa mstari (+2)

3.3 Ulaji unaofaa kukabiliana na uzito uliozidi na kiribatumbo
•	 Punguza ulaji wa vyakula vyenye mafuta kwa wingi. 

•	 Punguza ulaji wa vyakula na vinywaji vyenye sukari mfano pipi,juisi iliyoongezwa sukari, 
chai na kahawa yenye sukari nyingina asali.

•	 Epuka ulaji wa vyakula vyenye chumvi nyingi. Usiongeze chumvi kwenye chakula.

•	 Ongeza ulaji wa matunda, mbogamboga, mikunde, nafaka zisizokobolewa.

3.4 Lehemu
•	 Lehemu hutengenezwa mwilini kutokana na mafuta na utomwili. Ingawa mwili unahitaji 

lehemu kwa ajili ya kufanya kazi mbalimbali, kiwango kikubwa cha lehemu kwenye damu 
kinaweza kusababisha matatizo ya kiafya ikiwemo shinikizo la juu la damu na magonjwa 
ya moyo. Kwa hiyo ni muhimu kuhakikisha kuwa kiwango cha lehemu kwenye damu 
kinabaki katika uwiano sahihi kila wakati ili kuepuka matatizo ya kiafya.

SOMO LA TATU: AFUA ZA KUKABILIANA 
NA UZITO ULIOZIDI NA KIRIBA TUMBO
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•	 Mafuta yanayoongeza kiwango cha lehemu mwilini ni yale ya asili ya vyakula vya 
wanyama kama vile mafuta ya ng’ombe, kuku, maziwa ambayo hayajaondolewa 
mafuta, jibini na siagi. Baadhi ya mafuta ya mimea hususani mafuta ya nazi na mawese 
yana lehemu kwa wingi. Mara nyingi mafuta yenye lehemu nyingi huwa katika hali ya 
mgando katika joto la kawaida.

•	 Mafuta yenye kiwango kidogo cha lehemu ni yale yanayotokana na vyakula vyenye asili 
ya mimea mfano mafuta ya karanga, alizeti, pamba, zeituni na mahindi. Mafuta haya   
mara nyingi huwa katika hali ya kimiminika katika joto la kawaida.

3.5 Kukabiliana na uzito uliozidi na kiriba tumbo kwa watoto wachanga na 
wadogo	

•	 Hamasisha unyonyeshaji wa maziwa ya mama pekee katika miezi sita ya mwanzo

•	 Hamasisha taratibu sahihi za ulishaji watoto vyakula vya nyongeza mara wanapotimiza 
miezi sita na kuendelea kunyonyeshwa mpaka watimize miaka miwili au zaidi.

•	 Kutohamasisha matumizi ya maziwa mbadala ya ng’ombe na ya kopo kwa watoto 
wachanga na wadogo.

•	 Epuka matumizi ya maziwa na juisi zilizoongezwa sukari nyingi, juisi ambazo si za 
matunda halisi na soda.

•	 Epuka vyakula vyenye nishati kwa wingi kama vile biskuti, chokoleti, keki, visheti, pipi, 
kashata na vyakula vilivyopikwa kwa kutumia mafuta mengi. 

•	 Himiza mazoezi ya mwili na michezo kwa watoto.

3.6 Ujumbe Muhimu kwa Sura ya 3
                                                                            

•	 Uchunguzi, utambuzi na matibabu ya utapiamlo wa muda mfupi katika jamii na mfumo 
wa utoaji huduma za afya mara nyingi haupewi kipaumbele. Ni muhimu kutathmini hali 
ya lishe ya watoto ili kutambua wale wenye utapiamlo wa kadiri mapema. Hii itasaidia 
kupunguza idadi ya watoto wanaopata utapiamlo mkali na hivyo kupunguza vifo vya 
watoto wachanga na wadogo. 

•	 Vipimo vya mwili mfano kipimo cha mzunguko wa juu wa mkono (MUAC), uzito na 
urefu/kimo muhimu katika utambuzi wa utapiamlo mkali na wa kadiri. Utoaji wa rufaa 
kwa watoto wenye utapiamlo wa kadiri na mkali ni muhimu ili kuepuka vifo.

•	 Vitamini na madini ni muhimu kwa afya. Vidonge vyenye vitamini na madini ya nyongeza 
hutumika kwa makundi maalumu yanayoathirika na upungufu wa baadhi ya virutubishi 
hivyo. Matatizo yanayotokana na upungufu wa virutubishi hivi mwilini yanaweza 
kuzuiliwa kwa ulaji unaofaa na matumizi ya vyakula vilivyoongezwa virutubishi. Iwapo 
mteja ana upungufu mkubwa wa virutubishi hivyo mtaalamu wa afya anaweza kushauri 
atumie vidonge vyenye vitamini na madini ya nyongeza. 

•	 Kuzingatia ulaji unaofaa, kufanya mazoezi na kazi zinazotumia nguvu ni muhimu katika 
kuzuia na kupunguza uzito uliozidi na kiribatumbo.
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Zoezi la 3-A: Kutafsiri Vipimo Vya Uzito Kwa Urefu

Muda: Dakika 10 

6.	Tumia vipimo vya uzito na urefu vya Caroline na Margaret kuweka alama kwenye kadi 
ya ukuaji. 

7.	Ainisha hali ya lishe ya Caroline na Margaret kwa kutafsiri vipimo vyao vya uzito kwa 
urefu.

Taarifa za msingi: 

o	Caroline ni msichana mwenye umri wa miaka 2, uzito wa kilogramu 12 na urefu wa 
sentimita 82

o	Margaret ni msichana mwenye umri wamiaka 3,uzito wa kilogramu10.5 na urefu wa 
sentimita 92 

Zoezi la 3-B: Tafsiri Ya Kipimo Cha Mzingo Wa Mkono		

Muda: Dakika 10 

Maelezo:

•	 Angalia utepe wa kupima Mzunguko wa sehemu ya kati ya mkono wa juu (MUAC) 
kwenye vitabu vyao.

•	 Mshale unaonesha kipimo cha Mzunguko wa sehemu ya kati ya mkono wa juu 
cha mtoto ambacho ni sentimeta 11.9. Je, mtoto huyu ana hali nzuri ya lishe au ana 
utapiamlo? 
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Zoezi la 3-C: Kuweka Alama na Kutafsiri Kipimo cha Uzito na Urefu

Muda: Dakika 10 

1.	 Tumia vipimo vya uzito na urefu vya Joseph na Peter kuweka alama kwenye kadi ya 
ukuaji. 

2.	 Ainisha hali ya lishe ya Joseph na Peter kwa kutafsiri vipimo vyao vya uzito kwa 
urefu.

Taarifa za msingi: 

3.	 Josephni mvulana mwenye umri wa mwaka 1.5, uzito wa kilogramu 7na urefu wa 
sentimita 78

4.	 Peter ni mvulana mwenye umri wamiezi 9, uzito wa kilogramu 5.5 na urefu wa 
sentimita 68 

Zoezi la 3-D: Tafsiri ya Kipimo cha Mzingo wa Mkono	

Muda: Dakika 10 
•	 Angalia vipimo vya Mzingo wa Mkono vya Ben na Hannah ambao ni ndugu wanaoishi 

katika kijiji kimoja nchini Tanzania. 

•	 Je, vipimo vyao vya Mzingo wa Mkono vinaonesha kuwa wana utapiamlo au hawana 
utapiamlo?

Taarifa za msingi: 
•	 Kipimo cha Mzingo wa Mkono wa Hannah ni zaidi ya sentimeta 12.5 

•	 Kipimo cha Mzingo wa Mkono wa Ben ni chini ya sentimeta 12.5 
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Angalia vipimo vya MUAC vya Ben na Hannah ambao ni ndugu wanaoishi katika kijiji 
kimoja nchini Tanzania. 

Je, vipimo vyao vya MUAC vinaonesha kuwa wana utapiamlo au hawana utapiamlo?

Zoezi la 3-E: Stadi za Kunawa Mikono
Maelekezo:

•	 Washiriki waoneshe hatua za kunawa mikono kwa mujibu wa Shirika la afya Duniani. 

•	 Kila kundi lichague mshiriki mmoja atakayefanya zoezi la kunawa mikono kwa vitendo.

•	 Washiriki wengine wachunguze na kutathimini jinsi wanaoonesha zoezi la kunawa 
mikono kwa vitendo wanavyofuata hatua za unawaji kwa usahihi.
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Zoezi la kunawa mikono 3 - E Alama Maoni

UJUZI NA UMAHIRI Zungushia namba

Fungua bomba la maji na lowanisha mikono 0 1

Paka sabuni ya kutosha ya maji kwenye sehemu zote za 
kiganja cha mikono

0 1

Sugua viganja vya mikono 0 1

Sugua nyuma ya kiganja cha mkono mmoja mmoja kwa 
kutumia kiganja cha mkono mwingine 

0 1

Sugua viganja kwa vidole  vilivyopishanishwa 0 1

Sugua nyuma ya vidole kwa kutumia kiganja cha mkono 
mwingine kilichopishanishwa vidole.

0 1

Sugua kidole gumba cha mkono wa kushoto kwa kutumia 
mkono wa kulia na rudia kufanya hivyo kwa kidole gumba 
cha mkono wa kulia.

0 1

Sugua ncha za vidole kwa kutumia kiganja cha mkono 
mwingine na rudia kufanya hivyo kwa mkono mwingine.

0 1

Suuza mikono kwa maji na ikaushe vizuri kwa kuiweka 
hewani. Pia unaweza kutumia karatasi maalumu au taulo 
safi  litakalotumika mara moja tu

0 1

Tumia karatasi maalumu au taulo mara moja tu kufunga 
bomba la maji

0 1

JUMLA ASILIMIA: %

MATOKEO YA TATHIMINI:Chini ya alama 50% = haijakamilika/ Ujuzi au umahiri duni; 
Alama 50-75% = Ujuzi na umahiri wa wastani; Alama 75-100% = Ujuzi na umahiri wa hali 
ya juu

KUMBUKA: Kama hakuna bomba la maji unaweza kutumia kibuyu chirizi au chombo 
kinachotiririsha maji

ZOEZI lA 3-F: Vitamini na Madini

Muda: Dakika 60 (Dakika 45 zoezi + Dakika 15 majadiliano)
Maelezo ya zoezi:

Muda: Dakika 60 (Dakika 45 zoezi + Dakika 15 majadiliano) Kwa kutumia nakala ya maelezo ya 
zoezi la madini na vitamini, kila kikundi kitumie dakika 15 katika kituo kimoja kujadiliana maswali 
ya zoezi. Baada ya kumaliza kazi kwenye kituo kimoja, kikundi kiende kwenye kituo kinachofuata 
na kufanya kazi kwa dakika 15. Mzunguko uendelee hadi vikundi vyote vikamilishe kazi kwenye 
vituo vyote vitatu. 
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Katika kila kituo jadili yafuatayo:
•	 Vyanzo muhimu vya vitamini au madini iliyotajwa 

•	 Madhara ya upungufu wa vitamini au madini iliyotajwa

•	 Mikakati au hatua za kuchukua ili kuzuia upungufu wa vitamini au madini iliyotajwa
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SURA YA NNE

UNASIHI
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i.	 Utangulizi
Sura hii imeandaliwa ili kuwasaidia wahudumu wa vituo vya kutolea huduma za afya kupata 
stadi za kuwezesha kutoa huduma za afya na lishe kwa ufanisi. Katika sura hii njia za kitaalamu 
kama mawasiliano, ushirikiano, uongozi, utawala na ushawishi kwa mtu binafsi, familia na 
jamii nzima zitatumika ili kuleta mabadiliko ya tabia kuhusu lishe na hivyo kuboresha afya. 
Washiriki wanaongozwa kufanya igizo katika masuala ya unasihi kwa kutumia visa mkasa 
kuimarisha uelewa wao.

ii.	 Umahiri na Malengo ya Sura Hii
Misingi ya uwezo ujuzi na umahiri:

•	 Mafunzo ya kilishe: Kutoa huduma zitakazo kidhi mahitaji ya matunzo ya kilishe kwa 
mtu binafsi/jamii

•	 Afya ya jamii: Kuimarisha afya na lishe ya makundi la watu na jamii

•	 Huduma ya kitaalamu: Kutumia utaalamu katika kutoa huduma salama,zenye ubora 
na kufuata maadili katika kutuo huduma

•	 Mawasiliano na Ushirikiano: Kuwasiliana kwa ufasaha na kwa kushirikiana

iii.	 Malengo ya sura
Baada ya sura hii washiriki wataweza:

•	 Kueleza kwa kifupi maana ya neno unasihi na mazingira ambayo unasihi unatolewa

•	 Kuelezea kanuni na stadi zinazohitajika katika kutoa unasihi kwa ufasaha

•	 Kutumia kanuni na stadi za unasihi katika mchakato wa kutoa unasihi

iv.	 Vipengele vya Kujifunza Katika Sura Hii
•	 Unasihi katika lishe

•	 Unasihi ni nini ikijumuisha maana na mchakato wake

•	 Kanuni za unasihi 

•	 Stadi muhimu zinazohitajika ili kuboresha utoaji unasihi

•	 Zana za kuboresha mchakato wa unasihi

•	 Namna bora ya kutoa unasihi katika vikundi

SURA YA NNE: UNASIHI
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SOMO LA KWANZA:

UNASIHI WA LISHE
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1.0 Malengo ya Somo
Baada ya somo hili washiriki wataweza:

•	 Kueleza kwa kifupi maana ya neno unasihi na mazingira ambayo unasihi unatolewa

•	 Kuelezea kanuni na stadi zinazohitajika katika kutoa unasihi kwa ufasaha

•	 Kutumia kanuni na stadi za unasihi katika mchakato wa kutoa unasihi

•	 Kutumia dhana ya unasihi katika unyonyeshaji wa maziwa ya mama, ulishaji wa vyakula 
vya nyongeza na usafi wa mikono 

1.1 Vipengele vya Kujifunza
•	 Maana ya neno unasihi 

•	 Unasihi katika lishe

•	 Kanuni na stadi za unasihi

•	 Zana za kusaidia unasihi na unasihi katika vikundi

1.2 Unasihi ni Nini?
Kuna tofauti gani ya mahusiano katika unasihi? Waambie washiriki wajadili tofauti zilizopo 
katika mahusiano kwa kutumia familia au marafiki. Unasihi ni mchakato wenye misingi 
katika mahusiano yanayojengwa katika kujali hisia za ndani, kukubalika na kuaminiana baina 
ya mteja na mnasihi. Katika mahusiano haya mnasihi hulenga katika hisia za mteja, mawazo 
yake kumwezesha mteja kufanya yafuatayo: Kuhimili harakati katika maisha yake

•	 Kutambua fursa zilizopo za kuondokana na tatizo na

•	 Kufanya maamuzi binafsi na kuwajibika katika maamuzi hayo  

Kuna tofauti gani ya mahusiano katika unasihi? 
•	 Tofauti ya nguvu/uwezo: Mahusiano yasiyo sawa

•	 Mteja/mgonjwa ana mahitaji maalumu/ni mhitaji

•	 Unasihi unaolenga mahitaji ya mteja na siyo mnasihi

•	 Tofauti ya muda/wakati: Huna muda wa kupoteza kwa ajili ya kuanzisha mahusiano. 
Ndiyo maana ni muhimu kuaminiana, Kuelewana na kukubaliana.

•	 Usiri ni muhimu na ni lazima mteja ajulishwe

•	 Mahusiano yawe na mipaka na kikomo

1.3 Mazingira ya Unasihi
Mazingira ya unasihi ni lazima yawe ya na ukimya, usiri. Endapo eneo limezoeleka na mteja 
anajisikia vizuri anakuwa huru na muwazi kueleza tatizo lake. 

SOMO LA KWANZA: UNASIHI WA LISHE



126
K I TA B U  C H A  M S H I R I K I 

1.4 Mchakato wa Unasihi
•	 Katika somo hili mkazo mkubwa utakuwa ni kuelezea mchakato wa unasihi, hata hivyo 

unahitaji kuchukua tahadhari kuhusu mazingira, kanuni inayokuongoza na stadi zinazo 
hitajika katika kufanya mchakato wa kutoa unasihi fasaha.

•	 Kuelewa mazingira ya unasihi kutakupa mwongozo wa jinsi ya kutenda, kujua kipi ni 
sahihi na hali halisi, tamaduni na mila na desturi za yule utakuwa unazungumza naye.

•	 Kufuata kanuni zinazoongoza unasihi kutaimarisha stadi zako za unasihi.

1.5Kanuni zinazoongoza unasihi
•	 Jitathimini mwenyewe: Kuwa makini na mitazamo yako, imani, tabia na maadili na 

jinsi vinavyoweza kuathiri huduma unayoitoa.

•	 Kutambua hisia ya mteja na kumheshimu: Jaribu kuielewa hali ya wateja wako na 
thamini uelewa na maamuzi yao

•	 Mhamasishe mteja mazungumzo yawe shirikishi: Mshirikishe mteja kwenye 
mazunguzo, tumia stadi na uelewa na kumruhusu mteja kuuliza maswali, jadili na mteja 
huku ukihusianisha mawazo mapya na ya zamani.

•	 Mshirikishe mteja katika utatuzi wa matatizo: Kuwa mwezeshaji wa kuainisha na 
kupanga mipango kulingana na mahitaji ya mteja. 

•	 Mazungumzo yalenge hitaji mahususi la mteja: Kila mteja ana mahitaji ya pekee na 
hivyo mchakato wa unasihi utatofautiana kati ya mteja mmoja na mwingine.

1.6 Stadi za unasihi

•	 Mawasiliano ya pande mbili
•	 Mawasiliano yanahusisha kubadilishana taarifa na yanakuwa na manufaa pale 

yanapokuwa ni mchakato unao husisha pande mbili ambazo zinapeana nafasi ya kila 
moja kufafanua jambo husika, kutoa mrejesho na kujadili mada husika.
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•	 Vitu muhimu vya kuzingatia: Nini kimezungumzwa na nini kimesikika ni vitu viwili tofauti. 
Ili kuhakikisha kwamba umesikika na kueleweka, ni muhimu kuhakiki uelewa wa mteja 
kwa kumuuliza ni nini alichokielewa.Vilevile ni muhimu kila mara kuhakikisha kama kweli 
umeelewa kile ambacho kimezungumzwa na mteja.

•	 kuanzisha ushirikiano

•	 Kazi ya kwanza ya mtoa huduma anayehudumia jamii kwa karibu ni kujenga uhusiano 
mzuri baina yake na mteja au familia. 

•	 Uhusiano wa kinasihi ni tiba inayojitosheleza.  Matokeo ya unasihi yanaweza kuwa 
yenye tija kama kuna uhusiano ni mzuri.

•	 Kumweleza mtu mwingine matatizo yako huwa ni tiba inayojitosheleza. Inamwezesha 
mtu kupunguza mawazo aliyonayo, kujiona anasikilizwa na anakubalika.

•	 Kusikiliza kwa makini

•	 Kusikiliza ni zaidi ya kusikia maneno anayosema mtu mwingine, unahitaji kuwa makini 
na kuonyesha kuwa umesikia na kuelewa unachoambiwa.

•	 Kuonyesha kuwa kweli unamsikiliza mteja kunaongeza imani yake kwako na kutokuwa 
na wasiwasi juu yako na hivyo kutengeneza ushirikiano mzuri.

•	 Kuonyesha kuwa umesikia na kuelewa uliyoelezwa na mteja rudia maneno aliyosema 
mteja kwa kutumia maneno tofauti.

•	 Mawasiliano kwa vitendo au ishara bila kuongea ni kuonesha mtazamo wako kwa 
vitendo, muonekano au kwa kutumia viungo vyako vya mwili bila kusema.  Mawasiliano 
ya kutumia ishara humuhamasisha mteja kueleza zaidi, kujibu maswali kadiri ya 
mazungumzo na kuwa katika mazingira muafaka.

Mwongozo wa namna ya kuuliza maswali

 Uliza swali lililo wazi na fasaha

 Uliza swali fupi lenye kulenga mada husika. Usiulize swali refu na lisilo na lengo 
husika

 Uliza swali moja kwa wakati. Maswali mengi kwa wakati mmoja yanaweza 
kumchanganya mteja na kumfanya ajisikie kama anahojiwa.

 Eleza lengo lako la kuuliza maswali.

 Uliza maswali kwa upole na heshima

Aina ya maswali 

 Maswali ya wazi au yanayotoa mwanya wa kujieleza ni yale ambayo yanaweza kuwa 
na majibu zaidi ya moja. Maswali haya huhamasisha mteja kuongea zaidi na zaidi 
kuhusu hali zao, jinsi wanavyojisikia, imani zao, uelewa alionao na mahitaji yake 
maalum. Mfano: Nini kimefanya uje hapa leo? Shida yako kubwa ni nini?

 Maswali yasiyotoa nafasi ya kujieleza yanaweza kujibiwa kwa jibu moja na yanaweza 
kutumika kama unahitaji taarifa maalum.  Mfano: Una umri gani?  Jina lako nani?
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Zoezi Namba 4 -A maswali yanayotoa mwanya wa kujieleza
Dakika: 10 
Maelekezo:Soma kila sentensi na onesha kama yanayotoa mwanya wa kujieleza  au hayatoi 
mwanya wa kujieleza na yaweke upande wa kushoto wa jedwali

Jibu Sentensi

1.  Je nini kimekuleta hapa leo?

2.  Je asubuhi ya leo umekula?

3.  Je unajali afya yako?

4.  Je kuna sababu gani zinazokufanya ushindwe kunyonyesha?

5.  Je unahofia nini kuhusu ulaji wa mtoto wako?

6.  Je kwa kawaida ni kinywaji gani unatumi kwa  siku nzima?

7.   Je ulaji wa binti yako upoje?

8.  Je unahara?

9.  Je huwa unapata nyama?

10.  Je unafahamu jinsi ya kunawa mikono?

Kwa maswali yote yaliyofungwa uliyoyainisha, andika yawe wazi (yanatoa mwanya wa 
kujieleza):

Utoaji taarifa
Utoaji taarifa hufanyika wakati taarifa mahsusi inahitajika au imeombwa.
Mteja apewe taarifa sahihi na inayohitajika.
Kutoa taarifa kusichanganywe na ushauri (kuambiwa nini cha kufanya), taarifa itolewe kwa 
kumpa mapendekezo ya nini kinaweza kufanyika.

Uwezeshaji
•	 Matatizo ya watu wengi hutokana na imani kuwa hawana utatuzi mbadala.Wanahisi 

wamekwama katika hali inayowakabili ingawa wengi wana mbadala ambao wao 
hawaoni kama unafaa au hawautilii maanani.

•	 Chaguo mbadala linajumuisha hatua muhimu, mtazamo mpya au mtazamo mwingine.

•	 Kumwezesha mteja kupata mbadala au suluhisho la matatizo yake na kufuata njia iliyo 
sahihi kwake ni stadi muhimu katika unasihi.

Kuwa na stadi nzuri za kuuliza maswali kunaweza 
kutambua mambo ambayo tayari mteja anayafahamu 
hivyo utahitaji kutoa taarifa za nyongeza na 
zinayohusika.  Unaweza pia kujua imani potofu na 
uelewa na kueleza kwa nini hazifai na kujadiliana kwa 
njia nyingine.

Ili kuhakikisha kuwa taarifa unazotoa zinakubalika 
na zinafaa kwenye jamii husika na zinahusu hali na 
mazingira yao itakupasa kutumia stadi za kuuliza 
maswali.
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•	 Uwezeshaji ni mchakato wa kumsaidia mtu au familia kutatua matatizo.  Kuwasaidia 
wateja kutambua nyenzo au namna ya kutatua matatizo yao ni sehemu ya uwezeshaji.  
Mwongozo wa kuwasaidia unaweza kuwa ni:

•	 Kuwaongoza wateja kuorodhesha njia zote wanazofikiri zinaweza kuwa ni suluhu ya 
matatizo yao kisha waainishe faida na hasara za kila njia waliyopendekeza

1.7 Hatua za Unasihi

1.	Utambulisho: Jitambulishe na jaribu kumfahamu mteja.

2.	Chunguza hali halisi:  Tafuta changamoto zinazomkabili mteja na kwa nini amekuja 
kukuona nawe?

3.	Eleza tatizo, hitaji na taarifa zinazohitajika kwa mteja: Dodosa ni lipi ambalo 
mteja aliwahi kujaribu siku za nyuma. Je ni rasilimali gani walizonazo zinazoweza 
kuwasaidia kutatua tatizo?  Je wanadhani ni rasilimali gani nyingine zitahitajkai? Nini 
hakifahamiki juu ya tatizo au suluhisho?

4.	Tafuta utatuzi mbadala:  Njia gani zingine tunaweza kutumia?  Jadiliana kupata 
suluhisho zinazowezekana.  

5.	Chagua njia ya kipaumbele ya utatuzi wa tatizo la mteja:  Suluhisho zipi zinafaa 
zaidi kwa huyu mteja?

6.	Andaa mpango wa utekelezaji:  Jinsi gani utafanya katika kutatua tatizo kwa kutumia 
njia zilizopo?

7.	Pitia upya mpango na tathmini mafanikio na changamoto: Utajuaje kama mpango 
wako wa utekelezaji umefanikiwa? Hatua gani nyingine mteja achukue baada ya hapa.

Zoezi la 4 –B Zoezi la Unasihi

Maelekezo: 

1.	 Washiriki wawili na wasogee mbele. Mmoja wao aigize kama mteja na mwingine 
kama ‘Mnasihi’.

2.	Mteja achague kisa ambacho kitatumika katika majadiliano na waendelee kufanya 
unasihi

Mteja:  Visa mkasa vya kuchagua

1.	 Kila ifikapo mchana unahisi njaa mara kwa mara

AU

2.	 Mtoto hanyonyi ipasavyo

•	 Kwa kutumia orodha ya hatua za unasihi iliyopo katika kitabu cha mshiriki waambie 
washiriki wawe watazamaji na waangalie ni kwa kiasi gani igizo dhima linafanyika 
vema. Waambie washiriki watoe maoni juu ya;

•	 Ni kwa kiasi gani mnasihi ameweza kutumia stadi za unasihi vema
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IGIZO DHIMA NAMBA  2

•	 Mnasihi atapitia hatua zote za unasihi kwa tatizo lililoletwa na mteja.   Kumbuka kutumia 
kanuni na stadi za unasihi ulizojifunza ili kutoa huduma ya unasihi ipasavyo kwa hitaji la 
mteja lililoletwa.

•	 Waangalizi: Chunguza namna mazungumzo yanavyofanyika kati ya Mnasihi na mteja.

•	 Jaza fomu ya kutathimini Mnasihi 

Fomu ya kumtathimini mnasihi

Hatua za kufuata Ujuzi/kanuni zinazooneshwa na mnasihi 
( jumuisha na mifano kama unaweza) Imekamilika ndio/hapana

Utangulizi
Utangulizi/(salamu (Jenga 
mahusiano)

Kuanzisha  ushirikiano

Vitu vya kuchunguza 
1. Angalia hali halisi

2.Tambua tatizo

Sikiliza kwa makini

Mawasiliano ya pande mbili

Maswali ya wazi yanayotoa mwanya wa 
kujieleza

Kumshirikisha mteja katika utatuzi wa 
matatizo

Suluhisho
1. Andaa mpango wa utekelezaji
2. Pitia upya mpango na tathimini 
mafankio na changamoto

Wezeshaji 

Toa Taarifa

Kuzingatia mahitaji mahususi ya mteja

Zingatia hisia za ndani za mteja na uwe mwaminifu ( orodhesha  njia ambazo mnasihi amezitumia kujenga 
uaminifu kwa  mteja)

1.8 Vifaa na Vitendea Kazi Vinavyosaidia Katika Unasihi
Vielelezo vinaweza kusaidia kuwasilisha kwa haraka kile ulichotaka mteja aelewe na 
kuimarisha majadiliano. Vielelezo hivyo vinaweza kuwa ni:

•	 Mabango, vipeperushi 

•	 Midoli (mwanasesere), picha 

•	 Chaki, ubao wa kuandikia, karatasi, kalamu.

Vielelezo vinaweza kutumika kuimarisha majadiliano.  Vielelezo vinaweza pia kutumika 
vyenyewe kama njia ya kutoa taarifa, Hasara kubwa ya kuvitumia bila majadiliano ni kwamba 
haviruhusu mawasiliano ya pande mbili hivyo vinaweza visieleweke au kutoa maana tofauti.  
Kama ukionesha vielelezo bila majadiliano unaweza kuliondoa tatizo hilo la kutoeleweka kwa 
kuwapa fursa wateja ya kuuliza maswali baadae katika vikundi au kwa mtu mmoja mmoja.
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•	 Ni muhimu vitendea kazi hivi zitumike pamoja na majadiliano yako ili kuwapa nafasi 
watu waulize maswali au kuanzisha majadiliano.

•	 Wakati wa kuwezesha haya masomo:

•	 Hakikisha unasikika na vielelezo vinaonekana vyema.

•	 Ongea / zungumza taratibu na kwa ufasaha.

•	 Tembea tembea (usisimame upande mmoja) ili uweze kuwaona washiriki wote.

•	 Tenga muda kwa ajili ya washiriki kuuliza maswali.

Waulize washiriki maswali ili kuhakikisha kama wameielewa mada
Zoezi 4-C: Visa Mkasa vya Unasihi 

Maelekezo
•	 Kila kikundi   kitatumia dakika 15 za kufanya igizo dhima la unasihi

•	 Katika kila kikundi mshiriki mmoja awe mteja, mwingine Mnasihi na wa tatu awe 
mwangalizi.

•	 Mnasihi atoe unasihi kwa familia kuhusu taarifa zinazohitajika kwenye kisa mkasa

•	 Washiriki watumie ujuzi walioupata katika sura 3 zilizopita kuhusu unyonyeshaji, ulishaji 
watoto chakula cha nyongeza na usafi wa mwili na mazingira, uzito wa mwili uliozidi na 
uliokithiri.

•	 Baada ya igizo mshiriki mmoja aliyehusika katika igizo dhima awasilishe masuala 
muhimu na changamoto zilizojitokeza wakati wa zoezi la unasihi.

                                                                                  

Kisa mkasa namba 1
Mwanamke anayeitwa Amali ana umri wa miaka 28 amekuja kwenye kliniki yako na 
amefuatana na mumewe wake anaitwa Faridi pamoja na mtoto wao anayeitwa Maliki 
mwenye umri wa wiki 2. Amali alijifungulia nyumbani kwa kusaidiwa na bibi yake. Amekujia 
wewe akiwa na wasiwasi kuwa mtoto wake haongezeki uzito tangu azaliwe. Baada ya 
uchunguzi ukagundua kuwa Maliki ana uzito pungufu isipokuwa hana dalili yoyote ya 
utapiamlo mkali. Toa unasihi kwa Amali na Faridi kuhusiana na taratibu za unyonyeshaji wa 
maziwa ya mama ambazo zitasaidia Maliki kuongezeka uzito.

Kisa mkasa namba 2 
Grace ni mwanamke wa umri wa miaka 26, amefika kliniki akiwa amekuja na mtoto wake 
mwenye umri wa miezi 6 anaitwa Amina. Aligundua kuwa Amina anahitaji chakula mara kwa 
mara hivyo alihofia kuwa ana njaa. Baada ya kufanya tathimini ya hali ya lishe ukagundua 
kwamba Amina ana uzito sahihi ukilinganisha na umri wake na kwa maana nyingine ana afya 
njema.

Toa unasihi kwa Grace juu ya taratibu sahihi za ulishaji wa chakula cha nyongeza ili kuhakikisha 
kwamba Amina anapata chakula bora na cha kutosha kukidhi mahitaji yake ya kilishe

  Visa mkasa
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 Kisa mkasa wa 3
Emanuel ameleta familia ya watu 5 kwenye kliniki yako.  Anaeleza kwamba mara kwa mara 
familia yake inasumbuliwa na magonjwa ya kuhara   na wamekuwa wakihitaji matibabu ya 
minyoo kila baada ya miezi 6. Emanueli anaonekana anajali sana afya ya familia yake na 
anatafuta njia sahihi ili kuzuia kujirudia kwa tatizo la kuhara na minyoo ya mara kwa mara. 

Toa unasihi kuhusu usafi wa mwili, usafi wa mazingira na kunawa mikono katika nyakati 
muhimu ili kupunguza kusambaa kwa minyoo na magonjwa mengine ya kuhara.

Kisa mkasa wa 4
Isaka ana umri wa miaka 54, amefika kupata matibabu ya wagonjwa wa nje na ukagundua 
kuwa uwiano wake wa uzito na kimo (BMI) ni 26. Baada ya kutathimini ulaji wake wa chakula 
unagundua kuwa Isaka anakula vyakula vya vinavyoandaliwa mgahawani vyenye mafuta 
kwa wingi na anakula mboga za majani na matunda kiasi kidogo sana.

Toa unasihi kwa Isaka juu ya ulaji unaofaaa na hatari ya kupata tatizo la kiriba tumbo

                                                                

1.9 Ujumbe Muhimu wa Sura ya 4

 Unasihi ni mchakato muhimu ili kuboresha afya ya jamii tunayoihudumia.

 Utumiaji wa kanuni muhimu za unasihi husaidia katika kuboresha uhusiano uliojengwa 
wakati wa unasihi na huongeza ufanisi wa mchakato wa unasihi.

 Unasihi unaotolewa kwa kila hali hutofautiana kulingana na historia na mahitaji ya 
mteja husika.

 Unasihi katika kikundi unaweza kuwa ni njia rahisi ya kufikia idadi kubwa ya wateja na 
ni lazima kuzingatia kanuni muhimu za unasihi ili kuleta mafanikio na kutoa matokeo 
chanya.

Ujumbe muhimu wa sura
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SURA YA TANO:

 LISHE YA MAKUNDI MAALUM
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i.	 Utangulizi
Sura hii inalenga kutoa elimu kuhusu masuala ya msingi ya kuzingatia katika kuzuia utapiamlo 
kwa waathirika wa majanga hususani makundi maalum ya waathirika yaliyo katika mazingira 
hatarishi. Mada zinazojadiliwa katika sura hii ni pamoja na lishe na maambukizi ya magonjwa 
mfano UKIMWI na kifua kikuu, lishe na magonjwa sugu yasiyokuwa ya kuambukiza, afua za 
lishe wakati wa majanga, ulishaji wa watoto wachanga waliozaliwa na uzito pungufu na lishe 
kwa watoto wenye ulemavu.  

ii.	 Umahiri na Malengo ya Sura
Baada ya Sura hii washiriki watakuwa na ujuzi na umahiri katika:

•	 Kutoa huduma za lishe zinazoweza kukidhi mahitaji ya kilishe katika jamii. 

•	 Kutoa huduma za afya ya jamii:  Kuhamasisha masuala ya afya na lishe kwa vikundi na 
jamii. 

•	 Utendaji wa kitaalamu: Kuwa na weledi unaozingatia maadili katika kutoa huduma bora 
na salama. 

•	 Ushirikiano na mawasiliano: Kuwasiliana kwa ufanisi na kufanya kazi kwa ushirikiano.

iii.	 Malengo ya Sura
Baada ya sura hii washiriki wataweza:

•	 Kutambua matibabu ya kilishe kwa watu wenye maambukizi ya Virusi Vya UKIMWI na 
wagonjwa wa kifua kikuu. 

•	 Kuelezea namna ya kutoa ushauri na matibabu ya kilishe kwa watoto waliozaliwa na 
uzito pungufu na wenye ulemavu.

•	 Kutambua matatizo ya kilishe yanayotokea wakati wa majanga na kuanisha afua za 
kukabiliana nayo. 

•	 Kuelezea umuhimu wa lishe katika maendeleo na kuzuia magonjwa sugu yasiyokuwa 
ya kuambukiza. 

iv.	 Vipengele vya Kujifunza Katika Sura Hii
•	 Lishe na maambukizi ya VVU

•	 Lishe kwa wagonjwa wenye kifua kikuu

•	 Lishe kwa watoto waliozaliwa na uzito pungufu

•	 Lishe kwa watoto wenye ulemavu 

•	 Lishe wakati wa majanga

•	 Lishe na magonjwa sugu yasiyokuwa ya kuambukiza 

SURA YA TANO: 
LISHE YA MAKUNDI MAALUM
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Maana ya mazingira hatarishi
Ni mazingira ambayo yanamweka mtu katika uwezekano mkubwa wa kupata utapiamlo. 
Mifano ya mazingira hatarishi ni: Magonjwa na majanga kama vile ukame, mafuriko na 
majanga mengine yanayosababishwa na binadamu kama vita. 

Makundi ya watu yanayoathirika zaidi ni:  
•	 Watoto wachanga na wadogo hasa watoto walio chini ya miaka mitano.

•	 Wagonjwa 

•	 Yatima 

•	 Watoto wenye ulemavu 

•	 Wanawake walio kwenye umri wa kuzaa 

•	 Wanawake wajawazito 

•	 Wazee 

•	 Watu wanaoishi kwenye hali ya umasikini

SURA YA TANO: 
LISHE YA MAKUNDI MAALUM
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SOMO LA KWANZA: 

LISHE NA UKIMWI
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1.0 Malengo ya somo

Mwisho wa somo hili washiriki wataweza:

•	 Kutambua umuhimu wa Lishe kwa wenye VVU

•	 Kutoa ushauri wa masuala ya ulaji, usalama wa chakula na ulishaji wa watoto wanaozaliwa 
na wanawake wenye maambukizi ya VVU

•	 Kueleza mwongozo wa matibabu ya utapiamlo wa kadiri na mkali kwa wenye maambukizi 
ya VVU.

1.1 Vipengele vya kujifunza katika somo
•	 Lishe na UKIMWI

•	 Mwongozo wa Lishe kwa wenye VVU

•	 Usalama wa chakula kwa wenye VVU

•	 Kuboresha ulaji kwa wenye VVU

•	 Ulishaji watoto wachanga na wadogo waliozaliwa na wanawake wenye VVU

•	 Matibabu ya utapiamlo mkali na utapiamlo wa kadiri kwa wenye VVU 

1.2 Lishe kwa watu wenye maambukizi ya VVU
Virusi Vya UKIMWI (VVU) husababisha madhara mbalimbali mwilini ikiwemo kupungua 
kwa kinga ya mwili, kupungua kwa uzito wa mwili na kuongeza uwezekano wa kupata 
maambukizi ya magonjwa mengine. Athari nyingine ni kupungua kwa hamu ya kula, 
ufyonzwaji duni na upotevu wa virutubishi mwilini. Pamoja na athari hizi maambukizi ya VVU 
husababisha kuongezeka kwa mahitaji ya nishati lishe na virutubishi mwilini kutokana na 
ulaji wa kiasi kidogo cha chakula, ufyonzwaji duni na upotevu wa virutubishi. Hivyo nishati 
lishe na virutubishi vyengine huhitajika ili kuupa mwili nguvu, joto, kuongeza hamu ya kula 
na kuimarisha kinga ya mwili.

 Majadiliano 
Majadiliano kuhusu mzunguko wa mahausiano kati ya vvu na lishe

Je, unafikiri hii picha inaonyesha nini?
Himiza majadiliano kuhusu mchoro unaoonekana katika kitabu baina  ya washiriki – 
wekamsisitizo kuwa  ukweli kwamba lishe duni inaweza kusababisha kudhoofika kwa 
afya kwa wanaoishi na VVU, kuchochea maambukizi, kukosa hamu ya kula, na kupelekea 
mzunguko mbaya wa matukio.

SOMO LA KWANZA: LISHE NA UKIMWI
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Mzunguko wa mahausiano kati ya vvu na lishe

Chanzo: Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO). 2002. Living Well with HIV/AIDS: A Manual on Nutritional Care 

and Support for People Living with HIV/AIDS. Rome: FAO.

Dondoo muhimu;

•	 Virusi vya UKIMWI vinashambulia na kuharibu seli za kinga ya mwili na kudhoofisha 
uwezo wa mwili kupambana na VVU na magonjwa mengine. 

•	 Mfumo dhaifu wa kinga ya mwili huruhusu kuongezeka kwa virusi vya UKIMWI na 
kuongeza kasi ya magonjwa nyemelezi na hatimaye kuugua UKIMWI.

•	 VVU huongeza mahitaji ya nishati lishe na virutubishi mwilini. Pia VVU na magonjwa 
nyemelezi huathiri hamu ya kula na kusababisha ufyonzwaji duni na upotevu wa 
virutubishi mwilini. 

•	 Hii inasababisha utapiamlo ambao huufanya mwili kuwa katika hatari zaidi ya kupata 
maambukizi na kuendeleza mzunguko huu kwa kasi zaidi. 

 
 
 
 
 
 
 
Mzunguko wa mahausiano kati ya vvu na lishe 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Chanzo: Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO). 2002. Living Well with HIV/AIDS: A Manual on Nutritional Care 
and Support for People Living with HIV/AIDS. Rome: FAO. 
 
Dondoo muhimu; 
 

• Virusi vya UKIMWI vinashambulia na kuharibu seli za kinga ya mwili na 
kudhoofisha uwezo wa mwili kupambana na VVU na magonjwa mengine.  
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 MAJADILIANO 

Majadiliano kuhusu mzunguko unaoonesha faida ya lishe nzuri kwa watu wenye VVU

Faida ya lishe nzuri kwa wenye vvu

Chanzo: Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO). 2002. Living Well with HIV/AIDS:A Manual on Nutritional Care and 

Support for People Living with HIV/AIDS. Rome: FAO.

Dondoo muhimu;

•	 Mchoro wa hapo juu unaonyesha uhusiano uliopo kati ya lishe bora na maambukizi 
ya VVU.

•	 Mzunguko huu unaonyesha kuwa lishe bora inasaidia kupunguza kasi ya maambukizi 
ya VVU kufikia hatua ya UKIMWI na hivyo huboresha maisha. 

•	 Lishe bora husaidia kuzuia utapiamlo, kuimarisha uwezo wa mwili kupambana na 
magonjwa nyemelezi na kuongeza ufanisi wa dawa za kupunguza makali ya VVU.

•	 Kwa hiyo huduma za lishe zijumuishwe kwenye huduma na matibabu ya watu 
walioambukizwa VVU.

• Mfumo dhaifu wa kinga ya mwili huruhusu kuongezeka kwa virusi vya UKIMWI 
na kuongeza kasi ya magonjwa nyemelezi na hatimaye kuugua UKIMWI. 

• VVU huongeza mahitaji ya nishati lishe na virutubishi mwilini. Pia VVU na 
magonjwa nyemelezi huathiri hamu ya kula na kusababisha ufyonzwaji duni na 
upotevu wa virutubishi mwilini.  

• Hii inasababisha utapiamlo ambao huufanya mwili kuwa katika hatari zaidi ya 
kupata maambukizi na kuendeleza mzunguko huu kwa kasi zaidi.  

 
MAJADILIANO  

Majadiliano kuhusu mzunguko unaoonesha faida ya lishe nzuri kwa watu wenye VVU 
 
 
 
 
 
 

Faida ya lishe nzuri kwa wenye vvu 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Chanzo: Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO). 2002. Living Well with HIV/AIDS:A Manual on Nutritional Care 
and Support for People Living with HIV/AIDS. Rome: FAO. 
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1.3 Mwongozo wa ulaji kwa watu wenye maambukizi ya VVU

Mtu mwenye maambukizi ya VVU anashauriwa kufuata taratibu zifuatazo ili kuupatia mwili 
lishe bora;

•	 Kula vyakula kutoka katika makundi mbalimbali: Vyakula vina virutubishi vya aina 
mbalimbali na kwa kiasi tofauti. Ulaji wa vyakula vya makundi mbalimbali husaidia mwili 
kupata virutubishi vyote muhimu kwa ajili ya lishe na afya bora kwani hakuna chakula 
kimoja pekee kinachotosheleza mahitaji ya mtu.

•	 Kula milo midogo midogo, mara kwa mara: Kutokana na matatizo ya uyeyushwaji wa 
chakula na usharabu wa virutubishi, watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI au UKIMWI 
wanashauriwa kula milo midogo midogo mara nyingi kwa siku ili kukidhi mahitaji ya 
mwili kilishe.

•	 Kula virutubishi vya nyongeza: virutubishi vya nyongeza huweza kuwa katika mfumo 
wa kidonge, unga, au kimiminika. Mfano wa virutubishi hivyo ni matone ya vitamini A, 
vidonge vya madini ya chuma, madini ya joto, vitamin B na asidi ya foliki. Hivi husaidia 
mwili kupata virutubishi vya kutosha.

•	 Mazoezi ya mwili: Watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI au UKIMWI wanashauriwa 
kufanya mazoezi ya viungo. Mazoezi husaidia kujenga misuli ya mwili, na vilevile chakula 
kuyeyushwa na kutumika mwilini. Mazoezi ni pamoja na kutembea na kukimbia taratibu. 
Shughuli mbalimbali zinazotumia viungo vya mwili kama kazi za bustani, kufyeka, kazi za 
nyumbani pia zinaweza kuwa sehemu ya mazoezi ya mwili.

•	 Fanya vyakula vya nishati lishe hususani nafaka, mizizi na ndizi kuwa sehemu kubwa 
zaidi ya mlo.

•	 Ikiwezekana tumia mbaazi, maharagwe, dengu, karanga na mbegu kila siku.

•	 Tumia bidhaa za wanyama na maziwa mara kwa mara.

•	 Tumia mboga mboga na matunda mbalimbali kila siku.

•	 Tumia vyakula vya mafuta na sukari kwa kiasi kidogo

•	 Tumia vyakula vilivyoongezwa virutubishi muhimu na ikiwezekana boresha chakula cha 
kila siku kwa kuongeza nishati za ziada kama maziwa, yai, karanga nk 

•	 Kunywa maji mengi safi na salama (angalau glasi 8-10 kwa siku).

Hii ni miongozo muhimu inayohitajika kufanyiwa maboresho kulingana na umri, afya na hali 
ya kijamii na kiuchumi. Shirikisha uzoefu binafsi wa kushughulika na wagonjwa wa VVU 
kwenye masuala ya chakula na lishe

1.4 Mahitaji ya nishati Lishe kwa watu wenye maambukizi ya VVU
a)	 Kwa watu ambao hawajaanza kuonyesha dalili za UKIMWI, mahitaji ya nishati lishe 

yanatakiwa kuongezeka hadi asilimia 10 pamoja na mazoezi ya wastani kwa ajili ya 
kuhakikisha uzito haupungui.

b)	Kwa wenye dalili za UKIMWI mahitaji ya nishati lishe yanatakiwa kuongezeka kwa 
asilimia 20 – 30 kwa ajili ya kuhakikisha uzito haupungui.

c)	 Kwa watoto wenye VVU wanaopata tatizo la kupungua uzito, mahitaji ya nishati lishe 
yanatakiwa yaongezeke zaidi ya asilimia kati ya 50 – 100 zaidi ya mahitaji ya kawaida.   
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Mahitaji ya siku ya nishati lishe kwa wanaoishi na VVU (Kilokaliri kwa siku)
Kundi la watu Wasio na VVU Wenye VVU

Wasio na dalili Wenye dalili

Zaidi ya 10% Zaidi ya 20%-30%

Vijana balehe

Wasichana miaka 14–18 
Wavulana  miaka 14–18 

1,800
2,700

1,980
2,970

2,160–2,340
3240–3,510

Watu wazima

Wanaume na Wanawake walio katika 
Umri wa kuzaa 2,000–2,580 2,200–2,838 2,400–3,612

Wajawazito/Wanaonyonyesha 2,460–2,570 2706–2,829 3,444–3,961

Imenakiliwa kutoka WHO. 2009. Nutritional Care and Support for People Living with HIV/AIDS: A 

Training Course. Participant’s Manual. Geneva: WHO; Washington, DC: U.S; Department of Health and 
Human Services and U.S. Department of Agriculture.

1.5 Usalama wa chakula kwa watu wenye maambukizi ya VVU
Masuala ya usalama wa chakula kwa wanaoishi na VVU ni muhimu kwa vile kinga yao ya 
mwili iko chini hivyo wanahatari ya kupata maambukizi ya magonjwa kwa urahisi zaidi. Hivyo 
wanapaswa kuzingatia yafatayo;

d)	Usafi wa mazingira yanayoandalia chakula, vyombo vinavyotumika kupikia na kula, 
muandaaji wa chakula.

e)	Vyakula vibichi vitenganishwe na vyakula vilivyopikwa

f)	 Chakula kipikwe na kuiva vizuri

g)	Chakula kihifadhiwe kwenye joto la kadiri au kwenye jokofu

h)	Yatumike maji na vifaa/vyombo safi na salama 

1.6 Kuboresha ulaji kwa watu wenye maambukizi ya VVU
Watu wenye maambukizi ya VVU wanatakiwa kufanyiwa tathmini ya mara kwa mara ili 
kukabiliana na matatizo yanayoweza kuathiri hamu ya kula na ulaji kama vile; vidonda vya 
kinywa au koo, kutohisi ladha ya chakula, kuharisha, kichefuchefu au na kutapika.

Namna ya kukabiliana na matatizo haya ni kama ifuatavyo;

Vidonda kinywani au kwenye koo. 
•	 Kula vyakula laini au vya majimaji

•	 Kuepuka vyakula vya moto sana

•	 Kuepuka vyakula vyenye viungo na chumvi nyingi

•	 Kuepuka kula matunda na juisi zenye uchachu kama vile mananasi, machungwa limau 
na ndimu

•	 Kuepuka vyakula vyenye sukari kwa wingi
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Kutohisi ladha ya chakula. 
•	 Kula kiasi kidogo cha chakula mara kwa mara

•	 Kula vyakula laini au vya majimaji 

•	 Kutumia viungo na chumvi kiasi kuongeza ladha ya chakula

•	 Kula vyakula unavyovipenda zaidi

Kuharisha.
•	 Kula kiasi kidogo cha chakula mara kwa mara

•	 Kunywa maji, juisi na vyakula vya majimaji kwa wingi

•	 Endela kula chakula kila baada ya tukio la kuhara 

•	 Kuepuka kula matunda na juisi zenye uchachu kama vile mananasi, machungwa

•	 Kula vyakula vya nafaka zisizokobolewa, mbogamboga na matunda halisi

•	 Kuepuka vinywaji vyenye viini vinavyoaathiri ufyonzwaji wa madini na vitamini mwilini. 
Mfano wa vinywaji hivyo ni chai na kahawa.

•	 Kuepuka vyakula vyenye viungo kwa wingi.

•	 Kuepuka vyakula vilivyopikwa kwa mafuta mengi.

Kichefuchefu NA / AU kutapika. 
•	 Kula kiasi kidogo cha chakula mara kwa mara

•	 Kunywa vyakula vyenye majimaji kwa wingi mfano supu, uji na juisi halisi za matunda 
ambazo hazijaongezwa sukari

•	 Kuepuka vyakula vyenye viungo kwa wingi.

•	 Kuepuka vyakula vyenye sukari na mafuta kwa wingi.

•	 Jaribu kula matunda na juisi zenye uchachu kama vile mananasi, machungwa na ndimu.

1.5 Ulishaji wa Watoto Wachanga na Wadogo Wenye Maambukizi ya VVU

•	 Matumizi ya muda mrefu ya vidonge vya kupunguza makali ya VVU (ARV) kwa akina 
mama wenye maambukizi hupunguza maambukizi ya VVU wakati wa kunyonyesha. 

•	 Akina mama wenye maambukizi ya VVU, ambao watoto wao hawajapata maambukizi 
au wale ambao hali yao ya maambukizi haijajulikana wanyonyeshwe maziwa ya 
mama pekee kwa miezi 6 na baada ya hapo waanzishiwe vyakula vya nyongeza huku 
wakiendelea kuwanyonyesha watoto hadi miezi 12.  

•	 Mtoto aachishwe kunyonya pale tu ambapo chakula cha nyongeza kinachoweza kukidhi 
mahitaji yake kilishe na maziwa mengine yanaweza kupatikana.

•	 Watoto waliozaliwa na wanawake wenye maambukizi ya VVU wapewe dawa za kuzuia 
maambukizi ya VVU kwa kuzingatia miongozo ya kitaifa. 

•	 Kwa watoto wadogo na wachanga wenye maambukizi ya VVU,  wanyonyeshwe maziwa 
ya mama pekee kwa miezi 6 na baada ya hapo waanzishiwe vyakula vya nyongeza na 
waendelee kunyonyeshwa maziwa ya mama hadi miezi 24 au zaidi. 
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1.6 Matibabu ya Utapiamlo wa Kadiri kwa Watu wenye maambukizi ya VVU
•	 Mtu mwenye maambukizi ya VVU ambaye ana utapiamlo wa kadiri apatiwe matibabu 

bila kulazwa kwenye kituo cha kutolea huduma za afya kwa kuzingatia miongozo ya 
kitaifa ya matibabu ya utapiamlo wa muda mfupi.

•	 Mtoto mwenye maambukizi ya VVU apatiwe matibabu kwa kuzingatia miongozo ya 
kitaifa ya matibabu ya utapiamlo kwa watoto wachanga na wadogo.  

1.7 Matibabu ya Utapiamlo Mkali kwa Watu Wenye Maambukizi ya VVU
•	 Watoto wa chini ya miaka 5 wenye maambukizi ya VVU ambao wana utapiamlo mkali 

wapewe rufaa ya kwenda vituo vya kutolea huduma za afya ili wapatiwe matibabu ya 
utapiamlo wakiwa wamelazwa.

•	 Matibabu ya utapiamlo kwa watoto hawa yafuate mwongozo wa kitaifa wa matibabu 
ya utapiamlo kwa watoto.

                                                                               

Ipi kati ya sentensi zifuatazo ni sahihi?

a)	 Mtu mwenye maambuzi ya VVU aepuke kutumia chakula chenye mafuta na sukari.

b)	 Mama mwenye maambukizi ya VVU anyonyeshe mtoto kwa miezi 6 tu kisha 
amwanzishie chakula cha nyongeza na maziwa mbadala.

c)	 Mtoto mwenye maambukizi ya VVU anyonyeshwe maziwa ya mama pekee kwa 
muda wa miezi 6, na aendelee kupewa chakula cha nyongeza huku akiendelea 
kunyonyeshwa mpaka atakapotimiza miezi 24 au zaidi. 

d)	 Matibabu ya utapiamlo kwa mtu mwenye maambukizi ya VVU ni tofauti na matibabu 
ya utapiamlo kwa mtu ambaye hana maambukizi ya VVU. 

  Kupima uelewa
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2.0 Malengo ya somo
Baada ya somo hili washiriki wataweza:

•	 Kutambua kanuni za kilishe kwa ugonjwa wa kifua kikuu.
•	 Kuelezea mwongozo wa matibabu ya Utapiamlo mkali, utapiamlo wa kadiri kwa 

wagonjwa wa kifua kikuu.

2.1 Vipengele vya kujifunza
•	 Lishe na Kifua Kikuu
•	 Mbinu za kuboresha lishe ya wagonjwa wa kifua kikuu
•	 Matibabu ya utapiamlo Mkali na utapiamlo wa kadiri kwa wagonjwa wa kifua kikuu.

2.2 Lishe na kifua kikuu
Lishe duni husababisha upungufu wa virutubishi mwilini ambavyo hupelekea kupungua kwa 
kinga ya mwili na hivyo kuongeza uwezekano wa mtu kupata maradhi ikiwemo kifua kikuu. 
Vimelea vya kifua kikuu husababisha kuongezeka kwa mahitaji ya virutubishi kutokana na kula 
kiasi kidogo cha chakula, upotevu na ufonywaji duni wa virutubishi. Hali hii husababisha uzito 
wa mwili kupungua hata kabla ya mtu kugundua kama ana ugonjwa wa kifua kikuu. Dalili 
kuu za ugonjwa wa kifua kikuu ni kukohoa na homa. Dalili nyingine ni kukosa hamu ya kula, 
kutapika, kupungua uzito, kichefuchefu na kuharisha.Kutokana na dalili hizo mgonjwa wa 
kifua kikuu anaweza kukosa virutubishi vya kutosha pamoja na kupoteza virutubishi kutokana 
na kutapika na kuharisha.

2.3 Mbinu za kuboresha lishe ya wagonjwa wa kifua kikuu
Ili kuboresha hali ya lishe ya wagonjwa wa kifua kikuu ni muhimu kufanya yafuatayo;

•	 Kuchunguza, kutambua na kutibu kifua kikuu mapema kwa kufuata mwongozo wa 
kitaifa wa matibabu ya kifua kikuu na ukoma.

•	 Kuzingatia ulaji unaofaa. Hii inamaanisha kula kiasi cha kutosha cha chakula cha 
mchanganyiko kutoka kwenye makundi yote matano ya chakula ili kupata virutubishi 
vyote vinavyohitajika mwilini.

•	 Kutathmini hali ya lishe ya wagonjwa wa kifua kikuu mara kwa mara ili kugundua na 
kutibu utapiamlo mapema.

•	 Kuchunguza,kutambua na kukabiliana na matatizo mengine yanayoambatana na kifua 
kikuu kama vile maambukizi ya VVU, kisukari, matumizi ya madawa ya kulevya.

2.4 Matibabu ya utapiamlo wa muda mfupi kwa wagonjwa wa kifua kikuu
Ili kutibu na kupunguza madhara ya ugonjwa wa kifua kikuu ni muhimu kufanya yafuatayo;

•	 Matibabu ya utapiamlo mkali na wa kadiri kwa wagonjwa wa kifua kikuu yazingatie 
mwongozo wa kitaifa matibabu ya utapiamlo wa muda mfupi. 

•	 Wagonjwa wa kifua kikuu wenye utapiamlo wa muda mfupi wanahitaji kula vyakula 
vyenye virutubishi kwa wingi na vyakula vya ziada vilivyoongezewa virutubishi kwa 
ajili ya kuboresha hali zao za lishe. 

•	 Kama hali ya lishe ya mgonjwa haijatengamaa katika kipindi cha miezi miwili ya 
matibabu au anapungua uzito ni muhimu achunguzwe kama ana maambukizi mengine 
yanayoambatana na kifua kikuu. 

SOMO LA PILI: LISHE KWA WAGONJWA 
WA KIFUA KIKUU 
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3.0 Malengo ya somo

Baada ya somo hili washiriki wataweze:

o	Kutambua mtoto aliyezaliwa na uzito pungufu

o	Kuelezea kanuni za ulishaji watoto waliozaliwa na uzito pungufu

3.1 Kipengele cha kujifunza

o	Dhana ya uzito pungufu 

o	Ulishaji wa watoto waliozaliwa na uzito pungufu

3.2 Dhana ya uzito pungufu
Mtoto aliyezaliwa na uzito chini ya kilogramu 2.5 (gramu 2500) ana uzito pungufu wa 
kuzaliwa. Akizaliwa na uzito chini ya kilogramu 1.5 anakuwa amezaliwa akiwa na uzito 
pungufu uliokithiri. Hii hutokea mara nyingi kwa wakina mama wajawazito wenye lishe duni 
na maradhi ya mara kwa mara. Watoto wenye uzito pungufu wa kuzaliwa wana uwezekano 
mkubwa wa:

•	 Kupata maambukizi ya vimelea vya magonjwa,

•	 Kudumaa 

•	 Kuchelewa katika hatua za ukuaji 

•	 Kufa

3.3 Ulishaji wa watoto waliozaliwa na uzito pungufu
Ili kupunguza athari za kiafya kwa mtoto aliyezaliwa na uzito pungufu ni vyema kufanya 
yafuatayo;

•	 Mtoto aliyezaliwa na uzito pungufu ambaye hana dalili za maambukizi ya vimelea vya 
magonjwa, anapumua vizuri na ngozi yake ina rangi ya kawaida awekwe kwenye titi la 
mama mara tu baada ya kuzaliwa ili aweze kunyonya. 

•	 Mtoto mwenye uzito pungufu ambaye hawezi kunyonya apewe maziwa yaliyokamuliwa 
ya mama yake. 

•	 Maziwa hayo apewe kwa kikombe na SIYO CHUPA ya kulishia watoto. 

•	 Watoto waliozaliwa na uzito pungufu ambao mama zao wamekufa au ni wagonjwa 
mahututi wapewe maziwa ya kopo maalumu kwa watoto wachanga. Wapewe maziwa 
hayo kwa kutumia kikombe na SIYO CHUPA ya kulishia watoto. Iwapo hawataongezeka 
uzito wapewe maziwa maalumu ya watoto waliozaliwa na uzito pungufu. 

•	 Mtoto anatakiwa alishwe kadiri atakavyohitaji bila kupangiwa muda na iwapo ikitokea 
mtoto amelala zaidi ya masaa matatu anatakiwa aamshwe ili alishwe. 

•	 Watoto waliozaliwa na uzito pungufu uliyokithiri wapewe maziwa kwa njia ya mrija. 

SOMO LA TATU: LISHE YA WATOTO  
WALIOZALIWA NA UZITO PUNGUFU
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Hata hivyo ulishaji kwa kutumia mrija ni suluhisho la muda mfupi. Badala yake jitihada 
zifanyike ili kuanza kumlisha mtoto kwa njia ya kawaida mapema iwezekanavyo

                                                                              

Mama alijifungua kwa njia ya upasuaji mtoto mwenye uzito wa kilogramu 2. Mama huyo 
alikuwa hajisikii vizuri kutokana na maumivu ya kidonda hivyo kukataa kumnyonyesha mtoto. 
Je kati ya njia zifuatazo ipi inaushauriwa kumlisha mtoto huyu? 

a.	 Kumlisha kwa chupa maziwa ya mama yake yaliyokamuliwa.

b.	 Kumlisha kwa kutumia kikombe na kijiko maziwa maalumu ya watoto waliozaliwa 
na uzito pungufu.

c.	 Kumlisha kwa kutumia mrija unaopita puani maziwa ya mama yake yaliyokamuliwa 

d.	 Kumlisha kwa kutumia kikombe maziwa ya mama yake yaliyokamuliwa 

e.	 Kumlisha kwa kikombe na kijiko maziwa ya ng’ombe

 Kupima uelewa
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4.0 Malengo ya somo
Baada ya somo hili washiriki waweze:

•	 Kuainisha changamoto, afua muhimu na vipaumbele katika ulishaji wa watoto wenye 
ulemavu

4.1 Vipengele vya kujifunza
•	 Lishe ya Watoto Wenye Ulemavu

•	 Changamoto za ulishaji wa watoto wenye ulemavu

•	 Afua muhimu za ulishaji wa watoto wenye ulemavu

•	 Vipaumbele vya ulishaji kwa watoto wenye ulemavu

4.2 Lishe ya watoto wenye ulemavu
Utapiamlo kwa watoto wenye ulemavu unatokana na kutokula chakula cha kutosha na/au 
ulaji mbaya unaopelekea upungufu wa virutubishi kwa watoto wenye ulemavu. Upungufu 
wa virutubishi kwa watoto wenye ulemavu husababisha matatizo mbalimbali ya kiafya 
hususani utapiamlo na upungufu wa kinga ya mwili. Hivyo watoto watoto wenye ulemavu 
wanahitaji uangalizi wa karibu juu ya masuala ya lishe ili kuepuka matatizo ya kiafya yasio ya 
lazima.

4.2.1 Changamoto za ulishaji wa watoto wenye ulemavu
Ulemavu wa viungo na tabia zisizofaa za ulishaji vinaweza kusababisha matatizo ya ulishaji 
wa watoto wenye ulemavu. Matatizo hayo ni;

•	 Kinywa kushindwa kufanya kazi: Mtoto mwenye ulemavu anaweza kushindwa 
kunyonya, kuwa na uwezo mdogo wa chakula kukaa mdomoni, kutafuna na kumeza.

•	 Kushindwa kukaa: Ni vigumu kumlisha mtoto mwenye ulemavu anayeshindwa kukaa 
wima hivyo kupelekea mtoto kutokupata chakula cha kutosha 

•	 Kushindwa kushika chakula: Ni vigumu kumlisha mtoto ambaye hana uwezo wa 
kushika chombo au kula chakula mwenyewe. Hii mara nyingi hupelekea mlishaji kupata 
wakati mgumu na kuamua kumlisha kwa haraka iwezekanavyo na wakati mwengine 
kumlisha chakula kidogo.

•	 Tabia za ulishaji: Tabia za ulishaji ambao si mzuri zinasababisha ulaji duni kwa watoto 
wenye ulemavu. Sababu mlishaji hupunguza umakini au kutojali uhitaji wa mtoto 
mwenye mlemavu.

4.2.2 Afua za ulishaji wa watoto wenye ulemavu
Hizi ni hatua muhimu ambazo zinapaswa kuzingatiwa ili kuwezesha mtoto mwenye ulemavu 
kula chakula cha kutosha na kuwezesha mwili kupata virutubishi vya kutosha. Ni muhimu 
kuzingatia mambo yafuatayo katika ulishaji wa watoto wenye ulemavu;

SOMO LA NNE: 
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Chakula:
•	 Zingatia ulaji unaoafaa kwa kutumia vyakula kutoka kwenye makundi matano ya chakula 

ili kuwezesha mwili kupata virutubishi vyote.

•	 Ongeza ulaji wa vyakula vyenye vitamini na madini vinavyopatikana kwenye jamii husika 
kwa wingi. Mfano, mbogamboga (mchicha, matembele na mgagani) na matunda 
(machungwa, maembe, zambarau na ndizi mbivu).

•	 Kama mtoto atakuwa na tatizo la kushindwa kutafuna na kumeza chakula apelekwe 
kwenye kituo cha kutolea huduma za afya.  

•	 Fuata taratibu sahihi za unyonyeshaji wa maziwa ya mama na mtoto anyonyeshwe 
kama invyoshauriwa kitaalamu.

•	 Mpe mtoto chakula kilicho pondwa pondwa, kusagwa, au kilichokatwakatwa vipande 
vidogo vidogo.

Matunzo:
•	 Epuka kumtelekeza mtoto mwenye ulemavu. 

•	 Mtoto mwenye ulemavu anahitaji upendo na huduma zote sawa na watoto wengine 

•	 Fanya tathimi ya hali ya lishe ya mtoto mara kwa mara ili kutambua kama anapungua 
uzito au anapata tatizo la uzito uliozidi.  

•	 Tumia muda wa kutosha kumlisha mtoto. 

•	 Tambua mkao unaomfaa mtoto wakati wa kula.

•	 Mpeleke mtoto akapate huduma nyingine za kijamii sawa sawa na watoto wengine. 
Huduma hizo ni pamoja na chanjo, ufuatiliaji wa ukuaji na maendeleo ya watoto, utoaji 
wa vitamini na madini ya nyongeza, elimu, michezo na matibabu anapokuwa mgonjwa. 

•	 Mpeleke mtoto akapate huduma maalumu kwa walemavu mfano mazoezi maalumu ya 
viungo na viungo bandia.

4.2.3 Ulishaji wa mtoto mwenye mtindio wa ubongo
Watoto wenye mtindio wa ubongo wanahitaji matunzo mahususi wakati wa kuwalisha.  Hii 
ni kwa sababu umakini ukikosekana wakati wa ulishaji wanaweza kupaliwa kutokana na 
chakula au kinywaji kuingia kwenye mfumo wa hewa na kusababisha athari kwenye mfumo 
wa upumuaji na maambukizi kwenye mapafu.  Jambo la msingi la kuzingatia ni kurekebisha 
mkao wa mtoto wakati wa kula ili kuhakikisha anameza chakula vizuri kupunguza uwezekano 
wa kupaliwa na kumwezesha ale kiasi cha kutosha cha chakula. Ili kuhakikisha mkao unaofaa 
wakati wa kula inapaswa kuzingatia yafuatayo:

•	 Kichwa cha mtoto kiwe kimenyooka kwa kuangalia juu kwa kiasi kidogo.

•	 Shikilia kidevu na taya la mtoto taratibu.

•	 Mlishe kiasi kidogo cha chakula kwa kutumia kijiko. 

SOMO LA NNE: 
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Mambo mengine ya kuzingatia ni:
•	 Mlishe mtoto chakula chenye kiasi kikubwa cha nishati lishe, utomwili, vitamini na 

madini. 

•	 Mlishe mtoto katika mazingira tulivu. Acha shughuli zingine wakati wa kumlisha mtoto 
ili umlishe kwa umakini na kupunguza uwezekano wa kupaliwa.

•	 Msaidie mtoto ajilishe mwenyewe kama ana uwezo. Mwangalie na kumsimamia kwa 
umakini wakati anakula mwenyewe. 

•	 Mpe mtoto vipande vidogo vidogo vya chakula ambacho anaweza kukimeza. 

•	 Hakikisha amemeza vizuri kabla ya kumpa chakula kingine.

•	 Usimlazimishe mtoto kula. Kama amechoka, acha kumlisha ili kupunguza uwezekano 
wa kupaliwa. 

4.2.4 Ulishaji wa watoto wenye usonji
Vifuatavyo ni vipengele vinavyosaidia ulishaji wa watoto wenye usonji:

•	 Fuata ratiba ya ulaji wa mtoto

•	 Usimpe asusa katikati ya mlo 

•	 Mlishe mtoto katika mazingira tulivu.  Acha shughuli zingine wakati wa kumlisha mtoto 
ili umlishe kwa umakini na kupunguza uwezekano wa kupaliwa.

•	 Muhusishe mtoto kwenye uchaguzi na maandalizi ya chakula

•	 Fuata taratibu za usafi na usalama wa maji na chakula wakati wa kuandaa

•	 chakula na kumlisha mtoto.

•	 Mhamasishe ale chakula zaidi kwa kumsifia na kuongea naye wakati wa kula.

•	 Mtengee mtoto chakula katika hali ya mvuto kama vile chakula

•	 kidogo kwenye sahani au chombo chenye maua au rangi ya kuvutia

4.2.5 Vipaumbele vya ulishaji wa watoto wenye ulemavu
Watoto wenye ulemavu huwa na sababu mbalimbali zinazopelekea ulaji wao kushindwa 
kufikia mahitaji yao ya kilishe mfano wazazi/walezi kutotenga muda wa kutosha kuwalisha, 
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kutoweza kula wenyewe na maradhi. Kuepukana na matatizo haya kuna baadhi ya mambo 
ya ulishaji yanayopewa vipaumbele yakizingatia maeneo yafuatayo;

•	 Lishe ya kutosha

•	 Maji ya kutosha

•	 Kuboresha afya

•	 Kuepuka kupaliwa

4.2.5 Umuhimu wa usafi kwa watoto wenye ulemavu
Usafi wa chakula, maji na mazingira husaidia kuboresha afya na hupunguza uwezekano wa 
kupata maambukizi ya magonjwa na matatizo mengine yanayoweza kujitokeza kwa mtoto. 
Familia nyingi hupata changamoto ya kuwaweka watoto hawa kutokana na matatizo yao 
ya ulemavu. Ni muhimu sana kuwahimiza wazazi na walezi kufanya bidii kuhakikisha kuwa 
watoto: 

o	Wanakuwa katika hali ya usafi wa mwili na mavazi.

o	Wanakaa katika na mazingira safi na salama

o	Wanakunywa maji safi na salama

o	Wanatumia vyombo visafi kwa ajili ya maji na chakula

o	Wanapata huduma za afya.   

o	Wanapata msaada pale inapohitajika. 
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5.0 Malengo ya Somo
Baada ya somo hili washiriki waweze:

•	 Kutambua dhana ya majanga na dharura na jinsi yanavyoathiri uhakika wa chakula.  

•	 Kuainisha sababu za ukosefu wa uhakika wa chakula wakati wa majanga

•	 Kuelezea afua za lishe zinazohitaji kutekelezwa wakati wa majanga

5.1 Vipengele vya Kujifunza
•	 Majanga na dharula

•	 Majanga na dharula yanavyoathiri lishe ya jamii 

•	 Afua za lishe wakati wa majanga

•	 Uboreshaji wa hali ya lishe ya waathirika

•	 Ulishaji wa watoto wachanga na wadogo

•	 Usafi na usalama wa maji na mazingira

•	 Mikakati ya kuboresha afya ya waathirika 

•	 Kukabiliana na tatizo la kuhara 

•	 Kutoa huduma za msingi za afya

5.2 Majanga na Dharula
Majanga na dharura ni matukio ambayo yanatokea kwa ghafla na kuharibu mfumo mzima wa 
maisha na mali za mtu, watu au jamii nzima. Pia matukio hayo yanaweza kusababisha watu 
kuumia na hata kupoteza maisha. Kuna makundi mawili ya majanga ambayo ni majanga ya 
asili na majanga yanayosababishwa na binadamu wenyewe.

5.2.1  Majanga ya asili:

•	 Tetemeko la ardhi					     •   Upepo mkali

•	 Mawimbi makubwa ya baharini 			   •   Kimbunga

•	 Mlipuko wa volkano				    •   Mlipuko wa magonjwa

•	 Maporomoko ya theluji kwenye milima

•	 Mafuriko

•	 Joto lililozidi

•	 UkameLISHE WAKATI WA MAJANGA

SOMO LA TANO: 
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5.2.2  Majanga yanayosababishwa na wanadamu:

•	 Vita

•	 Ajali za moto

•	 Uchafuzi wa mazingira

•	 Mlipuko wa magonjwa.

5.3 Majanga na Dharura Yanavyoathiri Lishe ya Jamii
Wahanga wa majanga wanakuwa katika uwezekano mkubwa wa kupata matatizo ya kiafya 
na lishe kutokana na:

5.3.1 Upungufu wa chakula unaoweza kusababishwa na:

•	 Kuaribika kwa mazao

•	 Kufa kwa mifugo 

•	 Kukosa soko 

•	 Sababu za kiuchumi

5.3.2 Mabadiliko ya ulaji katika jamii kwa sababu ya:

•	 Kuharibika kwa mfumo wa maisha ya kila siku

•	 Kutegemea mgao wa chakula cha msaada

•	 Kupungua kwa upatikanaji wa vyakula vya aina mbalimbali

•	 Uhaba wa nishati ya kupikia mfano mkaa na kuni

5.3.3 Ongezeko la magonjwa ya kuambukizwa:

•	 Kuishi katika mazingira machafu

•	 Kukosa maji safi na salama

•	 Kuishi kwenye maeneo yenye msongamano wa watu

•	 Mazingira duni ya kuishi

5.4 Afua za Lishe Wakati wa Majanga
Kutokana na athari za majanga waathirika wanakuwa katika hatari ya kupata matatizo 
mbalimbali ya kilishe. Matatizo hayo ni pamoja na Utapiamlo wa muda mfupi hasa kwa 
watoto na upungufu wa vitamini na madini mbalimbali mwilini. Zifuatazo ni afua muhimu za 
lishe ambazo zinapaswa kutekelezwa wakati wa majanga:

1.1.1	Uboreshaji wa hali ya lishe ya waathirika:
Hatua za msingi za kuboresha hali ya lishe ya waatharika wa majanga ni pamoja na:

•	 Kufanya tathimini ya mahitaji ya chakula kwa haraka.

•	 Kugawa vyakula vya msaada.

•	 Kutathmini hali ya lishe ili kutambua na kutibu utapiamlo wa kadiri na mkali kwa watoto 
na watu wazima.

•	 Kutambua na kutoa chakula cha nyongeza kwa makundi ya watu wanaothirika zaidi 
na utapiamlo wakati wa majanga mfano watoto wachanga na wadogo,wanawake 
wajawazito na wanaonyonyesha,wazee na watu wenye maambukizi ya VVU.
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5.4.2 Kuzingatia taratibu sahihi za ulishaji wa watoto wachanga na wadogo
Uzoefu unaonyesha kwamba kulinda, kuendeleza na kusaidia unyonyeshaji watoto maziwa 
ya mama na ulishaji sahihi wa vyakula vya nyongeza ni mkakati mkuu wa kulinda uhai wa 
watoto wakati wa majanga. Kwa hiyo wakati jamii inapoathiriwa na majanga ni muhimu 
kuzingatia yafuatayo: 

•	 Kusaidia wanawake wenye watoto wa umri chini ya miezi sita wanyonyeshe watoto 
wao maziwa ya mama pekee.

•	 Kusaidia wanawake wenye watoto wa umri wa miezi sita wawalishe watoto wao 
vyakula vya nyongeza pamoja na kuendelea kunyonyesha maziwa ya mama hadi 
wafikishe miaka miwili au zaidi.

•	 Kuwasaidia wanawake walioacha kunyonyesha kutokana na maziwa kuacha kutoka 
kwa sababu ya uchovu, msongo wa mawazo au sababu nyingine ili waweze kuanzisha 
unyonyeshaji tena.

•	 Kuepuka ugawaji wa maziwa mbadala kwa wanawake wenye watoto chini ya umri 
wa miaka miwili kwa kuwa maziwa hayo yanaweza kutolewa iwapo mama wa mtoto 
hajulikani alipo au amefariki.

•	 Kutenga eneo maalum kwa ajili ya wanawake wanaonyonyesha.

•	 Kuepuka uvunjifu wa kanuni za kitaifa na za kimataifa zinazodhibiti matumizi holela ya 
maziwa mbadala na vyakula vya watoto wachanga na wadogo.

5.4.3 Usafi na Usalama wa Maji na Mazingira
Majanga mara nyingi huaribu mfumo wa maji safi na salama kusababisha jamii iliyoathirika 
janga kukosa maji safi na salama. Pia huishi kwenye maeneo ya msongamano wa watu na 
hivyo hali duni ya usafi wa mazingira. Haya yote huongeza uwezekano wa kuambukizwa 
magonjwa hasa ya mlipuko mfano kuhara, homa ya uti wa mgongo na kipindupindu. Kwa 
hiyo ni muhimu kuchukua hatua za haraka za kuboresha usafi wa mazingira na upatikanaji 
wa maji safi na salama wakati wa majanga kwa kufanya yafuatayo:

•	 Kugawa na kuhamasisha matumizi ya dawa za kutibu maji kwa waathirika

•	 Kutenga maeneo maalum yenye miundombinu ya kunawa mikono

•	 Kujenga vyoo bora vya dharula na kuhamasisha matumizi yake.

•	 Kuweka vifaa na maeneo maalum ya kutupa taka.

•	 Kutoa elimu ya usafi wa mwili na mazingira kwa waathirika.

•	 Kutenga maeneo ya kutolea huduma za matibabu hususani ya magonjwa ya mlipuko.

•	 Matibabu ya magonjwa ya mlipuko yafuate taratibu zilizoainishwa kwenye miongozo 
mbalimbali ya kitaifa.

5.5 Huduma za Msingi za Afya
Waathirika wa majanga wanahitaji kupewa huduma za msingi za afya kama watu wengine. 
Huduma hizo ni pamoja na:

•	 Chanjo mbalimbali zinazotolewa kwa watoto wachanga na wadogo na wanawake 
wajawazito kwa kufuata miongozo ya kitaifa.

•	 Vidonge vya madini chuma na asidi ya foliki kwa wanawake wajawazito na waliojifungua 
kufuata miongozo ya kitaifa. 
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•	 Dawa za minyoo kwa watoto kwa kufuata miongozo ya kitaifa.

•	 Uzazi wa mpango.

                                                                                                 

Je, afua ipi ni muhimu zaidi kwa kuzuia vifo vya watoto walio chini ya miaka miwili wakati 
wa majanga?

•	 Chanjo

•	 Kutumia maji maalumu ya chumvi chumvi (ORS) kutibu kuhara

•	 Kuzingatia taratibu sahihi za unyonyeshaji wa maziwa ya mama na ulishaji wa vyakula 
vya nyongeza 

•	 Utoaji wa nyongeza ya vitamin A 

•	 Kutoa chakula cha msaada

                                                                                          

Kisa Mkasa cha Lishe Wakati wa Majanga (Dakika: 20)

a)	 Soma kisa mkasa kifuatacho kisha jibu maswali 

Zena anaishi na watoto wake katika mji wenye mgogoro wa kijamii. Mtoto wake mdogo 
ni mvulana mwenye umri wa miezi 3 alikuwa ananyonya maziwa ya mama pekee.  Pia 
ana mtoto mwingine wa kike mwenye umri wa miaka mitatu. Hata hivyo katika siku mbili 
zilizopita mgogoro wa kijamii ulizidi na kusababisha watu wengi akiwemo Zena na watoto 
wake kukimbia mji na kwenda uhamishoni. Tangu wakati huo Zena anamlisha mtoto wake 
maji ya kunywa kwa kutumia chupa. Mtoto mwingine wa Zena amepata tatizo la kuharisha 
na hakuweza kula kwa siku zote 2 walizotumia kukimbia kwenda uhamishoni kwenye kambi 
ya wakimbizi. Katika kambi hiyo kuna kliniki ya muda inayotoa huduma za afya.

b)	 Maswali ya majadiliano

Je Watoa Huduma za Afya wanapaswa kumpa Zena na watoto wake huduma zipi za lishe?

  Kupima uelewa

  Visa mkasa
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SOMO LA SITA: 

LISHE KWA WATU WENYE MAGONJWA 
YASIYO YA KUAMBUKIZA
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6.0 Malengo ya somo
Baada ya somo hili, washiriki wataweza:

 Kuelezea dalili za magonjwa yasiyo ya kuambukiza na uhusiano wake na lishe

 Kuelezea jinsi ulaji na mitindo ya maisha isiyofaa inavyoweza kusababisha 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza

6.1 Vipengele vya kujifunza

 Magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza

 Uhusiano uliopo baina ya ulaji usiofaa na magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza

 Uhusiano uliopo baina ya mitindo ya maisha isiyofaa na magonjwa sugu yasito ya 
kuambukiza

 Viashiria vya hatari vinavyohusiana na magonjwa yasiyo ya kuambukiza 

6.2 Magonjwa Sugu Yasiyo ya Kuambukiza na Lishe
Magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza ni magonjwa ambayo: Hayaambukizwi toka kwa 
mtu mmoja kwenda kwa mwingine, yanasababisha mtu kuugua kwa muda mrefu, na 
yanachukua muda mrefu kudhihirika. Mara nyingi husababishwa na ulaji mbaya, mtindo wa 
maisha usiofaa na kurithi kutoka kizazi kimoja kwenda kingine. Baadhi ya magonjwa hayo ni 
kama vile;                                                                      

a.	Magonjwa ya Moyo
	 Baadhi ya magonjwa ya moyo na mfumo wa wa damu kama vile shambulizi la moyo, 

kiharusi, shinikizo la juu la damu na moyo kushindwa kufanya kazi yana uhusiano na 
ulaji na mitindo ya maisha isiyofaa. Magonjwa haya yanaweza kusababisha athari 
mbalimbali na kifo kwa mgonjwa.

b.	Kisukari
	 Kisukari ni ugonjwa unatokana na mwili kutokuwa na uwezo kuzalisha au kutumia 

kichocheo cha insulin, hivyo kusababisha mwili kushindwa kutumia sukari kwa ufanisi 
na hatimaye kuongezeka kwa kiasi cha sukari kwenye damu na mkojo. 

6.3 Uhusiano kati ya ulaji usiofaa na magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza
Ulaji usiofaa ni utaratibu au mtindo wa ulaji usiozingatia mahitaji ya kilishe ya mwili mfano 
ulaji na unywaji wa vyakula vyenye nishati lishe nyingi kwa kiasi kikubwa (chipsi, ugali wa 
mahindi yaliyokobolewa na unywaji pombe uliopitiliza) kuliko mahitaji ya mwili. Tabia nyingine 
za ulaji usiofaa ni;

•	 Ulaji wa kiasi kidogo cha matunda 

•	 Ulaji wa kiasi kidogo cha mbogamboga 

•	 Ulaji wa chumvi nyingi zaidi ya gramu 5 kwa siku (kijiko kimoja cha chai)

•	 Ulaji wa chakula chenye sukari kwa wingi.

SOMO LA SITA: LISHE KWA WATU WENYE 
MAGONJWA YASIYO YA KUAMBUKIZA
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•	 Ulaji wa vyakula vyenye kiasi kikubwa cha wanga kuliko mahitaji ya mwili

•	 Ulaji wa chakula chenye mafuta kwa wingi

Tabia za ulaji usiofaa zimeonekana kuchangia kasi ya magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. 
Kwa mfano ulaji wa chakula chenye mafuta kwa wingi husababisha ongezeko la lehemu 
mwilini inayochangia shinikizo la juu la damu. Pia ulaji wa vyakula vyenye mafuta na sukari 
kwa wingi huchangia kuongezeka kwa tatizo la uzito uliozidi na kiribatumbo na hatimaye 
kuongeza uwezekano wa kuugua ugonjwa wa kisukari.  Ulaji wa chumvi nyingi huathiri 
uwiano wa chumvichumvi mwilini kwa kuongeza kiwango cha madini chokaa (kalsiamu) hali 
inayosababisha kuongezeka kwa shinikizo la damu.

6.4 Uhusiano kati ya mitindo ya maisha isiyofaa na magonjwa sugu yasiyo ya 
kuambukiza
Kuna uhusiano kati ya mitindo ya maisha na magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. Baadhi 
ya mitindo ya maisha isiyofaa inayochangia kuongezeka kwa magonjwa ya moyo na kisukari 
ni pamoja na kutofanya mazoezi ya mwili, matumizi ya tumbaku na unywaji wa pombe.

6.4.1	 Kutofanya mazoezi ya mwili
Tabia ya kutofanya mazoezi ya mwili huchangia ongezeko la kupata magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza katika jamii. Mazoezi ya mwili husababisha mwili kutumia nishati lishe. Hii 
husaidia kupunguza nishati lishe iliyozidi mwilini na hivyo kuepuka tatizo la uzito uliozidi 
na kiribatumbo. Ikumbukwe kuwa uzito uliozidi na kiribatumbo huongeza uwezekano wa 
kuugua magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza hususani magonjwa ya moyo na kisukari. 
Zifuatazo ni baadhi ya mazoezi ya mwili yanayoshauriwa kwa makundi mbalimbali ya watu;

•	 Watoto na vijana balehe (Miaka 5-17): Fanya mazoezi mepesi kwa muda wa dakika 
60 kwa siku. Ongeza kasi ya kufanya mazoezi taratibu hadi kufikia kufanya mazoezi 
magumu kwa dakika 60 kwa siku. 

•	 Watu wazima (Miaka 18-64): Fanya mazoezi mepesi kwa muda wa dakika150 kwa 
wiki au fanya mazoezi magumu kwa muda wa dakika 75 kwa wiki. Kwa manufaa zaidi 
ya kiafya unaweza kuongeza muda wa mazoezi mepesi kwa dakika 300 kwa wiki.

•	 Watu wazima (Miaka 65 na kuendelea):  Fanya mazoezi mepesi kwa muda wa 
dakika150 au fanya mazoezi magumu kwa muda wa dakika 75 kwa wiki. Kama una 
matatizo ya kutembea fanya mazoezi ya kusaidia kusimama na kuzuia kuanguka mara 
3 au zaidi kwa wiki.

UFAFANUZI WA MAZOEZI MEPESI NA MAGUMU

•	 Mazoezi mepesi:Kutembea, kuendesha baiskeli, kulima bustani, kazi za nyumbani 
kazi za ujenzi, michezo na kuinua mizigo midogo chini ya kilogramu 20.

•	 Mazoezi magumu: Kukimbia, kupanda milima, kuendesha baiskeli kwa nguvu, 
mazoezi ya viungo, kuogelea kwa nguvu, kulima na kunyanyua mizigo yenye uzito 
zaidi ya kilogramu

SOMO LA SITA: LISHE KWA WATU WENYE 
MAGONJWA YASIYO YA KUAMBUKIZA
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6.4.2	Matumizi ya pombe
Tabia ya unywaji wa pombe kupita kiasi ina uhusiano wa moja kwa moja na ongezeko la 
magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. Pombe inapoingia mwilini huzalisha kiasi kikubwa 
cha nishati. Kwa hiyo unywaji wa pombe kwa kiasi kikubwa husababisha nishati ya ziada 
ambayo inahifadhiwa mwilini na hatimaye mtu huongezeka uzito sana. Unywaji wa pombe 
ukiendelea kwa muda mrefu husababisha mtu kuwa na uzito uliozidi na kiribatumbo ambavyo 
ni viashiria hatari vya magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza hususani magonjwa ya moyo na 
kisukari. Pia unywaji wa pombe unaweza kuathiri ini. Jedwali lifuatalo linaonesha kiasi cha 
juu cha pombe ambacho mtu anaweza kunywa kwa siku. 

Kinywaji Wanawake Wanaume

Mililita Mililita

Bia (Asilimia 5 ya kilevi) 355 710

Bia (Asilimia 7 ya kilevi) 237 473

Mvinyo (Asilimia 12 ya kilevi) 148 296

Pombe kali (Asilimia 40 ya kilevi) 44 89

Chanzo: Imetoholewa kutoka CDC. Tovuti. https://www.cdc.gov/alcohol/faqs.htm

Hata hivyo, wataalamu wa afya wanashauri makundi ya watu yafuatayo yaepuke matumizi 
ya pombe:

•	 Watoto na vijana wenye umri chini ya miaka 18.

•	 Wanawake wajawazito au wanaotarajia kuwa wajawazito

•	 Madereva wa baiskeli na vyombo vya moto na watu wanaofanya kazi zinazohitaji 
umakini wa hali ya juu

•	 Watu wanaotumia dawa zinazokinzana na pombe.

•	 Watu wanaougua magonjwa mfano ugonjwa wa kisukari, ini, figo na moyo

•	 Watu ambao wapo katika hatua za kuachaa pombe

6.4.3 Matumizi ya tumbaku
Tumbaku na bidhaa zitokanazo na tumbaku hutengenezwa kwa kutumia majani ya mmea 
wa tumbaku. Bidhaa hizo hutumika kwa kuvuta, kunyonya, kutafuna au kunusa. Tumbaku 
inakuwa na kemikali ya nikotini ambayo imegundulika kuongeza uwezekano wa mtu kupata 
magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. Magonjwa hayo ni pamoja na magonjwa ya moyo, 
mapafu na saratani. Kwa hiyo ni muhimu kuepuka matumizi ya tumbaku ili kuzuia magonjwa 
sugu yasiyo ya kuambukizwa. Pia iwapo mtu anayetumia tumbaku yupo karibu yako jaribu 
kukaa mbali naye maana moshi unaotokana na tumbaku unaweza kumuathiri mtu aliyejirani 
na mtumiaji.  

6.5 Viashiria vya Hatari Vinavyohusiana na Magonjwa Yasiyo ya Kuambukiza
Vifuatavyo ni viashiria vinavyohusiana na magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza:
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6.5.1  Kiwango cha juu cha lehemu mwilini
Damu inapokuwa na lehemu kwa kiasi cha jumla kuanzia mmol 5.0 kwa lita au zaidi (miligramu 
190 kwa desilita) anakuwa na kiwango cha juu cha lehemu mwilini. Vyakula vyenye kiasi 
kikubwa cha lehemu ni mafuta yatokanayo na wanyama na baadhi ya mafuta ya mimea mfano 
mimea ambayo hayaondolewa lehemu.

Kumbuka: Kiwango cha juu cha lehemu kinaweza kusababisha tatizo la shinikizo la juu la 
damu na magonjwa ya moyo.

6.5.2  Shinikizo la juu la damu
Mtu anakuwa na shinikizo la juu la damu wakati: uwiano wa juu wa shinkizo la damu unakuwa 
sawa au zaidi ya 140 mmHg na/au uwiano wa chini wa shinikizo la damu ni sawa au zaidi ya 
90 mmHg. 

Kumbuka: Matumizi ya kiasi kikubwa cha chumvi (zaidi ya gramu 5 kwa siku) yanachangia 
kuongezeka kwa tatizo la shinikizo la juu la damu na hatimaye uwezekano mkubwa wa kupata 
magonjwa ya moyo na kiharusi.

6.5.3  Uzito uliozidi na kiribatumbo
Uzito uliozidi na kiribatumbo huongeza uwezekano wa kuugua magonjwa sugu yasiyo 
yakuambukiza ikiwemo magonjwa ya moyo, kisukari na saratani. Hii huashiria uwiano usio 
sahihi wa nishati lishe inayoingia mwilini na ile inayohitajika; ikimaanisha kiasi cha nishati lishe 
kinachoingia mwilini ni kikubwa kuliko kinachohitajika. Matokeo yake ni mwili kuhifadhi nishati 
lishe ya ziada, jambo linalosababisha uzito kuongezeka na kupata tatizo la uzito uliozidi. Iwapo 
mtu mwenye uzito uliozidi ataendelea kula nishati lishe ya ziada uzito wa mwili utaongezeka 
zaidi na hatimaye atakuwa na kiribatumbo.

Ili kuweka uwiano sahihi wa nishati lishe inayoingia mwilini na ile inayohitajika ni vyema 
kuzingatia ulaji unaofaa kwa kuepuka vyakula vyenye nishati lishe kwa wingi. Pia inabidi 
kufanya mazoezi ili mwili uweze kutumia nishati lishe ya ziada. Hii husaidia kuepuka tatizo la 
uzito uliozidi na kiribatumbo.  

Kumbuka: Uzito uliozidi na kiribatumbo huongeza uwezekano wa kuugua magonjwa sugu 
yasiyo ya kuambukiza ikiwemo magonjwa ya moyo kisukari na saratani.

                                                                                    

Kisa Mkasa:
Mwanaume mwenye umri wa miaka 25 mwenye tatizo la kisukari na magonjwa ya moyo 
amekuja kwenye kituo cha afya kwa ajili ya kupima afya yake. Ana wasiwasi juu ya historia 
ya familia ya magonjwa yasiyo ya kuambukiza na anatafuta ushauri wa mtindo wa maisha ili 
aweze kuzuia tatizo hilo. Je, utampa ushauri gani?

•	 Apunguze matumizi ya vinywaji vyenye sukari kwa wingi

•	 Anyunyizie chumvi kwenye chakula kabla ya kuanza kula

•	 Apunguze kunywa pombe

  Kupima uelewa
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•	 Anywe zaidi ya vikombe 3 vya kahawa au chai kwa siku

•	 Ale mboga za majani zenye rangi ya kijani kila siku

•	 Afanye kazi zinazotumia nguvu na mazoezi mepesi angalau kwa dakika 30 kwa siku

•	 Ale vyakula vya nafaka zisizokobolewa, mbogamboga na matunda

JIBU: a, c, e, f na g

a)	 Je, hatua zipi zinaweza kutumika kupunguza shinikizo la juu la damu?

b)	 Kupunguza matumizi ya chumvi

c)	 Kuongeza ulaji wa mbogamboga zilizosindikwa na za kwenye makopo

d ) 	M a t u m i z i  y a  v i u n g o 

e)	 Kupunguza uzito kwa kuzingatia ulaji unaofaa na kufanya kazi zinazotumia nguvu 
na mazoezi

f)	 Kuongeza ulaji wa vyakula vyenye mafuta kwa wingi.

                                                                         

6.6 Ujumbe Muhimu wa Sura ya 5

 Mgonjwa mwenye virusi vya UKIMWI ale vyakula vya mchanganyiko ili apate 
virutubishi vyote vinavyohitajika mwilini.

 Mwanamke mwenye maambukizi ya VVU amnyonyeshe mtoto wake maziwa ya 
mama pekee katika miezi sita ya mwanzo na amwanzishie chakula cha nyongeza 
mara anapotimiza miezi sita na aendelee kumnyonyesha mpaka mtoto atimize miezi 
12.

 Mgonjwa wa kifua kikuu ale chakula cha kutosha kutoka kwenye makundi matano ya 
vyakula ili apate virutubishi vyote vinavyohitajika mwilini. Iwapo ataendelea kupungua 
uzito au anakosa hamu ya kula apewe rufaa kwa ajili ya uchunguzi na matibabu zaidi.

 Maziwa ya mama ni chakula bora kwa watoto waliozaliwa na uzito pungufu chini ya 
kilogramu 2.5. Kwa hiyo watoto wenye uzito pungufu wa kuzaliwa wanyonyeshwe 
maziwa ya mama mara tu baada ya kuzaliwa. Kama mtoto hawezi kunyonya 
mwenyewe, mama akamue maziwa yake na kumlisha kwa kikombe.

 Mtoto mwenye ulemavu anahitaji upendo na matunzo sawa na watoto wengine.
Umakini wa hali ya juu unahitajika wakati wa kumlisha mtoto mwenye ulemavu ili 
kuepuka kupaliwa.

 Majanga na dharura huatarisha hali ya lishe ya jamii hasa wale walio katika makundi 
hatarishi kama wajawazito, watoto na wazee. 

 Ulaji na mtindo usiofaa wa maisha unaongeza uwezekano wa kupata magonjwa sugu 
yasiyo yakuambukiza.

  Ujumbe muhimu wa sura
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SOMO LA SABA: 

LISHE WAKATI WA UZEE
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a.	Malengo ya Somo

	 Baada ya somo hili washiriki waweze:

•	 Kueleza umuhimu wa lishe ya wazee

•	 Kueleza mabadiliko yanayotokea wakati wa uzee yanayoathiri mahitaji lishe 

•	 Kubainisha huduma zinazotakiwa kufanywa wakati wa uzee

b.	 Vipengele vya Kujifunza

•	 Umuhimu wa lishe ya wazee

•	 Mabadiliko yanayotokea wakati wa uzee yanayoathiri mahitaji lishe 

•	 Kubainisha huduma zinazotakiwa kufanywa wakati wa uzee

c.	Umuhimu wa lishe kwa wazee
Wazee wengi katika jamii zetu wako katika hatari kubwa ya kupata utapiamlo.  Hata hivyo 
upatikanaji wa lishe bora kwa  wazee una changamoto nyingi. Mahitaji yao  ya lishe hayako 
bayana na hii ni kutokana na mabadiliko ya metaboli mwilini kulingana na umri pamoja na 
kupungua kwa misuli.  Kwa hali hiyo mahitaji ya virutubishi hayalingani (baadhi yanapungua na 
wengine huongezeka). Matatizo mengi ya kiafya yanayowapata wazee ni yale yanayohusiana 
na ulaji pamoja na hali ya mabadiliko yanayotokana na uzee.

7.1 Mabadiliko yanayotokea wakati wa uzee yanayoathiri mahitaji ya lishe 
Mabadiliko katika hisia: Kwa mfano mabadiliko katika ladha, kupungua kwa uwezo wa 
kuona, kusikia na kunusa.

Mabadiliko kiuchumi: Uwezo wa uzalishaji unakuwa mdogo hivyo huathiri uhakika wa 
chakula.

Mabadiliko kijamii: Wazee hushindwa kuchangamana na watu wengine, kupoteza uwezo 
wa kutembea na hii husababisha kupoteza marafiki na wapendwa wengine.

Kisaikolojia: Wazee wanahisi wanapoteza thamani yao na kusababisha “sonona” ambapo 
limekuwa tatizo kubwa kwa wazee na linamuweka mzee katika hali ya kutopata uangalizi.

Matatizo mengine: ni pamoja na kupungua kwa uwezo wa kumeza, kupungua kwa  uzito 
, kupungua kwa misuli katika uzee ni matokeo ya mabadiliko ya metaboli mwilini hali hii 
inamfanya mzee kukosa nguvu na uwezo wa kufanya kazi, upotevu wa maji, kufunga choo, 
upotevu wa kumbukumbu.

SOMO LA SABA: LISHE WAKATI WA UZEE
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7.2 Huduma zinazotakiwa kufanyika ili kuweza kukabiliana na tatizo la utapiamlo
Wakati wa kula vyema kuzingatia utaratibu wa ulaji, hii ni pamoja na muda usiobadilika, 
mazingira tulivu,kukaa wakati wa kula, kupunguza muingiliano wa vitu vingi wakati wa kula.  
Pia  inashauriwa kuzingatia yafuatayo:

•	 Wazee wasizuiwe kula baadhi ya vyakula pasipo sababu

•	 Kuhamasisha matumizi ya vyakula mchanganyiko na vyenye virutubishi vya kutosha

•	 Wazee wale chakula mara kwa mara na kupatiwa vitafunwa kati ya mlo na mlo

•	 Kuhamasisha matumizi ya virutubishi vya nyongeza hasa vitamini na madini

•	 Kupatiwa vyakula wanavyovipenda mara kwa mara

•	 Hamasisha ufanyaji wa mazoezi kwa wazee kulingana na umri wao

Kupima uelewa
Andika kweli au sikweli ;               
Lishe ya wazee ni muhimu kwa sababu zifuatazo;

•	 Mahitaji yao yameongezeka sana………….

•	 Ili kukabiliana na mabadiliko yanaotokea mwilini wakati wa uzee…………

•	 Wapo katika hatari ya kupata utapiamlo……….

SOMO LA SABA: LISHE WAKATI WA UZEE
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SURA YA SITA:

MAZOEZI KWA VITENDO
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i.	 Utangulizi
Mazoezi kwa vitendo ni fursa kwa washiriki kutumia elimu ya nadharia waliyoipata darasani 
katika mazingira halisi ya kuhudumia wateja. Washiriki wanatarajiwa kutumia elimu ya 
nadharia na stadi walizopata darasani katika mazingira ya kazi wakisimamiwa na mkufunzi.  
Washiriki wataweka malengo binafsi ya kujifunza ili kukidhi mahitaji yao maalum ya mafunzo 
na watajikumbusha uzoefu wao katika kutoa huduma za lishe.  Ni lazima kila mshiriki aonyeshe 
stadi zote muhimu alizojifunza darasani wakati wa mazoezi kwa vitendo ili kutathmini umahiri 
wa kila mshiriki.  

ii.	 Umahiri na malengo ya sura
Sura hii inatoa ujuzi na umahiri katika: 

•	 Kutoa huduma za lishe: Atoe huduma za lishe kuweza kufikia mahitaji ya kilishe ya mtu 
au jamii. 

•	 Kutoa huduma za afya ya jamii:  Kuhamasisha masuala ya afya na lishe kwa vikundi na 
jamii. 

•	 Utendaji wa kitaalamu: Aonyeshe utaalamu kwenye kutoa huduma salama, kitaalamu 
na kwa kuzingatia maadili. 

•	 Ushirikiano na mawasiliano: Awasiliane kwa ufanisi na kufanya kazi kwa ushirikiano.

iii.	Malengo ya Mazoezi kwa Vitendo
•	 Baada ya mazoezi kwa vitendo washiriki wataweza:
•	 Kuonesha stadi zinazohusiana na tathmini ya hali ya lishe.
•	 Kutumia elimu ya nadharia inayohusiana na huduma za lishe.
•	 Kuweka malengo mahsusi ya mazoezi kwa vitendo na kukidhi malengo hayo.
•	 Kuchunguza mazingira ambayo unasihi na elimu hutolewa.

iv.	Vipengele vya Mazoezi kwa Vitendo
•	 Maandalizi kabla ya mazoezi kwa vitendo
•	 Kuelewa wajibu katika mazoezi kwa vitendo
•	 Kuweka malengo ya mafunzo
•	 Kuorodhesha malengo ya kujifunza kwa kila mshiriki.
•	 Wakati wa mazoezi kwa vitendo
•	 Kuonyesha umahiri 
•	 Kupita wodini na kutumia elimu ya nadharia ya huduma za lishe na kuwasilisha 

waliyoyaona wodini kwa kutumia mawasiliano ya mfumo wa SBAR.
•	 Kuchunguza mazingira ya kutolea unasihi
•	 Baada ya mazoezi kwa vitendo
•	 Kutoa mrejesho 
•	 Kujifunza kwa kushirikiana pamoja.
•	 Mafunzo ya nyongeza
•	 Tathmini ya historia ya ulaji na kutoa unasihi
•	 Kunawa mikono

MAZOEZI KWA VITENDO

SURA YA SITA: MAZOEZI KWA VITENDO
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1.0 Malengo ya somo
Baada ya somo hili, washiriki wataweza:

•	 Kuelezea kazi zinazohitajikaili kufanikisha mazoezi kwa vitendo.

•	 Kuelezea kanuni za kufanikisha malengo ya kujifunza mazoezi kwa vitendo.

•	 Kuorodhesha malengo yao binafsi ya mazoezi kwa vitendo

1.1 Maandalizi kabla ya mazoezi kwa vitendo
Mazoezi kwa vitendo ni fursa kwa washiriki kutumia elimu ya nadharia waliyopata darasani 
katika mazingira halisi wakati wa kuhudumia wateja. Washiriki wanatarajiwa kutumia 
elimu ya nadharia na stadi walizopata darasani katika mazingira ya kazi wakisimamiwa na 
mkufunzi.  Washiriki wataweka malengo binafsi ya kujifunza ili kukidhi mahitaji yao maalum 
ya mafunzo na watajikumbusha uzoefu wao katika kutoa huduma za lishe.  Ni lazima kila 
mshiriki aonyeshe stadi zote muhimu alizojifunza darasani wakati wa mazoezi kwa vitendo 
ili kutathmini umahiri wa kila mshiriki.  

1.2 Majukumu wakati wa mazoezi kwa vitendo
Hakikisha unazingatia mambo yafuatayo:

•	 Kuwa muwazi kuonyesha uzoefu

•	 Tafuta fursa za kujifunza

•	 Jitahidi kukidhi malengo ya mazoezi kwa vitendo uliyojiwekea.

•	 Kamilisha kazi za nyongeza.

Maelezo ya jumla ya siku ya mazoezi kwa vitendo
Vipengele vinne vitawasilishwa wakati wa mazoezi kwa vitendo:

•	 Umahiri

•	 Kutoa huduma wodini na matumizi ya SBAR katika mawasiliano.

•	 Uchunguzi wa mazingira ya kufanyia unasihi.

•	 Malengo ya kujifunza (yaainishwe wakati wa maandalizi na yatimizwe wakati wa 
mazoezi kwa vitendo)

Lengo la siku ya mazoezi kwa vitendo ni kumpa fursa kila mshiriki kupitia vipengele vyote hapo 
juu.  Hivi vitakuwa ndivyo vipengele vya kuzingatia katika mazoezi kwa vitendo vikiongozwa 
na mwezeshaji.  Kuna kazi mbili za nyongeza (angalia somo la 4) iwapo washiriki watakuwa 
na muda ili kuhakikisha wanapata fursa ya kujifunza kutokana na mazingira ya mazoezi kwa 
vitendo.  Kazi hizo ni pamoja na;

SOMO LA KWANZA:

MAANDALIZI KABLA YA MAZOEZI 
KWA VITENDO
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•	 Kutoa unasihi kwa mteja au kikundi kuhusu lishe.
•	 Kujaza fomu ya tathmini ya ulaji wa mlengwa kwa kipindi cha saa 24 zilizopita

1.2.1 Umahiri
Stadi tatu zitazingatiwa katika mazoezi kwa vitendo;

•	 Kupima mzingo wa katikati mwa mkono wa juu (MUAC)

•	 Kuweka kumbukumbu

•	 Kupima urefu na uzito.

Washiriki wote watakamilisha stadi ya 1 na 2, na kila mshiriki atafanya mojawapo ya stadi 
zilizorodheshwa namba 3. Washiriki wengine wajitahidi kumwangalia au kumsaidia mwenzao 
ili aweze kukamilisha stadi nyingine.

Mwezeshaji atatathmini umahiri wa kila mshiriki wakati wa zoezi, hii itafanyika kwa kutumia 
fomu maalumu ya kutathmini umahiri iliyokuwa ikitumika wakati wa mazoezi darasani. Kila 
mshiriki atatakiwa kuwasilisha hiyo fomu maalumu kwa mwezeshaji wakati zoezi linaendelea. 
Iwapo mshiriki atashindwa kuonyesha umahiri wake vizuri apewe mrejesho na arudie tena.

1.2.2 Kupita wodini na kutoa mrejesho kwa kutumia SBAR
Kupita wodini kutoa huduma kunawapa washiriki fursa ya kufanyia kazi matatizo halisi ya 
kilishe na kujadili matatizo hayo kwa utaalam na kusaidiwa na mwezeshaji. Ni lazima kila 
tatizo lipitiwe na kundi dogo la washiriki (washiriki 6 – 10) na kila mshiriki lazima apate fursa 
ya kushiriki katika kupitia walau kisa kimojawapo.  Baada ya hapa washiriki watajiandaa 
kuwasilisha visa vyao kwa kutumia SBAR kipindi cha kutoa mrejesho.

1.2.3 Uchunguzi wa mazingira
Uchunguzi wa mazingira unasaidia kutambua mambo ambayo yanaweza kuleta mafanikio 
au vikwazo katika kutoa huduma.  Wakati wa mazoezi chunguza mazingira ya kufanyia kazi 
na zingatia maswali yafuatayo;

•	 Unasihi unafanyikia wapi?

•	 Kuna vikwazo au fursa gani ilikuwashirikisha wateja, familia au kikundi?

•	 Ni mahali gani elimu au mafunzo hutolewa?

•	 Kuna mtazamo gani uliopo kutoka katika unasihi wa kikundi?

•	 Ili kufanikisha mafunzo haya ni mambo gani yaongezwe katika masomo?

1.2.4 Malengo ya mazoezi kwa vitendo ya washiriki
Hili linaweza kuwa lengo binafsi la mshiriki ambalo atalitimiza wakati wa mazoezi kwa 
vitendo. Kuweka malengo ya kujifunza husaidia kuwa umakini katika kujifunza na kupata 
mawazo mahsusi ya ni kitu gani cha kujifunza.

Malengo ya kujifunza ni lazima yawe SMART:

•	 Mahususi (Specific):  Lengo mahususi linakuwa wazi, linaeleweka na kila mtu anayesoma 
anajua nini unataka kujifunza.

SOMO LA KWANZA:

MAANDALIZI KABLA YA MAZOEZI 
KWA VITENDO
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•	 Linapimika (Measurable): Lengo linalopimika linakuwa na kiwango cha kufikia kwa hiyo 
matokeo yanaweza kupimwa kwa namba.

•	 Linatekelezeka (Attainable):  Lengo linatekelezeka kutegemeana na stadi zako, rasilimali 
na mazingira ya utekelezaji.

•	 Linafaa / lina mahusiano na unachofanya (Relevant):  Lengo linalofaa katika majukumu 
yako ya sasa na linahusiana kabisa na wajibu na majukumu yako.

•	 Lina muda maalum wa utekelezaji (Time limited): Ni lazima lengo liwe na muda maalum 
na kikomo cha utekelezaji.  Hii husaidia kukuhamasisha kufanya bidii ili kufikia lengo lako 
na kutathmini maendeleo yako.

Lengo “smart” linaandikwaje?

Unataka kujifunza nini?

•	 Kuwa mahususi na tumia maneno ya vitendo kuhakikisha kuwa unaweza kujipima 
kama umefikia lengo lako.

•	 Mfano wa maneno ya vitendo:

Ainisha Andaa Kupanga kuunda Onesha

Linganisha Eleza Tathmini     Eleza        Kuanzisha

•	 Hakikisha lengo lako ni halisia kwa hiyo unaweza kulifikia.

•	 Hakikisha lengo linahusiana na kazi yako.

•	 Mfano wa malengo ambayo ni SMART:

•	 Baada ya mazoezi kwa vitendo, nitaweza kuonesha jinsi ya kupima mzingo wa kati wa 
mkono wa juu (MUAC) kwa umahiri   wa zaidi ya asilimia 75.

•	 Baada ya mazoezi kwa vitendo nitaweza kuanisha mojawapo ya mada ya lishe 
niliyojifunza darasani ambayo itasaidia kuboresha kisa nilichokutana nacho wodini.

1.2.5 Mrejesho baada ya mazoezi kwa vitendo
Baada ya kumaliza somo la mazoezi kwa vitendo tutarudi darasani kukamilisha mrejesho.  
Mrejesho baada ya mazoezi utatoa fursa ya kujadili na kujifunza kutokana na uzoefu wa kila 
mtu.  Mrejesho baada ya mazoezi ni kipengele muhimu kitakacho tuwezesha kujadili na 
kujifunza uzoefu kutoka kwa kila mshiriki. Aidha mrejesho baada ya mazoezi kwa vitendo ni 
muhimu katika kujumuisha nadharia na vitendo.

Mrejesho baada ya mazoezi unaweza:
•	 Hamasisha darasa kuwa shirikishi, kuwa na mashirikiano na kufanya kazi pamoja.

•	 Kusaidia washiriki kuwa na uwezo wa kutatua matatizo, kufanya maamuzi, stadi za 
kufikiri kwa umakini.

•	 Kutoa fursa kwa washiriki kujitathimini na kutathmini walichojifunza.
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Muundo wa  kufikiri     kufanya kazi katika jozi          kushirikishana pamoja itatumika:

•	 Fikiria -  kuhusu uzoefu wako binafsi katika mazoezi kwa vitendo kabla ya kufika kwenye 
mrejesho.

•	 Fanya kazi katika jozi – ukiwa na mshiriki aliye karibu yako jadili uzoefu wako: mzuri/
mbaya, mpya/wenye changamoto/unaovutia au hamasisha.

•	 Shirikishana - katika kundi shirikishana mambomapya mliyojifunza na changamoto 
zilizojitokeza.

•	 Kushirikishana hali/ mambo ambayo yalikuwa magumu wakati wa mazoezi kwa vitendo 
kihisia husaidia katika kupunguza ugumu wa utekelezaji kwa mlezi na  hivyo itakusaidia  
iwapo utakutana na mteja au familia yenye tatizo linalofanana na hilo.

1.2.6 Vitu vinavyohitajika kwa ajili ya mazoezi  kwa vitendo
Washiriki wahakikishe wameleta vifaa vifuatavyo:

•	 Kitabu cha mshiriki

•	 Kalamu ya wino

•	 Koti la maabara (kama lipo)

1.2.7 Kuandaa malengo  ya mazoezi kwa vitendo ya washiriki
•	 Waelekeze washiriki waandike malengo yao ya mafunzo kwa vitendo katika vitabu vyao

•	 Mwezeshaji aandike malengo ya washiriki katika somo la pili.
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SOMO LA PILI: 

WAKATI WAKUFANYA MAZOEZI 
KWA VITENDO
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2.0 Malengo ya Somo
Baada ya somo hili washiriki wataweza;

-	 Kuonyesha umahiri katika kutumia stadi muhimu za tathimini ya hali ya lishe kwa 
kuchukua vipimo vya mwili kama vile urefu na uzito (anthropometry)

-	 Kutoa huduma wodini, kutumia elimu ya nadharia ya lishe na kuwasilisha matokeo 
kwa kutumia mfumo wa mawasiliano wa SBAR 

-	 Uchunguzi wa mazingira ya kufanyia unasihi na elimu ya lishe.
-	 Kuandaa malengo binafsi ya mazoezi kwa vitendo.

2.1 Vipengele vya Kujifunza
-	 Wakati wakufanya mazoezi kwa vitendo ni muhimu kutekeleza kazi zifuatazo.Hizi ni 

kazi za kupewa kipaumbele katika utekelezaji. Kazi za nyongeza zipo katika somo la 
4 ambazo washiriki wanaweza rejea iwapo muda unatosha au kama kazi inahitajika 
wakati kazi nyingine ya kipaumbele inasubiliwa.

2.2 Kutathimini Ujuzi
Kila mshiriki atahitajika kuonesha umahiri wake katika kupima Mzingo wa katikati wa mkono 
wa juu(MUAC) na kanuni za utunzaji kumbukumbu. Vile vile kila mshiriki atahitajika kuonesha 
uwezo wake katika kupima moja kati ya vipimo vya kimo, urefu au uzito wa mteja. Wahimize 
washiriki kufanya stadi nyingine,wakati mshiriki akikamilisha stadi nyingine. Kwa mfano: 
Mshiriki anaweza kuwa amemaliza kupima uzito wa mtoto, lakini akasaidia katika upimaji 
wa kimo cha mtoto.

-	 Kupima Mzingo wa Mkono
-	 Kupima Urefu
-	 Kupima Uzito

2.3 kupita wodini
Hii ni fursa ya kuona matatizo halisi ya kilishe na kutumia elimu ya nadharia waliyojifunza 
darasani katika kutatua matatizo hayo. Baada ya kuainisha matatizo hayo ya kilishe 
yanayohusiana na afya, wasilisha na mjadiliane na washiriki katika vikundi vya watu 6-10 
kulingana na nafasi iliyopo. Washiriki wajadiliane juu ya matunzo ya mteja au familia husika, 
changamoto za kilishe zilizojitokeza, mazingira ambayo yamesababisha matatizo hayo ya 
kilishe na aina ya huduma inayohitajika kuhakikisha hali ya kiafya ya mteja inaboreka.

2.4 Uchunguzi wa Mazingira
Washiriki wachunguze mazingira wanayofanyia mazoezi kwa vitendo wakati wanafanya 
mazoezi hayo. Kisha waangalie yafuatayo:

SOMO LA PILI:

WAKATI WAKUFANYA MAZOEZI 
KWA VITENDO
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•	 Unasihi unafanyikia wapi?
•	 Kuna vikwazo au visaidizi gani vilivyopo vya kuwashirikisha wateja, familia au kikundi?
•	 Ni mahali gani elimu au mafunzo hutolewa?
•	 Kuna mtazamo gani uliopo kutoka katika unasihi wa kikundi?
•	 Ili kufanikisha mafunzo haya ni mambo gani yaongezwe katika masomo?

2.5Malengo ya Mazoezi kwa Vitendo ya Washiriki
Washiriki wawasilishe kwa mwezeshaji malengo yao ya mazoezi kwa vitendo waliyo 
yaandaa katika kipindi cha maandalizi ya mazoezi kwa vitendo. Washiriki wanahitaji kutafuta 
fursa zitakazowawezesha kukamilisha malengo yao ya mazoezi kwa vitendo na kuwasilisha 
kwenye kipindi cha kutoa mrejesho.

•	 Andika lengo kuu la washiriki wote, ili uweze kuwasaidia katika kuboresha malengo ya 
kila mshiriki.

JINA LENGO

Ujazaji Wa Taarifa
Washiriki watatumia SBAR katika kuwasilisha kwa washiriki wengine yale waliyoyagundua 
katika kipindi cha kutoa mrejesho darasani.

•	 Hakikisha washiriki wanafanya uchambuzi wakina walao kwa tatizo moja waligundua 
wodini. Washiriki waandae ripoti na kisha waiwakilishe kwa wenzao wakati wa kipindi 
cha kutoa mrejesho darasani.

S-Situation (Hali halisi):

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

B-Background (Historia):

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

A-Assessment (Tathimini ya hali husika):

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

R-Recommendations (Mapendekezo):

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………
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SOMO LA TATU:

BAADA YA MAZOEZI KWA VITENDO
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3.0 Malengo ya Somo
Baada ya somo hili washiriki wataweza:

•	 Kuonyesha jinsi walivyo tumia elimu ya nadharia waliyojifunza darasani na kuitumia 
kwenye mazoezi kwa vitendo wodini na kisha kuiwasilisha kwa mfumo wa SBAR 

•	 Kushiriki katika mafunzo ya vikundi kwa kupeana uzoefu wao waliopata katika mazoezi 
kwa vitendo

•	 Kutafakari kwa undani elimu ya nadharia waliyojifunza darasani kwa kuhusianisha na 
uzoefu uliopatikana katika mazoezi kwa vitendo

3.1 Vipengele vya Kujifunza
Baada ya mazoezi Kwa vitendo: 

•	 Kujadili uzoefu uliopatikana katika mazoezi kwa vitendo na washiriki waandike taarifa ya 
kile walicho jifunza na changamoto walizokutana nazo 

3.2. Kutoa Mrejesho
Kutoa mrejesho baada ya mazoezi kwa vitendo ni jambo la muhimu katika kujumuisha 
elimu ya nadharia washiriki waliyo jifunza darasani na mazoezi kwa vitendo. Somo la kutoa 
mrejesho baada ya mazoezi kwa vitendo linaweza: 

1.	 Kuhamasisha kusoma kwa pamoja, kushirikiana na kufanya kazi kwa pamoja  

2.	 Kusaidia washiriki katika kujenga uwezo wa kupata suluhu la tatizo, kufanya maamuzi 
pamoja na kuwajengea stadi za kufikiria kwa makini  

3.	 Kuwapa washiriki fursa ya kujitathimini wenyewe na mafunzo aliyopata.

4.	 Jukumu la mkufunzi katika somo la kutoa mrejesho baada ya mazoezi kwa vitendo 
litakua: 

i.	 Kuongoza majadiliano kwa kutumia maswali au visa mkasa vilivyojitokeza 
wakati wa mazoezi kwa vitendo. 

ii.	 Somo la mrejesho baada ya mazoezi kwa vitendo litajumuisha sehemu kuu 
mbili: 

iii.	Kuwasilisha visa Mkasa kwa kutumia SBAR 

iv.	 Uchambuzi - Kutumia dhana walizojifunza darasani kutoka Sura ya 1-4 katika 
kujadili visa mkasa vilivyowasilishwa na wanafunzi. Ni dhana gani zimeainishwa 
na washiriki katika mazoezi kwa vitendo ambazo wamepata katika mafunzo ya 
nadharia?

SOMO LA TATU:

BAADA YA MAZOEZI KWA 
VITENDO
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5.	 Toa maelezo:  Toa maelezo mafupi juu ya yaliyojiri au mambo mapya waliyojifunza. 

FIKIRI → FANYA KAZI KATIKA JOZI → SHIRIKISHA 

2	 Fikiria - kuhusu uzoefu wako binafsi katika mazoezi kwa vitendo kabla ya kufika 
kwenye mrejesho.

3	 Fanya kazi katika jozi – ukiwa na mshiriki aliye karibu yako jadili uzoefu wako: mzuri/
mbaya, mpya/wenye changamoto/unaovutia au hamasisha.

4	 Shirikishana -katika kundi shirikishana mambo mapya mliyojifunza na changamoto 
zilizojitokeza.
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SOMO LA NNE:

MAZOEZI YA ZIADA
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4.0 Malengo ya somo

Baada ya somo hili washiliki waweze:

•	 Kujaza fomu ya tathimini ya ulaji na fomu ya unasihi

•	 Kufanya stadi za kunawa mikono kwa usahihi

4.1 Vipengele vya kujifunza

i.	 Mazoezi ya ziada: Mazoezi haya yanaweza kutumika pale itakapohitajika wakati wote 
wa mazoezi kwa vitendo ili kuongezea malengo ya mafunzo. 

4.2 Zoezi la historia ya tabia za ulaji
Je Jana ulikula milo mingapi? 

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Je huo ndio ulaji wako wa kila siku? Ndiyo/Hapana (Kama hapana je kwa kawaida huwa 
unakula milo   mingapi kwa siku?)

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Je umeisha wahi kupata ugumu katika kupata chakula chako au familia yako? Kama ndiyo 
toa maelezo.

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Je unahitaji la mlo maalum au una kizuizi katika kula aina fulani ya chakula? Kama toa maelezo.

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Je kuna chakula chochote ambacho hutumii kwa kuwa unafikiri sio kizuri kwako? Kama ndio 
ni chakula gani? Toa maelezo 

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Je kuna chakula chochote ambacho unapendelea kula mara kwa mara kwa kuwa unafikiri ni 
kizuri kwako? Kama ndio ni chakula gani? Toa maelezo.

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Je katika saa 24 zilizopita, umekula vyakula gani? (Kamilisha jedwali)

SOMO LA NNE:

MAZOEZI YA ZIADA
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  Chakula kilicholiwa
Kiasi 
kilicholiwa

 Virutubishi 
 vinavyokosekana 

Mlo wa 1

Mlo wa 2

Mlo wa 3

Milo mingine

Milo mingine

Je ni chakula gani unafikiri inabidi kiongezwa katika mlo ili kurekebisha upungufu wa 
virutubisho vinavyokosekana?

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Jadiliana na mteja namna bora atakavyokidhi upungufu wa virutubishi katika mlo wake

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Stadi za Kunawa Mikono

Maelezo ya alama za tathmini

Kipimo Alama Sifa za ujuzi na umahiri

Kitendo cha 
umahiri 1 Mshiriki anafanya zoezi kwa usahihi, anaonekana kuwa 

anajiamini na hahitaji maelekezo ya ziada.	

Hakijakamilika 
/ Kitendo 
ambacho si 
sahihi 

0 Mshiriki hafanyi zoezi kwa usahihi na anaonekana kuwa 
hajiamini na anahitaji maelekezo ya ziada.

Zoezi la kunawa mikono 3 - E Alama  Maoni

UJUZI NA UMAHIRI Zungushia namba

Fungua bomba la maji na lowanisha mikono 0 1

Paka sabuni ya kutosha ya maji kwenye sehemu zote za kiganja 
cha mikono 0 1

Sugua viganja vya mikono 0 1

Sugua nyuma ya kiganja cha mkono mmoja mmoja kwa kutumia 
kiganja cha mkono mwingine 0 1

  Sugua viganja kwa vidole  vilivyopishanishwa 0 1
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Sugua nyuma ya vidole kwa kutumia kiganja cha mkono mwingine 
kilichopishanishwa vidole. 0 1

Sugua kidole gumba cha mkono wa kushoto kwa kutumia mkono wa 
kulia na rudia kufanya hivyo kwa kidole gumba cha mkono wa kulia. 0 1

Sugua ncha za vidole kwa kutumia kiganja cha mkono mwingine na rudia 
kufanya hivyo kwa mkono mwingine. 0 1

Suuza mikono kwa maji na ikaushe vizuri kwa kuiweka 
hewani. Pia unaweza kutumia karatasi maalumu au taulo safi  
litakalotumika mara moja tu

0 1

Tumia karatasi maalumu au taulo mara moja tu kufunga bomba la 
maji 0 1

JUMLA 	 ASILIMIA: %

MATOKEO YA TATHMINI
Chini ya alama 50% = haijakamilika/ Ujuzi au umahiri duni; Alama 50-75% = Ujuzi na umahiri wa wastani; 
Alama 75-100% = Ujuzi na umahiri wa hali ya juu

KUMBUKA: Kama hakuna bomba la maji unaweza kutumia kibuyu chirizi au chombo kinachotiririsha maji
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Wafanyakazi walioshiriki katika kuandaa kitabu hiki ni:-

Na. Jina Taasisi

1 Grace Moshi MoHCDGEC

2 Doris Katana TFNC

3 Victoria Kariathi TFNC

4 Neema Joshua TFNC

5 Walbert Mgeni TFNC

6 Tufingene Malambugi MoHCDGEC

7 Dr. Rehema Mzimbiri TFNC

8 Luitfrid Nnally TFNC

9 Onesmo Mella TFNC

10 Gelagister Gwarasa TFNC

11 Zubeda Kiko TFNC

13 Nyamizi Bundala SUA

14 Sikitu Simon Kihinga TFNC

15 Bupe Ntoga TFNC

16 Deborah Charwe TFNC

17 Julieth Itatiro TFNC

18 Fatuma Mwasora TFNC



K I TA B U  C H A  M S H I R I K I 
185

Notes:
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Notes:


