
 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
    WIZARA YA AFYA 

TAASISI YA CHAKULA NA LISHE TANZANIA 
      

TAARIFA KWA UMMA 

 

KUHUSU TAARIFA INAYOSAMBAA IKISEMA UNYWAJI WA  MAZIWA NA  
ULAJI WA UNGA UNAOTOKANA NA  MAHINDI NI SUMU  

 

Dar es Salaam: 27 Oktoba, 2022 

Siku za hivi karibuni kimeonekana kipande cha video fupi kikisambazwa katika Mitandao ya 
kijamii kikimuonesha mzungumzaji mmoja, akisema kuwa  unywaji wa maziwa na ulaji wa 
unga wa dona unaotokana na Mahindi ni sumu hususani kwa wagonjwa wa Saratani. Video 
hiyo imeleta taharuki na hofu kwa wananchi walio wengi na kuacha maswali mengi miongoni 
mwao. 
 
Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania inapenda kuujulisha umma kuwa chakula siyo sumu. 
Taasisi inashauri kuwa wale wenye changamoto za afya tunashauri wapate ushauri kutoka 
kwa daktari ama wataalamu wa Lishe. 
 
Maziwa yana virutubishi muhimu ikiwemo protini, vitamin B12, kalisium, riboflavin na 
fosiforusi. Kwa ujumla virutubishi vinavyopatikana kwenye maziwa ni muhimu kwa afya na 
ukuaji wa watoto. Hivyo basi, Taasisi inahamasisha unywaji wa maziwa kwa sababu ya 
umuhimu wake kiafya.  
 
Aidha, mahindi hutegemeana na aina, yana virutubishi muhimu kwa afya; yana wanga 
protini, mafuta, makapimlo, potassium, fosiforusi pamoja na vitamini B nyingi. Mahindi ya 
njano pia yana beta karotini, na vitamini E ambazo ni muhimu katika kuboresha mfumo wa 
kingamwili. Taasisi inashauri ulaji wa nafaka zisizokoblewa  ili kupata virutubishi kwa wingi. 
Tunawashauri wananchi kutumia vyakula mchanganyiko kwa siku ili kula mlo kamili kwa afya 
bora.  
 
Wito wetu ni kuwa kila mtu anayetoa taarifa za chakula na Lishe ahakikishe anatoa taarifa 
sahihi kwa wananchi na kama atahitaji maelezo ama msaada zaidi awasiliane na Taasisi ya 
Chakula na Lishe Tanzania. 
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