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Shukrani

Shukrani za dhati ziwaendee URC kwa ufadhili ambao umewezesha kitabu hiki kutolewa. Kwa 
namna ya pekee; Wizara inatoa shukrani kwa UNICEF kwa kufadhili uchapishwaji wa kitabu hiki.

Shukrani za pekee ziende kwa wataalam waliotayarisha na waliopitia kitabu hiki ambao ni pamoja 
na Debora Ash, Monica Ngonyani na Dkt. Elizabeth Hizza kutoka URC, Restituta Shirima kutoka 
COUNSENUTH na Margaret Nyambo kutoka Amana Hospitali, Hilda Missano Mary Msangi, Neema 
Joshua, Mary Kibona, Walbert Mgeni, Eloy Sigalla, Hamida Mbilikila na Dkt. J. Kaganda kutoka 
Taasisi ya  Chakula na Lishe Tanzania, na Regina Kimambo kutoka Hospitali ya taifa Muhimbili.  

Shukrani pia kwa washiriki wa mafunzo ya Unasihi wa Ulishaji Watoto Wachanga katika Maambukizi 
ya Virusi vya UKIMWI wa mikoa yote waliotumia kitabu hiki kwa majaribio na kutoa maoni ambayo 
yalisaidia kukiboresha.

Wizara inapenda kutoa shukrani nyingi kwa wale wote waliochangia katika hatua; na kwa njia mbali 
mbali ingawa hatukuweza kuwataja wote, tunawahakikishia kuwa tunathamini sana michango yao.

Dkt. Donan W. Mmbando
Mganga Mkuu wa Serikali
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Utangulizi

Unyonyeshaji wa maziwa ya mama una faida nyingi na unachangia kwa kiasi kikubwa, katika afya 
na maendeleo ya mtoto, pamoja na afya ya mama. Unyonyeshaji unaboresha afya ya mtoto kwa 
kumpatia chakula kinachohitajika kwa ukuaji na maendeleo yake. Mtoto mwenye hali nzuri ya 
lishe huweza kupambana na magonjwa kuliko yule mwenye utapiamlo. Ulishaji sahihi huchangia 
katika kupunguza makali ya ugonjwa hasa maradhi ya kuhara na yale ya njia ya hewa, endapo 
mtoto ataugua. Kwa muda mrefu, mpango wa kuzuia magonjwa ya kuhara umetambua kuwa 
unyonyeshaji wa maziwa ya mama pekee bila kumpa mtoto hata maji kwa miezi sita ya mwanzo, 
kunapunguza kwa kiasi kikubwa maambukizo na vifo vitokanavyo na ugonjwa wa kuhara. Pia 
kuendelea kumnyonyesha na kumpa mtoto chakula cha nyongeza kuanzia miezi 6 hadi miaka 2 
au zaidi ni muhimu. 

Tendo la kunyonyesha maziwa ya mama  hulinda afya ya mama anayenyonyesha kwa kupunguza 
uwezekano wa kutokwa na damu nyingi mara baada ya kujifungua na pia huweza kuchangia katika 
kupanga uzazi na hupunguza uwezekano wa kupata saratani ya mfuko wa uzazi na matiti.

Kuwepo kwa Virusi Vya UKIMWI na UKIMWI kumekuwa ni moja ya changamoto kubwa kwa dunia. 
Tafiti mbalimbali zimegundua kuwa mama aliyeambukizwa VVU huweza kumwambukiza mtoto 
wake kupitia maziwa yake. Uwezekano huo unakadiriwa kuwa wastani wa asilimia 15.  Mpango wa 
Umoja wa Mataifa wa Kudhibiti UKIMWI (UNAIDS) na Shirika la Afya Duniani (WHO) wanakadiria 
kuwa karibu watoto milioni 2.3 walio chini ya miaka 15 wameambukizwa VVU katika nchi za Kusini 
mwa Jangwa la Sahara.  Watoto wengi (asilimia 90) kati ya hao wameambukizwa VVU kutoka 
kwa mama zao wakati wa ujauzito; uchungu na kujifungua; au wakati wa kunyonyeshwa (UNAIDS 
2009).  

Nchini Tanzania Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI (NACP) unakadiria kuwa asilimia 6.9 (NACP, 
2008) ya wanawake wajawazito wanaohudhuria kliniki wameambukizwa VVU. Kupitia mpango wa 
kuzuia maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto (pMTCT) inawezekana kuzuia au 
kutokomeza kabisa maambukizi ya VVU. kwa kutumia mikakati mbalimbali. Mikakati hii ni pamoja 
na unasihi na upimaji wa hali ya uambukizi; kuboresha mbinu za kuzalisha; kutoa dawa za ARVs 
kwa mama na mtoto; na kuboresha taratibu za ulishaji wa watoto wachanga hasa unyonyeshaji wa 
maziwa ya mama pekee.
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Umuhimu wa Mafunzo 

Nchi ya Tanzania ina utamaduni wa kunyonyesha maziwa ya mama lakini kunyonyesha maziwa 
ya mama pekee katika miezi 6 ya mwanzo kunafanyika kwa kiwango kidogo. Utafiti uliofanywa na 
Taasisi ya Chakula na Lishe na idara ya takwimu Tanzania, umeonyesha kuwa katika umri chini ya 
miezi miwili asilimia 81 tu ya watoto hawa walikuwa wanapewa maziwa ya mama pekee bila hata 
maji. Watoto ambao walikuwa na umri wa miezi 2 hadi 3; asilimia 51 yao walikuwa wananyonyeshwa 
pamoja na kupewa vyakula vingine (TDHS, 2010). Ulishaji huu unaleta changamoto kubwa kwa 
wale wanaowahudumia watoto na wanawake kwani unawaweka watoto katika uwezekano mkubwa 
wa kuambukizwa VVU endapo mama zao watakuwa wameambukizwa. 

Wafanyakazi wanaohusika na masuala ya lishe na wale wa afya ya mama na mtoto pia inabidi 
watambue umuhimu wa njia bora za ulishaji wa watoto. Mwaka 1991, UNICEF na WHO kwa 
pamoja walianzisha mpango wa Hospitali kuwa Rafiki wa Mtoto (BFHI).  Mpango huu una lengo 
la kuboresha huduma zinazotolewa kwa wanawake wakati wa uzazi ili kuweza kulinda, kuimarisha 
na kuendeleza unyonyeshaji wa maziwa ya mama kwa kutekeleza “vidokezo kumi vya kufanikisha 
unyonyeshaji”.Pia katika hali hii ya maambukizo ya VVU, Mpango wa BFHI, unahakikisha kuwa 
wanawake wote wanapewa msaada na taarifa sahihi juu ya ulishaji wa watoto. 

Vilevile kuna Kanuni ya Kimataifa inayosimamia uuzaji na usambazaji wa maziwa na vyakula vya 
watoto ambayo imekuwepo kwa zaidi ya muongo mmoja. Kanuni hiyo ina lengo la kuhakikisha 
lishe na afya bora ya watoto kwa kulinda unyonyeshaji wa maziwa ya mama dhidi ya mbinu za 
kibiashara.  Pia inatoa mwongozo juu ya utumiaji sahihi wa maziwa mbadala pale yanapohitajika. 
sharti mojawapo ili kituo kinachotoa huduma ya afya kiwe rafiki wa mtoto ni kutopokea au kutokubali 
kusambaza maziwa ya kopo ya watoto wachanga yanayotolewa bure. 

Baadhi ya wanawake ambao huanza kunyonyesha ipasavyo, mara nyingi huweza kuwapa watoto 
vyakula vya nyongeza au kuacha kabisa kunyonyesha wiki chache tu baada ya kujifungua kwa 
sababu mbalimbali ambazo si za msingi. Wahudumu wengi wa afya hushindwa kuwasaidia 
wanawake hawa kikamilifu kwa vile hawajapata mafunzo ya ulishaji wa watoto. Vilevile, masuala ya 
utoaji unasihi kuhusu ulishaji watoto ipasavyo, hupewa nafasi kidogo katika mitaala ya mafunzo ya 
msingi ya madaktari, wauguzi na wakunga.

Kwa hiyo kuna umuhimu wa kutoa mafunzo kwa wahudumu wa afya wa kada zote ambao 
wanawahudumia wanawake na watoto wadogo, ili wapate ujuzi wa kulinda na kudumisha 
unyonyeshaji pamoja na ulishaji katika maambukizi ya VVU. 

Kwa kutambua mchango wa ulishaji bora wa watoto wachanga katika kuleta afya na lishe bora 
kwa watoto, serikali ya Tanzania imejiwekea mipango mbalimbali ili kusaidia kuboresha ulishaji wa 
watoto wachanga. Miongoni mwa mikakati hiyo ni kujenga uwezo wa watoa huduma ya afya kwa 
kuwapa mafunzo.
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Kuendesha Mafunzo 

Sehemu hii inaelezea njia zitumikazo kuendeshea mafunzo haya. Mkufunzi anapaswa kusoma 
sehemu hii kabla ya kuanza kufundisha somo lolote.

Unyonyeshaji wa maziwa ya mama na maambukizi ya Virusi Vya UKIMWI ni masomo yanayoleta 
hisia sana. Elewa kwamba washiriki wanaweza wakawa na hisia kali kuhusu somo hili. Wasaidie na 
kuheshimu hisia zao bila kuwahukumu. Vilevile yawezekana baadhi ya washiriki wanaishi na virusi 
vya UKIMWI, au wana ndugu na jamaa wa karibu au rafiki ambao wanaishi na virusi vya UKIMWI. 
Epuka kutoa maoni au maelezo ambayo yanalenga kukosoa watu wenye virusi vya UKIMWI.

Kuunda vikundi

Kufanya kazi katika vikundi huwezesha kufanya ufundishaji kuwa shirikishi, na hutoa nafasi kwa kila 
mmoja kuuliza maswali.  Washiriki ambao sio wazungumzaji sana wanapata nafasi ya kuchangia. 
Kila kikundi ni vema kiwe na uwiano wa washiriki wenye fani na watoke sehemu mbalimbali. 

Washauri washiriki wachanganyike ili wabadilishane mawazo. Hii itasaidia washiriki kuondoa aibu, 
na hivyo kuwawezesha kuwasiliana na kusaidana kwa kipindi chote cha mafunzo. Jitahidi kufahamu 
majina ya washiriki wote mwanzoni mwa mafunzo, na tumia majina yao kila inapobidi. Tumia 
majina yao unapotaka wazungumze, kujibu maswali, unapozungumzia mchango wao au unapo 
washukuru.

Kujitayarisha kutoa mada

Kabla ya kutoa mada, soma maelezo yote kwa uangalifu na ziangalie kwa makini slaidi/ transparenti  
au vielelezo utakavyotumia katika somo husika ili uzielewe.

Ni muhimu uwe unaielewa mada kwa usahihi, na mpangilio wa mawazo wakati wa kuitoa mada.  
Hii ni muhimu hata kama wewe ni mkufunzi mwenye uzoefu, na uliobobea katika suala la ulishaji 
wa watoto wachanga.  Soma maandiko, weka alama sehemu muhimu unazotaka kuzizungumzia 
au kusisitiza na ongeza maelezo yako ya kukukumbusha kuhusu vipengele muhimu vya kusisitiza.  

Unapotoa mada husisha washiriki

Wakati unatoa mada ni vema kuwauliza maswali washiriki, ili kuweza kupima uelewa wao na 
kuwafanya wafikiri.  Njia hii inafanya washiriki kuwa na hamasa ya kuendelea kusikiliza, na kwa 
kawaida ni njia nzuri ya kujifunza.  

Uliza maswali yasiyo na majibu ya “ndiyo” au “hapana” (uwezo wa kuuliza maswali haya utakuwa 
umejifunza kwenye somo la stadi za unasihi), ili washiriki waweze kujieleza zaidi ya kusema “ndiyo” 
au “hapana.
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Yapokee majibu ya washiriki na kuwatia moyo kujaribu tena.  Zungumzia kidogo kuhusu majibu yao, 
pia sema “Asante” au “Ndiyo” pale inapobidi.  Kama mshiriki akitoa jibu ambalo sio sahihi usiseme 
“Hapana, umekosea” hii itawafanya wengine waliotaka kuchangia waogope.  Pokea majibu yote, 
na usiseme kitu ambacho kitawakatisha tamaa. Mshiriki anapotoa jibu sahihi, lijadili na kulipanua 

na hakikisha kuwa kila mshiriki amelielewa.

Usiruhusu washiriki wengi kuzungumza kwa wakati mmoja.  Kama hii itatokea katisha mazungumzo, 
na uwape nafasi ya kuzungumza mmoja mmoja.  Kwa mfano sema tutamsikiliza Maria kwanza, 
halafu Anastazia na hatimaye Siti.  Kwa kawaida watu hawataingilia mazungumzo wakijua kuwa 
nao watapata nafasi ya kuzungumza.

Usiruhusu washiriki wachache (mmoja au wawili) kujibu maswali yote.  Kama mshiriki mmoja 
akitaka kujibu maswali yote mwambie asubiri.  Jaribu kuhusisha washiriki ambao kwa kawaida sio 
wazungumzaji sana.  Mwite mshiriki ambaye hajajibu swali kwa jina na kumuomba achangie, au 
nenda ukasimame karibu naye ili kuwa msikuvu na kumfanya ajihisi kuwa unataka azungumze.

Washukuru washiriki ambao majibu yao yalikuwa ni mafupi na sahihi.

Kujiandaa kufanya onesho kwa vitendo

Kabla ya kufanya maonyesho kwa vitendo, chukua muda kusoma maelekezo kwa uangalifu, ili 
uelewe na usisahau hatua za muhimu.  Hii ni muhimu hata kama umeshawahi kumwona mtu 
mwingine akifanya onyesho hili.  Hakikisha kwamba una vifaa vinavyohitajika.

Unaweza kuhitaji mtu wa kukusaidia, omba msaada siku moja au mbili kabla ya onyesho kwa 
vitendo, ili wasaidizi wapate muda wa kujiandaa.  Jadiliana nao kuhusu nini unataka wafanye, na 
wasaidie kufanya maandalizi na mazoezi kabla ya siku.

Mhadhara na onesho kwa vitendo

Baada ya mhadhara au onesho acha muda wa kuuliza maswali.  Wape nafasi ya kujibu maswali 
hayo kutokana na mafunzo waliyopata, na uzoefu wao.  Mkufunzi amalizie kwa kufafanua vipengele 
ambavyo havikueleweka na kutoa muhtasari wa ‘vipengele’ muhimu.

Waelekeze pia kuhusu vitendea kazi wanavyoweza kurejea.

TAFSIRI YA ALAMA KWENYE MWONGOZO

 Huonyesha maelekezo kwako mkufunzi;

□    Huonyesha maelekezo unayopaswa kusema kwa washiriki;
 Unaomba washiriki wakusaidie
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MUDA:  Dakika 20

MALENGO	

Baada ya somo hili washiriki waweze:

□ 	Kueleza malengo ya mafunzo;

□ 	Kueleza utaratibu wa mafunzo;

□ 	Kutaja njia zitakazotumika kufundishia; na

□ 	Kueleza wajibu wa washiriki baada ya mafunzo. 

MAANDALIZI

 Kabla ya somo hili tayarisha:

□ 	Malengo katika chati pindu;

□ 	Takwimu za maambukizo ya VVU za wakati  husika;

□ 	Takwimu za mkoa/wilaya yako ikiwezekana; na

□ 	Kusanya vitabu/vijarida vyote watakavyopewa washiriki.

Vipengele vya kujifunza

1.	 Utangulizi;

2	 Malengo ya mafunzo;

3	 Njia mbali mbali za kufundishia;

4	 Utaratibu wa mafunzo;

5	 Wajibu wa wahitimu; na

6	 Hitmisho.

 Maelezo haya yatolewe na kiongozi wa mafunzo 

Somo La 1:
Maelezo Kuhusu Mafunzo
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I	 UTANGULIZI

	Eleza

� 	 Inafahamika kuwa maziwa ya mama yana virutubisho muhimu kwa ukuaji na maendeleo ya mtoto 
na yana kinga dhidi ya maradhi pia. Kunyonyesha maziwa ya mama ni njia ya asili inayokubalika 
katika jamii zote. Hivyo ni muhimu wanawake wote wapewe elimu, stadi na taarifa sahihi na 
msaada ili waweze kunyonyesha ipasavyo.

� 	 Kugundulika kuwa  mtoto anaweza kuambukizwa VVU wakati anaponyonya maziwa ya mama  ni 
changamoto kwetu  sote.

�  	 Taarifa zilizopo (2008,NACP) zinakadiria kuwa karibu asilimia 6.9 ya wanawake wenye mimba 
wanaohudhuria kliniki za wajawazito wameambukizwa VVU. Kwa hiyo asilimia 6.9 ya wanawake 
wanahitaji taarifa sahihi na msaada wa kuwalisha watoto wao ipasavyo katika maambukizo ya 
VVU. Ni muhimu kuwapa msaada huu sio tu kabla ya kujifungua au wakati wa kujifungua, bali 
katika kipindi chote cha miaka miwili  ya kwanza ya mtoto.

�  	 Hata hivyo inabidi  kukumbuka kwamba watoto waliozaliwa na wanawake ambao pengine hawa-
jaambukizwa VVU (asilimia 93) wana haki ya kunyonyeshwa maziwa ya mama ili waweze kukua 
kikamilifu kimwili na kiakili. 

�  	 Wafanyakazi wote wa afya wanaowahudumia wanawake na watoto inabidi wawe na elimu na stadi 
za kutosha kuwawezesha kuwasiliana na wanawake wote na kuwasaidia ili waweze kuwalisha 
watoto wao katika hali ya usalama.

�  	 Mafunzo haya yanahusu ulishaji wa watoto wachanga na wadogo katika hali ya kawaida na katika 
maambukizi ya VVU.

�  	 Mafunzo haya huendeshwa kwa watoa huduma wa ngazi mbalimbali kutoka  vituo vinavyotoa 
huduma za afya ya uzazi na watoto katika harakati za kujenga uwezo katika ngazi mbalimbali ili 
kuboresha ulishaji wa watoto wadogo. Yapo mafunzo ya siku kumi na mbili kwa wakufunzi; siku 
tano kwa wanasihi; siku mbili kwa watoa huduma wengine na warsha ya saa tatu ya kuhamasisha 

viongozi wanaohusika na mipango ya afya na wakuu wa vitengo.

2  Malengo ya mafunzo

	Eleza malengo ya mafunzo:

�  	 Kuinua kiwango cha uelewa kuhusu unasihi wa ulishaji wa watoto wachanga na wadogo katika 
hali ya kawaida na katika maambukizo ya VVU; 

� 	 Kuinua kiwango cha elimu ya ulishaji watoto wachanga na wadogo kwa watoa huduma ya afya;

� 	 Kuboresha stadi muhimu za kusaidia wanawake kuwalisha watoto wao ipasavyo.

� 	 Kuboresha utekelezaji wa mpango wa hospitali kuwa rafiki wa mtoto;
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  	 Kuboresha huduma za ushauri wa ulishaji watoto katika Mpango wa kuzuia maambukizi ya VVU 
kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto (PMTCT);

  	 Kuwawezesha washiriki kuandaa mipango ya kuboresha huduma za ulishaji wa watoto katika 
vituo vyao vya kazi;

  	 Kutambulisha vitendea kazi kwa washiriki ambavyo ni:

−	 Kitabu cha Maswali na Majibu Mwongozo wa Wanasihi;

−	 Bango kitita la kumsaidia mnasihi kutoa ushauri kwa mama kiuhusu ulishaji sahihi wa mtoto;

−	 Vipeperushi  vya njia za ulishaji watoto wachanga na wadogo waliozaliwa na wanawake walio-
ambukizwa VVU; 

−	 Vipeperushi viwili: Ulishaji wa Mtoto Baada ya Miezi Sita na Lishe Wakati wa Ujauzito na Ku-
nyonyesha ambavyo mama atapewa kwa ajili ya rejea nyumbani; na

  	 Kuwawezesha washiriki kutumia vitendea kazi katika kutoa unasihi wa jinsi ya kumlisha mtoto.

	Linganisha matarajio ya washiriki na malengo ya mafunzo

Rejea matarajio ya washiriki na kuona jinsi gani yanaoana na malengo ya mafunzo.

3  Njia mbali mbali za kufundishia ( kuwezesha)

Mafunzo haya yatatumia njia mbalimbali za kufundisha ikiwa ni pamoja na:
  	 Kutoa mhadhara;
  	 Majadiliano ya vikundi;
  	 Igizo dhima;
  	 Mazoezi ya vitendo ya wodini;
  	 Maswali na majibu; 
  	 Onesho la vitendo; na

  	 Mazoezi ya mtu mmoja mmoja au katika vikundi.

4  Utaratibu wa Mafunzo

 Eleza

  	 Masomo yamepangwa kwa kufuatana yakiendeleza masomo yaliyotangulia kwa hiyo mahudhu-
rio ya kila siku na kushiriki kwenye kila somo ni muhimu sana.

  	 Mara nyingi wawezeshaji watakuwa wanasoma kwenye mwongozo wao ili kudumisha usahihi wa 

mafunzo ili kutoa taarifa inayofanana.
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Jaribio

 Eleza

Kutakuwa na jaribio la awali na mnashuriwa kujibu maswali yote. Madhumuni ya jaribio hili la awali 
ni kufahamu kiwango cha uelewa wa washiriki kabla ya mafunzo ili kubaini  mambo ya kutilia mkazo 
au kueleza kwa kina wakati wa mafunzo. Vilevile, kutakuwepo na jaribio la mwisho litakalotumika 
kupima kiwango cha uelewa kilichoongezeka kwa kila mshiriki wakati wa mafunzo.

Tathimini

 Eleza

Kutakuwa na tathimini ya kila siku ili kutoa mrejesho kwa wawezeshaji na washiriki. Pia kutakuwa 
na tathmini ya mwisho ya mafunzo yote.

Muda wa mafunzo

 Eleza

  	 Mafunzo yataendeshwa kwa siku tano 
 	 Pitia ratiba na jadili na washiriki muda wa kuanza na wa kumaliza na pia uwezekano wa ma-

somo kupitiliza muda wa kawaida. 

Rejea

 	 Onesha washiriki rejea mbali mbali watakazopewa. 

Wawezeshaji wenzako wagawe rejea hizo kwa kila  mshiriki baada ya jaribio la awali.

5  Wajibu wa wanasihi wa ulishaji watoto baada ya kuhitimu

 Eleza

  	 Kutoa elimu sahihi ya ulishaji watoto wachanga na wadogo kwa jamii;

  	 Kutoa msaada wa kitaalamu juu ya ulishaji watoto wachanga na wadogo;.

  	 Kuwapa wanawake/wazazi maelezo na mbinu sahihi za kufanikisha unyonyeshaji wa maziwa 
ya mama; 

  	 Kuwaelezea wanawake wote wanaonyonyesha jinsi ya kuepuka matatizo ya matiti;

  	 Kugundua mapema matatizo ya matiti, kuyatatua na kuyatibu au kutoa rufaa pale inapobidi;

  	 Kutoa unasihi juu ya ulishaji sahihi wa watoto wachanga na wadogo  waliozaliwa na wan-
awake walioambukizwa VVU;

  	 Kumuonesha kwa vitendo mama aiyeambukizwa  VVU aliyechagua ulishaji mbadala jinsi ya 
kutengeneza maziwa mbadala kwa usahihi na usalama na kumpa kipeperushi husika;
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  	 Kufuatilia kwa karibu aliyeambukizwa   VVU ili kutoa msaada na kuhakikisha anamlisha mtoto 
wake ipasavyo;

  	 Kutoa unasihi juu ya ulishaji watoto wachanga na  wadogo kwa kutumia vitendea kazi katika 
vikundi au mtu mmoja mmoja; na

  	 Kuitunza na kuitumia seti yake ya vitendea kazi na kuitumia ipasavyo katika unasihi.

6  HITIMISHO

	 Katika somo hili tumejifunza

  	 Malengo na utaratibu mzima wa mafunzo; na

  	 Wajibu wa washiriki katika kufanikisha ulishaji wa watoto wachanga na wadogo. 

  Waulize washiriki kama wana maswali na ujibu kwa kuwashirikisha.
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MUDA:  Dakika 90

MALENGO
Baada ya somo hili washiriki waweze:

� 	 Kueleza faida za kunyonyesha maziwa ya mama; 

� 	 Kujadili tofauti za msingi kati ya maziwa ya mama na maziwa mbadala; 

� 	 Kueleza athari za maziwa au vyakula mbadala;

� 	 Kujadili mapendekezo yanayotolewa juu ya unyonyeshaji; na

� 	 Kueleza maana ya maneno yanayotumika katika unyonyeshaji.

MAANDALIZI

 Kabla ya somo hili tayarisha:
� 	 Slaidi/ mchoro inayoonesha virutibisho vilivyomo katika maziwa ya mama; 

� 	 Slaidi/mchoro 2/1 –  2/8 na 2/13 – 2/14;

� 	 Nakala zenye maana ya maneno yatumikayo katika unyonyeshaji; na 

� 	 Chati pindu iliyoandikwa istilahi zitumikazo katika unyonyeshaji. 

VIPENGELE VYA KUJIFUNZA
1.	 Utangulizi;
2.	 Faida za maziwa ya mama na kunyonyesha;
3.	 Virutubisho vilivyomo kwenye maziwa ya mama;
4.	 Kinga dhidi ya maradhi;
5.	 Athari za maziwa au vyakula mbadala;
6.	 Mapendekezo yanayotolewa juu ya unyonyeshaji;
7.	 Maana ya maneno yanayotumika katika unyonyeshaji; na
8.	 Hitimisho.

Somo La 2:
Umuhimu Wa Kunyonyesha Maziwa Ya Mama
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UTANGULIZI

	Eleza:

� 	 Kunyonyesha maziwa ya mama ni tendo la kumpa mtoto maziwa kutoka 
katika titi la mama moja kwa moja au kumnyonyesha mtoto maziwa ya mama 
yaliyokamuliwa kwa kutumia kikombe. Maziwa ya mama ni chakula na kinywaji 
pekee kinachotosheleza mahitaji ya mtoto tangu anapozaliwa mpaka anapotimiza 
umri wa miezi 6. Mtoto anapotimiza umri wa miezi 6 apewe vyakula vya nyongeza 
ili kukidhi mahitaji yake ya kilishe yanayoongezeka kadri anavyokua na aendelee 
kunyonyeshwa maziwa ya mama hadi atimize umri wa miaka miwili au zaidi.

� 	 Kabla hujajifunza jinsi ya kuwasaidia wanawake kunyonyesha unapaswa kuelewa 
kwa nini unyonyeshaji wa maziwa ya mama ni muhimu.

� 	 Napaswa pia kuelewa tofauti kati ya maziwa ya mama na maziwa mbadala pamoja 
na athari za ulishaji mbadala, faida za maziwa ya mama na faida ya kunyonyesha

Hali ya Unyonyeshaji Tanzania

� 	 Takwimu za TDHS zinaonesha kuwa hali ya unyonyeshaji Tanzania ni kama 
ifuatavyo:

 Hali ya Unyonyeshaji TDHS 
(04/05)

TDHS 
(2010)

Kuanza kunyonyesha (katika saa 1 ya mwanzo) baada ya kuji-
fungua

59 49

Kunyonyesha maziwa ya mama pekee kwa miezi 6 ya mwanzo 41 50

Umri wa kunyonyesha maziwa pekee
Chini ya miezi 2
Miezi 2-3
Miezi 4-5

70
32.1
58

81
51
23

Wastani wa kunyonyesha maziwa ya mama pekee miezi 1.8 miezi 2.4
Watoto walionyonyeshwa 96.4 97
Watoto waliopewa vitu vingine (prelacteal feeds) 33 31
Watoto walionyonyeshwa katika siku ya kwanza 69 94

Watoto waliopewa chakula cha nyongeza
Chini ya miezi 2
Miezi 2-3
Miezi 4-5
Miezi 6-9

7.5
32.1
58
91

11
33
64
93
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2	 Faida Za Maziwa Ya Mama Na Kunyonyesha

Uliza: Nini faida ya maziwa ya mama? Ni nini faida ya kunyonyesha? 

Subiri washiriki watoe majibu mawili au  matatu halafu endelea

	Onesha slaidi 2/1 Faida ya maziwa ya mama (ukurasa wa 6 kitabu cha 
mshiriki)

Faida za kunyonyesha maziwa ya mama:

	Eleza

Kwa mtoto

� 	 Humpatia virutubisho kwa uwiano sahihi kwa ukuaji na maendeleo yake;
� 	 Humpatia kinga dhidi ya maradhi mbalimbali kama kuhara na magonjwa ya njia ya hewa;
� 	 Huyeyushwa kwa urahisi na kufyonzwa na mwili kwa ufanisi; na
� 	 Huleta uhusiano mzuri na wa karibu  kati ya mama na mtoto. 

Kwa mama
� 	 Husaidia tumbo la uzazi kurudi katika hali yake ya kawaida mapema;
� 	 Huchangia kuzuia upungufu wa damu kwa kuzuia utokaji wa damu kwa wingi baada ya 

kujifungua na husitisha kwa muda damu ya hedhi (LAM);

	 Yana virutubisho 

vinavyo- jitosheleza

	Huyeyushwa kwa 

urahisi

	 na kutumika kwa 

ufanisi

	Hukinga mwili dhidi ya 

maradhi

	 Yana gharama 

ndogo kuliko maziwa  

mbadala

	Huboresha mahusiano 

kati ya mtoto na mama

	Husaidia kuchelewesha 

kupata ujauzito

	Hulinda afya ya mama 

hupunguza uwezekano 

wa kupata  upungufu 

wa damu na saratani ya 

matiti na ovari

KunyonyeshaMaziwa ya mama
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� 	 Huzuia uwezekano wa kupata ujauzito katika miezi 6 ya mwanzo;
� 	 Hupunguza uwezekano wa kupata saratani ya ovari na matiti; na
� 	 Humsaidia mama kurudia umbile lake la kawaida mapema. 

Faida nyingine
� 	 Ni safi na salama, hupatikana muda wote katika joto sahihi na hayahitaji matayarisho;
� 	 Hayaharibiki yakiwa ndani ya matiti. Yakikamuliwa hukaa saa 6 mpaka  8 bila kuharibika 

katika joto la kawaida saa 24 katika la kawaida  na saa 72 kwenye jokofu la kugandisha;
� 	 Gharama yake ni ndogo ukilinganisha na ile ya maziwa mbadala;
� 	 Huokoa muda wa mama na fedha za familia;
� 	 Huokoa fedha za kigeni (kununulia dawa na maziwa mbadala);
� 	 Hayaleti matatizo ya mzio  na
� 	 Hutunza mazingira kwani hayaachi mabaki kama makopo au chupa.

Faida zote hizo zinatokana na virutubisho vilivyoko kwenye maziwa ya mama 
ambavyo ni maalumu kwa ukuaji bora na maendeleo ya mtoto. 

3.	 Virutubisho vilivyomo kwenye maziwa ya mama

	Onesha Slaidi 2/2: Virutubisho Vilivyomo Katika Maziwa ya Mama (Ukurasa 
wa 7 katika kitabu cha mshiriki) 
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	Eleza

Mchoro huu unaonesha virutubisho vilivyomo katika maziwa ya mama. Maziwa  ya 
mama yana:

� 	 Maji asilimia 88.1, ambayo yanakidhi kiu ya mtoto ambae hapewi vyakula vingine 
kwa miezi 6 ya mwanzo. 

� 	 Sukari ya lactose asilimia 7.1;
� 	 Protini asilimia 0.9;
� 	 Mafuta asilimia 3.8; na
� 	 Virutubisho vingine asilimia 0.2 (vitamini na madini)

	Onesha na eleza slaidi 2/3 - 2/8 na 2/13 (ukurasa wa 8 katika kitabu cha 
mshiriki)

	 Tofauti kati ya maziwa ya mama na ya  wanyama wengine 

	 Slaidi 2/3: Tofauti kati ya maziwa ya mama, ngombe na mbuzi

	 Virutubisho vilivyomo katika maziwa haya

Mafuta
Mafuta

Mafuta

Binadamu Ngombe Mbuzi

Protini

Protini

ProtiniSukari ya 
Laktosi

Sukari ya 
Laktosi Sukari ya 

Laktosi

Uliza: Kuna tofauti gani kati ya maziwa ya mama na yale ya wanyama wengine?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au  matatu halafu endelea
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Jibu:

� 	 Chati hii inalinganisha virutubisho vilivyoko kwenye maziwa ya mama,  ng’ombe na 
mbuzi.

� 	 Maziwa yote yana mafuta ambayo yanampatia mtoto au ndama nishati anayohitaji, 
yana protini kwa ukuaji, pia yana sukari ya aina ya laktosi ambayo vilevile hutoa nishati. 
Lakini kiasi kinatofautiana.

Uliza: 	Kuna tofauti gani kati ya kiasi cha protini iliyopo kwenye maziwa ya mama 
na yale ya wanyama wengine?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

Jibu

� 	 Maziwa ya wanyama yana protini nyingi zaidi.

	Eleza

� 	 Protini ni kirutubisho muhimu na unaweza kufikiri kuwa mtoto anahitaji protini kwa wingi 
zaidi.  Tukumbuke kuwa wanyama hukua haraka, hivyo wanahitaji protini nyingi zaidi 
Ni vigumu kwa figo changa za mtoto kuweza wa kutoa mabaki ya ziada kwenye mwili 
yanayotokana na maziwa ya wanyama.

� 	 Maziwa ya kopo yaliyotengenezwa maalum kwa watoto pia hutofautiana na maziwa ya 
mama kwani hayana kinga mwili ; lakini kiasi cha virutubisho vilivyomo kimerekebishwa. 
Maziwa hayo hutengenezwa kutokana na maziwa ya wanyama, soya au mafuta ya 
mimea.  

Aina na ubora wa protini 

	Onesha slaidi 2/4 Aina na ubora wa protini (Ukurasa wa 9 katika kitabu cha mshiriki)
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Mafuta Mafuta

Maziwa ya 
mama

Maziwa ya 
Ngombe

Protini

Sukari ya 
Laktosi

Sukari ya 
Laktosi

Uliza	 Je, mnaona nini?

Subiri washiriki watoe majibu mawil au matatu halafu endelea

	Eleza

•	 Chati hii inaonyesha protini nyingi iliyopo kwenye maziwa ya ng’ombe ni ‘kaseini’ 
ambayo hufanya mgando mzito usioyeyuka kwenye tumbo la mtoto.  Maziwa ya mama 
yana kiasi kidogo cha ‘kaseini’ hivyo hufanya mgando mwepesi ambao huyeyushwa kwa 
urahisi.

� 	 Protini inayoyeyuka (whey) pia inatofautiana. Protini ya ‘whey’ katika maziwa ya 
mama kina viini ambavyo humkinga mtoto dhidi ya maradhi mbalimbali ya binadamu  
Maziwa ya wanyama yana kinga dhidi ya maradhi ya wanyama na yale ya kopo hayana 
viini vya kumkinga mtoto dhidi ya maradhi.

� 	 Watoto wa umri chini ya miezi sita wanaolishwa maziwa ya wanyama au ya kopo 
maalum kwa watoto wachanga na chakula mbadala wanaweza kupata matatizo ya 
kutokuweza kustahimili protini. Wanaweza kuharisha, kuumwa tumbo, kupata vipele 
au dalili nyingine wanapopewa vyakula vyenye protini za aina mbalimbali. Kuharisha 
kunaweza kukaendelea kwa muda na kusababisha utapiamlo. 

� 	 Watoto wachanga wanaolishwa maziwa ya wanyama au ya kopo maalum kwa watoto 
wachanga wana uwezekano mkubwa zaidi wa kupata ‘mzio’ na pumu kuliko wale 
wanaonyonya maziwa ya mama.
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� 	 Mtoto anaweza kushindwa kustahimili protini au kupata mzio baada ya kulishwa 
maziwa mbadala hata kama amepewa maziwa kidogo au mara chache wakati wa 
siku za mwanzo wa maisha yake.

	Onesha Slaidi 2/5: Tofauti ya aina ya mafuta yaliyomo kwenye maziwa ya 
mama na yale ya ng’ombe 

 Uliza: Je, mnaona nini?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Eleza

� 	 Maziwa ya mama pekee ndiyo yenye ‘essential fatty acids’ ambazo zinahitajika 
katika ukuaji wa ubongo, macho na mishipa ya damu ya mtoto.  Pia maziwa ya mama 
pekee ndiyo yenye kimeng’enyo cha ‘Lipase’ ambacho husaidia kuyeyusha mafuta.

� 	 Hivyo, mafuta yaliyopo kwenye maziwa ya mama yanayeyushwa na kufyonzwa kwa 
ufanisi na mwili wa mtoto kuliko yale yaliyopo kwenye maziwa ya ng’ombe au maziwa 
ya kopo maalum kwa watoto wachanga.

� 	 Choo cha mtoto anayenyonya maziwa ya mama kinatofautiana na kile cha mtoto 
anayepewa maziwa mbadala kwa sababu mtoto anayepewa maziwa mbadala choo 
chake kina kiasi kikubwa cha maziwa ambayo hayajatumika.
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	Onesha  Slaidi 2/6: Vitamini zilizomo kwenye maziwa ya mama na yale ya 
ng’ombe  ( Ukurasa wa 10 katika kitabu cha mshiriki)

Vitamin B

Maziwa ya 
mama

Vitamin C

Vitamin A

Vitamin B

Maziwa ya 
Ngombe

Vitamin C

Vitamin A

Uliza: Je, mnaona nini?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Eleza

� 	 Chati hii inalinganisha kiasi cha vitamini kilichopo kwenye maziwa ya mama na maziwa 
ya ng’ombe.  Inaonyesha maziwa ya mama yana kiasi kikubwa zaidi cha vitamini 

muhimu kuliko maziwa ya ng’ombe. 

� 	 Maziwa ya ng’ombe yana Vitamin B kwa wingi, lakini hayana Vitamin A na C nyingi 
kama maziwa ya mama.

� 	 Wafanyakazi wa afya mara nyingi hushauri watoto kupewa maji ya matunda wakiwa 
na umri mdogo ili kupata vitamin C.Hii si muhimu kwa watoto wanaonyonya maziwa 
ya mama kwa kuwa yana Vitamin C.

� 	 Maziwa ya mama yana Vitamini A kwa wingi kama mama anakula vyakula vyenye 
Vitamin A ya kutosha.  Maziwa ya mama yanaweza kumpatia mtoto sehemu kubwa 
ya Vitamin A anayohitaji hata wakati wa mwaka wa pili wa maisha yake.
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Uliza: Unaweza kufanya nini v una wasiwasi kuwa mama hali vyakula  vyenye 
Vitamini A ya kutosha?

Subiri washiriki watoe majibu 2 au 3 halafu endelea

Jibu:

� 	 Mpatie Vitamini  A ya nyongeza kulingana na mwongozo wa taifa pia endelea kumshauri 
ale vyakula vyenye Vitamini A kwa wingi kama matunda na mboga ya kijani kibichi, 
maboga, karoti, papai, embe, mchicha, matembele, maini, mayai, maziwa na dagaa.

Kumbuka: Pika mboga za majani kwa mafuta ili kuongeza upatikanaji wa 
Vitamini A mwilini.

Uliza: Je, kuna utaratibu gani wa kutoa Vitamin A ya nyongeza kwa watoto na 
wanawake nchini ?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

Jibu:

� 	 Watoto wadogo hupewa Vitamin A wanapopata chanjo ya surua wakiwa na umri wa 
miezi tisa, halafu katika umri wa miezi 15 na mwisho wakiwa na umri wa miezi 21.

� 	 Wanawake hupewa katika kipindi cha wiki 8  baada ya kujifungua.

Angalizo: Ipo kampeni ya kitaifa ya kutoa Vitamini A  mara mbili kwa mwaka kwa watoto 
wenye umri kuanzia miezi 6 hadi miezi 59 (mwezi Juni na Desemba). Wahimize wanawake 
kupeleka watoto wao kwenye kampeni za matone ya Vitamini A. 

Uliza: Kwa nini wanawake wasipewe Vitamini A baada ya wiki 8 baada ya

kujifungua?

Subiri washiriki watoe majibu mawili  au matatu halafu endelea.

Jibu:	 Baada ya kipindi hicho mama anaweza akawa amepata mimba na Vitamin A katika 
dozi kubwa huweza kuleta madhara kwa mimba ikiwa changa.
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Madini chuma katika maziwa ya mama

	Onesha Slaidi 2/7: Madini chuma kwenye maziwa (uk 11 kitabu cha mshiriki)

Asilimia 10

Maziwa ya 
ngombe

Asilimia 50

Maziwa ya 
mama

50 - 70 ug kwa 
milimita 100

50 - 70 ug kwa 
milimita 100

Asilimia 
inayofyozwa

	Eleza

� 	 Madini chuma ni muhimu kuzuia upungufu  wa damu. Maziwa mbalimbali yana kiasi 
karibu sawa cha madini chuma ambacho ni kidogo (50-70 ug /100 ml; hii ni sawa na 
0.5-0.7mg/L). Lakini kuna tofauti ya msingi kati ya maziwa haya.

Uliza: Chati hii inaonesha tofauti gani ya ufyonzwaji wa madini chuma kati ya 
maziwa ya mama na ya ng’ombe?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

Jibu:	 Asilimia 50 ya madini chuma yaliyoko kwenye maziwa ya mama hufyonzwa ukilinganisha 
na asilimia 10 ya madini chuma yaliyo kwenye maziwa ya ng’ombe. 

	Eleza

� 	 Watoto wanaopewa maziwa ya ng’ombe wanaweza wasipate madini chuma ya kutosha 
na mara nyingi hupata upungufu wa wekundu wa damu. Watoto wanaolishwa maziwa 
ya mama pekee bila hata kupewa maji hupata madini chuma ya kutosha na hukingwa 
na upungufu wa wekundu wa damu mpaka wanapotimiza umri wa miezi 6.
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4:  Kinga dhidi ya maradhi

	Onesha Slaidi  2/8 : Kinga dhidi ya maradhi (Ukurasa wa 12 katika kitabu cha 
mshiriki)

Mchoro huu unaonyesha jinsi maziwa ya mama yanavyoweza kumkinga mtoto dhidi ya maradhi 
aliyonayo mama au yale yaliyopo katika mazingira wanayoishi.

	Toa maelezo ukioanisha na mchoro uliopo kwenye Slaidi

□ 	 Mama anapougua (1), chembe chembe nyeupe mwilini mwake hutengeneza 
‘kingamwili’ zitakazopigana na ugonjwa na kumlinda (2).  Baadhi ya chembe chembe 
nyeupe huenda kwenye matiti na kutengeneza ‘kingamwili’ (3) ambazo zinapatikana 
kwenye maziwa na kumkinga mtoto wake (4).

	 Hivyo mama anapokuwa mgonjwa asitenganishwe na mtoto wake kwani maziwa yake 
yanamlinda mtoto dhidi ya maradhi.

□ 	 Maziwa mbadala hayana chembe hai.  Maziwa haya hayana chembe chembe nyeupe 
au ‘kingamwili’ wala viini vingine vya kumkinga mtoto na magonjwa

□ 	 Katika mwaka wa kwanza wa mtoto, mfumo wa kinga ya maradhi unakuwa haujakomaa, 
hivyo hauwezi kukabiliana na maradhi kama ule wa mtoto mwenye umri mkubwa au 
mtu mzima.  Hivyo mtoto anahitaji kulindwa na mama yake kupitia maziwa yake.

□ 	 Maziwa ya mama yana chembe chembe nyeupe za damu na viini vingi vinavyomkinga 
mtoto na maradhi pamoja na kingamwili dhidi ya magonjwa aliyougua mama.

1. 2.

4. 3.

 

Chembe hai nyeupe 
kwenye mwili 
hutengeneza kinga 
mwili kumlinda mama

Baadhi ya Chembe hai 
nyeupe huenda kwenye 
titi na kutengeneza 
kinga mwili

Kinga mwili zauambukizo 
wa mama huingia kwenye 
maziwa kumlinda mtoto

Mama na
uambukizo
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5. Tofauti kati ya maziwa ya mwanzo ya manjano na yale yanayotoka 
baadaye 

	Elezea mabadiliko katika maziwa ya mama

� 	 Virutubisho vilivyomo katika maziwa ya mama, wepesi au uzito wa maziwa hubadilika 
kutokana na umri wa mtoto na hatua ya kunyonya. Pia tofauti hiyo hutegemea muda 
mtoto anaotumia kunyonya.

� 	 Maziwa ya mwanzo yenye rangi ya njano hutoka siku tatu za mwanzo baada ya mama 
kujifungua. Baada ya siku chache maziwa ya mama huwa meupe na kutoka kwa 
wingi, matiti hujaa na kuwa mazito.

� 	 Mtoto anaponyonya maziwa yanayoanza kutoka huwa ya maji maji na anapoendelea 
kunyonya maziwa huwa meupe zaidi na mazito.

	Onesha slaidi 2/9: Tofauti kati ya maziwa ya mwanzo  ya manjano na yale ya 
baadaye 

Maziwa ya
Mwanzo

Maziwa ya Baadaye

Mafuta

Protini

Maziwa ya
njano

 ya mwanzo
Maziwa ya
baadaye

Sukari ya
Lactose
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Uliza: Chati hii inaonesha tofauti gani kati ya maziwa haya ya mama?

Subiri washiriki watoe majibu mawili  au matatu halafu endelea

	Eleza :

� 	 Maziwa ya mwanzo ya njano yanayotoka mara baada ya kujifungua yana protini nyingi 
kuliko yale meupe yanayotoka baadaye.

� 	 Maziwa yanayoanza kutoka mtoto anapoanza kunyonya huwa ni mengi na yana protini, 
sukari aina ya lactosi, maji na virutubisho vingine kwa wingi. Maziwa haya humpatia 
mtoto maji anayohitaji, hivyo watoto wachanga hawahitaji maji kabla ya kutimiza umri 
wa miezi sita, hata kwenye hali ya hewa ya joto. 

� 	 Maziwa yanayotoka mtoto anapoendelea kunyonya yana mafuta mengi kuliko mtoto 
anapoanza kunyonya. Mafuta yaliyopo kwenye maziwa yanafanya yaonekane meupe 
zaidi. Mafuta hayo huleta nguvu na humwezesha mtoto kushiba. Ndiyo maana ni 
muhimu kunyonyesha mtoto kwenye titi moja kwa muda wa kutosha ili aweze kupata 
maziwa yale ya mwisho ya kumwezesha kushiba. Inashauriwa mtoto anyonye titi moja 
kwa dakika 20 – 30.

� 	 Mara nyingine wanawake huwa na wasiwasi kuwa maziwa yao ni mepesi. Ukweli ni 
kwamba maziwa haya yana maji mengi na virutubisho vingine vingi. Ni muhimu mtoto 
apate maziwa yanayoanza kutoka na yale yanayotoka mwishoni ili apate virutubisho 
vyote na maji anayohitaji.

6 :  Umuhimu wa maziwa ya mama katika mwaka wa pili

	Onesha slaidi  2/10: Umuhimu wa maziwa ya mama katika mwaka wa pili 
(Ukurasa wa 14 katika kitabu cha mshiriki)
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	Eleza

� 	 Chati hii inaonesha kiasi cha nishati na virutubisho vinavyohitajika na mtoto kwa 
siku vinavyotolewa na maziwa ya mama wakati wa mwaka wa pili.

� 	 Hivyo maziwa ya mama yanaweza kusaidia kuhakikisha kuwa mtoto anapata 
nishati ya kutosha na virutubisho vyenye ubora wa juu hadi mwaka wa pili au 
zaidi.  Virutubisho hivi vinaweza visipatikane kwa urahisi kutoka kwenye chakula 
cha familia, hivyo kuendelea kunyonyesha mwaka wa pili kunaweza kusaidia kuzuia 
utapiamlo.

� 	 Kwa miezi 6 ya kwanza, maziwa ya mama pekee humpatia mtoto virutubishoi vyote 
pamoja na maji anayohitaji.

� 	 Kuanzia umri wa miezi 6, maziwa ya mama pekee hayatoshelezi mahitaji ya kilishe 
ya mtoto, hivyo inabidi mtoto aanze kupewa chakula cha nyongeza huku akiendelea 
kunyonya maziwa ya mama. 

� 	 Ikumbukwe kuwa, maziwa ya mama yanaendelea kutoa sehemu muhimu ya nishati, 
na virutubisho vyenye ubora wa hali ya juu wakati wote wa mwaka wa pili na zaidi.

7	 Mapendekezo ya unyonyeshaji unaofaa

	 Waombe washiriki wafungue kitabu cha mshiriki ukurasa wa 15 na wasome kwa 
kupokezana

□ 	 Ili mama na mtoto waweze kunufaika kikamilifu na faida za kunyonyesha ni lazima 
mama anyonyeshe ipasavyo. Inashauriwa mtoto:

−	 Aanze kunyonya maziwa ya mama mara tu baada ya kuzaliwa katika saa moja ya 
kwanza;

−	 Anyonyeshwe kila anapohitaji, usiku na mchana;

−	  Anyonyeshwe maziwa ya mama pekee bila hata maji mpaka atakapotimiza umri 
wa miezi 6; 

−	 Aanzishiwe chakula cha nyongeza anapotimiza miezi 6; 

−	 Aendelee kunyonyeshwa pamoja na kupewa chakula cha nyongeza mpaka atimize 
umri wa miaka 2 au zaidi.
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8	 Athari za ulishaji mbadala

	Onesha slaidi 2/11 na toa maelezo ya kila kipengele ukioanisha na faida za 
kunyonyesha maziwa ya mama. 

Slaidi 2/11: Athari za ulishaji mbadala

	Waombe washiriki wafungue kitabu cha mshiriki ukurasa wa …. na wasome wenyewe  
kwa kupokezana 

  Inaingilia kujenga 

mahusiano kati ya mama na 

mtoto   

 Kuhara mara kwa mara  na 

magonjwa ya njia ya hewa  

na kuhara kwa muda mrefu   

  Utapiamlo

 

 Uwezekano mkubwa wa 

kufa  

  Kupata mzio mara kwa mara 

na kutohimili maziwa  

  Kuongezeka kwa uwezekano 

wa kupata magonjwa sugu mfano
moyo, figo, kisukari

  

  Uzito uliozidi   

 Kupata alama hafifu katika 

majaribio ya IQ  

 Kuongezeka kwa uwezekano 

wa kupata upungufu wa 

damu, saratani ya ovari na  

ya matiti  

Kumbuka: Unasihi wa ulishaji wa watoto wachanga na wadogo kwa ufanisi na usa-
hihi utasaidia kupunguza athari hizi kwa kiwango kikubwa.

9	 Istlahi  zitumikazo katika ulishaji wa watoto

	Waombe washiriki wafungue kitabu cha mshiriki ukurasa wa 16 na wasome kwa 
kupokezana

Kunyonyesha maziwa ya mama pekee

•	 Hii ina maana kumpa mtoto maziwa ya mama pekee bila hata maji katika miezi sita ya 
mwanzo. Mtoto anaweza kupewa dawa au vitamini na madini kwa ushauri wa daktari.

•	 Ulishaji wa kuchanganya maziwa ya mama na vinywaji au vyakula vingine 

Ulishaji wa mtoto unaochanganya maziwa ya mama na vyakula au vinywaji vingine. 
Mtoto hupewa maziwa ya mama pamoja na vyakula au vinywaji vingine kama maji, chai 
au maziwa ya kopo.
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	 Endelea kuelezea maneno yafuatayo:

•	 ‘Predominant breastfeeding’:

	 Kumnyonyesha mtoto maziwa ya mama pamoja na kumpa vinywaji visivyokuwa na 
virutubisho mfano maji, chai ya rangi.

•	 ‘Bottle feeding’:

Kumlisha mtoto kitu chochote hata maziwa ya mama kwa kutumia chupa.

•	 ‘Artificial feeding’:

Kumlisha mtoto maziwa au vyakula mbadala bila kumnyonyesha maziwa ya mama 
kabisa. Maziwa au vyakula hivi vinaweza visikidhi mahitaji ya mtoto.

•	 ‘Partial breastfeeding’:

Kunyonyesha mtoto maziwa ya mama, pamoja na kumpa maziwa au vyakula mbadala.

•	 ‘Timely complementary feeding’:

Kumpa mtoto chakula cha nyongeza atimizapo umri wa miezi 6 pamoja na kuendelea 
kumnyonyesha.

•	 Ulishaji mbadala

Ni kitendo cha kumlisha mtoto ambaye hanyonyi kabisa maziwa ya mama, maziwa 
yenye virutubisho vyote anavyohitaji mpaka atakapoweza kula vyakula vya familia.

  10	 Hitimisho

Katika somo hili tumejifunza :

•	 Hali ya unyonyeshaji Tanzania 

•	 Faida za maziwa ya mama na tofauti za msingi kati ya maziwa ya mama na yale 
mbadala ; 

•	 Tumejadili mapendekezo yanayotolewa juu ya ulishaji wa watoto pamoja na athari 
za maziwa au vyakula mbadala ; na .

•	 Istilahi zitumikazo katika ulishaji wa watoto 

	Waulize washiriki kama wana maswali na jibu kwa kuwashirikisha.
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MUDA: Dakika 30 

MALENGO:
Baada ya somo hili washiriki waweze:
� 	 Kutaja seti ya vitendea kazi, vinavyomwezesha mtoa huduma kutoa msaada kwa vitendo 

na unasihi kwa mama kuhusu ulishaji wa watoto wachanga na  wadogo; na 

� 	 Kueleza matumizi sahihi ya vitendea kazi.

MAANDALIZI:

	Kabla ya somo hili tayarisha:

� 	 Kitabu cha Maswali na Majibu Mwongozo kwa Wanasihi;

� 	 Bango kitita lenye maelezo juu ya ulishaji wa watoto;

� 	 Vipeperushi vyenye maelezo ya njia za kumlisha mtoto 

� 	 Kipeperushi cha afya na  Lishe Wakati wa Ujauzito na Kunyonyesha; na

� 	 Kipeperushi cha Ulishaji Mtoto Baada ya Miezi 6 

Vipengele vya kujifunza 

1.	 Utangulizi;

2.	 Faida za vitendea kazi;

3.	 Seti ya vitendea kazi na matumizi yake; na

4.	 Hitimisho.

Somo La 3:
Maelezo Kuhusu Seti ya Vitendea Kazi Katika vya 

unasihi wa Ulishaji  wa Watoto Wachanga na Wadogo
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 1.	 UTANGULIZI

	Eleza

� 	 Tathmini ya huduma zinazotolewa na programu ya Kuzuia Maambukizo ya VVU kutoka kwa 
Mama kwenda kwa Mtoto (pMTCT) iliyofanywa na Mpango wa Kitaifa wa Kudhibiti UKIMWI 
(NACP) ikishirikiana na “Centre for Disease Control” (CDC) 2001 ilionyesha mapungufu 
katika huduma ya utoaji unasihi katika ulishaji watoto wachanga waliozaliwa na wanawake 
walioambukizwa VVU.

� 	 Mapungufu yaliyojitokeza ni pamoja na kutoa maelezo yasiyo sahihi kuhusu ulishaji wa 
watoto kwa walengwa, taarifa za VVU na ulishaji watoto kutowafikia wanawake wengi, na 
ukosefu wa vipeperushi kwa ajili ya rejea.

� 	 Vitendea kazi hivi vilitengenezwa ili kusaidia kuboresha elimu na stadi zinazotolewa kuhusu 
ulishaji wa watoto wachanga na wadogo katika jamii, lishe na afya ya mama na ufuatiliaji 
wa ukuaji na maendeleo ya mtoto

2.	 Faida za vitendea kazi
	Eleza

� 	 Humwelekeza mtoa huduma jinsi ya kutoa huduma kwa mama;

� 	 Humsaidia mtoa huduma kutekeleza majukumu magumu kwa urahisi;

� 	 Humsaidia mtoa huduma kupunguza makosa hasa yanayosababishwa na kusahau; na

� 	 Kuipatia jamii taarifa.

3.	 Seti ya vitendea kazi na matumizi yake

	Waonyeshe washiriki kila kitendea kazi na hakikisha kila mmoja anacho.

	Toa maelezo mafupi kuhusu kila kitendea kazi

� 	 Kitabu cha Maswali na Majibu Mwongozo kwa Wanasihi
Hiki ni rejea ya haraka ya wanasihi wakati wowote, kina maswali yanayoulizwa mara kwa 
mara na wanawake na familia zao kuhusu ulishaji wa watoto wachanga na wadogo na hasa 
wale waliozaliwa na wanawake walioambukizwa VVU. Mnasihi anaweza kufanya rejea wakati 
anazungumza na mama. Kimetayarishwa kwa lugha rahisi na kinamwezesha mnasihi kutoa 
taarifa sahihi na kutambua namna ya kuwasaidia wajawazito na watoto wao.

Kitabu hiki siyo mbadala wa mafunzo ya ulishaji wa watoto wachanga na watoto wadogo ila 
hutoa mhutasari kwa maswali mengi yanayoulizwa.

Kinatakiwa kuwepo katika sehemu zote zinazotoa huduma ya mama na mtoto na kituo cha 
matunzo na tiba kwa walioambukizwa VVU (Care and treatment centre -CTC).
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Vipeperushi Viwili: Jinsi ya kunyonyesha mtoto na jinsi ya kukamua maziwa ya mama kwa 
mikono. Vipeperushi hivi viwili hugawanywa kwa wanawake wote wanaonyonyesha

� 	 Jinsi ya kunyonyesha mtoto: Hutumika kama rejea kwa mama. Humpatia taarifa na mbinu 
sahihi za jinsi ya kunyonyesha kwa ufanisi.

� 	 Jinsi ya kukamua maziwa ya mama kwa mikono: Humpatia mama mbinu za kukamua 
maziwa kwa ufanisi pale inapohitajika.

� 	 Kadi zenye maelezo juu ya ulishaji wa watoto: Ziko kadi 24 zilizotayarishwa kumsaidia 
mnasihi kutoa ushauri kwa ufanisi na usahihi.

� 	 Kadi ya hatua za unasihi: Humsaidia mnasihi kufuata hatua za unasihi ili kumwezesha 
mama kuchagua njia ya kumlisha mtoto wake.

� 	 Kadi mbili za Uwezekano wa mama kumuambukiza mtoto VVU: Kadi hizi huonyesha 
uwezekano wa mama kumuambukiza mtoto wake VVU iwapo hatua za kupunguza 
maambukizo hazijachukuliwa na pale ambapo hatua zimechukuliwa.

� 	 Kadi ya njia ipi bora - Kadi Namaba 23 na kadi maalum namba 1: Kadi hii inaonesha njia 
mbalimbali za kumlisha mtoto ambaye amezaliwa na mama aliyeambukizwa  VVU.

� 	 Kadi ya vigezo vya ulishaji mbadala (Kukubalika; Kuwezekana; Kumudu Gharama; Endelevu; 
na Salama) Humwezesha mnasihi kuhakiki hali halisi ya mama aliyechagua maziwa mbadala 
iwapo ataweza kutumia ulishaji mbadala kwa usahihi na usalama.

� 	 Kunyonyesha Mtoto, Njia Mbalimbali za Kumpakata mtoto wakati wa Kunyonya na Jinsi ya 
Kukamua Maziwa ya Mama kwa mikono ( Kadi namba 6, 7, 8, 9 -) Kadi hizi humwongoza 
mnasihi aweze kumpatia mama stadi muhimu za unyonyeshaji. 

� 	 Kunyonyesha mtoto Katika Miezi 6 ya Mwanzo, Mtoto Wako Anahitaji Maziwa Yako  Tu - 
(kadi namba 3): Kadi hii humkumbusha mnasihi na mama juu ya umuhimu wa kunyonyesha 
mtoto maziwa ya mama pekee kwa miezi 6 ya mwanzo.

� 	 Kadi ya dalili za hatari – Ukiona mojawapo ya dalili hizi za hatari mpeleke mtoto kituo cha 
tiba: (Kadi namba 24): Humsaidia mnasihi kumpa mama tahadhari  juu ya dalili za hatari 
kwa mtoto wake na kumhimiza kutafuta ushauri wa kitaalam mapema.

Vipeperushi vyenye maelezo ya njia za kumlisha mtoto 

� 	 Jinsi ya kunyonyesha mtoto wako;

� 	 Jinsi ya kumlisha mtoto maziwa ya kopo maalum kwa ajili ya watoto wachanga; na

� 	 Jinsi ya kukamua maziwa ya mama kwa mikono  na kupasha moto.
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	Eleza

� 	 Mnasihi anatakiwa kuonesha vipeperushi
� 	 Mama apewe kipeperushi kutokana na njia ya ya ulishaji anayotumia
� 	 Kipeperushi kinachohusu ulishaji mbadala yaani Jinsi ya kumlisha mtoto  maziwa ya kopo 

maalum kwa ajili ya watoto wachanga wapewe wale tu walioambukizwa VVU na kuamuakutumia  
ulishaji mbadala na walezi wa watoto wachanga waliofiwa na mama zao tu. Kisiachwe sehemu 
za wazi kwa watu kujisomea kiholela.

Kipeperushi cha Afya na  Lishe Wakati wa Ujauzito na Kunyonyesha 
� 	 Humwezesha mnasihi  kutoa taarifa sahihi kuhusu mahitaji ya kilishe kwa mama  mjamzito au 

anayenyonyesha na hatua  mbalimbali za kulinda afya yake na mtoto;  na
� 	 Kipeperushi hiki hugawiwa wanawake wote wajawazito na wanaonyonyesha.

Kipeperushi cha Ulishaji Mtoto Baada ya Miezi 6

� 	 Kipeperushi hiki humwezesha mnasihi kumsaidia mama aweze kumuanzishia mtoto wake 
chakula cha nyongeza kinachofaa na kwa wakati unaotakiwa pia aweze kumlisha kwa usahihi 
na usalama.

� 	 Kipeperushi hiki wapewe wanawake wenye watoto wenye umri wa miezi 6 na kuendelea.

KUMBUKA: Kipeperushi kinachohusu ulishaji mbadala wapewe wale tu walioambukizwa 
VVU na kuamua kutumia ulishaji mbadala walezi wa watoto wachanga waliofiwa na mama 
na visiwekwe  bayana kwa watu kujisomea holela.

 
	Uliza: Ni kwa nini vipeperushi visigawiwe kwa wanawake wote? Subiri washiriki watoe majibu 

mawili  au matatu halafu endelea

Jibu: Vinaweza kuleta imani potofu kuwa maziwa mbadala ni bora zaidi na kuwafanya wanawake 
waache kunyonyesha na kutumia maziwa hayo.

4.	 Hitimisho

Katika somo hili tumejadili:

� 	 Aina za vitendea kazi vinavyotumika katika unasihi wa ulishaji wa watoto;

� 	 Faida za kutumia vitendea kazi katika ulishaji wa watoto; na

� 	 Umuhimu wa kutokugawa holela au kubandika kwenye mbao za matangazo vipeperushi 
vinavyohusu ulishaji mbadala.

	Waulize washiriki kama wana maswali na ujibu kwa kuwashirikisha.
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Somo La 4:
Unyonyeshaji unavyofanyika, kumpakata na 

kumuweka mtoto kwenye titi

MUDA:  Dakika 90

MALENGO

Baada ya somo hili washiriki waweze:

� 	 Kutaja sehemu muhimu za titi na kuelezea kazi zake; 
� 	 Kueleza visohiari vinavyomwezesha mtoto kunyonya
� 	 Kueleza jinsi vichocheo vinavyodhibiti utengenezaji na utokaji wa maziwa;
� 	 Kueleza jinsi ya kumpakata mtoto na kumweka kwenye titi;
� 	 Kueleza tofauti kati ya uwekaji wa mtoto kwenye titi unaofaa na usiofaa; na
� 	 Kuonesha kwa vitendo njia mbali mbali za kumpakata mtoto wakati wa kunyonyesha.
� 	 Waweze kuchunguza tendo la unyonyeshaji kwa kutumia Fomu maalumu

MAANDALIZI 

Kabla ya somo hili  tayarisha

� 	 Michoro inayoonesha:
� 	 Maumbile ya titi

� 	 Kichocheo cha prolaktini
� 	 Kichocheo cha oksitosini
� 	 Kisiohiari cha oksitosini

� 	 Kadi ya jinsi ya kunyonyesha;
� 	 Kadi ya njia mbalimbali za kumpakata mtoto wakati wa kunyonyesha;

1.	 Mwanasesere wa kuonesha jinsi ya kumpakata mtoto;
2.	 Titi bandia;
3.	 Fomu ya Kuchunguza Tendo la Unyonyeshaji na;
4.	 Mkufunzi mmoja atakayekusaidia kuonesha njia mbalimbali za kumpakata mtoto wakati wa 

kunyonyesha; na
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Musuli  
(Oksitosini hufanya musuli 
ukaze)  

Chembechembe 
zinazotoa maziwa  

(Prolactini huzifanya zitoe 
maziwa)  

Vifereji  

Vifuko vya Lactiferasi  
(Maziwa 
hukusanyika 
hapa) 
 

Chuchu  

Tezi ya montigomeri  

Tishu na mafuta  
Alveoli

VIPENGELE VYA KUJIFUNZA
1. Utangulizi;
2. Umbile na sehemu za titi; 
3. Visohiari vya mtoto vya kunyonya;
4. Vichocheo vya unyonyeshaji;
5. Kumpakata na kumweka mtoto kwenye titi;
6. Kuchunguza tendo la kunyonyesha; na
7. Hitimisho.

1. UTANGULIZI

	Eleza 

�  Katika somo hili mtajifunza kuhusu umbile na fi ziolojia ya unyonyeshaji. Ili kuwasaidia 
wanawake kunyonyesha inabidi kuelewa namna unyonyeshaji unavyofanyika. 

�  Huwezi kujifunza njia maalum ya kutoa unasihi kwa kila hali au tatizo linalojitokeza. Lakini 
kama utaelewa jinsi unyonyeshaji unavyofanyika, unaweza kugundua nini kinaendelea na 
kuweza kumsaidia kila mwanamke kuamua kile kilicho bora zaidi kwake. 

�  Ili mtoto aweze kunyonya anahitaji visohiari vinavyofanya kazi. Iwapo visohiari havifanyi kazi 
sawasawa mtoto hataweza kula au kunywa.

 

2.  UMBILE LA TITI NA SEHEMU ZAKE

	Onesha  Slaidi 4/1 Umbile la titi (Ukurasa 11 katika kitabu cha washiriki)

Mchoro ufuatao unaonesha umbile la titi.
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Uliza:    Je, mnaona nini? 

Subiri washiriki watoe majibu mawili  au matatu halafu endelea.

	Eleza:

�  Kwanza angalia chuchu, na sehemu nyeusi inayoizunguka chuchu ambayo inaitwa “areola”. 
Katika sehemu nyeusi ya titi kuna vitezi vidogo vinavyoitwa montigomeri ambavyo vinatoa 
mafuta ili kuifanya ngozi iwe na hali nzuri.

�  Ndani ya titi kuna vifuko vidogo vinavyoitwa alveoli ambavyo viko kwa mamilioni. Vifuko 
hivi vimetengenezwa kwa chembechembe za kutolea maziwa.  Kuzunguka alveoli kuna 
chembe hai za misuli ambazo hukaza na kusukuma maziwa nje kwa kusaidiwa na kichocheo 
kiitwacho oksitosini.

�  Virija vidogo au vifereji huchukua maziwa kutoka kwenye alveoli mpaka kwenye chuchu. 
Chini ya alveoli vifereji huwa vipana na kutengeneza vifuko vinavyoitwa laktoferasi ambako 
maziwa hukusanyika tayari kwa mtoto. Vifereji hivyo huwa vyembamba tena wakati vikipita 
kwenye chuchu.

�  Vifereji na vifuko vinavyotoa maziwa vimezungukwa na tishu na mafuta. Mafuta na tishu 
ndivyo vinavyolipa titi umbo na kutofautisha kati ya matiti makubwa na madogo. Matiti 
madogo na makubwa yote yana kiasi sawa cha tezi kwa hiyo yote yanaweza kutengeneza 
maziwa ya kutosha.

3. VISOHIARI VYA MTOTO VYA KUNYONYA

	Onesha slaidi 4/2. 
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	Eleza

� 	 Slaidi inaonesha visohiari vinavyo msaidia mtoto kunyonya. Visohiari hivi viko vitatu;
-	 Kisohiari cha Kutafuta; 
-	 Kisohiari cha Kunyonya; na
-	 Kisohiari cha Kumeza ;

� 	 Kisohiari cha kutafuta.

	 Iwapo kitu chochote kitagusa midomo au shavu la mtoto, mtoto hufungua kinywa na 
kugeuza shingo kukifuata.

� 	 Kisohiari cha Kunyonya

	 Iwapo kitu chochote kitagusa sehemu ya juu ya kinywa cha mtoto; humfanya mtoto anyonye.

� 	 Kisohiari cha Kumeza

	 Kinywa kinapokuwa na maziwa mchakato mzima wa kuyasukuma kwenda tumboni huanza.

� 	 Hivyo, ili mtoto aweze kunyonya ipasavyo au kwa ufanisi visohiari vyote vinatakiwa vifanye 
kazi vyema. Mtoa hudumu wa afya anatakiwa kuwa na ujuzi wa kutambua wale watoto 
ambao visohiari vyao havifanyi kazi sawasawa.

	 Kwa mfano, watoto njiti mara nyingi visohiari hivi vinakuwa bado kutengamaa na ndio 
maana wengine wanaweza kumeza tu na sio kunyonya, na wengine hawawezi chochote 
hivyo kusaidiwa na mipira maalum ya kulishia. Vile vile watoto  ambao ni wagonjwa sana 
wanaweza pia kushindwa kunyonya.
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4:  VICHOCHEO VYA UNYONYESHAJI

Prolaktini

	Onesha slaidi 4/3: Prolaktini (ukurasa wa 19 katika kitabu cha mshiriki) 
Prolaktini

Mchoro ufuatao unaelezea 
kichocheo cha prolaktini  

Prolaktini kwenye  
damu 

Mtoto 
anayenyonya  

Hisia kutoka 
kwenye chuchu  

Prolaktini nyingi 
hutengenezwa usiku na 
inazuia kupevuka kwa yai 

	Eleza: Mchoro huu unaonesha kichocheo cha Prolaktini

� 	 Mtoto anaponyonya kwenye titi la mama hisia huenda sehemu ya mbele ya tezi la pituitari 
iliyopo kwenye shina la ubongo. Tezi hii  hutengeneza na kuachia kichocheo kiitwacho 
prolaktini.  Prolaktini huenda kwenye titi kupitia mzunguko wa damu na hivyo kufanya 
chembe hai zilizopo kwenye titi kutengeneza maziwa. 

� 	 Kiasi kikubwa cha Prolactini hupatikana katika damu dakika 30 baada ya mtoto kunyonya 
kwa hivi hufanya titi kutengeneza maziwa kwa ajili ya mlo unaofuata.

� 	 Imegundulika kuwa prolaktini hutengenezwa kwa wingi zaidi usiku. Hivyo mshauri mama 

anyonyeshe mtoto wake usiku na mchana.

Kumbuka: Kunyonyesha mara kwa mara hufanya maziwa yatengenezwe 
zaidi kwa vile prolaktini hutengenezwa kwa wingi
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Oksitosini kwenye  
damu 

Mtoto 
anayenyonya  

 

Oksitosini 
 

 

 
 

 

 

 
 

 

Hisia kutoka 
kwenye chuchu

Hufanya misuli ya
mfuko wa uzazi 
ikaze

Kichocheo cha Oksitosini

	Onesha slaidi  4/4 Kichocheo cha oksitosini (ukurasa wa 20 katika kitabu cha 
mshiriki)

	Eleza:

� 	 Wakati mtoto anaponyonya kwenye titi la mama ishara inapelekwa sehemu ya nyuma ya 
shina la pituitari ambako inasababisha kutolewa kwa kichocheo cha oksitosini.

  � 	 Oksitosini inapelekwa kwenye damu mpaka kwenye titi ambako hufanya chembe hai za 
misuli kukaza na kutoa maziwa ambayo yamekusanyika kwenye vifuko kupitia vifereji mpaka 
kwenye vitundu vya kutolea maziwa. Wakati mwingine maziwa hutoka yenyewe bila hata 
mtoto kunyonya. Kitendo hiki kinachofanywa na oksitosini hujulikana kama kisohiari cha 
oksitosini.

� 	 Kichocheo cha oksitosini kinafanya maziwa yatiririke wakati wa kunyonya. Oksitosini 
huweza kuanza kufanya kazi hata kabla mtoto hajaanza kunyonya kwa mfano, mara mama 
anapohisi kunyonyesha, anaposikia mtoto wake analia au anapomfikiria.

� 	 Kama kisohiari cha oksitosini hakifanyi kazi sawasawa maziwa hayatoki kwenye matiti 

japokuwa yametengenezwa hali hii humfanya mtoto asipate maziwa ya kutosha. 

� 	 Oksitosini pia inasaidia tumbo la uzazi kurudia hali yake ya kawaida baada ya mama 
kujifungua. Kitendo hiki kinasaidia kupunguza utokaji wa damu ukeni lakini wakati mwingine 
huleta maumivu kwenye tumbo la uzazi ambayo huweza kuwa makali na kumfanya mama 
ashindwe kunyonyesha. 
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Mambo yanayosaidia au kuzuia Kisiohiari cha Oksitosini

Uliza:  Kwa nini ni muhimu kuelewa kisohiari cha oksitosini? 

	 Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

Jibu: Ni muhimu kuelewa kisohiari cha oksitosini ili kufahamu mambo yanayosaidia au kuzuia 

kisohiari kufanya kazi ipasavyo.

	Onesha slaidi 4/5: Mambo yanayosaidia au Kuzuia Kisohiari cha Oksitosini 
( Ukurasa wa 21 katika kitabu cha mshiriki)

 

 
Kumfikiria mtoto  

Sauti ya mtoto  

Kumuona mtoto 
kujiamini  

Vitu hivi 
husaidia 
kisohiari  Vitu hivi huzuia 

kisohiari  

Wasiwasi
Msongo
Maumivu
Mashaka

	Eleza

� 	 Kumbuka kisohiari cha oksitosini hufanya kazi kwa ufanisi pale mama anapomfikiria mtoto 
wake au anapomwona. Mawazo, msongo, maumivu au wasiwasi huweza kuzuia ufanisi wa 
kisiohiari cha oksitosini. 

� 	 Kisohiari cha oksitosini hufanya kazi kabla au wakati mtoto anaponyonya ili kufanya maziwa 
yatoke.

 Dalili za Msisimko wa Kisohiari cha Oksitosini Kinachofanya kazi

	Eleza
Mama anaweza kugundua yafuatayo:

-	 Mtekenyo kwenye matiti kabla tu au wakati wa kunyonyesha mtoto;
-	 Mama  akimuwaza, au akimsikia mtoto anailia maziwa hutoka;
-	 Kuchuruzika maziwa kwenye titi lingine wakati mtoto anaponyonya;
-	 Maziwa kuchuruzika kutoka kwenye matiti wakati mtoto akiachia kunyonya;
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-	 Maumivu ya tumbo kutokana na kukaza kwa misuli ya mfuko wa uzazi ikiambatana na 
kutoka damu kwa nguvu  wakati wa kunyonyesha hasa katika wiki ya kwanza baada  ya 
kujifungua; na

-	 Mtoto anavuta maziwa na kumeza kwa kugugumia.

Uliza: Kutokana na mlichojifunza unafikiri ni kitu gani kinawezesha utengenezaji na utokaji wa 
maziwa? 

Subiri washiriki watoe majibu 2 au 3 halafu endelea.

Jibu:

� 	 Kunyonya kwa mtoto kunafanya maziwa yatengenezwe. Mtoto anaponyonya ndipo matiti 
hutengeneza maziwa. Utengenezaji wa maziwa unahitaji  vichocheo na titi lenyewe. Vile vile 
kipo kizuizi  katika maziwa kinachoweza kuongeza au kupunguza utengenezaji wa maziwa. 
Ikiwa maziwa mengi yanabaki kwenye titi, seli za titi huzuiwa kutengeneza maziwa zaidi. Hii 
kulinda  titi lisijae sana na kudhurika.

4: KUMPAKATA NA KUMUWEKA MTOTO VIZURI KWENYE TITI 

	Eleza:

� 	 Zipo njia mbalimali za kumpakata mtoto wakati wa kumnyonyesha. Wanawake wengine 
huweza kunyonyesha watoto wao vizuri wakiwa wamewapakata katika namna mbalimbali 
ambazo huweza kuwa ni tatizo kwa wengine. Hii huweza kutokea hasa kwa watoto wachanga 
wenye umri kati ya miezi miwili au chini ya hiyo. Hakuna sababu ya kubadilisha namna 
waliyozoea iwapo mtoto ananyonya na kupata maziwa ya kutosha na mama anajisikia vizuri 
wakati wa kunyonyesha. Hivyo, ni muhimu kuchunguza kwanza jinsi mama anavyonyonyesha 
kabla ya kutoa ushauri.

� 	 Unapomsaidia mama kurekebisha tatizo uliloligundua, mwache afanye mwenyewe kwa 
kiasi kikubwa iwezekanavyo. Usichukue nafasi yake bali mweleze nini anatakiwa kufanya.  
Ikiwezekana, mwonyeshe kusudio lako kwa kutumia mwili wako.

� 	 Hakikisha mama anaelewa unachokifanya ili aweze kufanya mwenyewe. Lengo lako 
ni kumsaidia mama aelewe jinsi ya kumpakata mtoto wake. Haitasaidia iwapo wewe 
utamwezesha mtoto kunyonya vizuri kwa sasa wakati mama yake hataweza kufanya hivyo 
hapo baadaye.

Jinsi ya Kunyonyesha Maziwa ya Mama 

	Eleza:
	 Mkao wa mama

� 	 Mama anaponyonyesha akiwa amekaa aegemeze mgongo wake kwenye kitu kwa mfano 
kiti, ukuta au tendegu la kitanda; na

� 	 Kama atakuwa amelala anyonyeshe titi la upande aliolalia.
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Mtoto anaponyonya:

� 	 Tumbo la mtoto lielekee tumbo la mama. Midomo ya mtoto igusishwe na chuchu. Mtoto 
akiachama asogezwe haraka kwenye titi akilenga mdomo wa chini.

� 	 Sehemu kubwa ya eneo jeusi linalozunguka chuchu liingie kinywani mwa mtoto. Ulimi wa 
mtoto hujitokeza na hufunika ufizi wa chini.

� 	 Hakikisha unaona yafuatayo:
•	 Kichwa cha mtoto na mwili wake viko katika mstari ulionyooka;
•	 Uso wake uangalie titi la mama na pua yake iwe mkabala na chuchu;
•	 Mwili wa mtoto usogezwe karibu na mwili wa mama; na
•	 Iwapo ni mtoto mchanga sana, mama ashikilie makalio ya mtoto na sio mabega tu.

� 	 Anyonye taratibu  akipumzika katikati,  na huweza pia kumsikia akimeza maziwa (kugugumia);

� 	 Anyonye titi moja mpaka liishe maziwa au aachie mwenyewe, ndipo apewe titi la pili. 
Kuachia titi ni dalili kwamba mtoto amepata maziwa yote kutoka kwenye titi hilo, na pia 
virutubisho vyote vya kukidhi mahitaji yake; na

� 	 Anyonye mara kwa mara usiku na mchana kadiri anavyotaka, angalau mara 10 katika saa 
24. Iwapo mtoto atahitaji kunyonya mara kwa mara ni kawaida na inaashiria kuwa mtoto 
anakua.

Kunyonyesha mara kwa mara husaidia mwili kutengeneza maziwa ya kutosha na pia huzuia matiti 
kujaa sana, kuvimba na kuuma. Usiku mtoto alale karibu na mama ili iwe rahisi kumnyonyeshwa.

Njia mbalimbali za kumpakata mtoto wakati wa kunyonyesha

� 	 Elezea njia mbalimbali za kumpakata mtoto wakati wa kumnyonyesha

� 	 Mwambie mkufunzi uliyemtayarisha aoneshe kwa vitendo njia mbalimbali za kumpakata 
mtoto wakati wa kunyonyesha huku wewe ukitoa maelezo.

� 	 Jadili na onesha kwa vitendo kila njia

Mama 
anayenyonyesha 
kwa njia ya 
kawaida
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Mama anayenyonyesha akiwa amelala

 
 

Njia mbali mbali za kumpakata  

mtoto wakati wa kunyonyesha 

Chini ya kwapa  
Hufaa kwa mapacha na watoto wadago  

 
Mkono mkabala na titi  

Hufaa kwa watoto wadago sana  
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Mama anayenyonyesha mapacha Kupishanisha miguu

 

 

 
 

 

Mama anayenyonyesha mapacha Kushika vichwa vya watoto



Mwongozo wa Mafunzo ya Ulishaji wa Watoto Wachanga38

Hakikisha vipengele vinne  muhimu vinaeleweka:
1.	 Kichwa cha mtoto na mwili wake viko katika mstari ulionyooka;
2.	 Uso wake uangalie titi la mama na pua yake iwe mkabala na chuchu;
3.	 Mwili wa mtoto usogezwe karibu na mwili wa mama; na

4.	 Iwapo ni mtoto mchanga sana, mama ashikilie makalio ya mtoto na sio mabega tu.
 
Kutambua dalili kama mtoto amewekwa vizuri kwenye titi

Kumuweka mtoto kwenye titi 

	Onesha slaidi zifuatazo (Ukurasa wa 26 katika kitabu cha mshiriki)

Slaidi 4/6  Mtoto amewekwa vizuri kwenye titi

Uliza: Mnaona nini?
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Eleza: Mtoto akiwa ananyonya anaweza kuwa amewekwa vizuri au hakuwekwa vizuri kwenye 
titi.

� 	 Mtoto yuko karibu na titi, na uso wake umeelekezwa 
kwenye titi;

� 	 Kinywa chake kimeachama kiasi cha kutosha;

� 	 Mdomo wa chini umebinuka kwa nje;

� 	 Kidevu chake kinagusa titi la mama;

� 	 Mashavu yake ni ya mviringo;

� 	 Sehemu nyeusi ya titi inayozunguka chuchu 
inaonekana zaidi juu ya kinywa cha mtoto kuliko 
chini.

Dalili unazoweza kuziona waziwazi ni:

� 	 Kidevu cha mtoto hakigusi titi la mama;

� 	 Midomo yake imeelekezwa mbele;

� 	 Mashavu yake yamebonyea kwa ndani;

� 	 Mtoto yuko mbali na mwili wa mama yake;

� 	 Kinywa chake hakikufunguka kiasi cha kutosha, 
midomo yake imeelekea mbele; na

� 	 Sehemu nyeusi ya titi inayozunguka chuchu iko 
sawa chini na juu ya kinywa cha mtoto.

Mtoto amewekwa vizuri 
kwenye titi

Mtoto hajawekwa vizuri 
kwenye titi

Kutambua dalili zinazoashiria mtoto hakuwekwa vizuri kwenye titi
Slaidi 4/7  Mtoto hakuwekwa vizuri kwenye titi
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Ikiwa mama anapata maumivu mtoe  mtoto taratibu kwenye titi na ajaribu tena kumuweka vizuri. 
(Rejea Kadi ya Jinsi ya Kunyonyesha)

Mtoto aliyewekwa vibaya na aliyewekwa vizuri: Mwonekano kwa ndani huwa hivi

Slide 4/8

a)	 Mtoto aliyewekwa vibaya kwenye titi	b)Mtoto aliyewekwa vizuri kwenye titi

Angalizo: Si lazima kushikilia titi wakati wa kunyonyesha. Kama mama 
atahitaji kufanya hivyo inashauriwa aweke vidole vinne chini ya titi na 
kidole gumba kiwe juu ya titi katika sehemu nyeusi

4.   KUCHUNGUZA TENDO LA UNYONYESHAJI     
	

	Tambulisha fomu:
� 	 Fomu hii inaitwa “Fomu ya Kuchunguza Tendo la Unyonyeshaji”. Inatoa muhtasari wa 

vipengele muhimu vya kuchunguza tendo la kunyonyesha.  Utatumia fomu hii katika zoezi la 
kuchunguza tendo la unyonyeshaji.

� 	 Washiriki wasome fomu kwa kupokezana wakati unaelezea vipengele vifuatavyo:

	Elezea fomu

� 	 Fomu hii itakusaidia kukumbuka unachokizungumza. Baada ya kutumia Fomu kwa muda 
mrefu utakuwa umeielewa hivyo hutahitaji kuitumia muda wote.

� 	 Dalili zinazowekwa upande wa kushoto zinaonesha kunyonyesha kunaendelea vizuri. Dalili za 
upande wa kulia zinaashiria kuwepo kwa tatizo.



Mwongozo wa Mafunzo ya Ulishaji wa Watoto Wachanga40

	Eleza jinsi ya kutumia fomu:
� 	 Pembeni mwa kila dalili kuna kisanduku � weka alama ya √ kwenye kisanduku kama
	 umeiona dalili unayochunguza. 

	Eleza jinsi ya kutafsiri fomu:
� 	 Kama alama za √ zote au baadhi ziko upande wa kushoto, inawezekana unyonyeshaji 

unaendelea vizuri.

�	 Kama kuna baadhi ya alama za √ upande wa kulia, inawezekana unyonyeshaji hauendelei 
vizuri. Mama huyu anaweza akawa na tatizo, hivyo kuhitaji msaada.

�	 Ni vizuri endapo utamwona mama tena ili kufuatilia ukuaji wa mtoto na kuhakikisha kuwa 
unyonyeshaji unaendelea vizuri. Toa msaada pale ambapo tatizo limejitokeza.
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Fomu ya Kuchunguza Tendo la Unyonyeshaji 

 
Jina la Mama _______________________________                           Tarehe____________________ 
Jina la mtoto _________________________________                     Umri wa mtoto ______________ 
 
Dalili zinazoonyesha unyonyeshaji unaendelea vizuri         Dalili zinazoashiria matatizo: 
 
        MAMA                                                            MAMA                                                                                   
:       Mama anaonekana mwenye afya njema                                  Mama anaonekana mgonjwa na mwenye 

msongo 
 
       Mama ametulia na ana raha                                                     Mama anaonekana hana raha na ana 

mawazo 
 
       Dalili za  uhusiano  kati ya mama na mtoto                            Mama na mtoto hawatazamani 
 
         MTOTO:                                                                        MTOTO: 
       Mtoto anaonekana mwenye afya njema                                Mtoto anasinzia na au mgonjwa 
 
      Mtoto ametulia na ana raha                                                    Mtoto anahangaika au anaumwa  
 
      Mtoto anatafuta titi  kama ana njaa                                        Mtoto hatafuti titi 

 
   MATITI                                                                    MATITI 
      Matiti yanaonekana yenye afya                                              Matiti huonekana mekundu, yaliyovimba au 

yenye kidonda 
 
      Hakuna maumivu au kujisikia vibaya                                    Matiti au chuchu zinauma  
 
       Matiti  yameshikiliwa vizuri bila kubana chuchu                 Matiti  yameshikiliwa vidole vikiwa sehemu nyeusi 

ya titi             
 
 
MTOTO ALIVYOPAKATWA                        MTOTO ALIVYOPAKATWA                                                      
 
       Mwili wa mtoto umenyooka                                                Shingo ya mtoto na kichwa vimepinda wakati 

wa kunyonya 
 
       Mwili wa mtoto umesogezwa karibu na mama                   Mwili wa mtoto haukusogezwa kar ibu na mama 
 
       Mwili wote wa mtoto umeshikiliwa                                     Kichwa na mabega ya mtoto tu vimeshikiliwa  
 
       Uso wa mtoto unaelekea kwenye titi la mama                    Uso wa mtoto hauelekei kwenye titi la mama        
 
 
MTOTO ALIVYOWEKWA KWENYE TITI                          MTOTO ALIVYOWEKWA KWENYE TITI                        

       Sehemu nyeusi ya titi inaonekana zaidi juu ya                   Sehemu nyeusi ya titi inaonekana zaidi chini ya  

          kinywa cha mtoto                                                     kinywa cha  mtoto   

       Kinywa cha mtoto kimeachama vya kutosha                    Kinywa cha mtoto hakijaachama vya kutosha  

       Mdomo wa chini umebinuka nje                                       Mdomo wa chini umeingia ndani  

       Kidevu cha mtoto kinagusa titi                                           Kidevu cha mtoto hakigusi titi 

 

KUNYONYA                                                                 KUNYONYA 

       Mtoto ananyonya taratibu, akigugumia na kupumzika          Mtoto ananyonya haraka haraka  
 
       Mashavu ya mviringo wakati wa kunyonya                          Mashavu yanabonyea ndani wakati wa kunyonya  
 
       Mtoto anaachia titi anaposhiba                                              Mama humtoa mtoto kwenye titi  
  
       Mama anagundua dalili za kisohiari cha oksitosini               Hakuna dalili za kisohiari cha oksitosini  
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6. HITIMISHO

Katika somo hili tumejifunza:

�	 Umbile na sehemu muhimu za titi na kazi zake;

�	 Visohiari vinavyomwezesha mtoto kunyonya; 

�	 Jinsi vichocheo vya oksitosini na prolaktini vinavyosaidia katika unyonyeshaji;

�	 Kumpakata na kumweka mtoto vizuri kwenye titi ili kumwezesha mtoto kunyonya ipasavyo;

�	 Njia mbali mbali za kumpakata mtoto wakati wa kunyonyesha; na

�	 Umuhimu wa kuchunguza kwa makini tendo la kunyonyesha na kumpa mama msaada pale 
unapohitajika.

	Waulize washiriki kama wana maswali na ujibu kwa kuwashirikisha.



Mwongozo wa Mafunzo ya Ulishaji wa Watoto Wachanga 43

Somo La 5:
 Stadi za kusikiliza na kujifunza na mazoezi

MUDA:  Dakika 90

MALENGO

Baada ya somo hili washiriki waweze:
•	 Kueleza na kutumia stadi za kujifunza na kusikiliza.

MAANDALIZI
	Kabla ya somo hili:

−	 Soma maelezo ya somo kwa makini ili uelewe unachopaswa kufanya;
−	 Tumia chati pindu kuandika orodha ya stadi za kusikiliza na kujifunza kwa maandishi 

yanayosomeka vizuri; na
−	 Waombe wawezeshajii watatu wakusaidie kufanya onesho kwa vitendo. Waeleze 

wanachotakiwa kufanya. 

Vipengele vya kujifunza 
1. Utangulizi

2.  Stadi za kusikiliza na kujifunza 
o	 Kutumia mawasiliano kwa vitendo au ishara au viitikio;
o	 Kurudia maelezo ya mama ili kuendeleza mazungumzo;
o	 Kutambua hisia za mama;
o	 Kuepuka maneno yenye mwelekeo wa kumhukumu mama na mtoto;

3.   Mazoezi ya kusikiliza na kujifunza.
4.  Hitmisho.
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I. UTANGULIZI

	Eleza
�	 Unasihi ni njia ya kuzungumza na watu ili kujua jinsi wanavyojisikia au kutambua matatizo yao na 

kuwasaidia ili waweze kufikia uamuzi wa jambo la kufanya. 

�	 Unasihi huweza kutumika katika masuala mengine zaidi ya ulishaji wa watoto.
	 Stadi za unasihi zinafaa pia hata unapoongea na mgonjwa au mteja katika mazingira mengine. 

Unasihi unaweza pia kukusaidia katika familia, unapokuwa na marafiki au wafanyakazi wenzako. 
Jaribu kutumia mbinu hizi katika maisha ya kawaida na utaona jinsi zitakavyokusaidia. Katika 
somo hili tutajadili kuhusu wanawake wanaonyonyesha na jinsi wanavyojisikia.

2.  STADI ZA KUSIKILIZA NA KUJIFUNZA
Stadi  za unasihi zinahusu ‘kusikiliza na kujifunza’
Mama aliye na mtoto mchanga si rahisi kuongea anavyojisikia hasa kama ana aibu na anaongea 
na mtu asiyemfahamu vizuri. Unahitaji stadi katika kusikiliza ili kumfanya mama aone kuwa 
unavutiwa na mazungumzo yake. Hii itamtia moyo mama aendelee kukuelezea zaidi.

Onesho la vitendo kuhusu stadi za kusikiliza na kujifunza.
	Waeleze washiriki kuwa katika somo hili, mtajadili na kuonesha kwa vitendo  stadi sita za kusikiliza 

na kujifunza.

Stadi ya Kwanza: Tumia mawasiliano ya vitendo au ishara inayofaa

	Uliza: Je, tuna maana gani tunaposema mawasiliano ya vitendo au ishara?

Subiri washiriki watoe majibu mawili  au matatu halafu endelea.

Jibu:	 Mawasiliano ya vitendo au ishara maana yake ni kuonesha mtazamo kupitia vitendo, 
mwonekano au kutumia viungo vya mwili bila kuongea.

Mawasiliano kwa Vitendo au Ishara Inayofaa
•	 Mawasiliano kwa vitendo yanaweza kusaidia au kuzuia kupata taarifa kutoka kwa  mama.

	Fanya Onesho A: Mawasiliano ya vitendo/ishara

Kwa kila onesho, ongea maneno machache na jitahidi kusema maneno yale yale na kwa sauti ile ile 
kwa mfano:

“Habari ya asubuhi Suzana. Unaendeleaje na unyoneshaji  wa  mtoto wako?”
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	Kila baada ya onesho waulize washiriki wameona na  kujifunza nini. 

1. Mkao:

Unazuia simama na mama akae.

Unasaidia kaa kiasi kwamba kichwa chako kiwe sambamba na kichwa cha mama.

	Andika -	“WEKA KICHWA USAWA NA KICHWA CHA MAMA” katika chati pindu.

2.Kuangaliana:

Inazuia : Angalia pembeni au angalia daftari yako.

Inasaidia: Mwangalie mama kwa makini anapoongea

	Andika - 	 “SIKILIZA KWA MAKINI” katika chati pindu.

Kumbuka: Kuangaliana kunaweza kuwa na maana mbalimbali katika utamadumi wa watu 
tofauti. Mara nyingine mtu anapoangalia pembeni ina maana kuwa yupo tayari 
kukusikiliza. Kama inakubalika hilo  fanya kulingana na mazingira hayo.

3. Vipingamizi:

Vinazuia:  Kaa nyuma ya meza au andika wakati unaongea.

Inasaidia:  Ondoa meza au daftari. Kaa usawa na mama 

	Andika: -	 “ONDOA PINGAMIZI” katika chati pindu.

Tumia muda wa kutosha  ?Anza na inayozuia

Inasaidia:	 Mfanye  mama aone una muda wa kumsikiliza. Kaa chini na umsalimie bila 
kuonesha una  haraka, tulia, onesha tabasamu, mwangalie akinyonesha mtoto, 
wakati unamsubiri akujibu.

Inazuia:	 Uwe na haraka, msalimie kwa haraka, onesha kuwa huwezi kusubiri, angalia saa 
yako.

	Andika: -	 “TUMIA MUDA WA KUTOSHA” katika chati pindu.

4. Kugusa:

Inasaidia: Mguse mama sehemu ambayo inakubalika kwa mfano kumshika mkono 

Inazuia: Mguse kwa namna isivyokubalika kwa mfano kugusa kifua au bega

	Andika: -	 MGUSE INAVYOKUBALIKA katika chati pindu.

Kumbuka: Kama huwezi kuonesha namna ya kumgusa inavyokubalika, usimguse kabisa. 
Unaweza kumgusa mtoto wake badala yake.

Jadili mguso unaofaa katika jamii

Uliza: Ni namna ipi ya kumgusa mtu inayokubalika na isiyokubalika kwenye jamii yetu? 
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Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea kujadili maswali yafuatayo moja 
baada ya lingine.

Uliza:  

Je,  kumgusa kunamfanya mama aone kwamba unamjali? Kwa mwanaume, kama 
haipaswi kumgusa mwanamke, je, ni vyema kumgusa mtoto? (Washiriki watoe mfa-
no kutokana na uzoefu wao).

Je, unafahamu namna nyingine ya mawasiliano kwa vitendo 

inayoweza kumfanya mama ajisikie vyema au aone unamjali na hivyo  
aendelee kukueleza zaidi. 

Washiriki watoe mifano. 

Kwa mfano kutabasamu au kutingisha kichwa

	Bandika ukutani orodha ya vipengele muhimu kuhusu mawasiliano kwa vitendo au 
ishara inayofaa

MAWASILIANO KWA VITENDO AU ISHARA INAYOFAA
−	 Weka kichwa usawa na kichwa cha mama; 
−	 Sikiliza kwa makini;
−	 Ondoa vipingamizi; 
−	 Tumia muda wa kutosha; na
−	 Mguse inavyokubalika

Stadi ya Pili:	Uliza maswali yanayotoa mwanya wa kujieleza

	Eleza

�	 Kuanza majadiliano na mama au kuchukua historia kutoka kwake unahitaji kuuliza maswali.

�	 Ni muhimu kuuliza maswali kwa namna ambayo itamfanya mama atoe maelezo. Hii inakusaidia 
usiulize maswali mengi na inakufanya ujifunze zaidi kutoka kwake kwa muda ulio nao.

�	 Maswali yanayotoa mwanya wa kujieleza yanasaidia sana. Ili kukujibu, mama atakupa maelezo. 
Maswali yanayohitaji majibu ya kujieleza kwa kawaida yanaanza na ”Ni jinsi gani?, Nini? Wakati 
gani?, Wapi? na Kwa nini?”

	 Kwa mfano, “Unamlishaje mtoto wako?”

�	 Maswali yanayohitaji majibu ya ndiyo au hapana kwa kawaida hayasaidii sana, yanamfanya 
mama ajibu neno ambalo ulilitarajia, na anaweza kujibu “ndiyo” au “hapana.”
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	 Kwa mfano: “Je ulimnyonyesha mtoto wako wa mwisho? Kama mama atajibu “Ndiyo” kwa swali 
hili, bado hutajua kama alimnyonyesha maziwa ya mama pekee au alimchanganyia na vyakula 
vingine. Unaweza kukata tamaa na kufikiri kuwa mama hataki kueleza au hakuelezi ukweli.

	Mwombe mkufunzi uliyemwandaa kusoma maneno ya mama katika onesho la kwanza na  la pili 
wakati wewe unasoma sehemu ya mtoa huduma ya afya.

	Onesha stadi kwa vitendo:
	 Kila baada ya onesho uliza washiriki  alichojifunza mtoa huduma ya afya halafu toa maoni. 

Onesho la kwanza: Maswali ambayo yatamfanya mama ajibu ndiyo au ‘hapana’

M /Afya: “Habari za asubuhi Mama Neema. Mimi naitwa Monica ni mkunga hapa. 
Je, Neema hajambo?”

Mama: “Ndiyo, Hajambo”.

M/Afya: “Je, unamnyonesha?”.

Mama: “Ndiyo”.

M/Afya: Je, una matatizo yoyote?

Mama: “Hapana”.

M/Afya: Je, Neema ananyonya mara nyingi?

Mama: “Ndiyo”.

•	 Maoni:    Mtoa huduma ya  afya amejibiwa “ndiyo” na “hapana” hajajua mengi.   

                     Inaweza kuwa vigumu kujua aseme nini baada ya hapo.

	Onesho la  Pili: Maswali yanayohitaji majibu ya kujieleza

M/Afya: “Habari za asubuhi Mama Joani, Mimi naitwa Mary ni mkunga hapa. Je Joani 
anaendeleaje?”

Mama: Hajambo lakini naona hashibi.

M/Afya: Unaweze kunielezea jinsi , unavyomlisha?

Mama: Ananyonya na ninampa maziwa ya kopo mara moja jioni.

M/Afya: Ni nini kilikufanya uamue kumpa maziwa ya kopo?

Mama: Ananyonya sana muda huo, hivyo nilifikiri kuwa maziwa yangu hayatoshi.

Maoni: Mtoa huduma ya afya ameuliza maswali yanayotoa mwanya wa kujieleza. 
Mama asingeweza kujibu “ndiyo” au “hapana”. Kwa hiyo mtoa huduma 
ya afya amejua mengi.

Stadi ya Tatu: Tumia viitikio na ishara zinazoonesha kuvutiwa na mazungumzo

	Eleza: 
•	 Kama unataka mama aendelee kuongea, unapaswa kuonesha kwamba unamsikiliza na 

unavutiwa na anachosema.
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•	 Njia nzuri ya kuonesha kwamba unasikiliza na unavutiwa na mazungumzo ni:
−	 Kwa vitendo; kwa mfano kumwangalia, kutingisha kichwa na kutabasamu.

−	 Kwa kuitikia; kwa mfano unasema “Aha”, “Mmm”   “Oh “Enhe”.

	 Muombe mkufunzi uliyemwandaa asome maneno ya mama katika onesho la nne wakati 
unaigiza sehemu ya mtoa huduma ya afya. Toa viitikio rahisi, itikia kwa kutingisha kichwa na 
onesha kwa uso kuwa unavutiwa na mazungumzo na unapenda kusikiliza.

	Onesha stadi kwa vitendo:

Baada ya onesho, toa maoni.

	Onesho la Tatu: Tumia viitikio na ishara zinazoonesha unavutiwa na mazungumzo

M/Afya “Habari ya asubuhi Mama Karo. Unaendeleaje na kunyonyesha siku hizi?”

Mama Nzuri, nafikiri naendelea vyema.

M/Afya “Mmm” (tingisha kichwa kuonesha kukubali, tabasamu).

Mama Nilikuwa na hofu kwani juzi alitapika.

M/Afya “Ehee”. (pandisha nyusi za uso, angalia kwa kuvutiwa).

Mama Sijui kama ilitokana na kitu nilichokula, labda maziwa yangu hayakuwa mazuri kwa 
mtoto.

M/Afya “Ahaa!” (Tingisha kichwa kuonesha unatambua anavyohisi).

Maoni:	 Mfanyakazi wa Afya ameuliza swali la kuanzisha mazungumzo. Halafu 
akamtia moyo mama aendelee kuongea kwa kutumia viitikio na ishara.

Uliza: Vitiikio gani vinatumika katika jamii yetu?
Wape muda washiriki watoe mifano ya viitikio vinavyotumika katika jamii yao.

Jibu:	 Katika jamii nyingi hapa nchini watu wanatumia viitikio na ishara mbali mbali, kwa mfano: 
“Mmm”, “Ahaa”, “Ooho”,, kama ni sehemu ya lugha zao.

Stadi ya Nne: Kurudia maelezo ya mama. 

	Eleza:

�	 Wakati mwingine watoa huduma ya afya huwauliza wanawake maswali mengi ya kutaka kujua 
ukweli.  Maswali kama hayo mara nyingi hayasaidii sana. Mama anaweza kuacha kujibu maswali 
yote uliyomwuliza. Kwa mfano, kama mama anasema: “mtoto wangu alilia sana jana usiku”. 
Unaweza kutaka kuuliza “Aliamka mara ngapi?” Lakini jibu lake halisaidii.

�	 Inasaidia sana kurudia maelezo aliyosema mama. Inaonesha kuwa unaelewa na itamfanya mama 
aeleze zaidi kile anachoona ni muhimu kwake. Ni vyema zaidi kurudia kwa maneno tofauti ili 
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isionekane kwamba unamuigiza anachosema. Kwa mfano, kama mama anasema: “mtoto wangu 
alilia sana jana usiku”.
Ungeweza kusema: “hukuweza kulala kwa kuwa mtoto amelia usiku wote?’’

	 Muombe mkufunzi asome maneno ya mama katika onesho la stadi ya nne wakati unasoma 
sehemu  ya mtoa huduma ya afya.

	Kila baada ya onesho, waulize washiriki walichojifunza halafu toa maoni kuhusu alichojifunza 
mtoa huduma ya afya.

	Onesha stadi ya Nne:

Onesho la Nne:  Kurudia maelezo
M/Afya “Habari za asubuhi Mama Faith. Unaendeleaje na Faith leo”?

Mama “Ananyonya sana muda wote”.

M/Afya ‘’Faith ananyonya mara nyingi ?’’

Mama ’’Ndiyo, wiki hii ana njaa sana. Nafikiri maziwa yangu yanakauka”.

M/Afya ’’Anaonekana kuwa na njaa katika kipindi cha wiki hii tu?”

Mama “Ndiyo, na dada yangu ananiambia nimpe pia maziwa ya  kopo”.

M/Afya ‘’Dada yako amesema kwamba anahitaji maziwa zaidi ?’’

Mama ‘’Ndiyo, maziwa gani ya kopo ni mazuri zaidi?’’

Maoni: Mtoa huduma ya afya amerudia maelezo ambayo mama amesema, na kum-
fanya mama atoe maelezo zaidi.

	Eleza: 
Kama utaendelea kurudia mara kwa mara mama anachosema, inaweza kuleta hisia mbaya.  Ni vyema 

kuchanganya kwa kurudia maelezo na viitikio vingine. Kwa mfano “Ahaa?” au ”Ohoo”; au uliza 
maswali yanayotoa mwanya wa kujieleza.

Stadi ya Tano: Onesha kuwa unatambua hisia ya mama

	Eleza:

�	 Mama anaposema jambo fulani linaloonesha anavyojisikia, ni vizuri kuitikia kwa namna ambayo 
inaonesha kwamba umesikia alichosema na kwamba unatambua anavyojisikia. Kwa mfano, 
kama mama anasema: “Mtoto wangu anataka kunyonya mara kwa mara na inanifanya nijisikie 
nimechoka.” Unaweza kuonesha jinsi anavyojihisi, kwa kumwuliza “Unajisikia kuchoka sana 
muda wote?”

�	 Kutambua jinsi mtu anavyojisikia ni tofauti na kuonesha huruma.  Unapoonesha huruma, 
unasikitika na unaliangalia suala hilo kwa mtazamo wako, kwa mfano unapoonesha huruma, 
unaweza kusema: “oh, nafahamu ulivyopata shida. Mtoto wangu alitaka pia kunyonya mara 
nyingi na nilijisikia kudhoofika”. Hii inamfanya mama avutiwe na maelezo yako, na haimfanyi 
mama ajisikie kuwa umemwelewa.
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�	 Unaweza kuuliza ili kupata ukweli zaidi. Kwa mfano: Je ananyonya mara ngapi? Je unampa 
chakula gani zaidi?

�	 Lakini maswali haya hayamsaidii mama kuelewa kuwa umetambua anavyohisi. Ungeweza kurudia 
maelezo ambayo mama amesema kuhusu mtoto. Kwa mfano: ”Anataka kunyonya mara 
nyingi?”.

�	 Hii inarudia maelezo aliyosema mama kuhusu tabia ya mtoto, lakini inakosa alichosema mama 
kuhusu anavyojisikia. Anajisikia kuchoka.  Kwa hiyo, kutambua hisia ni zaidi ya kurudia maelezo 
aliyosema mama.

�	 Inafaa pia kuonesha unatambua hisia nzuri na sio hisia mbaya tu. 

	 Muombe mwezeshaji  uliyemwandaa asome maneno ya mama katika onesho na wewe usome  
sehemu ya mtoa huduma wa afya.

	Onesha:
Baada ya onesho, toa maoni kuhusu alichojifunza mfanyakazi wa afya

Onesho la tano:	 Kutambua hisia

M/Afya “Habari za asubuhi Mama Manka? Mtoto anaendeleaje leo?”

Mama Manka anakataa kunyonya - anaonekana kutopenda maziwa yangu sasa!”

M/Afya “Unajisikia kwamba hivi sasa hapendi maziwa yako?”

Mama “Ndiyo, inaonekana kama hapendi maziwa yangu - imetokea ghafla wiki hii, baada ya 
bibi yake kuja kuishi na sisi. Bibi yake anapendelea kumpa maziwa ya kopo!”.

M/Afya “Unahisi kuwa yeye ndiye anayetaka amlishe?’’

Mama ‘’Ndiyo, anataka kuchukua nafasi yangu ya kumhudumia mtoto.’’

Maoni: Mtoa huduma ya afya anatambua hisia za mama na kujifunza mambo 
muhimu bila ya kuuliza maswali ya moja kwa moja.

Stadi ya Sita:  Epuka kutumia maneno yanayohukumu

	Eleza:

�	 Maneno ya kuhukumu ni kama ‘sawa’, ‘si sawa’, ‘nzuri’, ‘mbaya’, ‘vizuri’, ‘inatosha’, ‘sawasawa’. 
Maneno haya yanahukumu iwapo  unayatumia kama kigezo au kipimo cha ubora.  Kama ukitumia 
maneno yenye kuhukumu wakati unapozungumza na mama juu ya ulishaji wa mtoto, hasa wakati 
unauliza maswali, unaweza kumfanya ajisikie amekosa au mtoto ana tatizo.

	
	 Kwa mfano: Usiseme: “Mtoto analala vizuri?” 

Badala yake uliza: “Mtoto analalaje?”
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	 Mwambie mwezeshaji uliyemwandaa asome maneno ya mama katika onesho la 6 na la 7, 
wakati unasoma sehemu ya mtoa huduma ya afya.

Onesha stadi:
Baada ya kila onesho,waulize washiriki wamejifunza nini halafu  toa maoni juu ya mambo aliyojifunza 
mtoa huduma wa  afya.

Onesho la 6:  Kutumia maneno ya kuhukumu
M/Afya “Habari za asubuhi Mama Debora. Mtoto ananyonya kawaida?”

Mama “Ndiyo ananyonya kawaida”.

M/Afya “Unafikiri kuwa una maziwa ya kumtosha?”

Mama “Sijui …… natumaini hivyo, lakini yawezekana hapana ……..”  (Anaonekana mwe-
nye hofu).

M/Afya “Ameongezeka uzito vizuri mwezi huu? Naomba kuona kadi yake ya  kliniki”.

Mama “Sijui …….”  Hii hapa.

Maoni:  Mtoa huduma ya afya hajifunzi kitu chochote cha muhimu, ila anamtia 
hofu mama.

Onesho: la 7  Kuepuka kutumia maneno ya kuhukumu
M/Afya “Habari za asubuhi Mama Jose. Unyonyeshaji anaendeleaje?”

Mama “Unyonyeshaji unaendelea vizuri.  Wote tunaufurahia”.

M/Afya “Uzito wake ukoje? Naweza kuona kadi yake ya kliniki?

Mama “Muuguzi alisema aliongezeka zaidi ya nusu kilo mwezi huu.  Kwa kweli nimefurahi”.

M/Afya “Ni wazi kuwa anapata maziwa kiasi anachohitaji”.

Maoni Mtoa huduma ya afya amejifunza kile alichohitaji kufahamu bila kumtia 
mama hofu.

	Ongeza pia vipengele vifuatavyo:
−	 Wanawake wanaweza kutumia maneno ya kuhukumu. Wakati mwingine unaweza kuhitaji 

kutumia maneno hayo wakati unapomjengea mama kujiamini.  Hata hivyo jizoeze kuacha 
kuyatumia maneno hayo kwa kiasi kikubwa, labda kukiwa na sababu muhimu ya kuyatumia.

−	 Unaweza kuona kuwa maswali ya kuhukumu mara nyingi ni yale yanayotoa majibu ya “ndiyo” 
au “hapana”. Kutumia maswali yanayotoa mwanya wa kujieleza mara nyingi husaidia kuepuka 
maneno ya kuhukumu.

	Andika kwenye chati pindu
	 Sasa una orodha ya stadi sita kwenye chati pindu. Weka kwenye ukuta.

Soma orodha yote ili kuwakumbusha washiriki stadi hizo.
−	 Waambie washiriki kuangalia orodha hiyo kwenye chati  pindu uliyotayarisha.
−	 Waambie wafanye mazoezi na wazielewe stadi hizo.

Waeleze kuwa watazitumia stadi hizi katika mazoezi ya vitendo.
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III.  Hitimisho 
Katika somo hili tumejifunza stadi za kusikiliza na kujifunza ambazo ni : 

           STADI ZA KUSIKILIZA NA KUJIFUNZA
•	 Tumia mawasiliano ya vitendo au ishara inayofaa;
•	 Uliza maswali yanayotoa mwanya wa kujieleza;
•	 Tumia viitikio na ishara zinazoonesha kuvutiwa na mazungumzo;
•	 Rudia maelezo ya mama;
•	 Onesha kuwa unatambua hisia ya mama; na
•	 Epuka kutumia maneno yanayohukumu.

	Waulize washiriki kama wana swali lolote juu ya stadi za kujifunza na kusikiliza na 
jibu kwa kuwashirikisha.

II.  Mazoezi ya stadi za kusikiliza na kujifunza

	Waambie washiriki wafungue vitabu vyao ukurasa wa 31
Waeleze washiriki kuwa watafanya mazoezi kuhusu stadi walizojifunza.

•	 Mtafanya mazoezi ya stadi sita za kusikiliza na kujifunza mlizojifunza. 

	Ongoza washiriki kufanya mazoezi kwa kuandika    

	Eleza cha kufanya:
Washiriki wasome maswali kwenye vitabu vyao, kisha waandike majibu kwenye vitabu vyao kwa 
penseli.

	 Waombe wawezeshaji wenzako wakusaidie kupitia mshiriki mmoja mmoja ili kuwapa mrejesho.

ZOEZI LA Kwanza:  Kuuliza maswali yanayotoa mwanya wa kujieleza

•	 Namna ya kufanya zoezi 
Maswali namba 1-3 hayatoi mwanya wa kujieleza hivyo yanajibiwa kwa “ndiyo” au “hapana”.
Andika swali linalotoa mwanya kwa mama kujieleza zaidi.
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Mfano:
Je unamnyonesha mtoto wako?          Unamlishaje mtoto wako?

Maswali ya kujibu:	
1.  Je, unalala na mtoto wako? (Jibu linalopendekezwa)	

(Je, mtoto wako analala wapi?)		
2.  Je, mara nyingi uko mbali na mtoto 

wako?	
(Je, unakuwa mbali na mtoto wako kwa muda gani?)

3.  Je, chuchu zako zina vidonda?   (Je, chuchu zako zina hali gani?)
Je, unazionaje chuchu zako?)

Zoezi la hiari linalohusu hadithi fupi:
Joseph na Maria wamemleta kliniki mtoto wao John mwenye umri wa miezi tatu.  Wanahitaji 
kuongea na wewe kwa sababu mtoto wao haongezeki uzito.
Andika maswali mawili  yanayowapa mwanya wa kujieleza ambayo ungeweza kuwauliza kuhu-
su mtoto wao.

Maswali hayo yawe ni  yale yasiyoweza kujibiwa kwa “ndiyo” au “hapana”.
Maswali yanaweza kuwa:
Unamlishaje John?  
Unaendeleaje  na unyoneshaji?
John alipata magonjwa gani?
Vipi hali ya John?
Nieleze kuhusu ulaji wa John.

ZOEZI LA Pili:	 Kurudia maelezo ya mama
Jinsi ya kufanya zoezi:
Maelezo 1-5 ni baadhi ya mambo ambayo wanawake wanaweza kukueleza.
Sambamba na maelezo 1-3, kuna majibu matatu. Weka alama kwenye maelezo yanayorudia usemi wa 
mama.  Kwa maelezo 4 na 5, tengeneza usemi unaorudia yale yaliyosemwa na mama.  

Mfano:
Mama yangu anasema kuwa sina maziwa ya kuto-
sha	

a. Unafikiri una maziwa ya kutosha?
b. Kwa nini anafikiria hivyo?
√c. Anasema una maziwa kiasi kidogo?

Maswali ya kujibu:
1. Mtoto wangu anapata choo mara nyingi     
    - wakati  mwingine  hata mara 8 kwa   
   siku.

√a. Anapata choo mara nyingi kwa siku?
b. Choo chenyewe kikoje?
c. Hii inatokea kila siku au kwa baadhi ya  
    siku?
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2. Inaelekea hapendi kunyonya maziwa 
    yangu	

a. Umewahi kumlisha kwa kutumia 
    chupa?
b. Amekuwa akikataa kunyonya kwa 
    muda gani?
√c. Inaonekana anakataa kunyonya?		

3. Nilijaribu kunyonesha kwa chupa,   
    lakini  alitema maziwa hayo.

a. Kwa nini ulijaribu kutumia chupa?
√b. Alikataa kunyonya chupa?
c. Umejaribu kutumia kikombe?

4.	 Wakati mwingine hapati choo kwa muda wa siku 3 au 4.
	 (Hapati choo kwa siku kadhaa?)

5.	 Mume wangu anasema mtoto wetu amekua kiasi cha kuweza kuachishwa kunyonya sasa.
(Mume wako anataka uache kumnyonesha mtoto wako?)

6.	 Zoezi la hiari linalohusu hadithi fupi:
	

Unakutana na Mwajuma sokoni, akiwa na mtoto wake wa  miezi 2, anayeitwa Tegemeo.  
Unamwambia Mwajuma kuwa Tegemeo anaonekana ana afya njema, na unamuuliza hali 
yake na ya mtoto.  Anajibu”  tunaendelea vizuri, lakini Tegemeo anahitaji kuongezewa maziwa 
kwa chupa jioni”.

Unapaswa kusema nini, ili kurudia  yale yaliyosemwa na Mwajuma, ili kumtia moyo aweze 
kukueleza zaidi

Baadhi ya majibu:
•	 Inaelekea anahitaji kitu cha ziada jioni
•	 Inaelekea anakuwa na njaa sana wakati mwingine

Zoezi la tatu: Kutambua hisia za mama

Jinsi ya kufanya zoezi:
Maelezo 1-5 ni mambo ambayo mama anaweza kusema.
Sambamba na maelezo 1-3 kuna majibu matatu unayoweza kutoa. Pigia mistari maneno  yanayoonesha 
hisia alizonazo mama. Weka alama (V) katika sentensi inayoonesha hisia ya mama.

Kwa maelezo 4 na 5, pigia mstari maneno yanayoonesha hisia za mama, kisha andika sentensi 
inayoonesha hisia za mama.  
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Mfano:

Mtoto wangu anataka kunyonya 
mara kwa mara usiku na hivyo 
ninajisikia kuchoka

a.Ananyonya mara ngapi kwa siku?
b. Anakuamsha kila siku usiku?
√c.Naona unachoka sana na ulishaji 
     wa mtoto usiku?

Maswali ya kujibu:

1. Chuchu zangu zinauma sana, 
itabidi 
    ninyonyeshe kwa chupa.	

√a. Maumivu hayo yanafanya utake  kuacha kunyonesha?
b. Ulinyonesha mtoto wako yeyote kwa chupa?
c. Ah! usifanye hivyo si lazima kuacha kunyonesha kutokana 
na vidonda vya chuchu.

2. Maziwa yangu yanaonekana          
    mepesi sana - Nina uhakika
    hayawezi kuwa mazuri.

a. Hayo ni maziwa yanayotoka mtoto, anapoanza kunyonya. 
Huonekana ni maji maji.
√b. Una wasiwasi jinsi maziwa yako  yanavyoonekana?
c. Ee he, kwani mtoto ana uzito gani?

3.Matiti yangu hayana maziwa  
kabisa, 
   na mtoto tayari ana siku moja.

√a. Umefadhaika kwa vile maziwa hayajatoka bado?
b. Je ameanza kunyonya?
c. Inachukua siku chache kwa maziwa 
    kuanza kutoka kwa wingi.

4.   Maziwa yangu yanachuruzika siku nzima nikiwa kazini. Hali hii inanifedhehesha sana.
      (Inafedhehesha iwapo inatokea wakati upo kazini?) 

5. Napata maumivu makali ya tumbo wakati mtoto anaponyonya.
    (Unapata maumivu makali, siyo?) 

6.	 Zoezi la hiari linalohusu hadithi fupi
Edna amemleta mtoto wake Sammy kukuona.  Anaonekana ana wasiwasi anasema, “Sammy 
ananyonya  mara kwa mara, lakini bado anaonekana mwembamba sana”.

Utamwambia nini Edna kuonesha  unatambua hisia zake?

	 Baadhi ya majibu:
	 Una wasiwasi kwa sababu Sammy anaonekana mwembamba?
	 Una wasiwasi kuhusu Sammy anavyoonekana?

ZOEZI LA nne. Kutafsiri maneno yanayohukumu:
	Waambie washiriki waangalie orodha ya maneno yanayohukumu,  Ukurasa wa 34 wa kitabu cha 

mshiriki.

	Elezea vipengele vifuatavyo kuhusu orodha hiyo ya maneno:

	Maneno yalichapwa kwa wino uliokolea yaliyopo juu ya kila kundi la maneno yanayotumika 
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mara nyingi. Haya ndiyo maneno yatakayotumika kwenye zoezi hili.
	Chini ya maneno hayo yenye herufi nzito, kuna orodha ya maneno mengine yenye maana in-

ayofanana na maneno hayo yaliyoainishwa.  Kwa mfano, neno “toshelezi” na “inayotosheleza” 
yapo kwenye kundi moja, pia maneno yaliyo na maana iliyo kinyume pia yapo kwenye kundi hilo 
hilo.  Kwa mfano, “nzuri” na “mbaya”  yote hayo ni maneno yanayohukumu, hivyo ni muhimu 
kuyaepuka.

	 Washiriki wakumbushwe kuwa maswali ya kuhukumu mara nyingi ni yale  yasiyotoa mwanya wa 
kujieleza.

	 Kwa kila neno, washiriki wawezeshwe kujadiliana na kukubaliana juu ya swali linalohukumu na lile 
lisilohukumu.

Matumizi ya 
maneno

Maswali Yanayohuku Maswali Yasiyohukumu

Vizuri Ananyonya Vizuri Ananyonyaje ........................................
Kawaida Choo chake ni cha kawaida Choo chake kikoje? ...............................
Ya kutosha Anaongezeka uzito wa kutosha Vipi maendeleo ya Mtoto ........................
Tatizo Una matatizo yeyote ya unyonyeshaji Unaendeleaje na unyonyeshaji? ..............
Kulia Sana Mtoto analia sana usiku? Hali ya mtoto usiku inakuwaje? ............

HITIMISHO
Katika somo hili tumejifunza jinsi ya kutumia stadi za kusikiliza na kujifunza wakati wa kumshauri mama 
kuhusu ulishaji wa mtoto.

Stadi hizo ni :

STADI ZA KUSIKILIZA NA KUJIFUNZA
•	 Tumia mawasiliano ya vitendo au ishara inayofaa;
•	 Uliza maswali yanayotoa mwanya wa kujieleza;
•	 Tumia viitikio na ishara zinazoonesha kuvutiwa na mazungumzo;
•	 Rudia maelezo ya mama;
•	 Onesha kuwa unatambua hisia ya mama; na
•	 Epuka kutumia maneno yanayohukumu

	Waulize washiriki kama wana maswali na ujibu kwa kuwashirikisha
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Somo La 6:
Mpango wa hospitali kuwa rafiki wa mtoto

MUDA:  Dakika 120

MALENGO

Baada ya somo hili washiriki waweze:

�	 Kujadili vidokezo kumi vya kufanikisha unyonyeshaji;

�	 Kujadili umuhimu wa mpango wa kufanya hospitali kuwa rafiki wa mtoto na hasa  katika  kipindi 
hiki cha maambukizo ya VVU; na

�	 Kupima utekekezaji wa vidokezo kumi katika kituo cha kutoa huduma za uzazi na mtoto.

MAANDALIZI
	Kabla ya somo hili tayarisha:

−	 Bango la Vidokezo Kumi vya Kufanikisha Unyonyeshaji au chati pindu lenye vidokezo Kumi 
vya Kufanikisha Unyonyeshaji;

−	 Mwongozo / Sera ya hospitali ya Unyonyeshaji (kama ipo); na
−	 Fomu ya kujipima hali ya utekelezaji wa vidokezo kumi vya kufanikisha unyonyeshaji. 
−	 Bango la Mwongozo wa unyonyeshaji Tanzania

Vipengele vya Kujifunza
1.	 Utangulizi;
2.	 Utekelezaji wa Vidokezo Kumi vya Kufanikisha Unyonyeshaji;
3.	 Umuhimu wa mpango wa kufanya hospitali kuwa Rafiki wa Mtoto na hasa  katika  kipindi hiki 

cha maambukizi ya VVU;
4.	 Hatua za kuchukua ili hospitali  au kituo cha kutoa huduma za uzazi na mtoto kuwa rafiki wa 

mtoto;
5.	 Makundi yanayotoa msaada kuhusu unyonyeshaji; na
6.	 Hitimisho.
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1. UTANGULIZI
	Eleza
�	 Mpango wa Hospitali kuwa Rafiki wa Mtoto (BFHI) ambao upo duniani pote ulianzishwa na Shirika 

la Afya Duniani (WHO) na UNICEF mwaka 1991.

�	 Ufanikishaji wa unyonyeshaji si suala linalotegemea huduma zitolewazo na vituo vyetu vya kutoa 
huduma ya  afya pekee, ila ni jukumu la jamii nzima. Familia au kaya huwajibika katika njia moja 
au nyingine ili kulinda kuendeleza na kuweza kufanikisha unyonyeshaji. Vivyo hivyo, viongozi wote 
katika ngazi mbalimbali wana wajibu huu.  

�	 Huduma na taratibu katika vituo vya afya vinaweza kuwa na athari katika suala zima la 
unyonyeshaji. Huduma na taratibu duni huweza kuathiri unyonyeshaji na huweza kuchangia na 
kumfanya mama kuamua kutumia ulishaji wa maziwa mbadala. Lakini huduma na taratibu nzuri 
huendeleza unyonyeshaji na kumfanya mama kunyonyesha kikamilifu na kwa muda mrefu zaidi.

�	 Mazingira mazuri katika wodi ya wazazi humsaidia mama aweze kuanza kunyonyesha mara tu 
baada ya kujifungua na kuimarisha unyonyeshaji baada ya hapo.

�	 Mpango wa Hospitali kuwa Rafiki wa Mtoto unatambua kuwa huduma bora za uzazi ni muhimu 
katika kuendeleza unyonyeshaji. Vidokezo kumi vya kufanikisha unyonyeshaji ni muhtasari wa 
taratibu zinazosaidia kufanya Hospitali kuwa Rafiki wa Mtoto.

�	 Baadhi ya watu wana wasiwasi iwapo mpango huu unapaswa kuendelea mahali ambapo 
maambukizi ya virusi vya UKIMWI ni makubwa. Ukweli ni kwamba, mpango huu ni muhimu zaidi 
katika sehemu hizo.

2. UTEKELEZAJI WA VIDOKEZO KUMI VYA KUFANIKISHA 
UNYONYESHAJI 

	Waambie washiriki wafungue kitabu cha mshiriki ukurasa wa 46  wasome kwa zamu 
vidokezo kumi huku ukieleza utekelezaji wake. Halafu uliza maswali yanayofuata kuhusu 
kila kidokezo. Eleza vipengele ambavyo hawakuvitaja

�	 Kidokezo cha Kwanza:  Kuwa na mwongozo wa unyonyeshaji wa maziwa ya mama ambao 
unafahamika kwa wafanyakazi  wote wanaoshughulikia utoaji  huduma ya afya.

	Waulize washiriki kama kuna mwongozo katika hospitali zao na utekelezaji wake. 
	 Je? mwongozo huu unaeleweka kwa wafanyakazi? Umewekwa wapi? 
	 Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.
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	Eleza:
Umuhimu wa kuwa na  mwongozo wa unyonyeshaji wa maziwa ya mama katika hospitali na vituo 
vya kutoleo huduma za  afya ya uzazi na mtoto 

�	 Husaidia kutoa huduma kwa ufanisi na viwango vinavyokubalika;

�	 Unaonyesha kiwango cha uwajibikaji wa kituo cha kutoa huduma;

�	 Unawalinda watoa huduma za afya; na

�	 Unawahakikishia wateja huduma yenye ubora ambayo wana haki ya kuidai.

Uliza: Vipengele vya mwongozo ni vipi?
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Eleza:
�	 Mwongozo wa unyonyeshaji wa maziwa ya mama unakataza ugawaji wa maziwa ya bureau 

yaliyopunguzwa bei;

�	 Unakataza utangazaji wa maziwa na vyakula mbadala vya watoto;

�	 Unaeleza jinsi hospitali itakavyotekeleza vidokezo kumi vya kufanikisha unyonyeshaji; na 

�	 Unaonesha  jinsi ya kuwasaidia wanawake walioambukizwa VVU na watoto wao

Uliza: Mwongozo huu uwekwe wapi?
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Eleza:
�	 Uwekwe katika sehemu zote zinazotoa huduma kwa mama na mtoto:  Kliniki ya wazazi, wodi 

ya watoto, wazazi, kliniki ya huduma na matunzo  ya watu walioambukizwa  VVU; chumba 

cha kujifungulia na ofisi zote za wauguzi na waganga.

�	 Kidokezo cha Pili:  Kuwaelimisha wafanyakazi wanaotoa huduma za afya kuhusu stadi  muhimu 
za kutekeleza sera /mwongozo wa unyonyeshaji.

Uliza: Kwa nini watoa huduma za afya wote wanahitaji kupewa mafunzo ya   ulishaji 
wa watoto? 
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu 3 halafu endelea.

	Eleza;
�	 Watoa huduma za afya wote wanatakiwa kuwa na elimu na stadi za ulishaji wa watoto 

wachanga na wadogo ili waweze kuwasaidia wanawake kulisha watoto wao ipasavyo; na

�	 Ni muhimu watoa huduma wapate elimu ya ulishaji watoto mara kwa mara kuendana na 
wakati na matokeo ya utafiti hasa kwenye kipindi hiki cha janga la UKIMWI.
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	 Kidokezo cha Tatu: Wafahamishe wanawake wote wajawazito manufaa na njia bora za 
kunyonyesha maziwa ya mama

Uliza: Mambo gani muhimu ya kuzingatia kuhusu ulishaji wa watoto unapozungumza 
na kundi la wanawake wajawazito?
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Eleza:
Mambo muhimu ya kukumbuka unapozungumza na kundi la wanawake.

�	 Unyonyeshaji:  Onesha kuwa unathamini unyonyeshaji wa maziwa ya mama na upo tayari 
kuwasaidia. Wanawake wajawazito kwa mara ya kwanza na wale wenye umri mdogo, huenda 
wakahitaji msaada zaidi kuliko wengine kwa hiyo waangaliwe kwa makini na wapatiwe 
msaada zaidi.

 
�	 Manufaa ya unyonyeshaji na hatari za ulishaji wa maziwa na vyakula 

mbadala. Waeleweshe na kuwatia moyo wanawake kuwa wanaweza kuwanyonyesha 
watoto wao maziwa ya mama pekee bila ya kuwapa chochote hata maji kwa muda wa miezi 
sita ya mwanzo.

�	 Toa maelezo rahisi na muhimu kuhusu unyonyeshaji.
Maelezo yatakayotolewa yatategemea hali ya unyonyeshaji katika jamii husika na matatizo 
yanayoweza kujitokeza wakati mama anaponyonyesha. Kwa mfano, inasaidia kumuelewesha 
mama kwamba unyonyeshaji wa mara kwa mara humwezesha mama kuongeza kiwango 
cha maziwa anayotoa badala ya kuzungumzia prolaktini.

�	 Eleza nini hujitokeza baada ya kujifungua.
Waeleze wanawake umuhimu wa kunyonyesha katika saa moja mara tu baada ya ya 
kujifungua na taratibu za wodini ili wajue wanatarajia nini. Hii ni muhimu sana kama taratibu 
na huduma zimebadilika.  Mama aelezwe kuwa mara tu baada ya kujifungua atapewa mtoto 
wake aweze kumnyonyesha.

�	 Jadili maswali ya wanawake
Washirikishe wanawake waweze kuamua nini ambacho wangependa kujua zaidi. Kwa mfano, 
wanawake wengine huogopa kuharibu maumbile yao wakinyonyesha, suala ambalo litasaidia 
sana likijadiliwa. Njia hii ya majadiliano huwapunguzia wanawake wasiwasi. Wanawake 
waelezwe kuwa matiti huanguka kadiri umri unavyoongezeka hata kama hawatanyonyesha.

Wakati unapozungumza na wanawake kwenye makundi hakikisha wamepata na kuyaelewa 
mafundisho yako vizuri.
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Mambo muhimu ya kukumbuka unapozungumza na mama faragha

	Eleza:
•	 Uliza kuhusu uzoefu wa mama juu ya unyonyeshaji endapo ana mtoto mwingine aliyetangulia.

Kama awali aliweza kunyonyesha bila matatizo, hata sasa ataweza kufanikisha.
Endapo alipata matatizo wakati ananyonyesha mtoe wasiwasi, mweleweshe jinsi ya 
kufanikisha unyonyeshaji na mhakikishie kuwa anaweza kunyonyesha vizuri atakapojifungua 
na kuwa upo tayari kumsaidia.

•	 Muulize mama endapo ana swali lolote au wasiwasi kuhusu unyonyeshaji.  Muwezeshe aweze 
kukueleza wasiwasi alionao kuhusu unyonyeshaji na jaribu kujibu maswali yake.

•	 Chunguza matiti ya mama kama ana wasiwasi nayo.
	 Mama anaweza kuwa na wasiwasi juu ya ukubwa wa matiti, umbile la chuchu ambazo zaweza 

kuwa ndefu, fupi, zilizodidimia ndani au bapa Mtoe wasiwasi juu ya hali hii.  Sio lazima 
kufanya uchunguzi wa matiti mara kwa mara kama hana wasiwasi nayo.

•	 Mjengee kujiamini na mhakikishie kuwa utamsaidia.
	 Mara nyingi utaweza kumhakikishia mama kuwa matiti yake hayana tatizo lolote kwa hivyo 

ataweze kunyonyesha mara tu atakapojifungua. Mueleze kuwa endapo atahitaji msaada wa 
unyonyeshaji wewe au mtoa huduma mwingine wa afya anaweza kumsaidia.

•	 Zungumza jinsi ya kuzuia maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. Kwa 
wale walioambukizwa VVU zungumza na mwanawake mmoja mmoja Jinsi ya kumlisha mtoto.

	 Kidokezo cha Nne: Kuwasaidia wanawake kuanza kunyonyesha watoto wao mara baada ya 
kujifungua (katika saa moja baada ya kujifungua)

Uliza: Wanawake wapewe msaada gani mara baada ya kujifungua?  
Subiri washiriki watoe majibu 2 - 3 halafu endelea

	Onesha slaidi mbili (6/1 na 6/3)
Uliza:  Je, mnaona nini?
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.
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	Eleza: 
•	 Kuwasaidia wanawake kuanza kunyonyesha watoto wao mara baada ya kujifungua yaani 

ndani muda wa saa moja ya mtoto kuzaliwa pamoja na kuwaonesha jinsi ya kuwapakata na 

kuwaweka watoto vizuri kwenye titi.

•	 Slaidi inaonesha mama amekumbatia mtoto wake mara baada ya kujifungua na miili yao 
ikigusana na wamefunikwa pamoja. Mama na mtoto waendelee kuwa pamoja namna hii kwa 
muda mrefu iwezekanavyo katika saa mbili za mwanzo baada ya kujifungua.  Ukaribu huu 
wa mama na mtoto humrahisishia mtoto kuweza kunyonya mara anapohitaji kufanya hivyo.

•	 Mgusano huu wa awali pia husaidia kujenga upendo na uhusiano wa karibu kati ya mama 
na mtoto  na humfanya mama aanze kunyonyesha mapema na ataendelea hivyo kwa muda 
mrefu zaidi.

•	 Wanawake walioambukizwa VVU na kuamua kutumia ulishaji mbadala wasaidiwe kuwalisha 
wototo wao kwa usahihi na usalama.

Uliza: Je, ni sahihi kwa wanawake walioambukizwa VVU kugusana na watoto wao 
mapema ngozi  kwa ngozi hata kama hawanyonyeshwi? 

Subiri  washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea. 

Slaidi 6/1: Kugusana ngozi kwa ngozi na 
mtoto wake

Slaidi 6/2: Mama anayenyonyesha mara 
baada ya kujifungua
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	Eleza: 
•	 Ndiyo, kumkumbatia na kumpakata mtoto hakuambukizi VVU. Wanawake waliochagua 

ulishaji mbadala wanahitaji kuhimizwa kuwapakata, kuwakumbatia na kugusana na watoto 
wao kuanzia wanapozaliwa na kuendelea. Hii inamsaidia mama kuwa karibu na kuonyesha 
upendo kwa mtoto wake.

Angalizo: Mtoto afutwe na taulo safi ili kukausha mwili kabla ya kuwekwa kwa mama yake ili 
kupunguza uwezekano wa maambukizo ya VVU.

Kidokezo cha Tano: Kuwaonesha wanawake jinsi ya kunyonyesha, kudumisha na kuendelea 
kunyonyesha  hata kama  watatengana na watoto wao

Uliza: Utamsaidiaje mama aweze kuendelea kumnyonyesha mtoto wake iwapo watatenganishwa ?
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Eleza: 
•	 Wakati mwingine mtoto hutenganishwa na mama yake kwa sababu ya ugonjwa, au ana 

uzito pungufu na huwa anahitaji uangalizi maalum. Pia anaweza kutenganishwa mama 
anapokwenda kazini au safari fupi.

•	 Mama anapotenganishwa na mtoto wake anahitaji msaada, kwani mtoto bado anahitaji 
maziwa ya mama yake. Hivyo basi, mama asaidiwe ili aweze kukamua maziwa yake. Hata 
mama anapokuwa safarini inabidi akamue ili kuendeleza utokaji wa maziwa .

•	 Mjengee mama kujiamini na pia kujua kuwa maziwa yake ni muhimu kwa ukuaji wa mtoto 
wake. Anahitaji pia msaada wa kumfanya mtoto aweze kunyonya mapema iwezekanavyo.

Uliza: Je, ni jinsi gani kidokezo hiki kinamhusu mama aliyeambukizwa VVU?
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Eleza; 
	 Kama mama ameamua kunyonyesha, anahitaji msaada wa kuanzisha,  kuendeleza unyonyeshaji 

na kutumia stadi sahihi ili kuzuia matatizo ya chuchu na uambukizo wa matiti. Vile vile apewe 
msaada ili aweze kunyonyesha mtoto maziwa ya mama pekee bila hata maji kwa miezi sita ya 
mwanzo
•	 Endapo mtoto alipewa maziwa mbadala wakati alipotenganishwa na mama yake, mama 

aeleweshwe kwamba hawezi tena kunyonyesha mtoto wake, bali aendelee na maziwa 
mbadala kama hilo haliwezekani aonane na mtaalamu wa ulishaji wa watoto kwa ushauri 
zaidi. 

Kidokezo cha Sita: Kutokuwapa watoto wachanga chakula au kinywaji mbali na  maziwa ya 
mama isipokuwa tu pale inaposhauriwa na daktari
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Uliza: Kuna madhara gani ya kumpa mtoto mchanga chakula au kinywaji mbali na maziwa ya 
mama mara baada ya kuzaliwa na kabla ya kutimiza umri wa miezi sita?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Eleza:
•	 Vyakula au vinywaji vya awali apewavyo mtoto kabla ya kunyonyeshwa maziwa ya mama: 

vinachukua nafasi ya maziwa ya mwanzo ya rangi ya njano ambayo ni muhimu sana kwa mtoto.

•	 Ni rahisi kwa mtoto kupata uambukizo kama kuhara,  uambukizo wa damu na uti wa mgongo. 
Vilevile kuna uwezekano wa kushindwa kuhimili protini iliyopo kwenye chakula hicho na hatimaye 
kupata mzio, kwa mfano ugonjwa wa ngozi

•	 Huingiliana na kunyonya
o	 Mtoto hutosheka na vyakula hivyo, kwa hiyo hunyonya kidogo;
o	 Endapo atakuwa analishwa kwa chupa basi anaweza kushindwa kunyonya vizuri na kushindwa 

kutofautisha kati ya chuchu ya titi na ile ya chupa; na
o	 Mtoto ananyonya kidogo, hivyo maziwa kubaki kwenye titi na hivyo kupunguza utengenezaji wa 

maziwa. Kwa watoto wanaopewa vyakula hivi, mama zao wana uwezekano mkubwa wa kupata 
tatizo la kujaa matiti na kuachisha kunyonyesha mapema  kuliko mtoto anayenyonyeshwa 
maziwa ya mama pekee.

•	 Kama mama amepata unasihi, akapimwa na kuthibitika  kwamba ameambukizwa VVU na 
ameamua kutumia ulishaji mbadala, hii ni sababu ya kitabibu inayokubalika kumpa mtoto 
wake maziwa mbadala iwapo amekidhi vigezo vya ulishaji mbadala. Atahitaji kupewa msaada ili 
aweze kutekeleza njia hii kwa usahihi.

•	 Hata kama wanawake wengi wanawapa watoto maziwa mbadala, haizuii hospitali kuwa rafiki 
wa mtoto iwapo wanawake wote wamepata unasihi, kupimwa na wakafanya uchaguzi unaofaa.

Kidokezo cha Saba: Kuwaweka mama na mtoto pamoja mara baada ya kujifungua na waendelee 
kuwa pamoja kwa muda wa saa 24 kila siku.

Uliza: Je, kuna faida gani mama kulala pamoja na mtoto wake mara baada ya kujifungua salama? 
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Onesha Slaidi 6/3:   
•	 Slaidi hii inaonyesha watoto ambao wapo pamoja na mama zao kwenye chumba kimoja.
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	Eleza:
Faida za mama kuwa pamoja na mtoto wake muda wote.
•	 Kuna faida zifuatazo za mama kuwa pamoja na mtoto muda wote

-	 Ni rahisi kwa mama kumnyonyesha mtoto wake pale anapohitaji;
-	 Husaidia kujenga upendo na ukaribu kati ya mama na mtoto;
-	 Hupunguza kulia kwa mtoto hivyo mama hashawishiki kumpa vyakula au vinywaji vingine;
-	 Mama hujenga kujiamini juu ya unyonyeshaji;
-	 Mama ataendelea kumnyonyesha kwa muda mrefu hata baada ya kutoka hospitali.

Uliza: Ni jinsi gani kidokezo hiki kinamhusu mama aliyeambukizwa  VVU?
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Eleza:
•	 Watoto wote wananufaika kwa kuwa karibu na mama zao kwa kulala chumba au kitanda 

kimoja.
•	 Wanawake walioambukizwa VVU hawahitaji kutenganishwa na watoto wao.  Mgusano wa 

kawaida kati ya mama na mtoto hauambukizi VVU.
•	 Wanawake ambao hawanyonyeshi wanapaswa kuwa na mgusano wa kimwili na watoto wao 

mara kwa mara ili waweze kujenga uhusiano wa karibu. 
•	 Kuwa karibu na mtoto inamsaidia mama kumnyonyesha mtoto kila anapohitaji. Mtoto 

anyonyeshwe kila anapohitaji mchana na usiku na siyo kufuata saa ratiba maalum. Mama 
hahitaji kusubiri mpaka mtoto alie ndipo aweze kumnyonyesha. Mama akiwa na mtoto wake 
muda wote humwezesha kujifunza ishara mbalimbali ambazo zinaashiria mtoto anahitaji 
kunyonya, kwa mfano, mtoto anaweza kumgusa mama yake, kufungua mdomo na kutoa 
ulimi nje, kunyonya vidole, kuzungusha kichwa huku na huko. Hizi ni ishara zinazoonesha 
kuwa anahitaji kunyonya.



Mwongozo wa Mafunzo ya Ulishaji wa Watoto Wachanga66

•	 Wanawake ambao hawanyonyeshi wanawajibika kutengeneza maziwa ya watoto wao na 
kuwapa kwa kikombe tangu wanapokuwa hospitalini.  Wafanyakazi wa afya wanaweza 
kuwasaidia ili wajifunze kutengeneza kila mlo kwa usahihi na usalama.

 Kidokezo cha Nane: Kuwahimiza wanawake kunyonyesha watoto wao kila mara wanapohitaji 
kunyonya

Uliza:  Je, kuna faida gani kunyonyesha kila mara mtoto anapohitaji
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Eleza:
•	 Faida za kunyonyesha mtoto kila anapohitaji:

-	 Maziwa hutengenezwa na kujaa kwa muda mfupi;
-	 Mtoto huongezeka uzito kwa haraka;
-	 Matatizo ya unyonyeshaji ni machache mfano titi kujaa na kuuma ; na
-	 Ni rahisi kuanzisha, kuendeleza na kudumisha unyonyeshaji.

Uliza:  Je kidokezo hiki kinamhusu vipi mama aliyeambukizwa  VVU?
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Eleza:
•	 Hali ya njaa hutofautiana kati ya mtoto mmoja na mwingine.  Mahitaji ya kila mmoja binafsi 

lazima yazingatiwe na kutimizwa kwa watoto wanaonyonyeshwa na wale wanaopewa maziwa 
mbadala.

Kidokezo cha Tisa: Kutokuwapa watoto wachanga nyonyo  au chuchu bandia 

Uliza: Je, kumpa mtoto nyonyo bandia kuna madhara gani?
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Eleza:
•	 Watoto wanaopewa nyonyo bandia wana uwezekano mkubwa wa kuacha kunyonya titi la 

mama mapema;
•	 Nyonyo bandia na chuchu za chupa zinaweza kuleta uambukizo na hazihitajiki hata kwa 

watoto ambao hawanyonyeshwi maziwa ya mama;
•	 Kama mtoto mwenye njaa akipewa nyonyo bandia badala ya kulishwa, anaweza asikue vizuri 

kwani atanyonyeshwa mara chache; na
•	 Mtoto anaponyonya nyonyo bandia anameza hewa nyingi ambayo inaweza kumsababishia 

maumivu ya tumbo.
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Kumbuka: Madhara ya nyonyo bandia yanawahusu watoto wote pamoja na wale waliozaliwa 
na wanawake walioambukizwa VVU.

Kidokezo cha Kumi: Kuhimiza kuanzishwa kwa vikundi vya kuhimiza unyonyeshaji katika sehemu 
zinazotoa huduma za afya na katika jamii. Wanawake waelekezwe jinsi ya kupata ushauri kutoka 
kwenye vikundi hivyo wakati wanapotoka hospitalini au kliniki.

	Eleza:
•	 Sio rahisi kuweza kujua  kama wanawake wote waliojifungua na kuruhusiwa kurudi nyumbani 

kama  wataweza kuwanyonyesha watoto maziwa yao tu bila hata maji kwa muda wa miezi 
sita ya mwanzo. Ni vyema kufikiria nini  kifanyike wakati wanawake wanaporuhusiwa kutoka 
hospitali kwenda nyumbani ili kuweza kudumisha unyonyeshaji.

Uliza:  Je, ni matatizo gani yanaweza kumkabili mama baada ya kuruhusiwa kurudi nyumbani?
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Eleza:
•	 Anaweza kupatwa na matatizo ya unyonyeshaji;
•	 Atatakiwa kumudu matarajio mengine ya familia;
•	 Ataweza kupata ushauri wa aina mbalimbali unaohusu ulishaji wa mtoto wake;
•	 Ataweza kutengwa bila ya msaada; na
•	 Atatakiwa kurudi tena kazini endapo ni mfanyakazi.

Ili mama huyu aweze kuendelea kunyonyesha ipasavyo anatakiwa apate msaada wa karibu kila 
mara.

5. VIKUNDI VINAVYOTOA MSAADA KUHUSU UNYONYESHAJI

Uliza:  Je, mama atapata wapi msaada wa karibu na wa mara kwa mara ili aweze kuimarisha 
unyonyeshaji?
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu jadili mawazo ya washiriki.

Jibu: Wanaweza kupata kutoka: 
•	 Vikundi vinavyotoa msaada kuhusu unyonyeshaji katika jamii;
•	 Familia na marafiki; na
•	 Watoa huduma katika ngazi ya jamii.

	Eleza;
Mama anayenyonyesha anaweza kupata msaada kutoka vyanzo vifuatavyo:

•	 Msaada toka kwa familia na marafiki 
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Msaada kutoka vikundi hivi ni muhimu sana na hasa endapo mila na desturi  zinathamini 
unyonyeshaji na familia yake inaishi karibu. Hata hivyo, mila na desturi nyingine zinaweza 
zikawa za kupotosha.

Wanawake walio wengi waishio mijini hupata msaada kidogo. Vilevile marafiki au ndugu 
huweza kuwashawishi kutumia chupa na maziwa mbadala.

•	 Kuendelea kupata huduma kutoka kwenye vituo vya afya
Mhudumu wa afya anapokutana na mama mwenye mtoto wa chini ya umri wa miaka miwili 
ni vema aendelee kuzungumzia unyonyeshaji kila inapowezekana. 

•	 Uchunguzi wa mama wiki moja baada ya kujifungua au kuruhusiwa toka hospitalini.   
Uchunguzi huu hujumuisha kuangalia kwa makini matiti ya mama kama yana matatizo yoyote 
ili uweze kumsaidia.  Ni vyema kumsaidia mama kutatua matatizo mapema kabla hayajawa 
makubwa.  Pia ni wakati mzuri wa kujadili ni jinsi gani anaendelea na unyonyeshaji.

•	 Uchunguzi wa kawaida wa mama baada ya wiki sita toka kujifungua
Katika uchunguzi huu ni vyema kuangalia kwa makini matiti ya mama endapo yana matatizo 
yoyote ili uweze kumsaidia. Pia ni wakati muafaka kuzungumzia juu ya uzazi wa mpango.

•	 Msaada toka kwa wahudumu wa afya waliopo kwenye jamii
Wahudumu wa afya ya msingi wapo katika nafasi nzuri ya kuwasaidia wanawake juu ya 
unyonyeshaji ukilinganisha na wale waliopo hospitalini kwa kuwa wanaishi karibu na 
wanawake. Ni rahisi kwao kuwaona wanawake mara kwa mara na  kukaa nao kwa muda 
mrefu zaidi kuliko wafanyakazi wa vituo vinavyotoa huduma za afya. Itakuwa ni msaada 
mkubwa kwa wanawake  endapo wahudumu hawa wa afya watapata mafunzo ya unasihi 
kuhusu unyonyeshaji.

•	 Vikundi vinavyotoa msaada juu ya unyonyeshaji
Ili kuweza kujadili makundi yanayotoa msaada kwa mama, tumia vipengele vilivyopo kwenye 
kisanduku ”VIKUNDI VYA KUSAIDIA NA KUENDELEZA UNYONYESHAJI”.(Kitabu cha mshiriki 
ukurasa wa 54).

	Eleza:
Washiriki wanaweza kusoma kuhusu makundi yanayotoa msaada juu ya unyonyeshaji kama 
inavyojionyesha kwenye jedwali ukurasa  wa 55 wa vitabu vyao.
Wasome vipengele hivyo kwa kupokezana. Jadili kulingana na mazingira au uzoefu walio nao.
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JEDWALI 6/1:  VIKUNDI VYA KUSAIDIA NA KUENDELEZA UNYONYESHAJI

�	 Vikundi hivi vinaweza kuanzishwa na wahudumu wa afya, vikundi vya wanawake vilivyopo, 
kikundi cha wanawake wanaoona umuhimu wa unyonyeshaji na kundi la wanawake 
waliokutana kliniki au wodi ya wazazi ambao bado wanapenda kuendelea kukutana na 
kusaidiana.

�	 Kikundi cha wanawake wanaonyonyesha huweza kukutana pamoja kila baada ya wiki 1-4 
katika moja ya nyumba ya mwanakikundi, au mahali popote watakapoamua.  Huweza kujadili 
chochote wapendacho kuhusu unyonyeshaji kwa mfano, faida za unyonyeshaji, matatizo 
yanayoweza kujitokeza wakati  wa kunyonyesha na jinsi ya kuyatatua.

�	 Wanawake wanapeana uzoefu na kutiana moyo pamoja na kutafuta mbinu mbalimbali na 
njia za kukabiliana na matatizo yawezayo kujitokeza katika kipindi cha unyonyeshaji. Wakati 
huo huo, wanajifunza zaidi jinsi miili yao inavyofanya kazi.

�	 Vikundi hivi vinavyosaidia na kuendeleza unyonyeshaji vinahitaji mtu ambaye ana taarifa 
sahihi kuhusu unyonyeshaji ili aweze kuwafundisha wenzake, kuwasahihisha makosa 
madogo madogo na kutafuta ufumbuzi wa matatizo yanayojitokeza. Hii inasaidia kuimarisha 
vikundi na kuvipa mwelekeo. Mtu huyu anaweza kuwa mhudumu wa afya mpaka hapo 
mmoja wa wanakikundi atakapoweza kufanya kazi hii

�	 Kikundi kitamhitaji mtaalamu wa kuwashauri wakihitaji msaada. Mtu huyu awe anapatikana 
kwa urahisi. Pia kikundi kitahitaji machapisho mbalimbali ili waweze kujiendeleza na 
kujielimisha kuhusu unyonyeshaji. Mhudumu wa afya anaweza kuwasaidia kupata 
machapisho haya.

�	 Wanawake wanaweza kusaidiana kila wanapohitaji na siyo lazima wasubiri vikao. Wanaweza 
pia kutembeleana kila wanapokuwa na wasiwasi au mashaka juu ya unyonyeshaji na lishe 
ya watoto wao.

Vikundi hivi kwenye jamii, vinaweza kuwa vya muhimu sana hasa kwa wanawake walio wapweke 
ambao wanaweza kujengewa kujiamini na kupata msaada wanaohitaji kutoka kwa wanawake 
wenzao msaada ambao wasingeweza kupata kwenye vituo vya afya.

Uliza: Kidokezo hiki cha 10  kinahusika vipi kwa mama aliyeambukizwa VVU?

Subiri washiriki watoe majibu mawili  au matatu  halafu endelea.

	Eleza:
•	 Wanawake wengi wanahitaji msaada bila kujali njia wanayotumia kuwalisha watoto wao. 

Wanawake walioambukizwa VVU ambao hawanyonyeshi katika jamii yenye desturi ya 
kunyonyesha wanaweza kuhitaji msaada wa nyongeza kutoka kwenye kikundi maalumu 
ambacho kinajihusisha na masuala ya ulishaji wa watoto.
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•	 Mama kama huyu anahitaji apate msaada wa kifamilia ili aweze kuendelea kutekeleza njia 
aliyochagua ya kumlisha mtoto wake.

JEDWALI 6/2:  VIDOKEZO KUMI VYA KUFANIKISHA UNYONYESHAJI

1.	 Kuwa na mwongozo ulioandikwa wa unyonyeshaji wa maziwa ya mama ambao unafahamika 
kwa wafanyakazi wote wanaoshughulikia utoaji wa huduma za afya.

2.	 Kuwaelimisha wafanyakazi wanaotoa huduma za afya ya uzazi na mtoto stadi muhimu 
zitakazowezesha kutekeleza mwongozo wa unyonyeshaji.

3.	 Kuwafahamisha wanawake wote wajawazito manufaa na njia bora za kunyonyesha maziwa 
ya mama.

4.	 Kuwasaidia wanawake kuanza kunyonyesha watoto mara baada ya kuzaliwa (ndani ya saa 
moja).

5.	 Kuwaelekeza wanawake namna ya kunyonyesha, na kuendelea kunyonyesha hata iwapo 
watatenganishwa na watoto wao.

6.	 Kutowapa watoto wachanga chakula au kinywaji kingine chochote mbali na maziwa ya 
mama, isipokuwa tu pale inaposhauriwa na daktari.

7.	 Kuwaweka mama na mtoto pamoja mara baada ya kujifungua na waendelee kuwa pamoja 
kwa muda wa saa 24 kila siku.

8.	 Kuwahimiza wanawake kunyonyesha watoto wao kila mara wanapohitaji kunyonya.

9.	 Kutowapa watoto wachanga nyonyo bandia.

10.	Kuhimiza kuanzishwa kwa vikundi vinavyosaidia unyonyeshaji katika sehemu zinazotoa 
huduma ya afya na katika jamii 

Upimaji wa Utekelezaji wa Vidokezo Kumi katika Vituo vya Huduma na Mbinu za Kuboresha 
Huduma kwa Mama na Mtoto.

	Eleza;

�	 Upimaji wa utekelezaji wa vidokezo ni moja ya taratibu zinazopendekezwa na WHO/UNICEF 

katika kupima ubora wa huduma za mama na mtoto katika vituo.

�	 Upimaji huu hufanyiwa na watoa huduma wenyewe katika kituo kwa kutumia fomu ya 

kujitathimini (self approval form) kwa lengo na kuona mafanikio na mapungufu na hivyo 

kuchukua hatua za kuboresha. 

�	 Fomu maalum ya kimataifa inatumika kupima utekelezaji wa vidokezo kumi  ili kutambua 

kituo/hospital inayofanya vizuri.
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�	 Fomu hii ya kujipima na ile ya kimataifa imepitishwa na WHO na UNICEF na katika ngazi ya 

kitaifa, fomu hizi zimerekebishwa kulingana na hali halisi ya nchi. 

	Wape washiriki fomu ya kujipima wenyewe

Wagawe washiriki katika vikundi kulingana na vituo vyao vya kazi. Wagawie fomu za upimaji wa 
utekelezaji wa vidokezo kumi katika sehemu zao za kazi. Waelekeze jinsi ya kujaza fomu hizo.

Fomu hizo zitatumika katika kuandaa mipango ya kuboresha huduma

Hatua za kuchukua ili Hospitali  au Kituo kipate hadhi ya  kuwa Rafiki wa Mtoto

	Eleza:

�	 Mafunzo kwa watoa huduma katika ngazi mbalimbali;

�	 Utekelezaji wa vidokezo kumi vya kufanikisha unyonyeshaji kwa kipindi kisichopungua miezi 
sita baada ya mafunzo

�	 Kujipima wenyewe katika kituo kwa kutumia fomu ya kujipima. Matokeo ya kujipima yakiwa: 
−	 Alama zaidi ya asilimia 70 omba upimaji wa awali wa kitaifa kutoka Taasisi  ya Chakula na 

Lishe; na
−	 Chini ya asilimia 70 ainisha mapungufu na panga mikakati ya kurekebisha na rudia kujipima 

baada ya kutekeleza kwa kipindi kisichozidi miezi sita.

6. Hitimisho

Katika somo hili: 

�	 Tumejifunza vidokezo kumi vya kufanikisha unyonyeshaji; 

�	 Tumeona utekelezaji wa vidokezo kumi unavyoweza kusaidia wanawake wote pamoja na wale 

walioambukizwa VVU kulisha watoto wao ipasavyo;

�	 Tumejifunza jinsi ya kupima utekelezaji wa vidokezo kumi katika vituo vya huduma za afya kwa 

mama na mtoto;

�	 Tumeona hatua za hospitali kuwa rafiki wa mtoto; na

�	 Tumejadili vyanzo mbambali ambavyo mama anaweza kupata msaada katika ulishaji wa 

mtoto.

	Waulize washiriki kama wana maswali na jibu kwa kuwashirikisha.
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Somo La 7:
Stadi Za Kujenga Kujiamini Na Kutoa Msaada Na 

Mazoezi 

MUDA:  Dakika 90

MALENGO

Baada ya somo hili washiriki waweze : 
•	 Kueleza na kutumia stadi za kujenga kujiamini na kutoa msaada; na
•	 Kueleza na kutumia stadi ya kuhakiki uelewa wa mama na  kutoa rufaa.

MAANDALIZI

	Kabla ya somo hili tayarisha:
−	 Chati pindu ambayo utaitumia kuandika orodha ya stadi za kujenga kujiamini na kutoa 

msaada, kuhakiki uelewa wa mama na kuandaa ufuatiliaji;
−	 Mwanasesere;
−	 Mkufunzi atakayekusaidia katika igizo dhima; na
−	 Soma kwa makini maelekezo ya maonesho yote ili uelewe ujumbe na ujue cha kufanya;  

jizoeze kufanya igizo dhima kabla ya somo.

Vipengele vya kujifunza:

1. Utangulizi;
2. Kuonesha kwa vitendo stadi sita za kujenga kujiamini na kutoa msaada

o	 Kupokea kile mama anachofikiri na kuhisi
o	 Kutambua na kusifu kile ambacho mama na mtoto wanafanya sahihi
o	 Kutoa msaada kwa vitendo
o	 Kutoa maelezo machache yanayofaa
o	 Kutumia lugha rahisi
o	 Kutoa mapendekezo  badala ya amri.

3. Stadi mbili za nyongeza;
4. Mazoezi ya kujenga kujiamini na kutoa msaada; na
5. Hitimisho.
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I.	 UTANGULIZI

	Eleza:	

�	 Mama anayenyonyesha huweza kupoteza kujiamini kwa urahisi. Hali hii humfanya aanze 
kumpa mtoto vyakula mbadala pasipo sababu ya msingi.

�	 Utahitaji stadi za kumjengea mama kujiamini. Kujenga kujiamini kunaweza kumsaidia 
mama kufanikisha kunyonyesha. Kujiamini pia kunaweza kumsaidia kupambana na 
shinikizo kutoka kwa watu wengine.

�	 Ni muhimu kutomfanya mama kuhisi amefanya makosa. Mama anaweza kuamini kirahisi 
kwamba kuna kitu ambacho si sahihi juu yake au kuhusu maziwa yake au hafanyi vizuri.  
Hali hii hupunguza kujiamini kwake.

Ni muhimu kuepuka kumwambia mama anayenyonyesha nini cha kufanya.

�	 Msaidie kila mama kuamua yeye mwenyewe nini kilicho bora kwake na mtoto wake. Hii 
itamsaidia kuongeza kujiamini.

2.	 STADI SITA ZA KUJENGA KUJIAMINI NA KUTOA MSAADA       
Waeleze washiriki kuwa sasa utaeleza na kuonesha kwa vitendo stadi sita za kumjengea mama 
kujiamini na kumpa msaada.

	Andika STADI 6 ZA KUJENGA KUJIAMINI NA KUTOA MSAADA 
Onesha kila stadi na kutoa maelezo.

Stadi ya kwanza: Pokea mama anachofikiri na kuhisi

	Eleza:

�	 Wakati mwingine mama anafikiri jambo ambalo hukubaliani nalo, yaani ana wazo potofu; 
au

�	 Wakati mwingine mama anafadhaishwa na jambo ambalo unajua sio tatizo kubwa.

	Uliza: Mama atajisikiaje kama hukubaliani naye  au unamkosoa, au unamwambia 
kuwa hakuna sababu ya kuwa na wasiwasi au kumtahadharisha?

	 Subiri washiriki watoe majibu mawili  au matatu halafu endele.

	Eleza:

�	 Unaweza kumfanya ajisikie kwamba anafanya makosa.  Hii itapunguza kujiamini kwake. 
Anaweza asitake kusema chochote tena kwako. Kwa hiyo ni muhimu kuepuka kutokubaliana 
na mama.
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�	 Ni muhimu pia kutokukubaliana na wazo potofu la mama. Ungependa kutoa ushauri 
kuhusu kusahihisha wazo hilo potofu, lakini itakuwa vigumu kama umekwisha kubaliana 
na wazo lake potofu.

�	 Badala yake unapokea tu kile mama anachofikiria au kuhisi.  Kupokea kuna maana 
ya kusikiliza bila kukubali au kukataa.

		 Toa mfano wa kupokea kile mama ANACHOFIKIRI.
	 Kupokea kile mama ANACHOFIKIRI

		  Soma maelezo, mawazo na majibu
    	  (Hili ni wazo potofu:)

“Maziwa yangu ni mepesi na hafifu, inanibidi nimnyonyeshe mtoto kwa chupa”

Jibu la 1 Ah hapana!  Kamwe maziwa hayawezi kuwa mepesi na hafifu.  
Yanaonekana hivyo tu.

Jibu hili halifai kwa sababu HALIKUBALIANI na wazo la mama.

Jibu la 2 “Ndiyo - maziwa haya mepesi na hafifu yanaweza kuleta matatizo”.

Jibu hili halifai kwa sababu LINAKUBALIANA na wazo la mama.

Jibu la 3 “Kumbe:  Una wasiwasi kuhusu maziwa yako”.

Jibu hili linafaa kwa sababu LINAPOKEA TU wazo la mama.

Jibu lingine mbadala linalofaa linaweza kuwa: 

“Ahaa”.

	Eleza  vipengele hivi vya ziada:

�	 Angalia jinsi ya kurudia maelezo ya mama na majibu mafupi vinavyosaidia kuonesha 
kupokea na vilevile kuwa stadi nzuri za kusikiliza na kujifunza.

�	 Kutoa maelezo ya kusahihisha wazo potofu la mama.
   	 Katika mfano huu, ungeweza kumweleza mama kwamba kila mara maziwa ya mama 

yanaonekana mepesi unapoanza kumnyonyesha mtoto lakini yana virutubisho vingi.

�	 Unaweza kumpa maelezo haya baadaye. Toa maelezo kwa jinsi ambayo haitaonyesha kama 
unamkosoa.  Hata hivyo, kwanza unataka yeye ajisikie kama umepokea yale anayofikiria.

	Toa mfano wa kupokea mama anachohisi.

�	 Muombe mkufunzi uliyemtayarisha akusaidie kushika mwanasesere na kuchukua nafasi ya 
mama katika igizo. Anasoma maneno uliyomwandikia  na anajifanya amehuzunika sana 
na analia.
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	Soma majibu na kufanya ishara zinazooana na majibu hayo.  Kwa mfano, unaweza kuweka 
mkono wako begani pake ili kumtuliza. Waambie washiriki waseme majibu yapi yanapokea kile 
mama anachohisi.

(Jibu la kupokea limewekwa alama ya √).

Onesha kwa vitendo kupokea mama ANACHOHISI
Mama (anayelia) anasema:  Hali ni mbaya sana. Halima ana mafua na pua zake zimeziba kabisa 
na hawezi kunyonya. Analia tu na mimi sijui la kufanya!

Soma majibu haya (ukionesha ishara zinazooana)

Uliza:Jibu gani linapokea hisia za mama?

     Jibu  1:       ”Usiwe na wasiwasi mtoto wako anaendelea vizuri sana”.

√   Jibu 2:	 “Unasikitika kuhusu Halima siyo? au  Hali ya Halima inakusononesha siyo? Nafikiri 
unasikitika kuhusu hali halima (eeh) ?

     Jibu 3:	 ”Usilie, hili si tatizo kubwa Halima atapata nafuu karibuni!”
___________________________________________________________________

	Eleza  mfano kwa kutumia vipengele hivi:

�	 Jibu la 1 na la 3 hayapokei hisia za mama.  Ukisema  “usiwe na wasiwasi, hakuna kitu 
cha kuwa na wasiwasi nacho!” unamfanya afikirie kuwa anafanya kosa kusikitika. Hii 
inampunguzia kujiamini kwake (Na hivyo ndivyo wengi wetu tunavyofanya).

�	 Jibu la 2 linapokea hisia za mama. Linamfanya ajisikie kuwa ni sahihi kusikitika kwa hiyo 
halipunguzi kujiamini kwake.

Stadi ya Pili: Tambua na sifu kile mama na mtoto wanachofanya sahihi. 

	Eleza stadi hii:

�	 Kama watoa huduma ya afya, tumefundishwa kutafuta matatizo. Hii ina maana kwamba 
mara nyingi tunaona vile tunavyodhani watu wanafanya vibaya na kujaribu kuvirekebisha.

Uliza:	 Mama atajisikiaje kama unamwambia kuwa anafanya vibaya au mtoto wake 
haendelei vizuri?

     (Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea).

Jibu:  Unamfanya mama ajisikie vibaya na inampunguzia kujiamini kwake.
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	Eleza: 

�	 Kama wanasihi yatupasa kutafuta ni nini, mama na mtoto wanafanya vizuri. Inatubidi 
kutambua kile  wanahofanya vizuri halafu na hivyo  kusifia au kuonesha kukubali kwetu kwa 
yale mazuri wanayoyafanya.

�	 Kusifia matendo mazuri kuna faida zifuatazo:
−	 Kunamjengea mama kujiamini;
−	 Kunamtia moyo aendelee na yale matendo mazuri
−	 Kunamrahisishia mama kupokea ushauri baadaye.

�	 Inaweza kuwa vigumu kutambua nini mama anafanya vizuri – inatulazimu kujifunza 
kutambua matendo mazuri. Kila mama ambaye ana mtoto aliye hai lazima awe anafanya 
mambo fulani vizuri licha ya hali yake kiuchumi au kielimu.

�	 Kila mara inasaidia sana kutambua nini mtoto anafanya vizuri kwa mfano, anaongezeka 
uzito au ananyonya vizuri kwenye titi.

	Toa mfano:

�	 Mtoto ameletwa na mama yake kupimwa. Mtoto huyu ana miezi tatu, na ananyonya maziwa 
ya mama pekee bila kupewa kitu kingine  chochote hata maji.  Chati yake inaonyesha kuwa 
mtoto ameongezeka uzito kidogo kati ya mwezi wa kwanza na wa pili wa kuzaliwa.  Hata 
hivyo, mstari wake wa ukuaji haufuati ule mstari wa ulinganisho. Mstari unapanda pole pole 
mno. Hii inaonyesha kwamba mtoto huyu anakua pole pole.

Uliza:  Kauli ipi kati ya hizi inamsaidia mama kumjengea kujiamini?

Kauli ya 1: “Mstari wa ukuaji wa mtoto wako unapanda pole pole mno”.

Kauli ya 2: “Sidhani kama mtoto wako anaongezeka uzito wa kutosha”.

Kauli ta 3: √”Mtoto wako aliongezeka uzito mwezi uliopita kwa kunyonya maziwa yako tu”.

Stadi Tatu: Toa msaada kwa vitendo:

Eleza stadi hii:

�	 Wakati mwingine kutoa msaada kwa vitendo ni vizuri zaidi kuliko kusema chochote.  

  Uliza: Ni wakati gani ungeweza kutoa msaada kwa vitendo kwa mama?
                 Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.
Jibu:

−	 Wakati mama anapojisikia kuchoka au kujiona mchafu au kujisikia hana raha;
−	 Wakati akiwa na njaa au anasikia kiu;
−	 Wakati anapokuwa na tatizo la wazi kabisa.
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	Eleza:

�	 Msaada kwa vitendo pia unahusu kumsaidia kumwonesha mama namna nzuri ya 
kunyonyesha, namna ya kumpakata mtoto, au kupunguza maziwa katika matiti yaliyojaa 
sana au kuvimba.

	Toa mfano:

     Kutoa msaada kwa vitendo:

�	 Mama amelala katika kitanda muda mfupi baada ya kujifungua.  Anaonekana amesononeka 
na kukata tamaa.

Anasema:  ”Bado sijanyonyesha.  Maziwa yangu hayana kitu na ninasikia  maumivu 
makali nikikaa  ”.

Uliza:   Ni jibu lipi linafaa?
1:  ”Inakubidi unyonyeshe mtoto wako sasa ili maziwa yako yaanze kutoka”.
2: ”Naomba nikusaidie uweze kunyonyesha ukiwa umelala halafu nitakuletea kinywaji”.

	Toa maelezo yafuatayo:

�	 Jibu la pili ndilo linafaa. Mtoa huduma ya afya anajitolea kumpa mama msaada kwa vitendo.  
Atamfanya mama kulala kwa starehe kabla hajamsaidia kunyonyesha.  Ni muhimu mtoto 
kunyonya mara tu baada ya kuzaliwa, lakini unyonyeshaji utafanikiwa zaidi ikiwa mama 
amewekwa katika hali nzuri.

Stadi ya Nne: Toa maelezo machache yanayofaa.

	 Eleza:

�	 Mara nyingi wanawake huhitaji taarifa kuhusu unyonyeshaji.  Ni muhimu kujadili masuala 
ya unyonyeshaji ukitumia taarifa na uelewa wako.  Inaweza kuwa muhimu pia kusahihisha 
mawazo yao potofu.

�	 Hata hivyo ni muhimu:
−	 Kutoa maelezo machache na yanayofaa kuhusiana na hali yake ya sasa.  Mweleze mambo 

ambayo anaweza kuyatumia kwa wakati huu na sio kwa wiki zijazo.

−	 Jaribu kutoa maelezo machache kwa wakati mmoja hasa kama mama amechoka na 
amekwishapata ushauri kutoka kwa watu wengi au kuhusu mambo mengi.

−	 Mpe taarifa katika hali ya kumsaidia ili isionekane kama unamkosoa na hasa kama mama 
amefanya makosa.  Hii ni muhimu sana kama unataka kusahihisha wazo potofu.
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−	 Subiri mpaka uhakikishe kuwa umemjengea mama kujiamini kwa kupokea yale anayosema 
na kusifia yale mazuri aliyoyafanya. Huhitaji kutoa taarifa mpya au kusahihisha wazo potofu 
pale pale unapoambiwa.

	Toa mfano:

Kutoa maelezo yanayofaa

�	 Rama ana umri wa miezi miwili na ananyonya maziwa ya mama yake pekee bila kitu 
kingine chochote hata maji na anaongezeka uzito vizuri sana.  Mara ghafla inaonekana 
anasikia njaa na anataka kunyonya mara kwa mara. Mama yake anadhani hana maziwa 
ya kutosha.

Uliza: Ni jibu lipi linatoa maelezo yanayofaa?
Jibu la kwanza: ‘’ Oo! Rama anaendelea vizuri tu. Usiogope sana kuhusu utokaji wa maziwa 
yako. Ni vizuri zaidi kunyonyesha maziwa yako pekee hadi mtoto afikiapo miezi 6 na baada ya 
hapo unaweza kuanza  kumpa vyakula vya nyongeza”.

Jibu la pili: ’’Rama anakua kwa haraka.  Watoto wenye afya nzuri huwa wanapata nyakati hizi za 
kusikia njaa wakati wakikua kwa haraka hasa mtoto anapofikia umri wa wiki mbili, sita, na miezi mitatu. 
Kadi ya ukuaji ya Rama inaonyesha kwamba Rama anapata maziwa kwa kiasi anachohitaji. Atatulia tu 
katika muda mfupi ujao’’.

	Eleza:

�	 Jibu la pili linaeleza mwenendo wa sasa wa Rama na hofu ya mama yake. Maelezo 
yaliyotolewa katika jibu la kwanza hayaelezi mwenendo wa sasa wa Rama na jibu hilo la 
kumwambia mama asihofu halifai kwa sasa wala halisaidii.

Stadi ya Tano:  Tumia lugha rahisi:

	Eleza:

�	 Watoa huduma ya afya wanajifunza juu ya magonjwa na matibabu yake kwa kutumia 
maneno ya kitaalamu au kisayansi.  Maneno hayo yanapozoeleka ni rahisi kusahau kuwa 
watu wengine ambao siyo wa fani hiyo wanaweza wasielewe.

�	 Watoa huduma ya afya mara nyingi hutumia maneno haya ya kitaalamu wakati wanapoongea 
na wanawake ambao hawayaelewi.

�	 Ni muhimu kutumia maneno rahisi kuwaelezea wanawake mambo yanayowahusu.

Kutumia lugha rahisi:
Uliza: Ni maelezo yapi ambayo ni rahisi kwa mama kuelewa?
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Maelezo ya kwanza:  “Mtoto wako anahitaji kufikia “lactiferous sinuses” kupata  maziwa kwa  wingi”.

Maelezo ya pili:  “Mtoto wako atapata maziwa kwa urahisi kama akiweka kinywani  chuchu na 
sehemu  nyeusi ya titi.  

Subiri washiriki  watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Eleza:

�	 Maelezo ya pili ni rahisi kueleweka.

�	 Maelezo ya kwanza yametumia lugha ya kitaalamu ambayo si wanawake wengi wanaweza 
kuielewa.

Stadi ya Sita: Toa pendekezo moja au mawili na siyo amri

	Eleza:

�	 Unaweza kuamua kuwa itamsaidia mama kama atabadilisha jinsi ya kufanya jambo fulani, 
kwa mfano kunyonyesha mara nyingi zaidi au kumpakata mtoto kwa njia nyingine.  Hata 
hivyo, unapaswa kuwa mwangalifu usimpe amri ya kufanya mabadiliko hayo.  Hii haimsaidii 
yeye kujiamini.

�	 Wakati ukimpa mama unasihi, unapendekeza kitu ambacho anaweza kufanya.  Yeye 
anaamua atakijaribu au la.  Hii inamwezesha kutawala hisia zake na kujiamini.

	Toa mfano:
Kutoa pendekezo moja au mawili na sio amri:
Aisha ana umri wa miezi miwili na ananyonya maziwa ya mama mara nne kwa siku, anaongezeka uzito 
taratibu sana.  Mama yake anafikiri hana maziwa ya kutosha.

Uliza: Lipi kati ya majibu haya ni amri na lipi ni pendekezo? 
Subiri washiriki watoe jibu halafu undelea.

Jibu la kwanza:  ”Unapaswa kumnyonyesha Aisha angalau mara 10 kwa siku‘’.

Jibu la pili:  ‘’Inaweza kusaidia kama ukimnyonyesha Aisha mara nyingi zaidi’’
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu  halafu endelea:

	Eleza:

�	 Jibu la kwanza ni amri. Unamwambia mama yake Aisha kitu gani anapaswa kufanya. 
Atajisikia vibaya na kutokujiamini kama akishindwa.

�	 Jibu la pili ni pendekezo. Linamwezesha mama yake Aisha kuamua kama atamnyonyesha 
mwanae mara nyingi zaidi au la.
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�	 Aina nyingine ya kutoa mapendekezo ni kuuliza swali, kwa mfano:
	 “Umefikiria kumnyonyesha mtoto mara nyingi zaidi?  Mara nyingi inasaidia”.

	Waulize washiriki kama wana maswali yoyote kuhusu stadi 6 za kujiamini na kutoa msaada.  
Fanya majadiliano na jibu maswali.

	Toa muhtasari wa  kujenga kujiamini na kutoa msaada.   

�	 Sasa utakuwa na orodha ya stadi 6 katika chati pindu.  Zibandike ukutani.

STADI ZA KUJENGA KUJIAMINI NA KUTOA MSAADA

�	 Pokea mama anachofikiri na kuhisi;

�	 Tambua na kusifu kile ambacho mama na mtoto wanafanya  vizuri;

�	 Toa msaada kwa vitendo;

�	 Toa maelezo machache yanayofaa;

�	 Tumia lugha rahisi; na

�	 Toa mapendekezo badala ya amri.

3.	 STADI MBILI ZA NYONGEZA: KUHAKIKI UELEWA WA MAMA NA 
KUTOA RUFAA

I) Kuhakiki Uelewa

	Eleza:

�	 Endapo utapata jibu ambalo halieleweki kutoka kwa mama basi uliza maswali mengine 
ya kuhakiki uelewa wake. Msifu mama kwa kuelewa vizuri au fafanua zaidi yale ambayo 
hajaelewa.

�	 Unaweza kumuomba mama au mlezi arudie vipengele ambavyo umevieleza. Kwa mfano, 
endapo umemweleza kiasi cha maziwa, maji au sukari kwa ajili ya kutengeneza mlo, 
unaweza kumuuliza aelezee ni ujazo  gani unahitajika. Vilevile endapo utamwelekeza jinsi 
ya kuosha vyombo alivyovitumia, basi akueleze yeye ataosha vipi vyombo vyake. 

�	 Ukimpa mama maelekezo au taarifa juu ya nini anahitajika kufanya, au jinsi ya kufanya, ni 
vyema uhakikishe kuwa mama ameelewa vizuri.

�	 Haitoshi kuuliza tu kuwa ameelewa kwa sababu inawezekana  hatambui kuwa alichoelewa 
siyo sahihi.
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�	 Uliza maswali ambayo yanatoa mwanya wa kujieleza ili uweze kujua endapo kunahitajika 
maelezo ya ziada.  Epuka kuuliza maswali ambayo majibu yake ni ndiyo au hapana. Majibu 
hayo hayakuoneshi kama mama huyo ameelewa au hapana.

	Onesha kwa vitendo - Maswali ya kuhakiki uelewa wa mama

Mhudumu wa Afya:   Sasa Irene, je? umeelewa kila kitu ambacho nimekueleza?

Mama Alice: Ndio mama

Mhudumu wa Afya: Je , huna swali lolote?

Mama Alice: Sina mama.

Maoni: Mama huyu inabidi awe jasiri kuweza kumuuliza mhudumu wa afya kama 
ana swali.

Ngoja tumsikilize tena mhudumu wa afya akiuliza maswali mazuri ya kuhakiki uelewa wa mama.

Mhudumu wa Afya:  Sasa Irene naona tunaweza kujadili tuliyoyazungumza. Alice umri 
wake ni miezi 10 sasa   utampa chakula gani ?

Mama Alice:  Nitampa uji na maziwa, pia na chakula tunachokula nyumbani.

Mhudumu wa Afya:  Hivyo ni vyakula vizuri kumpa mtoto wako.  Maziwa unapata wapi?

Mama Alice:  Kuna soko jirani na sisi na kila asubuhi wanauza maziwa kwa hiyo 
siyo vigumu kuyapata.

Mhudumu wa Afya:  Vizuri.  Ni mara ngapi kwa siku utampa Alice chakula?

Mama Alice:  Nitampa chakula mara 5 kwa siku, nitampa uji asubuhi na 
jioni, na katikati ya siku nitampa chakula tunachokula sisi. 
Nitampa kikombe cha maziwa katikati ya milo hiyo.

Mhudumu wa Afya:  Inafurahisha kusikia hivyo.  Watoto wadogo huhitaji 
kulishwa mara kwa mara.  Je unaweza kurudi tena baada ya 
wiki mbili ili tuweze kuona unaendeleaje na ulishaji wa mtoto?

Mama Alice Ndiyo Nesi nitarudi baada ya muda huo.

Maoni:  Wakati huu mhudumu wa afya amehakiki uelewa wa mama na akatafuta 
kujua kuwa mama ameelewa nini cha kufanya.  Pia amemueleza mama arudi tena 
kwa ajili ya ufuatiliaji.

ii) Kutoa Rufaa

	Eleza:

�	 Watoto wote wanahitaji kufanyiwa ufuatiliaji wa mara kwa mara ili kuangalia kwa karibu afya 
na ulishaji wao na kuwasaidia pale penye matatizo. Endapo mtoto atakuwa na matatizo 
ambayo huwezi kumsaidia, utahitaji kumpa rufaa ili aweze kupata msaada wa kitaalam 
zaidi.
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�	 Ni muhimu sana kwa wahudumu wa afya kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara kwa watoto 
wote wa umri chiniya miaka mitano. Ufuatiliaji huu unatakiwa kufanyika hasa katika kipindi 
chote cha miaka miwili ya mwanzo hadi mtoto atakapoweza kula chakula cha familia.

 

4.	 MAZOEZI YA KUJENGA KUJIAMINI NA KUTOA MSAADA

	  Waeleze washiriki nini  cha kufanya.
	 Waambie washiriki wafungue vitabu vyao ukurasa wa 38
Eleza:	

�	 Sasa mtafanya mazoezi kuhusu stadi mlizojifunza za kujenga kujiamini na kutoa msaada,. 
Mtafanya zoezi la 1 – 7.

�	 Mazoezi haya ni ya kuandika kwa kila mtu.

�	 Andika majibu ya maswali katika kitabu chako. Tumia kalamu ya risasi ili iwe rahisi 
kusahihisha iwapo umekosea. Wakufunzi watatoa mrejesho  kwa kila mshiriki peke yake 
wakati  mkifanya zoezi. Kwa kila zoezi, soma maelekezo Namna ya kufanya zoezi na 
Mfano wa jinsi ya kufanya. Halafu andika majibu ya kila swali. Ukimaliza jadili majibu yako 
na mkufunzi.

Zoezi la 1: Kukubaliana na MAWAZO ya mama

	Eleza namna ya kufanya

�	 Haya ni mawazo potofu ambayo mama anaweza kuwa nayo.

�	 Sambamba na kila wazo potofu kuna majibu matatu. Jibu moja linakubaliana na wazo, 
moja halikubaliani na lingine linapokea wazo bila kukubali au kukataa. 

	 Andika  kama jibu unalosoma linakubali, linakataa, au linapokea wazo potofu.

1.  “Ninampa mtoto maji kwa 
sababu     hali ya hewa 
sasa ni joto‘’

“Ah, hii si lazima! Maziwa ya mama yana maji ya kutosha”.   
(Linakataa).

“Ndiyo watoto wanaweza kuhitaji kinywaji cha ziada katika 
hali hii ya hewa’’  (Linakubaliana).

“Unadhani wakati mwingine mtoto anahitaji kunywa maji?” .  
(Linapokea) 	

2.	 “Sijaweza kunyonyesha 
kwa muda wa siku 
mbili maziwa yangu 
yamechacha ‘’.

“Maziwa ya mama hayawi mazuri baada ya siku chache”. 
(Linakubaliana)

“Una wasiwasi kuwa maziwa yako yanaweza kuwa 
yamechacha?”  (Linapokea)

“Lakini maziwa ya mama hayachachi”. 		
(Linakataa)
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3.	 “Mtoto wangu anahara, 
kwa hiyo sio vizuri 
kumnyonyesha kwa sasa”.

“Hutaki kunyonyesha kwa wakati huu?”. (Linapokea).

“Ni salama kabisa kunyonyesha mtoto akiwa anaharisha”. 
(Linakataa)

“Mara nyingi ni vyema kumwachisha mtoto kunyonya wakati 
anaharisha” .	 (Linakubaliana)

	Eleza:

�	 Unaweza kuona kuwa unapokubaliana na mama unaweza kusema kitu ambacho si sahihi 
hivyo ni muhimu kuepuka kukubaliana na wazo potofu.

1: Zoezi la Kutambua hisia za mama

	Eleza jinsi ya kufanya zoezi:
Kuna majibu matatu baada ya hadithi A, B na C.

Weka alama ya √ kwenye jibu linaloonyesha kupokea kile mama anachohisi.  Katika hadithi ya C andika 
jibu linaloonyesha kupokea.

Mfano:
Mtoto wa kiume wa Asha ana mafua na pua zake zimeziba kwa hiyo anapata taabu kunyonya.  Wakati 
Asha anakueleza hayo anaanza kulia.  Weka alama ya √ kwenye jibu linaloonyesha kuwa umepokea 
namna Asha anavyojisikia.

a.    Usihofu  -  mtoto wako anaendelea vizuri.
b.    Huna haja ya kulia mtoto wako atapona hivi karibuni.
√c.  Unasikitika kuona mtoto wako ni mgonjwa, sivyo?

Maswali ya kujibu:

Hadithi  A
Mariam analia.  Anasema kuwa matiti yake yamelainika kwa hiyo maziwa yake lazima yamepungua 
ingawaje mtoto wake ana umri wa miezi mitatu tu.

a.   	 Usilie - nina hakika kuwa bado una maziwa mengi sana.
√b.	 Najua umefadhaika sana kuhusu hali hiyo!
c.	 Mara nyingi matiti hulainika katika kipindi hiki lakini hii haina maana kuwa maziwa yako 

yamepungua.
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Hadithi B
Dora anahangaika sana kwa sababu wakati mwingine mtoto wake hapati choo kwa muda wa siku moja 
au mbili. Anapopata choo hujikamua sana mpaka uso unageuka kuwa mwekundu.  Hata hivyo choo ni 
laini na chenye rangi ya kahawia.

a.	 Usihangaike - hali hii ni ya kawaida sana kwa watoto.
b.	 Watoto wengine hawapati choo kwa muda wa siku 4 au 5.

√ c.       Inakusumbua sana mtoto wako asipopata choo, sivyo?

Hadithi C
Martha anaonekana mwenye wasiwasi sana ana uhakika kuwa mtoto wake anaumwa sana.  Ulimi wa 
mtoto wake umefunikwa kwa utando mweupe. Unafahamu kuwa hali hii si ya hatari na ni rahisi kutibu.

Andika kile ambacho ungemwambia mama na kuonesha umepokea hisia zake.

Majibu yanayoweza kutolewa:

’’Inaogopesha unapoona ule utando mweupe, siyo?’’
‘’Una wasiwasi sana na huo utando mweupe, siyo?’’

2: Zoezi la kusifia kile mama na mtoto wanachokifanya sahihi

	Eleza jinsi ya kufanya zoezi:

�	 Kuna majibu matatu kwa ajili ya hadithi D, ambayo yote ni mambo ambayo ungependa 
kumwambia mama.

�	 Weka alama ya √ kwenye jibu ambalo linasifia kile mama na mtoto wanachofanya sahihi ili 
kumjengea mama kujiamini.  (Baadaye unaweza kumpa baadhi ya maelezo mengine).

�	 Andika majibu kwa ajili ya hadithi H na I yanayoonyesha kusifu kile mama na mtoto 
wanachokifanya sahihi.

Mfano:
Mama anamnyonyesha na kumpa maji ya matunda mtoto wake mwenye umri wa miezi mitatu. Mtoto 
anahara kidogo.

Weka alama √ kwenye jibu ambalo linasifia kile mama anachokifanya vizuri.

a.	 Ungeacha kumpa mtoto maji ya matunda pengine maji hayo ndiyo yanayomfanya mtoto wako 
aharishe.

     √b. Ni vizuri sana kwamba unamnyonyesha maziwa yako yatamsaidia mtoto kupona kuharisha.
c.	 Ni vizuri zaidi kutowapa watoto kitu kingine zaidi ya maziwa ya mama mpaka watakapotimiza 

umri wa miezi 6.
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Maswali ya kujibu:
Mama ameanza kumnyonyesha mtoto wake kwa chupa wakati wa mchana akiwa kazini.  Mara tu 
anaporudi anamnyonyesha maziwa yake lakini mtoto anaonekana kunyonya kidogo kuliko ilivyokuwa 
mwanzo.

√a.	Umefanya busara sana kunyonyesha kila unapokuwa nyumbani.
b.	 Ingekuwa vizuri zaidi kama ungempa maziwa mbadala kwa kutumia kikombe na  sio  chupa.
c.	 Mara nyingi watoto hukataa kunyonya titi la mama wanapoanza kunyonya chupa.

Hadithi D:
Mtoto wa umri wa miezi minne ananyonya kwa chupa tu na anaharisha.  Kadi yake ya ukuaji inaonesha 
kuwa mtoto alizaliwa na uzito wa kilo 3.5 na katika miezi miwili iliyopita ameongezeka gramu 200 tu.  
Chupa anayotumia inanuka uchachu.

Jibu linaloweza kutolewa:
‘’Umefanya vizuri kumleta mtoto kliniki pamoja na kadi yake ya ukuaji.’’

3: Zoezi la Utoaji wa maelezo machache yanayofaa

	Eleza jinsi ya kufanya zoezi:
Hapa chini kuna orodha ya wanawake sita na watoto wao wenye umri tofauti.
Sambamba na orodha hiyo kuna maelezo yanayowahusu wanawake hao sita (a, b, c, d, e na f) 
ambayo yanahitajika na wanawake hao. Maelezo hayo hayako sambamba na mama anayeyahitaji zaidi. 
Linganisha sehemu ya maelezo ya mama na mtoto ambayo YANAFAA KWA WAKATI HUU. Swali la 
saba andika maelezo machache utakayompa mama.

Kuna herufi 6 baada ya kila maelezo ya kila mwanamke. Zungushia herufi ambayo inalingana na 
maelezo ambayo yanamfaa zaidi mwanamke huyo. Kwa mfano, jibu sahihi linalomhusu mwanamke 
namba 1 tayari limewekwa kwenye mabano.

Maswali ya kujibu:
Wanawake 1 hadi 6	 Maelezo
1.	 Mwanamke anayerudi kazini.
      a b c d (e) f	

a. Maziwa yanayoanza kutoka mtoto anaponyonya 
huonekana yenye maji mengi na  yale ambayo hutoka 
mwishoni yenye mafuta na sukari kwa wingi huonekana 
meupe zaidi.

2.	 Mwanamke mwenye mtoto wa umri 
wa miezi 12. 

      a b c d e (f)

b. Unyonyeshaji maziwa ya mama pekee ni bora  zaidi 
kwa mtoto hadi kufikia miezi 6.

3.	 Mwanamke anayedhani maziwa  yake 
ni mepesi sana. 

      (a) b c d e f         

c. Kunyonya mara kwa mara husaidia kutengeneza 
maziwa zaidi.



Mwongozo wa Mafunzo ya Ulishaji wa Watoto Wachanga86

4.	 Mwanamke anayedhani kuwa hana 
maziwa ya kutosha. 

      a b (c) d e f	

d. Maziwa ya mwanzo ya njano ni chakula pekee ambacho 
mtoto anahitaji kwa sasa.

5   Mwanamke mwenye mtoto wa umri wa 
miezi 2 ambaye ananyonya maziwa 
ya mama pekee bila hata maji.

      a (b) c  d e f

e. Kumnyonyesha mtoto usiku kunamfaa  sana mtoto na 
kunasaidia kuendeleza utokaji zaidi  wa maziwa.

6.  Mwanamke aliyejifungua muda mfupi 
uliopita ambaye anataka kumpa 
mtoto wake vyakula au vinywaji kabla 
ya kumnyonyesha. 

      a b c (d) e f

f. Maziwa ya mama ni muhimu kwa muda wa   miaka 2 
au  zaidi.

7.	 Mwanamke aliyejifungua jana ambaye matiti yake ni laini na anataka maziwa yake yaanze 
kutoka. (Mtoto wako akianza kunyonya itasaidia maziwa yako kuanza kutoka)

4:  Zoezi la kupokea na kutoa maelezo machache yanayofaa
 
Jinsi ya kufanya zoezi:
Hapa chini kuna mawazo potofu, ungeweza kusema nini kupokea mawazo ya mama.
Andika kile ambacho ungesema kwa mama baadaye ili kusahihisha wazo potofu.  Toa maelezo yanayofaa 
kutokana na tatizo la mama.

Mfano:
Mwanamke anasema: “Sina maziwa ya kutosha kwa sababu matiti yangu ni madogo sana”.
Pokea kile alichosema /fikiri: “Mm,”mara nyingi wanawake huwa na wasiwasi kuhusu ukubwa wa 
matiti yao”.

Mpe maelezo machache yanayofaa:
“Matiti makubwa huwa na mafuta zaidi tu lakini sehemu ya titi inayotengeneza maziwa ni sawasawa 
katika matiti yote”.

Maswali ya kujibu:

1.	 Mwanamke anasema: “Simruhusu mtoto wangu kunyonya kwa zaidi ya dakika 10 kwa sababu 
nitapata maumivu kwenye chuchu zangu”.

Pokea kile anachosema /anachofikiri: “Kumbe” unadhani kunyonyesha kwa muda mrefu 
kutaumiza chuchu zako?’’
Mpe maelezo machache yanayofaa.
“Kama mtoto atanyonya chuchu na sehemu kubwa nyeusi ya titi, chuchu hazitakuwa na vidonda”
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2.	 Mwanamke anasema: “Ninampa maji ya kunywa kwa sababu kuna joto sana sasa”.
Pokea kile alichosema / alichofikiri: “Unadhani wakati mwingine anahitaji kinywaji zaidi?”

Mpe maelezo machache yanayofaa.
“Maziwa ya mama yana maji ya kutosha kwa mahitaji ya mtoto hata wakati huu wa joto”.
�	 Mwanamke anasema:  “Wakati wa jioni nitamnyonyesha kwa chupa ili maziwa yangu yawe 

akiba wakati wa usiku”.

      Pokea kile anachosema /anachofikiri: “Una wasiwasi mtoto wako hashibi usiku?”

	 Mpe maelezo machache yanayofaa
Matiti yako hutengeneza maziwa kutegemeana na jinsi mtoto wako atakavyonyonya. Kama 
atanyonya mara chache au kwa muda mfupi matiti yako yatatengeneza maziwa kidogo.

5:  Zoezi la kutumia lugha rahisi

Jinsi ya kufanya zoezi:
Hapa chini kuna vipengele vinne vya maelezo ambavyo ungependa kuwapa wanawake.

Maelezo yenyewe ni sahihi lakini yametumia msamiati ambao si rahisi kueleweka kwa mwanamke 
ambaye si mtoa huduma ya afya. Andika maelezo hayo kwa lugha rahisi ambayo mwanamke ataweza 
kuelewa.

Mfano:
Maelezo:	 ‘’Colostrum’’ ndiyo pekee mtoto anahitaji katika siku chache za mwanzo baada ya kuzaliwa.
Kwa kutumia lugha rahisi: Maziwa ya mwanzo ya manjano ndiyo pekee mtoto anahitaji katika siku 
chache za mwanzo baada ya kuzaliwa.

Maswali ya kujibu:

1.	 Maelezo:  ‘’ Exclusive breastfeeding’’ ni muhimu mpaka mtoto atimize umri wa miezi 6.

	 Kwa kutumia lugha rahisi: Kumpa mtoto maziwa ya mama pekee bila hata maji ni muhimu 
mpaka mtoto atimize umri wa miezi 6.

2.	 Maelezo:    ‘’Foremilk’’ huonekana mepesi na ‘’hind milk’’ ni meupe zaidi.

	 Kwa kutumia lugha rahisi: Maziwa yanayotoka mwanzo mtoto anaponyonya huonekana 
mepesi na yale yanayotoka baadaye wakati mtoto akiendelea kunyonya huonekana meupe zaidi.

3.	 Maelezo:  Wakati mtoto wako anaponyonya, prolaktini hutolewa ambayo inafanya  matiti yako 
yatoe maziwa.

	 Kwa kutumia lugha rahisi: Mtoto wako anaponyonya mara kwa mara maziwa hutengenezwa 
mengi zaidi.

4.	 Maelezo:  Ili kunyonya kikamilifu, inabidi mtoto awekwe vizuri kwenye titi.

	 Kwa kutumia lugha rahisi: Mtoto anatakiwa kunyonya sehemu kubwa nyeusi ya titi ili aweze 
kupata maziwa ya kutosha.
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6:  Zoezi la kutoa pendekezo moja au mawili na siyo amri

Jinsi ya kufanya zoezi:
Hapa chini kuna amri ambazo ungeweza kumpa mama.
Ziandike amri hizo upya kama mapendekezo.

Mfano:
Amri:	 Lala na mtoto kitanda kimoja ili iwe rahisi kunyonya usiku.
Pendekezo:  Itakuwa rahisi kumnyonyesha mtoto usiku kama utalala naye kitanda kimoja.

Pendekezo kama swali:

�	 Je, isingekuwa rahisi kunyonyesha mtoto wako usiku kama ungelala naye kitanda kimoja?

�	 Je, umefikiria kulala kitanda kimoja na mtoto wako?

Maswali ya kujibu:
1.	 Amri: Usimpe mtoto wako kinywaji chochote au maji ya sukari kabla hajatimiza  miezi 6.
	 Pendekezo:	

�	 Maziwa ya mama ni chakula pekee anachohitaji mtoto wako. Kwa kawaida maji ya nyongeza 
hayahitajiki . AU

�	 Umeshawahi kufikiria kunyonyesha mtoto wako maziwa yako pekee?   AU 

�	 Watoto wanaweza kupata kiasi cha maji wanachohitaji kutoka kwenye maziwa ya mama. 

2.	 Amri: Mnyonyeshe mtoto wako mara nyingi kila anaposikia njaa ndipo maziwa yako yataongezeka.
Pendekezo: Je, utaweza kumnyonyesha mtoto wako mara nyingi? Hii ni njia nzuri ya kuongeza 
kiasi cha maziwa yako.

5.	 HITIMISHO 
Katika somo hili tumejifunza:- 
Kutumia stadi za kumjengea mama kujiamini na kumpa msaada pale unapohitajika.
ambazo ni:

�	 Kupokea mama anachofikiri na kuhisi;

�	 Kutambua na kusifu kile ambacho mama na mtoto wanafanya  vizuri;

�	 Kutoa msaada kwa vitendo;

�	 Kutoa maelezo machache yanayofaa;

�	 Kutumia lugha rahisi; na

�	 Kutoa mapendekezo badala ya amri; 

Jinsi ya kutambua uelewa wa mama na lini rufaa itolewe

	Waulize washiriki kama wana maswali na jibu kwa kuwashirikisha.
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Somo La 8:
Matatizo Ya Matiti

MUDA: Dakika 90     

MALENGO 
Baada ya somo washiriki waweze: 

•	 Kueleza jinsi ya kugundua, kuzuia na kutibu matatizo ya matiti. 

MAANDALIZI
	Kabla ya somo hili tayarisha:

−	 Bomba la sindano la mililita  kumi na kifaa cha kukatia;
−	 Kadi ya Jinsi ya Kunyonyesha Mtoto;
−	 Kadi ya Kukamua Maziwa ya Mama;

−	 Picha za matiti yenye matatizo mbalimbali; na

Vipengele vya kujifunza
1.	 Utangulizi 

2.	 Matatizo ya matiti, kuzuia na jinsi ya kutibu;
o	 Chuchu bapa, zilizoingia ndani na ndefu kuliko kawaida;
o	 Matiti yaliyojaa, au yaliyojaa  na  kuvimba;

o	 Kuziba kwa mirija, matiti yaliyojaa, kuvimba, kuuma na homa;  

o	 Chuchu zilizopasuka na zenye vidonda.
3.	 Hitimisho; na

4.	 Mazoezi ya matatizo ya matiti.
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1. UTANGULIZI
	Eleza 

�	 Yapo matatizo mbalimbali ya matiti yanayojitokeza mara kwa mara ambayo yanaweza 
kuathiri unyonyeshaji. 

�	 Kugundua, kutibu na kutatua matatizo hayo ni muhimu ili k  kumwezesha mama kuendelea 

kunyonyesha.

Maumbile ya matiti
	Waoneshe washiriki picha zinazoonesha matiti ya aina mbalimbali na toa maelezo 

yafuatayo:

	Onesha slaidi 8/1: Maumbile ya matiti (Ukurasa wa 57 katika kitabu cha mshiriki).
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Uliza: Je, mnaona nini?

Subiri washiriki watoe majibu mawili  au matatu halafu endelea.

Jibu:  Haya ni maumbile mbalimbali ya matiti.

	Eleza: 
Wanawake wengi huwa na wasiwasi juu ya maumbile ya matiti yao.  Wanawake wenye matiti 
madogo hudhani kuwa hawawezi kutoa maziwa ya kutosha.  Tofauti ya ukubwa wa matiti 
hutegemea kiasi cha mafuta na sio wingi wa tezi za kutengeneza maziwa katika titi.  Ni muhimu 

kuwahakikishia wanawake kuwa ukubwa wa matiti hauna uhusiano na utoaji wa maziwa. Kila 

mwanamke anaweza kutoa maziwa ya kutosha bila kujali udogo au ukubwa wa matiti.yake

�	 Chuchu na sehemu nyeusi ya titi inayozunguka chuchu pia huwa na maumbo na ukubwa 
tofauti.

�	 Wakati mwingine umbile la chuchu humfanya mama kushindwa kumweka mtoto vizuri 
kwenye titi.  Mwanzoni mama anaweza kuhitaji msaada ili kumwezesha kunyonyesha 
ipasavyo

�	 Hata hivyo watoto wengi wanaweza kunyonya vizuri bila matatizo kutoka kwenye matiti 
na chuchu zenye ukubwa na maumbile mbalimbali. Ikumbukwe kuwa mtoto anaweza 
kuwekwa vibaya kwenye titi lenye chuchu ya aina yoyote wakati wa kunyonya. Hali hii 
huweza kujitokeza iwapo mtoto amenyonyeshwa kwa kutumia chupa, au kama hakuna mtu 
wa kumwelekeza mama ipasavyo.
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2. MATATIZO YA MATITI, jinsi ya KUGUNDUA, KUZUIA NA KUTIBU

I:	 Chuchu Bapa 

	Onesha Slaidi 8/2: Chuchu Bapa (ukurasa wa 58 katika kitabu cha mshiriki)
Uliza: Je, mnaona nini?
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

       

	Eleza:

•	 Hii ni chuchu bapa
Kumbuka tumejifunza kuwa mtoto hanyonyi chuchu, anatakiwa kuweka chuchu pamoja na sehemu 
kubwa nyeusi ya titi kinywani. Chuchu pekee inafanya moja ya tatu ya sehemu ya titi inayoingia 
kinywani mwa mtoto.

Iwapo titi la mama linavutika kama inavyoonyesha katika picha namba 2  itakuwa rahisi kwa mtoto 
kutengeneza nyonyo( sehemu nyeusi ya titi na chuchu) kwenye kinywa chake. Mtoto anaweza 
kunyonya kutoka kwenye titi hili bila matatizo.

•	 Vidokezo muhimu:	
Kuvutika kwa tishu ya titi ni muhimu zaidi kuliko umbo la chuchu. Uwezo wa kuvutika kwa titi 
huongezeka wakati wa ujauzito na kipindi cha wiki moja baada ya kujifungua. Hivyo hata kama 
chuchu za mama zinaonekana kuwa bapa mwanzoni mwa ujauzito, mtoto bado ataweza kunyonya 
bila matatizo. Kwa hiyo, mjengee mama kujiamini na mpe msaada anaohitaji
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II: 	 Chuchu zilizobonyea ndani 

	Onesha slaidi 8/3 Chuchu zilizobonyea ndani (ukurasa wa 59 katika kitabu cha 
mshiriki). 

Uliza:	 Je, mnaona nini?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au mawili halafu endelea.

Jibu: Chuchu imebonyea ndani na kuna kovu kwenye titi.

	Eleza: 

�	 Picha hii inaonyesha chuchu iliyobonyea ndani.Mama akijaribu kuvuta chuchu ya namna hii 
chuchu  huingia ndani badala ya kutoka nje na hivyo kusindwa kumnyonyesha mtoto wake.

�	 Mama huyu anahitaji msaada wa kitaalamu ili aweze kumnyonyesha mtoto wake ipasavyo. 
Hata hivyo chuchu za namna hii hutokea kwa nadra sana.

	Eleza Jinsi ya kutayarisha na kutumia bomba la sindano kutibu chuchu bapa na 
zilizoingia ndani

	Onesha mchoro 8/1: Kutayarisha na kutumia bomba la sindano kutibu chuchu bapa 
na zilizoingia ndani. (Ukurasa wa 59 katika kitabu cha mshiriki).
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	Eleza: 
Hatua ya kwanza                          Kata kwa wembe au kisu kufuata mstari kama inavyoonekana kwenye 

picha

Hatua ya Pili                                Ingiza bomba la ndani kupitia upande uliokatwa

Hatua ya  Tatu –		  Vuta chuchu kwa kutumia bomba la sindano

	
  

 

Hatua ya tatu 

Matibabu ya chuchu bapa na zilizoingia ndani

	Eleza:
Tiba wakati wa ujauzito: Matibabu ya chuchu bapa na zilizoingia ndani wakat wa mimba  
inaweza isisaidie kwa sababu hakuna mtoto wa kuendelea kuvuta hizo chuchu. Hata hivyo kuvuta 
chuchu wakati wa mimba hakushauriwi kwani kunaweza kusababisha uchungu kabla ya siku zake

Tiba mara baada ya kujifungua

	 Wakati huu ni mwafaka kumsaidia mama kuvuta chuchu zake

�	 Mjengee mama hali ya kujiamini kwa kumwelewesha kuwa hali ya matiti itabadilika kadri 
mtoto  anavyonyonya;

�	 Mweleze kuwa mtoto ananyonya titi na sio chuchu;

�	 Msaidie mama aweze kumpakata na kumweka mtoto vizuri kwenye titi mapema. Ajaribu 
kumpakata mtoto kwa njia mbalimbali kama chini ya kwapa; na 

�	 Msaidie mama kufanya chuchu itokeze nje zaidi kwa kutumia pampu au bomba la  sindano.

	Wakumbushe washiriki somo la 4; pia rejea kadi ya Jinsi ya Kunyonyesha Mtoto ili waone upakataji 
wa mtoto unaofaa. 
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Iikilazimu katika wiki ya ya kwanza au ya pili kama mama anaweza

	 Kamua maziwa na mlishe mtoto kwa kutumia kikombe au

	 Mkamulie mtoto maziwa kinywani mwake.

III: Titi lililojaa na titi lililovimba na kuuma

	Onesha slaidi 8/4: Titi lililojaa na titi lililovimba na kuuma (Ukurasa wa 60 katika 
kitabu cha mshiriki)\

2:Titi lililovimba na  kuuma1:Titi lililojaa

 
Uliza: Je, mnaona nini? 
Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu  halafu endelea.

	Eleza

�	 Picha hizi zinaonesha titi lilojaa na titi lilovimba na kuuma

�	 Wakati mwingine matiti huvimba, ngozi hubadilika kuwa nyekundu au kung’aa, na mama 
hupata homa. Unaweza kufikiri kuwa ni uambukizo wa titi Lakini mara nyingi homa hupungua 
baada ya saa 24. Ni muhimu kujua tofauti kati ya matiti yaliyojaa na yale yaliyovimba. Matiti 
yakijaa, yakivimba na kuuma sio rahisi kutibu.
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Muhtasari wa tofauti kati ya titi lililojaa na lile lililovimba na kuuma

	Onesha Slaidi 8/5: Muhtasari wa tofauti kati ya titi lililojaa sana na titi lililovimba 
na kuuma:

	Eleza:

Titi lililojaa sana (full breast) Titi lililovimba na kuuma (engorged breast):

�	Lina joto �	Joto na maumivu

�	Zito	 �	Ngozi ya titi huvimba na kubonyea

�	Gumu	 �	Limekaza, hasa sehemu ya chuchu

�	Linang’aa

�	Linaweza kuonekana jekundu  

�	Maziwa yanatiririka                                        �	Maziwa hayatoki

�	Hakuna homa	 �	Anaweza kuwa na homa kwa saa 24 au zaidi

Onesha slaidi 8/6: Sababu na jinsi  ya kuzuia matiti kuvimba 
	Eleza:

Sababu   Jinsi ya kuzuia

�	Maziwa mengi sana 

�	Kuchelewa kuanza kumnyonyesha 
mtoto   

�	Kamua maziwa baada ya mtoto kushiba

 �	Anza kumnyonyesha mtoto mara baada ya kujif-
ungua

�	Mtoto kuwekwa vibaya kwenye titi �	Hakikisha mtoto amewekwa vizuri kwenye titi

�	Kutoondosha maziwa kwenye matiti 
mara kwa mara	

�	Mtoto anyonyeshwe mara kwa mara kila anapohi-
taji

�	Kunyonyesha mtoto kwa muda 

mfupi 

�	Mshauri mama amnyonyeshe mtoto mpaka 

atosheke 

V: Ulimi wenye Udata

Onesha slaidi 8/7:Ulimi wenye Udata
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Uliza: Mnaona nini? 
Subiri washiriki watoe majibu 2 au 3 halafu endelea.

Jibu: Ulimi wenye udata 

Eleza

�	 Mtoto ambaye ulimi wake hautoki nje ya ufizi, hataweza kunyonya, kwani hawezi 
kunyanyua ulimi ukatoka nje kumwezesha kunyonya. Kwa hiyo, matiti ya mama 
yatajaa, yatavimba na kuuma. Pia mtoto hatapata maziwa ya kutosha.

	Tiba: Mpeleke mtoto kwa daktari ili arekebishe hali hii.

Kumbuka: Matatizo mengi ya matiti yanaweza kuepukwa iwapo mama atampakata 
na kumweka mtoto vizuri kwenye titi na kumnyonyesha kila anapohitaji. Kama matatizo 
yakitokea ni muhimu kuyatibu mapema ili kumwezesha mtoto anyonye ipasavyo. 

	Onesha slaidi 8/8: Matibabu ya matiti yaliyovimba

Eleza:
 Katika hali hiiusiache kunyonyesha

•	Kama mtoto anaweza kunyonya: Mnyonyeshe mara kwa mara, na awekwe vizuri kwe-
nye  titi.

•	Kama mtoto hawezi kunyonya: Kamua maziwa kwa mkono au tumia pampu ya ku-
kamulia maziwa.

•	Kuamsha kisohiari cha oksitosini kabla 
ya kunyonyesha:

Oga maji au kanda titi kwa kitambaa cha maji ya 
uvuguvugu;
Chua shingo na mgongo wa mama
Chua chuchu taratibu;
Sisimua ngozi ya chuchu kwa kutumia vidole au 
kitana kipana; na
Mshauri mama apumzike.                                                                                                         

•	Kupunguza uvimbe baada ya kunyo-
nyesha:

Kanda titi kwa kitambaa cha maji baridi.
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V: Uambukizo wa titi na jipu

	Onesha Slaidi 8/9: Kuziba kwa mirija; Uambukizo wa titi na jipu huweza kutokea kwa  
sababu mbalimbali ikiwa pamoja na kuziba kwa mirija

	
Dalili za kuziba kwa mirija na uambukizo wa titi

Mirija
iliyoziba

Maziwa
hayatembei

Uambukizo
usio na
bacteria

Uambukizo
wenye

bacteria

• Bonge
• Inauma ukigusa
• wekundu sehemu
moja
• Hakuna homa
• Anajisikia vizuri

• Sehemu ngumu
• Anasikia maumivu
• Wekundu sehemu moja
• Ana homa
• Anajisikia mgonjwa

Inaelekea

20/8

Onesha slaidi 8/10. Uambukizo wa titi

Uliza: Je, mnaona nini?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

Jibu : Titi lenye uambukizo

	Eleza

�	 Uambukizo wa titi wakati mwingine huchanganywa na kuvimba kwa titi.  Kuvimba kwa titi, 
mara nyingi huathiri titi lote na pengine hata matiti yote mawili.  Uambukizo wa titi huathiri 
sehemu tu ya titi na kwa kawaida huwa ni titi moja tu. Iwapo kuvimba kwa titi hakutatatuliwa 
kunaweza kusababisha uambukizo wa titi.
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Sababu za kuziba kwa mirija na uambukizo wa titi

Hali Sababu  ya hali hii

Kutokunyonyesha mara kwa mara au 
kunyonyesha kwa muda mfupi

-  Mama kuwa na shughuli nyingi;
-   Mtoto kulala sana usiku;
-   Mabadiliko ya utaratibu wa ulishaji  uliozoeleka; na
-   Mama kuchoka na hivyo kushindwa kunyonyesha

Maziwa hayatoki sawasawa katika 
sehemu ya titi au titi lote

-  Mtoto kutokunyonya ipasavyo; 
-  Nguo au sidiria  zinazobana; 
-  Kubana titi kwa vidole wakati wa  
   Kunyonyesha; na
Titi kubwa ambalo maziwa hayatoki sawasawa.

Kuumia kwa tishu za titi Kuumia kwa titi; na Kugongwa na kitu, ajali.

Bakteria kuingia kwenye chuchu Mpasuko wa chuchu.

Matibabu ya kuziba kwa mirija na uambukizo wa titi

	Onesha slaidi 8/11: Matibabu ya kuziba kwa mirija na uambukizo wa titi

	Eleza  		

�	 Kwanza boresha utokaji wa maziwa kwenye titi.
Angalia sababu:

�	 Uwekaji mbaya wa mtoto kwenye titi;                  	  	  

�	 Mgandamizo utokanao na nguo au   vidole; na

�	 Maziwa kutoka kwa shida kwenye titi kubwa. 
   

Ushauri:

�	 Kunyonyesha mara kwa mara;

�	 Kuchua titi vizuri kuelekea kwenye chuchu; na

�	 Kukanda titi kwa maji ya uvuguvugu.

Shauri kama itasaidia:
Anza kunyonyesha titi ambalo halijaathirika;
Badili ukaaji na upakataji wa mtoto;
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Tumia antibiotiki za kutibu uambukizo wa titi 

	Eleza: 
Kwa kawaida bakteria wanaokutwa katika jipu la titi ni Staphylococcus aureas. 

Kwa hiyo ni muhimu kutibu uambukizo wa titi kwa dawa ambazo ni maalumu kwa bakteria hao 
(penicillinase-resistant) kama flucloxacillin au eryrthromycin au cephalexin na Ceftriaxone.

Jedwali 8/1: Dawa za kutibu uambukizo wa titi 

Dawa	 Kiasi	 Maelekezo:
Flucloxacillin miligramu 250  Kunywa dawa nusu saa kabla ya kula chakula 

na kila baada ya saa 6 kwa siku 7 – 10 
mfululizo

Erythromycin miligramu 250-500 Kunywa dawa nusu saa kabla ya kula kila 
baada ya saa 6-8 kwa siku 7 - 10 mfululizo

Dawa za kutuliza maumivu 
kwa mfano panadol kulingana 
na maelekezo ya daktari

Uambukizo wa titi  usipotibiwa mapema unaweza kusababisha jipu. Jipu linapotokea linahitaji 
kupasuliwa. Titi liloathirika likamuliwe, na maziwa yamwagwe na wala asipewe mtoto na likipona mtoto 
aendelee kunyonya kwenye titi hilo kama kawaida.

VI: Chuchu zilizopasuka na zenye vidonda

	Onesha slaidi 8/12: Chuchu zilizopasuka na zenye vidonda

Uliza: Je, mnaona nini?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

Jibu: Chuchu yenye vidonda.
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	 
•	 Picha hii inaonysha chuchu iliyopasuka na yenye vidonda

Kama mama aliyeambukizwa VVU akipata michubuko, mipasuko, vidonda kwenye chuchu au 
chuchu zake zikitoa majimaji, anatakiwa kupata matibabu haraka;

�	 Iwapo matiti yake yamevimba na kuuma amnyonyeshe mtoto wake mara kwa mara ili 
kuvimba kupungue au kuishe;

�	 Kama matiti yatapata uambukizo au jipu,  inabidi apate msaada wa matibabu haraka. 
Akamue maziwa na kuyamwaga na asinyonyeshe titi hilo mpaka awe amepona;

�	 Endapo chuchu zote zitapata michubuko, vidonda, zitatoa maji maji au uambukizo wa 
matiti yote;  mama apatiwe matibabu haraka.Iwapo mtoto yupo bado chini ya miezi sita, 
mama ashauriwe kukamua na kupasha moto maziwa yake na kumlisha mtoto kwa kikombe 
safi na kilicho wazi mpaka matiti yake yapone.Mama anapaswa kuendelea kunyonyesha 
mara matiti yanapopona;

�	 Iwapo mama ataamua kutumia maziwa mbadala basi ashauriwe na afahamu kuwa hataweza 
tena kurudi kunyonyesha.; 

�	 Ni muhimu pia kukagua kinywa cha mtoto mara kwa mara kuona kama kuna utandu 
mweupe  na apatiwe matibabu.

VII: Fangasi ya matiti ( Candida) 

	Onesha slaidi 8/13: Fangasi ya matiti 
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Uliza: Je, mnaona nini?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

Jibu: Titi lina uambukizo wa fangasi

	Eleza:

�	 Titi hili linaonyesha kuwa lina uambukizo wa fangasi. Ngozi ya titi inang’ara, ni nyekundu na 
imepoteza rangi yake ya kawaida;

�	 Mama husikia  muwasho, wakati mwingine maumivu kama sindano zinachomachoma;

�	 Hali ya uambukozo wa fangasi  inaweza kutokana na kutumia antibiotoki kwa muda mrefu 
au kwa kuambukizwa na mtoto mwenye utandu mweupe mdomoni.

�	 Kama mipasuko ya kwenye titi inaendelea japokuwa mtoto anawekwa vizuri kwenye titi, 
inawezekana kuwa ni maambukizo ya fangasi.

Tiba 

	Eleza:

�	 Paka Gention Violet (GV) kwenye titi la mama na mdomo wa mtoto. Kiwango cha GV kwa 
mtoto ni 0.25% kila siku au kila baada ya siku moja kwa siku tano, na kuendelea kwa wiki  
moja baada ya fangasi kupona;

�	 Mama apake GV  0.5% kila siku kwa siku tano na kuendelea kwa siku tano nyingine baada 
ya fangasi kupona;

au

�	 Nystatin suspension 100,000 IU per ml. Mwekee mtoto tone moja mara nne kwa siku 
na baada ya kunyonya kwa muda wa siku saba au kwa kipindi chote mama anapotibiwa  
fangasi; na

�	 Nystatin cream 100,000 IU per gram ipakwe kwenye chuchu kila baada ya saa sita baada 
ya kunyonyesha na endelea kupaka kwa muda wa siku saba baada ya kupona.

	Waambie washiriki warejee vitabu vyao vya Maswali na Majibu Mwongozo kwa 
Wanasihi ukurasa wa 17 na 18 swali la 23 na 24 na wasome baadaye kama rejea.

3.  HITIMISHO
Katika somo hili tumejifunza:

�	 Aina mbalimbali za  maumbile ya matiti na matatizo ya matiti na jinsi yanaweza kuathiri 
unyonyeshaji ni na jinsi ya kuyatatua

�	 Matatizo mengi ya matiti yanaweza kuepukwa iwapo mama atampakata na kumweka mtoto 
vizuri kwenye titi na kumnyonyesha kila anapohitaji; na
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�	 Kama matatizo yakitokea ni muhimu kuyatibu mapema ili kumwezesha mtoto kunyonya 
ipasavyo na kuzuia uwezekano wa maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa 
mtoto.

	Waulize washiriki kama wana maswali na ujibu kwa kuwashirikisha.

MAZOEZI YA MATATIZO YA MATITI
Waambie washiriki wafungue kitabu cha mshiriki ukurasa wa 67
 Wawezeshaji wengine wampitie mshiriki mmoja mmoja na kujadili majibu.

 Jinsi ya kufanya zoezi:
Soma hadithi na andika majibu ya maswali kwa penseli kwenye nafasi iliyoachwa wazi.  Ukimaliza jadili 
majibu yako pamoja na mkufunzi mmojawapo

Mfano:

Bibi Mashauri anasema matiti yake yote yamevimba na yanauma.  Alimweka mtoto wake kwenye titi 
kwa mara ya kwanza siku ya tatu baada ya kujifungua wakati maziwa  yalipoanza kutoka. Leo ni siku ya 
sita na mtoto ananyonya, lakini sasa matiti yanauma zaidi, kwa hiyo hamruhusu mtoto kunyonya kwa 
muda mrefu. Maziwa hayadondoki kwenye matiti  kama ilivyokuwa  mwanzoni.

Je umegundua tatizo gani ? (Matiti yamevimba na yamejaa).

Hali hii inaweza kuwa imesababishwa na nini? (Kuchelewa kuanza kunyonyesha).

Utamsaidiaje Bibi  Mashauri? (Msaidie kukamua maziwa na mwelekeze namna ya kumpakata 
mtoto vizuri wakati wa kunyonyesha).

Maswali ya kujibu:

Bibi Barongo anasema titi lake la kulia limekuwa likiuma tangu jana na anajihisi uvimbe  ndani 
yake ambao akigusa unauma. Hana homa. Ameanza kuvaa sidiria ya zamani inayombana kwa sababu 
anataka kuzuia matiti yake yasilale.

Wakati mwingine mtoto wake hulala kwa saa 6 - 7 usiku bila kunyonya. Ukimwangalia mtoto akinyonya, 
Bibi Barongo anamsogeza karibu, kidevu chake kinagusa titi, kinywa kimeachama vya kutosha na 
ananyonya taratibu na kuvuta kwa nguvu.

Utamwambia nini Bibi Barongo kuonyesha kuwa unatambua wasiwasi wake kuhusu 
umbile lake? ( Una wasiwasi kuwa kunyonyesha kutabadili umbile lako?).
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Je, umegundua tatizo gani? (Mirija imeziba).

Inaweza kuwa imesababishwa na nini? (Sidiria iliyobana na pia mtoto kukaa muda mrefu bila 
kunyonya hasa wakati wa usiku.)

Je, ni mambo gani matatu ungeweza kumshauri Bibi Barongo kuhusu tatizo lake?
−	 Amnyonyeshe mtoto wake mara nyingi zaidi hasa usiku
−	 Achue uvimbe wakati mtoto akiendelea kunyonya
−	 Avae sidiria kubwa inayoweza kushikilia titi bila kuziba mirija ya maziwa.

Bibi Chale ana uvimbe unaouma katika titi lake la kushoto kwa siku ya tatu.  Uvimbe unauma sana 
na sehemu kubwa ya titi inaonekana kuwa nyekundu. Bibi Chale ana homa na ni mgonjwa sana kiasi 
kwamba hawezi kwenda kazini. Analala na mtoto wake na kumnyonyesha usiku. Wakati wa mchana 
hukamua maziwa yake na kumwachia mtoto. Hana matatizo katika kukamua maziwa.,Hata hivyo ana 
shughuli nyingi na inakuwa vigumu kupata muda wa kukamua au kunyonyesha mchana.

Je utamwambia nini Bibi Chale kuonyesha kuwa unatambua hisia zake?“Hakika unaumwa 
sana sivyo?”

Je, umegundua tatizo gani? “Uvimbe wa titi unaoambatana na homa 
Kwa nini unafikiri kuwa Bibi Chale ana tatizo hilo? “Ana shughuli nyingi zinazosabisha ashindwe 
kukamua au kunyonyesha mtoto mchana na kukaa muda mrefu bila kumnyonyeshe mtoto hasa 
mchana”.
 
Utampa matibabu gani Bibi Chale? “Antibiotiki na Dawa za kutuliza maumivu”

Msaada gani unaweza kumpa?
“Jadili naye mambo yanayosababisha hali hiyo kutokea” 
“Msaidie kubuni njia za kunyonyesha mtoto zaidi au kuongeza muda wa kukamua maziwa yake”.

Bibi Daudi analalamika maumivu kwenye chuchu wakati mtoto wake wa wiki sita anaponyonya.  
Unayakagua matiti yake wakati mtoto wake amelala  hakuna mpasuko unaoonekana.  Mtoto 
anapoamka unamwangalia jinsi anavyonyonyeshwa.  Mwili wake  umegeukia mbali na mama, kidevu 
chake hakijagusana na titi na kinywa chake hakikuachama vya kutosha. Ananyonya kwa haraka na kwa 
juu juu. Anapoachia titi unaona kuwa chuchu inaonekana imesongwa.

Je, maumivu ya chuchu ya bibi Daudi yametokana na nini? 
(Mtoto wake amewekwa vibaya kwenye titi wakati wa kunyonya).

Je, utasema nini  ili kumjengea hali ya kujiamini Bibi Daudi? 
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Kumsifu kwa kunyonyesha maziwa yake pekee

Kumpa maelezo yanayofaa kuhusiana na tatizo lake kwa  lugha nyepesi

Kama mtoto wako anaingiza sehemu kubwa ya titi kinywani utajisikia vizuri zaidi 
unaponyonyesha)

Ni msaada gani wa vitendo unaoweza kumpa?

( Kuonyesha namna nzuri ya kumpakata na kumweka mtoto kwenye titi).

Mtoto wa Bibi Essa alizaliwa jana. Alijaribu kumnyonyesha mara baada ya kujifungua lakini hakunyonya 
vizuri.  Anasema chuchu zake zimeingia ndani na hawezi kunyonyesha.  Unachunguza hali ya Bibi Essa 
na kuona kuwa chuchu zake ziko bapa.  Unamwambia kutumia vidole vyake kuvuta kidogo chuchu 
pamoja na sehemu nyeusi ya titi inayozunguka chuchu. Unaona kuwa chuchu pamoja na sehemu 
nyeusi vinavutika na kujitokeza mbele.

Je utasema nini kupokea  wazo la Bibi Essa kuhusu chuchu  zake?
Utafanya nini ili kujenga kujiamini kwake?

(Sifu kuvutika kwa chuchu. Mpe maelezo sahihi kuhusiana na tatizo kwa mfano, mweleze 
jinsi mtoto anavyonyonya kwenye titi na sio kwenye chuchu, na kuvuta chuchu nje.
Anaweza kupata maziwa kama akiingiza sehemu kubwa ya titi kinywani mwake )

Ni msaada gani wa vitendo unaweza kumpa Bibi Essa? 
(Msaidie kumweka mtoto vizuri kwenye titi ili kumwezesha mtoto kuingiza sehemu kubwa 
ya titi kinywani mwake).

Mtoto wa Bibi Furahisha ana umri wa miezi mitatu.

Bibi Furahisha anasema chuchu zake zina vidonda.  Zimekuwa  na vidonda mara kwa mara tangu 
alipopata uvimbe wa titi wiki chache zilizopita.  Uvimbe huo ulitoweka baada ya kumeza dawa za 
antibiotiki.  Maumivu haya mapya ni kama maumivu ya kuchomwa sindano yanayoingia ndani ya titi 
wakati mtoto anaponyonya.  Unamwangalia mtoto anaponyonya.  Kinywa chake kimeachama vizuri, 
mdomo wa chini umebinuka nyuma, na kidevu chake kimekaribia titi.  Ananyonya taratibu kwa nguvu 
na unaweza kuona akimeza.

Nini kimesababisha chuchu za Bibi Furahisha kupata vidonda?
( Uambukizo wa fangasi aina ya  kandida.

Matibabu gani utampa Bibi Furahisha na mtoto wake?
( Mpe Gention Violent( G.V) au nistatini ya maji /matone kwa ajili ya chuchu zake.Tibu pia 
fangasi kinywani mwa mtoto na matakoni kama ipo).
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Utafanya nini ili kumjengea Bibi Furahisha kujiamini?
(Waweza kumsifia namna anavyonyonyesha mtoto wake. Mpe maelezo sahihi kuhusiana 
na tatizo lake na mweleze kuwa ataweza tena kunyonyesha mtoto wake baada ya chuchu 
kupona ).

Zoezi la hiari

Bibi Gallu anasema matiti yake yanauma.  Mtoto wake ana siku tano tangu azaliwe.  Matiti yake 
yote yamevimba na ngozi inaonekana kung’aa.  Kuna mpasuko katika ncha ya chuchu ya kulia.  
Unamwangalia akinyonyesha mtoto wake.  Amempakata bila uangalifu , mwili wa mtoto   ukiwa mbali  
na wake.  Kinywa chake hakijaachama vya kutosha na kidevu hakigusi titi.  Anaponyonya anatoa sauti 
kali mfano wa busu.  Baada ya kunyonya kidogo anaachia titi ghafla na kuanza  kulia.

Je ni kitu gani kimetokea kwenye matiti ya Bibi Gallu?
(Matiti yamejaa na kuvimba na chuchu ya kulia ina mpasuko).

Ni mambo gani ambayo Bibi Gallu na mtoto wake wanafanya vizuri.
(Bibi Gallu  anajaribu kunyonyesha na mtoto naye anajitahidi kunyonya. Ana maziwa 
mengi na hajaanza kunyonyesha kwa chupa).

Je ni msaada gani wa vitendo utampa Bibi Gallu ?
(Kukamua maziwa yake kiasi kwa mkono au pampu ya kukamua maziwa.Halafu msaidie 
aweze kumweka mtoto vizuri kwenye titi ).
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Somo La 9:
Matatizo Yanayojitokeza Mara kwa Mara Wakati wa 

Kunyonyesha

Malengo

Baada ya somo hili, washiriki waweze:

	 Kutambua  na kukabiliana na matatizo mbalimbali yanayojitokeza wakati wa kunyonyesha.

	 Kumsaidia mama au familia kutatua matatizo yanayoweza kujitokeza wakati wa kunyonyesha

Maandalizi ya somo:
Andaa vitu vifuatavyo:
−	Chati pindu
−	Slaidi 9/1 na 9/2
−	Waandae washiriki watatu ili wakusaidie katika igizo dhima.

Vipengele kw kujifunza
I Utangulizi  
II Kukataa kunyonya                                           
III Maziwa hayatoshi                                            
IV Kulia kwa mtoto                                              
V Hitimisho
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1	 Utangulizi  

	Eleza

	Wanawake wengi huwapa watoto vyakula vya nyongeza, maji na vinywaji vingine mapema bila 
sababu ya msingi kama/mfano kulia au wanapodhani kuwa hawana maziwa ya kutosha na wakati 
watoto wanapokataa kunyonya. 

	Matatizo haya huweza kujitokeza katika miezi michache ya mwanzo. Hata hivyo ni muhimu kwa 
mama kupata ushauri wa kitaalamu kuhusu tatizo, sababu na jinsi ya kukabiliana na hali hiyo. 

	Watoa huduma ya afya wana wajibu wa kuwasaidia wanawake na watoto wao katika kutatua mata-
tizo haya, hivyo wanahitaji ujuzi na stadi muhimu za kuzuia, kutambua na kukabiliana na matatizo 
yanayojitokeza katika kipindi hicho.

2	 Kukataa kunyonya                                          

	 Uliza:  Kwa nini mtoto anaweza kukataa kunyonya?

Subiri washiriki watoemajibu mawili au matatu halafu endelea

	Eleza:
	Mtoto anaweza kukataa kunyonya kutokana na sababu mbalimbali. Kundi la kwanza la saba-

bu hizo ni ugonjwa, maumivu au kutumia dawa inayomfanya alale.

	Mtoto mgonjwa anaweza kuwekwa kwenye titi lakini akanyonya kidogo.

	Maumivu yanaweza kusababishwa na vidonda vya mdomoni, uambukizo wa candida au 
meno yanayoota.

	 Endapo pua za mtoto zitakuwa zimeziba  kutokana na mafua au sababu nyingine, atanyonya 
mara chache na  kuacha na kuanza kulia.

	Mtoto anaweza  kulala kwa sababu ya athari ya dawa aliyopewa mama yake wakati  wa 
uchungu au dawa anayotumia kwa ajili ya matibabu ya ugonjwa wa akili.

Endelea kueleza:

	 Kundi la pili la sababu za mtoto kukataa kunyonya ni matatizo yatokanayo na kukosa mbinu 
za unyonyeshaji ambazo zinaweza  kusababisha maziwa yasitoke vizuri. Hili likitokea mtoto 
hawezi kufurahia kunyonya, hukata tamaa na hatimaye hukataa kunyonya.

	Mambo yanayoweza kusababisha matatizo katika unyonyeshaji ni:

−	Kumnyonyesha mtoto kwa kutumia chupa au matumizi ya chuchu bandia;

−	Kumuweka vibaya mtoto kwenye titi;

−	Kugandamiza kichwa cha mtoto wakati wa  kumnyonyesha; 



Mwongozo wa Mafunzo ya Ulishaji wa Watoto Wachanga 109

−	Kutikisa tikisa titi wakati wa kumnyonyesha mtoto;

−	Kumnyonyesha mtoto kwa muda maalumu badala ya kumnyonyesha kila anapohitaji;

−	Maziwa kutoka kwa kasi na kwa wingi kutokana na mama kuwa na maziwa mengi; Hali 
hiyo  husababisha mtoto kupaliwa na kisha kuacha kunyonya  na kuanza kulia.  Mama 
anaweza  kuona maziwa yakimwagika mtoto anapoachia titi; na

−	Baadhi ya watoto huchukua muda mrefu kabla ya kuweza kunyonya vizuri.

	Wakati mwingine mtoto anakataa titi moja. Hii inatokana na kuwepo kwa tatizo katika  upan-
de mmoja zaidi.

Endelea kueleza:

	 Kundi la tatu la sababu za mtoto kukataa kunyonya ni kuwepo kwa mabadiliko yanayomuud-
hi.

	Mtoto ana hisia kali na kama akiudhika anaweza kukataa kunyonya.  Anaweza asilie lakini 
akakataa kunyonya. Hii ni kawaida kabisa hasa mtoto akiwa na umri wa miezi mitatu hadi 
12. Wakati mwingine tabia hii hujulikana kama “mgomo wa kunyonya”. Mambo yanayoweza 
kusababisha hali hii ni pamoja na:

−	Mtoto kutenganishwa na mama, kwa mfano, mama anapoanza kazi;

−	Mlezi mpya ama kubadilisha walezi mara kwa mara;

−	Mabadiliko ya taratibu za kila siku za familia kwa mfano, kuhama nyumba ama kutembe-
lea ndugu na jamaa;

−	Mama kuugua ama titi kupata ugonjwa wa kuambukiza;

−	Mama kupata hedhi; na

−	Harufu ya mama kubadilika kwa mfano baada ya kutumia sabuni au manukato au hata 
aina fulani ya chakula.

Endelea kueleza:

	 Kundi la nne  la sababu za mtoto kukataa kunyonya ni ile hali ya kukataa kusiko dhahiri au 
siyo kweli.

	Hali hiyo  hujitokeza pale mtoto anapoonesha tabia ambayo inamfanya mama afikirie kuwa 
anakataa kunyonya ingawa kwa uhalisia wa mambo inakuwa si kweli kwamba anakataa.

	 Kwa mfano, mara tu baada ya kuzaliwa mtoto hutafuta titi kwa kuzungusha kichwa. Mama 
akiona mtoto wake akitafuta titi kwa jinsi hiyo anaweza kufikiri kuwa anakataa kunyonya. Katika 
umri wa miezi minne hadi nane mtoto anavutiwa na vitu vingine wakati anaponyonyeshwa na 
hivyo kumfanya mama afikirie kuwa anakataa kunyonya. Vivyo hivyo baada ya kufikisha umri 
wa mwaka mmoja mtoto anaweza kujiachisha kunyonya mwenyewe.  
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Waambie washiriki wasome kwa kupokezana sehemu yenye maelezo ya  kutibu tati-
zo la mtoto kukataa kunyonya maziwa ya mama iliyopo katika vitabu vyao.

Matibabu ya mtoto anayekataa kunyonya maziwa ya mama

Chunguza sababu  Jinsi ya kutibu

1.Ugonjwa, maumivu au dawa
Ugonjwa: Tibu magonjwa au toa rufaa kama inalazimu.
Maumivu: Msaidie mama atafute njia sahihi ya 

kumpakata mtoto pasipo kumbonyeza 
sehemu yenye maumivu.

Kuziba kwa pua: Mwelekeze jinsi anavyoweza kusafisha pua. 
Pendekeza ulishaji wa muda mfupi, mara 
nyingi kuliko ilivyo kawaida na afanye hivyo 
kwa siku chache.

Dawa ya usingizi: Endapo mama yuko kwenye matibabu haya 
mara kwa mara, jaribu kutafuta mbadala wa 
dawa kama inawezekana. 

Dawa anayotumia kwa ajili ya matibabu ya 
ugonjwa wa akili

Endapo mama yuko kwenye matibabu 
haya  mara kwa mara, jaribu kutafuta  dawa 
mbadala kama inawezekana.

2. Mbinu za unyonyeshaji au utokaji wa 
maziwa  mengi:

Chunguza  sababu:
a)	 Kukosa maziwa ya kutosha kutokana na 

mtoto kuwekwa vibaya kwenye titi.
b)	 Maziwa kutoka kwa kasi kutokana na 

maziwa kuwa mengi.
c)	 Mgandamizo kwenye kichwa cha mtoto 

wakati wa kumnyonyesha.  

a)	Msaidie mama amuweke mtoto 
vizuri kwenye titi.

b)	Kupunguza kiasi cha maziwa  : 
Mshauri mama akamue maziwa 
kidogo kabla ya kunyonyesha. 
Anyonyeshe akiwa amelala chali.

c)	Mshauri mama asigandamize 
kichwa cha mtoto wakati 
anapomnyonyesha.

3. Mabadiliko yanayomfadhaisha mtoto
a)	 Mtoto kutenganishwa na mama ; AU 

-	 Mlezi mpya ama kubadilisha walezi 
mara kwa mara ; AU

-	 Mabadiliko ya taratibu za kila siku za 
familia 

b)	 Mama kuugua ama titi kupata ugonjwa 
wa kuambukiza

c)	 Harufu ya mama kubadilika, kwa mfano, 
kutumia sabuni tofauti au chakula. 

a)	 Jadili uwezekano wa kupunguza 
mabadiliko na kumtenga mtoto na 
mama.

b)	 Mtoto anyonyeshwe titi lisiloathirika. 
Mama amuone mtaalamu wa afya kwa 
ushauri.

c)	 Pendekeza asitumie sabuni au 
manukato yenye harufu kali au aina ya 
chakula kinachosababisha mtoto akatae 
kunyonya.
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4. Ukataaji wa kunyonya usio dhahiri 
a)	 Mtoto mara anapozaliwa hutafuta titi 

kwa kuzungusha kichwa.
b)	 Endapo mtoto anavutiwa na vitu vingine 

kwa urahisi.
Katika umri wa miezi 4 na 8, watoto 
wanavutiwa na vitu vingine 

a)	 Msaidie mama amuweke mtoto karibu  na 
titi ili iwe rahisi kunyonya.

b)	 Pendekeza mama ajaribu kumlisha mtoto 
katika sehemu iliyotulia. Kwa kawaida 
tatizo hili ni la kupita.

5. Mtoto kujiachisha kunyonya mwenyewe :
Unaweza kupendekeza yafuatayo :

a)	 Hakikisha mtoto anakula chakula cha 
familia cha kutosha.

b)	 Ampe uangalizi na usikivu wa ziada kwa 
njia nyinginezo.

c)	 Aendelee kulala naye kwa sababu 
anaweza kuendelea kunyonya usiku.

	Waambie washiriki wafungue kwenye jedwali linalohusu kumsaidia mama ili mtoto aweze 
kunyonya tena kwenye vitabu vyao. Wape washiriki muda wa kama dakika mbili za kusoma 
maelezo ya jedwali ili waweze kujikumbusha vipengele muhimu katika sehemu inayofuata.
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Kumsaidia mama ili  mtoto aweze kunyonya tena

Wasaidie mama na mtoto wafurahie tena unyonyeshaji

Huwezi kumlazimisha mtoto kunyonya. Mjengee mama kujiamini na kumpa msaada. Ili amfurahie 
mtoto na unyonyeshaji. 

Msaidie mama kufanya  yafuatayo:

□	 Kumuweka mtoto karibu nae kila wakati

	 -Inambidi mama amlee mtoto wake yeye mwenyewe kwa muda wote kadiri inavyowezekana.

	 Kumuomba bibi, wasaidizi au walezi wengine kusaidia kwa njia nyingine kama vile kazi za 
ndani na kuwatunza watoto wengine wakubwa

	 Ampakate  mtoto wake na agusane naye mara kwa mara na isiwe tu wakati ule wa kumli-
sha. Ni muhimu alale naye.

	 Kama mama ameajiriwa, achukue likizo ya ugonjwa ikiwezekana.

	 Inaweza kusaidia kama utajadili hali hii na baba wa mtoto, babu, bibi na watu wengine wa-
naoweza kumpa mama msaada.

□	  Kumpa mtoto  titi wakati wote ambao anataka  kunyonya

	 Asiharakishe kunyonyesha tena, bali ampe mtoto titi pale ambapo anaonyesha kutaka ku-
nyonya.

	Mtoto anaweza akapenda kunyonya zaidi wakati akiwa amelala au baada ya kulishwa kwa 
kikombe kuliko akiwa na njaa sana. Anaweza kutumia njia mbalimbali wakati wa kunyonye-
sha .

	 Anaweza kumpa titi endapo atasikia kisohiari cha kutoa maziwa kinafanya kazi.

□	 Msaidie mtoto wake kunyonya kwa njia hizi

	 Kukamulia maziwa kidogo mdomoni kwa mtoto.

	 Kumpakata na kumuweka mtoto  kwenye titi kwa usahihi.

	 Kuepuka kugandamiza kichwa cha mtoto kwa nyuma au kutikisa tikisa titi wakati wa kun-
yonyesha.

□	 Kumlisha mtoto kwa kikombe mpaka atakaponyonya tena

	 Anaweza kukamua maziwa na kumlisha mtoto kwa kikombe. Kama italazimu, tumia maziwa 
mengine na alishwe kwa kikombe.

	 Aepuke kutumia chupa, chuchu ama nyonyo bandia za aina yoyote.
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3	 Maziwa hayatoshi

	 Uliza: Je, ni mambo gani yanayowafanya wanawake wafikiri hawana maziwa ya kutosha?

	 Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea

Onesha slaidi 9/1: Dalili za kuaminika

	 Kutoongezeka uzito. 

	 Mkojo wenye rangi ya njano iliyokolea.

		 Eleza:
	 Kuna dalili mbili tu za kuaminika zinazoonesha kuwa mtoto hapati maziwa ya kutosha. 

Dalili hizo ni kutoongezeka uzito ipasavyo na kukojoa mkojo kidogo wenye rangi iliyokolea 
na harufu kali. 

	 Kama kwenye orodha kuna mojawapo ya dalili iliyotajwa na washiriki, ipigie mstari na wa-
sifu kwa kuitaja.

	 Elezea dalili ambazo zinaashiria.

	 Weka alama ya √ kwenye orodha ya dalili zilizotolewa na washiriki kama zipo
 
ambazo ni:

√	 Mtoto hatosheki baada ya kunyonya maziwa ya mama.

√	 Mtoto analia mara kwa mara.

√	 Mtoto ananyonya mara kwa mara.

√	 Mtoto ananyonya kwa muda mrefu.

√	 Mtoto anakataa kunyonya.

√	 Mtoto anapata choo kigumu, kikavu au cha rangi ya kijani.

√	 Mtoto anapata choo kiasi kidogo mara chache.

√	 Maziwa hayatoki mama akikamua.

√	 Matiti hayakuongezeka wakati wa ujauzito.

√	 Maziwa hayakutoka baada ya kujifungua.

		 Eleza:
	 Hizi ni dalili ambazo :

-	 Zinaweza zikamaanisha mtoto hapati maziwa ya kutosha.

-	 Hata hivyo, huwezi kuwa na uhakika, unapaswa uangalie dalili za kuaminika.

	 Dalili nyingine zote haziaminiki na zinaweza kumfanya mama awe na wasiwasi wa bure 
kwani hazina maana kuwa mtoto wake hapati maziwa ya kutosha.

	 Chunguza ongezeko la uzito wa mtoto kwani hii ndiyo dalili inayoaminika.
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-	 Wakati wa miezi sita ya kwanza ya maisha, mtoto anapaswa kuongezeka angalau gramu 
500 za uzito kila mwezi au gramu 125 kila wiki (kilo moja kwa mwezi si lazima, na siyo 
kawaida).  Kama mtoto akiongezeka chini ya gramu 500 kwa mwezi, haongezeki uzito 
wa kutosha.

-	 Angalia kadi ya kliniki ya ukuaji na maendeleo ya mtoto kama inapatikana au rekodi za 
uzito wake wa siku za nyuma.  Kama hakuna rekodi za uzito mpime mtoto na jadili na 
mama yake ili umpime tena baada ya wiki.

-	 Kama mtoto anaongezeka uzito wa kutosha, anapata maziwa ya kumtosha.  Hata hivyo, 
kama hakuna rekodi za uzito wa mtoto, huwezi kupata jibu mapema.

	 Chunguza kiasi cha mkojo anaotoa mtoto. Hii ni njia ya haraka inayosaidia kuelewa.

-	 Mtoto anayenyonyeshwa maziwa ya mama pekee anayepata maziwa ya kutosha, kwa  
kawaida anapata mkojo angalau mara sita hadi nane  katika muda wa saa 24. 

-	 Mtoto ambaye hapati maziwa ya kutosha anapata mkojo chini ya mara sita kwa siku 
(mara nyingi chini ya mara nne kwa siku). 

-	 Mkojo wake ni kidogo wenye rangi ya njano iliyokolea na harufu kali  hasa pale mtoto 
akiwa na umri zaidi ya wiki nne.

	 Muulize mama mtoto wake anapata mkojo mara ngapi.  Muulize kama mkojo una rangi ya 
njano iliyokolea au una harufu kali.

-	 Kama mtoto anakojoa mkojo mwingi wa majimaji, anapata maziwa ya kutosha.

-	 Kama anapata mkojo kidogo wenye rangi iliyokolea  na chini ya mara 6 kwa siku, hapati 
maziwa ya kutosha.

	 Hii inaweza kukuonesha kwa haraka kama mtoto anayenyonya maziwa ya mama pekee 
anapata maziwa ya kutosha. Hata hivyo, kama anapewa vinywaji vingine, huwezi kuwa na 
uhakika.

	 Uliza: Sababu zipi zinazoweza kusababisha mtoto asipate maziwa ya mama ya kutosha? 

	 Andika majibu ya washiriki kwenye chati pindu 
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	 Onesha slaidi 9/2: Sababu za mtoto kutopata maziwa ya mama ya kutosha

Sababu zinazohusiana na 
kunyonyesha:

Sababu zinazo-
husiana na hali 
ya kisaikolojia 
ya mama:

Sababu zinazohu-
siana na hali ya 
mwili wa mama:

Sababu zi-
nazohusiana 
na hali ya 
mtoto:

−	Kuchelewa kuanza kunyo-
nya.

−	Kupanga saa maalum za 
kunyonyesha.

−	Kunyonyesha mara chache.

−	Kutonyonyesha wakati wa 
usiku.

−	Kunyonyesha kwa muda 
mfupi.

−	Kumuweka vibaya mtoto 
kwenye titi wakati wa kumn-
yonyesha.

−	Kumlisha mtoto kwa ku-
tumia chupa au chuchu 
bandia.

−	Kumlisha mtoto vinywaji au 
vyakula vingine.

Sababu hizi ni za kawaida 
kwani hujitokeza mara nyingi 
zaidi.

−	Kutojiamini.

−	Wasiwasi.

−	Msongo.

−	Kutopenda kun-
yonyesha.

−	Kumkataa mtoto.

−	Kuchoka.

−	Matumizi ya dawa 
za kupanga uzazi 
(zenye estrogen).

−	Ujauzito.

−	Utapiamlo mkali.

−	Unywaji pombe.

−	Uvutaji tumbaku.

−	Kondo la nyuma 
kubaki kwenye 
tumbo la uzazi. 
(hujitokeza mara 
chache sana)

−	Matiti kutokua vizu-
ri (hujitokeza mara 
chache sana)

Sababu hizi si za ka-
waida kwani  hazijito-
kezi  mara nyingi.

−	Ugonjwa.

−	Ulemavu.

	 Toa maelezo yafuatayo:

	 Sababu zilizo chini ya  mihimili miwili ya mwanzo (kunyonyesha na saikolojia ya mama) ni 
za kawaida.

	 Vipengele vinavyohusu saikolojia ya mama mara nyingi ndivyo husababisha zile za unyo-
nyeshaji, kwa mfano, kutojiamini husababisha mama kumpa mtoto maziwa mbadala kwa 
chupa.

	 Chunguza sababu hizi za kawaida kwanza.

	 Sababu zilizopo chini ya mihimili miwili ya mwisho (hali ya mwili wa mama na hali ya mtoto) 
si za kawaida.

	 Hivyo si kawaida kwa mwanamke kuwa na tatizo la hali ya mwili linalosababisha asitoe 
maziwa ya kutosha.

	 Fikiria sababu zisizo za kawaida pale ambapo hukuweza kuona moja ya sababu za kawaida.

		 Eleza:
	 Kuna baadhi ya mambo ambayo kwa kawaida hufikiriwa yanasababisha maziwa kutoka 

kidogo.  Hata hivyo, hayana athari yoyote kwenye utokaji wa maziwa.

	 Soma orodha iliyopo ndani ya kisanduku ‘yafuatayo hayaathiri kiasi cha maziwa ya 
mama’.
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Yafuatayo hayaathiri kiasi cha utokaji wa maziwa ya mama
•	 Umri wa mama
•	 Kukutana kimwili
•	 Hedhi
•	 Kurudi kazini (kama mtoto ataendelea kunyonya mara kwa mara)
•	 Umri wa mtoto
•	 Kujifungua kwa operesheni
•	 Kuzaa mtoto kabla ya kutimiza siku
•	 Watoto wengi
•	 Chakula cha kawaida.

	  Wagawe washiriki katika vikundi vya watu wanne hadi watano ili wajadili jinsi ya kumsaidia 
mama ambaye mtoto wake hapati maziwa ya kutosha. Vikundi viwasilishe kazi zao halafu 
toa muhtasari ufuatao.

	 Unapomsaidia mama mwenye mtoto asiyepata maziwa ya mama ya kutosha anza kujadi-
liana naye ili uweze kutambua chanzo cha tatizo kwa kupitia hatua zifuatazo:

- Sikiliza na jifunze	 -    	 Chunguza vipengele vya saikolojia ya mama na 	
		  jinsi anavyohisi.

- Chukua historia                      -	 Ili ujue vipengele vya kunyonyesha, na matumizi 
ya dawa.

- Chunguza unyonyeshaji           -	 Ili ujue jinsi mtoto anavyowekwa kwenye    titi 
na anavyonyonya, alivyo karibu na mama yake 
au kama anakataliwa.

  - Mchunguze mtoto	 -	 Ili kujua kama anaumwa au ana  

tatizo la  kimaumbile na pia kujua ukuaji wake.

   	           - Mchunguze mama 		   -	 Ili kujifunza juu ya afya, lishe na 

                                                    hali yake ya matiti. 

		 Eleza:
	 Utakapochunguza na kuelewa kwa nini mtoto hapati maziwa ya kutosha, unaweza kuamua 

jinsi ya kumsaidia mtoto na mama yake.

	 Kumsaidia mama, tumia stadi zako za kujenga kujiamini na kusaidia.

	 Msaidie mama amnyonyeshe mtoto mara nyngi zaidi na pia msaidie aamini kuwa anaweza 
kutoa maziwa ya kutosha.

Uliza: Unawezaje kutumia kila moja ya stadi sita za kujiamini na kusaidia?

Subiri washiriki watoe majibu mawili hadi matatu .

	Waambie washiriki wafungue vitabu vyao  na wasome jedwali la “Jinsi ya kumsaidia mama ambaye 
mtoto wake hapati maziwa ya kutosha” ili kupata mawazo ya jinsi ya kutumia moja ya zile stadi sita.



Mwongozo wa Mafunzo ya Ulishaji wa Watoto Wachanga 117

Jinsi ya kumsaidia mama anayefikiri hana maziwa ya kutosha 
Elewa  hali yake: Sikiliza na jifunze Elewa kwa nini hajiamini na tambua hisia zake.

Chukua historia Kujua shinikizo analopata kutoka kwa watu wengine
Chunguza unyonyeshaji 
Mchunguze mama	

Kuona jinsi mtoto anavyowekwa kwenye titi.
Ukubwa wa matiti unaweza kusababisha  kutokujiamini.

Kujenga kujiamini na kutoa msaada:
Pokea Mawazo na hisia zake juu ya maziwa yake.
Sifu (inavyofaa)            
                                       

Mtoto anakua vizuri, maziwa yanakidhi mahitaji yake.
Mambo mazuri anayofanya anaponyonyesha.

Toa msaada kwa vitendo  Boresha uwekaji wa mtoto kwenye titi kama inahitajika
Toa maelezo yanayofaa     Sahihisha mawazo potofu, usionyeshe kukosoa. 

 Elezea juu ya tabia ya kawaida ya mtoto. 
Elezea jinsi unyonyeshaji unavyofanyika

Tumia lugha rahisi             “Baadhi ya watoto hupenda kunyonya zaidi.
Toa pendekezo (linalofaa)  Mawazo juu ya kumudu uchovu.  

 Jitolee kuongea na familia.

4	 Kulia kwa mtoto                                             

Rejea orodha ya sababu zinazomfanya mama aache kunyonyesha au kuanza kutoa vinywaji/vyakula vya 
nyongeza mapema kwenye somo la 2,  Jinsi Unyonyeshaji Unavyofanyika.  Wakumbushe washiriki kama 
walitaja kulia kama moja ya sababu za mara kwa mara.

Uliza:  Ni sababu zipi unazofikiria ambazo zinaweza kumfanya   mtoto alie  sana? 

Subiri washiriki watoe majibu mawili hadi matatu halafu endelea.

	Onesha slaidi 7/5: Sababu zinazomfanya mtoto alie

Kutojisikia raha                                  Uchafu, joto, baridi.
Kuchoka                                        Wageni wengi mno. 
Ugonjwa au maumivu                         Kubadilika kwa utaratibu  wa kulia.
Njaa                                               Kutopata  maziwa ya kutosha.
                                                      Kukua kwa haraka.                                                             
 Chakula alichokula mama                  Chakula chochote, wakati mwingine maziwa ya ng’ombe.
Dawa anazotumia mama                Kafeini, sigara, dawa nyingine 
Maziwa mengi kupita kiasi
Kuuma sana kwa tumbo 
Mtoto anayehitaji kubebwa sana

	Eleza:
	 Njaa inayosababishwa na kukua kwa haraka.

-	 Mtoto anaonekana kuwa na njaa sana kwa muda wa siku chache,  inawezekana anakua 
kwa haraka zaidi kuliko mwanzo. Anataka kunyonya mara nyingi zaidi. Hii hutokea mara 
nyingi hasa mtoto anapotimiza umri wa wiki mbili, sita na miezi mitatu lakini huweza kuto-
kea kipindi kingine. Kama akinyonya mara nyingi kwa siku chache, kiasi cha maziwa kitaon-
gezeka, hivyo atapunguza kunyonya.
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	 Chakula alichokula mama.

-	 Mara nyingine mama hugundua kuwa mtoto wake anakosa raha wakati akila chakula fulani.  
Hii inasababishwa na viini vinavyopitia kwenye maziwa yake.  Hali hii huweza kutokea  pale 
mama anapokula chakula chochote, hivyo hakuna chakula maalumu cha kumshauri mama 
kuepuka, ila pale anapokuwa amegundua tatizo.

-	 Watoto wanaweza wakawa wanapata mzio wa protini iliyopo kwenye baadhi ya vyakula ana-
vyokula mama kama maziwa ya ng’ombe, soya, mayai na karanga.  .

	 Dawa anazotumia mama.

-	 Kafeni kwenye kahawa, chai, ‘soda za aina ya cola zinaweza kupita kwenye maziwa ya 
mama na kumdhuru mtoto. Kama mama akivuta sigara au akitumia dawa nyingine, mtoto 
anaweza akalia kuliko watoto wengine. Kama kuna mtu kwenye familia anayevuta sigara 
inaweza kumuathiri mtoto.

	 Maziwa mengi kupita kiasi.

-	 Hii huweza kutokea mtoto anapowekwa vibaya kwenye titi. Anaweza kunyonya mara nyingi 
mno au kwa muda mrefu na kusababisha maziwa mengi kutengenezwa  na kutoka kwa 
wingi.

Kiasi cha maziwa kuongezeka kunaweza kutokea iwapo mama atamtoa mtoto kwenye titi 
kabla hajamaliza maziwa yote na kumpa titi la pili. Mtoto anaweza kupata maziwa mengi 
mno yale yanayotoka mwanzoni, na asipate yale ya mwishoni ya kutosha. Anaweza akapata 
choo laini chenye rangi ya kijani na kutokuongezeka uzito vizuri au anaweza akakua vizuri 
lakini akawa analia na anataka kunyonya wakati wote.  Japokuwa mama huyu ana maziwa 
mengi, anaweza akafikiri kuwa hana maziwa ya kumtosha mtoto wake.

	 Tumbo kuuma sana.

-	 Baadhi ya watoto hulia sana bila kuwa na sababu zilizotajwa hapo juu. Mara nyingine uliaji 
unakuwa na mfumo unaoeleweka. Mtoto analia kwa mfululizo wakati fulani, mara nyingi 
jioni. Anakunja miguu yake juu kama anaumwa tumbo.  Anaweza kuonekana kama anataka 
kunyonya, lakini inakuwa vigumu sana kumtuliza mtoto.  

-	 Watoto wanaolia kwa mtindo huu wanaweza wakawa na utumbo unaofanya kazi sana au 
hewa  lakini chanzo hasa hakijulikani. Hii huitwa ”Colic”.  Watoto wenye ”colic” kwa kawaida 
wanakua vizuri, na kulia kunapungua wanapofikia umri wa miezi mitatu.

	 Watoto wanaohitaji kubebwa sana.

-	 Baadhi ya watoto hulia zaidi kuliko wengine, na hupenda kubebwa.  Katika jamii ambazo 
watoto hubebwa na kutembea na mama zao kulia kunapungua ukilinganisha na zile am-
bazo huwalaza watoto na kuwaacha au wale wanaowalaza kwenye vitanda vyao peke yao.

	Waambie washiriki wasome kwa kupokezana sehemu ya jinsi ya kuisaidia familia yenye 
mtoto anayelia sana kwenye vitabu vyao.  
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Jinsi ya kuisaidia familia yenye mtoto anayelia sana

Chunguza chanzo
	 Sikiliza na jifunze

	 Msaidie mama aeleze anavyojisikia na onesha unatambua hisia zake.

•	 Anaweza akawa anajilaumu na kuhisi hamtunzi mtoto wake vizuri na anaweza pia kumka-
sirikia mtoto wake. 

•	 Watu wengine huweza kumfanya akajilaumu au kuona kuwa mtoto wake anadekezwa, 
mbaya na mtundu.

•	 Watu wengine wanaweza wakamshauri ampe mtoto vyakula na vinywaji vya nyongeza au 
nyonyo bandia.

	 Chukua historia

	 Dadisi juu ya ulaji wa mtoto na tabia yake.

•	 Chunguza chakula cha mama na kama anakunywa kahawa nyingi sana au anavuta sigara 
au anatumia dawa nyingine.

•	 Chunguza juu ya shinikizo analopata mama kutoka kwa familia na watu wengine.

	 Chunguza tendo la unyonyeshaji:

•	 Chunguza mtoto anavyowekwa kwenye titi wakati wa kunyonya, na muda anaotumiakun-
yonya katika titi moja.

	 Mchunguze mtoto:

•	 Hakikisha haumwi wala hasikii maumivu pia chunguza ukuaji wake.

•	 Kama mtoto ni mgonjwa au ana maumivu, atibiwe au apewe rufaa.

Kujenga kujiamini na kutoa msaada

	 Pokea

•	 Pokea kile mama anachofikiri ndiyo chanzo cha tatizo.

•	 Pokea anachohisi juu ya mtoto na tabia yake.Sifu kile mama na mtoto wanachofanya 
sahihi:

•	 Mueleze mtoto wake anakua vizuri na siyo mgonjwa.

•	 Mueleze kuwa maziwa yake yanampatia mtoto virutubishi vyote anavyohitaji, yeye wala 
mtoto wake hawana tatizo.

•	 Mtoto wake ni mzima na wala hajadekezwa.

	 Toa maelezo yanayofaa

•	 Mtoto wake anahitaji kubembelezwa na siyo mgonjwa, lakini inawezekana anasikia mau-
mivu.

•	 Kulia kutapungua mtoto atakapofikia umri wa miezi mitatu hadi minne.

•	 Madawa ya kutibu “colic’ siku hizi hayashauriwi  kupewa watoto.  Yanaweza yakaleta mad-
hara.
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•	 Vyakula/vinywaji vya ziada havina ulazima, na mara nyingi havisaidii.  Watoto wanaolishwa 
maziwa mbadala pia huwa na ‘colic’.  Wanaweza kupata tatizo la kutohimili maziwa ya 
ng’ombe au ‘mzio’ na tatizo kuwa baya zaidi.

•	 Kunyonya kwenye titi kama kitulizo ni salama, lakini chupa na nyonyo bandia siyo salama.

	 Toa pendekezo moja au mawili
Pendekezo utakalotoa litategemea  kile ulichogundua kuwa ni chanzo cha mtoto kulia.  Chanzo 
hutofautiana kati ya mtoto na mtoto.

•	 Kama anatoa maziwa mengi kupita kiasi.

•	 Msaidie aboreshe jinsi ya kumuweka mtoto kwenye titi.

•	 Pendekeza anyonyeshe titi moja kila wakati mtoto anaponyonya na ampe lingine 
atakaponyonya tena. Amwache mtoto anyonye mpaka aachie titi mwenyewe. Kama mtoto 
ananyonya kwa muda mrefu kwenye titi, atapata maziwa mengi yanayotoka mwishoni 
ambayo yana mafuta na hivyo kumfanya mtoto ashibe. 

•	 Inaweza kusaidia kama mama akipunguza kunywa kahawa na chai na vinywaji vingine 
vyenye ‘kafeini’, kama vile vya soda za aina ya ‘cola’.  Kama anavuta sigara mshauri 
apunguze na avute baada ya kunyonyesha, isiwe kabla au wakati wa kunyonyesha.  

Washauri wanafamilia wengine wasivute sigara wakiwa kwenye chumba kimoja na mtoto.
•	 Inaweza kusaidia kama mama ataacha kunywa maziwa ya ng’ombe na vitu vingine 

vitokanavyo na maziwa au vyakula vingine vinavyosababisha “mzio” (soya, karanga, 
mayai). Aache kula chakula hicho kwa wiki moja.  Kama mtoto atapunguza kulia, aendelee 
kutokula chakula hicho. Kama mtoto ataendelea kulia kama mwanzo, chakula hicho  si 
chanzo cha kulia kwa mtoto.  Anaweza kuendelea kula chakula hicho tena. Usimshauri 
aache kula vyakula vilivyotajwa kama chakula chake hakikidhi mahitaji ya mwili.  Hakikisha 
anaweza kula aina nyingine za vyakula vya kumpatia nguvu na protini kama vile maharage, 
njegere, mbaazi n.k.

	 Toa msaada kwa vitendo:
Eleza kwamba njia nzuri kuliko zote ya kumtuliza mtoto anayelia ni kumpakata na kumsugua 
tumboni polepole.  Msaidie kumwonesha mama njia tofauti za kumbeba na kumpakata mtoto.

•	 Mara nyingine ni vema mtu mwingine ambebe mtoto ili asisikie harufu ya maziwa ya mama 
yake.

•	 Msaidie kumuonesha mama jinsi ya kumtoa mtoto hewa. Anapaswa kumshika kwa 
kumsimamisha, kwa mfano akiwa amekaa, au amesimama akiwa amemuweka begani. 
Siyo lazima  kutoa hewa kila wakati ila pale tu mtoto akiwa na ‘colic’. 

•	 Jadili hali ilivyo na familia ya mama na elezea juu ya mahitaji ya mtoto na haja ya mama 
kupewa msaada.

•	 Ni muhimu kujaribu kupunguza shinikizo lililopo kwenye familia, ili mama asianze kumpa 
mtoto vyakula au vinywaji vya ziada kabla ya miezi sita.
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	Eleza:

	Mara nyingi watoto hutulizwa kwa kupakatwa na kubebwa kwa karibu, kutikiswatikiswa tarati-
bu, na kusuguliwa tumboni pole pole.  Kuna njia tofauti za kuyafanya hayo.

	Onesha kwa vitendo wakati mwezeshaji mwenzako akisoma maelezo yafuatayo:

	Maze mwanasesere katika mkono wako, gandamiza mgongoni kwa kutumia mkono mwingine.  
Tembeza mkono taratibu mbele na nyuma (Mchoro 11a).

	Ukiwa umekaa, mlaze mwanasesere kwa tumbo lake likilalia kwenye mapaja. Taratibu sugua 
mgongo wake.

	Ukiwa umekaa, mkalishe mwanasesere kwenye mapaja, mgongo wake ukiwa umeegemea 
kifuani kwako.  Mshike tumboni na taratibu mgandamize tumbo (Mchoro 11 b).

	 Muombe mwanaume aoneshe tendo hili kama inawezekana (mchoro 11 c).  Muombe amshike 
mwanasesere akiwa  amemlaza kifuani kwake, kichwa kilale  kooni  anapaswa kuimba kwa 
kubembeleza kwa sauti ya chini, ili mtoto asikie sauti yake nzito.

	Waulize washiriki kama wanajua njia nyingine za kumtuliza mtoto anayelia ambazo hutumika 
mara kwa mara kwenye jamii yao. Waombe waoneshe kwa vitendo kwa kutumia mwanasesere.

5	 Hitimisho                                             

	Eleza:

	 Katika somo hili tumejifunza:

Matatizo yanayojitokeza mara kwa mara wakati wa kunyonyesha  ambayo ni pamoja na kukataa 
kunyonya, maziwa hayatoshi, kulia kwa mtoto na jinsi ya kumsaidia mama kukabiliana nayo.

Waulize washiriki kama wana maswali na jibu maswali yao kwa usahili
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Somo La 10:
Kukamua maziwa ya mama na 
kumlisha mtoto kwa kikombe

MUDA: Dakika 60

MALENGO
Baada ya somo hili washiriki waweze:

Kujadili  wakati mama anapohitaji kukamua maziwa yake;
Kueleza na kuonyesha jinsi ya kusisimua kisohiari cha oksitisini;
Kuelezea njia sahihi ya kukamua maziwa kwa mkono; na
Kueleza jinsi ya kumlisha mtoto kwa kikombe.

MAANDALIZI
Kabla ya somo tayarisha:

−	 Vyombo mbalimbali vinavyoweza kutumika kukamulia maziwa kwa mfano kikombe, bilauri, jagi, 
bakuli sufuria, Kikombe kidogo, na chupa ya chai;

−	 Maji na sabuni;
−	 Kadi ya jinsi ya kukamua maziwa ya mama kwa mikono; (Katika Bango Kitita)
−	 Titi bandia;
−	 Mwanasesere

−	 Maji ya moto; na
−	 Mwezeshaji wa kukusaidia katika onesho na soma kwa makini maelezo ili uelewe unachopaswa 

kufanya.

Vipengele vya kujifunza
1.	 Utangulizi;

2.	 Hali  zinazolazimu kukamua maziwa ya mama;

3.	 Umuhimu wa kukamua maziwa ya mama kwa mikono;

4.	 Kusisimua kisohiari cha oksitosini;

5.	 Kukamua maziwa ya mama kwa mikono;

6.	 Kumlisha mtoto kwa kikombe; na

7.	 Hitimisho.
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1. UTANGULIZI

Katika somo hili tutajifunza namna ya kukamua maziwa ya mama kwa mikono na kumlisha mtoto kwa 
kikombe.

Matatizo yanaweza kijitokeza lakini mara nyingi hutokana na kutumia njia  isiyofaa. Wanawake wengi 
wanaweza kukamua maziwa kwa mikono wakitumia njia mbalimbali. Kama njia yake inamfaa mwache 
aendelee nayo. Wale wenye matatizo wasaidiwe kuboresha namna wanavyofanya.

2. HALI ZINAZOLAZIMU KUKAMUA MAZIWA YA MAMA

Uliza: Je, ni wakati gani inabidi mama kukamua maziwa yake? 

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu  halafu endelea

	Eleza
Kukamua maziwa hufaa katika hali zifuatazo:

−	 Kupunguza maziwa kwenye  titi lililojaa, kuvimba na kuuma;

−	 Kuondoa maziwa kwenye mirija iliyoziba na kujaa;

−	 Kumlisha mtoto anayejifunza kunyonya kutoka kwenye matiti yenye chuchu bapa;

−	 Kumlisha mtoto aliyekataa kunyonya;

−	 Kumlisha mtoto aliyezaliwa na uzito pungufu ambaye bado hajaweza kunyonya kutoka 
kwenye titi la mama yake;

−	 Kumlisha mtoto mgonjwa ambaye anashindwa kunyonya vya kutosha;

−	 Kuyafanya maziwa yaendelee kutoka wakati mama au mtoto ni   

mgonjwa na kunyonyesha kunashindikana katika kipindi hicho;

−	 Kumwachia mtoto maziwa nyumbani wakati mama anakwenda kazini 

au matembezini;

−	 Kuzuia maziwa kuvuja wakati mama yuko mbali na mtoto wake;

−	 Kumsaidia mtoto kuingiza kinywani sehemu kubwa ya titi lililojaa sana na kuvimba; na 

−	 Kukamulia maziwa moja kwa moja kwenye kinywa cha mtoto.

•	 Kwa hiyo zipo hali mbali mbali ambazo zinamlazimu  mama kukamua maziwa ili kumwezesha 
kuanza au kuendelea kunyonyesha.

•	 Ni muhimu wanawake wote wajifunze jinsi ya kukamua maziwa ili watumie ujuzi huo watakapohi-
tajika kufanya hivyo. Watoa huduma za afya wanaowahudumia wanawake na watoto inabidi wawe 
na uelewa na stadi za kuwafundisha na kuwasaidia wanawake jinsi ya kukamua maziwa yao.
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3. UMUHIMU WA KUKAMUA MAZIWA YA MAMA KWA MIKONO
	Eleza:

•	 Kukamua maziwa kwa kutumia mikono ni njia inayofaa kuliko zote za kukamua maziwa ya 
mama. Haihitaji mashine yoyote, hivyo mama anaweza kuitumia njia hii mahali popote na kwa 
wakati wowote.

•	 Ni rahisi kukamua kwa kutumia mikono wakati matiti yakiwa laini (hayajajaa sana).  Hivyo 
mfundishe mama jinsi ya kukamua matiti yake siku ya kwanza au ya pili baada ya kujifungua. 
Usisubiri mpaka matiti yake yajae sana.

Angalizo:  Mama akamue matiti yake mwenyewe. Iwapo ni lazima uguse titi lake ili kumuonyesha 
mahali ambapo anapaswa kubonyeza, umuombe ruhusa na uwe mwangalifu. 

Uliza: Je,  kwa nini ni muhimu mama akamue titi lake mwenyewe? 

    Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu  halafu endelea.

Jibu: Hii ni kwa sababu unaweza kumuumiza mama. 

4. KUSISIMUA KISOHIARI CHA OKSITOSINI

	Wakumbushe washiriki kuhusu kisohiari cha oksitosini  na mambo yanayosaidia 
kifanye kazi. (Somo la 4 )

	Eleza:
•	 Ni muhimu kisohiari cha oksitosini kifanye kazi kusaidia maziwa kutoka kwenye matiti.

•	 Kisohiari cha oksitosini kinaweza kisifanye kazi vizuri wakati mama anakamua maziwa kama 
ambavyo mtoto angenyonya.  Mama anapaswa kujua jinsi ya kusisimua kisohiari cha oksitosini 
vinginevyo anaweza kupata shida ya kukamua maziwa yake. 

Jinsi ya kusisimua kisohiari cha oksitosini
•	 Msaidie mama kisaikolojia

−	 Mjengee kujiamini;

−	 Jaribu kumpunguzia maumivu na wasiwasi; na

−	 Msaidie awe na hisia na mawazo mazuri juu ya mtoto wake;

Mshauri mama afanye yafuatayo:

o	 Kukaa mahali pa faragha na utulivu au akae na rafiki anayemsaidia;

o	 Kukamua kwenye kikundi cha wanawake ambao wanakamua maziwa pia;

o	 Kugusana na mtoto ngozi kwa ngozi; 

o	 Kumpakata mtoto mapajani wakati akikamua maziwa yake. Kama hili haliwezekani, 
anaweza  kukamua maziwa yake huku akimwangalia mtoto wake.  Iwapo hili pia ha-
liwezekani, wakati mwingine hata kuangalia picha ya mtoto wake inaweza kusaidia; na
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o	 Kunywa kinywaji cha moto cha kumburudisha ili mradi kisiwe ni kahawa kwa sababu 
ina kafeini ambayo huingiliana na utengenezaji wa maziwa.

•	 Kukanda matiti ya mama

Mama akande matiti yake kwa kitambaa chenye  uvuguvugu au maji ya uvuguvugu au kuoga 
maji ya uvuguvugu.

•	 Kusisimua chuchu 

Mama anaweza kuzivuta au kupapasa chuchu zake polepole kwa kutumia  vidole au kitana.

Uliza: Kwa nini ni muhimu kusisimua kisohiari cha oksitosini? 

(Wahimize washiriki kukumbuka jinsi unyonyeshaji unavyofanyika)

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu  halafu endelea.

Jibu: Ni muhimu kisohiari cha oksitosini kifanye kazi kusaidia maziwa kutoka kwenye matiti.

	Onesha jinsi ya kusisimua kisohiari cha Oksitosini

	Omba washiriki wawili watakaokusaidia katika onesho.
	  Soma huku wakionesha hatua kwa hatua

•	 Mama  akae akiwa ameinamia meza, kichwa kikiwa kimeegemea mikono yake iliyokunjwa juu 
ya meza na matiti yake yakiwa wazi na kuning’inia.  

•	 Mchue mama kwa kutumia ngumi na vidole gumba huku ukigandamiza kwa mtindo wa kufanya 
mduara pande zote mbili za uti wa mgongo kutoka shingoni kuelekea chini. 

•	 Endelea  kuchua kwa dakika mbili au tatu.

Jinsi ya kusisimua kisohiari cha oksitosini (ukurasa wa 89 kitabu cha washiriki
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	Onesha slaidi 10/1: Jinsi ya kusisimua kisohiari cha oksitosini. (Ukurasa 91 katika 
kitabu cha mshiriki)

Mchoro wa kusisimua kisohiari

 

	Waambie Washiriki wawili wawili wafanye zoezi la kusisimua kisohiari cha oksitosini kama 
ilivyooneshwa katika mchoro uliopo juu. Wakufunzi wengine wasaidie kusimamia zoezi.

	

5. KUKAMUA MAZIWA YA MAMA KWA MIKONO

	Eleza vipengele hivi:

     Jinsi ya kutayarisha chombo cha kukamulia maziwa

•	 Chagua kikombe, bilauri au jagi lenye mdomo mpana;

•	 Osha chombo kwa sabuni na maji safi yanayotiririka;

•	 Mimina maji yanayochemka ndani ya kikombe na acha kwa dakika chache.  Maji yanayo-
chemka yataua karibu vimelea vyote vinavyoweza kuwemo ndani ya kikombe; na

•	 Mama anapokuwa tayari kukamua matiti yake aondoe maji kutoka kwenye kikombe cha kuka-
mulia.

	Waombe washiriki wafungue kitabu  cha mshiriki ukurasa wa 92 na wasome kwa 
kupokezana.
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Jedwali 10/1: JINSI YA KUKAMUA MAZIWA KWA KUTUMIA MIKONO

Mfundishe mama kufanya haya yeye mwenyewe.  Usikamue maziwa badala yake.  Mguse tu  
iwapo unataka kumwonesha nini cha kufanya (na uwe mwangalifu).

Mfundishe:

•	 Kuosha mikono yake kwa maji yanayotiririka na sabuni au majivu;

•	Kukaa sehemu yenye utulivu. Wakati mwingine inasaidia kukanda matiti kwa kitambaa chenye 
joto la  uvuguvugu ili kusisimua maziwa kutoka;

•	Kuweka kidole gumba juu ya sehemu nyeusi ya titi inayozunguka chuchu na kidole shahada seh-
emu nyeusi chini  ya chuchu, ashikilie titi kwa vidole vingine vilivyosalia;

•	Kubonyeza titi lake kuelekea kifuani kwa kidole gumba  na shahada taratibu na kwa pamoja;.

•	Kuendelea kukamua maziwa kwenye titi, njia hii haipaswi kuumiza. Iwapo atasikia maumivu at-
ambue kuwa ukamuaji wake siyo sahihi au titi lina matatizo;

•	Kubonyeza hivyo hivyo kuzunguka sehemu nyeusi ya titi ili kutoa maziwa katika sehemu zote za 
titi. Asikamue chuchu au kusugua vidole kwenye ngozi ya titi;

•	Kubonyeza titi pande zote za sehemu nyeusi ya titi ili kuhakikisha maziwa yamekamuliwa  ku-
toka sehemu zote za titi;

•	Kuepuka kubonyeza chuchu pekee  kwani kubonyeza au kuvuta chuchu hakuwezi kufanya 
maziwa yatoke  kama ambavyo mtoto ananyonya; 

•	Kukamua titi moja kwa muda mpaka utokaji wa maziwa upungue; halafu aendelee na titi 
jingine na kurudia tena matiti yote.  Anaweza kutumia mkono wowote kwa titi lolote na akab-
adilisha kama mikono itachoka;

•	Kukamua maziwa ya kutosha kunachukua muda wa dakika 20-30, hasa katika siku za mwanzo 
wakati maziwa yanapotoka kidogo. Asijaribu kukamua kwa muda mfupi;

•	Kuhifadhi maziwa yaliyokamuliwa katika chombo safi chenye mfuniko mpaka atakapokuwa 
tayari kumlisha mtoto. Maziwa haya hukaa saa 6 – 8 katika joto la kawaida; na

•	Kumlisha mtoto kila mara kwa kutumia kikombe safi kilicho wazi. Hata mtoto mchanga hujif-
unza haraka kunywa kwenye kikombe.
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	Onesha kwa vitendo jinsi ya kukamua maziwa kwa kutumia titi bandia.

	Onesha slaidi 10/2: Jinsi ya Kukamua Maziwa kwa mikono (kitabu cha mshiriki)

KUKAMUA MAZIWA YA MAMA KWA KUTUMIA PAMPU

	 Eleza :

Wakati mwingine mama anaweza  kutumia pampu kukamua  maziwa yake. Ni muhimu  mama azingatie 
maelezo yanayohusu maelekezo ya jinsi ya kutumia na kutunza pampu. 

6.  KUMLISHA MTOTO KWA KIKOMBE
	 Onesha kwa vitendo jinsi ya kumlisha mtoto kwa kikombe

	 Soma wakati mwezeshaji mwenzako anaonesha kwa vitendo:

•	 Mpakate mtoto ukiwa umemshikilia na awe amenyooka kama ilivyoonyeshwa kwenye mchoro. 

•	 Weka kikombe kidogo chenye maziwa kwenye midomo ya mtoto. 

		  Inamisha kikombe mpaka maziwa yaguse midomo ya mtoto. Kikombe kiegemee kidogo mdo-
mo wa chini wa mtoto, wakati kingo za kikombe zinagusa sehemu ya nje ya mdomo wa juu wa 
mtoto.    

•	 Utaona mtoto anakuwa makini na anafungua mdomo na macho.

	 Mtoto aliyezaliwa na uzito pungufu (chini ya kilo 2.5) huanza kuchukua maziwa kwa kutumia uli-
mi wake, wakati mtoto aliyezaliwa na uzito wa kawaida au yule mwenye umri mkubwa hunyonya 
maziwa kutoka kwenye kikombe huku akiwa anamwaga maziwa kiasi.

•	 USIMWAGIE MAZIWA kinywani mwa mtoto. Shikilia kikombe kwenye midomo yake na mwa-
che anyonye maziwa mwenyewe.
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•	 Mara mtoto atakapotosheka atafunga mdomo na hatakunywa tena. Kama amekunywa kiasi 
kidogo itabidi uongeze kiasi cha maziwa katika milo inayofuata au umlishe mara nyingi zaidi.

•	 Ni muhimu kuweka kumbukumbu ya kiasi cha maziwa anachokunywa mtoto katika kila mlo na 
baadaye kujumlisha ili kupata kiasi cha maziwa alichotumia kwa saa 24. Linganisha kiasi na 
kiwango cha mahitaji yake kwa siku ili kupima kama  kiasi alichokunywa kinakidhi mahitaji yake.

 Onesha slaidi 10/3: Kumlisha mtoto kwa kikombe (ukurasa wa 94 katika kitabu cha 
mshiriki).

 Onesha kwa vitendo jinsi ya kumlisha mtoto kwa kikombe.

 Eleza:

•	 Ni muhimu kutumia kikombe kumlisha mtoto kwani ni 
rahisi kukiosha na kuwekwa katika hali ya usafi na hivyo 
kuepuka magonjwa hasa ya kuhara. Pia mtoto anapolis-
hwa kwa kikombe huwa chini ya uangalizi wa mtu hivyo 
kumpa fursa ya kulishwa kwa kushirikishwa na kujenga 
uhusiano. Matumizi ya chupa au vikombe vyenye chuchu 
yaepukwe kabisa kwani huweza kuhatarisha maisha ya 
mtoto kwa kuwa chanzo cha maambukizo ya vimelea vya 
maradhi.

•	 Maziwa ya mama yaliyokamuliwa yahifadhiwe katika 
chombo kisafi chenye mfuniko. Yanaweza kukaa katika 
hali ya joto la kawaida kwa saa 6 - 8 bila    kuharibika, 
saa  24 katika jokofu la kawaida  na saa 72 katika jokofu 
la kugandisha.

7. HITIMISHO

Katika somo hili tumejifunza:

•	 Sababu  zinazoweza kumfanya mama akamue maziwa yake naumuhimu  wa watoa huduma ya 
afya  kuwa  na ujuzi wa kukamua  maziwa na stadi za kumwelekeza mama;

•	 Jinsi ya kusisismua kisohiari cha oksitosini

Jinsi ya kumlisha mtoto maziwa kwa kikombe  kwani hata watoto wachanga hujifunza kunywa 
kwa kikombe kwa urahisi; na

 Waulize washiriki kama wana maswali na ujibu kwa kuwashirikisha.



Mwongozo wa Mafunzo ya Ulishaji wa Watoto Wachanga130

Somo La 11:
Usafi na usalama wa chakula na maji

Muda : Dakika 30

MALENGO 

Baada ya somo hili washiriki waweze:

•	 Kueleza umuhimu wa usafi na usalama wa chakula na maji katika ulishaji wa watoto 
wachanga na wadogo; 

•	 Kueleza usafi na usalama wa mazingira na vyombo vya kutayarisha chakula na kumlishia 
mtoto na

•	 Kueleza jinsi ya kuhifadhi chakula cha mtoto kwa usalama 

MAANDALIZI

•	 Tayarisha slaidi 11/ 1 – 11/4

Vipengele vya kujifunza

1.	 Utangulizi;

2.	 Umuhimu wa usafi na usalama  wa chakula na maji;

3.	 Uhifadhi salama wa chakula cha mtoto

4.	 Hitimisho.
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I. UTANGULIZI

 Eleza:

•	 Usafi na usalama wa chakula na maji ni muhimu hasa kwa watoto ambao wanalishwa maziwa 
mbadala na katika kipindi cha kumpa mtoto chakula cha nyongeza ili kupunguza maambukizo 
yatokanayo na kusibikwa wakati wa matayarisho.

•	 Vitu muhimu vya kukumbuka katika utayarishaji wa chakula cha mtotokwa usalama na usafi ni: 
mikono safi, vyombo safi, maji safi na salama pamoja na hifadhi safi na salama.

2. UMUHIMU WA USAFI NA USALAMA WA CHAKULA NA MAJI

  Eleza;

•	 Mtoto asiyenyonyeshwa maziwa ya mama ana uwezekano mkubwa wa kuugua kwa sababu 
zifuatazo:

-	 Vyakula mbadala vinaweza kuingiwa kwa urahisi zaidi na vijidudu vinavyoweza kuleta 
uambukizo wa magonjwa;

-	 Mtoto anakosa ulinzi imara unaotokana na kunyonya maziwa ya mama

•	 Utayarishaji na ulishaji salama wa maziwa na vyakula vya nyongeza vinapunguza uwezekano 
wa kuwepo kwa vimelea vinavyoleta magonjwa;

•	 Vipengele muhimu vya kukumbuka wakati wa kutayarisha milo safi na salama ni:

Usafi wa Mikono

Uliza: Katika jamii unayoishi ni njia  zipi zinatumika kuhakikisha usafi na usalama wa 
vyombo wakati wa utayarishaji na kumlisha mtoto?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

Onesha slaidi 11/1: Kunawa mikono

 Eleza: kila mara nawa mikono 

•	 Baada ya kutoka msalani;

•	 Baada ya kumtawaza mtoto;

•	 Kabla ya kutayarisha na kuandaa chakula;

•	 Kabla ya kumlisha mtoto au kula; na



Mwongozo wa Mafunzo ya Ulishaji wa Watoto Wachanga132

Usafi wa vyombo 

 Onesha slaidi 11/2: Usafi wa vyombo

 Eleza:

Eneo safi (meza, mkeka au vitambaa)

•	 Safisha vyombo mara tu unapomaliza kuvitumia;

•	 Funika vyombo; na

•	 Tumia vyombo safi kwa ajili ya mtoto

Uliza: Katika jamii unayoishi ni njia  zipi zinatumika kuhakikisha usafi na usala-
ma wa maji na chakula wakati wa utayarishaji na kumlisha mtoto?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea

 Eleza:

•	 Kikombe hakihitaji kuchemshwa. Unapoosha  kikombe, kisugue kwa maji ya moto na sabuni 
kila baada ya kukitumia. Kikombe kipana kisicho na mikunjo ni rahisi kusafisha. Epuka mikunjo 
na mifuniko inayoweza kubakiza  maziwa na kuruhusu bakteria kuzaliana;

•	 Watoto wenye uzito mdogo na wale waliozaliwa kabla ya wakati wanaweza kulishwa kwa kikombe 
kama wale ambao walizaliwana uzito mkubwa;

•	 Hakikisha wakati wote una maji safi na salama ya kuchanganyia maziwa ya mtoto. Ikiwezekana 
chemsha maji utakayohitaji kwa siku nzima na hifadhi kwenye chupa ya chai;

•	 Kila mara osha kikombe cha kumlishia mtoto, kikombe cha kupimia maji, vijiko na vyombo 
vingine unavyotumia kutayarisha maziwa na kumlishia mtoto. Ni  muhimu kuosha vyombo hivi 
kwa kutumia sabuni na maji safi;

•	 Ni vyema kuchemsha vyombo vinavyotumika kuhakikisha ni visafi; na

•	 Nawa mikono yako kwa sabuni na maji yanayotiririka kila unapotengeneza maziwa na kabla ya 
kumlisha mtoto.



Mwongozo wa Mafunzo ya Ulishaji wa Watoto Wachanga 133

Maji na chakula salama

 Onesha slaidi 11/3: Maji na chakula salama

Subiri majibu machache kutoka kwa washiri-
ki halafu endelea

 Eleza: Kila mara

•	 Chemsha maji ya kunywa na ya kutayarishia 
chakula cha mtoto;

•	 Hifadhi maji kwenye chombo safi chenye mfuniko;

•	 Chemsha maziwa kabla ya kuyatumia; na

•	 Mpe mtoto chakula kilichotayarishwa wakati huo 
huo hasa kama chakula ni cha maji maji.

Hifadhi salama

Uliza: Katika jamii unayoishi ni njia  zipi 
zinatumika kuhakikisha uhifadhi salama 
wa chakula cha mtoto? 

Subiri washiriki  watoe majibu mawili  au matatu 
halafu endelea.

 Onesha slaidi 11/4: Hifadhi salama

 Eleza:

•	 Weka chakula na maji kwenye vyombo visafi 
vilivyofunikwa sawa sawa;

•	 Hifadhi vyakula vikiwa vikavu kama inawezeka-
na (km maziwa ya kopo kwa watoto wachan-
ga, sukari, mikate na biskuti) pia vyombo vya 
kuhifadhia vyakula hivyo viwe vikavu;

•	 Maziwa yaliyotayarishwa yatumike katika muda wa saa moja baada ya kutayarishwa; 

Kumbuka: Uji au maziwa yasihifadhiwe kwenye chupa ya chai kwani huweza kuharibika 
mapema.
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Vipengele Vitano vya kufanikisha Usafi na Usalama wa Chakula.

 Waambie washiriki wafungue kitabu cha mshiriki ukurasa…… na wasome kwa Kupo-
kezana 

 Jedwali 11/1  Vipengele Vitano vya kufanikisha Usafi na Usalama wa Chakula.

USAFI

•	 Osha mikono kwa sabuni na maji yanayotiririka;

•	 Osha vyombo kwa maji ya moto na sabuni;

•	 Osha sehemu zote na vifaa vya kutayarishia au kula chakula; na

•	 Hakikisha sehemu za jikoni zimekingwa na wadudu na wanyama waharibifu.

TENGANISHA VYAKULA VIBICHI NA VILIVYOPIKWA

•	 Tenganisha vyakula aina ya nyama, kuku na vya aina ya samaki na vyakula vingine;

•	 Tenganisha vifaa na vyombo vya kukatia vyakula vibichi na vilivyoiva; na

•	 Weka vyakula kwenye vyombo vyenye mifuniko, tenganisha vyakula vilivyopikwa na vibichi

PIKA VYAKULA VIIVE SAWA SAWA

•	 Pika vyakula mpaka viive sawa sawa hasa nyama, kuku na vyakula vya asili ya samaki;

•	 Hakikisha supu na michuzi vinachemka vya kutosha na kuhakikisha rangi nyekundu imeondoka; na

•	 Pasha moto vyakula mpaka vichemke au viwe vya moto kiasi cha kutoweza kugusa kwa mkono, 
koroga wakati unapasha moto. 

WEKA CHAKULA KATIKA KIWANGO CHA JOTO AMBACHO NI SALAMA

•	 Usiache chakula kilichopikwa kukaa kwa saa mbili bila kutumika;

•	 Usihifadhi chakula kwa muda mrefu hata kama ni kwenye jokofu;

•	 Usiyeyushe vyakula vilivyogandishwa na halafu kuvigandisha tena. Pia vyakula hivi visiliwe bila 
kupashwa moto; na

•	 Vyakula vya kulisha watoto wachanga na wadogo vipikwe kila vinapohitajika. Watoto wasipewe 
viporo.

TUMIA MAJI NA VYAKULA SALAMA

•	 Tumia maji  salama au yachemshe ili yawe salama;

•	 Tumia vyakula freshi na vizima/visivyobunguliwa na wadudu au kuliwa na wanyama waharibifu;

•	 Tumia maziwa yaliyochemshwa;

•	 Osha matunda na mboga mboga kwa maji safi na salama, hasa kama vinaliwa vibichi; na

•	 Usitumie vyakula vilivyosindikwa vilivyoisha muda wake wa kutumia.
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 3. Hitimisho

Katika somo hili tumejifunza

•	 Vyakula   vya watoto vinahitaji kutayarishwa, kuandaliwa na kuhifadhiwa katika mazingira safi 
na salama  ili kupunguza uwezekano wa kusibikwa na kupata uambukizo.; na

•	 Vipengele Vitano vya kufanikisha Usafi na Usalama wa Chakula.

 

 Waulize washiriki kama wana maswali na ujibu kwa kuwashirikisha.
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Somo La 12:
MAZOEZI YA VITENDO I 

Kuchunguza tendo la kunyonyesha, kusikiliza na 
kujifunza, kujenga kujiamini na kutoa msaada

MUDA:   Dakika 120

MALENGO

Baada ya somo hili washiriki waweze:

•	 Kuchunguza Tendo la Kunyonyesha;

•	 Kutumia stadi za kusikiliza na kujifunza; na

•	 Kutumia stadi za kujenga kujiamini na kutoa msaada.

MAANDALIZI 

Unapoongoza somo hili hakikisha:

−	 Unafahamu mazoezi yatakapofanyika na mahali kila mkufunzi atakapopeleka kikundi chake;

−	 Tembelea wodi au kliniki husika, jitambulishe kwa wasimamizi; na hakikisha kuwa wamejiandaa 

kwa ajili ya somo. 

Sehemu za kutembelea ni:

o	 Wodi ya wazazi waliojifungua; 

o	 Wodi ya watoto wachanga; na

o	 Kliniki ya watoto wadogo.
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−	 Toa nakala za za kutosha wakufunzi wote:

o	 ORODHA YA VIPENGELE VYA KUONGOZA MAJADILIANO YA MAZOEZI YA VITENDO. 

o	 Fomu ya Kuchunguza Tendo la Kunyonyesha na Orodha ya Stadi za Unasihi kwa kila 

mshiriki na mkufunzi.

−	 Umeandaa vipeperushi vya Kunyonyesha Maziwa ya Mama, Ulishaji Mtoto Baada 
ya Miezi Sita, Lishe Wakati wa Ujauzito na Kunyonyesha na Kukamua Maziwa 
ya Mama.

−	 Umepanga washiriki katika vikundi kwa kuzingatia uzoefu na ujuzi wao.

−	 Kama itawapasa kusafiri hadi kwenye kituo kingine kwa ajili ya mazoezi ya vitendo, somo la 
matayarisho lifanyike darasani kabla ya kuondoka.  Kipindi hiki kifanyike jioni kabla ya siku 

ya zoezi.

VIPENGELE VYA KUJIFUNZA

1	 Utangulizi;

2	 Maelezo kuhusu mazoezi 

3	 Majadiliano darasani  na washiriki wote kwa pamoja baada ya mazoezi; na

4	 Hitimisho.
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I.	 UTANGULIZI

Katika somo lililopita tumejifunza stadi sita za kutoa unasihi Madhumuni ni kujadiliana na mama ili 
kujua jinsi  anavyojisikia na kuweza kumsaidia ili aweze kufikia uamuzi na kuutekeleza . Tutahitaji 
kujizoeza kutumia Fomu ya ”Kuchunguza Tendo la Kunyonyesha na kutumia Stadi za Unasihi, 
ili iwe rahisi kuongea na mama bila kusita na bila kumfanya ajisikie vibaya.

2. MAELEZO KUHUSU MAZOEZI

 Eleza:

•	 Mtafanya mazoezi ya vitendo juu ya “Kusikiliza na Kujifunza” pamoja na “Kuchunguza  
Tendo la Kunyonyesha”  na “Kujenga Kujiamini na Kutoa Msaada” kwa kutumia stadi 
mlizojifunza.

Vifaa ambavyo kila mshiriki anapaswa awe navyo: 

 Eleza:

•	 Kila mmoja achukue:

−	 Nakala moja ya Fomu ya Kuchunguza Tendo la Kunyonyesha;

−	 Nakala moja ya Stadi za Unasihi; na 

−	 Penseli na daftari dogo la kuandikia maelezo.

 Mpe kila mshiriki fomu anazohitaji

Hakikisha kila mkufunzi ana nakala za ziada za fomu zifuatazo:

−	 Fomu ya Kuchunguza Tendo la Kunyonyesha;

−	 Stadi za Unasihi ; na

−	 Orodha ya Vipengele vya Majadiliano ya Mazoezi ya Vitendo.   

Jinsi washiriki watakavyofanya kazi:

 Eleza:

	 Mtafanya kazi katika vikundi vya watu 4 au 5 (kutegemeana na idadi ya washiriki) pamoja na 
mkufunzi.  Mtaongea na mama mmoja mmoja kwa zamu wakati washiriki wengine wakiangalia.

Mambo yanayotakiwa kufanywa na mshiriki atakayeongea na mama:

•	 Jitambulishe na muombe mama ruhusa ya kuongea naye. Tambulisha kikundi na  eleza kwamba 
mmekuja kujifunza kuhusu ulishaji wa watoto wachanga.  Omba ruhusa ya kuona jinsi mtoto 
wake anavyolishwa (Epuka kusema ‘‘kunyonyesha’’).

•	 Jaribu kupata kiti au stuli ya kukalia.  Kaa kitandani kama ni lazima na kama inaruhusiwa.
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•	 Iwapo mtoto atakuwa analishwa, muombe mama aendelee kumlisha.  Endapo mtoto atakuwa 
halishwi kwa wakati huo, muombe mama amlishe kwa njia ya kawaida wakati wowote ambapo 
atakuwa tayari.  Muombe mama ruhusa ili kikundi kiangalie jinsi mtoto anavyolishwa.

•	 Endapo mtoto atakuwa amelala wakati wote, mshiriki amuombe mama aonyeshe na kueleza 
namna anavyomlisha mtoto wake.

•	 Muulize mama maswali kuhusu hali yake na ya mtoto, na jinsi ulishaji unavyoendelea ili 
kuanzisha maongezi.  Mhamasishe mama azungumze kuhusu yeye na mtoto.  Tumia stadi 
nyingi ulizojifunza kadri inavyowezekana.

Mambo yanayotakiwa kufanywa na washiriki wengine:

•	 Simameni kimya na kwa utulivu.  Msijadili kitu au kuongea ninyi kwa ninyi.

•	 Inawapasa kuwaangalia kwa makini mama na mwanae. Kwa mfano, inawapasa kuangalia: Je 
mama anaonekana kuwa na furaha? Je mama ana maziwa mbadala au chupa ya kumnyonyeshea 
mtoto?

•	 Sikilizeni majadiliano kati ya mama na mshiriki.  Kwa mfano: inawabidi kuchunguza nani 
anaongea zaidi ya mwenzake. Je mshiriki anauliza maswali yanayotoa mwanya wa kujieleza? Je 
mama anazungumza kwa uhuru na anaonekana kufurahia maongezi?

•	 Angalia kwa makini stadi anazotumia mshiriki.  Weka alama ya vema (√) katika orodha yako 
ya Stadi za Kusikiliza na Kujifunza na Kujenga Kujiamini na Kutoa Msaada na pale 
ambapo mshiriki atatumia stadi hiyo.  Hii itakusaidia wakati wa majadiliano.  Angalia iwapo 
mshiriki atatumia mawasiliano ya ishara.

•	 Angalia pia iwapo mshiriki atafanya makosa kwa mfano, kama atatumia neno la kuhukumu au 
iwapo atauliza maswali mengi ambayo mama atatoa majibu ya ”ndiyo” na ”hapana”.

Mambo yanayopaswa kufanywa na washiriki wakati wanachunguza tendo la kunyonyesha:

•	 Washiriki wasimame kimya wakimwangalia mama na mtoto wakati ulishaji ukiendelea.  Wakati 
mkiangalia kila mmoja ajaze Fomu ya Kuchunguza Tendo la Kunyonyesha.  Weka  alama ya 
(√) mbele ya ishara unayoiona; na muda wa kumlisha mtoto.  Chini ya ’maelezo’; kipengele 
kilichopo chini ya fomu, unaweza kuandika kitu chochote unachokiona ambacho unafikiri kuwa 
kina umuhimu katika unyonyeshaji.

Mambo yanayopaswa kufanyika baada ya kuchunguza tendo la kunyonyesha:

•	 Mshukuru mama kwa kutumia muda wake na kwa ushirikiano aliouonyesha, msifie na kumpa 
taarifa itakayomsaidia na mpe kipeperushi cha Unyonyeshaji Maziwa ya Mama, Lishe ya Mama 
Mjamzito na Anayenyonyesha, au kipeperushi husika kutokana na njia anayotumia kumlisha 
mtoto 

•	 Nendeni kwenye chumba kingine au mahali pengine kwa ajili ya majadiliano.
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Makosa ya kuepukwa:

	 Usiseme kwamba unapenda kuzungumzia unyonyeshaji wa maziwa ya mama. Mtazamo au 
hisia za  mama zinaweza kubadilika.  Anaweza asiwe huru kuongelea suala la ulishaji mbadala. 
Inakupasa kusema kuwa unapenda kufahamu habari za “ulishaji wa watoto” au jinsi watoto 
wanavyolishwa; kama mama ataonesha kushangaa neno ulishaji itabidi useme unyonyeshaji

	 Usimpe mama msaada au ushauri kama hauhitajiki;

	 Endapo mama ataonyesha kuhitaji msaada msaidie na pale anapofanya vizuri msifie;

	 Kuwa mwangalifu ili fomu zisiwe kizuizi; na

	 Mshiriki anayeongea na mama hatakiwi kuandika chochote wakati wa maongezi. Anatakiwa 
atumie fomu kwa ajili ya kujikumbusha mambo ya kufanya, lakini iwapo atataka kuandika, 
aandike baadaye. Washiriki wanaoangalia wanaweza kuandika maelezo.

 Jadili onesho kwa vitendo:

      Nenda na kikundi mbali kidogo na mama kisha  fanya majadiliano kuhusu mambo waliyoyaona.

   Waulize:

−	 Kwa ujumla ni mambo gani waliyoyaona kuhusu mama na mtoto?

−	 Pitia fomu ya Kuchunguza Tendo la Kunyonyesha na jadili pamoja na washiriki dalili zote 
walizoona.  Waamue wenyewe kama mtoto alikuwa amepakatwa na kuwekwa kwenye titi 
vizuri au la.

−	 Ni ishara zipi zilizopo kwenye fomu ya Kuchunguza Tendo la Kunyonyesha ambazo waliziona?

−	 Stadi zipi za Kusikiliza na Kujifunza, Kujenga Kujiamini na Kutoa Msaada walizitumia?

 Iwapo mama alionesha dalili nzuri au isiyoridhisha ya upakataji na uwekaji wa mtoto kwenye titi 
ambazo washiriki hawakuziona wakati mtoto ananyonya, zieleze.

 Waeleze washiriki wachunguze kwa makini huduma za afya zinavyotolewa.  

 Wahamasishe washiriki, wakiwepo wodini au kliniki, wachunguze:

−	 Kama watoto wanakaa chumba kimoja na mama zao;

−	 Endapo watoto wanapewa maziwa ya kopo ya watoto au maji ya sukari;

−	 Endapo chupa za kulisha zinatumika;

−	 Kuwepo au kutokuwepo kwa matangazo ya maziwa ya kopo ya watoto;

−	 Endapo wanawake wenye watoto wanaougua wanalazwa hospitali pamoja na watoto wao;

−	 Jinsi watoto waliozaliwa na uzito pungufu au operesheni wanavyolishwa.

	 Waeleze washiriki kuwa hawapaswi kutoa maoni kuhusu wanayoyaona au kuonesha kutoridhika 
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wakati wanapokuwa kwenye sehemu ya huduma ya afya.  Itawapasa wasubiri mpaka mkufunzi 
atakapowaruhusu kutoa maoni yao mahali pa faragha au darasani. Ni vyema kuorodhesha 
mazuri na mapungufu yaliyojitokeza ili kutoa mrejesho kwa uongozi wa hospitali. 

	 Waeleze washiriki kuwa kila kikundi kinatakiwa kuchagua mshiriki wa kutoa ripoti fupi ya mazoezi 
ya vitendo wakizingatia.

−	 Mambo muhimu waliyojifunza kutoka kwa mama na mtoto na matatizo yao;

−	 Uzoefu wao katika kutumia Fomu ya Kuchunguza Tendo la Kunyonyesha na orodha ya Stadi 
za Kusikiliza na Kujifunza Kujenga Kujiamini na Kutoa Msaada; 

−	 Kueleza stadi walizozifanya vizuri na zile ambazo zinahitaji kufanyiwa kazi zaidi;

−	 Hali ya wodi na inavyochangia katika ulishaji wa watoto;

−	 Mabango na uelewa wa wanawake juu ya ulishaji wa watoto. 

 	Wape moyo washiriki ili wajizoeze kutumia stadi ambazo zimeonekana kuwa ngumu. Wafanye 
mazoezi katika mazungumzo yao ya kawaida ili wapate uzoefu.

3:	 MAJADILIANO DARASANI BAADA YA MAZOEZI KWA VITENDO	
	

Washiriki warudi darasani ili kujadili zoezi la vitendo kwa pamoja.  Majadiliano yaongozwe na 
mkufunzi aliyeongoza somo la maandalizi.

Omba mshiriki mmoja kutoka kila kikundi aeleze kwa kifupi mambo  waliyojifunza:

 	Usiruhusu washiriki kutoa taarifa za wanawake na watoto mmoja mmoja.  Watoe taarifa za 
mambo muhimu yaliyojitokeza.

Tumia orodha ya majadiliano ya MAZOEZI YA VITENDO ili ikusaidie kuongoza majadiliano.  Hata 
hivyo, usipitie maswali yote katika orodha kwa sababu hilo lilifanyika katika vikundi.

Orodha ya Majadiliano ya Mazoezi ya Vitendo

	 Maswali ya jumla

−	 Zoezi lako la vitendo lilikuwaje?  Je, ni mambo gani uliyofanya vizuri?
−	 Ulipata ugumu gani?
−	 Mama alikuwa tayari kuongea?  Alionekana kufurahia kuzungumza na wewe?
−	 Je, mama aliuliza maswali yoyote?  Ulijibu vipi?
−	 Kitu gani cha pekee ulichojifunza kutoka kwake?
−	 Alikuwa na matatizo maalum au hali iliyokusaidia kujifunza?

	 Kusikiliza na Kujifunza

−	 Stadi zipi za Kusikiliza na Kujifunza uliweza kuzitumia?
−	 Ulifanya makosa gani? Je, uliuliza maswali mengi?
−	 Matumizi ya stadi hizo yalimsaidia mama kuongea?
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Uchunguzi wa Tendo la Kunyonyesha

−	 Ulijifunza nini kwa kuangalia?

−	 Ulijifunza nini kwa kutumia Fomu ya Kuchunguza Tendo la Kunyonyesha?

Kujiamini na kutoa msaada

−	 Stadi zipi za kujenga kujiamini na kutoa msaada uliweza kuzitumia? 

−	 Je ulitoa maelezo machache yanayofaa?

−	 Ulifanya makosa gani?  Je, ulimshauri mama mambo mengi?

−	 Matumizi ya stadi hizi yalikuwezesha kumsaidia mama?

Kuchukua Historia 

−	 Ulijifunza nini kwa kuchukua historia ya ulishaji wa mtoto?

−	 Ulikumbuka kuuliza swali kutoka kila sehemu ya fomu?
−	 Matumizi ya fomu yalikusaidia kuelewa hali ya mama?

Toa muhtasari wa mambo muhimu yaliyoelezwa na washiriki kutoka hospitalini.

4	 HITIMISHO

Katika somo hili tulijizoeza kutumia stadi za Kusikiliza na Kujifunza, Kuchunguza Tendo la kunyonyesha 
na Kujenga Kujiamini na Kutoa Msaada; 

 Stadi hizi  zinahitaji kutumika mara kwa mara katika mazingira ya kila siku ili kupata uzoefu wa 
kuzitumia. 

 Waulize washiriki kama wana maswali na ujibu kwa kuwashirikisha
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Somo La 13:
Kuchukua historia ya ulishaji

MUDA:  Dakika 60

MALENGO: 

Baada ya somo hili washiriki waweze:

•	 Kuchukua historia ya ulishaji wa watoto ili kutambua matatizo yanayojitokeza; na

•	 Kutumia stadi  za unasihi katika kuchukua historia ya ulishaji.

MAANDALIZI  

Kabla ya somo hili tayarisha:

−	 Nakala za kutosha za  Fomu ya Kuchukua Historia ya Ulishaji;

−	 Nakala za hadithi utakazotumia wakati wa igizo dhima kulingana na idadi ya 
vikundi;

−	 Mkufunzi mwenzako wa kukusaidia katika  igizo dhima; na

−	 Mwanasesere

Vipengele vya kujifunza

1.	 Utangulizi;

2.	 Kuchukua historia ya ulishaji wa watoto ili kutambua matatizo yanayojitokeza;

3.	 Kutumia stadi  za unasihi katika kuchukua historia;

4.	 Mazoezi ya kuchukua historia; na

5.	 Hitimisho.
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1.	 UTANGULIZI

 Eleza:

•	 Mama anapohudhuria kliniki ni vyema kujua hali yake na ulishaji wa mtoto

Huwezi kujifunza kila kitu toka kwa mama kwa kuchunguza, kusikiliza na kujifunza bali unahitaji pia 
kumuuliza maswali ili uelewe zaidi.

Uliza: Ni mambo gani unayoweza kujifunza  kwa kumuuliza mama?

              Subiri washiriki watoe mapendekezo mawili au matatu  halafu endelea.

Majibu yanaweza kuwa:

•	 Lini mtoto amezaliwa?

•	 Nini kilitokea wakati wa kujifungua?

•	 Ni chakula gani kingine anachomlisha mtoto?

 Eleza:

•	 Kuchukua historia ni kuuliza maswali ya msingi yanayohusika katika mpangilio unaofaa.  Utatumia 
fomu maalumu ya Kuchukua Historia ya Ulishaji ili uweze kukumbuka maswali ya kuuliza.

•	 Unapojifunza jinsi ya kutumia fomu, inabidi kuuliza maswali yote. Kadiri unavyopata uzoefu 
utajifunza ni maswali gani ya msingi na kwa mama yupi.  Kwa hiyo haitakuwa  lazima kumwuliza 

mama maswali yote kila mara.

2:	 Kuchukua historia ya ulishaji wa watoto ili kutambua matatizo 
yanayojitokeza

  Elezea fomu ya Historia ya Ulishaji 

 Waambie washiriki wafungue vitabu vyao ukurasa waangalie fomu ya Historia ya Ulishaji. 

 Elezea fomu kwa kuzingatia vipengele hivi: 
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FOMU 13/1: FOMU YA HISTORIA YA ULISHAJI 

Jina la Mama: --------------------------------Jina la Mtoto:-----------------------------

Tarehe ya kuzaliwa:	 -------------------

Sababu ya kuja hospitali leo: ------------------------------------------------------------------------------

1. Ulishaji wa Mtoto sasa
(uliza vipengele vyote)

Majibu ya 
mama 

 Unyonyaji; Mara ngapi  usiku na Mchana
-	 Muda unaotumia kati ya mlo mmoja na mwingine
-	 Muda mrefu kati ya mlo hadi  mwingine (endapo mama  

atakuwa mbali au hayupo) 
-	 Ananyonya titi moja au yote

Vyakula vya nyongeza (na maji) Ndio/Hapana
-	 Alipewa nini; alianza lini
-	 Kiasi gani unampa 
-	 Alipewa kwa njia gani
-	 Kama alipewa maji,
-	  Chuchu bandia

 

2. Afya na mwenendo wa 
mtoto (uliza vipengele vyote)

Uzito wa kuzaliwa, Uzito wa sasa ,   Pacha, anakuaje
-	 Amezaliwa kabla ya muda
-	 Ukojoaji (zaidi au pungufu ya mara sita kwa siku) 
-	 Choo kikoje (laini na manjano, kahawia au kigumu na 

cha kijani, anapata mara 
-	 ngapi)
-	 Tabia ya ulaji (ana hamu ya kula au anatapika 
-	 Tabia ya kulala
-	 Magonjwa
-	 Ulemavu 

i

3:   Ujauzito, uzazi na   
ulishaji wa mwanzo (uliza 
vipengele vyote)

-	 Huduma ya ujauzito
Kujifungua, Kupewa na kumshika kugusa mwili na mtoto 

mara baada ya kujifungua (ktk saa moja) ya mwanzo
Muda wa kuanza kunyonyesha (ndani ya saa moja) ya 
kujifungua
-	 Kulala pamoja na mtoto
-	 Vyakula, vinywaji kabla ya kunyonya alipewa nini?
-	 Kuwa pamoja na mtoto chumba kimoja
Msaada wa unyonyeshaji/ulishaji baada ya kujifungua na
 Maelezo kuhusu unyonyeshaji/ulishaji yalitolewa?

4. Hali ya mama na uzazi wa 
mpango   

-	 Umri wa mama
Hali ya afya, Hali ya matiti kuvutika
-	 Unywaji pombe, uvutaji wa sigara, unywaji wa kahawa na 

madawa mengine
-	 Uzazi wa mpango,  Njia anayotumia
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5. Uzoefu wa ulishaji wa 
watoto wengine

-	 Idadi ya watoto waliotangulia Uzoevu mzuri au mbaya wa 
ulishaji wa watoto wengine

-	 Sababu za uzoefu mbaya
-	 Wangapi walinyonya titi la mama, kuna waliolishwa kwa 

chupa

6.  Hali ya familia na 
maswala ya kijamii

-	 Ajira / kazi ya mama/ mlezi/ baba
-	 Hali ya uchumi 
-	 Kujua kusoma na kuandika
-	 Mtazamo  wa baba juu ya unyonyeshaji
-	 Mtazamo wa wanafamilia nyingine  kuhusu unyonyeshaji

•	 Fomu hii ni mwongozo unaokusaidia kupanga mawazo ili usisahau vipengele muhimu 
unapozungumza na mama.

•	 Inaorodhesha vipengele ambavyo utahitaji kuuliza kuhusu mama na mtoto.  Unaweza kufuatilia 
baadhi ya maswali kwa kuuliza maswali kwa undani zaidi. 

•	 Ni muhimu kujizoeza kutumia fomu hii kikamilifu.

•	 Vipengele vimegawanyika katika sehemu kuu sita kukusaidia kukumbuka unachotakiwa kuuliza.

•	 Sehemu mbili za mwanzo zinamhusu mtoto na jinsi anavyolishwa kwa sasa.

•	 Sehemu ya tatu inahusu wakati wa ujauzito na kujifungua.

•	 Sehemu ya nne inahusu hali ya afya ya mama na uzazi wa mpango.

•	 Sehemu ya tano inahusu uzoefu wake juu ya ulishaji wa watoto.

•	 Sehemu ya sita inahusu hali ya familia na hali yao ya kijamii.

•	 Mara nyingi vipengele vinavyoulizwa katika sehemu mbili za mwanzo zinakupa jibu juu ya tatizo 
lililopo. Wakati mwingine itabidi utafute zaidi taarifa za mama, ujauzito wake, jinsi alivyojifungua 
watoto wengine, hali ya familia yake kabla hujajua matatizo yake.

Vipengele muhimu  

•	 Anza na sehemu mbili za mwanzo kwani ni za muhimu sana.  Baada ya hapo 

endelea na sehemu nyingine mpaka uelewe tatizo. Ukishalijua huna haja ya kuendelea kuuliza 
vipengele vingine.

•	 Hata hivyo ni vyema kumuuliza kila mama kipengele angalau kimoja katika kila sehemu.  Fikiria 
kwa haraka katika sehemu sita na kujiuliza ni jambo gani linaweza kuwa muhimu kwa familia 
husika.

•	 Endapo mama atapenda kukueleza jambo ambalo anaona ni muhimu kwake, mwache afanye 
hivyo.  Muulize mambo mengine baadaye.

•	 Soma fomu na jaribu kukumbuka sehemu zote sita.  Ukijua sehemu hizo sita itakuwa rahisi 
kukumbuka vipengele tofauti vilivyomo katika kila sehemu.
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Jinsi ya kuchukua historia ya ulishaji

•	 Tumia jina la mama na la mtoto.

 Msalimie mama kwa upole na kirafiki. Jitambulishe, uliza jina lake na la mtoto. Kumbuka 
kuyatumia majina hayo mnapozungumza au mwite jinsi inavyokubalika katika jamii husika.

•	 Muombe mama akueleze hali yake na ya mtoto kwa jinsi anavyoona yeye

Mwache mama akueleze kwanza kile anachoona kwake ni muhimu. Utajifunza mambo mengine 
unayohitaji baadaye kadri mnavyozungumza.Tumia stadi za kusikiliza na kujifunza ili akueleze 
zaidi.

Chunguza kadi ya kliniki ya mtoto

Kadi hiyo inaweza kukueleza mambo muhimu na hivyo kupunguza kuuliza maswali yasiyo ya 
lazima.

•	 Uliza maswali ambayo yatakupa mambo muhimu

Utahitaji kuuliza maswali yakiwepo yale ambayo hayampi mama mwanya wa kujieleza. 

Fomu ya Historia ya Ulishaji ni mwongozo wa kukupa ukweli ambao utapenda kujifunza au kujua 
kutoka kwa mama. Amua ni mambo gani utapenda kujua kutoka katika kila  sehemu zote sita 
za fomu.

•	  Uwe mwangalifu, usitoe maneno ya kukosoa

Uliza maswali kwa upole. Mfano usiulize: ”Kwa nini unatumia chupa kumnyonyesha mtoto 
wako?”.

Ni vema ukiuliza; Ni nini kimekufanya uamue kumpa Naomi maziwa kwenye chupa? Tumia 
stadi za kujenga kujiamini na kutoa msaada. Pokea mama anachokueleza na umsifie pale 
anapofanya vizuri.

•	 Jitahidi usirudie maswali

	 Jitahidi usiulize maswali ambayo ukweli wake umeshauona kwenye kadi ya kliniki ya mtoto au 
mama aliishakueleza.	 Endapo utataka kurudia kuuliza swali basi waweza kusema: 

     “Sijui nitakuwa nimekuelewa vizuri?” ndipo, kwa mfano; unaweza kuuliza “Ulisema Naomi 
alikuwa amehara, pia alipata tatizo la kifua mwezi uliopita?”

•	 Chukua muda kujifunza matatizo makubwa na mambo muhimu ya mama

Maswali mengine ni magumu kumuuliza mama lakini huweza kukufanya uelewe jinsi gani 
mama anajisikia na pia utafahamu endapo ni kweli mama anataka kunyonyesha. Maswali hayo 
ni kama:

−	 Je, watu wamemwambia nini kuhusu unyonyeshaji?
−	 Je, ni lazima afuate utaratibu fulani?
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−	 Je, baba wa mtoto amesema nini au mama yake au mama mkwe?
−	 Je, alipenda kuwa mjamzito kwa wakati huu?
−	 Je, amefurahi kuwa na mtoto wakati huu au amefurahia kuhusu jinsia ya mtoto?

Wanawake wengine huweza kukueleza mambo yao mfululizo bila kikwazo. Wengine huweza kukueleza 
pale unapomuonesha kutambua hisia yake na kuwa unaonesha unaelewa anavyojisikia. Wengine 
huchukua muda mrefu kujieleza.

Kama mama hawezi kuzungumza kwa urahisi, subiri halafu muulize tena baadaye au siku nyingine au 
tafuta mahali pa faragha muongee.

 Soma orodha yote ya muhtasari wa kuchukua historia na waeleze washiriki waendelee kujikumbusha 
kwani watatumia stadi hiyo kwenye mazoezi ya vitendo hospitalini.

Jedwari 13/1  Muhtasari wa kuchukua historia ya ulishaji wa mtoto

Muhtasari wa kuchukua historia ya ulishaji wa mtoto

−	 Tumia jina la mama na la mtoto;
−	 Muombe mama akueleze hali yake na ya mtoto kwa njia anavyoona yeye;
−	 Chunguzakadi ya kliniki ya mtoto ;
−	 Uliza maswali ambayo yatakupa mambo muhimu;
−	 Uwe mwangalifu usitoe maneno ya kukosoa; 
−	 Jitahidi usirudie maswali; na
−	 Chukua muda kujifunza matatizo makubwa na mambo muhimu ya mama.

 Fanya igizo jinsi ya kutumia fomu ya Historia ya Ulishaji

Kuchukua historia ya ulishaji wa watoto wachanga
M/Afya: Habari za asubuhi mama. Mimi  naitwa Amina ni muuguzi i wa  hapa. Je mwenzangu 

unaitwa nani?

Mama: Naitwa Mary na mwanangu anaitwa Lily.

M/Afya: Ehee! mama Lily, nikusaidie nini leo?

Mama: Nimemleta Lily kupata chanjo.

M/Afya: Kwani   Lily ana umri gani?

Mama: Ana umri wa miezi mitatu.

M/Afya: Mmm!  Mnaendeleaje? Naomba kuona kadi yake.

Mama: Aaah! Tunaendelea vizuri. Kadi yake hii hapa.

M/Afya: Ni kweli, hata kadi yake inaonyesha ameongezeka uzito. Je, unamlishaje?

Mama: Namnyonyesha Lily tangu alipozaliwa. Mimi na mume wangu tulitaka anyonye. Pia 
nesi pale kliniki alitueleza kuwa maziwa ya mama yanamfanya mtoto akue vizuri.

M/Afya: Ni kweli maziwa ya mama ni chakula kamili anachohitaji mtoto kwa miezi sita ya 
mwanzo na yanamlinda asipate maradhi. Unamnyonyesha Lily mara ngapi kwa siku?

Mama: Ananyonya kila anapohitaji mchana na usiku. Namnyonyesha mpaka anapoachia 
mwenyewe.
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M/Afya: Unafanya vizuri kuendelea kumyonyesha mtoto. Unapomnyonyesha kwa wakati mmo-
ja unatumia titi moja au yote mawili?

Mama: Ananyonya titi moja mpaka ashibe na asiposhiba nampa titi la pili.

M/Afya: Ahaa!

Mama: muuguziwa wodini alinishauri nifanye hivyo.

M/Afya: Huu ulikuwa ni ushauri mzuri. Lily alizaliwa wapi?

Mama: Lily alizaliwa katika hospitali ya jirani ambapo nilihudhuria kliniki.

M/Afya: Unaweza kunieleza kuhusu uzazi wako?

Mama: Ulikuwa uzazi wa kawaida, lakini nilishonwa nyuzi chache ambazo ziliniuma sana siku 
za mwanzoni baada ya kujifungua.

M/Afya: Hali hii  ilifanya kumwangalia Lily kuwa kazi ngumu sivyo?

Mama: Ukweli ni kwamba nilirudi nyumbani baada ya siku moja na mume wangu alichukua 
mapumziko ya siku tatu ili kunisaidia na pia mama yangu alikuja.

M/Afya: Ilkuwa vizuri sana kupata msaada wa namna hii.

Mama: Kwa kweli mimi nina bahati sana.

M/Afya: Ulipokuwa hospitali ulipata msaada kutoka kwa mtu yoyote kuhusu unyonyeshaji?

Mama: Ndiyo, muuguzialinisaidia pale mwanzoni na halafu mambo yaliendelea kama kawaida. 
Nilikuwa nalala na Lily.

M/Afya: Hii ilifanya unyonyeshaji kuwa rahisi sivyo? Ni vizuri pia mtoto kuwa karibu na mama 
yake. Lily analala wapi kwa sasa?

Mama: Tunalala naye pamoja na mume wangu.

M/Afya: Mmmmm!

Mama: Ilikuwa sawa tu mpaka sasa lakini!!!

M/Afya: Vipi mambo yamebadilika sasa?

Mama: Napenda kulala naye ili niendelee kunyonyesha usiku.

M/Afya: Mume wako analionaje hilo?

Mama: Ah! anampenda Lily na ananipa msaada.

M/Afya: Ahaa!

Mama: Lakini anafikiria muda umefika sasa wa kuacha kumnyonyesha Lily usiku

M/Afya:                   Unadhani kwa nini anafikiria hivyo?

Mama:                       Anadhani mtoto aliyetimiza miezi mitatu hahitaji kunyonya usiku.

M/Afya: Hali hii inakusononesha sana sivyo? Unaweza kuja na mume wako ili tulijadili jambo 
hili?

Mama: Asante sana  nitajitahidi kufanya hivyo.

M/Afya: Asante na karibu tena.

 Waulize maswali yafuatayo:

−	 Je, muuguzi aliweza kuuliza maswali kutoka sehemu zote sita za fomu?

−	 Je, aliacha kuuliza maswali yoyote muhimu?

−	 Je, kuuliza maswali kutoka sehemu zote sita kumemsaidia kujua tatizo?
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 Toa maelezo yafuatayo: 

 Kuendelea kuuliza maswali mpaka sehemu ya sita   kumemsaidia muuguzi kujua mtazamo wa 
Baba Lily kuhusu kunyonya kwa mtoto. Ilionyesha wazi kwamba mtazamo wa Baba Lily ndio 

unaomfanya mkewe awe na wasiwasi na jinsi Lily anavyonyonya.

3.  Zoezi Katika Vikundi

 Ongoza zoezi katika vikundi

Wagawe washiriki katika vikundi vya watu 4 – 6 kisha wape hadithi 1-5 ili wazitumie katika mazoezi 
ya kuchukua historia. Mmoja awe mtoa huduma ya i afya na mwingine awe mama. Anayekuwa 
mama awe na historia ambayo ni yeye pekee anayeielewa. Mtoa huduma ya  afya atumie fomu ya 
kuchukua historia ili imwongoze.  Washiriki wengine wasikilize kwa makini na baadaye wajadili zoezi 
lilivyofanyika. Kila mtu katika kikundi ajaribu kupata nafasi ya kuwa mama na   mfanyakazi wa afya.

 Toa maelezo kuhusu jinsi ya kufanya zoezi la watu wawili wawili.

Kama wewe ni mtoa huduma ya afya:

•	 Anza kwa kumsalimia mama na kumjulia hali.  Tumia jina lake au la mtoto wake.

−	 Uliza swali moja au mawili kuhusu ulishaji wa mtoto.  Maswali haya yawe ni yale yanayompa 
mama mwanya wa kujieleza;

−	 Muulize ’mama’ maswali kuhusu vipengele vyote sita vya Fomu ya Kuchukua Historia ya 
Ulishaji. Muombe mama kadi ya mtoto na angalia chati ya ufuatiliaji wa ukuaji na maendeleo 
ya mtoto ili kuelewa hali yake ya lishe;

−	 Unaweza kuandika maelezo mafupi kwenye fomu ili mradi isiwe kikwazo kwa maongezi yako 
na mama;

−	 Tumia stadi zako za kusikiliza na kujifunza na kumjengea mama kujiamini.

•	 Ikiwa wewe unaigiza kama “mama”:

−	 Jibu maswali yanayoulizwa na “mfanya kazi wa afya’’ kwa kuzingatia maelezo yaliyoko 
kwenye historia yako;

−	 Mjibu mnasihi sababu ya kuja kliniki kama ilivyoondikwa kwenye hadithi uliyopewa;

−	 Kama maelezo yaliyotolewa kwenye historia yako hayatoshelezi, tunga maelezo yanayowiana 
na historia husika; na

−	 Ikiwa mnasihi wako atatumia vizuri stadi zake za kusikiliza na kujifunza, mpatie maelezo kwa 
urahisi zaidi.
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•	 Kama wewe ni mtazamaji na msikilizaji:

−	 Fuatilia kinachoendelea kati ya ‘mama’ na mnasihi ili kuona kama mnasihi anachukua 
historia kwa usahihi na kama anauliza maswali kutoka kila kipengele;

−	 Chunguza kama anauliza maswali yanayofaa, au anaacha maswali muhimu;

−	 Jaribu kuamua kama ‘mnasihi’ ametambua tatizo la mama au la; na

−	 Wakati wa majadiliano, uwe tayari kusifia yale yaliyofanywa vizuri na kupendekeza yale 
ambayo yangeweza kufanyika vizuri zaidi.

	 Waombe wakufunzi wenzako waongoze vikundi na  waangalie pia wanachofanya na kusahihisha 
pale wanapokosea.

4. Hitimisho:	

Katika somo hili tumejifunza:	

•	 Namna ya kuchukua historia nzuri ya ulishaji wa mtoto kwa kuzingatia vipengele sita katika fomu ya 
kuchukua historia ya ulishaji wa watoto;

•	  Historia nzuri inakuwezesha kufahamu ulishaji wa mtoto unavyoendelea pamoja na matatizo 
yaliyojificha; na

•	 Jinsi  ya kutumia  stadi za unasihi  kuchukua historia ya ulishaji 

 Waulize washiriki kama wana maswali na ujibu kwa kuwashirikisha.



Mwongozo wa Mafunzo ya Ulishaji wa Watoto Wachanga152

Somo La 14:
Maambukizi ya Virusi Vya UKIMWI kutoka kwa mama 

kwenda kwa mtoto 

MUDA:  Dakika 60 

MALENGO

•	 Kujadili kiwango cha maambukizo ya VVU kwa wajawazito nchini;

•	 Kueleza maambukizo ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto;

•	 Kujadili mambo yanayochangia kasi ya maambukizo ya VVU kutoka kwa mama ikwenda kwa 
mtoto;

•	 Kueleza njia za kuzuia maambukizo ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto; na

•	 Kueleza mtiririko wa unasihi juu ya uamuzi wa ulishaji watoto wachanga.

MAANDALIZI

Kabla ya somo hili tayarisha:

−	 Kitabu cha Maswali na Majibu Mwongozo kwa Wanasihi;

−	 Andika maana ya maneno yafuatayo katika chati pindu  “HIV” ,  “AIDS” na “PMTCT”;

−	 Chora chati ya unasihi juu ya uamuzi wa ulishaji watoto wachanga katika chati pindu au tumia 
chati iliyoko kwenye kitabu cha mshiriki ukurasa wa na;

−	 Tayarisha takwimu za hali ya maambukizo ya VVU za mkoa husika na jadili na washiriki.

Vipengele vya kujifunza

1.	 Utangulizi;

2.	 Maana ya HIV, AIDS na PMTCT;

3.	 Hali ya maambukizo ya VVU kwa wajawazito nchini  Tanzania;

4.	 Maambukizo ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto;

5.	 Mambo yanayochangia maambukizo ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto;

6.	 Mambo yanayoweza kupunguza maambukizo ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto;.

7.	 Dawa zinazopunguza uwezekano wa maambukizo  ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa 
mtoto;

8.	 Huduma ya PMTCT; 

9.	 Mtiririko wa Unasihi Juu ya Uamuzi wa Ulishaji  Watoto Wachanga; na

10.	Hitimisho.
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I. Utangulizi

  Eleza:

•	 Maambukizi ya VVU yamekuwa ni tatizo kubwa katika nchi nyingi na hasa zile zinazoendelea, 
Tanzania ikiwa mojawapo.

•	 VVU vinapoingia mwilini vinaishi ndani ya chembe hai zinazokinga mwili dhidi ya maradhi na 
kuziharibu taratibu.  Zinapoharibika, mwili unapoteza uwezo wake wa kupambana na magonjwa 
na mtu hudhoofu na kupata magonjwa nyemelezi na kufikia hatua ya UKIMWI na hatimaye 
kupoteza maisha.

•	 VVU huweza kuambukizwa kupitia: 

o	 Kubadilishana maji maji ya mwili ya mtu aliyeambuizwa  VVU, kama shahawa, maji maji 
au damu itokayo ukeni wakati wa kufanya ngono isiyo salama;

o	 Kuongezewa damu ya mtu aliyeambukizwa VVU; kutumia sindano zilizosibikwa; kuchangia 
vifaa vyenye ncha kali kuchanja mwili au kutahiri.

o	 Kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto, wakati wa ujauzito, wakati wa uchungu na 
kujifungua au wakati wa kunyonya maziwa ya mama.

•	 Njia bora ya kuzuia maambukizo kwa watoto ni kuwasaidia wazazi wao kuepuka kuambukizwa 
VVU. Wajibu wa wanaume wa kulinda familia zao lazima usisitizwe.

	 Uliza: Nini maana ya maneno haya: “HIV, AIDS na PMTCT” 

2. Maana ya HIV, AIDS na PMTCT

•	 HIV - Ni kifupi cha “Human Immunodeficiency Virus” ni kirusi ambacho kinaharibu chembechembe 
zinazokinga mwili dhidi ya maradhi.

•	 AIDS (UKIMWI) - Ni kifupi cha “Acquired Immuno - Deficiency Syndrome” ambayo ni  hatua ya  
mwisho ya ugonjwa ambao husababishwa na VVU.

•	 PMTCT - Ni kifupi cha “Prevention of Mother to Child Transmission of HIV” maneno  
ambayo yanamaanisha kuzuia maambukizi ya VVU kutoka kwa mama   kwenda kwa mtoto.

3. Hali ya maambukizo ya VVU kwa wajawazito nchini  tanzania

 Eleza: 

Utafiti uliofanywa na Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI mwaka 2001, ulionyesha kuwa asilimia 9.6 
ya wanawake wajawazito waliohudhuria kliniki ya uzazi walikuwa wameambukizwa VVU. Mwaka 2004/5 
takwimu zimeonyesha kwamba asilimia 8.7. ya wanawake wajawazito waliohudhuria kliniki ya uzazi 
walikuwa wameambukizwa VVU na 6.9 kwa mwaka 2008.
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•	 Kasi ya maambukizo ya VVU hutofautiana kati ya mikoa, miji mikubwa, midogo na vijijini. Miji 
mikubwa na mikoa iliyo mipakani inaonekana kuwa na uambukizo mkubwa zaidi. Kwa mfano, 
wastani wa maambukizi ya VVU katika mkoa wa Mbeya ni asilimia 23 wakati mkoa wa Dar Es 
Salaam ni asilimia 16. 

•	 Inakadiriwa kuwa asilimia 90 ya watoto walioambukizwa VVU wameambukizwa kutoka kwa 
mama zao.( Rejea takwimu za wakati uliopo)

4. Maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto

Mama aliyeambukizwa VVU anaweza kumwambukiza mtoto wake katika nyakati tofauti ambazo ni: 

•	 Wakati wa ujauzito, uchungu na kujifungua kupitia kondo la nyuma,damu na maji maji yaliyo 
kwenye njia ya uzazi (wastani wa asilimia 25)

•	 Wakati wa kunyonyeshwa maziwa ya mama (wastani wa asilimia 10)

 Uliza: Je, watoto wote wanaozaliwa na wanawake walioambukizwa VVU watapata 
maambukizo?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu  halafu endelea.

Jibu: Hapana. Sio watoto wote wanaozaliwa na wanawake walioambukizwa VVU wanapata maambukizo 
ya VVU.

 Onesha slaidi 14/1: Uwezekano wa maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda 
kwa mtoto kama hatua za PMTCT hazikuchukuliwa.  (ukurasa wa 109 katika kitabu 
cha mshiriki)
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Watoto 100 waliozaliwa na wa wanawake 
walioambukizwa VVU

Chati inayoonyesha uwezekano wa maambukizo ya VVU kama  hatua yoyote haikuchukuliwa. 
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 Eleza:

•	 Kati ya watoto mia moja (100) waliozaliwa na wanawake wenye VVU  inakadiriwa kuwa watoto 
35 kati yao wanaweza kupata maambukizo kama hatua zozote  za tahadhari hazikuchukuliwa;

•	 Kati ya hao 35, watoto 25 wenye rangi nyekundu wanaweza kupata maambukizo wakati wa 
ujauzito, uchungu na kujifungua;

•	 Watoto wengine 10 wenye draft nyeupe wanaweza kuambukizwa VVU wakati wa kunyonya 
maziwa ya mama; 

•	 Watoto 65 waliobaki wenye rangi ya njano wanaweza wasipate maambikizi ya VVU hata kama 
hatua yoyote ya kuzuia haijachukuliwa.

 Onesha slaidi 13/2: Uwezekano wa maambukizi ya VVU kutoka kwa mama 
kwenda kwa mtoto kama hatua za PMTCT zimechukuliwa (Uk. 110 kitabu cha 
mshiriki)
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Watoto 100 waliozaliwa na wa wanawake 
walioambukizwa VVU 
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 Eleza;

Chati inayoonesha uwezekano wa maambukizi ya VVU kama hatua za PMTCT zimechukuliwa.

Uwezekano wa watoto kuambukizwa VVU kutoka kwa mama hupungua.

•	 Kati ya watoto 100,  watoto wawili wenye rangi nyekundu wanaweza kupata maambukizi ya 
VVU kutoka  kwa mama zao wakati wa ujauzito , uchungu na kujifungua;

•	 Watoto wengine watatu wenye drafti nyeupe wanaweza kuambukizwa wakati wa wakati wa 
kunyonya maziwa ya mama;. 

•	 Watoto 95 au zaidi wenye rangi ya njano wanaweza wasiambukizwe VVU. 

5. 	 Mambo yanayoweza kuchangia maambukizi ya VVU kutoka 
kwa mama kwenda kwa mtoto.

Uliza: Ni mambo gani yanaweza kuchangia maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda 
kwa mtoto?

 Eleza; 

Mpaka sasa haifahamiki ni kwa nini watoto wengine wanapata maambukizi ya VVU na wengine 
hawapati. Tafiti zimeonyesha kuna vigezo vinavyochangia uwezekano wa mama kumwambukiza mtoto 
VVU. Vigezo hivyo ni pamoja na :

Maambukizo mapya ya VVU 

Kama mwanamke akiambukizwa VVU wakati wa ujauzito au anaponyonyesha, atakuwa na kiasi kikubwa 
cha virusi kwenye damu yake, hivyo mtoto wake anakuwa kwenye hatari kubwa ya kuambukizwa.  Ni 
muhimu sana kumkinga mama asipate maambukizo ya VVU wakati huu kwa sababu mtoto atakuwa 
katika hatari kubwa ya kuambukizwa. Wanaume na wanawake wote wanapaswa kujua kwamba 
ngono isiyo salama inawaweka katika hatari ya kuambukizwa VVU.  Wakati wa ujauzito au kipindi cha 
kunyonyesha ni muhimu wakazingatia ngono salama.

Makali ya maambukizo ya VVU

Kasi ya maambukizo ya VVU hutofautiana kutokana na aina na usugu wa virusi.HIV  I ni  kali kuliko HIV 
II. Usugu unaotokana na dawa za ARV huongeza kasi ya maambukizo ya VVU.

Wingi wa virusi mwilini

Kama mama anaumwa kutokana na magonjwa yanayohusiana na maambukizo ya virusi vya UKIMWI 
au ana UKIMWI, au CD4 zimeshuka, mama huyu   ana virusi vingi mwilini mwake hivyo ana uwezekano 
mkubwa wa kumwambukiza mtoto wake.
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Maambukizo ya magonjwa ya kujamiiana

Mwanamke mwenye ugonjwa wowote wa ngono wakati wa ujauzito ana uwezekano mkubwa wa 
kuambukizwa VVU na hivyo huweza kumuambukiza VVU mtoto wake wakati wa ujauzito, wakati wa 
kujifungua na kumyonyesha.  Kugundulika na kutibiwa mapema kwa magonjwa haya kunaweza kuzuia 
maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. Uambukizo utokanao na ngono isiyo salama 
husababisha kulainika na kuchubuka kwa ngozi ya ukeni na hivyo kuongeza maji maji ya mwili katika 
njia ya uzazi.

Huduma na taratibu zinazofanyika wakati wa ujauzito na kujifungua

Imeonekana kuwa kutumia taratibu ambazo zinaingilia mwili wa mama wakati wa kujifungua kama 
kuchana utando na kuongeza njia ya uzazi inaongeza uwezekano wa mama kumuambukiza mtoto wake 
VVU. Inawezekana ni kwa sababu mtoto  anagusana na damu na maji maji ya mama. Taratibu hizo 
zitumike pale tu inapolazimu  ili kupunguza maambukizo ya VVU.

Urefu wa kipindi cha kunyonyesha

Mtoto anaweza kupata maaambukizo ya VVU wakati wowote wa kipindi cha kunyonya. Watoto 
waliozaliwa na wanawake walioambukizwa VVU na kunyonyeshwa kwa miaka miwili au zaidi wana 
uwezekano mkubwa zaidi wa kuambukizwa VVU kuliko wale wanaoachishwa kunyonya baada ya miezi 
michache (miezi 12).

Ulishaji unaochanganya maziwa ya mama pamoja na  na vyakula au vinywaji vingine

Kumlisha mtoto maziwa ya mama pamoja na  vyakula au vinywaji vingine hata maji, katika umri wa   
miezi 6 ya mwanzo  hupunguza kinga dhidi ya maradhi inayopatikana katika maziwa ya mama pekee.  
Vilevile, vyakula au vinywaji hivi huweza kudhuru mfumo wa chakula wa mtoto. Hali hii huweza kuruhusu 
VVU kuingia kwenye mwili wa mtoto  kwa urahisi.

Hali ya matiti ya mama

Vidonda kwenye chuchu, hasa kama chuchu inatoa damu, uvimbe wa titi  au jipu la titi vinaweza 
kuongeza hatari ya maambukizo ya VVU kupitia kunyonyesha.  Uwekaji mzuri wa mtoto kwenye titi 
wakati wa kunyonyesha husaidia kuzuia matatizo hayo kutokea na pia huweza kupunguza uwezekano 
wa maambukizo ya VVU.

Hali ya kinywa cha mtoto 

Kinywa cha mtoto kikiwa na vidonda au vipele inakuwa ni rahisi kwa VVU kupenya kwa mtoto kupitia 
sehemu hizo.
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6. 	 Mambo yanayoweza kupunguza uwezekano wa maambukizo 
ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto.

Uliza: 	 Je, ni kitu gani kinaweza kufanyika ili kuzuia au kupunguza maambukizo ya VVU kutoka kwa 
mama kwenda kwa mtoto?

 Eleza:

•	 Zipo hatua za tahadhari zinazoweza kuchukuliwa  kwa ajili ya kupunguza idadi ya watoto 
wanaoweza kuambukizwa VVU. Huduma hizo ni pamoja na: 

−	 Njia salama ya kumhudumia mama wakati wa kujifungua kama vile kuepuka taratibu 
zinazoongeza uwezekano wa damu na maji maji ya mwili wa mama kugusana na mtoto 
wakati wa mimba na kujifungua;

−	 Kutumia dawa za ARV. Dawa hizi wanapewa wajawazito walioambukizwa VVU wakati wa 
ujauzito, kujifungua wakati wa kunyonyeshana katika maisha yao yote. Vile vile, watoto 
wao hupewa dawa za kinga mara baada ya kuzaliwa na kuendelea kutumia kila siku kwa 
kipindi cha wiki sita.

	 Njia nyingine zinazopunguza uwezekano wa maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa 

mtoto ni pamoja na:

•	 Kuwakinga wazazi wasipate maambukizo ya VVU;

•	 Kuzuia uambukizo wa magonjwa ya ngono na kuyatibu mapema yanapogundulika;

•	 Kuboresha huduma za unasihi na kupima hali ya maambukizo;

•	 Kuhakikisha unyonyeshaji salama (upakataji na uwekaji sahihi wa mtoto kwenye titi); 

•	 Kunyonyesha mtoto maziwa ya mama pekee kwa miezi 6 ya mwanzo na

•	 Kuboresha huduma katika sehemu za kujifungulia kama vile:

−	 Kutoongeza njia wakati wa kujifungua isipokuwa kwa sababu maalumu

−	 Kutochana utando mapema (zaidi ta saa nne)

−	 Kuacha kufyonza njia za hewa za watoto wachanga wanapozaliwa ila tu pale inapolazimu 

−	 Kuacha kumgeuza mtoto tumboni ila tu inapolazimu

−	 Kuzingatia usafi wakati wa kuzalisha.

Madhara ya VVU kwa wajawazito

Wanawake waliambukizwa VVU hupata matatizo mengi yanayohusiana na mimba kuliko wale ambao 
hawajaambukizwa VVU,wakati wa ujauzito, kujifungua na baada ya kujifungua. Matatizo hayo ni;

•	 Uwezekano wa kuharibika kwa mimba

•	 Ku jifungua mtoto njiti huongezeka mara dufu.

•	 Kuzaa mtoto mwenye uzito pungufu
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•	 Watoto kufia tumboni

•	  Kupata magonjwa ya njia ya hewa,mkojo na magonjwa mengine huongezeka

•	 Mama kupata maambukizo mbalimbali kwa urahisi  baada ya kujifungua

•	 Kumzaa mtoto mwenye virusi vya UKIMWI

	 Waambie washiriki warejee  kitabu cha Maswali na Majibu Mwongozo kwa Wanasihi 
ukurasa wa 6 swali la 8 na wasome baadaye  kama rejea. 

  Jadili huduma ya PMTCT

7. Huduma ya PMTCT

 Eleza:

•	 Mtakuwa mmesikia juu ya mpango wa taifa wa kupunguza uwezekano wa maambukizio ya VVU 
kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. Mpango huu ni sehemu ya huduma za mama na mtoto na 
unatekelezwa nchini kote. 

•	 Mpango huu unalenga kupunguza na kutokomeza maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda 
kwa mtoto kwa kutumia mikakati mbalimbali ikiwemo kutoa dawa za kupunguza makali ya VVU, 
kutibu magonjwa ya ngono, unasihi na upimaji wa VVU, huduma bora za uzazi na maabara na 
unasihi wa ulishaji wa watoto.

•	 Wajawazito wote waliombukizwa VVU wanapaswa kutumia ARV  ili wasiwaambukize watoto wao 
VVU na pia kwa ajili ya afya zao wenyewe.

•	 Madhumuni ya ARV ni kuboresha afya ya mama na vile vile kuzuia uwezekano wa maambukizi ya 
virusi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto kwa kupunguza kiwango cha virusi katika mwili wa 
mama. 

•	 Wajawazito wote Tanzania ambao wameambukizwa VVU wanapaswa kutumia dawa za  ARV 
kulinganana mwongozo wa Taifa wa PMTCT/eMTCT .

•	 Watoto wote waliozaliwa na wanawake walioambukizwa VVU wanapaswa kupewa ARV za kinga 
mara tu wanapozaliwa au wakati wowote watakapofika kliniki kwa mara ya kwanza na kuendelea 
kutumia kila siku kwa muda wa wiki sita (Anaglia  mwongozo wa taifa wa eMTCT)

8.  Mtiririko wa Unasihi Juu ya Uamuzi wa Ulishaji wa   Watoto 
Wachanga 

 Onesha chati pindu ya “Mtiririko wa Unasihi Juu ya Uamuzi wa Ulishaji Watoto Wachanga” 
au  waambie washiriki wafungue kitabu cha mshiriki ukurasa wa 116

Eleza mtiririko wa unasihi juu ya uamuzi wa  ulishaji wa watoto wachanga.
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 Onesha slaidi 13/3: Mtiririko wa unasihi juu ya uamuzi wa ulishaji watoto wachanga

10. HITIMISHO 

Katika somo hili tumejifunza: 

•	 Maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto huweza kutokea wakati wa ujauzito, 
uchungu na kujifungua au wakati wa kunyonyesha; 

•	 Mambo yanayochangia maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto na madhara ya 
maambukizo ya VVU.

•	 Umuhimu wa  kuwashauri wanawake kupima na kujua hali zao za mambukizi ili waweze kupata 
ushauri sahihi juu ya ulishaji wa watoto wao na kupata huduma stahili kama za ARVs iwapo 
wameambukizwa VVU ili kuzuia  maambukizo ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto.

•	 Umuhimu wa Kubadili au kuboresha taratibu za kuwahudumia wanawake wanaojifungua na watoto 
hospitali katika kupunguza maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto.

 Waulize washiriki kama wana maswali na ujibu kwa kuwashirikisha.

Waelimishwe kuhusu maambukizi ya VVU, unasihi na upimaji wa hiari ili wapime au wapewe 
rufaa ya kwenda kwenye huduma hizo

Endelea kumpa unasihi ili ajue hali 
yake. Himiza unyonyeshaji wa maziwa 

ya mama pekee kwa miezi 6 ya 
mwanzo na kufanya ngono salama

Mpe unasihi kuhusu ulishaji wa watoto 
wachanga. Jadili naye huduma zilizopo za 
kumsaidia asimwambukize mtoto wake.

Amekataa 
kupimwa au 
hajaamua

Amepima lakini 
hakuchukua 

majibu ya vipimo

Hali ya 
maambukizi ya 
VVU haijulikani

Hajaambukizwa 
VVU

Ameambukizwa
VVU

Amepima na 
amechukua
majibu ya 

vipimo

Ana majibu 
yanayothibitisha 
ameambukizwa 

VVU

Mwanamke/mke na mwenzi wanakuja kwenye
Kituo cha Huduma ya  afya
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Somo La 15:
Jinsi ya kumlisha mtoto aliyezaliwa na mama 

aliyeambukizwa Virusi vya ukimwi

MUDA:  Dakika 60

LENGO 

•	 Kueleza njia za kumlisha mtoto aliyezaliwa na mama aliyeambukizwa  VVU.

MAANDALIZI

−	 Kitabu cha Maswali na Majibu Mwongozo kwa Wanasihi;  

−	 Kadi ya Njia Ipi Bora ya Kumlisha Mtoto Wako (Kadi Na. 23 na kadi maalum Na 1katika bango 
kitita)

−	 Kadi ya vigezo vya ulishaji mbadala (Kadi Maalum Na 2 katika bango kitita)

−	 Vipeperushi vya njia  za ulishaji wa mtoto; na

−	 Mchoro wa njia  za ulishaji wa watoto wachanga katika chati pindu/ Slaidi.

Vipengele vya Kujifunza

	 1. Utangulizi;

2. Njia za ulishaji watoto wachanga kwa wanawake walioambukizwa  VVU; na 

	 3. Hitimisho.
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1:	 Utangulizi

 Eleza: 	

•	 Kama mwanamke ana wasiwasi juu ya kunyonyesha, mshauri kupima hali yake ya maambukizo 
ya VVU  kabla ya kufanya uamuzi.

Uliza:  Ni wakati gani unasihi kuhusu ulishaji watoto wachanga utolewe?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea

 Eleza: 

•	 Utoaji unasihi kuhusu ulishaji watoto wachanga unaweza kuhitajika:

−	 Kabla mwanamke hajapata ujauzito;

−	 Wakati wa ujauzito;

−	 Mara baada ya mtoto kuzaliwa; na

−	 Wakati mtoto ni mkubwa au wakati mama anapomlea mtoto ambaye mama yake ni 
mgonjwa sana au amefariki.

Wanawake wengi hawako tayari kujadili kuhusu njia za ulishaji watoto wachanga wanapokutana 
kwa mara ya kwanza na mnasihi baada ya kupimwa na kugundulika kuwa wameambukizwa VVU. 
Watahitaji kuja baadaye kwa jambo hilo pekee. Hivyo mnasihi wa ulishaji wa watoto wachanga 

anaweza kuwa tofauti na yule anayetoa unasihi wa kawaida wa maambukizo ya VVU

2: 	 Njia za ulishaji watoto wachanga ambazo zinashauriwa kwa 
wanawake walioambukizwa  VVU.

Kuna njia kuu mbli za ulishaji watoto wachanga ambazo zinashauriwa kwa wanawake 
walioambukizwa VVU ambazo ni:

•	 Kunyonyesha maziwa ya mama au 

•	 Ulishaji  mbadala kwa kutumia maziwa ya makopo maulumu kwa watoto wachanga .
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Mchoro 15/1: Njia za ulishaji wa watoto wachanga

Waambie washiriki wafungue kitabu cha mshiriki ukurasa wa -------

Ulishaji mbadala pekee

•	 Kumpa  maziwa ya kopo yanayoten-
genezwa maalum kwa ajili ya watoto 
wachanga mpaka miezi 6; pamoja na 
kumpa dawa  za kuzuia maambukizi ya 
VVU (ARVs)  kwa kipindi cha wiki sita. 
Kumwanzishia chakula cha nyongeza 
anapotimiza miezi sita pamoja na  
maziwa  mengine

1:  Kunyonyesha maziwa ya mama:

•	 Kunyonyesha maziwa ya mama pe-
kee mpaka miezi 6; pamoja na kum-
pa dawa  za kuzuia maambukizi ya 
VVU (ARVs)  kwa kipindi cha wiki sita. 
Kumwanzishia chakula cha nyongeza 
anapotimiza miezi sita na kuendelea 
kunyonyesha mpaka miezi 12

Njia za ulishaji zitakazojadiliwa

Kufuatia unasihi, upimaji wa hiari na kukubali 

majibu ya kuwa ameambukizwa VVU

Maziwa halisi ya wanyama yaliyorekebishwa

Maziwa haya hayashauriwi kutumika kama ulishaji mbadala kwa watoto wachanga chini ya miezi sita

•	 Kukamua na kupasha moto maziwa ya mama kunaweza kufanyika  katika  kipindi cha mpito 
mfano; wakati wa matatizo ya matiti au ukosefu wa ARVs kwa muda.

Njia yoyote mama atakayochagua lazima aelezwe faida na hasara zake ili ajue maana ya chaguo 
hilo kwake na kwa mtoto wake. 

ANGALIZO: Ulishaji mchanganyiko katika miezi sita ya mwanzo hauruhusiwi na inabidi  
uepukwe kabisa.

Njia za ulishaji wa watoto, faida na hasara zake

1: Kunyonyesha Maziwa ya Mama

•	 Kunyonyesha maziwa ya mama pekee mpaka miezi 6; pamoja na kumpa dawa  za kuzuia 
maambukizi ya VVU (ARVs)  kwa kipindi cha wiki sita. 

•	 Kumwanzishia chakula cha nyongeza anapotimiza miezi sita na kuendelea kunyonyesha 
mpaka miezi 12.

 Toa maelezo kuhusu njia hizi ili washiriki waweze kuzitofautisha
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Uliza: Je, kuna faida na hasara gani kunyonyesha  maziwa ya mama pekee? 

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

 Eleza:

Faida ya maziwa ya mama

•	 Maziwa ya mama ni chakula bora kwa mtoto mchanga, na humkinga dhidi ya maradhi 
mengi hasa ya kuhara na kichomi;

•	 Maziwa ya mama hayana gharama, yanapatikana wakati wowote na hayahitaji 
matayarisho maalumu;

•	 Kunyonyesha maziwa ya mama pekee katika kipindi cha miezi sita ya mwanzo huweza 
kupunguza uwezekano wa maambukizo ya VVU kwa mtoto 

•	 Kwa kawaida wanawake wengi hunyonyesha watoto wao hivyo watu hawawezi kushangaa 
kuona mama ananyonyesha; na

•	 Kunyonyesha maziwa ya mama pekee hufanya tumbo la uzazi kurudia hali yake ya 
kawaida na huweza kumkinga mama asipate mimba nyingine mapema mno.

Hasara

Muda wote mama anaponyonyesha kuna uwezekano wa mtoto kuambukizwa VVU kupitia maziwa ya 
mama.

	 Uwazekano huwa mkubwa zaidi iwapo:

•	 Mama atadhoofika na kuanza kupata dalili za UKIMWI (CD4 chini 350 );

•	 Mama atapata maambukizo mapya ya VVU kipindi cha kunyonyesha;

•	 Mama atapata matatizo ya matiti kama mipasuko, michubuko, uambukizo au jipu; na.

•	 Mama anaponyonyesha  mtoto na kumlisha vyakula au vinywaji vingine katika miézi sita 
ya mwanzo.

•	 Mama akiacha kutumia ARVs 

Uliza: Je,  maziwa ya mama yaliyokamuliwa na kupashwa moto yana faida gani? 

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

 Eleza:

Maziwa ya mama yaliyokamuliwa na kupashwa moto 

Mama aliyeambukizwa VVU amaweza kukamua na kupasha moto maziwa yake kama njia ya muda 
mfupi ya ulishaji iwapo:

•	 Iwapo mama ana matatizo ya matiti kama uambukizo wa titi au

•	 Kama ARVs hazipatikani kwa muda mfupi
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Faida ya kukamua na kupasha moto maziwa ya mama 

•	 Kupasha moto maziwa ya mama huua VVU vilivyomo kwenye maziwa bila kuharibu 
virutubisho vingi kwenye maziwa hayo

Hasara

 Eleza:

•	 Inaweza kuwa vigumu kukubalika katika jamii kwa kuwa ni jambo geni;

•	 Inachukua muda kukamua na kupasha moto maziwa ya mama ukizingatia kuwa tendo hili 
hufanyika  mara kwa mara usiku na mchana;

•	 Ugumu unaweza kuzidi siku za mwanzo wakati maziwa ni kidogo;

•	 Maziwa yaliyokamuliwa yanahitaji kuwekwa sehemu ya ubaridi na yatumike katika muda 
wa saa moja baada ya kupashwa moto la sivyo yataharibika; na

•	 Wanawake wanaokamua na kupasha moto maziwa hawawezi kutumia unyonyeshaji kama 
njia ya uzazi wa mpango.

 Eleza:  Jinsi ya kupasha maziwa ya mama moto 

•	 Kamua maziwa na yaweke kwenye chombo kinachohimili joto kama chupa ya kioo ya 
asali au ,jamu;

•	 Weka chombo chenye maziwa ndani ya sufuria yenye maji;

•	 Maji ya sufuria yawe juu ya kiwango cha maziwa kwa upana wa vidole viwili;

•	 Ondoa mfuniko kwenye maziwa; 

•	 Injika sufuria yenye maji na chombo chenye maziwa kwenye jiko lenye moto mkali na 
acha mpaka maji yáanze kuchemka na epua mara moja.;

•	 Ondoa chupa ya maziwa kwenye maji na yaache yapoe kufikia joto la kawaida au poza 
kwa kuweka chupa ndani ya maji baridi;

•	 Yafunike kwa mfuniko au kitambaa safi ili yasichafuke; na

•	 Baada ya kupashwa moto maziwa yatumike katika muda usiozidi saa moja.

 Waambie washiriki warejee  kitabu cha Maswali na Majibu Mwongozo kwa Wanasihi ukurasa 
wa 12 maswali 16 na 17 na vipeperushi vya Jinsi ya Kunyonyesha Maziwa ya Mama na Jinsi ya 
Kukamua na Kupasha Moto Maziwa ya Mama kama rejea. 

2: Ulishaji mbadala
Ulishaji mbadala maana yake kumlisha mtoto maziwa ambayo si maziwa ya mama yanayokidhi mahitaji 
yote ya lishe ya mtoto. Maziwa haya yanajumisha maziwa ya kopo maalumu kwa watoto wachanga au 
maziwa ya wanyama yaliyorekebishwa na mtoto  kupewa virutubisho vya madini na vitamini. Hata hivyo 
katika kipindi cha miezi sita ya mwanzo ulishaji mbadala unaokubalika ni ule unaokidhi mahitaji ya lishe 
ya mtoto ambao ni kutumia  maziwa ya makopo maalumu kwa watoto wachanga. 
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Maziwa halisi ya wanyama yaliyorekebishwa
Maziwa haya hayashauriwi kutumika kama ulishaji mbadala kwa watoto wachanga chini ya miezi 
sita. 

ANGALIZO:  Maziwa halisi  ya wanyama yaliyorekebishwa yanaweza kutumika kama ulishaji mbadala 
kwa mtoto wa chini ya miezi sita katika mazingira maalumu(Kama mama amefariki au anaumwa 
sana (mahututi)   na familia haiwezi kupata maziwa ya kopo maalumu kwa watoto wachanga

Hata hivyo maziwa halisi ya wanyama yanaweza kutumika kama chakula cha nyongeza baada ya miezi 
sita ya mwanzo ya kuzaliwa pamoja na vyakula vingine

 Uliza:  	 Je, ni nini faida na hasara za kutumia maziwa ya kopo maalumu kwa watoto 
wachanga kama maziwa mbadala? 

Subiri  washiriki watoe majibu mawili  au matatu halafu endelea.

 Eleza:

Kuna faida muhimu na hasara kadhaa za kutumia maziwa ya kopo maalumu kwa watoto wachanga 
kama maziwa mbadala.

Faida

•	 Hakuna uwezekano wa kumwambukiza mtoto VVU kupitia maziwa ya kopo maalumu kwa 
watoto wachanga; na

•	 Maziwa ya kopo maalumu kwa watoto wachanga yameshaongezewa virutubisho vingi 
anavyohitaji mtoto.

Hasara

Maziwa ya kopo maalumu kwa watoto wachanga ni ghali na mama au mlezi wa mtoto anahitaji kuwa 
na maziwa ya kutosha wakati wote. Kwa miezi sita ya mwanzo, mtoto atahitaji kati ya makopo 40 au 51 
ya maziwa kutegemea uzito wa kopo (400g-500g). Hii itagharimu sio chini ya shilingi 765,000 (2011) 
kutegemea aina ya maziwa.

Uliza: 	 Je, ni nini faida na hasara za kutumia maziwa mabichi ya ng’ombe 
yaliyorekebishwa kama maziwa mbadala? 

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

 Eleza:

Kuna faida muhimu na hasara kadhaa za kutumia maziwa halisi ya ng’ombe yaliyorekebishwa kama 
maziwa mbadala.
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Faida

•	 Gharama ya maziwa halisi ya ng’ombe yaliyorekebishwa (ikijumuisha vifaa vyote) inaweza kuwa 
ndogo kuliko ile ya maziwa ya kopo maalumu kwa watoto wachanga; na

•	 Maziwa ya ng’ombe yanaweza kupatikana kwa urahisi zaidi katika maeneo mengi, hasa kama 
mama au familia inafuga ng’ombe wa maziwa

Hasara

Ni vigumu kwa tumbo la mtoto kuyeyusha maziwa halisi ya wanyama. Vile vile  maziwa haya hayana 
virutubisho vyote muhimu anavyohitaji mtoto kwa afya, ukuaji na maendeleo yake. Hivyo, mtoto atahitaji 
kupewa madini na vitamini za nyongeza.

•	 Madini na vitamini za nyongeza zinazohitajika kuongezwa kwenye maziwa au kumnywesha 
mtoto ni ghali na hazipatikani kwa urahisi.

 Waambie washiriki warejee  kitabu cha Maswali na Majibu cha Wanasihi ukurasa wa 13 swali la 
20 baadaye. 

 Eleza:

•	 Endapo mama atachagua ulishaji mbadala achunguzwe kuhusu njia hiyo 

Uliza: 	 Je, nini maana ya maneno yafuatayo: “kukubalika, kuwezekana, kumudu 
gharama, kuwa endelevu na  salama” katika ulishaji wa watoto wachanga 
katika maambukizo ya VVU? 

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

 Eleza:

Wanasihi wanaweza kutumia misemo hii pamoja na kadi husika za unasihi kuongoza majadiliano baina 
yake na mama wa mtoto na familia, kutathmini iwapo maziwa mbadala ni chaguo linalofaa kumlisha 
mtoto kwa kuzingatia hali ya mama.

Kukubalika: Mama hana kipingamizi chochote katika kuchagua njia ya kumlisha mtoto ambacho 
kinatokana na mila, desturi au kwa kuogopa unyanyapaa au kubaguliwa.

Kuwezekana: Mama na familia wana muda wa kutosha, ujuzi, stadi na vifaa vyote vitakavyohitajika 
kutayarisha maziwa mbadala, pia msaada wa kuweza kuhimili misukumo au misukosuko itokanayo na 
familia na jamii. 

Kumudu gharama: Mama na familia, pamoja na mfumo wa kijamii na ule wa afya uliopo, wanaweza 
kumudu gharama zote zinazohitajika katika kutayarisha na kutumia maziwa mbadala, kama vile maji 
safi na salama na nishati (mafuta ya taa, kuni au mkaa) bila kuathiri afya na hali ya lishe ya familia.

Kuwa endelevu: Mama na familia yake wawe kwenye mfumo endelevu wa upatikanaji na usambazaji 
wa vifaa vyote vinavyohitajika kumlisha mtoto wake kwa usalama kwa njia aliyochagua kwa muda wote 
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mtoto anapohitaji maziwa.

Salama: Maziwa mbadala yanaweza kutengenezwa kwa usahihi kwa kuzingatia viwango vilivyokubaliwa 
kilishe, kuhifadhiwa kwa usafi na usalama na mtoto kulishwa kwa kutumia vyombo safi.

Uliza:. Ni maswali gani muhimu ya unasihi yatakayosaidia kutathmini hali ya mama 
aliyechagua maziwa mbadala kabla ya  kufanya maamuzi yanayohusu ulishaji wa 
mtoto? 

Subiri  washiriki watoe majibu mawili  au matatu halafu endelea.

 Eleza:

Maswali yafuatayo ni ya muhimu kumuuliza mama aliyeambukizwa VVU wakati wa kutoa unasihi: 
(Angalia kadi ya vigezo vya ulishaji mbadala)

•	 Unatumia maji kutoka chanzo gani na unayapata kutoka umbali gani?

•	 Je, unaweza kunieleza kwa kifupi mazingira ya nyumbani kwako kuhusu sehemu ya kupikia, 
huduma ya choo na utupaji wa taka?

•	 Je, unaweza kunieleza ni jinsi gani unatarajia kusafisha na kuhifadhi vyombo utakavyotumia 
kutayarishia maziwa mbadala?

•	 Unafikiri utamudu vipi  gharama ya maziwa mbadala yanayohitajika kila mwezi? (Jadili  kiasi na 
gharama ya maziwa)

•	 Unahifadhije maziwa mbadala ambayo hayajatayarishwa?

•	  Unatunzaje vifaa unavyotumia kutayarishia maziwa ya mtoto? 

•	 Je, unatumia nishati ya aina gani kupikia na unaipata kutoka wapi?

•	 Unajisikiaje pale ambapo inakubidi kuamka usiku ili kutayarisha maziwa mbadala kwa ajili ya 
mtoto wako? 

•	 Familia yako wanajisikiaje kuhusu kumlisha mtoto wako maziwa mbadala?

•	 Unakwenda wapi kupata huduma za afya?

 Waambie washiriki warejee kitabu cha Maswali na Majibu Mwongozo kwa 

      Wanasihi ukurasa wa 8 swali la 11 na ukurasa wa 11 swali la 15. 

	 Waulize washiriki kama wana maswali yoyote kutokana na somo lililopita na wajibu kwa 
kuwashirikisha.
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3: HITIMISHO

Katika somo hili tumejifunza

 Njia kuu mbili za kumlisha mtoto aliyezaliwa na mama aliyeambukizwa VVU   ambazo ni 

•	 Kunyonyesha maziwa ya mama pekee mpaka miezi 6; pamoja na kumpa dawa  za kuzuia  maambukizi 
ya VVU (ARVs)  kwa kipindi cha wiki sita.

Na 

Kumwanzishia chakula cha nyongeza anapotimiza miezi sita  na kuendelea kunyonyesha mpaka 
atakapotimiza miezi 12  

Au

•	 Ulishaji mbadala pekee kwa kutumia maziwa ya kopo yanayotengenezwa maalum kwa ajili ya watoto 
wachanga kwa miezi sita ya mwanzo pamoja na kumpa dawa  za kuzuia maambukizi ya VVU (ARVs)  
kwa kipindi cha wiki sita. 

Na

Kumwanzishia chakula cha nyongeza anapotimiza miezi sita pamoja na  maziwa  mengine Ili mama 
aweze kutumia ulishaji mbadala lazima atimize vigezo vyote vya ulishaji mbadala.

•	 Njia zote za ulishaji zina faida na hasara hivyo ni muhimu mama aelezwe na kuzielewa kabla ya 
kufanya uamuzi wa njia ya kumlisha mtoto wake. 

 Waulize washiriki kama wana maswali na ujibu kwa kuwashirikisha
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Somo La 16:
Ulishaji mbadala katika miezi sita ya mwanzo

MUDA:  Dakika 60

MALENGO

•	 Kutambua maziwa mbadala yanayofaa kwa ulishaji wa watoto wachanga;

•	 Kutambua vyakula ambavyo havifai kumlisha mtoto katika miezi sita ya mwanzo;

•	 Kuelezea jinsi maziwa mbadala yanavyoweza kutengenezwa ili kumfaa mtoto  mchanga; na

•	 Kutambua unyanyapaa unaoweza kusababishwa na ulishaji mbadala.

MAANDALIZI 

Kabla ya somo tayarisha:

−	 Makopo na pakiti za maziwa ya aina mbalimbali  yanayopatikana katika eneo lako, yanayofaa 
na yasiyofaa kwa watoto wachanga yakiwemo yale yanayotolewa na taasisi za huduma za 
jamii. Hakikisha kuwa umepata aina nyingi iwezekanavyo. Tofautisha maziwa yenye mafuta, 
yaliyoondolewa mafuta kiasi na yaliyoondolewa mafuta yote;

−	 Weka pakiti zote na makopo mezani mbele ya darasa;

−	 Hakikisha unaweza kuyatenga  katika makundi yafuatayo: Maziwa halisi kama maziwa ya 
ng’ombe, mbuzi au ya pakiti; maziwa ya kopo ya maji kama, “evaporated milk”, “condensed 
milk”; maziwa ya unga kama “Cowbell”, “NIDO”; na maziwa ya kopo yaliyotengenezwa maalum 
kwa watoto wachanga;

−	 Tengeneza karatasi zilizoandikwa – “yanayofaa” “yanaweza kufaa” na “hayafai” kwa 
ulishaji mbadala kwa watoto wa miezi 0 – 6. Weka karatasi hizo katika meza tofauti ndogo au 
katika pande tofauti za meza kubwa;

−	 Hakikisha wewe mwenyewe unaelewa ni maziwa yapi yatapangwa wapi;

Vitamini na madini ya nyongeza yanayopatikana ambayo yanafaa katika ulishaji mbadala.

Vipengele vya kujifunza:

1.	 Utangulizi

2.	 Maziwa mbadala yanayofaa kwa ulishaji watoto wachanga;

3.	 Vyakula ambavyo havifai kumlisha mtoto katika miezi sita ya mwanzo;

4.	 Jinsi maziwa mbadala yanavyoweza kutengenezwa ili kumfaa mtoto      mchanga;

5.	 Unyanyapaa unaoweza kusababishwa na ulishaji mbadala; na

6.	 Hitimisho.
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I.	 Utangulizi

 Eleza: 

Mama aliyepata unasihi juu ya njia tofauti za ulishaji wa watoto wachanga anaweza kuamua 
kutumia ulishaji mbadala, kwa hiyo tunahitaji kujadili naye ni njia gani mama huyu atatumia 
kumlisha mtoto wake.

Uliza: Nini maana ya ulishaji mbadala? 

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

•	 Ulishaji mbadala ni kitendo cha kumlisha mtoto ambaye hanyonyi kabisa maziwa ya mama, 
maziwa mengine ambayo yana virutubishi vyote anavyohitaji  mpaka atakapoweza kula vyakula 
vya familia.

•	 Vyakula na vinywaji anavyopewa mtoto badala ya maziwa ya mama huitwa vyakula mbadala. 
Vyakula mbadala hujumuisha maziwa na vyakula vingine na vinywaji anavyoweza kupewa mtoto 
vikijumuisha vinavyofaa na visivyofaa.

•	 Kama mtoto hanyonyi maziwa ya mama, maziwa mbadala (maziwa ya kopo maalum kwa watoto 
wachanga)  yanahitajika angalau kwa miezi sita ya mwanzo.

•	 Mtoto akitimiza  umri wa miezi sita  anahitaji vyakula vya nyongeza na vya kutosha. Ni muhimu 
pia apate maziwa kama sehemu ya chakula chake hadi kutimiza umri wa miaka miwili au zaidi.

•	  Ili kutumia ulishaji mbadala ni muhimu upatikanaji wa maziwa uwe wa uhakika na wa kudumu. 
Kama   maziwa ya kopo maalumu kwa watoto wachanga  yanapatikana kwa  msimu,     upatikanaji 
huu wa maziwa hauaminiki.  Maziwa halisi ya wanyama hayafai kutumika kwa watoto chini ya 
miezi sita,isipokuwa katika mazingira maalumu ( mama amefariki au anaumwa sana (mahututi) 
na familia haiwezi kupata maziwa ya kopo maalumu kwa watoto wachanga).

•	 Mama atahitaji maziwa ya kopo maalumu kwa watoto wachanga,  nishati, maji na vyombo safi 
kwa ajili ya kuandaa maziwa mbadala.  Atahitaji pia muda wa ziada.

2. Maziwa mbadala yanayofaa kwa ulishaji watoto wachanga:

 Onesha maziwa yapatikanayo katika eneo husika 

Onesha meza yenye pakiti na makopo ya maziwa ya aina mbalimbali.

 Eleza :

•	 Katika meza hii mnaweza kuona aina mbalimbali za maziwa yanayopatikana hapa kwetu.

•	 Tutaangalia kila moja na kujadili kama:

−	 Yanawezekana kutumika kama maziwa mbadala kwa mtoto chini ya miezi sita bila kufanyiwa 
marekebisho yeyote ( “yanayofaa”);

−	 Yanaweza kurekebishwa ili kutumika kama maziwa mbadala (“yanaweza kufaa”); na

−	 Hayafai kwa mtoto mchanga chini ya miezi sita (“Hayafai”).
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	 Waombe washiriki wachague maziwa na wayaweke katika makundi yaliyoonyeshwa kwenye 
meza: “yanayofaa” “yanaweza kufaa” au “hayafai” kwa matumizi ya mtoto chini ya miezi 
sita. 

 Baada ya washiriki kuchagua na kuweka maziwa katika makundi, jadili kwa zamu kila aina ya 
maziwa katika makundi hayo ukizungumzia vipengele vilivyoorodheshwa chini.  

 Onesha kila aina ya maziwa kwa zamu.–  Jadili kila aina ya maziwa hayo

Maziwa halisi ya  ng’ombe, maziwa ya kopo ya maji, maziwa ya unga na maziwa ya kopo 
yaliyotengenezwa maalum kwa watoto wachanga.Yapange katika makundi haya. Wakati ukijadili 
kila aina ya maziwa, wapongeze washiriki walioweka maziwa kwenye kundi sahihi. Kama wameweka 
katika kundi lisilo sahihi, waeleze na yaweke katika kundi stahili. 

 Eleza: 

•	 Katika kila aina kuna maziwa ambayo yanafaa kutumika moja kwa moja. Baadhi ya maziwa 
yanahitaji kufanyiwa marekebisho kidogo na mengine hayafai kabisa. 

Kundi la Kwanza: Maziwa halisi ya ng’ombe 

 Eleza:

•	 Kwa kawaida maziwa ya ng’ombe, ndiyo hutumika sana. Maziwa mengine yanayoweza kutumika 
ni yale ya nyati, ngamia au  mbuzi.  Maziwa haya yanaweza kupatikana katika chupa, pakiti au 
watu kununua kwa kutumia vyombo vyao. Wakati mwingine maziwa yanayopatikana katika soko 
huwa yamewekwa maji au kiasi cha mafuta kimeondolewa.

Inapobidi, maziwa halisi ya wanyama yanaweza kutumika kwa wototo wachanga walio katika 
mazingira maalumu (mama amefariki, mama akiwa mgonjwa mahututi na familia ya mama 
haiwezi kupata  maziwa ya kopo maalumu kwa watoto wachanga).  

•	 Katika mazingira hayo maalulmu, maziwa halisi ya wanyama   yanahitaji kurekebishwa kwa ajili 
ya mtoto mchanga. Hivyo, yaweza kuwa katika kundi la (‘YANAYOWEZA KUFAA’) na tutaona 
baadaye jinsi ya kuyarekebisha. 

•	 Maziwa yaliyoondolewa mafuta yote:

Maziwa haya yameondolewa mafuta kwa hiyo kiasi cha nishati ni kidogo.  Vitamini nyingi hasa 
Vitamini A na D zimeondolewa kwa sababu vitamini hizo zinayeyuka katika mafuta.   (HAYAFAI).

•	 Maziwa yaliyoondolewa mafuta kiasi 

Kwa kawaida maziwa yana mafuta  kiasi cha 3.5 - 4%. Mtoto anahitaji nishati zaidi, kwa hivyo 
kama maziwa yameondolewa kiasi fulani cha mafuta hayafai kwa watoto wadogo.  (HAYAFAI).
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 Eleza:

Kundi la Pili: Maziwa ya kopo ya maji: 

Maziwa yaliyochevushwa: 

Maziwa haya yameondolewa kiasi cha maji na bakteria na yamewekwa katika makopo. Wakati 
mwingine kiasi cha mafuta hubadilika.  Usindikaji huharibu vitamini C na foliki asidi  (HAYAFAI) 

Maziwa yaliyopunguzwa maji na kuongezewa sukari “Condensed milk”: 

•	 Haya ni maziwa ambayo kiasi cha maji kimeondolewa na yameongezewa sukari nyingi.  Sukari 
iliyoongezwa husababisha bakteria kuzaliana taratibu kama kopo limefunguliwa.  Pia kiasi cha 
mafuta huweza kupungua.  Uwiano huu wa mafuta na sukari katika maziwa haya huyafanya kuwa 
tofauti na maziwa yaliyochevushwa.  (HAYAFAI).

 Eleza:

Kundi la Tatu:  Maziwa ya unga:	

Maziwa ya unga yenye mafuta

•	 Haya ni maziwa halisi ya ng’ombe yaliyokaushwa. Kiasi kikubwa cha Vitamini C na baadhi 
ya Vitamini B kimepotea, lakini protini, mafuta, madini na kiasi kikubwa cha Vitamini A na D 
kimebaki.  (HAYAFAI).

Maziwa yaliyokaushwa na kuondolewa mafuta yote:  

•	 Haya yameoondolewa mafuta pamoja na vitamini zinazoyeyuka katika mafuta (HAYAFAI).

Creamers”: 

•	 Maziwa haya yanatumika kwenye kahawa au chai na yanaweza kuwa yameondolewa mafuta 
na kuwekwa mafuta yatokanayo na mimea. Sukari pamoja na vitu vingine vinaweza kuwa 
vimeongezwa ili yayeyuke kwa urahisi.   (HAYAFAI).

 Eleza:

Kundi la Nne:  Maziwa ya kopo maalumu kwa watoto 

Maziwa ya kopo yaliyotengenezwa maalum kwa watoto wachanga

Kwa kawaida hutengenezwa kutokana na maziwa ya ng’ombe ambayo huondolewa mafuta na 
kukaushwa kuwa unga.  Aina nyingine ya mafuta (mara nyingi yanayotokana na mimea), sukari na 
vitamini na madini yameongezwa. Yanahitaji kuongezwa maji tu kabla ya kutumika. (YANAFAA).

•	 Maziwa ya watoto yatokanayo na  soya

Haya hutumia maharage aina ya soya kama chanzo cha protini na yanapatikana   katika hali ya 
unga.  Kwa kawaida hayana sukari ya aina ya “lactose” na yameongezwa sukari aina nyingine. 
(YANAFAA).
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•	 Maziwa ya watoto waliozaliwa na uzito pungufu au kabla ya mimba kutimiza miezi 
tisa  

Maziwa haya yana kiasi kikubwa cha protini na aina fulani za madini na mchanganyiko wa sukari 
ukilinganisha na yale ya watoto waliozaliwamimba ilipotimiza miezi tisa wakiwa na uzito sahihi, 
HAYAFAI kwa watoto wa kawaida.  

•	 Maziwa maalum kwa watoto wenye matatizo 

Yanapatikana kwa matumizi ya watoto wenye matatizo kama mzio na wale wasioweza kuhimili 
sukari iliyo katika maziwa (Lactose Intolerance) na katika magonjwa kama ya kushindwa kutumia 
amino asidi ya Phenyl (“Phenyl Ketonuria”, PKU). Maziwa haya maalum yamebadilishwa kwa 
kuongezwa kirutubisho kimoja au zaidi na yanatumika tu kwa watoto walio katika hali hizo kwa 
ushauri na usimamizi wa daktari au mtaalamu wa lishe. (HAYAFAI kwa watoto wasio na 
matatizo haya).

•	 Maziwa ya watoto wenye umri zaidi ya miezi sita:

Maziwa haya yametengenezwa kwa ajili ya watoto waliotimiza umri wa miezi 6 na zaidi.  Yana 
kiasi kikubwa cha protini na hayana marekebisho makubwa kama yale ya watoto wachanga.  
(HAYAFAI)

3.  Vyakula ambavyo havifai kumlisha mtoto katika miezi sita ya 
mwanzo

Uliza:Je, ni vyakula au vinywaji gani zaidi ya maziwa hutumika wakati mwingine kuwalisha 
watoto wenye umri chini ya miezi sita katika mazingira yetu?

 Subiri washiriki watoe majibu mawili  au matatu halafu endelea.

 Andika orodha ya majibu ya washiriki kwenye chati pindu. Jadili kama vinaweza kufaa au havifai 
na eleza sababu za kutosha.

Ifuatayo ni orodha ya baadhi ya vyakula na vinywaji vinavyoweza kujumuishwa katika orodha hii 
kwenye maeneo kadhaa.

Vyakula ambavyo havifai kumlisha mtoto katika miezi sita ya mwanzo

Tui la nazi

Uji mwembamba wa nafaka

Maziwa yaliyotiwa ladha

Maji ya machungwa		           

Soda

Maji ya sukari

Chai

halifai

haufai

hayafai

hayafai 

haifai 

hayafai 

haifai
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 Eleza:

•	 Maziwa mengi yaliyojadiliwa yanaweza kutumika kuwalisha watoto baada ya miezi sita hata 
kama hayafai kabla ya miezi sita. Hata hivyo, uji mwepesi na maji ya sukari hujaza tumbo la 
mtoto tu na yanaweza kumpunguzia hamu ya chakula chenye virutubisho,  hivyo hakifai kuwa 
chakula mbadala kwa mtoto mdogo.

4. Jinsi ya kutengeneza maziwa mbadala ili yamfae mtoto mchanga

 Eleza:

•	 Maziwa ya kopo maalumu kwa watoto wachanga yametengenezwa kufaa kuwalisha watoto wa 
umri huo, na vile vile madini na vitamini  vilikwishaongezwa, hivyo kinachotakiwa ni kuongeza 
maji kwa kiwango sahihi ili kutengeneza maziwa hayo. Zingatia maelekezo yaliyoandikwa kwenye 
kopo.

•	 Ni muhimu kukumbuka kuwa hata kama uwiano wa vitamini na madini kwenye maziwa ya kopo 
maalumu kwa watoto wachanga au maziwa halisi ya wanyama yamebadilishwa, ubora wake 
hauwezi kufikia ule wa maziwa ya mama.  Vile vile, kingamwili na “viini vya ukuaji” vilivyopo 
kwenye maziwa ya mama havipatikani kwenye maziwa halisi ya wanyama au yale ya kopo 
maalumu kwa watoto  wachanga.

Maziwa halisi ya wanyama hayafai kutumika kwa watoto chini ya miezi sita. Hii ni kwa sababu, maziwa 
halisi ya wanyama yana kiasi kikubwa cha  protini na baadhi ya madini hivyo inakuwa vigumu kwa figo 
changa za watoto kuweza kutoa mabaki. Maziwa haya yanahitaji kurekebishwa ili kutengeneza viwango 
sahihi vinavyotakiwa. Hata hivyo tafiti zimeonesha kuwa watoto wanaotumia maziwa haya hawakui 
vizuri kwa sababu hayana virutubisho vya kutosha.

Uliza: Je, unawezaje kupunguza kiwango cha juu cha protini na madini  yaliyomo kwenye 
maziwa ya wanyama? 

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea .	

Jibu:  Unaweza kuongeza maji 

 Eleza:

•	 Kuwa makini kutumia vipimo sahihi kwani yakiongezwa maji kiasi kidogo, figo za mtoto zinaweza 
kuzidiwa na madini pamoja na protini zinazotakiwa kutolewa mwilini.  Ukiongeza maji kupita 
kiasi mtoto hatapata virutubisho vya kutosha hivyo kushindwa kukua vizuri.

•	 Maziwa halisi ya wanyama yanatakiwa yachemshwe ili kurahisisha uyeyushwaji wa protini, 
hivyo kuzuia uharibufu wa utumbo wa mtoto. Maziwa yaliyotengenezwa viwandani huwa tayari 
yameshachemshwa.

•	 Maziwa ya kondoo au nyati (Taja tu kama yanatumika sehemu hiyo) yana mafuta mengi kuliko 
maziwa ya ng’ombe au mbuzi, kwa hiyo yanatakiwa kuchanganywa na maji mengi zaidi na 
sukari kidogo.
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5.	 Unyanyapaa unaoweza kusababishwa na maziwa mbadala  

Uliza: Je, wanawake wataweza kueleza ni kwa nini hawanyonyeshi maziwa yao wakati watakaporudi 
nyumbani kwao?  Je, watawezaje kulikabili tatizo hili?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

 Eleza :

•	 Mwanamke anaweza kusema kuwa hanyonyeshi kwa sababu ya ugonjwa,  lakini hawezi kusema 
anaumwa nini kwa kuchelea kudhaniwa kuwa huenda ana maambukizo ya VVU.

•	 Wakati mwingine mwenza au wanafamilia  wakijua kuwa mama ameambukizwa VVU, watamjengea 
kujiamini na kumpatia msaada atakaohitaji hata kama hanyonyeshi.Endapo jamii ina mtizamo 
chanya kuhusu maambukizo ya VVU, itamuwezesha mama mwenye maambukizo ya VVU kujiunga 
katika vikundi vya walioambukizwa VVU ambapo watafahamiana na kusaidiana  

•	 Mnasihi atajadiliana na mama aliyeambukizwa VVU jinsi atakavyoweza kukabiliana na hali halisi    

6.	 Hitimisho

Katika somo hili tumeona

•	 Aina za maziwa mbadala yanayoweza kutumika kumlisha mtoto wa miezi 0 – 6 kama:

-	 Maziwa  ya kopo maalumu kwa watoto wachanga.;

-	 Maziwa halisi ya ng’ombe yanaweza kutumika kama maziwa mbadala kwa wototo 
wachanga walio katika mazingira maalumu tu

-	 Ulishaji mbadala unaweza kusababisha unyanyapaa.  

•	 Watoto wanaopewa maziwa halisi ya ng’ombe wanahitaji vitamini na madini ya nyongeza.

  Waulize washiriki kama wana maswali na uyajibu kwa kuwashirikisha.
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Somo La 17:
MAZOEZI YA VITENDO II

Kutumia stadi za unasihi katika kuchukua historia 
ya ulishaji na kumjengea mama kujiamini na kutoa 

msaada 

MUDA:   Dakika 120

MALENGO

Baada ya somo hili washiriki waweze: 

•	 Kujizoeza stadi za Kusikiliza na Kujifunza; 

•	 Kuchunguza Tendo la Kunyonyesha; 

•	 Kujenga Kujiamini na Kutoa msaada pale unapohitajika wakati wanapowahudumia wanawake 
na watoto; na

•	 Kuchukua historia ya ulishaji wa watoto wachanga.

MAANDALIZI 

Toa nakala za fomu zifuatazo:

−	 ORODHA YA VIPENGELE VYA MAJADILIANO YA MAZOEZI YA VITENDO za kutosha wakufunzi 
wote; 

−	 Fomu ya ”KUCHUNGUZA Tendo la Kunyonyesha;

−	  Orodha ya STADI ZA USHAURI NASAHA,  KUJENGA KUJIAMINI NA KUTOA MSAADA; na

−	  FOMU YA KUCHUKUA HISTORIA YA ULISHAJI kwa kila mshiriki na mkufunzi.

−	 Vipeperushi vya Kunyonyesha Maziwa ya Mama, Ulishaji wa Mtoto Baada ya Miezi Sita, Lishe 
Wakati wa Ujauzito na Kunyonyesha na Jinsi ya Kukamua Maziwa ya  Mama. 

−	 Panga washiriki katika vikundi kwa kuzingatia uzoefu na ujuzi wao.

Usafiri

Kama itawapasa kusafiri hadi kwenye kituo kingine kwa ajili ya mazoezi ya vitendo, somo la matayarisho 
lifanyike darasani kabla ya kuondoka.  Kipindi hiki kifanyike jioni kabla ya siku ya zoezi. Andaa usafiri.
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Unapoongoza somo hili hakikisha:

Unafahamu mazoezi yatakapofanyika na mahali kila mkufunzi atakapopeleka kikundi chake.  Tembelea 
wodi au kliniki husika, jitambulishe kwa wasimamizi, na hakikisha kuwa wamejiandaa kwa ajili ya 
somo. 

Sehemu za kutembelea

- Wodi ya wazazi waliojifungua; 
- Wodi ya watoto wachanga;
- Kliniki ya watoto chini ya miaka mitano.

Unapoongoza kikundi hakikisha:

Una nakala ya orodha ya mwongozo wa majadiliano ya zoezi la vitendo itakayokusaidia kuongoza 

majadiliano;

•	 Kila mshiriki katika kikundi chako ana nakala moja ya Fomu ya    Kuchunguza Tendo La 
‘Kunyonyesha’, moja ya Orodha Ya Stadi za Unasihi na Fomu Ya Kuchukua Historia ya Ulishaji. 
Pia uwe na nakala moja au mbili za ziada; na

•	 Unafahamu mahali pa kupeleka kikundi chako na mahali pa kukutana kwa ajili ya majadiliano.

Watayarishe washiriki	 				           

	 Eleza malengo ya mazoezi ya vitendo

•	 Katika somo hili, mtafanya mazoezi ya kuchukua historia ya ulishaji  wa watoto.
•	 Mtaendelea kufanya mazoezi kuhusu “kuchunguza tendo la unyonyeshaji”, “kusikiliza na 

kujifunza” na “kujenga kujiamini na kutoa msaada”.
•	 Mtafanya mazoezi ya kumsaidia mama kumpakata mtoto wake wakati wa kunyonyesha au 

kumsaidia kutatua tatizo lolote litakalojitokeza.
•	 Orodha hii ni muhtasari wa stadi zote za unasihi, kuchunguza unyonyeshaji na kuchukua historia 

ambazo mmejifunza.
•	 Unaweza kurejea kwenye orodha ya stadi za unasihi wakati wa mazoezi ili kujikumbusha stadi 

mbalimbali na kuzizoea.

Vipengele vya kujifunza

1.	 Utangulizi;
2.	 Maelezo ya mazoezi;
3.	 Jadili mazoezi ya vitendo darasani na washiriki wote kwa pamoja; na
4.	 Hitimisho.
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1.	 Utangulizi

 Eleza:

•	 Mazoezi humfanya mshiriki kuelewa zaidi yale aliyojifunza na pia humjengea kujiamini

•	 Mazoezi ya mwanzo yalihusu stadi ya kujifunza na kusikiliza na kuchunguza tendo la kunyonyesha. 
Katika zoezi hili tutatumia tena stadi hizo  pamoja na kutumia stadi ya kumjengea mama 
kujiamini na kutoa msaada wakati wa kujifunza kuchukua historia ya ulishaji wa mtoto.

2.  Maelezo ya mazoezi

 Eleza:

•	 Mtafanya mazoezi ya vitendo juu ya “Kusikiliza na Kujifunza” pamoja na “Kuchunguza  Tendo 
la Kunyonyesha”  na “Kujenga Kujiamini na Kutoa msaada” na Kuchukua Historia ya 
Ulishaji kwa kutumia stadi mlizojifunza.

•	 Vifaa ambavyo kila mshiriki anapaswa awe navyo: 

Kila mmoja achukue:

−	 Nakala moja ya Fomu ya Kuchunguza Tendo la Kunyonyesha;

−	 Nakala moja ya Stadi za Unasihi na ya Kuchukua Historia ya Ulishaji; na

−	 Penseli na daftari ndogo ya kuandikia maelezo.

Mpe kila mshiriki fomu anazohitaji

Hakikisha kila mwezeshaji ana nakala za ziada za fomu zifuatazo:

−	 Fomu ya Kuchunguza Tendo la Kunyonyesha;

−	 Stadi za Unasihi;

−	 Fomu  ya Kuchukua Historia ya Ulishaji; na

−	 Orodha ya Vipengele vya Majadiliano ya Mazoezi ya Vitendo.   

Jinsi washiriki watakavyofanya mazoezi kwa vitendo

 Eleza:

•	 Mtafanya zoezi katika vikundi vya watu wanne au watano (kutegemena idadi ya washiriki) 
pamoja na mkufunzi. Mkufunzi ataonyesha kwa vitendo na kisha mtafanya kama 
alivyoonyesha.  Mtazungumza na mama mmoja mmoja kwa zamu wakati washiriki wengine 
wakiwa wanaangalia na kusikiliza kwa makini.
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Mambo ya kufanya wakati mshiriki anataka kuongea na mama

 Eleza:

•	 Jitambulishe na muombe mama ruhusa ya kuongea naye. Tambulisha kikundi na elezea kwamba 
mmekuja kujifunza kuhusu ulishaji wa watoto wachanga.  Omba ruhusa ya kuona jinsi mtoto 
wake anavyolishwa (Epuka kusema ‘kunyonyesha’).

•	 Jaribu kupata kiti au stuli ya kukalia. Kama inaruhusiwa, unaweza kukaa kitandani.

•	 Iwapo mtoto atakuwa analishwa, muombe mama aendelee kumlisha.  Endapo mtoto atakuwa 
halishwi kwa wakati huo, muombe mama amlishe kwa njia ya kawaida wakati wowote ambapo 
atakuwa tayari.  Muombe mama ruhusa ili kikundi kiangalie jinsi mtoto anavyolishwa. Endapo 
mtoto atakuwa amelala wakati wote mshiriki amuombe mama aonyeshe jinsi anavyomlisha 
mtoto wake.

•	 Muulize mama maswali kuhusu hali yake na ya mtoto na jinsi ulishaji unavyoendelea ili 
kuanzisha mazungumzo.  Mhamasishe mama aongee kuhusu yeye na mtoto.  Tumia stadi 
nyingi ulizojifunza kadri inavyowezekana.

Mambo yanayotakiwa kufanywa na washiriki wengine

 Eleza:

Washiriki msimame kimya na kwa utulivu.  Msijadili kitu au kuongea ninyi kwa ninyi. 

•	 Inawapasa kuwaangalia kwa makini mazingira aliyopo mama na mtoto wake.  Kwa mfano, inawapasa 
kuangalia: Je, mama anaonekana kuwa na furaha? Je mama ana maziwa mbadala au chupa ya 
kunyonyeshea mtoto?

•	 Sikilizeni majadiliano kati ya mama na mshiriki kwa ujumla.  Kwa mfano, inawabidi kuchunguza 
nani anaongea zaidi ya mwenzake? Je, mshiriki anauliza maswali yanayotoa mwanya wa kujieleza? 
Je, mama anazungumza kwa uhuru na anaonekana kufurahia maongezi?

•	 Angalia kwa makini stadi anazotumia mshiriki.  Weka alama ya vema (√) katika orodha yako ya 
Stadi za Kusikiliza na Kujifunza na Kujenga Kujiamini na Kutoa Msaada pale ambapo 
mshiriki atatumia stadi hiyo.  Hii itakusaidia wakati wa majadiliano.  Angalia iwapo mshiriki anatumia 
mawasiliano ya ishara na vipengele vyote katika fomu ya kuchukua historia ya ulishaji.

•	 Angalia pia iwapo mshiriki atafanya makosa, kwa mfano, kama atatumia neno la kuhukumu, au 
iwapo atauliza maswali mengi ambayo mama atatoa majibu ya ”ndiyo” au ”hapana”.

Unapochunguza tendo la kunyonyesha

 Eleza:

•	 Washiriki msimame kimya mkiwaangalia mama na mtoto wakati ulishaji ukiendelea.  Wakati 
mkiangalia kila mmoja ajaze Fomu ya Kuchunguza Tendo la Kunyonyesha. 
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•	  Weka  alama ya (√) mbele ya ishara unayoiona na muda wa kumlisha mtoto.  Chini ya ’maelezo’; 
kipengele kilichopo chini ya fomu, unaweza kuandika kitu chochote unachokiona ambacho unafikiri 
kuwa kina umuhimu katika unyonyeshaji.

Makosa ya kuepukwa

 Eleza:

•	 Usiseme kwamba unapenda kuzungumzia unyonyeshaji wa maziwa ya mama. 
Mtazamo au hisia za  mama zinaweza kubadilika.  Anaweza asiwe huru kuongelea suala 
la ulishaji mbadala. Inakupasa kusema kuwa unapenda kufahamu habari za “ulishaji wa 
watoto” au jinsi watoto wanavyolishwa.

•	 Usimpe mama msaada au ushauri kama hauhitajiki.

•	 Endapo mama ataonyesha kuhitaji msaada ndipo umsaidie, na anapofanya vizuri msifie.

Kuwa mwangalifu ili fomu zisiwe kizuizi

•	 Mshiriki anayeongea na mama hatakiwi kuandika chochote wakati wa maongezi. Anatakiwa 
atumie fomu kwa ajili ya kujikumbusha mambo ya kufanya, lakini iwapo atataka kuandika, 
aandike baadaye. Washiriki wanaoangalia wanaweza kuandika maelezo.

Jadili zoezi kwa vitendo

Nenda na kikundi mbali kidogo na mama kisha fanya majadiliano kuhusu mambo waliyoyaona.

   Waulize:

−	 Kwa ujumla ni mambo gani waliyoyaona kuhusu mama na mtoto?

−	 Pitia fomu ya Kuchunguza Tendo la Kunyonyesha na jadili pamoja na washiriki dalili zote walizoona.  
Waamue wenyewe kama mtoto alikuwa amepakatwa na kuwekwa kwenye titi vizuri au la.

−	 Ni dalili zipi zilizopo kwenye fomu ya Kuchunguza Tendo la Kunyonyesha ambazo waliziona?

−	 Stadi zipi za Kusikiliza na Kujifunza, Kujenga Kujiamini na Kutoa Msaada walizitumia?

−	 Vipengele vipi katika fomu ya Historia ya Ulishaji vilitumika.

	 Iwapo mama alionyesha dalili nzuri au isiyoridhisha ya upakataji na uwekaji wa mtoto kwenye titi 
ambazo washiriki hawakuziona wakati mtoto ananyonya, zielezee.

Waeleze washiriki wachunguze kwa makini huduma za afya zinavyotolewa.  
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Wahamasishe washiriki, wakiwepo wodini au kliniki, wachunguze:

−	 Kama watoto wanawekwa chumba kimoja na mama zao;

−	 Endapo watoto wanapewa maziwa ya kopo ya watoto au maji ya sukari;

−	 Endapo chupa za kulisha zinatumika;

−	 Kuwepo au kutokuwepo kwa matangazo ya maziwa ya kopo ya watoto;

−	 Endapo wanawake wenye watoto wanaougua wanalazwa hospitali pamoja na watoto wao;

−	 Jinsi watoto waliozaliwa na uzito pungufu wanavyolishwa.

	 Pia wahamasishe washiriki waongee na wafanyakazi wa sehemu inayotoa huduma ya afya  ili 
wajifunze kuhusu:

−	 Mtazamo wao kuhusu unyonyeshaji;

−	 Namna wanavyowahudumia wanawake wanaonyonyesha;

−	 Kama wana watoto, na jinsi wanavyowalisha.

	 Waeleze washiriki kuwa hawapaswi kutoa maoni kuhusu wanayoyaona, au kuonyesha kutoridhika 
wakati wanapokuwa kwenye sehemu ya huduma ya afya. Itawapasa wasubiri mpaka mkufunzi 
atakapowaruhusu kutoa maoni yao mahali pa faragha, au darasani.

Ni vyema kuorodhesha mazuri na mapungufu yaliyojitokeza ili kutoa mrejesho kwa uongozi wa 
hospitali. 

Wakumbushe kila kikundi kuteua mshiriki wa kutoa ripoti ya kikundi

3.	 Majadiliano ya darasani  baada ya mazoezi		

 Eleza:

Washiriki warudi darasani ili kujadili zoezi la vitendo kwa pamoja.  Majadiliano yaongozwe na 
mkufunzi aliyeongoza somo la maandalizi.

Kila kikundi kiteue mshiriki mmoja  aelezee kwa kifupi mambo waliyojifunza.

Karibisha maoni kuhusu:

−	 Mambo maalum waliyojifunza kutoka kwa mama na mtoto na matatizo yao;

−	 Uzoefu wao katika kutumia Fomu ya Kuchunguza Tendo la Kunyonyesha na orodha ya 
Stadi za Unasihi na Fomu ya Historia ya Ulishaji  

−	 Kueleza stadi walizozifanya vizuri na zile ambazo zinahitaji kufanyiwa kazi zaidi

−	 Hali ya wodi na inavyochangia katika ulishaji wa watoto

−		 Mabango na uelewa wa wanawake juu ya ulishaji wa watoto.

−		 Watie moyo washiriki ili wajizoeze kutumia stadi ambazo zimeonekana kuwa ngumu. Wafanye 
mazoezi katika mazungumzo yao ya kawaida ili wapate uzoefu.
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−		 Usiruhusu washiriki kutoa taarifa za wanawake na watoto mmoja mmoja. Watoe taarifa za 
mambo muhimu yaliyojitokeza.

−	 Tumia orodha ya majadiliano ya MAZOEZI YA VITENDO ili ikusaidie kuongoza majadiliano.  
Hata hivyo, usipitie maswali yote katika orodha kwa sababu zoezi hilo lilifanyika katika vikundi.

−	 Toa muhtasari wa mambo muhimu yaliyoelezwa na washiriki kutoka hospitali.

4.	 Hitimisho

•	 Katika somo hili tulifanya mazoezi ya :

•	 Kutumia stadi za Kusikiliza na Kujifunza, Kuchunguza Tendo la Unyonyeshaji na Kutoa 
Msaada kwa mama pale ulipohitajika na kuchukua historia ya ulishaji wa mtoto. 
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Somo La 18:
Unasihi wa kuchagua njia za ulishaji wa mtoto 

aliyezaliwa na mama aliyeambukizwa Virusi Vya 
UKIMWI (VVU)

MUDA:  Dakika 120

MALENGO
•	 Kutambua umuhimu wa unasihi kuhusu ulishaji watoto wachanga;

•	 Kutumia stadi katika kutoa unasihi wa ulishaji wa watoto wachanga ili kumsaidia mama 
kuchagua njia inayofaa ya kumlisha mtoto wake; na

•	 Kutumia vitendea kazi katika hatua mbalimbali za unasihi wa ulishaji wa watoto wachanga.

MAANDALIZI
Kabla ya somo tayarisha:

−	 Bango kitita lenye Kadi za unasihi na ujumbe

−	 Kitabu cha Maswali na Majibu Mwongozo kwa Wanasihi (Tumia jalada la nyuma  ya kitabu);

−	 Kadi ya Uwezekano wa Uambukizo; Na 21 na 22 katika bango kitita

−	 Kadi ya Ni Njia Ipi Bora ya Kumlisha Mtoto Wako; - Na 23 na kadi Maalum Na 1

−	 Kadi ya vigezo vya ulishaji mbadala - Kadi maalum Na 2 katika bango kitita

−	 Vipeperushi vya njia za ulishaji wa watoto;

−	 Kadi ya Unyonyeshaji Maziwa ya Mama; Na 8 katika bango kitita

−	 Kadi ya Kukamua Maziwa ya Mama kwa mikono; Na 9

−	 Mshiriki atakayekusaidia katika onesho.

−	 Meza ndogo au kiti ili kuweka kadi kwa ajili ya onesho.  Weka viti upande mmoja wa meza kwa 
ajili ya mama na mfanyakazi wa afya.

Vipengele vya kujifunza
1.	 Utangulizi;
2.	 Hatua za  kutoa unasihi wa ulishaji watoto wachanga ili kumsaidia mama kuchagua njia inayofaa 

ya kumlisha mtoto wake;
3.	 Zoezi la kutoa Unasihi; na 
4.	 Hitimisho.
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1.	 UTANGULIZI 
Ili kumsaidia mama aweze kuchagua njia bora kwake ya kumlisha mtoto wake inabidi kutumia vitendea 
kazi mbalimbali  na stadi tulizojifunza kwa ufanisi. 

UNASIHI KUHUSU ULISHAJI WATOTO WACHANGA 

 Eleza:

•	 Baada ya kupokea matokeo ya upimaji, mwanamke aliyeambukizwa VVU atahitaji kuendelea 
kupata unasihi ili kujadili maswali au matatizo ambayo hajaweza kuyatatua. Atahitaji msaada 
wa kuhimili hali yake, kupata taarifa zaidi na kutoa uamuzi kuhusu masuala yote ya maisha 
yake.

•	 Kama inawezekana mpeleke mwanamke huyu kwa mtu ambaye amefundishwa unasihi wa 
maambukizi ya VVU. Inawezekana katika jamii kuna mnasihi wa kujitolea au kikundi cha kutoa 
msaada au viongozi wa madhehebu ya dini ambao wamepata mafunzo haya. Ikiwezekana mpe 
mwanamke nafasi ya kuchagua mtu atakayempa unasihi.

•	 Unasihi unaoendelea unaweza kuwa rahisi kama mwanamke mwenyewe au yeye na mwenzi 
wake watakubali kukutana na kikundi kidogo cha watu wengine walioambukizwa VVU.  Hii 
hujulikana kama usiri wa ushirika.

•	 Mama au mtoto anaweza kuhitaji kupelekwa kwa daktari au mtoa huduma ya afya yeyote kama 
atakuwa na tatizo lolote la kiafya au la kilishe.

•	 Mama akitaka kubadili njia ya ulishaji apewe unasihi upya na achunguzwe kama njia hiyo 
inakubalika kitaalamu na ataimudu 
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Hatua za kutoa unasihi wa ulishaji wa watoto wachanga

Waambie washiriki wafungue vitabu vyao ukurasa ........... na kuangalia jedwali la hatua za 
unasihi za ulishaji watoto wachanga. 

Jedwali—18/1----- Hatua za kutoa unasihi wa ulishaji wa watoto 

Hatua ya kwanza:	 Msalimie mama mueleze madhumuni ya mazungumzo na muombe ruhusa 
ya kuanza unasihi;

Hatua ya pili: 	 Eleza uwezekano wa maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa 
mtoto kwa kutumia kadi mbili za unasihi za uwezekano wa maambukizi; kadi 
Na 21 na 22 katika bango kitita

Hatua ya tatu:	 Eleza njia   za ulishaji wa mtoto ambazo ni:

	 - Kunyonyesha maziwa ya mama;

	 - Ulishaji mbadala. 

	 Tumia kadi ya unasihi ya Na 23 na Kadi Maalum Na 1 

Hatua ya nne:	 Chunguza kujua hali ya nyumbani kwa mama na ile ya familia yake ili ku-
tambua njia ya ulishaji yeyé atakayotumia ambayo  inakubalika, inaweze-
kana, inawezekana kumudu gharama, kuwa endelevu na salama (vigezo vya 
ulishaji mbadala . Tumia kadi ya unasihi ya vigezo vya ulishaji mbadala   - Kadi 
maalum Na 2(Toa maelezo na jadili maswali ya kuuliza).

Hatua ya tano:	 Jadili na kumsaidia mama kuchagua njia ya ulishaji inayomfaa. 

Hatua ya sita:	 Mwonyeshe mama jinsi ya kutekeleza njia aliyoamua kwa kurejea kadi ya 
unasihi au kipeperushi husika.

Hatua ya saba:   Mfuatilie na umsaidie mama kwa kumpatia unasihi. Mueleweshe  mama juu ya 
umuhimu wa afya yake na umshauri arudi kituo cha afya ikiwa yeye au mtoto wake amepata mata-
tizo yoyote. Onesha kadi ya unasihi wa  dalili za  hatari - Kadi Na 24

 Onesha kwa vitendo jinsi ya kutoa unasihi kwa kutumia vitendea kazi

a.	 Muombe mwezeshajii mwenzako uliyemtayarisha kuigiza nafasi ya mjamzito. Mwezeshaji atachukua 
nafasi ya mfanyakazi wa afya. Wakae wakitazamana na bila kizuizi  kati yao. Eleza kwamba mtoa 
huduma walishajadiliana na mama Emma kuhusu ulishaji kwa kiasi fulani sasa wanaendelea.
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Jinsi ya kutoa unasihi kwa kutumia vitendea kazi

M/Afya Karibu mama Ema, habari za nyumbani. Unaendeleaje tangu tulipoachana?

Bibi Ema Nzuri, naendelea vizuri.

M/Afya Naamini umepata muda wa kutafakari tuliyojadili. Bila shaka sasa umekuja kwa ajili 
ya mazungumzo juu ya ulishaji wa mtoto baada ya kujifungua.

Bibi Ema Ndiyo nimekuja kama tulivyokubaliana mara ya mwisho tulipoongea. 

Kwa kweli nina wasiwasi sana sijui la kufanya.

M/Afya Naona una wasiwasi. Ni vyema  tuzungumzie zaidi kuhusu jambo hili.

Unakumbuka nilikueleza kuwa mtoto anaweza kupata VVU kupitia unyonyeshaji wa 
maziwa ya mama ijapokuwa hii hutokea kwa baadhi ya watoto na sio wote?

 Onesha kadi za Uwezekano 

 Eleza:

Ukiangalia kadi hii, unaona watoto 100 waliozaliwa na wanawake walioambukizwa VVU. 

Watoto 25 kati yao (hawa wenye rangi nyekundu) wanaweza kuambukizwa VVU  wakati wa ujauzito, 
uchungu na kujifungua. Watoto wengine 10 (mwenye draft nyeupe) wanaweza kuambukizwa 
wakati wa kunyonyeshwa. Waliobakia 65 (wenye rangi ya njano) wanaweza wasiambukizwe hata 
bila kuchukua tahadhari au hatua yoyote.

 Eleza kadi ya uwezakano wa maambukizi iwapo hatua itachukuliwa.

Endelea kuelezea  kadi ya pili ambapo hatua zimechukuliwa          

Bibi Ema: Kwa hiyo sio watoto wote wanapata virusi vya UKIMWI kwa njia ya kunyonya 
maziwa ya mama?

M/Afya: Ndiyo, wengi wao hawataambukizwa kwa kunyonya maziwa ya mama.

Bibi Emma: Hivyo inawezekana kumnyonyesha mtoto wangu na asiambukizwe VVU!!  
Nitalifikiria jambo hili.

  Onesha kadi ya Ni Njia ipi Bora kwako ya Kumlisha Mtoto wako

M/Afya: Utafiti unaonyesha kuwa kunyonyesha mtoto maziwa ya mama pekee bila hata maji 
katika miezi 6 ya mwanzo  hupunguza uwezekano wa mtoto kuambukizwa virusi vya 
UKIMWI kwa njia ya kunyonyesha. Maziwa ya mama humpa mtoto virutubishi vyote 
anavyohitaji na pia  kinga dhidi ya maradhi. Kunyonyesha hujenga uhusiano mzuri 
kati ya mama na mtoto.Hata hivyo bado kuna uwezekano wa kumwambukiza mtoto 
wako VVU kupitia kunyonyesha hasa kama ukichanganya unyonyeshaji na vyakula 
vingine. Vyakula na maji anavyopewa mtoto kipindi hiki huongeza uwezekano wa 
kumuambukiza mtoto VVU kwa kusababisha michubuko katika njia  ya utumbo wa 
mtoto hivyo kuruhusu VVU kupenya kwa urahisi. 

Bibi Ema: Ooh! – hii inatia matumaini.  Lakini bado nitakuwa na wasiwasi juu ya mtoto 
kuambukizwa virusi vya UKIMWI.
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M/Afya: Ahaa! Hata hivyo kuna njia nyingine ya kumlishaji mtoto wako ambayo tunaweza 
kuijadili. Njia hiyo ni Kumlisha mtoto wako maziwa ya kopo maalum kwa watoto 
wachanga.  

Bibi Ema: Ah, sikujua kama kuna njia nyingine. Naomba unieleze zaidi kuhusu njia hiyo

M/Afya: Sawa Mama Emma, tuanze kwa kuzungumzia maziwa ya kopo maalumu kwa  watoto 
wachanga.

Bibi Ema: Sawa

M/Afya: Kuna aina mbalimbali za maziwa ya kopo maalumu kwa watoto wachanga 
ambayo unaweza kununua. Ukitumia maziwa haya, faida yake ni kwamba huwezi 
kumuambukiza mtoto VVU kwa njia ya kunyonyesha. Vile vile mtoto anaweza 
kulishwa na mtu mwingine wakati wewe mwenyewe haupo.Hata hivyo hasara za 
maziwa haya ni kuwa yana bei kubwa, yanahitaji muda wa kutayarisha hasa usiku, 
usafi wa hali ya juu, maji na nishati ya kutosha.	

Bibi Emma: Mmmh! Je,  naweza kutumia maziwa ya ng’ombe ? 

M/Afya: Maziwa haya kama yale  maziwa ya kopo maalum  kwa watoto wachanga faida 
yake ni kutomuambukiza mtoto VVU kwa njia ya kunyonyesha. Hasara zake ni kuwa 
hayana kinga dhidi ya maradhi, yana gharama, yanahitaji muda wa kutayarisha 
na nishati na hayana virutubisho vya kutosha hivyo mtoto hakui ipasavyo. Maziwa 
haya hayafai  kumlisha mtoto wa umri chini ya miezi 6. Baada ya mazungumzo yetu 
unafikiri ni njia gani inaweza kukufaa?

Bibi Ema: Mimi nafikiri nitatumia maziwa ya kopo maalum kwa watoto wachanga.

M/Afya Umefanya vyema kuamua mapema. Hata hivyo, kabla hatujaanza kuongelea njia 
hiyo kwa undani zaidi hebu kwanza tuangalie kadi hii.

 Onesha kadi  ya vigezo vya ulishaji mbadala. (Hakikisha mmejadili kwa kina juu ya upa-
tikanaji wa maji.

Eleza kipengele kwa  kipengele kuhusu vyombo vya kutayarishia na kuhifadhi maziwa; aina ya 
choo ili kuhakikisha usafi na usalama; uwezo wa kifedha; nishati atakayotumia; ulishaji wakati wa 
usiku na kama ataishirikisha  familia yake.

M/Afya 
Bibi Ema:

Baada ya maelezo hayo bado unataka kutumia njia hiyo?
Ndiyo, nitatumia njia hiyo kwani naamini mimi na mume wangu tutaweza kumudu 
gharama kwani wote tunafanya kazi.

M/Afya: Ah! ni vizuri kuona kuwa gharama sio tatizo kubwa kwa vile wote mnafanya kazi. 
Nakumbuka uliniambia kuwa ulimnyonyesha mtoto wako mwingine.
Kama hutamnyonyesha huyu familia yako itasema nini?

Bibi Ema: Oh, sikuwa nimefikiria juu ya hilo. Mimi na mume wangu hatujamweleza mtu yeyote 
kuwa tumeambukizwa VVU. Sijui nitasemaje?

M/Afya: Naona hii inaweza kuleta wasiwasi. Wewe na mume wako mmekwishazungumzia 
juu ya kuwaambia ndugu wachache wa karibu kuwa ninyi mmeambukizwa VVU? 
Pengine wanaweza kuwa wa  msaada kwenu.
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Bibi Ema: (Bi Emma akionyesha kushtuka)
Ah! hapana.  Watasema tumeleta aibu na ugonjwa kwenye familia. Hawatapenda 
sisi tuwe karibu nao.

M/Afya: Aaaaah! Naona kuwaambia kunaonekana si jibu kwa wakati huu. Unaonaje kama 
utafikiria kunyonyesha? 

Bibi Ema: Naona naweza kunyonyesha kwa muda mfupi.

M/Afya: Hili linawezekana. Unaweza kunyonyesha maziwa yako tu kwa muda wa miezi sita 
ya mwanzo na ukaendelea kumnyonyesha mpaka miezi 12, huku  ukitumiaia dawa 
za ARV kama utakavyoelekezwa na mtoa huduma wa afya.

Bibi Ema: Nashukuru sana kwa msaada wako.  Sikujua kama kuna mambo mengi ya kufikiria 
juu ya jambo hilo.

M/Afya: Ni kweli tumezungumzia mambo mengi leo na bila shaka una mengi ya kufikiria.  
Labda unaweza kujadili na mume wako juu ya hayo.

Bibi Ema: Sawa, sijui mwenzangu atasema nini.

M/Afya: Una wasiwasi kuhusu mwenzako siyo? Unaweza kumshauri mwenzako mkaja wote 
kuzungumza na mimi.  

Bibi Ema : Asante nitakuja kukuona tena.

 

3.	 Zoezi la kutoa unasihi
 Ongoza zoezi la kutoa unasihi

Wagawe washiriki katika makundi na wafanye igizo dhima la kuchagua njia ya kumlisha mtoto. Kila 
mshiriki achague njia tofauti ili waweze kujifunza. 

Wakumbushe kutumia stadi za unasihi walizojifunza. Kila kundi liwe na mkufunzi ili atoa maelekezo.

4.   Hitimisho
Katika somo hili tumejifunza :

•	 Hatua za kutoa unasihi wa ulishaji wa watoto;

•	 Jinsi ya kumsaidia mama aliyeambukizwa VVU  hatua kwa hatua kuchagua njia ya ulishaji kwa 
kutumia vitendea kazi.; 

•	 Jinsi ya kutumia Vitendea kazi wakati wa kutoa unasihi ili kuhakikisha taarifa sahihi zinatolewa.

 Waulize washiriki kama wana maswali na ujibu kwa kuwashirikisha.
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Somo La 19:
Kutengeneza maziwa mbadala kwa watoto wachanga  

– mazoezi ya kupima kiasi

MUDA:  Dakika 120

MALENGO 
Baada ya somo hili washiriki waweze:

•	 Kueleza kiasi cha maziwa anachohitaji mtoto asiyenyonya maziwa ya mama;

•	 Kueleza na kuonesha kwa vitendo jinsi ya kupima maji na maziwa ya kopo maalumu kwa 

watoto wachanga, kwa usahihi;

•	 Kueleza na kuonyesha kwa vitendo jinsi ya kurekebisha maziwa halisi ya ng’ombe,  kwa usahihi 

kwa ajili ya watoto walio katika mazingira maalumu

•	 Kutafsiri vipimo kulingana na vifaa alivyonavyo mama; na

•	 Kujadili gharama ya ulishaji mbadala.

MAANDALIZI 	
Kabla ya somo tayarisha: 

−	 Aina mbali mbali za maziwa:

	 Maziwa ya kopo maalumu kwa watoto wachanga, maziwa halisi ya wanyama (Kwa mfano;  

maziwa ya ng’ombe )

−	 Vifaa vinavyohitajika

o	 Vijiko vyenye ujazo mbalimbali;

o	 Beseni moja kila kikundi;

o	 Vitambaa (viwili) kwa kila kikundi;

o	 Chupa ya chai kwa kila kikundi;

o	 Sufuria mbili zenye mifuniko) kwa kila kikundi;

o	 Kikombe cha kumlisha mtoto kwa kila kikundi;

o	 Sahani (mbili) kwa kila kikundi;

o	 Kifaa cha kukatia (kisu); 

o	 Bomba la sindano 

o	 Mizani ndogo inayoweza kupima kuanzia gramu moja;

o	 Kikombe/chombo kinachoweza kupima vimiminika kuanzia mililita tano;
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−	 Mahitaji mengine

o	 Maji yaliyochemshwa; 

o	 Maji ya kunawa mikono;

o	 sukari; na

o	 Vitamini na madini ya nyongeza.

Vipengele vya kujifunza
1.	 Utangulizi;

2.	 Kiasi cha maziwa anachohitaji mtoto asiyenyonya maziwa ya mama na mwongozo wa 
utayarishaji;

3.	 Kupima maji, maziwa ya kopo maalumu ya watoto wachanga, maziwa halisi ya ng’ombe na 
sukari kwa usahihi;

4.	 Zoezi kwa vitendo;

5.	 Gharama ya ulishaji mbadala; na

6.	 Hitimisho.
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I.	 Utangulizi
 Eleza: 

•	 Katika kipindi cha miezi sita ya mwanzo maziwa ndiyo chakula pekee anachotakiwa kupata mtoto. 

•	 Wanawake walioambukizwa VVU ambao wamepewa unasihi kuhusu ulishaji wa watoto na 
kuchagua kutumia maziwa mbadala, wanahitaji kuelekezwa jinsi ya kutayarisha aina ya maziwa 
waliyochagua kwa usahihi na usalama. (Wakumbushe washiriki kuhusu vigezo vya ulishaji 
mbadala.

•	 Maziwa haya yatengenezwe katika hali ya usalama ili kuepuka uwezekano wa kusibikwa na 
kusababisha uambukizo.

•	 Wanawake wanapaswa kuonyeshwa kwa vitendo jinsi ya kutengeneza maziwa hayo na watengeneze 
wenyewe mbele ya mtoa huduma ili kuhakikisha wameelewa na wataweza kufanya hivyo kwa 
usahihi. 

•	  Wakati mama anapotengeneza maziwa mbadala kutokana na maziwa ya kopo maalumu kwa 
watoto wachanga, ni muhimu sana maji na maziwa kuchanganywa katika uwiano sahihi, kwa 
kuzingatia  maelekezo yaliyopo kwenye lebo ya kopo la maziwa husika

•	 Kwa watoto walio katika mazingira maalumu, maziwa halisi ya ng’ombe yanaweza kutumika. 
Ni  muhimu sana maji, maziwa na sukari kuchanganywa katika uwiano sahihi. Watoto hawa pia 
wanapaswa kupatiwa  vitamini na madini ya nyongeza kama itakavyoshauriwa na mtoa huduma 
ya afya.

•	 Vyakula visipotayarishwa kwa usahihi huweza kusababisha mtoto kupata utapiamlo pamoja na 
maradhi. Tofauti ndogo ambazo hazitatiliwa maanani katika mlo mmoja au miwili inaweza kuwa 
na athari kubwa kama zitarudiwa katika kila mlo.

•	 Izingatiwe kuwa maziwa na maji yachemshwe tofauti kabla ya kupima.

Uliza: Kwa nini ni muhimu kuchemsha maji na maziwa tofauti kabla ya kupima? Subiri 
washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

Jibu:	 Maji na maziwa huchemka katika nyuzi joto tofauti. Maji huchemka katika nyuzi joto 100 za 
Centrigrade na maziwa  katika nyuzi joto 80 za Centrigrade.
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2	 Makadirio ya  kiasi cha maziwa ya kumlisha mtoto asiyenyonya 
maziwa ya mama

i.	  Kutengeneza mlo kwa kutumia maziwa ya kopo maalumu kwa watoto wachanga

 Eleza:  

Tengeneza kwa kufuata maelekezo yaliyoandikwa kwenye lebo ya kopo. Pia ni muhimu kutumia kijiko 
kidogo kilichopo ndani ya kopo la maziwa. Yasiongezwe sukari. 

JEDWALI: 19/1 MAKADIRIO YA KIASI CHA MAZIWA YA KOPO  MAALUMU KWA WATOTO 
WACHANGA YANAYOHITAJIKA KWA MWEZI

Umri kwa miezi Uzito 
kwa kilo

Maziwa ya makopo yanayohitajika kwa mwezi

1 3 Makopo 4 ya gramu 500 kila moja

2 4 Makopo 6 ya gramu 500 Kila moja

3 5 Makopo 7 ya gramu 500 kila moja

4 5 Makopo 7 ya gramu 500 kila moja

5 6 Makopo 8 ya gramu  500 kila moja

6 6 Makopo 8 ya gramu 500 kila moja

Jumla ya miezi 6 (makadirio) Makopo 40 ya gramu 500 kila moja (kilo 20 za maziwa)

ii.	 Kutengeneza mlo kwa kutumia maziwa halisi ya ng’ombe  

 Eleza:  

•	 Mtoto anahitaji wastani wa mililita 150 kwa kila kilogramu moja ya uzito wake kwa siku. Kiasi 
hicho kigawanywe katika milo 6, 7 au 8 kulingana na umri wa mtoto.  Kiasi kamili cha mlo 
mmoja na mwingine huweza kutofautiana. Maziwa ya ng’ombe yanahitaji kuongezwa maji kwa 

uwiano wa vipimo viwili vya maziwa na kipimo kimoja cha maji na sukari iongezwe kwa uwiano 
sahihi. 

•	 Watoto hawa pia inabidi wapewe  vitamini na madini ya nyongeza kama itakavyoshauriwa na 
mtoa huduma ya afya .

•	 Mfano wa mahitaji ya maziwa halisi ya ng’ombe kwa mtoto aliyezaliwa  na uzito wa kilo 3.

		  Mahitaji :

		  Kanuni: mililita 150  za maziwa kwa  kila kilo ya uzito ya mtoto kwa siku.

		  Kwa hiyo kilo 1=  ml 150

		  Kilo 	 3  = ml 150 x 3

			   = ml 450 maziwa kwa siku.

•	 Uwiano wa maziwa ya ng’ombe na maji ni 2 : 1  Hii ina maana kuwa kwa kila vipimo viwili 
vya maziwa ya ng’ombe unaongeza kipimo kimoja cha maji. Hivyo basi, ili kupata uwiano huu 
unahitaji vipimo 2 + 1 = 3,
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•	 Kwa hiyo, kwa mahitaji ya mtoto mwenye uzito wa kilo tatu ambaye mahitaji yake ni ml 450 
ambayo anatakiwa kula milo minane kwa siku, atahitaji ml 450/8 kwa mlo ambayo ni sawa na 
56.2 ( kwa makadirio ya karibu ni ml 60) kwa mlo. 

•	 Unapoandaa mlo huu utahitaji maji ambayo ni kipimo kimoja na maziwa vipimo viwili, hii ni 

sawa na 3
60  ambayo ni 20 yaani kipimo 1 cha maji. 20 x 2 = ml 40 ambavyo  vipimo viwili 

vya maziwa.

•	 Mahitaji ya sukari ni asilimia 10 ya maziwa yasiyochanganywa na maji. Hii ni sawa na ml 

100

1040 x = gramu 4.

 Toa mfano mwingine na ufanye pamoja na washiriki na hakikisha kila mshiriki 
ameelewa.

Washiriki wafungue kitabu cha mshiriki ukurasa wa178 na kusoma majedwali 
yaliyopo.

JEDWALI: 19/2 MAKADIRIO YA KIASI CHA MAZIWA HALISI YA NG’OMBE 
YANAYOHITAJIKA KWA MWEZI

Umri kwa 
miezi

Uzito kwa 
kilo

Milo ya maziwa 
kwa mililita 
kwa siku*

Maziwa ya ng’ombe, sukari** 
na maji yanayohitajika kuten-

geneza maziwa halisi ya 
watoto kwa siku

Makadirio kiasi 
na idadi ya milo

1 3 450 Mililita 300 za maziwa + maji 
mililita 150 + sukari gramu 30

Mililita 60 x 8

2 4 600 Mililita 400 za maziwa + maji 
mililita   200 + sukari gramu 40

Mililita 90 x 7

3 5 750 Mililita 500 za maziwa + maji 
mililita 250 + sukari gramu 45

Mililita 120 x 6

4 5 750 Mililita 500 za maziwa + maji 
mililita  250 + sukari gramu 45

Mililita 120 x 6

5 6 900 Mililita 600 za maziwa + maji 
mililita  300 + sukari gramu 56

Mililita 150 x 6

6 6 900 Mililita 600 za maziwa + maji 
mililita 300 + sukari gramu 56

Mililita 150 x 6

Jumla ya miezi 
6 (makadirio)

Lita 92 za maziwa + sukari kilo 9

*Inaonyesha makadirio ya juu au ya chini kurahisisha upimaji

** Kiasi cha sukari kinachohitajika inakadiriwa kama moja ya kumi (1/10) ya kiasi cha maziwa 
kabla hayajachanganywa na maji)
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JEDWALI 19/3: MWONGOZO WA UTAYARISHAJI WA MAZIWA HALISI YA NG’OMBE

Maziwa halisi ya ng’ombe, mbuzi au ngamia

Ml 40 za maziwa + ml 20 maji + gm4 sukari  = ml 60 maziwa yaliyotengenezwa;

Ml 60 maziwa + ml 30 maji + gm 6 sukari  = ml 90 maziwa yaliyotengenezwa;

Ml 80 maziwa + ml 40 maji + gm 8 sukari  = ml 120 maziwa yaliyotengenezwa;

Ml 100 maziwa +ml 50 maji +gm 10 sukari = ml 150 maziwa yaliyotengenezwa;

Mtoto anayetumia maziwa ya ng’ombe  apatiwe Vitamini na madini  ya nyongeza  

 Eleza: 

•	 Wakati mwingine ni rahisi kuamua kiasi cha kumlisha mtoto kulingana na umri wa mtoto kuliko 
uzito.  Jedwali lililopo juu linaonyesha kiasi cha wastani cha maziwa kwa mtoto mwezi hadi mwezi.  
Imekadiriwa kwa kutumia kiwango cha juu au cha chini kidogo kiasi kwamba mlo mmoja wa mtoto 
unakuwa rahisi kupima.  Kiasi hiki kinaweza kutumika kama mahali pa kuanzia.  

•	 Mtoto mchanga atalishwa kiasi kidogo mara kwa mara, kiasi cha maziwa kinaongezeka taratibu 
kadiri mtoto anavyokua.  

•	 Inashauriwa kumpa mtoto maziwa pekee bila chakula cha aina yoyote hata  maji mpaka atimize 
miezi sita.

•	 Kiasi cha maziwa anachokunywa mtoto hutofautiana kati ya mlo na mlo. Hii hujitokeza hata 
katika unyonyeshaji wa maziwa ya mama. Wakati mtoto akilishwa kwa kikombe mpe ziada 
kidogo, lakini mwache mtoto aamue kiasi atakachokunywa.

•	 Endapo mtoto atakula kidogo, mpe ziada katika mlo unaofuata au mpe mlo unaofuata mapema, 
hasa pale mtoto anapoonyesha dalili ya njaa.

•	 Iwapo mtoto atakuwa haongezeki uzito wa kutosha, atahitaji kulishwa mara kwa mara au 
kupewa kiasi kikubwa katika kila mlo kulingana na uzito wake katika umri huo.  

 Eleza vipengele muhimu vya kuzingatia wakati wa kutayarisha maziwa ya mtoto kwa 

usafi na usalama:

 

Uliza; Je ni mambo gani muhimu ya kuzingatia ili  kutayarisha maziwa ya mtoto kwa usafi 
na usalama? 

Subiri  washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea

 Eleza:

•	 Kila mara osha vyombo unavyotumia  kama vikombe, vipima ujazo, vijiko na vyombo vingine 
kwa maji safi na sabuni. Ni vyema zaidi kuchemsha vyombo kila mara ili kuhakikisha ni safi 
na salama;
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•	 Kila mara nawa mikono kwa sabuni na maji safi yanayotiririka kabla ya kutayarisha maziwa;

•	 Tayarisha vyombo vyote  utakavyohitaji; na

•	 Andalia katika sehemu iliyo safi.

 Wakumbushe washiriki umuhimu wa usafi na usalama wa chakula. Rejea somo la usafi na usalama 
wa chakula 

Zingatia yafuatayo (Rejea somo la 10)

−	 mikono safi;

−	 vyombo safi;

−	 maji na maziwa salama ;

−	 hifadhi salama ya maji na maziwa; na

−	 mazingira safi ya utayarishaji.

 Waambie washiriki wafungue kitabu cha mshiriki ukurasa wa 179 wataona hatua za kutayarisha 
maziwa. 

3	 Hatua za kutayarisha maziwa halisi ya ng’ombe kwa watoto 
wachanga  

	 Kupima maji, maziwa, sukari na kutafsiri vipimo kwenye vyombo vya mama

Eleza jinsi ya kupima sukari, maziwa na maji na vyombo vinavyoweza kutumika. Onesha kwa 
vitendo jinsi ya kuweka alama kwenye chombo cha mama. Waoneshe washiriki jinsi ya kupima 
kwa kutumia vipimo inavyojulikana kama vile mizani ndogo yenye uwezo wa kupima kuanzia 
gramu 1 na chombo cha kupima vimiminika kuanzia millita 5.

Anza kwa : 

i) Kuweka alama katika chombo cha kupimia vimiminika

 Eleza:

•	 Katika kupima vitu vya majimaji anza kupima maji kiasi kinachohitajika. Hamishia kiasi 
ulichopima katika chombo cha mama alicholeta ambacho kinaonyesha ndani na weka alama.

•	 Mweleze mama kuwa kila atakapopima maji apime mpaka kwenye alama iliyowekwa. Kama 
anataka kupima maziwa halisi ya ng’ombe apime kipimo hicho mara mbili.

ii)  Kupima sukari

•	 Tumia mizani au vijiko maalum vya kupima ujazo unaohitajika kuhamishia kwenye kijiko cha 
mama .

•	 Kumbuka vijiko vinatofautiana ujazo na umbo hivyo ni muhimu kumwomba mama alete kijiko 
chake anachotumia nyumbani.

•	 Hamishia kiasi cha sukari kinachohitajika ambacho ulikipima (kwa mfano gramu 8) katika 
kijiko alicholeta mama kutoka nyumbani ili aweze kujua ujazo unaotakiwa. Hamishia kiwango 
hicho cha sukari katika vijiko mbalimbali ili washiriki waone tofauti.
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Ujazo wa kijiko unaweza kuwa:

Lundo - kujaa mpaka juu kabisa 

Mviringo - kujaa kama vile umeshindilia kidogo 

Mfuto	 - kujaa usawa na kijiko 

 Onesha mchoro 19/1: Ujazo mbalimbali wa vijiko

Angalia michoro inayofuata

 Onesha tofauti za ujazo katika aina tofauti za vijiko

Lundo

Mfuto

Mviringo 

Ujazo wa kijiko utakavyoonekana baada ya kuhamishia kiasi ulichopima ndicho kipimo 
utakachomweleza mama kutumia wakati wa kupima kila apotengeneza maziwa.

Mfano:- Mlo wa mtoto mwenye umri miezi minne Kokotoa ukiwashirikisha washiriki

 Kiasi cha mlo 		 - 	 mililita 120 

 Kiasi cha maji 		 -	 mililita 40 

 Kiasi cha maziwa 	 - 	 mililita 80 

 Kiasi cha sukari 	 - 	 gm 8 

Muombe mwezeshaji mwenzako aoneshe kwa vitendo. Nawa mikono kabla ya kuanza 

kupima. 

Jinsi ya kupima 

•	 Anza kwa kupima mililita 40 za maji yaliyochemshwa kwa kutumia chombo chenye vipimo 
halisi;

•	 Hamishia kiasi cha maji hayo katika chombo alicholeta mama ambacho kinaonesha ndani;

•	 Weka alama ya kudumu pale maji yalipofikia;

•	 Mimina maji hayo kwenye sufuria;
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•	 Tumia kipimo hicho mara mbili kupima maziwa yaliyochemshwa.;

•	 Mimina kwenye sufuria; Pima gramu 8 za sukari kwa kutumia chombo chenye vipimo halisi au 
bomba la sindano kama mizani hamna;

•	 Hamishia kiwango hiki cha sukari katika kijiko cha mama. Msitizie mama kutumia kijiko hicho 
hicho siku zote;

•	 Weka sukari katika mchanganyiko wa maji na maziwa; na

•	 Chemsha mchanganyiko huu, tayari kwa mlo mmoja.

Uliza: Kwa nini ni muhimu kuchemsha tena mchanganyiko huo kabla ya kumlisha 
mtoto?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu  halafu endelea.

Jibu:  Ili kupata mchanganyiko mzuri  na pia tukumbuke sukari sio salama na utayarishaji 
unaweza kusabisha kusibikwa kwa maziwa hayo. 

Kumbuka: Badilisha vipimo kila baada ya wiki nne kulingana na uzito au umri 
wa mtoto.

FOMU ZA MUDA WA KUTENGENEZA MAZIWA KWA KUTUMIA NISHATI  MBALIMBALI

Fomu 19/1 A

Kikundi_______________ kupika kwa____________________ (aina ya nishati)

Muda wa 
kuanza

Muda wa 
kuanza kutumia

Muda unaohitajika

Moto (a)

Weka maji yachemke (b)

Maziwa halisi ya ng’ombe ________ml

Maziwa ya kopo maalumu kwa watoto 
wachanga ya watoto _______ml

	 Ongezea muda uliotumika kuwasha  moto na kuchemsha maji  (a) + (b) katika muda uliotumika 
katika kutayarisha maziwa.

Fomu 19/1B

Aina ya mlo Muda wa 
kuchemsha 
maji (a)  + (b)

Muda unaohita-
jika kutengene-
za mlo

Jumla ya muda un-
aohitajika kutayari-
sha mlo mmoja

Maziwa halisi ya ng’ombe ________ml
Maziwa ya kopo maalumu kwa  watoto 
wachanga  _______ml

Kadiria kiasi cha nishati iliyotumika:_______________________________________
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4.  Zoezi kwa vitendo
 Wagawe washiriki katika vikundi wafanye kwa vitendo jinsi ya kupima maziwa, , maji na kuweka 
alama katika chombo cha mama.

Watayarishe maziwa kwa ajili ya kutengeneza milo ya watoto wenye umri tofauti kwa kutumia maziwa 
ya aina mbalimbali kama ifuatavyo: 

•	 Mtoto wa miezi 2, maziwa ya kopo maalumu kwa watoto wachanga;

•	 Mtoto wa miezi 5, kwa kutumia maziwa halisi ya ng’ombe.

Wajaze karatasi ya kuangalia muda wa matayarisho kwa kila aina ya nishati walitotumia kama kuni, 
jiko la mafuta ya taa, mkaa na umeme kama unapatikana. Kila kikundi kirekodi muda tangu 
kuanza mpaka kumaliza kutengeneza mlo kwa kila aina ya maziwa jaza fomu ya kurekodi muda.

5	 Gharama ya ulishaji mbadala
 Jadili gharama ya ulishaji mbadala ukijumuisha gharama zote. Husisha gharama za maziwa halisi 
ya ng,ombe  na kipato cha watu tofauti

CHATI: -19/1A GHARAMA ZA ULISHAJI MBADALA KWA MIEZI SITA YA MWANZO

Aina ya maziwa Bei ya wastani 
kwa kipimo

Kiasi kinachohitaji-
ka kwa miezi sita

Gharama  kwa 
miezi sita

Maziwa ya ng’ombe __     /lt __       x 92 lita

Maziwa ya kopo maalumu kwa 
watoto wachanga

  /kopo la 500gm       x 20 kilo

Sukari           /kilo       x 9 kilo

Vitamini na madini          /mwezi       x 6 miezi

Chati 18/1B

Maziwa ya ng’ombe + sukari + vita-
mini na madini

 __  +___     +____   ________   x 6

Maziwa ya kopo maalumu kwa watoto 
wachanga 

___    /500 g    ____  x 40 makopo
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CHATI : 19/2A GHARAMA KWA  KULINGANISHA NA  ASILIMIA YA MSHAHARA

Kima cha chini Mkulima Mwajiriwa wa ndani

Mwezi 1

Miezi 6

Chati 18/2B

Aina ya mlo Gharama ya maziwa 
kwa miezi 6

% ya mapato ya 
mkulima

% ya mapato ya mwajiriwa 
wa ndani

Maziwa halisi ya ng’ombe

Maziwa ya kopo maalum kwa 
watoto wachanga 

6. HITIMISHO
Katika somo hili tumejifunza

•	   Jinsi ya kupima maziwa ya kopo maalumu kwa watoto wachanga, maji, maziwa halisi ya 
ng’ombe   pamoja na sukari kwa usahihi;

•	 Tumejifunza pia jinsi ya kutafsiri vipimo kulingana na vyombo alivyokuwa navyo mama;

•	 Tumejadili muda na gharama ya ulishaji mbadala kwa watoto wachanga; na

•	 Tumesisitiza usafi na usahihi wa vipimo ili kuepuka madhara ya kiafya na lishe.

 Waulize washiriki kama wana maswali na ujibu kwa kuwashirikisha.
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Somo La 20:
Kumlisha mtoto wa umri miezi 6 mpaka 24 

MUDA: Dakika 45

MALENGO

Baada ya somo hili washiriki waweze: 

•	 Kueleza ulishaji wa vyakula vya nyongeza;

•	 Kueleza umuhimu wa kumwanzishia mtoto chakula cha nyongeza katika umri unaofaa;

•	 Kujadili aina ya vyakula vinavyofaa kumpa mtoto; na 

•	 Kueleza jinsi ya kumlisha mtoto.

MAANDALIZI
Kabla ya somo andaa:

−	 Kipeperushi cha Kumlisha Mtoto Baada ya Miezi sita;

−	 Chati inayoonyesha makundi mbalimbali ya vyakula; na

−	 Slaidi/michoro za ulishaji wa watoto 

Vipengele vya kujifunza
1.	 Utangulizi;

2.	 Ulishaji wa vyakula vya nyongeza;

3.	 Njia za kuboresha chakula cha mtoto;

4.	 Kumlisha mtoto katika umri wa miezi 6 – 24;

5.	 Ulishaji shirikishi; na

6.	 Hitimisho.
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1. UTANGULIZI
 Eleza 

•	 Katika vipindi vilivyotangulia tulijadili ulishaji wa mtoto katika miezi sita ya kwanza wakati chakula 
kilikuwa ni maziwa tu.  Kuanzia umri wa miezi sita mtoto anatakiwa kupewa vyakula vya nyongeza 
kwa vile maziwa pekee hayatoshelezi mahitaji ya mwili wake. 

•	 Ulishaji wa vyakula au vinywaji vingine zaidi ya maziwa hujulikana kama ulishaji wa vyakula 
vya nyongeza kwa sababu vyakula hivyo ni nyongeza kwa maziwa ya mama au mengine na 
havijitoshelezi vyenyewe. Vyakula vya nyongeza viwe  vya kutosha  na vyenye virutubisho  vingi ili 
kuwawezesha watoto kukua.

Maziwa ya mama yanampatia mtoto nusu au zaidi ya mahitaji yake ya lishe katika miezi 6 - 12 na 
theluthi ya mahitaji hayo katika umri wa miezi 12 - 24. Hivyo, kama mtoto hanyonyi maziwa ya 
mama ni muhimu kumpatia maziwa ya aina nyingine mpaka atimize umri wa miaka miwili au zaidi. 
Apewe  nusu lita ya maziwa kila siku( ml 500).

•	 Katika kipindi hiki  cha kumuanzishia mtoto  vyakula vya nyongeza ,mtoto hujizoesha taratibu kula 
vyakula vya familia.

•	 Ni vigumu sana kutosheleza mahitaji ya lishe ya mtoto chini ya umri wa miaka miwili kwa kutumia 

vyakula vya nyongeza tu bila maziwa au aina nyingine ya chakula cha asili ya wanyama.  

2. Ulishaji wa vyakula vya nyongeza
 Eleza: 

Vyakula vya nyongeza vinahitajika ili kumpatia mtoto nishati, vitamini na madini ambayo maziwa ya 
mama hayatoshelezi kadri mtoto anavyoendelea kukua.

 Onesha slaidi 20/1: Nishati inayohitajika kulingana na umri wa mtoto na kiasi 
kinachopatikana kutoka kwenye maziwa ya mama (Ukurasa wa 139 katika kitabu 
cha mshiriki)

Kiasi cha nishati anachohitaji mtoto kinachopatikana kwenye
maziwa ya mama kulingana na umri wa mtoto

100%
90%
80%
70%
60%
50%
40% 
30%
20%
10%
0%

Pungufu

Miezi 0 - 2 Miezi 3 - 6

Umri wa mtoto

A
si

lim
ia

 y
a 

ki
lo

ka
lo

ri

Miezi 7 - 12 Miezi 13 - 24

Nishati iliyomo



Mwongozo wa Mafunzo ya Ulishaji wa Watoto Wachanga 205

Uliza: Unaona nini katika chati hii?. 

Subiri  washiriki watoe majibu  mawili au matatu halafu endelea.

 Onesha sehemu nyeusi ya mihimili kwenye slaidi na toa maelezo 

 Eleza:

Katika slaidi hii tumeona kuwa kuanzia umri wa miezi sita mahitaji ya nishati ya mtoto ni makubwa 
kuliko kiwango kinachopatikana katika maziwa ya mama. Mahitaji ya nishati yanaongezeka na kiwango  
kinachotokana na maziwa kinapungua kadiri mtoto anavyoendelea kukua. Hivyo mtoto akitimiza umri 
wa miezi sita apewe chakula cha nyongeza.

Uliza: Ni madhara gani yanaweza kutokea iwapo mtoto ataanzishiwa chakula cha 
nyongeza kabla ya miezi sita?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu 3 halafu endelea.

 Eleza:

•	 Kumpa mtoto chakula cha nyongeza mapema kabla ya miezi sita kunaweza:

−	 Kuchukua nafasi ya maziwa ya mama hivyo kusababisha mtoto akose virutubisho muhimu 
kutoka kwenye maziwa ya mama; 

−	 Kumsababishia mtoto utapiamlo.

−	 Endapo vyakula hivyo ni vya wanga na vyenye protini, madini na vitamini kidogo kama vile 
uji mwepesi, maji ya mbogamboga, chai, michuzi ya nyama, maji yaliyowekwa rangi, sukari 
au ladha za matunda;

−	 Kuongeza uwezekano wa mtoto kupata magonjwa ya kuhara kwani vyakula hivi vinaweza 
visiwe safi na salama au kushindwa kuyeyushwa na mfumo mchanga wa tumbo la mtoto;

−	 Kuongeza uwezekano wa mtoto kupata mzio; na

−	 Kuongeza uwezekano wa mama kupata mimba nyingine mapema kama unyonyeshaji 
haukufanywa ipasavyo.

Uliza: Nini athari za kuchelewa kumwanzishia  mtoto vyakula vya  nyongeza baada ya 
kutimiza  umri wa miezi 6?.  

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

Andika majibu ya washiriki katika chati pindu.

 Eleza;

•	 Mtoto hatapata virutubisho vya kutosheleza mahitaji ya ukuaji; 

•	 Inapunguza kasi ya ukuaji na maendeleo ya mtoto; na

•	 Mtoto atakuwa kwenye hatari ya kupata upungufu wa virutubisho na hatimaye utapiamlo.

Uliza: Je, vyakula vikuu katika eneo hili ni vipi?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.
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 Eleza; 

•	 Ni muhimu kuvijua vyakula vinavyopatikana katika sehemu yako ili uweze kumsaidia mama kupanga 
mlo wenye kutosheleza mahitaji ya mtoto wake ya kilishe.

•	 Vyakula vikuu katika jamii hujumuisha aina za nafaka kama mchele, mtama, uwele, ulezi. Vyakula 
vingine ni aina ya mizizi kama vile viazi vikuu, magimbi, viazi vitamu, viazi mviringo. Vingine ni ndizi 
za kupika na mashelisheli.

•	 Vyakula vikuu hutupatia nishati kwa wingi na virutubisho vingine kama protini, vitamini na madini. 

•	 Mara nyingi nafaka hutumika kutengeneza chakula cha nyongeza cha mtoto. Kwa kawaida bei yake 
ni nafuu, hupatikana kwa urahisi, ni rahisi kutayarisha na watoto wengi wanavipenda.  

•	 Hata hivyo, vyakula hivi pekee haviwezi kutosheleza mahitaji ya mwili kwa hivyo ni lazima viliwe kwa 
kuchanganya na vyakula vingine ili kumpatia mtoto virutubisho vya kutosha. 

•	 Vyakula vingine hutoka katika makundi yafuatayo: 

−	 Vyakula vya jamii ya kunde na vile vyenye asili ya wanyama (km maharage, 
choroko, mbaazi, nyama, samaki, mayai, maziwa, dagaa, senene, kumbikumbi); 

−	 Mboga-mboga (mchicha, matembele, kisamvu, figili, karoti);

−	 Matunda (ubuyu, chungwa, papai, nanasi, parachichi);

−	 Mafuta na sukari ( nazi, mbegu za mafuta kama za maboga, kweme, ufuta, karanga 
korosho, alizeti; asali, na sukari ya mezani; na

•	 Vyakula mbalimbali vinapoliwa kwa pamoja katika mlo mmoja husaidiana katika kufanya kazi mwilini 
kwani kuna baadhi ya virutubisho hutegemeana ili kuweza kufanikisha kazi zake mwilini. 

-	 Kwa mfano madini ya chuma yanayopatikana kwenye vyakula vya mimea kama mboga-mboga 
za kijani hufyonzwa vizuri mwilini kama kuna Vitamini C ambayo hupatikana kwa wingi kwenye 
matunda. 

-	 Mfano mwingine ni vitamini kama A, D, E, na K ambazo zinayeyuka kwenye mafuta, ufyonzaji 
na utumikaji wake mwilini hutegemea kuwepo kwa mafuta. 

-	 Vilevile, nishati huweza kutumika vizuri mwilini iwapo kuna aina za vitamini B kwenye vyakula.

 Onesha slaidi 20/2  ya makundi ya chakula (Ukurasa 144 katika kitabu cha mshiriki)

Slaidi inayofuata inaonesha makundi mbalimbali ya vyakula ambayo huweza kuchanganywa ili 

kutayarisha mlo wa mtoto
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UZITO NA ULAINI WA CHAKULA 

	 Onesha SLAIDI 20/3: Uzito na ulaini wa vyakula

				  

Chepesi au majimaji sana	 Uzito unaofaa

 Eleza: 

•	 Chakula ambacho kina uzito wa kutomiminika kwa urahisi kutoka kwenye kijiko humpatia mtoto 
nishati zaidi

Ni muhimu kuisaidia familia kuelewa umuhimu wa uzito wa chakula wa vyakula vya 
watoto.

3. Njia za Kuboresha Chakula Cha Mtoto
Uliza: Jinsi gani unaweza kuongeza nishati na virutubishi vingine kwenye chakula cha 
mtoto?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.
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 Eleza:

•	 Kuna njia mbalimbali za kuweza kuongeza nishati na virutubisho vingine kwenye chakula cha 
mtoto ambazo ni:

	 a) NISHATI

	 Tumia maji kidogo kutengeneza uji mzito;

	 Kaanga nafaka kabla ya kusaga;

	Ongeza mafuta, mbegu za mafuta, tui la nazi, sukari au asali;

	 Tumia vyakula vilivyochachushwa kama togwa na maziwa ya mgando na;

	 Tumia vyakula vilivyooteshwa kama uji wa kimea.

	 b) MADINI CHUMA

	Nyama nyekundu ni chanzo kizuri cha madini ya chuma, hivyo ni muhimu chakula cha 
mtoto kiongezewe nyama;

	 Pale ambapo nyama haipatikani, chakula cha mtoto kiongezwe mboga za majani zenye 
rangi ya kijani pamoja na matunda yale yenye Vitamini C kwa wingi; na

	  Mtoto apatiwe madini  chuma ya nyongeza.

	 c) VITAMINI A

	Chakula cha mtoto kiongezwe aidha  mayai au dagaa au mboga za majani na matunda 
yenye rangi ya kijani na manjano (maboga na viazi vya rangi ya manjano) na maziwa; na

	Watoto wapelekwe kwenye vituo vinavyotoa huduma ya afya kupata matone ya Vitamini 

A kulingana na utaratibu uliopo. 

4:	 Kumlisha mtoto wa miezi 6 – 24

i)	 Kumlisha mtoto wa  miezi 6 – 12

 Eleza:

•	 Mtoto anapoanza kupewa chakula cha nyongeza anahitaji muda wa kuzoea ladha na 
mchanganyiko wa chakula;

•	 Anahitaji muda wa kujifunza kula. Kwa kuanzia; mtoto apewe vijiko 2 – 3 vya mezani mara mbili 
kwa siku;

•	 Kila mara mtoto anyonyeshwe kwanza kabla ya kupewa chakula;

•	 Mtoto anavyoendelea kukua aongezewe kiasi na mchanganyiko wa chakula taratibu mpaka 
atimize umri wa miezi 12 ili aweze kumaliza kikombe au kibakuli cha ujazo wa mililita 250 kwa 
mlo mmoja; na
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•	 Kadri mtoto anavyokua na kujifunza kula anaendelea kuacha vyakula laini sana kwenda vyakula 
vilivyopondwa hadi kufi kia vyakula vyenye vipande vya kutafuna na hatimaye kula chakula cha 
familia.

Uliza: Watoto kati ya miezi 12– 24 hulishwa mara ngapi katika jamii zenu?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	 Waambie washiriki wafungue vitabu vyao ukurasa wa 143 na wasome kwa kupokezana

ii) Kumlisha mtoto wa miezi 12 – 24

	Eleza:

•	 Mtoto mwenye umri huu apewe vyakula vinavyoliwa na familia, vikatwekatwe au kupondwa 
kama ikibidi;

•	 Apewe milo mitatu kwa siku pamoja na asusa mbili; na

•	 Apewe kikombe au kibakuli cha ujazo wa mililita 250 kwa mlo mmoja.

Mtoto anayetumia ulishaji mbadala utaratibu wa kupewa chakula cha nyongeza ni huo uliojadiliwa 

awali. Ni muhimu apatiwe maziwa angalau mls 500 kwa siku.

5. Ulishaji shirikishi
	Eleza:

•	 Matunzo na malezi ya mtoto yanajumuisha 
ulishaji, huduma ya afya, msaada wa 
kiakili na kisaikolojia ambayo ni muhimu 
kwa afya, ukuaji na maendeleo ya mtoto.  
Haya yanategemea tabia na mwenendo 
wa mlezi na familia inayomlea. Wakati 
mzuri wa kuonyesha malezi mazuri ni 
wakati wa kumlisha mtoto. Ulishaji mzuri 
ni ulishaji shirikishi; 

•	 Ulishaji shirikishi ni ule ambao mtoto 
anasaidiwa na kuhimizwa kula na 
mazingira ya kula ni ya furaha na upendo; 

•	 Mwangalizi anapaswa kuwa makini 
wakati wa kumlisha mtoto;

•	 Mtoto asilazimishwe kula iwapo 
ameshiba; na

•	 Ni muhimu kuwaelimisha wanawake jinsi 
ya kuwalisha watoto wao kama ilivyo 
muhimu kuwashauri nini cha kuwalisha.
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Mbinu za ulishaji shirikishi

 Waambie washiriki wafungue kitabu chao ukurasa wa 144  na wasome kwa kupokezana

 Eleza;

•	 Mlishe mtoto akiwa mwenye furaha na huku ukimhimiza kwa upendo;

•	 Mlishe mtoto taratibu na kwa uvumilivu;

•	 Jaribu kumlisha vyakula vyenye mchanganyiko, ladha nzuri na uzito tofauti;

•	 Mpe chakula ambacho mtoto anaweza kushika na kula  mwenyewe;

•	 Punguza vivutio ambavyo vitamfanya mtoto asiendelee kula; na

•	 Kuwa karibu na mtoto wakati wote wa kula na uwe makini.

  Uliza: Ni nini huweza kusababisha mtoto asile vizuri? 

	       Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

 Eleza:

•	 Mtoto kulishwa akiwa amechoka sana;

•	 Mtoto kulazimishwa kula; 

•	 Mtoto kupewa vyakula vigumu kulingana na umri wake;

•	 Mtoto kupewa vinywaji vyenye sukari nyingi na  hivyo, kupoteza hamu ya kula;

•	 Mtoto kutokuonyesha kuwa ana njaa;

•	 Mtoto kukosa usimamizi wakati wa kula;

•	 Mtoto kula chakula na watoto wengine kwenye chombo kimoja;

•	 Mtoto kuadhibiwa au kutishiwa kwa kutokula.

6. HITIMISHO
Katika somo hili tulijadili kuwa:

•	 Kuanzia umri wa miezi sita, watoto wote wanahitaji kupewa vyakula vya nyongeza vinavyotokana na 
vyakula vya familia ambavyo vina nishati ya kutosha, vitamini na madini hasa madini chuma kwa 
ajili ya ukuaji na maendeleo yao. Maziwa pekee hayatoshelezi tena mahitaji ya lishe ya mtoto;

•	 Chakula cha nyongeza kiwe cha mchanganyiko uliotokana na makundi yote ya vyakula na kiwe cha 
kutosha kwa kuzingatia ubora, kiasi na idadi ya milo; 

	 Kiasi na uzito wa chakula huongezeka kadiri mtoto anavyokua; na

	 Ulishaji shirikishi unahitajika ili kumpa mtoto moyo wa kula chakula cha kutosha. Ulishaji shirikishi 

unaweza kujenga uhusiano mzuri kati ya mzazi/au mlezi na mtoto. 

 Waulize washiriki kama wana maswali na ujibu kwa kuwashirikisha.
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Somo La 21:
Kanuni ya taifa ya kusimamia uuzaji na usambazaji 

wa maziwa na vyakula mbadala vya watoto wachanga 
na wadogo

MUDA: Dakika 60

MALENGO 

Baada ya somo hili washiriki waweze:

•	 Kueleza historia fupi ya Kanuni ya Taifa ya Kusimamia Uuzaji na Usambazaji wa Maziwa na 

Vyakula  mbadala vya watoto wachanga na wadogo;

•	 Kujadili vipengele muhimu vya Kanuni ya Taifa ya kuthibiti uuzaji na usambazaji wa maziwa na 

vyakula mbadala vya watoto wachanga na wadogo;

•	 Kujadili umuhimu wa Kanuni ya Taifa katika maambukizo ya VVU;

•	 Kueleza matatizo yatokanayo na maziwa na vyakula vya misaada; na

•	 Kueleza wajibu wa watoa huduma za afya kuhusu sheria ya Taifa ya kusimamia Uuzaji na 

Usambazaji wa Maziwa na Vyakula  mbadala vya watoto wachanga.

MAANDALIZI 
Kabla ya somo hili tayarisha: 

−	 Nakala ya vitabu vya sheria ya kusimamia uuzaji na usambazaji wa vyakula na maziwa mbadala 

vya watoto wachanga;

−	 Sampuli za makopo ya maziwa na vyakula  mbadala vya watoto;

−	 Mifano ya vifaa vya matangazo ya biashara vya kuonyesha washiriki; kwa mfano kalamu, kalenda 

na kishikio  cha funguo chenye nembo ya mtengenezaji; na

−	 Mwandae mkufunzi atakayekusaidia katika igizo dhima.
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Vipengele vya Kujifunza
1.	 Utangulizi;

2.	 Historia fupi ya Kanuni ya Taifa ya Kusimamia Uuzaji na Usambazaji wa Maziwa na Vyakula  
mbadala vya watoto wachanga na wadogo; 

3.	 Muhtasari wa vipengele muhimu vya sheria ya taifa;

4.	 Mbinu zinazotumiwa na watengenezaji kutangaza maziwa na vyakula mbadala vya watoto 
wachanga; 

5.	 Umuhimu wa Kanuni ya taifa katika maambukizi ya VVU;

6.	 Matatizo yatokanayo na maziwa ya msaada;

7.	 Majukumu ya watoa huduma ya afya katika kutekeleza kanuni hii; na

8.	 Hitimisho.
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1. UTANGULIZI
 Eleza;

•	 Maziwa ya mama na unyonyeshaji vinapaswa kulindwa dhidi ya matangazo ya biashara ya maziwa 
na vyakula mbadala vya  watoto wachanga na wadogo;

•	 Kutokana na umuhimu wa kulinda unyonyeshaji wa maziwa ya mama, Mkutano Mkuu wa Afya 
Duniani wa 1981 ulipitisha kanuni ya kusimamia Usambazaji na Uuzaji wa Maziwa na Vyakula 
Mbadala vya watoto wachanga na wadogo;

•	 Kanuni hiyo kwa hapa nchini imepitishwa kama kanuni ya Kusimamia Uuzaji na Usambazaji wa 
Maziwa na Vyakula  mbadala vya watoto wachanga na wadogo pamoja na bidhaa zinazohusiana na 
ulishaji wa watoto tangu mwaka 1994; na 

•	 Katika somo hili tutajifunza historia fupi ya sheria hiyo na tutajadili pia vipengele muhimu vya sheria 
hiyo na hatimaye kuangalia wajibu wa watoa huduma. 

2. HISTORIA FUPI YA Kanuni 
 Waambie washiriki wafungue vitabu vyao ukurasa wa 145 na wasome kwa kupokezana:

•	 Mwaka 1981 mkutano mkuu wa Afya Duniani ulipitisha kanuni ya kimataifa ya kusimamia 
uuzaji wa maziwa ya kopo. 

•	 Mnamo Mei 1986, Mkutano Mkuu wa Afya Duniani ulihimiza serikali kupiga marufuku kutoa 
maziwa ya kopo bure katika vituo vinavyotoa huduma za afya. 

Pia Wizara za Afya zilihimizwa kuhakikisha kuwa maziwa ya kopo yanayohitajika kulisha watoto 
wachache wachanga kwenye wodi za wazazi na hospitali yanunuliwe kwa kufuata taratibu za 
kawaida za kununua vifaa vya hospitali na sio kwa kupewa bure au kupewa kwa bei nafuu 
(Tamko la WHA 39.28).

•	 Ili kuhakikisha kuwa sampuli za bure hazitolewi tena katika nchi zote, mpango wa Hospitali  
kuwa Rafiki wa Mtoto ulioanzishwa na WHO ikishirikiana na UNICEF, uliweka masharti kuwa   
hospitali haiwezi kuwa Rafiki wa Mtoto kama inapata sampuli za bure za maziwa ya kopo ya 
watoto.

•	 Tanzania ina kanuni ya Taifa ya Kudhibiti Uuzaji na Usambazaji wa Maziwa na Vyakula  mbadala 
vya watoto ambayo imetokana na Tanzania kuridhia  kanuni ya kimataifa inayohusu Uuzaji na 
Usambazaji wa Maziwa ya Kopo ya Watoto.

•	 Kanuni hii ni sehemu ya sheria ya chakula, dawa na vipodozi. Kanuni hii inajulikana kama 
Tanzania food, drugs and Costmetics) Marketing of Foods and Designated Products for infants 
and Young Children 2013) inayosimamiwa na Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA). Kanunihii 
inajumuisha maziwa, vyakula mbadala na aina zote za bidhaa zinazuhusiana na vyakula vya 
watoto wachanga (chupa za kulisha watoto na chuchu bandia) vinavyozalishwa nchini au 
kuagizwa toka nje ya nchi. 
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3. 	 Muhtasari  wa vipengele muhimu vya kanuni ya taifa

 Waambie washiriki wafungue kitabu cha mshiriki ukurasa wa 146 wasome kwa kupokezana huku 
ukitoa maelezo

JEDWALI 21/1 MUHTASARI WA VIPENGELE MUHIMU VYA Kanuni YA TAIFA

1.	 Hairuhusiwi kufanya matangazo ya biashara ya uuzaji wa maziwa ya kopo na vyakula vingine vya 
watoto wachanga kwa umma.

2.	 Hairuhusiwi kutoa sampuli za bure za maziwa ya kopo kwa wanawake.

3.	 Hakuna kuweka matangazo ya maziwa na vyakula mbadala vya watoto wachanga kwenye vituo 
vinavyotoa huduma za afya.

4.	 Wafanyakazi wa kampuni zinazouza maziwa ya kopo hawaruhusiwi kuwashauri wanawake.

5.	 Hairuhusiwi kupokea zawadi au sampuli za maziwa ya kopo, vyakula mbadala au vifaa vinavyo-
hamasisha utumiaji wa maziwa na vyakula hivyo kwa wafanyakazi wa afya pamoja na familia zao.

6.	 Picha za watoto wachanga au picha zozote zinazosifia ulishaji wa chupa haziruhusiwi kuwekwa 
kwenye lebo za  maziwa au vyakula hivyo.

7.	 Taarifa wanazopewa wafanyakazi wa afya ziwe za kisayansi na za kweli.

8.	 Taarifa na maelezo kuhusu ulishaji mbadala ikijumuisha zilizoko kwenye lebo lazima zieleze faida 
za kunyonyesha maziwa ya mama pamoja na gharama na matatizo yanayoambatana na ulishaji 
mbadala.

4:	 Mbinu zinazotumiwa na watengenezaji kutangaza maziwa na 
vyakula mbadala vya watoto wachanga na wadogo

Uliza: Je, ni jinsi gani watengenezaji, wauzaji na wasambazaji wanavyotangaza 
maziwa na vyakula mbadala kwa jamii na wafanyakazi wa afya?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea. 

 Waambie washiriki wafungue kitabu cha mshiriki ukurasa wa 146 wasome kwa 
kupokezana huku ukitoa maelezo. 

i) Matangazo ya Kibiashara kwa Umma 

•	 Watengenezaji wanajaza  maziwa ya kopo ya watoto na chupa za kunyonyeshea, kwenye maduka 
na masoko ili wanawake wavione kila wanapokwenda kununua bidhaa

•	 Wauzaji wanatoa bure maziwa ya kopo ya sampuli kwa wanawake. Wakati mwingine huweza 
kutolewa kama sehemu ya zawadi. Tunajua kwamba hata wanawake wenye nia ya kunyonyesha 
wana uwezekano mkubwa wa kuacha kufanya hivyo mara wanapopewa maziwa au sampuli za bure.

•	 Wanatoa kuponi kwa wanawake ambazo zinawapa punguzo la bei kwa maziwa ya kopo.

•	 Wanatoa matangazo kwenye redio, luninga, video, mbao za matangazo, mabasi na magazeti.
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ii) Utangazaji wa biashara kupitia huduma za afya

 Eleza;

•	 Wanatoa kalenda na mabango kwenye huduma ya afya ili zibandikwe ukutani kwa maonesho. Hizi 
huwa zinavutia sana na zinapamba vituo.

•	 Wanatoa  maandiko yanayovutia  kwenye vituo vya afya ili kuyagawa kwa familia. Mara nyingi vituo 
hivyo  havina maandiko yoyote ya kuzipa familia na jamii na baadhi ya taarifa zilizoandikwa ni za 
manufaa na hivyo kuwarubuni wafanyakazi wa afya ili wazitumie.

•	 Wanawapa vitendea kazi vidogo vidogo muhimu kama vile kalamu, kadi za kliniki, vyote vikiwa na 
nembo ya kampuni husika. Wakati mwingine hutoa vifaa vikubwa kama vile seti ya luninga au kifaa 
cha joto cha kukuzia  watoto njiti kwa madaktari  au vituo vya huduma za afya.

•	 Wanatoa sampuli za bure za maziwa na pia kugawa bure  maziwa ya kopo ya watoto sehemu zenye 
huduma za uzazi .

•	 Wanawapa wafanyakazi wa afya zawadi ambazo wakati mwingine huwai vitu vikubwa sana.

•	 Wanatoa matangazo ya maziwa na vyakula mbadala vya watoto na vifaa vingine kwenye majarida 
ya tiba na maandiko mengine.

•	 Wanafadhili ushiriki kwenye mikutano, kongamano, warsha na hata safari, pamoja na kutoa zawadi 
za milo ya mchana kwa wafanyakazi wa tiba, lishe na vyuo vya wakunga.

•	 Wanatoa fedha na kufadhili huduma nyingi za afya kwa njia nyingi pamoja na kutoa misaada 
mingine.

5. Umuhimu wa kanuni ya taifa katika maambukizi ya vvu

Uliza: 	Sheria hii ni muhimu wakati wa maambukizo ya VVU?

Subiri  washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea

Jibu: Ndiyo ni muhimu kwani inawalinda watoto na wanawake wote. 

 Eleza: 

•	 Sheria hii ni muhimu wakati huu wa maambukizo ya VVU na inajumuisha kikamilifu mahitaji ya 
wanawake walioambukizwa VVU. Ukweli ni kwamba, kuitekeleza sheria hii wakati huu ni muhimu 
zaidi ili kuwalinda watoto na wanawake walioambukizwa VVU na kuzuia ueneaji holela wa ulishaji 
mbadala.

•	 Kama mwanamke akichanganya kunyonyesha na maziwa mbadala katika miezi sita ya mwanzo, 
ataongeza hatari ya maambukizi ya VVU kwa mtoto wake.

•	 Kanuni hii inawalinda pia wanawake ambao hawajaambukizwa VVU au hawajapima hali zao za 
uambukizi kutokana na utangazaji wa biashara wa maziwa ya kopo na bidhaa nyingine wasizohitaji.
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•	 Maziwa yoyote mbadala yanayotumiwa na wanawake walioambukizwa VVU ni lazima yafichwe na 
siyo kuachwa kwenye wodi ambapo yanaweza kushawishi wanawake wasioyahitaji.

•	 Wanawake wote ambao wananyonyesha kujumuisha wale ambao hawajaambukizwa au ambao 
hawajapima hali yao ya uambukizi hawapaswi kuangalia onesho la jinsi ya kutengeneza maziwa 
mbadala. Kuangalia onesho hili kunaweza kupunguza kujiamini kwao na uwezo wao wa kunyonyesha 
na kuwafanya wasiamini ujumbe wa kuhimiza unyonyeshaji kama uchaguzi wa kufaa kuwalisha 
watoto wao.

Maelezo katika vifungashio

 Eleza:

•	 Aina ya maelezo yanayowekwa juu ya kopo yasiwafanye wanawake wanaonyonyesha kufikiria kuwa 
maziwa ya kopo yana ubora sawa na yale ya mama.

6. Matatizo yatokanayo na maziwa ya msaada
	

	 Muombe mkufunzi uliyemtayarisha mfanye naye onesho lifuatalo kisha jadili na washiriki.

Igizo

Mfanyakazi wa hisani:	 Habari za asubuhi Bibi Paulo, nikusaidie nini?

Bibi Paulo:	 (Ana wasiwasi na aibu - anaangalia huku na huko kuona 
kama kuna mtu anamwangalia. Anampa mfanyakazi wa hisani 
barua).  Habari za asubuhi Sista. Mnasihi pale kliniki ya uzazi alinipa 
hii barua nikuletee - alisema naweza kupata maziwa ya kumpa mtoto 
wangu, kwani siwezi kumudu gharama.

Mfanyakazi wa hisani:	 Oh! ndiyo, naelewa. Tunaweza kukusaidia. Nitakupa makopo haya 
manne ya maziwa ya Namba 1, ambayo yanapaswa yatoshe kwa mwezi 
mmoja. Nadhani umeishajifunza jinsi ya kutengeneza maziwa hayo huko  
hospitalini?. Utakapokwenda kumpima mtoto wakati mwingine, mnasihi 
atakupa barua nyingine uniletee na nitakupa maziwa mengine.

Bibi Paulo:	 Asante. Nilikuwa na wasiwasi ambavyo ningeweza kumudu gharama ya 
maziwa haya. Tuna pesa kidogo sana. Sasa najua nitakuwa na maziwa 
ya kutosha kumlisha mtoto wangu. (Mama Paulo anaondoka).

Bibi  Paulo anarudi kwa mfanyakazi wa hisani baada ya mwezi Mmoja

Bibi Paulo:	 Habari za asubuhi. Mtoto wangu anakua vizuri kwa kunywa yale maziwa 
uliyonipa mwezi mmoja uliopita, lakini karibu yanamalizika, hivyo nahitaji 
mengine.

Mfanyakazi wa hisani:	 Oh! Samahani sana. Nasikitika maziwa yamekwisha kwa sasa na hatuna 
kitu chochote cha kukupa.
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Bibi Paulo (akilia):	 Nitafanya nini sasa? Maziwa yangu yamekauka na sina pesa za kununua 
maziwa. Mtoto wangu nitamlishaje?		

Uliza: Igizo hili llimetufundisha  nini?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea. 

 Eleza:

Angalau majibu yanayotolewa yaguse vipengele hivi:

-	 Upatikanaji wa maziwa unahitaji kuwa wa kudumu na wa kuaminika;

-	  Upatikanaji wa muda mfupi ni hatari;

-	 Ni hatari kutegemea maziwa ya ufadhili;

-	 Mwanamke anapoanza kutumia maziwa ya kopo ni vigumu kurudia unyonyeshaji. Anaweza 
kuanzisha tena unyonyeshaji lakini itamchukua wiki moja au mbili;

-	 Kwa wanawake walioambukizwa VVU, hawawezi kuanza kunyonyesha tena baada ya kukosa maziwa 
ya msaada kwani kufanya hivyo kunaongeza uwezekano wa kumwambukiza mtoto VVU; na

-	 Unasihi wa kina kwa kuzingatia vigezo vya ulishaji mbadala ni muhimu utolewe kabla ya mama 
kuamua njia ya kumlisha mtoto wake.

 Waambie washiriki wafungue vitabu vyao ukurasa wa 149 wasome kwa kupokezana 
na toa maelezo.

Taratibu ya kutoa maziwa ya msaada

 Eleza;

•	 Mfumo wa utoaji huduma za afya unaweza kutoa maziwa ya bure au yaliyopunguzwa bei kwa 
wanawake walioambukizwa VVU, lakini NI lazima yanunuliwe kwa kupitia njia za kawaida za 
kupata maziwa;

•	 Kama msaada utatolewa na watengenezaji, unapaswa kutolewa kwa wanawake kupitia mfumo 
mwingine, kwa mfano, kama sehemu ya huduma za kijamii, hata hivyo kuna kanuni tatu 
zinapaswa kufuatwa ambazo ni:

o	 Maziwa hayo yatolewe tu kwa wale watoto wachanga ambao wanapaswa kupewa maziwa 
mbadala ikijumuisha wanawake walioambukizwa VVU waliochagua kutumia maziwa mbadala 
kuwalisha watoto wao;

o	 Maziwa lazima yaendelee kutolewa kwa muda wote ambao watoto wanaohusika watahitaji.  
Kwa maziwa ya watoto wachanga inapaswa yatolewewe kwa muda wa miezi sita, na mahitaji 
ya aina nyingine ya maziwa yaendelee angalau kwa muda  wa miaka 2 au zaidi;

o	 Maziwa yasitumike kama kishawishi cha kuuzia bidhaa hiyo;

•	 Kanuni ya Taifa inasema kuwa watengenezaji wa maziwa hawawezi kutoa maziwa kwenye vituo 
vya huduma za afya au sehemu yoyote ya mfumo wa huduma ya afya. Lakini vituo vya kutoa 
huduma ya afya vinapaswa KUNUNUA maziwa hayo ya kuwapa wanawake kwa kutumia njia 
ileile inayotumika kununua dawa na chakula kwa wagonjwa na bidhaa nyingine; 
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•	 Vituo vinavyotoa huduma ya afya vinapaswa kuhakikisha mama anayepewa maziwa; ana maziwa 
kipindi chote mtoto wake anapohitaji, yaani angalau miezi sita ya mwanzo na aina nyingine ya 
maziwa baadaye; na

•	 Kama inabidi hospitali na vituo vya afya kununua maziwa ya watoto kama wanavyonunua 
dawa na chakula, inawezekana kwamba watahakikisha maziwa yanatolewa kwa uangalifu na 
kusimamiwa na hayatatumika vibaya au kufujwa. Maziwa ya watoto ya kopo yanaweze kutolewa 
kwa wanawake walioambukizwa VVU tu ambao wamepata unasihi na kuchagua kutumia maziwa 
hayo.

7. 	 Majukumu ya watoa huduma za afya katika kutekeleza 
kanuni ya taifa

	 Waambie washiriki wafungue vitabu vyao ukurasa wa 150 waendelee kusoma kwa 
kupokezana na toa maelezo.

 Eleza:

Wahudumu wa afya washinde vishawishi vya matangazo ya biashara ya maziwa ya kopo ya watoto na 
vyakula vya nyongeza kwa kuzingatia njia zifuatazo:

•	 Ondoa na haribu matangazo yote na/au maandiko yoyote au vifaa vyovyote vyenye nembo au 
majina ya watengenezaji wa maziwa ya kopo na vyakula kwa ajili ya watoto wachanga kwenye 
vituo vinavyotoa huduma ya afya. Ondoa pia makopo ya maziwa yaliyotumika.

•	 Kataa kupokea maziwa ya kopo ya bure yanayotolewa kama sampuli au vifaa vingine kama vile 
chupa za kunyonyeshea, nyonyo bandia na wanasesere kwa ajili ya watoto.

•	 Kataa kupokea au kutumia zawadi, kwa mfano, kalamu, kalenda na vijitabu vya kumbukumbu.

•	 Epuka kutumia kadi za ukuaji na maendeleo ya mtoto zenye nembo au jina la kampuni za 
maziwa mbadala.

•	 Epuka kukubali mwaliko wa kula chakula kinachotolewa na kampuni za maziwa ya kopo.

•	 Usitoe sampuli za bure au vifaa vingine vinavyotangaza maziwa mbadala kwa wanawake.

•	 Hakikisha kuwa maziwa ya kopo yanayotumika hospitalini (kama kwa watoto yatima) yanawekwa 
mahali ambapo wanawake wengine hawatayaona.

(Washiriki wanaweza kutoa mawazo yao ambayo yatasaidia kukataa utangazaji wa maziwa 
ya kopo kwenye sehemu zao).
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8. Hitimisho
Katika somo hili tumejifunza:

•	 Historia fupi na vipengele muhimu vya Kanuni ya Taifa ya Kudhibiti Usambazaji na Uuzaji wa Maziwa 
na Vyakula mbadala vya watoto wachanga iliyopitishwa na Serikali ya Tanzania tangu mwaka 1994; 
na kufanyiwa marekebisho mwaka 2013 

•	 Jinsi watengenezaji na wauzaji wanavyotangaza maziwa na vyakula mbadala vya watoto wachanga;

•	 Umuhimu wa kanuni hii katika wakati huu wa maambukizo ya VVU;

•	 Hatari za kutegemea maziwa ya ufadhili yasiyokuwa na uhakika na umuhimu kuhusu upatikanaji 
wake wa kudumu na wa kuaminika;

•	 Mfumo unaotakiwa kutumiwa na watengenezaji, wanapotaka kutoa msaada wa maziwa na  kanuni 
tatu za kufuata;

•	 Vituo vya huduma ya afya vinapaswa KUNUNUA maziwa ya kuwapa wanawake wenye matatizo 
yanayokubalika kwa kutumia njia ileile inayotumika kununua dawa na chakula kwa wagonjwa na 
bidhaa nyingine; na

•	 Wajibu na majukumu ya watoa huduma ya afya katika kusimamia utekelezaji wa kanuni ya kuthibiti 
usambazaji na uuzaji wa maziwa na vyakula mbadala vya watoto wachanga.

 Waulize washiriki kama wana maswali na jibu kwa kuwashirikisha.
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Somo La 22:
Afya  na  lishe  wakati wa ujauzito na kunyonyesha

MUDA:  Dakika 45

MALENGO:
Baada ya somo hili washiriki waweze:

•	 Kueleza umuhimu wa lishe bora kwa wanawake wajawazito na wanaonyonyesha;

•	 Kujadili mahitaji ya lishe ya wanawake wajawazito na wanaonyonyesha;

•	 Kueleza uhusiano wa lishe ya mama na utengenezaji  wa maziwa;

•	 Kueleza matatizo ya lishe yanayowapata wanawake wajawazito na wanaonyonyesha; 

•	 Kujadili mikakati ya kuhakikisha lishe bora kwa wanawake wajawazito na wanaonyonyesha; na. 

•	 Kueleza jinsi ya kumsaidia mama kuendelea kunyonyesha wakati akiwa mgonjwa.

Maandalizi
Kabla ya somo tayarisha:

−	 Kipeperushi cha Lishe Wakati wa Ujauzito na KunyonyeshaChati ya makundi ya vyakula;

−	 Vifungashio vya chumvi yenye madini joto; na

−	 Slaidi  22/1 – 22/2.

Vipengele vya kujifunza
1.	 utangulizi;

2.	 Umuhimu wa lishe bora kwa wanawake wajawazito na wanaonyonyesha;

3.	 Mahitaji ya lishe ya wanawake wajawazito na wanaonyoneshaonesha;

4.	 Uhusiano wa lishe ya mama na utengenezaji wa maziwa;

5.	 Matatizo ya ilishe yanayowapata wanawake wajawazito na wanaonyonyesha; 

6.	 Mikakati ya kuhakikisha lishe bora kwa wanawake wajawazito na wanaonyonyesha.;

7.	 Jinsi ya kumsaidia mama kuendelea kunyonyesha wakati akiwa mgonjwa; 

8.	 Virusi vya UKIMWI na Lishe; na

9.	 Hitimisho.
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1.	 Utangulizi
 Eleza:

•	 Unapomsaidia mama kunyonyesha ni muhimu kujali afya yake na ya mtoto wake.

•	 Inashauriwa kuwa mama awe na hali nzuri ya lishe kabla, wakati na baada ya ujauzito.Kwa hiyo 
basi ni muhimu mama kuwa na  lishe nzuri  tangu akiwa mtoto mdogo. Lishe bora itamsaidia 
kukua na kujengeka kwa maumbile yake hasa upana wa nyonga ambao utamsaidia kuwa na 
uzazi salama na hatimaye kuweza kunyonyesha vizuri. 

•	 Kuongezeka uzito wakati wa ujauzito ni muhimu sana kwani ni kiashiria cha lishe nzuri. Mama 
anatakiwa kuongezeka wastani wa kilo 12 kwa kipindi chote cha ujauzito. Sehemu ya akiba ya 
mafuta yatatumika kwa ajili ya unyonyeshaji katika miezi michache ya mwanzo.

Hali ya ugonjwa kwa mama mara nyingine huweza kuathiri suala nzima la unyonyeshaji , hivyo basi 
unapaswa ujue jinsi ya kumsaidia mama anayeumwa  aweze kunyonyesha. Angalia kama ugonjwa 
wake au dawa anazotumia zinaweza kumdhuru mtoto.

2: 	 Umuhimu wa lishe bora kwa wanawake wajawazito na 
wanaonyonyesha

 Eleza:

•	 Kumwezesha mama mjamzito  kuongezeka uzito angalau kilo 12 wakati wa ujauzito kwa wastani 
wa kilo 1 kila mwezi; 

•	 Kuzuia upungufu wa damu kwa mama. Lishe bora huongeza akiba ya madini chuma mwilini kwa 
mama. Madini haya kutoka kwa mama vilevile yatatumika na mtoto wakati akiwa tumboni na 
wakati wa kunyonyesha kupitia maziwa yake;

•	 Kuboresha ukuaji wa mtoto kimwili na kiakili;

•	 Kuutayarisha mwili kwa ajili ya kunyonyesha. Mahitaji ya chakula na virutubisho kwa mama ni 
makubwa anaponyonyesha kuliko akiwa mjamzito; na

•	 Kupunguza uwezekano wa kupata mtoto mwenye uzito pungufu, kuzaa kabla ya wakati au 
kupata mtoto mfu.

3:	 Mahitaji ya lishe kwa wanawake wajawazito na 
wanaonyonyesha

 Eleza:

•	 Wanahitaji kula chakula kingi katika kila mlo au kula milo midogo midogo mara kwa mara;

•	 Kula asusa kati ya mlo na mlo;

•	 Kula matunda na mboga mboga kwa wingi katika kila mlo;

•	 Kunywa maji ya kutosha kila siku (glasi 8 au lita 1.5); na
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•	 Kuepuka kunywa chai au kahawa pamoja na mlo kwani huzuia ufyonzwaji wa madini chuma na 
huweza kusababisha upungufu wa damu. Ni vyema kunywa chai au kahawa saa moja kabla au 
baada ya kula.

4:.	 Uhusiano wa lishe ya mama na utengenezaji maziwa
 Onesha slaidi 22/1 Chanzo cha nishati na virutubisho katika maziwa ya mama (ukurasa 
wa katika kitabu cha mshiriki)

       

 Eleza:

•	 Mchoro huu unaonesha mwili wa mwanamke ukiwa na tabaka la ziada la mafuta lililochorwa 
kuuzunguka.

•	 Haya ni mafuta ya ziada ambayo hujijenga kwa mama mjamzito mwenye lishe nzuri. Mafuta 
haya yatatumika kutengeneza maziwa miezi michache ya mwanzo ya kunyonyesha.

•	 Kwa mwanamke aliye na lishe duni, akiba ya mafuta inayojengwa huwa ni kidogo.

•	 Kiasi cha kalori 700 kwa siku hutumika kutengeneza maziwa. Mchoro ulio pembeni mwa 
mwanamke unaonesha mwanamke mwenye lishe nzuri hutumia kalori 200 zinatoka kwenye 
akiba yake ya mafuta na kalori 500 lazima zitokane na chakula anachokula wakati wa 
kunyonyesha.

•	 Pamoja na nishati, maziwa ya mama yana protini, madini na vitamini. Ikiwa mama atakula 
vyakula mchanganyiko na hasikii njaa, kwa kawaida atakula protini, madini na vitamini zaidi 
ya mahitaji ya mwili. Mama anayenyonyesha atatumia virutubisho hivi vya ziada kutengeneza 
maziwa.

•	 Ikiwa  mama anakula chakula duni sana, hatapata  virutubisho vya ziada vya kutosha.  Kama 
atakuwa na akiba ya virutubisho, vitatumika kutengeneza maziwa.  Ikiwa hana akiba, virutubisho 
vitatokana na 	 tishu zake za mwili na atapata utapiamlo.
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Uhusiano wa  lishe ya mama na utengenezaji maziwa

 Onesha slaidi 22/2: Uhusiano wa  lishe ya mama na utengenezaji maziwa (ukurasa 
wa 153 katika kitabu cha mshiriki)

 Eleza:

•	 Chati hii inaonesha matokeo ya lishe duni ya mama  katika utengenezaji wa maziwa.

Uliza:	 Je, mnaona tofauti zipi katika kiwango cha maziwa kinachotengenezwa na mama 
mwenye lishe nzuri na yule mwenye utapiamlo? 

	 Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea 

 Eleza:

•	 Katika utapiamlo wa kadri, maziwa yanatengenezwa kiasi cha kutosha, na yanakuwa na ubora 
mzuri. Kiasi cha maziwa hupungua tu, katika utapiamlo mkali.

•	 Mama mwenye utapiamlo mkali anaweza kuendelea kutengeneza maziwa kiasi cha mililita 
500 kama mtoto ananyonya mara kwa mara. Maziwa yake yanaweza kuwa na kiasi kidogo cha 
mafuta na vitamini ukilinganisha na maziwa ya mama mwenye lishe nzuri; lakini hata hivyo, 
maziwa yake bado yanakuwa na ubora unaofaa.

Kipengele muhimu: Hata kama maziwa ya mama  yatakuwa na kiasi kidogo cha baadhi ya 
virutubisho, maziwa hayo ni bora zaidi kuliko chakula mbadala kingine chochote.
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5.	  Matatizo ya lishe na madhara yanayowapata wanawake 
wajawazito na  wanaonyonyesha

 Eleza:

•	 Matatizo makubwa yanayowapata wanawake hao ni pamoja na upungufu wa wekundu wa  
damu, ukosefu wa madini joto na kutokuongezeka uzito.

•	 Upungufu wa wekundu wa damu wakati wa ujauzito ni moja ya sababu kubwa ya vifo vya  
wanawake

•	 Ukosefu wa madini joto huweza kusababisha mimba kuharibika, kuzaa mtoto mfu, udumavu 
wa mwili na akili na utaahira kwa watoto na vifo vya watoto wachanga.

•	 Kutokuongezeka uzito husababisha watoto kuzaliwa na uzito pungufu. 

Kazi nyingi na kandamizi ikiambatana na ulaji duni hupunguza nguvu ya mwili wa mama, 
kutokuongezeka uzito na anaweza kushindwa kunyonyesha ipasavyo. 

6.  Mikakati ya kuboresha lishe ya mama
Uliza: Ni namna gani lishe ya mama mjamzito au anayenyonyesha inavyoweza 
kuboreshwa?

Subiri  washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Eleza:

•	 Kula mlo mamili mara tatu kwa siku

Jinsi ya kupanga milo kamili

 Eleza:

	 Inashauriwa kula milo tatu iliyo kamili na asusa (vitafunwa) kila siku. Chagua vyakula kutoka kila 
kundi katika makundi yafuatayo:

Vyakula vya nafaka, mizizi na ndizi

Kwa mfano: mahindi, mtama, ulezi, mchele, muhogo, ndizi za kupika, viazi vitamu, viazi vikuu 
na magimbi.

Vyakula vya jamii ya kunde na vya asili ya wanyama

Kwa mfano: maharage, njegere, karanga, mbaazi, kunde, nyama, mayai, maziwa, samaki, 
dagaa, kuku na wadudu wanaoliwa kama vile senene.

Matunda

Kwa mfano: embe, ndizi mbivu, papai, pera, chungwa, ubuyu, nanasi, pesheni, parachichi na 
zambarau
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Mbogamboga

Kwa mfano: mchicha, majani ya maboga, kisamvu, matembele, bamia, karoti, nyanya chungu, 
nyanya, matango, mlenda, boga na bilinganya.

Mafuta na Sukari

Kwa mfano: mafuta ya alizeti, nazi, mawese, majarini na siagi, mbegu zinazotoa mafuta kama 
ufuta, alizeti, mbegu za maboga, kweme, karanga, sukari na asali.

•	 Kutoa elimu kwa jamii juu ya umuhimu wa lishe bora kwa wanawake wajawazito na 
wanaonyonyesha;

•	 Kuhimiza ulaji wa vyakula vyenye wingi wa madini chuma na Vitamini C;

•	 Kuhimiza upatikanaji na ugawaji wa dawa za kuongeza wekundu wa damu kwa mjamzito 
na anayenyonyesha, pia Vitamini A mara baada ya mama kujifungua au ndani ya kipindi 
cha wiki 8 za kujifungua;

•	 Kuwahimiza wanawake kutumia dawa za kuongeza wekundu wa damu na kutumia chumvi 
iliyowekwa madini joto;

•	 Kuhamasisha jamii juu ya  umuhimu wa kuwapunguzia wanawake kazi nyingi na kandamizi; 

•	 Kuhamasisha jamii juu ya umuhimu wa uzazi wa mpango;

•	 Mama ahudhurie kliniki ya wajawazito mara anapogundua kuwa ni mjamzito katika miezi 
mitatu ya mwanzo;

•	 Mama ashauriwe asitumie  pombe, dawa za kulevya ua bidhaa zenye tumbaku;

•	 Mama atumie vidonge vya kutibu minyoo ili kuzuia upungufu wa damu; na

•	 Mama atumie dawa za kuzuia malaria na chandarua kilichowekwa dawa ili kuzuia malaria 
na upungufu wa damu.

7:  	 Jinsi ya kumsaidia mama kuendelea kunyonyesha wakati 
akiwa mgonjwa

Uliza:	 Je, ni lazima mama aache kunyonyesha wakati akiwa mgonjwa?

Subiri  washiriki watoe majibu mawili  au matatu halafu endelea

 Eleza:

•	 Mara nyingi inatokea mama kuacha kunyonyesha wakati anaumwa kutokana na sababu 
mbalimbali. Kwa mfano anaweza kuogopa kumwambukiza mtoto; au ameshauriwa na mtu 
fulani kuacha kunyonyesha; ama anaweza kuwa amelazwa hospitali na akatenganishwa na 
mtoto wake;

•	 Hata hivyo, ni mara chache sana kwa mama mgonjwa anayenyonyesha kulazimika kuacha 
kunyonyesha. Kwa magonjwa mengi ya kuambukiza, kunyonyesha hakumweki mtoto kwenye 
hatari ya kupata uambukizo.  Kingamwili katika maziwa ya mama zinaweza kuwa kinga muhimu 
kwa mtoto.  Hailazimu tena kuwatenganisha mama mwenye kifua kikuu au ukoma na mtoto 
wake.  Ikibidi, mama na mtoto watibiwe pamoja; na
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•	 Tatizo kubwa linakuja pale ambapo mama ni mgonjwa sana kiasi kwamba inakuwa vigumu 
kumhudumia mtoto.

	 Waambie washiriki wafungue kitabu cha mshiriki ukurasa wa 156 wasome kwa 
kupokezana

Jedwali 21/1: KUMSAIDIA MAMA ANAYEUMWA AWEZE KUNYONYESHA

1.	 Unapomtibu mama mgonjwa, kumbuka kuuliza kama ana mtoto anayenyonya. Mhakikishie 
kuwa anaweza kuendelea kunyonyesha na  kwamba utamsaidia.

2.	 Ikiwa mama amelazwa hospitalini, mlaze pamoja na mtoto wake, ili aweze kuendelea 
kunyonyesha.

3.	 Endapo ana homa, mhimize anywe vinywaji kwa wingi, ili maziwa yake yasipungue kutokana na 
upungufu wa maji mwilini.

4.	 Ikiwa hataki kunyonyesha, ama anajisikia vibaya, mshauri akamue maziwa yake ili maziwa 
yaendelee kutengenezwa. Msaidie kukamua maziwa yake mara kwa mara kama vile mtoto wake 
angenyonya au kila baada ya saa tatu. Mlishe mtoto maziwa ya mama yake yaliyokamuliwa, 
ama maziwa mbadala inapobidi.  Mlishe kwa kutumia kikombe, ili aweze kurudia kunyonya mara 
mama atakapopona.

5.	 Kama mama ni mgonjwa sana na hana fahamu, inawezekana kukamua maziwa yake na 
kumlisha mtoto kwa kikombe  ili maziwa yasikauke mpaka atakapopata nafuu ya kutosha na 
kuanza tena kunyonyesha.

6.	 Mama kama ana ugojnwa wa akili usio wa hatari jaribu kumweka mtoto pamoja na mama na 
uwatunze wote kwa pamoja. Mwache mama anyonyeshe kama anaweza. Kama inawezekana, 
mtafute msaidizi ambaye ataweza kukaa naye kuhakikisha kwamba hamuumizi mtoto.

7.	 Mama atakapopona, msaidie aongeze maziwa yake ama kumuanzisha mtoto kunyonya tena.

8.	 Mama ambaye ni mgonjwa sana wa UKIMWI ashauriwe asinyonyeshe mtoto wake.

Dawa anazotumia mama

 Eleza:

•	 Dawa zilizo nyingi hupitia kwenye maziwa ya mama kwa kiasi kidogo tu. Ni dawa chache tu 
zinazomdhuru mtoto. Matatizo yanaweza kutokea zaidi kwa watoto chini ya umri wa mwezi mmoja 
na kwa kiwango kidogo kwa wale ambao wana umri mkubwa zaidi. Mara nyingi kuacha kunyonyesha 
kutokana na mama kupewa dawa kunaweza kuwa hatari zaidi kwa mtoto.

•	 Unyonyeshaji hauruhusiwi katika hali chache sana

-	 Ikiwa mama anatumia madawa ya kutibu saratani.

-	 Ikiwa anapata tiba na dawa zenye kutoa mionzi, (mfano ’radiactive iodine). inabidi aache 



Mwongozo wa Mafunzo ya Ulishaji wa Watoto Wachanga 227

kunyonyesha kwa muda. Kwa kawaida madawa haya hayatumiki sana.

-	 Ikiwa mama anatumia dawa za ugonjwa wa akili au dawa za kuzuia mpapatiko wa mwili 
unaotokana maradhi, inaweza kumfanya mtoto anayenyonya kuwa dhaifu ama kusinziasinzia. 
Hii hasa huweza kutokea kwa aina ya dawa ya usingizi ijulikanayo kama ’barbiturates na 
diazepam’, na kama mtoto ni chini ya umri wa mwezi mmoja.

•	 Wakati mwingine inawezekana kutoa dawa mbadala ambayo ina uwezekano mdogo wa kumwathiri 
mtoto.  Hata hivyo, inaweza kuwa hatari kubadilisha tiba ya mama ghafla, hasa katika ugonjwa wa 
kifafa.

-	 Ikiwa hakuna tiba mbadala, endelea na unyonyeshaji na umfuatilie mtoto kwa karibu.

-	 Ikiwa athari zitajitokeza, inaweza ikalazimu kuacha unyonyeshaji.

-	 Ikiwezekana, epuka baadhi ya antibiotiki.

	 Mara nyingi antibiotiki (zilizo nyingi) anazopewa mama anayenyonyesha ni salama kwa mtoto.  
Ni vyema kuepuka chloramphenicol, tetracycline na metronidazole (flagyly) ikiwezekana.  Hata 
hivyo, endapo mojawapo ya dawa hizi ndiyo dawa kuu ya kumtibu mama, basi aendelee na 
kunyonyesha na amfuatilie mtoto wake.  Mara nyingi huwa hakuna  matatizo yanayojitokeza.

•	 Epuka kumpa mama dawa zenye salfa hasa ikiwa mtoto amepata homa ya manjano. Kama ni lazima 
atibiwe kwa cotrimoxazole, Fansidar au dapsone, mpatie mama na aendelee na unyonyeshaji. 
Fikiria njia nyingine mbadala endapo mtoto ana homa ya manjano na hasa akiipata  wakati mama 
anatumia dawa hizo.

•	 Ikiwezekana epuka dawa ambazo zitapunguza maziwa ya mama.

-	  Epuka kutumia dawa za uzazi wa mpango ambazo zina estrogens 

- 	 Epuka kutumia  dawa zinazomfanya mgonjwa akojoe zaidi kama vile ‘thiazide diuretics’, kwa 
mfano ‘chlorthiazide’.  Madawa haya yanaweza kupunguza kiasi cha maziwa. Tumia tiba 
mbadala ikiwezekana.

Dawa nyingine nyingi za kawaida zinazotumika mara kwa mara ni salama ikiwa zikitumika kwenye 
viwango vya kawaida na kipimo kinazingatiwa.

•	 Mhimize mama aendelee kunyonyesha wakati ukijaribu kutafuta maelezo zaidi.

•	 Mfuatilie mtoto ili uweze kutambua athari za dawa hizo, kwa mfano, kulala kusiko kwa kawaida, 
kukataa kula na homa ya manjano, hasa ikiwa mama anahitaji kutumia dawa kwa muda mrefu

•	 Jaribu kutafuta ushauri kutoka kwa mtaalamu wa afya, kwa mfano, daktari au mfamasia.

•	 Endapo una wasiwasi, jaribu kutafuta tiba mbadala ambayo unajua ni salama.

•	 Ikiwa mtoto amepata athari za dawa anazotumia mama yake na huwezi kuzibadilisha, mpatie 
mtoto maziwa mbadala kwa muda kama ikiwezekana.
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8. Virusi vya UKIMWI na lishe
•	 Ni muhimu wanawake wote kujua hali zao za maambukizo ya VVU,  hasa wajawazito na 

wanaonyonyesha.;

•	 Ili kujua hali ya maambukizo ya VVU inabidi mama apime damu;

•	 Kama mama ameambukizwa VVU, amuone mtoa huduma kwa ajili  ya uangalizi, tiba na ushauri 
wa jinsi ya kufuatilia afya yake na kumlisha mtoto; na

•	 Kama mama ameambukizwa VVU, anahitaji chakula cha nyongeza ili kupata nguvu zaidi. Hali 
ya kuwa na VVU huuongezea mwili mahitaji ya lishe na huweza kupunguza hamu ya kula pia. Ni 
muhimu kula vyakula mbalimbali vyenye virutubishi kwa wingi.

9.	 HITIMISHO
Katika somo hili tumejifunza:

•	 Ni vyema mwanamke awe na lishe nzuri kabla na wakati wa ujauzito na wakati wa kunyonyesha.

•	 Mama mjamzito na anayenyonyesha ale chakula cha kutosha na cha mchanganyiko uliotokana 
na makundi yote ya vyakula.

•	 Matatizo yatokanayo na lishe duni yatatuliwe haraka ili kunusuru afya ya mama na mtoto.

 Waulize washiriki kama wana swali na jibu kwa kuwashirikisha
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Somo La 23:
Ufuatiliaji wa maendeleo na ukuaji wa mtoto

MUDA :   Dakika  120

MALENGO
Baada ya somo hili washiriki waweze:

•	 Kueleza jinsi ya kuchukua na kurekodi vipimo vya ufuatiliaji wa ukuaji na maendeleo ya  mtoto 

kwa usahihi;

•	 Kutafsiri vipimo vya ukuaji wa mtoto kwa usahihi;

•	 Kutaja viashiria vya maendeleo  ya mtoto;

•	 Kueleza ukuaji mzuri na usioridhisha wa watoto na sababu zake;

•	 Kueleza umuhimu wa ufuatiliaji wa watoto na kuandaa rufaa inapohitajika; na

•	 Kueleza wajibu wa jamii katika ufuatiliaji wa ukuaji na maendeleo ya mtoto.

 

MAANDALIZI
Kabla ya somo tayarisha:

−	 Slaidi 23/1, ( Ukuaji mzuri wa Susana);

−	 Slaidi 23/2  (Ukuaji usioridhisha wa Maria);

−	 Slaidi 23/3 ( Ukuaji usioridhisha wa Daudi);

−	 Chati pindu yenye stadi ya kuandaa ufuatiliaji au  rufaa ;  

−	 Mizani ya kunig’inia, mizani ya kusimama au mizani mikubwa ya kupima uzito na urefu au mizani ya 

kioo cha mwanga, Mizani ya Kulala ; 

−	 Utepe wa kupimia mzunguko wa mkono ;

−	 Kadi ya Ukuaji na maendeleo ya Mtoto;

−	 Pensili na mfuto kwa washiriki;

−	 Ubao wa Kupimia urefu;

−	 Chati ya viashiria vya maendeleo ya mtoto; na

−	 Wakufunzi  wawili wa kukusaidia kufanya onyesho kwa vitendo. 

Vipengele vya kujifunza
1	 Utangulizi;

2	 Kuchukua na kurekodi vipimo vya ufuatiliaji na maendeleo ya  mtoto;

3	 Kutafsiri vipimo vya ukuaji wa mtoto kwa usahihi;

4	 Kutambua viashiria vya maendeleo  ya mtoto;

5	 Kutambua ukuaji mzuri na usioridhisha wa mtoto na sababu zake;

6	 Kueleza ufuatiliaji ukuaji, afya na maendeleo ya mtoto na kuandaa  rufaa;

7	 Wajibu wa jamii katika ufuatiliaji wa ukuaji na maendeleo ya mtoto; na

8	 Hitimisho.
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1.	 Utangulizi 
 Eleza;

•	 Ufuatiliaji wa ukuaji na maendeleo ya mtoto ni  muhimu kufanyika kwa makini na uangalifu 
mkubwa. 

Ukuaji wa mtoto hupimwa kwa uzito ukilinganishwa na umri (uzito pungufu) , urefu au kimo ukilinganishwa 
na umri (udumavu) na uzito ukilinganishwa na umri (ukondefu) na maendeleo hupimwa kwa kutumia 
vigezo mbalimbali kulingana na umri. Pia kipimo cha mzinga wa mkono kulinganishwa na umri husaidia 
kutambua watoto wenye lishe mbaya kwa haraka 

•	 Usahihi wa kuchukua, kurekodi na kutafsiri vipimo vya ukuaji wa mtoto na kuelewa viashiria vya 
maendeleo ya mtoto ni muhimu katika kufahamu makuzi ya mtoto na kumshauri mama.

•	 Utahitaji kuwa na elimu na stadi  za kukuwezesha kuoanisha ukuaji na maendeleo ya mtoto kwa 
umri. Ufahamu huu utakuwezesha kutambua mtoto anayehitaji msaada au rufaa.

•	 Kadi ya ukuaji na maendeleo ya mtoto ndiyo nyenzo kubwa katika kufatilia ukuaji wa mtoto. 
Uelewa mzuri wa matumizi ya kadi hii ni muhimu na itumike ipasavyo wakati wa kumshauri 
mama.

•	 Jamii ina mchango mkubwa katika kufanikisha ufuatiliaji na maendeleo ya mtoto.

•	 Unapozungumza na mama au jamii kuhusu ulishaji wa mtoto huna budi kutumia stadi zote za 
kusikiliza na kujifunza, kumjengea mama kujiamini na kutoa msaada na pia kuhakiki uelewa wa 
mama na kutoa rufaa inapobidi.

2	 Jinsi ya kuchukua na kurekodi vipimo vya ufuatiliaji wa ukuaji 
wa mtoto kwa usahihi
Kupima Uzito na Urefu

	 Waoneshe washiriki jinsi ya kupima uzito na urefu kwa usahihi na waoneshe jinsi ya kutafsiri 
kwa kutumia kadi ya ukuaji na maendeleo ya mtoto. Pia waoneshe jinsi ya kupima mzunguko 
wa kati wa mkono. 

Washiriki wafanye zoezi  la upimaji wa urefu na uzito kwa vitendo na kufanya tafsiri kwa kutumia 
chati. 

Upimaji wa Uzito

Uliza:	 Ni namna gani mnapima watoto uzito katika sehemu zenu za kazi.?

Subiri  washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

 Eleza;

Ziko njia mbalimbali zinazotumika kupima watoto uzito ambazo ni pamoja na kutumia:

−	 Mizani ya kulala;

−	 Mizani ya kutundika; na 

−	 Mizani ya kusimama.
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Mchoro 23/1:  Jinsi ya  kupima uzito kwa kutumia mizani ya kutundika 

Mizani hii inatumika kwa watoto wenye umri chini ya miaka miwili kwa kutumia kaptula maalumu.

- Mizani irekebishwe kwa kutumia uzito unaojulikana kila siku kabla ya kuanza kupima watoto.

- Unapoanza kumpima mtoto  mshale wa mizani usomeke sifuri “0.” 

- Mtoto avuliwe nguo zote zenye uzito na apimwe akiwa uchi au na nguo nyepesi bila viatu, kofi a n.k.

- Avishwe kaptula ya kupimia na kuwekwa kwenye mizani

- Mpimaji (mtoa huduma za afya) asome uzito wa mtoto wakati mizani imetulia  na akiwa amesimama 
mbele ya mizani na kurekodi uzito katika desimali pointi ya karibu ( 0.1). Weka alama ya doti mahali 
msitari wa umri na uzito wa siku ile unapokutana.

Jinsi ya kupima kwa kutumia mizani ya kusimama

	Eleza;

 Mtoto avue viatu na kupunguzwa nguo nzito na kusimma juu ya mizani.akiwa amenyooka.

 Mpimaji asome uzito akiwa amesimama mbele ya mizani na kurekodi  uzito katika desimali   pointi 
ya karibu ( 0.1).

 Kama mtoto ni mdogo na hawezi kusimama peke yake mama apimwe kwanza akiwa peke yake 
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halafu apimwe akiwa na mtoto. Kisha uzito wa mtoto utolewe kutoka kwenye uzito wa mama.

	Mfanyakazi wa afya  na sio mama  wa mtoto asome uzito wa  mtoto na,  na kuweka alama ya doti 
mahali mstari wa umri na uzito wa siku ile unapokutana.

Kupima urefu

 Eleza:

Watoto wenye umri chini ya miaka miwili

Kama mtoto ana urefu wa chini ya sentimita 87 au umri chini ya miaka miwili apimwe urefu kwa kulala 
kwenye ubao wa upimaji. Kila unapopima urefu inabidi uwe na msaidizi.

 Waambie washiriki wafungue ukurasa wa 161 waangalie mchoro unaoonyesha namna 
ya kupima urefu.

 

	Onesha mchoro 23/2: Jins iya kupima urefu kwa kulala (Ukurasa 161 katika kitabu 
cha mshiriki)
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	 Namna ya kupima 	 (Angalia mchoro)
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Jinsi ya kupima

 Eleza;

-	 Mtoto avuliwe viatu na kofia kabla ya  kupimwa ;

-	 Laza ubao kwenye sakafu au sehemu isiyokuwa na mwinuko ;

-	 Mtoto alazwe chali kwenye ubao, uso uelekee juu na anyooshwe magoti ;

-	 Msaidizi ahakikishe kichwa cha mtoto kimegusa ubao ;

-	 Mpimaji anyooshe magoti ya mtoto kwa mkono mmoja, mkono mwingine usogeze kibao na 
kiguse nyayo za miguu ya mtoto na kubana ;

-	 Mpimaji asome urefu wa mtoto na kurekodi kwenye kadi ; na

-	 Soma kwa  haraka na kwa uangalifu urefu wa mtoto (kwa desimali pointi moja ya karibu k.m 
0.1cm) na andika vipimo kwenye karatasi kabla hujasahau. 

KUMBUKA

Kama mtoto aliyepimwa kwa kulazwa ni mwenye umri wa miaka miwili au zaidi, toa 
sentimita 0.7 kutoka kwenye urefu wake.

Kupima Urefu wa Watoto wenye umri zaidi ya miaka miwili

 Eleza:

Watoto hawa wapimwe urefu wakiwa wamesimama kwenye ubao wa kupimia.

Maelezo ya upimaji: (Angalia kitabu cha washiriki ukurasa wa 163)          

 Mchoro22/3:  Kupima urefu kwa kusimama
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Jinsi ya kupima

	Eleza:

- Ubao usimamishwe kwenye ukuta na kwenye sakafu isiyokuwa na mwinuko;

- Mpimaji amsaidie mtoto kusimama kwenye ubao;

- Sehemu ya nyuma ya kichwa, mabega na makalio yaguse kwenye ubao;

- Mtoto aangalie mbele;

- Msaidizi abane magoti ya mtoto kwa kunyoosha; 

- Mpimaji  amshikilie mtoto kidevu na kushusha kibao cha kupimia taratibu mpaka kiguse kichwa( 
utosi); na

- Soma  haraka na kwa uangalifu urefu wa mtoto kwa desimali pointi moja ya karibu k.m 0.1 na 
andika vipimo kwenye karatasi kabla hujasahau.

	Eleza: Upimaji wa mzunguko wa mkono

Vifaa: Utepe wa kupimia

	Mchoro 23/4
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Jinsi ya kupima

- Tumia utepe sahihi kulingana na umri wa mtoto

- Hakikisha mtoto amevua nguo mkono wake wa kushoto;

- Mtoto akunje mkono ulale kwenye tumbo lake;

- Tafuta kifundo cha bega na kiwiko cha mkono wa  mtoto; 

- Pima urefu kwa utepe kutoka kifundo cha bega na kiwiko. Tafuta nusu ya kipimo na weka 
alama;

- Chukua utepe na zungusha kwenye mkono sehemu iliyowekwa alama;

- Soma mzunguko kwa kupitanisha utepe sehemu ya kati iliyopishana; na

- Rekodi kipimo katika sentimita kabla hujasahau

2: Kurekodi vipimo vya ukuaji na maendeleo ya mtoto
	Eleza:

•	 Ukuaji  wa watoto hutofautiana sana.  Kuweka alama za vipimo na kuunganisha alama za 
vipimo vya uzito  na urefu wa mtoto katika kadi ya ukuaji na maendeleo ya mtoto kunaweza 
kuonyesha kama mtoto anakua kawaida au la.   

•	 Mtoa huduma hupima urefu na uzito wa mtoto na kuweka alama katika kadi yake ya ukuaji 
kwa kulinganisha aidha uzito kwa umri, uzito kwa urefu au urefu kwa umri. Kila mara mtoto 
anapopimwa alama hizo huwekwa kwenye kadi yake.

•	 Alama hizi huunganishwa kwa mstari. Mchoro  utakaotokea ndio “Mchirizi wa Ukuaji wa Mtoto’’. 
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3.  Kutafsiri vipimo vya ukuaji wa mtoto kwa usahihi
	 Waambie washiriki wafungue kitabu cha mshiriki ukurasa wa ---wasome wakipokezana 

huku ukitoa maelezo pale panapohitajika.

•	 Mchirizi wa mtoto anayekua vizuri huambaa sambamba na mchirizi wa ulinganisho ambao 
huwa kati ya asilimia 80 -100 na uko kwenye rangi ya kijani katika kadi ya ukuaji wa mtoto

•	 Mabadiliko ya ghafla ya mchirizi aidha  kwa kubaki pale pale kwa kipindi cha miezi mitatu 
mfululizo au kushuka kunaashiria tatizo na uchunguzi wa kina unatakiwa ufanyike ili kujua 
sababu na jinsi ya kulitatua.

•	 Mstari uliolala  pale pale mfululizo kwa miezi mitatu au zaidi hata kama uko katika viwango 
gani (asilimia 60 - 80 au 80 -100) unaonesha kuwa mtoto huyu hakui vizuri na anahitaji 
kuchunguzwa.

•	 Mtoto ambaye mchirizi wake wa ukuaji upo kati ya asilima 60 na 80 ( rangi ya kijivu katika 
kadi) ni mtoto ambaye ana uzito pungufu kwa umri wake. Lakini kama uzito wa mtoto huyu 
unaongezeka kila wakati na hana tatizo lolote la kiafya huenda mtoto huyu ana umbo dogo, 
labda alizaliwa njiti au na uzito pungufu.

•	 Mfuatilie mtoto huyu na mjengee mama kujiamini na endelea kumuelimisha mama kuhusu 
ulishaji unaofaa kwa mtoto. 

•	 Mtoto ambaye yuko chini ya asilimia 60 (katika rangi nyekundu) inaonesha kuwa hali yake 
ya afya na lishe si nzuri, kwa hiyo inabidi afuatiliwe kwa karibu zaidi na kuhakikisha kuwa 
mchirizi wake wa ukuaji haushuki wala kubaki umelala pale pale bali uwe unaelekea juu 
wakati wote. 

•	 Mtoto huyu huweza kuwa amezaliwa njiti; amezaliwa na uzito pungufu au amepata utapiamlo 
mkali.

•	 Hatua za haraka zinatakiwa zichukuliwe kwa mtoto huyu hata rufaa kama itabainika ana 
matatizo yoyote na mara nyingi tatizo dogo tu la kiafya humweka mtoto katika hatari hata 
ya kupoteza maisha yake.

•	 Kama mchirizi wa  ukuaji uko juu kabisa ya msitari wa asilimia 100 (sehemu nyeupe baada 
ya kijani) mtoto huyu pia hana hali nzuri ya afya na lishe. Mhudumu wa afya anapaswa 
kujadiliana na mama au mlezi ili kujua tatizo na jinsi ya kumsaidia. 

Kitu muhumu katika ufuatiliaji wa ukuaji na maendeleo ya mtoto ni kuchunguza mwelekeo wa 
mchirizi wa ukuaji wa mtoto na kuchukua hatua za haraka  na zinazofaa bila kujali mchirizi wa 
ukuaji uko wapi

•	 Watoto ambao wana mzunguko wa mkono wa  katikati ya bega na kiwiko  (MUAC) chini ya 
sentimita 12.5 wafanyiwe uchunguzi zaidi (kipimo cha uwiano wa urefu kwa uzito urefu/
uzito)

ANGALIZO: Kuna mchakato unaoendelea kuhusu  kubadili mfumo wa kutafsiri vipimo vya ukuaji na 
maendeleo ya mtoto kutoka wa sasa ( waterlow) kwenda kwenye Standard Deviation (Sd). Katika mfumo 
watoto watapimwa uzito urefu na mzunguko wa mkono (MUAC) Vijitabu maalum vitatumika badala ya kadi 
inayotumika kwa sasa.
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4.   Kutambua viashiria vya maendeleo  ya mtoto
 Eleza:

•	 Mtoto anayekua  na kuendelea vizuri huwa na mabadiliko ya kimwili na kiakili. Ukuaji wa  mwili 
na akili unaonekana katika matendo anayofanya mtoto ambayo ndiyo ‘’Viashiria vya maendeleo 
ya mtoto’’

Viashiria vya maendeleo ya mtoto

	 Waambie washiriki wafungue kitabu cha mshiriki ukurasa wa 167 na wasome kwa 
kupokezana huku ukitoa maelezo pale panapohitajika.

Umri wa Miezi  0 - 4 

•	 Mtoto wa umri huu anaweza kuona, kusikia, kunusa, na anaweza kutambua sauti, harufu na 
sura ya mama yake.

•	 Kuangalia uso wa mama yake, kutabasamu wakati akinyonya na kutoa sauti. Anaitikia akiguswa 
na mama yake, anatabasamu na kujaribu kuwasiliana na mama yake kwa sauti mbalimbali 
kama kulia na kujisogeza.

•	 Kugundua kuwa ana miguu na mikono na anajaribu kuitumia kwa kuitupatupa. Anazungusha 
kichwa chake kujaribu kuangalia mazingira yake. Kwa hiyo kumwacha mtoto ajibiringishe chini 
husaidia kujenga misuli yake.  

•	 Kujaribu kushika vitu na kuweka kinywani na kujifunza kuonja na kugusa.

Umri wa Miezi 4 - 6

 Eleza:

Mtoto wa umri huu anaweza:

•	 Kutabasamu na anapendelea kuangalia usoni, hivyo ndugu, jamaa na rafiki wanatakiwa 
kumbeba, kucheka naye na kuongea naye.

•	 Kuamng’ang’ania mama yake na anawaogopa wageni. Anafurahia kusikia sauti na kujibu kwa 
kutoa sauti, anaigiza sauti za watu. Kumsaidia kurudia sauti yake na kuongea naye kutamsaidia 
zaidi.

•	 Kukaa bila kushikiliwa, wanataka kugusa na kuonja kila kitu ili kugundua ni kitu gani. 
Wanatupatupa vitu na kuvipigiza chini.

Umri wa Miezi 6- 12

 Eleza:

Mtoto wa umri huu anaweza:

•	 Kukataa kutengana na mama yake, anatambua pale anapokemewa na anachukia.

•	 Kujitegemea na  kujiamini na  yuko tayari kusikiliza na kujifunza

•	 Kuchezea vyombo vya ndani kama vile; vijiko, vikombe, mifuniko

•	 Kujifunza kutumia vidole vyake.
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Umri wa Miezi 12 -24

 Eleza;

Mtoto wa Umri huu anaweza:

•	 Kujitambua na anataka kusikilizwa na pia watu kumjali. Anataka kufanya vitu kwa namna yake 
mwenyewe na wakati mwingine anaonekana jeuri;

•	 Kuigiza kuwa kama mtoto na wakati mwingine kama mtu mzima;

•	 Kujjifunza pia kuongea kwa hiyo asaidiwe  kupewa maneno mazuri ya kusema;

•	 Kutumia mkono mmoja zaidi kuliko mwingine. Kwa hiyo mwache atumie mkono anaopendelea; 
na.

•	 Kufanya kazi za mikono akiweka na kutoa vitu kwenye chombo.

Baada ya miaka 2 mtoto anaweza

•	 Kujifunza kwa Juhudi;

•	 Kutambua kipi kizuri na kipi kibaya;

•	 Kufundishwa namna ya kukaa na watu na tabia nzuri za kufuata;.

•	 Kuchora na kupaka rangi, na kufanya  michezo nje ya nyumba.; na

•	 Kukimbia, kucheza mpira na michezo mingine.  

5: Kutambua ukuaji mzuri na usioridhisha wa mtoto
 Eleza:

•	 Kumuangalia mtoto na kuongea na mama yake kunaweza kukupa picha kuhusu afya ya mtoto.  
Uzito ni kigezo kizuri cha afya ya mtoto.  Endapo mtoto anaongezeka uzito vizuri, hii ni ishara 
kuwa mtoto ana afya nzuri.  Endapo mtoto hataongezeka uzito vizuri, hii inawezekana kuwa 
mtoto ni mgonjwa au hali vizuri.

 Waambie washiriki wafungue kitabu cha mshiriki ukurasa wa 168

•	 Sasa tutaangalia kadi za ukuaji  na maendeleo za baadhi ya watoto na kuzijadili. 

 Onesha Kadi ya kwanza ya ukuaji
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I nfa nt Feeding in the Contex t of  H I V / AI DS

Kadi ya ukuaji ya Suzana

12

11

10

9

8

7

6

5

4

3

2

1

Kilogramu

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12
Umri kwa miezi

Uzito mkubwa kwa umri

Uzito
mdogo
sana
kwa
umri

13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24

Uzito
mdogo
kwa
umri

 Eleza:

•	 Hii ni kadi ya mtoto anayeitwa Susana ambaye kwa sasa ana umri wa miezi 12. Mama yake 
anampa milo mitatu kwa siku na vitafunwa vyenye virutubishi kati ya mlo na mlo. Hupewa 
vitafunwa hivyo mara mbili.  Anatumia pia vyakula vya familia na anapewa kiasi cha vikombe 5 
vya mililita 100 vya maziwa kila siku.

Uliza:  Je unafikiria nini kuhusu ukuaji wake?

     Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

 Eleza;

•	 Susana anakua vizuri.  Mtoa huduma ya afya anampima na kujaza kadi yake mara kwa mara. 
Uzito wake wote uko kati ya asili mia 80 na 100( katika eneo la kijani) naunaongezeka, hivyo 
ana afya nzuri kulinganisha na umri wake

Uliza:  Unaweza kusema nini kuhusu ulishaji  wa vyakula vya nyongeza kwa Susana?

 		  Subiri washiriki  watoe majibu 2 au 3 halafu endelea 

Jibu:	 Ulishaji wake unatosheleza.  Anapata milo mitano kwa siku  na akiongezewa  
maziwa.

Uliza: Je utamwambia nini  mama yake Susana?

          Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.  

 Eleza:

Unaweza:

•	 Kumsifu mama Susana kwa ukuaji mzuri wa mtoto wake;
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•	 Kumsifia kwa kuweza kumlisha mtoto wake vizuri;

•	 Kumtia moyo ili aweze kuendelea kumpa Susana milo mitatu na vitafunwa mara mbili kila siku  
pamoja na chakula cha familia  na maziwa;

•	 Kujadili ulishaji shirikishi na kumzoesha Susana  aweze kujilisha mwenyewe;

•	 Kujadili umuhimu wa Susana wa kuwa na sahani ya peke yake;Kuuliza maswali ya kuhakiki 
kuona kama mama Susana ameelewa maelekezo aliyopewa na  panga  tarehe ya Suzana 
kurudi kwa ajili ya ufuatiliaji; na

•	 Kumuuliza kama atakuwa tayari kuwasaidia wanawake wengine katika ulishaji wa watoto.

 Onesha kadi ya pili (Ukurasa 169 katika kitabu cha mshiriki)

I nfant Feeding in  the Contex t of  H I V / AI DS

Kadi ya ukuaji ya Maria 

12
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  Eleza:

•	 Hii ni kadi ya mtoto aitwaye Maria ambaye ana umri wa miezi 9.  Mama yake anamleta kliniki 
kwa ajili ya ufuatiliaji mara kwa mara.  Ameanza kupewa vyakula vya nyongeza alipotimiza umri 
wa miezi  sita.

  Uliza: Je, unafikiria nini juu ya ukuaji wa Maria ?

 Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu  halafu endelea.

 Eleza:

•	 Maria alikua vizuri sana katika miezi sita ya mwanzo.  Baada ya miezi sita Maria hakuongezeka.

Uliza: Je, ungependa kumuuliza nini mama Maria? Subiri washiriki watoe majibu miwili au 
matatu  halafu endelea.
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 Eleza:

•	 Utapenda kujua kama Maria ni mzima au ana dalili ya ugonjwa wowote, ni chakula gani Maria 
anapewa na ni mara ngapi kwa siku, na kama familia inamudu kumlisha.         

•	 Maria hana dalili ya ugonjwa wowote.  Mama Maria ana matatizo ya kupata chakula cha familia 
na pia hana maziwa, nyama au aina yoyote ya chakula kitokanacho na jamii ya nyama.  Maria 
anapata milo 3 tu kwa siku, mara nyingi ni uji mwepesi na mbogamboga.

  Uliza:  Je, unaweza kusema nini kwa mama Maria?

      Subiri washiriki watoe majibu,2 au 3 halafu endelea.  

 Eleza;

•	 Unaweza:

−	 Kuelezea kuwa Maria anahitaji chakula zaidi ili aweze kukua vizuri;;

−	 Kujadili na mama ni jinsi gani anaweza kumlisha Maria mara kwa mara, mara  tano  kwa 
siku, ikiwa ni milo mitatu mikuu na vitafunwa mara mbili;

−	 Kujaribu kutafuta njia ya kuboresha mlo wa Maria.  Labda uji uwe mzito zaidi, uongezwe 
mafuta, au vyakula vya mafuta kama karanga na pia jamii ya mikunde;

−	 Kujadili endapo kuna uwezekano wa kumpa Maria maziwa au aina ya vyakula vyenye asili 
ya wanyama kama mayai au samaki.

−	 Kuuliza maswali ya kuhakiki uelewa wa mama Maria kuhusu maelezo uliyompa. na

−	  Kupanga siku ya Maria kurudi kwa ajili ya ufuatiliaji.

•	 Endapo mtoto hakui vizuri, unahitaji kufanya yafuatayo:

−	 Mchunguze mtoto kama ana ugonjwa wowote na mpe rufaa ya kwenda kwenye matibabu 
iwapo ni lazima

Kadi ya 3 (ukurasa wa 170 kitabu cha mshiriki)
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 37/2

Child with illness

 
 Eleza:

•	 Hii ni kadi ya mtoto anayeitwa Daudi ambaye ana umri wa miezi 12. Mama yake amemleta 
kliniki kwa ajili ya ufuatiliaji wa kawaida;. 

•	 Daudi analishwa vyakula vya familia mara tano kwa siku pamoja na maziwa lakini mara nyingine 
hawi na hamu ya kula hivyo hula chakula kidogo tu; na. 

•	 Daudi ameharisha mara nyingi na humchukua muda mrefu kupona. Miezi miwili iliyopita alipata 
kikohozi na matatizo ya kupumua.

Uliza: Je unafikiri nini kuhusu ukuaji wa Daudi ?

 Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

 Eleza: 

	Daudi alikuwa na uzito mzuri wakati alipozaliwa, lakini aliendelea kupungua uzito na baadaye 
akaongezeka tena vizuri kwa miezi michache, lakini sasa anaendelea kupungua.  

	 Aina hii ya maendeleo ya ukuaji inawezekana ni kwa sababu ya maambukizo ya virusi vya UKIMWI, 
kwa hiyo ingekuwa vizuri Daudi akachukuliwa vipimo vya VVU ili ijulikane hali yake ya maambukizo.
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Uliza: Je, ulishaji wa Daudi  unaendeleaje?

 Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea.

	Daudi anakua vizuri wakati mwingine kwa sababu labda familia ina chakula cha kutosha.  Mama 
yake anatumia muda wa kutosha kumtengenezea chakula, kumpa maziwa, pia anafanya uchaguzi 
mzuri kutoka kwenye makundi ya chakula kwa kutayarisha chakula cha familia.

Uliza:  Je utamwambia nini mama Daudi?

Subiri washiriki watoe majibu mawili au matatu halafu endelea

 Eleza:

	 Tambua wasiwasi na hisia zake, mpongeze kwa jinsi ambavyo anafanya vizuri kumlisha mtoto 
wake na mshauri aendelee kufanya hivyo.

	  Jadili njia ya kumsaidia Daudi aweze kula anapokuwa mgonjwa.

6.	 Ufuatiliaji wa ukuaji, afya na maendeleo ya mtoto na 			
	 kuandaa rufaa

 Waambie washiriki wafungue ukurasa wa 170 kitabu cha mshiriki wasome kwa 
kupokezana huku ukitoa maelezo pale inapohitajika.

 Eleza:

	Watoto wote wanahitaji kufanyiwa ufuatiliaji wa mara kwa mara ili  kuangalia kwa karibu afya na 
ulishaji wao na kuwasaidia pale penye matatizo. Endapo mtoto atakuwa na matatizo ambayo 
huwezi kumsaidia, utahitajika kumpa rufaa ili aweze kupata msaada wa kitaalamu zaidi.

	Ni muhimu sana kwa mtoa huduma ya afya kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara kwa watoto wote 
hususan wale ambao mama zao wameambukizwa na virusi vya UKIMWI kwa kuwa hawa wako 
katika hatari  zaidi ya kuugua.Ufuatiliaji huu unatakiwa kufanyika katika kipindi chote cha utoto, 
na pia ni muhimu katika miaka miwili ya mwanzo mpaka  mtoto atakapoweza kula chakula cha 
familia.

	Ufuatiliaji ni muhimu mno endapo kuna matatizo ya ulishaji au kuna mabadiliko katika njia ya 
ulishaji.  Mwombe mama aje kwenye kituo cha afya katika wiki mbili na alete vyombo vyote 
anavyotumia katika ulishaji.

Endapo mama atakuwa na wasiwasi kuwa mtoto wake haendelei vizuri, unaweza kujadili na mama ili 
kuweza kumpima mtoto ili kujua hali  yake kama ameambukizwa VVU au la.  Ni vyema kumueleza mama 
kuwa mtoto anaweza kuthibitishwa kama ameambukizwa virusi vya UKIMWI kuanzia anapofikisha umri 
wiki nne. 



Mwongozo wa Mafunzo ya Ulishaji wa Watoto Wachanga246

Ufuatiliaji wa ulishaji wa mtoto

 Eleza:

•	 Ulishaji wa watoto hutofautiana kulingana na umri wa mtoto

-	 Miezi 0 – 6; na

-	 Miezi 6 – 24

Mtoto mdogo chini ya miezi sita ambaye ananyonya:

−	 Anyonyeshwe maziwa ya mama pekee bila maji;

−	 Anyonyeshwe kila anapohitaji na kwa muda wa kutosha (dakika 20-30) Hakikisha 
unyonyeshaji unafanyika vizuri na angalia matiti ya mama.; na

−	 Hakikisha mtoto amewekwa vizuri kwenye titi.

Mtoto mdogo chini ya miezi sita ambaye anapewa maziwa mbadala:

 Eleza:

Chunguza kama:

•	 Maziwa yanafaa;

•	 Mama ana uwezo wa kupata maziwa ya kutosha; 

•	 Anaweza kupima maziwa na mahitaji mengine kwa usahihi;

•	 Anampa kiasi cha maziwa kinacho uhitajika na idadi ya milo inayotakiwa;

•	 Anatayarisha milo kwa usafi na usalama;

•	 Anamlisha mtoto kwa kikombe;

•	 Anampa maziwa mbadala pekee bila kuchanganya na chakula au kinywaji chochote; na

•	 Amefundishwa tena jinsi ya kutayarisha na kumpa mtoto maziwa endapo kuna matatizo yoyote.

Ulishaji baada ya miezi sita:

 Waambie washiriki wafungue ukurasa wa 171 kitabu cha mshiriki wasome kwa 
kupokezana huku ukitoa maelezo pale inapohitajika.

Angalia kama:

−	 Chakula cha nyongeza anachopewa kina virutubisho muhimu vya kutosha, na maziwa  
yanapatikana;

−	 Mtoto amepata milo ya mara kwa mara, mara tatu kwa siku na vitafunwa katikati ya milo;

−	 Uandaaji na ulishaji wa mtoto ni shirikishi; na

−	 Kuna usafi na usalama wa chakula na maji.
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Mambo mengine ya kufuatilia

 Eleza:

•	 Afya ya mtoto, choo chake na iwapo ana vidonda kinywani;

•	 Uzito wa mtoto kama inawezekana, dadisi kuona  kama anapata maziwa ya kutosha;

•	 Ukuaji na maendeleo ya mtoto pamoja na matunzo yake;

•	 Rufaa ya  matibabu au kupimwa hali ya maambukizo ya virusi UKIMWI kama inalazimu;

•	 Hakikisha mtoto anapata chanjo za kinga dhidi ya maradhi.; na

•	 Kama anapata vitamini za nyongeza kama vile Vitamini A.

Angalia jinsi mama anavyomudu hali yake ya afya na matatizo yanayojitokeza:

•	 Tumia stadi za kusikiliza na kujifunza ili kujua matatizo ya mama;na

•	 Tumia stadi za kumjengea mama kujiamini na kumpa msaada ili aweze kutafuta njia za 
kupambana na matatizo na kufafanua vipengele vyote ambavyo hajavielewa.

 Jadili na washiriki taratibu zinazotumika katika ufuatiliaji katika sehemu zao za kazi

 Eleza:

Ufuatiliaji utajumuisha:-

−	 Kuangalia jinsi mama anavyomlisha mtoto;

−	 Kuangalia ukuaji wa mtoto na afya yake;

−	 Kuchunguza mama anavyomudu hali yake ya afya na matatizo yanayojitokeza.

Wajibu wa jamii katika ufuatiliaji wa ukuaji na maendeleo ya mtoto

 Jadili wajibu wa jamii:

Uliza:	 Nini maana ya jamii? 

Subiri washiriki watoe majibu  mawili au matatu halafu endelea.

 Eleza:

•	 Jamii ni kundi la watu, wanaoshirikiana katika masuala mbalimbali, ikiwa ni pamoja na jirani, 
watu unaofanya nao kazi, dini au shughuli za kitamaduni.  Mara nyingi watu hao hufanya juhudi 
za pamoja ili kufikia malengo ya pamoja.; na

•	 Kila mama ni sehemu ya mazingira haya ya kijamii yanayojumuisha utamaduni, imani na 
mapokeo au desturi, ambavyo vina uhusiano na hisia na tabia za watu.
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Uliza: Kwa kawaida, jamii inajihusishaje na ulishaji wa mtoto ?

		  Subiri washiriki watoe majibu 2 au 3 halafu endelea 

 Eleza:

•	 Jamii huweza kushawishi au kuathiri mtazamo kuhusu mama au familia kuhusiana na ulishaji 
wa watoto ikiwa ni pamoja na kipindi cha mtoto kunyonya maziwa ya mama, sehemu ambazo 
unyonyeshaji unaweza kufanyika, majukumu mengine yanayochukua muda wa mama na 
msaada anaopatiwa mama kutekeleza majukumu yake ikiwa ni pamoja na ulishaji wa mtoto.

•	 Jamii zina nafasi maalumu na zinaweza kuwa chanzo cha matatizo.  Zinaweza kushutumu, 
kudhalilisha au kuwatenga wenye virusi vya UKIMWI.  Hii huweza kuathiri maamuzi ya wanawake 
wenye virusi vya UKIMWI kuhusiana na ulishaji wa watoto wao.  Wanawake wanaweza kujaribu 
kuficha hali hii na wanaweza wasiwe na nia ya kutumia njia mbadala za ulishaji wa watoto kwa 
sababu ya hofu kwamba wasiponyonyesha watatengwa au kudhalilishwa.

•	 Jamii zinaweza pia kuwa na mchango muhimu katika kuwasaidia wanawake wenye virusi vya 
UKIMWI waweze kufanikisha ulishaji wa watoto wachanga, hasa unyonyeshaji wa maziwa ya 
mama pekeekwa miezi sita ya mwanzo na kuendelea kunyonyesha hadi miezi 12.

•	 Msaada wa jamii kwa wanawake ili waweze kutumia njia zisizo za kawaida za ulishaji watoto, 
ikiwa ni pamoja na kukamua maziwa ya mama na kuyapasha moto, unaweza kuwatia moyo 
wanawake waamue kutumia njia hii wakipata matatizo ya matiti au ukosefu wa ARV's wa muda 
mfupi.

  Waambie washiriki wafungue ukurasa wa 173 kitabu cha mshiriki wasome kwa 
kupokezana huku ukitoa maelezo pale inapohitajika.

JEDWALI 23/1: MSAADA WA JAMII KATIKA KUFANIKISHA ULISHAJI WA WATOTO WACHANGA

Msaada wa jamii unaweza kuwa:
•	 Kuhamasisha na kuhimiza unyonyeshaji wa maziwa ya mama pekee katika miezi sita ya 

kwanza au kumpa mtoto maziwa ya mama yaliyopashwa moto;. wakati wa matatizo ya kiafya  
na kijamii yakijitokeza

	 Kumpatia mama msaada wa ulishaji wa vyakula mbadala  kama mama ataamua kutumia 
njia hiyo;

	 Kuzuia kusambaa kwa matumizi holela ya maziwa mbadala kwa ulishaji wa watoto wachanga
	 Kuhamasisha kuwepo kwa elimu bora kuhusu UKIMWI na ulishaji wa 

Watoto ;
	Kuhamasisha matumizi sahii ya ARVs kwa mama au mtoto pale inapobidina;
	Kupunguza ubaguzi na unyanyapaa wa wanawake walioambukiza virusi vya UKIMWI.
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7.	 HITIMISHO 

Katika somo hili tumejifunza:

•	 Umuhimu wa ufautiliaji wa ukuaji na maendeleo ya mtoto na ulazima wa kuchukua, kurekodi 
na kutafsiri kwa usahihi vipimo vya ukuaji wa mtoto na viashiria vya maendeleo yake;

•	 Umuhimu wa utumiaji kwa usahihi kadi ya maendeleo ya mtoto ;

•	 Kutambua watoto na wanawake watakaohitaji rufaa kwa msaada zaidi; na

•	 Wajibu wa jamii katika ufuatiliaji wa ukuaji na maendeleo ya watoto.

 Waulize washiriki kama wana maswali na ujibu kwa kuwashirikisha.
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Somo La 24:
Mwongozo wa kuandaa mipango ya Hospitali ya 

kuboresha ulishaji wa watoto

MUDA:  Dakika 90

MALENGO

Baada ya somo hili, washiriki waweze:

•	 Kujadili matatizo ya ulishaji wa watoto katika vituo vyao vya huduma;

•	 Kupanga mikakati ya kutanzua matatizo yaliyojitokeza; na

•	 Kuandaa mpango wa utekelezaji wa vituo vyao.

MAANDALIZI
−	 Kalamu za wino mzito;

−	 Chati pindu; na

−	 Kuwakumbusha washiriki kuleta fomu zilizojazwa za kujipima juu ya utekelezaji wa vidokezo 
kumi.
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1. UTANGULIZI
•	 Mpango wa Hospitali kuwa Rafiki wa Mtoto unalenga kuboresha huduma zote zinazotolewa kwa 

wanawake wakati wa uja uzito, kujifungua na baada ya kujifungua  ili waweze kulisha watoto wao 
ipasavyo.

•	 Baada ya mafunzo ya ulishaji wa watoto, vituo vya huduma za afya vinatakiwa kutekeleza vidokezo 
kumi vya kufanikisha unyonyeshaji katika huduma wanazotoa.

•	 Ni vyema kujiewekea mikakati ya utekelezaji huo tukizingatia mapungufu yaliyoonekana katika 
huduma zinazotolewa kwa kutumia fomu ya kujipima iliyojazwa na watoa huduma.

•	 Utekelezaji wa vidokezo kumi huboresha huduma za mama na mtoto hivyo kusaidia kufanikisha 
ulishaji bora wa watoto kikiwemo kiwango cha unyonyeshaji wa maziwa ya mama pekee katika 
hospitali na jamii.

•	 Mpango huu unahakikisha kuwa wanawake wote wanapewa msaada na taarifa sahihi juu ya 
kulisha watoto kwa kuzingatia hali zao za maambukizo ya VVU na hivyo kuchangia kupunguza 
uwezekano wa maambukizo ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto; hususan wakati wa 
kunyonyesha.

 Ongoza majadiliano ya kuainisha matatizo ya ulishaji wa watoto katika vituo vya kutoa huduma za 
afya. 

Andika matatizo katika chati pindu.

	Jadili vipengele vya fomu ya mpango wa utekelezaji wa kuboresha hali ya ulishaji wa watoto katika 
hospitali  kwa kuzingatia vidokezo 10 vya kufanikisha unyonyeshaji; 

−	 Tatizo; 

−	 Lengo;

−	 Shughuli;

−	 Kiashiria;

−	 Mhusika;

−	 Mahitaji; na

−	 Muda wakati wa utekelezaji.

 Ongoza zoezi la vikundi  

Wagawe washiriki katika vikundi kulingana na vituo vyao vya kazi;

Kila kikundi kitayarishe mpango kazi wa utekelezaji wa mpango wa Hospitali kuwa Rafiki wa Mtoto.

Washiriki waainishe:

•	 Shughuli wanazoweza kufanya wenyewe katika taratibu zao za kazi 

•	 Shughuli wanazohitaji msaada wa uongozi wa kituo

•	 Shughuli wanazohitaji msaada wa wadau wengine.
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•	 Kila kikundi kitaandaa  mpango wa kuboresha hali ya ulishaji wa watoto katika vituo vyao kwa kuz-
ingatia vipengele tulivyojadili. Ikumbukwe kuwa vitendea kazi, na machapisho mbali mbali ni seh-
emu ya rasilimali zinazohitajika katika kutekeleza mipango na hivyo makadirio yake yajumuishwe. 

2. Hitimisho

Katika somo hili :

•	 Tumeainisha matatizo ya ulishaji wa watoto katika vituo vya huduma za afya; kwa kuzingatia 
utekelezaji wa vidokezo 10 vya kufanikisha unyonyeshaji

•	 Tumeendaa mipango ya kuboresha hali ya ulishaji wa watoto katika vituo vya huduma ya afya.
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